Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Na hapa kwa farasi wendao mbio wakipumua na wakitoa moto, kwa kupiga kwato za uchini, wakishambulia wakati wa asubuhi, huku wakitimua vumbi na wakijitoma kati ya kundi. Hakika mwanadamu ni mtovu wa fadhila kwa mola wake mlezi basi. Anayetenda chembe ya wema atauona, na hakika yeye mwenyewe bila ya shaka ni shahidi wa hayo. Naye hakika bila ya shaka ana nguvu za kupenda mali. Kwani hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yakakusanywa yaliyomo vifuani, kuwa hakika mola wao mlezi siku hiyo bila ya shaka atakuwa na habari zao wote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdulfatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida na Lindi. Kwa mchana huu mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa tutakuwa na vipindi vya akhlaki katika Uislamu na ulimwengu wa michezo. Tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa tano na nusu kwa saa za afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa sita kamili mchana. <mucho> ifuateo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu Bin Salman ajibiwa, aambiwa kuvunjiwa heshima hara mbili takatifu haliwi tena suala la ndani la Saudia. Mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya atoa madai mapya kuhusu mazungumzo ya Vienna. Kiongozi wa Hamas asema mazingira ya ukingo wa magharibi ni utangulizi wa kuutokomeza utawala wa kizayuni na afisa wa jeshi la Marekani atahadharisha kuwa karibuni hivi nchi hiyo itaingia kwenye mapigano ya muda mrefu na China. Habari kamili. Wanaharakati wa mitandao ya kijamii wamemjibu mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia aliyedai kwamba hakuna mtu yeyote mwenye haki ya kuingilia masuala ya ndani ya nchi hiyo kwa kumweleza kuwa kutusi na kuvunjia heshima nchi ambayo ndani yake kuna haramu mbili za Maka na Madina haliwi suala la ndani la Saudia. Ukurasa wa Twitter wa Nahu Lhuria umeandika kuitusi na kuivunjia heshima nchi ya Haramaini si kadhia ya ndani, kuidunisha ardhi ya Mtume wa Allah si suala la ndani, na kukivunjia heshima makusudi kibla cha Waislamu si suala la ndani. Jibu hilo limetolewa baada ya wizara ya mambo ya ndani ya Saudi Arabia kuripoti kauli iliyotolewa na mrithi wa ufalme wa nchi hiyo, Muhammad bin Salman, akisema hakuna mtu yeyote mwenye haki ya kuingilia masuala yetu ya ndani. Kadhia hii inatuhusu sisi wa saudia tu. Bin Salman ametoa kauli hiyo kufuatia kusambazwa hivi karibuni picha za tamasha la kishetani la Halloween katika mji mkuu wa Saudi Arabia, Riyadh ambalo lilifanyika kwa usaidizi na uungaji mkono wa bodi ya burudani ya nchi hiyo na kuibua wimbi kubwa la hasira na ukosoaji katika ulimwengu wa Kiislamu. Mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya ametoa madai mapya kuhusu mazungumzo ya Viena ya uondoaji vikwazo dhidi ya Iran pasi na kuashiria chochote kuhusu kujiondoa kinyume cha sheria Marekani katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA na jinsi nchi za Ulaya zilivyohalifu ahadi zao kuhusiana na makubaliano hayo. Josep Borel amedai kuhusiana na mazungumzo ya Viena ya uondoaji vikwazo kwamba mazungumzo hayo hayafuati mkondo wa sawasawa sawa. Borel ametoa kauli hiyo ilhali waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Hussein Amir Abdullahyan alieleza siku ya Alhamisi katika ujumbe aliyoandika kwenye mtandao wa Twitter kuhusu mazungumzo aliyofanya kwa njia ya simu na mkuu huyo wa sera za nje wa EU kwamba katika mazungumzo hayo ya simu zilijadiliwa jumbe zilizotumiana pande mbili kuhusu mazungumzo ya Viena na kwa mara nyingine tena ikasisitizwa juu ya utayari wa Iran wa kukamilisha haraka mazungumzo ya Viena. Inafaa kuashiria hapa kuwa takriban nchi zote zinazoshiriki katika mazungumzo ya Viena ya uondoaji vikwazo vya kidhalimu vilivyowekewa Iran zinataka kukamilishwa haraka mazungumzo hayo, lakini kufikia makubaliano ya mwisho kunasubiri maamuzi ya kisiasa ya Marekani juu ya masuala machache makuu na muhimu yaliyobaki. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inasema iwapo upande wa Marekani utachukua hatua kwa kuzingatia uhalisia wa mambo, itawezekana kufikia mwafaka mjini Viena. Mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas, amesema mazingira ya hivi sasa katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan ni utangulizi wa kutokomezwa utawala haramu wa kizayuni wa Israel. Mahmud Azahar ameongeza kuwa nchi kama Siria, Lebanon na Palestina ambazo zimedhuriwa na utawala wa kizayuni Inapasa zisimame pamoja kwa msaada na uungaji mkono wa nchi kama Iran, Iraq na Yemen ili kutokomeza utawala huo haramu. Kiongozi huyo mwandamizi wa Hamas amesisitiza kuwa mukawama ulichukua hatua kwa msingi wa kujihami na kwa kutumia nyenzo zote, sambamba na kuziimarisha na kuzistawisha nyenzo hizo, hususan katika ukanda wa Gaza, na kwamba hatua hizo zilipelekea kutimuliwa utawala huo ghasibu huko Gaza. Azahar amebainisha kuwa Wapalestina hususan wale wanaoamini kuwa ukombozi wa ardhi yote ya Palestina utapatikana kupitia mukawama wamesimama kwa mapambano, na akaongeza kuwa kujitoa muhanga na kufa shahidi kunafanyika kwa ajili ya kufikia lengo lililokusudiwa ambalo ni kutimua utawala ghasibu wa kizayuni katika ardhi ya Palestina. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inakujeni kutoka hapa redio Tehran. Afisa mwandamizi wa jeshi la Marekani amesema karibuni hivi nchi hiyo itaingia kwenye mzozo na makabiliano ya muda mrefu na China, na akatahadharisha juu ya kile alichoeleza kuwa ni kubaki nyuma Washington katika uwezo wa kijeshi mkabala na Beijing. Admiri Charles Richard, mkuu wa kamanda ya kimkakati ya jeshi la wanamaji la Marekani ametahadharisha kuwa karibuni hivi nchi hiyo itaingia kwenye mzozo na mapigano ya muda mrefu na China na kwamba makabiliano hayo yatakuwa tofauti na iliyokabiliana nayo Washington huko nyuma. Kwa mujibu wa shirika la habari la Sputnik, Richard amesema katika kongamano la jeshi la wanamaji la Marekani: tunahitaji kufanya mabadiliko ya haraka na ya kimsingi katika mbinu zetu za kiulinzi. Mgogoro wa Ukraine tuliomo ndani yake hivi sasa ni njia ya maandalizi makubwa tu, na muda si mrefu tutakabiliana na hatua mpya za vita ambazo hatukuwahi kukumbana nazo hapo kabla. Mkuu huyo wa kamandi ya kistrategia ya jeshi la wanamaji la Marekani ameashiria hali hatarishi inayokabiliana nayo Washington na akaonya kwa kusema: Meli inazama polepole pole, kwa sababu China inaonyesha uwezo mpya wa kijeshi kwa kasi zaidi kuliko Marekani. Na kutokana na hali hiyo, karibuni hivi wa wachina watakuwa na uwezo mkubwa zaidi katika medani ya mapigano. Afisa huyo mwandamizi wa jeshi la Marekani amekosoa pia kuzorota kwa mfumo wa kijeshi wa Marekani na akasema ustadi mkuu unaotakikana ni kuweza kutoa mifumo mipya na kwa haraka, si kubaki nyuma kimaendeleo katika mabadiliko yanayojiri hivi sasa, Admiri Richard ameendelea kueleza kuwa Marekani hivi sasa imepitwa na China katika uga wa makombora na kwamba China inatumia kizazi cha makombora ya cruise yanayofika masafa ya mbali mno, majumui ya anuai za makombora ya balestiki na aina kadhaa za silaha zenye kasi kubwa zaidi ya sauti ambazo Marekani haziwezi kukabiliana nazo, haiwezi kukabiliana nazo kwa namna yoyote ile. Kwa mujibu wa afisa huyo wa Marekani, Beijing ina rada yenye uwezo wa kubaini ndege zinazokwepa kunaswa na rada na imejizatiti kwa manowari za kisasa kabisa ambazo ni tishio na hatarishi kwa meli za kivita za Washington za F22 na F35. Na Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa amedai kuwa vitisho vya Iran vimevuka mipaka ya Asia Magharibi na kueleza kwamba mbinu za kukabiliana na vitisho vya Iran duniani inapasa zibadilishwe. Macron ambaye nchi yake ilichukua nafasi ya polisi mbaya katika mazungumzo ya awali ya kufikia makubaliano ya nyuklia na ya karibuni ya Viena ya uondoaji vikwazo dhidi ya Iran kwa mara nyingine tena amerudia madai yasiyo na msingi dhidi ya Teheran. Katika mahojiano na chaneli ya televisheni ya Alhadath, rais wa Ufaransa amedai kuwa vitisho vya Iran vimevuka mipaka ya Asia Magharibi na kueleza kwamba inapasa wabadilishe mbinu ya kukabiliana na vitisho vya Iran duniani. Katika mahojiano hayo ambayo alifanyiwa siku ya Jumatano iliyopita kando ya mkutano wa mabadiliko ya tabia nchi uliofanyika Sharm Sheikh, Misri, na kurushwa hewani jana Jumatatu na televisheni ya Al Arabia, Macron alidai kwamba lazima tuchukue hatua kwa uratibu ili kukabiliana na vitisho vya Iran huku akijaribu kuonyesha kuwa anawaunga mkono wananchi wa Iran dhidi ya vikwazo ilivyowekewa Jamhuri ya Kiislamu, ambavyo lengo lake kuu ni kutoa mbinyu na mashinikizo kwa maisha na utafutaji riziki wa wananchi hao. Macron amedai, lazima tuhakikishe kuwa wananchi wa Iran hawaathiriwi na vikwazo hivyo. Kwa upande mwingine msemaji wa serikali ya Ujerumani alitangaza jana Jumatatu kuwa wamo mbioni kutekeleza kifurushi cha vikwazo vipya dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. Na ufuato sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kwa mchana huu utatupia jicho kukaribia kumalizika muhula wa serikali ya muda ya Taliban nchini Afghanistan. Msemaji wa serikali ya muda ya Taliban nchini Afghanistan amesema kipindi cha uongozi wa serikali hiyo kitamalizika baada ya muda si mrefu ujao. Zabihullah Mujahid amevieleza vyombo vya habari katika mji mkuu wa nchi hiyo Kabul kwamba juhudi mbalimbali zinaendelea kufanywa kwa ajili ya kupatikana mazingira mapya Afghanistan na serikali ya muda kuhitimisha shughuli zake. Mujahid hata hivyo hakutoa maelezo zaidi kuhusu kumalizika muda huo wa serikali hiyo ya muda ya Taliban. Kabla ya hapo, Zabihullah Mujahid aliwahi kueleza kwamba kuundwa serikali rasmi na ya kawaida kunahitaji muda na kwamba uundaji wake utacheleweshwa hadi utakapopatikana uthabiti zaidi, kuundwa katiba na kuundwa mabaraza ya miji. Msemaji huyo wa serikali ya muda ya kundi la Taliban alifafanua pia kwamba uundaji wa serikali rasmi unahitaji muda. Katiba haijatungwa, mabaraza ya miji hayajaundwa, na Waafghani wanaoishi nje ya nchi nao pia hawajarudi nchini, na hiyo ndiyo mihimili ya mfumo mpya wa Afghanistan. Kauli ya msemaji wa serikali ya muda ya Taliban kuhusu kukaribia kumalizika muhula wa kuhudumu serikali hiyo ya muda ya Afghanistan na kuingia kwenye awamu mpya ya utawala inaonekana kama suala lenye utata mwingi kwa fikra za walio wengi na makundi ya kisiasa ya nchi hiyo. Kwa sababu hadi sasa bado haijafahamika wazi ni vipi utakuwa muundo na aina ya utawala ujao unaokusudiwa kuundwa na Taliban nchini Afghanistan baada ya kukamilika shughuli za serikali ya muda. Bila shaka mtazamo uliopo hivi sasa ndani ya Afghanistan kwenyewe na katika jamii ya kimataifa kuhusu kufikia tamati shughuli za serikali ya muda ya Taliban na kuhusu kipindi cha baada yake ni tofauti kabisa na mtazamo liliyo nao kundi hilo. Kwa mtazamo wa jamii ya kimataifa, baada ya kumalizika muda wa serikali ya muda ya Taliban, inapasa wananchi na makundi ya kisiasa ya Afghanistan waandaye kwa pamoja mazingira ya uundaji serikali pana na shirikishi itakayojumuisha jamii zote na mirengo yenye mitazamo tofauti ya kisiasa nchini humo, na serikali mpya itakayoundwa iwe mwakilishi kwa maana halisi wa wananchi wote wa Afghanistan. Mbali na hayo, na katika kiwango cha juu zaidi, matarajio yaliyopo ndani na nje ya Afghanistan ni kwamba licha ya mtazamo iliyonao Taliban wa kuwa na sauti ya juu katika mustakbali wa kisiasa wa nchi hiyo, lakini kundi hilo liwe tayari kulinda na kudumisha mfumo wa uchaguzi na msingi wa jamhuri pamoja na kuheshimu nafasi kuu ya wananchi katika utawala. Lakini kinyume na mtazamo huo inavyoonekana kwa uchache ni kuwa kutokana na yaliyoshuhudiwa katika kipindi cha zaidi ya mwaka mmoja wa kutawala tena Taliban nchini Afghanistan, kundi hilo halionyeshi kuwa linaridhia kutekelezwa katiba ya sasa ambayo inasisitiza na kutilia mkazo kuwepo mfumo wa uchaguzi na jamhuri sambamba na kuunda serikali kwa kutegemea kura za wananchi. Na ndiyo maana hivi karibuni serikali ya muda Taliban ilitangaza kuwa hatua zinachukuliwa za kuunda katiba mpya ya Afghanistan ambayo itachukua nafasi ya katiba iliyopo. Kwa kuzingatia kauli na misimamo iliyotangazwa na viongozi mbalimbali wa Taliban, inavyoonekana mfumo uliokusudiwa kuwepo kwa ajili ya mustakabali wa kisiasa wa Afghanistan ni wa utawala wa Kiislamu ambao hauendani na masuala ya msingi ya katiba ya sasa kama uchaguzi, jamhuri na kuwa na sauti kura za wananchi kwa sababu katika uongozi wa juu kabisa wa mfumo huo kutakuwa na mtu aitwaye Amir atakayekuwa mtawala wa Afghanistan na watu wengine wote watapaswa kumtii yeye. Naendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji popote pale ulipo, wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya arobaini na nne ya kipindi cha Akhlaki katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho maudhui yake ya leo itahusu umuhimu na udharura wa kuchunga akhlaqi za kiuchumi katika Uislamu. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Mpendwa msikilizaji, katika mfululizo huu wa mwisho wa maudhui ya akhlaki za kiuchumi katika Uislamu, tutazungumzia suala muhimu sana la kupambana na ufisadi wa kiuchumi ufisadi wa kiuchumi ni mithili ya mchwa wanaoweza kumomonyoa na kuangamiza kidogo kidogo nguzo imara za kiuchumi za jamii na mfumo wowote ule na kwa kusababisha changamoto na miparaganyiko isiyoweza kudhibitika kusambaratisha kikamilifu misingi mikuu ya mfumo wowote ule wa nchi. Moja ya mambo muhimu zaidi yenye kusababisha ufisadi, kwa mtazamo wa utamaduni wa Uislamu unaopiga vita ufisadi katika uga wa uchumi, ni mwenendo mchafu wa ulajiriba. Mlariba ni mtu ambaye ili aweze kujipatia utajiri wa haraka haraka, huwategea watu ambao kutokana na changamoto na dhiki za maisha hulazimika kumwendea yeye kwa ajili ya kutatua shida na matatizo yao ya kiuchumi, ambapo walariba wanaotafuta mwanya wa kujinufaisha huitumia kikamilifu fursa hiyo ili kuwatimizia haja zao watu wenye shida lakini mkabala wake wao kujipatia faida nono. Na kwa kuendeleza mwenendo huo, kwa upande mmoja hutajirika kwa kasi bila kufanya kazi ya uzalishaji au hata kujishughulisha na jambo lolote, na kwa upande mwingine huwanakamisha na kuwaharibia maisha yao wadaiwa wao ambao hawana uwezo wa kulipa mikopo na madeni yenye riba inayoongezeka siku baada ya siku. Katika utamaduni wa kiuchumi wa Uislamu, upataji faida wa aina hii kwa njia ya dhulma na unyonyaji kupitia vyanzo vya kiuchumi umekosolewa na kukemewa vikali na dini hiyo, kufika hadi ya kufananishwa na kupigana vita na Mwenyezi Mungu, kama inavyoeleza aya ya 278 na 279 za Suratul Baqara ya kwamba: enyi mliyoamini, mcheni Mwenyezi Mungu na acheni riba zilizobakia ikiwa nyinyi ni waumini. Basi mkitofanya, jitangazieni vita na Mwenyezi Mungu na Mtume wake, na mkitubu basi haki yenu ni rasilimali zenu, msidhulumu wala msidhulumiwe. Jambo jingine lenye madhara kwa mfumo wa uadilifu wa kiuchumi wa Uislamu ni walariba kujikurubisha na watawala na mahakimu wa mfumo wa mahakama, ili waweze kutumia satwa na ushawishi wao kuhodhi mali za watu bila ya haki na kujizidishia utajiri wao wa haraka haraka. Katika kukabiliana na kukataza njia hizo za kidhuluma na kiuonevu Mwenyezi Mungu mtukufu anasema katika aya ya 188 ya, na ya Suratul Baqara: wala msiliane mali zenu kwa batili na kuzipeleka kwa mahakimu ili mpate kula sehemu ya mali ya watu kwa dhambi na hali mnajua. Tunapotupia jicho kijuujuu mihimili ya nguvu na madaraka tokea zama zilizopita za historia hadi za sasa tunaukabili ukweli mchungu, nao ni kwamba matajiri wenye tamaa na wanaoogelea kwenye raha na wasiofahamu shida ni kitu gani, wamekuwa wakijiweka karibu na watawala wa kiimla wanaoishi raha mustarehe kwenye makasri na maghorofa waliojijengea kwa kupora na kukomba mali asili na utajiri wa mataifa yao. Matajiri hao waliotajirika kwa njia za riba na unyonyaji huamua kuchota sehemu ya mali na utajiri wao kuwaneemesha watawala hao madhalimu, lakini kwa kufanya hivyo, huweza mkabala wake kupata mali na utajiri mkubwa zaidi na wa haraka haraka. Lakini katika mfumo wa uadilifu wa kiuchumi wa Uislamu, unakemewa vikali mwenendo wowote ule wa kujiweka karibu kujipendekeza na kuwarubuni walioshika hatamu za madaraka ili kujipatia mali na utajiri haramu, na hakuna shaka yoyote kuwa wanaofanya hayo watafikwa na adhabu kali ya Mwenyezi Mungu. Inafaa kuashiria pia hapa kuwa masuala ya uharibifu yanayoweza kukengeusha mfumo wa kiuadilifu wa kiuchumi na kuweka mbali na mkondo wake wa kidini na kiutu yanahitaji uhakiki na uchambuzi mpana ambao hauwezi kufanywa katika muda mfupi wa mfululizo huu wa akhlaki za kiuchumi. Kwa kutoa mfano, katika ulimwengu wa uchumi kuna mambo kadhaa haribifu kwa uchumi kama ubadhirifu, magendo ya bidhaa, madawa ya kulevya, uporaji vyanzo vya mafuta, uporaji mali asili na mengineyo yanayofanana na hayo, ambayo kila moja peke yake lina uwezo wa kuifanya mihimili mikuu ya wenye nguvu za utajiri na madaraka imarike zaidi na kuyanakamisha mataifa yanayodhulumiwa na kunyongeshwa duniani kwa kuyazidishia madhila na ufukara. Lakini mbali na hayo, kama kuna kitu ambacho kinaonekana kwa uwazi zaidi katika mahusiano yote machafu na ya kidhuluma ya kiuchumi ni utoaji na upokeaji rushwa au hongo. Katika kulikemea ovu hilo, Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam amesema: Mwenyezi Mungu amlaani mtoaji na mpokeaji rushwa na muunganishi baina ya wawili hao. Kwa mtazamo wa Imamu Ali alaihi ssalam, moja ya mambo yanayopelekea kuporomoka na kusambaratika mataifa na staarabu mbalimbali ni mwenendo huu muovu wa rushwa ambao mtukufu huyo ameuzungumzia kwa kusema: Kaumu za kabla yenu ziliangamia na kutoweka kwa sababu watu walinyimwa na kuzuiliwa haki zao na wakalazimika kutoa rushwa ili kupata haki au mali zao walizoporwa. Mbali na kusababisha madhara na mvurugiko wa kiuchumi na kijamii, moja ya athari mbaya za rushwa ni kupenya na kuathiri misingi ya kiitikadi pia kwa sababu kwa mtazamo wa Uislamu, utoaji na upokeaji rushwa ni haramu, na kwa njia hiyo unafungua njia katika jamii ya upataji na ulaji chumo la haramu ambao una madhara makubwa kwa akhira pia. Kuhusiana na ubaya mkubwa wa rushwa, Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam amesema, jiwekeni mbali na jiepusheni na upokeaji rushwa kwani hapana shaka ni kukufuru hasa, na mchukuaji rushwa hata isikia hata harufu ya pepo. Katika hitimisho la mazungumzo yetu haya kuhusu akhlaki za kiuchumi katika Uislamu, tueleze hapa kwamba endapo watu watajichunga ipasavyo na kujiepusha na mambo yote yenye madhara na yaliyoharibifu kwa mfumo wa uchumi jamii itabaki salama kwa kufutwa aina zote za ubaguzi na upendeleo, na ufa wa kidhalimu wa matabaka, na haitasalia athari yoyote ya upokaji na ukanyagaji wa haki za watu katika jamii. Na kwa maelezo hayo basi, mpendwa msikilizaji, niseme pia kuwa sehemu ya 44 ya kipindi cha akhlaki katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sinabudi kukuaga hadi wakati mwingine insha allah tutakapokutana tena katika sehemu ya 45 ya kipindi hiki. Namwomba Mola wa haki akubariki na rehma. Amani na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Wasikilizaji, modi ya sasa, wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki mchana huu. Tunaanzia huko Tanzania, ambako kama ambavyo ingetarajiwa, matoleo mengi ya leo yameipa kipaumbele cha kwanza, lakini kwa mitazamo na hisia tofauti, habari ya ajali ya ndege ya shirika la ndege la Precision iliyotokea Jumapili asubuhi na kusababisha vifo vya watu 19. Kwa mfano, Mwananchi limeandika ni uzembe. Dondoza habari hiyo zinatoa tafsiri ya anwani hiyo kwa kuandika: tukio la ajali, mbinu za uokoaji vyaacha maswali, huku vikosi vikikosolewa, wadau wacharuka Mbatia adai kilichotokea sawa na mauaji, Askofu Bagonza asema ni uzembe, serikali yatoa ufafanuzi. Mwananchi limekwenda mbali zaidi katika tahariri yake kwa kuandika, kwa ajali hii kuwajibika sio dhambi. Mtazamo huo Mwananchi umeungwa mkono na Raia Mwema ambalo limeandika ajali ya ndege, majaliwa ngoke. Dondoza habari hiyo zinasomeka, ACT yataka ajiuzulu kwa kitengo cha maafa kilicho kwenye ofisi yake kuwa dhaifu. Yataka Rais Samia amtimue waziri wa mambo ya ndani, uchukuzi na RC Chalamila kwa kuchelewesha uokoaji. Wanasheria wapigilia msumari, wakitaka wananchi walioshiriki uokoaji wapewe nishani lakini kinyume na magazeti hayo, matoleo mengine mengi yaleo yamekunwa na kisa cha kijana mvuvi aliyetoa mchango mkubwa katika zoezi la uokoaji. Tanzania Leo limemnukuu Rais Samia akisema mvuvi aliyeokoa wa watu 24 apewe ajira jeshini. Majira limeandika, Samia ampashavu mvuvi kijana shujaa. Jamvi la Habari limeakisi habari hiyo kwa anwani, mwamba huyu hapa ni Jackson Majaliwa aka mmaja mjeshi ujasiri wake ulivyokoa watu 24 ajali ya ndege Bukoba. Lakini mbali na habari ya ajali hiyo ya ndege, gazeti la serikali Habari Leo limetoa kipaumbele maalum kwa habari ya bajeti likiandika, bajeti ijayo kutumia trilioni 43. Mwananchi linatupasha Profesa Mkenda akiona cha moto wabunge wa mvaa ni kuhusiana na sakata bodi ya mikopo elimu ya juu ukurasa wa mbele wa Uhuru na habari yenye anwani serikali Zanzibar kujenga mji wa tehama Fumba. Nalo Mwanahabari limeandika Rais Mwinyi ateta na wajumbe wa bodi ya wakurugenzi BOT. Gazeti la kila wiki la Jamhuri lina habari yenye kutoa mguso wa aina yake isemayo, TCRA yavunja rekodi, mnada wa masafa yafanya kitaalamu kilichozishinda nchi nyingi Afrika yauza masafa mapya kwa bilioni mia nne na thalathini badala ya mia na thamanini na mbili hayo yakiwa ni ya tanzania kwa upande wa kenya naanza na standard ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya waziri wa barabara usafiri na kazi za umma onesimos kipchumba murkomen kibeba kichwa cha maneno bwabwaja na blabla nyingi murkomen ashindwa kueleza kuhusu makubaliano ya sgr Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo una picha nyingine pia inayomwonyesha Rais William Ruto na waziri mkuu mpya wa Uingereza Rishi Sunak wakiwa wamepeana mikono katika picha ya pamoja. Kichwa cha habari inayohusiana na picha hiyo inasema: Uingereza kuharakisha utekelezaji wa miradi ya shilingi bilioni mia tano taifa leo kwa upande wake limezungumzia habari inayofanana na ya standard kwa kichwa cha maneno mawaziri wa ruto waropokwa na kwa upande wa star habari iliyopewa uzito wa kwanza na gazeti hilo ina anwani njia ya panda waitifaki wa ruto raila wapigania ajira tisa ni za uwakilishi katika bunge la afrika mashariki eala star linatutonya kuwa binti ya raila mpwa wake na binamu yake pamoja na mwana wa kiume wa Kalonzo Musyoka ni miongoni mwa wanaowania nafasi hizo tisa kwa tiketi ya muungano wa Azimio na tunamalizia nchini Uganda, nikianza na Monita ambalo limeupamba kurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho idara ya mahakama kuajiri mahakimu na maafisa wa mahakama mia na ishirini na mbili. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limeipa kipaumbele maalum habari yenye anuani yaituhumu ndege ya, nyanwani, Rwanda, yaituhu ya Congo DR kwamba imekiuka mipaka yake ya anga kwa mujibu wa mamlaka za Kigali. Ndege hiyo ya kivita ya DRC ilikiuka mipaka ya anga Rwanda jana asubuhi. Habari iliyopoa uzito wa kwanza na Vision ina kichwa cha maneno Uganda kurusha satelaiti yake ya pili hivi karibuni. Katika ukurasa wa tano gazeti hilo limetoa orodha ya wanachuo waliounda satelaiti hiyo, na katika toleo la mtandaoni Vision lina habari yenye anwani hakimu akataa ombi la kupatiwa dhamana Segirinya na Sewanyana. Hao ni wabunge wawili wanaokabiliwa na mashtaka kadhaa yakiwemo ya, ya mauaji, ugaidi na jaribio la kuua, ambao wao na watu wengine watano wanahusishwa na matukio kadhaa ya mauaji yaliyotokea mwaka jana mjini Masaka. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ulimwengu wa michezo. Jambo mpenzi msikilizaji, na hususan mfuatiliaji wa habari za spoti, karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya habari za michezo zilizogonga vichwa vya habari kutoka pembe mbalimbali mbali za dunia ndani ya siku saba zilizopita, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tunaanzia hapa nchini ambapo rais Ibrahim Raisi wa Iran ameipongeza timu ya taifa ya meleka mtindo wa Greco-Roman na ile ya soka ya ufukweni ya jamhuri ya Kiislamu kwa kuibuka washindi kwenye mashindano ya kimataifa ya hivi karibuni. Katika ujumbe huo, rais amewanyoshea mkono wa tahania wachezaji, wasimamizi, wakufunzi na mabenchi ya ufundi ya timu hizo mbili kwa kuipaisha jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwenye ramani ya dunia. Sehemu ya ujumbe huo wa rais wa Iran inasema ushindi huo wa timu ya mieleka na soka ya ufukweni ya Iran kwa mara nyingine umedhihirisha nafasi ya ali ya Jamhuri ya Kiislamu katika uga wa michezo ya kimataifa. Ikumbukwa kuwa timu ya taifa ya mieleka aina ya Greko Roman ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iliibuka kidedea kwenye mashindano ya kombe la dunia ya mchezo huo huko Baku, mji mkuu wa Jamhuri ya Azerbaijan. Wanamieleka wa Iran ya Kiislamu walionyesha kivumbi mahasimu wao Azerbaijan kwenye fainali, na kabla ya hapo waliwapeleka mchaka mchaka wanamieleka wa Uturuki katika hatua ya kwanza na Kirgizistan katika ngu ya pili. Huku hayo yakiarifiwa, timu ya taifa ya soka ya ufukweni ya Iran ilitoa ubingwa wa mashindano ya mabara siku ya Jumapili baada ya kuigaragaza miamba ya mchezo huo timu ya Brazil kwenye kindumbwundumbwe cha fainali. Katika kitimutimu hicho kilichotifua mavumbi kwenye ufukwe wa Kite mjini Dubai katika Umoja wa Falme za Kiarabu, Iran iliibamiza Brazil mabao mawili kwa moja na kutawazwa mabingwa wa mabara ya Asia na Amerika kwenye mashindano hayo ya mabara yanayofahamika kama UAE Intercontinental Beach Football ya mwaka huu elfu mbili ishirini na mbili bao la kwanza la Iran kwenye fainali lilifungwa na Hamid Behzadpour aliyepiga mkwaju wa mkasi, huku wa pili likitiwa kimiani na Said Baada ya kuzichabanga Paraguay, marekani na Japan, ilikuwa ni wiki ya mavuno kwa Iran, kwa timu ya watunishaji misuli wa nchi hii. Walizoa medali kumi katika mashindano ya dunia huko Uhispania, huku wenzao wa voleiboli ya walemavu waking'ara na kuibuka washindi watatu katika mashindano mengine ya kimataifa mjini Sarayevo nchini Bosnia. Tuelekee huko barani Afrika. Klabu ya soka ya Yanga ya Tanzania siku ya Jumatano walilazimishwa suluhu na wageni wao Klab Afrikan ya Tunisia, licha ya kuupigia nyumbani katika uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salam, katika mchezo wa kwanza wa mtoano katika kombe la shirikisho Afrika, na kuzua malalamiko makubwa kwa wadau mbalimbali wa soka hususan mashabiki wa Yanga, licha ya mbwembwe, vifijo na hoi za makumi ya maelfu ya mashabiki waliofurika uwanjani kwa Mkapa, lakini Young Africans walishindwa kufurukuta mbele ya vijana wa kiarabu na mchezo huo ukaishia kwa sare tasa. Yanga shabiki wanaondoka, maamuzi anamaliza dakika 90 za mchezo. Mkondo wa kwanza, First Leg, katika uwanja wa Benjamin Mkapa, Wananchi Yanga dhidi ya Club African ya Tunisia. Full time: Yanga Sports club, sifuri Club African sifuri. Yanga wanawajihi wana kibarua kigumu watakaporudiana na wapinzani wao hao mnamo Novemba 9, nchini Tunisia ambapo mshindi wa jumla wa michezo hiyo atafuzwa hatua ya makundi. Je, mapungufu yalikuwa wapi kwenye mchezo huo wa Jumatano jijini da? Mashabiki wa klabu hiyo wanatema nyongo hapa kama mtu na akili unaangalia mpira unafuatilia mbinu Nabi, hakuna mbinu, awabadilisha. Tunataka tumwambie injinia alipofikia Nabi na tosha. Kama unambeba Nabi basi nae ng'oka, hatutaki. Anapofikia natosha. Mayele pale ana mtu kama Makambo, Makambo atoke, Makambo hatumtaki. Ana mapema sana, tutasema hivi, sio mapema. Hakuna kitu kinachomiza dada kama mpira. Sisi tunarudi nyumbani kwetu, washabiki wa Simba natutukana kama mbwa. Hatutaki suluhu, tunataka ushindi kwanza. Anatakiwa morso na mwanzishi kipindi cha pili, yeye haelewi. Mimi siwezi kumlaumu injinia, mimi namlaumu kocha. Sisi hatuna kocha. Nabii alisema yuko tayari kutoa uhai wake ili mpate ushindi. Mwache atoe, aondoke, sasa hatumtaki. Msemaji wa Yanga Ali Kamwe anasema wachezaji na viongozi kwa pamoja wamesikia maumivu ya mashabiki na wanachama wao, na kila mmoja ameapa kutimiza wajibu wake kwa asilimia mia, ili kuhakikisha wanapata matokeo ya kuridhisha watakapocheza katika mchezo wa marudiano huko Tunisia. Somo yake Ahmed Ali wa klabu hasimu ya Simba anatoa ya moyoni juu ya michezo hiyo. Furaha ya mwana Simba ni kumwona Yanga anateseka, Yanga anafanya vibaya kwa hiyo nikisema ni uzalendo manake najikosesha na, na, na, na, na, na, na raha mimi mwenyewe. Kila mtu akienda kushiriki group stage, group stage itadharaulika, itaonekana kama ni hatua fulani ambayo kila mtu anaweza kushiriki. Tuombe Mungu sana yaje, yani yaishie pale kwa kipanga eh, saba eh, yaishie e, e, hapo <laughs> tuombe pia wasilimwe mabao saba huko Tunisia. Kwa sasa Yanga wameweka kambi nje ya jiji la Sose nchini Tunisia, uliopo mbali wa saa mbili kutoka sehemu watakapocheza. Tugeukie riadha. Kenya haikamatiki katika mbio za masafa marefu, ndivyo unavyoweza kueleza kwa muhtasari, baada ya wanariadha wa nchi hiyo ya Afrika Mashariki kutamalaki mashindano ya New York Marathon ya mwaka huu nchini Marekani. Evans Chebet na Sharon Lokedi waliibuka kidedea katika kategoria za wanaume na wanawake kwa usanjari huo kwenye mbio hizo za kilomita 42 jijini New York. Evans Chebet alikata utepe wa ushindi kwenye mbio hizo kwa kutumia saa 2 dakika 8 na sekunde 41. Chebet ambaye alikuwa anajimwaya kwenye mbio za New York Marathon kwa mara ya kwanza, huku akiwa mshindi wa Boston Marathon mnamo Aprili mwaka huu, aliwapiku mhabeshi Shura Kitata aliyemaliza wapili na Habdi Nageye wa Uholanzi mwenye asili ya Somalia. Lokedi alionyesha kivumbi mahasimu wake katika safu ya wanawake na kuibuka mshindi kwa kutumia saa 2 dakika 23 na sekunde 23, huku Mkenya mwenza anayekimbilia Israel Lona Salpeter akimaliza wapili kwa kutumia saa 2 dakika 23 na sekunde 30. Raia wa Ethiopia Gotitom, Gebresalend alifunga orodha ya tatu bora kwa kutumia saa 2 dakika 23 na sekunde 39. Closing stage of the women's race over the final mile Sharon Lokade during her marathon debut dropped Lona Salpeter a two hour and 17 minute marathoner and pushed forward with an incredible final few kilometers. Tutamatishe kwa dondoo za hapa tu na pale. Tuanze na ligi kuu ya soka ya Uingereza ambapo klabu ya Arsenal imerejea kileleni mwa jedwali la ligi kuu ya Uingereza baada ya beki Gabriel Megalhez kuwafungia bao la pekee na la ushindi dhidi ya Chelsea katika uwanja wa Stamford Bridge. Gabriel alicheka na nyavu za wenyeji wao katika dakika 63, baada ya mabeki wa Chelsea kushindwa kudhibiti mpira wa kona uliochongwa na foadi Bukayo Saka. Hata hivyo, Gunners walipoteza nafasi nyingi za wazi kupitia kwa washambuliaji Gabriel Martinelli na Gabriel Jesus. Wakati Gunners wakivuna ushindi huo japo hafifu, watani wao wajadi Manyu walikuwa wanaonyolewa kwa chupa na Aston Villa kwa kusasambuliwa magoli matatu kwa moja. Newcastle pia ilinyuka vibaya Southampton kwa kuizaba mabao manne kwa moja, wakati ambapo Liverpool ilikuwa inalizamisha jahazi la Spurs kwa kuadhibu mabao mawili kwa moja. Gunners wapo kileleni mwa jedwali la EPL wakiwa na alama 34, alama mbili zaidi ya Man City, huku Newcastle wakiridhika na nafasi ya tatu kwa sasa wakiwa na alama 27. Kwengineko, wanaharakati wa mitandao ya kijamii wameanzisha kampeni ya kuhususia kampuni ya vifaa vya michezo ya Puma ya Ujerumani kwa kuwa mshirika wa Israel katika kutenda uhalifu dhidi ya watu wa Palestina. Aidha wanataka kupeperushwa bendera ya Palestina wakati wa mashindano ya kombe la dunia nchini Qatar ili kuwazindua walimwengu kuhusu masaibu ya watu wa Palestina na umuhimu wa ukombozi wa ardhi hiyo inayokaliwa kwa mabavu na Israel. na kocha mkuu wa timu ya soka ya Liverpool nchini Uingereza Jurgen Klopp amewakemea wale wanaotaka wachezaji wa kambumbu kwenye kombe la dunia nchini Qatar kuchukua msimamo wa kupinga masuala ya haki za binadamu na kutoa madai dhidi ya Qatar akisema matakwa hayo yanapaswa kusitishwa. Tangu Qatar iliposhinda mchuano kwa mwenyeji wa kombe la dunia hapo mwaka 2010, daima imekuwa chini ya mashinikizo ya nchi za magharibi kwa madai ya ukiukaji wa haki za binadamu na kutoheshimiwa haki za wafanyakazi wahamiaji wanaofanya kazi katika nchi hiyo. Zikiwa zimebakia siku kadhaa kabla ya kuanza mashindano hayo makubwa zaidi ya soka duniani, kocha mkuu wa Liverpool amesema kuwa sasa ni wakati wa kuacha wachezaji na makocha waweke mazingatio yao kwenye soka na mpira wa miguu. Awali, rais wa shirikisho la soka la kimataifa FIFA Gianni Infantino katika barua aliyoandikia mashirikisho ya soka ya nchi zinazoshiriki kwenye michuano ya kombe la dunia aliyataka yazingatie soka pekee badala ya kuibua vita vya kiitikadi na kisiasa kwenye michuano hiyo. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, kutokana na kubanwa na muda. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe kumi na tatu Rabiu Thani mwaka 1444 hijria inayosadifiana na Novemba 8 mwaka 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 1225 iliyopita yani tarehe kumi na tatu Rabiu Thani mwaka 218 Hijria aliaga dunia Ibn Hisham, msomi na mwanahistoria mkubwa wa Kiarabu. Ibn Hisham alizaliwa Basra nchini Iraq na alibobea katika elimu na fasihi na utungaji mashairi. Alitumia sehemu kubwa ya umri wake kufanya uchunguzi kuhusu maisha ya Nabi Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam. Umashuhuri mkubwa wa Ibn Hisham unatokana na kitabu chake cha Asiratun Nabawiya ambacho ni miongoni mwa marejeo muhimu kuhusu maisha ya mtume mtukufu. Siku kama ya leo miaka 366 iliyopita, alizaliwa Edmund Halley mtaalamu wa nyota wa nchini Uingereza. Halley alisoma katika kitengo cha Queen kilicho chini ya chuo kikuu cha Oxford nchini humo na kuanza kujishughulisha na masuala ya utafiti wa nyota akiwa kijana mdogo, huku akifanya safari kuelekea kusini mwa dunia ya bahari Atlantic. Edmund Halley alichukua muda mwingi katika kutalii nyota ambapo alipata kufahamu kwamba kama ilivyo kwa sayari, nyota nazo zina mviringo na mzunguko wake maalum. Mwaka 1704 alikuwa mhadhiri wa chuo kikuu cha Oxford huku akiharifishwa kuwa mtaalamu wa masuala ya nyota mwaka 1720. Halley alifariki dunia mwaka 1742 wakati akijishughulisha na masuala ya nyota. Katika siku kama ya leo miaka 348 iliyopita alifariki dunia John Milton, malenga wa Kiingereza. Kazi za kwanza za ushairi za John Milton zilijulikana kwa majina ya roho na huzuni na roho ya furaha. Kazi nyingine ya uandishi ya John Milton ni ile aliipa jina la Paradise Lost. Malenga Milton alikuwa akitetea swala la kutenganishwa serikali na kanisa, kuweko uhuru wa kuabudu, na wakati huo huo aliunga mkono uchujaji wa taarifa uliokuwa ukifanywa na serikali. na siku kama ya leo miaka 122 iliyopita alizaliwa Bi Margaret Michel, mwandishi wa Kimarekani, huko Atlanta katika jimbo la Georgia nchini humo. Baba yake Bi Michel alikuwa wakili wa mahakama. Kwa muda fulani alisomea fani ya udaktari, lakini baadaye alilazimika kukatisha masomo hayo kutokana na majonzi aliyokuwa nayo kufuatia kifo cha baba yake, Margaret alianza kazi ya uandishi akiwa na miaka ishirini na miwili. Alizidi kupata mashuhuri baada ya kuchapisha riwaya yake aliyoita Gone with the Wind. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, iliyoko hewani ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Wanaharakati wa mitandao ya kijamii wamemjibu mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia aliyedai kwamba hakuna mtu yeyote mwenye haki ya kuingilia masuala ya ndani ya nchi hiyo, kwa kumweleza kuwa kutusi na kuvunjia heshima nchi ambayo ndani yake kuna haram mbili za Maka na Madina haliwi suala la ndani la Saudia. Jibu hilo limetolewa baada ya wizara ya mambo ya ndani ya Saudia kuripoti kauli iliyotolewa na mrithi wa ufalme wa nchi hiyo Muhammad bin Salman akisema hakuna mtu yeyote mwenye haki ya kuingilia masuala yetu ya ndani. Kadhia hii inatuhusu sisi wa Saudia tu. Bin Salman ametoa kauli hiyo kufuatia kusambazwa hivi karibuni picha za tamasha la kishetani la Halloween katika mji mkuu wa Saudia, Riyadh, ambalo lilifanyika kwa usaudi, kwa usaidizi na uungaji mkono wa bodi ya burudani ya nchi hiyo na kuibua wimbi kubwa la hasira na ukosoaji katika ulimwengu wa Kiislamu. Mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya Josep Borrell ametoa madai mapya kuhusu mazungumzo ya Vienna ya uondoaji vikwazo dhidi ya Iran pasina kuashiria chochote kuhusu kujiondoa kinyume cha sheria Marekani katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA na jinsi nchi za Ulaya zilivyo halifu ahadi zao kuhusiana na makubaliano hayo. Mjumbe wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas, Mahmud Azzahar amesema mazingira ya hivi sasa katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan ni utangulizi wa kutokomizwa utawala haramu wa kizayuni wa Israel. Afisa mwandamizi wa jeshi la Marekani Admiral Charles Richard karibu amesema karibuni hivi nchi hiyo itaingia kwenye mzozo na makabiliano ya muda mrefu na China na akatahadharisha juu ya kile alichoeleza kuwa kubaki nyuma Washington katika uwezo wa kijeshi mkabala na Beijing. Na Rais Emmanuel Macron wa Faransa amedai kuwa vitisho vya Iran vimevuka mipaka ya Asia Magharibi na kueleza kwamba mbinu za kukabiliana na vitisho vya Teheran duniani inapasa zibadilishwe. Na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na kwa niaba ya wote waliofanikisha wa matangazo yetu, mimi ni Abdul Fatah Musa Nenekwa Geni, nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini.