Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. A'udhu billahi minash shaitani rajim kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. yanahusikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa s kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupish, na vilevile tovuti yetu yapar sw. nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida na Lindi. Kwa mchana huu, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa tumekuandalieni vipindi vya Iran Juma Hili na Makala ya Wiki. Tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya kila siku ya Leo Katika Historia, na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa sita kamili mchana. Ifuoteo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Maandamano ya Yaumullah Aban 13 yafanyika kila pembe ya Irani ya Kiislamu. Utawala katili wa Kizayuni washambulia kwa makombora katikati ya ukanda wa Gaza. Imamu wa msikiti auawa katika shambulio la kigaidi mkoani Sistan na Baluchistan, kusini mwa Iran na Rasia yaionya Uingereza juu ya matokeo hatari kufuatia shambulio la droni katika Bahari Nyeusi. Sasa ni habari kamili. Maandamano ya Yaumullah Aban 13 inayosadifiana na Novemba 4 yameanza mbele ya pango la ujasusi la uliokuwa ubalozi wa Marekani mjini Teheran, sambamba na miji mingine 900 nchini kwa kuhudhuriwa na wanafunzi wa wanachuo na wananchi wa matabaka mbalimbali. Miaka mbali 43 iliyopita katika siku kama hii Yani aban 13, mwaka 1358 hijria shamsia sawa na novemba 4 1979 miladia, wanachuo wa vyuo vya Iran waliliteka pango la ujasusi la Marekani mjini Tehran kulalamikia njama kadhaa wa kadhaa zilizokuwa zikifanywa na Marekani dhidi ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Tarehe 13, tarehe 4 Novemba ni kumbukumbu kumbu ya matukio matatu muhimu katika vipindi vitatu nyeti na hasasi vya historia ya mapinduzi ya kiislamu ya Iran. Matukio hayo matatu muhimu ya kumbukumbu kumbu ni siku aliyobaitishwa na kupelekwa uhamishoni nchini Uturuki Imam Khomeini Mwenyezimungu wa mrehemu, tarehe 4 Novemba 1964, siku aliouliwa wa wanafunzi na askari wa utawala wa Pahlavi Novemba 4, 1978 na, na siku ilipofanyika harakati ya kimapinduzi ya kuliteka pango la ujasusi la uliokuwa ubalozi wa Marekani mjini Tehran. Harakati hiyo ya Novemba 4, mwaka 1979 ilitekelezwa na wanachuo wafuasi wa njia ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kila moja kati ya matukio hayo matatu ilikuwa hatua muhimu sana katika mchakato wa harakati za taifa la Iran za kupambana na uistikbari. Kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Press, washirika wa, wa maandamano ya leo ya kupinga uistikbari wamepiga nara za mauti kwa Marekani, kuonyesha kuchukizwa kwao na siasa za kiuadui na kiistikbari za mfumo wa ubeberu unaoongozwa na Marekani mtenda jinai. Mjini Tehran, maandamano ya siku ya taifa ya kupambana na uistikbari yameishia mbele ya pango la ujasusi la zamani la uliokuwa balozi wa Marekani kwenye mtaa wa Talekani, na Sayid Ibrahim Raisi, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ndiye aliyehutubia hafla hiyo. Ndege za kivita za utawala haramu wa kizayuni wa Israel zimeshambulia kwa zaidi ya makombora kumi kituo cha wana mapambano wa mukawama wa Palestina katikati ya ukanda wa Gaza. Televisheni ya Aljazira ya Qatar imeripoti kuwa alfajiri ya kuamkia leo ndege za kivita za utawala wa kizayuni zimeshambulia kambi ya Almaghazi iliyoko katikati ya Gaza kwa mujibu wa ripoti ya chanel hiyo televisheni umeme wa baadhi ya maeneo ya ukanda wa gaza umekatika kutokana na mashambulio hayo jeshi la utawala haramu wa kizayuni limedai kuwa mashambulio hayo yanafanyika kutokana na makombora yaliyofyatuliwa ukanda wa gaza kuelekea ardhi za palestina zinazokaliwa kwa mabavu zilizopewa jina la israeli jana usiku duru za utawala wa kizayuni zilitangaza kuwa Vingola, ving'ora vya hali ya hatari vilisikika katika vitongoji vya Nairim Kizuvini na Ainu Thalatha Ainu Thalitha kusini mwa Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Kwa mujibu wa duru hizo, maroketi kadhaa yalifyatuliwa kutoka Gaza kuelekea ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na kupelekea kuwashwa mtambo wa kuba la chuma na ving'ora vya hali ya hatari. Makombora kuelekea ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na utawala wa kizayuni yamefyatuliwa kufuatia hujuma na uvamizi uliofanywa na wazayuni katika kambi ya Jenin, ambapo vijana wawili wa Palestina, Faruk Jamil Hassan Salama na Muhammad Ziad Sabaana, waliuawa shahidi na wengine wanne walijeruhiwa. Mkuu wa polisi wa Sistan na Baluchistan ya Iran amesema kabla ya sala ya magharibi ya hapo jana, imamu wa msikiti wa Maulayat Mutakian katika mji wa Zahedan, kusini mashariki mwa Iran, aliwa washahidi kwa kupigwa risasi na magaidi. Katika mahojiano na ripota wa shirika la habari la Fars hapo jana, kamanda Ahmad Tahiri alisema leo kabla sala ya magharibi naisha Hujjatu lislam Sajad Shahraki, imamu wa msikiti wa Maulai Muttakian mjini Zahidan, alipigwa risasi na magaidi na kuwa washahidi. Kamanda wa polisi wa Sistan na Baluchistan ameongeza kuwa katika uchunguzi wa awali wa polisi imebainika kwamba watu wenye silaha waliokuwa wamepanda magari mawili huku wamefunika nyuso zao na wakiwa wamebeba bastola walimfyatulia risasi Hujjatul Islam Sajad Shahraki, imamu wa msikiti wa Maulai Muttaqian, zilizompata kichwani na kifuani. Kamanda Tahiri amebainisha kuwa watu hao wenye silaha walikimbia mara tu baada ya shambulio hilo la ufyatuaji risasi, na Hujatulislam Shaharaki akakimbizwa haraka kwe na wafanyakazi wa kituo cha dharura cha huduma za matibabu kwenye kituo cha tiba, lakini akafa shahidi kutokana na majeraha makubwa aliyopata. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni, kutoka hapa Radio Tehran. Shirika la ndege la bei nafuu la Oman na benki ya kiislamu ya Kuwait zimeamua kujiondoa katika maonyesho yajayo ya ya kimataifa ya anga ya Bahrain bias baada ya kubaini wajumbe kutoka makampuni ya utawala haramu wa kizayun wa Israel watashiriki katika maonyesho hayo, ikiwa ni hatua ya kuonyesha mshikamano na uungaji mkono kwa Palestina. Salam Air imeeleza katika tangazo ililoweka kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba inajiondoa kwenye maonyesho ya sita ya kimataifa ya anga ya Bahrein ambayo amepangwa kufanyika kuanzia Novemba 9 hadi 11 na kufunga banda lake ililotengewa kwenye maonyesho hayo. Nayo Finance House, benki ya kwanza ya Kiislamu ya Kuwait iliyoanzishwa mwaka 1977 imetangaza kuwa imechukua uamuzi sawa na huo. Kundi la muungano wa, kubaya wa Jemi linalopinga kuanzishwa uhusiano wa kawaida baina ya nchi za kiarabu na utawala haramu wa kizayuni wa Israel limethibitisha kushiriki makampuni kadhaa ya utengezaji silaha ya Israel katika maonyesho ya anga ya Bahrain. Kwa mujibu wa kundi hilo, makampuni hayo ndiyo yanayounda ndege za kivita na silaha mbalimbali mbali za maangamizi kwa, kwa ajili ya jeshi la Israel ili kubomolea nyumba za Wapalestina na kuulia makumi ya raia wakati wa hujuma ya kinyama ya kijeshi ya siku 11 kwenye ukanda uliozingirwa wa Gaza mnamo Mei 2021. Na wizara ya mambo ya nje ya Rusia imemwita balozi wa Uingereza na kuionya London kuhusu kile ilichokiita matokeo hatari kufuatia shambulio la ndege zisizo na rubani za Ukraine dhidi ya manuari za Mosco katika bahari nyeusi huko Crimea wiki iliyopita, ambapo Rusia inasema Uingereza ilitoa msaada kwa Kiev kutekeleza shambulio hilo. Taarifa iliyotolewa na wizara hiyo imesema vitendo kama hivyo vya makabiliano vya Uingereza vinatishia kutibua zaidi hali ya mambo na vinaweza kusababisha matokeo hatari na yasiyotabirika. Taarifa hiyo imesisitiza kwamba Mosco imewasilisha malalamiko makali kwa balozi wa Uingereza Debora Bronet baada ya shambulio hilo na imemkabidhi balozi huyo ushahidi madhubuti wa chokochoko choko za kiuhasama za London dhidi yake na kutaka azikomeshwe mara moja. Wizara ya mambo ya nje ya Rusia imebainisha katika malalamiko yake kuwa vikosi vya Uingereza vinatoa mafunzo kwa vikosi maalum vya Ukraine katika mji wa kusini wa Okakiv kwa ajili ya operesheni za hujuma baharini na kuongeza kuwa mafunzo hayo pia yalijumuisha kuandaa wafanya hujuma wa chini ya maji kwa ajili ya operesheni katika maji ya bahari Nyeusi na Azov. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. Naufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utazungumzia upinzani wa China na Rusia dhidi ya mkutano usio rasmi wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa dhidi ya Iran. China na Rusia zimelaani kuitishwa mkutano wa baraza la usalama la umoja wa mataifa dhidi ya Iran. Wawakilishi wa China na Rasia wamelaani kitendo cha Marekani na Albania cha kufanya mkutano usio rasmi wa baraza la usalama la umoja wa mataifa kuhusu eti matukio ya Iran. Mkutano huo uliofanyika kwa anuani ya mkutano wa mfumo wa ARIA, ARIA formula meetings kuhusu maandamano ya sasa nchini iran ambao umeitishwa na Marekani na Albania ni sehemu ya juhudi za nchi za magharibi zikiongozwa na Marekani za kuendeleza machafuko nchini Iran. Katika mkutano huo, mwakilishi wa Rusia ameeleza kusikitishwa na kifo cha Mahsa Amini, lakini pia amebainisha misimamo ya kinafiki na kinduma kuwili ya nchi za magharibi kwa kuashiria mauaji ya Ashley Babbitt. Babbitt ni mwanamke aliyeuawa kwa kupigwa risasi na polisi wa Marekani akijaribu kuingia katika jengo la Kongress tarehe 6 Januari 2021. Mwakilishi wa China katika Umoja wa Mataifa pia ameeleza kuwa madhumuni ya mikutano ya arya formula ni kutoa ripoti isiyo rasmi kwa ujumbe wa Baraza la Usalama kuhusu masuala yanayohusiana na amani na usalama, lakini masuala ya hivi karibuni ya Iran yalikuwa ndani ya wigo wa masuala ya ndani ya nchi na hayapaswe kuwa katika ajenda ya mkutano wa Aria Formula. Mikutano ya mfumo wa Aria ni mikutano isiyo rasmi ya Baraza la Usalama ambayo hufanyika kwa kuitishwa na nchi mwanachama Watu na jumuiya mbalimbali zisizo za serikali wanaruhusiwa kushiriki na kuhudhuria mikutano hiyo. Kutokana na muundo wake usio rasmi, mikutano hiyo huwa haifanyiki katika jumba la mikutano ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, na wala si jukumu la mkuu wa baraza hilo kutayarisha au kusimamia vikao vyake. Washiriki katika mikutano hiyo pia huhudhuria vikao vyake kwa mujibu wa maamuzi yao binafsi kufanyika kwa mikutano hiyo pia huwa hakutangazwi katika jarida rasmi la Umoja wa Mataifa. Inatupasa kuashiria hapa kwamba mkutano wa Jumatano wiki hii wa Arria Formula kuhusu matukio ya Iran ulifari, ulifanyika kwa ushiriki wa ngazi za chini, kwani ni, ni Marekani na Albania pekee ndizo zilizoshiriki kwa kiwango cha balozi katika mkutano huo. Uingereza na Ireland ziliwakilishwa na manaibu wawakilishi wakilishi na wanachama wengine wa baraza la usalama kwa ngazi ya wataalamu: Brazil, Mexico, muungano wa falme za Kiarabu Imarati, na nchi tatu za Afrika wanachama wa baraza la usalama ambazo ni Kenya, Ghana na Gabon zilikuwa na msimamo wa wastani na hazikuzungumza dhidi ya Iran. Mwakilishi wa India hakutoa hotuba katika mkutano huo, suala ambalo linaonyesha mtazamo mzuri wa India kuhusu jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika hotuba yake balozi wa Venezuela amelaani misimamo ya unduma kuwili ya nchi za magharibi katika uga wa haki za binadamu na hatua za mabavu na za kujichukulia maamuzi ya upande mmoja zenye malengo ya kisiasa, yaani vikwazo dhidi ya Iran, na kusisitiza kuwa masuala ya haki za binadamu hayauuani na vikwazo vya kiuchumi dhidi ya Iran. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Iran jumahili. Amjambo, wapenzi msikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Na kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema tarehe 13 Aban inadhihirisha uovu, ukhabithi na kushindwa Marekani, Rais Ibrahim Raisi asema usalama wa Iran ni mstari mwekundu na watu sita katika timu ya magaidi watenda jinai katika haram mtakatifu ya Shahcheragh watiwa nguvuni. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa tarehe 13 Aban, yani Novemba 4 ni mfano wa wazi wa uovu uhabithi na dhihirisho la kupata pigo na kushindwa Marekani. Ayatullah Saida Ali Hamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, aliyesema hayo Jumaatano hapa mjini Teheran mbele ya hadhara ya wanafunzi, kwa mnasaba wa kukaribia kumbukumbu kumbu ya siku ya kupambana na uistikbari wa kimataifa na siku ya mwanafunzi hapa Iran, na kusisitiza kuwa 13 wa Aban ni siku ya kihistoria na wakati huo huo ni siku ya kujipatia na kujifunza tajriba. Kiongozi mwadhamu ameongeza kuwa siku hii ni ya kihistoria kwa sababu ilisajili matukio yasiyosahaulika na ambayo hayapaswi kusahaulika na itabakia katika historia kwa sababu inatoa funzo na ibra. Ayatollah Sayyid Ali Khamenei amewahutubu wanafunzi hao na kuwataka wajifunze tajiriba hii na mustakabali wao. Kiongozi mwadhamu amesema kuwa watu wanaodhani kwamba Marekani ni nguvu isiyotikisika Tukija na kuangalia na kutupia jicho matukio ya siku hii tunaona kwamba hapana, dola hilo la kibeberu linaweza kudhurika na kupata pigo. Ayatullah Khamenei ameashiria mahesabu kombo ya Marekani katika matukio mbalimbali kama huko Afghanistan na Iraq, na kubainisha jinsi siasa za Marekani zilivyojengeka juu ya misingi ya unafik na kutokuwa na haya wala soni. Kiongozi mwadhamu ameashiria shambulio la kigaidi la hivi karibuni katika haram takatifu ya Ahmed ibn Musa huko katika mji wa Shiraz maarufu kama Shah Cheragh na kueleza kuwa mauaji dhidi ya watu na watoto wasio na hatia ni jinai kubwa, hivyo waliohusika na jinai hiyo wanapaswa kutambuliwa na kuadhibiwa pamoja na mtu yoyote ambaye itathibiti alitoa ushirikiano katika jinai hiyo kwa namna moja au nyingine. Katika hotuba yake, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu pia ameyataja maneno ya wanasiasa wa Marekani siku hizi kuhusu kulipenda taifa la Iran kuwa ni kilele cha ukosefu wa haya na ni unafiki. Akibainisha nukta hiyo, kiongozi mwadhamu amesema wanasiasa wa, wa Marekani kwa kufanya mambo kwa kujionyesha na bila ya haya wanasema katika vyombo vya habari kwamba wanawaunga mkono wananchi wa Iran madai hayo ni ya aibu kabisa. Swali langu kwa Wamarekani ni kwamba je, katika miongo minne iliyopita ni mambo gani ambayo wangeweza kuyafanya dhidi ya taifa la Iran na hawakuyafanya? Yale ambayo hawakuyafanya dhidi ya taifa la Iran ni yale ambayo hawakuwa na uwezo wa kuyafanya. Kama wangeweza kuyafanya au kama hawakuwaogopa vijana wa Iran, wangeyafanya wangeanzisha vita vya moja kwa moja dhidi ya Iran kama walivyoanzisha vita dhidi ya Iraq, lakini waliogopa, waliogopa. Inafaa kuashiria hapa kuwa tarehe 13 wa Ban mwaka 1358 hijiri ya shamsia inayosalifiana na 4 Novemba mwaka 1979 wanafunzi wa chuo kikuu wa Iran walivamia pango la kijasusi la Marekani ambalo wakati huo likijulikana kama ubalozi wa Marekani mjini Tehran, ambapo waliangusha njama za Marekani za kutaka kufanya mapinduzi mengine ya kuondoa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini Iran. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Said Ibrahim Raisi amesema usalama ni mstari mwekundu kwa serikali yake na kwamba haitoruhusu maadui kudhoofisha. Akizungumza Jumapili alisema, usalama ni mstari mwekundu kwa serikali na taifa la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kamwe hatutaruhusu njama ya adui kudhoofisha rasilimali hii ya kitaifa na yenye thamani. Pia amepongeza kujitokeza halaiki kubwa ya wananchi wa Iran kwenye mazishi yaliyofanyika kwa walohua washahidi Jumatano wiki iliyopita katika hujuma ya kigaidi mjini Shiraz, kusini mwa nchi. Akihutubu katika kikao cha baraza la mawaziri, rais wa Iran pia amesema kilichotokea wakati wa shambulizi katika mji wa Shiraz ni kutimizwa sehemu ya mpango wa adui wa kuzusha ukosefu wa usalama na kuvuruga maisha ya watu kupitia machafuko wa ghasia na mauaji. Ameongeza kuwa ujumbe mkuu wa mahudhurio ya watu mitaani katika mji wa Shiraz na miji mingine ya Iran haukuwa tu kulaani hujuma ya kigaidi dhidi ya haram ya haramu ya shasharaka mjini Shiraz, bali pia ni kubainisha ulazima wa kukabiliana vilivyo na magaidi hao ili kulinda usalama wa nchi. Ikumbukwe kuwa waumini 15 wa wakiwemo mwanamke na watoto wawili waliowa washahidi na wengine 40 kujeruhiwa baada ya gaidi aliyekuwa na silaha nzito kushambulia haram ya Shah Cheragh huko Shiraz, mkoa wa Fars, wiki iliyopita kabla ya swala magharibi. Gaidi aliyetekeleza hujuma hiyo alikamatwa na kupelekwa hospitalini baada ya kujeruhiwa katika makabiliano na maafisa wa usalama, aliangamia kwa majeraha Ijumaa wiki iliyopita. Kundi la kigaidi la Daesh au ISIS limedai kuhusika na shambulio hilo. Tayari wizara ya intelijensia ya Iran imetangaza kuwa imewatambua na kuwatia nguvuni watu sita katika timu ya usaidizi ya uh, magaidi watenda jinai hiyo katika mji wa Shiraz. Wakati huo huo, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC amesisitiza kuwa kwa kujitokeza kwao vilivyo katika kuyalinda mapinduzi ya Kiislamu muda wote, wananchi wa Iran wamekuwa wakidhalilisha na kuifedhehesha Marekani na kuthibitisha kivitendo matamshi ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, kuwa Marekani haiwezi kulifanyia taifa la Iran upuuzi wowote. Meja Jenerali Husein Salami aliyesema hayo katika maziko ya watu waliouawa kwenye shambulio la kigaidi la haram tukufu ya Shah Cheragh na kuongeza kuwa mapinduzi matukufu ya Kiislamu ya Iran hayawezi kutetereshwa na vitimbakuiri wachache waliolaghaiwa na maadui, akiashiria njama za Marekani dhidi ya taifa la Iran. Meja Jenerali Salami amesema hii ni njama chafu ambayo imepangwa katika vyumba vya fikra huko ikulu ya White House, na katika utawala wa Kizayuni. Pengine vijana wanaweza kusema si sahihi mnaposema hii ni njama ya Marekani. La sivyo, msidhani ni lazima Biden na wengine wapigie simu, waambie mwingie mitaani, bali wanatumia vyombo vyao vya habari walazimisha mkabiliane na, na wananchi na maafisa chan, wa usalama dar wa eh wa khud. Wakati huo huo, kamanda wa kikosi cha wanamaji cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ametoa onyo kali kwa maadui akisema kuwa vikosi vya Iran havi na kikomo linapokuja suala la kulinda usalama wa nchi Brigadia Jenerali Aliruidha Tangsiri aliyesema hayo Jumapili alipokuwa akihutubia kikao cha maafisa wa ngazi za juu wa jeshi la wanamaji la IRGC akiashiria wazi kuwa machafuko ya hivi karibuni kote Iran na shambulio la hivi karibuni la kigaidi lilolenga haram takatifu kusini mwa nchi ni mambo ambayo yaliungwa mkono na madola ajinabi. Tutaharibu usalama wa yeyote atakayejaribu kudhuru usalama wetu na tutaondoa tishio lolote kwa kufuatilia mzizi wake, Jenerali eh, Tangsiri alisema. Na rais eh, wa Iran Said Ibrahim Raisi amesema amani na uthabiti katika eneo la uh, Caucasus vina umuhimu mkubwa kwa jamhuri ya Kiislamu na kwamba uingiliaji wowote wa kigeni katika masala ya eneo lenye machafuko utasababisha hali ya mambo kuwa ngumu zaidi. Raisi aliyesema hayo katika mkutano wa pamoja na waandishi wa habari akiwa na waziri mkuu wa Armenia Nikol Pashinian katika mji mkuu wa Tehran siku ya Jumanne, kufuatia mkutano kati ya pande hizo mbili, amesema eneo hilo la Caucasus ni sehemu ya kihistoria ustaarabu na utamaduni wa Iran, akibainisha kuhusu umuhimu wa nchi za eneo kusimamia usalama wa eneo bila kutegemea madola ajinabii. Rais wa Iran amesema zungumzo yetu na bwana Pashinian yamefikia natija kuwa utatuzi wa maswala ya eneo unapaswa kusimamiwa na viongozi wa eneo hili, kwani uingiliaji wa jinabi si tu kuwa hautatui maswala, bali kuibua matatizo. Naam, na kwa kauli hiyo ya rais wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Wapinzi wa wasikilizaji wa bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Na sasa ni macho yetu magazetini. Mchana huu tunaanzia huko Tanzania na gazeti la serikali Habari Leo ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akikagua gwaride la heshima huku akiandamana na mwenyeji wake Rais Xi Jinping wa China mjini Beijing hapo jana wakati wa ziara yake ya kiserikali nchini humo. Kichwa kikuu cha habari kinachohusiana na picha hiyo kinasomeka, Rais Samia aanza na neema China mikataba 15 ya kimkakati ya tiwa saini sehemu ya deni la bilioni 31.4 la samehewa. Vichwa vingine vya habari katika Habari Leo ni pamoja na OCD askari wanne watupwa rumande, na watanzania milioni 4 na nusu kupewa bima ya afya bure. Zanzibar Leo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani Dk Mwinyi aikaribisha Sweden kuwekeza Zanzibar. Aidha limeandika Polisi aonya wasambaza taarifa potofu mitandaoni. Gazeti la Uhuru nalo pia limevutiwa na habari ya ziara ya Rais Samia nchini China, likiandika, Tanzania China mambo mazuri, wakulima wa parachichi wapata soko kubwa la uhakika, Zanzibar kunufaika ujenzi jengo la abiria uwanja wa ndege. Majira lina habari ya mkasa isemayo, wagonjwa feki 313 wa, wa ukimwi mbaroni. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa Nipashe na kichwa cha maneno, polisi mbaroni watuhumiwa kushiriki kusafirisha wahamiaji haramu. Picha iliyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo inawaonyesha wahamiaji hao raia wa Ethiopia wanaodaiwa kusafirishwa na askari hao wa mkoani Mbeya. Gazeti la Raia Mwema limekolezea wino mweusi kichwa cha habari: Jaji Kakola kingoma nzito, wakili Madeleka naye amburuta kamati ya maadili, adai alimtolea kauli ya kudhalilisha mahakamani, awaandikia barua Jaji Mkuu na Jaji Kiongozi. Habari nyingine iliyopoa uzito maalum na gazeti hilo inaanwani majambazi ya tikisa yavamia kanisa kutaka kupora fedha za padri, mengine yapora mishahara ya, ya wafanyakazi. Kichwa kingine cha habari katika Raia Mwema ni ukame ni janga, mto Ruaha Mkuu wakaukiwa maji, wanyama wa haha wanafunzi waacha masomo kuhangaikia maji majumbani. Habari ya mwisho ninayodondoa katika gazeti hilo ina kichwa cha maneno kina Mdee, hatukupewa fursa kujitetea. Wahoji Mbowe, Mnyika kushiriki mkutano baraza kuu, walalamikia kuitwa COVID-19 wakidai si uungwana kwa upande wa Tanzania na malizia na Mwananchi ambalo limeandika CCM Chadema wajifungia kwa saa nne da Nakiukia sasa magazeti ya Kenya nikianza na Taifa Leo ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya kiongozi wa ODM Raila Odinga ikibeba kichwa kikuu cha habari Raila afufua mapambano. Standard linatoa mwanga wa mapambano hayo kwa kuandika Raila amvaa rais kuhusiana na Kinoti vichwa vingine vya habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na Murathe na Jirongo kukabili uchunguzi wa Tume ya Maadili na Kupambana na Ufisadi EACC, na wizi serikali kuchunguza mikataba ya bandari. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Nation una picha mkurugenzi wa zamani wa idara ya upelelezi wa makosa ya jinai DCI George Kinoti, ikibeba kichwa cha maneno Tunashinikizwa tumsingizie Kinoti, ni kauli ya makachero tisa wa kitengo maalumu cha polisi walioko kizuizini ambao wanasema wanashinikizwa wamsingizie makosa George Kinoti ili wao waweze kuachiwa huru. Naligeukea tena Taifa Leo ambalo katika toleo lake la mtandaoni tunakutana na vichwa vya habari Mkenya aliyetumia ujanja kujaribu kwenda Canada atozwa faini ya shilingi milioni moja ama atumikie kifungo cha miezi ishirini na moja gerezani. Ripoti yaonyesha wanaume Kenya wanaogopa kuoa. Na Waislamu wa, wa wafaa wanaokumbwa na njaa kwa msaada wa shilingi milioni nne ni msikiti wa Jamia na tunatamatishia nchini Uganda, nikianza na gazeti la Vision ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani, serikali yatoa taratibu mpya kwa ajili ya mikopo ya PDM. Ukurasa wa habari za sanaa wa gazeti hilo umetoa kipaumbele maalum kwa habari yenye kichwa cha maneno, wana Uganda waitikisa Hollywood. Toleo la mtandaoni la Vision na la Monitor yote mawili yameipa uzito wa kwanza habari ya mkasa wa kusikitisha wa kifo cha mwanachuo Jalia na Kiboneka aliyefariki dunia katika ajali ya gari iliyotokea jana mchana. Mwanachuo auawa katika ajali nyingine ya boda bodaboda na trela, limeandika Monita. Na Kiboneka, aliyekuwa na umri wa miaka 23, ni mwanafunzi wa kituo cha maendeleo ya sheria LDC. <muchos> Mpenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Makala ya wiki. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nasi katika kipindi chetu cha Makala ya Wiki ambacho leo kitatupia jicho hujuma ya kigaidi iliyolenga haram ya mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika mji wa Shirazi kusini mwa Iran. Jumatano, tarehe 27 Oktoba, damu ya Waislamu waliokuwa wamekwenda kuzuru na kufanya ibada katika haramu tukufu ya mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam, Ahmad bin Musa alaihi ssalam, huko Shirazi kusini mwa Iran, ilimwagwa katika eneo hilo tukufu, ambapo gaidi asiye na moyo wa kibinadamu wa kundi la Daesh aliwamiminia risasi ovyo waumini waliokuwa wakitekeleza swala ya magharibi na kuua 15 miongoni mwao. Waislamu wengine wasiopungua 40 walijeruhiwa katika shambulizi hilo. Janga hilo la kusikitisha limeibua simanzi na majonzi makubwa kwa waislamu hususan taifa azizi la Iran. Miongoni mwa wahanga wa hujuma hiyo ya kigaidi ni watoto wawili waliouawa wa shahidi kwa kumiminiwa risasi kando kando ya kaburi la mjukuu wa mtume wetu Muhammad, na watoto wengine watatu walijeruhiwa. Hata hivyo, kesi iliyozidisha simanzi na majonzi zaidi ni ya mtoto Artin Saraedaran mwenye umri wa miaka mitano, ambaye baba, mama na kaka yake wameuawa katika hujuma hiyo ya kigaidi. Mtoto Artini mwenyewe aliyekuwa ameandamana na familia yake kwenye eneo hilo la ibada alijeruhiwa na kulazwa hospitalini. Hadhrat Ahmad bin Musa ni mwana wa Imamu Musa Alkadhim na ndugu yake Imam Ridha na Bibi Fatima al Masuma alayhim ssalam, ambao wote ni wajukuu wa mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, alisifika kwa ushujaa na uchamungu mkubwa, na kaburi lake lililoko katika mji wa Shirazi kusini mwa Iran ni miongoni mwa maziara muhimu yanayotembelewa na Waislamu hususan wapenzi na wafuasi wa watu wa nyumba ya mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Haram na makaburi ya watoto na wajukuu wa mtume ni maeneo matakatifu kwa Waislamu ambao huzuru maeneo hayo kwa ajili ya kutawasali, kuomba shifa yao, kwa ajili ya kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, na kuonyesha mapenzi kwa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam na ahli baiti zake watuharifu. Hata hivyo kundi la Daesh ambalo linafuata imani na itikadi potofu za Uwahabi, si tu kwamba linapinga kutawasali na kufanya maombezi na vilevile vile kuomba shafaa kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam na ahli baiti zake watoharifu, bali pia linawalazimisha Waislamu wengine kufuata fikra, maoni na itikadi zake, la sivyo hukumu yao ni kifo na kuuawa. Hadi sasa wanachama wa kundi hilo wameshambulia kuharibu na kuvunja kabisa haramu tukufu za idadi kadhaa ya wajukuu wa Mtume na maswahaba zake, na vilevile vile viongozi wa kidini ambao walitoa mchango mkubwa na kusabilia nafsi, mali na maisha yao kwa ajili ya kutetea dini ya Uislamu. Daesh ndilo kundi kubwa zaidi lenye itikadi kali na mienendo ya kikatili linalofuata imani za kiwahabi na linaendesha shughuli zake katika nchi kadhaa kama vile Siria, Iraq, Afghanistan, uh, Libya na maeneo mengine ya dunia. Katika baadhi ya nchi za Waislamu kuna makundi mengine ya kigaidi yanayochochea vita ambayo msingi wake wa kifikra ni mitazamo na itikadi potofu za Kiwahabi. Alqaida, Boko Haram nchini Nigeria, na Sepah Sahabe, yaani jeshi la masahaba nchini Pakistan, na Al-Shababu huko Somalia na nchi nyingine kadhaa za mashariki mwa Afrika ni miongoni mwa makundi ya kigaidi ambayo yaliundwa kutokana na itikadi potofu za Kiwahabi. Wakati huo huo, inashuhudiwa kwamba uwahabi umepungua katika kituo chake cha asili yaani huko Saudi Arabia. Kundi la kiwahabi lililoundwa na Muhammad bin Abdul Wahab, kwa mujibu wa fikra potofu za Ibni Taimia, lilianza shughuli zake katikati, kati ya karne ya 18 huko Najd, na kufanya jinai za kutisha kama vile mauaji ya wapinzani katika Bara Arabu na nchini Irak, na vilevile vile kuharibu makaburi ya watu wengi wa kizazi cha Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, kama Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alayhi ssalam huko Karbala, na maziara ya maimamu waliozikwa kwenye makaburi ya Baqe huko Madina, kubomoa makaburi ya masohaba na pia kuharibu athari za kale za Kiislamu huko Maka na Madina. Baada ya kuanzishwa ufalme wa Saudi Arabia mwaka 1932 Mawahabi waliokuwa wakisaidiwa kwa dola za mafuta za serikali ya Riyadh walieneza sana itikadi zao potofu katika nchi na maeneo mengine ya Waislamu na kujenga shule nyingi za kidini na misikiti. Matokeo ya harakati hizo ilikuwa kulea na kutayarisha watu wenye fikra potofu za Uwahabi na roho za kikatili ambao ingawa ni wachache lakini wanapewa mazingatio kutokana na propaganda nyingi, na pia mashambulizi yao ya kigaidi yanayoua waislamu na wasio waislamu katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Wapenzi wasikilizaji, ijapokuwa Daesh ni kundi linaloonekana kidhahiri kuwa la kidini lenye itikadi na chuki na misimamo mikali lakini mara nyingi limekuwa na mielekeo na malengo yanayofanana na ya Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel. Kwa msingi huo, licha ya madai na propaganda nyingi zinazofanywa na Marekani ikidai kupambana na kundi hilo linalowakufurisha Waislamu, lakini kuna ushahidi mwingi unaothibitisha kwamba Washington inalitumia kundi la Daesh kama wenzo na mkono wake wa siri wa kupeleka mbele na kutimiza mipango na malengo yake. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump aliwataja wazi wazi mtangulizi wake Barack Obama na aliyekuwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani Hillary Clinton kuwa ni miongoni mwa waanzilishi wa kundi la Daesh. Vilevile vile Edward Snowden, mkandarasi wa zamani wa shirika la usalama la taifa la Marekani, NSA, amefichua ukweli huo akisema, vyombo vya ujasusi vya Marekani, Uingereza na utawala wa kizayuni wa Israel vilishiriki katika kuunda ISIS na vilianzisha kundi hilo katika operesheni iliyopewa jina la mzinga wa nyuki. Mbali na kuua wanajeshi na askari usalama katika nchi za Siria na Iraq, kundi hilo la Daesh pia limeua kwa halaiki maelfu ya raia wasio na hatia katika nchi hizo. Kwa sasa kundi hilo linaendesha shughuli zake nyingi huko Afghanistan. Shughuli na harakati za kijeshi za Daesh ziliongezeka zaidi nchini Afghanistan baada ya kuondoka wanajeshi wa Marekani nchini humo. Baadhi ya ripoti za kuaminika zinaonyesha kwamba Marekani ilitayarisha mazingira ya kuhamishwa wanachama wengi wa Daesh kutoka Siria na Iraki na kupelekwa Afghanistan ili kuliimarisha zaidi kundi hilo baada ya kupata kipigo cha mbwakoko huko Iraki na Siria huku Afghanistani pia wapiganaji wasio na huruma wa kundi la Daesh wameua mamia ya watu Afghanistan katika makumi ya operesheni za kigaidi. Miongoni mwa operesheni zao za hivi karibuni ni shambulio lililofanywa na wanamgambo wa Daesh dhidi ya kituo cha elimu mjini Kabul, ambapo wanafunzi 53, wengi wao wakiwa wasichana waliuawa wa, na zaidi ya 100 kujeruhiwa. Wapenzi wasikilizaji, hapana shaka yoyote kwamba Iran ni miongoni mwa nchi ambazo Marekani na kundi la Daesh wana uadui mkubwa na wa muda mrefu dhidi yake. Baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini mwaka 1979, Waislamu wa Iran walikata mkono wa Marekani hapa nchini na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikawa kigezo cha kuigwa na mataifa mengine katika kukabiliana na ubeberu wa Marekani. Tunaweza kusema kwamba kuna sababu mbili za uadui wa kundi la kigaidi la Daesh dhidi ya Irani na Wairani. Kwanza ni fikra na itikadi potofu na za kiwahabi za kundi hilo zinazowatambua Waislamu wengine hususan wafuasi wa madhehebu ya Ahlulbait kuwa ni makafiri kwa sababu tu ya kuheshimu na kuzuru kaburi la Mtume na kizazi chake na vilevile vile masohaba zake. Kwa msingi wa itikadi na fikra hizo kundi hilo lenye misimamo ya kufurutu mipaka linaamini kwamba amali ya Waislamu ya kuomba shafaa na maombezi ya Mtume na Ahlulbaiti zake kwa Mwenyezi Mungu ni shirki na kwa msingi huo wanapaswa kuuawa. Sababu ya pili ya wadui wa Daesh dhidi ya waislamu wa Iran na maeneo mengine ya dunia ni mapambano ya kishujaa ya wapiganaji wa kiirani na mataifa mengine dhidi ya kundi hilo huko Siria na Iraq chini ya uongozi wa Luteni Jenerali Kasim Suleimani. Mapambano hayo ya aina yake ndiyo yaliyopelekea kuanguka na kuporomoka utawala wa kundi hilo katika nchi hizo mbili. Novemba mwaka elfu mbili na kumi na saba. Miaka miwili baadaye, wamarekani walimuua kigaidi kamanda huyo shujaa aliyekuwa akikabiliana na ugaidi huko Iraki. Kwa msingi huo, janga la mauaji ya Waislamu wakati wa, wa swala ya magharibi katika haramu ya mjukuu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salama, huko Shirazi, japokuwa halina thamani yoyote katika upande wa vipimo vya kijeshi, bali ni kilele cha ukatili wa kupindukia, lakini janga hilo limewafurahisha sana Wamarekani na vibaraka wao kama Daesh za kiimla, za ya kutisha, ya na tawala za kiimla za kanda hii ya magharibi, jinai hiyo mwa Asia wa watu waliokuwa wakifanya ibada inaweza kutathminiwa kuwa ni katika fremu ya vikwazo na mashinikizo ya Marekani dhidi ya taifa la Iran. Pamoja na hayo yote, uzoefu umethibitisha kwamba kundi lolote la kigaidi linalothubutu kuvuruga amani ya Iran na kuua raia hapa nchini litapata jazaa na kipigo shadidi cha mashujaa wa Iran. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo, katika historia. Leo ni Jumaa, tarehe 9 Rabiu Thani mwaka 1444 hijiria sawa na tarehe 4 Novemba mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 140 mia iliyopita alifariki dunia Ayatollah Haji Mirza Abdurahim Nahavandi, alimu na msomi mkubwa wa sheria za Kiislamu. Ayatollah Nahavandi alibobea katika elimu ya fiqhi na usululfiqhi, na kutokana na hali hiyo, wasomi wengi wa Irani na Iraki walistafidi na elimu yake kubwa. Inafaa kueleweka kwamba Ayatola Haji Mirza Abdurahim Nahavandi alizaliwa katika mji wa Nahavandi ulioko magharibi mwa Iran, na akiwa kijana alielekea Najafu nchini Iraki kupata elimu ya juu. Alisoma kwa wanazuoni wakubwa hasa Sheikh Murtadha Al-Ansari. Kwa kipindi cha miaka 30, alijikita katika shughuli za ufundishaji wa sheria za Kiislamu. Siku kama ya leo miaka 58 iliyopita askari vibaraka wa utawala wa Shah uliokuwa ukitawala Iran walivamia nyumba ya kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu Imamu Ruhullah Khomeini katika mji wa Kum na kumtia mbaroni baada ya kumhamishia mjini Teheran. Utawala wa Shah ulimbaidishia imamu Khomeini nchini Uturuki. Utawala wa Shah uliamua kufanya hivyo kutokana na uungaji mkono wa imamu Khomeini kwa harakati za mapambano ya wananchi waislamu wa Iran za kutaka kujitawala uhuru na kutetea thamani za dini ya Uislamu. Lengo la kumpeleka uhamishoni imamu Khomeini lilikuwa kusimamisha mapambano yake na ya wananchi wa Uislamu wa Iran dhidi ya utawala wa kifalme wa Shah, na ulitambua kwamba kuwepo imamu nchini kunawaamsha na kuwatia hamasa wananchi dhidi ya utawala huo wa kidikteta. Miaka 44 iliyopita katika siku kama hii ya leo, kulifanyika maandamano makubwa ya wanafunzi na wanachuo mjini Teheran. Maandamano hayo yalikandamizwa vibaya na askari wa utawala wa Shah na kusababisha umwagaji damu mkubwa. Katika siku kama hii ya leo ambayo inasadifiana na kumbukumbu ya kubaidishiwa Imamu huko Uturuki, kundi kubwa la wanafunzi wa chuo wakiwa na lengo la kulaani kitendo hicho cha mfalme Shah walikusanyika katika chuo kikuu cha Teheran. Na miaka 27 iliyopita katika siku kama hii ya leo, Izak Rabin, waziri mkuu wa zamani wa utawala wa kizayuni wa Israel, aliuawa na mzayuni mwenye misimamo ya kufurutwada. Rabin alikuwa waziri mkuu wa Israeli kuanzia mwaka 1974 hadi 1977 kwa tiketi ya chama cha Leba. Hata hivyo aliuzuliwa wadhifa huo kwa tuhuma za ubadhirifu. Ni muhimu kukumbusha kwamba Isak Rabin alikuwa miongoni mwa makamanda wa makundi ya kigaidi ya kizayuni. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Maandamano ya Yaumullah Aban 13 inayosadifiana na Novemba 4 yamefanyika leo mbele ya pango la ujasusi la uliokuwa ubalozi wa Marekani mjini Teheran, sambamba na miji mingine mia tisa nchini, kwa kuhudhuriwa na wanafunzi wa nachuo na wananchi wa matabaka mbalimbali mbali. Miaka 43 iliyopita katika siku hii, yaani tarehe 4 Novemba 1979 wanachuo wa vyuo vikuu vya Iran waliliteka pango la ujasusi la Marekani la uliokuwa balozi wa nchi hiyo hapa mjini Tehran kulalamikia njama kadhaa wa kadhaa zilizokuwa zikifanywa na Washington dhidi ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Ndege za kivita za utawala haramu wa kizayuni wa Israel zimeshambulia kwa makombora zaidi ya kumi kituo cha wana mapambano wa mukawama wa Palestina katikati ya ukanda wa Gaza. Televisheni Al Jazira ya Qatar imeripoti kuwa alfajiri ya kuamkia leo ndege za kivita za utawala wa kizayuni zimeshambulia kambi ya Al Maghazi iliyoko katikati ya ukanda wa Gaza. Mkuu wa polisi wa Sistan na Baluchistan ya Iran, kamanda Ahmad Tahiri amesema kabla sala magharibi hapo jana imamu wa msikiti wa Maulai Muttakian katika mji wa Zahedan kusini mashariki mwa Iran aliuawa shahidi kwa kupigwa risasi na magaidi. Katika mahojiano na shirika la habari la Fars hapo jana, kamanda Tahiri amesema Leo kabla sala ya magharibi na isha Hujatu Lislam Sajad Shahraki imamu wa msikiti wa Maulai Muttakiani mjini Zahidan alipigwa risasi na magaidi na kuwa washahidi. Shirika la ndege la bei nafuu la Oman na benki ya Kiislamu ya Kuweiti zimeamua kujiondoa katika maonyesho yajayo ya ya kimataifa ya anga ya Bahrein baada ya kubaini wajumbe kutoka makampuni ya utawala haramu wa kizaioni wa Israel watashiriki katika maonyesho hayo. Na wizara ya mambo ya nje ya Rusia imemwita balozi wa Uingereza na kuionya London kuhusu matokeo hatari, kufuatia shambulio la ndege zisizo na rubani za Ukraine dhidi ya manuari za Moscow katika bahari Nyeusi huko Crimea wiki iliyopita, ambapo Rusia inasema Uingereza ilitoa msaada kwa Kiev kutekeleza shambulio hilo. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Abdul Fatah Musa na kwa geni nikisema kwa aherini.