Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. na wa Nuhu alimwomba mola wake alipomwona mwanawe anaangamia, akasema, ewe mola wangu, mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona naangamia, na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema mwenyezi Mungu, ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, yeye ni mwenye mwendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusana, nakusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema, ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua na kama hutanisamee na kunirehemu, nitakuwa miongoni mwa watopata hasara. Bismi llahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anoneti ya internet ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM kupitia huko nchini e, Tanzania 105.3, Tanga 99.1, Lindi 101.9 Mwanza 99.7, Kigoma 104.1 Mtwara na 99.1 Singida. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Maarifa FM, sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga. Ama usiku huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, pamoja na ripoti ya matukio ya Kiislamu juma hili katika ukanda wa Afrika Mashariki. Tutakuwa pia na uchambuzi wa kisiasa kama kawaida. Tutakuleteni kipindi maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyoaga dunia Bibi Fatima Masuma alaiha salaam. Tutakuwa pia na mawaidha yatakayoletwa kwenu na Sayyid Idarusa Alawi walamu huko nchini Kenya, bila kusahau makala ya leo katika historia. Imetimia saa moja na nusu usiku hapa Tehran, moja kamili usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Ibrahim Raisi asema hakuna jambo linaloweza kufanyika Asia Magharibi bila ya muafaka wa Iran. Azimio la mwisho la maandamano ya siku ya taifa kupambana na ubeberu. Kongo, Wakongo wafanya maandamano makubwa dhidi ya waasi wa M23 mjini Bukavu na marubani wa shirika la ndege la Kenya Airways kuanza mgomo wao kesho Jumamosi. Sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini, taifa kubwa la Iran liliweka mapambano dhidi ya dhulma na ukoloni katika ajenda yake, na kuongeza kuwa hakuna mlingano unaoweza kufikiwa katika kanda ya magharibi mwa Asia bila kupasishwa na Iran. Rais Ibrahim Raisi amesema hayo leo katika kilele cha maadhimisho ya siku ya kitaifa kupambana na ubeberu wa kimataifa inayosadifiana na tarehe 4 Novemba. Sayyid Ibrahim Raisi, ambaye alikuwa akihutubia hadhara kubwa ya waandamanaji mjini Tehran katika siku ya kitaifa kupambana na ubeberu wa kimataifa, ameeleza kuwa hii leo mfumo unaotawala Marekani ndio nembo na dhihirisho la uistikbari na ubeberu na kusema kuwa Marekani inaelewa vema kwamba Iran ina ushawishi katika kanda magharibi mwa Asia na hakuna jambo linaloweza kufanyika katika eneo hili bila ya ridhaa na muafaka wa Iran. Ibrahim Raisi amekumbusha kuwa Iran ya Kiislamu ilichukua hatua ya kulinda eneo hili kutokana na shari ya vibaraka Marekani na kwamba Luteni Jenerali Haji Kasim Suleimani amekuwa nembo wa mapambano dhidi ya ugaidi. Wakati huo huo, washiriki katika maandamano ya siku ya taifa kupambana na ubeberu inayosadifiana na leo tarehe 4 Novemba wamesisitiza udharura wa kuwepo mapambano endelevu dhidi ya njama za kuzusha fitna, ghasia na fujo. Washiriki katika maandamano ya leo ya kupinga ubeberu wa kimataifa ambao walikuwa wakipiga nara za mauti kwa Marekani, kuonyesha kuchukizwa kwao na siasa za kiwadui na kibeberu za mfumo wa beberu unaongozwa na, na serikali ya Washington wametangaza uungaji mkono wao kwa hatua wa za kimapinduzi za bunge, serikali na idara ya mahakama hapa nchini na kusisitiza udharura wa kudumishwa mapambano dhidi ya wanaozusha fitna na ghasia hapa nchini. vilevile vile, azimio lililotolewa mwishoni mwa maandamano hayo limewataka viongozi wa nchi kutofautisha baina ya watu walioeleza malalamiko yao katika matukio ya hivi karibuni hapa nchini na wale wanaozusha ghasia na fujo, na kutayarisha mazingira ya kisheria ya ukosoaji wa wananchi. Tukiwa bado tunatupia habari za hapa nchini, khatibu wa sala ya Ijumaa iliyosaliwa leo hapa mjini Teheran amesema lengo la utawala wa Marekani katika fitina na vurugu za hivi karibuni hapa Iran ni kuchochea hisia za kikaumu na kuzusha vita vya ndani katika taifa hili. Hujatulislamu Almuslimin Sheikh Kadhim Sidiqi amesema hayo leo mbele ya hadhara kubwa ya umini waliohudhuria ibada ya kisiasa na kimaanayo ya sala Ijumaa mjini Tehran na kubainisha kwamba inachofuatilia Marekani katika matukio ya hivi karibuni nchini Iran ni kuvuruga umoja na mshikamano wa wananchi, kuchochea hisia za kikaumu na kuanzisha vita vya ndani. Kadhalika, khatibu wa sala ya Ijumaa mjini Tehran amesifu hatua wananchi wa Iran ya kukataa kuungana na vibaraka na kwa kulinda umoja na mshikamano wao wamekataa katakata kufuata siasa za kichochezi za Marekani. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujeni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wananchi wa jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo wenye hasira wamechoma moto bendera ya umoja wa Ulaya katika mji wa Bukavu wa mashariki mwa nchi hiyo huku mamia wakiandamana dhidi ya waasi wa M23. Wananchi hao wameeleza kutoridhishwa kwao na uingiliaji wa mataifa makubwa kama vile Marekani, Uingereza na Ufaransa katika masuala ya ndani ya nchi yao. Waandamanaji hao pia wamezituhumu nchi za Rwanda na Uganda kwamba zinaliunga mkono na kulisaidia kundi la waasi wa M23 kwa kufadhiliwa na madola makubwa kama Marekani na Uingereza. Wakati huo huo, rais Felix Chisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amewatolea wito vijana nchini humo kujikusanya kimakundi na kujiweka katika hali ya tahadhari kwa ajili ya kukabiliana na uasi wa kundi la M23. Amesema kundi hilo linanufaika na uungaji mkono wa serikali ya Rwanda. Na marubani wa shirika la ndege la Kenya, Kenya Airways wanatarajiwa kuanza mgomo wao kesho, kutilia mkazo madai yao ya mazingira bora ya kazi, licha mahakama ya nchi hiyo kuamuru mgomo huo usitishwe. Tangazo hilo la mgomo limetolewa na maafisa wa muungano wa wafanyakazi hao. Hatua hiyo inajiri siku moja baada ya notisi ya mgomo wa wiki mbili kutolewa na muungano wa marubani ambao unalitaka shirika hilo kurejesha michango kwa hazina yao ya kustaafu. Katika taarifa yake leo chama cha marubani na mashirika ya ndege ya Kenya Airways kimesema kuwa wanachama wao hawataripoti kazini katika uwanja wa ndege wa kimataifa Jomo Kenyatta jijini Nairobi kuanzia kesho Jumamosi saa 12 asubuhi kwa saa za Kenya. Notisi ya mgomo wa siku 14 ya chama hicho ilimalizika siku ya Jumatano, lakini shughuli katika shirika la ndege zilibaki bila kukatizwa hadi jana Alhamisi. Kenya Airways, inayomilikiwa na serikali ya Kenya, ni mojawapo ya mashirika makubwa ya usafiri wa anga barani Afrika, ikiunganisha miji mingi katika mabara ya Afrika, Asia na Ulaya. Na hivyo mgomo huo utasababisha adha na usumbufu mkubwa kwa wasafiri wengi. Na tunakamilisha taarifa hii ya habari za ulimwengu kwa ripoti ya matukio ya Kiislamu juma hili katika ukanda wa Afrika Mashariki, kama inavyoletwa kwenu na ripota wetu wa Zanzibar. Tuanzi hapa visiwani Zanzibar, ambapo serikali ya mapinduzi ya Zanzibar imesema itaendelea kuunga mkono shughuli za kidini zinazozingatia amani na utulivu wa nchi. Hayo yameelezwa na Rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa baraza la mapinduzi a Alhaji Dr. Hussein Ali Mwinyi wakati akifungua jitimai ya ishirini na nne ya kimataifa inayofanyika Kianga Sharkia wilaya ya magharibi e Unguja, katika hotuba iliyosomwa kwa niaba yake na waziri wa nchi ofisi ya Rais katiba sheria ya utumishi na utawala bora Alhaj Harun Ali Suleiman amesema suala la mikusanyiko ya Kiislamu linapofanyika mara kwa mara hupelekea kupatikana mafanikio makubwa kwa wanaolingania na wanaolinganiwa na nchi kwa jumla. Kwa kawaida, mkutano wa mkusanyiko wa aina hii huwa na lengo la kulingania na kushirikiana kwa wema na kukatazana mabaya, jambo hili alikifanywa kwa maisha yetu yote kupelekea kupatikana mafanikio makubwa kwa wanaolingania na wanaolinganiwa na nchi kwa ujumla wake. Ifanya kazi hii katika maisha yetu yote, tunapata fursa kuitengeneza mioyo yetu na moyo wa wenzetu. Katika mwili kuna kipande cha nyama, kikitengenea hicho umetengenea mwili mzima, na ukiharibika umeharibika mwili mzima. Tambueni kuwa huo ni moyo. Mapema mwenyekiti wa jumuiya Fisabililahi Tabligh Markas Zanzibar Amiri Ali Khamisi amewaomba wafadhili kujitokeza kujenga msikiti katika eneo hilo la Kianga Sharkia wilaya ya Magharibi au Nguja linalofanyika ijitimai hiyo. Sasa kama yuko mfadhili, kuna watu wanasema msikiti wa Mwera mbona mdogo, haututoshi. Huu ndo uwezo wetu kama atatokea mfadhili wa nje au ndani tunamkaribisha. Ijtima hiyo ya kimataifa ya siku tatu iliyoandaliwa na Jumuia Fisabilillahi Tabligh Markas Zanzibar itakayotoa fursa kwa mashehe mbalimbali kutoa taaluma ya Kiislamu inawashirikisha Waislamu wa Tanzania na Kenya. Viongozi wa Kiislamu katika eneo la Riftivali nchini Kenya wamelaani kitendo cha ubaguzi kilichofanywa katika uteuzi katika serikali mbalimbali mbali za kaunti katika eneo hilo. Wakizungumza na waandishi wa habari, viongozi hao wakiongozwa na mwenyekiti wa baraza la maimamu na wahadhiri wa Kiislamu nchini Kenya, CIPK, Shehe Abubakar Bini. Viongozi hao wameelezea wasiwasi wao kuhusu uwakilishi usio na usawa, wakisema kuwa jamii zilizotengwa na za wachache kama vile Waislamu zimedumu kuishi kwa muda mrefu katika eneo hilo. Shekhe Bini amesisitiza kuwa Waislamu wana haki ya kushiriki katika uundaji na utekelezaji wa sera ya umma na kuwakilishwa kijamii, kiutamaduni na kiuchumi katika eneo hilo. Jijini Bujumbura nchini Burundi, wanawake wa Kiislamu wameshauriwa kuacha vitendo vya kishirikina na kumtegemea mola wao katika matatizo yote yanayowakabili. Ushauri huo umetolewa na Shekhe Rugema Sef wakati akitoa hutuba mbili za swala ya Ijumaa katika msikiti mkuu wa Ijumaa jijini Bujumbura nchini Burundi. Amesema vitendo vya kishirikina ni miongoni mwa madhambi makubwa anayoyalaani Mwenyezimungu subhanahu wa taala. Amewaonya wanawake wa Kiislamu kutojirahisisha kwa wanaume ili kuepuka ana na vitendo vya zinaa, katika ahadi ambazo walizomwahidi wakisema hawato mshirikisha Allah, lakini wao ndio wa kwanza kwa ushirikina. Ni washirikina wakubwa sana wanawake, na mkitaka mtambue au mjue kama hao wanawake ni washirikina, nendeni kuwaganga, mtizame. Wanawake ndio wengi washirikina wakubwa. Tizameni hapa shape afeni de la mort, mkisimama pale ndio mtaona isi wanapanda ao, wakina mama kwa ushirikina wao wanakwenda Utafiti mpya umebaini kuwa asilimia saba pekee ya madrasa za Quran zinazoendesha shughuli zake nchini Uganda ndizo zilizosajiliwa. Akiwasilisha matokeo hayo kwa katibu tawala wa baraza kuu la waislamu nchini Uganda huko Old Kampala, mshauri wa mradi wa urigl Hanington Wako amesema kuwa utafiti wao umeonyesha kuwa asilimia hamsini na saba ya madrasa elfu moja mia sita na ishirini na sita zilizofanyiwa utafiti ndizo zinazofundisha kwa kutumia mitaala miwili ya masomo ya kidunia na kidini. Utafiti huo uliofanyika kati ya mwezi Juni na Septemba mwaka jana umeibua changamoto kadhaa zilizoathiri mfumo wa elimu ya madrasa za Quran nchini Uganda, ikiwa ni pamoja na ukosefu wa rasilimali, kutoridhishwa na mahusiano ya serikali, miundo tofauti ya madrasa, mitaala, uwezo na kiwango cha urasimishaji. Harith Subait, Radio Teheran, Zanzibar. Shukran sana Harith Subeiti kwa ripoti yako hiyo kutoka katika visiwa vya Zanzibar. Na kwa ripoti hiyo ya Harith Subeiti iliyotupia jicho matukio ya Kiislamu juma hili katika ukanda wa Afrika Mashariki, ndio tunakamilisha taarifa yetu ya habari za ulimwengu kwa usiku wa leo. Naam, mpenzi msikilizaji, karibu sasa kurejea sikio, uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku huu unatupia jicho onyo la Urusi kuhusu Magharibi kutuma magaidi huko nchini Ukraine <mulia> Katibu wa baraza la usalama wa taifa la Rasia Nikolai Patrushev ametangaza kuwa Marekani na Uingereza zinasajili na kuajiri magaidi wa kimataifa kwa ajili ya kushirikiana na jeshi la Ukraine katika vita dhidi ya Rasia. Patrushev ambaye alikuwa akizungumza katika mkutano wa makatibu wa baraza la usalama la Jumuiya ya Madola Huru CIS siku ya Alhamisi alisema, katikati ya operesheni maalum za kijeshi ya Rasia nchini Ukraine majasusi wa Marekani na no Uingereza wanasajili makundi ya kimataifa ya kigaidi na kuyatuma Ukraine ili kuusaidia utawala wa Kiev vitani. Hapo awali pia waziri wa ulinzi wa Rasia Sergei Shougo alisema kuwa idadi kubwa ya mamluki wa kigeni bado wanashiriki katika vita hivyo na kwamba wanashirikiana na jeshi la Ukraine na katika muda wiki mbili zilizopita, karibu mia mbili kati yao wameuawa katika maeneo ya vita. Baada ya kuanza operesheni za kijeshi za Rusia nchini Ukraine mnamo Februari mwaka huu, kambi ya magharibi ikiongozwa na Marekani imetoa msaada wa kijeshi na silaha ambao haujawahi kushuhudiwa kwa Ukraine na kuanzisha kampeni pana ya kisiasa na kuweka vikwazo visivyo na kifani na vipana dhidi ya Moscow ili kuzuia jeshi la Russia kusonga mbele. Aidha, madola hayo magharibi yametuma mamluki na magaidi kutoka sehemu mbalimbali za dunia kwenda huko Ukraine. Ha, vyombo vya habari vya magharibi na maafisa Ukraine pia, wa serikali ya Ukraine pia wamekiri kwamba vikosi vya kigeni na mamluki wanapigana bega kwa bega na jeshi la Ukraine dhidi ya Russia. Gazeti la Washington Post lilichapisha ripoti ya kutoroka kwa mamluki kutoka mashariki mwa Ukraine mnamo Mei mwaka huu. Ilidokeza kuwa mamluki hao walitoroka kutokana na kuogopa kukabiliana na jeshi la Russia. Gazeti hilo lilikiri kuwa mamluki hao wa kigeni walikuwa raia wa Marekani na nchi zingine kadhaa, na walikuwa wanashirikiana na jeshi la Ukraine. Kabla hapo tovuti ya habari ya Washington Free Beacon ilikuwa imeripoti kuwa makundi yenye itikadi kali huko Amerika Kaskazini na Ulaya yalikuwa yanawatumwa wapiganaji kuelekea Ukraine. Zaidi ya hayo, baadhi ya watu wenye itikadi kali kutoka Chechnia wameenda Ukraine na wanashiriki katika vita dhidi ya Rusia. redio tehran mpenzi msikilizaji idhaa kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran karibuni sasa kutegia sikio kipindi maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyoaga dunia bibi fatima masuma alaiha ssalam na baada ya hapo tukuleteni mawaidha maalum wanaoletwa kwenu na sayid aidarusa alawi walamu huko nchini kenya Maasuma, ha yachir ridha ha yajin jiban ma taf ghareeba Fatima ma taf ghareeba Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo na karibuni kuwa nami katika kipindi chetu cha leo ambacho kinakujieni maalumu kwa mnasaba kukumbuka siku aliyofariki dunia bibi Fatima Maasuma mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na dada yake Imama Ali bin Musa Ridha alaihimussalam. Endeleeni kuwa kando ya redio zenu kusikiliza tuliyokuandalieni kwa leo. Tarehe kumi Rabia Wathani, ulimwengu wa Kiislamu unakuwa katika makiwa na msiba wa kuondokewa na mwanamke adhimu ambaye katika siku za mwishoni mwa umri wake aliipamba ardhi ya Irani, yaani mji wa Kum, baada ya kuelekea katika eneo hilo na kufariki dunia katika mji huo. Kwa mnasaba huu mchungu, tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote, hususan wapenzi na wafuasi wa watu wa nyumba ya mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake na katika kipindi hiki tunatupia jicho angalau kwa muhtasari, sira na mwenendo wa kimaadili na kijamii wa mwanamke huyu adhimu. Bibi Fatima Maasuma alizaliwa katika mji mtakatifu wa babu yake yaani Madinatul Munawara, katika mwezi Dhulqada mwaka 173 Hijiria, na alifariki dunia tarehe 10 Rabiu Thani mwaka 201 katika mji wa Qum. Alizaliwa na kukulia katika familia ambayo ni chemichemi ya elimu, maarifa, takwa, subira na maadili mema. Baba yake mtukufu yaani Imamu Musa bin Jafar al Kadhim alayhi ssalam, ni imamu wa saba katika kizazi cha mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake. Mama yake alikuwa Najma, na alimzaa baada ya Imama Ali bin Musa al Ridha na kumpa jina la Tahira. kati ya watoto wote wa Imamu Musa al Kadhim Bibi Fatima Almasuma ndiye aliyekuwa na makamu na nafasi ya juu zaidi kielimu na kimaadili baada ya kaka yake, yani Imamu Ali bin Musa Rida alaihimussalam. Katika kipindi cha uimamu wa kaka yake Ali bin Musa Rida alaihimussalam, Bibi Fatima Almasuma alikuwa akinukuu na kusimulia hadithi na kuelimisha umma wa Kiislamu. Alinukuu hadithi nyingi kutoka kwa baba na babu zake ambazo zinakubaliwa na zimepokewa na maulamaa wa Shia na Suni. Miongoni mwa hadithi hizo ni ile iliyopokewa kwa sanadi iliyo madhubuti inayosema: Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam amenukuu kutoka kwa baba yake, yaani mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa salam kwamba amesema: mtu anayefariki dunia hali ya kuwa anawapenda Ali wa Muhammad hufa akiwa shahidi anayefariki dunia hali ya kuwa anawapenda Ali Muhammad hufa akiwa amesamehewa madhambi yake, hadi pale Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam anaposema, anayefariki dunia hali ya kuwa anawaudhi Ali Muhammad hufa akiwa kafiri, na kwamba hatanusa harufu ya pepo hadithi hii, wapenzi wa sikilizaji, imepokewa na maulamaa wakubwa wa kishia na kisuni kama Alfakhru Razi katika kitabu cha Atafsiru At lkabir, Imam za Makhshari katika tafsiri yake ya Qurani ya Alkashaf na Kurtubi katika tafsiri yake ya qurani tukufu. Bibi Masuma alikuwa kilele cha utakasifu wa maadili na mwenendo mwema. Sababu ya kuwa kileleni na utukufu wa bibi huyu mwema ni maadili aali kama vile kujipamba kwa sifa za subira, busara, hikima na istikama. Wanahistoria wameandika kwamba siku moja, kundi moja la wapenzi na wafuasi wa watu wa nyumba tukufu ya mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, walikwenda mjini Madina kwa ajili ya kupata majibu ya maswali waliyokuwa nayo kutoka kwa Imamu Musa Alkadhim. Walipofika nyumbani kwa mtukufu huyo, waliambiwa kwamba ameenda safarini. Watu hao walilazimika kuandika maswali yao na kuyakabidhi kwa familia ya imamu ili waweze kupata majibu yake watakapokuja tena mjini Madina. Siku kadhaa baadaye, watu wa, wa kundi hilo walikwenda nyumbani kwa Imamu Kadhima alaihi ssalam kwa ajili ya kuaga familia yake, lakini walikuta kwamba Bibi Maasuma alikuwa tayari amejibu ya maswali yao yote ya kielimu na kifikhi kwa njia ya maandishi. Walifurahishwa sana na jambo hilo, na walipokuwa njiani wakirejea makwao walikutana na Imamu Kadhim alayhi salam na kumhadithia yaliyotukia. Imam alisoma majibu ya Bibi Fatima al Masuma na kuyapasisha yote, kisha akasema, baba yake awe fidia na mhanga wake. Japokuwa cheo cha isma, umaasumu na kutofanya dhambi, licha ya kuweza kufanya hivyo, ni cheo adhimu na mahsusi kwa manabii na mawasi wao, lakini wapo watu wengine katika historia ambao walifikia daraja ya juu ya takwa na kumcha Mwenyezi Mungu na kufikia daraja ya isma na umaasumu kwa ikhlasi na utakasifu wa nafsi zao. Jina la Bibi Maasuma ni Fatima Alkubra, lakini mwanamke huyu alifikia nafasi ya juu ya kiroho na utakasifu wa nafsi kiasi kwamba Imam Ridha alaihi salam alimpa lakabu ya Maasuma kwa maana ya mtu maasumu na asiyetenda dhambi ya Wapenzi wasikilizaji, sira na mwenendo wa kisiasa na kijamii wa mtukufu huyo inaonekana wazi wazi kwa kutadabari katika safari iliyofanywa na Bibi Maasuma kwenda kumtembelea Imam Ridha alayhi ssalam, ambaye wakati huo alikuwa Khurasan kwa amri ya mtawala wa wakati huo wa kizazi cha Bani Abbas. Wakati khalifa wa utawala wa Bani Abbas, Mamun, alipomlazimisha Imam Ridha kuhamia Marwa iliyokuwa kaskazini mwa Irani ya zama hizo kwa shabaha ya kutuliza malalamiko ya Waislamu na kuwahadaa kwamba imamu alikuwa mrithi wa kiti cha utawala na ukhalifa Bibi Maasuma akiwa pamoja na kaka zake kadhaa alielekea katika eneo hilo kwa shabaha ya kufichua uso wa kinafiki wa Bani Abbas na kuuzindua umma wa Kiislamu kuhusu nafasi ya uimamu na utawala wa kizazi maasumu cha Mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake. Kuondoka kwa Bibi Maasuma katika mji wa Madina na kukabiliana kwake na maafisa wa utawala wa Kiabasi alipokuwa njiani kuliwafanya watu waelewe kwamba kauli ya Khalifa Mamun kwamba Imam Ridha alikuwa mrithi wa kiti cha ukhalifa baada yake ilikuwa hadaa na ujanja mtupu, hususan pale msafara wa Bibi Maasuma ulipofika eneo la Save na kuhujumiwa na maafisa wa mtawala huyo wa kiabasi. Maafisa wa utawala huo waliuzuia msafara huo kuendelea na safari kuelekea mar na kuwaua shahidi baadhi ya watu waliokuwa pamoja na Bibi Maasuma, wakiwemo kaka zake na ndugu zake kadhaa. Tukio hilo lilikuwa chungu na zito sana kwa mtukufu huyo kiasi kwamba alipatwa na maradhi na kuugua sana. Baada ya kutambua kwamba hawezi tena kuelekea Maru, Bibi Maasuma aliwataka watu wa karibu yake wampeleke katika eneo la Qum. Alisema, nipelekeni Qum kwa sababu nimemsikia baba yangu akisema, mji wa Kum ni kituo cha wapenzi wa Ahli Baiti wa mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam. Baada ya habari hiyo kuwafikia watu wa Kum, watu wengi sana walijitokeza kwenda kumlaki Bibi Maasuma. Miongoni mwao alikuwemo Musa bin Khazraj kutoka kizazi cha Saad, ambaye aliharakia kwenda kuulaki msafara wa mtukufu huyo. Alishika hatamu ya ngamia wa Bibi Fatima almasuma na kuongoza msafara huo hadi katika mji wa Kum. Musa bin Khazraj alikwenda moja kwa moja nyumbani kwake na kupata fahari ya kuwa mwenyeji wa mtukufu huyo. Hata hivyo, Bibi Maasuma ambaye baada ya kuuawa shahidi kaka zake waliokuwa pamoja naye safarini, alikuwa amepatwa na maradhi makali, alifariki dunia siku kumi na sita au kumi na saba baadaye na kurejesha roho kwa mola wake muumba. Inna lillah wa inna ilaihi rajiun. Katika siku kadhaa za kuwekwa kwake katika mji mtakatifu wa Qum, Bibi Fatima Almasuma alikuwa na eneo maalum la ibada na kunong'ona na mola wake, ambalo lingalipo hadi hii sasa katika madrasa inayojulikana kwa jina la Setiye Huyu ibilisi ni katika majini au ni katika malaika? Kwamba kuna mgawanyiko kwa wanazuoni katika masala haya, kuna wanaonena kwamba ibilisi ni katika malaika, kuna na wanaonena kwamba ibilisi ni katika majini. Na kila upande ukatoa dalili zake. Lakini kwa ufupi na kwa maoni yetu ni kwamba twalalia zaidi upande wa wale wanaonena ibilisi ni jini. Na kwa sababu nayofupisha ya kwanza ni usaraha wa aya ambayo iliyoko katika Suratul Kahf, aya iliotuambia illa ibilisa kana minal jini, malaika walisujudu walipoamrishwa kusujudu ila ibilisi kana minal jinni. Az-Zamakhshari katika mufasirina na Ashengeti hiya katika mufasirina vanena ni kama kwamba hapa ndani Mwenyezi Mungu amelifumba suala, yani aliponena Mwenyezi Mungu wa idh kulna lilmalaikati isjudu li adama, tulipowaambia malaika msujudieni Adama, fasajadu wakasujudu wote ila ibilisa, isipokuwa Ibilisi. Huenda mtu akauliza suala, kwa nini Ibilisi hakusujudu? Sasa Mungu alileta suala halikutajwa, limekuja hali jibu. Na hii ni katika lugha ya Kiarabu, iko sana, wenyewe hunena ni, ni ishkalun matwiyun ama ni sualun matwiyun, ni suala lilofumbwa ndani ya ibara mpaka ulitoe wewe. Kwa nini? yanahu min aljin, kwa sababu yeye ni katika nani, majini, ndiyo fafasaka akawa akawa fasiki. Lau alikuwa ni malaika hangekuwa hivyo, na hili ni nasun sarihun ya kuonesha kwamba Ibilisi ni katika majini. Pili ni kwamba maulamai wakubaliana kwamba malaika hawafanyi maasia, la yasuna llaha, hata Qurani imenena ma amarahum wa yafaaluna ma yumarun. Sasa kuasi kwa Ibilisi ni dalili wazi ya kuonyesha kwamba Ibilisi si katika malaika. Tafsiri nyingine za kubambanya, sasa masala ya kwamba alikuwa ni malaika akatolewa, akafanyiwa mashi, akabadilisha akawa ak kawajini hizi ni zitu, ni maoni si mabaya, lakini zataka dalili kuzithibitisha, na aya hazionyeshi kwamba hayo mambo yalikuwa, yaani kuna fikra yaweza kuwa yenyewe ni fikra ya kweli, lakini suala inao dalili katika Qur'ani ya kuithibitisha. Fikra tu kuwa ya sawa haitoshi kuijengea itikadi, ni mpaka fikra ile pia ipate nini? Dalili za nini, fikra ya kwamba Mungu aweza kuwabadilisha baadhi ya malaika akawafanya ni majini, kama vile weza kuwabadilisha wanadamu akawafanya mayonda akawafanya hayawani, yani ni fikra fi haddi dhatiha sahihi. Fikra yenyewe iko sawa, haina pingamizi ya kiitikadi yoyote, uwezo wa Mwenyezi Mungu upo, lakini ipo dalili? Hakuna dalili ya kuthibitisha. Ni kama mtu aje, kama ule alikwenda kumuuliza mmoja katika maimamu wa Ahlul Bayt, amwambia, Mungu wenu ana uwezo, yani anao sifa ya qadir? Akamwambia naam anayo. Akamwambia, je aweza kuutukua ulimwengu akautia kwenye yai bila ya yai kuongezeka umbile lake wala ulimwengu kupunguzika umbile lake. Katika swala la kwanza alimuuliza ni hii pili. Akamwambia, je, ikiwa Mungu wenu ana uwezo je, aweza kumtia mtumi Muhammad motoni na kumtia Ibilisi peponi? Mi nataka hili la pili, lile la kwanza mambo marefu sitoa jibu ya, ya. La kutunda ulimwengu kuutia kwenye yai lina jibu katika falsafa, lakini hata kwa mambo marefu tume. Akamwambia, Mwenyezi Mungu ana nao uwezo wa kumtia mwema motoni na kumtia mwovu peponi, lakini hafanyi. Si kila uliwezalo hufanya. Kumbuka siku moja ni hapa darasani ama mvapi ndiwa nimekuambia. Sasa yao mimi minkuulize wewe ndugu yangu ya loketi hapa, baweza kuvua nguo sasa yao hapa mbele yetu? Baweza ama huwezi? Kama uwezo kama kudra, waweza ama huwezi? Unao uwezo wa kusimama na wakutoa nguo zote ukabaki kama siku ulozaliwa, ama unao Tafadhali basi tasema, siwezi. Kwa nini uwezi? Kwa sababu ubinadamu wangu, utu wangu, akhlaki zangu. Sasa nyinyi mtakumfanya Mungu wenu ni Mungu ambao hana mipango, kila jambo tu hufanya. Mungu ameahidi, man amila salihan, atakayekufanya wema atamtia wapi? Peponi. Ni ahadi, ametuahidi. Atakao kufanya maovu atamtia motoni. Kisha kesho wewe uende ni mwema akutie motoni, amekhalifu ahadi yake, na hiyo ni sampuli ya, ya udhalimu na mwenye amenena man amila salihan fali nafsi wa man asaa. Kisha mwisho aya imetoa ta'lil qaida, amma wa ma rabbuka bi dhallamin lil abid. Udhalimu moya, katika maana ya udhalimu si kunyang'anya tu. Unajua sisi fikra ya udhalimu iko kwenye kunyang'anya a -a. Udhalimu katika maana yake pana ni kukiweka kitu mahali ambapo si pake, ndio maana ya udhalimu, na uadilifu ni kukiweka kitu mahala mahala pake. Chochote unapokiweka si pake, uambiwa umefanya nini? Umekidhulumu. Sha, ukatukua mai, wewe ukenda ukayatia mahala ambapo si pake, umeyadhulumu mai. Lakini ukiyatukua mai ukenda ukanoshea mashamba ili kupatikane matunda, huwa umefanya nini? Umefanya uadilifu. Turudi kwenye mada yetu. Kwa hivyo si kila linalowezekana na si kila fikra iliyo sawa ndio inaothibitishwa na Qur'ani, mpaka ipate dalili. Je, zipo dalili za kutuonesha sisi kwamba Ibilisi alikuwa ni malaika kisha Mungu akambadilisha akamfanya jini? Zipo dalili hizo? Hapo ndipo kizaazaa. Dalili ya tatu ambayo yatupasisi nguvu kutukua fikra ya Ibilisi ni jini, ni masuala yale ya kuzaa, na kwamba yeye ana kizazi, na kwamba wao wana na wazaa, ambazo zitu kama hizi kwa malaika hazipo. Hizi dalili tatu takriban ndizo ambazo twanena Ibilisi alikuwa ni katika majini, isipokuwa kama alikuwa ni katika majini, amri ilimuhusu vipi? Na kuamrishwa waliamrishwa malaika? Naam, amri ilimuhusu hata kama kuamrishwa waliamrishwa nani? Malaika. Kwa nini? Kwa sababu wasema wanazuoni, jawabu la kwanza, Ibilisi alikuwa ni katika majini na alikuwa si mkazi wa mbinguni, ni mkazi wa ardhini, lakini alikuwa ni mfanyaji ibada wa hali ya juu sana. Miaka kwa miaka, Ibilisi ndio alikuwa akiongoza mwenguni kwa ibada akapata promotion Mwenyezi Mungu akamtukua, kwa sababu ya ibada zake na, na utukufu wake akapandishwa aka akaenda akaishi na malaika, si mwaka mmoja si miaka kumi si miaka ishirini si miaka thalathini akaishi na malaika kwa muda mrefu, mpaka ikazoweka kwamba na yeye ni mmoja katika nani, katika malaika, liwapasalo malaika lampasa yeye na lisowapasa malaika Hatta asbaha kawahidin minhum, mpaka akawa ni kama sio ni mmoja wao, ni kama mmoja wao. Pili, katika lugha ya Kiarabu mtawapa mifano miwili rahisi, kisha tuje hapa. Kuna kupatikana yua, kuna na kupatikana mwezi, kuna kushikwa yua, kuna na kushikwa mwezi, kuna na swala ya kuswali likishikwa yua, kuna na swala ya kuswali ukishikwa mwezi, katika misamiati ya kifikihi, kushikwa yua huamkuliwa kusuf, kwa kafu. Kushikwa mwezi huamkuliwa husuf, kwa khe khaya Heeya kitono. Kwa hivyo kuna khusufu lqamar na kusufu ashamsi. Ikinenwa kusufu, haina haja watautaje wa jua, shaelewaika ni kupatwa nini jua. Ikinena khusufu kwa hee, haina haja utaje mwezi, shajulikana ni kupatikana nini mwezi. Ukitaka kuyatanganya yao mawili, utanena, wanazuoni wa lugha unena kusufani. Ukienda katika kitabu za fiqhi sayao zote, kitabu za fiqhi za madhhabi yote watakwambia salatul Kusufaini. Sala ya kupatikana mwezi na nayua, watumia neno la kusufi ambalo ni la yua pia kuuingiza nini mwezi. Ukiwaambia ni hiye, hukwambia tagliban. Ni kaida iko kwenye nahwi, tagliban, cha dhaifu hutiwa kwenye cha nguvu kikatanganywa ndani. Mfano mwingine, mwanamke akiwauyao Kiarabu au amekuya, utanenaje? Jaat, utatia mwisho mwanamume, utanena iye jaa. Wanawake wanaume wengi, utanena jau kwa wau na alifu mwisho. Wanawake wengi, utanena iye jina ndio ile ya nisaan nabi wakati akiwa khutubu, lastunna ka ahadin minan nisa'i inittaqai tunna. Kama wanaume hawaambiwi tunna, huambiwa tum. Wanaume ni mimu, wanawake ni nuni. Ukiwa khutubu wanaume ketinu, utawaambia ijlisu. Ukiwa khutubu wanawake ketinu, utawaambia ijlisna. Tupo jamani? Nini bakiwa wanaume na wanawake, utawaambia utwabi katika lugha ya Kiarabu. Umeingia klasi wewe vijana 40, wanaume wote utawaambia ijilisu wakiwa walikuwa wamesimama, sio? Ikiwa wanawake wote utawaambiaje? Ijilisna. Ikiwa ni mix klasi sasa, vijana 20 wanaume, vijana ishirini wanawake utawaambiaje? Ah? Ijilisu. Sasa ijilisu ya wanaume ama ya wanawake? Sasa wale wanawake waweza wasikete kuambia hiyo amri yetu husu sisi. Sababu wao menena ijilisu, sisi yetu ni nini? Ni ijilisi. Na wanazuoni hukwambia kukipatikana wanaume na wanawake, hutumiwa dhamiri ya wanaume, ikawatanganya na wanawake tagliban iyo uitwa nini? Tagliban sasa, ibilisi mmoya, jamanini, mbe ya mamilioni ya malaika mwa mtaka Mungu wa wahutubu kwa unwani gani malaika Ma, kwa mamilioni ibilisi ni mmoya sasa, kuna maana gani mpaka na yeye aitewe amri yake peke yake? Kwa sababu yeye si katika malaika wanena Mwenyezi Mungu alimwingiza ibilisi tagliban, kama wewe unavoingiza kupatikana mwezi kwenye kupatika yuwa ukanena kusuf, na kama wewe unavowaingiza wanawake kwenye dhamiri ya wanaume ukawahutubu ijlisu ijlisuu. Na Mwenyezi Mungu aliwahutubu malaika akimwingiza na ibilisi, kwa sababu ibilisi ni mmoja tu na ni dhaifu, na siku zote dhaifu huingizwa kwenye kwenye kauli. Sijue umeelewana vizuri, jamanini. Leo ni Jumaa, tarehe 9 Rabiuthani mwaka 1444 Hijiria, sawa na tarehe 4 Novemba mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 140 iliyopita alifariki dunia Ayatollah Haji Mirza Abdurahim Nahavandi, alimu na msomi mkubwa wa sheria za Kiislamu. Ayatollah na Nahavandi alibobea katika elimu ya fiqhi na usululfiqhi, na kutokana na hali hiyo wasomi wengi wa Irani na Iraki walistafidi na elimu yake kubwa. Inafaa kueleweka kwamba Ayatolah Haji Mirza Abdurrahim Nahavandi alizaliwa katika mji wa Nahavand ulioko magharibi mwa Iran, na akiwa kijana alielekea Najafu nchini Iraki kupata elimu ya juu. Alisoma kwa wanazuoni wakubwa, hasa Sheikh Murtadha Al Ansari. Kwa kipindi cha miaka 30 alijikita katika shughuli za ufundishaji wa sheria za Kiislamu. Siku kama ya leo miaka 58 iliyopita askari vibaraka wa utawala wa Shah uliokuwa ukitawala Iran walivamia nyumba ya kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu, Imamu Ruhullah Khomeini katika mji wa Kum na kumtia mbaroni, baada ya kumhamishia mjini Teheran. Utawala wa Shah ulimbaidishia Imamu Khomeini nchini Uturuki. Utawala wa Shah uliamua kufanya hivyo kutokana na uungaji mkono wa Imamu Khomeini kwa harakati za mapambano ya wananchi wa Islamu wa Iran za kutaka kujitawala, uhuru na kutetea thamani za dini ya Uislamu. Lengo la kumpeleka uhamishoni Imamu Khomeini lilikuwa kusimamisha mapambano yake na ya wananchi wa Islamu wa Iran dhidi ya utawala wa kifalme wa Shah na ulitambua kwamba kuwepo imamu nchini kunawaamsha na kuwatia hamasa wananchi dhidi ya utawala huo wa kidikteta. Miaka 44 iliyopita katika siku kama hii ya leo kulifanyika maandamano makubwa ya wanafunzi na wanachuo mjini Teheran. Maandamano hayo yalikandamizwa vibaya na askari wa utawala wa Shah na kusababisha umwagaji damu mkubwa. Katika siku kama hii ya leo ambayo inasadifiana na kumbukumbu kumbu ya kubaidishiwa Imamu huko Uturuki, kundi kubwa la wanafunzi wa chuo wakiwa na lengo la kulaani kitendo hicho cha mfalme Shah walikusanyika katika chuo kikuu cha Teheran. Na miaka 27 iliyopita katika siku kama hii ya leo, Isak Rabin, waziri mkuu wa zamani wa utawala wa kizayuni wa Israel aliuawa na mzayuni mwenye misimamo ya kufurutwada. Rabin alikuwa waziri mkuu wa Israeli kuanzia mwaka 1974 hadi 1977 kwa tiketi ya chama cha Leba. Hata hivyo aliuzuliwa wadhifa huo kwa tuhuma za ubadhirifu. Ni muhimu kukumbusha kwamba Isak Rabin alikuwa miongoni mwa makamanda wa makundi ya kigaidi ya kizayuni. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukua geni kutoka humo studioni, kwanza tigeni sikie muhtasari wa habari za ulimwengu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Ibrahim Raisi, amesema baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini, taifa kubwa la Irani liliweka mapambano dhidi ya dhuluma na ukoloni katika ajenda yake, na kuongeza kuwa hakuna mlingano unaweza kufikiwa katika kanda magharibi mwa Asia bila ya kupasishwa na Iran. Washiriki katika maandamano ya siku ya taifa kupambana na ubeberu wa kimataifa inayosadifiana na tarehe 4 Novemba yaani leo, wamesisitiza udharura wa kuwepo mapambano endelevu dhidi ya njama za kuzusha fitna, ghasia na fujo. Khatibu wa sala ya Ijumaa iliyosaliwa leo hapa mjini Tehran, Hujatulislamu Almuslimin Sheikh Kadhim Sidiqi Amesema kuwa lengo la utawala wa Marekani katika fitina na vurugu za hivi karibuni hapa Iran ni kuchochea hisia za kikaumu na kuzusha vita vya ndani katika taifa hili. Wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wenye hasira wamechoma moto bendera Umoja wa Ulaya katika mji wa Bukavu, mashariki mwa nchi hiyo, huku mamia wakiandamana dhidi ya waasi wa M23. Wananchi hao wameeleza kutoridhishwa kwao na uingiliaji wa mataifa makubwa kama vile Marekani, Uingereza na Ufaransa katika masuala ya ndani ya nchi yao na marubani wa shirika la ndege la Kenya, Kenya Airways wanatarajiwa kuanza mgomo wao kesho kutilia mkazo madai yao ya mazingira bora kazi, alicha ya kazi licha ya mahakama ya nchi hiyo kuamuru mgomo huo usitishwe. Mpenzi msikilizaji, muhtasari huwa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa usiku wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bindera kutoka Teherani. La ziada sina Ghairi ya kukuwa Geni, nikikutakieni wakati mwema asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi saa mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia aplikesheni ya IRIB World Service, mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at IRIB IR, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 strok 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. —wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu