Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Hamdu na sifa zote njema, ni za Mwenyezi Mungu Mola mlezi wa viumbe vyote. Mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Mwenye kumiliki siku ya malipo. Wewe tu tunakuabudu na wewe tu tunakuomba msaada. Tuongoe njia iliyonyoka. Njia ya uliowaneemesha, sio ya waliokasirikiwa, wala waliopotea. Bismillahi rahmani rahim. Assalamualaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku au jioni ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, ikiwatangazia moja kwa moja mubashara kutoka hapa Tehran. Wapenzi msikilizaji, tulio waandalieni wakati huu katika matangazo yetu haya ni taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji, tutawaleteni makala kuhusiana na maadili au akhlaki katika Uislamu. Itafuatiwa na ulimwengu wa michezo na kisha tutakuwa na makala ya kila siku ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa tutakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya na napenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kujipata matangazo yetu haya mubashara popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw au kupitia aplikasheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Na ukiwa nchini Tanzania, unaweza kutupata kwa uh, kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM, inapatikana kupitia 105.3 Tanga. Pia unaweza kuipata Maarifa FM kupitia 99.1 Singida. Kwa wasikilizaji wetu walioko Lindi, mnaweza kutupata kupitia Maarifa FM 99.1 FM, na huko Mwanza unaweza kutupata pia kupitia Maarifa FM 100.9, na kwa wasikilizaji wetu walioko Kigoma tunapatikana kupitia Maarifa FM 997 FM, na huko Mtwara unaweza kuipata Radio Teheran kupitia Maarifa FM 104.1. Ni matumaini yangu kuwa mpenzi msikilizaji utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na pia tunakaribisha maoni yako. Na baada ya muda usio mrefu, ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Kwanza kabisa kabla ya taarifa kamili ya habari za dunia ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Mke wa rais wa Zimbabwe asisitiza kusawishwa uhusiano wa nchi yake na jamhuri ya kiislami ya Iran. vijana wengi waanza kujiandikisha kujiunga na jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo huko Goma, na magaidi wa Shababu washambulia kambi ya kijeshi nchini Somalia. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Mke wa rais wa Zimbabwe amesisitiza juu ya udharura wa nchi yake kuimarisha uhusiano na jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mama Auxila Mnangagwa, ambaye yuko safarini hapa nchini Iran, ameyasema hayo katika mazungumzo yake mjini Teheran hii leo na Husein Amir Abdullahian, waziri wa mashauri ya kigeni jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hali kadhalika amesema ana matarajio kuwa muda si mrefu kutafanyika kikao cha tisa cha kamisheni ya pamoja ya Iran na Zimbabwe na kwamba nchi yake inathamini mno suala la kuimarisha ushirikiano wake na taifa la Iran. Mama Auxilia Mnangagwa ametoa mwito wa kuwekwa ushirikiano jumuishi wa kiuchumi baina ya Zimbabwe na Iran katika nyuga mbalimbali kwa mina ajili ya kuimarisha ushirikiano baina ya pande mbili. Kwa upande wake Hussein Amir Abdollahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, amesema kuwa uhusiano wa Tehran na Harare umo katika hatua ya kustawi zaidi. Waziri Abdollahian ameashiria mazungumzo ya hivi karibuni baina ya marais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Zimbabwe pembezoni mwa kikao cha Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa na kusisitiza kwamba azma ya viongozi uangazizajiu wa mataifa haya mawili ni kuimarishwa zaidi wigo wa ushirikiano. Viongozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran wamekuwa wakisisitiza mara kwa mara kuwa Tehran haina mpaka katika uhusiano wake na bara la Afrika na kwamba imekuwa ikitoa kipaumbele katika siasa zake za kigeni juu ya kuimarisha uhusiano na nchi za bara Afrika. Msemaji wa jeshi la jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo amesema kuwa vijana zaidi ya elfu mbili e, nchini humo wametuma maombi ya kujiunga na jeshi la kitaifa. Taarifa hiyo imetolewa huku kukiwa na taarifa za kuwekwa wimbi kubwa la vijana kutaka kujiunga na jeshi la nchi hiyo inayokabiliana na wimbi la hujuma za waasi. Katika mazungumzo na waandishi habari mwishoni mwa juma, msemaji wa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo Jenerali Sylvain Ekenge amesema kuwa shughuli za kuwasajili vijana jeshini kwa sasa uh, zinafanyika katika mji mkuu Kinshasa na katika mji wa Goma mashariki mwa nchi hiyo. Wimbi hilo linaripotiwa siku chache baada ya rais Felix Tshisekedi kuwataka vijana wajiunge na jeshi kwa wingi, kwa sababu vita walivyotuingiza majirani zetu vinahitaji kila mtu ajitolee. Hivi karibuni Rais Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo aliwatolea wito vijana nchini humo kujikusanya kimakundi na kujiweka katika hali ya tahadhari kwa ajili ya kukabiliana na uasi wa kundi la M 23. Alisema kundi hilo uh, linanufaika na uungaji mkono wa serikali ya nchi jirani ya Rwanda. Akihutubia wananchi kwa njia ya televisheni, Rais Tshisekedi aliishutumu Rwanda kuwa ina lengo la kujitanua na kwamba ni yake kuu ni kupora madini ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Amesema Rwanda inachukua hatua za kuyumbisha maeneo ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili kukidhi malengo yake ya uhalifu. Hayo najiri katika hali ambayo uhusiano wa kidiplomasia baina ya mataifa hayo mawili umevurugika baada ya juma lilopita, serikali ya Kinshasa kuchukua uamuzi wa kumtimua nchini humo balozi wa Rwanda. Hata hivyo, serikali ya Rwanda inakanusha tuhuma kuwa ina waunga mkono waasi hao wa, wa kundi la M23. Tukiwa bado katika kadhia hiyo hiyo ya waasi wa M23, mtoto wa rais wa Uganda Yoweri Museveni, Luteni Jenerali Muhozi Kainerukaba, amesema kwamba kundi la waasi la M23 linalopigana vita na jeshi la serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo lina haki ya kufanya hivyo. Katika matamshi hayo ya kushangaza Mhozi ameandika katika ujumbe wake wa Twitter kwamba, na hapa na mnukulu, ni hatari sana kwa mtu yeyote kupiga vita ndugu zetu, sio magaidi, bali wanapigania haki za Watusi wanaoishi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mwisho wa kumnukulu. Msimamo huo wa Jenerali Mhozi ni tofauti na msimamo wa serikali ya Uganda ambayo imelazimika kutoa taarifa kupitia msemaji wake Ofwono Opondo kufuatia ripoti kwamba Uganda inaunga mkono waasi hao wa M23 waloshadidisha mapigano huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Opondo alisema wiki hii kwamba Uganda haiungi mkono kundi la waasi la M23 na kwamba Uganda ina uhusiano mzuri sana na serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo katika kupigana na kundi la waasi la ADF maarufu kama Allied Democratic Movement. Raia wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo waliandamana mapema wiki hii hadi kwenye mpaka wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na Rwanda, wakidai kwamba Uganda na Rwanda zinaunga mkono waasi hao wa M23 na kutaka mpaka kati ya DRC na nchi hizo mbili kufungwa. Baadhi ya wabunge na maseneta wa DRC Uh, vilevile wameitaka nchi yao kufunga mpaka wake na Uganda wakisema kwamba Uganda inaunga mkono makundi ya wapiganaji wanaoisumbua wa serikali ya DRC. Mapema jana Jumapili, ndege za kivita za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ziliwasili mjini Goma, japo serikali haijatoa taarifa yoyote kuhusu ndege zake za kurusha makombora na zile zisizo na rubani kuwasili Goma. Vyombo vya habari vya DRC vimeripoti kwamba jeshi la Kinshasa lipo tayari sasa kuanzisha mashambulizi makali dhidi ya makundi ya waasi mashariki mwa nchi hiyo. Usafiri wa ndege za kawaida umesitishwa kwa sasa, uh, uh, wakati ndege hizo za kijeshi zikiwa zinaingia Goma. Pa msikilizaji, taarifa hii ya habari za dunia inawajieni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa tuelekee huko nchini Somalia. Kundi la kigaidi la Alshabab limeripotiwa kushambulia kambi moja ya jeshi katikati ya mji wa Galagdud nchini Somalia. Wizara ya ulinzi ya Somalia imetangaza kuwa shambulio hilo limefanyika leo na wanamgambo hao, ikiwa ni siku chache tu baada ya kutwaliwa na vikosi vya serikali. Hadi sasa haijafahamika hasara au idadi ya watu waliojeruhiwa au kuuawa katika shambulio hilo la magaidi wa kufurishaji wa Al Shabab. Shambulio hilo limekuja siku moja tu baada ya watu wasiopungua kumi na watano kuuawa katika hujuma nyingine ya kigaidi iliyolenga kambi ya mafunzo ya kijeshi karibu na Mogadishu, mji mkuu wa Somalia. Hayanajiri siku chache tu baada ya wizara ya ulinzi ya Somalia kusema kwamba wanajeshi wa serikali wakiungwa mkono na vikosi vya wanamgambo wako vinavyojulikana kama Makawesley au wanaume wenye vikoi waliwaua magaidi zaidi ya mia moja wa Alshabab katika mapigano makali katika eneo la Hiran. Magaidi wa kufurishaji wa Alshabab wameua makumi ya maelfu ya watu Somalia tangu mwaka elfu mbili na sita wakti walipoanzisha kampeni yao chafu ya kueneza ugaidi miongoni mwa raia ili kuipindua serikali kuu ya Somalia inayoungwa mkono Umoja wa Mataifa. Kikosi cha Umoja wa Afrika cha kulinda amani kimefanikiwa kuwatimua magaidi hao wa Shababu nje ya mji mkuu wa Mogadishu mwaka elfu mbili kumi na moja, lakini kundi hilo bado linadhibiti maeneo mengi ya mashambani na mara kwa mara hufanya mashambulizi ya bunduki na mabomu dhidi ya raia na wanajeshi. Somalia ni nchi masikini ambayo uh, sasa pia inakabiliwa na ukame mbaya ambao umepelekea watu milioni moja kukimbia makwao. Weledi wa mambo wanasema kuwa madola ya kigeni, hasa Marekani, yanahusika uh, katika kuibua hali ya ukosefu wa usalama nchini Somalia. Tukitoka barani Afrika sasa, tumalizie huko nchini Pakistan, ambapo Imran Khan, waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo, amesema kuwa maandamano ya kuipinga serikali kuelekea mji mkuu Islamabad yataendelea tena kesho Jumanne. Maandamano hayo yalisitishwa katika wilaya ya Wazirabad, mashariki mwa mkoa wa Punjab, baada ya Imran Khan kujeruhiwa kwa risasi siku ya Alhamisi katika jaribio la kutaka kumuua mfuasi mmoja wa Imran Khan aliuawa na wengine kumi na tatu walijeruhiwa katika hujuma hiyo. Akizungumza akiwa kwenye kiti cha magurudumu katika hospitali ya Shaukat Khanun alikokuwa amelazwa, Imran Khan amerudia tena matakwa yake kutaka uchunguzi ufanywe kuhusu kushambuliwa kwa risasi, na anataka maafisa watatu wenye mamlaka makubwa serikalini na jeshini wajiuzuli, wakidai walihusika kupanga njama ya kutaka kumuua Imran Khan. Jana aliruhusiwa kutoka hospitali. Serikali ya waziri mkuu Shabas Sharif imekanusha madai ya kuhusika na hujuma hiyo na badala yake imesema jaribio la kumuua Imran Khan lilifanywa na mtu aliyebeba bunduki aliyechochewa na itikadi kali za kidini. Takribani miezi sita iliyopita, Imran Khan aliondolewa kwenye wadhifa wa waziri mkuu Pakistan wa Pakistani baada ya wabunge kumpiga kura ya kutokuwa na imani naye. Imran Khan ambaye anataka ufanyike uchaguzi wa mapema bila shaka atashikilia zaidi takwa lake hilo kutokana na ushindi huo aliopata. Nyota huyo wa zamani wa kimkakati, e, e, nyota huyo wa zamani wa kimataifa katika mchezo wa cricket mwenye umri wa miaka sabini amekuwa akiongoza msafara wa maelfu ya watu e, wa kampeni iliyoanza wiki iliyopita ya kuandamana kutoka Laho hadi Islamabad. Imran Khan amewataka wafuasi wake kuendelea na maandamano hayo kuelekea mji mkuu huo wa Pakistani. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran wakati huu. barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, na baada ya taarifa kamili ya habari, ni wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa, na usiku huu utahusu msururu wa hukumu za vifo na kunyongwa watu kwa halaiki, rekodi ya jinai aliojiwekea Bin Salman huko Saudi Arabia. Shirika la haki za binadamu la Saudi Arabia lenye makao yake Ulaya limefichua kuwa viongozi wa utawala wa Riadha wametoa hukumu ya kifo kwa wafungwa wa 15 walioshtakiwa kwa masuala ya kiitikadi na kwamba kwa kutolewa hukumu hizo idadi ya watu walio hatarini kunyongwa nchini humo sasa imefika hamsini na watatu, wanane miongoni mwao wakiwa ni vijana chipukizi na watoto wadogo. Kwa mujibu wa tovuti ya Saudi Leaks ambayo inafichua maswala ya ndani ya Saudi Arabia, shirika hilo limetahadharisha pia kuhusu mauaji halaiki ya makumi ya wafungwa, wakiwemo vijana wachipukizi wa nane, yaliyoamuliwa kutekelezwa na mamlaka ya Saudia na kubainisha kuwa idadi ya wafungwa hao walio hatarini kunyongwa ni kubwa zaidi kuliko majina yanayotangazwa, na kwamba hakuna taarifa zozote kuhusiana na wafungwa wengi walioko katika jela za kuogofya nchini humo. Kabla ya hapo, kamati ya kutetea haki za binadamu bara Arabu iliitaja Saudi Arabia kuwa nchi ya hofu na unyongaji na kutoa indhari kuhusu wimbi jipya la mauaji ya umati katika nchi hiyo hususan dhidi ya wafungwa wa kisiasa na wanaharakati wa haki za kiraia na haki za binadamu. Kamati ya kutetea haki za binadamu bara Arabu ilieleza katika taarifa kwamba inafanya uchunguzi kuhusu hali mbaya na hatari ya kibinadamu na ya haki za kibinadamu inayotawala Saudi Arabia baada ya kuongezeka hukumu za uh, vifo zinazotolewa na mahakama ya jinai ya Saudia dhidi ya raia wa nchi hiyo wakiwemo wafungwa wa kisiasa, wanaharakati, na hata waandamanaji wa kawaida. Kamati hiyo imeongeza kuwa mahakama imetoa hukumu ya kifo kwa kundi moja la raia kwa sababu tu ya kutumia haki yao ya kubainisha itikadi zao na kutoa maoni yao kupitia mitandao ya kijamii au kushiriki maandamano ya amani ya kupigania uhuru wa binafsi, uadilifu na usawa wa kijamii. Kamati ya kutetea haki za binadamu Saudi Arabia imesisitiza kuwa kuendelea kutolewa hukumu hizo za kiholela kunathibitisha uongo wa madai ya utawala wa Saudia uh, kuheshimu haki za binadamu na kufuta hukumu ya kifo. Kamati hiyo vilevile imetangaza kuwa Yusuf Al Manasif, Abdul Majid Al Nimir, Jawad uh, Qurairis Fadhil Assafwani, uh, Ali Al Mabyuk, Muhammad Al Labad, Muhammad Alfaraj, Ahmad Al Idgham, Hasan Zaki Alfaraj na Ai Asabiti, wote wakiwa ni watoto wadogo ambao hawajatimiza umri wa kushtakiwa, wamejumuishwa kwenye kundi la watu walihukumiwa kifo. Katika kurasa za wanaharakati e, wa vyombo vya habari hivi sasa inavuja hashtag yasimamisheni uchinjaji ambayo imeanzishwa kutokana na kukaribia siku utawala wa al saud umepanga kuwanyonga vijana hao kwa muda mrefu. Na kabla ya kutekeleza hukumu waliopewa, watu wanaohukumiwa kunyongwa nchini Saudi Arabia huwa wanakabiliwa na kila aina ya mateso ya kimwili na kisaikolojia. Kwa mujibu wa uchunguzi uliofanywa na shirika la haki za binadamu la Saudia lenye makao yake Ulaya, raia wa Saudia wanapata mateso ya kila aina kuanzia wanapokamatwa, na mateso hayo hayasitishwi kwa kutolewa hukumu dhidi yao, bali huwa wanaendelea kukabiliwa na miamala mibaya na miovu, na pia watu wa familia zao pia nao huteswa. Katika mateso ya kimwili wanayopata watu hawa ni pamoja na kutiwa shoti za umeme, kukoseshwa usingizi, kupigwa na kutusiwa, kung'olewa kucha, kuning'inizwa miguu juu kichwa chini, pamoja na aina nyinginezo za mateso ambayo lengo lake ni kumlazimisha mtu aliyeko kizuizini akiri au asaini hati ya kukiri kosa wakati wa hatua ya kuhojiwa. Miongoni mwa waliokabiliwa na aina hizo za mateso ni kijana chipukizi Mustafa Darwish ambaye alinyongwa mnamo mwezi Juni elfu mbili ishirini na moja. Yeye alitishiwa kufunguliwa upya mashtaka na hivyo akalazimika kutia saini hati ya kukiri makosa ambayo haja yafanya. Mpenzi msikilizaji, bado mkonasi katika matangazo haya ya usiku au jioni ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami Irani ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Umewawadia sasa wakti wa kutegea sikio kipindi cha maadili bora. Baada ya hapo utakuwa na kipindi cha ulimwengu wa michezo na kisha makala ya leo katika historia. Karibu ni kusikiliza akhlaki katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako, mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, wakati huu nakukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 44 ya kipindi cha akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho maudhui yake ya leo itahusu umuhimu na udharura wa kuchunga akhlaqi za kiuchumi katika Uislamu. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Mpendwa msikilizaji, katika mfululizo huu wa mwisho wa maudhui ya akhlaqi za kiuchumi katika Uislamu tutazungumzia suala muhimu sana la kupambana na ufisadi wa kiuchumi. Ufisadi wa kiuchumi ni mithili ya mchwa wanaoweza kumomonyoa na kuangamiza kidogo kidogo nguzo imara za kiuchumi za jamii na mfumo wowote ule, na kwa kusababisha changamoto na miparaganyiko isiyoweza kudhibitika. Husambaratisha kikamilifu misingi mikuu ya mfumo wowote ule wa nchi. Moja ya mambo muhimu zaidi yenye kusababisha ufisadi kwa mtazamo wa utamaduni wa Uislamu unaoupiga vita ufisadi katika uga wa uchumi ni mwenendo mchafu wa ulaji riba. Mlariba ni mtu ambaye ili aweze kujipatia utajiri wa haraka haraka, huwategea watu ambao kutokana na changamoto na dhiki za maisha hulazimika kumwendea yeye kwa ajili ya kutatua shida na matatizo yao ya kiuchumi ambapo walariba wanaotafuta mwanya wa kujinufaisha huitumia kikamilifu fursa hiyo ili kuwatimizia haja zao watu wenye shida lakini mkabala wake wao kujipatia faida nono. Na kwa kuendeleza mwenendo huo, kwa upande mmoja hutajirika kwa kasi bila kufanya kazi ya uzalishaji au hata kujishughulisha na jambo lolote, na kwa upande mwingine huwanakamisha na kuwaharibia maisha yao wadaiwa wao ambao hawana uwezo wa kulipa mikopo na madeni yenye riba inayoongezeka siku baada ya siku. Katika utamaduni wa kiuchumi wa Uislamu, upataji faida wa aina hii kwa njia ya dhuluma na unyonyaji kupitia vyanzo vya kiuchumi umekosolewa na kukemewa vikali na dini hiyo, kufika hadi ya kufananishwa na kupigana vita na Mwenyezi Mungu, kama inavyoeleza aya ya 278 na 279 na na za suratul Baqara, ya kwamba Enyi mliyoamini, mcheni Mwenyezi Mungu na acheni riba zilizobakia, ikiwa nyinyi ni waumini basi. Mkitofanya jitangazieni vita na Mwenyezi Mungu na mtume wake, na mkitubu, basi haki yenu ni rasilimali zenu, msidhulumu wala msidhulumiwe. Jambo jingine lenye madhara kwa mfumo wa uadilifu wa kiuchumi wa Uislamu ni walariba kujikurubisha na watawala na mahakimu wa mfumo wa mahakama, ili waweze kutumia satwa na ushawishi wao kuhodhi mali za watu bila ya haki na kujizidishia utajiri wao wa haraka haraka. Katika kukabiliana na kukataza njia hizo za kidhuluma na kiuonevu, Mwenyezi Mungu mtukufu anasema katika aya ya 188 ya suratul Baqara: wala msiliane mali zenu kwa batili na kuzipeleka kwa mahakimu ili mpate kula sehemu ya mali ya watu kwa dhambi na hali mnajua. Tunapotupia jicho kijuujuu mihimili ya nguvu na madaraka tokea zama zilizopita za historia hadi za sasa tuna ukabili ukweli mchungu, nao ni kwamba matajiri wenye tamaa na wanaoogelea kwenye raha na wasiofahamu shida ni kitu gani, wamekuwa wakijiweka karibu na watawala wa kiimla wanaoishi raha mustarehe kwenye makasri na maghorofa waliojijengea kwa kupora na kukomba mali asili na utajiri wa mataifa yao. Matajiri hao waliotajirika kwa njia za riba na unyonyaji huamua kuchota sehemu ya mali na utajiri wao kuwaneemesha watawala hao madhalimu. Lakini kwa kufanya hivyo, huweza mkabala wake kupata mali na utajiri mkubwa zaidi na wa haraka haraka. Lakini katika mfumo wa uadilifu wa kiuchumi wa Uislamu, unakemewa vikali mwenendo wowote ule wa kujiweka karibu kujipendekeza na kuwarubuni walioshika hatamu za madaraka ili kujipatia mali na utajiri haramu, na hakuna shaka yoyote kuwa wanaofanya hayo watafikwa na adhabu kali ya Mwenyezi Mungu. Inafaa kuashiria pia hapa kuwa masuala ya uharibifu yanayoweza kukengeusha mfumo wa kiuadilifu wa kiuchumi na kuweka mbali na mkondo wake wa kidini na kiutu yanahitaji uhakiki na uchambuzi mpana ambao hauwezi kufanywa katika muda mfupi wa mfululizo huu wa akhlaki za kiuchumi. Kwa kutoa mfano, katika ulimwengu wa uchumi kuna mambo kadhaa haribifu kwa uchumi kama ubadhirifu, magendo ya bidhaa, madawa ya kulevya, uporaji vyanzo vya mafuta, uporaji mali asili na mengineyo yanayofanana na hayo ambayo kila moja peke yake lina uwezo wa kuifanya mihimili mikuu ya wenye nguvu za utajiri na madaraka imarike zaidi, na kuyanakamisha mataifa yanayodhulumiwa na kunyongeshwa duniani kwa kuyazidishia madhila na ufukara. Lakini mbali na hayo, kama kuna kitu ambacho kinaonekana kwa uwazi zaidi katika mahusiano yote machafu na ya kidhuluma ya kiuchumi ni utoaji na upokeaji rushwa au hongo. Katika kulikemea ovu hilo, Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam amesema: Mwenyezi Mungu amlaani mtoaji na mpokeaji rushwa na muunganishi baina ya wawili hao. Kwa mtazamo wa Imamu Ali alaihi ssalam, moja ya mambo yanayopelekea kuporomoka na kusambaratika mataifa na staarabu mbalimbali ni mwenendo huu muovu wa rushwa ambao mtukufu huyo ameuzungumzia kwa kusema: Kaumu za kabla yenu ziliangamia na kutoweka kwa sababu watu walinyimwa na kuzuiliwa haki zao na wakalazimika kutoa rushwa ili kupata haki au mali zao walizoporwa. Mbali na kusababisha madhara na mvurugiko wa kiuchumi na kijamii, moja ya athari mbaya za rushwa ni kupenya na kuathiri misingi ya kiitikadi pia kwa sababu kwa mtazamo wa Uislamu, utoaji na upokeaji rushwa ni haramu, na kwa njia hiyo unafungua njia katika jamii ya upataji na ulaji chumo la haramu ambao una madhara makubwa kwa akhira pia. Kuhusiana na ubaya mkubwa wa rushwa, Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam amesema, jiwekeni mbali na jiepusheni na upokeaji rushwa kwani hapana shaka ni kukufuru hasa, na mchukuaji rushwa hata isikia hata harufu ya pepo. Katika hitimisho la mazungumzo yetu haya kuhusu akhlaki za kiuchumi katika Uislamu, tueleze hapa kwamba endapo watu watajichunga ipasavyo na kujiepusha na mambo yote yenye madhara na yaliyoharibifu kwa mfumo wa uchumi jamii itabaki salama kwa kufutwa aina zote za ubaguzi na upendeleo, na ufa wa kidhalimu wa matabaka, na haitasalia athari yoyote ya upokaji na ukanyagaji wa haki za watu katika jamii. Na kwa maelezo hayo basi, mpendwa msikilizaji, niseme pia kuwa sehemu ya 44 ya kipindi cha akhlaki katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sinabudi kukuaga hadi wakati mwingine insha Allah tutakapokutana tena katika sehemu ya 45 ya kipindi hiki. Namwomba Mola wa haki akubariki na rehma, amani na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Uwa michezo. Jambo mpenzi msikilizaji, na hususan mfuatiliaji wa habari za spoti. Karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya habari za michezo zilizogonga vichwa vya habari kutoka pembe mbalimbali mbali za dunia ndani ya siku saba zilizopita, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tunaanzia hapa nchini ambapo rais Ibrahim Raisi wa Iran ameipongeza timu ya taifa ya mieleka mtindo wa Greko Roman na ile ya soka ya ufukweni ya jamhuri ya Kiislamu kwa kuibuka washindi kwenye mashindano ya kimataifa ya hivi karibuni. Katika ujumbe huo, rais amewanyoshea mkono wa tahania wachezaji, wasimamizi, wakufunzi na mabenchi ya ufundi ya timu hizo mbili kwa kuipaisha jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwenye ramani ya dunia. Sehemu ya ujumbe huo wa rais wa Iran inasema ushindi huo wa timu ya mieleka na soka ya ufukweni ya Iran kwa mara nyingine umedhihirisha nafasi ya ali ya jamhuri ya Kiislamu katika uga wa michezo ya kimataifa. Ikumbukwe kuwa timu ya taifa ya mieleka aina ya Greko Roman Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iliibuka kidedea kwenye mashindano ya kombe la dunia ya mchezo huo huko Baku, mji mkuu wa Jamhuri ya Azerbaijan. Wanamieleka wa Iran ya Kiislamu walionyesha kivumbi mahasimu wao Azerbaijan kwenye fainali, na kabla ya hapo waliwapeleka mchaka mchaka wanamieleka wa Uturuki katika hatua ya kwanza na Kirgizistan katika ngoo ya pili. Huku hayo yakiarifiwa, timu ya taifa ya soka ya ufukweni ya Iran ilitoa ubingwa wa mashindano ya mabara siku ya Jumapili baada ya kuigaragaza miamba ya mchezo huo timu ya Brazil kwenye kindumbwundumbwe cha fainali. Katika kitimutimu hicho kilichotifua mavumbi kwenye ufukwe wa Kite mjini Dubai katika Umoja wa Falme za Kiarabu, Iran iliibamiza Brazil mabao mawili kwa moja na kutawazwa mabingwa wa mabara ya Asia na Amerika kwenye mashindano hayo ya mabara yanayofahamika kama UAE Intercontinental Beach Football ya mwaka huu elfu mbili ishirini na mbili. Bao la kwanza la Iran kwenye fainali lilifungwa na Hamid Behzadpour aliyepiga mkwaju wa mkasi huku wa pili likitiwa kimiani na Said ikitinga fainali kibabe baada ya kuzichabanga Paraguay, marekani na Japan. Ilikuwa ni wiki ya mavuno kwa Iran, kwa timu ya watunishaji misuli wa nchi hii, walizoa medali kumi katika mashindano ya dunia huko Uhispania, huku wenzao wa voliboli ya walemavu waking'ara na kuibuka washindi watatu katika mashindano mengine ya kimataifa mjini Sarajevo nchini Bosnia. Tuelekee huko barani Afrika. Klabu ya soka ya Yanga ya Tanzania siku ya Jumatano walilazimishwa suluhu na wageni wao Klab Afrikan ya Tunisia, licha ya kuupigia nyumbani katika uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salam, katika mchezo wa kwanza wa mtoano katika kombe la shirikisho Afrika, na kuzua malalamiko makubwa kwa wadau mbalimbali wa soka hususan mashabiki wa Yanga, licha ya mbwembwe, vifijo na hoi za makumi ya maelfu ya mashabiki waliofurika uwanjani kwa Mkapa, lakini Young Africans walishindwa kufurukuta mbele ya vijana wa kiarabu na mchezo huo ukaishia kwa sare tasa. Yanga shabiki wanaondoka maamuzi, anamaliza dakika 90 za mchezo mkondo wa kwanza, First leg, katika uwanja wa Benjamin Mkapa, Wananchi Yanga dhidi ya Club Africain ya Tunisia, full time: Yanga Sports Club sifuri Club Africain sifuri. Yanga wanawaji hii wana kibarua kigumu watakaporudiana na wapinzani wao hao mnamo Novemba 9 nchini Tunisia, ambapo mshindi wa jumla wa michezo hiyo atafuzwa hatua ya makundi. Je, mapungufu yalikuwa wapi kwenye mchezo huo wa Jumatano jijini da, mashabiki wa klabu hiyo wanatema nyongo. Hapa kama mtu na akili unaangalia mpira unafuatilia, mbinu Nabi hakuna mbinu awabadilisha. Tunataka tumwambie injinia alipofikia Nabi natosha. Kama unambeba Nabi basi na Ngoka hatutaki. Anaposikia natosha, ayele pale ana mtu kama Makambo, Makambo atoke, Makambo hatumtaki. Ana mapema sana tunasema hivi, sio mapema, hakuna kitu kinachochomiza kama mpira. Sisi tunarudi nyumbani kwetu, washabiki wa Simba wanatutukana kama mbwa. Hatutaki suluhu, tunataka ushindi. Kwanza anatakiwa Morrison amuanzike kipindi cha pili, yeye haelewi. Mimi siwezi kumlaumu injinia, mimi namlaumu kocha. Sisi hatuna kocha. Nabii alisema yuko tayari kutoa uhai wake ili mpate ushindi. Mwache atoe, aondoke, sasa hatumtaki. Msemaji wa Yanga Ali Kamwe anasema wachezaji na viongozi kwa pamoja wamesikia maumivu ya mashabiki na wanachama wao na kila mmoja ameapa kutimiza wajibu wake kwa asilimia mia ili kuhakikisha wanapata matokeo ya kuridhisha watakapocheza katika mchezo wa marudiano huko Tunisia. Somo yake Ahmed Ali wa klabu hasimu ya Simba anatoa ya moyoni juu ya michi hiyo. Furaha ya mwanasimba ni kumwona Yanga anateseka, Yanga anafanya vibaya. Kwa hiyo nikisema niweke uzalendo, manake najikosesha na, na, na, na, na, na raha mimi mwenyewe. Kila mtu akienda kushiriki group stage. Group stage itadharaulika, itaonekana kama ni hatua fulani ambayo kila mtu anaweza kushiriki. Tuombe Mungu sana ya- yaishie yani, ya, ya pale kwa kipanga ishie e, e, e, e, hapo <laughs> <Mba saba. laughs> tuombe pia wasilimwe mabao saba huko Tunisia. Kwa sasa Yanga wameweka kambi nje ya jiji la Sose nchini Tunisia, uliopo mbali wa saa mbili kutoka sehemu watakapocheza. Tugeukie riadha. Kenya haikamatiki katika mbio za masafa marefu, ndivyo unavyoweza kueleza kwa muhtasari, baada ya wanariadha wa nchi hiyo ya Afrika Mashariki kutamalaki mashindano ya New York Marathon ya mwaka huu nchini Marekani. Evans Chebet na Sharon Lokedi waliibuka kidedea katika kategoria za wanaume na wanawake kwa usanjari huo kwenye mbio hizo za kilomita 42 jijini New York. Evans Chebet alikata utepe wa ushindi kwenye mbio hizo kwa kutumia saa 2 dakika 8 na sekunde 41. Chebet, ambaye alikuwa anajimwaya kwenye mbio za New York Marathon kwa mara ya kwanza, huku akiwa mshindi wa Boston Marathon mnamo Aprili mwaka huu, aliwapiku mhabeshi Shura Kitata aliyemaliza wapili na Habdi Nageye wa Uholanzi mwenye asili ya Somalia. Lokedi alionyesha kivumbi mahasimu wake katika safu ya wanawake na kuibuka mshindi kwa kutumia saa 2 dakika 23 na sekunde 23, huku Mkenya mwenza anayekimbilia Israel Lona Salpeter akimaliza wa pili kwa kutumia saa 2 dakika 23 na sekunde 30. Raia wa Ethiopia Gotitom Gebrseland alifunga orodha ya tatu bora kwa kutumia saa mbili dakika 23 na sekunde 39. Closing stage of the women's race over the final mile Sharon Lokaday during her marathon debut dropped Lona Salpeter a 2 hour and 17 minute marathoner, and pushed forward with an incredible final few kilometers. Tutamatishe kwa dondoo za hapa na pale. Tuanze na ligi kuu ya soka ya Uingereza ambapo klabu ya Arsenal imerejea kileleni mwa jedwali la ligi kuu ya Uingereza baada ya beki Gabriel Megalhes kuwafungia bao la pekee na la ushindi dhidi ya Chelsea katika uwanja wa Stamford Bridge. Gabriel alicheka na nyavu za wenyeji wao katika dakika 63 baada ya mabeki wa Chelsea kushindwa kudhibiti mpira wa kona uliochongwa na foadi Bukayo Saka. Hata hivyo Ganas walipoteza nafasi nyingi za wazi kupitia kwa washambuliaji Gabriel Martinelli na Gabriel Jesus. Wakati Ganas wakivuna ushindi huo japo hafifu, watani wao wajadi Manyu walikuwa wanaonyolewa kwa chupa na Aston Villa kwa kusasambuliwa magoli matatu kwa moja. Newcastle pia iliinyuka vibaya Southampton kwa kuizaba mabao manne kwa moja, wakati ambapo Liverpool ilikuwa inalizamisha jahazi la Spurs kwa kuadhibu mabao mawili kwa moja. Gunners wapo kileleni mwa jedwali la EPL wakiwa na alama 34, alama mbili zaidi ya Man City, huku Newcastle wakiridhika na nafasi ya tatu kwa sasa wakiwa na alama 27. Kwingineko, wanaharakati wa mitandao ya kijamii wameanzisha kampeni ya kuhususia kampuni ya vifaa vya michezo ya Puma ya Ujerumani kwa kuwa mshirika wa Israel katika kutenda uhalifu dhidi ya watu wa Palestina. Aidha, wanataka akupeperushwa bendera ya Palestina wakati wa mashindano ya kombe la dunia nchini Qatar, ili kuwazindua walimwengu kuhusu masaibu ya watu wa Palestina na umuhimu wa ukombozi wa ardhi hiyo inayokaliwa kwa mabavu na Israeli. na kocha mkuu wa timu ya soka ya Liverpool nchini in Uingereza, Jurgen Klopp amewakemea wale wanaotaka wachezaji wa kambumbu kwenye kombe la dunia nchini Qatar kuchukua msimamo wa kupinga masuala ya haki za binadamu na kutoa madai dhidi ya Qatar, akisema matakwa hayo yanapaswa kusitishwa. Tangu Qatar iliposhinda mchuano kuwa mwenyeji wa kombe la dunia hapo mwaka 2010, daima imekuwa chini ya mashinikizo ya nchi za magharibi kwa madai ya ukiukaji wa haki za binadamu na kutoheshimiwa haki za wafanyakazi wahamiaji wanaofanya kazi katika nchi hiyo. Zikiwa zimebakia siku kadhaa kabla ya kuanza mashindano hayo makubwa zaidi ya soka duniani, kocha mkuu wa Liverpool amesema kuwa sasa ni wakati wa kuacha wachezaji na makocha waweke mazingatio yao kwenye soka na mpira wa miguu. Awali rais wa shirikisho la soka la kimataifa FIFA Gianni Infantino, katika barua aliyoandikia mashirikisho ya soka ya nchi zinazoshiriki kwenye michuano ya kombe la dunia, aliyataka yazingatie soka pekee badala ya kuibua vita vya kiitikadi na kisiasa kwenye michuano hiyo. Tutakomea hapo, mpenzi msikilizaji, kutokana na kubanwa na muda, hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Katika historia leo ni Jumatatu, tarehe kumi na mbili Rabiuthani mwaka 1444 hijiria sawa na tarehe saba Novemba mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 1312 na iliyopita, yaani tarehe kumi na mbili mfunguo saba Rabiuthani mwaka 132 hijiria, Abul Abbas Abdullah bin Muhammad maarufu kwa jina la Safah alikalia kiti cha uongozi akiwa khalifa wa kwanza wa kizazi cha Bani Abbas. Utawala huo wa Kiabasi, kwa kushirikiana na Abu Muslim Khorasani na majeshi yake, ulimuua Maruani wapili, wa pili mtawala wa mwisho wa ukoo wa Bani Umaya na kuondoa madarakani utawala wao. Bani Abasi nao kama walivyokuwa watawala wa Bani Umaya waliwakandamiza raia na ahlu baiti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam, na kufanya dhuluma kubwa, na utawala wao uliendelea kushika madaraka katika ulimwengu wa Kiislamu hadi mwaka 656 hijria. Katika siku kama hii ya leo miaka 155 iliyopita Madamu Escudo Doska ambaye baadaye alikuwa maarufu kwa jina la Marie Curie alizaliwa huko Warsaw, mji mkuu wa Poland. Baba yake alikuwa profesa wa fizikia, na baadaye Madam Curie pia alielekea Paris, Ufaransa, kwa ajili ya kuendelea na masomo ya juu katika taaluma hiyo hiyo ya baba yake. Madam Curie alifunga ndoa na Pierre Curie, mwanafizikia wa Ufaransa, wakati alipokuwa masomoni katika chuo kikuu cha Sorbonne. Hatimaye mwanamama huyo alifanikiwa kuvumbua mada ya radium baada ya utafiti wa miaka mingi. Siku kama ya leo miaka 143 iliyopita Leo Trotsky mmoja kati ya viongozi wakuu wa mapinduzi ya Russia alizaliwa. Alibaidishwa na kupelekwa uhamishoni huko Siberia mara mbili katika zama za utawala wa Tsar kutokana na kujihusisha kwake na harakati za mapinduzi. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Russia, Trotsky alirejea nchini hiyo ilikuwa mwaka 1917 na akapatiwa wadhifa wa kamishna wa masuala ya kigeni. Mwaka mmoja baadaye aliteuliwa kama kamishna wa vita, ambapo baada ya kutiwa saini makubaliano ya amani na Ujerumani wakati wa vita vya kwanza vya dunia, alianzisha mapambano dhidi ya wapinzani wa mapinduzi. Hata hivyo baada ya kuaga dunia Lenin, mwana mapinduzi huyo alishindwa katika vita vyake na Joseph Stalin ambapo mwaka 192 tano alipelekwa uhamishoni huko Siberia na baadaye nchini Uturuki. Hatimaye aliuawa mwaka 1940 huko Meksiko na makachero wale nina na siku kama ya leo miaka sitini na sita iliyopita vita vya mfereji wa Suez vilimalizika baada ya uingiliaji kati wa Umoja wa Mataifa. Vita hivyo vilianza baada ya wanajeshi wa utawala wa kizayuni wa Israel kushambulia jangwa la Sinai, na kufuatia mashambulizi ya askari wa miavuli wa Uingereza na Ufaransa katika eneo la mfereji huo. Serikali hizo tatu zilizotajwa zilianzisha vita hivyo kufuatia hatua ya rais wa wakati huo wa Misri Jamal Abdunasir ya kutaifisha Mke wa rais wa Zimbabwe amesisitiza juu ya udharura wa nchi yake kuimarisha uhusiano na jamhuri ya kiislamu Iran. Mama Auxilia Mnangagwa ambaye yuko safarini hapa nchini Iran ameyasema hayo katika mazungumzo yake mjini Tehran na Hussein Amir Abdulahian, waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Msemaji wa jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo amesema vijana zaidi ya elfu mbili nchini humo wametuma maombi ya kujiunga na jeshi. Mtoto wa rais wa Uganda Yoweri Museveni, luteni jenerali Mhozi Kaine Rubaga naye amesema kwamba kundi la waasi la m ishirini na tatu linalopigana vita na jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo lina haki ya kufanya hivyo. Na kundi la kigaidi la wanamgambo wa Shabab huko Somalia limeshambulia kambi moja ya kijeshi katikati ya mji wa Galagdud nchini humo. Kwa hapa Tehrani, la kushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi saa 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya intaneti ni pastoday.com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia aplikesheni ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, vaiba na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98935657. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 strok 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.