Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Na Mwenyezi Mungu amekuumbieni wake katika jinsi yenu, na akakujalieni kutoka kwa wake zenu watoto na wajukuu, na akakuruzukuni vitu vizuri vizuri. Basi je, wanaamini asiyokuwa ya haki na kuzikataa neema za Mwenyezi Mungu na wanamuacha Mwenyezi Mungu wakawaabudu wasioamilia riziki hata kidogo la kutoka mbinguni wala kwenye ardhi wala hawana uwezo wala lolote. tena wa kuwa nanyi katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale yanapofikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Ni Jumatano ya leo, Jumatano njema kabisa ya Novemba pili mwaka elfu mbili na ishirini na mbili ambayo ni sawa na tarehe saba Rabiu Thani elfu moja mia nne arobaini na nne hijiria. Kwanza kabisa tunamshukuru Mwenyezi Mungu, mola muumba kwa kutujalia uhai na afya njema, tunasema amin ya rabil alamin. Wapendwa wasikilizaji, katika meza ya matangazo asubuhi hii nitaanza kwa taarifa ya habari. Tutakuwa na vipindi vyetu ambavyo kitakachokwenda na anwani inayosema kitakuwa cha kwanza, hakika ya uhabi na pili, tutaleta sayansi na techno, na teknolojia mpya tukifuatiwa na uchambuzi wa magazeti na makala ya leo katika historia tunatumai kwamba huko vyema kabisa, huko buheri wa afya, mpendwa msikilizaji, mfuatiliaji wa Redio Teherani Idhaa Kiswahili na mfuatiliaji wa tovuti yetu ya pastoday.com/sw. Tunakaribisha maoni yako mpendwa msikilizaji kupitia SMS na WhatsApp yetu ambayo ni alama ya kujumlisha 98935665487 Ukitaka kutuma barua una ujumbe wako mrefu, unaweza kutumia email yetu ya redio ama barua pepe ambayo ni swahili radio at irib ir. Orodha kamili ya frekwensi zetu inapatikana katika tovuti yetu ambayo ni pastoday com sw, na matangazo haya yanasikika kupitia Maarifa FM, hiyo ikiwa ni redio wa shirika makao makuu Tanga, Tanzania. Karibuni. Na saa inaonyesha kutimia saa mbili na nusu ikielekea katika sekunde kumi na moja. Na sasa tegeni sikio, vichwa vya habari. Umoja wa Mataifa waionya Twitter kuhusu matamshi ya kueneza chuki na ubaguzi inayoyatoa Haftar yatishia kuanzisha vita vya kukomboa eh, Libya. Mahakama ya Jamhuri ya Afrika ya Kati yawahukumu kifungo na mgambo wa tatu kwa jinai dhidi ya binadamu. Na Islamia asema mafaili ya madai dhidi ya Irani yanapaswa kufunga na vikwazo dhidi ya nchi hii. Viondolewe pamoja na habari nyingine. Karibuni na sasa ni habari kamili. Rekodi mbaya ya mmiliki mpya wa Twitter, Elon Musk ya kuchukua misimamo isiyo ya kawaida na kuibua maswala yenye utata imeufanya Umoja wa Mataifa kumwonya dhidi ya kuchapisha maudhui yoyote ya chuki katika mtandao wa kijamii wa Twitter. Ripoti ya shirika la habari la Sputnik imemnukuu msemaji wa Umoja wa Mataifa Stephane Dujarric akisema tumetangaza kwa wasiwasi kwamba Twitter na mitandao mingine ya kijamii haipaswi kutumiwa kueneza chuki, kueneza maudhui yasiyo ya ukweli au ubaguzi wa rangi. Kwa sababu hiyo tunafuatilia swala hili kwa karibu. Ukurasa wa Umoja wa Mataifa kwenye mtandao wa Twitter wenye wafuasi na watumiaji milioni kumi na sita ni mojawapo ya kurasa zinazotumika sana za mtandao huo wa kijamii, na maafisa wote, idara na ofisi za shirika hilo zina akaunti kwenye Twitter. Mara baada ya kukamilika kwa makubaliano ya ununuzi wa Twitter, Elon Musk alianza kutimua idadi kubwa ya wafanyakazi wa kampuni hiyo, swala ambalo limeibua wasiwasi kuhusu sera mpya ya mtandao huo. Siku chache zilizopita, gazeti la Marekani la Washington Post lilinukuu nyaraka za Twitter na kuandika kwamba mmiliki mpya wa kampuni hiyo Elon Musk anapanga kufuta kazi asilimia 75 ya wafanyakazi wa Twitter hivi karibuni. Pia wizara ya usalama wa ndani ya Jamhuri ya Kiislamu Irani na shirika la upelelezi la jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu zilitoa taarifa ya pamoja zikiashiria hatua za kueneza chuki na uchochezi za mtandao wa kijamii wa Twitter na kuondoa mipaka na masharti kwa watumiaji wake kwa kuwaruhusu kuchapisha maudhui za kichochezi, uongo na chuki dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kamanda wa linalojiita jeshi la taifa la Libya ametishia kuwa iwapo juhudi za sasa za kupata suluhisho la amani la mgogoro wa Libya zitafeli, ataanzisha vita vikubwa vya kuikomboa nchi hiyo. Mgogoro wa kisiasa nchini Libya umeongezeka kati ya serikali ya umoja wa kitaifa Yani GNU inayoongozwa na Abdul Hamidi Debaiba, serikali iliyopewa mamlaka na bunge inayoongozwa na Fati Bashaga, na vikosi vya jeshi huko Tripoli, mji mkuu wa nchi hiyo. Jenerali mstaafu Khalifa Haftari amesema baada ya michakato yote ya hapo kabla kufeli na kuwa na matokeo ya kukatisha tamaa, sasa tutaenda sambamba na nia na hamu ya watu wa Libya. Haftari amesema kwa sasa tunakaribia kuchukua uamuzi muhimu utakaoambatana na irada na azma ya wananchi wa Libya ya kuikomboa nchi. Amesema uzoefu na tajiriba vimethibitisha kwamba suluhisho au mpango wowote wa amani hautafanikiwa ila kwa kuungwa mkono na watu wa Libya. Amesema hali ya sasa ya Libya ni tofauti na hapo awali na harakati za wananchi za kuleta mabadiliko makubwa zimeongezeka hivi sasa nchini humo. Jenerali Haftari amesisitiza ulazima wa kuondolewa vikosi vya wanajeshi wa kigeni huko Libya na akasema, iwapo juhudi za kutatua mgogoro wa nchi hiyo kwa njia ya amani zitashindikana, basi ataingia katika vita vya maamuzi vya kuikomboa nchi hiyo. Jamii ya kimataifa na Umoja Mataifa unasisitiza kuwa suluhu pekee la mgogoro wa Libya ni kuitishwa uchaguzi wa bunge na raisi. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Mahakama maalumu inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati imewapata na hatia ya wanamgambo watatu kwa kutenda jinai dhidi ya binadamu na hivyo kuwahukumu vifungo vya jela kuanzia miaka ishirini hadi vifungo vya maisha. Isa Salet Adum, Osmani Yubeme Rangia na Twahir Mahamat walikuwa wakituhumiwa kushiriki katika mashambulizi ya kundi la wanamgambo wanaobeba silaha nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati kwa jina la 3R mnamo mwezi Mei mwaka 2019 ambapo wanavijiji 46 waliuliwa kwa umati kaskazini magharibi mwa nchi hiyo, katika kesi ya kwanza kuwahi kusikilizwa na mahakama maalum nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa. Kikao cha mahakama kilichowajumuisha majaji wa ndani ya nchi hiyo na wa kimataifa kimemhukumu Isa Salet Adum kifungo cha maisha jela na kuwakatia wengine hukumu ya kifungo cha miaka 20, kila mmoja. Jamhuri ya Afrika Kati, ambayo inahesabiwa kuwa moja kati ya nchi masikini sana na iliyoathiriwa pakubwa na machafuko duniani, ilitumbukia katika vita vya ndani mwaka 2019. Kundi hilo la wanamgambo wenye silaha la 3R ni mojawapo ya makundi ya wanamgambo yenye nguvu kubwa na wanachama wake wengi wanatoka katika kabila la fulani. Jukumu kuu la mahakama maalumu inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa ni kusikiliza na kutoa hukumu za kesi za uhalifu wa kivita na jinai dhidi ya binadamu zilizotekelezwa nchini Jamhuri ya Afrika Kati tangu mwaka 2003 . Mahakama hiyo iliundwa mwaka 2015 kwa uungaji mkono wa Umoja wa Mataifa. Hata hivyo, ilikabiliwa na vizuizi mbalimbali mbali kwa miaka kadhaa, kama vile vya kilojistiki, ukosefu wa fedha na upinzani wa ndani. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Iran amesisitiza ulazima wa kufungwa mafaili ya madai yaliyotolewa dhidi ya miradi ya kuzalisha nishati ya nyuklia ya jamhuri ya kiislamu na kuondolewa vikwazo Muhamad Islami ambaye jana aliojiwa na televisheni ya Almayadin Alisema mafaili ya, na ya tuhuma na madai kuhusu miradi ya nyuklia ya Irani yanapaswa kufungwa na vika, na vikwazo kuondolewa. Islamia amesema Iran inaheshimu mapatano ya mwaka 2015 kwa sharti kwamba pande zote pia nazo ziheshimu mapatano hayo. Duru ya nane ya mazungumzo ya kuondolea Iran vikwazo ambayo ilianza Disemba 27 mwaka jana ilisimama tarehe 11 Machi kufuatia pendekezo la mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya, ambapo timu husika za mazungumzo zilirejea katika miji yao mikuu kwa ajili ya mashauriano zaidi ya kisiasa. Duru mpya ya mazungumzo ya kuiondolea Irani vikwazo ilianza katika mji wa Viena, Austria, tarehe 4 Agosti mwaka huu baada ya kusita kwa miezi mitano, na kisha mazungumzo hayo yalimalizika tarehe nane mwezi Agosti mwaka huu baada ya timu za mazungumzo kurejea katika miji yao mikuu. Nchi nyingi zinazoshiriki katika mazungumzo hayo zinataka kukamilika kwa haraka kwa mazungumzo lakini, kufikia makubaliano ya mwisho kunasubiri maamuzi ya kisiasa ya Marekani kuhusu masuala machache yaliyosalia ambayo ni muhimu na nyeti. Jamhuri ya, ya Kiislamu Irani inasema upo uwezekano wa kufikiwa mapatano huko Viena iwapo upande wa Marekani utachukua hatua kulingana na uhalisia wa mambo. Na rais wa Russia amesisitiza kuwa Moscow iko tayari kuimarisha uhusiano na jumuiya ya nchi za Kiarabu, Arab Liga. Rais Vladimir Putin amesema hayo katika kukaribia mkutano wa Arab Liga huko Algeria. Rais Putin jana aliwatumia ujumbe viongozi wa nchi za Kiarabu wanaoshiriki katika mkutano wa 31 wakuu wa jumuiya ya nchi za Kiarabu, na akasema Moscow iko tayari kuimarisha uhusiano na jumuiya hiyo ili kudhamini usalama wa kikanda na kimataifa. Wakati huo huo, Sergey Lavrov, waziri wa mambo ya nje wa Rasia, alisisitiza katika mazungumzo na Ahmad Abul Ghait, katibu mkuu wa Arab League, kuhusu hamu ya Rasia na jumuiya hiyo ya kutatua hali ya mgogoro wa eneo la Asia Magharibi na kaskazini mwa Afrika na kuboresha usalama na hali ya uthabiti katika eneo Hivi karibuni pia Lavrov alikutana na kufanya mazungumzo na Hussein Ibrahim Taha, katibu mkuu wa jumuiya ya ushirikiano wa nchi za Kiislamu, OIC, na akasema Rasia imeliweka suala la kuimarisha ushirikiano na nchi Islam, umbele, za Kiislamu katika vipaumbele vya siasa zake za nje. Mkutano wa 31 wa siku mbili wa wakuu wa nchi za Kiarabu umeanza tangu jana huko Ajaz, mji mkuu wa Algeria. Ajenda kuu za mkutano huo zinahusiana na masuala ya dharura ya kikanda ikiwemo hali ya mgogoro huko Yemen, Libya na Rasia, kadhia ya Palestina na pia njia za kudhamini usalama wa chakula na kuimarisha uhusiano miongoni mwa nchi za Kiarabu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka Redio Tehran. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mama Samia Suluhu Hassan ametangaza kuwa Tanzania ina jumla ya watu milioni sitini na moja laki saba na elfu arobaini na moja mia moja na ishirini. Rais Samia ametangaza idadi hiyo ya watu wakati akizindua matokeo ya awali ya, ya sensa ya watu na makazi katika uwanja wa Jamhuri jijini Dodoma na hadi kumradhi kwa matatizo ya kiufundi yaliyojitokeza. Na taarifa ya habari za ulimwengu inakomea hapa, na mnaendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili. wapendo wa wasikilizaji, na sasa nawaletea uchambuzi wa kisiasa. Uchambuzi wetu wa kisiasa, wapendwa wasikilizaji, unahusiana na ulazima wa utawala wa kizayuni wa Israeli wa kujiunga na mkataba wa n kamati ya kwanza ya baraza kuu la Umoja wa Mataifa imepasisha kwa wingi wa kura mswada wa Misri unaoelezea ulazima wa utawala haramu wa Israel kujiunga na mkataba wa kuzuia uzalishaji na usambazaji wa silaha za atomiki NPT. Mswada huo umepasishwa kwa wingi wa kura 153 za ndio na Jamhuri ya Kiislamu ya Irani ikiwa miongoni mwa mataifa yaliyopigia kura ya ndio mswada huo madola ya magharibi ambayo yamekuwa yakidai kupinga silaha za nyuklia na hata yakishinikizwa na Israel yamekuwa mstari wa mbele kupingana na miradi ya nyuklia ya Iran ambayo inafanyika kwa malengo ya amani, haya kuungana na mataifa mengine kuupigia kura ya ndiyo mswada huo wa Misri. Nchini Marekani na Canada ambako inadaiwa kumeingia madarakani serikali za kidemokrasia, wawakilishi wao walijizuia kupiga kura katika mchakato wa upigaji kura huo. aidha aghalabu ya madola ya Ulaya nayo yalijizuia kupiga kura na kuthibitisha kwa mara nyingine tena utendaji wao wa kibaguzi na kinduma kwili ambao unaweka wazi madai yao ya kinafiki. E, kama kigezo katika masuala ya kidemokrasia ni wingi au chambelecho Waswahili wengi wape, basi madola hayo yalipaswa kuungana na mataifa zaidi ya 150 ya dunia ambayo yameupigia kura ya ndio mswada huo wa Misri unaosisitiza udharura wa Israel kujiunga na mkataba wa kuzuia uzalishaji na usambazaji wa silaha za atomiki NPT. Kwa msingi huo basi hatua ya Marekani na waitifaki wake katika kadhia hiyo haikuwa ya kidemokrasia. Kwa muktadha, kwa muktadha huo tunaweza kusema kwamba moja ya sababu kuu na muhimu zinazofanya utawala wa kizayuni wa Israel ukatae kujiunga na mkataba wa kuzuia uzalishaji na usambazaji wa silaha za atomiki NPT au hata kuwa na jeuri na kutokuwa tayari vituo vyake vya nyuklia kukaguliwa na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA ni himaya na uungaji mkono wa moja kwa moja usio wa moja kwa moja, wasiri na wadhahiri wa, wa madola hayo ya Magharibi. Si hayo tu, bali weledi wa mambo pia wanaamini kwamba himaya na uungaji mkono wa madola ya magharibi ndio unaoupa kichwa na kibuli kiburi utawala huo ghasibu. Kundi jingine la wajuzi wa mambo linaamini kwamba kama sio himaya na uungaji mkono wa madola hayo, basi utawala vamizi wa Israel usingeweza kwa kasi namna hii kumiliki silaha za atomiki na wakati huo huo kuendelea kuwa mbali siku baada ya siku na wasimamizi wa kimataifa. Vivyo hivyo kama sio himaya na uungaji mkono wa madola ya magharibi basi, Palestina na ardhi za mataifa mengine ya kiarabu zisingehusubiwa na kukaliwa kwa mabavu, na eneo la Asia Magharibi, kama yalivyo maeneo mengine ya dunia, lingeshuhudia utulivu na kupiga hatua katika ustawi na maendeleo. E, licha ya kwamba mwenye jukumu na mbeba adhima ya matokeo mabaya ya usiri na kuficha mambo kuhusiana na silaha za nyuklia za Israel ni utawala ghasibu wenyewe, hasa kwa kuzingatia kwisha muda unaostahiki wa vituo vya nyuklia kama kile cha Dimona au madhara tarajiwa ya taasisi hizo katika mapigano tarajiwa katika eneo kutokana na kuendelea siasa za kupenda kujitanua za utawala huo. Lakini hatupaswi kughafilika au kufumbia macho mchango na majukumu ya kiutu kibinadamu na kisheria ya madola ya magharibi. Wakati utawala ghasibu wa Israel ulipoazimia kumiliki silaha za atomiki na kuliweka hilo katika ajenda zake, lengo lilikuwa ni kuficha udhaifu wake. Hilo lilifanyika katika kipindi ambacho muhimili wa, wa mukawama haukuwa umekuwa na uwezo wa nguvu za kumfanya adui ashindwe kuanzisha hujuma kutokana na kumiliki makombora. Lakini hivi sasa inawezekana kusema kwamba ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu ambayo imepachikwa jina bandia la Israel zinafikiwa kirai, kirahisi na makombora ya wanamukawama mashupavu wa Palestina, na endapo kutaibuka vita baina ya pande mbili, taasisi za atomiki za Israel zinaweza kushambuliwa na kulengwa kirahisi kwa makombora. Katika anga na mazingira kama hayo, hatua yoyote ya kupuuza au kufumbia macho usiri na ufichaji mambo wa Israel kuhusiana na silaha za nyuklia inahesabiwa kuwa ni dhuluma kwake, na kwa wengine inaweza kuwa na matokeo mabaya yasiyofidika. Kile ambacho kinaongeza wasiwasi katika uga huo ni kukuwa na kushadidi mielekeo ya kufurutu mpaka na iliyo dhidi ya amani katika jamii ya wazayuni ambapo jambo hilo linaonekana wazi katika muundo wa vyama na utambulisho wa serikali za miungano zenye kutetereka na zisizodumu. Katika Uislamu. Amani ya Allah rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo wakati huu, na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 43 ya kipindi cha akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho maudhui yake ya leo ni kuhusu umuhimu na udharura wa kujitawala na kujitegemea kiuchumi. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Tukiendelea na mazungumzo yetu kuhusu akhlaki za kiuchumi, tunaweza kusema kuwa mojawapo ya masuala muhimu na yenye kubadilisha hatima ya jamii ni kujitawala kiuchumi. Vinara wa nguvu za kisiasa na kiuchumi katika mfumo wa uistikbari wa dunia, wanapanga mikakati na kuandaa mbinu zenye malengo maalumu, ili waweze kuyaburuza mataifa ya ulimwengu na kuyatwisha matakwa yao kwa kuhakikisha kuwa badala ya mataifa hayo kuwa na utamaduni wa kujitawala na kujitegemea kiuchumi, yanaendelea kuwa tegemezi kiuchumi kwa madola hayo ya kibeberu. Yanachofanya madola hayo ni kuendeleza mfumo wa kusafirisha na kuuza bidhaa zao za kila aina kwa mataifa manyonge na yaliyobaki nyuma kimaendeleo, na wakati huo huo kuimarisha mihimili ya satwa na ushawishi wao katika nchi hizo, na kwa njia hiyo kufanikisha malengo yao ya kisiasa na kiutamaduni ndani ya mataifa hayo. Lakini mkabala na hayo, Uislamu wa asili unaotegemea utamaduni wa tauhidi ambao unalinda iza heshima na mamlaka ya Waislamu na kuzima njama za maadui wanafuata mfumo wa kiuchumi wa Uislamu ili kupambana na utegemezi wa maajinabi. Kwa kufanya hivyo, unajitahidi kuhuisha ndani ya ulimwengu wa Kiislamu moyo wa kujitegemea kiuchumi, ili katika kukabiliana na mihimili ya nguvu za kisiasa na kiuchumi ya kambi ya ubeberu mataifa ya Kiislamu siyo tu yasijihisi dhaifu na yasiyo na uwezo bali yawe na azma thabiti na isiyotetereka ya kuhakikisha yanajivua kila aina ya utegemezi na badala yake kujitegemea yenyewe, ili kupata nguvu, kuheshimika na kuwa na uwezo kamili. Hapa sasa linajitokeza suala la msingi, nalo ni vipi ulimwengu wa Kiislamu utaweza kujitawala na kujitegemea kiuchumi na kujikomboa na ubeberu wa kiuchumi na uistikbari wa dunia. Msingi muhimu zaidi utakaowezesha ulimwengu wa Kiislamu kuwa na utamaduni wa kujitegemea kiuchumi ni kuwa na moyo wa kujiamini, kinyume na siasa na sera zenye malengo maalumu za uistikbari wa dunia, ambazo siku zote zimekuwa zikijaribu kuhakikisha kuwa badala ya kujiamini hisia za kujidunisha na kukosa uwezo zinaendelea kutawala katika ulimwengu wa Kiislamu. Inapasa Waislamu wafahamu kwamba kama watautumia ipasavyo uwezo na utajiri wao wa rasilimali watu na mali asili chungu nzima walizojaaliwa na Mwenyezi Mungu, na wakahawisha na kudumisha utamaduni wa kuchapa kazi na uzalishaji, hakuna shaka yoyote Wataweza kujitawala na kujitegemea kiuchumi. Mbinu na hila nyingine inayotumiwa na wenye nguvu za kisiasa na kiuchumi duniani ili kuyazuia mataifa manyonge yasijitegemee kiuchumi ni kueneza utamaduni wa utumizi wa kiisrafu ili watu wa mataifa hayo waendelee kuwa wahitaji kwao. Katika kukabiliana na mtazamo huo, Uislamu unaishajiisha jamii ya kiislamu ile na kukuza vipawa vyake na kuzitumia ipasavyo suhula zake za kimaada na kimaanawi, ili kuweza kujitegemea na kujivua kila aina ya utegemezi. Lakini ifahamike pia kwamba lengo la mfumo wa kiuchumi wa Uislamu si kukata mawasiliano ya kibiashara na kiuchumi na nchi au mataifa mengine. Ilivyo ni kuwa mataifa ya Kiislamu yanaweza kutumia tajiriba na uwezo wa kiuchumi wa wasiokuwa wao kwa msingi wa kuwa na uhusiano sahihi wa kiuchumi na wa pande mbili na kwa kutumia kwa busara na kimalengo uzoefu wa watu wengine kufikia hatua ya kujitegemea na kuondokana na utegemezi wa maajinabi. Miongoni mwa mambo yanayoupa nguvu utamaduni wa utumizi wa kiisarafu na kushamirisha utamaduni wa utegemezi ni tabia ya kupenda anasa. Tabia hii hubadilisha kikamilifu mtindo wa maisha na wa matumizi na kupelekea kumiminika bidhaa za gharama kubwa za anasa na za kifahari kwenye nchi zilizoathiriwa na umagharibi, na kuyumbisha misingi ya utamaduni wa kujiamini na kujitegemea katika jamii za nchi hizo. Uislamu unapiga vita aina yoyote ile ya kupenda anasa na maisha ya kifahari, na kuwashajisha waislamu waishi maisha ya kawaida na kujizoeza mtindo wa maisha ya kadiri na wastani. Inafaa tukumbushe pia hapa, pamoja na hayo, Uislamu unashajiisha watu kujiburudisha na mazuri ya maisha ambayo yanatofautiana kikamilifu na mambo ya fahari na anasa. Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam amesema, Mwenyezi Mungu ni mzuri na anapenda mazuri. Jambo jingine lenye taathira kubwa sana katika kufanikisha lengo la kujitegemea kiuchumi ni kuifanyia kazi kauli mbiu ya tunaweza. Kwa maneno mengine ni kwamba irada na utashi wa watu wenyewe wa mataifa ndio wenye taathira kuu katika kufikia malengo na matarajio yao. Ni kama isemwavyo katika methali moja ya Kiajemi, kuweza ni kutaka. La muhimu ni kwamba ili kila taifa lifikie hatua ya kujitegemea kiuchumi, inapasa lijipinde kwa kufanya juhudi kubwa na kuwa na irada na azma thabiti, ili liweze kufikia lengo lililolikusudia pasina kuyumba wala kuvunjika moyo au kukata tamaa kwa namna yoyote ile. Qurani Tukufu inalizungumzia hilo kama aya 11 ya Suratu Raad inavyosema: Hakika Mwenyezi Mungu habadili yaliyoko kwa watu mpaka wabadili wao yaliyomo nafsini mwao. Hapana shaka yoyote, ikiwa watu wa mataifa yenyewe wataamua misingi ya kujitegemea kiuchumi, itaimarika kupitia ushindani chanya na wa kiujengaji katika ulimwengu wa kiuchumi. Na katika hali na mazingira hayo, utamaduni wa utegemezi na kuridhia siasa na sera za mihimili ya kibeberu ya nguvu za kisiasa na kiuchumi duniani utabadilika na kuwa utamaduni wa ushindani na upigaji hatua mbele na kupatikana matunda na mafanikio makubwa. Hatua nyingine muhimu inayopasa kuchukuliwa na mataifa hasa ya ulimwengu wa Kiislamu, ambayo ni kitovu cha mali asili chungu nzima za mafuta na gesi, ardhi za kilimo zenye rutuba, aina zote za hali ya hewa na anuai za madini muhimu, ni kuachana na utaratibu wa kuuza mali ghafi zao. Yanachopaswa kufanya ni kuzisarifu mali ghafi zao katika sura ya bidhaa kisha ndipo yazisafirishe kwenda kuziuza nje ili kuweza kunufaika kikamilifu na matunda ya utajiri wao. Kurani tukufu imelitolea maelezo wadhiha na ya wazi suala hilo kama inavyoeleza aya ya 39 na 40 za Suratu Najm, na ya kwamba hatapata mtu ila aliyoyahangaikia na kwamba aliyoyahangaikia yataonekana hatimaye. Hatua hizo athirifu na zenye umuhimu wa kipekee zitajenga moyo wa matumaini kwa mustakabali ung'arao wa kuheshimika wa kujitegemea na kujitawala, ulimwengu wa Kiislamu kupitia umoja, mshikamano na mashirikiano kwa auni na msaada wa Mwenyezi Mungu mtukufu kuwarejeshea tena adhama yao iliyowatoka ya ustaarabu adhimu wa Kiislamu ili Waislamu wasijiegemeze na kuelekeza matumaini yao kwa maajnabi. Aya ya 139 ya suratu Al Imran inawaambia, wala msilegee wala msihuzunike, kwani nyinyi ndiyo wajuu, wa juu ikiwa nyinyi ni waumini na kwa tarjumi ya aya hiyo, mpendo wa msikilizaji niseme, pia kuwa sehemu ya 43 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati. Hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine insha Allah tutakapokutana tena katika sehemu ya 44 ya kipindi hiki. Namwomba Mola wa haki ya kubariki, na amani rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. nyingine tena. Na waomba radhi wasikilizaji wapendwa, kutokana na, na, matatizo ya kiufundi ambayo yamejitokeza matangazoni kuhusiana na vipindi ambavyo vimekaririwa tena havikupaswa kurushwa hii leo, na sasa nawakaribisha katika macho yetu magazetini. Tuna lianza jamvi hili la macho yetu magazetini kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti ya leo nchini Tanzania ambapo kutoka gazeti la majira jumatano hii tunasoma Samia aanza vita nishati isiyofaa aelekeza kuanzishwa kikosi kazi kitakachoshughulikia ki nishati safi ya kupikia sasa aelekeza nguvu kumtoa mama kuni kichwani. Vilevile vile gazeti hili likaandika, JWTZ yajitosa kuzima moto mlima Kilimanjaro, na mikopo ya wanafunzi yawasha moto bungeni. Haya yakiwa ni machache tu kutoka katika gazeti la Majira. Sasa naligeukia gazeti la Mwananchi ambalo katika ukurasa wake wa mwanzo nasoma Samia atoa matumaini mapya ya nishati safi. Bodi ya mikopo ya tikisa bunge la ahirisha shughuli kwa muda kujadili madudu ya mikopo kwa wanafunzi. Spika ataka vigogo wafike kuhojiwa bungeni. Waziri wa elimu naye apigilia msumari akimkumbushia timu aliyounda. Kutoka Mwananchi vilevile, kuna habari nyingine ambapo tunasoma wanaotamani urais CCM elfu mbili na ishirini na tano wang'atwa sikio, ngoma bado ngumu, polisi mazito ya zaidi ya fichuka, na bei mafuta taa na dizeli za shuka. Nikiangalia Tanzania Daima kwa upande wake limeandika maji ya mweka rehani waziri mkuu Rais Samia asema ni swala la mgao linalotokana na matendo yetu wenyewe. Watu wanalima hadi wanaweka vizuizi na kuharibu flow ya maji kwenye mto, matokeo yake vyanzo vya maji vinakauka na maji hayaendi. Ni karibu magazeti yote ya Tanzania yametoa kipaumbele kuhusiana na hayo matamshi ya Rais Samia ambapo vilevile vile kuna habari inasema, matokeo yake na kumradhi, matokeo yake vyanzo vya maji vinakauka na maji hayaendi, kasema Rais Samia. Vilevile likaandika waliofuzu Loliondo watinga mahakama kuu, vigogo bodi ya mikopo kikaangoni, na Chadema yanusa ufisadi miradi NCCF, na kikozi kazi kuleta unafuu nishati safi. Gazeti la Tanzania Leo limepambwa na habari mbalimbali mbali, miongoni mwake zikiwa hizi zinazosema: Rais Samia asema neema nishati safi inakuja atoa mwaka mmoja kwa Januari. Makamba Majaliwa kuongoza kikosi kazi ili kufikia lengo. Tibaijuka ashauri bei mtungi wa gesi ipungue. Ruasa yasema Rais Samia anatufanya tuwe bora zaidi, yaeleza mafanikio ya usambazaji maji vijijini. Katika ukurasa wa mwanzo wa gazeti hili kuna picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania akihutubia viongozi na wananchi waliohudhuria kongamano la kitaifa kuhusu nishati safi ya kupikia katika ukumbi wa Julius Nyerere jijini Dar es Salaam jana Atoa maagizo matatu ya kumaliza tatizo la uhaba wa maji. Daa aeleza sababu za kupungua maji mto Ruvu. Na habari nyingine ninazozidondoa kutoka gazeti ya Tanzania Leo zinasema mafuta ya shuka bei tena, ni matokeo ya ruzuku shilingi bilioni mia moja, na bunge lasema vyuo vipokea wanafunzi wenye sifa waliokosa mikopo nchini Kenya, gazeti la Star limeandika EACC yachunguza mkataba wa nishati wa shilingi bilioni kumi na nane uliosainiwa wakati wa utawala wa Uhuru. Mwanaharakati Misri mwenye uraia wa Uingereza aliyoko jela nchini Misri, Alaa Abdul Fattah, anaanza awamu mpya ya kugoma kula. Hayo yamebainishwa na familia yake ambayo imesema inahofia maisha ya ndugu yao huyo, huku serikali ya Cairo ikisistiza kwamba haina mfungwa yoyote wa kisiasa nchini humo. Habari ya kusikitisha inayodondoa kutoka gazeti ya Sta inasema maafisa Kenya wamesema nguo zilizokutwa katika msitu wa Abda, na kudhaniwa kuwa ni za raia wawili wa kihindi waliopotea na dereva wao wa mkenya si zao. Polisi wamesema matokeo ya awali yanaonyesha kwamba watu hao watatu walifukuzwa na maafisa wa kitengo cha huduma maalum SSU huko Westland, Nairobi hadi katika makazi yao kwenye hoteli ya Ole Sereni karibu na barabara ya Mombasa. Aidha, inadaiwa kuwa raia hao wa India na dereva wao walitekwa, kuuawa na kisha wakatupwa katika hifadhi hiyo ya taifa ya Aberdare. Waindi hao wawili wanasemekana walikuwa sehemu ya timu ya ile iliyokuwa imewasili Kenya kwa lengo la kujiunga na kikosi cha tehama cha William Ruto katika kuendesha kampeni za uchaguzi. Na huku kampuni ya sukari ya Mumias ikianza tena shughuli zake, wafanyakazi wa sasa na wa zamani wa kampuni hiyo wamekariri wito wao wakitaka kampuni hiyo iwalipe malimbikizo ya mishahara yao inayofikia shilingi bilioni mbili nukta tatu. bado mkanasi katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Tehrani. Na kwa haraka haraka hapa napata fursa ya kusoma maoni ya msikilizaji wetu Muhamed Bakr Hassan wa kutoka dar es Salam, Tanzania, anasema asante sana. Na mas Communication Limited, Uhuru na Congo, karibu na duka la boss Shop, anasema shukran sana. Na Sherali Fadhli wa dar es Salam, Tanzania, anasema tunahitajika maulama, wazazi, viongozi kuwa karibu sana na tunawaongoza. Tunakushukuru sana Sher Ali Fadhel. Jumaidi Isa wa Kondoa, yeye ya yakaandika ni Jumaidi Isa wa kutoka Masawi, Kondoa, Tanzania, balozi wa Redio Teherani kanda ya kati. Poleni India kwa maafa ya raia wenu kwa kukatika kwa daraja. Anasema umakini zaidi unahitajika kunusuru mamia ya watu. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi mwanaspoti, na tumai huna neno. Karibu tuangazie baadhi ya matukio makubwa ya spoti yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika kona mbalimbali mbali za dunia, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanze na soka la wanawake. Timu ya taifa ya soka ya wasichana ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeibuka ya pili katika mashindano ya ubingwa wa nchi za eneo la Asia ya Kati. Iran imeambulia nafasi ya pili licha ya kuibanjua Tajikistan katika mchezo wa fainali wa mashindano hayo ya kieneo ya mwaka huu 2022 kwa mabinti wenye chini ya miaka 15 yaliyoandaliwa na shirikisho la kandanda Asia ya Kati, kwa kifupi KAFA. Akina dada hawa wa kirani waliwazaba wenyeji Tajikistan bao moja bila jibu kwenye mchezo huo kupitia kwa goli la kiufundi la Tania Jahanshahi. <tune> Iran imemaliza ya pili licha ya kuigaragaza Tajikistan kutokana na tofauti ya magoli. Hii ni kwa kuwa katika mchezo wa kwanza Iran ililazimishwa sare ya mabao mawili kwa mawili na Uzbekistan. Uzbekistan ndiyo iliyoibuka kidedea kwenye mashindano hayo yaliyofanyika jijini Dushanbe, kati ya Oktoba 21 na 25. Tugeukie handiboli. Burundi imeibuka kidedea katika mashindano ya ubingwa wa Afrika zone 5 ya handiboli mwaka huu 2022. Hii ni baada ya kuichabanga Ethiopia 40 kwa 37 katika mchezo wa fainali ya mashindano hayo ya vijana wenye chini ya miaka 18, huko Nairobi, mji mkuu wa Kenya. waliong'ara katika kikosi cha Burundi kwenye fainali hiyo ni Jean Ndikurio, Irakuze Juvenal na Eli Ndaikeru. Kenya imeibuka katika mashindano hayo baada ya kuisasambua Ethiopia 36 kwa 34 katika ukumbi wa michezo wa Ulinzi jijini Nairobi Kenya, ambao walikuwa mabingwa watetezi kwenye mashindano hayo ya kibara ilibamizwa na Uganda 38 na kwa ishirini na tisa katika mchezo wa nusu fainali. Kocha wa Kenya Juma Jerald amesema ameridhika na midali ya shaba na kusisitiza kuwa wangelifanya vizuri zaidi iwapo wangelipata muda wa kutosha wa kufanya mazoezi. Nahodha wa timu hiyo ya taifa ya Kenya Yusuf Amtala anaonekana pia kuridhika na ushindi huo wa nafasi ya tatu. Nashukuru Allah ametujalia ushindi, tumeibuka kama namba tatu tume aim kuwa namba tatu, we are aiming to defend the, the trophy but hapo ndio Mungu ametuwezesha. Yeah, imekuwa nzuri, tumemanage kuwa namba tatu kwa, kwa tournament and we thank God for that. Uh, vijana wameendelea wamecheza vizuri. In fact, tunajua tulikuwa tumezoea outdoor. The first matches tumecheza outdoor we won them all tumeshinda zote esasa ndio tukakuja hapa indo. Game ya semi final liikukatiza kwa sababu hatujazoea indo. Kenya iliibuka bingwa wa mashindano hayo ya mpira wa mikono ya mabingwa wa Afrika kanda ya Zone 5 mwaka 2018 huko nchini Uganda. Tukeukie sasa riadha. Kwa mara nyingine tena, wanariadha wa Kenya wameendelea kuonyesha umbuji wao kwenye mbio za masafa marefu baada ya kung'ara katika mbio za Frankfurt Marathon huko nchini Ujerumani siku ya Jumapili. Seli Kaptich aliibuka kidedea katika safu ya wanawake baada ya kukata utepe wa ushindi kwa kutumia saa 2 dakika 23 11 mbele ya wakenya wenza Hela Kiprop na Jacqueline Chepngeno. Mkenya Brimin Misoi aliibuka mshindi katika safu ya wanaume kwa kutumia saa mbili dakika 6 na sekunde 11 mbele ya Mkenya mwenza Samuel Nyamai aliyemaliza kwa kutumia saa mbili dakika saba na sekunde 17 huku raia wa Ethiopia Derese Geleta akifunga orodha ya tatu bora kwa kutumia saa 2 dakika saba na sekunde 30. Tutamatishe kwa dondoza hapa na pale. Mashabiki wa timu ya kandanda ya Celtic huko Scotland wamebeba na kupeperusha bendera za Palestina katika mechi iliyochezwa hivi karibuni dhidi ya timu ya Shakhtar Donetsk ya Ukraine, wakitangaza uungaji mkono wao kwa Wapalestina wa eneo la Nablus wanaoendelea kukandamizwa na utawala haramu wa Israel kwa zaidi ya wiki mbili mfululizo wa wanajeshi wa Israel wanaozingira mji wa Nablus huko katika ukingo wa Magharibi ambako wanavamia na kushambulia ovyo makazi na nyumba za familia za Wapalestina. Kufuatia hali hiyo, mashabiki wa timu ya Celtic ya Scotland waliohudhuria mechi hiyo kati ya timu hiyo na Shakhtar Donetsk ya Ukraine walitoa nara dhidi ya utawala wa kizoni wa Israel huku wakipeperusha bendera za Palestina katika mechi ya marudiano ya ligi ya mabingwa barani Ulaya. Mashabiki wa klabu hiyo ya Scotland walipeperusha bendera za Palestina katika dimba la Celtic Park ambalo lina uwezo wa kuchukua watazamaji zaidi ya sitini elfu na kutangaza uungaji mkono wao kwa mapambano ya ukombozi ya Palestina, hususan katika mji wa Nablus. Hii si mara ya kwanza kwa mashabiki wa Celtic kuonyesha mshikamano wao na Palestina, na hali kama hii imejikariri mara nyingi katika miaka iliyopita. Kadhalika, siku chache zilizopita, wakati wa mpambano baina ya timu ya kizayuni ya Makabi Haifa na PSG katika ligi ya mabingwa Ulaya, mashabiki wa timu ya Ufaransa ya Paris Saint-Germain walipiga nara za kuunga mkono mapambano ya Palestina na wakazi wa Gaza. Mbali na hayo, Uhispania kwa mara nyingine tena imetoa kombe la dunia kwa upande wa wasichana wenye chini ya miaka 17. Bao la kujifunga la kiungo Ana Guzman wa Colombia lilisaidia Uhispania kutetea taji hilo la fainali za kombe la dunia la wanawake chini ya miaka 17 zilizomalizika wikendi huko nchini India. Kiungo huyo anayechezea klabu ya Deportivo Pereira ya Colombia aliyejifunga dakika 82 katika harakati za kuokoa mpira na kuwalainishia kazi watetezi hao kubeba tena kombe hilo kwa mara ya pili Spain. Ni kukumbushe tu kwamba Colombia hiyo ndiyo iliyoitoa timu ya Tanzania almaarufu Serengeti Girls katika hatua ya robo fainali. Duru hiyo ya saba ilishuhudia pia Nigeria ikimaliza ya tatu kwa kuifunga Ujerumani kupitia mikwaju ya penalti kwa mabao matatu kwa mawili baada ya dakika tisini kumalizika kwa sare ya kufungana mabao matatu kwa matatu. Angalau Nigeria imelitoa bara la Afrika kimasomaso na ushiriki wa Tunisia kwenye kombe la dunia mwaka huu huko hatarini iwapo itabainika kwamba serikali imeingilia utendaji wa shirikisho la soka la nchi hiyo ya Afrika kaskazini. Indhari hiyo ya shirikisho la soka duniani FIFA imeibua wasiwasi mkubwa miongoni mwa mashabiki wa soka katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. FIFA ilituma barua kwa shirikisho la soka la Tunisia TFF kujibu vitisho vinavyodaiwa kutolewa na waziri wa vijana na michezo Kamel Degouche vya kuvunja baadhi ya ofisi za shirikisho na matamshi mengine dhidi ya shirikisho hilo. Iwapo wanachama wa shirikisho la soka la Tunisia utasimamishwa katika FIFA, basi nchi hiyo haitoweza kushiriki katika fainali za kombe la dunia zitakazoanza kutifua mavumbi nchini Qatar wiki tatu zijazo. Kwa habari hiyo kutoka Tunisia ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo, hadi nyuma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola. Jina langu ni Husen Hasan, asante na kwa heri nam, wapendwa wasikilizaji Nakumbusha kwamba tovuti yetu ni pastoday.com/sw na hapa nasoma maoni yake msikilizaji wetu Juma Idi Isa wa Kondoa. Amesema poleni India kwa maafa ya raia wenu waliopoteza maisha katika kuporomoka daraja. Msikilizaji sugu wa Gilgil Genya, Kenya, anasema shukran. Kalos Filimon wa Afrika Kusini anasema kuna matatizo siku hizi, naona sipati na habari. Ni kweli kuna matatizo ya kiufundi katika mtandao wa intaneti. Na Juma Sagai wa Musoma, msikilizaji wetu huyu mtajika, anasema matamasha ya kishetani ruksa kuwaazimisha mazazi ya Mtume mtukufu wa Waislamu, rehma na amani ya Allah iwe juu yake, anasema inakuwa bida, anasema wasaudia wana laana ni maoni yake Juma je Isagai, msikilizaji wetu kutoka Musoma. Uh, Mara. Na wapendwa wasikilizaji, kwa kweli wasikilizaji wetu wanajitahidi sana kutuma maoni yao na vitu kadha wa kadha mapendekezo. Tuna washukuru sana, na bila kupoteza muda, na sasa ni habari za dunia. Kwa ufupi, rekodi mbaya ya miliki mpya wa Twitter Elon Musk ya kuchukua misimamo isiyo ya kawaida na kuibua masuala yenye utata imeufanya Umoja wa Mataifa kumwonya dhidi ya kuchapisha maudhui yoyote ya chuki katika mtandao wa kijamii wa Twitter. Kamanda wa linalojiita jeshi la taifa la Libya ametishia kuwa iwapo juhudi za sasa za kupata suluhisho la amani la mgogoro wa Libya zitafeli, ataanzisha vita vikubwa vya kuikomboa nchi hiyo. Mgogoro wa kisiasa Libya umeongezeka hivi sasa kati ya serikali ya umoja wa kitaifa, Edbaiba, wa kitaifa inayoongozwa na Abdulhamid Dbaiba na serikali iliyopewa mamlaka na bunge inayoongozwa na Fati Bashaga. Jenerali mstaafu Khalifa Haftari anasema baada ya michakato yote ya hapo kabla kufeli na kuwa na matokeo yenye kukatisha tamaa. Sasa anasema watakwenda sambamba kwa nia na nia na azma ya watu wa Libya. Mkuu wa shirika la nishati ya atomiki la Irani amesisitiza ulazima wa kufungwa mafaili ya madai yaliyotolewa dhidi ya miradi ya kuzalisha nishati ya nyuklia ya Jamhuri ya Kiislamu Irani, na ametaka kuondolewa vikwazo dhidi ya nchi hii na mahakama maalumu inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati imewapata na hatia ya wanamgambo watatu kwa kutenda jinai dhidi ya binadamu na imewahukumu vifungo vya jela kuanzia miaka ishirini hadi vifungo vya maisha. Asanteni kwa kuwa nami, wapenda wasikilizaji, na kwaherini.