Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naisomwapo Quran isikilizeni na mnyamaze, ili mpate kurehemiwa. Namtaje mola wako nafsini mwako kwa unyenyekevu na hofu na bila ya kupiga kelele kwa kauli, asubuhi na jioni, wala usiwe miongoni mwa walioghafilika. Hakika wale walioko kwa mola wako mlezi hawajivuni wakaacha kumwabudu na wanamtakasa na wanamsujudia. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio wa Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran asubuhi hii kukuleteni matangazo haya ni mimi salum Bendera. Ama leo ni Alhamisi, tarehe ya 15 mfunguo saba rabi uthani mwaka 1444 hijiria sawa na tarehe kumi Novemba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili miladia. Tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today.com sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib .ir tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, mia moja .10. na tano nukta tatu Tanga, tisini na tisa nukta moja Lindi, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara, na tisini na tisa nukta moja Singida huko nchini Tanzania. Mpenzi msikilizaji, unaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Maarifa FM, sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga. Ama katika meza ya matangazo ya Redio Teheran, asubuhi hii imekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu kama kawaida, na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na kipindi cha baraza la wasikilizaji Udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika ya Mashariki, hekima za Najul Balagha na makala yaleo katika historia na kuhitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu <muchu> Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran na mbili kamili asubuhi huku Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. watu 20 wauawa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mapigano ya kikabila. Uchaguzi wa Bahrain, wa Bahraini wataka haki ya kuainisha mustakabali wao. Aliyebaka mara 90 apatikana na hatia huko nchini Afrika Kusini. na umasikini wa athiri zaidi ya robo ya jamii katika nchi za Kiarabu. Na sasa ni habari kamili, tuanzie huko katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo kumeripotiwa kutokea mauaji mengine. Kwa kali watu 20 wameuawa wiki hii katika shambulio lililotokea magharibi mwa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo. Ahayo, ya Kongo hayo yameelezwa na maafisa wa eneo hilo ambapo ah, ghasia za kikabila zimekuwa zikiendelea kwa miezi kadhaa sasa. Taarifa zaidi zinasema kuwa mauaji hayo yametokea katika kijiji cha Boku huko Kwa Muth katika jimbo la Maindombe ambalo limekuwa likishuhudia mapigano kati ya watu wa Yaka na Teke tangu Juni mwaka huu. Mkete Mboma Mbutu, mwakilishi wa asasi ya kiraia huko Kwa Muthu, ameziambia duru za habari kwamba siku ya wa Jumatatu watu wasiojulikana wakiwa na bunduki walishambulia kijiji cha Teke. Eneo la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo limekuwa likishuhudia ukosefu wa amani na usalama kwa miaka kadhaa sasa, kutokana na kuwekwa harakati za makundi ya wanamgambo ambayo yamekuwa yakifanya mauaji katika maeneo hayo. Jeshi la DRC na vikosi vya kusimamia amani vya Umoja wa Mataifa MONUSCO vimekuwa vikikosolewa kutokana na kushindwa kulinda usalama wa raia katika maeneo hayo. Eh, hivi karibuni wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waliokuwa na ghadhabu walichoma moto magari ya askari walinda amani wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa unaojulikana kwa jina la MONUSCO, wakisisitiza kuwa kikosi hicho cha Umoja wa Mataifa kimeshindwa kukabiliana na harakati pamoja na mashambulizi ya kundi la waasi la M23 na kutoa mwito wa kuondoka nchini humo haraka iwezekanavyo kwani uwepo wake haujasaidia chochote katika kurejesha usalama na uthabiti nchini humo. Katibu mkuu wa jumuiya ya nchi za Kiarabu, Arab League, amesema umasikini umeathiri zaidi ya robo ya jamii katika nchi za Kiarabu. Ahmad Abulgheit amesema kuwa zaidi ya robo ya watu katika nchi za Kiarabu wamekumbwa na umasikini kutokana na janga la korona na taathira zake. Abulgheit amesema hayo katika mdahalo uliofanyika huko Misri kwa ushirikiano wa Umoja wa Mataifa katika fremu ya shughuli za mkutano wa kimataifa wa mabadiliko ya tabia nchi chini ya anwani ya usalama wa chakula. Mdahalo huo umehudhuriwa na viongozi wa nchi kadhaa na taasisi za kimataifa. Mwezi Septemba mwaka huu katibu mkuu wa Arab League alitahadharisha katika hafla ufunguzi wa mkutano wa mazingira na ustawi elfu mbili na ishirini na mbili huko Cairo, Misri kwamba hali ya usalama wa chakula katika nchi za kiarabu inapungua kwa kasi ya kutia wasiwasi. Janga la korona duniani limesababisha watu milioni 163 kuishi chini ya mstari wa umasikini. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tuelekee huko nchini Afrika Kusini, ambapo mahakama nchini humo imempata na hatia mwanaume mmoja aliyehusika na kuwabaka watoto mbalimbali mbali zaidi ya mara tisini, ambapo mmoja alikuwa na miaka tisa. Mahakama ya the Palm Ridge katika mji wa Johannesburg imempata na hatia Nkosi Nathi Mpakathi aliye na umri wa miaka thelathini na nane. Mwanamume huyo alikuwa akiwavizia mabinti wa shule na kuwalazimisha watoto kumtazama wakati akimbaka mtoto wa miaka tisa kati ya mwaka elfu mbili kumi na mbili na elfu mbili na ishirini na moja. Lumka Mahanjana, msemaji wa mamlaka ya taifa ya mashtaka ameeleza kuwa mhalifu huyo alikuwa akiwawinda wa waathiriwa wake walipokuwa wakienda au kurudi kutoka shuleni au kazini asubuhi au jioni. Alikuwa akiwawinda baadhi yao katika nyumba zao wenyewe. Alikuwa akijifanya fundi umeme anayekwenda kutengeneza kifaa cha kuchemshia maji au vifaa vingine vya nyumbani na kuwabaka. Mwendesha mashtaka wa mahakama hiyo ya Afrika Kusini amesema Nkosinathi Pakathi alikamatwa mwezi Machi mwaka jana, wakati akijaribu kurudi katika makazi ya mmoja wa watoto waliowahi kuwabaka, polisi ilimpiga risasi mguuni mbakaji huyo ambapo ulikatwa uli. Baadaye, akiwa amevalia kofia kijivu, mshtakiwa huyo ambaye alikiri makosa 148 wiki iliyopita alikuwa ameketi huku akitazama sakafuni wakati hakimu akipitia orodha ndefu ya makosa na mkabili Mhalifu huyo amekutwa na hatia ya ubakaji mara tisini na kuwalazimisha watu wengine wanne kubaka, kumlazimisha mtoto kutazama ngono mara tatu na vitendo vya utekaji nyara mara arobaini na tatu uvamizi mara mbili na, na ujambazi mara nne. Tukio hilo limeripotiwa wiki moja baada ya rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa kusema kuwa unyanyasaji wa kijinsia unapaswa kuchukuliwa kama janga kuu lililoathiri nchi hiyo na kwamba hakuna siku inayopita bila ripoti mpya za uhalifu wa kutisha. Tuelekee huko nchini Bahrain, ambapo katibu mkuu wa harakati ya ukombozi wa Bahrain amesema kuwa wananchi wa nchi hiyo wanataka haki zao za kisheria, akiwemo haki ya kuainisha mustakbali wao kupitia harakati yao ya amani. Uchaguzi wa bunge la Bahrain umepangwa kufanyika tarehe 12 mwezi huu, na wana mapinduzi wa nchi hiyo wameazimia kususia zoezi hilo. Hii ni kwa sababu uchaguzi huo hauko huru na hauna maslahi kwa watu wa Bahrain. Abdurraufu Asheyeb, katibu mkuu wa harakati ya ukombozi wa Bahrain, amesema wananchi wa Bahrain wanataka kuwa na uhuru wa kuainisha mustakbali wao na kuwachagua watawala watakao kwa mujibu wa katiba. Sheiba amesisitiza kuwa harakati za kisiasa za kisheria za wananchi wa Bahrein zimekandamizwa ili utawala wa Ali Khalifa usalie madarakani na kwamba wananchi wa Bahrein wanaendelea kusisitiza haki yao ya kuainisha mustakbali wa nchi yao. Kadhalika, katibu mkuu wa harakati ya ukombozi wa Bahrein Ametilia mkazo nafasi muhimu ya wananchi katika uchaguzi wa bunge na kuwachagua viongozi kwa mujibu wa sheria na kusema, wananchi wa Bahrain wanapaswa kuwa na haki ya kuwachagua viongozi watakao. Kadhalika ameongeza kuwa katiba ya Bahrain inapasa kuidhinishwa na wananchi na si ile inayoendeleza dhulma na ukandamizaji na kuanzisha uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israeli. Tangu Februari 14 mwaka 2011 Baharini imekumbwa na vuguvugu vugu la harakati za mapinduzi ya wananchi dhidi ya utawala wa ukoo wa Ali Khalifa. Wananchi wa Baharini wanataka kuwa huru, kutekelezwa uadilifu, kukomeshwa ubaguzi na kuingia madarakani serikali itakayochaguliwa kwa njia ya kidemokrasia na Ikulu ya rais wa Rasia Kremlin imekanusha shutuma za kuingilia chaguzi za Marekani, ikisema kuwa uchaguzi wa katikati ya muhula wa Kongres hautaboresha uhusiano mbaya kati ya Moscow na Washington. Msemaji wa Kremlin, Dmitri Peskov, amesema uchaguzi wa katikati ya muhula wa bunge la Marekani ni muhimu, lakini hatuhitaji kutilia chumvi umuhimu wake wa muda mfupi na wakati kwa uhusiano wetu. Peskov ameongeza kuwa uchaguzi wa sasa wa Kongres hauwezi kubadilisha chochote cha msingi, na mahusiano baina ya pande mbili yataendelea kuwa mabaya. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, hii ni Redio Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wa sasa, sasa, kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho kuendelea mgogoro wa Sudan, kuongezeka uingiliaji wa kigeni na malalamiko wananchi. Mgogoro wa Sudan umezidi kupanuka na kuchukua wigo mpana huku maandamano ya wananchi yakiendelea kushuhudiwa kila leo katika miji mbalimbali ya nchi hiyo. Waandamanaji wanataka wanajeshi wa nchi hiyo waachie ngazi na kuondoka katika ulingo wa siasa na kutoa nafasi kwa utawala wa kiraia kuongoza nchini humo. Aidha, waandamanaji hao wanapinga uingiliaji wa kigeni katika masuala ndani ya nchi yao. Kwa muda sasa, Sudani imekuwa ikikabiliwa na mgogoro wa kisiasa ambao chimbuko lake ni hatua ya wanajeshi ya kufanya mapinduzi na kunyakua madaraka ya nchi baada ya kuondolewa madarakani Umar Hassan Al Bashir. Na licha ya kuwekwa matakwa ya Wasudan, lakini majenerali wa jeshi wangali wanashikilia hatamu za uongozi baada ya kufanya mapinduzi na kuiondoa madarakani serikali ya kiraia iliyokuwa ikiongozwa na waziri mkuu Abdullah Hamdok. Uh, hii ni katika hali ambayo wana, wananchi wa Sudan hususan katika kipindi cha mwaka mmoja ule uliopita wamekuwa wakifanya maandamano ya amani wakitaka kukabidhiwa kwa amani madaraka ya nchi kwa utawala wa kiraia. Hata hivyo hadi sasa takwa hilo halijatekelezwa. Hivi sasa makundi ya kisiasa ya Sudan yanafanya mazungumzo yenye ya lengo la kufikia mwafaka wa kuunda serikali ya kiraia. Sambamba na hayo maandamano ya kutaka kuhitimishwa utawala wa kijeshi katika nchi hiyo nayo yamepamba moto. Mkuu wa baraza la utawala la Sudan amevitolea mwito vyama vya siasa nchini humo kukaa katika meza mazungumzo kwa ajili ya kuhitimisha mgogoro wa nchi hiyo. Brigedia Jenerali Abdul Fattah Al Burhan, ambaye amekuwa katika mashinikizo ya raia yanayomtaka achie ngazi, amesema hayo katika hotuba yake kwenye kambi moja ya jeshi kaskazini mwa mji mkuu Khartum, na kubainisha kuwa tunavitaka vyama vya siasa kukaa katika meza mazungumzo mazungumzo hayo hayapaswi kuwa na sharti lolote, na hakuna upande wote kati ya pande husika ambao una haki ya kutoa pendekezo na kuzilazimisha pande nyingine zitekeleze pendekezo hilo. Mkuu wa baraza la utawala la Sudan ameongeza kuwa sisi tunataka kupanua wigo ushiriki wa wananchi katika kutatua mgogoro unaolikabili taifa letu lakini vikosi vya ulinzi havitashirikiana na chama ambacho kitataka kufanya kazi peke yake katika uga huu. Ukweli wa mambo ni kuwa wanajeshi nchini Sudani wangali na tamaa na uchu wa kuendelea kutawala kwa kutumia mabavu. Ushahidi wa wazi ni hatua ya vikosi vya usalama na polisi nchini Sudan kutumia mkono wa chuma kukandamiza maandamano ya wananchi ambaye yanafanyika kwa njia ya amani. Hii inaonyesha kuwa wanajeshi walioko madarakani hawako tayari kabisa kuvumilia hata maandamano ya amani yanayowapinga. Katika miezi na majuma hivi karibuni, vikosi vya usalama vimeonekana vikitumia gesi ya kutoa machozi na mabomu ya sauti kukabiliana na waandamanaji. Anga hiyo inayotawala nchini Sudan imepelekea kuongezeka uingiliaji wa kigeni katika masuala ndani ya nchi hiyo Hivi sasa nchi na asasi nyingi za kimataifa zikitumia kisingizio cha kurejesha amani na kuupatia ufumbuzi mgogoro wa kisiasa wa Sudan zimependekeza mipango mbalimbali na kuitaka Khartoum ifuate siasa hizo. Hii ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baraza la wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika kipindi kingine cha baraza la wasikilizaji. Nam ni wakati mwingine wa kuwa nanyi kwenye kipindi hiki, na kuna njia mbalimbali za kuweza kuwasiliana nasi, kama vile whatsapp yetu ya alama ya kujumlisha 98903506 5487 na barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi leo. Moja kwa moja tunaanza na maoni yake mwanabaraza hai bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye akisha kutusalimu anasema: Maulamaa, wazazi na viongozi tunahitajika kuwa karibu sana na watoto wetu, wafuasi wetu na watu tunawaongoza. Kufanya hivyo ndio kujihakikishia kupata ubora wa umma wetu wa mtume wetu Muhammad, rehma na amani ya Allah juu yake na kizazi chake. Baada ya hapo, Bwana Shera alifadhali anaanza kwa kutoa mifano akisema, kwa mfano mageuzi ya Bin Salman huko Saudia ni kuwatumikia wahuni na maadui wa Uislamu. Leo tunaona dhulma ilivyoongezeka dhidi ya Waislamu kwa sababu maulama ambao ndiyo warithi wa manabia hawana umoja wao, viongozi wa nchi hawana imani na dini, wazazi hawatekelezi majukumu yao ipasavyo. Kwa kweli kujisahau kwetu ni maafa kwa umma bora wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Bwana She Rali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania anaendelea kuzungumzia majukumu ya maulamaa, wazazi na viongozi wa nchi kwa kutoa mfano wa nchi zinazopakana na Jamhuri ya Kiislamu Irani na kuziambia enyi nchi jirani na Iran, kuweni waangalifu na habari za uzushi na uongo zinazosambazwa kwa fedha nyingi ambazo mimi naamini zinatoka hapo hapo Mashariki ya Kati kwa jina la Marekani na Uingereza ili kusambaratisha umma wetu bora wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Tunawakumbusha majirani wote wa Iran na nikisema hivi nakusudia viongozi wa nchi hizo, kwamba ni mafunzo ya Qur'ani ya kuthibitisha taarifa yoyote mnayoisikia kabla ya kuiamini. Basi msijisambaratishe wenyewe kwa maneno ya wahuni wa magharibi. Halafu anamalizia maoni yake aliyoyatuma kwa nyakati tofauti kwa kusema, maulamaa, viongozi na wazazi wana majukumu ya kuhakikisha vijana wetu wanalelewa kwa maadili mema. Sote ni wajibu wetu kuelewa majukumu yetu tuliyofundishwa na mtume mtukufu wa Uislamu kuzembea kutekeleza katika majukumu yetu anasema ni kuifanyia khiana imani yetu wenyewe. Matokeo ya kuzembea kwetu ni kuona jinsi ndugu zetu wa Palestina wanavyozidi kukandamizwa. Hivi sasa nchi mbalimbali za Kiarabu zimetangaza uhusiano wa kawaida na Wazayuni. Anasema baadhi ya nchi zinapeleka balozi zao huko Baitul Muqaddas, mji mtakatifu wa Waislamu. Nchi yoyote ile kupeleka wabalozi wake huko Baitul Mukaddas au kuwa na mahusiano na wazayuni ni ishara tosha kwamba nchi hiyo haina sifa ya kuheshimu haki za binadamu. Na kutoheshimu haki za binadamu ni unyama, ni unyama, hata kama anayetenda unyama huo ana maumbile ya binadamu. Ni maoni yake Sherali Fadhel, msikilizaji wetu wa Dar es Salaam, Tanzania. Baraza mwingine hai Bwana Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania, anatuendelezea kipindi chetu kwa maoni yake yanayosema yenye: viongozi wa Saudi Arabia, punguzeni mauaji au mwache kabisa kuua. Hii ni dunia, msitumie vyeo vyenu kuwaadhibu watu wanaotaka haki zao, muwazimishe midomo, muwafunge midomo kwa kuwanyonga, ili watu wasiseme. Hapana, fanyeni uadilifu na watu wataukubali utawala uliopo na serikali yake lakini msipofanya uadilifu, hata mkiwanyonga hao watu 53 mliopanga kuwanyonga, kama mlivyowanyonga wale watu 81 kwa mpigo, hamtokuwa mmemaliza tatizo, bali mtazidisha chuki tu katika mioyo ya watu na kuichukia serikali yenu. Katika maoni yake mengine, huyo bwana Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania, anasema nawapa hongera na ninaunga mkono misimamo ya viongozi na wananchi wa Iran ya kutoruhusu adui kuvuruga usalama wa nchi yenu yeyote atakayebainika kuvuruga amani achukuliwe hatua kali, akamatwe na aadhibiwe bila ya huruma, kama wanavyokuwa wao hawana huruma. Kwa kweli, Ahmed, maoni ni mengi sana, tunawashukuru wasikilizaji wetu hawa. Ama bwana Salim Masude wa Mtwara Tanzania, yeye baada ya kutusalimu ameandika kwa upande wangu mimi, nikifungua taarifa zinakataa naambiwa kuna settings sijui ni zipi, naomba msaada kwenu. Zaharan Khalefu wa Zanzibar, Tanzania, naye baada ya kutusalimu anasema nashukuru sana kwa habari zenu nzuri, darsa ya Quran, lakini siku hizi sipati. Bwana Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina tu Zahara anasema kuhusu vurugu za Wazayuni kuwaonea Wapalestina kwamba hivi ukatili huu wa Wazayuni utakwisha lini, au mpaka kiama? Kwa nini utetezo wa Palestina hakuna? naye Mwana baraza mwingine bwana Abdallah Said wa Singida, Tanzania, anahoji kwa kusema hivi, hawa wa magharibi shida yao ni nini, nini? Kwa nini hawapendi kuiona Iran ikiwa na amani? Mwenyezi Mungu na kuomba kiangamize hiki kizazi kibaya cha wamagharibi kisichoona hata aibu. Hivi kuchochea maandamano katika nchi nyingine kuna uhalali gani? Maoni mengine hapa yanasema hongereni mno Radio Tehran kwa kipindi cha hakika ya Wahabi kilichoanza tarehe pili Novemba mwaka huu, naamini kitarahisisha kujifunza na kuelimisha jamii kuhusu Uislamu. Ni mimi Swale ta Said Tipwatipwa wachumba geni jijini Tanga, Tanzania. Nam, maoni ni mengi sana, kama ulivyosema Asma, na hapa bado hatujaingia kwenye maoni yaliyotufikia kupitia barua pepe yetu, yani email ya Swahili Radio atirb na wala hatujagusa maoni yaliyotufikia kwa njia ya sauti. Muda wetu nao unakwenda kwa kasi sana, kiujumla lakini, tunawashukuru sana wasikilizaji wetu wote. Ama kuhusu mtandao wetu wa pastoday.com/sw, ni kweli tumepokea taarifa za kuweka matatizo ya kufunguka kwake. Tatizo hilo tumeliwasilisha kwa wahusika wakuu ili walishughulikie. Ni hivyo hivyo kuhusu mawasiliano yetu ya WhatsApp, bado tuna matatizo nayo, tunaendelea kujitahidi kutatua, ili hata vipindi vyetu vya sauti kama darsa Qurani tuendelee kuwapelekea wasikilizaji wetu kupitia WhatsApp yetu hiyo ya plus 99035065487 kama tulivyokuwa tunafanya huko nyuma, inshaallah. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake mwanabaraza mwingine, bwana Juma Jafari Sagai wa Msoma, Tanzania. nami pia niungane na wengi wengineo katika kutuma salamu zangu za rambirambi na pole zangu kwa wafiwa, ndugu jamaa na marafiki wa shambulio la kigaidi katika haram tukufu ya Shiraz huko Iran, na pia nawaombea majeruhi wote wa tukio hilo wapone haraka kwa uwezo wa Allah na ama kuhusu tamasha la Halloween lililofanyika huku Saudi Arabia, bwana Juma Sagai wa msoma mara Tanzania, anasema matamasha ya kishetani kwa Saudia ni ruhusa, lakini kuadhimisha mazazi ya Mtume mtukufu wa Waislamu, rehma na amani ya Allah juu yake na kizazi chake, kwao ni bida. Anasema kwa Saudia ni bida, tuwaeleweje hapa sasa? pana maoni kwa njia ya sauti, karibuni kuyasikiliza. bismillahi rahmani rahim. assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Tunashukuru sana kwa, kwa hii hutuba yake Rais Putin kwa kuonyesha uh, masikitiko ya mauaji ya General kasimu Suleimani, kiongozi jemadari ambaye alikuwa suja kuweza kupambana na kundi la magaidi ambao wanakuwa wakisapotiwa na nchi za kimagharibi, mmojawapo akiwa ni Amerika. Huu ubeberu wao utawaishiria wao wao wenyewe. Putini, tunakushukuru kufatana na yale hotuba ambayo umeona, na hakika kile ambacho tunachothamini, na Mungu atasimama kidete ya kuweza kuona kipi nafaa chiendeke katika nchi hii ya Ukraine, na ubeberu wao unaendelea kutoweza kuweka maeneo huru kwa kujitawala wananchi wao chiendelesha kimaisha na kiulinzi. Putin, tunatumai ya kwamba kile ambacho anavyosimama kwa ajili ya kupambana ilibidi katika mainzi za Kiislamu na mainzi za kama Uchina, na na zingine Korea na wengineo, wajiunge pamoja kwa ajili ya kuweza kufilishisha uwezo kuwa magharibi. Kongo hapa tunatasika ni wao tu ndio wanatotesa. Mauaji tunakufa, ni wao tu wanatuua, mpaka hadi sasa vita vya M23 huku sehemu za Bunagana ni wao wa itifaki. Nam ni Bwana Isa Musango huyo wa Oisha huko Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mashariki mwa nchi hiyo, na maoni yake hayo. Tunawashukuru pia waskilizaji wetu wote wengine. Ama kwa upande wa barua pepe yetu ya Swahili Radio Tirib, mwana baraza Bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe, kwa ujumla anasema zinatia huzuni na kupandisha sana hasira kauli mbovu zilizotoka vinywani mwa Nupur Sharma na Navin Jundai, wote wa chama tawala cha BJP nchini India. Maadui hawa wawili bado wanadhihirisha chuki na ini walizo nazo dhidi ya mtume mtukufu wa Uislamu, Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah yo juu yake na kizazi chake. Waislam na Waislam wenyewe hivi sasa ulimwengu unatokota katika kila pande, anasema. Kisha watu hawa wasivyo na akili wala adabu wamethubutu kweli kumtukana mtume wetu mtukufu. Je, wamesahau yaliyompata Salmani Rushdi? Kitu gani basi cha watu hawa kuanza kukoroga hisia na amani za watu duniani? Ama kweli maadui hawa hawana adabu hata chembe. Anaendelea kuandika, tunajua kuwa wapumbavu hawa wawili ni mabaniani na wakifa mwisho wao ni kutumbukizwa ndani ya tanuri la moto, kisha wakachomwa hadi kuwa majivu. Basi wakae wakijua kuwa huo moto wa duniani utakaowachoma mibaba hii miwili ni kionjo tu, kwani ule moto wa Allah wa Jahannam ndio utakaowatia akili, kwani huo utakuwa ni moto wa hasira za Allah ambao kuni zake ni watu na mawe. Anasema, mimi natoa wito kwa Waislamu popote walipo ulimwenguni, musifadhaike mioyoni mwenu, kwani watu wapumbavu kama hawa huwa hawana mwisho mwema duniani wala akhera. Ni mimi mwanabaraza mwenzenu Yahya Hasan Muhammad Shebe Ngelani, Mombasa Old Town, Kenya. Hapa Ahmedi, tuna maoni mengine kwa njia ya sauti kutoka kwa mwanabaraza Bwana Juma bin Karimu wa Upanga Zanziba. Kwa kweli anajitahidi sana, karibuni kumsikiliza na uliojaliwa na shani kwa wanao, mashallah wajua wa kutuongoza, si mama mwinginewe ni mama yetu Samia. Uongozi wako wewe kikweli umepania, wallahi mafanikio mengi teletele tele, Tanzania atajionea. Hongera wetu mama mama yetu Bisamia, kikweli wakazana tena uongozi umepania. Hongera sana mama Samia, nakupa saluti sana uongozi wako ni jamili. Hongera mama Samia. Ni mimi Swahibu Ajmi Panga natokea Zanzibar. Muda wa baraza la wasikilizaji unazidi kutuacha mkono, lakini naona hapa tunaweza kusoma haraka haraka maoni yake haya bwana Kashindi Maulidi wa Kigoma, Tanzania, ambaye anasema hawa ndugu zetu na wakoloni wetu, yaani Uingereza, wana misukosuko chungu nzima, ambayo ni shida kubwa mno hivi sasa kwao, ni too much. Yaani nakumbuka msiba wa kufa malkia ulikuwa bado hata arobaini haijaiva, waziri mkuu kajiuzulu vyombo vya magharibi kimya, utadhani hakuna mizozo yote huko nchi za Ulaya ikiwemo Uingereza. Vilevile ameandika vile, sasa Ukraini inatafuta huruma kwa mataifa yaliyoshindwa kujisimamia yenyewe, wameshindwa kutekeleza ahadi zao kama nchi tajiri, badala yake wanasingizia wengine kama Iran. Neto ikiisaidia Ukraini wao sawa Irani na Rasia zote zinasema Irani haijapeleka droni zake kushambulia Ukraine, lakini wanashikilia tu, umepeleka umepeleka, na tayari wanadai ni kosa la jinai eh. Walimwengu hamna jema nini? Naam, wasikilizaji wapenzi, muda umeisha kabisa. Mimi ni Ahmed Rashid, mwenzangu alikuwa ni Asmahani Ghanima Muhammed na kutakieni kila la heri maisha. Hicho kilikuwa ni kipindi cha baraza la wasikilizaji. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya magazeti ya Afrika Mashariki. Na mpenzi msikilizaji, ikiwa leo ni Alhamisi tarehe ya 10 Novemba mwaka 2022, dira macho yetu magazetini inaanzia huko nchini Tanzania na baadhi ya habari zilizoakisiwa na gazeti la serikali habari leo zinasema ujenzi wa bwawa la Nyerere, Samia na Rais Abdul Fattah Sisi wa Misri waridhishwa. Maagizo ya Samia na Chisekedi yaanza kulipa. Dkta Mwinyi afanya makubwa kukuza uchumi wa Zanzibar. Watu wafukua kaburi na kunyofoa titi na moyo la haula Wabunge wataka mpango wa maendeleo ya muda mrefu na bilioni 13 tu za tengwa kuboresha miundo mbinu Tazara. Ni kitu pia jicho. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Wamachinga, na kutana na habari zisemazo Misri kushusha timu ya uwekezaji nchini. Rais wa Misri ahidi kutuma ujumbe mzito katika tukio la kujaza maji bwawa la Mwalimu Nyerere. Tanzania na Norway zaingia makubaliano kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. Shilingi bilioni 20 kulipa walioghushi vyeti. Na TCRA rosi wanafunzi matumizi mazuri ya kimtandao. Mwanahabari limeandika. Tanzania na Misri kuinua sekta biashara na uwekezaji. Rais Samia na rais wa Misri wakubaliana masuala ya uhusiano na ushirikiano hususan katika kuboresha mikakati ya kuongeza kazi ya biashara na uwekezaji. PSSF watenga shilingi bilioni 20, kuwalipa waliokoshi vyeti. Makamu wa Rais Dkt. Mpango waagiza udhibiti wa giza mazingira. Na katika habari za michezo Mwanahabari limeakisi Habari ya kusikitisha ambayo imewashtua wengi, ya uwezekano wa nyota na mshambuliaji mahiri wa timu ya soka Bayern Munich Ujerumani, na timu ya taifa ya soka Senegal, Sadio Mane, ya uwezekano wa kukosa kombe la dunia kutokana na majeraha. Nchini kitoka Tanzania, sasa naelekea huko nchini Kenya, na habari zilizotawala katika kurasa karibu zote za matoleo ya leo ya nchi hiyo inahusiana na safari ya rais wa Afrika Kusini nchini Kenya. Daily Nation linaandika, Wakenya wataingia Afrika Kusini bila visa kuanzia Januari mwakani kwa muda usiozidi siku 90 kila mwaka. Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini ametangaza tangazo hilo lilitolewa. Katika ikulu ya Nairobi ambapo rais Ruto alifanya mazungumzo na rais Ramaphosa ambaye yuko nchini Kenya kwa ziara ya kiserikali ya siku mbili, limeandika pia. Familia moja huko Malindi katika kaunti ya Kilifi imepatwa na mshtuko baada ya mwili wa jamaa yao kurejeshwa nchini Kenya kutoka Italia ukiwa hauna viungo vya ndani. Hmm. Gazeti la Star limeandika. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amemiminia sifa mwenzake wa Kenya William Ruto akisema ni mfanyabiashara mzuri akizungumza Nairobi jana ambapo wajumbe kutoka Kenya na Afrika Kusini walikutana kwa mazungumzo ya kibiashara, rais wa Afrika Kusini amesema Ruto amekuwa akimpa mawazo ya kibiashara tangu alipowasili nchini. Limeandika pia maafisa wa upelelezi mjini Eldoret jana la siri walipata bunduki iliyoibwa kutoka kwa afisa wa polisi wiki jana. Baadhi ya habari zilizoakisiwa na gazeti la Taifa leo zinasema, IMF yazidi kunyonga mahasla, serikali yaunga mkono masharti makali yanayochangia bei ya juu ya mafuta na stima. E, ni umeme huo. Vigogo waazimia wakosa viti katika bunge la jumuiya ya Afrika Mashariki. Kibarua cha rais kuunganisha Wakenya wa Kenya, wa Kenya huku baadhi ya viongozi wa Nyanza wakiendelea kususia hafla za Rais Ruto na rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa azuru Kenya. Anahitimishia huko nchini Uganda, na baadhi ya habari zilizotawala katika gazeti la Independent zinasema polisi huko Mukono wamemkamata Meja Vincent ja Ruhanga kwa madai ya mauaji siku ya Jumamosi. Jenerali huyo anadaiwa kuamuru kundi la vijana waliovamia kundi pinzani liliokodiwa na Huseini Lukwago na Nuru Musoke, ili kupata mipaka ya ardhi na pia kuifurusha familia marehemu Sam Kasozi kutoka katika ardhi iliyoko kaunti ndogo ya Nama, wilaya ya Mukono. Limeandika pia kuwa Albert Muchanga kamishna umoja wa Afrika na maendeleo ya kiuchumi, biashara, utalii, viwanda na madini ametoa wito wa kuingilia kati kwa vitendo ili kuingiza nguvu katika ukuaji wa viwanda Afrika unaojumuisha na una ambao ni jumuishi na endelevu. Kwa upande wake Daily Monitor limeandika polisi katika wilaya ya Luuka wanachunguza hali na mazingira ambayo Yalipelekea kutokea moto ulioteketeza nyumba na kumuua mtoto mdogo wa miaka minne. Moto huo pia umeteketeza mali ya mamilioni ya shilingi katika nyumba hiyo. wa wakali, watu ishirini wameuawa wiki hii katika shambulio lililotokea magharibi mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Limeandika pia mkasa wa mfalme Charles wa tatu wa Uingereza wa kurushiwa mayai wakati wa ziara yake eneo la York. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Karibuni katika sehemu ya pili ya mfululizo wa makala fupifupi za hikma za Nahju lbalagha. Leo tutazungumzia madhara ya tamaa. Wasikilizaji wapenzi, tunakianza kipindi chetu leo kwa moja ya semi muhimu za Imamu Ali alaihi salam, aliposema: azra binafsihi manistashara ltamaa wa radhya bidhulli man kashafa an dhurrihi wahanat alaihi nafsuhu man ammara alaiha lisanahu, ameidhalilisha nafsi yake anayeweka mbele tamaa, na ameridhia kudhalilishwa anayetangaza kiholela shida zake, na ameidunisha nafsi yake kila anayeongozwa na ulimi wake. Mpenzi msikilizaji, mwanadamu amepewa heshima kubwa na Mwenyezi Mungu kutokana na kwamba yeye ni khalifa wa Allah katika ardhi. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana hana ruhusa kivyovyote vile kujidhalilisha na kujidunisha. Mtu yeyote hana haki ya kuitia majaribuni heshima ya wenzake kwa ajili ya kufikia maisha chapwa na dhalili ya kidunia. Haruhusiwi yeyote kusema uongo, kuwachongea wafanyakazi wenzake, kuhodhi mali ili wenziwe wasipate kuiba na kufanya ubadhirifu wa mali ya umma, kufanya ubaguzi wa kikaumu na kikabila, ubakhili na kuzuia kuwafikia wengine neema aliyonayo, kuacha kutenda uadilifu kwa ulua wa kidunia na nguvu za kiutawala na maovu mengine yote yanayokanyaga heshima yake na ya wengine. Ni kwa sababu hiyo, ndiyo maana ni muhimu sana suala la kuwepo usemi huu wa Imamu Ali alaihi ssalam, katika kitabu cha Nahjul Balagha, ambapo kama tulivyotangulia kusema amesema, yaani, anayejiingiza kwenye tamaa huidhalilisha nafsi yake na ameridhia kudhalilishwa. Anayetangaza kiholela shida zake na amejidunisha na kujidhalilisha mwenyewe nafsi yake, kila anayeongozwa na ulimi wake. Katika hikma yake hii iliyojaa nuru, Imamu Ali alaihi salamu amegusia magonjwa matatu ya nafsi ambayo ni tamaa, kukosa subra na kuropoka, magonjwa ambayo mara zote hushusha hadhi ya mtu. Tamaa maana yake ni kupenda makuu na kutamani kuwa na kitu zaidi ya mtu anavyostahiki. Mtu anayependa mali kupindukia, cheo na anasa za kidunia, hutekwa na ladha za kupita za dunia kiasi kwamba huwa yuko tayari kufanya chochote kwa ajili ya kufikia japo kiasi kidogo tu cha ladha za kidunia. Wakati kwa cheo alichopewa mwanadamu na muumba wake, anachotakiwa kufanya mja huyo ni kutegemea moja kwa moja kwenye chanzo hicho kikuu cha heri na ladha zote, na kutoiruhusu nafsi yake kujidhalilisha mbele ya ladha za kupita za kidunia. Baadhi ya wakati ni wajibu kwa mtu kufumba mdomo wake na kutabasamu tu mbele ya watu wanaomsemeza. Mara nyingi mtu anapoelezea matatizo yake kwa kila mtu huishia kudharauliwa na watu hao kwani ni wachache wanaoweza kuonyesha angalau nia ya kumsaidia Taban. Hapa hatusemi kuwa mtu asimweleze yeyote matatizo yake. Kwa mfano mtu anapokwenda kwa daktari, ni wajibu wake kumweleza kiundani matatizo aliyonayo, ili aweze kupewa dawa za kumwondolea matatizo hayo. Baadhi ya wakati mtu ana wajibu wa kumweleza rafiki yake mwaminifu matatizo yake, ili kupata ushauri. Lakini mtu kuifanya ndiyo tabia yake, kutangaza matatizo yake kwa kila mtu, hilo halikubaliki kabisa, na ndiyo ugonjwa uliokemewa hapa na Imamu Ali alaihi ssalam. Baadhi ya wakati neno moja tu lisilo la mahala pake linaweza kusababisha maafa makubwa, hivyo inabidi mtu awe macho katika maneno yake. Katika dunia yetu ya leo, adui amekaa tayari tayari kutumia vibaya udhaifu wa mtu Hivyo, katika sehemu ya mwisho ya usemi uliojaa hikma, Imamu Aliya alaihi salamu anasema: na ameidunisha nafsi yake kila anayoongozwa na ulimi wake. Lengo la Imamu Ali alayhi ssalam hapa ni ule ulimi ambao haudhibitiwi na akili, ulimi usio na breki. Historia imenukuu matukio mengi yaliyoishia kwenye mauaji na umwagaji damu wa watu wasio na hatia kutokana na kutamkwa neno moja tu. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatu Katika historia leo ni Alhamisi tarehe 15 mfungo wa 7 Rabiu Thani 1444 Hijiria, sawa na Novemba 10 2022. Miaka 539 iliyopita mwafaka na leo, alizaliwa Martin Luther, mpigania mageuzi ya kidini wa Kijerumani. Luther alikuwa padri wakati akiwa kijana. Mitazamo ya Martin Luther kuhusiana na dini ya Kikristo ilitofautiana na baadhi ya mitazamo ya Papa na viongozi wa ngazi ya juu wa kanisa na kuanzia mwaka 1517 Luther alidhihirisha mapambano na upinzani wake dhidi ya dhuluma na ukandamizaji wa kanisa Katoliki. Martin Luther alipinga waziwazi agizo la papa wa kanisa Katoliki na akaifasiri Injili kwa lugha ya Kijerumani. Baada ya hapo alianzisha harakati ya Kiprotestanti dhidi ya kanisa hilo. Siku kama leo miaka 110 iliyopita, yani tarehe 10 Novemba 1912, Moroko ilianza kukoloniwa na Ufaransa na Uhispania. Kabla ya hapo, nchi hiyo inayopatikana kaskazini mwa Afrika ilikuwa ikikaliwa na madola mbalimbali kama vile dola la Uthmania, Roma na Italia. Baadaye Uhispania na Ufaransa zilianza kukosana, na muungano wao katika kuikoloni Moroko ukavunjika. Ufaransa iliendelea kuikoloni nchi hiyo na baada ya muda usio mrefu, wananchi wakaanzisha mapambano dhidi ya Wafaransa. Hatimaye mapambano hayo yalipata ushindi na Moroko ikajipatia uhuru mwaka 1956. Siku kama leo miaka 47 iliyopita baraza kuu la umoja wa Mataifa lilitoa azimio nambari 3379 lililotambua uzayuni, yaani zayonism, kuwa ni aina fulani ya ubaguzi wa kizazi. Azimio hilo lilitoa pigo kubwa kwa utawala wa kizayuni wa Israel na kufichua utambulisho halisi wa utawala huo. Azimio hilo la baraza kuu la umoja wa Mataifa liliikasirisha sana Israel na waungaji mkono wa utawala huo wa kibaguzi, hususan Marekani. Tofauti na mafundisho ya Kiyahudi, fikra za uzayuni ambazo zilianzishwa mwishoni mwa karne ya 19 zinawatambua wafuasi wa dini hiyo kuwa ndio kizazi bora zaidi ya wengine wote duniani. Kwa mujibu wa fikra hiyo, wazayuni wa Israel wanawatambua watu wa Palestina kuwa ni kizazi duni na hakiri zaidi, na kwa sababu hiyo wanawakandamiza, kuwaua na kuwafukuza katika makazi na nchi yao. na tarehe kumi Novemba mwaka elfu mia tisa themanini na moja wakati wa vita vya Sadam Hussein dhidi ya Iran, Ufaransa na Iraki zilitiliana saini mkataba mauzi wa mauzo ya silaha uliokuwa na thamani ya dola bilioni moja. Mkataba huo ulikuwa moja kati ya mikataba kadhaa ya mauzo ya silaha baina ya Ufaransa na utawala wa kidikteta wa zamani wa Iraki. Wakati wa mashambulizi ya Iraki dhidi ya Iran, Ufaransa ilikuwa bega kwa bega na utawala wa Sadam Hussein tangu mwanzoni mwa mashambulizi na uvamizi wa Iraki dhidi ya Iran na ilihesabiwa kuwa muuzaji mkubwa wa pili wa silaha kwa utawala wa dikteta Sadam Hussein baada ya Rusia. namna kabla ya kufunga matangazo yetu na kukua geni kutoka humo studioni kwanza, tigeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Kwa akali watu ishirini wameuawa wiki hii katika shambulio lililotokea magharibi mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo ripoti zinaeleza kuwa ni mapigano au mwendelezo wa mapigano ya kikabila katika maeneo hayo. Ahmed Abul Ghait katibu mkuu wa jumuia ya nchi za Kiarabu, Arab League, amesema umasikini umeathiri zaidi ya robo ya jamii katika nchi za Kiarabu. Katibu mkuu wa harakati ya ukombozi wa Bahrein amesema wananchi wa Bahrein wanataka haki zao za kisheria ikiwemo haki ya kuainisha mustakabali wao kupitia harakati yao ya amani mahakama nchini afrika kusini imempata na hatia mwanaume mmoja aliyehusika na kuwabaka watoto mbalimbali mbali zaidi ya mara tisini ambapo mmoja alikuwa na miaka tisa mahakama ya the palm ridge karibu na mji wa johannesburg imempata na hatia nkosi nathi mpakathi aliye na umri wa miaka thelathini na nane na ikulu ya rais wa Rasia Kremlin imekanusha tuhuma za kuingilia chaguzi za Marekani, ikisema kuwa uchaguzi wa katikati ya muhula wa Kongres hautaboresha uhusiano mbaya ulioko kati ya Mosco na Washington. na mpenzi msikilizaji, muktasari huwa habari za ulimwengu ndio unaotuitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Mimi ni Salum Bendera, ninakuageni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale mchana ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB Word Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram vaiba na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.