Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, siabudu mnachokiabudu, wala nyinyi si wenye kuabudu ninayemwabudu wala mimi si mwenye kuabudu mlichokiabudu, wala nyinyi si wenye kuabudu ninaye mwabudu. Mna dini yenu, nami nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh, jina langu ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short wave, na vilevile vile tovuti yetu ya parstoday.com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida na Lindi. Kwa usiku huu, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni vipindi vya Iran Juma hili na makala ya wiki. Kama kawaida, pia tutakuwa na makala ya kila siku ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa mutasari wa habari za dunia. Ninawingo matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa moja na nusu usiku. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yaunda kombora la balestiki la hypersonic. Mripuko wa kipindupindu waua mamia ya watu nchini Malawi. Maiti 230 zagunduliwa katika makaburi ya umati Libya. Na kwa mara ya tano bunge la Lebanon lashindwa kumpata rais mpya wa nchi hiyo. Sasa ni habari kamili. Kamanda wa kikosi cha anga za mbali cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC ametangaza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imefanikiwa kuunda kombora la balestiki la hypersonic lenye uwezo wa kupenya mifumo yote ya ngao ya ulinzi wa makombora duniani. Brigedia Jenerali Amir Ali Hajizadeh amesema hayo leo Alhamisi wambizoni mwa maadhimisho ya miaka 11 tangu kufariki dunia Hasan Tehrani Mukadam, baba wa sekta ya makombora ya Iran. Brigadia Jenerali Haji Zadeh ameeleza kuwa kombora hilo jipya la balistiki la hypersonic lililoundwa kikamilifu na wataalamu wa Iran, mbali na kuwa na uwezo wa kupenya mifumo ya kisasa ya kutungua makombora lakini lina uwezo mkubwa wa kupiga shabaha kwa usahihi mkubwa. Amebainisha kuwa kombora hilo lina kasi kubwa na uwezo wa aina yake na kwamba hakuna teknolojia yoyote duniani inayoweza kulitungua hata katika kipindi cha miongo kadhaa ijayo. Kamanda wa kikosi cha anga za mbali cha Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu ameeleza bayana kuwa, kwa miaka mingi tumekuwa tukiendeleza shughuli zetu katika anga za mbali chini ya vikwazo shadidi na vya kikatili, lakini leo hii tumefanikiwa kuunda kombora la kisasa kabisa la balistiki la hypersonic. General Haji Zode ameongeza kuwa kombora hilo jipya lina uwezo wa kupiga mifumo ya kupambana na makombora ya maadui na kwamba uzalishaji wake umefungua ukurasa mpya na ni hatua kubwa kuelekea kwenye uzalishaji wa makombora ya kizazi kipya hapa nchini. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran sasa imejiunga na nchi chache duniani zenye teknolojia ya kutengeneza makombora ya aina hiyo ya hypersonic yenye kasi zaidi ya sauti, ambazo ni Russia china Korea kaskazini na Marekani. Hii ni katika hali ambayo Jumapili iliyopita wizara ya ulinzi ya Iran ilizindua mfumo mpya wa makombora ya kujihami ya masafa marefu ya Bavar yenye maana ya, ya kujiamini tatu, saba tatu, na pia kulifanyia majaribio kombora jipya la Sayad B nne. Kabla ya hapo, jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran IRGC lilizindua kwa mafanikio roketi la kubebea satelaiti la Qaem 100 katika anga za mbali. Iran imepiga hatua na kupata mafanikio haya yote katika sekta ya makombora, mifumo ya ulinzi na anga za mbali, licha ya vikwazo vya kidhalimu na mashinikizo ya maadui wa taifa hili. Wizara ya afya ya Malawi imetangaza habari ya kuaga dunia mamia watu kutokana na mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu nchini humo. Taarifa wizara hiyo imesema watu 214 wamepoteza maisha kutokana na maradhi hayo katika mlipuko wa sasa ambao unaripotiwa kuwa mbaya zaidi kuwahi kushuhudiwa katika nchi hiyo ya kusini mwa Afrika katika kipindi cha muongo mmoja uliopita. Umoja wa Mataifa umesema kesi 7499 za ugonjwa wa kipindupindu zimerekodiwa nchini humo tokea Machi mwaka huu hadi sasa. Hata hivyo, Storm Kabuluzi, mkurugenzi wa idara ya kuzuia magonjwa kwenye wizara ya afya Malawi, amesema takwimu hizo zinaashiria kupungua kwa maambukizi ya maradhi hayo baada ya kuongezeka mwezi Oktoba. Wiki hii yani, mapema wiki hii, shirika la afya duniani WHO lilisema Malawi imepokea dozi milioni mbili na laki tisa za chanjo ya kipindupindu ili kupiga jeki kampeni ya kukabiliana na mripuko wa sasa ambao awali ulianzia kusini mwa nchi hiyo lakini sasa umeenea katika mikoa ya kaskazini na katikati ya Malawi. Mashirika ya Umoja wa Mataifa, lile la WHO na la kuhudumia watoto UNICEF yametangaza kuongeza nguvu kwenye juhudi za kuzuia kuenea ugonjwa huo nchini Malawi. Licha ya juhudi zinazoendelea katika kukabiliana na mripuko wa kitaifa wa kipindupindu, lakini mapungufu makubwa yameonekana kama uhaba wa vifaa muhimu vya matibabu. UNICEF na WHO zimetoa wito kwa washirika na wafadhili kusaidia kutoa fedha za ziada na misaada mingine ili kuiwezesha Malawi kukabiliana na changamoto hizi na kudhibiti mripuko huu. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekosoa vikali matamshi ya uingiliaji na ya kichochezi yaliyotolewa na mwenzake wa Ujerumani na kuonya kuwa Tehran itatoa jibu lenye mlingano na madhubuti kwa misimamo hiyo ya uingiliaji wa masuala ya ndani ya nchi hii. Hussein Amir Abdollahian ametoa indhari hiyo kwenye ujumbe aliotumwa kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter leo Alhamisi kujibu bwabwaja za waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani Ana Lena Beybok, Amir Abdullahyan ametahadharisha kuwa matamshi ya waziri huyo wa Ujerumani ya kuunga mkono na kushajiisha fujo na ghasia humu nchini yatakuwa na taathira hasi kwa uhusiano mkongwe wa nchi mbili hizi. Waziri Abdullahyan ametaja kauli hiyo ya mwenzake wa Ujerumani kuwa ni ya uingiliaji wa masuala ya ndani ya Iran, isiyo ya kidiplomasia na inayoashiria ukosefu wa hekima. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameeleza kuwa Ujerumani inapaswa kuchagua ama njia ya mazungumzo kwa ajili ya kutafutia ufumbuzi changamoto zilizoko baina ya pande mbili au makabiliano. Jana Jumatano, waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani Annalena Baerbock alitangaza kuunga mkono fujo nchini Iran na kusema kuwa umoja wa Ulaya umeazimia kupasisha vikwazo vipya dhidi ya jamhuri ya kiislamu wiki ijayo. Nchi za magharibi zimeteka nyara maandamano yaliyoanza katikati ya mwezi Septemba mwaka huu hapa nchini kulalamikia kifo cha msichana wa kirani Mahsa Amini. Wa magharibi wametumia kifo hicho kama kisingizio cha kuchochea na kukoleza moto wa ghasia za umwagaji damu na uharibifu wa mali za umma hapa Iran, mbali na kutaka kuligawa na kulishinikiza zaidi taifa hili. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa Radio Tehran. Mamlaka za Libya zimetangaza habari ya kugunduliwa miili 230 ya watu wasiojulikana katika makaburi ya umati katika mji wa Tarhuna ulioko kusini mwa mji mkuu wa nchi hiyo Tripoli. Hayo ametangazwa na Karim Asad Ahmad Khan, mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC, katika waraka wake kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa baada ya kuitembelea Libya. Ushahidi na vielelezo vya mikanda ya video na sauti vilivyokusanywa na Karim Khan katika ziara yake hiyo nchini Libya vimeonyesha kuwa vikosi vitiifu kwa Khalifa Haftar, mbabe wa kivita na jenerali muasi wa Libya vimehusika na mauaji na ukatili wa kuchupa mipaka katika miji kadhaa ya Libya, ukiwemo mji wa Tarhuna. Mwendesha mashtaka mkuu wa ICC ametoa mwito wa kuchunguzwa Haftar na wapiganaji wanaomuunga mkono kwa kutenda jinai za kivita na jinai dhidi ya binadamu nchini Libya. Mwezi uliopita wa Oktoba, pia mamlaka za Libya zilitangaza kupatikana miili 42 ambayo haikutambuliwa katika kaburi la pamoja huko Sirte, makao makuu ya zamani ya kundi la kigaidi la Daesh ISIS. Aidha, mwezi Agosti mwaka huu makaburi mawili ya halaiki yenye miili saba na minane mtawalia yaligunduliwa katika ua wa hospitali moja huko huko Sirte, yapata kilomita 450 mashariki mwa Tripoli. Tangu kupinduliwa na kuuliwa Muamar Gadafi mwaka elfu mbili na kumi na moja Libya bado inatawaliwa na ukosefu wa amani na vita vya wenyewe kwa wenyewe vinavyochochewa na uingiliaji wa nchi za kigeni. na bunge la Lebanon limekutana tena leo Alhamisi, lakini kwa mara ya tano limeshindwa kumpata rais mpya wa nchi hiyo. Kwa mujibu wa tovoti ya Alahd, baada ya kuhesabiwa kura zote zilizopigwa na wabunge wa bunge la Lebanon katika kikao kilichohudhuriwa na wabunge mia moja na kumi, ilibainika kuwa Michel Muawad aliyependekezwa kushika wadhifa wa urais hakuweza kupata kura nyingi zilizohitajika katika zoezi hilo la upigaji kura. Muawad, ambaye ni chaguo la kwanza la kushika wadhifa wa urais wa Lebanon, alipata kura arobaini na nane huku wabunge wengine arobaini na saba wakiamua kutia kura tupu kwenye sanduku la kupiga kura. Mgombea mwingine wa urais Isam Khalifa alipata kura sita, na kura moja ikatangazwa kuwa imeharibika. Ziad Hayek na Ziad Barud kila mmoja aliambulia kura moja katika kinyang'anyiro hicho. Kufuatia kushindwa bunge la Lebanon kumchagua rais mpya, spika wa bunge hilo Nabih Berri ametangaza kuwa bunge litakutana tena Alhamisi ijayo katika kikao kingine cha kumchagua rais. Katika vikao vinne vilivyopita pia vya bunge la Lebanon, mgombea aliyependekezwa kwa ajili ya wadhifa wa urais hakuweza kupata kura nyingi zinazohitajika na hivyo kuchelewesha mchakato wa kumpata mrithi wa Michel Aoun. Hii ni katika hali ambayo muhula wa urais wa rais wa sasa wa Lebanon, Michel Aoun, utamalizika wiki ijayo, na kushindwa kumchagua rais mpya kabla ya kuondoka yeye kunaweza kushadidisha mgogoro wa ombwe la kisiasa la nchi hiyo kubaki bila ya rais. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Redio Teheran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu, mwadi wa sasa, wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa kwa usiku huu na kichwa cha maneno, kwa usiku huu na kichwa cha maneno: nguvu za mukawama, sababu kuu ya kutiwa saini makubaliano ya mipaka ya baharini baina ya Lebanon na utawala wa kizayuni. Hivi karibuni Lebanon na utawala wa kizayuni wa Israel zilitiliana saini makubaliano ya mpaka wa baharini kwa upatanishi wa Marekani hivi sasa, lakini Benjamin Netanyahu anadai kuwa hatoheshimu makubaliano hayo. Sehemu moja ya makubaliano hayo inasema, eneo la uchimbaji gesi la Karish umepewa utawala wa kizayuni na eneo la uchimbaji gesi la Qanaa limekabidhiwa kwa Lebanon. Katika hali ambayo wa Lebanon wote na wa mirengo yote wanakubaliana kwamba mapatano hayo ya mpaka ni mafanikio makubwa na muhimu kwa taifa lao, utawala wa kizayuni unasema ni pigo kwake, kiasi kwamba Benjamin Netanyahu ambaye mrengo wake umeshinda katika uchaguzi wa hivi karibuni wa bunge la kizayuni ametamka wazi kuwa hatoheshimu makubaliano hayo. Baadhi ya viongozi wa utawala wa kizayuni kama waziri mkuu wa hivi sasa Yair Lapid wanadai kuwa hayo ni mafanikio ya kihistoria kwa wazayuni na yatasaidia sana uchumi wa utawala huo pandikizi, lakini mrengo ulioshinda uchaguzi wa bunge unasema hilo ni pigo kubwa kwa Israel. Netanyahu anatarajiwa kupewa jukumu la kuunda baraza jipya la utawala wa kizayuni baada ya mrengo wake kushinda katika uchaguzi wa hivi karibuni wa bunge. Anasema makubaliano hayo ni kusalimu amri mbele ya matakwa ya wana mapambano wa Kiislamu wa nchini Lebanon na amedai kwamba hato ya heshimu. Lakini matamshi hayo Benjamin ya Benjamin Netanyahu yamepata majibu makali kutoka kwa mukawama wa Lebanon. Shekh Naim Kasim, naibu katibu mkuu wa Hizbullah, amepuuza maneno hayo ya Netanyahu na kumkumbusha mzayuni huyo kwamba makubaliano hayo hayakufikiwa vivi hivi bali ni baada ya Marekani kushinikiza utawala wa kizayuni kusaini makubaliano hayo. Sababu yake ni kwamba Marekani inatambua vyema msimamo wa Hizbullah ya Lebanon wa kutoruhusu kabisa kukaliwa kwa mabavu ardhi ya nchi hiyo. Utawala wa kizayuni hivi sasa unaogopa kuingia vitani tena na mukawama wa Lebanon, ndiyo maana viongozi wa White House, hawakuwa na njia nyingine isipokuwa kushinikiza utawala huo haramu utie saini makubaliano hayo kwa usalama wake. Hapa tutataja baadhi ya nukta muhimu. Mosi, Marekani inatambua wazi kwamba mukawama wa Lebanon hautosita hata kidogo kukabiliana na jinai za utawala wa kizayuni kama vile kuteka ardhi yoyote ya Lebanon. Inatambua vyema kwamba Israel haiwezi kufikia malengo yake ya kujitanua ndani ya ardhi ya Lebanon. Pili, Wamarekani wanatambua vyema kuwa hivi sasa utawala wa kizayuni hauwezi kuingia vitani katika midani nyingine, hivyo Marekani ililazimika kuingilia kati haraka ili kuokoa utawala wa kizayuni usipate kipigo kingine kikubwa, na ndio maana iliwashinikiza viongozi wa Israel watie saini makubaliano ya kuchorwa mpaka wa majini baina yao na Lebanon. Tatu, katika majibu yake hayo Shekh Naim Kasim ametaka kumfikishia ujumbe Benjamin Netanyahu na wazayuni wenzake kama yeye kwamba mukawama wa Lebanon hautishwi hata kidogo na madai yake ya kuvunja na kutoheshimu makubaliano hayo, hasa kwa vile ni Israel ndiyo iliyohitajia mapatano hayo. Na nne ni kwamba majibu hayo ya Sheikh Naim Qasim, naibu katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon yanaonyesha nafasi muhimu ya harakati hiyo ya mukawama katika muundo wa utawala wa nchi hiyo. Ukweli ni kuwa kilicholazimisha Marekani kuingilia kati haraka na kushinikiza utawala wa kizayuni kutia saini makubaliano hayo ya mipaka ni nguvu za Hizbullah na onyo lililotolewa na katibu mkuu wa harakati hiyo ya Kiislamu Sayid Hasan Nasrullah kuhusu jaribio la Israel la kuvamia mipaka ya baharini ya Lebanon. Naibu katibu mkuu wa Hizbullah amesema wazi kuwa mukawama ni nguzo imara ya wananchi wa Lebanon, na ni kwa sababu hiyo ndiyo maana muda wote maadui wanafanya njama za kila aina ili kujaribu kufuta mchango wa kambi ya mukawama katika maamuzi ya Lebanon. naendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran Juma Hili. Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na Iran yazindua roketi la Qaem 100 la kubeba satelaiti katika anga za mbali na pia makombora mapya ya kujihami. Spika wa bunge la Iran anasema tutapambana vilivyo na magaidi wote wanaohatarisha usalama wetu. Na Iran na Zimbabwe za tathmini njia za kuimarisha uhusiano wao. Karibuni. Wiki hii jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu la Iran IRGC limezindua kwa mafanikio roketi la kubebea satelaiti la Qaem-100 katika anga za mbali. Brigedia Jenerali Amir Ali Hajizadeh, kamanda wa kikosi cha anga za mbali cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu na maafisa wengine wa ngazi za juu wa majeshi ya Iran wameshiriki katika hafla ya uzinduzi huo uliofanyika siku ya Jumamosi. Akizungumza katika hafla hiyo, Brigedia Jenerali Amir Ali Hajizadeh amesema madola ya kibeberu yakiongozwa na Marekani yanafanya kila yawezalo ili kuzuia ustawi wa Iran kwa kuwa yanashindwa kustahamili mafanikio ya kustaajabisha ya Jamhuri ya Kiislamu. Roketi la kubebea satelaiti la Qaem 100 lina uwezo wa kuweka satelaiti zenye uzani wa hadi kilo 80 katika anga za mbali, umbali wa kilomita 500 kutoka ardhini. Kamanda huyo wa kikosi cha anga za mbali cha jeshi la IRGC ameeleza bayana kuwa vijana wa Iran wamevishinda vikwazo shadidi zaidi katika historia na kupata mafanikio kama haya. Jenerali Amir Ali Haji Zade amefafanua nukta hiyo kwa kusema As a part of Kuanzia kituo cha kurusha satelaiti hadi roketi shura za kubeba Dar satelaiti na satelaiti yenyewe vyote hivi vimeundwa na wasomi wa Iran. Tumefanikiwa licha ya vikwazo na mashinikizo ya kutuzuia kuendelea kielimu. Wakati huo huo, jamhuri ya Kiislami ya Iran imezindua mfumo mpya wa makombora ya kujihami ya masafa marefu wa Bavar uh, 373 na pia uh, Iran imefanyia majaribio kombora jipya la Sayad b4 siku ya Jumapili. Mfumo wa Bavar 373 wa makombora ya kujihami yenye uwezo wa kuruka umbali wa kilomita 300 umezinduliwa sambamba na kuanza uundwaji kwa wingi makombora ya Sayad B4. Uzinduzi huo wa mafanikio hayo ya kijeshi ulifanyika katika sherehe iliyohudhuriwa na waziri wa ulinzi Brigedia Jenerali Muhammad Ridha Ashtiani. Waziri wa ulinzi amesema mfumo wa Bavar 373 awali ulikuwa na uwezo wa kulenga shabaha umbali wa kilomita mia mbili na sasa umeimarishwa na unaweza kulenga ndege za kivita zilizo umbali wa kilomita mia tatu. Amesema mfumo mmoja unaweza kulenga maeneo sita kwa wakati mmoja kutokana na teknolojia ya hali ya juu iliyotumika. Uzalishaji wa mfumo wa makombora wa Sayad B4 pia umezinduliwa Jumapili na hivyo kuongeza idadi ya makombora ya kujihami ya Iran. Spika wa majlisi ya ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran, amewatembelea hospitalini maafisa wa polisi waliojeruhiwa katika machafuko ya hivi karibuni humu nchini na kusisitiza kuwa Teheran itapambana vilivyo na magaidi wanaohatarisha usalama wa nchi. Muhammad Baqir Qalibaf aliyesema hayo katika hospitali ya Vali Asr hapa mjini Teheran wakati alipokwenda kuwajulia hali maafisa wa polisi waliojeruhiwa na wafanya ghasi ya humu nchini. Aidha, ameelezea nafasi muhimu sana ya jeshi la polisi katika kulinda usalama na kudumisha amani ya nchi na kuongeza kuwa baadhi ya wahalifu wametumia vibaya malalamiko ya wananchi kuanzisha fujo na kuharibu mali za umma na za wananchi wa kawaida pamoja na kufanya mauaji, uporaji na wizi. Spika wa bunge la Iran amesisitiza pia kuwa hivi sasa imezidi kuonekana wazi jinsi adui alivyopanga njama kubwa za kuharibu mali za umma, kuendesha vitendo vya kigaidi na kuwa wananchi na maafisa wa usalama ndani ya Iran. Halikadhalika, akizungumza bungeni Jumapili, Muhammad Bakr Kalibaf ameashiria kuhusika mashirika ya kijasusi ya madola ajnabii katika ghasia za hivi karibuni nchini Iran na kuongeza kuwa matukio ya hivi karibuni yana ujumbe wa wazi unaonyesha kuwa wahusika wakuu katika ghasia za Iran, yaani CIA, Mossad na makundi yanayewafuata hawataki kuwasaidia waandamanaji wafikie malengo yao bali wanataka kubadilisha malalamiko ya kawaida kuwa ghasia na kubadilisha ghasia kuwa jinai na hivyo kuibua magaidi wapya kama wale wa Daesh. Kumbuka kuwa katika machafuko ya hivi karibuni hapa nchini Iran, viongozi wa kisiasa wa Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya pamoja na vyombo vya habari zikiwemo televisheni za lugha ya Kifarsi zilizopewa uwanja wa kuendesha propaganda katika ardhi ya Uingereza kama vile BBC Persia, Manoto na televisheni ya Saudia inayojiita Iran International, hawakupuuza fursa yoyote ya kuchochea machafuko, kujaribu kuigawa vipande vipande Iran, mauaji na uharibifu wa mali za umma na za watu wa kawaida. Wananchi wa Iran lakini wamepevuka kisiasa na wamejitokeza kwa mamilioni kwenye maandamano ya siku za hivi karibuni e, katika kona zote za nchi na kuvunja njama hizo za maadui. Wakati huo huo, faili la sauti lililovuja la mwandishi wa shirika la utangazaji la Uingereza BBC limefichua wazi jinsi madola ya Magharibi na vyombo vyao vya habari vinavyotekeleza njama ya kuigawa Iran. Maandamano yaliyoibuka hivi karibuni nchini Iran kwa kisingizio cha kifo cha uh, mahsamini kwa mara nyingine tena yamewafanya maadui wa kigeni wa jamhuri ya Kiislamu Iran kutumia tukio hilo kama fursa ya kuingilia masuala ya ndani ya Iran na kuzusha machafuko kadiri wanavyoweza. Kamanda wa jeshi la wanamaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kikosi hicho kimeweza kudumisha usalama katika maji ya kimataifa. Akizungumza na mwandishi wa Redio Teheran katika mnasaba wa siku ya sayansi duniani kwa ajili ya amani na maendeleo, Almeri Shahram Irani amesema Iran imeweza kutumia sayansi iliyoboreshwa ya jeshi la majini na kijeshi kupambana na ugaidi na uharamia. Alisema kuwa jeshi la wanamaji limesindikiza zaidi ya meli elfu tano katika miaka ya hivi karibuni. Aidha, amesema ustawi wa Iran katika sekta ya ulinzi umefanyika kwa kutegemea wasomi wa ndani. Akifafanua kuhusu nukta hiyo ya manuari moja tunatumia ujuzi wa wasomi wetu kudhamini usalama wa nchi. Sisi katika jeshi la wanamaji tunatekeleza kazi zetu kwa kutegemea mafanikio ya wasomi wa nchi. Dunia nzima inafahamu kuwa usalama wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na mfumo wetu mtukufu unalindwa na wananchi ambao msingi wao ni vijana. na waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amefanya mazungumzo na naibu waziri wa mambo ya nje wa Zimbabwe hapa mjini Teheran na kujadili mikakati na njia za kupanua na kuboresha uhusiano wa pande mbili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Husein Amir Abdulahian ametilia mkazo suala la kufanyika mkutano wa Kamisheni ya Pamoja ya Uchumi ya Iran na Zimbabwe kwa shabaha ya kupiga jeki ushirikiano wa Teheran na Harare. Aidha, ametoa mwito wa kutumia fursa na uwezo wa nchi mbili hizi kuboresha uhusiano na ushirikiano wa mataifa haya katika nyuga mbalimbali. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema hayo katika mazungumzo yake na naibu waziri wa mambo ya nje wa Zimbabwe David Musabayana pambizoni mwa mkutano wa kwanza wa kimataifa wa kundi la marafiki watetezi wa hati ya Umoja wa Mataifa uliofanyika hapa Tehran. Wakati huo huo, mke wa rais wa Zimbabwe amesisitiza juu ya udharura wa nchi yake kuimarisha uhusiano na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mama Auksila Mnangagwa, ambaye yuko safarini hapa nchini, amesema hayo katika mazungumzo yake hapa mjini Tehran na Husein Amir Abdulahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya kiislami ya Iran. Aidha amesema ana matarajio muda si mrefu kutafanyika kikao cha tisa cha kamisheni ya pamoja baina ya Iran na Zimbabwe na kwamba nchi yake inathamini mno suala la kupanua ushirikiano wake na taifa la Iran. Mama Auxilia Mnangagwa ametoa mwito wa kuweka ushirikiano jumuishi wa kiuchumi baina ya Zimbabwe na Iran katika nyuga mbalimbali kwa shabaha ya kuimarisha ushirikiano baina ya pande mbili. Kwa upande wake Waziri Husein Amir Abdullahian amesema kuwa uhusiano wa Tehran na Harare umo katika hatua ya kustawi zaidi. nam apende usikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu kuwa mmeweza kunufaika. Na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nami katika makala yetu ya leo ambayo itatupia jicho kadhia ya vazi la staha la mwanamke wa Kiislamu, hijabu, hususan katika kipindi hiki ambapo nchi za Magharibi zinalishambulia vikali vazi hilo la staha na stara, zikidai kwamba linakiuka haki na uhuru wa mwanamke. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuketi kando ya redio zenu kusikiliza niliyokuandalieni. Vazi la staha la mwanamke wa Kiislamu hijabu ni moja kati ya maudhui zinazozusha mijadala na mivutano mingi katika siku za karibuni. Misimamo ya nchi za magharibi ya kutaka kuwalazimisha na kuwatwisha watu utamaduni na mtindo wa maisha wa kimagharibi umewafanya wanawake wanaovaa vazi la hijabu wakabiliwe na matatizo mengi. Hata hivyo, katika makala hii, hatuna nia ya kuzungumzia matatizo na vikwazo vinavyowekwa na nchi za magharibi dhidi ya vazi la hijabu, bali tutatazama maudhui ya hijabu kwa mtazamo tofauti. Kwa mujibu wa ripoti mbalimbali mbali za vyombo vya mawasiliano ya umma, wanawake wa Kiislamu katika nchi za Ulaya, ambao wengi wao ni kutoka tabaka la vijana, wameweza kulitangaza vazi la hijabu kama nembo na utambulisho wao Islamu, wa Kiislamu kwa kujichagulia suruali gauni refu na mtandio wa kujifunika kichwani. Wanawake hawa wa Kiislamu wamefanikiwa kwa aina fulani kulitambulisha vazi lao kama modeli na mtindo unaopendelewa na wanawake wengi katika jamii za Magharibi. Ripoti hizo zinasema kwamba vazi la hijabu limewavutia wanawake wengi wanaoshabikia mavazi maridadi na ya heshima katika mazingira ya kazi, sherehe na mahafali. Kwa mfano, shirika la habari la Reuters liliwahi kutayarisha ripoti ndefu juu ya sababu kuu zinazowafanya wanawake wa Ulaya wavutiwe na vazi la hijabu la mwanamke wa Kiislamu, na kuashiria nukta kwamba mbali na umaridadi na kumpa mtu hadhi na heshima vazi la hijabu pia linasifika kwa kumpa mwanamke sura safi, umaasumu na utakasifu wa roho na tabia. Si jambo la kushangaza pia kusikia katika ripoti za vyombo vya habari kwamba baadhi ya viongozi wa serikali za nchi za Ulaya wameingiwa na wasiwasi kutokana na kuenea kwa vazi la hijabu na kuchukuliwa kama mtindo unaowavutia wanawake katika baadhi ya nchi hizo. Wakati huo huo, kukubalika kwa vazi la hijabu huko Ulaya kunaonyesha kwa aina fulani uhusiano wa karibu mno wa hijabu na fitra na maumbile safi ya mwanadamu mwanamke, kwani hamu ya kusitiri mwili ni jambo lililo ndani ya dhati ya mwanadamu. Kimsingi, hijabu na ifafa kwa maana ya kujizuia mambo machafu vinahesabiwa kuwa thamani muhimu katika jamii ya mwanadamu, hususan jamii za Kiislamu, na daima mambo hayo mawili yamekuwa yakiambatana. Hijabu husitiri dhahiri na mwili wa mtu, na mara nyingi umbo lake huathiriwa na itikadi za kidini za mvaaji na pia ada na desturi za jamii yake. Kwa msingi huo vazi linalositiri na kulinda mwili wa mwanamke wa Kiislamu mbele ya macho ya watu waovu huitwa hijabu lakini ifaf ni ile hali inayopatikana ndani ya nafsi ya mwanamke aliyevaa hijabu na kumpa uwezo wa kukabiliana na vishawishi na matamanio ya kinafsi Qurani tukufu inahitaja ifaf kuwa ni kujilinda na kujiweka katika usafi wa kiroho na kwa hakika ni aina fulani ya hijabu ya ndani ya nafsi ya mwanadamu kwa msingi huo vazi la hijabu hukamilika na kupata maana yake halisi pale linapoambatana na ifafu, kwa maana ya ile hali ya usafi na kujizuia mambo maovu, au kwa maana nyingine hijabu ya ndani ya nafsi na roho ya mwanadamu. Kwa maana nyingine tunaweza kusema kwamba hijabu ya kidhahiri ni vazi linalositiri mwili wa mwanamke kuakisi na kuonyesha ifafu na usafi wa kiroho wa mwanamke Muislamu. Wapenzi wasikilizaji, katika mtazamo wa Kiislamu, vazi la hijabu huwa na taathira kubwa katika medani nyingi za kisiasa, kiutamaduni na kijamii. Hijabu huimarisha akhlaki na maadili mema ya mtu binafsi na kulinda nishati ya mwanamke na ujana wake visitumike ovyo na katika mambo yasiyokuwa na faida yoyote. Kwa hakika, vazi la hijabu si mpaka na kizuizi kwa mwanamke, bali ni kinga na ulinzi kwake yeye na jamii nzima. Hii ni kutokana na ukweli kwamba katika Uislamu mwanamke anatambuliwa kuwa ndiye mlezi wa familia na jamii. Vazi la mwanamke katika Uislamu lina mipaka na taratibu maalumu, ingawa watu wa kila jamii wanaweza kujichagulia aina ya vazi lao wenyewe kwa kutilia maanani utamaduni ada na desturi zao lakini katika mipaka ya sheria za dini ya Mwenyezi Mungu. Vazi la hijabu ni chombo na wasila wa kuratibu mahusiano sahihi kati ya wanawake na wanaume katika jamii. Vazi zuri na la heshima na staha huondoa mazingira ya hisia za ngono na matamanio ya kinafsi na kutayarisha uwanja wa utendaji kazi mzuri kati ya jinsia mbili kwa maana kwamba msingi wa vazi la hijabu ya Kiislamu ni kuimarisha na kukuza vipawa vya kibinadamu vya mwanamke na mwanamme, kwani Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala na muumba wa ulimwengu anataka mazingira ya jamii kuwa safi kwa ajili ya shughuli mbalimbali za kijamii na si kutayarisha mazingira ya kumtazama mwanamke kama bidhaa inayouzwa na kununuliwa. Kwa mfano tu, mwanamke anayevaa vazi la hijabu wa Kiirani anasoma kwa urahisi na kwa usalama katika vyuo vikuu na anafanya kazi maofisini. Wanawake wa Iran wamepata mafanikio na ustawi bega kwa bega na wanaume katika mazingira ya kisayansi na michezo, katika soko la uchumi na ajira, katika biashara na sekta ya madini, na vazi lao la hijabu halijawahi kuzuia mafanikio yao makubwa. Pamoja na hayo, katika propaganda zao za vyombo vya habari nchi za Magharibi zinajaribu kuutambulisha Uislamu na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kama mfumo unaopinga haki za wanawake. Ijapokuwa waandishi na maripota wa habari wa kimagharibi wanalitaja vazi la hijabu kuwa ni sababu ya kudumaa na kubakia nyuma kwa wanawake, lakini wameshindwa kutoa mtazamo na maoni sahihi ya kuhalalisha ushiriki wa wanawake wa Kiislamu katika nyanja mbalimbali mbali, ambao licha ya kuwa na vazi la hijabu wamekuwa na mafanikio na ustawi wa pande zote. Kwa mtazamo wa Uislamu, mwanamke sawa kabisa na alivyo mwanaume ni kiumbe mwenye thamani kubwa za kibinadamu, ambaye ana nafasi na majukumu mazito ya kulea kizazi na kustawisha jamii. Kwa msingi huo kuna udharura wa kulindwa heshima na hadhi yake. Ayatollah Ali Khamenei, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, anasema kuhusiana na kauli mbiu ya urongo ya uhuru wa wanawake kwamba jambo lililoenea katika dunia ya sasa kwa anwani ya uhuru wa mwanamke na kupigiwa debe katika tamaduni mbovu za kimagharibi, msingi wake ni kumuweka uchi mwanamke mbele ya wanaume ili kuwastarehesha, ni kuhakikisha kwamba wanaume wanapata starehe kutoka kwa wanawake hao wanaofanywa wenzo wa kushibisha matakwa ya kingono ya wanaume. Anauliza kwamba je, huu ndio uhuru wa mwanamke? wale wanaodai kwamba wanatetea haki za binadamu katika ulimwengu wa kijahilia ulioghafilika na uliopotea wa ustaarabu wa magharibi, kwa hakika ni madhalimu wa mwanamke. Anasema, mpeni mwanamke hadhi yake ya juu ili mupate kujua ukamilifu, haki na uhuru wake. Kwa hakika hatua ya wanawake wa magharibi ya kulipokea vazi la hijabu kama vazi la heshima na staha inatoa matumaini na bishara njema ya kurejea tena jamii za magharibi, hususan la kinamama katika masuala ya kiroho na kimaadili. Naam, wapenzi wasikilizaji, licha ya propaganda zote mbaya zinazoendeshwa na nchi za magharibi dhidi ya vazi la staha la hijabu ya Kiislamu, lakini bado vazi hilo linawavutia wengi kwa kiasi cha kushangaza. Suala so, hilo bila shaka linaonyesha kwamba mafundisho ya dini ya Uislamu yaliyoteremshwa kutoka kwa Mola wa walimwengu yanaoana na kwenda sambamba na maumbile safi na asili ya mwanadamu. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 15 mfungo wa saba Rabiu Thani 1444 hijiria sawa na Novemba 10, 2022, miaka 539 iliyopita, mwafaka na leo alizaliwa Martin Luther, mpigania mageuzi ya kidini wa Kijerumani. Luther alikuwa padri wakati akiwa kijana. Mitazamo ya Martin Luther kuhusiana na dini ya Kikristo ilitofautiana na baadhi ya mitazamo ya Papa na viongozi wa ngazi ya juu wa kanisa na kuanzia mwaka 1517 Luther alidhihirisha mapambano na upinzani wake dhidi ya dhuluma na ukandamizaji wa kanisa Katoliki. Martin Luther alipinga waziwazi wazi agizo la papa wa kanisa Katoliki na akaifasiri Injili kwa lugha ya Kijerumani. Baada ya hapo alianzisha harakati ya Kiprotestanti dhidi ya kanisa hilo. Siku kama ya leo miaka 110 iliyopita yani tarehe 10 Novemba 1912, Moroko ilianza kukoloniwa na Ufaransa na Uhispania. Kabla ya hapo, nchi hiyo inayopatikana kaskazini mwa Afrika ilikuwa ikikaliwa na madola mbalimbali kama vile dola la Othmania, Roma na Italia. Baadaye Uhispania na Ufaransa zilianza kukosana na muungano wao katika kuikoloni Moroko ukavunjika. Ufaransa iliendelea kuikoloni nchi hiyo na baada ya muda usio mrefu, wananchi wakaanzisha mapambano dhidi ya Wafaransa. Hatimaye mapambano hayo yalipata ushindi na Moroko ikajipatia uhuru mwaka 1956. Siku kama ya leo miaka 47 iliyopita Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lilitoa azimio nambari 3379 lililotambua uzayuni, yani zionism, kuwa ni aina fulani ya ubaguzi wa kizazi. Azimio hilo lilitoa pigo kubwa kwa utawala wa kizayuni wa Israel na kufichua utambulisho halisi wa utawala huo. Azimio hilo la Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa liliikasirisha sana Israel na waungaji mkono wa utawala huo wa kibaguzi, hususan Marekani. Tofauti na mafundisho ya kiyahudi Fikra za uzayuni ambazo zilianzishwa mwishoni mwa karne ya 19 zinawatambua wafuasi wa dini hiyo kuwa ndio kizazi bora zaidi ya wengine wote duniani. Kwa mujibu wa fikra hiyo, wazayuni wa Israel wanawatambua watu wa Palestina kuwa ni kizazi duni na hakiri zaidi, na kwa sababu hiyo wanawakandamiza, kuwaua na kuwafukuza katika makazi na nchi yao. Na tarehe kumi Novemba mwaka 1981 wakati wa vita vya Sadam Hussein dhidi ya Iran, Ufaransa na Iraki zilitiliana saini mkataba mauzi wa mauzo ya silaha uliokuwa na thamani ya dola bilioni moja. Mkataba huo ulikuwa moja kati ya mikataba kadhaa ya mauzo ya silaha baina ya Ufaransa na utawala wa kidikteta wa zamani wa Iraki. Wakati wa mashambulizi ya Iraki dhidi ya Iran, Ufaransa ilikuwa bega kwa bega na utawala wa Sadam Hussein tangu mwanzoni mwa mashambulizi na uvamizi wa Iraki dhidi ya Iran na ilihesabiwa kuwa muuzaji mkubwa wa pili wa silaha kwa utawala wa dikteta Saddam Hussein baada ya Russia. Wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni siku ya kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Kamanda wa kikosi cha anga za mbali cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC Brigedia Jenerali Amir Ali Hajizadeh ametangaza kuwa Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran imefanikiwa kuunda kombora la balistiki la hypersonic lenye uwezo wa kupenya mifumo yote ya ngao ya ulinzi wa makombora duniani. Wizara ya afya ya Malawi imetangaza habari ya kuaga dunia mamia watu kutokana na mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu nchini humo. Taarifa wizara hiyo imesema watu 214 wamepoteza maisha kutokana na maradhi hayo waziri wa mambo ya nji wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Hussein Amir Abdullahian amekosoa vikali matamshi ya uingiliaji na ya kichochezi yaliyotolewa na mwenzake wa Ujerumani na kuonya kuwa Teheran itatoa jibu lenye mlingano na madhubuti kwa misimamo hiyo ya uingiliaji wa masuala ya ndani ya nchi hii. Mamlaka za Libya zimetangaza habari ya kugunduliwa miili 230 ya watu wasiojulikana katika makaburi ya umati katika mji wa Tarhuna ulioko kusini mwa mji mkuu wa nchi hiyo Tripoli. Na bunge la Lebanon limekutana tena leo Alhamisi, lakini kwa mara ya tano limeshindwa kumpata rais mpya wa nchi hiyo. Na kwa mutasari huwa habari za dunia. Wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia wa mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Jina langu ni Abdul Fatah Musa, la ziada sina ghairi ya kukushukuruni na kukuageni nikisema ahsanteni. Na kuahirini, na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi saa 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa 5 na dakika 20 hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Na yale usiku ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB.ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia android na iphone kwa kutumia aplikesheni ya IRIB world service mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, vaiba na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 5487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 strok 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh <tik>