Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahu al-aliyu al-azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, safirini katika nchi kisha mtazame ulikuwaje mwisho wa wakadhibishaji. Sema, ni vya nani vilivyomo mbinguni na ardhini? Useme, ni vya Mwenyezi Mungu, yeye amejilazimisha kuwafanyia rehema Hakika atakukusanyeni siku ya Kiyama, siku isiyo na shaka. Wale waliojitia hasarani hawaiamini siku hiyo. Bismillah rahman rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Masa al kher, mpenzi msikilizaji, natumai ubukheri wa afya popote pale ulipo. Kwa moyo mkunjufu na kukaribisha katika matangazo haya ya Jumatano usiku ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Jina langu ni Hussein Hassan. Na kusihi mpenzi msikilizaji tuwe sote hadi tamati usiku huu. Tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tutakuwa na kipindi maalum cha kumbukumbu -kumbu ya mazazi ya Imam Hassan Askari alaihi salam. Kadhalika tutakuwa na makala ya hikma za Nahjul Balagha bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Ni kukumbusha kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vile vile mpenzi msikilizaji, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM. Ukiwa huko nchini Tanzania, radio ni kupitia Radio Maarifa. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha o plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba Saa moja na nusu magharibi hapa jijini Teheran, sawa na moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa tupate vidokezo Kiongozi mwadhamu asema tarehe 13 Aban ni dhihirisho la uovu uhabithi na kushindwa Marekani. Wananchi wenye hasira wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wachoma moto magari ya Umoja wa Mataifa na Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu yasisitiza kuunga mkono haki za Wapalestina pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa tarehe 13 Aban mwafaka na Novemba 4 ni mfano wa wazi wa uovu, ukhabithi na dhihirisho la kupata pigo na kushindwa Marekani. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, amesema hayo leo mbele ya hadhara ya wanafunzi kwa mnasaba wa kukaribia kumbukumbu ya siku ya kupambana na uistikbari wa kimataifa na siku ya mwanafunzi hapa Iran, na kusisitiza kwamba tarehe kumi na tatu aban ni siku ya kihistoria na wakati huo huo ni siku ya kujipatia na kujifunza tajriba. Kiongozi mwadhamu ameongeza kuwa siku hii ni ya kihistoria kwa sababu ilisajili matukio yasiyosahaulika na ambayo hayapaswi kusahaulika na itabakia katika historia kwa sababu inatoa funzo na ibra. Ayatullah Khamenei amewahutubu wanafunzi hao na kuwataka wajifunze tajriba hii na mustakabali wao. Kiongozi mwadhamu amesema kuwa watu wanaodhani kwamba Marekani ni nguvu isiyotikisika Tukija na kuangalia na kutupia jicho matukio ya siku hii, tunaona kwamba hapana, dola hilo la kibeberu linaweza kudhurika na kupata pigo. Ayatullah Ali Khamenei ameashiria mahesabu kombo ya Marekani katika matukio mbalimbali mbali, kama huko Afghanistan na Iraq na kubainisha jinsi siasa za Marekani zilivyojengeka juu ya misingi ya unafiki na kutokuwa na haya wala soni. Kiongozi mwadhamu ameashiria shambulio la kigaidi la hivi karibuni dhidi ya haram takatifu ya Ahmad bin Musa alaihi salam huko katika mji wa Shiraz na kueleza kuwa mauaji dhidi ya wasio na hatia, watu na wasio na hatia ni jinai kubwa, hivyo waliohusika na jinai hiyo wanapaswa kutambuliwa na kuadhibiwa pamoja na mtu yoyote ambaye itathibiti alitoa ushirikiano katika jinai hiyo kwa namna moja au nyingine. Tarehe 13 Aban mwaka 1358 Hijria Shamsia iliyosadifiana na tarehe 4 Novemba mwaka 1979 wanafunzi wa chuo kikuu cha Iran walilivamia pango la kijasusi la Marekani mjini Teheran lililokuwa na ubalozi wa dola hilo la kibeberu baada ya kuongezeka njama za Marekani za kutaka kufanya mapinduzi mengine hapa Iran. Mbali na hayo, wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waliokuwa na ghadhabu wamechoma moto magari ya askari walinda amani wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa unaojulikana kwa jina la MONUSCO wakisisitiza kuwa kikosi hicho cha UN kimeshindwa kukabiliana na harakati na mashambulizi ya kundi la waasi la M23. Wakazi wa mji wa Goma mashariki mwa DRC jana jioni walifanya maandamano na kuteketeza kwa moto magari hayo ya wanajeshi wa Umoja wa Mataifa, wakisisitiza kuwa ujumbe huo wa MONUSCO unapaswa kuondoka nchini humo haraka iwezekanavyo, kwani uwepo wake haujasaidia chochote katika kurejesha usalama na uthabiti nchini humo. Mmoja wa waandamanaji hao kwa jina Kasereka Munyafura amesema na hapa nanukuu: kwa sababu ya waasi hawa tumelazimika kuyahama makazi yetu, Rugari, Kibumba. Ni kwa msingi huo ndio tuna hasira hivi, tumeachoma moto magari ya MONUSCO kwa sababu yanatusababishia matatizo. Mwisho wa kunukuu. Mapema jana Jumanne, kikosi cha MONUSCO kilitangaza kuchukua hatua eti ya kistratejia ya kuondoa askari wake mjini Rumangabo. Waasi wa, wa M23 katikati au katika siku za hivi karibuni wamekuwa wakifanya jitihada za kudhibiti mji huo wenye kambi ya jeshi kwa muda sasa. Wananchi wa DRC wamekuwa wakitaka kuondoka askari hao wa kulinda amani kutokana na kile wanachodai kwamba ni uzembe katika utendaji wao kwa zaidi ya miongo miwili tangu watumwa nchini humo. Hayo yameripotiwa katika hali ambayo maelfu ya watu wameandamana kwa siku kadhaa sasa katika mji huo wa Goma mashariki mwa DRC dhidi ya Rwanda inayodaiwa kuunga mkono waasi hao wa, wa M23, huku uhusiano baina ya nchi hizo mbili ukizidi kuharibika baada ya Kinshasa kumwita nyumbani kaimu balozi wake wa Kigali. Watu hamsini elfu wamekimbia makazi yao ikiwa ni pamoja na karibu kumi na mbili elfu ambao wamekimbilia usalama wao katika nchi jirani ya Uganda baada ya kupamba moto mapigano huko mashariki mwa DRC. Kongo DR imeendelea kuishtumu Rwanda kwa kuunga mkono waasi wa M23, madai ambayo serikali ya Kigali inayakanusha. Kwingineko, mkuu wa baraza la utawala la Sudan ambaye pia ni kamanda wa jeshi la nchi hiyo anasema kuwa atakabidhi madaraka ya nchi kwa utawala wa kiraia katika kipindi cha majuma mawili yajayo. Baadhi ya duru nchini Sudan zimefichua kuwa brigedia jenerali Abdulfatah Alburhan, ambaye amekuwa katika mashinikizo ya raia yanayomtaka achie ngazi, ana mpango wa kuvunja baraza la utawala na kukabidhi uongozi wa nchi kwa utawala wa kiraia. Taarifa zaidi zinasema kuwa Alburhan ameshafikia uamuzi huo na kilichobakia ni kutangaza tu, na kwamba utawala huo wa kiraia utakuwa na mamlaka kamili. Katika miezi ya karibuni Sudan imekumbwa na maandamano yaliyotawaliwa na fujo na machafuko makubwa kutokana na mapinduzi ya kijeshi yaliyofanywa Oktoba 25 mwaka jana dhidi ya serikali ya kiraia iliyokuwa ikiongozwa na waziri mkuu Abdullah Hamduk. Waandamanaji hawa wamekuwa wakitaka jeshi liachia madaraka na kujiondoa kwenye ulingo wa siasa kwa, kwa kukabidhi hatamu za uongozi kwa viongozi wa kiraia uitisha uchaguzi wa kidemokrasia na kutatuliwa matatizo ya kiuchumi yanayoikabili nchi hiyo licha ya wanajeshi kuahidi kwamba watakabidhi madaraka kwa utawala wa kiraia lakini wananchi wanaopinga nchi hiyo kutawaliwa na jeshi wanataka majenerali wa jeshi wangatuke madarakani na nchi hiyo kuongozwa katika kipindi cha mpito na utawala wa kiraia kuelekea uchaguzi wa kidemokrasia Sudan mojawapo ya nchi maskini zaidi duniani imekuwa ikiyumba kutokana na uchumi wanaoporomoka kutokana na miongo kadhaa ya kutengwa kimataifa na usimamizi mbovu chini ya kiongozi wa zamani Omar Hassan al-Bashir. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Jumuiya ya ushirikiano wa Kiislamu OIC imesistiza kuendelea kutetea na kuunga mkono haki za wananchi madhulumu wa Palestina. Taarifa ya OIC iliyotolewa leo kwa mnasaba wa kutimia miaka mia moja na tano tangu kutolewa azimio la Balfour imesisitiza kuwa jumuia hiyo itaendelea kuunga mkono mapambano ya kiadilifu ya wananchi wa Palestina yenye lengo la kupigania haki zao za kitaifa. Sambamba na sisitizo hilo, Jumuia ya Ushirikiano wa Kiislamu imeitaka jamii ya kimataifa kufanya juhudi maradufu za kubadilisha dhulma hii ya kihistoria sambamba na kuchukua hatua za maana kwa ajili ya kuhitimisha uvamizi wa utawala haramu wa Israel huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Sehemu nyingine ya taarifa hiyo ya OIC imeitaka jamii ya kimataifa kupigania kwa nguvu zote haki za Wapalestina, ikiwemo haki ya kurejea wakimbizi wa Kipalestina katika ardhi zao za asili. Itakumbukwa kuwa siku kama ya leo miaka 105 iliyopita lilitolewa azimio la Balfour. Tangazo hilo lilitolewa na Arthur James Balfour, waziri wa mashauri ya kigeni wa wakati huo. Uingereza liliandaa uwanja wa lili kuasisiwa utawala haramu wa Israel huko katika ardhi za Palestina zilizokuwa chini ya wakoloni wa Uingereza. Tangazo hilo pia lilipa idhini serikali ya London kuunda utawala wa kiyahudi katika ardhi za Palestina sanjari na kuitaka serikali hiyo kufanya kila iwezalo kufanikisha jambo hilo. Mwishowe, miaka thelathini baada ya kutolewa tangazo hilo la kikoloni, mnamo mwaka elfu moja mia kenda arobaini na nane utawala wa kizayuni ulianzishwa kwa msaada wa Uingereza na Marekani na kwa kukanyagwa haki zote za wananchi wa Palestina. Na wananchi wa Lebanon wametoa mwito wa kutumiliwa nchini humo balozi wa Saudi Arabia, wakimtuhumu kwamba amekuwa akiingilia masuala ya ndani ya nchi hiyo. Hasira za wananchi wa Lebanon ziliripuka pale Walid al-Bukhari balozi wa Saudia mjini Beirut aliposhiriki katika hafla ya kikabila. Washiriki wa hafla hiyo walikasirika na kuanza kutoa nara baada ya balozi huyo wa Saudia kuwasili katika hafla hiyo. Wananchi hao wameitaka serikali ya Lebanon kumtimua balozi huyo wa Saudia. Mwanadiplomasia huyo ambaye alipanga kukutana katika hafla hiyo na viongozi tofauti wa kikaumu alilazimika kufuta ratiba hiyo kwa sababu za kiusalama. Kabla ya hapo, balozi huyo wa Saudia mjini Beirut amewahi kushiriki katika hafla mbalimbali mbali kama hizo za kujaribu kushawishi viongozi wa kikaumu nchini humo ili wawe na mtazamo, cha, mtazamo chanya kumradhi na utawala wa Ali Saud. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia. Hapa ni Tehran na hii ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kabisa. Hali kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Umewadia wasaa kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao kwa usiku huu una anwani semayo uchaguzi wa tano wa bunge la Israeli katika muda wa chini ya miaka minne uchaguzi wa tano wa bunge la Israel katika muda wa chini ya miaka minne ulifanyika jana Jumanne, Novemba mosi. Utawala ghasibu wa Israel umekuwa ukikabiliwa kwa miaka mingi na tatizo sugu la kutokuwa na utulivu wa kisiasa. Ingawa muda baada ya bunge la utawala huo almaarufu Neset ni wa miaka minne, lakini tangu mwaka elfu moja mia tisa tisini na sita kwa wastani uchaguzi mmoja umekuwa ukifanyika kila baada ya miaka miwili na nusu, katika ardhi hizo zinazokaliwa kwa mabavu. Katika miaka minne iliyopita, hali hiyo imezidi kuwa mbaya, na wastani wa umri wa bunge haujafikia hata mwaka mmoja. Kwa msingi huo, huu ni uchaguzi wa tano kufanyika katika kipindi cha chini ya miaka minne. Kuna sababu nyingi zinazopelekea kutokea hali hiyo, ikiwa ni pamoja na mivutano ya kisiasa ya pande mbili zinazotawala katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu. Sababu nyingine ni mfumo wa uchaguzi ambao unasema kwamba ikiwa hakuna muungano wowote utakaoweza kupata asilimia 50 ya kura zilizopigwa na kura nyingine moja basi lazima uchaguzi mpya ufanyike. Bunge la Israel lina viti 120 na vit muungano ulioshinda unaruhusiwa kuunda serikali iwapo utapata viti vya bunge visivyopungua 61. Katika miaka ya hivi karibuni, swala hilo hilo limekuwa kikwazo muhimu ambacho kimepelekea kushindwa kuundwa baraza la mawaziri la Wazayuni, na licha ya ukweli kuwa Netanyahu alishinda viti vingi vya ubunge katika uchaguzi wa kabla huo wa jana kupitia chama chake cha Likud, lakini alilazimika kuondoka madarakani baada ya kutawala kwa miaka kumi na miwili kwa vile hakuweza kupata uongoji mkono wa asilimia hamsini na mbunge mmoja bungeni. Hata hivyo, kwa vile wapinzani wa Netanyahu nao hawakuwa na umoja na wamekuwa ni watu wenye mawazo yanayokinzana na kugongana, hawakuweza kubakia madarakani kwa zaidi ya mwaka mmoja. Hivyo Israel imeshuhudia kufanyika uchaguzi wa bunge wa mara ya tano katika muda usiozidi miaka minne. Uchaguzi mpya wa Israel umefanyika huku vyombo vya habari vya ndani vikieleza kuwa hiyo ni sawa na kura ya maoni kuhusu kurejea madarakani Benjamin Netanyahu Licha ya kuwa waziri mkuu huyo wa zamani na kiongozi wa chama cha Likud anaelekea kutangazwa kuwa mshindi wa uchaguzi huo, lakini makadirio yanaonyesha kuwa kambi inayomuunga mkono bado itashindwa kushinda viti sitini na moja vya bunge vitakavyomwezesha kuunda serikali kirahisi. Mpinzani mkuu wa Netanyahu katika uchaguzi wa jana kilikuwa ni chama cha Yesh Atid kinachoongozwa na Yair Lapid, waziri mkuu wa muda wa sasa hata hivyo, awali makadirio yalionyesha kuwa Lapid alikuwa na uhaba wa viti vitano au sita hivi ili kufikia viti sitini na moja. Hivyo atalazimika kusubiri hadi Netanyahu ashindwe kuunda baraza la mawaziri katika fursa iliyopo ya kisheria, ili naye apewe fursa ya kujaribu kuunda serikali. Swala so, jipya lililoibuka katika uchaguzi wa karibuni wa Israel ni muungano wa siasa kali za mrengo wa kulia unaojulikana kama Uzayuni wa Kidini, ambao umekuwa chama cha tatu kushiriki uchaguzi huo na ambao, kulingana na makadirio, ulitazamiwa kuwa na wawakilishi kumi na wanne katika Neset ambao watakuwa miongoni mwa washiriki wa Netanyahu. Hii ni redio Teheran. Uchambuzi huo na habari nilizokusomea mpenzi msikilizaji, unaweza kuzipata katika tovuti yetu ya parstoday com mkwaju sw. Hali kadhalika kuna vipindi kemkem katika tovuti yetu hiyo. Ni kukumbushe kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni, mapendekezo na hatua ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha dama ya kujumlisha plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba, na iwapo muda utaruhusu, ni tarejea hapa kusoma baadhi ya maoni yako <manyan> Bismillahi rrahmani rrahim. Karibuni wapenzi wasikilizaji, katika makala hii ambayo tumekuandalieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa imamu wa kumi na moja kutoka kizazi kito harifu cha Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wa salam, Imamu Hasan al Askari alaihi ssalam. Tutajaribu kutupia jicho kwa muhtasari ushahidi na sababu za udharura wa kuwekwa imamu wakati wote katika jamii kama ambavyo. Aidha, tutazitumia dakika hizi chache kugusia sira za mtukufu huyo na miongozo yake mitukufu. Wasikilizaji wapendwa, tunaanza kwa kusema kuwa Imam Hasan al Askari alaihissalam ni imamu wa kumi na moja Waislamu Wakishia alizaliwa mwaka 232 Hijiria, mwezi 8 mfungo saba Rabiu uthani katika mji mtakatifu wa Madina. Imamu huyo alipata umaarufu wa kuitwa alaskari kutokana na kwamba aliishi na baba yake Imam hadi alayhi salam katika eneo la al askar huko Samara, Iraki, kwa amri ya mahalifa wa Banabas. Kunia yani jina la ubaba ni Abu Muhammad na lakabu yake maarufu ni anaki na asaki. Mtukufu huyo alichukua uimamu wa kuongoza umma wa Kiislamu baada ya kuwa washahidi baba yake Imam Hadi alaihi ssalam. Na kwa vile hivi sasa tumo katika maadhimisho ya siku ya kuzaliwa mtukufu huyo, tunaitumia fursa hii kutoa mkono wa baraka na fanaka kwa mnasaba huo, tukitaraji mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Naam, moja ya malengo makuu ya kutumwa mitume na manabii kwa mujibu wa aya za Quran tukufu ni kusimamisha usawa na uadilifu, jambo hilo linalifanya swala la kuwepo viongozi na maimamu waadilifu katika jamii wakati wote kuwa jambo la dharura. Kwa mujibu wa aya ishirini na tano ya Suratul Hadid, inabidi awepo kiongozi na imamu katika jamii wa kuwaongoza watu kwa mujibu wa sheria na kanuni za Mwenyezi Mungu na za Kiislamu, kama njia ya kuweza kusimamishwa usawa na uadilifu duniani. Aidha, imepokewa hadithi kutoka kwa Imamu Ridha alaihi ssalam akisema, moja ya dalili na sababu za udharura wa kuweko imamu na kiongozi ni kwamba jamii inahitaji kuwa na sheria na watu katika jamii wana jukumu na ulazima wa kuheshimu sheria kwani kuvunja mipaka hiyo hupelekea kufisidika jamii, na pia kunahitajika mlinzi mwaminifu wa kuweza kulinda sheria, vinginevyo hakuna mtu ambaye yuko tayari kuachana na starehe na manufaa yake binafsi hata kama atapelekea kufisidika jamii. Hivyo Mwenyezi Mungu anamteua mja wake mmoja na kumkabidhi jukumu la kusimamia mambo ya watu ili azuie ufisadi na uharibifu wa mafisadi na waharibifu katika ardhi na vile vile kuhakikisha mfumo wa sheria una nguvu na unasimamia nukta zote za maisha ya jamii. Dalili nyingine ya udharura wa kuwekwa mitume na maimamu katika jamii ni kwamba hakuna kundi wala taifa lolote linaloweza kuishi bila ya kuwa na msimamizi na kiongozi wa kusimamia masuala ya kidini na kidunia ya jamii hiyo, masuala ambayo jamii yoyote ile haiwezi kukwepa kuyatekeleza. Hivyo, hikma ya Mwenyezi Mungu mwingi wa busara hairuhusu awaache viumbe wake vivi hivi bila ya kuwawekea kiongozi ambaye ataweza kusimamia masuala ya dharura kama hayo. Naye Imamu Sadik alaihi ssalam amesema kuhusu dharura kwepo wa kuwepo imamu katika jamii kwamba ardhi kamwe haiwezi kubakia tupu bila ya imamu. Imamu inabidi awepo wakati wote, ili pale watu walioamini wanapoongeza kitu katika dini aweze kuwarejesha kwenye uhalisia wa dini, na kama watapunguza kitu katika dini aweze kuwakumbusha na kukirejesha. Mifano ya uhakika huo wa kimantiki imeonekana sana katika historia ya mwanadamu. Viongozi na maimamu katika jamii wapo kwa ajili ya kuleta nidhamu kwenye maisha ya mwanadamu na kumwongoza katika njia ya mafanikio na ufanisi, na kusimamia masuala ya mtu mmoja mmoja na ya jamii nzima kiujumla, na kuwa mithili ya taa inayong'ara ya kuwaongoza watu katika uongofu. Viongozi hao sambamba na kuwafundisha watu mafundisho asili ya Uislamu, wana jukumu pia la kuwaonyesha watu njia sahihi ya kifikra na kumwokoa mwanadamu kutokana na upotofu wa kifikra, mazingira anayoishi taasubu kufuata mambo kibubusa na kutekwa na matamanio ya kinafsi. Ukweli wa mambo ni kuwa huwepo imamu katika jamii ndilo sharti la kuweza kupatikana ufanisi na ubora katika maisha ya watu, mtu ambaye ana uwezo wa kumzuia dhalimu kufanya dhuluma yake na mtu ambaye ana uwezo wa kuwaongoza kikweli kweli watu katika ibada ya Mungu mmoja, kuwa na imani thabiti na kupambana na ufisadi katika jamii, ni imamu maasumu Imam Sadiq alayhi salam, anasema, Imam kwa watu ni shahidi na ni mlango wa Mwenyezi Mungu na ni njia ya kuelekea kwa Allah na ni mfasir wa wahyi. Imam ana nguvu za muujiza na dalili madhubuti na ni mithili ya nyota kwa wakazi wa mbinguni na wameteuliwa na Mwenyezi Mungu kuwa maimamu kwa ajili ya kuwalinda na kuwaongoza watu hapa ardhini, na imamu ni mfano wa merekebu ya Nuhu, yeyote anayepanda merekebu hiyo huokoka na kufika salama ufukweni. Fajala laylin... Imam Hassan al-Askari ni miongoni mwa maimamu hao wateule wa Mwenyezi Mungu ambaye kuzaliwa kwake kulikuwa ni sawa na ni sawa, na kuchomoza nuru katika maisha ya wanadamu waliochoshwa na dhulma na ukandamizaji. Imam Hassan al-Askari alayhi salam ni kutoka kizazi kitoharifu cha Bwana Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake ambacho Bwana Mtume amesema kwenye hadithi yake maarufu kwamba Ahlul Baiti wake hawatotengana na Quran Tukufu hadi siku ya Kiama. Akielezea nafasi ya maimamu na Ahlul Baiti wa Bwana Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake, Imam Askari alaihi ssalam amenukuliwa akisema, sisi tumeweza kufikia vilele vya juu kabisa vya uhakika kutokana na kuweko kwetu unabii na wilaya. Imam Hassan al Askari alaihi salam ni mwendelezo wa uongozi wa wajawema kwa ajili ya kuleta nidhamu katika umma wa Kiislamu na kuzifanya amri za Mwenyezi Mungu zitekelezwe kivitendo. Alichukua uimamu akiwa na umri wa miaka 22 kwa ajili ya kuongoza watu kuelekea kwenye uongofu na kutii amri za Mwenyezi Mungu Mtukufu. Katika kipindi cha miaka 28 ya maisha yake yaliyojaa baraka, Imamu Askari alaihi salam aliwarithisha wanaadamu mambo mengi ya thamani. Tangu akiwa mdogo alilazimika kuhama Madina akiwa na baba yake Imam hadi alayhi ssalam na kupitisha sehemu kubwa ya umri wake chini ya udhibiti wa maafisa wa utawala wa Bani Abbas kwenye mji wa Somara, yani Iraki ya leo, katika eneo la kijeshi. Hata hivyo, kubaidishwa mtukufu huyo hakukumzuia kuwa na mawasiliano ya karibu na watu na kupata wafuasi wengi waaminifu. Hapa Pana kisa kifupi kilichohadithiwa na mmoja wa wa wafuasi maarufu wa Imam Hasan al Askari alaihi ssalam. Abu Hashim Jafari anasimulia kwamba siku moja nilibanwa na ukata na umaskini na nikataka kuomba dinari kadhaa kutoka kwa Imam Hasan Askari alaihi al ssalam. Nilimwendea mtukufu huyo, lakini nikashindwa kusema lolote kwa kuona soni na baadaye nikarejea nyumbani. Hata hivyo, Imamu alielewa matatizo yangu. Muda mfupi baadaye, mjumbe wa Imamu Askari alibisha hodi na kunipa dinari mia moja kutoka kwa mtukufu huyo, pamoja na ujumbe uliokuwa na maandishi yafuatayo: uwapo na haja usiwe na haya na woga wa kusema, omba unachotaka utapewa. Ama kuhusiana na umuhimu wa kutambua haki za ndugu katika dini na kuwa mpole mbele yao. Imam Askari amenukuliwa akisema, mtu anayetambua zaidi haki za ndugu zake hufanya juhudi kubwa zaidi za kutekeleza haki hizo na kuwa na nafasi ya juu kwa Mwenyezi Mungu. Mtu mpole kwa ndugu zake duniani atakuwa pamoja na swidikin kwa mola mlezi. Wapenzi wasikilizaji, moja ya sifa makhususi za maisha ya Imam Hasan al Askari alaihi ssalam ni kutosalimwa amri mbele ya madhalimu na madikteta na kusimama kwake imara katika njia ya haki. Mbali na jukumu lake kubwa la kuongoza watu katika kipindi cha wa uimamu wake, Imamu alikuwa na jukumu jingine ambalo ni kutayarisha umma kwa ajili ya kipindi cha ghaiba cha Imam Mahdi alaihi ssalam kwani imamu wazama na mwokozi aliyeahidiwa na ulimwengu ni mwana wa Imamu Hasan al Askari, na alianza kipindi cha ghaiba mdogo baada tu ya kumalizika kipindi cha uongozi wa baba yake. Katika kipindi hicho kilichojaa ukandamizaji, maisha ya mwana huyo wa Imamu Askari yalitishiwa na watawala madhalimu wa Bani Abasi. Tukiendelea na kutupia jicho miongozo yake mitukufu, Imam Hasan al Askari alikuwa analihesabu swala la kuzidisha uelewa na mwono wa mbali wa watu kuwa ni jambo muhimu mno. Katika moja ya hadithi zake amenukuliwa akisema, ibada si kufunga saumu sana na wala kusali sana tu, bali ibada ya kweli ni kuzidisha kumkumbuka Allah kwa dhati na kwa wakati wote. Vilevile amesema katika hadithi nyingine kwamba sura ya wema ni ujamali wa dhahiri na akili na tafakuri ya wema ni ujamali wa batini. Imamu Askari alayhi ssalam, alikuwa akilihesabu sharti la kufanikiwa katika migogoro na changamoto zinazojitokeza mara kwa mara na kuweza kuzidhibiti vilivyo changamoto hizo ni kumtambua Allah, kuwa na ikhlasi katika matendo na kujiweka mbali na tashiwishi za upotofu. Siku zote alikuwa akiwahimiza wafuasi wake wawe makini muda wote katika fikra na matendo yao, na mara zote wajiepushe na matendo yote yasiyo sahihi. Kutokana na kuwa kwake Imam masumu, Imam Hasan al Askari alaihi salaam kamwe hakuwahi kufanya jambo kwa matamanio ya nafsi, bali matendo yake yote yalizingatia misingi na usuli maalum zilizotokana na mafundisho ya Quran tukufu. Ni kwa sababu hiyo ndiyo maana Fikra, maneno na matendo ya mtukufu huyo yakawa ni kigezo bora cha kufuatwa katika maisha yote ya wanadamu na katika sehemu yoyote ile na kwenye zama zote ziwazo. Alikuwa akihimiza mno swala la uchamungu na kujipamba kwa sifa bora. Kwa mara nyingine tena, tunatoa mkono wa baraka na fanaka kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuzaliwa Imam Hasan al Askari alayhi salam. Wassalamu alaikum rahim. Assalamu aleikum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika mfululizo mpya wa makala fupifupi fupi. Jina la mfululizo huu mpya ni Hikma za Nahjulbalagha. Ni matumaini yetu mtanufaika vya kutosha na makala hizi, wapenzi wasikilizaji semi Fupifupi fupi za Amirul Mu'minin Ali bin Abi Talib alayhi salam ndani ya kitabu cha Nahjul Balagha zimejaa hikma ambazo ni vigumu kuzipata mfano wake isipokuwa ndani ya Qur'an na katika maneno ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Semu hizo zinazungumzia maudhui tofauti kama kumtambua Mwenyezi Mungu, masuala ya fiqh, maadili bora, masuala ya kijamii na kisiasa na kila kitu ambacho kinamhusu mwanadamu katika masuala yake mbalimbali mbali. Hiki ni kipindi cha kwanza cha mfululizo huu na tutajadili ndani yake matamshi ya Imamu Ali alaihi salam, ambayo yanasema: kun filfitnati ka ibni labun la dhaharun fayurkaba wala dharuun fayuhlaba, kuwa katika fitna kama ndama wa ngamia, hana mgongo wa kupandwa wala kiwele cha kukamuliwa maziwa. Ni matumaini yetu mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Mpenzi msikilizaji, baadhi ya wakati huzuka fitna katika jamii na mambo yakawa yamechanganyikana kiasi kwamba mtu anashindwa kujua haki iko upande gani. Wakati huo, busara ni mtu kusubiri hadi vumbi liondoke na uhakika udhihirike, asifanye pupa. Wakati jua la haki litakapokuwa limeng'ara, hapo tena huwa si sahihi kukaa kimya, bali ni wajibu kuiunga mkono haki. Lakini wakati mwingine, katika fitna, haki haionekani kabisa. Hata mtu akisubiri vumbi liondoke katika fitna hiyo, makundi yote yanayogombana huwa hayako kwenye haki. Wakati huu ndipo mtu anapotakiwa kuwa macho, asiruhusu kutumiwa vibaya na upande wowote ule. Amirulmuminin Ali bin Abitalib alayhi ssalam, katika hikma ya kwanza ya Nahjul Balagha, anazungumzia fitna hii ya pili kwa kusema, kun filfitnati ka ibnil labun la dhaharun fayurkaba wala dharun fayuhlaba kuwa katika fitna kama ndama wangamia hana mgongo wa kupandwa wala kiwele cha kukamuliwa maziwa katika hikma hii imamu ali alaihi salam anawaambia watu wakati zinapotokea fitna baina ya pande za batili wewe kuwa kama ndama wangamia Usikubali kabisa kutumiwa vibaya na upande wote ule. Lakini ili kutoa ufafanuzi zaidi kuhusu maneno hayo ya hikma ya Imamu Ali alayhi ssalam, tunapenda hapa kuzungumzia maneno mawili yaani ibnullabun na fitna. Ibnullabun ni ndama dume wa ngamia mwenye umri wa miaka miwili, ambapo kutokana na kuwa kwake dume huwa hana kiwele cha maziwa. Ndama wa miaka miwili hana nguvu za kuwabeba wengine hivyo mtu hawezi kumtumia kwa kumpanda mgongoni wala kumkamua maziwa. Ama neno fitna, maana yake kwa mujibu wa kamusi ya Kiswahili sanifu ni maneno ya kuleta ugomvi, uadui, chuki na uchochezi. Maana nyingine katika lugha nyingine, fitna ni fujo, machafuko, kulaghai na kupotosha watu. Katika hutuba ya 50 ya Nahjul Balagha, Imamu Ali alaihi salamu anasema Chanzo cha fitina zote ni kufuata hawa na matamanio ya nafsi. Mara nyingi katika fitina za kisiasa na kijamii, utapata kuna makundi mawili ya batili ambayo kila moja linataka kumzidi nguvu mwenzake. Wanaanzisha fujo na uchochezi katika jamii mpaka inakuwa vigumu kwa watu kujua wafuate upande upi. Wakati huo, inabidi wananchi wawe macho sana, ili wasije wakatumbukia kwenye mtego wa kundi lolote lile. Imamu Ali alaihissalamu anasema katika fitna ya namna hiyo ni wajibu wa kila mtu kutoruhusu kutumiwa vibaya, iwe ni kwa njia ya moja kwa moja au kwa namna isiyo ya moja kwa moja. Mifano ya fitna hizo ni mingi, zikiwemo zile zilizotokea sana katika karne ya kwanza ya Uislamu. Maimamu maasum na wafuasi wao walikuwa wakijiepusha na fitna hizo. Vita vya Umawiyun na Zubeiriyun ni mfano wa wazi wa fitna zilizosimama juu ya batili. Abdullah bin Zubeir, ambaye wakati fulani alikuwa adui wa Imamu Ali alaihi ssalam na ni katika wasababishaji wakubwa wa vita vya Jamal, alidai ukhalifa kwa madai ya kupigania kisasi cha damu ya Imamu Husein alaihi ssalam. Katika upande wa pili wa fitna hiyo alikuweko Yazid na bani Umaya ambao ndio waliomuua Imamu Husein alaihi salam. Waislamu wengi waliuawa katika vita baina ya makundi hayo mawili wakati makundi yote yalikuwa katika batili na yalichojali ilikuwa ni kupigania madaraka tu. Taban, kama tulivyosema mwanzoni mwa kipindi hiki, Imamu Ali alaihi salam hapa hakukusudia kusema wasisaidiwe Waislamu na wapigania haki wakati kundi la batili linapowashambulia, kwani aya ya 9 ya Suratul Hujurat Imesema wazi kwamba, na ikiwa makundi mawili katika waumini yanapigana, basi yapatanisheni, na ikiwa moja la hao lina mdhulumu mwenzake, basi lipigeni linalodhulumu mpaka lirejee kwenye amri ya Mwenyezimungu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia leo, ni Jumatano tarehe saba Rabiu Uthani mwaka 1444 Hijria, inayosadifiana na tarehe 2 Novemba mwaka 2022 Miliadia. Siku kama ya leo miaka 106 iliyopita, sawa na tarehe pili Novemba mwaka 1916, Sharifu Hussein, mtawala wa Makka na Madina, alijitangaza kuwa mfalme wa tawala zote za Kiarabu. Mtawala huyo kuanzia tarehe tano mwezi Juni mwaka huo huo, na kwa ushawishi wa Uingereza, alianzisha mapambano dhidi ya utawala wa Othmania, wakati utawala huo ulikuwa na vita na waitifaki wake katika vita vya kwanza vya dunia. Uingereza ilimwahidi Sharif Hussein kuwa baada ya vita hivyo ingemtambua rasmi kuwa mfalme anayejitegemea wa Saudi Arabia. Hata hivyo, Uingereza haikutekeleza ahadi yake hiyo, na badala yake ikawaunga mkono watawala wa kizazi cha Ali Saud dhidi ya Sharif Hussein. Aidha, katika kusafisha sura yake chafu kati ya Waarabu, London iliamua kuwapatia ufalme wa watoto wa Sharif Hussein katika nchi za Iraq na Jordan chini ya usimamizi wa Uingereza. Siku kama ya leo miaka 105 iliyopita inayosadifiana na tarehe pili Novemba mwaka 1917 lilitolewa azimio la James Balfour. Tangazo hilo lililotolewa na Arthur James Balfour, waziri wa mambo ya nje wa wakati huo wa Uingereza, liliandaa uwanja wa kuasisiwa utawala haramu wa Israel huko katika ardhi za Palestina zilizokuwa chini ya wakoloni wa Uingereza wa tangazo hilo pia lilipa idhini serikali ya London kuunda utawala wa kiyahudi katika ardhi za Palestina sanjari na kuitaka serikali hiyo kufanya kila iwezalo kufanikisha jambo hilo. Mwishowe, miaka 30 baada ya kutolewa tangazo hilo la kikoloni, mnamo mwaka 1948 utawala wa kizayuni ulianzishwa kwa msaada wa Uingereza na Marekani na kwa kukanyagwa haki zote za wananchi wa Palestina. na siku kama ya leo miaka 58 iliyopita, Saud bin Abdul Aziz, mfalme wa Saudi Arabia, aliondolewa madarakani katika mapinduzi yaliyofanywa na ndugu yake Faisal bin Abdulaziz. Faisal alikuwa waziri mkuu wa Saudia, Faisal alikuwa waziri mkuu wa Saud bin Abdul Aziz na alitumia ujanja kwa ajili ya kupata uungaji mkono wa idadi kadhaa ya wanafamilia wa kizazi cha Ali Saud na maulama wa Kiwahabi. Wakati mfalme Saud alipokwenda nje ya nchi kwa ajili ya matibabu, Faisal aliwapa wafuasi wake ndani ya kizazi cha Ali Saud nyadhifa muhimu kama uongozi wa gadi ya taifa, na kwa njia hiyo akawa amedhibiti nchi. Mapinduzi hayo yaliungwa mkono na wanasiasa na viongozi wa kidini wa Saudi Arabia, na Fesal akawa mfalme mpya wa nchi hiyo. Miaka kumi na moja baadaye Mfalme Fesal bin Abdul Aziz mwenyewe pia aliuawa na ndugu yake. Vita vya kuwania madaraka vimekuwepo siku zote ndani ya kizazi cha watawala wa Ali Saud huko Saudi Arabia. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi saa 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Na yale usiku ya usiku yanaanza saa mbili na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia aplikesheni ya IRIB World Service mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, vaibe na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 87. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 strok 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. —Wassalamu alaikum warahmatullah.