Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Wale waliokufuru miongoni mwa watu wa kitabu na washirikina walitoa ahadi kuwa hawataacha walionayo mpaka iwajie bayana iliyo dhahiri, naye ni mtume aliyetoka kwa Mwenyezi Mungu anayewasomea madaftari yenye kutakasika, ndani yake humo zimo sheria madhubuti. Wala hawakufarikiana wale waliopewa kitabu ila baada ya kuwafikia bayana hiyo. Wala hawakuamrishwa ila kumwabudu Mwenyezi Mungu kwa kumtakasia dini, wawache dini za upotofu, na wasimamishe sala na kutoa zaka. Hii ndiyo dini madhubuti. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kwa wanasi tena katika matangazo yetu ya mchana ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupiwa jicho kushindwa kwa njama za Marekani dhidi ya Iran. Baada ya uchambuzi huo, mtasikiliza kipindi chetu cha kwanza, kipindi kinachoeleza mchango wa maulamaa wa madhehebu ya Shia katika dini ya Uislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Baada ya uchambuzi wa magazeti ya mashariki mwa Afrika, tutakuwa na kipindi cha Afrika wiki hii ambacho pia kinakuleteni dondoo za matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha jumazima. Baadaye kidogo mtasikiliza makala ya leo katika historia, kabla ya kukamilisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliokuandalieni. Saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Tehran. Na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza ni muhtasari wake. Iran imekosoa msimamo wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuhusiana na masuala ya Palestina. Wana mapambano wa Palestina wamepongeza harakati ya Arinul Asad huku katika eneo la Alkhalil. Waasi wa Kongo DR wameripotiwa kudhibiti miji miwili muhimu na ya kistratejia kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Na kampuni ya mafuta ya Uingereza inatuhumiwa kueneza ugonjwa wa saratani huko kusini mwa Iraq. na sasa ni habari kamili. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amelikosoa baraza la usalama la umoja huo akisisitiza kwamba mwelekeo wa sasa na usio na tija wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa e, unaupa moyo na kuhamasisha utawala haramu wa Israel kutenda jinai zaidi huko Palestina. Amira Said Iravani amesema hayo katika kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na kuongeza kwamba hii leo wananchi wa Palestina wanahitajia himaya na hatua madhubuti za Baraza la Usalama ili kuweza kukomesha hujuma na uvamizi wa utawala ghasibu wa Israel, na kutoa matamshi ya kueleza masikitiko na mshikamano na watu wa Palestina pekee hakutoshi. Balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema Jamhuri ya Kiislamu inaona kwamba ni wajibu wake kuunga mkono haki halali ya Palestina kwa ajili ya kukabiliana na ukandamizaji na uchokozi wa utawala wa kibaguzi wa Israel na inaona kwamba ni katika mwelekeo huo huo, ni katika mwelekeo wa kuwapa Wapalestina haki ya kujiamulia mustakabali wao. Amesisitiza kwamba hiyo ni miongoni mwa sera za kimsingi za Iran hadi pale uvamizi wa Israel huko Palestina utakapokomeshwa. Iravani amesema kwamba hali inayotawala ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu imekuwa mbaya zaidi. Makundi ya wanaharakati wa Palestina yamepongeza operesheni ya mapambano ya Kipalestina mwana mapambano wa Kipalestina katika mji wa Al-Khalil huko katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na kusisitiza udharura wa kuendelezwa mapambano dhidi ya utawala wa kizayuni wakisema, utawala huo hauelewi isipokuwa lugha ya mabavu. Ni baada ya operesheni iliyotekelezwa na mpiganiaji jihadi wa Palestina Muhammad Kamal al Jabari katika mji wa Alkhalil ulioko ukingwa Magharibi, ambapo mzayuni mmoja ameuawa na wengine watano wamejeruhiwa. Vyombo vya habari vya Kizayuni vimethibitisha kutokea operesheni hiyo na kuripoti kwamba hali ya majeruhi wawili katika operesheni hiyo ni mbaya. Tarik Izuddin, msemaji wa harakati ya Jihadi Islami, amesisitiza kwamba operesheni ya Al Khalil ilifanywa ili kuueleza utawala ghasibu wa Israel kwamba taifa la Palestina liko huru na litautumia utawala huo litautimua utawala huo katika ardhi yake. Amesema operesheni hiyo ni jibu kwa uhalifu na jinai zinazofanywa na Israel na inatoa ujumbe kwamba damu ya mashahidi wa Kipalestina wa ukingo wa magharibi haitapotea bure na wala mashahidi hao hawatasahaulika. Ismael Ridhwan, mmoja kati ya viongozi wa ngazi za juu wa harakati ya Hamasi, pia ametoa wito wa kuzidishwa mapambano dhidi ya utawala ghasibu wa Israel akisisitiza kwamba utawala huo hauelewi chochote isipokuwa lugha ya mabavu. Kamati ya mukawama wa Palestina pia imesisitiza kwamba taifa shujaa la Palestina limethibitisha tena kwamba sasa ni wakati wa kuzungumza bunduki na silaha za wapigania uhuru. Harakati ya mujahidina wa Palestina pia imewapongeza wapiganaji wa jihadi wa Palestina katika operesheni yao huko al Khalil na kueleza kwamba operesheni hiyo imethibitisha kwamba mapigano na mapambano dhidi ya utawala wa kizayuni ndio njia bora ya kukabiliana na utawala huo, kwa sababu wazayuni hawaelewi chochote isipokuwa lugha ya mabavu. Waasi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wametoa na kudhibiti miji miwili ya mashariki mwa nchi hiyo, kwa mujibu wa mtandao wa Aljazira. Waasi hao wenye mfungamano na vuguvugu la Machi 23 wameteka miji ya Kiwanja na Ruchuru mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tukio hilo limewaweka katika hali ya tahadhari askari wa kimataifa wa kulinda amani huko mashariki mwa Kongo kwa ajili ya kulisaidia jeshi la taifa la nchi hiyo. Miji ya Kiwanja na Ruchuru iko katika eneo la kistratejia katika mkoa wa Kivu Kaskazini unaopakana na nchi za Rwanda na Uganda. Taarifa iliyotolewa na ujumbe wa Umoja wa Mataifa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema wanajeshi wanne wa Umoja wa Mataifa na raia wawili wamejeruhiwa katika hujuma hiyo. Ripoti zinasema waasi wa Machi 23 wameingia pia eneo la kistratejia la Rugari lililoko umbali wa kilomita 30 kutoka Goma, makao makuu ya mkoa wa Kivu Kaskazini. Hapo awali ofisi ya rais wa Kongo DR ilitangaza kwamba Rais Felix Chisekedi angefanya mkutano mjini Kinshasa kuhusu usalama wa taifa kutokana na hali ya usalama mashariki mwa nchi hiyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Tovuti ya Ways imefichua kwamba kampuni ya Uingereza inayofanya kazi katika maeneo ya mafuta ya Iraq ni moja ya sababu kuu za kuenea kwa saratani nchini Iraq. Tovuti hiyo imefichua kwamba kampuni ya petroli ya Uingereza ilisababisha kuenea kwa saratani nchini Iraki, lakini vyombo vya habari vya nchi za magharibi hasa Uingereza vinajaribu kuficha suala hilo na kutoruhusu kuchapishwa kwa habari zinazohusiana na kampuni ya Uingereza na kuenea kwa ugonjwa wa saratani nchini Iraq. Ripoti ya vyombo vya habari vya Iraq inasema jam, jamii ambazo zinaishi karibu na maeneo ya mafuta ambapo gesi inayotolewa kutoka kwenye visima huchomwa kwenye hewa ya wazi ziko katika hatari zaidi na kubwa ya kupatwa na ugonjwa wa saratani ya damu, ripoti hiyo imesema. Inaelezwa kwamba kuchomwa kwa gesi ya mafuta kumesababisha kuenea kwa uchafuzi wa kansa katika maeneo jirani, na kwamba eneo baya zaidi limerekodiwa katika viunga vya mkoa wa Basra kusini mwa Iraki ambao una kiwango cha juu zaidi cha uchafuzi wa mazingira vyombo vya habari vya Iraki vimesisitiza kwamba kwa kutumia takwimu zinazopatikana kutokana na satelaiti inawezekana kuthibitishwa kwamba medani ya mafuta ya Aramila, eneo kubwa la mafuta huko Basra ambalo mkandarasi wake ni British Petroleum, huchoma gesi nyingi kutoka kwenye visima kuliko medani nyingine yoyote ya gesi duniani. Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba maeneo hayo ya kusini mwa Iraq ndiyo yaliyoathiriwa hivi karibuni katika orodha ya kesi zinazohusiana na haki za binadamu. Na waziri wa kilimo wa Russia ametangaza kwamba nchi hiyo iko tayari kutoa laki tano za nafaka kwa nchi masikini, akiashiria kusitishwa kwa mkataba wa kusafirisha nafaka kutoka Ukraine. Waziri wa kilimo wa Russia Dmitry Patrushev ametangaza kwamba Moscow iko tayari kutuma mamia ya tani za nafaka kwa nchi masikini katika muda wa miezi minne ijayo. Amesema Russia daima imekuwa mshirika wa kuaminika na iko tayari kusambaza nafaka zinazohitajiwa na nchi mbalimbali mbali duniani. Tamko la Moscow la kuwa tayari kuzisaidia nchi maskini linakuja wakati wizara ya ulinzi ya Russia ilitangaza Jumamosi ya jana kwamba imesitisha utekelezaji wa makubaliano ya kusafirisha nafaka na Ukraine baada ya mji wa Sevastopol kulengwa kwa mashambulizi ya ndege isiyo na rubani. Maafisa wa mji wa Sevastopol ulioko kwenye mwambao wa bahari nyeusi na kusini magharibi mwa Crimea wametangaza kwamba baada ya shambulio la ndege isiyo na rubani asubuhi ya, ya jana Jumamosi kwenye meli za bandari ya bahari nyeusi za Russia, eneo hilo sasa limefungwa kwa muda na kwamba meli na boti hazitaweza kutumia njia hiyo ya majini. Kwa upande wake wizara ya ulinzi ya Russia imetangaza kwamba Ukraine imetuma ndege 16 zisizo na rubani kushambulia meli za Russia katika bahari nyeusi, na kwamba satelaiti zimeonyesha ndege ya ujasusi ya Marekani ikiruka juu ya bahari nyeusi karibu na eneo la Crimea. Taarifa ya wizara ya ulinzi ya Russia imesema ndege zote zisizo na rubani za jeshi la Ukraine ambazo zilitumwa kulenga meli za Russia zimedunguliwa. Na huu, wapenzi wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Tehran. Bado mko nasi katika matangazo ya mchana ya idhaa ya Kiswahili, Redio Tehran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho kufeli kwa njama za Marekani za kutoa pigo kwa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Taarifa ya pamoja iliyotolewa na wizara ya intelijensia ya Iran na shirika la upelelezi la jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC imeweka wazi nafasi ya Marekani katika machafuko ya hivi karibuni hapa nchini. Taarifa hiyo ya pamoja imesisitiza kwamba nyaraka zilizopo za kijasusi zinaonyesha kwamba shirika la ujasusi la Marekani CIA na kwa ushirikiano wa mashirika ya kijasusi ya washirika na vibaraka wake walipanga kuzusha machafuko na pia kutayarisha uwanja wa kuzidishwa mashinikizo ya kigeni dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Taarifa za kiintelijensia zinaonyesha kwamba CIA imekuwa na ushirikiano wa karibu na idara ya ujasusi wa kigeni ya Uingereza MI6, shirika la ujasusi la utawala haramu wa Israel Mossad na idara ya ujasusi wa kigeni ya Saudi Arabia na nchi nyingine kadhaa vibaraka katika kutekeleza mpango huo, ushahidi na tajiriba ya kihistoria vinaonyesha kwamba serikali ya Marekani imekuwa mojawapo ya waungaji mkono wakuu wa machafuko na ghasia za mitaani nchini Iran kwa miongo kadhaa sasa. Kwa mfano, kufuatia mabadiliko yaliyotokea katika mfumo wa utoaji wa ruzuku ya petroli na urekebishaji wa bei ya bidhaa tarehe 15 Novemba mwaka 2019, kulifanyika maandamano na mikusanyiko katika baadhi ya miji ya Iran na baadaye serikali ya Marekani ilikiri kwamba ilihusika katika machafuko machafuko hayo. Matukio na machafuko ya wiki kadhaa zilizopita nchini Irani pia yameonyesha kwamba maadui ikiwemo Marekani wanatumia masuala kama vile haki za binadamu na haki za wanawake kama fursa ya kuibua machafuko, mifarakano na kuzusha migawanyiko katika jamii ya Iran na wamewekeza katika suala hilo kwa miaka kadhaa iliyopita uchunguzi wa vyombo vya habari na mipango ya baadhi ya vituo vya kifikira vya Marekani pia unathibitisha kwamba serikali ya nchi hiyo imekuwa ikifanya mikakati ya kuzusha hali ya kutoridhika baina ya wananchi wa Iran kwa malengo maalum. Miongoni mwa mapendekezo yaliyotolewa na taasisi ya wanafikira wa Marekani Foundation for Defense of Democracies FDC kwa kifupi ambayo ina jukumu muhimu katika kuunda sera za nje za Washington kuhusiana na Iran ni kwamba Washington isimamishe mchakato wa mazungumzo ya nyuklia na Iran huko Vienna, iunge mkono maandamano yanayofanyika hapa na pale nchini Iran, ifanye mikakati ya kuibua na kuzusha madai ya haki za binadamu, hususan wanawake na vilevile, kutoa huduma ya intaneti yenye kasi kubwa ya Starlink kwa wapinzani wa Iran. Katika taarifa ya hivi karibuni ya mashirika ya ujasusi ya Iran pia kumetajwa kwamba idara ya ujasusi, idara za kijasusi za nchi za magharibi na wazayuni zinatoa kozi na mafunzo ya pamoja kwa wakufunzi wa vita mseto kwa idadi kubwa ya vibaraka wao ambao wamepewa jukumu la kuhamisha mafunzo hayo kwa wengine na kisha kuyatekeleza kivitendo ndani ya Iran katika sura ya kivitendo. Vita vya mseto ni mkakati wa kijeshi ambao ni mchanganyiko wa vita vya kisiasa, vita vya kiutamaduni, vita vya mtandaoni, kueneza habari za urongo, vita vya kidiplomasia na mahakama, kuingilia chaguzi za nchi za kigeni, kuvuruga muundo wa idadi ya watu, kuwapa hifadhi wakimbizi wa nchi husika na kuzusha hitilafu na migawanyiko ya kidini na kadhalika. Uwanja mwingine mkuu wa harakati za idara za ujasusi za maadui wa Iran kwa ajili ya kuzusha machafuko nchini ni kujaribu kuathiri matabaka tofauti kama vile walimu, wafanyakazi na wanafunzi wa vyuo vikuu kwa kuunda makundi bandia na maovu na kuongoza au kuelekeza harakati za kuyatumia vibaya matabaka hayo kwa mfano tu, kwa mujibu wa ufuatiliaji uliofanyika katika mtandao wa kijamii wa Twitter kati ya tarehe 11 Septemba mwaka huu wa 2022 na tarehe 12 Oktoba mwaka huu pekee, zaidi ya watumiaji elfu hamsini wa lugha ya Kifarsi wenye utambulisho bandia waliundwa na kutengenezwa kwenye mtandao wa Twitter kufanya harakati za mtandaoni dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Suala hili li, uh, lilitajwa na Kit Klanberg, mtaalamu wa Uingereza aliyebobea katika uwanja wa kuchambua nafasi ya vifaa vya upelelezi katika kuunda mtazamo wa umma, na ameandika makala kwenye tovuti ya uchambuzi wa habari ya The Cradle, akisema mkakati muhimu wa wana saikolojia walioajiriwa na Pentagon ni kuzindua na kuelekeza vyombo vya habari bandia vinavyotengeneza maudhui kwa lugha ya Kifarsi. Shughuli hizi dhidi ya Iran hufanyika kwenye majukwaa maarufu ya mtandao wa kijamii kama vile Twitter, Facebook, Instagram, YouTube na hata Telegram. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayowajieni kupitia idhaa ya Kiswahili ya Redio Teheran. Mchango wa maulama wa Kishia. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, karibuni kujiunga nami tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ili kwa pamoja tuweze kufungua ukurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulamaa na wanazuoni wa kishia pamoja na mchango wao katika Uislamu, bila kusahau athari na vitabu vyao mashuhuri. Kipindi chetu cha wiki hii kitamzungumzia Ayatullahi Sheikh Muhammad Taqi Baraghani, mmoja wa wanazuoni aliyeishi katika karne ya kumi na tatu Hijiria. Kweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Mulla Muhammad Taqi Baraghani alizaliwa mwaka 1172 Hijria katika kijiji cha Baraghan, Taleghan, nchini Iran. Mwanazuoni huyu alizaliwa katika familia ya wasomi na iliyokuwa na mapenzi makubwa na Ahlulbeiti alaihim ssalam. Baba yake ni Ayatullahi Mulla Muhammad Malaike Baraghani alim fakihi na mwanazuoni aliyekuwa mashuhuri kwa takwa na uchaji Mungu na aliyekuwa akiheshimiwa mno katika jamii ambapo ametoa mchango mkubwa wa kueneza madhehebu ya Ushia. Muhammad Taki Baraghani alihajiri pamoja na baba yake akiwa ngali mdogo na kuelekea katika mji wa Kazwin nchini Iran. Katika zama hizo mji wa Kazwin ulikuwa moja ya vituo vya elimu vya maktaba Ushia. Baba yake Muhammad Taki alifanya hima na idili kubwa katika mji wa Kasvin kwa ajili ya kubainisha na kueneza mafundisho ya madhehebu ya Ahlul Beiti alayhimassalam, sambamba na kukabiliana na upotofu wa kifikra. Baada ya Muhammad Taki kukamilisha masomo ya awali na ya msingi kwa baba yake, alifunga virago na kuanza safari ya kuelekea katika maeneo tofauti kwa minajili ya kutafuta elimu na akiwa katika njia hiyo alivumilia taabu mashaka na masaibu mengi. Awali alielekea katika chuo kikuu cha kidini yaani hauza cha mjini Qum na kisha Isfahan, na kunufaika na bahari kubwa ya elimu ya waalimu stadi na mahiri wa zama hizo. Baadaye alifunga safari na kuelekea katika miji ya Karbala na Najaf huko Iraq, kwa ajili ya kujiendeleza zaidi kielimu. Baada ya kuhitimu masomo yake huko Iraqi aliamua kurejea Tehran. Katika safari zake hizo, Muhammad Taki Baraghani alihudhuria masomo na kunufaika na vikao na darsa za waalimu na wanazuoni mahiri wa zama hizo kama vile Ayatollahi Bahbahani, Hairi, Sayid Ali Tabatabai na Allama Kashifulghita. Ni baada ya hapo ndiyo alipoondokea kuwa mwalimu mahiri katika elimu za kiakili na nakili. Baada ya kuweko kwa miaka mingi akisoma huko Iraqi, aliamua kurejea nchini Iran na kuchagua mji wa Tehran kuwa makazi yake. Muda mfupi tu baada ya kuanza kuishi Tehran, daraja yake ya elimu na tabia njema vilidhihiri na kufahamika miongoni mwa watu, na wanafunzi kutoka maeneo ya karibu na mbali wakaanza kumiminika kwake kwa ajili ya kwenda kunufaika na chemchemi ya elimu na maarifa makubwa aliyokuwa nayo, mbali na hima kubwa aliyoifanya katika kufundisha na kulea wanafunzi. Msomi huyo ambaye anajulikana pia kwa lakabu ya Mujtahidi Barghani hakuwa nyuma katika uga utunzi na kualifu vitabu, ambapo amevirithisha vizazi vilivyokuja baada yake vitabu vingi na vyenye thamani kubwa katika uga wa fiqhi, usuli, hadithi na tafsiri. Kitabu chake muhimu ni Majalisul Muttaqin ambapo kuna jumla faslu na milango hamsini na kila mlango una mawaidha na hadithi za Imamu Husein alayhi ssalam pamoja na kueleza masaibu yaliyompata Imamu Husein katika ardhi ya Karbala. Uyun al-usul ni kitabu chake kingine ambacho kinazungumzia kwa mapana na marefu na kwa ukamilifu elimu ya usulul fiqhi. Aidha, Muhammad Taki Baraghani ana kitabu kingine kinachojulikana kwa jina la Manhajil Ijtihad ambacho kinahesabiwa kama kitabu chake muhimu zaidi. Kitabu hiki kina jumla ya mijalada 24 na ni mjumuiko wa hukumu na sheria za Kiislamu. Maisha ya Mulla Muhammad Baraghani nchini Iran yalisadifiana na duru ya uongozi usiostahiki wa Fatihali Shah Kajar. Kutokana na udhaifu wa utawala wakati huo wa Iran kuliibuka vita baina ya Irani na Rasia na maeneo ya kaskazini mwa Iran yakaporwa na kukaliwa kwa mabavu na jeshi la Urusi. Baada ya Iran kushindwa na Urusi kukaibuka mashindano baina ya Ufaransa na Uingereza kwa ajili ya kupora mali na utajiri wa Iran. Waingereza walitumia vibaya udhaifu wa utawala wakati huo wa Iran kiasi kwamba walikuwa wakiingilia masuala yote ya ndani ya Iran. Katika mazingira kama haya, mujtahidi Barghani kwa mara ya kwanza alizungumzia nadharia ya wilayatul faqihi, yani faqihi mtawala mbele ya Fatihali Shah Kajar, kikao ambacho kilihudhuriwa pia na wanazuoni na maulamaa mbalimbali. Aidha, alitangaza kuwa utawala wa kifalme ni haramu na sio halali, na hivyo akatoa pendekezo la kunyang'anywa mamlaka mfalme pamoja na wana mfalme. Miongoni mwa waliohudhuria kikao hicho ni maulamaa akiwemo ndugu yake Shekh Muhammad Taqi Baraghani ambao walitangaza kuunga mkono fikra na mtazamo huo wa mujtahidi Baraghani. Aidha, walitangaza kuwa kwa mujibu wa dini katika kipindi cha ghaiba na kutokuweko Imam Masum alaihi ssalam, masuala ya utawala kama vita, kufanya suluhu, kufanya mazungumzo na madola kigeni na kadhalika, yanapaswa kufanyika kwa idhini na ruhusa ya fakihi aliyetimiza masharti na kwamba mfalme kwa upande wake ahana ustahiki Fateh Ali Shah Qajar ambaye alikuwa ameingiwa na uoga wa hukumu hiyo ya Sheikh, akiwa na lengo la kusalimika na hilo, aliona kuwa njia pekee ni kumbaidishia Iraq Muhammad Taqi Baraghani pamoja na kaka zake. Baada ya kubaidishwa na kupelekwa uhamishoni huko Iraq, kwa muda fulani aliishi katika miji ya Karbala na Najaf. Wakati Sheikh Jafar Kasheful Ghita alipoalikwa Iran na utawala wakati huo, aliambatana katika safari yake hiyo ya, ya kuelekea Tehran na Mujtahid Barghani pamoja na kaka zake. Mtawala Fatihali Shah Kajar alikuwa ameruhusu mwana zuoni huyo arejee Iran, lakini kwa sharti kwamba asiwe katika mji wa Tehran. Baada ya kurejea Iran Mula Muhamad Taki Baraghani alielekea Kasvin na kuufanya mji huo kuwa kituo chake cha harakati za kielimu katika zama za shahidi thani kulikuwa kumeanzishwa harakati za kifikra na harakati mbalimbali mbali potofu ambazo zilikuwa zimeanza kutanua wigo wake pia na endapo kusingefanyika juhudi za maulama wa kishia katika kuweka wazi mambo na kuleta uelewa sambamba na kubainisha shubha na utata uliokuwa ukionyeshwa na harakati hizo kulikuwa na uwezekano wa kutokea upotoshaji kikamilifu kuhusiana na madhehebu ya kishia. Hatimaye alimu huyo aliuawa shahidi akiwa katika mehrabu msikitini usiku wa tarehe 15 Dhulqada mwaka 1263 hijiria. Baada ya kuuawa shahidi katika njia ya kutetea madhehebu ya Ushia, aliondokea kuwa mashuhuri zaidi baina mashia kwa jina la shahidu thalith, yaani shahidi watatu. Mwana zuoni huyo alikuwa amehusia kwamba mwili wake uzikwe katika mji wa Karbala. Hata hivyo, kutokana na mazingira aliyokuwa wakati huo, ilishindikana kutekeleza wasia wake huo, hivyo wanawe waliamua kumzika katika mji wa Kasvin, huku wakisubiri kuuhamisha mwili wa baba yao huyo, endapo mazingira ya kuupeleka Karbala yatapatikana. Baada ya miaka 16 walifukua kaburi hilo kwania kuuhamishia mwili wa baba yao huko Karbala. Hata hivyo, waliukuta mwili huo ukiwa salama salmini. Baada ya wananchi wa Kasvin kusikia tukio hilo, walikusanyika kwa wingi kwa lengo la kuzuia kusafirishwa mwili huo kuelekea Karbala, ambapo waliangua vilio na kuitafadhalisha familia ya alimu huyo isiusafirishe mwili huo. Hadi leo kaburi la Shahidi Thalith Yaani shahidi watatu Mulla Muhammad Baraghani alipo katika mji wa Kasvini nchini Iran, ambapo waumini kutoka maeneo mbalimbali hulizuru na kulitembelea kaburi hilo. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa juma hili umefikia tamati. Tukutane tena wiki ijayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa, karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Uh. Tunaanza udondozi wetu kwa kutupia jicho magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania. Chini ya kichwa cha habari kufa au kuishi, uamuzi ni wako, gazeti la Mwananchi Jumapili limeandika kwamba wataalamu wa afya wameeleza hatua za kufuata ili kuepuka magonjwa yasiyoambukiza ambayo mbali na gharama kubwa za matibabu pia yanatajwa kusababisha vifo kwa kasi, bei ya kupandikiza figo, ini na moyo zikizidi kupaa duniani. Mwananchi pia limezungumzia tatizo la upatikanaji wa maji katika jiji la Dar es Salaam, ambako sasa yanatolewa kwa mgao kutokana na kupungua kiwango cha maji kwenye vyanzo vyake. Habari hiyo iliyopewa kichwa cha maneno, wadau wataja mbinu za kumaliza kero ya maji, imedo, limi, imedokeza kwamba miongoni mwa mbinu hizo ni matumizi ya mto Rufiji, uchimbaji wa mabwawa na uvunaji wa maji ya mvua. Gazeti la Nipashe limemulika kadhia ya ajali za barabarani zinazoua watu mara kwa mara nchini Tanzania, kwa habari iliyobeba kichwa cha maneno, polisi wapeleka madereva udini na waliko majeruhi wa ajali ni waliko majeruhi wa ajali wataka wajue athari za uzembe wao. Gazeti la Wamachinga limeipa kipaumbele habari ya kupanda bei ya nafaka nchini Tanzania, kwa kiwango au kwa kichwa cha maneno kinachosema Kichomi, bei ya nafaka nchini, mchele, sembe na maharage havishikiki masokoni. Wafanya biashara waaswa kutopandisha bei kiholela, na wadau waiomba serikali kuingilia haraka ili kuokoa uh, wananchi wenye kipato cha chini. Habari ya kusainiwa makubaliano ya kushirikiana katika masuala ya ulinzi na usalama baina ya Tanzania na Msumbiji pia inaonekana ukurasa wa mbele gazeti la Wamachinga. Tanzania na Malawi kuimarisha ulinzi na usalama, kinasema kichwa cha habari hiyo. Nalo gazeti la Sunday News limemulika safari ya rais Samia Suluhu Hassan nchini Uchina kwa kichwa cha habari iliyobeba uh, maneno Tanzania yasimama kuvuna makubwa. Nchini Kenya, naanza na gazeti la Taifa Jumapili, ukurasa wa kwanza. Gazeti hilo uh, una kichwa cha maneno Ruto azidi kurushia mlima minofu, na kuandika kwamba Rais William Ruto anaendelea kuwatuza wakazi wa Mlima Kenya kwa kumpigia kura kwa wingi kwenye uchaguzi mkuu uliopita, huku akiteua washirika wake kutoka eneo hilo kushika nyadhifa kuu na muhimu katika serikali yake. Limeongeza kwamba baada ya kuteua mawaziri saba kati ya 22 kutoka eneo hilo, Rais Ruto amewatengea wabunge wa eneo hilo nyadhifa kumi na moja za uwenyekiti eh, wa kamati bungeni kati ya kumi na mbili zinazodhibitiwa na Kenya Kwanza, wengi wao wanatoka chama chake cha United Democratic Alliance. Ah, gazeti la Sunday Nation limemulika maisha ya viongozi wa stafu wa serikali iliyopita nchini Kenya kwa kichwa cha maneno maisha baada ya madaraka. Limedokeza kwamba baada ya maisha yaliyodhaminiwa kikamilifu kwa fedha za walipa kodi wasaidizi wa zamani wa rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta wameanza maisha taratibu katika upweke na bila ya madaraka kama wananchi wa kawaida. Na nchini Rwanda, gazeti la New Times limeandika kwamba Theodoros wa Pili, papa wa Kiorthodox na patriatiki wa Alexandria na Afrika, amesema kwamba juhudi za Rwanda za kujenga maridhiano baada ya mauaji ya kimbari mwaka 199 94 ni za kupongezwa na inapaswa ziwe mfano wa kuigwa barani Afrika. Mnasikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wasikilizaji, kusikiliza kipindi cha Afrika wiki hii kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia. Afrika, Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji na karibu tutupie jicho baadhi ya matukio makubwa yaliyoripotiwa ndani ya siku saba zilizopita barani Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na AU yakosoa sera za kinduma kuwili za nchi za Magharibi. Mazungumzo ya amani Ethiopia, ya Ethiopia yaanza huko Afrika Kusini na mawaziri wa Uganda warejea madarasani kujifunza lugha ya Kiswahili, pamoja na matukio mengine. Karibu. Wiki hii rais wa Senegal ambaye ndiye mwenyekiti wa sasa wa Umoja wa Afrika ametaka nchi maskini za bara hilo zipewe hadhi sawa na Ukraine na matatizo yao yashughulikiwe kwa heshima na hadhi ile ile inayopewa Ukraine. Akizungumza Jumatatu hii katika mkutano wa nane wa jukwaa la kimataifa la Dakar, Rais wa Senegal Macky Sall alisema, na hapa nanuku, watu wa Afrika wanaamini kwamba wakati huu ambapo Ukraine iko vitani na inashambuliwa, Afrika pia inashambuliwa na ugaidi. Hata hivyo, hakushuhudiwi mshikamano wa kimataifa na Waafrika wanaosumbuliwa na mgogoro wa kiuchumi na aina tofauti za magonjwa, mwisho wa kunukuu. Mwenyekiti wa Umoja wa Afrika pia ametangaza kuwa kiwango cha uwakilishi wa bara hilo katika mashirika ya kimataifa likiwemo baraza la usalama la Umoja wa Mataifa na kundi la G20 kinapaswa kuongezwa na kwamba bara hilo linapaswa kuwa na mwakilishi. Sala ameongeza kuwa Afrika haipingi Ukraine na hatupaswi kuwa na mtazamo kwamba Waafrika hawajali kuhusu hali ya Ukraine. Hapo awali, nchi nyingi za kiafrika na za kiislamu zilikosoa sera na misimamo ya kinafik na kindumakuwili ya nchi za magharibi kuhusiana na mzozo wa Ukraine. Tugeukia masuala ya afya, ambapo kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa Afrika, kwa kifupi Afrika CDC, kimesema kesi 6883 za ugonjwa wa ndui ya nyani au monkeypox zimeripotiwa katika nchi kumi na tatu za bara Afrika tangu mwanzoni mwa mwaka huu hadi sasa. Takwimu zilizotolewa wiki hii na Afrika CDC zinaonyesha kwamba katika kipindi hicho kilichotajwa nchi hizo za Afrika zimenakili vifo 173 vya ugonjwa huo unaosababisha chunusi kwenye ngozi, lakini mara chache unaweza kusababisha kifo. Shirika hilo la juu zaidi la afya ya umma barani Afrika limefafanua kuwa miongoni mwa kesi zaidi ya 6800 zilizorekodiwa 5992 zinashukiwa kuwa za maradhi hayo, huku visa vilivyothibitishwa kufikia sasa vikiwa ni 891. Julai mwaka huu shirika la afya duniani lilitangaza homa ya ndui kuwa dharura ya kimataifa. Kwa mujibu wa takwimu za WHO, zaidi ya kesi 76,000 za ugonjwa huo zimeripotiwa katika nchi tisini duniani, nyingi zikiwa barani Ulaya. Aidha, shirika hilo la juu zaidi la afya ya umma barani Afrika lilitangaza Alhamisi hii kwamba mlipuko wa Ebola nchini Uganda bado unadhibitiwa licha ya kuongezeka kwa kesi za maambukizi ya ugonjwa huo hadi katika mji mkuu Kampala. Ahmed Ogwel Ouma kaimu mkurugenzi wa Afrika CDC amesema kwamba mlipuko wa Ebola nchini Uganda bado unadhibitika na kuongeza kuwa kwa sasa haiwezekani kutoa makadirio yoyote ya jinsi ya kuenea kwa ugonjwa huo katika siku za usoni. Anasema hakuna chanjo iliyoidhinishwa rasmi kwa sasa, lakini kuna mikakati kadhaa wanachukua kudhibiti msambao wa Ebola. Idadi ya waliofariki dunia kutokana na ugonjwa huo imeongezeka na kufikia watu 30 huku wengine 109 wakiambukizwa virusi vya ugonjwa huo nchini Uganda. Kwingineko, waziri wa afya wa Sudan amesema watu wasiopungua 230 wameuawa huku wengine zaidi ya 200 wakijeruhiwa katika mapigano ya hivi karibuni dhidi ya vijiji katika jimbo la Blue Nile, kusini magharibi mwa nchi. Gamal Nasser Alsayid amesema hayo wiki hii katika mahojiano na gazeti la The Guardian na kuongeza kuwa zaidi ya watu 30,000 wamekimbia makazi yao katika vijiji vinane vya eneo la Wadi Almahi katika jimbo hilo la Blue Nile kufuatia mapigano hayo ya kikabila. Mapigano katika eneo lenye matatizo la Blue Nile nchini Sudan yalizuka wiki iliyopita baada ya kuripotiwa mzozo wa ardhi kati ya watu wa kabila la Hausa na makundi hasimu, huku hayo yakijeri. Vyombo vya intelijensia vya Somalia vikishirikiana na vile vya kimataifa vimeangamiza wanachama 17 wa kundi la kigaidi la Shababu wiki hii, kwa mujibu wa wizara ya habari ya Somalia. Magaidi hao waliuawa katika operesheni wiki hii katika mji Hawadwele yapata kilomita 40 kaskazini mwa Mogadishu. Taarifa ya wizara ya habari ya Somalia imesema kufikia sasa magaidi 150 wameuawa katika operesheni za hivi majuzi. Tukiachana na hayo, mazungumzo ya amani kati ya wawakilishi wa serikali ya Ethiopia na waasi wa Tigre huko kaskazini mwa nchi hiyo yameanza nchini Afrika Kusini. Hapo awali Umoja wa Afrika ulikuwa umetoa mwito wa kusitishwa mara moja na bila masharti uhasama na mapigano kati ya kundi la TPLF na vikosi vya jeshi la Ethiopia. Ofisi ya rais wa Afrika Kusini imetangaza kwa mazungumzo rasmi kati ya wawakilishi wa serikali ya Ethiopia na chama cha ukombozi cha watu wa Tigre wametangaza kwamba mazungumzo ya Afrika Kusini yamejikita katika swala la kusitisha uhasama, utoaji wa huduma kwa wakazi wa Tigre na kurudi nyuma vikosi vya jeshi la Eritrea. Serikali ya Ethiopia pia imetangaza kwa mazungumzo hayo ni fursa ya kutotoa mgogoro huo na kuboresha hali ya watu wa Tigre. Eritrea inayesaidia serikali ya Ethiopia katika mashambulizi yake dhidi ya waasi wa Tigre. Wajumbe wa mkutano huo wa amani unaofanyika Afrika Kusini wanasisitiza kuwa mazungumzo tu ndio njia pekee ya kupatia ufumbuzi mzozo uliopo katika eneo la Tigre. We're very worried, that's the only way forward. If the parties do not really engage meaningfully in a solution, in a negotiated solution, we'll be in this situation forever. Vita vinavyoshuhudiwa katika eneo la Tigre huko kaskazini mwa Ethiopia vimepelekea kuuliwa makumi maelfu ya watu na kuwalazimisha mamilioni ya wengine kuwa wakimbizi. Tukiachana na hayo maswala mazito, tugeukie sasa mepesi. Angalau waziri wa Uganda amesema kwamba mawaziri wa nchi hiyo wanaendelea kujifundisha lugha ya Kiswahili, ambayo mbali na kuwa lugha ya kitaifa lakini pia ni lugha rasmi katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Uganda hivi karibuni iliidhinisha Kiswahili kuwa lugha rasmi ya pili nchini humo baada ya Kiingereza na kuifanya lugha hiyo kuwa ya lazima kufundishwa mashuleni. Makamu wa kwanza wa waziri mkuu ambaye pia ni waziri wa masuala ya jumuiya ya Afrika Mashariki, Rebeka Kadaga amesema kuwa mawaziri wa Uganda sasa wanaingia madarasani kwa saa chache kujifunza Kiswahili, na mpango huo utaendelea kwa kipindi cha mwaka mmoja ujao. Kadaga ameeleza bayana kwamba hatua hiyo inakusudia kuwawezesha mawaziri wote wa Uganda kufanya mikutano kwa lugha hiyo inayozungumzwa na watu zaidi ya milioni mia mbili katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Waziri Kadaga alikuwa akizungumza katika kongamano la kila mwaka la Mahakama ya Uadilifu ya Afrika Mashariki eacj jijini Kampala. Kadaga, ambaye amewahi kuwa spika wa bunge la Uganda, amebainisha kuwa kuna wasomi wengi wa Kiswahili nchini humo, hivyo kuwataka viongozi wa nchi hiyo kuchangamkia fursa hiyo ya kujifunza Kiswahili. They they they have have have people with PhDs in Swahili, Ugandans who are there, trained in Swahili, Swahili. Swahili. Uganda So they are are are going to to to help us to organize lessons first for the cabinet until we We are very proficient. We have also agreed that uh, Uganda Airlines will not be required to greet people in Swahili. You know they have been greeting in English. Na shirika la umoja mataifa la kuhudumia wakimbizi limesema mamilioni ya watu wamepoteza makazi yao katika nchi za magharibi na katikati mwa Afrika kutokana na mafuriko. Taarifa ya Ijumaa hii ya UNHCR imesema kuwa mafuriko ya sasa, ambayo hayajawahi kushuhudiwa katika kipindi cha mwongo mmoja uliopita, yameua mamia ya watu na kuacha wengine milioni 1.3 bila makazi huko nchini Nigeria, mbali na kuathiri watu milioni 2.8 katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa limeripoti kwamba mafuriko hayo yameathiri pia mamilioni ya watu katika nchi za Chad, Niger, Mali na Burkina Faso. Tutakomea hapo kwa habari hiyo ya mafuriko. Mpenzi msikilizaji, hadi juma lijalo, panapo majoleo ya Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Katika historia leo, ni Jumapili tarehe 4 mfungo saba Rabiuthani mwaka 1444 Hijria Kamaria, inayosadifiana na tarehe 30 Oktoba 2022 Miladi. Siku kama ya leo miaka 1271 iliyopita alizaliwa Said Abdulazim al Hasani aliyekuwa mmoja wa wajukuu wa Imam Hasan al Mujtaba alaihi salam huko katika mji wa Madina. Said Abdulazim Hasani alikuwa mmoja kati ya shakhsia walioaminiwa na Imamu Hadi alayhi ssalam, na alinukuu hadithi moja kwa moja kutoka kwa maimamu watukufu kama vile Imam Ridha, Imam Jawad na Imam Hadi alaihim assalam. Said Abdulazim al Hasani alihamia Iran kutokana na pendekezo la Imamu Hadi alahi ssalam kwa ajili ya kuwaongoza Waislamu na akaishi katika mji wa Rey karibu na Tehran ya sasa. Said Abduladhim aliwa washahidi mwezi Shawal mwaka 250 Hijria Kamaria, na kaburi la mtukufu huyo liko katika eneo la Rei na ni miongoni mwa maeneo yanayotembelewa na Waislamu kutoka maeneo mbalimbali duniani. Siku kama ya leo miaka 931 iliyopita alizaliwa mjini Baghdad Abubakar Muhammad Anbari, fakihi mtaalamu wa hadithi na lugha. Anbari alipata kusoma ilmu ya dini, nahwi na lugha akiwa kijana mdogo kutoka kwa baba yake. Baada ya kuhitimu masomo yake katika nyanja tofauti, alianza kufundisha na kulea wanafunzi wengi. Alitokea kuwa fakihi mkubwa na kutabahari katika ilmu ya lugha ya Kiarabu na ameandika vitabu vingi. Miaka mia kumi na miwili iliyopita katika siku kama ya leo ya tarehe 30 Oktoba mwaka elfu tisa mia na kumi alifariki dunia Henry Dunant, mwasisi wa shirika la kimataifa la msalaba mwekundu. Dunant alizaliwa Jeneva, Uswisi na mwaka 1828 aliamua kuanzisha shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu kwa shabaha ya kuokoa maisha ya majeruhi wa vita. Kutokana na hatua yake hiyo ya kibinadamu, Henry Dunant alitunukiwa tuzo ya amani ya Nobel mwaka 1901, na alifariki dunia akiwa na umri wa miaka themanini na miwili. Na katika siku kama ya leo miaka 42 iliyopita inayosadifiana na tarehe 8 aban mwaka 1359 hijria ya shamsia aliwa washahidi Muhammad Hussein Fahmide, kijana shujaa wa Kiirani kwenye vita vya kichokozi vilivyoanzishwa na Iraq dhidi ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Shahidi Fahmide alielekea kwenye medani ya vita akiwa na umri wa miaka 13 tu ikiwa imepita miezi michache tu baada ya kuanza kwa vita hivyo, shahidi Fahmide alijitolea mhanga kwa kujifunga kiunoni maguruneti na kujilaza mahala kilipokuwa kikipita kifaru cha adui na kuwatia kiwewe na hatimaye kuwalazimisha wavamizi kukimbia. Hatua wa hiyo ilipongezwa na Imamu Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu, ambaye alimtaja kijana huyo kuwa ni kiongozi na kigezo cha kuigwa. Hii ni Redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amelikosoa Baraza la Usalama la umoja huo, akisisitiza kwamba mwelekeo wa sasa na usio na tija wa Baraza la Usalama unaupa moyo na kuhamasisha utawala wa kizayuni wa Israel kutenda jinai zaidi dhidi ya wa Wapalestina. Makundi ya mukawama wa Palestina yamepongeza operesheni ya wana mapambano wa kipalestina katika mji wa Alkhalil huko kwenye ukingo wa Magharibi, na kusisitiza udharura wa kuendelezwa mapambano dhidi ya utawala wa kizayuni, wakisema utawala huo hauelewi isipokuwa lugha ya mabavu. Waasi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wametwaa na kudhibiti miji miwili ya mashariki mwa nchi hiyo kwa mujibu wa tovuti ya Aljazira, waasi hao wenye mfungamano na vuguvugu la Machi 23 wameteka miji ya Kiwanja na Ruchuru mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na tovuti ya Distant Ways imefichua kwamba kampuni ya Uingereza inayofanya kazi katika maeneo ya mafuta ya Iraki ni moja ya sababu kuu za kuenea kwa ugonjwa wa saratani nchini humo. Wapenzi wa wasikilizaji, muhtasari huu wa habari ndio unaotukamilishia matangazo yetu mchana wa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kutayarisha na kukuleteni matangazo yetu, mimi ni Amir Ibrahim Rutajengwa ninayekuwageni nikikutakieni kila la heri. Asanteni na kwaherini.