Wa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika tumeteremsha Qurani katika usiku wa heshima. Na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima ni nini? Usiku wa heshima ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya Mola wao kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. Okay. Bismillahi rrahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran, studioni kukuleteni matangazo haya kwa usiku wa leo. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelaiti na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com sw. Barua pepe yetu au email ni swahiliradio irib.ir. Kwa wasikilizaji wetu walioko katika eh, huko Tanzania, Afrika Mashariki, wanaweza kututegea sikio kupitia Maarifa FM Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga lakini ni katika baadhi tu ya mikoa uh, kama vile Tanga, Kigoma, Mwanza, Singida, Lindi na Mtwara, ambapo mnaweza kutupata mubashara kabisa katika masafa ya FM kupitia Maarifa FM, sauti ya Umoja. Ama e, usiku huu mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu. Pamoja na uchambuzi wa kisiasa katika safu ya vipindi. Kwa usiku wa leo, tutakuwa na vipindi vya Uislamu chaguo langu, kisha tutakuwa na tafakuri katika matukio ya hivi karibuni hapa nchini Iran, ikiwa ni sehemu ya tano ya mfululizo huu, kisha ndakuletea makala ya leo katika historia, ambapo Taratibu taratibu, wakati huo tutakuwa tukielekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. Muda si mrefu, nitakuleteni taarifa ya habari za ulimwengu metimia saa moja na nusu usiku hapa Tehran, moja kamili usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Ndege ya abiria yaanguka nchini Tanzania, watu 19 wathibitishwa kufariki dunia hadi sasa. Iran yazindua makombora mapya ya Bavari 373 na, na Sayadi B4. Na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda zafikia makubaliano ya kupunguza mvutano. Tuanze na habari ya ajali ya ndege huko nchini Tanzania. Kwa akali watu 19 wameaga dunia nchini Tanzania baada ya ndege ya shirika la ndege la Precision Air kuanguka katika ziwa Victoria, jirani kabisa na uwanja wa ndege wa Bukoba. Waziri Mkuu Kasim Majaliwa ametangaza vifo hivyo leo jioni baada ya kuwasili kwenye eneo ilipotokea ajali hiyo. Ajali hiyo imetokea leo asubuhi kutokana na ndege hiyo kushindwa kutua katika uwanja wa ndege wa Bukoba katika mkoa wa Kagera na kutumbukia katika ziwa Victoria ambalo lipo karibu kabisa na uwanja huo. Ndege hiyo ilikuwa na watu 43, kati yao 39 wakiwa abiria, marubani wawili na wahudumu wawili, ambapo tayari 28 wameshaokolewa. Kwa mujibu wa taarifa ndege ya Precision Air namba pw494 ilikuwa ikitoka Dar es Salaam kwenda Mwanza ikipitia Bukoba, na ilianguka katika ziwa Victoria leo asubuhi, muda mfupi kabla ya kutua kwenye uwanja wa ndege wa Bukoba. Naye mkuu wa mkoa wa Kagera eh, Albert Chelamila amesema watu 19 wamethibitishwa kufariki dunia na kuna watu 26 waliojeruhiwa ambao ni manusura wa ajali hiyo. Video zilizosambaa kwenye mitandao ya kijamii zinaonyesha sehemu ya ndege hiyo iliyozama ikiwa imezungukwa na boti za uokoaji. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mama Samia Suluhu Hassan ametoa salamu za pole kutokana na mkasa huo. Katika ujumbe wake, Rais Samia amesema Nimepokea kwa masikitiko taarifa ajali ya ndege ya, ya, ya shirika la Precision Air katika ziwa Victoria, mkoani Kagera. Natuma salamu za pole kwa wote walioathirika na ajali hii. Tuendelee kuwa watulivu wakati huu zoezi la uokoaji likiendelea, huku tukimwomba Mwenyezi Mungu atusaidie. Nam, tukitoka huko nchini Tanzania, sasa turejea hapa nchini. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imezindua mfumo mpya wa makombora kujihami ya masafa marefu ya Bavar yaani kujiamini 373 na pia imefanyia majaribio ya kombora jipya la Sayad b4 leo Jumapili. Mfumo wa Bavar 373 wa makombora kujihami yenye uwezo wa kuruka umbali wa kilomita mia tatu umezinduliwa sambamba na kuanza uundwaji kwa wingi makombora Sayad b nne. Uzinduzi wa mafanikio haya ya kijeshi umefanyika katika sherehe iliyohudhuriwa na waziri wa ulinzi Brigedia Jenerali Muhamad Riza Ashtiani. Mfumo wa Bavari mia tatu sabini na tatu Awali ulikuwa na uwezo wa kulenga shabaha umbali wa kilomita mia mbili, na sasa umeimarishwa zaidi na una uwezo wa kulenga ndege za kivita zilizo umbali wa kilomita mia tatu, amesema waziri wa ulinzi. Kadhalika amesema mfumo mmoja unaweza kulenga maeneo sita kwa wakati mmoja, kutokana na teknolojia ya hali ya juu iliyotumika katika kombora hilo. Uzalishaji wa mfumo wa makombora wa Sayadi bi nne pia umezinduliwa leo na hivyo kuongeza idadi ya makombora ya kujihami ya Jamhuri ya Kiislamu ya ya Iran. Hayo yanajiri wakati ambao jana jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah lilizindua kwa mafanikio roketi ya kubebea satelaiti la Qaem 100 katika anga za mbali. Brigedia Jenerali Amir Ali Hajizade kamanda wa kikosi cha anga za mbali cha jeshi la ulinzi wa mapinduzi ya Kiislamu sepa na maafisa wengine wa ngazi ya juu wa majeshi ya Iran walishiriki katika hafla ya uzinduzi huo uliofanyika jana Jumaa Mosi. Akizungumza katika hafla hiyo, Brigedia Jenerali Amira Ali Hajizadeh amesema madola ya kibeberu yakiongozwa na Marekani yanafanya kila yawezalo ili kuzuia ustawi wa Iran, kwa kuwa yanashindwa kustahamili mafanikio ya kustaajabisha ya jamhuri ya Kiislamu. Roketi la kubebea satelaiti la Qaem 100 lina uwezo wa kuweka satelaiti zenye uzani wa hadi kilo 80 katika anga za mbali, umbali wa kilomita 500 kutoka ardhini. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran. Tukitoka hapa Iran, sasa tuelekee huko nchini Angola. Mawaziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo na Rwanda wamekubaliana kuharakisha juhudi za kupunguza mvutano na kutatua mzozo wa kisiasa baina ya nchi mbili hizo. Katika taarifa ya pamoja iliyotolewa baada ya mkutano wao nchini Angola, mawaziri wa mashauri ya kigeni wa DRC Christopher Lutundula na Vincent Biruta wa Rwanda wameafikiana kuendelea kuyapa kipaumbele mazungumzo kama njia ya kutatua mgogoro wa kisiasa kati ya mataifa hayo mawili na kuelezea ratiba ya kuharakisha mpango wa kupunguza mvutano huo uliotiwa uliote saini mwezi Julai. Mpango huo wa kumaliza uhasama ulifikiwa katika mkutano wa kilele uliosimamiwa na Angola kati ya rais wa Rwanda Paul Kagame na mwenzake wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo Felix Tshisekedi. Mgogoro baina ya mataifa hayo mawili jirani ulichukua sura mpya wiki iliyopita, baada ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kumwamuru barozi wa Rwanda Vincent Karega kuondoka nchini humo ndani ya saa 48 baada ya kuishutumu Kigali kwa kuwaunga mkono waasi wa M23 ambao wameteka miji miwili mashariki mwa DRC na hivyo kuibua mvutano kati ya nchi mbili hizo jirani. Tangazo la Jumamosi lililotolewa na msemaji wa serikali Patrick Muyaya lilikuja baada ya mkutano wa baraza la ulinzi lililoongozwa na Rais Felix Chisekedi kufuatia waasi kunyakua udhibiti wa, wa maeneo ya Kiwanja na Rushuru katika jimbo la Kivu Kaskazini. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo mara kwa mara imekuwa ikishutumu Rwanda kwa kuunga mkono waasi, madai ambayo Rwanda imekuwa ikikanusha mara kwa mara. Uamuzi wa kumfukuza Karega unatarajiwa kuzua zaidi mvutano kati ya nchi hizo mbili ambazo uhusiano wao umekuwa mgumu kwa miongo kadhaa sasa. Tukitoka huko Afrika, sasa tuelekee barani Ulaya. Wauguzi wa Uingereza wamepiga kura kwa mara ya kwanza kugoma kitaifa kiviwanda kabla ya Krismasi, kwani kuongezeka kwa kiwango cha mfumuko wa bei kumewaingiza Waingereza wengi katika hali mbaya ya kiuchumi. Maafisa wa vyama vya wafanyakazi wanasema wauguzi katika maeneo mengi ya nchi wanaofanya kazi katika majimbo ya England, Scotland, Wales na Ireland Kaskazini walipiga kura kugoma baada ya wanachama laki tatu kuunga mkono hatua hiyo. Jumuiya hiyo wauguzi RCN inatazamiwa kufichua matokeo ya mwisho kura yake katika siku chache zijazo, huku zoezi la kuhesabu kura likiendelea. Jumuiya hiyo ya wauguzi imesema wanachama wake wamekabiliwa na mwongo mmoja wa kupunguzwa mishahara na inafanya kampeni ya nyongeza mishahara ya asilimia tano juu ya mfumuko wa bei unaongezeka ambao unafikia rekodi ya juu ya asilimia kumi. Hatua yetu ya mgomo itakuwa kwa maslahi ya wagonjwa kama ilivyo kwa wauguzi, tunaungaji mkono wao katika kufanya hivi. Pat Cullen, katibu mkuu wa RCN, alisema katika taarifa yake, idadi kubwa ya wafanyakazi waajiriwa, wenye uzoefu na wapya, wanaamua kuwa hawakubali kuona mustakabali wa taaluma wa uuguzi ambayo haithaminiwi au kutendewa haki, aliongeza. Ingawa watu milioni saba ambao wanasubiri matibabu katika hospitali nchini in Uingereza na sasa wana uwezekano wa kuona matibabu yao yakicheleweshwa au kughairiwa. Wauguzi katika vitengo vya wagonjwa maututi na vitengo vya dharura na ajali hawataruhusiwa kushiriki katika mgomo huo. Uchambuzi wa Nuffield Trust uliochapishwa mapema mwaka huu uliripoti kuwa muuguzi mmoja kati ya tisa alikuwa ameacha huduma ya kitaifa ya afya Uingereza kufikia Juni elfu mbili na ishirini na mbili, ikiashiria zaidi ya nafasi 46 elfu za uuguzi katika huduma ya afya ya kitaifa Uingereza, eneo la England pekee na wakati mazungumzo muhimu ya mabadiliko ya tabia nchi yanaanza leo huko Sharm el Sheikh nchini Misri, shirika la afya la Umoja wa Mataifa WHO limekumbusha kwamba mzozo wa mabadiliko ya tabia nchi unaendelea kuwafanya watu kuwa wagonjwa na kuhatarisha maisha na kwamba afya lazima iwe msingi wa mazungumzo hayo muhimu. Shirika hilo linaamini kuwa mkutano huo lazima umalizike kwa mafanikio katika malengo muhimu kukiwemo kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi, ufadhili na ushirikiano, ili kuweza kupunguza athari za janga la mabadiliko ya tabia nchi. WHO imesema, uh, COP 27 itakuwa fursa muhimu kwa walimwengu kuja pamoja na kujitolea tena kuisha lengo la makubaliano ya Paris la kuhakikisha kiwango cha joto kinasalia kuwa nyuzi joto 1.5. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Amu mpenzi msikilizaji, ufuatao sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno kisemacho jaribio la mauaji dhidi ya Imran Khan na kuibuka mivutano katika miji mbalimbali mbali ya Pakistan. Maandamano ya upinzani yameshuhudiwa katika miji kadhaa ya Pakistan baada ya jaribio lililofeli la kutaka kumuua Imran Khan, waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo. Imran Khan alijeruhiwa siku ya Alhamisi baada ya mtu aliyekuwa na silaha kufyatua risasi katika msafara wake. Mtu mmoja aliuawa na wengine tisa kujeruhiwa katika juma hiyo. Wafuasi wa waziri mkuu huyo wa zamani wa Pakistan wameandamana katika miji mbalimbali ya nchi hiyo ikiwemo huko Rawalpindi katika jimbo la Punjab, wakilalamikia jaribio lililofeli la lililo mauaji dhidi ya kiongozi huyo wa zamani. Wafanya maandamano ambao walichoma matairi ya gari katika mitaa mbalimbali, wameituhumu serikali ya Pakistani kuwa kwa kula njama ya mauaji hayo na kusema watalipiza kisasi kwa wahusika wa shambulio hilo la uoga. Baada ya bunge la Pakistani kumuuzulu Imran Khan katika nafasi ya wa waziri mkuu mwezi Aprili mwaka huu, matukio yanayojiri baada ya tukio hilo yamekuwa chanzo cha mvutano na migogoro nchini Pakistan. Baada ya bunge la Pakistani kumpigia kura Imran Khan ya kutokuwa na imani naye, wa waziri mkuu huyo wa zamani aliitaja hatua hiyo kuwa ni njama iliyotekelezwa chini ya uongozi wa Marekani na kuungwa mkono na wapinzani wake ndani ya Pakistan. Na kwa msingi huo alikataa kuitambua rasmi serikali iliyofuata ya waziri mkuu Shahbaz Sharif. Katika mazingira hayo, Imran Khan alitaka kufanyika uchaguzi wa haraka wa bunge huko Pakistan na kuthamini kama njia ya kulinda katiba na sheria za nchi. Miezi kadhaa iliyopita chama cha Tahriki Insaf, PTI, kinachoongozwa na Imran Khan kilifanikiwa ki kuwashinda mawasimu wake katika duru ya pili ya uchaguzi katika baadhi ya maeneo uchaguzi, licha ya tabiri zilizotolewa wakati huo huo. Kujiamini pakubwa Imran Khan na wafuasi wake baada ya kuibuka na ushindi katika uchaguzi huo kumekipelekea chama chake cha Tahriki Insaf kuweka katika ajenda yake ya kazi suala la kuipinga serikali ya sasa ya Pakistan na kuitisha maandamano ya mitaani nchini humo. Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, dini tukufu ya Kiislamu ambayo ni dini kamili zaidi ya Mwenyezi Mungu ina mpango mwafaka zaidi wenye kumletea mwanadamu saada na maisha bora duniani na akhera. Kwa hivyo, wanadamu ambao wanatafuta ukweli pasi na kujua hujipata wameelekea katika nuru ya Uislamu. Kwa yakini, moja ya sifa za kipekee za Uislamu ni kuwa dini hii tukufu imehuisha utambulisho wa mwanamke. Uislamu ndiyo mtetezi wa kimantiki zaidi wa haki za wanawake duniani. Kwa msingi huo, wanawake ambao wanatafuta haki hupata Uislamu ukiwa na mafundisho yanayoenda kwa mujibu wa fitra na maumbile yao kikamilifu, na hivyo kuamua kuifuata dini hii tukufu. Binatali Labir ni mwanamke mwenye asili ya Ufaransa aliyesilimu baada ya kufanya utafiti wa kina kuhusu Uislamu. Kipindi chetu cha leo cha Uislamu Chaguo langu kitamwangazia mwanamke huyu Mfaransa aliyesilimu. Karibuni kujiunga nami hadi mwisho. Bi Natali Labir alizaliwa katika familia ya Wakristo wa Kikatoliki, ambapo wazazi wake walikuwa ni wenye kufuata kwa karibu itikadi zao za kidini. Ni kwa sababu hii ndiyo akiwa na umri wa miaka kumi na miwili alipelekwa katika shule ya Kikatoliki. Anabainisha uzoefu wake akiwa shuleni hapo kwa kusema, katika zama nilipokuwa shuleni nilikumbwa na masaibu mengi sana, migongano katika maneno na vitendo vya wakuu wa kidini shuleni jambo ambalo lilinifanya nipoteze imani pamoja na hayo bado nilikuwa nikiitakidi kuwepo Mwenyezi Mungu na nilikuwa nikitaka niwe ni mwenye kufungamana na dini kutokana na kuwa niliamini kuwa dini inamhifadhi mwanadamu lakini sikufuata tena ukatoliki baada ya hapo nilifanya utafiti kuhusu dini ya ubudha na ukristo wa kiprotestanti pamoja na utafiti wangu sikuvutiwa na dini hizo kutokana na kuwa nilikuwa nimesikia habari hasi kuhusu Uislamu, sikufanya utafiti kuhusu dini hii tukufu, kwani nilikuwa na ile fikra potofu kuwa Uislamu ni dini ya kigaidi. Bi Natali Labir aliendeleza masomo yake nchini Ujerumani, na akiwa huko alipata fursa ya kujuana na Waislamu. Kujuana huko pamoja na hamu yake ya kujifunza kuhusu tamaduni na kaumu mbalimbali mbali ni jambo ambalo lilimkurubisha katika Uislamu. Anafafanua zaidi kwa kusema Kutokana na taaluma ya masomo niliyochagua, yaani sayansi ya siasa na isimu, niliamini kuwa kabla ya kujifunza siasa nilipaswa kujifunza utamaduni wa mataifa ili niweze kufanikiwa katika masomo yangu. Aidha, nilivutiwa sana na nchi za Asia ya Kati, Iran na India, na jambo hilo lilikuwa na mchango mkubwa katika kunivuta kufanya utafiti kuhusu Uislamu. Baada ya masomo yangu nilirejea Ufaransa na nikaanza kufanya utafiti wa kina kuhusu Uislamu. Wapenzi wasikilizaji, historia ya mwanadamu imejaa matukio na hamasa kubwa zilizopelekea kunawiri mwanadamu. Baadhi ya matukio hayo yalivuka mipaka ya kijiografia, kitaifa, kikaumu na kirangi na kupata sura na sifa ya kimataifa. Matukio kama hayo yenye sura ya kimataifa, kwa kawaida, hudumu milele na kuwavutia watafiti na wanaoutafuta ukweli. Kati ya hamasa za kudumu duniani tunaweza kuitaja hamasa ya Ashura katika jangwa la Karbala. Hamasa hii ni yenye kumletea mwanadamu uhai mpya katika zama zote. Kadiri mwanadamu anavyotambua udharura wa kuwa na umanawi, kutetea uadilifu na kupinga dhuluma, hudiriki kina cha hamasa ya Ashura. Edward Brown Mwingereza maarufu ambaye ni mtaalamu wa masuala ya mashariki yanahoji: Je, kuna moyo ambao hautakumbwa na huzuni wakati wa kusikia tukio la Karbala? Hata wasiokuwa Waislamu vilevile hawawezi kukana utakatifu wa kiroho katika vita hivyo ambavyo vilikuwa na lengo la kuulinda Uislamu. Adhama ya mwamko wa Ashura ilimvutia sana Bi Nathali Labir, na anafafanua kwa kusema, moja kati ya vitabu vya kwanza kuhusu Uislamu nilivyosoma ni kitabu kilichokuwa na anwani ya Ashura. Nilisoma kisa cha maisha ya Imamu Husein alaihi salam na familia yake. Nilitasawari mazungumzo baina ya Imamu Husein na binti yake Sakina. Kwa hakika, baada ya kusoma mazungumzo hayo, moyo wangu ulitikisika na kupata uchungu mkubwa. Mbali na utafiti nilokuwa nikiufanya kuhusu Uislamu, ninaweza kusema kuwa maisha yangu yalianza kushuhudia mabadiliko makubwa baada ya kusoma kisa cha Karbala, Imamu Husein alaihi salam na Sakina. Kisa hicho kilikuwa na taathira kubwa katika maisha yangu kiasi kuwa baada ya kusilimu niliamua kuchagua jina la Sakina. Jina hili liliniletea utulivu wa ajabu na kuniwezesha kukabiliana na changamoto maishani. b Sakina baada ya kupata yakini kuwa Uislamu ndiyo dini ya kweli anafafanua zaidi kwa kusema, niliamua kuwa muislamu na wakati wa kusilimu nilikuwa nikiishi Marekani. Nilitamka shahada mbili ndani ya msikiti katika kikao kilichohudhuriwa na mwanazuoni wa kidini pamoja na muislamu mwenye asili ya kiafrika na marafiki zangu wa Irani. Ukarimu wao wote ni moja ya sababu nyingine iliyonipelekea nivutiwe sana na Uislamu pamoja na nchi ya Iran. Kwa hakika, siku niliyosilimu ni siku ambayo siwezi kamwe kuisahau maishani, pamoja na kuwa nilikabiliwa na matatizo mengi sana punde baada ya kusilimu. Begin with bismillah and with swalatu upon Rasulillah and Bi Sakina Laber, anasema marafiki zake hawakuheshimu haki yake ya kuuchagua Uislamu na walimtenga hata bila kusikiliza mitazamo yake ya kimantiki. Katika familia yake alikumbana na mushkili mkubwa zaidi kutokana na mitazamo ya wazazi wake waliokuwa na taasubi sana ya Kikatoliki. Anafafanua zaidi kwa kusema, mama yangu alikuwa mpinzani mkubwa wa Uislamu. Siku ambayo nilimpigia simu kutoka New York Marekani, na kumfahamisha kuwa mimi sasa ni mwislamu, alipiga mayowe kiasi kuwa nilikumbwa na mshtuko. Mayowe hayo ya mama yangu yalinisikitisha sana, na hatimaye nilikata laini ya simu. Kwa muda wa siku kumi hatukuwa na mawasiliano, lakini siku moja nilirejea nyumbani kwangu hapo New York, na nilistaajabu kuona baba na mama yangu wote wakiwa hapo, wakiwa wamesafiri kutoka Ufaransa. Punde baada ya kuwaona machozi yalinitoka, na wakati wote walipokuwa New York machozi yalikuwa yakinitoka. Wazazi wangu walikuwa wakidhani kuwa muislamu ni sawa na kuwa gaidi na kwamba mimi ni mwanachama wa makundi yanayodaiwa kuwa ni ya kigaidi. Kwa mtazamo wa baba yangu, Uislamu ulikuwa sawa na ugaidi. Hii ndiyo propaganda ambayo watu katika nchi za Magharibi wanapata kuhusu Uislamu. Kwa mtazamo wao, hijabu ni vazi la kumdhulumu na kumkandamiza mwanamke na humpelekea kupoteza uhuru wake. Walikuwa na fikra potofu kuwa chaguo langu la Uislamu lilikuwa ni li njia ya kujiangamiza. Juhudi zangu za kuwafahamisha kuhusu Uislamu ziliambulia patupu, na mama yangu alikuwa haachi kulia. Walinitishia kuwa sitoweza kurithi utajiri wao na kwamba hawatagharamia tena masomo yangu. Baba yangu alitulia kidogo, na alikuwa akiniambia tu, toa huu mtandio unaovaa nje ya nyumba. Wapenzi wasikilizaji, wazazi wake e, Bi Sakina walikuwa wamesikia kuwa Uislamu unawahimiza sana uh, watoto kusikiliza na kuwatii wazazi wao. Kwa hivyo walimtaka binti yao wa arejee Ufaransa. Bisakina Laber anafafanua kuhusu swala hilo kwa kusema niliporejea Ufaransa nilikumbwa na matatizo kadhaa. Kwa vyo vyote vile, kutokana na utegemezi wangu kifedha, nililazimika kuishi na wazazi wangu. Walikuwa wakiona kuwa kuwepo kwangu hapo nyumbani ni aibu kubwa uh, kwao, hasa kwa kuzingatia kuwa nilikuwa nikivaa hijabu. Waliniwekea masharti magumu sana. Na nilikuwa sipati idhini ya kwenda nje. Walijaribu kunishinikiza ili nitupilie mbali itikadi zangu hasa kuvaa hijabu. Maisha yangu yalikuwa magumu sana. Hatimaye rafiki yangu Muirani ambaye nilijuana naye nikiwa New York alinialika Iran. Mwaliko huu ulikuja wakati mzuri sana, kwani nilikuwa nikihitaji sana kuondoka katika mazingira magumu niliyokuwa nayo Ufaransa. Tokea niliposilimu, nilikuwa nimekumbwa na mushikidi mkubwa na ninaamini kuwa mwaliko huu ulikuwa ni kazi yake Ala subhanahu wa taala. Mwanamke huyu Mfaransa aliyesilimu alipata uzoefu mkubwa sana katika safari yake ya Iran, na anafafanua zaidi kwa kusema, nilipokuwa Iran kwa muda wa mwezi mmoja, niliona mengi na kuchunguza masuala mbalimbali. Kinyume na propaganda chafu zilizopo nchini Iran, wanawake wana nafasi muhimu, na jambo hilo linamvutia kila anayetembelea nchi hii. ukweli ni kuwa mwanamke wa Iran halazimishwi kuonyesha uzuri na urembo wake wa kidhahiri ili kupata cheo. Hii ni ithibati tosha kuwa mwanamke mwislamu wa Iran anaheshimiwa na kupewa nafasi ya juu. Wanawake waislamu wa Iran wanapewa fursa ya kubainisha uwezo wao halisi sambamba na kuwa wanajisitiri kwa vazi la kiislamu la hijab, na jambo hili ni kinyume kabisa na mtazamo wa kimagharibi wa kumtumia mwanamke kama chombo Wapenzi wasikilizaji, kwa, kwa kauli hiyo ya mfaransa aliyesilimu Bi Sakina Lebert, ndiyo tunafikia mwisho wa makala yetu ya leo ya Uislamu Chaguo Langu. Tunawashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Tafakuri katika matukio ya hivi karibuni nchini Iran Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kwa nasi katika sehemu nyingine ya vipindi vya tafakuri katika matukio ya hivi karibuni nchini Iran. Leo tutazungumzia nafasi ya mwanamke katika mfumo wa sheria za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Uislamu kama dini kamilifu zaidi ya mbinguni unatetea haki za wanawake zaidi ya dini nyingine, unatambua uhuru wake na unampa maisha yake halisi. Hapana shaka kwamba maisha na uhuru daima vimepewa umuhimu katika ulinganiaji wa manabii na mitume wa Mwenyezi Mungu. Maisha na uzima ndio kauli mbiu ya manabii ambao waliwalingania wanaadamu kuishi maisha mema. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala anasema katika aya ya 24 ya suratul Anfal kwamba, enyi mlioamini, mwitikieni Mwenyezi Mungu na mtume anapokuitieni jambo la kukupeni uzima wa milele. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam alitumwa katika jamii ambayo thamani za kimaadili na kibinadamu zilikuwa zimekufa na kwa msingi huo Waarabu wa wakati huo wanaitwa Waarabu wa zama za kijahilia. Hawakuwa wakithamini mwanamke na waliwaona wanawake kama viumbe duni na visivyo na thamani yoyote, bali walimnyima hata haki yake ya kuishi na kuamua kumzika akiwa hai punde tu mtoto wa kike alipozaliwa. Aya za 58 na 59 za zinasimulia hali hiyo ya mwanamke ya kunyimwa hata haki ya kuishi katika zama za kabla ya Uislamu zinasema: na mmoja wao akibashiriwa mtoto wa kike uso wake unasawijika na kujawa na chuki, anajificha asionekane na watu kwa ubaya wa aliyobashiriwa. Je, akaye naye kwa fedheha hiyo au amfukie udongoni? Tazama Uovu wa wanavyohukumu. Uislamu ulipodhihiri ulipambana vikali na ada hizo chafu na za kikatili za Waarabu wa zama za hujahilia, kuhusu wanawake. Na Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah uwe juu yake na kizazi chake, ambaye ndiye aliyekuwa kinara wa kupigania uhuru na haki za mwanamke katika jamii hiyo ya kijahilia Alimtunuku mwanamke haki yake muhimu, na kwanza nayo ni haki ya kuishi. Alimpa umuhimu mkubwa na kumthamini sana binti yake kipenzi Fatimatu Zahra alayh salaam, na kumpa nafasi ya juu sana, kiasi kwamba alikuwa akisimama mara zote alipomwona binti yake huyo. Kwa kitendo hicho, mtukufu huyo aliwaonyesha watu hadhi na heshima ya mwanamke na hakuacha kueleza uhakika huo katika hotuba na mafundisho yake. Hadithi iliyopokewa kutoka kwa Imamu Ali bin Abitalib alayhi salamu inasema mwanamke ni ua lenye harufu nzuri na si mpagazi. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam alikuwa akimheshimu sana binti yake Fatimatu Zahara kiasi cha kuwashangaza watu wa zama hizo licha ya hadhi na nafasi yake adhimu, mtukufu huyo alikuwa akibusu mkono wa binti yake kipenzi, katika zama hizo za ujahilia zilizomtambua mwanamke kuwa ni kiumbe duni na hakiri. Na daima alipokuwa akirudi kutoka safarini, Fatimatu Zahra alikuwa mtu wa kwanza ambaye mtume alikuwa akienda kumtembelea na kumjulia hali, na kwa upande mwingine, alipotaka kwenda safarini nyumba ya mwisho aliyoiaga ilikuwa nyumba ya Bibi Fatimatu Zahra alayhi salam. Katika hadithi zake nyingi, mtukufu Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwasihi Waislamu kuwatendea wema wanawake. Anasema katika hadithi iliyopokewa na Imamu Jafaru Sadiq alayhi salam kwamba yoyote anayetupenda zaidi sisi, Ahlulbait, pia huwapenda sana wanawake, yaani mke wake. Wapenzi wasikilizaji, dini zote za Mwenyezi Mungu zimempa mama heshima na nafasi maalumu. Hata hivyo, Uislamu umezingatia zaidi suala hili kuliko mifumo yote mingine kwa kumpa mama nafasi maalumu na ya aina yake. Haki zilizoainishwa na Uislamu kwa akina mama ni nyingi zaidi kuliko haki wanazopewa watu wengine, hata akina baba. Hii ni kwa sababu mama ni mlezi wa wanadamu bali kwa hakika ni mlezi wa jamii na ndiye anayeweza kumwongoza mtu binafsi na jamii kuelekea kwenye saada na ufanisi au maafa na maangamizi. Akieleza nafasi na hadhi kubwa ya mama, mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam anasema, pepo iko chini ya miguu ya akinamama. Mjukuu wa Mtume wetu Muhammad, rehma na amani ya Allah juu yake na kizazi chake, yani Imamu Ali bin Husein Assajadi alaihi ssalam, anaeleza haki alizonazo mama juu ya mtoto wake na kusema haki ya mama juu yako ni kujua kwamba alikubeba tumboni mwake kwa namna ambayo hakuna mtu mwingine anayefanya hivyo, na alikupa tunda la roho yake kwa njia ambayo hakuna mtu yoyote anayefanya hivyo kwa mtu mwingine alikupakata kwa viungo vyake vyote, hakujali kuwa na njaa kwa ajili yako, na alikuvika na kukaa kwenye jua ili wewe uwe kwenye kivuli. Hii leo, wapenzi wa sikilizaji, wa magharibi na jamii za magharibi ambazo zinakabiliana na Uislamu na maadili yake zinaficha nafasi ya mwanamke katika Uislamu na vilevile vile umuhimu wa Uislamu kwa wanawake wamagharibi. Wanauharifisha Uislamu na mfumo wa jamhuri ya kiislamu kwa unakiuka na kukanyaga uhuru wa binadamu hasa uhuru na haki za mwanamke. Wanawatumia wanawake kwa ajili ya kuuza bidhaa zao na kuwavutia wateja sawa na jamii za uarabu na za kijahilia za kabla ya Uislamu ambazo zilikuwa zikiwauza wanawake kama bidhaa. Kwa utaratibu huo wa magharibi hawakumpa mwanamke uhuru na haki zake, bali kwa hakika wanamnyonya na kumtumia kama bidhaa. Msingi wa ustaarabu wa kisasa ni unyonyaji na kufaidika na vitu vya kimaada, na watu wa zama hizi, khususani huko Magharibi, hawana vikwazo wala mpaka katika swala hilo, na wanaweza kufanya chochote wanachotaka hata ikiwa ni kinyume na maagizo ya dini na maadili ya kibinadamu. Ni wazi kwamba aina hii ya uhuru inadhalilisha hadhi na utu wa mwanadamu kwa njia ambayo inamfanya mwanadamu kuwa duni hata kuliko wanyama. Uislamu umeweka misingi ya mafundisho yake kwa mujibu wa itikadi ya tauhidi na maadili mema na umeweka mipaka ya uhuru, kwa sababu unataka kulinda hadhi na heshima ya mwanadamu. Kimsingi, katika Uislamu kunajadiliwa aina moja ya uhuru wa mwanadamu ambayo inaendana na nafasi ya juu ya kiumbe huyo mbele ya Mwenyezi Mungu, nayo ni kumkomboa kutoka kwenye utumwa wa shetani na matamanio ya nafsi. Nara za uongo eti za kutetea haki za wanawake zinaonyesha chuki na hasira za adui dhidi ya wanawake wa Kiirani ambao wametoa pigo kubwa kwa ustaarabu wa kimagharibi. Serikali ya kigaidi ya Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel, baada ya kukata tamaa kutokana na kushindwa kukabiliana kijeshi na kiuchumi na Irani ya Kiislamu, hivi sasa imeamua kuzidisha njama na propaganda za kisiasa dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Hata hivyo, taifa la Iran litaibuka na ushindi katika majaribio mbalimbali vikiwemo vita mseto vya adui vya hivi sasa chini ya kivuli cha kutetea haki za wanawake na litawakatisha tamaa zaidi maadui zake na vibaraka wao. Hii leo wale wanaoipinga Jamhuri ya Kiislamu Irani wamelivalia njuga swala la wanawake na haki zao na kulifanya kuwa kiini cha maandamano yao, na wanajaribu kuwaeleza walimwengu kuwa Uislamu hawajali wanawake, kwa hiyo wanaibua mjadala wa ukosefu wa usawa kati ya wanaume na wanawake. Hii ni licha ya kuwa kwa mtazamo wa Quran tukufu na kwa kuzingatia aya ya kwanza ya Suratu Nisa, wanaume na wanawake wameumbwa kutokana na chanzo na asili moja. Qur'an tukufu inasema: enyi watu mcheni Mola wenu aliyekuumbeni kutokana na nafsi moja, na akamuumba mkewe kutoka nafsi ile ile. Kwa mujibu wa mafundisho ya dini ya Uislamu na kanuni zake, mbali na wanaume na wanawake kuumbwa kutokana na asili na chanzo kimoja, wanaume na wanawake pia wako sawa katika kutekeleza masulia na majukumu aliyopewa kwa mfano wanawake na wanaume wanashirikiana katika majukumu ya kutekeleza ibada kama swala, swaumu, hija na kadhalika, na vilevile vile katika majukumu ya kijamii kama vile kuamrisha mema na kukataza maovu. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala amewapa wanadamu majukumu hayo bila ya ubaguzi wowote wa, wa kijinsia. Thawabu na adhabu ya wanadamu wanawake kwa wanaume pia haizingatii jinsia maalumu. Kwa maana kwamba kama ambavyo wana majukumu sawa wanadamu, pia wanawake kwa wanaume wanalipwa na kuadhibiwa sawa. Hii leo na kinyume na madai ya nchi za Magharibi na vibaraka wao, tunashuhudia kwamba wanawake wanashirikishwa ipasavyo katika nyanja mbalimbali mbali za maendeleo na ni wasimamizi wazuri na wachapakazi makini chini ya kivuli cha uhuru na amani walichotayarishiwa na jamhuri ya Kiislamu na wanapiga hatua za maendeleo na kukwea daraja za ukamilifu siku baada ya nyingine. Katika historia leo ni Jumapili tarehe 11 Rabi Uthani mwaka 1444 Hijiria inayosadifiana na Novemba 6 mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 836, iliyopita alizaliwa mjini Mosul, mmoja ya miji mashuhuri ya Iraki, Ibni Khalekan, qadhi, mwanahistoria na mtaalamu wa fasihi wa Kiislamu. Akiwa kijana, alisoma elimu za awali katika mji alikozaliwa na kisha akasafiri katika maeneo mbalimbali na kukutana na wanasheria wa Kiislamu na wanahistoria wakubwa, sambamba na kustafidi na elimu yao kwa muda mrefu. Ibni Khalekan alikuwa kadhi wa Damaskas huko Siria ya leo, na alikuwa mtaalamu katika elimu za historia, fasihi, lugha ya Kiarabu na mashairi. Msomi huyo mkubwa wa Kiislamu alifariki dunia mwezi Rajab mwaka 681 hijiria baada ya kupatwa na maradhi na akazikwa chini ya mlima wa Kasion ulioko Damascus ambako pia wamezikwa wana historia na wasomi wengi. Katika siku kama hii ya leo miaka mia mbili na tisa iliyopita vita vya kwanza vya Simon Bolivar, shujaa wa uhuru wa mataifa ya Amerika ya Latini, vya kukomboa nchi ya Venezuela kutoka kwenye mikono ya wakoloni wa Kihispania vilimalizika kwa ushindi. Katika vita hivyo askari elfu sita mia tano wa Simon Bolivar walipata ushindi na kuwashinda Wahispania. Hatimaye shujaa huyo wa Amerika ya Latini alikomboa Venezuela kutoka kwenye ukoloni wa Uhispania na akashiriki katika mapambano ya kupigania uhuru ya nchi nyingine kadhaa za Amerika ya Kusini. Miaka 162 iliyopita katika siku kama hii ya leo, Abraham Lincoln aliyekuwa mpinzani wa utumwa nchini Marekani alichukua madaraka na kuwa rais wa nchi hiyo. Katika kipindi cha uongozi wake, vita kadhaa vilitokea nchini humo na kupelekea waliokuwa wakiunga mkono utumwa kushindwa. Abraham Lincoln aliuawa mwaka 1865 na mmoja wa wapinzani wa harakati za kupinga utumwa nchini Marekani. Na siku kama ya leo miaka 44 iliyopita wafanyakazi wa redio na televisheni ya Iran walianza mgomo wakipinga utawala wa kifalme wa Shah. Mgomo huo ulifanyika kwa shabaha ya kuzidisha mashinikizo dhidi ya utawala wa Shah na kuharakisha mwenendo wa kuipindua serikali yake. Siku hiyo hiyo maafisa wa jeshi la Shah walishambulia taasisi za magazeti na vyombo vya habari na kuwatia nguvuni waandishi kadhaa. Hatua hiyo ilipelekea kusitishwa uchapishwaji wa magazeti yaliyokuwa yakichapishwa kwa wingi nchini Iran. jina kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni kwa usiku wa leo, kwanza tegeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Kwa kali watu 19 wameaga dunia nchini Tanzania baada ya ndege ya shirika la ndege la Precision Air kuanguka katika ziwa Victoria, jirani kabisa na uwanja wa ndege wa Bukoba. Waziri Mkuu Kasim Majaliwa wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ametangaza vifo hivyo leo jioni baada ya kuwasili kwenye eneo ilipotokea ajali hiyo. Ajali hiyo imetokea leo asubuhi kutokana na ndege hiyo kushindwa kutua katika uwanja wa ndege wa Bukoba ulioko katika mkoa wa Kagera na kutumbukia ziwa Victoria ambalo lipo karibu kabisa na uwanja huo. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imezindua mfumo mpya wa makombora kujihamia masafa marefu ya Bavar, yaani kujiamini 373 na na na pia imefanyia majaribio ya kombora jipya la Sayad b4 leo Jumapili. Mawaziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda wamekubaliana kuharakisha juhudi za kupunguza mvutano na kutatua mzozo wa kisiasa uliopo baina ya nchi mbili hizo. Katika taarifa pamoja iliyotolewa baada ya mkutano wao nchini Angola, waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Christophe Lutundula na Vincent Biruta wa Rwanda wameafikiana kuendelea kuyapa kipaumbele mazungumzo kama njia ya kutatua mgogoro wa kisiasa kati ya mataifa hayo mawili. Wauguzi wa Uingereza wamepiga kura kwa mara ya kwanza kugoma kitaifa kiviwanda kabla ya Krismas, kwani kuongezeka kwa kiwango cha mfumuko wa bei kumewaingiza Waingereza wengi katika hali mbaya ya kiuchumi. Na wakati mazungumzo muhimu inchi ya mabadiliko ya tabia nchi yanaanza leo huko Sharmsheikh nchini Misri, shirika la afya la Umoja Mataifa, WHO limekumbusha kwamba mzozo wa mabadiliko ya tabia nchi unaendelea kuwafanya watu kuwa wagonjwa na kuhatarisha maisha na kwamba afya lazima iwe msingi wa mazungumzo hayo muhimu. Mpenzi msikilizaji, muhtasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa usiku wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya Nahodha wa jahazi la matangazo ya redio Teheran ya usiku huu nilikuwa mimi Salum Bendera, na kutoka Tehran la ziada sina ghairi ya, ya kukuageni, nikikutakieni usiku mwema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi saa 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili Radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia aplikesheni ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.