Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. At-Tauba aya 13 hadi aya 15 A'udhu billahi minash shaitaanir rajeem Ala tuqatiluna qauman nakathu aymanahum wa hum Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye, mwenye kurehemu. Je, hamtapigana watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume, nao ndio waliokuanzeni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa? Basi Mwenyezi Mungu anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini Piganeni nao, Mwenyezi Mungu awaadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe na kunuhusuni juu yao, na avipe poza vifua vya Uislamu vifurahi na aondoe joto la ghadhabu lililokuwa katika nyoyo za wao Waislamu, na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye, na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa Radio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran studioni kukuleteni matangazo haya kwa usiku wa leo. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelaiti na internet. Anwani yetu ya internet ni pastoday.com slash SW. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib .ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania katika mikoa ya Tanga, Kigoma, Mwanza, Singida, Lindi na Mtwara kupitia Maarifa FM, sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Ama usiku huu, mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya Iran juma hili, makala ya wiki na makala ya leo katika historia. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa pamoja nami hadi tamati ya matangazo haya ambapo muda si mrefu nitakuleteni taarifa ya habari za ulimwengu Saa moja na nusu usiku hapa Tehran, moja kamili usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Imran Khan ni waziri mkuu wa zamani wa Pakistani anusurika kifo baada ya kupigwa risasi ya mguni. Iran yatangaza vikwazo dhidi ya shakhsia na taasisi ya Kanada. Makumi ya maiti za wachimba migodi haramu zapatikana Afrika Kusini na Hamas yasema Wapalestina wataendeleza mapambano ya ukombozi. Na sasa ni habari kamili. Tuanzie huko nchini Pakistan. Imran Khan, waziri mkuu wa zamani wa Pakistan, amenusurika kifo baada ya gari lake kushambuliwa kwa risasi leo na yeye mwenyewe kujeruhiwa baada ya kupigwa risasi ya mguni. Ripoti mbalimbali zinasema kuwa msafara wake ulishambuliwa kwa risasi na watu wasiojulikana mashariki mwa Pakistan. Imran Khan alikuwa akiongoza mkusanyiko mkubwa kuelekea mji mkuu Islamabad kudai uchaguzi wa mapema. Taarifa zaidi zinasema kuwa hali yake ya kia kiafya siyo ya hatari ingawa amepigwa risasi ya mguni. Fawadi Chandri, waziri wa zamani wa habari wa Pakistan na mpambe wa karibu Imran Khan, hakuwa tayari kuzungumzia tukio hilo. Duru mbalimbali za habari zimelitaja tukio hilo kuwa ni jaribio la kutaka kumuua waziri mkuu huyo wa zamani wa Pakistan ambaye anajipanga kurejea tena katika ulingo wa siasa na uongozi baada ya chama chake kuonekana kuwa na uungaji mkono mkubwa katika uchaguzi wa bunge takriban miezi sita iliyopita. Imran Khan aliondolewa kwenye wadhifa wa waziri mkuu wa Pakistan baada ya wabunge kumpigia kura kutokuwa na imani naye. Imran Khan, ambaye anataka ufanyike uchaguzi wa mapema, bila shaka atashikilia zaidi takwa lake hilo kutokana na ushindi huo waliopata hivi karibuni. Awamu ya pili ya uchaguzi wa katikati ya muhula kabla ya uchaguzi mkuu wa Pakistan ilifanyika ili kutafuta wakilishi kumi na moja wa viti vya bunge la taifa na vya majimbo katika miji tofauti ikiwemo Peshavar, Karachi na Multan ambapo wagombea wa chama cha Tahariki ya Insaf kinachoongozwa na Imran Khan walifanikiwa kushinda viti vinane, vikiwemo sita vya bunge la taifa na kukiweka chama hicho katika nafasi ya juu zaidi kuliko muungano wa vyama viwili vya wananchi na Muslim League Nawaz. Wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetangaza kuwa imeweka majina ya shakhsia na taasisi ya Canada kwenye orodha yake ya vikwazo kwa kuunga mkono ugaidi. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imeeleza katika taarifa yake kuwa imewekea vikwazo shakhsia wanane na taasisi moja ya Canada kwa kuunga mkono kwa hali na mali harakati za kundi la kigaidi la MKO. Taarifa wizara hiyo imewataja shakhsia hao kama Marco Mendisino, mbunge na waziri wa usalama wa umma wa Canada, na mwenzake wa ulinzi Anita Anand. Wengine ni mwana sheria mkuu wa nchi hiyo Richard Wagner, mkuu wa majeshi Wayne Donald Eyre, Eric Kenny kamanda wa jeshi la anga na mwenzake wa jeshi la majini Angush Topshi, kamishna wa polisi Brenda Lucy na David Brown, jaji aliyotoa uamuzi wa, wa kuzuiliwa mali za Iran nchini Canada. Kadhalika, wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetangaza kuwa imeliweka gazeti la Canada la The National Post kwenye orodha yake vikwazo Taarifa hiyo imebainisha kuwa wizara ya mambo ya nje ya Iran imewekea vikwazo shakhsia na taasisi hiyo Canada kwa kueneza ghasia na fujo nchini Iran, kuchochea na kuhamasisha vitendo vya kigaidi, kukabiliana na juhudi na harakati za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kupambana na ugaidi na vilevile, kuongeza mashinikizo dhidi ya taifa la Iran, ambayo ni kielelezo cha ugaidi wa kiuchumi. Vikwazo walivyowekewa shakhsia na taasisi hiyo ya Canada ni vya kuzuia utoaji viza na kuingia katika Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kuzuiliwa mali na miliki zao katika eneo lililo chini ya mamlaka ya Jamhuri ya Kiislamu na kuzuia akaunti zao za benki katika mfumo wa fedha na benki wa Iran. Kabla ya hapo, Iran iliwawekea vikwazo shakhsia na taasisi kadhaa za Marekani na Umoja wa Ulaya kwa kuunga mkono ugaidi na kuchochea moto wa ghasia na fujo hapa nchini. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujeni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Polisi ya Afrika Kusini inachunguza kisa cha kugunduliwa makumi ya maiti za watu wanaoshukiwa kuwa wachimba migodi haramu katika mji wa Rugersdrop, magharibi mwa jiji la Johannesburg. Msemaji wa polisi ya Afrika Kusini Brenda Muridili amesema waliopoa wa maiti 19 kwenye mgodi binafsi katika mji huo hapo jana huku miili mingine miwili ikigunduliwa mapema leo Alhamisi. Jeshi la polisi nchini Afrika Kusini limesema yumkini wachimba migodi hao waliuawa sehemu tofauti, kisha miili yao ikapelekwa karibu na mgodi huo binafsi katika mji huo. Kesi hiyo ni sehemu ya wimbi la matukio ya kihalifu yanayohusishwa na uchimbaji madini kinyume cha sheria katika mji wa Rugestrob uliopo magharibi mwa mji wa Johannesburg ambao ndio makao makuu ya mkoa wa Gauteng. Julai mwaka huu, wanawake wanane waliokuwa katika timu ya kutengeneza filamu walibakwa na mali zao kuporwa katika mgodi uliotelekezwa katika mji huo. Kutokana na hali ngumu ya maisha, akthari ya wananchi wa Afrika Kusini katika maeneo yenye utajiri wa madini wamekuwa wakichimba migodi ambayo siyo salama kinyume cha sheria. Hata hivyo wadadisi wa mambo wanavilaumu vyombo vya dola nchini humo kwa kushindwa kudhibiti shughuli hizo za uchimbaji madini kinyume cha sheria. Tuelekee huko Palestina, ambapo harakati ya mukawama wa Kiislamu ya Palestina, Hamas, imesema wananchi wa Palestina wataendeleza kwa nguvu zote jitihada na mapambano ya kulikomboa kikamilifu taifa lao kutoka kwenye makucha ya utawala wa kizayuni wa Israel. Hamas imesema hayo katika taarifa iliyotoa kwa mnasaba wa kutimia miaka mia moja na tano tangu kutolewa azimio la Belfor lililoandaa uwanja wa kuasisiwa utawala haramu wa Israel huko katika ardhi za Palestina zilizokuwa chini ya wakoloni wa Uingereza. Taarifa ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, imeeleza kuwa azimio hilo la Uingereza, dhambi zao za kisiasa na mauaji ya halaiki ya watu wetu, yaani wa Palestina, na kukanyagwa haki zetu, ikiwemo haki ya kumiliki ardhi yetu na uungaji mkono wenye upendeleo wa Marekani kwa utawala ghasibu ni njama zilizogonga mwamba za kujaribu kufanikisha mradi wa Israel katika ardhi za Palestina. Hamas imeutaja mji mtukufu wa Kuds na msikiti mtakatifu wa Al Akswa kama kitovu cha mgogoro wa Palestina na utawala wa Tel Aviv unaofanya njama za kuyayahudisha maeneo hayo matukufu ya wa Waislamu. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya palestina imeashiria jinai za kutisha zilizofanywa na wazayuni dhidi ya Wapalestina tangu kutolewa tangazo la Balfour na kueleza kuwa kurejea wakimbizi wa Kipalestina katika ardhi za mababu zao ni haki yao ya msingi na halali na isiyoweza kufanyiwa mjadala. Hamasi yenye makao yake katika mji wa Gaza imebainisha kuwa maadhimisho ya mwaka huu ya kutimia miaka mia moja na tano tangu kutolewa azimio la Balfour inajiri katika hali ambayo wakazi wa Quds na ukingo magharibi wa mto Jordan wanaendeleza operesheni kabambe za kusimama kidete na kupambana dhidi ya wa wazayuni maghasibu ili kuikomboa Palestina. Na nchi za magharibi kwa mara nyingine tena zimelitumia vibaya baraza la usalama la Umoja Mataifa kwa kuzuia ombi la Rasia la kutaka kufanyika uchunguzi kuhusu uwepo wa maabara za silaha za kibaiolojia za Marekani huko nchini Ukraine. Marekani, Ufaransa na Uingereza zimelipigia veto ombi hilo la Rasia ambalo hata hivyo limeungwa mkono na China. Nchi kumi wanachama wasio kudumu wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa zimejizuia kulipigia kura pendekezo hilo la Rasia. Dimitri Polianski, naibu balozi wa Rasia katika Umoja wa Mataifa, amesema amesikitishwa mno na hatua hiyo Marekani, Ufaransa na Uingereza ya kutumia turufu kukwamisha ombi hilo muhimu la Moscow. Nchi hizo za magharibi zinadai kuwa pendekezo hilo la Rasia limetokana na taarifa zisizo sahihi na linaonyesha ukosefu wa uaminifu na nia njema Moscow. Mbali na kuikosoa heshima taasisi hiyo, Rasia hivi karibuni ilipeleka malalamiko yake rasmi kwa Umoja wa Mataifa kuhusu kuwepo ma maabara za silaha za kibiolojia za Marekani nchini Ukraine. Vasili Nebenzia, mwakilishi wa kudumu wa Rasia katika Umoja wa Mataifa, amethibitisha kwamba nchi yake imekusanya ushahidi wa kutosha kuhusu uwepo wa maabara hizo za silaha za kibiolojia za Marekani huko nchini Ukraini. Aidha, hivi karibuni rais Vladimir Putin wa Russia alionya kuhusu nchi za magharibi kuitumia Ukraine kama uwanja wa majaribio ya silaha zao za kibaiolojia na kemikali. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hii ni redio Tehran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu fuoto, sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambapo, kwa usiku wa leo, na kichwa cha maneno kisemacho, matamshi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Marekani imehusika katika machafuko nchini Iran. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu jana Jumatano, ikiwa ni siku mbili kabla ya maadhimisho ya tarehe 13 Aban inayosadifiana na tarehe 4 Novemba 1978, ambayo hapa nchini inajulikana kuwa ni siku ya taifa kupambana na ubeberu wa kimataifa, alihutubia kikao cha maelfu ya wanafunzi, akiitaja siku hiyo kuwa ni kielelezo cha uovu, uhabithi na dhihirisho la kupata pigo na kushindwa Marekani. Tarehe ya 13 abana, mwaka elfu 1358 hijria shamsia sawa na tarehe 4 Novemba, inakumbusha matukio muhimu katika historia ya Iran, kupelekwa uhamishoni Imam Ruhullah Khomeini nchini Uturuki tarehe 4 Novemba mwaka 1964 na mauaji ya wanafunzi katika chuo kikuu cha Tehran mnamo Novemba 4 mwaka 1978, na, na kutekwa kwa pango la ujasusi la Marekani uliokuwa ubalozi wa Marekani mjini Tehran mnamo Novemba 4 mwaka 1979 mwa, yalikuwa matukio matatu tofauti ambayo kila moja lilikuwa na nafasi maalum katika kuundika harakati za mapinduzi ya Kiislamu na ambaye yalitokea katika nyakati tatu tofauti, lakini ikiwa ni tarehe 4 Novemba. Ingawa miaka ni tofauti, utambulisho wa matukio yote matatu ni mapambano dhidi ya ubeberu na mawakala wa vibaraka, na vibaraka wake na kwa sababu hiyo siku hii imepewa jina la siku ya kitaifa ya kupambana na ubeberu wa kimataifa. Katika hotuba yake, Ayatullahi Seyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, ameitaja tarehe 13 Aban kuwa ni siku ya kihistoria na yenye ibra na mafunzo. Ameashiria tukio la kupelekwa uhamishoni Imam Ruhullah Al-Musawi Al-Khomeini, mauaji ya idadi kubwa ya wanafunzi mbele ya chuo kikuu cha Tehran na shambulio la wanafunzi kwenye ubalozi wa Marekani tarehe 4 Novemba mwaka 1979 na, na, na kusema Wamarekani na wenye mielekeo ya Kimarekani wana hasira na ghadhabu kuhusu siku hii muhimu na mikusunyiko yake inayolenga umoja, kwa sababu siku hii ni kielelezo cha maovu ya Marekani na uthibitisho wa udhaifu na uwezekano wa kushindwa kwake Washington. Kama alivyosema kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, nyaraka za kijasusi zinaonyesha kuwa shirika la ujasusi la Marekani CIA kwa ushirikiano na mashirika ujasusi ya washirika na vibaraka wake walipanga kuzusha machafuko na pia kutayarisha uwanja wa kuzidishwa mashinikizo ya kigeni dhidi ya Iran. Taarifa za kijasusi zinaonyesha kuwa CIA imekuwa na ushirikiano wa karibu na idara ya ujasusi wa kigeni ya Uingereza M16, shirika la ujasusi la utawala wa kizayuni wa Israel Mossad, idara ya ujasusi wa kigeni wa Saudia na nchi nyingine kadhaa katika kutekeleza mpango huo. Ushahidi na tajiriba ya kihistoria vinaonyesha kuwa serikali ya Marekani imekuwa mojawapo ya waungaji mkono wakuu wa machafuko na ghasia za mitaani nchini Iran katika miongo kadhaa iliyopita na kwa uchache katika miaka hivi karibuni. Matukio na machafuko ya wiki chache zilizopita nchini Iran pia yanaonyesha kuwa maadui ikiwemo Marekani wanatumia masuala kama vile haki za binadamu na haki za wanawake kama fursa ya kuibua machafuko mifarakano na kuzusha migawanyiko katika jamii ya Iran na wamewekeza tangu hapo kabla kwa ajili ya njama hiyo. Taarifa hivi karibuni ya mashirika ya ujasusi ya Iran pia imesema kuwa idara za kijasusi za Magharibi na kizayuni zinatoa kozi za mafunzo pamoja ya wakufunzi wa vita mseto kwa idadi kubwa vibaraka wao ambao wamewapa jukumu la kuhamasisha kuhamisha mafunzo hayo kwa wengine na kisha kuyatekeleza kivitendo. Uwanja mwingine mkuu wa harakati za idara za ujasusi za adui kwa ajili ya kuzusha au kuchochea machafuko nchini Iran ni kujaribu kuathiri matabaka tofauti kama vile waalimu, wafanyakazi na wanafunzi wa vyuo vikuu kwa kuunda makundi bandia na maovu na kuongoza au kuelekeza harakati za kuyatumia vibaya matabaka hayo. Katika hutuba yake mbele ya mkusanyiko wa wanafunzi Ayatullahi Sayid Ali Hamenei pia ameashiria uongo mkubwa wa Marekani kwamba eti wanalionea huruma taifa la Irani na wananchi wake na kusisitiza kuwa katika vita mseto vya wiki kadhaa zilizopita, Marekani, utawala wa kizaini wa Israel, baadhi ya madola Ulaya na makundi wa shirika yametumia rasilimali zao zote kwa ajili ya kutoa pigo dhidi ya taifa la Iran lakini taifa limetoa dhoruba kali kwa wasiolitakia mema na kutibua mipango yao michafu. Tunapotupia jicho kisa cha kupelekwa uhamishoni Imam Ruhullah Khomeini katika historia za mahizi ya Iran, tunaona kwamba hatua hiyo ilikuwa matokeo ya upinzani mkali wa Imam dhidi ya sheria iliyowapa washauri wa kijeshi wa Marekani nchini kinga ya kutofikishwa mahakamani iwapo wangepatikana na hatia yote. Hatua hiyo ya imamu Khomeini kwa hakika ilikuwa chanzo cha mapambano dhidi ya ubeberu na ukoloni hapa nchini. Sheria hiyo ilitambuliwa kuwa dharau kwa taifa la Iran, na kwa msingi huo hayati imamu Ruhullah Khomeini, siku kadhaa baada ya kupasishwa sheria hiyo bungeni, alitoa hotuba ya kihistoria akieleza taathira zake na kumshambulia vikali shaha pamoja na Marekani. Baada ya hotuba hiyo Imam Khomeini alikamatwa na kupelekwa uhamishoni nje ya nchi, kuuliwa shahidi wanafunzi Novemba 4 mwaka 1978 19, baada ya wanafunzi kwenda katika chuo kikuu cha Teheran kupinga utawala wa Shah na kutekwa pango la ujasusi, yaani ubalozi uliokuwa ubalozi wa Marekani hapa mjini Teheran, ambako kwa mujibu wa Imamu Khomeini yalikuwa mapinduzi ya pili, ni mwendelezo wa vugu vuguvugu la mapinduzi ya wananchi dhidi ya ubeberu na mabeberu. Hii ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. Karibuni sasa kuregea sikio kipindi cha Iran juma hili kitakachofuatiwa na makala ya wiki na kisha makala ya leo katika historia, ambapo wakati huo tutakuwa tukielekielekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. Iran juma hili. Amjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita, na kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema tarehe 13 Aban inadhihirisha uovu, ukhabithi na kushindwa Marekani. Rais Ibrahim Raisi asema usalama wa Iran ni mstari mwekundu, na watu sita katika timu ya magaidi watenda jinai katika haram mtakatifu ya Shah Cheragh watiwa nguvuni. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa tarehe 13 Aban, yani Novemba 4, ni mfano wa wazi wa uovu uhabithi na dhihirisho la kupata pigo na kushindwa Marekani. Ayatollah Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, aliyesema hayo Jumaatano hapa mjini Teheran mbele ya hadhara ya wanafunzi kwa mnasaba wa kukaribia kumbukumbu kumbu ya siku ya kupambana na uistikbari wa kimataifa na siku ya mwanafunzi hapa Iran, na kusisitiza kuwa 13 wa aban ni siku ya kihistoria na wakati huo huo ni siku ya kujipatia na kujifunza tajriba. Kiongozi mwadhamu ameongeza kuwa siku hii ni ya kihistoria kwa sababu ilisajili matukio yasiyosahaulika na ambayo hayapaswi kusahaulika na itabakia katika historia kwa sababu inatoa funzo na ibra. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amewahutubu wanafunzi hao na kuwataka wajifunze tajiriba hii na mustakabali wao. Kiongozi mwadhamu amesema kuwa watu wanaodhani kwamba Marekani ni nguvu isiyotikisika, tukija na kuangalia na kutupia jicho matukio ya siku hii, tunaona kwamba hapana, dola hilo la kibeberu linaweza kudhurika na kupata pigo. Atula Khamenei ameashiria mahesabu kombo ya Marekani katika matukio mbalimbali mbali, kama huko Afghanistan na Iraq na kubainisha jinsi siasa za Marekani zilivyojengeka juu ya misingi ya unafik na kutokuwa na haya wala soni. Kiongozi mwadhamu ameashiria shambulio la kigaidi la hivi karibuni katika haram takatifu ya Ahmed ibn Musa huko katika mji wa Shiraz maarufu kama Shah Cheragh na kueleza kuwa mauaji dhidi ya watu na watoto wasio na hatia ni jinai kubwa, hivyo waliohusika na jinai hiyo wanapaswa kutambuliwa na kuadhibiwa pamoja na mtu yoyote ambaye itathibitika alitoa ushirikiano katika jinai hiyo kwa namna moja au nyingine. Katika hotuba yake, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu pia ameataja maneno ya wanasiasa wa Marekani siku hizi kuhusu kulipenda taifa la Iran kuwa ni kilele cha ukosefu wa haya na ni unafiki. Akibainisha nukta hiyo, kiongozi mwadhamu amesema wanasiasa wa Marekani kwa kufanya mambo kwa kujionyesha na bila ya haya wanasema katika vyombo vya habari kwamba wanawaunga mkono wananchi wa Iran. Madai hayo ni ya aibu kabisa. Swali so, langu kwa Wamarekani ni kwamba je, katika miongo minne iliyopita ni mambo gani ambayo wangeweza kuyafanya dhidi ya taifa la Iran na hawakuyafanya? Yale ambayo hawakuyafanya dhidi ya taifa la Iran ni yale ambayo, ambayo hawakuwa na uwezo wa kuyafanya. Kama wangeweza kuyafanya au kama hawakuwaogopa vijana wa Iran wangeyafanya, wangeanzisha vita vya moja kwa moja dhidi ya Iran kama walivyoanzisha vita dhidi ya Iraq, lakini waliogopa. Inafaa kuashiria hapa kuwa tarehe 13 wa ban mwaka 1358 hijria shamsia inayosarifiana na 4 Novemba mwaka 1979 wanafunzi wa chuo kikuu wa Iran walivamia pango la kijasusi la Marekani ambalo wakati huo likijulikana kama ubalozi wa Marekani mjini Tehran, ambapo waliangusha njama za Marekani za kutaka kufanya mapinduzi mengine ya kuondoa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini Iran. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Said Ibrahim Raisi amesema usalama ni mstari mwekundu kwa serikali yake na kwamba haitoruhusu maadui kudhoofisha. Akizungumza Jumapili alisema usalama ni mstari mwekundu kwa serikali na taifa la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na kamwe hatutaruhusu njama ya adui kudhoofisha rasilimali hii ya kitaifa na yenye thamani. Pia amepongeza kujitokeza halaiki kubwa ya wananchi wa Iran kwenye mazishi yaliyofanyika kwa wa washahidi Jumatano wiki iliyopita katika hujuma ya kigaidi mjini Shiraz kusini mwa nchi. Akihutubu katika kikao cha baraza la mawaziri, rais wa Iran pia amesema kilichotokea wakati wa shambulizi katika mji wa Shiraz ni kutimizwa sehemu ya mpango wa adui wa kuzusha ukosefu wa usalama na kuvuruga maisha ya watu kupitia machafuko wa ghasia na mauaji. Ameongeza kuwa ujumbe mkuu wa mahudhurio ya watu mitaani katika mji wa Shiraz na miji mingine ya Iran haukuwa tu kulaani hujuma ya kigaidi dhidi ya haramu ya Shiraka mjini Shiraz, bali pia ni kubainisha ulazima wa kukabiliana vilivyo na magaidi hao ili kulinda usalama wa nchi. Ikumbukwe kuwa waumini 15 wakiwemo mwanamke na watoto wawili waliowashahidi wa na wengine 40 kujeruhiwa baada ya gaidi aliyekuwa na silaha nzito kushambulia haram ya Shah Cheragh huko Shiraz, mkoa wa Fars, wiki iliyopita kabla ya swala magharibi. Gaidi aliyetekeleza hujuma hiyo alikamatwa na kupelekwa hospitalini baada ya kujeruhiwa katika makabiliano na maafisa wa usalama, aliangamia kwa majeraha Ijumaa wiki iliyopita. Kundi la kigaidi la Daesh au ISIS limedai kuhusika na shambulio hilo. Tayari wizara ya intelijensia ya Iran imetangaza kuwa imewatambua na kuwatia nguvuni watu sita katika timu ya usaidizi ya Ah, magaidi watenda jinai hiyo katika mji wa Shiraz. Wakati huo huo, kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC amesisitiza kuwa, kuwa kujitokeza kwa kujitokeza kwao vilivyo katika kuyalinda mapinduzi ya Kiislamu muda wote, wananchi wa Iran wamekuwa wakidhalilisha na kuifedhehesha Marekani na kuthibitisha kivitendo matamshi ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu kuwa Marekani haiwezi kulifanyia taifa la Iran upuuzi wowote. Meja Jenerali Husein Salami aliyesema hayo katika maziko ya watu waliouawa kwenye shambulio la kigaidi la haram tukufu ya Shah Cheragh na kuongeza kuwa mapinduzi matukufu ya Kiislamu ya Iran hayawezi kutetereshwa na vitimbakuiri wachache waliolaghaiwa na maadui, yakiashiria njama za Marekani dhidi ya taifa la Iran. Meja Jenerali Salami amesema, hii ni njama chafu ambayo imepangwa katika vyumba vya fikra huko ikulu ya White House na katika utawala wa Kizayuni. Pengine vijana wanaweza kusema si sahihi, mnaposema hii ni njama ya Marekani. La sivyo, msidhani ni lazima Biden, Biden na wengine wapigie simu, waambie mwingie mitaani, bali wanatumia vyombo vyao vya habari kuwalazimisha mkabiliane na wananchi na maafisa wa usalama, wakati huo huo kamanda wa kikosi cha wanamaji cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ametoa onyo kali kwa maadui akisema kuwa vikosi vya Iran havina kikomo linapokuja suala la kulinda usalama wa nchi. Brigedia Jenerali Ali Ridha Tangsiri aliyesema hayo jumaapili alipokuwa akihutubia kikao cha maafisa wa ngazi za juu wa jeshi la wanamaji la IRGC akiashiria wazi kuwa machafuko ya hivi karibuni kote Iran na shambulio la hivi karibuni la kigaili lilolenga haram takatifu kusini mwa nchi ni mambo ambayo yaliungwa mkono na madola ajinabi. Tutaharibu usalama wa yeyote atakayejaribu kudhuru usalama wetu na tutaondoa tishio lolote kwa kufuatilia mzizi wake, Jenerali eh, Tangsiri alisema. Na rais eh, wa Iran Said Ibrahim Raisi amesema amani na uthabiti katika eneo la uh, Caucasus vina umuhimu mkubwa kwa jamhuri ya Kiislamu na kwamba uingiliaji wowote wa, wa kigeni katika masala ya eneo lenye machafuko utasababisha hali ya mambo kuwa ngumu zaidi. Raisi aliyesema hayo katika mkutano wa pamoja na waandishi wa habari akiwa na waziri mkuu wa Armenia Nikol Pashinyan katika mji mkuu wa Teheran siku ya Jumanne kufuatia mkutano kati ya pande hizo mbili, amesema eneo hilo la Caucasus ni sehemu ya kihistoria, ustaarabu na utamaduni wa Iran akibainisha kuhusu umuhimu wa nchi za eneo kusimamia usalama wa eneo bila kutegemea madola ajnabii, rais wa Iran amesema mzakerat m wa Pashinian: Mazungumzo yetu na Bwana Pashinian yamefikia natija kuwa utatuzi mantere wa masuala ya eneo unapaswa kusimamiwa na viongozi wa eneo hili, kwani uingiliaji wa jinabi si tu kuwa hautatui masuala bali kuibua -ha matatizo. Nam na kwa kauli hiyo ya rais wa jamhuri ya Kiislami ya Iran ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo ni matumaini yangu yengu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Makala ya wiki. Hamjambo wasikilizaji wapenzi na karibuni kwa nasi katika kipindi chetu cha makala ya wiki ambacho leo kitatupia jicho hujuma ya kigaidi iliyolenga haram ya mjukuu wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika mji wa Shirazi kusini mwa Iran. Jumatano tarehe 27 Oktoba, damu ya Waislamu waliokuwa wamekwenda kuzuru na kufanya ibada katika haramu tukufu ya mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, Ahmad bin Musa alayhi ssalam, huko Shirazi kusini mwa Iran ilimwagwa katika eneo hilo tukufu, ambapo gaidi asiye na moyo wa kibinadamu wa kundi la Daesh aliwamiminia risasi ovyo waumini waliokuwa wakitekeleza swala ya magharibi na kuua 15 miongoni mwao. Waislamu wengine wasiopungua 40 walijeruhiwa katika shambulizi hilo. Janga hilo la kusikitisha limeibua simanzi na majonzi makubwa kwa Waislamu hususan taifa azizi la Iran. Miongoni mwa wahanga wa hujuma hiyo ya kigaidi ni watoto wawili waliouawa washahidi kwa kumiminiwa risasi kando kando ya kaburi la mjukuu wa mtume wetu Muhammad, na watoto wengine watatu walijeruhiwa. Hata hivyo, kesi iliyozidisha simanzi na majonzi zaidi ni ya mtoto Artin Sarayedaran mwenye umri wa miaka mitano ambaye baba mama na kaka yake wameuawa katika hujuma hiyo ya kigaidi. Mtoto Artini mwenyewe aliyekuwa ameandamana na familia yake kwenye eneo hilo la ibada alijeruhiwa na kulazwa hospitalini. Hadhrat Ahmad bin Musa ni mwana wa Imamu Musa Alkadhim na ndugu yake Imamu Ridha na Bibi Fatima Al Masuma alaihim ssalam ambao wote ni wajukuu wa mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake Alisifika kwa ushujaa na uchamungu mkubwa, na kaburi lake lililoko katika mji wa Shirazi kusini mwa Iran ni miongoni mwa maziara muhimu yanayotembelewa na Waislamu, hususan wapenzi na wafuasi wa watu wa nyumba ya Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Haram na makaburi ya watoto na wajukuu wa Mtume ni maeneo matakatifu kwa Waislamu ambao huzuru maeneo hayo kwa ajili ya kutawasali, kuomba shifaa yao kwa ajili ya kujikurubisha kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala na kuonesha mapenzi kwa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na ahali baiti zake watuharifu. Hata hivyo kundi la Daesh ambalo linafuata imani na itikadi potofu za Uwahabi, si tu kwamba linapinga kutawasali na kufanya maombezi na vilevile vile kuomba shafaa kwa mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na ahli baiti zake watoharifu, bali pia linawalazimisha Waislamu wengine kufuata fikra, maoni na itikadi zake, la sivyo hukumu yao ni kifo na kuuawa. Hadi sasa wanachama wa kundi hilo wameshambulia kuharibu na kuvunja kabisa haramu tukufu za idadi kadhaa ya wajukuu wa Mtume na maswahaba zake na vile vile viongozi wa kidini ambao walitoa mchango mkubwa na kusabilia nafsi mali na maisha yao kwa ajili ya kutetea dini ya Uislamu. Daesh ndilo kundi kubwa zaidi lenye itikadi kali na mienendo ya kikatili linalofuata imani za Kiwahabi na linaendesha shughuli zake katika nchi kadhaa kama vile Syria, Iraq, Afghanistan, uh, Libya na maeneo mengine ya dunia. Katika baadhi ya nchi za Waislamu kuna makundi mengine ya kigaidi yanayochochea vita ambayo msingi wake wa kifikra ni mitazamo na itikadi potofu za Kiwahabi. Al-Qaida, Boko Haram nchini Nigeria na Sepah Sahabe, yaani jeshi la masahaba nchini Pakistan na Alshababu huko Somalia na nchi nyingine kadhaa za mashariki mwa Afrika ni miongoni mwa makundi ya kigaidi ambayo yaliundwa kutokana na itikadi potofu za Kiwahabi. Wakati huo huo, inashuhudiwa kwamba Uwahabi umepungua katika kituo chake cha asili, yaani huko Saudi Arabia. Kundi la Kiwahabi lililoundwa na Muhammad bin Abdul Wahab, kwa mujibu wa fikra potofu za Ibni Taimia, lilianza shughuli zake kati kati ya karne ya 18 huko Najd na kufanya jinai za kutisha kama vile mauaji ya wapinzani katika Bara Arabu na nchini Iraq na vilevile vile kuharibu makaburi ya watu wengi wa kizazi cha Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, kama Imamu Husein bin Ali bin Abitalib alayhi ssalam huko Karbala na maziara ya maimamu waliozikwa kwenye makaburi ya Baqee huko Madina, kubomoa makaburi ya masahaba na pia kuharibu athari za kale za Kiislamu huko Maka na Madina. Baada ya kuanzishwa ufalme wa Saudi Arabia mwaka 1932, Mawahabi waliokuwa wakisaidiwa kwa dola za mafuta za serikali ya Riyadh walieneza sana itikadi zao potofu katika nchi na maeneo mengine ya Waislamu na kujenga shule nyingi za kidini na misikiti. Matokeo ya harakati hizo ilikuwa kulea na kutayarisha watu wenye fikra potofu za Uwahabi na roho za kikatili, ambao ingawa ni wachache lakini wanapewa mazingatio kutokana na propaganda nyingi na pia mashambulizi yao ya kigaidi yanayoua waislamu na wasio waislamu katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Wapenzi wasikilizaji, ijapokuwa Daesh ni kundi linaloonekana kidhahiri kuwa la kidini lenye itikadi na chuki na misimamo mikali lakini mara nyingi limekuwa na mielekeo na malengo yanayofanana na ya Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel. Kwa msingi huo, licha ya madai na propaganda nyingi zinazofanywa na Marekani ikidai kupambana na kundi hilo linalo wakufurisha Waislamu, lakini kuna ushahidi mwingi unaothibitisha kwamba Washington inalitumia kundi la Daesh kama wenzo na mkono wake wa siri wa kupeleka mbele na kutimiza mipango na malengo yake. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump aliwataja wazi wazi mtangulizi wake Barack Obama na aliyekuwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani Hillary Clinton kuwa ni miongoni mwa waanzilishi wa kundi la Daesh. Vilevile vile Edward Snowden, mkandarasi wa zamani wa shirika la usalama la taifa la Marekani NSA, amefichua ukweli huo akisema, vyombo vya ujasusi vya Marekani, Uingereza na utawala wa kizayuni wa Israel vilishiriki katika kuunda ISIS na vilianzisha kundi hilo katika operesheni iliyopewa jina la mzinga wa nyuki. Mbali na kuua wanajeshi na askari usalama katika nchi za Siria na Iraq, kundi hilo la Daesh pia limeua kwa halaiki maelfu ya raia wasio na hatia katika nchi hizo. Kwa sasa kundi hilo linaendesha shughuli zake nyingi huko Afghanistan. Shughuli na harakati za kijeshi za Daesh ziliongezeka zaidi nchini Afghanistan baada ya kuondoka wanajeshi wa Marekani nchini humo. Baadhi ya ripoti za kuaminika zinaonyesha kwamba Marekani ilitayarisha mazingira ya kuhamishwa wanachama wengi wa Daesh kutoka Siria na Iraki na kupelekwa Afghanistan ili kuliimarisha zaidi kundi hilo baada ya kupata kipigo cha mbwakoko huko Iraki na Siria huku Afghanistani pia wapiganaji wasio na huruma wa kundi la Daesh wameua mamia ya watu Afghanistan Afghanistani katika makumi ya operesheni za kigaidi. Miongoni mwa operesheni zao za hivi karibuni ni shambulio lililofanywa na wanamgambo wa Daesh dhidi ya kituo cha elimu mjini Kabul, ambapo wanafunzi 53 wengi wao wakiwa wasichana waliuawa wa, na zaidi ya 100 kujeruhiwa. Wapenzi wasikilizaji, hapana shaka yoyote kwamba Iran ni miongoni mwa nchi ambazo marekani na kundi la daesh wana uadui mkubwa na wa muda mrefu dhidi yake baada ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu hapa nchini mwaka 1979 waislamu wa iran walikata mkono wa marekani hapa nchini na jamhuri ya kiislamu ya iran ikawa kigezo cha kuigwa na mataifa mengine katika kukabiliana na ubeberu wa marekani tunaweza kusema kwamba kuna sababu mbili za uadui wa kundi la kigaidi la daesh dhidi ya irani na wairani kwanza ni fikra na itikadi potofu na za Kiwahabi za kundi hilo zinazowatambua waislamu wengine hususan wafuasi wa madhehebu ya Ahlulbait kuwa ni makafiri kwa sababu tu ya kuheshimu na kuzuru kaburi la mtume na kizazi chake na vilevile vile masohaba zake. Kwa msingi wa itikadi na fikra hizo, kundi hilo lenye misimamo ya kufurutu mipaka linaamini kwamba amali ya waislamu ya kuomba shafaa na maombezi ya mtume na Ahlulbaiti zake kwa Mwenyezi Mungu ni shirki na kwa msingi huo wanapaswa kuuawa. Sababu ya pili ya wadui wa Daesh dhidi ya waislamu wa Iran na maeneo mengine ya dunia ni mapambano ya kishujaa ya wapiganaji wa kiirani na mataifa mengine dhidi ya kundi hilo huko Siria na Iraq chini ya uongozi wa Luteni Jenerali Kasim Suleimani. Mapambano hayo ya aina yake ndiyo yaliyopelekea kuanguka na kuporomoka utawala wa kundi hilo katika nchi hizo mbili. Novemba mwaka elfu mbili na kumi na saba, miaka miwili baadaye, Wamarekani walimuua kigaidi kamanda huyo shujaa aliyekuwa akikabiliana na ugaidi huko Iraki. Kwa msingi huo janga la mauaji ya Waislamu wakati wa, wa swala ya magharibi katika haramu ya mjukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalama huko Shirazi, japokuwa halina thamani yoyote katika upande wa vipimo vya kijeshi, bali ni kilele cha ukatili wa kupindukia, lakini janga hilo limewafurahisha sana Wamarekani na vibaraka wao kama Daesh na tawala za kiimla za kanda hii ya magharibi mwa Asia. Jinai hiyo ya kutisha ya kuwalenga na kuwa wa watu waliokuwa wakifanya ibada inaweza kutathminiwa kuwa ni katika fremu ya vikwazo na mashinikizo ya Marekani dhidi ya taifa la Iran. Pamoja na hayo yote, uzoefu umethibitisha kwamba kundi lolote la kigaidi linalothubutu kuvuruga amani ya Iran na kuua raia hapa nchini litapata jazaa na kipigo shadidi cha mashujaa wa Iran. Wasalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 8 Rabiu Thani 1444 hijiria sawa na Novemba 3, 2022. Siku kama ya leo miaka 1212 iliyopita alizaliwa Imam Hasan Askari alaihissalam, ambaye ni miongoni mwa wajukuu wa Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah juu yake na kizazi chake, katika mji mtakatifu wa Madina. Imamu Askari alilazimishwa na watawala wa Banabas kwenda uhamishoni huko Samura akiwa pamoja na baba yake na kufaidika na elimu ya Imamu Hadi Alayhi Salam kwa kipindi cha miaka 13. Alishika hatamu za kuongoza umma wa Kiislamu kwa kipindi cha karibu miaka 6 baada ya kuwawa shahidi baba yake. Sehemu ya umri wake wa miaka 28 na iliishia katika jela za watawala madhalimu wa Banabas au akiwa uhamishoni na chini ya udhibiti wa watawala hao. Hata hivyo mtukufu huyo hakuacha kueneza maarifa sahihi ya Uislamu na kulea kizazi cha wanazuoni hodari. Miaka mia moja na tano iliyopita katika siku kama ya leo, kulingana na kalenda ya Hijiria, aliaga dunia ya Shekh Al-Sharia Isfahani, mwalimu mkubwa wa chuo kikuu cha kidini cha mjini Najaf huko Iraki. Alizaliwa mwaka 1266 Hijiria katika mji wa Isfahani nchini Iran. Mwaka 1295 Hijiria alielekea Najaf, Iraki, kwa lengo la kujiendeleza zaidi kimasomo na kufanikiwa kuhudhuria masomo na darsa za wanazuoni mahiri wa zama hizo, kama Mulla Ahmadi Sabzavar, Muhammad Husein Kadhmiin na Mirza Habibullah Rashti. Miongoni mwa wanafunzi wake ni Muhammadi Taki Khunsari, Abdulkarim Hairi na Muhammad Husein Burujerdi. Shekh Asharia Isfahani aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 73 na amezikwa katika haram ya Imamu Ali bin Abitalib alayhi ssalam huko Najaf, Iraki. Katika siku kama leo miaka 66 si si iliyopita, wakati wa mashambulio ya utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya Misri, askari wa utawala huo waliwaua kwa umati wa Palestina katika mji wa Khan Yunus uliopo ukanda wa Gaza. Baada ya kuingia katika mji huo, askari hawa kizayuni, wa kizayuni waliwaua askari 25 wa Misri na baadaye wakavamia hospitali na kuwaua wagonjwa na wauguzi waliokuwemo wa humo. Baadaye askari hao katili wa utawala wa Kizayuni walishambulia kwa mabomu na kuteketeza kambi ya wakimbizi ya mji wa Khan Yunus ambako makumi ya wanawake na watoto wadogo walikuwa wakiishi. Na miaka 26 iliyopita katika siku kama leo ya tarehe tatu Novemba mwaka 1996 alifariki dunia jenerali Jean Bedel Bokassa, dikteta wa zamani wa Jamhuri ya Afrika ya Kati. Jean Bedel Bokassa anayejulikana pia kama Bokassa wa kwanza alichukua madaraka mwaka 1921 kupitia mapinduzi ya kijeshi baada ya kuiondoa madarakani serikali ya rais wa kwanza wa Jamhuri ya Afrika ya Kati David Dacko. Bokassa alifanya mapinduzi hayo kwa kuungwa mkono na Ufaransa. Katika miaka kumi na nne ya utawala wake kiongozi huyo alitenda jinai na mauaji mbalimbali na kujilimbikizia mali nyingi. Pa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi saa 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki na yale usiku ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya Idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia aplikesheni ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at tjrb r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, vaiba na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 9035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 strok 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.