Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahu al-aliyu al-azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na hapa kwa tini na zaituni. Na kwa mlima Sinai. Na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana. Kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. Basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya redio Tehran idhaa ki ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwave, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida na Lindi. Leo ni jumane tarehe 13 mfungo saba Rabia Uthani mwaka elfu moja mia nne na arobaini na nne hijiria inayosadifiana na tarehe 8 Novemba elfu mbili na ishirini na mbili miladia. Kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa tumekuandalieni vipindi vya akhlaki katika Uislamu na ulimwengu wa michezo. Tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya kila siku ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu asubuhi. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran ya wakamata magaidi 26 waliohusika na hujuma Shirazi. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yatuma salamu za rambirambi kwa vifo vya Watanzania waliofariki katika ajali ya ndege. Shekhe mkuu wa Al Azhar aungwa mkono kwa kuitisha mazungumzo baina ya Sunni na Shia. na Saudia ya mhukumu kifo kijana mmoja kwa kosa la kumwandalia futari mpinzani wa ufalme. Sasa ni habari kamili. Wizara ya Intelijensia ya Iran imesema vikosi vya usalama nchini vimewatia mbaroni magaidi 26 wa kufurushaji ambao walihusika na shambulio la hivi karibuni la kigaidi kwenye haram takatifu ya Shah Cheragh katika mkoa wa kusini wa Fars na kuongeza kuwa mratibu mkuu wa machafuko hayo hatari ni raia wa Jamhuri ya Azerbaijan. Wizara hiyo katika taarifa iliyotolewa jana ilitangaza kwamba ilianzisha operesheni kali za kiupelelezi mara baada ya shambulio hilo na kufanikiwa kuwatambua na kuwakamata wale wote waliohusika na kitendo hicho cha ugaidi cha umwagaji damu. Taarifa hiyo imesema waliokamatwa ni raia wa jamhuri ya Azerbaijan, Tajikistan na Afghanistan, na hakuna hata mmoja kati yao ambaye ni raia wa Iran. Imebainisha zaidi kuwa gaidi ambaye alikuwa na jukumu kuu la kuratibu shambulio hilo la kigaidi ni raia wa jamhuri ya Azerbaijan aliyeingia Iran kupitia uwanja wa ndege wa kimataifa wa Imam Khomeini, Tehran, akitokea uwanja wa ndege wa kimataifa wa Haidar Aliyev katika mji mkuu wa jamhuri ya Azerbaijan, Baku. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, mara moja alimfahamisha mshirika wake mmoja nchini jamhuri ya Azerbaijan kuhusu kuwasili kwake mjini Tehran, na kisha akawasiliana na mtandao wa wanachama wa kigeni wa kundi la kigaidi la kitakfiri la Daesh nchini Afghanistan linalojulikana pia kwa jina la Daesh katika mkoa wa Khorasan na kuambia kwamba yuko ndani ya Iran. Taarifa hiyo imeendelea kubainisha kuwa gaidi aliyetoa vifaa kwa ajili ya shambulizi la kigaidi huko Shiraz ni raia wa Afghanistan aliyetambulika kwa jina la Mohamed Ramez Rashidi anayejulikana zaidi kwa lakabu ya Abu Basir. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametuma salamu za rambirambi kwa serikali na wananchi wa Tanzania kufuatia ajali ya ndege iliyosababisha vifo vya raia kadhaa wa nchi hiyo. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, Naser Kanaani amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imesikitishwa na kuhuzunishwa na vifo vya watu 19 walioaga dunia kufuatia kuanguka ndege ya abiria ya Tanzania na kutoa mkono wa pole kwa serikali na watu wa nchi rafiki ya Tanzania. Watu 19 wakiwemo abiria 17 pamoja na rubani na msaidizi wake waliaga dunia na wengine zaidi ya ishirini walijeruhiwa katika ajali ya ndege ya shirika la Precision Air iliyotokea Jumapili asubuhi wakati ndege hiyo ilipoanguka katika ziwa Victoria jirani kabisa na uwanja wa ndege wa Bukoba. Ndege hiyo ilikuwa na watu 43 wa kati yao 39 wakiwa abiria, marubani wawili na wahudumu wawili. Kwa mujibu wa taarifa, ndege hiyo ya Precision Air namba pw494 iliyokuwa ikitoka Dar es Salaam kwenda Mwanza kupitia Bukoba ilianguka katika ziwa Victoria muda mfupi baada ya kutua kwenye uwanja wa ndege muda mfupi kabla ya kutua kwenye uwanja wa ndege wa Bukoba. Abiria 28 wameokolewa katika ajali hiyo. Jumuiya ya kimataifa ya kukurubisha madhehebu za Kiislamu imekumbatia wito wa kituo cha Kiislamu cha Al Azhar wa kuanzisha mazungumzo kati ya Waislamu wa madhehebu za Shia na Suni. Katibu mkuu wa jumuiya hiyo Hujatul Islam Ahamid Shahriari amemwandikia barua Shekh mkuu wa kituo cha Kiislamu cha Al Azhar mjini Kairo, Shekh Ahmed Altayib, akikaribisha wito aliotoa wa kufanya mazungumzo. Kauli yako ya utayari kuandaa mazungumzo haya pamoja na kushirikisha wanazuoni wa Al Azhar inaonyesha utayari wako katika suala hili na kwamba unatafuta kufikia malengo haya ya uaminifu kwa nia safi na kwa lengo la kumwendea Mwenyezi Mungu, ameandika Hujjatul Islam Shahriari katika barua yake hiyo. Jumuiya ya Kimataifa ya Kukurubisha Madhehebu za Kiislamu daima imekuwa ikitoa sauti yake ya kuunga mkono na kuweka kando tofauti na kuzingatia masilahi ya umma juu ya maslahi ya kibinafsi, ameongeza mwanazuoni huyo mwenye makao yake Tehran. Pia leo katika kutoa sauti ya mshikamano na wito wako, tunaelezea utayari wetu wa kutoa suhula zetu zote ili kufanikisha mpango huu, amesisitiza mwanazuoni huyo aliye mstari wa mbele kuhimiza umoja wa Waislamu, akiwatakia mafanikio Shekh Atayib na kituo cha Kiislamu cha Al Azhar. Hujatul Islam Shahriari amesema anapenda au anatamani kupatikana heshima, adhama na usalama wa umma wa Kiislamu na kuzimwa sauti za kuangamiza, chuki, migawanyiko na ukufurishaji katika ulimwengu wa Kiislamu. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inakujeni kutoka hapa Redio Teheran. Shirika moja la kimataifa la kutetea haki za binadamu limesema mahakama ya Saudi Arabia imetoa hukumu ya kifo kwa kijana mmoja kwa kosa la kumwandalia futari mpinzani wa ufalme katika mwezi mtukufu wa Ramadhani. Shirika la Umoja wa Ulaya la Haki za Binadamu la Saudia, kwa kifupi ESOHR katika chapisho lililochapishwa kwenye ukurasa wake wa Twitter siku ya Jumapili lilimtaja kijana huyo kuwa ni Ahmed Ad Dagham, aliyetayarisha futari hiyo katika siku ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani mwaka huu na kumpa mpinzani huyo utawala wa kidikteta wa Saudia ambaye anasakwa na jeshi la ufalme huo. Ripoti hiyo inakuja wakati wanaharakati wa haki za binadamu wameonya kwamba ufalme wa Saudia unapanga kuwanyonga vijana wanane kutoka eneo la Katif lenye wakazi wengi Waislamu wa madhehebu ya Shia katika mkoa wa Mashariki. Hayo yanajiri wakati ambao wanaharakati wameanzisha kampeni chini ya alama ya kauli mbiu ya sitisha uchinjaji ya kutaka kufutwa adhabu za kifo zinatolewa zinazotolewa wa watoto wadogo na vijana. Wamewataja mabarubaro hawa wanaotarajiwa kunyongwa kuwa ni Abdalla Abdallah al Huwaiti, Abdullah al-Dirazi, Ali al-Sabiti, Hasan Zaki al-Faraj, Jalali Labad, Mahd al Muhsin, Javad Qariris na Yusuf al-Manasif na rais wa zamani wa Marekani Donald Trump na washirika wake wa mrengo wa kulia katika chama cha upinzani cha Republican tayari wameanza kutilia shaka uhalali wa matokeo ya uchaguzi wa jumani ya leo wa bunge wa katikati mwa muhula. Haya, twende tena, uchaguzi wa hitilafu. CNN imemnukuu Trump akiwaandikia wafuasi wake milioni 4 na laki kwenye mtandao wake wa kijamii wa Truth Social ambao ambapo aliambatanisha makala kwenye tovuti ya habari ya mrengo wa kulia iliyoibua shaka kuhusu utambulisho wa wapiga kura ambao wanapiga kura kwa njia ya posta. Makala hiyo iliyoko katika tovuti ya kihafidhina ya Just the News inarejelea barua iliyotumwa kuhusiana na kadhia hiyo na wabunge 12 wa chama cha Republican kwa afisa wa umma wa Pennsylvania wakitaka ashughulikie kadhia ya vitambulisho. Trumpu na washirika wake ambao wanataka kushika usukani kwa mara nyingine walikuwa wakitekeleza jitihada za muda mrefu mwaka elfu mbili na ishirini kupinga matokeo ya uchaguzi wa rais, ambapo alisisitiza kuwa kulikuwa na uwizi mkubwa wa kura uliopelekea Joe Biden apate ushindi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaozungumzia kukaribia kumalizika muhula wa serikali ya muda ya Taliban nchini Afghanistan. Msemaji wa serikali ya muda ya Taliban nchini Afghanistan amesema kipindi cha uongozi wa serikali hiyo kitamalizika baada ya muda si mrefu ujao. Zabihullah Mujahid amevieleza vyombo vya habari katika mji mkuu wa nchi hiyo, Kabul, kwamba juhudi mbalimbali zinaendelea kufanywa kwa ajili ya kupatikana mazingira mapya Afghanistan na serikali ya muda kuhitimisha shughuli zake. Mujahidi hata hivyo hakutoa maelezo zaidi kuhusu kumalizika muda huo wa serikali hiyo ya muda ya Taliban. Kabla hapo Zabihullah Mujahid aliwahi kueleza kwamba kuundwa serikali rasmi na ya kawaida kuna hitaji muda na kwamba uundaji wake utacheleweshwa hadi utakapopatikana uthabiti zaidi, kuundwa katiba na kuundwa mabaraza ya miji. Msemaji huyo wa serikali ya muda ya kundi la Taliban alifafanua pia kwamba uundaji wa serikali rasmi unahitaji muda, katiba haijatungwa, mabaraza ya miji hayajaundwa, na Waafghani wanaoishi nje ya nchi nao pia hawajarudi nchini, na hiyo ndiyo mihimili ya mfumo mpya wa Afghanistan. Kauli ya msemaji wa serikali ya muda ya Taliban kuhusu kukaribia kumalizika muhula wa kuhudumu serikali hiyo ya muda Afghanistan na kuingia kwenye awamu mpya ya utawala inaonekana kama suala lenye utata mwingi kwa fikra za walio wengi na makundi ya kisiasa ya nchi hiyo, kwa sababu hadi sasa bado haijafahamika wazi ni vipi utakuwa muundo na aina ya utawala ujao unaokusudiwa kuundwa na Taliban nchini Afghanistan baada ya kukamilika shughuli za serikali ya muda. Bila shaka mtazamo uliopo hivi sasa ndani ya Afghanistan kwenyewe na katika jamii ya kimataifa kuhusu kufikia tamati shughuli za serikali ya muda ya Taliban na kuhusu kipindi cha baada yake ni tofauti kabisa na mtazamo lilionao kundi hilo. Kwa mtazamo wa jamii ya kimataifa, baada ya kumalizika muda wa serikali ya muda ya Taliban, inapasa wananchi na makundi ya kisiasa Afghanistan waandaye kwa pamoja mazingira ya uundaji serikali pana na shirikishi itakayojumuisha jamii zote na mirengo yote yenye mitazamo tofauti ya kisiasa nchini humo, na serikali mpya itakayoundwa iwe mwakilishi kwa maana halisi wa wananchi wote wa Afghanistan. Mbali na hayo na katika kiwango cha juu zaidi, matarajio yaliyopo ndani na nje ya Afghanistan ni kwamba licha ya mtazamo iliyonao Taliban wa kuwa na sauti ya juu katika mustakabali wa kisiasa wa nchi hiyo, lakini kundi hilo liwe tayari kulinda na kudumisha mfumo wa uchaguzi na msingi wa jamhuri pamoja na kuheshimu nafasi kuu ya wananchi katika utawala. Lakini kinyume na mtazamo huo inavyoonekana kwa uchache ni kuwa kutokana na yaliyoshuhudiwa katika kipindi cha zaidi ya mwaka mmoja wa kutawala tena Taliban nchini Afghanistan, kundi hilo halionyeshi kuwa linaridhia kutekelezwa katiba ya sasa ambayo inasisitiza na kutilia mkazo kuwepo mfumo wa uchaguzi na jamhuri sambamba na kuunda serikali kwa kutegemea kura za wananchi, na ndiyo maana hivi karibuni serikali ya muda ya Taliban ilitangaza kuwa hatua zinachukuliwa za kuunda katiba mpya ya Afghanistan ambayo itachukua nafasi ya katiba iliyopo. naendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya arobaini na nne ya kipindi cha akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho maudhui yake ya leo itahusu umuhimu na udharura wa kuchunga akhlaqi za kiuchumi katika Uislamu. Endelea kuwa nami basi ahadi tamati ya mazungumzo yetu. Mpendwa msikilizaji, katika mfululizo huu wa mwisho wa maudhui ya akhlaqi za kiuchumi katika Uislamu tutazungumzia suala muhimu sana la kupambana na ufisadi wa kiuchumi. Ufisadi wa kiuchumi ni mithili ya mchwa wanaoweza kumomonyoa na kuangamiza kidogo kidogo nguzo imara za kiuchumi za jamii na mfumo wowote ule, na kwa kusababisha changamoto na miparaganyiko isiyoweza kudhibitika husambaratisha kikamilifu misingi mikuu ya mfumo wowote ule wa nchi. Moja ya mambo muhimu zaidi yenye kusababisha ufisadi, kwa mtazamo wa utamaduni wa Uislamu unaopiga vita ufisadi katika uga wa uchumi, ni mwenendo mchafu wa ulajiriba. Mlariba ni mtu ambaye ili aweze kujipatia utajiri wa haraka haraka huwategea watu ambao, kutokana na changamoto na dhiki za maisha, hulazimika kumwendea yeye kwa ajili ya kutatua shida na matatizo yao ya kiuchumi, ambapo walariba wanaotafuta mwanya wa kujinufaisha huitumia kikamilifu fursa hiyo ili kuwatimizia haja zao watu wenye shida lakini mkabala wake wao kujipatia faida nono, na kwa kuendeleza mwenendo huo, kwa upande mmoja, hutajirika kwa kasi bila kufanya kazi ya uzalishaji au hata kujishughulisha na jambo lolote, na kwa upande mwingine, huwanakamisha na kuwaharibia maisha yao wadaiwa wao ambao hawana uwezo wa kulipa mikopo na madeni yenye riba inayoongezeka siku baada ya siku. Katika utamaduni wa kiuchumi wa Uislamu, upataji faida wa aina hii kwa njia ya dhulma na unyonyaji kupitia vyanzo vya kiuchumi umekosolewa na kukemewa vikali na dini hiyo, kufika hadi ya kufananishwa na kupigana vita na Mwenyezi Mungu, kama inavyoeleza aya ya 278 na 279 na na za Suratul Baqara ya kwamba Enyi mliyoamini, mcheni Mwenyezi Mungu na acheni riba zilizobakia, ikiwa nyinyi ni waumini. Basi mkitofanya jitangazieni vita na Mwenyezi Mungu na mtume wake, na mkitubu basi haki yenu ni rasilimali zenu, msidhulumu wala msidhulumiwe. Jambo jingine lenye madhara kwa mfumo wa uadilifu wa kiuchumi wa Uislamu ni walariba kujikurubisha na watawala na mahakimu wa mfumo wa mahakama, ili waweze kutumia satwa na ushawishi wao kuhodhi mali za watu bila ya haki na kujizidishia utajiri wao wa haraka haraka. Katika kukabiliana na kukataza njia hizo za kidhulma na kiuonevu Mwenyezi Mungu mtukufu anasema katika aya ya 188 ya ya suratul Baqara, wala msiliane mali zenu kwa batili na kuzipeleka kwa mahakimu ili mpate kula sehemu ya mali ya watu kwa dhambi na hali mnajua. Tunapotupia jicho kijuujuu mihimili ya nguvu na madaraka tokea zama zilizopita za historia hadi za sasa tunaukabili ukweli mchungu, nao ni kwamba matajiri wenye tamaa na wanaoogelea kwenye raha na wasiofahamu shida ni kitu gani, wamekuwa wakijiweka karibu na watawala wa kiimla wanaoishi raha mustarehe kwenye makasri na maghorofa waliojijengea kwa kupora na kukomba mali asili na utajiri wa mataifa yao. Matajiri hao waliotajirika kwa njia za riba na unyonyaji huamua kuchota sehemu ya mali na utajiri wao kuwaneemesha watawala hao madhalimu, lakini kwa kufanya hivyo, huweza mkabala wake kupata mali na utajiri mkubwa zaidi na kwa haraka haraka. Lakini katika mfumo wa uadilifu wa kiuchumi wa Uislamu unakemewa vikali mwenendo wowote ule wa kujiweka karibu kujipendekeza na kuwarubuni walioshika hatamu za madaraka ili kujipatia mali na utajiri haramu, na hakuna shaka yoyote kuwa wanaofanya hayo watafikwa na adhabu kali ya Mwenyezi Mungu. Inafaa kuashiria pia hapa kuwa masuala ya uharibifu yanayoweza kukengeusha mfumo wa kiuadilifu wa kiuchumi na kuweka mbali na mkondo wake wa kidini na kiutu yanahitaji uhakiki na uchambuzi mpana ambao hauwezi kufanywa katika muda mfupi wa mfululizo huu wa akhlaki za kiuchumi. Kwa kutoa mfano, katika ulimwengu wa uchumi kuna mambo kadhaa haribifu kwa uchumi kama ubadhirifu, magendo ya bidhaa, madawa ya kulevya, uporaji vyanzo vya mafuta, uporaji mali asili, na mengineyo yanayofanana na hayo ambayo kila moja peke yake lina uwezo wa kuifanya mihimili mikuu ya wenye nguvu za utajiri na madaraka iimarike zaidi na kuyanakamisha mataifa yanayodhulumiwa na kunyongeshwa duniani kwa kuyazidishia madhila na ufukara. Lakini mbali na hayo, kama kuna kitu ambacho kinaonekana kwa uwazi zaidi katika mahusiano yote machafu na ya kidhuluma ya kiuchumi ni utoaji na upokeaji rushwa au hongo. Katika kulikemea ovu hilo, Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam amesema, Mwenyezi Mungu amlaani mtoaji na mpokeaji rushwa na muunganishi baina ya wawili hao. Kwa mtazamo wa Imamu Ali alaihi ssalam, moja ya mambo yanayopelekea kuporomoka na kusambaratika mataifa na staarabu mbalimbali ni mwenendo huu muovu wa rushwa ambao mtukufu huyo ameuzungumzia kwa kusema: Kaumu za kabla yenu ziliangamia na kutoweka kwa sababu watu walinyimwa na kuzuiliwa haki zao na wakalazimika kutoa rushwa ili kupata haki au mali zao walizoporwa. Mbali na kusababisha madhara na mvurugiko wa kiuchumi na kijamii, moja ya athari mbaya za rushwa ni kupenya na kuathiri misingi ya kiitikadi pia kwa sababu kwa mtazamo wa Uislamu, utoaji na upokeaji rushwa ni haramu, na kwa njia hiyo unafungua njia katika jamii ya upataji na ulaji chumo la haramu ambao una madhara makubwa kwa akhira pia. Kuhusiana na ubaya mkubwa wa rushwa, Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam amesema: jiwekeni mbali na jiepusheni na upokeaji rushwa kwani hapana shaka ni kukufuru hasa, na mchukuaji rushwa hata isikia hata harufu ya pepo. Katika hitimisho la mazungumzo yetu haya kuhusu akhlaki za kiuchumi katika Uislamu, tueleze hapa kwamba endapo watu watajichunga ipasavyo na kujiepusha na mambo yote yenye madhara na yaliyoharibifu kwa mfumo wa uchumi jamii itabaki salama kwa kufutwa aina zote za ubaguzi na upendeleo, na ufa wa kidhalimu wa matabaka, na haitasalia athari yoyote ya upokaji na ukanyagaji wa haki za watu katika jamii. Na kwa maelezo hayo basi, mpendwa msikilizaji, niseme pia kuwa sehemu ya 44 ya kipindi cha akhlaki katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sinabudi kukuaga hadi wakati mwingine insha allah, tutakapokutana tena katika sehemu ya 45 ya kipindi hiki. Namwomba Mola wa haki akubariki na rehma, amani na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Umewadia wakati wa macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini katika nchi za Afrika Mashariki leo jumane tarehe 8 Novemba, linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania kwa kudondoa vichwa vikuu vya habari katika kurasa za mbele za magazeti hayo. Kama ambavyo ingetarajiwa, matoleo mengi ya leo yameipa kipaumbele cha kwanza, lakini kwa mitazamo na hisia tofauti, habari ya ajali ya ndege ya shirika la ndege la Precision iliyotokea Jumapili asubuhi na kusababisha vifo vya watu 19. Kwa mfano, Mwananchi limeandika ni uzembe. Dondoo za habari hiyo zinatoa tafsiri ya anwani hiyo kwa kuandika: tukio la ajali, mbinu za uokoaji vyaacha maswali, huku vikosi vikikosolewa, wadau wacharuka, Mbatia adai kilichotokea sawa na mauaji, Askofu Bagonza asema ni uzembe, serikali yatoa ufafanuzi. Mwananchi limekwenda mbali zaidi katika tahariri yake kwa kuandika, kwa ajali hii kuwajibika sio dhambi. Mtazamo huo wa Mwananchi umeungwa mkono na Raia Mwema ambalo limeandika ajali ya ndege, majaliwa ang'oke. Dondoo za gazeti hilo zinasomeka: ACT e yataka ajiuzulu kwa kitengo cha maafa kilicho kwenye ofisi yake kuwa dhaifu, yataka rais Samia amtimue waziri wa mambo ya ndani uchukuzi na RC Chalamila kwa kuchelewesha uokoaji. Wanasheria wapigilia msumari wakitaka wananchi walioshiriki uokoaji wapewe nishani. Lakini kinyume na magazeti hayo, matoleo mengine mengi ya leo yamekunwa na kisa cha kijana mvuvi aliyetoa mchango mkubwa katika zoezi la uokoaji. Tanzania Leo limemnukuu Rais Samia akisema mvuvi aliyeokoa watu 24 apewe ajira jeshini. Majira limeandika, Samia ampashavu mvuvi kijana shujaa. Jamvi la Habari limeakisi habari hiyo kwa anwani mwamba, huyu hapa ni Jackson Majaliwa aka Maja mjeshi, na ujasiri wake ulivyokoa watu 24, ajali ya ndege Bukoba lakini mbali na habari hiyo ya ajali ya ndege, gazeti la serikali Habari Leo limetoa kipaumbele maalum kwa habari ya bajeti likiandika, bajeti ijayo kutumia trilioni 43. Mwananchi linatupasha Profesa Mkenda akiona cha moto, wabunge wamvaa, ni kuhusiana na sakata bodi ya mikopo elimu ya juu. Ukurasa wa mbele wa Uhuru na habari yenye anwani serikali Zanzibar kujenga mji wa tehama Fumba. Mwana Habari limeandika Rais Mwinyi ateta na wajumbe wa bodi ya wa wakurugenzi BOT. Gazeti la kila wiki la Jamhuri lina habari yenye kutoa mguso wa aina yake isemayo, TCRA yavunja rekodi, mnada wa masafa yafanya kitaalamu kilichozishinda nchi nyingi Afrika, yauza masafa mapya kwa bilioni 430 badala ya 182. Hayo akiwa ni ya Tanzania. Nchini Kenya naanza na Standard ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya waziri wa barabara, usafiri na kazi za umma Onismus Kipchumba Murkomen, ikibeba kichwa cha maneno bwabwaja na blabla nyingi, Murkomen ashindwa kueleza kuhusu makubaliano ya SGR. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo una picha nyingine pia inayomwonyesha Rais William Ruto na waziri mkuu mpya wa Uingereza Rishi Sunak wakiwa wamepeana mikono katika picha ya pamoja, kichwa cha habari inayohusiana na picha hiyo kinasomeka Uingereza kuharakisha utekelezaji wa miradi ya shilingi bilioni mia tano. Taifa Leo kwa upande wake limezungumzia habari inayofanana na ya Standard kwa kichwa cha maneno mawaziri wa Ruto waropokwa, na kwa upande wa Star habari iliyopewa uzito wa kwanza na gazeti hilo ina anwani njia ya panda wa itifaki wa Ruto Raila wapigania ajira tisa ni za uwakilishi katika Bunge la Afrika Mashariki yala stali na tutonya kuwa binti ya Raila, mpwa wake na binamu yake pamoja na mwana wa kiume wa Kalonzo Musyoka ni miongoni mwa wanaowania nafasi hizo kwa tiketi ya muungano wa Azimio na tunamalizia nchini Uganda, nikianza na Monita ambalo limepamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi, idara ya mahakama kuajiri mahakimu na maafisa wa mahakama mia na ishirini na mbili. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limeipa kipaumbele maalumu habari yenye anwani Rwanda yaituhumu ndege ya Congo DR kwamba imekiuka mipaka yake ya anga. Kwa mujibu wa mamlaka za Kigali, ndege hiyo ya kivita ya DRC ilikiuka mipaka ya anga ya Rwanda jana asubuhi. Habari iliyopoa uzito wa kwanza na Vision na kichwa cha maneno Uganda kurusha satelit yake ya pili hivi karibuni. Katika ukurasa wake wa tano, gazeti hilo limetoa orodha ya wanachuo waliounda sateliti hiyo, na katika toleo la mtandaoni Vision lina habari yenye anwani hakimu akataa ombi la dhamana la serginya na Sewanyana ni wabunge wawili hawa wanaokabiliwa na, na mashtaka kadhaa yakiwemo ya mauaji, ugaidi na jaribio la kuwa ambao wao na watu wengine watano wanahusishwa na matukio kadhaa ya mauaji yaliyotokea mwaka jana mjini Masaka. Upinzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ulimwengu wa michezo. Jambo mpenzi msikilizaji, na hususan mfuatiliaji wa habari za spoti. Karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya habari za michezo zilizogonga vichwa vya habari kutoka pembe mbalimbali mbali za dunia ndani ya siku saba zilizopita, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tunaanzia hapa nchini ambapo rais Ibrahim Raisi wa Iran ameipongeza timu ya taifa ya mieleka mtindo wa Greco-Roman na ile ya soka ya ufukweni ya Jamhuri ya Kiislamu kwa kuibuka washindi kwenye mashindano ya kimataifa ya hivi karibuni. Katika ujumbe huo, rais amewanyoshea mkono wa tahania wachezaji, wasimamizi, wakufunzi na mabenchi ya ufundi ya timu hizo mbili kwa kuipaisha Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwenye ramani ya dunia sehemu ya ujumbe huo wa rais wa Iran inasema ushindi huo wa timu ya mieleka na soka ya ufukweni ya Iran kwa mara nyingine umedhihirisha nafasi ya ali ya Jamhuri ya Kiislamu katika uga wa michezo ya kimataifa. Ikumbukwa kuwa timu ya taifa ya meleka aina ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iliibuka kidedea kwenye mashindano ya kombe la dunia ya mchezo huo huko Baku, mji mkuu wa Jamhuri ya Azerbaijan. Wanamieleka wa Iran ya Kiislamu walionyesha kivumbi mahasimu wao Azerbaijan kwenye fainali, na kabla ya hapo waliwapeleka mchaka mchaka wanamieleka wa Uturuki katika hatua ya kwanza na Kirgizistan katika nguo ya pili. Huku hayo yakiarifiwa, timu ya taifa ya soka ya ufukweni ya Iran ilitoa ubingwa wa mashindano ya mabara siku ya Jumapili baada ya kuigaragaza miamba ya mchezo huo timu ya Brazil kwenye kindumbwendumbwe cha fainali. Katika kitimutimu hicho kilichotifua mavumbi kwenye ufukwe wa Kite mjini Dubai katika Umoja wa Falme za Kiarabu, Iran iliibamiza Brazil mabao mawili kwa moja na kutawazwa mabingwa wa mabara ya Asia na Amerika kwenye mashindano hayo ya mabara yanayofahamika kama UAE Intercontinental Beach Football ya mwaka huu wa 2022. Bao la kwanza la Iran kwenye fainali lilifungwa na Hamid Behzadpour aliyepiga mkwaju wa mkasi, huku wa pili likitiwa kimiani na Said ikitinga fainali kibabe baada ya kuzichabanga Paraguay, Marekani na Japan. Ilikuwa ni wiki ya mavuno kwa Iran, kwa timu ya watunishaji misuli wa nchi hii walizoa medali kumi katika mashindano ya dunia huko Uhispania, huku wenzao wa voleiboli ya walemavu waking'ara na kuibuka washindi watatu katika mashindano mengine ya kimataifa mjini Sarajevo nchini Bosnia. Tuelekee huko barani Afrika. Klabu ya soka ya Yanga ya Tanzania siku ya Jumatano walilazimishwa suluhu na wageni wao Klab Afrikan ya Tunisia, licha ya kuupigia nyumbani katika uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salam, katika mchezo wa kwanza wa mtoano katika kombe la shirikisho Afrika, na kuzua malalamiko makubwa kwa wadau mbalimbali wa soka hususan mashabiki wa Yanga, licha ya mbwembwe vifijo na hoi za makumi ya maelfu ya mashabiki waliofurika uwanjani kwa Mkapa, lakini Young Africans walishindwa kufurukuta mbele ya vijana wa kiarabu na mchezo huo ukaishia kwa sare tasa. Yanga shabiki wanaondoka, maamuzi anamaliza dakika 90 za mchezo, mkondo wa kwanza, First leg, katika uwanja wa Benjamin Mkapa, Wananchi Yanga dhidi ya klabu African ya Tunisia, full time: Yanga Sports Club sifuri klabu African sifuri. Yanga wanawaji hii wana kibarua wa kigumu watakaporudiana na wapinzani wao hao mnamo Novemba 9 nchini Tunisia, ambapo mshindi wa jumla wa michezo hiyo atafuzwa hatua ya makundi. Je, mapungufu yalikuwa wapi kwenye mchezo huo wa Jumatano jijini Dar? Mashabiki wa klabu hiyo wanatema nyongo hapa. Kama mtu na akili unaangalia, mpila, unafuatilia mbinu Nabi, hakuna mbinu awabadilisha. Tunataka tumwambie injinia alipofikia, Nabi natosha. Kama unambeba Nabi, basi nae ngoka, hatutaki. Anapofikia natosha, Mayele pale, ana mtu kama Makambo. Makambo atoke, Makambo hatumtaki. Ana mapema sana <coughs> tunasema hivi, sio mapema. Hakuna kitu kinachomiza dada, kama mpira. Sisi tunarudi nyumbani kwetu, wa shabiki wa Simba wanatutukana kama mbwa. Hatutaki suru, tunataka ushindi. Kwanza anatakiwa Morrison amwanzishe kipindi cha pili, yeye haelewi. Mimi siwezi kumlaumu injinia, mimi namlaumu kocha. Sisi hatuna kocha. Nabi alisema yuko tayari kutoa uhai wake ili mpate ushindi. Mwache atoe, aondoke, sasa hatumtaki. Msemaji wa Yanga Hali Kamwe anasema wachezaji na viongozi kwa pamoja wamesikia maumivu ya mashabiki na wanachama wao na kila mmoja ameapa kutimiza wajibu wake kwa asilimia mia ili kuhakikisha wanapata matokeo ya kuridhisha watakapocheza katika mchezo wa marudiano huko Tunisia. Somo yake Ahmed Ali wa klabu hasimu ya Simba anatoa ya moyoni juu ya mechi hiyo. Furaha ya Mwanasimba ni kumwona Yanga anateseka, Yanga anafanya vibaya kwa hiyo nikisema niweke uzalendo manake najikosesha na, na, na, na, na, na, na, na raha mimi mwenyewe. Kila mtu akienda kushiriki group stage, group stage itadharaulika, itaonekana kama ni hatua fulani ambayo kila mtu anaweza kushiriki. Tuombe Mungu sana, yaje yani yaishie pale kwa kipanga, eh saba, eh yaishie e, e, ya hapo. <laughs> <laughs> Tuombe pia wasilimwe mabao saba huko Tunisia. Kwa sasa Yanga wameweka kambi nje ya jiji la Sousse nchini Tunisia uliopo umbali wa saa mbili kutoka sehemu watakapocheza. Tugeukie riadha. Kenya haikamatiki katika mbio za masafa marefu, ndivyo unavyoweza kueleza kwa muhtasari baada ya wanariadha wa nchi hiyo ya Afrika Mashariki kutamalaki mashindano ya New York Marathon ya mwaka huu nchini Marekani. Evans Chebet na Sharon Lokedi waliibuka kidedea katika kategoria za wanaume na wanawake kwa usanjari huo kwenye mbio hizo za kilomita 42 jijini New York. Evans Chebet alikata utepe wa ushindi kwenye mbio hizo kwa kutumia saa 2 dakika 8 na sekunde 41. Chebet ambaye alikuwa anajimwaya kwenye mbio za New York Marathon kwa mara ya kwanza huku akiwa mshindi wa Boston Marathon mnamo Aprili mwaka huu aliwapiku mhabeshi Shura Kitata aliyemaliza wapili na Abdi Nageye wa Uholanzi mwenye asili ya Somalia. Lokedi alionyesha kivumbi mahasimu wake katika safu ya wanawake na kuibuka mshindi kwa kutumia saa mbili dakika 23 na sekunde 23, huku Mkenya mwenza anayekimbilia Tutamatishe kwa dondoza hapa na pale. Tuanze na ligi kuu ya soka ya Uingereza ambapo klabu ya Arsenal imerejea kileleni mwa jedwali la ligi kuu ya Uingereza baada ya beki Gabriel Magalhaes kuwafungia bao la pekee na la ushindi dhidi ya Chelsea katika uwanja wa Stamford Bridge. Gabriel alicheka na nyavu za wenyeji wao katika dakika 63 baada ya mabeki wa Chelsea kushindwa kudhibiti mpira wa kona uliochongwa na foadi Bukayo Saka hata hivyo, Gunners walipoteza nafasi nyingi za wazi kupitia kwa washambuliaji Gabriel Martinelli na Gabriel Jesus. Wakati Gunners wakivuna ushindi huo japo hafifu, watani wao wajadi Manyu walikuwa wanaonyolewa kwa chupa na Aston Villa kwa kusasambuliwa magoli matatu kwa moja. Newcastle pia iliyenyuka vibaya Southampton kwa kuizaba mabao manne kwa moja wakati ambapo Liverpool ilikuwa inalizamisha jahazi la Spurs kwa kuadhibu mabao mawili kwa moja. Gunners wapo kileleni mwa jedwali la EPL wakiwa na alama 34, alama mbili zaidi ya Man City, huku Newcastle wakiridhika na nafasi ya tatu kwa sasa wakiwa na alama 27. Kwingineko, wanaharakati wa mitandao ya kijamii wameanzisha kampeni ya kuhususia kampuni ya vifaa vya michezo ya Puma ya Ujerumani kwa kuwa mshirika wa Israel katika kutenda uhalifu dhidi ya watu wa Palestina. Aidha, kupeperushwa bendera ya Palestina wakati wa mashindano ya kombe la dunia nchini Qatar ili kuwazindua walimwengu kuhusu masaibu ya watu wa Palestina na umuhimu wa ukombozi wa ardhi hiyo inayokaliwa kwa mabavu na Israel. na kocha mkuu wa timu ya soka ya Liverpool nchini Uingereza Jurgen Klopp amewakemea wale wanaotaka wachezaji wa kambumbu kwenye kombe la dunia nchini Qatar kuchukua msimamo wa kupinga masuala ya haki za binadamu na kutoa madai dhidi ya Qatar, akisema matako hayo yanapaswa kusitishwa. Tangu Qatar iliposhinda mchuano wa kuwa mwenyeji wa kombe la dunia hapo mwaka 2010, daima imekuwa chini ya mashinikizo ya nchi za magharibi kwa madai ya ukiukaji wa haki za binadamu na kutoheshimiwa haki za wafanyakazi wahamiaji wanaofanya kazi katika nchi hiyo. Zikiwa zimebakia siku kadhaa kabla ya kuanza mashindano hayo makubwa zaidi ya soka duniani, kocha mkuu wa Liverpool amesema kuwa sasa ni wakati wa kuacha wachezaji na makocha waweke mazingatio yao kwenye soka na mpira wa miguu. Awali, rais wa shirikisho la soka la kimataifa FIFA Gianni Infantino katika barua aliyoandikia mashirikisho ya soka ya nchi zinazoshiriki kwenye michuano ya kombe la dunia aliyataka yazingatie soka pekee badala ya kuibua vita vya kiitikadi na kisiasa kwenye michuano hiyo. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji, kutokana na kubanwa na muda, hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe kumi na tatu Rabiu Thani mwaka 1444 Hijria, inayosadifiana na Novemba 8 mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1225 mia iliyopita yani tarehe kumi na tatu Rabiu Thani mwaka 218 Hijria aliaga dunia Ibnu Hisham, msomi na mwanahistoria mkubwa wa Kiarabu. Ibnu Hisham alizaliwa Basra nchini Iraq, na alibobea katika elimu na fasihi na utungaji mashairi. Alitumia sehemu kubwa ya umri wake kufanya uchunguzi kuhusu maisha ya Nabi Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam. Umashuhuri mkubwa wa Ibnu Hisham unatokana na kitabu chake cha Asiratu Nabawiya ambacho ni miongoni mwa marejeo muhimu kuhusu maisha ya mtume mtukufu. Siku kama ya leo miaka 366 iliyopita alizaliwa Edmund Halley, mtaalamu wa nyota wa nchini Uingereza. Halley alisoma katika kitengo cha Queen kilicho chini ya chuo kikuu cha Oxford nchini humo na kuanza kujishughulisha na masuala ya utafiti wa nyota akiwa kijana mdogo, huku akifanya safari kuelekea kusini mwa dunia ya bahari Atlantic. Edmund Halley alichukua muda mwingi katika kutalii nyota, ambapo alipata kufahamu kwamba kama ilivyo kwa sayari, nyota nazo zina mviringo na mzunguko wake maalum. Mwaka 1704 alikuwa mhadhiri wa chuo kikuu cha Oxford, huku akiharifishwa kuwa mtaalamu wa masuala ya nyota mwaka 1720. Halley alifariki dunia mwaka 1742 wakati akijishughulisha na masuala ya nyota. Katika siku kama ya leo miaka 348 iliyopita alifariki dunia John Milton, malenga wa Kiingereza. Kazi za kwanza za ushahiri za John Milton zilijulikana kwa majina ya roho na huzuni na roho ya furaha. Kazi nyingine ya uandishi ya John Milton ni ile aliyoipa jina la Paradise Lost. Malenga Milton alikuwa akitetea swala la kutenganishwa serikali na kanisa, kuwekwa uhuru wa kuabudu, na wakati huo huo aliunga mkono uchujaji wa taarifa uliokuwa ukifanywa na serikali. na siku kama ya leo miaka 122 iliyopita alizaliwa Bi Margaret Michelle, mwandishi wa kimarekani, huko Atlanta katika jimbo la Georgia nchini humo. Baba yake Bi Michelle alikuwa wakili wa mahakama. Kwa muda fulani alisomea fani ya udaktari, lakini baadaye alilazimika kukatisha masomo hayo kutokana na majonzi aliyokuwa nayo kufuatia kifo cha baba yake, Margaret alianza kazi ya uandishi akiwa na miaka ishirini na miwili. Alizidi kupata mashuhuri baada ya kuchapisha riwaya yake aliyoita Gone with the Wind. Wapenzi wasikilizaji, tukiwa tunakaribia mwishoni kabisa mwa matangazo yetu haya, kabla ya kukwageni kutoka hapa studio, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Wizara ya intelijensia ya Iran imesema vikosi vya usalama nchini vimewatia mbaroni magaidi 26 wa kufurushaji ambao walihusika na shambulio la hivi karibuni la kigaidi kwenye haram takatifu ya Shah Cheragh katika mkoa wa kusini wa Fars na kuongeza kuwa mratibu mkuu wa machafuko hayo hatari ni raia wa jamhuri ya Azerbaijan msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu ya iran nasser kanani ametuma salamu za rambirambi kwa serikali na wananchi wa tanzania kufuatia ajali ya ndege iliyosababisha vifo vya raia kadhaa wa nchi hiyo jumuiya ya kimataifa ya kukurubisha madhehebu za kiislamu imekaribisha wito wa kituo cha kiislamu cha al azhar wa kuanzisha mazungumzo kati ya Waislamu wa madhehebu za Shia na Suni. Shirika moja la kimataifa la kutetea haki za binadamu limesema li mahakama ya Saudia imetoa hukumu ya kifo kwa kijana mmoja kwa kosa la kumwandalia futari mpinzani wa ufalme katika mwezi mtukufu wa Ramadhan. Shirika la Umoja wa Ulaya la haki za binadamu la Saudia katika chapisho lililochapishwa kwenye ukurasa wake wa Twitter siku ya Jumapili lilimtaja kijana huyo kuwa ni Ahmed Addagham. Na rais wa zamani wa Marekani Donald Trump na washirika wake wa mrengo wa kulia katika chama cha upinzani cha Republican tayari wameanza kutilia shaka uhalali wa matokeo ya uchaguzi wa leo jumane wa bunge wa katikati mwa muhula. Na kwa muhtasari huo habari za dunia, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina, ghairi ya kukuageni, nikikutakieni siku njema. Asanteni na kwaherini.