Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu hakuna mola ila yeye na ndiye mwenye uhai wa maisha, msimamia kila jambo. Kusinzia hakumshiki wala kulala. Ni vyake peke yake vyote vilivyomo mbinguni na vilivyomo kwenye ardhi. Na nani huyo awezaye kuombea mbele yake Mwenyezi Mungu bila idhini yake? Anayajua yaliyo mbele yao na yaliyo nyuma yao, wala hawalijui lolote katika yaliyo kwenye elimu yake Mwenyezi Mungu ila kwa alipendalo mwenyewe. Enzi yake imeenea mbinguni na ardhi, wala kuvilinda hivyo hakumshindi na yeye mwenye peke yake ndiye aliye juu na ndiye aliye mkuu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran ikiwatangazia moja kwa moja mubashara kutoka hapa Teheran. Wapenzi wasikilizaji, leo ni Jumamosi tarehe kumi Rabiuthani mwaka elfu moja mia nne arobaini na nne hijiria Kamaria, inasadifiana na tano Novemba elfu mbili ishirini na mbili miladia na tuliowaandalieni e, wakti huu wapenzi wasikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa mm, kipindi maalum kwa mnasaba wa kukumbuka kuaga dunia Bibi Masumu wasalamula alaiha. Baada ya hapo ni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, kisha tutakuwa na mawaidha ya Sheikh Aidarus Sharif Alawi wa huko nchini Kenya, na uh, tutahitimisha kwa muktasari wa habari muhimu za dunia. Mpenzi msikilizaji, napenda kukumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw na pia kupitia application yetu ya simu za mkononi ya IRIB world service. Na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM, inapatikana kupitia 105.3 Tanga. Pia Maarifa FM 99.1 Lindi, Maarifa FM 1 na 9 uh, Mwanza. Huko Kigomo unaweza kutupata kupitia Maarifa FM 99.7, na Mtwara tunapatikana kupitia Maarifa FM 104.1. Singida ni Maarifa FM 99.1. Wapenzi wasikilizaji, baada ya mtoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yakosoa ukimya wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa baada ya shambulio la kigaidi huko Shiraz. Magaidi zaidi ya mia moja wa kundi la Al-Shabab wauawa na jeshi la Somalia. Na ya rasia yaionya Israel kuwa italipiza kisasi ikiwa Israel itaisaidia Ukraine kijeshi. Karibuni. Sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo wa ya nje wa jamhuri ya kiislamu ya Iran Hussein Amir Abdulahian ametuma barua kwa Umoja wa Mataifa akilaani ukimya usioweza kuwa na udhuru wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kufuatia shambulio la kigaidi la Oktoba 26 Shirazi nchini Iran ambapo waumini 15 waliuawa waliiwawa katika barua alomwandikia katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ambayo ilichapishwa siku ya Ijumaa, waziri wa mambo ya nje wa Iran amelaani kushindwa baraza la usalama kulaani shambulio hilo la kigaidi akilikumbusha baraza la usalama moja mataifa la Umoja wa Mataifa juu ya jukumu lake la kudumisha amani na usalama duniani. Amir Abdulahian amesema inatarajiwa kutoka kwa chombo hicho kulaani vikali shambulio la kigaidi huko Shiraz na kutoa wito wa kuwajibika na kufunguliwa mashtaka kwa wale waliohusika na uhalifu huo mbaya, kama sehemu ya mazoea yake yaliyoanzishwa, na hasa kwa kuzingatia kwamba baraza la usalama mara kwa mara limesema ugaidi ni moja ya vitisho vikali kwa amani na usalama katika uga wa kimataifa. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameongeza kuwa, hata hivyo, ukimya usoweza kuwa na udhuru wa baraza la usalama mbele ya uhalifu huu umeonyesha kwamba baadhi ya madola ambayo pia ni wanachama wa kudumu wa Baraza la Usalama yanaendelea kuwaainisha magaidi kuwa wema au wabaya, amesema. Aidha, sio tu kwamba madola hayo hutumia ISIS au Daesh kama chombo cha kutoa mashinikizo kwa mataifa mengine, kuendeleza ajenda zao finyu za kisiasa, lakini pia vitendo vyao vya kibaguzi vya kutowajibika vinafanywa iwe au vinafanya iwe vigumu zaidi kwa Baraza la Usalama kutekeleza wajibu wake katika kupambana na ugaidi wa kimataifa waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislami ya Iran, husein amir Abdulahian, hata hivyo amemshukuru katibu mkuu wa umoja wa mataifa kwa kuchukua hatua ya kulaani hujuma hiyo ya kigaidi kwa wakati ufaao na kuongeza kwamba Tehran inaitazama hatua hii ya uwajibikaji kuwa muhimu na ya kutia moyo katika kupeleka umoja wa mataifa kwenye njia thabiti na na isiyo ya ya kibaguzi ya kupambana na ugaidi. Ikumbukwe kuwa gaidi aliyekuwa amejizatiti kwa bunduki alivamia haram takatifu ya Shah Cheragh, Jumatano Oktoba 26 huko Shiraz, eh, kabla ya sala ya magharibi na kuwashahidi wafanya ziara 15 ikiwa ni pamoja na mwanamke na watoto wawili na kuwajeruhi wengine 40. Gaidi huyo alifiatua risasi kiholela dhidi ya waumini ndani ya haram hiyo kabla ya kujeruhiwa katika makabiliano na maafisa wa usalama na kisha akaangamia akiwa anapata matibabu hospitalini. Kundi la kigaidi la Daesh lilidai kuhusika na shambulio hilo. Tuelekee sasa uh, huko nchini Somalia ambapo taarifa zinasema idadi kubwa ya magaidi wa Shababu wameuawa uh, huku serikali ikishadidisha operesheni zake dhidi ya kundi hilo la magaidi wa kufurishaji lenye itikadi kali kufuatia shambulio la kigaidi la hivi karibuni katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Wizara ya ulinzi ya Somalia ilisema siku ya Ijumaa kwamba wanajeshi wa serikali ambao wali imarishwa kwa kuungwa mkono na vikosi vya wanamgambo wa koo vinavyojulikana kama Makawisley au wanaume wenye vikoi waliwaua magaidi zaidi ya mia moja wa Alshabab katika mapigano makali katika eneo la kati la Hiran. Msemaji wa wizara ya ulinzi ya Somalia Abdullahi Ali Anod amesema mapigano makali kati ya pande hizo mbili yalitokea siku ya Alhamis katika vijiji vya Garas Magan na hareri uh, hara, el haraeri iko takribani kilomita kumi na tano kutoka mji wa kimkakati wa Adan Yabal wa mkoa wa Shabelle ya Kati ambao vikosi vya usalama viliukomboa mapema wiki hii. Picha zilizochapishwa kwa katika akaunti zinazohusishwa na jeshi la taifa la Somalia kwenye mitandao ya kijamii zimeonyesha miili ya watu wengi wanaodaiwa kuwa ni magaidi wa Al-Shabab. Hata hivyo kundi la kitakfiri la Al-Shabab limedai kuwa wanamgambo wake wameua wameua makumi ya wanajeshi na wapiganaji hao wa makawesley. Mapigano ya hivi punde kati ya wanajeshi wa Somalia na magaidi hao yanakuja siku chache baada ya milipuko miwili iliyosababisha vifo vya takribani watu mia ishirini katika mji mkuu Mogadishu. Magaidi wa Shababu walidai kuhusika na mabomu mawili ya gari ambayo yalilipuka nje ya wizara ya elimu huko Mogadishu mnamo Oktoba 29. Tuelekee sasa katika nchi jirani ya Kenya ambapo zaidi ya ndovu mia mbili wamekufa katika ukame mbaya zaidi kuwahi kushuhudiwa nchini Kenya katika kipindi cha miongo minne. Waziri wa utalii wa nchi hiyo alisema Ijumaa akitoa takwimu hizo. Penina Malonza alisema na hapa namnukulu, tumethibitisha vifo vya uh, wanyama vinavyotokana na ukame ambapo uh, kulikuwa na nyumbu mia kumi, kulikuwa na nyumbu waliofariki mia tano kumi na mbili pundamilia wa kawaida mia tatu themanini na moja ndovu mia mbili na tano pundamilia grevi arobaini na tisa na nyati hamsini na moja. Wizara hiyo imebainisha kuwa Kenya imepata mvua ya chini ya wastani katika misimu miwili ya mvua iliyopita yaani Oktoba na disemba 2021 na Machi na Mei mwaka huu 2022. Mbuga za Amboseli, Tsavo, Laikipia na Samburu ndizo zilizoathiriwa pakubwa na ukame huo. Serikali ya Kenya imebaini kuwa ukame haujaleta athari kubwa kwa idadi ya vifaru kwani ni faru mmoja pekee alikufa katika hifadhi ya vifaru ya Ngulia katika mbuga ya kitaifa ya Tsavo Magharibi. Huku maafisa wa serikali wakishik... na washikadau wakielekea huko Sharm el Sheikh nchini Misri kwa ajili ya kongamano la Umoja wa Mataifa la mabadiliko ya tabia nchi, wanaharakati wa kulinda mazingira wanataka hatua zaidi kuchukuliwa ili kupambana na athari hizo mbaya za mabadiliko ya hali ya tabia nchi ambayo ameathiri binadamu na wanyama pori vilevile vile. Jumuiya ya kitaifa ya Kiislamu ya Alwefak ambayo ni kundi kuu la upinzani nchini Bahrein imesema utawala wa ukoo wa Al Khalifa unatumia vibaya ziara ya Papa Francis nchini humo ili kuficha jinai zake na ukiukaji wa haki za binadamu. Alwefak imeandika katika taarifa yake iliyochapishwa kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba watawala wa Bahrein wanakusudia kuchukua fursa ya safari hiyo kwa masilahi yao licha ya kwamba hali ya haki za binadamu, uhuru wa kujieleza na uvumilivu wa kisiasa nchini humo ni ya kutisha na mbaya sana. Taarifa hiyo imeongeza kuwa utawala wa Manama unataka kuficha ukubwa wa dhuluma na ubaguzi wake wa kimadhehebu. Na haya najiri katika hali ambayo jela na vituo vya wafungwa kote Bahrain vimejaa wanazuoni, maprofesa, wasomi na shakhsia wa kitaifa wanaokabiliwa na mateso na udhalishaji wa aina zote kwa sababu tu wanatetea haki za kisiasa. Na tumalize kwa habari hii isemayo kuwa Rusia imeonya kuwa itachukua hatua za kulipiza kisasi dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel iwapo wakuu wa Tel Aviv wataipatia Ukraine vifaa vya kijeshi na misaada mingine huku kukiwa na mzozo wa kijeshi katika nchi hiyo. Mtandao wa habari wa televisheni wa Bloomberg ukinukuu vyanzo viwili ambavyo havikutajwa majina vinavyofahamu sera za Rusia uliripoti kwamba Mosco itatoa jibu kali ikiwa Israeli itaipatia Ukraine mfumo wa makombora moja kwa moja au kupitia nchi ya tatu. Ripoti hiyo haikutaja hatua ambazo maafisa wa Russia wanaweza kuchukua. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, mko nasi katika matangazo haya mchana idha ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio, uchambuzi wa kisiasa utahusu ushindi wa mafashisti katika uchaguzi wa Israeli unasadifiana na, na maadhimisho ya miaka zaidi ya mia moja ya azimio la Balfour Uchaguzi wa hivi majuzi katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu zilizopachikwa jina bandia la Israel ambao ulifanyika tarehe mosi Novemba mwaka huu elfu mbili na ishirini na mbili una sifa zinazoutofautisha na chaguzi zilizopita. Miongoni mwa sifa hizo ni ushindi wa vyama vya makundi yenye mielekeo ya kifashisti na kibaguzi. Uchaguzi huo ulifanyika wakati wa kumbukumbu ya miaka mia na tano ya azimio la Balfur na ni wazi kuwa tarehe hiyo ya uchaguzi haikuchaguliwa kwa sadfa bila kuzingatia kumbukumbu kumbu ya azimio hilo. Azimio la Balfur ni mojawapo ya hatua za aibu zaidi katika historia ya Uingereza na linajulikana kama msingi wa kihistoria wa kuundwa kwa taifa bandia la Wayahudi katika ardhi za Palestina. Hapo awali ilifikiriwa kuwa azimio la Balfur lilikuwa kitendo cha Uingereza tu, lakini hati rasmi zilizofichuliwa baadaye zilithibitisha kuwa azimio la Balfur liliwasilishwa kwa Marekani na kwamba nchi hiyo ili likubali pia. Mnamo mwaka 1918 Ufaransa na Italia zilitangaza kuunga mkono azimio la Balfur. Mwaka 1919 Marekani ilikubali pia rasmi azimio hilo, na baadaye wakati wa mkutano wa San Remo ambao ulifanyika katika eneo la San Remo, Italia mnamo Aprili 1920, na kuwakutanisha pamoja wa itifaki wa vita vikuu vya kwanza vya dunia ili amuliwa kuwa Palestina iwekwe chini ya usimamizi wa Uingereza kwa sharti la kutekeleza azimio la Balfour. Nukta hii inaonyesha kuwa ura kulikuwepo na uratibu na kati ya madola ya kikoloni eh, kuhusiana na kupora ardhi ya Palestina kutoka kwa Wapalestina na kuikabidhi kwa Wazayuni ili kudumisha masilahi ya wakoloni katika kanda ya Asia Magharibi au Mashariki ya Kati. Azimio la Balfour ni moja ya nyaraka za kimataifa za kikoloni katika historia uh, kwa sababu kwa azimio hilo serikali ya kikoloni ilitoa ardhi ambayo ni ya Palestina, ambayo haikuimiliki na kuwapa wale ambao hawakuistahili kabisa, yaani Wazayuni, maafa ambayo yalisababisha kukaliwa kwa mabavu ardhi na kuhamishwa kwa taifa kwa njia isiyo na kifani katika historia. Madhumuni ya azimio la Balfour, ambalo lilifuatia mawasiliano ya pande zote kati ya Balfour na Rothschild na kabla ya Marekani kuingia katika vita vya dunia, ilikuwa kuvutia lobi ya Kiyahudi ndani ya Uingereza. Wakati wa Arabu walipopata habari kuhusu azimio la Balfour, walitisha kuhitimisha mkataba tofauti wa amani na serikali ya ufalme wa Uthmania au Ottoman Empire. Waingereza mara moja walitoa ahadi nzuri kwa Waarabu na kurudia ahadi zao, lakini tena wakalifanya azimio la Balfour kuwa msingi mkuu wa hatua zao za kuyahudisha Palestina. Kufuatia kutolewa kwa azimio hilo ambalo liliandikwa katika mfumo wa kampeni ya kuweka watu katika nchi isiyo na taifa uhamiaji mkubwa wa wayahudi kwenye ardhi za kihistoria za Palestina ulianza. Azimio la Balfour linaweza kutajwa kuwa msingi mkuu uh, uh, uh, kati ya tawala za kibaguzi zaidi duniani, utawala ambao kwa katika karne iliyopita si tu kwamba umelifukuza moja ya mataifa makongwe zaidi katika eneo la Mashariki ya Kati kwenye makazi yake, bali pia utawala huo umelitumbukiza eneo hilo katika vita na ukosefu wa amani. Vitendo vya utawala wa kizoini wa Israeli ambavyo msingi wake ni azimio la Balfour vimelinyima eneo la magharibi mwa Asia haki yake ya kimsingi ya maendeleo endelevu, wakati nishati na mali asili za eneo hili zimekuwa injini ya ulimwengu mzima. na wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunawakaribisha kusikiliza kipindi maalum kwa mnasaba wa kukumbuka kuaga dunia Hadhrat Masuma Salamullah alaiha. Karibuni kusikiliza. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo na karibuni kuwa nami katika kipindi chetu cha leo ambacho kinakujieni maalumu kwa mnasaba kukumbuka siku aliyofariki dunia bibi Fatima Maasuma, mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na dada yake Imam Ali bin Musa Ridha alaihim ssalam. Endeleeni kuwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliokuandalieni kwa, kwa leo. Tarehe kumi Rabia Uthani, ulimwengu wa Kiislamu unakuwa katika makiwa na msiba wa kuondokewa na mwanamke adhimu ambaye katika siku za mwishoni mwa umri wake aliipamba ardhi ya Irani, yaani mji wa Kum, baada ya kuelekea katika eneo hilo na kufariki dunia katika mji huo. Kwa mnasaba huu mchungu, tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote, hususan wapenzi na wafuasi wa watu wa nyumba ya mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Na katika kipindi hiki tunatupia jicho angalau kwa muhtasari sira na mwenendo wa kimaadili na kijamii wa mwanamke huyu adhimu. Bibi Fatima Masuma alizaliwa katika mji mtakatifu wa babu yake, yaani Madinatul Munawara katika mwezi Dhulqada mwaka 173 Hijiria, na alifariki dunia tarehe 10 Rabiu Thani mwaka 201 katika mji wa Qum. Alizaliwa na kukulia katika familia ambayo ni chemichemi ya elimu maarifa, takwa, subira na maadili mema. Baba yake mtukufu, yaani Imamu Musa bin Jafar al Kadhim alayhi ssalam, ni imamu wa saba katika kizazi cha mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake. Mama yake alikuwa Najma, na alimzaa baada ya Imamu Ali bin Musa Ridha, na kumpa jina la Tahira. Kati ya watoto wote wa Imamu Musa al Kadhim, Bibi Fatima Almasuma ndiye aliyekuwa na makamu na nafasi ya juu zaidi kielimu na kimaadili baada ya kaka yake, yaani Imamu Ali bin Musa Ridha alayhim ssalam. Katika kipindi cha uimamu wa kaka yake Ali bin Musa Ridha alaihi salaam, Bibi Fatima Almasuma alikuwa akinukuu na kusimulia hadithi na kuelimisha umma wa Kiislamu. Alinukuu hadithi nyingi kutoka kwa baba na babu zake ambazo zinakubaliwa na zimepokewa na maulama wa Shia na Suni. Miongoni mwa hadithi hizo ni ile iliyopokewa kwa sanadi iliyo madhubuti inayosema Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam, amenukuu kutoka kwa baba yake, yani Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam, kwamba amesema: mtu anayefariki dunia hali ya kuwa anawapenda Ali wa Muhammad hufa akiwa shahidi. Anayefariki dunia hali ya kuwa anawapenda Ali Muhammad hufa akiwa amesamehewa madhambi yake, hadi pale Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam anaposema, anayefariki dunia hali ya kuwa anawaudhi Ali muhammad hufa akiwa kafiri, na kwamba hata nusa harufu ya pepo. Hadithi hii wapenzi wasikilizaji, imepokewa na maulamaa wakubwa wa kishia na kisuni kama Alfakhrurazi katika kitabu cha Atafsirul Kabir, Imam za Makhshari katika tafsiri yake ya Qurani ya Alkashaf na Kurtubi katika tafsiri yake ya qurani tukufu. Bibi Maasuma alikuwa kilele cha utakasifu wa maadili na mwenendo mwema. Sababu ya kuwa kileleni na utukufu wa bibi huyu mwema ni maadili aali kama vile kujipamba kwa sifa za subira, busara, hikima na istiqama. Wanahistoria wameandika kwamba siku moja kundi moja la wapenzi na wafuasi wa watu wa nyumba tukufu ya mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na Ali zake, walikwenda mjini Madina kwa ajili ya kupata majibu ya maswali waliyokuwa nayo kutoka kwa Imamu Musa Alkadhim. Walipofika nyumbani kwa mtukufu huyo, waliambiwa kwamba ameenda safarini. Watu hao walilazimika kuandika maswali yao na kuyakabidhi kwa familia ya Imam ili waweze kupata majibu yake watakapokuja tena mjini Madina. Siku kadhaa baadaye, watu wa, wa kundi hilo walikwenda nyumbani kwa Imamu Kadhima alaihi salam kwa ajili ya kuwaga familia yake, lakini walikuta kwamba Bibi Maasuma alikuwa tayari amejibu ya maswali yao yote ya kielimu na kifikhi kwa njia ya maandishi. Walifurahishwa sana na jambo hilo, na walipokuwa njiani wakirejea makwao, walikutana na Imamu Kadhima alaihi salam na kumhadithia yaliyotukia. Imam alisoma majibu ya Bibi Fatima al Masuma na kuyapasisha yote, kisha akasema, baba yake awe fidia na mhanga wake. Japokuwa cheo cha isma, umaasumu na kutofanya dhambi, licha ya kuweza kufanya hivyo, ni cheo adhimu na mahsusi kwa manabii na mawasi wao, lakini wapo watu wengine katika historia ambao walifikia daraja ya juu ya takwa na kumcha Mwenyezi Mungu na kufikia daraja ya isma na umaasumu kwa ikhlasi na utakasifu wa nafsi zao. Jina la Bibi Maasuma ni Fatima al-Kubra, lakini mwanamke huyu alifikia nafasi ya juu ya kiroho na utakasifu wa nafsi kiasi kwamba Imam Ridha alaihi salam alimpa lakabu ya Maasuma, kwa maana ya mtu maasumu na asiyetenda dhambi ya, no. Wapenzi wasikilizaji, sira na mwenendo wa kisiasa na kijamii wa mtukufu huyo Inaonekana wazi wazi kwa kutadabari katika safari iliyofanywa na Bibi Maasuma kwenda kumtembelea Imam Ridha alaihi ssalam ambaye wakati huo alikuwa Khurasan kwa amri ya mtawala wa wakati huo wa kizazi cha Bani Abbas. Wakati khalifa wa utawala wa Bani Abbas Mamun alipomlazimisha Imam Ridha kuhamia Marwa iliyokuwa kaskazini mwa Irani ya zama hizo kwa shabaha ya kutuliza malalamiko ya Waislamu na kuwahadaa kwamba Imamu alikuwa mrithi wa kiti cha utawala na ukhalifa Bibi Maasuma akiwa pamoja na kaka zake kadhaa alielekea katika eneo hilo kwa shabaha ya kufichua uso wa kinafiki wa Bani Abbas na kuzindua umma wa Kiislamu kuhusu nafasi ya uimamu na utawala wa kizazi maasumu cha Mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake. Kuondoka kwa Bibi Maasuma katika mji wa Madina na kukabiliana kwake na maafisa wa utawala wa Kiabasi alipokuwa njiani kuliwafanya watu waelewe kwamba kauli ya Khalifa Mamun kwamba Imamu Ridha alikuwa mrithi wa kiti cha ukhalifa baada yake ilikuwa hadaa na ujanja mtupu, hususan pale msafara wa Bibi Maasuma ulipofika eneo la Save na kuhujumiwa na maafisa wa mtawala huyo wa Kiabasi. Maafisa wa utawala huo waliuzuia msafara huo kuendelea na safari kuelekea Marw na kuwaua shahidi baadhi ya watu waliokuwa pamoja na Bibi Maasuma, wakiwemo kaka zake na ndugu zake kadhaa. Tukio hilo lilikuwa chungu na zito sana kwa mtukufu huyo kiasi kwamba alipatwa na maradhi na kuugua sana. Baada ya kutambua kwamba hawezi tena kuelekea Maru, Bibi Maasuma aliwataka watu wa karibu yake wampeleke katika eneo la Qum. Alisema, nipelekeni Qum kwa sababu nimemsikia baba yangu akisema Mji wa Qum ni kituo cha wapenzi wa Ahli Baiti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam. Baada ya habari hiyo kuwafikia watu wa Qum, watu wengi sana walijitokeza kwenda kumlaki Bibi Maasuma. Miongoni mwao alikuwemo Musa bin Khazraj kutoka kizazi cha Saad, ambaye aliharakia kwenda kuulaki msafara wa mtukufu huyo. Alishika hatamu ya ngamia wa Bibi Fatima Almasuma na kuongoza msafara huo hadi katika mji wa Kum. Musa bin Khazraj alikwenda moja kwa moja nyumbani kwake na kupata fahari ya kuwa mwenyeji wa mtukufu huyo. Hata hivyo, Bibi Masuma ambaye baada ya kuuawa shahidi kaka zake waliokuwa pamoja naye safarini, alikuwa amepatwa na maradhi makali, alifariki dunia siku kumi na sita au kumi na saba baadaye na kurejesha roho kwa Mola wake Muumba. Inna lillah wa inna ilaihi rajiun. Katika siku kadhaa za kuwekwa kwake katika mji mtakatifu wa Qum, Bibi Fatima Almasuma alikuwa na eneo maalum la ibada na kunong'ona na Mola wake ambalo lingalipo hadi hii sasa katika madrasa inayojulikana kwa jina la Setiye. Nam msikilizaji, tuko hapa katika matangazo ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa baada ya mdoso mrefu, ni udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki. <mulia> Namharaka haraka tunaanza udondozi wetu wa magazeti ya afrika mashariki kwa kuelekeza dira yetu ya udondozi huko nchini Uganda na nalitupia jicho gazeti la Daily Monitor uh, ambalo sawa na gazeti la New Vision uh, yameipa umuhimu habari uh, kuhusu kauli ya Rais Oweri Museveni wa nchi hiyo, ambao amesema hakutokuwa vizuizi vya usafiri uh, kama vile uh, vilivyokuwa wakati wa zama za korona nchini humo kutokana na Ebola, lakini amesema hatua zitachukuliwa kuzuia kuenea kwa ugonjwa huo. Huko nchini Rwanda nako gazeti la The New Times limeipa umuhimu habari isemayo kuwa Rais Paul Kagame jana alishiriki katika mahafali ya kuhitimu maafisa 568 wa kijeshi katika chuo cha kijeshi cha Rwanda eneo la Gako. Tukiachana na magazeti hayo ya Uganda na uh, e, Rwanda, sasa tuelekee huko nchini Kenya na kwanza kabisa tunaliangazia gazeti la Taifa Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho "Usiumize wafuasi wangu," wasema Raila. Gazeti hilo linadokeza kuwa kinara wa muungano wa upinzani wa Azimio nchini Kenya, Raila Odinga, amemkemea rais Uhuru uh, samani, amemkanya ame ame rais William Ruto kuhusu kuwanyongesha uh, au kuwadhalilisha watu wanaodhaniwa kuunga mkono muungano wa Azimio katika uchaguzi uliopita. Gazeti la Taifa Leo nalo limeandika kuwa mgombea mwenza wa Raila Odinga katika uchaguzi uliopita, Martha Karua, sasa amefikisha kesi ya kulalamikia matokeo hayo ya uchaguzi katika mahakama ya upeo ya Afrika Mashariki. Kwa upande wake gazeti la Sunday Nation limeipa umuhimu habari kuhusu malumbano baina ya Rais William Ruto na kinara wa muungano wa upinzani wa Azimio, Raila Odinga. Rais Ruto ametupilia mbali pendekezo la Odinga kuwa idara ya upelelezi ya Uingereza Scotland Yard yadihusishwa katika uchunguzi kuhusu baadhi ya vifo vyenye utata nchini Kenya. Ruto amesisitiza kuwa muhimu zaidi ni kuimarisha taasisi za idara ya polisi ili ziwe na uwezo wa kufanya uchunguzi. Pia katika ukurasa uh, wake wa uh, mbele Saturday Nation limeipa muhimu habari kuhusu mgomo wa marubani wa shirika la ndege la Kenya Kenya Airways ambao umeanza leo. Taarifa zinasema marubani hao wanataka mazingira bora ya kazi, na licha ya mahakama ya nchi hiyo kuamuru mgomo huo usitishwe, lakini wameendelea na mgomo wao. Tangazo la mgomo limetolewa na maafisa wa muungano wa wafanyakazi hao katika taarifa yao. Oh, marubani wanasema kuwa hawatoripoti kazini katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta jijini Nairobi kuanzia leo Jumamosi saa 12 asubuhi kwa saa za Kenya. Shirika la ndege la Kenya Airways linasema mgomo huu utasababisha hasara ya zaidi ya shilingi milioni mia tatu au zaidi ya dola milioni tatu kwa siku. Gazeti la The East African, katika toleo lake la interneti linatupasha kuwa Rais Mstaafu wa Kenya Uhuru Kenyatta amewasili nchini Burundi ambapo amefika uh, huko kujadili mzozo unaoshuhudiwa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Akiwa Bujumbura amefanya mazungumzo na rais uh, Evariste Ndayishimiye ambaye ni mwenyekiti wa sasa wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Tukiachana uh, na magazeti hayo sasa, wapenzi wasikilizaji, tuelekeze dira yetu ya udondozi wa magazeti uh, huko nchini Tanzania. Na kwanza kabisa, wapenzi wasikilizaji, na litupia jicho gazeti la Habari Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akiwa na ujumbe alioandamana nao kwenye mazungumzo na spika wa bunge la jamhuri ya watu wa China huko Beijing nchini China jana. Gazeti la Mwananchi katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa cha maneno kisemacho wachumi watahadharisha msamaha madeni. Kauli hiyo imekuja wakati China ikitangaza kupunguzia Tanzania sehemu ya deni lake. Gazeti la Mwananchi pia katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa cha habari kisemacho uhaba vitanda wazitesa hospitali za umma. Sasa wapenzi wasikilizaji, e, tuliangazia gazeti la Uhuru ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mwekundu kichwa cha habari kisemacho serikali Zanzibar yaingia kazini kudhibiti ugonjwa wa surua. Nalo gazeti la Raia Mwema limeipa muhimu habari ya Rais Samia Suluhu Hassan akiwa nchini China, ambapo lina picha inayomwonyesha akiwa na mwenyeji wake Rais Xi Jinping huko Beijing na mwisho kabisa uh, katika magazeti ya Tanzania sasa tuliangazia Nipashe lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho hofu ya tanda, ni kuhusiana na kufukuzwa uh, kutolewa, kufukuzwa watu 44 au familia arobaini na nane uh, katika uh, makazi yao huko uh, Majohe halisi Dar es Salaam. Inadaiwa uh, nyumba hizo zimejengwa katika ardhi ya mtu mwingine. Kutoka meza udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki wakati huu nam. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Sasa karibuni kusikiliza mawaidha ambayo tumewaandaliani mchana eh, huu ni mawaidha Huyu Ibilisi ni katika majini au ni katika malaika? Kwamba kuna mgawanyiko kwa wanazuoni katika masala haya. Kuna wanaonena kwamba Ibilisi ni katika malaika, kuna na wanaonena kwamba Ibilisi ni katika majini, na kila upande ukatoa dalili zake, lakini kwa ufupi na kwa maoni yetu ni kwamba twalalia zaidi upande wa wale wanaonena ibilisi ni jini. Na kwa sababu nayofupisha ya kwanza ni usaraha wa aya ambayo iliyoko katika Suratul Kahf, aya iliyotuambia, illa ibilisa kana minal jinni. Malaika walisujudu walipoamrishwa kusujudu, illa ibilisi kana minal jinni Azzamakhshari katika mufasirina na ashengeti hiya katika mufasirina, wanena ni kama kwamba hapa ndani Mwenyezi Mungu amelifumba suala, yani aliponena Mwenyezi Mungu waidh kulna lilmalaikati isjudu liadama, tulipowambia malaika msujudieni Adama, fasajadu wakasujudu wote, ila ibilisa, isipokuwa ibilisi. Huenda mtu akauliza suala, kwa nini Ibilisi hakusujudu? Sasa Mungu alileta jibu. Suala halikutajwa limekuja jibu, na hii ni katika lugha ya Kiarabu iko sana. Wenyewe hunena ni, ni ishkalun matwiyun, ama ni sualun matwiyun, ni suala lilofumbwa ndani ya ibara mpaka ulitoe wewe. kwa nini? Annahu minaljin, kwa sababu yeye ni katika nani majini, ndiyo fafasaka akawafasiki lau alikuwa ni malaika hangekuwa hangekuwahivu ahini. Na ni nafsun sarihun ya kuonyesha kwamba Ibilisi ni katika majini. Pili ni kwamba maulamai wakubaliana kwamba malaika hawafanyi masiya la yasuna llaha hata urni imenena ma amarahum wayafaluna ma yumarun. Sasa kuasi kwa Ibilisi ni dalili wazi ya kuonyesha kwamba Ibilisi si katika malaika. Tafsiri nyingine nza kubambanya kwamba alikuwa ni malaika akatolewa akafanyiwa maskhi akabadilisha akawa akawa jini. Hizi ni zitu ni maoni si mabaya, lakini zataka dalili kuzithibitisha, na aya hazionyeshi kwamba hayo mambo yalikuwa. Yani, kuna fikra yaweza kuwa yenyewe ni fikra ya kweli, lakini suala inao dalili katika Qur'ani ya kuithibitisha fikra tu. Kuwa ya sawa haitoshi kuijengea itikadi, ni mpaka fikra ile pia ipate nini, dalili za nini Mungu aweza kuwabadilisha baadhi ya malaika akawafanya ni majini, kama vile aweza kuwabadilisha wanadamu akawafanya mayonda akawafanya hayawani. Yani ni fikra fi haddi dhatiha sahih, fikra yenyewe iko sawa, haina pingamizi ya kiitikadi yoyote, uwezo wa Mwenyezi Mungu upo. Lakini ipo dalili? Hakuna dalili ya kuthibitisha. Ni kama mtu aje, kama ole alikwenda kumuuliza mmoja katika maimamu wa Ahlul Bait, amwambia, Mungu wenu ana uwezo, yani anao sifa ya Qadir Akamwambia, naam anayo. Akamwambia, je, aweza kuutukua ulimwengu akautia kwenye yai bila ya yai kuongezeka umbile lake wala ulimwengu kupunguzika umbile lake. Katika swala la kwanza alimuuliza ni hili. Pili akamwambia, je, ikiwa Mungu wenu ana uwezo je, aweza kumtia Mtume Muhammad motoni na kumtia ibilisi peponi. Mimi nataka hili la pili, lile la kwanza mambo marefu sitoya jibu ya. la kutunda ulimwengu kuutia kwenye, kwenye yai nao jibu katika filosofi, lakini atakuwa mambo marefu tumi. Akamwambia Mwenyezi Mungu anao uwezo wa kumtia mwema motoni na kumtia muovu peponi, lakini hafanyi. Si kila uliwezalo hufanya. Kumbuka siku moja ni hapa darasani, ama mvapi ndiwai, nimekuambia sasa. Yao mimi nikuulize wewe ndugu yangu loketi hapa, baweza kuvua nguo yao hapa mbeyetu, baweza ama huwezi? Kama uwezo kama kudra, baweza ama huwezi? Una uwezo wa kusimama na kutoa nguo zote ukabaki kama siku uliozaliwa, ama hunao? Ah, tafadhali basi fanya. Utasema ah, siwezi. Kwa nini uwezi? Kwa sababu ubinadamu wangu, utu wangu, akhlaqi zangu. Sasa nyinyi mtakumfanya Mungu wenu ni Mungu ambao hana mipango, kila jambo tu ufanya. Mungu ameahidi, man amila salihan, atakayekufanya wema atamtia wapi? Peponi. Ni ahadi, ametuahidi atakaokufanya maovu atamtia motoni, kisha kesho wewe uende wende ni akutie motoni, amekhalifu ahadi yake. Na hiyo ni sampuli ya, ya udhalimu. Na mwenyewe amenena man amila salihan falinafsi waman asaa. Kisha mwisho aya imetoa ta'lil qaida, amma wama rabbuka bidhallamin lilabid udhalimu moya. Katika maana ya udhalimu, si kunyang'anya tu, unajua, chisi fikra ya udhalimu iko kwenye kunyang'anya a. Udhalimu katika maana yake pana ni kukiweka kitu mahali ambapo si pake. Ndio maana udhalimu na uadilifu ni kukiweka kitu mahala mahala pake. Chochote unapokiweka si pake, huambiwa umefanya nini? Umekidhulumusha. Ukatukua maji wewe, ukenda ukayatia mahala ambapo si pake, umeyadhulumu maji. Lakini ukiyatukua maji ukaenda ukanoshea mashamba, ili kupatikane matunda, huwa umefanya nini? Umefanya uadilifu. Turudi kwenye mada yetu. Kwa hivyo si kila linalowezekana na si kila fikra iliyo sawa ndio inaothibitishwa na Qur'ani mpaka ipate dalili. Je, zipo dalili za kutuonesha sisi kwamba ibilisi alikuwa ni malaika kisha Mungu, akambadilisha akamfanya jini? Zipo dalili hizo? Hapo ndipo kizaza dalili ya tatu ambayo yatupasisi nguvu kutokuwa fikra ya ibilisi ni jini ni masala ya yale kuzaa na kwamba yeye ana kizazi na kwamba wao wana na wazaa, ambazo zitu kama hizi kwa malaika hazipo. Hizi dalili tatu takriban ndizo ambazo twanena Ibilisi alikuwa ni katika majini, isipokuwa tusa, kama alikuwa ni katika majini, amri ilimuhusu vipi? Na kuamrishwa, waliamrishwa malaika. Naam, amri ilimuhusu hata kama kuamrishwa, waliamrishwa nani? Malaika. Kwa nini? Kwa sababu wasema wanazuoni, jawabu la kwanza, Ibilisi alikuwa ni katika majini na alikuwa si mkazi wa mbinguni, ni mkazi wa ardhini, lakini alikuwa ni fanyaji ibada wa hali ya juu sana. Miaka kwa miaka, ibilisi ndio alikuwa akiongoza ulimwenguni kwa ibada. Akapata promotion Mwenyezi Mungu akamtukua kwa sababu ya ibada zake na, na utukufu wake, akapandishwa aka akenda akaishi na malaika, si mwaka mmoya, si miaka kumi, si miaka ishirini, si miaka thalathini, akaishi na malaika kwa muda mrefu mpaka ikazoweka kwamba na yeye ni mmoya katika nani, katika malaika liwapasalo malaika la mpasa yeye na lisowapasa malaika halimpasi ye. hata asbaha ka wahidin minhum, mpaka akawa ni kama sio ni mmoja wao, ni kama mmoja wao. Pili, katika lugha ya Kiarabu mtawapa mifano miwili rahisi, kisha tuje hapa. Kuna kupatikana yua, kuna na kupatikana mwezi. Kuna kushikwa yua, kuna na kushikwa mwezi. Kuna na swala ya kuswali likishikwa yua, kuna na ya kusuali, lik, ukishikwa mwezi. Katika misamiati ya kifiqihi, kushikwa yua huwa mkuliwa kusuf kwa kaf. Kushikwa mwezi huwa mkuliwa husuf kwa kha. Haya khe ya kitono. Kwa hivyo kuna khusufu alqamar na khusufu ashams. Ikinenwa kusufu, haina haja watautaje jua, shaelewaika ni kupatwa nini jua. Ikinena khusufu kwa khe, haina haja utaje mwezi, shajulikana ni kupatikana nini mwezi. Ukitaka kuyatanganya yao mawili, utanena, wanazuoni wa lugha unena kusufani. Taukienda katika kitabu za fiqihi sayau zote, kitabu za fiqihi za madhhabi yote watakwambia salatul Kusufeini. Sala ya kupatikana mwezi na jua watumia neno la kusufi ambalo ni la jua pia, kuuingiza nini mwezi. Ukiwaambia ni hiye, hukwambia tagliban, ni kaida iko kwenye nahwi. Tagliban, cha dhaifu hutiwa kwenye cha nguvu kikatanganywa ndani. Mfano mwingine, mwanamke akiwauyao Kiarabu au amekuya, utanenaje jaat, utatia mwisho mwanamume, utanena iye jaa. Wanawake, wanaume wengi, utanena jau kwa wao na alifu mwisho. Wanawake wengi, utanena iye jina ndio ile ya nisaa nabi, wakati akiwa khutubu, lastunna kaahadin minan nisai in ittaqaitunna. Kama wanaume hawaambiwi tunna, huambiwa tum. Wanaume ni mimu, wanawake ni nuni. Ukiwa khutubu wanaume ketinu, utawambia ijlisu. Ukiwa khutubu wanawake ketinu, utawambia ijlisna. Tupo jamani, nini? Wakiwa wanaume na wanawake utawaambia hii katika lugha ya Kiarabu. Umeingia class wewe jana 40. Wanaume wote utawaambia ijlisu wakiwa walikuwa wamesimama, sio? Ikiwa wanawake wote utawaambiaje? Ijlisna. Ikiwa ni mix class sasa, jana 20 wanaume, jana 20 wanawake utawaambiaje? Ah? Ijlisu. Sasa ijlisu ya wanaume ama ya wanawake? Sasa wale wanawake waweza wasiketo kuambia hiyo amri yetu husu sisi. Sababu so, menena ijilisuu, sisi yetu ni nini? Ni ijilis na. Wanazuoni hukwambia kukipatikana wanaume na wanawake, hutumiwa dhamiri ya wanaume ikawatanganya na wanawake, tagliban. Hiyo huitwa nini? Tagha, tagliban. Sasa ibilisi mmoja jamani, nini Mbee ya mamilioni ya malaika, mwamtaka Mungu awahutubu kwa unwani gani ma, malaika kwa mamilioni, ibilisi ni mmoja. Sasa kuna maana gani mpaka na yeye aitewe amri yake peke yake? Kwa sababu yeye si katika malaika wanena, Mwenyezi Mungu alimwingiza ibilisi tagliban, kama wewe unavoingiza kupatikana mwezi kwenye kupatikana jua ukanena kusufu, na kama wewe unavowaingiza wanawake kwenye kwenye dhamiri ya wanaume Yajlul qulub bi rahmatir rahman. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe ya kumi, mfunguo saba Rabiu Thani mwaka 1444 hijria Muwafaka na tarehe tano Novemba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili miladia, miaka 1243 iliyopita, inayosadifiana na tarehe kumi Rabiuthani mwaka mia mbili na moja hijria, alifariki dunia Bibi Fatima Masuma alaihi assalam, binti wa Imam Musa bin Jafar Alkadhim alaihi ssalam. Bibi Fatima alizaliwa mwaka 173 hijiria, katika mji wa Madina. Alikuwa mwanamke mwenye fasaha katika uzungumzaji, alim hodari na zahidi na mchamungu. Mwaka mmoja baada ya kaka yake yaani Imam Ali bin Musa Ridha alaihi ssalam kuwasili Khurasani nchini Iran, Bibi Fatima aliondoka Madina kwa lengo la kumfuata kaka yake, lakini akiwa njiani alisimama katika mji wa Qum na kufariki dunia mjini humo kutokana na maradhi au kwa mujibu wa kauli nyingine kutokana na sumu aliyopewa. Siku kama ya leo miaka 78 iliyopita, Dr. Alexis Carrel mwanabiolojia na mwanafalsafa wa Kifaransa aliyeaga dunia alizaliwa Juni 28 mwaka 1873 katika mji wa Lyon nchini Ufaransa. Mwaka elfu moja mia tisa na kumi na mbili, Dr Carell alitunukiwa tuzo ya heshima ya Nobel kutokana na mchango wake mkubwa katika uwanja wa tiba. Siku kama ya leo miaka 35 iliyopita kulifunguliwa maonyesho ya kwanza ya kimataifa ya vitabu mjini Tehran. Maonyesho hayo yalishirikisha makampuni na taasisi 196 za uchapishaji vitabu za kigeni kutoka nchi 32 duniani yaliyokuwa na vitabu zaidi ya elfu 16. Vilevile taasisi 215 za uchapishaji za ndani ya Iran zilishiriki katika maonyesho hayo. Tangu mwaka huo, maonyesho ya kimataifa ya vitabu ya Tehran yamekuwa yakifanyika kila mwaka hapa nchini. na siku kama ya leo miaka minane iliyopita alifariki dunia George Jodak, mwandishi na malenga mkubwa wa Kikristo aliandika kitabu cha Imamu Ali sauti ya uadilifu wa mwanadamu. Jodak alizaliwa mwaka 1926 katika eneo moja huko nchini Lebanon. Alikuwa mhadhiri wa fasihi na falsafa ya Kiislamu katika chuo kikuu cha Beirut. Aliandika vitabu 30 muhimu zaidi kikiwa ni kitabu hicho cha Imamu Ali, sauti ya uadilifu wa mwanadamu chenye juzu tano. Na msikilizaji, hapa ni Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Muda wetu umemalizika wa matangazo ya leo. Nawashukuru ni nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarak Kenya, wasalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 Ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na internet Anwani yetu ya intaneti ni par today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395, mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.