Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Kumekughafilisheni kutafuta wingi wa mali na jaha na watoto na kujifakharisha kwa hayo, hata mmeingia makaburini, mmekufa bila ya kufanya kheri yoyote. Sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua. Kisha nasema sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua. Sivyo hivyo Lau mgalijua kwa elimu ya yakini kuwa sivyo hivyo, msingefanya hivyo. Hakika mtaiona jahannam, kisha nasema mtauona kwa yakini moto wa jahannam. Kisha kwa hakika mtaulizwa siku hiyo juu ya neema mlizopewa, mlizitumiaje? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaohusu kushindwa kwa mradi wa Marekani wa kuiangamiza Iran. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi cha mchango wa maulamaa wa Kiislamu wa madhehebu ya Shia katika dini tukufu ya Uislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya magazeti yaliyochapishwa asubuhi ya leo katika nchi za mashariki mwa Afrika. Baadaye kidogo mtasikiliza kipindi cha Afrika Wiki Hii kinachokuleteni dondoo za matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha jumazima tutakuwa na makala ya leo katika historia kama ilivyo kawaida ya kila siku, na matangazo yetu asubuhi hii yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba, wapenzi wasikilizaji, mtaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni Saa 2 na nusu asubuhi kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Idadi ya watu waliouawa katika milipuko miwili Mogadishu nchini Somalia imefikia watu mia moja. Jeshi la walinzi wa mapinduzi nchini Irani limesema wananchi daima wamekuwa wakifedhehesha Marekani. Kundi la Arinul Usud huko Palestina la apa kuendeleza mapambano dhidi ya wazayuni maghasibu. Na wanafunzi wa vyuo vikuu nchini Sudani wataka kukomeshwa mapigano na mauaji ya raia katika jimbo la Blue Nile. Na sasa ni habari kamili. Duru mbalimbali mbali za habari zimeripoti kwamba idadi ya watu waliouawa katika milipuko ya magari mawili yaliyokuwa yametegwa mabomu katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, imefikia watu mia moja. Rais wa Somalia Hassan Sheikh Muhammed amesema watu wasiopungua mia moja wameuawa katika milipuko ya magari hayo mjini Mogadishu, na kwamba wengine zaidi ya mia tatu wamejeruhiwa. Televisheni Al ya Aljazira ya Qatari pia ni miongoni mwa vyombo vya habari vilivyoripoti habari hiyo na kusema kwamba kumesikika sauti za kutisha wakati wa mlipuko huo mjini Mogadishu. Mwandishi wa televisheni ya Aljazira huko Mogadishu amesema sambamba na milipuko hiyo kumesikika pia sauti za risasi katika makutano ya barabara tatu mjini humo. Mlipuko huo umelenga wizara ya elimu na elimu ya juu mjini Mogadishu. Mlipuko huo umetokea zikiwa zimepita siku chache tangu vyombo vya kiintelijensia vya Somalia vikishirikiana na vya kimataifa kuangamiza wanachama 17 wa kundi la kigaidi la Alshabaab kwa mujibu wa wizara ya habari ya Somalia. Magaidi hao waliuawa katika operesheni ya usiku wa kuamkia Jumatano, tarehe 26 Oktoba, katika mji wa Howardley ulioko umbali wa takriban kilomita 40 kaskazini mwa Mogadishu. Taarifa ya wizara hiyo imesema operesheni hiyo ilifanywa na Idara ya Taifa ya Intelijensia ikishirikiana na washirika wa kimataifa na kuongeza kwamba wanachama wa Ashababu walishambuliwa walipokuwa wamekusanyika katika eneo moja la Howardley na kuangamizwa 17 miongoni mwao. Taarifa ya Umoja wa Mataifa inasema raia 1242 wameuawa katika mashambulizi ya kigaidi nchini Somalia baina ya mwaka 2018 na 2019 na wengine zaidi ya 1735 walijeruhiwa katika kipindi cha baina ya miaka hiyo. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran Sepah amesisitiza kwamba kwa kujitokeza kwao vilivyo katika kuyalinda mapinduzi ya Kiislamu muda wote, wananchi wa Iran wamekuwa wakidhalilisha na kuifedhehesha Marekani na kuthibitisha kivitendo matamshi ya Imamu Ruhullah Khomeini kwamba Marekani haiwezi kulifanyia taifa la Iran ya upuuzi wowote. Brigedia Jenerali Hosein Salami ameyasema hayo katika maziko ya watu waliouawa kwenye shambulio la kigaidi dhidi ya haram tukufu ya Ahmad bin Musa Alkadhim Shah Cheragh mjini Shiraz kusini magharibi mwa Iran na kuongeza kwamba mapinduzi matukufu ya Kiislamu hayawezi kutetereshwa na vitimba vitimbakwiri wachache waliolaghaiwa na maadui. Shirika la habari la Iran Press limeripoti habari hiyo na kunukuu matamshi ya kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepah akisema kujitokeza kwa wingi mno wananchi wa Shirazi katika maziko ya wahanga wa shambulio la kigaidi la haram ya Shah Cheragh ni ushahidi wa kufeli vibaya maadui wenye chuki kubwa dhidi ya taifa la Iran, amesema. Kujitokeza kwa wingi wananchi waliopevuka kifikra na wenye mwono wa mbali katika maziko hayo kumeshindilia msumari wa mwisho kwenye jeneza la Marekani, Israel na maadui wengine waoga na dhalili. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu pia amesema machafuko ya hivi karibuni nchini Iran yamechochewa na utawala wa kizayuni wa Israel na kusisitiza kwamba maadui hao wamehamaki kutokana na kushindwa vibaya na taifa la Iran katika kipindi cha miaka 43 iliyopita. Amesema Marekani mtenda jinai, utawala wa kizayuni wa Israel na ukoo wa Al Saudi huko Saudi Arabia wameona jinsi siasa zao chafu zinavyofelishwa na ushawishi na nguvu za kisiasa na kimaanawi za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran hata katika maeneo ya mbali, na bila shaka wanajua kwamba hawawezi kukabiliana na taifa la Iran. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni kutoka mjini Teheran. Kundi la mapambano ya Kiislamu la Arinul Usud, yaani pango la simba linaloendesha mapambano yake katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan huko Palestina limesisitiza kwamba watu wanaodhani kuwa mukawama umeshindwa wanajidanganya wenyewe. Kundi la Arin al Usud lilitangaza uwepo wake mwezi Aprili mwaka huu na kuyataka makundi mengine ya Palestina yaliunge mkono. Shirika la habari la Maaluma limetangaza kwamba kundi la Arin al Usud nilitoa taarifa na kusema kwamba wana mapambano wa kweli wa kambi ya mukawama ni aina ya tatu. Aina ya kwanza ni wale waliowaa washahidi, na ya pili ni ya wale waliojeruhiwa na kusabilia miili yao katika njia ya mapambano ya ukombozi wa Palestina, na kwamba kundi la tatu ni la wapiganaji wa Mwenyezi Mungu ambao wanasubiri kuingia vitani na wazayuni maghasibu wakati wowote wa Kundi hilo la wanamapambano wa Kiislamu wa Palestina limesema hata kama atabakia askari mmoja tu kati yao, ijulikane wazi kwamba askari huyu atapambana hadi tone la mwisho la damu yake kwa ajili ya kuilinda kambi ya mapambano huko Palestina. Kundi la Arina Lusud limehoji kwa kusema, ni kwa msingi gani inawezekana kuishi kwa amani na watu ambao wanahalalisha kumwaga damu za Wapalestina? Mkawama utaendelea hadi zitakapokombolewa kikamilifu ardhi za Palestina, imesisitiza harakati ya Arinulusud. Ni vyema kukumbusha hapa kwamba vyombo vya habari vya kizayuni vimezinukuu duru za kuaminika zikisema kwamba taasisi za usalama za Israeli zinaishi kwa wasiwasi mkubwa zikihofia kuzidi kupata nguvu kundi la mapambano la Arinulusud na kubadilika eneo la Nablus kuwa Jenini na kambi ya mapambano ya pili. Jumuiya ya wanafunzi wa vyuo vikuu katika jimbo la Blue Nile huko Sudan limefanya mgomo katika vyuo vikuu na taasisi nyingine za elimu ya juu mjini Teheran, ambapo wanachama wa jumuiya hiyo wametaka kusitishwa mapigano katika jimbo hilo. Ni baada ya waziri wa afya wa Sudan kutangaza kwamba watu wasiopungua 230 wameuawa huku wengine zaidi ya 200 wakijeruhiwa mashambulizi ya hivi karibuni kwenye vijiji kadhaa vya jimbo la Blue Nile kusini magharibi mwa Sudan. Wanafunzi waliofanya mgomo katika vyuo vikuu vya Khartum wametoa wito wa kufunguliwa mashtaka wahusika wa mapigano na mauaji ya raia katika jimbo la Blue Nile. Wanafunzi hao pia wameyataka mashirika ya kimataifa kushughulikia hali ya binadamu katika eneo la Blue Nile baada ya kuanza mapigano ya kikabila ambayo yamesababisha mauaji ya mamia ya raia. Vilevile wametoa wito wa kusitishwa mapigano hayo na kurejeshwa utawala wa sheria. Wanafunzi hao wa vyuo vikuu vya Sudani pia wameitaka serikali ya kijeshi ya nchi hiyo kuchukua jukumu la kusitisha vita katika jimbo la Blue Nile, na wameilaumu serikali hiyo kwamba imeshindwa kukomesha mgogoro wa kikabila nchini Sudan, hasa katika jimbo la Blue Nile. Mapigano katika jimbo hilo la Blue Nile yalizuka wiki iliyopita, baada ya kuripotiwa mzozo wa ardhi kati ya watu wa kabila la Hausa na makundi hasimu. Na mkuu wa kamisheni ya wakimbizi ya Umoja wa Mataifa nchini Iraq na eneo la Kurdistan la nchi hiyo, jana Jumamosi, alifichua kwamba katika kipindi cha miezi kumi iliyopita karibu Wairaki 75,000 wamekimbilia nje ya nchi hiyo. Shirika la habari la Shafak News limemnukuu Amanji Abdallah Said akisema hayo na kuongeza kwamba tangu mwanzoni mwa mwezi Januari 2022 hadi mwanzoni mwa mwezi huu wa Oktoba, karibu watu 75,000 wa Iraki wamekimbilia nchi nyingine, huku zaidi ya 28,000 kati yao wakiwa wametoka kwenye eneo la Kurdistan. Ama kuhusu watu waliopoteza maisha katika harakati hizo za ukimbizi, Saidi amesema katika kipindi cha miezi kumi iliyopita karibu watu 38 wamekufa maji na wengine 28 hawajulikani walipo. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Bado muko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho kushindwa mradi wa marekani wa, wa kuiangamiza Iran. Taarifa ya pamoja iliyotolewa na wizara ya intelijensia ya Iran na shirika la upelelezi la jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC imetangaza na kuweka wazi nafasi ya Marekani katika machafuko ya hivi karibuni hapa nchini. Taarifa hiyo ya pamoja imesisitiza kwamba nyaraka zilizopo za kijasusi zinaonyesha kwamba shirika la ujasusi la Marekani CIA kwa ushirikiano na mashirika ya kijasusi ya washirika na vibaraka wake walipanga kuzusha machafuko na pia kutayarisha uwanja wa kuzidishwa mashinikizo ya kigeni dhidi ya Iran. Taarifa ya ya kiintelijensia inaonyesha kwamba CIA imekuwa na ushirikiano wa karibu na idara ya ujasusi wa kigeni ya Uingereza MI6, shirika la ujasusi la utawala haramu wa Israel Mossad, idara ya ujasusi wa kigeni ya Saudi Arabia na nchi nyingine kadhaa katika kutekeleza mpango huo. Ushahidi na tajiriba ya kihistoria vinaonyesha kwamba serikali ya Marekani imekuwa mojawapo ya waungaji mkono wakuu wa machafuko na ghasia za mitaani nchini Iran katika miongo kadhaa iliyopita na kwa uchache katika miaka ya hivi karibuni. Kwa mfano, kufuatia mabadiliko yaliyofanyika katika mfumo wa utoaji wa ruzuku ya petroli na urekebishaji wa bei ya bidhaa hiyo tarehe 15 Novemba mwaka 2019, kulifanyika maandamano na mikusanyiko katika baadhi ya miji ya Iran na baadaye serikali ya Marekani ilikiri kwamba ilihusika katika kuchochea machafuko hayo. Brian Hook aliyekuwa akihusika na masuala ya Iran katika wizara ya mambo ya nje ya Marekani ya serikali ya, ya zamani ya nchi hiyo alikiri waziwazi wazi wazi na kutangaza kwamba tulitoa zana za mawasiliano kwa wafanya ghasia nchini Iran kwa kadiri kwamba waliendeleza mawasiliano yao hata baada ya kukatwa mawasiliano ya intaneti nchini humo. Matukio na machafuko ya wiki chache zilizopita hapa nchini pia yanaonyesha kwamba maadui, ikiwemo Marekani, wanatumia masuala kama vile haki za binadamu na haki za wanawake kama fursa ya kuibua machafuko, mifarakano na kuzusha migawanyiko katika jamii ya Iran, na wamewekeza tangu hapo kabla kwa ajili ya njama hizo. Uchunguzi wa vyombo vya habari na mipango ya baadhi ya vituo vya kifikra vya Marekani pia unathibitisha kwamba serikali ya nchi hiyo imekuwa ikifanya mikakati ya kuzusha hali ya kutoridhika baina ya wananchi wa Iran kwa malengo maalum. Kwa mfano, taasisi ya wanafikira ya Marekani Foundation for Defense of Democracies FDD kwa kifupi, ambayo ina jukumu muhimu katika kuunda sera za nje za Washington kuhusiana na Iran, Mei 23 mwaka huu 2022 Yaani, karibu miezi minne kabla ya machafuko ya hivi karibuni na katika hali ambayo kulikuwapo baadhi ya maandamano ya hapa na pale ya kupinga ongezeko la bei ya baadhi ya bidhaa nchini Iran, iliandika ripoti iliyopewa kichwa cha maneno, maandamano ya pamba moto nchini Iran, serikali ya Biden inaweza kusaidia, na kuishauri serikali na maafisa wa Marekani kuyapa uzito na kuyaunga mkono maandamano kama hayo. Miongoni mwa mapendekezo yaliyotolewa na taasisi ya FDD ambayo yamefanyiwa kazi na maafisa wa serikali ya Washington ni pamoja na kusimamisha mchakato wa mazungumzo ya nyuklia huko Vienna, kuunga mkono maandamano hayo kwa kiasi kikubwa, kuibua suala la ukiukwaji wa haki za binadamu na kutoa huduma ya intaneti ya Starlink kwa Iran. Katika taarifa ya hivi karibuni ya mashirika ya ujasusi ya Iran pia Imetajwa kwamba idara za kijasusi za Magharibi na Kizayuni zinatoa kozi na mafunzo ya pamoja kwa wakufunzi wa vita mseto kwa idadi kubwa ya vibaraka wao ambao wamewapa jukumu la kuhamisha mafunzo hayo kwa wengine na kisha kuyatekeleza kivitendo katika sura ya makundi. Vita mseto ni mkakati wa kijeshi ambao ni mchanganyiko wa vita vya kisiasa, vita vya kitamaduni, vita vya mtandaoni kueneza habari za uongo, vita vya kidiplomasia, vita vya mahakama, kuingilia chaguzi za nchi nyingine, kuvuruga muundo wa idadi ya watu, kuwapa hifadhi wakimbizi wa nchi husika, kuzusha hitilafu na migawanyiko ya kidini na kadhalika. Mdhamini wa na msimamizi wa kozi hizo ni wizara ya mambo ya nje ya Marekani, ambayo hutumia CIA na taasisi zinazoitwa zisizo za serikali na vituo vya wanafikra kutekeleza mipango yake. Uwanja mwingine mkuu wa harakati za idara ya ujasusi za Marekani na maadui wa Iran kwa ajili ya kuzusha au kuchochea machafuko hapa nchini ni kujaribu kuathiri matabaka tofauti kama vile walimu, wafanyakazi na wanafunzi wa vyuo vikuu kwa kuunda makundi bandia na maovu na kuongoza au kuelekeza harakati za kuyatumia vibaya matabaka hayo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa wapenzi wasikilizaji, kusikiliza kipindi chetu cha kwanza ambacho ni kipindi cha huduma zilizotolewa na wanazuoni wa kishia katika Uislamu, mchango wa maulama wa kishia. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, karibuni kujiunga nami tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ili kwa pamoja tuweze kufungua ukurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulamaa na wanazuoni wa kishia pamoja na mchango wao katika Uislamu, bila kusahau athari na vitabu vyao mashuhuri. Kipindi chetu cha wiki hii kitamzungumzia Ayatullahi Sheikh Muhammad Taqi Baraghani, mmoja wa wanazuoni aliyeishi katika karne ya 13 hijiria. Kweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Mulla Muhammad Taqi Baraghani alizaliwa mwaka 1172 na hijiria katika kijiji cha Baraghan Taleghan nchini Iran. Mwanazuoni huyu alizaliwa katika familia ya wasomi na iliyokuwa na mapenzi makubwa na Ahlulbeiti alayhim ssalam. Baba yake ni Ayatullahi Mulla Muhammad Malaike Baraghani, alim fakihi na mwanazuoni aliyekuwa mashuhuri kwa takwa na uchaji Mungu na aliyekuwa akiheshimiwa mno katika jamii ambapo ametoa mchango mkubwa wa kueneza madhehebu ya Ushia. Muhammad Taki Baraghani alihajiri pamoja na baba yake akiwa ngali mdogo na kuelekea katika mji wa Kazwin nchini Iran. Katika zama hizo, mji wa Kazwin ulikuwa moja ya vituo vya elimu vya maktaba Ushia. Baba yake Muhammad Taki alifanya hima na idili kubwa katika mji wa Kasvin kwa ajili ya kubainisha na kueneza mafundisho ya madhehebu ya Ahlul Beiti alayhimussalam, sambamba na kukabiliana na upotofu wa kifikra. Baada ya Muhammad Taki kukamilisha masomo ya awali na ya msingi kwa baba yake, alifunga virago na kuanza safari ya kuelekea katika maeneo tofauti kwa minajili ya kutafuta elimu na akiwa katika njia hiyo, alivumilia taabu, mashaka na masaibu mengi. Awali alielekea katika chuo kikuu cha kidini yaani hauza cha mjini Qum na kisha Isfahan, na kunufaika na bahari kubwa ya elimu ya walimu stadi na mahiri wa zama hizo. Baadaye alifunga safari na kuelekea katika miji ya Karbala na Najaf huko Iraq kwa ajili ya kujiendeleza zaidi kielimu. Baada ya kuhitimu masomo yake huko Iraqi, aliamua kurejea Tehran. Katika safari zake hizo, Muhammad Taqi Baraghani alihudhuria masomo na kunufaika na vikao na darsa za waalimu na wanazuoni mahiri wa zama hizo kama vile Ayatullahi Bahbahani, Hairi, Sayid Ali Tabatabai na Allama Kashifulghita. Ni baada ya hapo ndiyo alipoondokea kuwa mwalimu mahiri katika elimu za kiakili na nakili. Baada ya kuweko kwa miaka mingi akisoma huko Iraqi aliamua kurejea nchini Iran na kuchagua mji wa Tehran kuwa makazi yake. Muda mfupi tu baada ya kuanza kuishi Tehran, daraja yake ya elimu na tabia njema vilidhihiri na kufahamika miongoni mwa watu, na wanafunzi kutoka maeneo ya karibu na mbali wakaanza kumiminika kwake kwa ajili ya kwenda kunufaika na chemchemi ya elimu na maarifa makubwa aliyokuwa nayo, mbali na hima kubwa aliyoifanya katika kufundisha na kulea wanafunzi. Msomi huyo ambaye anajulikana pia kwa lakabu ya Mujtahidi Barghani hakuwa nyuma katika uga utunzi na kualifu vitabu, ambapo amevirithisha vizazi vilivyokuja baada yake vitabu vingi na vyenye thamani kubwa katika uga wa fiqhi, usuli, hadithi na tafsiri. Kitabu chake muhimu ni Majalisul Muttaqin ambapo kuna jumla ya faslu na milango hamsini na kila mlango una mawaidha na hadithi za Imam Husein alaihi ssalam pamoja na kueleza masaibu yaliyompata Imam Husein katika ardhi ya Karbala. Uyun al-usul ni kitabu chake kingine ambacho kinazungumzia kwa mapana na marefu na kwa ukamilifu elimu ya usulul fiqhi. Aidha, Muhammad Taqi Baraghani ana kitabu kingine kinachojulikana kwa jina la Manhaj Lijtihad ambacho kinahesabiwa kama kitabu chake muhimu zaidi. Kitabu hiki kina jumla ya mijalada 24 na ni mjumuiko wa hukumu na sheria za Kiislamu. Maisha ya Mulla Muhammad Baraghani nchini Iran yalisadifiana na duru ya uongozi usiostahiki wa Fatih Ali Shah Qajar. Kutokana na udhaifu wa utawala wakati huo wa Iran kuliibuka vita baina ya Irani na Rasia, na maeneo ya kaskazini mwa Iran yakaporwa na kukaliwa kwa mabavu na jeshi la Urusi. Baada ya Iran kushindwa na Urusi, kukaibuka mashindano baina ya Ufaransa na Uingereza kwa ajili ya kupora mali na utajiri wa Iran. Waingereza walitumia vibaya udhaifu wa utawala wakati huo wa Iran kiasi kwamba walikuwa wakiingilia masuala yote ya ndani ya Iran. Katika mazingira kama haya, mujtahidi Barghani kwa mara ya kwanza alizungumzia nadharia ya Wilayatul Faqih, yani faqihi mtawala mbele ya Fatihali Shah Kajar, kikao ambacho kilihudhuriwa pia na wanazuoni na maulamaa mbalimbali. Aidha alitangaza kuwa utawala wa kifalme ni haramu na sio halali, na hivyo akatoa pendekezo la kunyang'anywa mamlaka mfalme pamoja na wana mfalme. Miongoni mwa waliohudhuria kikao hicho ni maulamaa akiwemo ndugu yake Shekh Muhammad Taqi Baraghani, ambao walitangaza kuunga mkono fikra na mtazamo huo wa mujtahidi Barghani. Aidha, walitangaza kuwa kwa mujibu wa dini katika kipindi cha ghaiba na kutokuweko Imam Maasum alaihi salam, masuala ya utawala kama vita, kufanya suluhu, kufanya mazungumzo na madola ya kigeni na kadhalika, yanapaswa kufanyika kwa idhini na ruhusa ya fakihi aliyetimiza masharti, na kwamba mfalme kwa upande wake ahana ustahiki Fateh Ali Shah Qajar ambaye alikuwa ameingiwa na uoga wa hukumu hiyo ya Sheikh, akiwa na lengo la kusalimika na hilo, aliona kuwa njia pekee ni kumbaidishia Iraq Muhammad Taqi Baraghani pamoja na kaka zake. Baada ya kubaidishwa na kupelekwa uhamishoni huko Iraq, kwa muda fulani aliishi katika miji ya Karbala na Najaf Wakati Sheikh Jafar Kashiful Ghita alipoalikwa Iran na utawala wakati huo, aliambatana katika safari yake hiyo ya, ya kuelekea Tehran na Mujtahid Barghani pamoja na kaka zake. Mtawala Fatih Ali Shah Kajar alikuwa ameruhusu mwana zuoni huyo arejea Iran, lakini kwa sharti kwamba asiwe katika mji wa Tehran. Baada ya kurejea Iran, Mula Muhamad Taki Baraghani alielekea Kazvin na kuufanya mji huo kuwa kituo chake cha harakati za kielimu. Katika zama za Shahidi Thani kulikuwa kumeanzishwa harakati za kifikra na harakati mbalimbali mbali potofu ambazo zilikuwa zimeanza kutanua wigo wake pia na endapo kusingefanyika juhudi za maulamaa wa Kishia katika kuweka wazi mambo na kuleta uelewa sambamba na kubainisha shubha na utata uliokuwa ukionyeshwa na harakati hizo, kulikuwa na uwezekano wa kutokea upotoshaji kikamilifu kuhusiana na madhehebu ya Kishia. Hatimaye alimu huyo aliwawa shahidi akiwa katika mehrabu msikitini usiku wa tarehe 15 Dhulqada mwaka 1263 Hijiria. Baada ya kuwawa shahidi katika njia ya kutetea madhehebu ya Ushia, aliondokea kuwa mashuhuri zaidi baina Mashia kwa jina la Shahidu Thalith, yani shahidi watatu. Mwanazuoni huyo alikuwa ameusia kwamba mwili wake uzikwe katika mji wa Karbala. Hata hivyo, kutokana na mazingira aliyokuwa wakati huo, ilishindikana kutekeleza wasia wake huo, hivyo wanawe waliamua kumzika katika mji wa Kasvin, huku wakisubiri kuuhamisha mwili wa baba yao huyo, endapo mazingira ya kuupeleka Karbala yatapatikana. Baada ya miaka 16 walifukua kaburi hilo kwa nia ya kuhamishia mwili wa baba yao huko Karbala. Hata hivyo, waliukuta mwili huo ukiwa salama salmini. Baada ya wananchi wa Kazvin kusikia tukio hilo, walikusanyika kwa wingi kwa lengo la kuzuia kusafirishwa mwili huo kuelekea Karbala, ambapo waliangua vilio na kuitafadhalisha familia ya alimu huyo isiusafirishe mwili huo. Hadi leo kaburi la shahidi thalith, yaani yani shahidi watatu, Mulla Muhammad Baraghani, lipo katika mji wa Kasvin nchini Iran, ambapo waumini kutoka maeneo mbalimbali hulizuru na kulitembelea kaburi hilo. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa juma hili umefikia tamati. Tukutane tena wiki ijayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya magazeti ya leo afrika Mashariki. Tunaanza kwa kutupia jicho magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania chini ya kichwa cha habari, Kufa au Kuishi, uamuzi ni wako, Gazeti la Mwananchi Jumapili limeandika kwamba wataalamu wa afya wameeleza hatua za kufuata ili kuepuka magonjwa yasiyoambukiza ambayo, mbali na gharama kubwa za matibabu, pia yanatajwa kusababisha vifo kwa kasi. Bei za kupandikiza figo, ini na moyo zikizidi kupaa duniani. Mwananchi pia limezungumzia tatizo la upatikanaji wa maji katika jiji la Dar es Salaam ambako sasa yanatolewa kwa mgao kutokana na kupungua kiwango cha maji kwenye vyanzo vyake. Habari hiyo iliyopewa kichwa cha maneno, wadau wataja mbinu za kumaliza kero ya maji, imedokeza kwamba miongoni mwa mbinu hizo ni matumizi ya mto Rufiji, uchimbaji wa mabwawa na uvunaji wa maji ya mvua vichwa vya habari nyingine muhimu za gazeti la Mwananchi vinasema sababu za CCM kuahirisha NEC na kasi ya ukuaji uchumi nchini kuimarika zaidi. Gazeti la Nipashe limemulika kadhia ya ajali za barabarani zinazoua watu wengi mara kwa mara nchini Tanzania kwa habari iliyopewa anwani polisi wapeleka madereva wodini ni waliko majeruhi wa ajali, wataka wajue athari za uzembe wao vichwa vya habari nyingine za Nipashe Jumapili vinasema ACT Wazalendo yaja na mapendekezo manne, uhaba wa maji nchini, wazee waliopotoka kimaadili wa mchefua waziri, na Simba Queens karata ya kwanza leo. Gazeti la wamachinga limeipa kipaumbele habari ya kupanda bei ya nafaka nchini Tanzania kwa kichwa cha maneno kichomi, bei za nafaka nchini, mchele, sembe na maharage havishikiki masokoni, wafanya biashara waaswa kutopandisha bei kiholela na wadau waiomba serikali kuingilia haraka ili kuokoa wananchi wa kipato cha chini. Habari ya kusainiwa makubaliano ya kushirikiana kati ya katika masuala ya ulinzi na usalama baina ya Tanzania na Msumbiji pia inaonekana ukurasa wa mbele gazeti la Wamachinga — Tanzania na Malawi kuimarisha ulinzi na usalama, kinasema kichwa cha habari hiyo, inayosisitiza kwamba ushirikiano huo pia utahusu majeshi ya polisi na vilevile vile taasisi za uhamiaji za nchi hizo mbili. Nalo gazeti la Sunday News limemulika safari ya Rais Samia Suluhu Hassan nchini Uchina kwa kichwa cha habari, Tanzania yasimama kuvuna makubwa. Nchini Kenya, naanza na gazeti la Taifa Jumapili, ukurasa wa kwanza. Gazeti hilo una kichwa cha maneno, Ruto azidi kurushia mlima minofu, na kuandika kwamba Rais William Ruto anaendelea kuwatuza wakazi wa Mlima Kenya kwa kumpigia kura kwa wingi kwenye uchaguzi mkuu uliopita huku akiteua washirika wake kutoka eneo hilo kushika nyadhifa kuu na muhimu katika serikali yake. Limeongeza kwamba baada ya kuteua mawaziri saba kati ya 22 kutoka eneo hilo, rais Ruto amewatengea wabunge wa eneo wa hilo nyadhifa kumi na moja za uwenyekiti wa kamati bungeni kati ya 22 zinazodhibitiwa na Kenya Kwanza wengi wao wanatoka chama chake cha United Democratic Alliance. Katika habari nyingine, Taifa Jumapili limeandika kwamba kiongozi wa muungano wa azimio la umoja One Kenya bwana Raila Odinga kwa mara nyingine tena anajiandaa kukabiliana na maadui wake ambao wamekuwa akidai wamemzuia kutimiza azma yake ya kuwa rais wa Kenya. Na gazeti la New Times la Rwanda limeandika kwamba Theodor wa Pili, papa wa Kiorthodoksi na patriaki wa Alexandria na Afrika yote amesema kwamba juhudi za Rwanda za kujenga maridhiano baada ya mauaji ya kimbari mwaka 1994 ni za kupongezwa na inapaswa ziwe mfano wa kuigwa na bara la Afrika. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran. Sasa karibuni kusikiliza kipindi cha Afrika wiki hii kitakachofuatiwa na makala ya Leo katika Historia. Afrika, Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji na karibu tutupie jicho baadhi ya matukio makubwa yaliyoripotiwa ndani ya siku saba zilizopita barani Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na AU yakosoa sera za kinduma kuwili za nchi za Magharibi. Mazungumzo ya amani Ethiopia, ya Ethiopia yaanza huko Afrika Kusini na mawaziri wa Uganda warejea madarasani kujifunza lugha ya Kiswahili pamoja na matukio mengine. Karibu wiki hii. Rais wa Senegal ambaye ndiye mwenyekiti wa sasa wa Umoja wa Afrika ametaka nchi maskini za bara hilo zipewe hadhi sawa na Ukraine na matatizo yao yashughulikiwe kwa heshima na hadhi ile ile inayopewa Ukraine. Akizungumza Jumatatu hii katika mkutano wa nane wa jukwaa la kimataifa la Dakar, rais wa Senegal Macky Sall alisema, na hapa na nukuu, watu wa Afrika wanaamini kwamba wakati huu ambapo Ukraine iko vitani na inashambuliwa, Afrika pia inashambuliwa na ugaidi. Hata hivyo hakushuhudiwi mshikamano wa kimataifa na Waafrika wanaosumbuliwa na mgogoro wa kiuchumi na aina tofauti za magonjwa. Mshokunku, mwenyekiti wa Umoja wa Afrika, pia ametangaza kuwa kiwango cha uwakilishi wa bara hilo katika mashirika ya kimataifa likiwemo Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na kundi la G20 kinapaswa kuongezwa na kwamba bara hilo linapaswa kuwa na mwakilishi. Sala ameongeza kuwa Afrika haipingi Ukraine na hatupaswi kuwa na mtazamo kwamba Waafrika hawajali kuhusu hali ya Ukraine. Hapo awali, nchi nyingi za kiafrika na za kiislamu zilikosoa sera na misimamo ya kinafik na kindumakuwili ya nchi za magharibi kuhusiana na mzozo wa Ukraine. Tugeukia masuala ya afya, ambapo kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa Afrika, kwa kifupi, Afrika CDC, kimesema kesi 6883 za ugonjwa wa ndui ya nyani au monkeypox zimeripotiwa katika nchi kumi na tatu za bara Afrika tangu mwanzoni mwa mwaka huu hadi sasa. Takwimu zilizotolewa wiki hii na Afrika CDC zinaonyesha kwamba katika kipindi hicho kilichotajwa, nchi hizo za Afrika zimenakili vifo 173 vya ugonjwa huo unaosababisha chunusi kwenye ngozi, lakini mara chache unaweza kusababisha kifo. Shirika hilo la juu zaidi la afya ya umma barani Afrika limefafanua kuwa miongoni mwa kesi zaidi ya 6800 zilizorekodiwa 5992 zinashukiwa kuwa za maradhi hayo, huku visa vilivyothibitishwa kufikia sasa vikiwa ni 891. Julai mwaka huu shirika la afya duniani lilitangaza homa ya ndui kuwa dharura ya kimataifa. Kwa mujibu wa takwimu za WHO, zaidi ya kesi 76,000 za ugonjwa huu zimeripotiwa katika nchi 90 duniani, nyingi zikiwa barani Ulaya. Aidha, shirika hilo la juu zaidi la afya ya umma barani Afrika lilitangaza Alhamisi hii kwamba mlipuko wa Ebola nchini Uganda bado unadhibitiwa licha ya kuongezeka kwa kesi za maambukizi ya ugonjwa huo hadi katika mji mkuu Kampala. Ahmed Ogwel Ouma, kaimu mkurugenzi wa Africa CDC, amesema kwamba mlipuko wa Ebola nchini Uganda bado unadhibitika na kuongeza kuwa kwa sasa haiwezekani kutoa makadirio yoyote ya jinsi ya kuenea kwa ugonjwa huo katika siku za usoni. Anasema hakuna chanjo iliyoidhinishwa rasmi kwa sasa, lakini kuna mikakati kadhaa wanachukua kudhibiti msambao wa Ebola. Um, um, uh, right uh. Idadi ya waliofariki dunia kutokana na ugonjwa huo imeongezeka na kufikia watu 30 huku wengine 109 wakiambukizwa virusi vya ugonjwa huo nchini Uganda. Kwingineko, waziri wa afya wa Sudan amesema watu wasiopungua 230 wameuawa huku wengine zaidi ya 200 wakijeruhiwa katika mapigano ya hivi karibuni dhidi ya vijiji katika jimbo la Blue Nile kusini magharibi mwa nchi. Gamal Nasir Asaid amesema hayo wiki hii katika mahojiano na gazeti la The Guardian na kuongeza kuwa zaidi ya watu 30,000 wamekimbia makazi yao katika vijiji vinane vya eneo la Wadi Almahi katika jimbo hilo la Blue Nile kufuatia mapigano hayo ya kikabila mapigano katika eneo lenye matatizo la Blue Nile nchini Sudan yalizuka wiki iliyopita baada ya kuripotiwa mzozo wa ardhi kati ya watu wa kabila la Hausa na makundi hasimu huku hayo yakijeri vyombo vya intelligence vya Somalia vikishirikiana na vile vya kimataifa vimeangamiza wanachama 17 la la wa kundi la kigaidi la Al-Shababu wiki hii kwa mujibu wa wizara ya habari ya Somalia. Magaidi hao waliuawa katika operesheni wiki hii katika mji Hawadwell, yapata kilomita 40 kaskazini mwa Mogadishu. Taarifa ya wizara ya habari ya Somalia imesema kufikia sasa magaidi 150 wameuawa katika operesheni za hivi majuzi. Tukiachana na hayo, mazungumzo ya amani kati ya wawakilishi wa serikali ya Ethiopia na waasi wa Tigre huko kaskazini mwa nchi hiyo yameanza nchini Afrika Kusini. Hapo awali, Umoja wa Afrika ulikuwa umetoa mwito wa kusitishwa mara moja na bila masharti uhasama na mapigano kati ya kundi la TPLF na vikosi vya jeshi la Ethiopia. Ofisi ya rais wa Afrika Kusini imetangaza kwa mazungumzo rasmi kati ya uwakilishi wa serikali ya Ethiopia na chama cha ukombozi cha watu wa Tigre yalianza Jumanne hii na yanaendelea hadi Jumapili. Ujumbe wa waasi wa Tigre umetangaza kwamba mazungumzo ya Afrika Kusini yamejikita katika swala la kusitisha uhasama, utoaji wa huduma kwa wakazi wa Tigre na kurudi nyuma vikosi vya jeshi la Eritrea. Serikali ya Ethiopia pia imetangaza kuwa mazungumzo hayo ni fursa ya kutatua mgogoro huo na kuboresha hali ya watu wa Tigre. Eritrea inayesaidia serikali ya Ethiopia katika mashambulizi yake dhidi ya waasi wa Tigre. Wajumbe wa mkutano huo wa amani unaofanyika Afrika Kusini wanasisitiza kuwa mazungumzo tu ndio njia pekee ya kupatia ufumbuzi mzozo uliopo katika eneo la Tigre. Vita vinavyoshuhudiwa katika eneo la Tigray huko kaskazini mwa Ethiopia vimepelekea kuuliwa makumi maelfu ya watu na kuwalazimisha mamilioni ya wengine kuwa wakimbizi. Tukiachana na hayo masuala mazito, tugeukie sasa mepesi, angalau. Waziri wa Uganda amesema kwamba mawaziri wa nchi hiyo wanaendelea kujifundisha lugha ya Kiswahili ambayo mbali na kuwa lugha ya kitaifa lakini pia ni lugha rasmi katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Uganda hivi karibuni iliidhinisha Kiswahili kuwa lugha rasmi ya pili nchini humo baada ya Kiingereza na kuifanya lugha hiyo kuwa ya lazima kufundishwa mashuleni. Makamu wa kwanza wa waziri mkuu ambaye pia ni waziri wa masuala ya Jumuiya ya Afrika Mashariki Rebeka Kadaga amesema kuwa mawaziri wa Uganda sasa wanaingia madarasani kwa saa chache kujifunza Kiswahili na mpango huo utaendelea kwa kipindi cha mwaka mmoja ujao. Kadaga ameeleza bayana kwamba hatua hiyo inakusudia kuwawezesha mawaziri wote wa Uganda kufanya mikutano kwa lugha hiyo inayozungumzwa na watu zaidi ya milioni mia mbili katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Waziri Kadaga alikuwa akizungumza katika kongamano la kila mwaka la mahakama ya uadilifu ya Afrika Mashariki EACJ jijini Kampala. Kadaga, ambaye amewahi kuwa spika wa bunge la Uganda, amebainisha kuwa kuna wasomi wengi wa Kiswahili nchini humo, hivyo kuwataka viongozi wa nchi hiyo kuchangamkia fursa hiyo ya kujifunza Kiswahili. They they they have have have people with PhDs in in in in Swahili, Swahili. Swahili. Ugandans So they are are are trained going to to to help us to organize lessons first for the cabinet until we We are very proficient. We have also agreed that uh, Uganda Airlines will not be required to greet people in Swahili. You know they have been greeting in English. Na shirika la Umoja Mataifa la kuhudumia wakimbizi limesema mamilioni ya watu wamepoteza makazi yao katika nchi za magharibi na katikati mwa Afrika kutokana na mafuriko. Taarifa ya Ijumaa hii ya UNHCR imesema kuwa mafuriko ya sasa ambayo hayajawahi kushuhudiwa katika kipindi cha mwongo mmoja uliopita yameua mamia ya watu na kuacha wengine milioni moja nukta tatu bila makazi huko nchini Nigeria, mbali na kuathiri watu milioni mbili nukta nane katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Shirika hilo la Umoja wa Mataifa limeripoti kwamba mafuriko hayo yameathiri pia mamilioni a watu katika nchi za Chad, Niger, Mali na Burkina Faso. Tutakomea hapo kwa habari hiyo ya mafuriko, mpenzi msikilizaji, hadi juma lijalo, panapo majoleo ya Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Katika historia leo, ni Jumapili tarehe 4 mfungo saba Rabiuthani mwaka 1444 hijria kamaria, inayosadifiana na tarehe 30 Oktoba 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 1271 iliyopita alizaliwa Said Abdul Adhim al Hasani, aliyekuwa mmoja wa wajukuu wa Imam Hasan al Mujtaba alaihi salam, huko katika mji wa Madina. Said Abduladhim Hasani alikuwa mmoja kati ya shakhsia walioaminiwa na Imam Hadi alayhi ssalam, na alinukuu hadithi moja kwa moja kutoka kwa maimamu watukufu kama vile Imam Ridha, Imam Jawad na Imam Hadi alayhi ssalam. Said Abduladhim al Hasani alihamia Iran kutokana na pendekezo la Imam Hadi alayhi ssalam kwa ajili ya kuwaongoza Waislamu na akaishi katika mji wa Rei karibu na Tehran ya sasa. Said Abdulazim aliwa washahidi mwezi Shawal mwaka 250 Hijria Kamaria, na kaburi la mtukufu huyo liko katika eneo la Rei na ni miongoni mwa maeneo yanayotembelewa na Waislamu kutoka maeneo mbalimbali mbali duniani. <tune> Siku kama ya leo miaka 931 iliyopita alizaliwa mjini Baghdad, Abubakar Muhammad Anbari, fakihi mtaalamu wa hadithi na lugha. Anbari alipata kusoma ilmu ya dini, nahwi na lugha akiwa kijana mdogo kutoka kwa baba yake. Baada ya kuhitimu masomo yake katika nyanja tofauti, alianza kufundisha na kulea wanafunzi wengi. Alitokea kuwa fakihi mkubwa na kutabahari katika ilmu ya lugha ya Kiarabu na ameandika vitabu vingi. Miaka mia kumi na miwili iliyopita katika siku kama ya leo ya tarehe 30 Oktoba mwaka 1910 alifariki dunia henry dunant mwasisi wa shirika la kimataifa la msalaba mwekundu dunant alizaliwa jeneva uswisi na mwaka 1828 aliamua kuanzisha shirika la kimataifa la msalaba mwekundu kwa shabaha ya kuokoa maisha ya majeruhi wa vita kutokana na hatua yake hiyo ya kibinadamu henry dunant alitunukiwa tuzo ya amani ya nobel mwaka 1901, na alifariki dunia akiwa na umri wa miaka themanini na mbili na katika siku kama ya leo miaka 42 iliyopita inayosadifiana na tarehe 8 Aban mwaka 1359 Hijri ya Shamsia, aliwa washahidi Muhammad Hussein Fahmide, kijana shujaa wa Kiirani kwenye vita vya kichokozi vilivyoanzishwa na Iraq dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Shahidi Fahmide alielekea kwenye medani ya vita akiwa na umri wa miaka 13 tu ikiwa imepita miezi michache tu baada ya kuanza kwa vita hivyo, Shahidi Fahmide alijitolea mhanga kwa kujifunga kiunoni maguruneti na kujilaza mahala kilipokuwa kikipita kifaru cha adui na kuwatia kiwewe na hatimaye kuwalazimisha wavamizi kukimbia. Hatua wa hiyo ilipongezwa na Imamu Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu, ambaye alimtaja kijana huyo kuwa ni kiongozi na kigezo cha kuigwa. Hii ni redio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais wa Somalia Hasan Sheikh Muhamud ametangaza kwamba watu wasiopungua mia moja wameuawa katika mlipuko wa magari mawili uliotokea jana mjini Mogadishu na kwamba wengine zaidi ya mia tatu wamejeruhiwa. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran amesisitiza kwamba kwa kujitokeza kwao vilivyo katika kuyalinda mapinduzi ya Kiislamu muda wote wananchi wa Iran wamekuwa wakidhalilisha na kuifedhehesha marekani kivitendo. Kundi la mapambano ya Kiislamu la Arin Alusuda linaloendesha mapambano katika ukingo wa magharibi huko Palestina limesisitiza kwamba watu wanaodhani kwamba mukawama na mapambano ya kukomboa Palestina yamekwisha wanajidanganya wenyewe na wizara uh, jumuiya ya wanafunzi wa vyuo vikuu katika jimbo la Blue Nile nchini Sudan imefanya mgomo katika vyuo vikuu na taasisi za elimu ya juu nchini, mjini Khartoum ikitaka kusitishwa mapigano katika jimbo hilo. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari unatukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Asanteni na kwaherini.