Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kamil azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi mwenye wa rehema mwenye kurehemu, na hapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana, kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. Basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Irani, popote pale matangazo yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo asubuhi ya leo Jumatatu njema tuliojaliwa na mola muumba ya Novemba 7, 2022 sawa na tarehe 12 Rabiul Thani 1444 Hijria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu, tunasema amin ya Rabbil Alamin. Kwa wenzetu ambao wanaugua wako mahospitalini wako majumbani, tunamwomba Mwenyezi Mungu awape shifaa na warejee katika hali zao za kawaida. Umo studioni, wapendwa wasikilizaji, nitafungua matangazo kwa taarifa ya habari. Tutakuwa na habari za kikanda na kimataifa tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao asubuhi uh hii utagusia kuhusiana na safari ya papa e, na mchezo mpya wa utawala wa Al Khalifa: uvumilivu kwa wasio Waislamu na ukatili dhidi ya Waislamu wa, wa Bahrain safari ya kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis nchini Bahrain itahusu na tutakuwa na cha cha tutakuwa na na kipindi chetu cha Uislamu chago langu kile ambacho ni mfululizo tunawaletea sasa, kuhusiana na tafakuri katika matukio ya karibuni hapa nchini, ikiwemo na ghasia na machafuko yaliyotokea hapa nchini hivi karibuni. Tutawaletea macho yetu magazetini, na tukitimisha kwa makala yetu ya leo katika historia, ni makala fupi lakini iliyojaa maarifa. Tere, karibuni kwa nami hadi tamati ya matangazo, na nawasomea tovuti yetu ambayo unaweza ukaingia hapo na kupeluzi vipindi makala mbalimbali, ni pas sw, na tuma ujumba wako mfupi kutumia namba yetu ya kawaida ya WhatsApp. Karibuni. Saa inaonyesha kutimia saa mbili na nusu sekunde saba kwa wakati wa hapa Tehran, na sasa tegea sikio vichwa vya habari. Uganda yasema madai ya jeshi la nchi hiyo la kuunga mkono waasi wa kundi la madai kwamba jeshi la nchi hiyo linaunga mkono waasi wa, wa kundi la M23 ni ndoto na hayana maana yoyote. Mtawala wa Sudani atoa wito wa kufanyika mazungumzo na vyama vya siasa bila masharti. Jordan yaonya kuhusu hatua za Israeli za kuzusha mizozo Palestina. Na tutazungumzia kuhusiana na safari ya Papa katika uchambuzi wetu wa kisiasa, karibuni. Na sasa ni habari kamili. Tunaanza na Uganda. Serikali ya Uganda imefutilia mbali ripoti kwamba inaunga mkono kundi la waasi la M23 ambao wanashikilia sehemu za mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Uganda, sambamba na kukanusha madai hayo, imesisitiza kuwa uhusiano wake na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ni mzuri. Uhusiano wetu na jeshi la Congo, FARDC na rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na baraza lake la mawaziri ni mzuri, inasema taarifa ya msemaji wa serikali ya Uganda Ofwono Opondo. Taarifa hiyo ya serikali ya Kampala imetolewa baada ya kundi la wabunge wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wanaharakati wa mashirika ya kiraia kuandamana na kumtaka Rais Felix Tshisekedi wa nchi hiyo kuvunja uhusiano wa kidiplomasia na Uganda, wakituhumu nchi hiyo jirani kwamba inaunga mkono waasi wa, wa kundi la M23. Kadhalika wabunge na wanaharakati hao wanataka nchi yao kusitisha operesheni ya pamoja ya kijeshi na Uganda iliyozinduliwa Novemba mwaka jana kwa minajili ya kukabiliana na kundi la waasi la Allied Democratic Forces, ADF. Mwito wa kundi la wabunge na wanaharakati hao ulitolewa siku chache tu baada ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuamuru balozi wa Rwanda Vincent Karega kuondoka nchini humo ndani ya saa 48 baada ya kuishutumu Kigali kwa kuunga mkono waasi hao ambao wameteka miji miwili mashariki mwa Kongo na hivyo kuibua mvutano kati ya nchi mbili. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mara kwa mara imekuwa ikishitumu Rwanda kwa kuunga mkono waasi hao, madai ambayo Rwanda imekuwa ikiyakanusha mara kwa mara. Uamuzi wa kumfukuza balozi Karega unatarajiwa kuzua zaidi mvutano kati ya nchi hizo mbili ambazo uhusiano wao umekuwa mgumu kwa miongo kadhaa. Mkuu wa baraza la utawala la Sudani amevitolea mwito vyama vya siasa nchini humo kukaa katika meza ya mazungumzo kwa ajili ya kuhitimisha mgogoro wa nchi hiyo. Brigedia Jenerali Abdul Fatah Al Burhani, ambaye amekuwa katika mashinikizo ya raia wa nchi hiyo wanaomtaka achie ngazi, amesema katika hotuba yake kwenye kambi moja ya jeshi kaskazini mwa mji mkuu Khartum, na akaongeza kwamba Tunavitaka vyama vya siasa kukaa katika meza ya mazungumzo. Mazungumzo hayo hayapaswi kuwa na sharti lolote, na hakuna upande wowote kati ya pande husika ambao una haki ya kutoa pendekezo na kuzilazimisha pande nyingine zilitekeleze. Mkuu wa baraza la utawala la Sudan ameongeza kwa kusema kama ninavyomnukuu, sisi tunataka kupanua wigo wa ushiriki wa wananchi katika kutatua mgogoro unaolikabili taifa letu, lakini vikosi vya ulinzi havitashirikiana na chama ambacho kitataka kufanya kazi peke yake katika uga huu. Baadhi ya duru nchini Sudani zimefichua kwamba brigedi ya jenerali Abdul Fatah al Burhani ana mpango wa kuvunja baraza la utawala na kukabidhi uongozi wa nchi kwa utawala wa kiraia muda si mrefu. Katika miezi ya karibuni Sudani imekumbwa na maandamano yaliyotawaliwa na fujo na machafuko makubwa kutokana na mapinduzi ya kijeshi yaliyofanywa Oktoba 25 mwaka jana dhidi ya serikali ya kiraia iliyokuwa ikiongozwa na Waziri Mkuu Abdallah Hamdok. Waandamanaji hao wamekuwa wakitaka jeshi liachie madaraka na kujiondoa kwenye ulingo wa siasa kwa kukabidhi hatamu za uongozi kwa viongozi wa kiraia, huitishwa uchaguzi wa kidemokrasia na kutatuliwa matatizo ya kiuchumi yanayoikabili nchi hiyo. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, redio Teherani. Shirika la afya duniani WHO kwa mara nyingine tena limetahadharisha kuhusu tishio la afya katika maeneo yaliyokumbwa na mafuriko huko Pakistan. Pakistani mwaka huu imeathiriwa na mvua kubwa za masika kuwahi kushuhudiwa nchini humo ambazo zimeua watu zaidi ya 1700 wakiwemo watoto 647 na kupelekea wengine milioni 33 kukosa makazi. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, nyumba milioni 2 na shule 2700 zimebomolewa kwa mafuriko katika maeneo mbalimbali ya Pakistan. Jumla ya watu milioni 9 wanakabiliwa na no umasikini nchini humo kutokana na kupoteza ajira zao, mifugo yao, mavuno ya kilimo nyumba kufungwa shule, kuenea magonjwa mbalimbali ya kuambukiza, na pia kupanda kwa bei za vyakula kufuatia janga hilo la mafuriko. Shirika la afya duniani limesema hata kama katika wiki za karibuni mafuriko yamepungua katika maeneo mengi huko Pakistan, lakini bado karibu watu milioni nane wanahitaji huduma za afya na tiba nchini humo, kwa mujibu wa ripoti hiyo ya WHO. Watu zaidi ya laki tano alfu arobaini wameugua malaria huko Pakistan, huku idadi inayoongezeka ya magonjwa ya kuhara, homa ya dengi, surua na diphtheria yakishuhudiwa nchini humo kufuatia mafuriko hayo. wanaharakati wa haki za binadamu wameonya kwamba ufalme wa Saudi Arabia unapanga kuwanyonga vijana wanane kutoka eneo la Katifu lenye Waislamu wengi wa madhehebu ya Shia katika mkoa wa mashariki, huku ufalme huo wa kikoo unaoongozwa na mwana mfalme Muhammad bin Salman ukishadidisha ukandamizaji dhidi ya wapinzani wanaotetea haki za kisiasa na kidini. Wanaharakati wameanzisha kampeni chini ya alama ya kauli mbiu ya sitisha uchinjaji ya kutaka kufutwa kwa adhabu za kifo zinazotolewa kwa watoto wadogo. Wamewataja mabarobaro hao wanaotarajiwa kunyongwa kuwa ni Abdallah al Huwaiti, Abdallah Adirazi, Ali al Sabiti, Hasan Zake Faraji, Jalal al Labad, Mahad al Muhsin Javadi Kariris na Yusuf al Manasif. Wanaharakati hao wamesema kwamba ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu wa Saudia imemhukumu Manasif na angalau wengine watano akiwemo kijana anayeitwa Sajad Yasin kifo kwa tuhuma bandia za kuacha imani yao ya Kiislamu. Wameendelea kubainisha kuwa mabarobaro hao sita wako chini ya kesi katika mahakama maalum ya jinai ya Saudi Arabia tangu Septemba elfu mbili kumi na tisa. Na waziri wa mashauri ya kigeni wa Jordan ameonya kuhusiana na hatua za utawala haramu za Israel za kuzusha mivutano na mifarakano dhidi ya Wapalestina. Ayman Safadi, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jordan, amesema hayo katika mazungumzo yake na mratibu maalum wa Umoja wa Mataifa katika mwenendo wa amani ya Aisha Magharibi, na akatahadharisha kuhusiana na hatari ya kushadidi hatua za uchochezi na kuzusha mivutano dhidi ya Wapalestina zinazofanywa na utawala wa ghasibu wa Israel. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jordan amesistiza pia juu ya udharura wa kuheshimiwa hali ya kihistoria na kisheria iliyopo katika maeneo matukufu ya Kiislamu na kihistoria huko Baitul Mukadas, na ametaka kukomeshwa aina yoyote ile ya uchochezi, hujuma na uvamizi. Hivi majuzi pia Ayman Safadi, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jordan, sambamba na kusisitizia udharura wa kupatiwa ufumbuzi kadhia ya Palestina Alitoa wa mwito wa kukomesha uvamizi hujuma na mashambulio wa Israel na ya wanajeshi wa utawala ghasibu wa Israel dhidi ya miji na vijiji vya Palestina. Katika miezi ya karibuni, vitendo na hujuma na uvamizi wa walowezi wa kizayuni katika maeneo ya Palestina, hususan katika msikiti wa Al-Aqsa, vimeongezeka mno. Vitendo vya kuyavunjia heshima matukufu ya Kiislam huko Palestina vitafanyika katika hali ambayo viongozi wa nchi za Kiarabu na jamii ya kimataifa wameendelea kunyamaza kimya na kutochukua hatua zozote za maana za kukabiliana na vitendo hivyo vinavyokinzana na utu na ubinadamu. Na, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Barabara kabisa, wapendwa wasikilizaji, nataraji kuwa mko kando ya simu zenu, mko kando, mkitupata moja kwa moja. Na sasa tunaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho safari ya Papa na mchezo mpya wa utawala wa Al Khalifa, uvumilivu kwa wasio Waislamu na ukatili dhidi ya Waislamu wa Bahrein. Safari ya kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis nchini Bahrain kwa ajili eti ya kushiriki katika mkutano wa amani na kuishi pamoja imefanyika katika hali ambayo hakushuhudiwi amani wala kuishi pamoja kwa usalama nchini Bahrain. Papa Francis, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Aliwasili Manama, mji mkuu wa Bahrain, Alhamisi iliyopita kwa ziara ya siku nne. Papa Francis amekwenda Bahrain kwa mwaliko wa serikali ya utawala wa kifalme wa Al Khalifa kushiriki katika mkutano wa amani na kuishi pamoja, na safari hiyo ilikamilika jana Jumapili. Hii ni safari ya tatu ya Papa Francis katika eneo la Ghuba wa Jemi. Papa alitembelea Umoja wa Falme za Kiarabu, UAE, Februari 2019 na Iraki akatembelea mwezi Machi mwaka jana 2021. Lengo la safari zote tatu za papa katika nchi za kiarabu za ghuba wajemi, limetajwa kuwa ni kuhimiza mazungumzo baina ya dini na kuishi pamoja kwa amani miongoni mwa wafuasi wa dini tofauti. Hata hivyo, safari yake na sasa huko Bahreini, safari yake ya sasa huko Bahreini ni hadithi na kisa tofauti. Tangu mwaka 2011 Bahrein imekumbwa na wimbi la ukandamizaji wa kimfumo wa utawala wa ukoo wa Ali Khalifa. Hata hivyo, tunaweza kusema kwamba ukandamizaji huo umekuwepo huko Bahrein tangu siku za kwanza za uhuru wa nchi hiyo, yani mwaka 1970, hususan dhidi ya Waislamu wa madhehebu ya Shia ambao ndio walio wengi nchini humo. Ukandamizaji huo ulifikia kilele chake katika mwongo mmoja uliopita na utawala wa Ali Khalifa, mbali na ubaguzi wa kimfumo, pia umewatia mbaroni na kuwahukumu vifungo vya muda mrefu gerezani mamia ya wanaharakati wa kisiasa na kiraia katika mahakama za kijeshi. Kwa msingi huo, safari ya papa nchini Bahrain imekosolewa imekosolewa vikali na mashirika ya kutetea haki za binadamu na wanaharakati wa masuala ya kisiasa na kijamii. Mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu yamemtaka Papa kukemea hatua za serikali ya Manama dhidi ya Waislamu wa madhehebu ya Shia, wanaharakati wa kisiasa na viongozi wa upinzani. Wakosoaji kwa upande wao wanasema kwamba utawala wa ukoo wa Ali Khalifa unajaribu kusafisha uso wake mchafu kwa ziara hiyo ya Papa Francis. Kuhusiana na suala hilo, katika taarifa yake kwa mnasaba wa safari ya Papa Francis nchini Bahrain na uwezekano wa utawala wa Ali Khalifa kutumia vibaya safari hiyo Harakati ya Al Wifaq ilitangaza kwamba watawala wa Manama wanakusudia kufunika dhuluma na ubaguzi wa kimadhehebu kwa kutumia vibaya ziara ya papa. Taarifa ya harakati hiyo ya Kiislamu ya Bahrein imesisitiza kwamba jela za Bahrein zimejaa viongozi wa dini, zimejaa maprofesa, wasomi na watu wenye itikadi za utaifa wanaosulubiwa kwa mateso na udhalilishaji wa aina mbalimbali. Swala jingine la kuashiria ni kwamba katika miaka ya hivi karibuni, sambamba na ukatili na ukandamizaji wa kutisha unaofanywa dhidi wa ya waislamu wa madhehebu ya shia na masuni wanaoikosoa serikali ya Manama, utawala huo wa ukoo wa Ali Khalifa umewapa mazingatio na umuhimu zaidi wafuasi wa dini nyingine kama vile wakristo na Mayahudi. Wakristo wa kikatoliki wapatao 80 wanaishi Bahrain, wengi wao wakiwa raia wa nchi za kusini mashariki mwa Asia, Afrika, mashariki ya kati na nchi za magharibi. Mwaka jana, pia, Bahrain ilifungua kanisa kubwa zaidi katika ghuba ya Uajemi, lililopewa jina la Bibi wa Kiarabu. Hatua hiyo ilichukuliwa miezi michache baada ya kufunguliwa kwa sinagogi la Wayahudi nchini humo. Naendelea kutegea sikio, matangazo haya moja kwa moja, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Irani. Tunakaribisha sasa kipindi chetu cha kwanza, Uislamu chaguo langu. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, dini tukufu ya Kiislamu, ambayo ni dini kamili zaidi ya Mwenyezi Mungu, ina mpango mwafaka zaidi wenye kumletea mwanadamu saada na maisha bora duniani na akhera. Kwa hivyo, wanadamu ambao wanatafuta ukweli pasi na kujua hujipata wameelekea katika nuru ya Uislamu kwa yakini. Moja ya sifa za kipekee za Uislamu ni kuwa dini hii tukufu imehuisha utambulisho wa mwanamke. Uislamu ndio mtetezi wa kimantiki zaidi wa haki za wanawake duniani. Kwa msingi huo, wanawake ambao wanatafuta haki hupata Uislamu ukiwa na mafundisho yanayoenda kwa mujibu wa fitra na maumbile yao kikamilifu na hivyo kuamua kuifuata dini hii tukufu. Binatali Labir ni mwanamke mwenye asili ya Ufaransa aliyesilimu baada ya kufanya utafiti wa kina kuhusu Uislamu. Kipindi chetu cha leo cha Uislamu chaguo langu kitamwangazia mwanamke huyu Mfaransa aliyesilimu. Karibuni kujiunga nami hadi mwisho. Bi Natali Labir alizaliwa katika familia ya Wakristo wa Kikatoliki, ambapo wazazi wake walikuwa ni wenye kufuata kwa karibu itikadi zao za kidini. Ni kwa sababu hii ndiyo akiwa na umri wa miaka kumi na miwili alipelekwa katika shule ya Kikatoliki. Anabainisha uzoefu wake akiwa shuleni hapo kwa kusema, katika zama nilipokuwa shuleni nilikumbwa na masaibu mengi sana, migongano katika maneno na vitendo vya wakuu wa kidini shuleni jambo ambalo lilinifanya nipoteze imani. Pamoja na hayo, bado nilikuwa nikitakidi kuwepo Mwenyezi Mungu, na nilikuwa nikitaka niwe ni mwenye kufungamana na dini kutokana na kuwa niliamini kuwa dini inamhifadhi mwanadamu, lakini sikufuata tena Ukatoliki. Baada ya hapo nilifanya utafiti kuhusu dini ya Ubudha na Ukristo wa Kiprotestanti. Pamoja na utafiti wangu, sikuvutiwa na dini hizo kutokana na kuwa nilikuwa nimesikia habari hasi kuhusu Uislamu si kufanya utafiti kuhusu dini hii tukufu, kwani nilikuwa na ile fikra potofu kuwa Uislamu ni dini ya kigaidi. Bi Natali Labir aliendeleza masomo yake nchini Ujerumani, na akiwa huko alipata fursa ya kujuana na Waislamu kuliona huko. Pamoja na hamu yake ya kujifunza kuhusu tamaduni na kaumu mbalimbali, ni jambo ambalo lilimkurubisha katika Uislamu. Anafafanua zaidi kwa kusema Kutokana na taaluma ya masomo niliyochagua, yaani sayansi ya siasa na isimu, niliamini kuwa kabla ya kujifunza siasa nilipaswa kujifunza utamaduni wa mataifa ili niweze kufanikiwa katika masomo yangu. Aidha, nilivutiwa sana na nchi za Asia ya Kati, Iran na India, na jambo hilo lilikuwa na mchango mkubwa katika kunivuta kufanya utafiti kuhusu Uislamu. Baada ya masomo yangu nilirejea Ufaransa na nikaanza kufanya utafiti wa kina kuhusu Uislamu. Wapenzi wasikilizaji, historia ya mwanadamu imejaa matukio na hamasa kubwa zilizopelekea kunawiri mwanadamu. Baadhi ya matukio hayo yalivuka mipaka ya kijiografia, kitaifa, kikaumu na kirangi na kupata sura na sifa ya kimataifa. Matukio kama hayo yenye sura ya kimataifa, kwa kawaida, hudumu milele na kuwavutia watafiti na wanaoutafuta ukweli. Kati ya hamasa za kudumu duniani tunaweza kuitaja hamasa ya Ashura katika jangwa la Karbala. Hamasa hii ni yenye kumletea mwanadamu uhai mpya katika zama zote. Kadiri mwanadamu anavyotambua udharura wa kuwa na umanawi, kutetea uadilifu na kupinga dhuluma, hudiriki kina cha hamasa ya Ashura. Edward Brown, Mwingereza maarufu ambaye ni mtaalamu wa masuala ya Mashariki, yanahoji je, kuna moyo ambao hautakumbwa na huzuni wakati wa kusikia tukio la Karbala? Hata wasokoa Waislamu vilevile hawawezi kukana na utakatifu wa kiroho katika vita hivyo ambavyo vilikuwa na lengo la kuulinda Uislamu. Adhama ya mwamko wa Ashura ilimvutia sana Bi Nathali Labir, na anafafanua kwa kusema, moja kati ya vitabu vya kwanza kuhusu Uislamu nilivyosoma ni kitabu kilichokuwa na anwani ya Ashura. Nilisoma kisa cha maisha ya Imam Husein alayhisalam na familia yake. Nilitasawari mazungumzo baina ya Imamu Husein na binti yake Sakina. Kwa hakika, baada ya kusoma mazungumzo hayo, moyo wangu ulitikisika na kupata uchungu mkubwa. Mbali na utafiti nilokuwa nikiufanya kuhusu Uislamu, ninaweza kusema kuwa maisha yangu yalianza kushuhudia mabadiliko makubwa baada ya kusoma kisa cha Karbala, Imam Husein alaihi salam na Sakina. Kisa hicho kilikuwa na taathira kubwa katika maisha yangu kiasi kuwa baada ya kusilimu niliamua kuchagua jina la Sakina. Jina hili liliniletea utulivu wa ajabu na kuniwezesha kukabiliana na changamoto maishani. Bi Sakina, baada ya kupata yakini kuwa Uislamu ndiyo dini ya kweli, anafafanua zaidi kwa kusema, niliamua kuwa Mwislamu na wakati wa kusilimu nilikuwa nikiishi Marekani. Nilitamka shahada mbili ndani ya msikiti katika kikao kilichohudhuriwa na mwanazuoni wa kidini pamoja na Muislamu mwenye asili ya kiafrika na marafiki zangu wa Irani. Ukarimu wao wote ni moja ya sababu nyingine iliyonipelekea nivutiwe sana na Uislamu pamoja na nchi ya Irani. Kwa hakika, siku niliyosilimu ni siku ambayo siwezi kamwe kuisahau maishani, pamoja na kuwa nilikabiliwa na matatizo mengi sana punde baada ya kusilimu. Bi Sakina Laber anasema marafiki zake hawakuheshimu haki yake ya kuuchagua Uislamu na walimtenga hata bila kusikiliza mitazamo yake ya kimantiki. Katika familia yake alikumbana na mushkili mkubwa zaidi kutokana na mitazamo ya wazazi wake waliokuwa na taasubi sana ya Kikatoliki. Anafafanua zaidi kwa kusema, mama yangu alikuwa mpinzani mkubwa wa Uislamu. Siku ambayo nilimpigia simu kutoka New York Marekani na kumfahamisha kuwa mimi sasa ni Muislamu, alipiga mayowe kiasi kuwa nilikumbwa na mshtuko. Mayowe hayo ya mama yangu yalinisikitisha sana na hatimaye nilikata laini ya simu. Kwa muda wa siku kumi hatukuwa na mawasiliano, lakini siku moja nilirejea nyumbani kwangu hapo New York, na nilistaajabu kuona baba na mama yangu wote wakiwa hapo wakiwa wamesafiri kutoka Ufaransa. Punde baada ya kuwaona, machozi yalinitoka, na wakati wote walipokuwa New York, machozi yalikuwa yakinitoka. Wazazi wangu walikuwa wakidhani kuwa Muislamu ni sawa na kuwa gaidi na kwamba mimi ni mwanachama wa makundi yanayodaiwa kuwa ni ya kigaidi. Kwa mtazamo wa baba yangu Uislamu ulikuwa sawa na ugaidi. Hii ndiyo propaganda ambayo watu katika nchi za Magharibi wanapata kuhusu Uislamu. Kwa mtazamo wao, hijabu ni vazi la kumdhulumu na kumkandamiza mwanamke na humpelekea kupoteza uhuru wake. Walikuwa na fikra potofu kuwa chaguo langu la Uislamu lilikuwa ni li njia ya kujiangamiza Juhudi zangu za kuwafahamisha kuhusu Uislamu ziliambulia patupu, na mama yangu alikuwa haachi kulia. Walinitishia kuwa sitoweza kurithi utajiri wao na kwamba hawatagharamia tena masomo yangu. Baba yangu alitulia kidogo, na alikuwa akiniambia tu, toa huu mtandio unaovaa nje ya nyumba. Wapenzi wasikilizaji, wazazi wake e, Bi Sakina walikuwa wamesikia kuwa Uislamu unawahimiza sana uh, watoto uh, kusikiliza na kuwatii wazazi wao. Kwa hivyo walimtaka binti yao arejee Ufaransa. Bisakina Labert anafafanua kuhusu swala hilo kwa kusema niliporejea Ufaransa nilikumbwa na matatizo kadhaa. Kwa hivyo vyote vile, kutokana na utegemezi wangu kifedha nililazimika kuishi na wazazi wangu. Walikuwa wakiona kuwa kuwepo kwangu hapo nyumbani ni aibu kubwa kwao, hasa kwa kuzingatia kuwa nilikuwa nikivaa hijabu. Waliniwekea masharti magumu sana. Na nilikuwa sipati idhini ya kwenda nje. Walijaribu kunishinikiza ili nitupilie mbali itikadi zangu hasa kuvaa hijabu. Maisha yangu yalikuwa magumu sana. Hatimaye rafiki yangu muirani ambaye nilijuana naye nikiwa New York alinialika Iran. Mwaliko huu ulikuja wakati mzuri sana, kwani nilikuwa nikihitaji sana kuondoka katika mazingira magumu nilokuwa nayo ufaransa. Tokea niliposilimu, nilikuwa nimekumbwa na mushikidi mkubwa na ninaamini kuwa mwaliko huu ulikuwa ni kazi yake Ala subhanahu wa taala. Mwanamke huyu Mfaransa aliyesilimu alipata uzoefu mkubwa sana katika safari yake ya Iran na anafafanua zaidi kwa kusema, nilipokuwa Iran kwa muda wa mwezi mmoja, niliona mengi na kuchunguza masuala mbalimbali mbali. Kinyume na propaganda chafu zilizopo nchini Iran, wanawake wana nafasi muhimu na jambo hilo linamvutia kila anayeitembelea nchi hii. Ukweli ni kuwa Mwanamke wa Iran halazimishwi kuonyesha uzuri na urembo wake wa kidhahiri ili kupata cheo. Hii ni ithibati tosha kuwa mwanamke mwislamu wa Iran anaheshimiwa na kupewa nafasi ya juu. Wanawake Waislamu wa Iran wanapewa fursa ya kubainisha uwezo wao halisi sambamba na kuwa wanajisitiri kwa vazi la Kiislamu la hijab, na jambo hili ni kinyume kabisa na mtazamo wa kimagharibi wa kumtumia mwanamke kama chombo. Wapenzi wasikilizaji, kwa kauli hiyo ya Mfaransa aliyesilimu Bi Sakina Leber, ndiyo tunafikia mwisho wa makala yetu ya leo ya Uislamu Chaguo Langu. Tunawashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Naendelea kutegea sikio matangazo ithaki, sohili, sautieja, mhuhuri, ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa tunawaletea macho yetu magazetini Karibu magazeti yote nchini Tanzania ametoa uzito kwa habari kuhusu ajali ya ndege ya Precision Air iliyoanguka ziwa Victoria na kusababisha vifo vya abiria 19. Gazeti la Mwananchi limeandika katika ukurasa wake wa mwanzo kichwa cha habari kinachosema hatua kwa hatua ndege ilivyoua watu 19, tisa abiria walionusurika wasimulia magumu waliopitia na kujikuta majini. Mjadala waibuka kuhusu uwezo wa uokoaji. Waziri mkuu asisitiza uchunguzi. Abiria ishirini na sita wa waokolewa ndege hiyo ilikuwa na watu arobaini na tatu. Nchi ya zizima kwa vilio, ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari katika gazeti la Mwanahabari huku kichwa hicho kikiambatana na habari inayosema ajali ya ndege ya Precision Air ya uwa kumi na tisa, wakiwemo marubani. Majaliwa athibitisha ataka uchunguzi wa kina ufanyike kuhusiana na ajali hiyo. vilevile vile, e, nimeandika Rais Samia na ubalozi wa Marekani watoa neno watuma salamu za pole kwa Watanzania waliofikwa na ajali ya ndege, na CCM na wadau waguswa na vifo vilivyotokea Bukoba. Kwa habari za michezo, gazeti la Mwanahabari likaandika Simba Queens yatinga nusu fainali ya mabingwa Afrika. Kocha wa Yanga ataja siri ya ushindi, na waziri Nape nauye aongoza tamasha la kumwombea rais Samia CCM Kirumba jijini Mwanza. Gazeti la Wamachinga kwa upande wake likaandika, CCM yatoa salamu za pole kwa ndugu, jamaa na Watanzania wote waliofikwa na msiba. Simanzi, vilio vyatanda, ajali ya ndege, watu 19, wapoteza maisha, wakiwemo marubani wawili. Rais Samia na ubalozi wa Marekani watuma salamu za pole kwa waathirika. Waziri Mkuu Majaliwa atoa neno, uchunguzi zaidi kufanyika na mkurugenzi Precision Air amwaga machozi akitoa taarifa ya ajali. Nchini Kenya, ninaanza kutupia jicho gazeti la The Star ambalo limeandika serikali kuanza kuwalipa fidia, serikali kuanza kuwalipa fidia waliojeruhiwa na wanyamapori. Hayo yameelezwa na waziri wa utalii wa Kenya, Penina Malonza. Aidha limeandika makamu wa rais wa Kenya Rigathi Gachagua amewahimiza maafisa usalama nchini humo siku zote kutekeleza kile kilicho sahihi na kufuata sheria kwa mujibu wa katiba. Mkurugenzi wa shirika la ndege Kenya Kenya Airways Alan Kilavuka amesema hatua za kinidhamu zitachukuliwa dhidi ya marubani wote ambao hawatarejea kazini. Jumuiya ya marubani wa ndege nchini Kenya walianza mgomo wao siku ya Jumamosi wakidai kuwa malalamiko yao hayakusikilizwa. Na Jafet Koome aliyeteuliwa kwa ajili ya na nafasi ya inspekta ya jenerali wa polisi Kenya, kesho Jumanne atafika mbele ya jopo la maseneta na wabunge kwa ajili ya kuchunguzwa. Wakati huo huo, kutoka gazeti la Nation la nchini Kenya e, tunasoma Wakenya wengi watashindwa kuingia vyuo vikuu kufuatia mkakati wa serikali wa kuanza kusitisha ufadhili kwa vyo hivyo. Naibu rais Gachagua awataka maafisa usalama nchini wawape siku mia moja ili kupitia upya malipo yao. Watu watano wameuawa katika mlipuko wa bomu uliolenga kambi ya jeshi huko Somalia, ambapo kundi la wanamgambo wa Shababu limetangaza kuhusika na hujuma hiyo ya kigaidi mlipuko huo umetokea jana, wiki moja tu baada ya mlipuko pacha kuua watu 116 huko Somalia. Na kwa upande wa michezo, gazeti hili limetoa kipaumbele kwa habari isemayo shangwe maradufu, wakati Chebeti na Lokedi wakiibuka na ushindi katika mbio the marathon mjini New York, Marekani na macho yetu magazetini, jamvi letu linahitimishwa kwa kutupia jicho gazeti la Daily Monitor la nchini Uganda, ambapo tunasoma Uganda yazishambulia kambi mpya za ADF nchini Congo. Watu 19 wamepoteza maisha kufuatia kuanguka ndege ya Precision Air katika ziwa Victoria. Viongozi wa dunia wakutana katika mazungumzo kuhusu mabadiliko ya tabia nchi katika mji wa Sharm el Sheikh huko Misri, chini ya wingu la migogoro. Idadi ya watu duniani inafika bilioni 8 huku ikiendelea kuongezeka. Umoja wa Mataifa unakadiria kwamba idadi ya watu duniani itafika bilioni 8 kufikia katikati ya mwezi huu wa Novemba, na itaendelea kuongezeka katika miongo ijayo, ingawa kwa kasi ndogo. Wapendwa wa wasikilizaji, ni hayo ambayo nimeweza kuwadondolea katika udondozi wa macho yetu magazetini asubuhi hii, na sasa nawakaribisha wapendwa wa sikilizaji, popote pale ulipo, ulipo keti, uko kazini, uko shuleni, popote pale, barabarani, ukiwa na simu yako ya mkononi, unatupata katika kipindi chetu kinachofuatia. Tafakuri katika matukio ya hivi karibuni nchini Iran. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika sehemu nyingine ya vipindi vya tafakuri katika matukio ya hivi karibuni nchini Iran. Leo tutazungumzia nafasi ya mwanamke katika mfumo wa sheria za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uislamu kama dini kamilifu zaidi ya mbinguni unatetea haki za wanawake zaidi ya dini nyingine, unatambua uhuru wake na unampa maisha yake halisi. Hapana shaka kwamba maisha na uhuru daima vimepewa umuhimu katika ulinganiaji wa manabii na mitume wa Mwenyezi Mungu. Maisha na uzima ndio kauli mbiu ya manabii ambao waliwalingania wanaadamu kuishi maisha mema. Mwenyezimungu subhanahu wa taala anasema katika aya ya 24 ya Suratulanfal kwamba, enyi mlioamini, mwitikieni Mwenyezimungu na mtume anapokuitieni jambo la kukupeni uzima wa milele. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alitumwa katika jamii ambayo thamani za kimaadili na kibinadamu zilikuwa zimekufa na kwa msingi huo waarabu wa wakati huo wanaitwa waarabu wa zama za kijahilia. Hawakuwa wakithamini mwanamke na waliwaona wanawake kama viumbe duni na visivyo na thamani yoyote, bali walimnyima hata haki yake ya kuishi na kuamua kumzika akiwa hai punde tu mtoto wa kike alipozaliwa. Aya za 58 na 59 za suratun Nahl zinasimulia hali hiyo ya mwanamke ya kunyimwa hata haki ya kuishi katika zama za kabla ya Uislamu. Zinasema: na mmoja wao akibashiriwa mtoto wa kike uso wake unasawijika na kujawa na chuki, anajificha asionekane na watu kwa ubaya wa aliyobashiriwa. Je, akaye naye kwa fedheha hiyo, au amfukie udongoni? Tazama Uovu wa wanavyohukumu. Uislamu ulipodhihiri ulipambana vikali na ada hizo chafu na za kikatili za Waarabu wa zama za hujahilia kuhusu wanawake, na Mtume Muhammad rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, ambaye ndiye aliyekuwa kinara wa kupigania uhuru na haki za mwanamke katika jamii hiyo ya kijahilia alimtunuku mwanamke haki yake muhimu na kwanza, nayo ni haki ya kuishi. Alimpa umuhimu mkubwa na kumthamini sana binti yake kipenzi Fatimatu Zahra alayh salam, na kumpa nafasi ya juu sana kiasi kwamba alikuwa akisimama mara zote alipomwona binti yake huyo. Kwa kitendo hicho mtukufu huyo aliwaonyesha watu hadhi na heshima ya mwanamke, na hakuacha kueleza uhakika huo katika hotuba na mafundisho yake. Hadithi iliyopokewa kutoka kwa Imamu Ali bin Abitalib alayhi ssalam inasema mwanamke: ni ua lenye harufu nzuri na si mpagazi. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, alikuwa akimheshimu sana binti yake Fatimatu Zahra kiasi cha kuwashangaza watu wa zama hizo. Licha ya hadhi na nafasi yake adhimu, mtukufu huyo alikuwa akibusu mkono wa binti yake kipenzi, katika zama hizo za ujahilia zilizomtambua mwanamke kuwa ni kiumbe duni na hakiri. Na daima alipokuwa akirudi kutoka safarini, Fatimatu Zahra alikuwa mtu wa kwanza ambaye mtume alikuwa akienda kumtembelea na kumjulia hali. Na kwa upande mwingine, alipotaka kwenda safarini nyumba ya mwisho aliyoiaga ilikuwa nyumba ya Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalama. Katika hadithi zake nyingi Mtukufu Mtume wsa wa aliwasihi Waislamu kuwatendea wema wanawake. Anasema katika hadithi iliyopokewa na Imamu Jafaru Sadiq alaihi ssalam kwamba yoyote anayetupenda zaidi sisi Ahlulbait, pia huwapenda sana wanawake, yaani mke wake Wapenzi wasikilizaji, dini zote za Mwenyezi Mungu zimempa mama heshima na nafasi maalumu. Hata hivyo, Uislamu umezingatia zaidi suala hili kuliko mifumo yote mingine kwa kumpa mama nafasi maalumu na ya aina yake. Haki zilizoainishwa na Uislamu kwa akina mama ni nyingi zaidi kuliko haki wanazopewa watu wengine, hata akina baba. Hii ni kwa sababu mama ni mlezi wa wanadamu bali kwa hakika ni mlezi wa jamii na ndiye anayeweza kumwongoza mtu binafsi na jamii kuelekea kwenye saada na ufanisi au maafa na maangamizi. Akieleza nafasi na hadhi kubwa ya mama, mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallama, anasema pepo iko chini ya miguu ya akinamama mjukuu wa Mtume wetu Muhammad, rehma na amani ya Allah juu yake na kizazi chake, yani Imamu Ali bin Husein Assajadi alayhi ssalam, anaeleza haki alizonazo mama juu ya mtoto wake na kusema, haki ya mama juu yako ni kujua kwamba alikubeba tumboni mwake kwa namna ambayo hakuna mtu mwingine anayefanya hivyo, na alikupa tunda la roho yake kwa njia ambayo hakuna mtu yoyote anayefanya hivyo kwa mtu mwingine alikupakata kwa viungo vyake vyote, hakujali kuwa na njaa kwa ajili yako, na alikuvika na kukaa kwenye jua ili wewe uwe kwenye kivuli. Hii leo, wapenzi wa sikilizaji wa Magharibi, na jamii za Magharibi ambazo zinakabiliana na Uislamu na maadili yake zinaficha nafasi ya mwanamke katika Uislamu na vilevile vile umuhimu wa Uislamu kwa wanawake wamagharibi wanauharifisha Uislamu na mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu kwa unakiuka na kukanyaga uhuru wa binadamu hasa uhuru na haki za mwanamke. Wanawatumia wanawake kwa ajili ya kuuza bidhaa zao na kuwavutia wateja sawa na jamii za Waarabu na za kijahilia za kabla ya Uislamu ambazo zilikuwa zikiwauza wanawake kama bidhaa. Kwa utaratibu huo wa magharibi hawakumpa mwanamke uhuru na haki zake, bali kwa hakika wanamnyonya na kumtumia kama bidhaa. Msingi wa ustaarabu wa kisasa ni unyonyaji na kufaidika na vitu vya kimaada, na watu wa zama hizi hususan, huko Magharibi, hawana vikwazo wala mpaka katika swala hilo, na wanaweza kufanya chochote wanachotaka, hata ikiwa ni kinyume na maagizo ya dini na maadili ya kibinadamu. Ni wazi kwamba aina hii ya uhuru inadhalilisha hadhi na utu wa mwanadamu, kwa njia ambayo inamfanya mwanadamu kuwa duni hata kuliko wanyama. Uislamu umeweka misingi ya mafundisho yake kwa mujibu wa itikadi ya tauhidi na maadili mema na umeweka mipaka ya uhuru kwa sababu unataka kulinda hadhi na heshima ya mwanadamu. Kimsingi, katika Uislamu kunajadiliwa aina moja ya uhuru wa mwanadamu ambayo inaendana na nafasi ya juu ya kiumbe huyo mbele ya Mwenyezi Mungu, nayo ni kumkomboa kutoka kwenye utumwa wa shetani na matamanio ya nafsi. Nara za uongo eti za kutetea haki za wanawake zinaonyesha chuki na hasira za adui dhidi ya wanawake wa kiirani ambao wametoa pigo kubwa kwa ustaarabu wa kimagharibi. Serikali ya kigaidi ya Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel, baada ya kukata tamaa kutokana na kushindwa kukabiliana kijeshi na kiuchumi na Irani ya Kiislamu, hivi sasa imeamua kuzidisha njama na propaganda za kisiasa dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Hata hivyo taifa la Iran litaibuka na ushindi katika majaribio mbalimbali vikiwemo vita mseto vya adui vya hivi sasa chini ya kivuli cha kutetea haki za wanawake, na litawakatisha tamaa zaidi maadui zake na vibaraka wao. Hii leo wale wanaoipinga jamhuri ya kiislamu Irani wamelivalia njuga swala la wanawake na haki zao na kulifanya kuwa kiini cha maandamano yao, na wanajaribu kuwaeleza walimwengu kuwa Uislamu hawajali wanawake, kwa hiyo wanaibua mjadala wa ukosefu wa usawa kati ya wanaume na wanawake. Hii ni licha ya kuwa kwa mtazamo wa Quran Tukufu na kwa kuzingatia aya ya kwanza ya Suratu Nisa, wanaume na wanawake wameumbwa kutokana na chanzo na asili moja. Qur'an Tukufu inasema: enyi watu, mcheni Mola wenu aliyekuumbeni kutokana na nafsi moja, na akamuumba mkewe kutoka nafsi ile ile. Kwa mujibu wa mafundisho ya dini ya Uislamu na kanuni zake, mbali na wanaume na wanawake kuumbwa kutokana na asili na chanzo kimoja, wanaume na wanawake pia wako sawa katika kutekeleza masulia na majukumu waliopewa. Kwa mfano wanawake na wanaume wanashirikiana katika majukumu ya kutekeleza ibada kama swala, swaumu, hija na kadhalika, na vilevile vile katika majukumu ya kijamii kama vile kuamrisha mema na kukataza maovu. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala amewapa wanadamu majukumu hayo bila ya ubaguzi wowote wa, wa kijinsia thawabu na adhabu ya wanadamu wanawake kwa wanaume pia haizingatii jinsia maalumu. Kwa maana kwamba kama ambavyo wana majukumu sawa wanadamu, pia wanawake kwa wanaume wanalipwa na kuadhibiwa sawa. Hii leo na kinyume na madai ya nchi za magharibi na vibaraka wao, tunashuhudia kwamba wanawake wanashirikishwa ipasavyo katika nyanja mbalimbali mbali za maendeleo na ni wasimamizi wazuri na wachapakazi makini chini ya kivuli cha uhuru na amani walichotayarishiwa na jamhuri ya Kiislamu, na wanapiga hatua za maendeleo na kukwea daraja za ukamilifu siku baada ya nyingine. leo ni jumatatu tarehe 12 rabia uthani mwaka 1444 hijiria sawa na tarehe 7 novemba mwaka 2022 siku kama ya leo miaka 1312 iliyopita yaani tarehe 12 na 7 mfungua saba rabia uthani mwaka 132 hijiria abul abbas abdullah bin muhammad maarufu kwa jina la safah alikalia kiti cha uongozi akiwa khalifa wa kwanza wa kizazi cha Bani Abbas. Utawala huo wa kiabasi kwa kushirikiana na Abu Muslim Khorasani na majeshi yake ulimuua Marwani wa pili mtawala wa mwisho wa ukoo wa Bani Umayya na kuondoa madarakani utawala wao. Bani Abasi nao kama walivyokuwa watawala wa Bani Umaya waliwakandamiza raia na ahlu baiti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam na kufanya dhuluma kubwa, na utawala wao uliendelea kushika madaraka katika ulimwengu wa Kiislamu hadi mwaka 656 hijiria. Katika siku kama hii ya leo miaka 155 iliyopita Madamu Escudo Doska ambaye baadaye alikuwa maarufu kwa jina la Marie Curie alizaliwa huko Warsaw, mji mkuu wa Poland. Baba yake alikuwa profesa wa fizikia, na baadaye Madamu Curie pia alielekea Parisi, Ufaransa, kwa ajili ya kuendelea na masomo ya juu katika taaluma hiyo hiyo ya baba yake. Madamu Curie alifunga ndoa na Pierre Curie, mwanafizikia wa Ufaransa, wakati alipokuwa masomoni katika chuo kikuu cha Sorbonne. Hatimaye mwanamama huyo alifanikiwa kuvumbua mada ya radium utafiti wa miaka mingi. Siku kama ya leo miaka mia moja arobaini na tatu iliyopita, leo Trotsky, mmoja kati ya viongozi wakuu wa mapinduzi ya Russia, alizaliwa. Alibaidishwa na kupelekwa uhamishoni huko Siberia mara mbili katika zama za utawala wa Tsar kutokana na kujihusisha kwake na harakati za mapinduzi. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Russia, Trotsky alirejea nchini. Hiyo ilikuwa mwaka 1917, na akapatiwa wadhifa wa kamishna wa masuala ya kigeni. Mwaka mmoja baadaye aliteuliwa kama kamishna wa vita, ambapo baada ya kutiwa saini makubaliano ya amani na Ujerumani wakati wa vita vya kwanza vya dunia, alianzisha mapambano dhidi ya wapinzani wa mapinduzi. Hata hivyo, baada ya kuaga dunia Lenin, mwana mapinduzi huyo alishindwa katika vita vyake na Joseph Stalin ambapo mwaka 1920 alipelekwa uhamishoni huko Siberia na baadaye nchini Uturuki. Hatimaye aliuawa mwaka 1940 huko Meksiko na makachero wale nina. Na siku kama ya leo miaka sitini na sita iliyopita vita vya mfereji wa Suez vilimalizika baada ya uingiliaji kati wa Umoja wa Mataifa. Vita hivyo vilianza baada ya wanajeshi wa utawala wa Kizayuni wa Israel kushambulia jangwa la Sinai na kufuatia mashambulizi ya askari wa miavuli wa Uingereza na Ufaransa katika eneo la mfereji huo. Serikali hizo tatu zilizotajwa zilianzisha vita hivyo kufuatia hatua ya rais wa wakati huo wa Misri Jamal Abdunasir ya kutaifisha mfereji wa Suez. Asante sana Amir Ibrahim Rutajengwa. Na sasa nasoma maoni yake. Ustazi Jafari Musa kutoka Kilimanjaro, Tanzania anasema, shukran sana kwa habari za ukweli na uhakika. Tuwapata vizuri kupitia kingamuzi cha Azam, shukran nayo pia. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Serikali ya Uganda imefutilia mbayo ripoti kwamba inaunga mkono kundi la waasi la M23 ambao wanashikilia sehemu za mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Uganda sambamba na kukanusha madai hayo, imesisitiza kuwa uhusiano wake na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ni mzuri. Mkuu wa baraza la utawala la Sudani amevitolea mwito vyama vya siasa nchini humo kukaa katika meza ya mazungumzo kwa ajili ya kuhitimisha mgogoro wa nchi hiyo. Na shirika la afya duniani WHO kwa mara nyingine tena limetahadharisha kuhusu tishio la kiafya katika maeneo yaliyokumbwa na mafuriko nchini Pakistan. Itakumbukwa kuwa Pakistani mwaka huu imeathiriwa na mvua kubwa za masika kuwahi kushuhudiwa nchini humo ambazo zimeua watu zaidi ya 1700 hivi sasa, wakiwemo watoto 647 na kupelekea wengine milioni 33 kukosa makazi. kwa herini.