Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Basi kuleni katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, ikiwa mnaziamini aya zake. Na kwa nini msile katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, naye amekwisha kubainishieni alivyokuharamishieni, isipokuwa vile mnavyolazimishwa na hakika wengi wanapoteza kwa matamanio yao bila ya kuwa na ilmu, na hakika mola wako mlezi ndiye mjuzi kushinda wote kuwajua wanaopindukia mipaka. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaosisitiza uh, ulazima wa kukabiliana na makundi ya kigaidi kama Daesh na tawala za kihalifu baada ya uchambuzi huo wa kisiasa tutakuwa na kipindi cha Hakika ya Uwahabi. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile cha sayansi na teknolojia mpya. Baadaye kidogo, mtasikiliza makala ya Leo katika Historia itakayofuatiwa na kipande kifupi cha kasida. Matangazo yetu usiku wa leo yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba wapenzi wa wasikilizaji, mtaendelea kuwa kando redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Tehran na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Iran imesisitiza kwamba itaendelea kupambana vilivyo na magaidi wanaohatarisha usalama wa taifa. Mashirika ya kutoa misaada kibina ya kibinadamu yametoa onyo kali kuhusu hatari ya njaa katika eneo la Pembe ya Afrika. Zaidi ya nchi 25 zimekubali kulinda misitu katika mkutano wa mazingira unaofanyika nchini Misri, na watu waliokuwa na silaha wameteka nyara makumi ya watu nchini Nigeria na wengine 11 wameuawa. Na sasa ni habari kamili. Spika wa bunge la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amewatembelea hospitalini maafisa wa polisi waliojeruhiwa katika machafuko ya hivi karibuni hapa nchini na kusisitiza kwamba Teheran itapambana vilivyo na magaidi wanaohatarisha usalama wa taifa. Shirika la habari la IRIB limemnukuu Muhamad Baqir Kalibaf akisema hayo katika hospitali ya Waliasri hapa mjini Teheran Wakati alipokwenda kuwajulia hali maafisa wa polisi waliojeruhiwa na makundi ya watu wanaofanya ghasia, ameeleza nafasi muhimu ya jeshi la polisi katika kulinda usalama na kudumisha amani ya nchi na kuongeza kwamba baadhi ya wahalifu wametumia vibaya malalamiko ya wananchi kuanzisha fujo na kuharibu mali za umma na za wananchi wa kawaida, pamoja na kufanya mauaji na kufanya mauaji, uporaji na wizi. Spika wa bunge la Iran amesisitiza kwamba hivi sasa imezidi kuonekana wazi jinsi adui alivyopanga njama kubwa za kuharibu mali ya umma, kuendesha vitendo vya kigaidi na kuua wananchi na maafisa wa usalama katika machafuko ya hivi karibuni hapa nchini. Viongozi wa kisiasa wa Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya pamoja na vyombo vyao vya habari, zikiwemo televisheni za lugha ya Kifarsi zilipewa uwanja wa kuendesha propaganda chafu katika ardhi za Uingereza kama BBC Persian, Manoto na televisheni ya Saudi Arabia iliyopachikwa jina la Iran International. Hawakupuuza fursa yoyote ya kuchochea machafuko, kujaribu kuigawa vipande vipande Iran, mauaji na uharibifu wa mali za umma na za watu wa kawaida. Wananchi wa Iran wamepevuka kisiasa kisi na wamejitokeza kwa mamilioni kwenye maandamano ya siku na nyakati tofauti katika kona zote za nchi kuvunja maandamano na njama hizo. Mashirika mbalimbali mbali ya misaada ya kibinadamu yanayofanya kazi zao Afrika Mashariki yametoa wito wa kuweko mshikamano wa kimataifa ili kuliokoa eneo la Pembe ya Afrika lilokumbwa na ukame na baakumbwa baa kubwa la njaa. Mashirika hayo yakiwemo yale yanayowakilisha vitengo mbalimbali vya Umoja wa Mataifa yametoa taarifa yakisema kwamba tayari watu milioni 20.9 katika eneo la Afrika Mashariki wana uhaba mkubwa wa chakula na milioni 23 na laki 7 na hamsini elfu wanakabiliwa na uhaba wa maji mashirika hayo yameongeza kwamba licha ya kuongezeka mahitaji ya dharura ya wakazi wa eneo hilo, lakini mipango ya kukabiliana na ukame katika nchi za Ethiopia, Kenya na Somalia imefadhiliwa nusu tu hadi hivi sasa, huku sehemu kubwa ya mashirika ya misaada kibinadamu ya kibinadamu yakishindwa kuwahudumia watu wote. Taarifa hiyo ya pamoja ya mashirika ya misaada ya kibinadamu imesema watendaji wa masuala ya kibinadamu na ya maendeleo lazima wajiandae haraka kwa ajili ya kuendelea kusaidia uokoaji wa maisha mamilioni ya watu ili kukabiliana na hatari kubwa ya ukosefu wa mahitaji muhimu ya kibinadamu. Utapia mlo mkali unatarajiwa kuathiri watoto milioni 7 na 46,000 walio na umri wa chini ya miaka mitano nchini Kenya, Ethiopia na Somalia wakiwemo milioni 1.85 wanaokabiliwa na hali mbaya zaidi. Vilevile yamesema mbali na ongezeko la vifo vya watoto, watu wengi wamepoteza kabisa uwezo wao wa kujikimu kimaisha na wanategemea zaidi misaada ya kibinadamu kukidhi mahitaji yao ya kimsingi. Nchi zilizoendelea kwa viwanda ndio waharibifu wakubwa wa, wa tabia nchi huku Afrika wakiumia kwa uhalifu huo, kwa makosa ambayo hawakuyatenda. Takriban nchi ishirini na tano zilizoshiriki kwenye mkutano wa hali ya hewa ulioanza jana Jumatatu nchini Misri zimezindua kundi la kuwajibika katika utekelezaji wa ahadi ya kukomesha ukataji miti ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini. Nchi hizo pia zimetenga mabilioni ya dola kwa ajili ya kufadhili zaidi juhudi hizo. Mkutano huo wa kwanza wa ushirikiano wa viongozi wa masuala ya misitu na hali ya hewa ulifanyika mwaka mmoja baada ya zaidi ya viongozi 140 kuahidi kukomesha ukataji wa miti ifikapo mwishoni mwa muongo huu. Maendeleo yamekuwa ya kusuasua tangu mkutano wa mwisho wa mazingira, ambapo ni nchi chache tu zilizoanzisha sera kali za uhifadhi na kuzuia ukataji wa miti. Kundi hilo jipya ambalo linaundwa na nchi za Japan, Pakistani na nyinginezo lina hifadhi ya takriban asilimia 35 ya miti duniani na limepangiwa kukutana mara mbili kwa mwaka kufuatilia mkakati huo. Mwenyekiti wa mkutano huo Alok Sharma amesema katika taarifa yake kwamba ushirikiano huo ni hatua muhimu ya kutekeleza ahadi kwa pamoja na kusaidia kufanikisha lengo la kupunguza ongezeko la joto duniani hazi, hadi nyuzi joto moja nukta no tano. Wakati huo huo mkutano um, huo unaofanyika kwa njia ya intaneti na kwa wakati mmoja katika miji ya Wuhan nchini China na Jiniva Uswisi ulianza Jumamosi na utaendelea hadi Novemba kumi na tatu. Uharibifu wa mazingira ni katika majanga makubwa yanayokumba dunia ya sasa. Nchi zinazoathirika zaidi na machafuko hayo ya mazingira ni zile za bara la Afrika. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari ya dunia za dunia inayokujieni moja kwa moja kutoka mjini Teheran. Watu wenye silaha nchini Nigeria wamewateka nyara takriban watu themanini na kuwaua wengine kumi na moja katika mashambulizi tofauti huko kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Shirika la habari la Reuters limeripoti habari hiyo na kuwanukuu wakuu wa kimila na wakazi wa maeneo yaliyoathiriwa wa zaidi, uh, wakisema kwamba katika mashambulizi ya hivi karibuni magenge yenye silaha ambayo yamekuwa yakivamia vijiji ni yale yaliyotokea katika shule na barabara kuu. Shirika la habari la Reuters pia limeandika jimbo la Zamfara ni miongoni mwa majimbo yaliyoathiriwa zaidi na magenge yenye silaha yanayojulikana ndani ya Nigeria kwa jina la majambazi. Kazi yao kubwa ni kufanya ugaidi na kuwateka nyara watu ili kupata vikomboleo. Ukosefu wa usalama umeongezeka nchini Nigeria, wakati nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika ikikaribia kwenye uchaguzi mkuu mwezi Februari mwaka ujao. Taarifa nyingine imevinukuu vyombo vya habari vya kieneo nchini Nigeria vikisema kwamba gavana wa jimbo la Zamfara Belo Matawale na serikali yake ya jimbo hilo wamefanikisha kuachiwa huru watu waliokuwa wametekwa nyara miezi sita iliyopita. Hao ni miongoni mwa watu ishirini na tatu waliotekwa nyara na majambazi wenye silaha katika kijiji cha Korufuri kilichoko chini ya serikali ya mtaa wa Bungudu kwenye jimbo la Zamfara mwezi Juni mwaka huu. Na televisheni ya Kan ya utawala wa kizayuni wa Israel mapema leo Jumanne imetangaza habari ya kuangamizwa mlowezi mmoja mzayuni aliyejulikana kwa jina la Shalom Sofer ambaye alijeruhiwa katika operesheni ya wana mapambano wa Kipalestina. Televisheni hiyo imetangaza kwamba Shalom Sofer alikuwa mlowezi wa kizayuni anayeishi katika kitongoji cha Kademumin cha walowezi wa kizayuni kilichojengwa kwenye ardhi zilizoporwa za Palestina baina ya Nablos na Kilkilia. Mzayuni huyo alijeruhiwa kwenye operesheni ya wana mapambano wa Palestina huko Kilkilia wiki mbili zilizopita, na leo televisheni hiyo ya kizayuni imetangaza kwamba ameangamia. Tovuti ya Kods al Ikhbaria nayo imetangaza kwamba mlowezi huyo wa kizayuni alijeruhiwa vibaya katika operesheni ya wiki mbili zilizopita ambayo ilifanywa na mwana mapamba, mwana mapambano wa Palestina katika kijiji kimoja cha mashariki mwa Kilkilia. Vyombo vya habari vya Israel baadaye vilitangaza kwamba wanajeshi wa utawala huo wamemkamata mwana mapambano huyo wa Palestina. Kwa kuuliwa mzayuni huyo kumeifanya idadi ya walowezi wa kizayuni walioangamizwa katika operesheni za wana mapambano wa Palestina tangu mwanzoni mwa mwaka huu kufikia 24. Wakati huo huo, wataalamu mbalimbali wametoa wito kwa wananchi wa Palestina kujitokeza kwa wingi kuulinda msikiti wa Al-Aqsa ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu kilichoko chini ya udhibiti na uvamizi wa Wazayuni maghasibu. Na huo, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaosisitiza ulazima wa kukabiliana na Daesh na tawala za kihalifu. Jumuiya ya kimataifa ya kutetea wahanga wa ugaidi imetoa taarifa inayolaani hujuma za kigaidi za hivi karibuni dhidi ya vikosi vya usalama vya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sabah Assafi, mkuu wa jumuia ya kimataifa ya kutetea wahanga wa ugaidi, ametangaza kwamba sisi tuna laani hujuma na vitendo vya kigaidi vinavyowalenga polisi na wana usalama nchini Iran, ambavyo kimsingi vina harufu ya Udaesh. Sehemu si nyingine ya taarifa hiyo imeeleza kwamba jumuiya kima ya kimataifa ya kutetea wahanga wa ugaidi inaitaka serikali ya Iran kupitia nara ya mtatuua mpaka lini na sisi tuendelee kunyamaza, ili iweze iweke katika ajenda zake suala la kuwafuatilia na kuwasaka wanachama wa kundi la kigaidi la Daesh, tawala za kihalifu na makundi fisadi ambayo yanaunga mkono kundi la Daesh kwani lengo la tawala hizo za kihalifu na makundi ya kifisadi ni kufanya mauaji, uhalifu na kuchukua hatua zilizo dhidi ya wananchi kwa kutumia nyenzo mbalimbali mbali. Mwisho wa kunukuu. Taarifa hiyo imetolewa katika hali ambayo tarehe 26 Oktoba gaidi aliyekuwa na silaha nzito alivamia haram tukufu ya Ahmad bin Musa Shah Cheragh katika mji wa Shiraz katika mkoa wa Fars kusini magharibi mwa Iran uh, muda mchache kabla ya swala magharibi na kuwa wafanya ziara kumi na tano ikiwa ni pamoja na mwanamke na watoto wawili na kuwajeruhi makumi ya wengine. Mshambuliaji huyo alifyatua risasi kiholela akiwalenga waumini waliokuwa ndani ya eneo hilo takatifu. Gaidi huyo alijeruhiwa na baadaye akafariki dunia akiwa hospitalini. Kundi la kigaidi la wakufurishaji wa Daesh lilitangaza kuhusika na ugaidi huo. Tarehe tatu Novemba, shambulio la silaha lililoratibiwa katika mkoa wa Alborz nchini Iran lilipelekea mlinzi mmoja wa usalama kuuawa na kwa uchache polisi kumi walijeruhiwa wali hata hivyo, kabla ya hapo, jamhuri ya ya kiislamu ya Iran iliwahi kushuhudia hujuma na mashambulio ya kigaidi kama haya Daesh, shambulio la kigaidi la kisu katika haram ya Imam Ali bin Musa ridha tarehe 5 Aprili mwaka huu liliotekelezwa na Abdulatif Muradi, shambulio la magaidi wa kitakfiri wa Daesh dhidi ya haram ya Imamu Khomeini na jengo la bunge la jamhuri ya kiislamu Iran Juni 7 mwaka 2007 na mlipuko katika haram ya Imamu Ridha, mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam wa hapo tarehe 20 Juni mwaka 1994 uliopelekea watu wengi kuuawa ni mifano ya wazi ya historia ya mashambulio ya kigaidi na ya kitakfiri ya wanachama wa kundi la Daesh nchini Iran. Kwa mujibu wa uchunguzi na tathmini ya asasi za kiusalama, waandaaji wa na wapangaji wa operesheni wa za kigaidi katika haram ya Shah Cheragh huko Shirazi walikusudia kutekeleza mashambulio mengine ya kigaidi na milipuko kadhaa katika maeneo mengine ya Iran ambapo kwa kutambuliwa na kutiwa mbaroni, mipango yao michafu nayo ikawa imetibuliwa. Filihali imefahamika kwamba magaidi wakitumia anga ya vurugu na machafuko katika baadhi ya maeneo, wameona hiyo ni fursa mwafaka kwao ya kukariri jinai zao, ambapo haya yanafanyika katika fremu ya malengo ya maadui wa Iran ikiwemo Marekani na utawala haramu wa Israeli. Ni jambo lililo wazi kwamba Marekani, utawala bandia wa Israel na baadhi ya vibaraka wao wenye fikra mgando katika eneo hili la Magharibi mwa Asia, katika miaka ya karibuni, daima yamekuwa katika mkondo wa kuunga mkono magaidi na katika eneo lote la Asia Magharibi, kuwapatia mafunzo ya kigaidi wanachama wa makundi ya kigaidi, kuwatumia silaha na kuwatumia mizigo ya silaha nyepesi na nzito kwa kiwango fulani sambamba na kuwatumia nyenzo na suhula za mawasiliano katika maeneo yaliyokuwa yakidhibitiwa na Daesh huko Iraki na Siria ni sehemu ndogo tu ya misaada ya madola hayo kwa makundi ya kigaidi. Kwa muktadha huo, Marekani na utawala vamizi wa Israel katika miaka ya karibuni zimegeuka na kuwa waungaji mkono wakuu wa uzushaji machafuko na vurugu za barabarani nchini Iran. Katika matukio ya karibuni pia madola hayo yalikuwa na mkono kutokana na kuwapatia himaya na uungaji mkono wafanya fujo na vilevile kuchochea vurugu na machafuko. Kuna ushahidi na nyaraka mbalimbali za vyombo vya usalama na vya kiintelijensia vya Iran zinazoonyesha kufanyika kozi na mafunzo maalum kwa ajili ya kuwapatia mafunzo magaidi hao na kutoa dharuba kwa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ukweli ni kwamba madola ya Magharibi ambayo yanadai kuendesha vita dhidi ya ugaidi, licha ya kuwa yenyewe yanajitambua na kujigamba kwamba ni wapiganaji au ni wapiga debe wakuu wa thamani za kibinadamu, lakini cha kusikitisha ni kwamba yamekuwa na vigezo vya kinduma kuwili na kinafiki katika masuala mengi, likiwemo suala la ugaidi. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza kipindi cha hakika ya uwahabi. Kipindi hicho kitafuatiwa na kile cha sayansi na teknolojia mpya, na baadaye kidogo mtasikiliza makala ya leo katika historia Akhlaqi katika Uislamu. Salamu ziwe juu ya wale wote wanaothamini dini. Salamu ziwe juu ya watu ambao hata kama hawatakuwa na dini, lakini wako huru na nyoyo zao zinathamini utu wa mwanadamu. Karibuni tena, wapenzi wasikilizaji, katika sehemu ya pili ya kipindi cha Hakika ya Uwahabi kinachojadili chimbuko la kundi hilo linalowakufurisha Waislamu. Tulisema katika kipindi kilichopita kwamba fikra za kijahili na tabia za kutumia mabavu za mahawarij zilibakia katika kitovu cha historia ya Uislamu na cheche zake zilikuwa zikidhihiri mara kwa mara na kuudhuru Uislamu kwa njia moja au nyingine jambo lililowafurahisha maadui wa dini hii tukufu na kuwafanya watafute na kubuni mbinu za kuchochea zaidi cheche hizo na hatimaye kuwasha moto mkubwa dhidi ya Uislamu na Waislamu. Baada ya kuaga dunia Ibn Taymiyah, cheche hizo za moto zilizimika na maadui wakapoteza kwa muda fursa ya kueneza uadui dhidi ya Uislamu. Takriban karne nne baada ya hapo, yaani mwaka 1115 hijria sawa na 1703, ambapo Muhammad bin Abdul Wahab alizaliwa katika jangwa la mbali katika kijiji cha Uyaina eneo la Najd, hakuna mtu aliyedhani kwamba mtoto huyo angekuwa misdaki na kielelezo halisi cha hadithi inayohusiana na fitina za maadui dhidi ya Uislamu na Waislamu. Katika juzuu ya pili ya Sahih Muslim, ambacho ni kitabu chenye itibari na kinachoaminika sana mbele ya Ahlusunna, kuna hadithi ambayo imenukuliwa na Abdallah bin Umar, khalifa wa pili, akisema kwamba mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alisikika akisema: ewe Mwenyezi Mungu, yabariki kwa wingi maeneo ya Sham na Yemen. Hapo kundi la waumini waliokuwa hapo walimwendea mtume na kumwomba aliombee pia eneo la Najd, ili lipate kunufaika na wingi wa baraka za Mwenyezi Mungu. Mtume hakulipa uzito ombi hilo, bali waumini hao waliendelea kusisitiza aliombee eneo la Najd, ili libarikiwe na Mwenyezi Mungu. Mtume mtukufu akasema, hilo ni eneo la machafuko, fitna na zilzala, na pembe ya shetani itadhihirikia huko. Wafasiri wanasema kuwa kusudio la mtume kuhusu pembe ya shetani ni umma au wafuasi wa shetani. Baada ya kujuana na Hemfer, jasusi wa Uingereza mjini Basra huko Iraki, Muhammad bin Abdul Wahab ambaye alivutiwa sana na fikra za Ibni Taimia alishawishiwa na jasusi huyo abuni madhehebu mpya Ilikuwa madai yake apate kuunusuru Uislamu kutokana na upotofu. Alianza kusambaza na kueneza fikra zake potofu kuhusu Uislamu, akiwa katika kijiji alikozaliwa yani Oyaina, lakini akafukuzwa kwenye kijiji hicho na wakazi na jamaa zake wa karibu, kutokana na fikra hizo zilizokuwa zikishajiisha utumiaji mabavu na ukatili dhidi ya Waislamu. Baada ya kufukuzwa katika kijiji hicho, Muhammad bin Abdul Wahab aliamua kuelekea katika kijiji kingine cha Diriya, ambapo aliendelea kueneza fikra zake potofu na zilizo kinyume na mafundisho ya Uislamu halisi. Akiwa huko, alifuatwa na Hemfa ambaye aliendelea kumshajiisha aendelee kueneza fikra hizo na hata kumuunganisha na Sheikh wa kijiji hicho. Mwaka 1744, ukoo wa Ali Saud ambao ndio waliokuwa wakitawala eneo hilo la Diria walimkaribisha na kuungana na Muhammad bin abdul Wahab. Muungano huo ambao ungalipo hadi leo ndio uliopelekea kubuniwa kwa harakati ya kisiasa na kimadhehebu ya Uwahabi. Wakati huo, muungano huo ulipelekea kubuniwa kwa jeshi dogo la kijiji ambalo taratibu lilistawi na kuwa genge la mauaji na ukatili katika pembe zote za Saudi Arabia. Baada ya muda, genge hilo lilibadilika na kuwa tisho kubwa la usalama katika nchi hiyo. Haukupita muda mrefu, kabla ya jeshi hilo la hofu kuanza kuyashambulia makabila, vijiji na miji ya karibu, ambapo lilifanya mauaji makubwa na kupora mali za miji hiyo na kuwapa wakazi wa Diria mali hizo. Zilizoporwa zilikuwa ni za wakazi waislamu wa Najidi, ambao licha ya kuswali msikitini na kutekeleza ibada nyingine za Kiislamu lakini walituhumiwa na wafuasi wa bin Abdul Wahhab kuwa ni makafiri na hivyo kuhalalisha mali na damu zao. Wanahistoria wameandika mengi kuhusiana na mauaji na uporaji huo wa kutisha dhidi ya Waislamu na kusema kwamba ukatili uliofanywa dhidi yao ni mkubwa na kwamba hauwezi kubainishwa kwa maneno. Mwaka 1216 hijria sawa na 1802 jeshi la Saudi Arabia na la Kiwahabi lilioshambulia mji mtakatifu wa Karbala lilishambulia haram tukufu ya Imamu Husein, mjukuu wa mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na kuwa kinyama zaidi ya watu elfu nne wasiona hatia katika mji huo. Unyama na ukatili wa jeshi hilo la Kiwahabi la Saudia haukutekelezwa tu kwa Mashia, bali mwaka mmoja baada ya mauaji hayo ya kutisha ya mjini Karbala, jeshi hilo pia lilifanya hujuma nyingine kama hiyo dhidi ya wakazi wa Taif nchini Saudia kwenyewe. Liliwakata vichwa kinyama watoto waliokuwa vifuani mwa mama zao, na kuwachinja bila huruma kwa mapanga watu waliokuwa wakifundishwa Qurani kwenye madrasa. Lilishambulia misikiti kuteketeza moto na kuchanachana vitabu vya dini ikiwemo Qurani tukufu na nakala za vitabu vya Sahih Bukhari na Sahih Muslim vilivyopatikana kwenye misikiti hiyo. Baada ya kuharibu mji wa Najdi, jeshi hilo lilielekea katika mji mtakatifu wa Maka, ambapo Mawahabi waliwaandikia barua viongozi wa mji huo wakiwataka wakubaliane na fikra na itikadi zao za kidini. Lakini wanazuoni na mamufti wa mji wa madhehebu zote nne za Suni katika mji wa Maka walikataa takwa hilo na kutoa fatwa ya kupigana jihadi dhidi yao mwaka 1219 hijria. Mawahabi waliozingira mji mtakatifu wa Maka katika kila upande na kuzuia chakula cha dharura kuingizwa katika mji huo. Wakazi wa mji huo waliteseka na kukumbwa na balaa njaa kali kiasi kwamba hata hawakujali kula nyama ya paka na mbwa na ngozi zilizokauka za wanyama, ili mradi tu kuokoa maisha yao. Njaa ilikuwa kali na bei ya bidhaa za msingi kupanda kiasi kwamba watu walishindwa kumudu na kupelekea wengi wao kupoteza maisha. Miili ya walioaga dunia ilitapakaa mjini na idadi ya wakazi kupungua sana, kiasi kwamba safu ya kwanza ya watu waliosimama kuswali katika Masjidul Haram haikuwa ikijaa. Vitendo vya ugaidi na utumiaji mabavu vilivyotekelezwa na jeshi la mawahabi wa Saudi Arabia viliwakasirisha wengi duniani. Khalifa wa Kiuthmania aliyekuwa akitawala wakati huo kwa jina la Abdul Hamid wa pili ambaye alitambuliwa kuwa mtawala rasmi wa bara arabu alitoa amri ya jeshi la misri kuvamia bara hilo kwa ajili ya kuliadhibu jeshi la kigaidi la saudi arabia na mawahabi mwaka 1818 jeshi la misri likiongozwa na ibrahim pasha mwanaye mtawala huyo wa misri lilishambulia magaidi hao wa kiwahabi na kutokomeza kabisa makao yao makuu ya jangwani katika eneo la diria Jeshi la Misri liliwakamata mateka kiongozi wa mawahabi ya Abdallah al Saud na watu wengine wawili katika wafuasi wao na kuwahamishia Misri. Viongozi wengine wa magaidi katika ukoo wa Ali Saud na mawahabi pia walipelekwa uhamishoni nchini Misri. Pamoja na hayo, lakini huo haukuwa mwisho wa pote hilo potovu la mawahabi na watawala wengine wenye uchu wa madaraka katika ukoo wa Ali Saud. Baada ya kunyongwa Abdullah Ali Saud huko Uturuki, mabaki ya Ali Saud na mawahabi waliendelea kuwatazama Waislamu kuwa maadui wao na Waingereza na Magharibi kwa ujumla kuwa marafiki zao halisi. Hatimaye kizazi cha Abdallah na waungaji mkono wake kilifanikiwa kuasisi utawala wake katika ardhi ya bara Arabu. Lakini pamoja na hayo, malumbano ya kiukoo ndani ya ukoo wa Al Saudi kwa upande mmoja na nguvu ya ufalme wa Uthmania katika eneo kwa upande wa pili, vilizuia kuasisiwa dola la Wasaudia na Mawahabi lenye nguvu katika ardhi hiyo. Mwaka 1843 Faisal bin Turki alitoroka kutoka uhamishoni mjini Kairo na kurejea Riadha. Suala hilo lilisadifiana na kuongezeka kwa siasa za kikoloni za Uingereza na kuimarisha ukoloni wake mashariki ya kati, suala lililochukuliwa kuwa fursa na ukoo wa Al Saudi na washirika wake katika eneo wa hilo Mfalme Faisal ambaye katika kipindi hicho alikuwa amefanikiwa kuimarisha utawala wake kwa kiwango fulani mjini Riyadh, alianzisha mashauriano ya ushirikiano na Uingereza, jambo lililoivutia nchi hiyo ya magharibi na kuipelekea kumtuma mjumbe wake Kanali Lewis kel mjini humo mwaka elfu moja mia nane sitini na tano kwa ajili ya kufuatilia swala hilo na kutiliana saini mkataba wa mapatano na watawala wa Saudia na Mawahabi. Mwaka mmoja baadaye Faisal alitiliana saini na Uingereza mkataba wa urafiki ambapo kwa mujibu wa mkataba huo Saudia ilikubali kuisaidia Uingereza kueneza satua yake ya ukoloni Mashariki ya Kati, ambapo watawala wa ukoo wa Al Saud na mawahabi wangepewa fedha na silaha kutoka kwa serikali ya London. Mkataba huo wa urafiki kati ya watawala huo. Mkataba huo wa urafiki kati ya watawala hao na Uingereza uliamsha hasira kubwa za uarabu na Waislamu ndani na nje ya bara Arabu. Jambo hilo lilipelekea mwaka 1891 utawala wa Othmania kuwashambulia watawala wa Ali Saud na mawahabi kwa mara ya pili mjini Riadh, lakini kwa mara nyingine tena baadhi yao wakafanikiwa kukimbia. Walikimbilia Kuwait ambayo katika kipindi hicho lilikuwa koloni la Uingereza na kuiomba nchi hiyo ya magharibi msaada wa kifedha na silaha kwa ajili ya kujiimarisha tena huko bara Arabu. wassalamu alaikum Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Ya wavumbuzi wa Iran ilinyakua medali ya dhahabu katika maonyesho ya 46 ya kimataifa ya uvumbuzi Innova 2022 ambayo alifanyika Osijek, Croatia mnamo Oktoba 12 hadi 15. Tukio hilo liliandaliwa na shirikisho la kimataifa la vyama vya wavumbuzi IFIA na mashirika ya haki miliki ya uvumbuzi duniani. Timu ya Iran ilikuwa moja ya timu kutoka nchi 46 duniani zikiwemo Ujerumani, Marekani, Japan, China, Korea Kusini, Uswizi, Uswidi, Norway, Ufaransa, Singapore, Canada, Indonesia. Timu ya Iran ilifanikiwa kushinda medali ya dhahabu katika kitengo cha utangazaji na utalii. Iran inashika nafasi ya 11 duniani katika uga wa hakimiliki kwa mujibu wa ripoti ya viashiria vya hakimiliki duniani, yani World Intellectual Property Indicators mwaka 2021 viashiria vya hakimiliki duniani ripoti ya kila mwaka iliyochapishwa na shirika ya hakimiliki duniani inayotoa viashiria mbalimbali vinavyohusu kategoria ya hakimiliki inatumia deta kutoka ofisi za hakimiliki za kitaifa na kikanda. Uh, shirika la hakimiliki duniani, benki ya dunia na shirika la Umoja wa Mataifa la elimu, sayansi na utamaduni UNESCO ni taasisi ambazo zinasimamia deta hizo. Irani inashika nafasi ya 21 kwa idadi ya maombi ya hataza ya tatu kwa alama za biashara na ya 12 kwa miundo ya viwandani ambayo inajumuisha programu na vifaa vyenye uvumbuzi. Itakumbukwa kuwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatola Said Ali Khamenei aliutaja mwaka wa sasa wa Kiirani wa hijiria shamsia ulioanza Machi elfu mbili na ishirini na mbili na utakaomalizika Machi elfu mbili na ishirini na tatu kuwa mwaka wa uzalishaji kwa kutegemea teknolojia na utengenezaji ajira. Kuimarisha kampuni zinazotegemea maarifa ya kiteknolojia ziko kwenye ajenda kuu ya Iran hivi sasa. Kwa msingi huo, makao makuu ya kimkakati ya maendeleo ya teknolojia yaliundwa na miradi e, laki tatu sitini na mbili elfu ya kiteknolojia na miradi mia hamsini na minne ya kibiashara imepata msaada mwaka huu sambamba na uzinduzi wa miradi mingine ishirini na tatu ya kitaifa. Ripoti mpya ya shirika la Umoja wa Mataifa la Afya Duniani, WHO, inakadiria kuwa watu milioni 10.6 waliugua kifua wa kikuu yani TB mwaka 2021 ikiwa ni ongezeko la asilimia 4.5 kutoka mwaka 2020, na watu milioni 1.6 walikufa kutokana na TB, kati yao laki 87 wakiwa na virusi vya Ukimwi. Pia taarifa ya shirika hilo kutoka Jiniva, Uswisi, inasema ripoti hiyo ya mwaka 2022 ya kifua kikuu imeonyesha kuwa hii ni mara ya kwanza katika kipindi cha miaka mingi kuwa na ongezeko la wagonjwa wa kifua kikuu, na wengine asilimia tatu wamepata usugu wa dawa. Mkurugenzi mkuu wa WHO Daktari Tedros Adhanom ametaja janga la COVID-19 kuwa kichocheo cha watu wengi kukosa dawa za kujitibu kifua kikuu. Alisema na hapa na mnukulu, kama kuna kitu tumejifunza kutokana na janga la korona ni kwamba kwa mshikamano, kufanya maamuzi, uvumbuzi na utumiaji sawa wa zana, tunaweza kushinda vitisho vikali vya kiafya. Hebu tutumie masomo hayo kwenye eneo la kifua kikuu. Ni wakati wa kukomesha muuaji huyu wa muda mrefu. Kwa kufanya kazi pamoja Tunaweza no, kukomesha TB. ugonjwa kifu wa kifua kikuu ni muuaji wa pili wa magonjwa ya kuambukiza duniani baada ya COVID 19. Ugonjwa huu husababishwa na bakteria na mara nyingi huathiri mapafu, lakini unaweza kuzuilika na kutibika. Huduma za afya kwa ujumla ziliathiriwa sana wakati wa janga la COVID 19, lakini athari zake kwa wagonjwa wa TB imekuwa mbaya mno, hali ambayo imekuwa mbaya zaidi katika maeneo yenye migogoro na hasa katika bara la Afrika na Mashariki ya Kati au Asia ya magharibi. Kuendelea kwa changamoto za kutoa na kupata huduma muhimu za TB kumesababisha watu wengi waliokuwa na ugonjwa huo kutogunduliwa na kutibiwa. Na utafiti mpya uliosimamiwa na taasisi ya Francis Crick huko London mji mkuu wa Uingereza umeongeza kwa kiasi kikubwa uelewa wa wanasayansi kuhusu jinsi uchafuzi wa hewa unavyoathiri ongezeko la maradhi ya saratani. Taasisi ya Francis Crick ya London imetangaza kwamba matokeo ya utafiti mpya uliosimamiwa na taasisi hiyo yameleta mageuzi katika ujuzi na uelewa wa wanasayansi kuhusu jinsi ya uh, kujitokea na kukua uvimbe wa saratani, na suala hilo uh, linaweza kufungua njia za kuzuia maradhi hayo. Kulingana na taasisi ya Francis Crick, utafiti huo mpya pia umesaidia kuelewa vyema uhusiano kati ya uchafuzi wa hewa na kuundika kwa uvimbe wa saratani. Matokeo ya utafiti huo pia yanaonyesha kuwa ubora wa hewa unaendelea kuzorota duniani kote na kwamba viwango vya uchafuzi wa hali ya hewa unatokana na kemikali na chembe chembe ndogo aa, na vinachangia matatizo ya kupumua na vifo vinavyoweza kuzuilika duniani kote. Mamilioni ya watu hupoteza maisha duniani kila mwaka kutokana na uchafuzi wa hali ya hewa. Shirika la afya duniani WHO lilitangaza kuwa mwaka elfu mbili kumi na mbili pekee watu milioni saba walifariki dunia kutokana na uchafuzi wa hali ya hewa. Ripoti hiyo ya WHO ilisema kuwa Kanda za Asia mashariki na kusini pamoja na Pasifiki magharibi zimekuwa na kiwango kikubwa zaidi cha uchafuzi wa hewa ndani ya makazi na hata nje ya makazi ya watu na kwamba tatizo hilo uh, linazihusu nchi tajiri na masikini. na mwapenzo usikilizaji, la ziada sina kutoka makala yetu hii inayohusiana na matukio ya sayansi, tiba na teknolojia kote duniani. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Katika historia leo ni Jumanne tarehe 13 Rabiu Thani mwaka 1444 Hijria, inayosadifiana na Novemba 8 mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1225 mia iliyopita, yani tarehe 13 Rabiu Thani mwaka 218 hijria aliaga dunia Ibni Hisham, msomi na mwanahistoria mkubwa wa Kiarabu. Ibnu Hisham alizaliwa Basra nchini Iraq na alibobea katika elimu na fasihi na utungaji mashairi. Alitumia sehemu kubwa ya umri wake kufanya uchunguzi kuhusu maisha ya Nabi Muhammad sallallahu alaihi wa aalihi wasallam. Umashuhuri mkubwa wa Ibnu Hisham unatokana na kitabu chake cha Asiratu Nabawiya ambacho ni miongoni mwa marejeo muhimu kuhusu maisha ya mtume mtukufu. Siku kama ya leo miaka 366 iliyopita alizaliwa Edmund Halley mtaalamu wa nyota wa nchini Uingereza. Halley alisoma katika kitengo cha Queen kilicho chini ya chuo kikuu cha Oxford nchini humo, na kuanza kujishughulisha na masuala ya utafiti wa nyota akiwa kijana mdogo, huku akifanya safari kuelekea kusini mwa dunia ya bahari Atlantic, Edmund Halley alichukua muda mwingi katika kutalii nyota, ambapo alipata kufahamu kwamba kama ilivyo kwa sayari, nyota nazo zina mviringo na mzunguko wake maalum. Mwaka 1704 alikuwa mhadhiri wa chuo kikuu cha Oxford, hukuwa akiarifishwa kuwa mtaalamu wa masuala ya nyota mwaka 1720. Halley alifariki dunia mwaka 1742, wakati akijishughulisha na masuala ya nyota. Katika siku kama ya leo miaka 348 iliyopita alifariki dunia John Milton, malenga wa Kiingereza. Kazi za kwanza za ushairi za John Milton zilijulikana kwa majina ya roho na huzuni na roho ya furaha. Kazi nyingine ya uandishi ya John Milton ni ile aliyoipa jina la Paradise Lost. Malenga Milton alikuwa akitetea swala la kutenganishwa serikali na kanisa, kuweko uhuru wa kuabudu, na wakati huo huo aliunga mkono uchujaji wa taarifa uliokuwa ukifanywa na serikali. na siku kama ya leo miaka 122 iliyopita alizaliwa Bi Margaret Michelle, mwandishi wa Kimarekani huko Atlanta, katika jimbo la Georgia nchini humo. Baba yake Bi Michelle alikuwa wakili wa mahakama. Kwa muda fulani alisomea fani ya udaktari, lakini baadaye alilazimika kukatisha masomo hayo kutokana na majonzi aliyokuwa nayo kufuatia kifo cha baba yake. Margaret alianza kazi ya uandishi akiwa na miaka ishirini na miwili. Alizidi kupata mashuhuri baada ya kuchapisha riwaya yake aliyoita Gone With the Wind. <tiple> Fi maali... naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislam ya Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka studio za Jamejam, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Spika wa bunge la jamhuri ya kiislamu ya Iran amewatembelea hospitalini maafisa wa polisi waliojeruhiwa katika machafuko ya hivi karibuni hapa nchini na kusisitiza kwamba Tehran itapambana vilivyo na magaidi wanaohatarisha usalama wa taifa. Ameeleza nafasi muhimu ya jeshi la polisi katika kulinda usalama na kudumisha amani na kuongeza kwamba baadhi ya wa wahalifu wametumia vibaya malalamiko ya wananchi kuanzisha fujo na kuharibu mali za umma na za wananchi wa kawaida pamoja na kufanya mauaji, uporaji na wizi. Mashirika mbalimbali mbali ya misaada ya kibinadamu yanayofanya kazi Afrika Mashariki yametoa wito wa kuwekwa mshikamano wa kimataifa ili kuliokoa eneo la pembe ya Afrika lililokumbwa na ukame na baa kubwa la njaa. Mashirika hayo yakiwemo yale yanayowakilisha vitengo mbalimbali mbali vya Umoja wa Mataifa yamesema kwenye taarifa yao ya pamoja kwamba tayari watu milioni 20.9 katika eneo la Afrika Mashariki wana uhaba mkubwa wa chakula na mili, zaidi ya milioni 23 wanakabiliwa na uhaba wa maji. Mashirika hayo yameongeza kwamba licha ya kuongezeka mahitaji ya dharura ya wakazi wa eneo hilo, lakini mipango ya kukabiliana na ukame katika nchi za Ethiopia, Kenya na Somalia imefadhiliwa nusu tu hadi hivi sasa, huku sehemu kubwa ya mashirika ya misaada ya kibinadamu yakishindwa kuwahudumia watu walioathiriwa. Takriban nchi 25 zilizoshiriki kwenye mkutano wa hali ya hewa ulioanza jana Jumatatu nchini Misri zimezindua kundi la kuwajibika katika utekelezaji wa ahadi ya kukomesha ukataji wa miti ifikapo mwaka 2030. Nchi hizo aidha, zimetenga mabilioni ya dola katika ufadhili wa ziada wa juhudi hizo. Watu waliokuwa na silaha nchini Nigeria wamewateka nyara takriban watu 30 na kuwaua wengine 11 katika mashambulizi tofauti huko kaskazini magharibi mwa Nigeria. Shirika la habari la Reuters limeripoti habari hiyo na kuwanukuwa kuwa kimila na wakazi wa maeneo hayo wakithibitisha habari hiyo na kuongeza kwamba katika mashambulizi ya hivi karibuni zaidi ya magenge yenye silaha ambayo yamekuwa yakivamia vijiji ni yale yaliyotokea katika shule na barabara kuu na televisheni ya Kan ya utawala wa kizayuni wa Israel mapema leo imetangaza habari ya kuangamizwa mlowezi mmoja anayejulikana kwa jina la Shalom Sofer ambaye alijeruhiwa katika operesheni moja ya mwana mapambano wa Palestina. Televisheni hiyo imetangaza kwamba Shalom alikuwa mlowezi wa kizayuni anayeishi katika kitongoji cha Kedumim cha walowezi wa kizayuni kilichojengwa kwenye ardhi iliyoporwa ya Palestina. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huo wa habari ndio unaotokamilishia matangazo yetu usiku wa leo. Tunakushukuru kwa kuwa nasi toka mwanzo hadi mwisho wa matangazo yetu ya leo, idhaa ya Kiswahili Redio Teheran. Mimi ni Amir Ibrahim kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki wa kutayarisha na kukuletea matangazo haya, na kushukuruni na kukutakieni usiku mwema, alamsiki.