Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Tin aya kwanza hadi ya mwisho. Audhu Nazim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu naapa kwa tini na zaituni na kwa mlima Sinai na kwa mji huu wenye amani, bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa halafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini. Lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa idhaa wa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya mchana. Tunasikika katika satelit na pia kwenye intanet katika pastoday.com/sw, aidha katika masafa ya FM huko nchini Tanzania katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Lindi, Mtwara na Kigoma kupitia redio Maarifa FM. WhatsApp yetu ni plus 989356547 na email yetu ni swahili radio at irib .ir. Mimi ni Ahmed Rashid, na kwa mchana huu tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia vipindi vya Hakika ya Uwahabi, Macho Yetu Magazetini, Sayansi na Teknolojia Mpya na Leo Katika Historia, taban, pamoja na maoni yenu wapenzi wasikilizaji, kama yatakavyotufikia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, ambayo baada ya muda si mrefu tutakuleteni taarifa ya habari za dunia Saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichu vya habari hizo. Iran yasema majibu yetu kwa uvamizi wa maadui yatakuwa makali sana. Uganda kufunga shule mapema baada ya watoto wanane kufariki kwa Ebola, waziri asema. Mwandishi wa habari wa Pakistan aliyouawa nchini Kenya aliuawa kwa makusudi. Na Russia asema bado hatujafiki rasmi kurefusha usafirishaji nje wa nafaka za Ukraine. Habari kamili Kamanda wa kikosi cha nchi kavu cha jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametoa onyo kali kwa maadui na kuwaambia, mnapaswa kuelewa vyema kwamba iwapo mtafanya kosa lolote dhidi ya Iran ya Kiislamu basi majibu mtakayopata yatakuwa makali sana. Brigadia Jenerali Keomar Seidari alisema hayo jana Jumanne wakati alipokuwa anakagua eneo la mpakani la Taibade la mashariki mwa Iran na kuongeza kuwa magenge ya wahalifu ambayo baadhi ya wakati yanashirikiana na baadhi ya watu wa nchi jirani yalifanya uhalifu huko nyuma na kupata majibu makali kutoka kwa Iran. Kamanda huyo wa kikosi cha nchi kavu cha jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran pia amesema kupelekwa jeshi mpakani hakuwezi kuhesabiwa kuwa ni tishio, bali lengo lake ni kuimarisha usalama na kukabiliana vilivyo na magenge ya wahalifu. Brigedia ya Jenerali Haidari aidha amesema brigedi za kikosi cha 77 cha Hurasan ndizo zilizoko kwenye mipaka ya mashariki mwa Iran na mizee imejiandaa vilivyo kukabiliana na uadui wowote wa ule kutoka nje. Mkoa wa Hurasan Razavi wa kaskazini mashariki mwa Iran una mpaka wa zaidi ya kilomita 300 na Afghanistan. Kilomita 90 za mpaka huo ziko kwenye wilaya ya Taibad iliyokaguliwa jana Jumanne na Brigedia Jenerali Kioma Seidari, kamanda wa kikosi cha nchi kavu cha jeshi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Skuli zote nchini Uganda zitafungwa wiki mbili kabla ya muhula wake kukamilika baada ya kutokea kesi 23 ht zilizothibitishwa za ugonjwa wa ubola, ebola, miongoni mwa wanafunzi wa shule za msingi wakiwemo watoto wanane waliofariki dunia kwa ugonjwa huo. Waziri wa elimu ya Uganda B. Janet Kataha Museveni alisema jana Jumanne kwamba baraza la mawaziri limechukua uamuzi wa kufunga skuli zote za awali, shule za msingi na skuli za upili tarehe 25 mwezi huu wa Novemba, kwa sababu madarasa yaliyojaa yalikuwa yanawafanya wanafunzi kuwa katika hatari kubwa ya kuambukizwa ugonjwa wa Ebola. Waziri Janet Museveni, ambaye pia ni mke wa rais wa muda mrefu wa Uganda Yoweri Museveni, amesema katika taarifa yake kwamba kufungwa shule mapema kutapunguza maeneo ya mkusanyiko ambayo watoto wanakusanyika pamoja kila siku, pamoja na walimu na wafanyakazi wengine ambao wanaweza kuambukizana virusi. Wanafunzi nchini Uganda kwa sasa wako katika muhula wao watatu na wa mwisho wa mwaka wa masomo. Siku ya Jumamosi, serikali ya Uganda iliongeza muda wa wiki tatu wa marufuku ya kutoka nje katika wilaya jirani za Mobende na Kasanda ambazo zimekuwa kitovu cha mripuko wa Ebola hatua hizo ni pamoja na amri ya kutotoka nje jioni hadi alfajiri, marufuku ya kusafiri kibinafsi na kufungwa masoko, baa na makanisa. Tangu ulipozuka ugonjwa huo huko Mubende Septemba 20 mwaka huu, ugonjwa wa Ebola umeweza kuenea kote nchini Uganda, ikiwa ni pamoja na katika mji mkuu Kampala. Lakini Rais Museveni amesema hakuna ulazima wa kuweka karantini ya nchi nzima takwimu za serikali zinaonyesha kuwa kuanzia Jumapili wiki hii hadi Juma nne watu 135 wameambukizwa Ebola na 53 kati yao wamepoteza maisha kwa ugonjwa huo. Shirika la afya duniani WHO wiki iliyopita lilisema kuwa Uganda imesajili zaidi ya kesi 150 zilizothibitishwa na zinazokisiwa kuwa ni za ugonjwa huo, ikiwa ni pamoja na vifo vya wagonjwa 64. Kabla ya wimbi la hivi sasa, kifo cha mwisho kilichorekodiwa nchini Uganda kutokana na ugonjwa wa Ebola kilitokea mwaka 2019. Virusi vinavyozunguka ukanda wa Uganda hivi sasa ni aina ya Ebola ya Sudan ambayo haina chanjo yake iliyothibitishwa, tofauti na aina ya kawaida ya Ebola ya Zaire ambayo ilienea wakati wa milipuko ya hivi karibuni katika nchi jirani ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ebola huenezwa kupitia maji maji ya mwili na dalili zake za kawaida ni homa, kutapika, kuvuja damu na kuharisha. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Waziri wa mambo ya ndani wa Pakistan Rana Sanaullah amesema kwamba inaonekana kuwa mwandishi wa habari wa Pakistan Arshad Sharif ni muhanga wa mauaji ya kukusudia nchini Kenya na si kwamba alipigwa risasi kwa bahati mbaya. Televisheni ya Aljazira ya Qatar imeripoti habari hiyo na kusema kuwa Sharif alikuwa mwandishi wa habari maarufu wa televisheni na aliuawa kwa kupigwa risasi tarehe 23 mwezi uliopita wa Oktoba karibu na mji mkuu wa Kenya, Nairobi katika hali ya kutatanisha. Vyombo vya habari vya Kenya viliripoti kuwa tukio hilo lilitokea karibu na barabara kuu ya Nairobi Magadi wakati polisi walipoiamuru gari iliyokuwa imembeba Sharif kusimama, lakini ilikaidi amri ya polisi na iliongeza mwendo ili kukimbia polisi. Waliripotiwa kufyatua risasi ambayo ilisababisha kifo cha Sharif na kumjeruhi dereva Horam Ahmed, raia mwingine wa Pakistan ambaye alikuwa ameandamana na Sharif. Polisi walionyesha majuto juu ya ufyatuaji risasi huo ambao walisema ni kisa cha kitambulisho kisicho sahihi, na shirika la polisi lilisema litafanya uchunguzi na jeshi la polisi la Kenya lilisema litafanya uchunguzi. Sanaullah, waziri wa mambo ya ndani wa Pakistan, alisema jana Jumanne kwamba ushahidi unaonyesha kuwa Sharifu aliuawa kwa makusudi katika shambulio lililopangwa. Amenukuliwa kuliwa akisema mbele ya waandishi wa habari mjini Islamabad kwamba tumetafuta maelezo kutoka timu ya uchunguzi ambayo ilitembelea Kenya na kutokana na taarifa waliotoa inaonekana hili lilikuwa shambulio lililokuwa limepangwa tangu zamani na halikuwa la makosa. Pamoja na hayo, amesema uchunguzi zaidi wa tukio hilo unahitajika ili kubaini ukweli, na kuongeza kuwa serikali ya Pakistan imezitaka mamlaka za Kenya kutoa taarifa zaidi kuhusu mauaji hayo mwili wa Sharifu ulirejeshwa Pakistani mwezi uliopita na kuzikwa Oktoba 27, huku maelfu ya watu wakihudhuria wakiimba nyimbo za kutaka mauaji hayo yachunguzwe na wauaji wake wakamatwe. Kifo cha Sharif, mtangazaji maarufu wa habari nchini Pakistan, kilikuja miezi miwili baada ya kutoroka nchini humo. Alikabiliwa na mashtaka ya uchochezi mwezi Agosti kuhusiana na mahojiano aliyofanya na msaidizi wa karibu wa waziri mkuu wa zamani wa Pakistan, Imran Khan, na ambayo jeshi liliyaona ni ya kichochezi na ndiyo maana alikimbilia Kenya. Wizara ya Mambo ya Nje ya Siria imetangaza kwamba mapambano dhidi ya magenge ya kigaidi huko kaskazini na kusini mwa nchi hiyo ya kiarabu yataendelea hadi kila shibri ya ardhi ya Syria itakaposafishwa kikamilifu. Hayo yamekuja baada ya jeshi la Syria kusambaratisha kambi ya mafunzo ya magenge ya kigaidi katika mkoa wa Idlib wa kaskazini mwa nchi hiyo. Shirika la habari la Sana liliripoti habari hiyo jana Jumanne na kunukuu taarifa ya Wizara ya Mambo ya Nje ya Syria, ikisema kwamba kushambulia maficho ya magenge ya kigaidi huko kaskazini magharibi na kusini mwa Siria ni haki na ni wajibu wa jeshi la nchi hiyo ambalo jukumu lake kuu ni kulinda usalama wa nchi na wa raia. Taarifa ya Wizara ya Mambo ya Nje ya Siria imetamka wazi kuwa uongo wa aina yoyote ile unaoenezwa na mataifa yanayojifanya kupambana na ugaidi ya Marekani na ya magharibi pamoja na mamluki wao chini ya mwavuli wa mashirika kima taifa, ya kimataifa hauwezi kulizuia taifa la Siria kuendelea na mapambano yake hadi litakapokomboa kila shibri ya ardhi ya nchi hiyo. Genge la kigaidi la Daesh na magenge mengine mengi ya kigaidi na ukufurishaji yalisambaratishwa mwaka 2017 baada ya miaka minne ya ukatili na ugaidi wao wa kuchupa mipaka katika nchi mbili za Iraq na Syria na kuteka maeneo mengi muhimu ya nchi hiyo na nchi jirani ya Iraq. Lakini pamoja na hayo, wako baadhi ya magaidi wamejificha ndani ya jamii huko Iraq na Syria na huwa baadhi ya wakati wanashambulia raia na maafisa usalama ili kujionyesha kwamba bado wapo. Na naibu waziri wa mambo ya nje wa Rasia amesema kuwa Moscow bado haijaamua rasmi kuafiki kurefusha usafirishaji nje wa nafaka za Ukraine. Hayo yameripotiwa na shirika la habari la Fars ambalo limemnukua Andrey Rudenko akisema hayo na kuongeza kuwa Russia ndiyo kwanza inafikiria iwapo iafiki kurefushwa usafirishaji nje nafaka za Ukraine au la, kutokana na kuwa na uzoefu wa huko nyuma unaoonyesha kwamba nafaka hizo hazizifikii nchi maskini na zenye mahitaji. Vile vile ameulaumu Umoja wa Mataifa kwa kutotekeleza majukumu yake wakati ndicho chombo kikuu cha kutatua masuala ya kimataifa. Amesisitiza pia kwamba Moscow haioni maendeleo yoyote kutoka kwa nchi za magharibi kuhusu mbolea na vyakula vinavyozalishwa nchini Rasia. Wiki moja nyuma, shirika la serikali ya shirikisho ya Rasia ilitangaza kwamba imeafiki kuanza kusafirishwa tena nje nafaka za Ukraine baada ya kusimama kwa siku kadhaa. Mwisho wa taarifa habari za dunia. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa. Kichu chake cha maneno kinasema, sisitizo jingine la marekani la kuunga mkono vurugu na machafuko nchini Iran. Ned Price, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Marekani, ameendelea kuunga mkono vurugu na machafuko nchini Iran na kukana kabisa kuhusika nchi yake katika vurugu hizo. Amesema kuhusiana na madai ya rais wa marekani Joe Biden na matamshi yake ya wazi ya kuingilia masuala ya ndani ya Iran ambayo yamekabiliwa na ulegezaji msimamo wa White House kwamba alichokiashiria Biden ni hisia ambayo sisi tulikuwa nayo tangu mwanzoni mwa malalamiko ya Wairan wanaoandamana, yaani hisia ya kuwa pamoja na waandamanaji hao. Afisa huyo ngazi za juu katika wizara ya mambo ya nje ya Marekani amekiri kusema, sisi tangu katika siku za awali tulitangaza uungaji mkono wetu kwa maandamano ya wananchi wa Iran. Hata hivyo, afisa huyo amekana kabisa kuhusika Marekani katika vurugu na machafuko ya hivi karibuni humu nchini yaliyozuka yakitumia kisingizio cha kifo cha masamini. Kadhalika amekana kuweko mkono kutoka nje katika machafuko ya Iran na kueleza kwamba nafasi ya Marekani katika hilo ni kuwataka wale wanaowakandamiza wananchi, wanaoamiliana vibaya na wananchi na kuwakatia mawasiliano ya intaneti wawajibike. Msemaji huyo wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani amedai kuwa Iran inapenda kuhusisha machafuko hayo na serikali ya Marekani ili kwa njia hiyo iweze kutoa lawama dhidi ya Washington. John Bolton aliyekuwa mshauri wa usalama wa taifa katika serikali ya Rais eh, Donald Trump wa zamani, daima aliyekuwa na utendaji wa chuki na uadui na kutaka vita dhidi ya Iran. Bolton, sambamba na kuonyesha matumaini ya kubadilishwa mfumo wa utawala nchini Iran, alisema kuwa mrengo wa upinzani nchini Iran hivi sasa eti umo katika hatua za kubeba silaha. Sisitizo jingine la Marekani la kuunga mkono waziwazi wazi machafuko na vurugu nchini Iran ni katika fremu ya siasa za Washington za kuingilia masuala ya ndani ya mataifa mengine na ni katika sifa kuu za sera za kigeni za utawala wa Marekani. Nam no, bado mko nasi katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hakika ya Uwahabi. Salamu ziwe juu ya wale wote wanaothamini dini. Salamu ziwe juu ya watu ambao hata kama hawatakuwa na dini, lakini wako huru na nyoyo zao zinathamini utu wa mwanadamu. Karibuni tena wapenzi wa wasikilizaji, katika sehemu ya pili ya kipindi cha Hakika ya Uwahabi kinachojadili chimbuko la kundi hilo linalowakufurisha Waislamu. Tulisema katika kipindi kilichopita kwamba fikra za kijahili na tabia za kutumia mabavu za makhawarij zilibakia katika kitovu cha historia ya Uislamu, na cheche zake zilikuwa zikidhihiri mara kwa mara na kuudhuru Uislamu kwa njia moja au nyingine, jambo lililowafurahisha maadui wa dini hii tukufu na kuwafanya watafute na kubuni mbinu za kuchochea zaidi cheche hizo na hatimaye kuwasha moto mkubwa dhidi ya Uislamu wa na Waislamu. Baada ya kuaga dunia Ibnu Taimia, cheche hizo za moto zilizimika na maadui wakapoteza kwa muda fursa ya kueneza uadui dhidi ya Uislamu takriban karne nne baada ya hapo, yaani mwaka elfu moja mia moja na kumi na tano hijiria sawa na elfu moja mia saba na tatu ambapo Muhammad bin Abdul Wahab alizaliwa katika jangwa la mbali katika kijiji cha Uyaina eneo la Najd, hakuna mtu aliyedhani kwamba mtoto huyo angekuwa misdaki na kielelezo halisi cha hadithi inayohusiana na fitina za maadui dhidi ya Uislamu na Waislamu. Katika juzuu ya pili ya Sahih Muslim, ambacho ni kitabu chenye itibari na kinachoaminika sana mbele ya Ahlu Sunna, kuna hadithi ambayo imenukuliwa na Abdallah bin Umar, khalifa wa pili, akisema kwamba Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alisikika akisema: ewe Mwenyezi Mungu yabariki kwa wingi maeneo ya Sham na Yemen. Ahapo umini, hapo kundi la waumini waliokuwa hapo walimwendea mtume na kumwomba aliombee pia eneo la Najd ili lipate kunufaika na wingi wa baraka za Mwenyezi Mungu. Mtume hakulipa uzito ombi hilo, bali waumini hao waliendelea kusisitiza aliombee eneo la Najd ili libarikiwe na Mwenyezi Mungu. Mtume mtukufu akasema, hilo ni eneo la machafuko fitna na zilzala na pembe ya shetani itadhihirikia huko. Wafasiri wanasema kuwa kusudio la mtume kuhusu pembe ya shetani ni umma au wafuasi wa shetani. Baada ya kujuana na Hemfer, jasusi wa Uingereza mjini Basra huko Iraki, Muhamad bin Abdul Wahab ambaye alivutiwa sana na fikra za Ibni Taimia alishawishiwa na jasusi huyo abuni madhehebu mpya ili kwa madai yake apate kuunusuru Uislamu kutokana na upotofu. Alianza kusambaza na kueneza fikra zake potofu kuhusu Uislamu, akiwa katika kijiji alikozaliwa yaani Oyaina, lakini akafukuzwa kwenye kijiji hicho na wakazi na jamaa zake wa karibu, kutokana na fikra hizo zilizokuwa zikishajiisha utumiaji mabavu na ukatili dhidi ya Waislamu. Baada ya kufukuzwa katika kijiji hicho Muhamad bin Abdul Wahab aliamua kuelekea katika kijiji kingine cha Diriya, ambapo aliendelea kueneza fikra zake potofu na zilizo kinyume na mafundisho ya Uislamu halisi. Akiwa huko, alifuatwa na Hemfa ambaye aliendelea kumshajiisha aendelee kueneza fikra hizo na hata kumuunganisha na sheikh wa kijiji hicho. Mwaka 1744 ukoo wa Ali Saud ambao ndio waliokuwa wakitawala eneo hilo la Diria walimkaribisha na kuungana na Muhammad bin Abdul Wahab. Muungano huo ambao ungalipo hadi leo ndio uliopelekea kubuniwa kwa harakati ya kisiasa na kimadhehebu ya Uwahabi. Wakati huo, muungano huo ulipelekea kubuniwa kwa jeshi dogo la kijiji ambalo taratibu lilistawi na kuwa genge la mauaji na ukatili. Katika pembe zote za Saudi Arabia. Baada ya muda, genge hilo lilibadilika na kuwa tisho kubwa la usalama katika nchi hiyo. Haukupita muda mrefu kabla ya jeshi hilo la hofu kuanza kuyashambulia makabila, vijiji na miji ya karibu, ambapo lilifanya mauaji makubwa na kupora mali za miji hiyo na kuwapa wakazi wa Diria. Mali hizo zilizoporwa zilikuwa ni za wakazi Waislamu wa Najidi ambao licha ya kuswali msikitini na kutekeleza ibada nyingine za Kiislamu lakini walituhumiwa na wafuasi wa bin Abdul Wahab kuwa ni makafiri na hivyo kuhalalisha mali na damu zao. Wanahistoria wameandika mengi kuhusiana na mauaji na uporaji huo wa kutisha dhidi ya Waislamu na kusema kwamba ukatili uliofanywa dhidi yao ni mkubwa na kwamba hauwezi kubainishwa kwa maneno. Mwaka 1216 hijria sawa na 1802, jeshi la Saudi Arabia na la Kiwahabi liliushambulia mji mtakatifu wa Karbala, lilishambulia haram tukufu ya Imamu Hussein, mjukuu wa mtume mtukufu, sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na kuwa kinyama zaidi ya watu elfu nne wasio na hatia katika mji huo. Unyama na ukatili wa jeshi hilo la Kiwahabi la Saudia haukutekelezwa tu kwa Mashia, bali mwaka mmoja baada ya mauaji hayo ya kutisha ya mjini Karbala, jeshi hilo pia lilifanya hujuma nyingine kama hiyo dhidi ya wakazi wa Taif nchini Saudia kwenyewe. Liliwakata vichwa kinyama watoto waliokuwa vifuani mwa mama zao na kuwachinja bila huruma kwa mapanga watu waliokuwa wakifundishwa Qurani kwenye madrasa. Lilishambulia misikiti kuteketeza moto na kuchanachana vitabu vya dini ikiwemo Qurani tukufu na nakala za vitabu vya Sahih Bukhari na Sahih Muslim vilivyopatikana kwenye misikiti hiyo. Baada ya kuharibu mji wa Najdi, jeshi hilo lilielekea katika mji mtakatifu wa Maka, ambapo Mawahabi waliwaandikia barua viongozi wa mji huo wakiwataka wakubaliane na fikra na itikadi zao za kidini lakini wanazuoni na mamufti wa mji wa madhehebu zote nne za Suni katika mji wa Maka walikataa takwa hilo na kutoa fatwa ya kupigana jihadi dhidi yao. Mwaka 1219 Hijria, Mawahabi waliozingira mji mtakatifu wa Maka katika kila upande na kuzuia chakula cha dharura kuingizwa katika mji huo. Wakazi wa mji huo waliteseka na kukumbwa na balaa njaa kali, kiasi kwamba hata hawakujali kula nyama ya paka na mbwa na ngozi zilizokauka za wanyama, ili mradi tu kuokoa maisha yao. Njaa ilikuwa kali na bei ya bidhaa za msingi kupanda, kiasi kwamba watu walishindwa kumudu na kupelekea wingi wao kupoteza maisha miili ya walioaga dunia ilitapakaa mjini na idadi ya wakazi kupungua sana, kiasi kwamba safu ya kwanza ya watu waliosimama kuswali katika Masjidul Haram haikuwa ikijaa. Vitendo vya ugaidi na utumiaji mabavu vilivyotekelezwa na jeshi la mawahabi wa Saudi Arabia viliwakasirisha wengi duniani. Khalifa wa Kiuthmania aliyekuwa akitawala wakati huo kwa jina la Abdul Hamid wa pili ambaye alitambuliwa kuwa mtawala rasmi wa bara arabu alitoa amri ya jeshi la misri kuvamia bara hilo kwa ajili ya kuliadhibu jeshi la kigaidi la saudi arabia na mawahabi mwaka 1818 jeshi la misri likiongozwa na ibrahim pasha mwanaye mtawala huyo wa misri lilishambulia magaidi hao wa kiwahabi na kutokomeza kabisa makao yao makuu ya jangwani katika eneo la diria Jeshi la Misri liliwakamata mateka kiongozi wa mawahabi ya Abdallah al Saud na watu wengine wawili katika wafuasi wao na kuwahamishia Misri viongozi wengine wa magaidi katika ukoo wa Ali Saud na mawahabi pia walipelekwa uhamishoni nchini Misri. Pamoja na hayo lakini, huo haukuwa mwisho wa pote hilo potovu la mawahabi na watawala wengine wenye uchu wa madaraka katika ukoo wa Ali Saud. Baada ya kunyongwa Abdullah Ali Saud huko Uturuki, mabaki ya Ali Saud na mawahabi waliendelea kuwatazama Waislamu kuwa maadui wao na Waingereza na Magharibi kwa ujumla kuwa marafiki zao halisi. Hatimaye kizazi cha Abdallah na waungaji mkono wake kilifanikiwa kuasisi utawala wake katika ardhi ya Bara Arabu. Lakini pamoja na hayo, malumbano ya kiukoo ndani ya ukoo wa Al Saudi kwa upande mmoja na nguvu ya ufalme wa Uthmania katika eneo kwa upande wa pili vilizuia kuasisiwa dola la Wasaudia na Mawahabi lenye nguvu katika ardhi hiyo. Mwaka 1843 Faisal bin Turki alitoroka kutoka uhamishoni mjini Cairo na kurejea Riadha. Suala hilo lilisadifiana na kuongezeka kwa siasa za kikoloni za Uingereza na kuimarisha ukoloni wake mashariki ya kati, suala lililochukuliwa kuwa fursa na ukoo wa al Saud na washirika wake katika eneo wa hilo Mfalme Faisal ambaye katika kipindi hicho alikuwa amefanikiwa kuimarisha utawala wake kwa kiwango fulani mjini Riyadh alianzisha mashauriano ya ushirikiano na Uingereza, jambo lililoivutia nchi hiyo ya magharibi na kuipelekea kumtuma mjumbe wake kanali Lewis Kelly mjini humo mwaka 1865 kwa ajili ya kufuatilia swala hilo na kutiliana saini mkataba wa mapatano na watawala wa Saudia na mawahabi. Mwaka mmoja baadaye, Faisal alitiliana saini na Uingereza mkataba wa urafiki, ambapo kwa mujibu wa mkataba huo, Saudia ilikubali kuisaidia Uingereza kueneza satua yake ya ukoloni mashariki ya kati, ambapo watawala wa ukoo wa Al Saud na mawahabi wangepewa fedha na silaha kutoka kwa serikali ya London. Mkataba huo wa urafiki kati ya watawala huo. Mkataba huo wa urafiki kati ya watawala hao na Uingereza uliamsha hasira kubwa za Waarabu na Waislamu ndani na nje ya bara Arabu. Jambo hilo lilipelekea mwaka 1891 utawala wa Othmania Washambulia watawala wa Ali Saud na Mawahabi kwa mara ya pili mjini Riadh, lakini kwa mara nyingine tena baadhi yao wakafanikiwa kukimbia. Walikimbilia Kuwait, ambayo katika kipindi hicho lilikuwa koloni la Uingereza, na kuiomba nchi hiyo ya magharibi msaada wa kifedha na silaha kwa ajili ya kujiimarisha tena huko bara Arabu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Bado mko nasi katika matangazo ya mchana, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. jamvi la macho yetu magazetini kwa mchana wa leo Jumatano, Novemba 9 2022, na, na kunjuliwa na gazeti la Zanzibar leo ambalo kichwa chake kikuu cha habari katika ukurasa wake wa mbele kinasema Dakta Mwinyi, uchumi wa buluu utafanikisha dira ya maendeleo, asema ataongeza pato la taifa utaongeza pato la taifa na la wananchi. Aidha, limeandika Majaliwa apokewa zimamoto, ni yule kijana shujaa aliyeokoa watu kwenye ajali ya ndege ya siku chache zilizopita ya Ziwa Victoria. Kwa upande wake, gazeti la habari leo limeandika Samia abana matajiri mabadiliko tabia nchi, awataka kutimiza ahadi zao, ataja mikakati ya Tanzania kwa upande wake gazeti la Mwananchi limeandika hoja tano za Samia kuhusu nishati, shilingi elfu arobaini zilivyokatisha ndoto za shujaa Majaliwa. Na habari kuu katika gazeti hilo la Mwananchi ina maneno mawili yanayosema nini kinafuata, kiini cha lawama ajali ya Precision, vilio vya tawala ndugu wa kiaga wapendwa wao. Gazeti la Nipashe limeandika manusura ajali ya ndege wasimulia kilichotokea. Shujaa Majaliwa anza mafunzo azidi kuoga manoti. Rais Samia akumbushia fedha za mabadiliko ya tabia nchi. Tope la bwawa la mgodi wa almasi lavamia makazi watu wa hama. Habari kuu kwenye gazeti la Majira inasema timu tatu kuchunguza ajali ya ndege Bukoba miili kumi na sita yachukuliwa na ndugu zao, imebakia miwili ya raia wa Kenya na mmoja raia wa Uganda. majeruhi 23 waruhusiwa abaki mmoja vilevile, limeandika kijana aliyepewa shavu na Samia hatua zimamoto. Kwa upande wake, gazeti la Raia Mwema limeandika ajali andege, ya ndege mapya yaibuka, lisu na dr sla Wawasha moto wataka wazembe wawajibishwe. Uamuzi wa, wa JPM kuhamishiwa ujenzi uwanja wa Chato watajwa kuwa chanzo. Paul Makonda ajibu mapigo ya Range Rover. Kinamde wabanwa. Nguvu kazi ya taifa iliyopotea na mambo ya kutisha. Akutwa na begi lenye mkono wa mwenye ualbino aliyeuawa. Diwani na mwenyekiti adaiwa kuua na kumchoma moto mwanamke huko nchini Kenya gazeti la Daily Nation toleo la mtandaoni limeandika, pamoja na habari nyinginezo, kwamba marubani wa Kenya Airways wasitisha mgomo. Mtu mmoja aua mke na kuchoma moto mwili wake baada ya sherehe ya familia. Mwanamme mmoja Afrika Kusini apatikana na hatia ya kunajisi wanafunzi tisini wa kike. Wahanga wakubwa wa ukatili na unyanyasaji wake huo ni wasichana wadogo, huku mdogo wao kabisa akiwa na miaka tisa tu na mke wa rubani wa ndege iliyoanguka ziwa Victoria huko Kagera, Tanzania, asema mumewe alikuwa hajui kuogelea. Miongoni mwa habari muhimu zilizomo kwenye gazeti la Taifa Leo toleo la mtandaoni ni hii inayosema Ruto abatilisha baadhi ya sera za rais mstaafu Uhuru Kenyatta. Kwa muhtasari, limeandika rais William Ruto amebatilisha sera kadhaa zilizoanzishwa na mtangulizi wake Uhuru Kenyatta. Hii ni pamoja na kubadilisha usimamizi wake, kurejelea mikataba ya mabilioni iliyokuwa imefutwa, kutekeleza mikakati ya kuvutia umaarufu huku akiunda njia mpya ya kuendesha serikali. Rais Ruto anaonekana kama mtu aliyepania Kuchana chana kurasa nyingi katika kitabu cha kuendeshea serikali kilichofuatwa na mtangulizi wake. Gazeti hilo linaendelea kuandika katika kile kinachoonekana kama ni kutia nia ya kweli ya kuonyesha kwamba Uhuru Kenyatta alifanya mambo visivyo kwenye hatamu ya uongozi. Ruto amelenga kuangalia upya sera kadhaa, maamuzi na miradi mikuu iliyopewa kipaumbele na utawala wa mtangulizi wake. Vile vilevile, limeandika Inspekta Jenerali wa polisi mteule Koome anamiliki mali ya thamani ya shilingi milioni 89.9. Inspekta Jenerali wa Polisi mteule Joseph Koome amefichua kuwa thamani ya mali yake ni shilingi milioni 89.9. Alisema hayo jana Jumanne wakati alipopigwa msasa na kwa. Huko nchini Uganda, toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor limeandika hofu ya tanda baada ya maafisa wa usalama kuwatia mbaroni watu kumi wa karibu na Haji Abdul Naduli, waziri wa zamani wa Uganda. Habari zake nyingine zinasema vijana wawili wadogo wakamatwa wakiuza pikipiki ya dereva mmoja wa boda boda aliyeuawa. Ndege za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo za shambulia waasi wa M23. Na mabaki ya ndege iliyopata ajali nchini Tanzania yatolewa nje ya Ziwa Victoria. <tune> Mnaendelea kutusikiliza katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Timu ya wavumbuzi wa Iran ilinyakua medali ya dhahabu katika maonyesho ya 46 kima ya kimataifa ya uvumbuzi Inova 2022 ambayo alifanyika Osijek, Croatia, mnamo Oktoba 12 hadi 15. Tukio hilo liliandaliwa na shirikisho la kimataifa la vyama vya wavumbuzi IFIA na mashirika ya haki miliki ya uvumbuzi duniani. Timu ya Iran ilikuwa mo, moja ya timu kutoka nchi 46 duniani zikiwemo Ujerumani, Marekani, Japan, China, Korea Kusini, Uswizi, Uswidi, Norway, Ufaransa, Singapore, Canada, Indonesia. Timu ya Iran ilifanikiwa kushinda medali ya dhahabu katika kitengo cha utangazaji na utalii. Iran inashika nafasi ya 11 duniani katika uga wa hakimiliki kwa mujibu wa ripoti ya viashiria vya hakimiliki duniani yaani World Intellectual Property Indicators, mwaka 2021, viashiria vya hakimiliki duniani, ripoti ya kila mwaka iliyochapishwa na shirika ya hakimiliki duniani inayotoa viashiria mbalimbali vinavyohusu kategoria ya hakimiliki. Inatumia data kutoka ofisi za hakimiliki za kitaifa na kikanda. Uh, shirika la hakimiliki duniani, benki ya dunia, na shirika la umoja wa mataifa la elimu, sayansi na utamaduni UNESCO ni taasisi ambazo zinasimamia data hizo. Iran inashika nafasi ya 21 kwa idadi ya maombi ya hataza ya tatu kwa alama za biashara na ya 12 kwa miundo ya viwandani ambayo inajumuisha programu na vifaa vyenye uvumbuzi. Itakumbukwa kuwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei aliutaja mwaka wa sasa wa Kiirani wa hijiria shamsia ulioanza Machi elfu mbili na ishirini na mbili na utakaomalizika Machi elfu mbili na ishirini na tatu kuwa mwaka wa uzalishaji kwa kutegemea teknolojia na utengenezaji ajira. Kuimarisha kampuni zinazotegemea maarifa ya kiteknolojia ziko kwenye ajenda kuu ya Iran hivi sasa. Kwa msingi huo, makao makuu ya kimkakati ya maendeleo ya teknolojia yaliundwa, na miradi eh, laki tatu sitini na mbili elfu ya kiteknolojia na miradi mia hamsini na minne ya kibiashara imepata msaada mwaka huu sambamba na uzinduzi wa miradi mingine 23 ya kitaifa. Ripoti mpya ya shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani WHO inakadiria kuwa watu milioni 10.6 waliugua kifua kikuu, yani TB mwaka 2021 ikiwa ni ongezeko la asilimia 4.5 kutoka mwaka 2020, na watu milioni 1.6 walikufa kutokana na TB, kati yao laki 87 elfu wakiwa na virusi vya UKIMWI. Pia taarifa ya shirika hilo kutoka Jenevu, Uswisi inasema ripoti hiyo ya mwaka 2022 ya kifua kikuu imeonyesha kuwa hii ni mara ya kwanza katika kipindi cha miaka mingi kuwa na ongezeko la wagonjwa wa kifua kikuu, na wengine asilimia tatu wamepata usugu wa dawa. Mkurugenzi mkuu wa WHO Daktari Tedros Adhanom ametaja janga la COVID-19 kuwa kichocheo cha watu wengi kukosa dawa za kujitibu kifua kikuu. Alisema, na hapa na mnukulu, kama kuna kitu tumejifunza kutokana na janga la korona ni kwamba kwa mshikamano kufanya maamuzi, uvumbuzi na utumiaji sawa wa zana, tunaweza kushinda vitisho vikali vya kiafya. Hebu tutumie masomo hayo kwenye eneo la kifua kikuu. Ni wakati wa kukomesha muuaji huyu wa muda mrefu. Kwa kufanya kazi pamoja tunaweza no, kukomesha TB. Ugonjwa kifu wa kifua kikuu ni muuaji wa pili wa magonjwa ya kuambukiza duniani baada ya COVID 19. Ugonjwa huu husababishwa na bakteria na mara nyingi huathiri mapafu, lakini unaweza kuzuilika na kutibika. Huduma za afya kwa ujumla ziliathiriwa sana wakati wa janga la COVID 19, lakini athari zake kwa wagonjwa wa TB imekuwa mbaya mno, hali ambayo imekuwa mbaya zaidi katika maeneo yenye migogoro na hasa katika bara la Afrika na Mashariki ya Kati au Asia Magharibi. Kuendelea kwa changamoto za kutoa na kupata huduma muhimu za TB kumesababisha watu wengi waliokuwa na ugonjwa huo kutogunduliwa na kutibiwa. Na utafiti mpya uliosimamiwa na taasisi ya Francis Crick huko London, mji mkuu wa Uingereza umeongeza kwa kiasi kikubwa uelewa wa wanasayansi kuhusu jinsi uchafuzi wa hewa unavyoathiri ongezeko la maradhi ya saratani. Taasisi ya Francis Crick ya London imetangaza kwamba matokeo ya utafiti mpya uliosimamiwa na taasisi hiyo yameleta mageuzi katika ujuzi na uelewa wa wanasayansi kuhusu jinsi ya uh, kujitokea na kukua uvimbe wa saratani, na suala hilo uh, linaweza kufungua njia za kuzuia maradhi hayo. Kulingana na taasisi ya Francis Crick, utafiti huo mpya pia umesaidia kuelewa vyema uhusiano kati ya uchafuzi wa hewa na kuundika kwa uvimbe wa saratani. Matokeo ya utafiti huo pia yanaonyesha kuwa ubora wa hewa unaendelea kuzorota duniani kote, na kwamba viwango vya uchafuzi wa hali ya hewa unatokana na kemikali na chembe chembe ndogo aa, na vinachangia matatizo ya kupumua na vifo vinavyoweza kuzuilika duniani kote. Mamilioni ya watu hupoteza maisha duniani kila mwaka kutokana na uchafuzi wa hali ya hewa. Shirika la Afya Duniani, WHO, lilitangaza kuwa mwaka elfu mbili kumi na mbili pekee watu milioni saba walifariki dunia kutokana na uchafuzi wa hali ya hewa. Ripoti hiyo ya WHO ilisema kuwa kanda za Asia mashariki na kusini pamoja na Pasifiki magharibi zimekuwa na kiwango kikubwa zaidi cha uchafuzi wa hewa ndani ya makazi na hata nje ya makazi ya watu na kwamba tatizo hilo uh, linazihusu nchi tajiri na masikini. na wapenzi usikilizaji, la ziada sina kutoka makala yetu hii inayohusiana na matukio ya sayansi, tiba na teknolojia kote duniani. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 14 Rabiulthani mwaka 1400 44 hijria sawa na Novemba 9 mwaka 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 1378 iliyopita, Mukhtar bin Abi Ubaida Althaqafi alianza mapambano ya kulipiza kisasi cha damu ya Imam Husein bin Ali alaihi salam mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Mwaka 61 hijria, Imam Husein alaihi ssalam akiwa pamoja na wafuasi na watu wa familia yake aliuawa shahidi na jeshi la Yazid akiwa katika harakati za kuilinda dini tukufu ya Uislamu. Mukhtar alianzisha harakati zake za mapambano katika mji wa Kufa. Kabla yake kulijitokeza kundi la Tawabin ambalo lilipigana na utawala wa Bani Umaya kwa lengo la kulipiza kisasi cha damu ya Imamu Husein alaihi ssalam. Mukhtar Thaqafi alitawala Kufa kwa kipindi cha karibu mwaka mmoja na mwishowe alishindwa na jeshi la Musab bin Zubair na kuwa washahidi. Siku kama ya leo miaka 145 iliyopita alizaliwa nchini Pakistan Alama Muhammad Iqbal Lahore, mwandishi mwanafikra na malenga mzungumza lugha ya Kifarsi. Baada ya kumaliza masomo yake ya juu, Iqbal Lahori alielekea katika nchi ya Ujerumani na Uingereza kwa ajili ya kuendelea na masomo ya juu zaidi katika taaluma ya falsafa. Alianza kusoma mashairi akiwa kijana na shairi lake la kwanza alilipa jina la Nali Yatim, kwa maana ya kilio cha yatima. Allama Iqbal Lahori alikuwa mwanaharakati pia aliyepambana kwa minajili ya kuikomboa Pakistan kutoka mikononi mwa India. Allama Muhammad Iqbal alifariki dunia mwaka 1938. Miaka 104 iliyopita sawa na tarehe 9 mwezi Novemba mwaka 1918, mfumo wa jamhuri ulitangazwa huko Ujerumani kufuatia kushindwa mara kadhaa jeshi la nchi hiyo na vikosi vya waitifaki katika vita vya kwanza vya dunia na kuzuka uasi nchini humo. Matukio hayo yalipelekea kujiuzulu Wilhelm wa pili, mtawala wa mwisho wa kifalme wa nchi hiyo. Siku mbili baadaye, mfalme huyo alikimbilia Uholanzi na hivyo utawala wa kifalme ukawa umehitimishwa nchini Ujerumani. Na katika siku kama ya leo miaka 46 iliyopita Sheikh Nusratullah Ansari, mwana mapambano wa kimapinduzi wa Iran aliyekufa shahidi kutokana na mateso ya makachero wa shirika la usalama wa taifa la utawala wa Sha lililojulikana kwa jina la SAVAK. Hujjatul Islam, Nusratullah Ansari alizaliwa huko Buin Zahra. Sambamba na masomo yake ya hauza, alikuwa akiendesha pia harakati za mapambano ya kisiasa dhidi ya utawala wa kidhalimu wa Shah hapa nchini. Hatimaye alitiwa mbaroni mwaka 1354 hijria shamsia na kufa shahidi katika siku kama ya leo baada ya, ya miezi sita ya mateso. Nam, hapa ni Teheran, ni dhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Bwana Ali Magema wa huko Tanga, Tanzania, umeturushia maoni ambayo yamejikariri, ni yale maoni ambayo tumeyasoma katika matangazo yetu ya leo asubuhi kulingana na muda wetu unavyokwenda hapa, labda ni some hapa kidogo maoni yako Bwana Kipada MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. maoni yako ni mengi shalo, tatumia katika baraza la wasikilizaji. Katika sehemu moja hapo umeandika Ujerumani iweke wazi, isimumunye maneno, miongoni mwa mataifa makubwa kama Marekani ndio chanzo cha ongezeko la kitoto duniani, isemwe wazi. Katika maoni yako mengine umesema kwa sasa FIFA ni kama imekuwa taasisi ya kimichezo ya nchi za magharibi ikitumika kisiasa. Israel inayetendea jinai kubwa ya Palestina, huku Israel wakivamia makazi ya Wapalestina, lakini FIFA haijaitenga Israel. Russia imetengwa na FIFA. Hii ni ukamilishi wa FIFA kuwa taasisi ya nchi za magharibi. Bwana Kipara Bulemera huyo, katika maoni yake mengine ameandika watawala wa kijeshi wa Sudan nadhani wameiona ngodo igwe ya kumngoa El Bashir. Nadhani El Bashir alikuwa mwenye nguvu za kudhibiti na kuliifanya Sudan kuonekana taifa lenye nguvu duniani. Vilevile umeandika safari ya papa yenye tija heri kwenda kuwaona Zelenski, Biden, Putin na msozo wa Ukraine ili kuweka suluhu. Dunia iko pahala pabaya kwa maslahi binafsi ya Marekani. Umeandika. Ufuatao, wapenzi wa wasikilizaji, ni muhtasari wa habari za dunia. Kamanda wa kikosi cha nchi kavu cha jeshi la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Brigadia Jenerali Kiomar -ki Saidarim. Ametoa onyo kali kwa maadui na kuambia, mnapaswa kuelewa vyema kuwa iwapo mtafanya kosa lolote dhidi ya Iran ya Kiislamu, basi majibu mtakayoyapata yatakuwa makali sana. Skuli zote nchini Uganda zitafungwa wiki mbili kabla ya muhula wake kukamilika baada ya kutokea kesi 23 zilizothibitishwa za ugonjwa wa ebola miongoni mwa wanafunzi wa shule za msingi wakiwemo watoto wanane wadogo waliofariki dunia kwa ugonjwa huo. Na waziri wa mambo ya ndani wa Pakistani, Rana Sanaullah, amesema kwamba inaonekana mwandishi wa habari wa Pakistani Arshad Sharif aliyeuawa huko Kenya ni muhanga wa mauaji ya kukusudia na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com SW. Kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.