Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. An'am aya ya mia moja na ishirini mpaka ya mia moja na ishirini na moja. A'udhu billahi minash shaitani rrajim mwenye kurehemu. Na acheni dhambi zilizo dhahir na zilizofichikana. Hakika wanaochuma dhambi watalipwa kwa walivyokuwa wakivichuma. Wala msile katika wale wasiosomewa jina la Mwenyezi Mungu, kwani huo ni upotofu. Na kwa yakini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi, na mkiwafuata basi hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, waskilizaji wa wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasikia katika satelaiti na pia kwenye internet katika pastoday.com/sw. Aidha, tunasikia katika masafa FM kwenye mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Mtwara, Lindi na Kigoma kupitia Radio Maarifa FM huko nchini Tanzania watapp yetu ni nane saba na email yetu ni swahili radio a tirib jina langu ni ahmed rashid na leo ni jumatano mwez14 mfunguasaba rabiauthani 1444 hijiria sawa na tarehe tisa novemba mbili miladia tutakuwa na taarifa ya habari kama kawaida na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuletea hivi vipindi vya hakika ya Wahabi, macho yetu magazetini, science na teknolojia mpya, na leo katika historia. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, ambayo baada ya muda si mrefu tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia Na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza, ni baadhi ya vichwa vya habari m Marandi yasema matamshi ya Biden dhidi ya Iran ni juhudi za mfa maji. Russia yazishutumu nchi za magharibi kwa kuvuruga utulivu wa kimataifa. Ripoti inasema Tel Aviv inatumia mbinu za kimafia dhidi ya makundi ya haki za binadamu ya Palestina. Na silaha za Marekani zinatumika kuua raia nchini Yemen. Habari kamili. Mshauri wa timu ya mazungumzo ya nyuklia ya Iran amejibu matamshi yaliyotolewa hivi karibuni na rais wa Marekani akiingilia masuala ya ndani na matukio ya hivi karibuni nchini Iran na ameyataja matamshi hayo kuwa ni juhudi za mfamaji. Sayyid Muhamad Marandi, mshauri wa timu ya Iran katika mazungumzo ya Vienna, ameandika kwenye mtandao wa Twitter kwamba jaribio lisilo na tija la hivi majuzi la kutaka kuiumbisha Iran lilikuwa pumzi za mwisho za ufalme unaoelekea kutoweka ambao unazama katika migogoro ya nje na migawanyiko ya ndani. Itakumbukwa kuwa siku chache zilizopita, rais wa marekani joe Biden alisema kwenye mkusanyiko wa kampeni za uchaguzi huko California kwamba tutaikomboa Iran. Matamshi hayoyo ya kibeberu ya Biden aliyeunga mkono ghasia na machafuko nchini iran Yalijibiwa na rais wa jamhuri ya Kiislamu Sayed Ibrahim Raisi ambaye alisema inaonekana Biden ametoa matamshi hayo kutokana na hali yake ya kupoteza uelewa na umakini. Anapaswa kuelewa kwamba Iran ilikombolewa miaka 43 iliyopita na haitatekwa tena na Marekani wala kuwa gombe la kukamuliwa maziwa. Vilevile Hussein Amir Abdollahian, waziri wa mambo ya nje wa Iran, alijibu matamshi hayo ya Biden ya kuingilia masuala ndani ya Iran katika ujumbe wake wa Twitter, na aliashiria sera za Marekani za kuzusha ghasia na kuchochea machafuko ya hivi karibuni katika baadhi ya miji ya Iran, na kumwambia Biden kwamba, acha tabia ya unafiki na sitisha uungaji mkono kwa genge la kigaidi la Daesh. Waziri wa mambo ya nchi wa Russia amezishutumu na kuzilaumu nchi za magharibi kwa kuvuruga utulivu wa kimataifa. Shirika la habari la Ria Novosti limeripoti habari hiyo na kumnukuu Sergei Lavrov akitoa lawama hizo jana Jumanne, wakati akihutubia mkutano wa kimataifa uliobeba kauli mbiu ya matatizo ya kweli ya usalama wa kimataifa katika hali ya ukosefu wa utulivu wa jeopolitiki na kusisitiza kuwa hali ya usalama duniani leo hii ni tete mno. Waziri wa mambo ya nje wa Rusia ameongeza kuwa nchi za magharibi zikiongozwa na Marekani zinavuruga usalama wa nchi zote duniani kwa sababu ya kulinda ubeberu wao. Vilevile vile amesema maana mpya ya ukoloni duniani ambayo inaenezwa na Marekani na waitifaki wake hivi sasa inapingwa na nchi nyingi ambazo zinapigania kuwekwa mfumo wa kiuadilifu wa demokrasia ya kweli na wa mahusiano ya kiuadilifu ya usawa na kuheshimiana duniani. Aidha, amesisitiza kuwa Russia inapigania kwa dhati kupatikana mfumo huo mpya wa dunia ambao utakuwa na uhuru wa kweli wa kisiasa, kijamii na kiuchumi na ambao utatoa fursa pana za ustawi na maendeleo kwa mataifa yote duniani bila ya ubaguzi wala kushinikizwa taifa lolote. Kabla ya hapo pia, waziri huyo wa mambo ya nje wa Russia alikuwa ameilaumu vikali Marekani na kusema kwamba lengo la Washington ni kuzidhoofisha nchi za Ulaya kiuchumi na kijeshi. Alisema nchi zilizopata madhara makubwa zaidi katika vikwazo vya nchi za magharibi dhidi ya Russia ni za barani Ulaya, suala ambalo Marekani inalitumia kwa manufaa yake binafsi. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teherani, dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Shirika la kutetea haki za binadamu la Palestina limesema katika ripoti yake kwa kamati ya uchunguzi ya Umoja wa Mataifa kwamba Israeli inatumia vitisho na mbinu za kimafia kujaribu kunyamazisha mashirika ya kutetea haki za binadamu. Kundi la wanaharakati wa haki za binadamu la Palestina limeiambia kamati ya Umoja wa Mataifa kwamba katika fremu ya unyanyasaji uliopangwa Israel inatumia vitisho na mbinu za kimafia kujaribu kunyamazisha makundi ambayo yanaamini kuwa utawala huo unakiuka haki za binadamu. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, utawala wa kizayuni wa Israel unapinga shughuli zote zinazofanyika chini ya usimamizi wa kamati ya uchunguzi ya Umoja wa Mataifa na unadai kuwa ni bandia. Shawan Jabarin, mkurugenzi mkuu wa shirika la wanaharakati wa kutetea haki za binadamu na Al-Haq, amesema kuwa vikosi vya usalama vya Israel vimekuwa vikilinyanyasa na kutumia mbinu za kimafia dhidi ya shirika hilo katika miaka kadhaa ya hivi karibuni. Vyombo vya habari vya Marekani vimefichua kwamba muungano wa vita unaoongozwa na Saudi Arabia unatumia silaha zilizotengenezwa Marekani kuua raia nchini Yemen. Kituo cha habari cha Inkstik huko Marekani kimeripoti kuwa raia wasio na hatia wa Yemen wanauawa kwa silaha za Marekani. Limeongeza kwamba mbali na mazoezi mengine yaliyofanywa katika ardhi ya Marekani, kikosi cha anga cha Marekani pia kinafanya mazoezi ya pamoja ya kijeshi kwa kushirikiana na kwa uchache asilimia 80 ya wanaanga wa Saudia katika vita dhidi ya watu wa Yemen. Tovuti hiyo ya habari iliyobobea katika masuala ya kigeni imeeleza kwamba kuiuzia Saudi Arabia silaha za Marekani ni hatari ya kimaadili nchini Yemen, na kuongeza kuwa kadiri Washington inavyotuma silaha ndivyo raia wasio na hatia wanavyozidi kuuawa huku Saudi Arabia wakuliwa na Saudi Arabia nchini Yemen, na jambo hilo linaifanya Washington kuwa mhusika katika ukiukaji wa haki za binadamu. Inkstick imesema kwamba maoni ya umma yanataka kukomeshwa mauzo ya silaha kwa Saudi Arabia, kwani uchunguzi wa maoni uliofanywa hivi majuzi na taasisi ya Eurasia Group ulionyesha kwamba karibu asilimia sabini ya wa Wamarekani wanapinga kutumwa silaha huko Saudi Arabia. Na uchunguzi uliofanyika barani Ulaya uliochapishwa Jumatatu wiki hii umeonyesha kwamba karibu thuluthi nzima ya wanafunzi au wafanyakazi katika vyuo vikuu wamepitia aina fulani ya unyanyasaji wa kingono kulingana na utafiti uliofanywa na taasisi ya Leibniz ya sayansi ya jamii huko Cologne, Ujerumani. Karibu thuluthi moja ya waliohojiwa wamenyanyaswa kingono wakiwa masomoni au kazini. Asilimia sita waliripoti kuathiriwa na unyanyasaji wa kimwili, Asilimia tatu kwa unyanyasaji wa kijinsia. Taasisi hiyo ilifanya utafiti kwa kushirikiana na washirika wake wa Ulaya ndani ya mfumo wa mradi wa umoja wa Ulaya UNICEF, ili kukomesha unyanyasaji wa kijinsia katika vyuo vikuu vya Ulaya na taasisi za utafiti kwa ujumla. Asilimia 62 ya wale waliohojiwa walisema wamepitia kwa uchache aina moja ya unyanyasaji wa kijamii katika vyuo vikuu au taasisi zao. Dr Anki Lipinski wa taasisi ya Leibniz ya sayansi ya jamii amesema ukatili wa kijinsia ni tatizo la kimfumo ambalo linaathiri taasisi za kisayansi kama ilivyo katika sehemu nyingine za jamii. Kulingana na utafiti huo wanawake wameathirika zaidi kuliko wanaume katika takriban aina zote za ukatili isipokuwa kwenye ukatili wa kimwili ambao wanaume waliripoti kunyanyaswa zaidi kuliko wanawake. Utafiti huo umewashirikisha wafanyakazi na wanafunzi kutoka vyuo vikuu 46, 46 na taasisi za utafiti nchini Ujerumani na nchi nyingine 14 za Ulaya, kuanzia mwezi Januari hadi mwezi Mei mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema ukingo wa magharibi wa mto Jordan baada ya uchaguzi wa Israel na ushindi wa vyama vya mrengo wa kulia. Usiku huu wa kuamkia Jumatatu, vikosi vya utawala vamizi wa Israeli vilishambulia maeneo mbalimbali ya ukingo wa magharibi wa mto Jordan na Kuds inayokaliwa kwa mabavu na kuwatia mbaroni vijana 20 wa Kipalestina. Lengo la kamata kamata hiyo ni kuwazuia Wapalestina hao wasishiriki katika operesheni za utumiaji silaha na mukawama dhidi ya wanajeshi wa Israeli. Ni kutokana na sababu hiyo ndio maana tangu miezi kadhaa iliyopita utawala haramu wa Israeli umechukua hatua ya kupanua magereza yake. Hata hivyo, utendaji huu wa Israeli utashindwa na kugonga mwamba kutokana na sababu kadhaa. Sababu ya kwanza ni kwamba kutokana na eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan kuungana na mhimili wa Jenin, Kuds na kambi za wakimbizi wa kipalestina huko Jordan limeondokea kuwa na nafasi muhimu na maalumu, na takriban Waarabu milioni saba hadi nane wa Kipalestina wanaoishi katika maeneo ya na uwezekano wa kuwatia mbaroni wote ni jambo lisilowezekana. Sababu ya pili ni kuwa mukawama na mapambano ya Wapalestina hata baada ya kamata kamata ya Israeli yangali yanaendelea. Vikosi vya ukandamizaji vya utawala ghasibu wa Israel sambamba na kushambulia baadhi ya maeneo katika gereza la Hadarime limefanya vitendo vya ukandamizaji dhidi ya mateka na wafungwa. Aidha, wanajeshi hao wamefanya upekuzi mkali katika nyumba na vyumba vya mamlaka vya mateka hao na kusambaratisha vitu na vifaa vyao binafsi. Nukta tatu ni kwamba utawala bandia wa Israeli mbali na kufanya operesheni kubwa ya kamata kamata na utiaji mbaroni ulio kinyume cha sheria, umekuwa ukikiuka wazi na bayana kabisa mikataba ya kimataifa na hivyo kulifanya faili lake la jinai za kivita kuwa zito na kubwa zaidi. Takwimu zilizotolewa na duru za Kipalestina zinaonyesha kuwa kuna takriban mateka 4500 wa Kipalestina katika magereza ya Israeli, wakiwemo wanawake 131 na, na watoto 175. Aidha, mateka zaidi ya 700 miongoni mwao wamo katika magereza hayo wakiwa wanashikiliwa kwa muda tangu ulipoanza mwaka huu hadi hivi sasa. Utawala wa kizayuni wa Israeli umepasisha hukumu 1800 za kushikiliwa kwa muda wa Palestina. Kushikiliwa kwa muda ni sheria inayotekelezwa na Israeli, ambapo katika kipindi hicho mtuhumiwa hushikiliwa bila ya kushtakiwa wala kesi yake kusikilizwa, kama ambavyo katika muda huo hana ruhusa ya kukutana na wakili, hatua ambayo inakinzana waziwazi na haki za binadamu za kimataifa. Mbinu hii duniani imekuwa ikitekelezwa na Israel pekee. Sababu ya nne ni kuwa kadiri wanajeshi wa utawala haramu wa Israel watakavyofanya hujuma zenye wigo mpana katika ukingo wa Magharibi wa mto Jordan kwa ajili ya kuwatia mbaroni wa Palestina ndivyo pia vikosi vya mukawama na mapambano vya Palestina vinavyojipanga na kuimarisha mbinu zake za kujihami na kukabiliana na mashambulio ya jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel. Idhaa ya jeshi la utawala bandia wa Israel imekiri bayana katika matangazo yake kwamba katika mwezi uliopita Oktoba, wa Palestina wamefanya operesheni 382 dhidi ya wanajeshi wa Izraele na walowezi wa kizayuni kama mashambulio ya visu, mawe mabomu ya mkono na kadhalika ambapo ikilinganishwa na mwezi Septemba, ambapo kulisajiliwa matukio 254 kuna ongezeko la mashambulio 130. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Akhlaqi katika Uislamu. Salamu ziwe juu ya wale wote wanaothamini dini. Salamu ziwe juu ya watu ambao hata kama hawatakuwa na dini, lakini wako huru na nyoyo zao zinathamini utu wa mwanadamu. Karibuni tena wapenzi wasikilizaji, katika sehemu ya pili ya kipindi cha Hakika ya Uwahabi kinachojadili chimbuko la kundi hilo linalowakufurisha Waislamu. Tulisema katika kipindi kilichopita kwamba fikra za kijahili na tabia za kutumia mabavu za mahawarij zilibakia katika kitovu cha historia ya Uislamu, na cheche zake zilikuwa zikidhihiri mara kwa mara na kuudhuru Uislamu kwa njia moja au nyingine, jambo lililowafurahisha maadui wa dini hii tukufu na kuwafanya watafute na kubuni mbinu za kuchochea zaidi cheche hizo na hatimaye kuwasha moto mkubwa dhidi ya Uislamu na Waislamu. Baada ya kuaga dunia Ibnu Taimiya, cheche hizo za moto zilizimika na maadui wakapoteza kwa muda fursa ya kueneza uadui dhidi ya Uislamu. Takriban karne nne baada ya hapo, yaani mwaka elfu moja mia moja na kumi na tano Hijiria, sawa na elfu moja mia saba na tatu ambapo Muhammad bin Abdul Wahab alizaliwa katika jangwa la mbali katika kijiji cha Uyaina, eneo la Najd, hakuna mtu aliyedhani kwamba mtoto huyo angekuwa misdaki na kielelezo halisi cha hadithi inayohusiana na fitina za maadui dhidi ya Uislamu na Waislamu. Katika juzuu ya pili ya Sahih Muslim, ambacho ni kitabu chenye itibari na kinachoaminika sana mbele ya Ahlusunna, kuna hadithi ambayo imenukuliwa na Abdullah bin Umar, khalifa wa pili, akisema kwamba Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alisikika akisema "Ewe mwenyezi Mungu, yabariki kwa wingi maeneo ya sham na Yemen." Hapo kundi la waumini waliokuwa hapo walimwendea mtume na kumwomba aliombee pia eneo la Najd ili lipate kunufaika na wingi wa baraka za mwenyezi Mungu. Mtume hakulipa uzito ombi hilo, bali waumini hao waliendelea kusisitiza aliombee eneo la Najd ili libarikiwe na mwenyezi Mungu. Mtume mtukufu akasema, hilo ni eneo la machafuko, fitna na zilzala, na pembe ya shetani itadhihirikia huko. Wafasiri wanasema kuwa kusudio la mtume kuhusu pembe ya shetani ni umma au wafuasi wa shetani. Baada ya kujuana na Hemfer, jasusi wa Uingereza mjini Basra huko Iraki, Muhamad bin abdul Wahab, ambaye alivutiwa sana na fikra za Ibni Taimia, alishawishiwa na jasusi huyo abuni madhehebu mpya ili kwa madai yake apate kuunusuru Uislamu kutokana na upotofu. Alianza kusambaza na kueneza fikra zake potofu kuhusu Uislamu akiwa katika kijiji alikozaliwa, yani Oyaina, lakini akafukuzwa kwenye kijiji hicho na wakazi na jamaa zake wa karibu, kutokana na fikra hizo zilizokuwa zikishajiisha utumiaji mabavu na ukatili dhidi ya Waislamu. Baada ya kufukuzwa katika kijiji hicho, Muhammad bin Abdul Wahab aliamua kuelekea katika kijiji kingine cha Diriya, ambapo aliendelea kueneza fikra zake potofu na zilizo kinyume na mafundisho ya Uislamu halisi. Akiwa huko alifuatwa na Hemfa ambaye aliendelea kumshajiisha aendelee kueneza fikra hizo na hata kumuunganisha na Shekh wa kijiji hicho mwaka 1744 ukoo wa Ali Saud ambao ndio waliokuwa wakitawala eneo hilo la Diria walimkaribisha na kuungana na Muhammad bin Abdul Wahhab. Muungano huo ambao ungalipo hadi leo ndio uliopelekea kubuniwa kwa harakati ya kisiasa na kimadhehebu ya Wahhabi wakati huo. Muungano huo ulipelekea kubuniwa kwa jeshi dogo la kijiji ambalo taratibu lilistawi na kuwa genge la mauaji na ukatili. Katika pembe zote za Saudi Arabia. Baada ya muda, genge hilo lilibadilika na kuwa tisho kubwa la usalama katika nchi hiyo. Haukupita muda mrefu kabla ya jeshi hilo la hofu kuanza kuyashambulia makabila, vijiji na miji ya karibu, ambapo lilifanya mauaji makubwa na kupora mali za miji hiyo na kuwapa wakazi wa Diria mali hizo. Zilizoporwa zilikuwa ni za wakazi Waislamu wa Najidi, ambao licha ya kuswali msikitini na kutekeleza ibada nyingine za Kiislamu, lakini walituhumiwa na wafuasi wa bin Abdul Wahaba kuwa ni makafiri na hivyo kuhalalisha mali na damu zao. Wanahistoria wameandika mengi kuhusiana na mauaji na uporaji huo wa kutisha dhidi ya Waislamu na kusema kwamba ukatili uliofanywa dhidi yao ni mkubwa na kwamba hauwezi kubainishwa kwa maneno. Mwaka 1216 hijria, sawa na 1802, jeshi la Saudi Arabia na la Kiwahabi lilioshambulia mji mtakatifu wa Karbala lilishambulia Haram tukufu ya Imamu Hussein mjukuu wa Mtume mtukufu Sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, na kuua kinyama zaidi ya watu elfu nne wasiona hatia katika mji huo. Unyama na ukatili wa jeshi hilo la Kiwahabi la Saudia haukutekelezwa tu kwa Mashia bali, mwaka mmoja baada ya mauaji hayo ya kutisha ya mjini Karbala, jeshi hilo pia lilifanya hujuma nyingine kama hiyo dhidi ya wakazi wa Taif nchini Saudia kwenyewe. Liliwakata vichwa kinyama watoto waliokuwa vifuani mwa mama zao na kuwachinja bila huruma kwa mapanga, watu waliokuwa wakifundishwa Qurani kwenye madrasa. Lilishambulia misikiti kuteketeza moto na kuchanachana vitabu vya dini ikiwemo Qurani tukufu na nakala za vitabu vya Sahih Bukhari na Sahih Muslim vilivyopatikana kwenye misikiti hiyo. Baada ya kuharibu mji wa Najdi, jeshi hilo lilielekea katika mji mtakatifu wa Maka, ambapo Mawahabi waliwaandikia barua viongozi wa mji huo wakiwataka wakubaliane na fikra na itikadi zao za kidini lakini wanazuoni na mamufti wa mji wa madhehebu zote nne za Suni katika mji wa Maka walikataa kwa hilo na kutoa fatwa ya kupigana jihadi dhidi yao. Mwaka 1219 Hijria, mawahabi waliozingira mji mtakatifu wa Maka katika kila upande na kuzuia chakula cha dharura kuingizwa katika mji huo. Wakazi wa mji huo waliteseka na kukumbwa na balaa njaa kali kiasi kwamba hata hawakujali kula nyama ya paka na mbwa na ngozi zilizokauka za wanyama ili mradi tu kuokoa maisha yao. Njaa ilikuwa kali na bei ya bidhaa za msingi kupanda, kiasi kwamba watu walishindwa kumudu na kupelekea wingi wao kupoteza maisha. Miili ya walioaga dunia ilitapakaa mjini na idadi ya wakazi kupungua sana, kiasi kwamba safu ya kwanza ya watu waliosimama kuswali katika Masjidul Haram haikuwa ikijaa. Vitendo vya ugaidi na utumiaji mabavu vilivyotekelezwa na jeshi la mawahabi wa Saudi Arabia viliwakasirisha wengi duniani. Khalifa wa kiuthmania aliyekuwa akitawala wakati huo kwa jina la Abdul Hamid wa pili ambaye alitambuliwa kuwa mtawala rasmi wa Bara Arabu, alitoa amri ya jeshi la Misri kuvamia bara hilo kwa ajili ya kuliadhibu jeshi la kigaidi la Saudi Arabia na mawahabi. Mwaka 1818 jeshi la Misri likiongozwa na Ibrahim Pasha, mwanaye mtawala huyo wa Misri, lilishambulia magaidi hao wa kiwahabi na kutokomeza kabisa makao yao makuu ya jangwani katika eneo la Diria. Jeshi la Misri liliwakamata mateka kiongozi wa mawahabi ya Abdullah Al Saud na watu wengine wawili katika wafuasi wao na kuwahamishia Misri. Viongozi wengine wa magaidi katika ukoo wa Ali Saud na mawahabi pia walipelekwa uhamishoni nchini Misri. Pamoja na hayo, lakini huo haukuwa mwisho wa pote hilo potovu la mawahabi na watawala wengine wenye uchu wa madaraka katika ukoo wa Ali Saud. Baada ya kunyongwa Abdullah Ali Saud huko Uturuki, mabaki ya Ali Saud na mawahabi waliendelea kuwatazama Waislamu kuwa maadui wao na Waingereza na Magharibi kwa ujumla kuwa marafiki zao halisi. Hatimaye kizazi cha Abdallah na waungaji mkono wake kilifanikiwa kuasisi utawala wake katika ardhi ya Bara Arabu, lakini pamoja na hayo, malumbano ya kiukoo ndani ya ukoo wa Al Saudi kwa upande mmoja na nguvu ya ufalme wa Uthmania katika eneo kwa upande wa pili vilizuia kuasisiwa dola la Wasaudia na Mawahabi lenye nguvu katika ardhi hiyo. Mwaka 1843 Faisal bin Turki alitoroka kutoka uhamishoni mjini Cairo na kurejea Riyadh. Suala hilo lilisadifiana na kuongezeka kwa siasa za kikoloni za Uingereza na kuimarisha ukoloni wake Mashariki ya Kati. Suala lilochukuliwa kuwa fursa na ukoo wa Al Saud na washirika wake katika eneo hilo. Mfalme Faisal ambaye katika kipindi hicho alikuwa amefanikiwa kuimarisha utawala wake kwa kiwango fulani mjini Riyadh alianzisha mashauriano ya ushirikiano na Uingereza, jambo lililoivutia nchi hiyo ya magharibi na kuipelekea kumtuma mjumbe wake Kanali Lewis Kel mjini humo mwaka 1865 kwa ajili ya kufuatilia suala hilo na kutiliana saini mkataba wa mapatano na watawala wa Saudia na Mawahabi. Mwaka mmoja baadaye, Faisal alitiliana saini na Uingereza mkataba wa urafiki, ambapo kwa mujibu wa mkataba huo Saudia ilikubali kuisaidia Uingereza kueneza satwa yake ya ukoloni Mashariki ya Kati, ambapo watawala wa ukoo wa Al Saud na Mawahabi wangepewa fedha na silaha kutoka kwa serikali ya London. Mkataba huo wa urafiki kati ya watawala huo. Mkataba huo wa urafiki kati ya watawala hao na Uingereza uliamsha hasira kubwa za Waarabu na Waislamu ndani na nje ya bara Arabu, jambo hilo lilipelekea mwaka 1891 utawala wa Othmania kuwashambulia watawala wa Ali Saud na mawahabi kwa mara ya pili mjini Riadh. Lakini kwa mara nyingine tena baadhi yao wakafanikiwa kukimbia. Walikimbilia Kuwait, ambayo katika kipindi hicho lilikuwa koloni la Uingereza, na kuiomba nchi hiyo ya magharibi msaada wa kifedha na silaha kwa ajili ya kujiimarisha tena huko bara arabu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Nam, hapa ni Teherani la Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio, macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumatano, Novemba 9, 2022 linakunjuliwa na gazeti la Zanzibar Leo, ambalo kichwa chake kikuu cha habari katika ukurasa wake wa mbele kinasema: Dkta Mwinyi, uchumi wa buluu utafanikisha dira ya maendeleo, asema utaongeza pato la taifa na la wananchi. Aidha limeandika Majaliwa apokewa zimamoto, ni yule kijana shuda shujaa aliyeokoa watu kwenye ajali ya ndege ya siku chache zilizopita ya ziwa Victoria. Kwa upande wake gazeti la habari leo limeandika: Samia bana matajiri mabadiliko tabia nchi, awataka kutimiza ahadi zao, ataja mikakati ya Tanzania. Kwa upande wake gazeti la mwananchi limeandika: hoja tano za Samia kuhusu nishati, shilingi elfu arobaini zilivyokatisha ndoto za shujaa Majaliwa. Ama habari kuu katika gazeti hilo la mwananchi ina maneno mawili yanayosema nini kinafuata? Kiini cha lawama ajali ya Precision. Vilio vyatawala ndugu akiaga wa wapendwa wao. Gazeti la Nipashe kwa upande wake limeandika manusura ajali ya ndege wasimulia kilichotokea. Shujaa Majaliwa aanza mafunzo azidi kuoga manoti. Rais Samia akumbushia fedha za mabadiliko ya tabia nchi Tope la bwawa la mgodi wa almasi la vamia makazi watu wa hama. Habari kuu katika gazeti la Majira inasema timu tatu kuchunguza ajali ya ndege Bukoba, miili 16 ya chukuliwa na ndugu zao, imebakia miwili ya raia wa Kenya na mmoja raia wa Uganda, majeruhi ishirini na tatu waruhusiwa abaki mmoja. Vilevile limeandika kijana aliyepewa shavu na Samia hatua zima moto. Kwa upande wake, gazeti la Raia Mwema limeandika ajali ya ndege mapya yaibuka, Lissu na Dr. Slaa wawasha moto wataka wazembe wawajibishwe. Uamuzi wa JPM kuhamishiwa ujenzi uwanja wa Chato watajwa kuwa chanzo. Paul Makonda ajibu mapigo ya Range Rover. kina kinamdee wa banwa nguvu kazi ya taifa iliyopotea na mambo ya kutisha, akutwa na begi lenye mkono wa mtu mwenye ualbinu aliyeuawa. Diwani na mwenyekiti wadaiwa kuua na kumchoma moto mwanamke koko. Nchini Kenya, gazeti la Daily Nation toleo la mtandaoni limeandika pamoja na habari nyinginezo kwamba marubani wa Kenya Airways wasitisha mgomo. Mtu mmoja aua mkewe na kuchoma moto mwili wake baada ya sherehe ya familia mwanaume mmoja Afrika Kusini apatikana na hatia ya kunajisi wanafunzi tisini wa kike. Wahanga wakubwa wa ukatili na unyanyasaji wake huo ni wasichana wadogo, huku mdogo wao kabisa akiwa na miaka tisa tu. Na mke warubani, wa rubani wa ndege iliyoanguka ziwa Viktoria huko Kagera, Tanzania asema mumewe alikuwa hajui kuogelea. Ama miongoni mwa habari muhimu zilizosomwa kwenye gazeti la Taifa leo toleo la mtandaoni ni hii inayosema Ruto abatilisha baadhi ya sera za Rais mstaafu Uhuru Kenyatta. Kwa muhtasari, limeandika Rais William Ruto amebatilisha sera kadhaa zilizoanzishwa na mtangulizi wake Uhuru Kenyatta. Hii ni pamoja na kubadilisha usimamizi wake kurejelea mikataba ya mabilioni iliyokuwa imefutwa kutekeleza mikakati ya kuvuta umaarufu, huku akiunda njia mpya ya kuendesha serikali. Rais Ruto anaonekana kama mtu aliyepania kuchanachana kurasa nyingi katika kitabu cha kuendesha serikali kilichofuatwa na mtangulizi wake, gazeti hilo linaendelea kuandika. Katika kile kinachoonekana kama ni kutia nia ya kweli ya kuonyesha kuwa Uhuru Kenyatta alifanya mambo visivyo kwenye hatamu ya uongozi, Ruto amelenga kuangalia upya sera kadhaa, maamuzi na miradi mikuu iliyopewa kipaumbele na utawala wa mtangulizi wake. Aidha, limeandika, inspekta jenerali wa polisi mteule Koome anamiliki mali ya thamani ya shilingi milioni 89.9. Inspekta jenerali wa polisi mteule Jafet Koome amefichua kwamba thamani ya mali yake ni shilingi milioni 89.9. Alisema hayo jana Jumanne wakati alipokuwa anapigwa msasa na. Kwa huko nchini Uganda, toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Monitor limeandika hofu ya tanda baada ya maafisa usalama kuwatia mbaroni watu kumi wa karibu wa Haji Abduli Naduli, waziri wa zamani wa Uganda. Habari zake nyingine zinasema vijana wawili wadogo wakamatwa wakiuza pikipiki ya dereva mmoja wa bodaboda aliyouawa -boda, ndege za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zashambulia waasi wa, wa M23 na mabaki ya ndege iliyopata ajali nchini Tanzania yatolewa nje ya ziwa Victoria. <mucho> Nal, hapa ni Teherani dha Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika ya wavumbuzi wa Iran ilinyakua medali ya dhahabu katika maonyesho ya 46 kima ya kimataifa ya uvumbuzi Inova 2022 ambayo ilifanyika Osijek, Croatia mnamo Oktoba 12 hadi 15. Tukio hilo liliandaliwa na shirikisho la kimataifa la vyama vya wavumbuzi IFIA na mashirika ya haki miliki ya uvumbuzi duniani. Timu ya Iran ilikuwa moja ya timu kutoka nchi 46 duniani zikiwemo Ujerumani, Marekani, Japan, China, Korea Kusini, Uswizi, Uswidi, Norway, Ufaransa, Singapore, Canada, Indonesia. Timu ya Iran ilifanikiwa kushinda medali ya dhahabu katika kitengo cha utangazaji na utalii. Iran inashika nafasi ya 11 duniani katika uga wa hakimiliki, kwa mujibu wa ripoti ya viashiria vya haki miliki duniani, yani World Intellectual Property Indicators Mwaka elfu mbili ishirini na moja. Viashiria vya hakimiliki duniani ni ripoti ya kila mwaka iliyochapishwa na shirika ya hakimiliki duniani inayotoa viashiria mbalimbali vinavyohusu kategoria ya hakimiliki. Inatumia deta kutoka ofisi za hakimiliki za kitaifa na kikanda. Uh, shirika la hakimiliki duniani, benki ya dunia na shirika la Umoja wa Mataifa la elimu, sayansi na utamaduni UNESCO ni taasisi ambazo zinasimamia deta hizo. Irani inashika nafasi ya ishirini na moja kwa idadi ya maombi ya hataza, ya tatu kwa alama za biashara, na ya 12 kwa miundo ya viwandani ambayo inajumuisha programu na vifaa vyenye uvumbuzi. Itakumbukwa kuwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei aliutaja mwaka wa sasa wa Kiirani wa Hijiria Shamsia uloanza Machi elfu mbili na ishirini na mbili na utakaomalizika Machi elfu mbili na ishirini na tatu kuwa mwaka wa uzalishaji kwa kutegemea teknolojia na utengenezaji ajira. Kuimarisha kampuni zinazotegemea maarifa ya kiteknolojia ziko kwenye ajenda kuu ya Iran hivi sasa. Kwa msingi huo, makao makuu ya kimkakati ya maendeleo ya teknolojia yaliundwa na miradi e, laki tatu sitini na mbili elfu ya kiteknolojia na miradi mia hamsini na minne ya kibiashara imepata msaada mwaka huu sambamba na uzinduzi wa miradi mingine ishirini na tatu ya kitaifa. ripoti mpya ya shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani WHO inakadiria kuwa watu milioni 10.6 waliugua kifua wa kikuu yaani TB mwaka 2021, ikiwa ni ongezeko la asilimia 4.5 kutoka mwaka 2020. Na watu milioni 1.6 walikufa kutokana na TB, kati yao laki 87 elfu wakiwa na virusi vya UKIMWI. Pia taarifa ya shirika hilo kutoka Geneva, Uswisi, inasema ripoti hiyo ya mwaka 2022 ya kifua kikuu imeonyesha kuwa hii ni mara ya kwanza katika kipindi cha miaka mingi kuwa na ongezeko la wagonjwa wa kifua kikuu, na wengine asilimia tatu wamepata usugu wa dawa. Mkurugenzi mkuu wa WHO Daktari Tedros Adhanom ametaja janga la covid-19 kuwa kichocheo cha watu wengi kukosa dawa za kujitibu kifua kikuu. Alisema na hapa na mnukulu, kama kuna kitu tumejifunza kutokana na janga la korona ni kwamba kwa mshikamano, kufanya maamuzi, uvumbuzi na utumiaji sawa wa zana, tunaweza kushinda vitisho vikali vya kiafya. Hebu tutumie masomo hayo kwenye eneo la kifua kikuu. Ni wakati wa kukomesha muuaji huyu wa muda mrefu, kwa kufanya kazi pamoja Tunaweza no, kukomesha TB. Ugonjwa kifu wa kifua kikuu ni muuaji wa pili wa magonjwa ya kuambukiza duniani baada ya COVID 19. Ugonjwa huu husababishwa na bakteria na mara nyingi huathiri mapafu, lakini unaweza kuzuilika na kutibika. Huduma za afya kwa ujumla ziliathiriwa sana wakati wa janga la COVID 19, lakini athari zake kwa wagonjwa wa TB imekuwa mbaya mno, hali ambayo imekuwa mbaya zaidi katika maeneo yenye migogoro na hasa katika bara la Afrika na Mashariki ya Kati au Asia ya Magharibi. Kuendelea kwa changamoto za kutoa na kupata huduma muhimu za tibii kumesababisha watu wengi waliokuwa na ugonjwa huo kutogunduliwa na kutibiwa. Na utafiti mpya uliosimamiwa na taasisi ya Francis Crick huko London, mji mkuu wa Uingereza umeongeza kwa kiasi kikubwa uelewa wa wanasayansi kuhusu jinsi uchafuzi wa hewa unavyoathiri ongezeko la maradhi ya saratani. Taasisi ya ya Francis Crick ya London imetangaza kwamba matokeo ya utafiti mpya uliosimamiwa na taasisi hiyo yameleta mageuzi katika ujuzi na uelewa wa wanasayansi kuhusu jinsi ya uh, kujitokea na kukua uvimbe wa saratani, na suala hilo uh, linaweza kufungua njia za kuzuia maradhi hayo. Kulingana na taasisi ya Francis Crick, utafiti huo mpya pia umesaidia kuelewa vyema uhusiano kati ya uchafuzi wa hewa na kuundika kwa uvimbe wa saratani. Matokeo ya utafiti huo pia yanaonyesha kuwa ubora wa hewa unaendelea kuzorota duniani kote na kwamba viwango vya uchafuzi wa hali ya hewa unatokana na kemikali na chembe chembe ndogo aa, na vinachangia matatizo ya kupumua na vifo vinavyoweza kuzuilika duniani kote. Mamilioni ya watu hupoteza maisha duniani kila mwaka kutokana na uchafuzi wa hali ya hewa. Shirika la afya duniani WHO lilitangaza kuwa mwaka elfu mbili kumi na mbili pekee watu milioni saba walifariki dunia kutokana na uchafuzi wa hali ya hewa. Ripoti hiyo ya WHO ilisema kuwa Kanda za Asia mashariki na kusini pamoja na Pasifiki magharibi zimekuwa na kiwango kikubwa zaidi cha uchafuzi wa hewa ndani ya makazi na hata nje ya makazi ya watu na kwamba tatizo hilo uh, linazihusu nchi tajiri na masikini. Naam wapenzi usikilizaji, la ziada sina kutoka makala yetu hii inayohusiana na matukio ya sayansi, tiba na teknolojia kote duniani. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 14 Rabiuthani mwaka 1400 44 hijria sawa na Novemba 9 mwaka 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 1378 iliyopita, Mukhtar bin abi Ubaida Althaqafi alianza mapambano ya kulipiza kisasi cha damu ya Imamu Hussein bin Ali alaihi ssalam, mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam, mwaka 61 hijria. Imam Husein alaihi ssalam, akiwa pamoja na wafuasi na watu wa familia yake aliuawa shahidi na jeshi la Yazid, akiwa katika harakati za kuilinda dini tukufu ya Uislamu. Mukhtar alianzisha harakati zake za mapambano katika mji wa Kufa. Kabla yake kulijitokeza kundi la Tawabin ambalo lilipigana na utawala wa Bani Umaya kwa lengo la kulipiza kisasi cha damu ya Imamu Husein alaihi ssalaam. Mukhtar Thaqafi alitawala Kufa kwa kipindi cha karibu mwaka mmoja, na mwishowe alishindwa na jeshi la Musab bin Zubair na kuwa washahidi. Siku kama ya leo miaka 145 iliyopita alizaliwa nchini Pakistan alama Muhammad Iqbal Lahore, mwandishi mwanafikra na malenga mzungumza lugha ya Kifarsi. Baada ya kumaliza masomo yake ya juu, Iqbal Lahori alielekea katika nchi ya Ujerumani na Uingereza kwa ajili ya kuendelea na masomo ya juu zaidi katika taaluma ya falsafa. Alianza kusoma mashairi akiwa kijana na shairi lake la kwanza alilipa jina la nali yatim tim, kwa maana ya kilio cha yatima. Allama Iqbal Lahori alikuwa mwanaharakati pia aliyepambana kwa minajili ya kuikomboa Pakistan kutoka mikononi mwa India. Allama Muhammad Iqbal alifariki dunia mwaka 1938 miaka 104 iliyopita, sawa na tarehe 9 mwezi Novemba mwaka 1918, mfumo wa jamhuri ulitangazwa huko Ujerumani kufuatia kushindwa mara kadhaa jeshi la nchi hiyo na vikosi vya waitifaki katika vita vya kwanza vya dunia na kuzuka uasi nchini humo. Matukio hayo yalipelekea kujiuzulu Wilhelm wa pili, mtawala wa mwisho wa kifalme wa nchi hiyo. Siku mbili baadaye, mfalme huyo alikimbilia Uholanzi na hivyo utawala wa kifalme ukawa umehitimishwa nchini Ujerumani. Na katika siku kama ya leo, miaka 46 iliyopita, Sheikh Nusratullah Ansari, mwana mapambano wa kimapinduzi wa Iran, alikufa shahidi kutokana na mateso ya makachero wa shirika la usalama wa taifa la utawala wa Sha lililojulikana kwa jina la Savak. Hujjatul Islam Nusratullah Ansari alizaliwa huko Bwin Zahra. Sambamba na masomo yake ya hauza, alikuwa akiendesha pia harakati za mapambano ya kisiasa dhidi ya utawala wa kidhalim wa sha hapa nchini. Hatimaye alitiwa mbaroni mwaka 1354 hijria shamsia na kufa shahidi katika siku kama ya leo baada ya ya miezi sita ya mateso. Nam, hapa ni Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Bwana Ismail Hamis Ramadhani wa Runzewe, Geita huko nchini Tanzania, baada ya kutusalimu, unasema salamu zangu za kilele zikufikieni enyi watangazaji wa idhaa Kiswahili Redio Teheran. Nam, asante sana bwana. Msikilizaji sugu wa Gilgil huko Kenya anasema shukran. Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania naye pia anasema shukran. Nasi tunawashukuru sana uh. Msikilizaji wetu mwingine anayejiita Profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa Madina Zahara, anasema kuhusu vurugu za wazayuni kuwaonea wa Palestina, zitakuisha lini? Au mpaka kiama na utetezi wa Palestina hakuna ameandika. Fundi Imamu anasema anatokea barabara ya kumi na nne Tanga, Tanzania anasema shukran sana kwa habari zenu mubashara sana. Ni fundi imamu, barabara kumi na nne, Tanga Tanzania. Kiujumla tunakushukuru ni nyote, wana sheria difazili na nyote wasikilizaji wetu nyote. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Mshauri wa timu ya mazungumzo ya nyuklia ya Iran Saidi Muhamad Marandi amejibu matamshi yaliyotolewa hivi karibuni na rais wa Marekani akiingilia masuala ya ndani na matukio ya hivi karibuni nchini Iran, na kuyataja matamshi hayo ya Biden kuwa ni juhudi za mfa maji. Waziri wa mambo ya nje wa Rusia amezishutumu na kuzilaumu vikali nchi za Magharibi kwa kuvuruga utulivu wa kimataifa. Shirika la kutetea haki za binadamu la Palestina limesema katika ripoti yake kwa kamati ya uchunguzi ya Umoja wa Mataifa kwamba Israel inatumia vitisho na mbinu za kimafia kujaribu kunyamazisha mashirika ya kutetea haki za binadamu. Vyombo vya habari vya Marekani vimefichua kwamba muungano wa vita unaoongozwa na Saudi Arabia unatumia silaha zilizotengenezwa Marekani kuua raia wa Yemen na uchunguzi uliofanywa barani Ulaya uliochapishwa Jumatatu wiki hii umeonyesha kwamba karibu thuluthi nzima ya wanafunzi au wafanyakazi katika vyuo vikuu wamepitia aina fulani ya unyanyasaji wa kingono. Kulingana na utafiti huo uliofanywa na taasisi ya Leibniz ya sayansi ya jamii huko Cologne, Ujerumani, thuluthi nzima ya waliohojiwa wamenyanyaswa kingono. na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB word service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19 395 stroke 67 67 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.