Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Naapa kwa farasi wanaokwenda mbio wakipuma na wakitoa moto kwa kupiga kwato zao chini, wakashambulia wakati wa asubuhi, wakapeperusha mavumbi makubwa wakati huo, na wakaingia ndani ya kundi la maadui wakapigana. Naapa kwa haya, anasema kuwa bila shaka binadamu si mwenye kumshukuru mola wake, naye anayajua haya na ana mapenzi makubwa kabisa ya kupenda mali. Je, hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yatakapodhihirishwa yaliyomo vifuani? Kuwa mola wao atawajua sana siku hiyo viumbe vyake vyote. Bismillahi rahman rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran kukuleteni matangazo haya mchana huu. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelit na internet. Anuneti ya internet ni pastoday com slash sw barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Aidha, tunasikika pia kupitia aplikesheni ya simu za mkononi ya IRIB world service. Kwa wasikilizaji wetu wa Tanzania, mnaweza kutusikiliza pia kupitia masafa ya FM 105.3 Tanga, 99 Lindi, 100.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida, huko nchini Tanzania. Kupitia Maarifa FM, Sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga, mnaweza kutupata mubashara kabisa. Wakati huu mchana huu nimekuandalieni taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa bila kusahau ripoti ya matukio ya kiislamu juma hili katika ukanda wa Afrika Mashariki. Tutakuwa pia na darsa ya Quran na mawaidha maalum kuhusiana na malezi ya mtoto, udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo ya magazeti ya Afrika Mashariki na kama kawaida makala ya kila siku ya leo katika historia. Imetimia saa sita kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Namibia yataka kujadili upya makubaliano yake na Ujerumani kuhusu faili la fidia mauaji ya kimbari WHO yasema zaidi ya watu milioni 13 wanahitaji misaada ya dharura huko nchini Ethiopia. Watoto 46 wa Kipalestina wameuawa washahidi na Israel tangu kuanza mwaka huu ipatia Ukraine msaada wa kijeshi wa dola milioni 275. Na sasa ni habari kamili. Namibia imetangaza kuwa imeitaka Ujerumani kujadili upya makubaliano kuhusu mauaji ya kimbari ya Herero na Nama yaliyofanywa na mkoloni huyo wa Ulaya katika nchi hiyo ya Kiafrika. Mwaka jana Ujerumani ilikiri kufanya mauaji halaiki nchini Namibia wakati wa ukoloni kati ya mwaka 1884 na mwaka 1915 na, na, na kuahidi na kulipa euro bilioni 1 kama msaada. Msaada huo ambao kwa mujibu wa Ujerumani itautoa katika kipindi cha miaka 30 ndio ambao tangu wakati huo umekuwa kiini cha mzozo na mabishano. Familia nchini Namibia zimekuwa zikipigania kwa miaka mingi kupata fidia halisi. Mashinikizo hayo yalizua mijadala katika bunge la Namibia, hasa ilipohitajika kuthibitisha mkataba huo. Kwa hiyo, Namibia na Ujerumani zimeanzisha upya majadiliano. Wakoloni wa Ujerumani waliua kwa umati makumi ya maelfu ya watu wa makabila Herero na Nama kwenye mauaji ya kuangamiza kizazi yaliyotokea baina ya mwaka 1994 na 1998 ambayo wanahistoria wanataja kuwa ni mauaji ya kwanza ya kimbari katika karne 20. Shirika la afya duniani WHO limetangaza kuwa watu milioni 13 na laki moja katika baadhi ya maeneo nchini Ethiopia wanahitaji misaada ya kibinadamu na huduma za afya. Kwa mujibu wa shirika hilo, miongoni mwa watu hao milioni tano nukta laki mbili wapo katika jimbo lililokumbwa na mzozo la Tigrey li lililoko kaskazini mwa Ethiopia. Ilham Abdul Hai Nur, ambaye anaongoza timu ya kudhibiti matukio pamoja na operesheni ya dharura kwenye shirika la WHO, amesema asilimia 89 wakazi wa Tigrey hawana usalama wa chakula, Uh, huku asilimia wa 29 watoto wakikabiliwa na utapia mlo tangu mzozo huo ulipoanza kati ya serikali na wapiganaji wa TPLF karibu miaka miwili iliyopita, misaada ya kibinadamu haiwezi kufika katika jimbo hilo. Unaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu, na ukujieni kutoka hapa Tehrani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Jeshi la utawala haramu wa Israel limewaua shahidi watoto 46 wa kipalestina tangu kuanza mwaka huu 2022. Ripoti mbalimbali zinaonyesha kuwa jeshi la utawala vamizi wa Israel limezidisha mauaji na ukandamizaji dhidi ya watoto wa Kipalestina, ambapo tangu kuanza mwaka huu hadi sasa kwa akali watoto 46 wa kipalestina wameuawa shahidi na jeshi la Israel. Wakati huo huo tovuti moja ya habari ya utawala wa kizayuni wa Israeli imeripoti kuwa baada ya mwaka 2014 yaani, wakati vilivyotokea vita vya siku 51 na kuuawa shahidi idadi kubwa ya watoto wa Palestina, mwaka jana 2021 ndio ulioshuhudia idadi kubwa zaidi ya watoto wa kipalestina waliouawa shahidi na jeshi la Israeli. Serikali ya Marekani imetangaza kuwa inaipa Ukraini kifurushi kipya cha msaada wa kijeshi unaokadiriwa kuwa na thamani ya dola milioni mia mbili na sabini na tano. Haya yamesemwa na naibu msemaji wa ikulu wa Marekani White House Sabrina Singh katika mkutano wake na waandishi wa habari. Afisa huyo ikulu wa Marekani White House amesema msaada huo unajumuisha risasi za ziada kwa mifumo ya roketi ya kurusha ya HIMARS, makombora 500 ya usahihi wa hali ya juu, na makombora 2000 ya Rams kwa mizinga 155mm, makombora 1300 ya kukabiliana na vifaru, magari 125 ya kijeshi ya humvi, silaha ndogo ndogo na risasi milioni 2 na laki saba na antena 4 za mawasiliano ya satelaiti. Sabrina Singh ameongeza kuwa tangu kuanza utawala wa rais Joe Biden, Marekani imetenga dola bilioni 18 na nusu kama msaada wa kijeshi kwa Ukraine. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Rusia katika Umoja wa Mataifa amesema Marekani na Ulaya ndio wahusika kuu wa kushadidi mgogoro wa Palestina. Vasili Nebenzia, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Rasia katika Umoja wa Mataifa amesisitiza kuwa umewadia wakati sasa kwa Baraza la Usalama kuchukua hatua za kurekebisha hali hiyo. Mwanadiplomasia wa Rasia amesema Marekani na Ulaya zinataka kuwapotosha walimwengu na hivyo kuwafanya wasiozingatie na kuupa umuhimu mgogoro wa Palestina na utawala wa muda wa Israel ambao umedumu kwa miongo kadhaa. Na tunahitimisha taarifa hii ya habari za ulimwengu kwa ripoti ya matukio ya Kiislamu juma hili, kama inavyoletwa kwenu na mwandishi wetu wa Zanzibar, Harith Subeit. Tuanzie hapa visiwani Zanzibar ambapo mufti mkuu wa Zanzibar Samahatu Shekh Saleh Omar Kaabi amesema kuwa mifumo ya kifedha ya Kiislamu imekuwa ikisaidia sana nchi mbalimbali kukabiliana na mikwamo ya kiuchumi. Akifunga mafunzo ya miamala ya kifedha ya Kiislamu katika ukumbi wa shirika la bima mpirani jijini Zanzibar, amekishukuru kituo cha udhibiti na ushauri wa masuala ya kifedha yanayozingatia misingi ya Kiislamu kwa kutoa ushauri elekezi kwa wadau mbalimbali nchini. Amekishauri kituo hicho kuendelea na taasisi za kifedha ili kuhakikisha miamala ya Kiislamu inafanyika kwa mujibu wa mafundisho ya Quran na suna za Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam. Hata hivyo, Shekh Saleh amewasisitiza washiriki wa, wa mafunzo hayo kutoka taasisi mbalimbali mbali za kifedha kufikisha taaluma hiyo kwa wengine, wakiwemo waumini wa imani nyingine. Mafunzo hayo ya siku mbili ya miamala ya kifedha ya Kiislamu yameandaliwa na shirika la bima Zanzibar kwa kushirikiana na Benki Kuu ya Tanzania BOT na kituo cha udhibiti na ushauri wa masuala ya kifedha yanayozingatia misingi ya Kiislamu. Jumuiya ya, ya wanataaluma wa Kiislamu nchini Tampro imeandaa kongamano la kitaifa la fursa adhimu kwa Waislamu wote. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na Tampro kwa vyombo vya habari, kongamano hilo linatarajiwa kufanyika tarehe sita Novemba kuanzia saa tatu asubuhi hadi saa kumi na moja jioni katika ukumbi wa DYCC Changombe jijini Dar es Salaam. Taarifa hiyo imebainisha kuwa mada itakayowasilishwa katika kongamano hilo na kujadiliwa ni mtikisiko wa uchumi wa dunia na jukumu la Uislamu katika kujenga upya mfumo. Wahadhiri na wachambuzi katika kongamano hilo wanatarajiwa kuwa Dr. Mohamed Hafidh Khalfan na Dr. Neema Kiure. Kaunti ya Kakamega Magharibi mwa Kenya imeandaa kongamano la siku tatu la wahadhiri wa Kiislamu ambalo linatarajiwa kufanyika Disemba 16 mwaka huu. Taarifa iliyotolewa kwa vyombo vya habari na kituo cha Kiislamu cha msikiti wa Jamia imebainisha kuwa kongamano hilo la siku tatu la Kiislam litakalofanyika katika msikiti wa Kakamega linatarajiwa kukamilika Jumapili Disemba 18 mwaka huu. Wanazuoni mashuhuri wa Kiislamu wameteuliwa kutoka sehemu mbalimbali za Kenya na nchi jirani ili kutoa taaluma ya uwasilishaji wa dawa katika kongamano hilo. Mada zitakazowasilishwa katika kongamano hilo ni pamoja na kupamba takwa tauhid, ndoa katika Uislamu, mwanamke na Mungu wake na uongozi katika Uislamu. Miongoni mwa wazungumzaji hafla hiyo ni Shekhe Abu Hamza ambaye pia ni imamu wa Masjidil Huda mjini Mombasa nchini Kenya, Shekhe Juma Amir kutoka msikiti wa jamii ya Nairobi na muhadhiri maarufu wa Kiislamu kutoka Tanzania, Shekhe Nuruddin Kishki. Wengine ni Shekh Hasan Ahmed, Shekhe Zuber Burhan na Shekhe Ali Masudi, imamu wa msikiti wa jamii ya Bungoma. Kauli mbiu ya kongamano hilo ni ingieni kwa moyo wote katika kunyenyekea kwa Mwenyezi Mungu mjini Bujumbura nchini Burundi, samahatu Sheikh Jamal Saleh amewataka Waislamu kufuata muongozo wa Mwenyezi Mungu katika maisha yao ya kila siku. Akizungumza na Waislamu katika msikiti mkuu wa Ijumaa mjini Bukavu nchini Burundi, Sheikh Jamal amewasihi Waislamu wenye uwezo kuzitumia mali zao vizuri ili kupata baraka kutoka kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ili kuyaweka maisha yetu sawa kutembea bila kuruka mkataba wa Allah Subhanahu wa Ta'ala, ili yale mapambano yaonekane analeta natija na mtu anakwenda, alhamdulillah. Kitu kimoja muhimu ni baraka katika mapato na sio wengi wa mapato. Wengi wa mapato ambao hauna baraka za Allah Subhanahu wa Ta'ala ni misukosuko na tatizo, lakini kidogo ambacho kinashindikizwa na baraka ya Allah Subhanahu wa Ta'ala, hii ndiyo kheri kushinda kila heri. Amesema kuwa umaskini na utajiri yote ni mitihani kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Hivyo amewasihi waumini kujitahidi ili kufaulu katika mitihani hiyo kwa kushukuru katika kila hali walionayo. Harith Subait, Radio Teheran, Zanzibar. Shukran sana Harith Subait kwa ripoti yako hiyo kutoka hapo Zanzibar katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Na kwa ripoti hiyo, ndio tunahitimisha taarifa yetu hii ya habari za ulimwengu kwa mchana wa leo. Na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa ya habari za ulimwengu ni wasaa sasa kukuleteni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana wa leo una kichwa cha maneno kisemacho mashtaka rasmi ya Russia kwa Umoja wa Mataifa kuhusu maabara za silaha za kibiolojia za Marekani huko nchini Ukraine. Rusia imepeleka malalamiko yake rasmi kwa Umoja wa Mataifa kuhusu kuwepo kwa maabara za silaha za kibaiolojia za Marekani huko nchini Ukraine. Vasili Nabenzia, mwakilishi wa kudumu wa Rusia katika Umoja wa Mataifa, amethibitisha kwamba nchi yake imekusanya ushahidi wa kutosha kuhusu uwepo wa maabara ya silaha hizo za kibaiolojia za Marekani katika nchi ya Ukraine kwa kutuma barua mbili tofauti kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na mkuu wa Baraza la Usalama la umoja huo. Nebenzi amesema kwa mujibu wa kifungu cha sita cha mkataba wa kuzuia kuenezwa silaha ki za kibiolojia na za sumu Moscow imetuma rasmi malalamiko yake kwa Baraza la Usalama, ambapo imeambatanisha na ushahidi uliopo wa kuaminika kuhusu suala hilo. Rusia kwa mara nyingine tena imeomba kikao cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kifanyike mara moja ili kuchunguza suala hilo. Kwa mujibu wa kifungu cha sita cha mkataba wa kuzuia silaha za kibiolojia na sumu, nchi yoyote mwanachama mkataba huo inapogundua kuwa mwanachama mwingine anaenda kinyume na majukumu na masharti ya mkataba huo, inaweza kupeleka malalamiko yake kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Jenerali Igor Krilov, kamanda wa vikosi vya ulinzi vya nyuklia, kemikali na kibiolojia wa majeshi ya Rusia, hapo awali alisema kwamba kuna mtandao wa maabara zaidi ya thelathini za kibiolojia zinazojishughulisha na kutengeneza silaha za maangamizi ya umati nchini Ukraine na ambazo hufanya kazi kwa maslahi ya wizara ya ulinzi wa Marekani, Pentagon. Jenerali huyo rasham amesisitiza kwamba kila hatua imechukuliwa kwa ajili ya kuendeleza mipango ya kibiolojia ya kijeshi Marekani huko Ukraine baada ya kuanza operesheni maalum za kijeshi za Rasia nchini humo. Kufichuliwa kwa hatua za Marekani za kusaidia Ukraine katika uwanja wa kutengeneza silaha za kibiolojia kunaonyesha malengo halisi na ya kinyama Washington katika uwanja wa utengenezaji wa silaha mbalimbali za kibiolojia katika nchi hiyo kwa kisingizio eti ushirikiano wa kiulinzi kati ya Marekani na Ukraine. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imedai kuwa haina maabara zozote nchini Ukraine, katika hali ambayo ushahidi uliopo unaonyesha wazi kuwa Pentagon inasimamia moja kwa moja maabara hizo na kuwalipa mishahara wakandarasi na wataalamu wanaohudumu kwenye maabara hizo za kutengeneza silaha za kibaiolojia. hii ni redio teherani mpenzi msikilizaji idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 928, baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo ya sura ya 46 ya Al-Ahqaf. Katika darsa hii tutaanza kutoa tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 47 ya Muhammad. Sura hii ambayo imepewa jina la Nabi Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, inahusu mlinganisho baina ya makundi mawili ya waumini na makafiri, makundi ambayo yalikuwepo huko nyuma na yataendelea kuwepo kwa muda wote wa historia. Ni wazi kuwa jukumu la waumini ni kuwalingania na kuwaita watu kwenye dini ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, lakini hawana haki ya kuwalazimisha wasilimu na kuukubali Uislamu. Makafiri ambao wameshika njia ya batili, daima huwa wanajaribu kutumia kila njia ili kuwazuia waumini wasifuate njia ya Allah. Si ajabu kuwaona wakati mwingine wakitumia mabavu au nguvu za kijeshi kufikia lengo lao hilo. Katika hali kama hiyo, ndipo huzuka ugomvi na mapigano kati yao na waumini. Sura hii ya Muhammad inabainisha kwa uwazi kabisa amri za Allah subhanahu wa taala vinapotokea vita kati ya imani na ukafiri. Baada ya maelezo hayo mafupi tunaianza sasa darsa yetu ya leo kwa aya ya kwanza hadi ya tatu ya sura hiyo ambazo zinasema: audhu billahi min alshaitani rajim bismi llahi rrahmani rrahim aldhin kafaru wsaduu n sabili llah adala amalahum. Na wale walioamini na wakatenda mema na wakaamini aliyoteremshiwa Muhammad nayo ni haki iliyotoka kwa Mola wao mlezi atawafutia makosa yao na ataitengeneza hali yao. <tusur> Dhalika bi anna alladhina kafaru ittaba'u albatila wa anna alladhina amanu ittaba'u alhaqqa min rabbihim Kadhalika yadhribullahi linnasi amthalahum, hayo ni kwa sababu wale waliokufuru wamefuata upotovu na walioamini wamefuata haki iliyotoka kwa Mola wao mlezi. Namna hivi Mwenyezi Mungu anawapigia watu mifano yao. Vinara wa ukafiri na shirki huwa daima wanatumia kila njia ili kuongeza idadi ya makafiri wenzao kwa ajili ya kulinda na kuimarisha nafasi yao. Hujaribu kutumia mbinu tofauti ili kuwavuta watu katika njia yao, na si hasha wala si ajabu kuwaona wakitumia mbinu hata ya kutoa misaada ya pesa, kuwasaidia wanyonge na wahitaji, na kufanya mambo mbalimbali mbali ya utoaji huduma kwa umma. Lakini ukweli ni kwamba lengo la kufanya hayo ni kuhifadhi idadi ya wale wenye imani kama yao na kuwavuta watu wengine kwenye imani yao potofu na ya batili. Bila shaka, wao hawafaidiki na wanayoyafanya, na Mwenyezi Mungu hayapokei wala hawatakabalii mambo ya umema na ya kheri wanayofanya kwa sababu hawafanyi kwa lengo takatifu. Ni sawa kabisa na mtu ajengaye hospitali ili wahudumie watu wasio na uwezo, lakini akawa amefanya hilo kwa ajili ya kujipatia umaarufu tu na hadhi ya kijamii hata kama watu wanyonge na wahitaji watanufaika na jema hilo, lakini mjengaji wake hafaidiki na alichokifanya. Mkabala wake ni watu walioitambua haki wakaiamini na wakamwamini pia mletaji wake, yaani Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam. Mema ya watu hao yatakubaliwa na Allah subhanahu wataala anawaghufiria madhambi yao kwa rehema zake na kuwatengezea mambo yao. Kisha aya zinaendelea kueleza kwa msisitizo nukta kwamba tofauti ya kuamini na kukufuru inatokana na tofauti baina ya haki na batili. Kundi moja linajitahidi kuijua haki na kuifuata, lakini kundi jengine ambalo nalo pia limeitambua haki linakataa kuifuata bali si hasha, likasimama kukabiliana nayo. Watu duniani wako au hawatoki kwenye moja ya makundi haya mawili, ama wanaoikubali haki au wanaoipiga vita. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba maadui wa Uislamu wana mpango maalumu wa kukabiliana na dini hiyo ya haki wanafanya kila njia kufanikisha mpango wa huo. Hata hivyo, yote wayafanyayo hayatafika popote, kwani Uislamu utaendelea kuenea siku baada ya siku. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kumwamini Allah peke yake hakutoshi, inalazimu kumwamini pia mtume wake wa mwisho ili tuweze kuifuata ipasavyo njia yake Mola kupitia mafunzo na mafundisho ya Nabii wake huyo wa rehma. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tujue kwamba kama tutajitahidi kufanya mambo mema na ya kheri kwa kadiri ya uwezo wetu Mwenyezi Mungu Mtukufu atatusamehe madhambi na makosa yetu na tutatengenekewa katika mambo yetu vilevile aya hizi zinatuelimisha kuwa kumwamini tu Mwenyezi Mungu, mtume wake na kitabu chake cha Quran hakutoshi. Inalazimu pia kufanya amali njema na za kheri. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya nne hadi ya sita ya sura yetu ya Muhammad ambazo zinasema: Mpaka mkiwadhoofisha wafungeni pingu, tena waachilieni kwa hisani au wajikomboe, mpaka vita vipoe. Ndivyo hivyo na lau angelitaka Mwenyezi Mungu angeliwashinda mwenyewe, lakini haya ni kwa sababu akutieni mitihani nyinyi kwa nyinyi. Na waliouliwa katika njia ya Mwenyezi Mungu hatazipuuza amali zao. Sayahdihim wa yuslihu balahum, atawaongoza na awatengeze hali yao. Wa yudkhiluhum aljannata arrafaha lahum, na atawaingiza katika pepo aliyowajulisha. Kama tulivyoeleza katika aya zilizopita, maadui wa Uislamu wanatumia njia na mbinu tofauti ili kukabiliana na Uislamu na kuwadhoofisha Waislamu, na moja ya mbinu zao hizo ni kuanzisha vita na mapigano. Katika aya hizi tulizosoma, Allah subhanahu wataala anaeleza bayana na kwa msisitizo kamili kwamba katika medani ya jihadi na vita na maadui, kuweni imara na thabiti. Piganeni kwa ushujaa na msambaratisheni adui, lakini yeyote kati yao atakayejisalimisha kwenu, msimuue bali mkamateni mateka. Na baada ya kumalizika vita, mwachieni huru kwa ihsani au kwa kupokea malipo ya fidia. Kupambana kwenu na adui inapasa kuwe kwa namna itakayomfanya ashindwe na kumpigisha magoti, asalimu amri, na hii inapasa iwe ndiyo mbinu ya kivita ya kuitumia hadi kuhakikisha mumemdhibiti adui. Ni wazi pia kuwa katika vita na mapigano hayo, baadhi ya watu huuawa. Ikiwa waliouawa watakuwa katika njia ya haki Allah subhanahu wa ta'ala atazinunua nafsi zao na kuwapa jaza yao akhira. Na ikiwa waliouwawa watakuwa katika njia ya batili, hao watakuwa wamepoteza bure roho zao na adhabu kali inawangojea pia siku ya Kiyama. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba inatupasa tuamiliane kwa amani na masikilizano na makafiri ambao hawajaanzisha vita kupigana na Waislamu, lakini tuchukue hatua kali kabisa na madhubuti kukabiliana na waliotangaza vita dhidi yetu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kama inavyosisitizwa kupambana kwa ujasiri na ushujaa na adui kwenye medani ya vita na mapigano, ndivyo linavyotiliwa mkazo pia suala la kutoa msamaha kwa mateka wa vita wa. Aidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba vita na jihadi ni moja ya nyuga na medani za kutahiniwa waumini na Allah subhanahu wataala ili ibainike ni nani aliye tayari kupigana jihadi na nani anayekimbia medani ya vita na mapambano. Vilevile aya vile hizi zinatuelimisha kwamba japokuwa kidhahiri mashahidi wameuawa na wameondoka duniani, lakini kwa kuwa wamefanya muamala na Mwenyezi Mungu, juhudi zao hazipotei bure. Na yeye Mola atawapa jaza na malipo ya malengo ya umema na ya kheri. Kwa maana hiyo mashahidi ndiyo washindi halisi katika medani ya vita na jihadi. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 1928 ya Qur'an imefikia tamati. Tunamwomba Allah azifanye thabiti imani zetu, atughofirie madhambi yetu, na aufanye mwema mwisho wetu. Nam, hiyo ilikuwa ni darsa ya Qurani iliyotayarishwa na kuletwa kwenu naye Abdul Fatah Musaidi. Bado mko nasi wapenzi wa usikilizaji, katika matangazo yetu mchana wa leo ni wasa sasa wa kukuleteni dira ya macho yetu magazetini <tune> Dira ya macho yetu magazetini mchana huu inaanzia huko nchini Tanzania na gazeti la Habari Leo, gwiji la habari Tanzania, na baadhi ya habari zake zilizoupamba ukurasa wake wa mbele zinasema: ziara ya Rais Samia China ya kihistoria, balozi aainishe maeneo mapya ya ushirikiano. Korea kusaidia ujenzi wa chuo cha TEHAMA. CCM yapongeza kikosi kazi cha Samia bilioni 8 kusomesha wataalamu bingwa 139 wa afya. Makali yapunguzwa mgao wa maji. Da milango bado wazi kwa maoni, bima afya kwa wote. Na afungwa jela miaka 20 kwa kuwakatili watoto kingono. Nalishika Raia Mwema, muungwana ni kitendo, na ni kitupia jicho ukurasa mkuu wa gazeti hili na kutana na habari zisemazo Mjengo wa ACT Wazalendo wazua balaa. Chadema makada wagawanyika wanyukana mitandaoni. Mnyika afunguka, wenyewe watambia kumbi, maktaba, ofisi na studio. Majaliwa, Korea kuchangia ujenzi wa chuo cha tehama. Tumehuru kizungumkuti ya kwama kwenye kikosi kazi cha rais Samia. Ukame watikisa wanyama, zaidi ya elfu thelathini wafa, wengine wavamie makazi ya watu na uwekezaji kidijitali, kukuza uchumi wa buluu. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa Nipashe Mwanga wa Jamii zinasema ukatili wa wenza, yaani wanandoa, wataka sheria ya dharura. Uovu majumbani, ripoti maalum. Wateketeza familia, kisa ukosefu wa samaki bwawani. Chama cha ACT Wazalendo chajenga makao makuu. Ofisa mtendaji kukatwa mshahara kwa miaka mitatu wataka mikopo ya elimu ya juu inufaishe wengi. Mwanafunzi wa darasa la tano adaiwa kujinyonga. Na watu 45 waugua kwa kunywa pombe, wamo watoto, mtengenezaji afa. Ukurasa mkuu wa Mwananchi umetawaliwa na habari zifuatazo: vita vya vigogo vya CCM, ha, hapatoshi wamo mawaziri, wabunge wa sasa na wazamani, wakuu wa mikoa na wilaya. Kamati kuku yaanza kupitisha chujio, neki kumaliza kazi, wagombea presha juu. Maumivu kusaka maji yanavyoathiri familia. Ripoti maalum: viongozi wa dini waingiwa shaka utekelezaji wake. Kumradhi, ripoti maalum: viongozi wa dini waingiwa shaka utekelezaji wake, na bei ya korosho ya wagawa wakulima Nikitoka Tanzania anaelekea huko nchini Uganda. Gazeti la Saturday Monitor la nchi hiyo, miongoni mwa habari ambazo limezipa kipaumbele inasema ni ile hatua ya rais Museveni ya kupinga mpango wa bunge wa kuongezewa mishahara na mafao uzeni. Limeandika, Rais Museveni akataa pendekezo la bunge la kutaka kuongezwa mishahara yao na mafao ya uzeni, limeandika pia. Utafiti unaonyesha kuwa ni asilimia saba tu ya madrasa nchini Uganda ndizo zili zosajiliwa. Utafiti huo uliofanyika kati ya Juni na Septemba mwaka jana umeibua changamoto kadhaa zinazoathiri mfumo wa elimu wa madrasa nchini Uganda, ikiwa ni pamoja na ukosefu wa rasilimali, kutoridhishwa na mahusiano ya serikali, miundo tofauti ya madrasa, mitaala, uwezo na kiwango cha urasimishaji. Daily Monitor limeandika pia mkasa wa polisi aliyevamia duka moja na kumpiga risasi mtu mmoja mwenye asili ya Kiasia. Likitupasha zaidi kuhusiana na habari hii, Saturday Monitor limeandika polisi katika wilaya ya Kisoro, magharibi mwa Uganda, wanamshikilia afisa wao mmoja aliyekuwa katika kituo cha Nyaka Bande kwa tuhuma za mauaji, baada ya kudaiwa kuingia katika duka la vifaa vya ujenzi na kumpiga risasi mtu mmoja. Inahitimishia huko nchini Kenya gazeti la Saturday Nation limeandika waziri mpya wa michezo Ababu Namwamba amesema ataanza safari ya kurudisha soka la Kenya kwenye mstari wake, na kwamba kumeanza vita dhidi ya dawa za kuongeza nguvu michezoni ababu aliyesema hayo jana baada ya kuchukua rasmi mikoba amina mohamed wakati alipokabidhiwa ofisi ya wizara hiyo limeandika pia kuwa mtoto wa mtoto mwenye matamshi ya utata wa kiongozi mkongwe wa uganda yoweri museveni eh, kainerubaga kwa mara ya kwanza ametangaza hadharani nia yake ya kuwa rais wa nchi hiyo afrika mashariki katika habari nyingine Saturday Nation, limeandika kaunti ya meru imepata ahueni kidogo baada ya kupokea msaada wa chakula ingawa ukame unaongezeka Habari nyingine katika gazeti hili nasema, Charlin bintie rais Ruto amezua gumzo baada ya kukutana na wakuu wa kaunti. Alifanya ah, mazungumzo na wafanyakazi wakuu wa kaunti za Embu, Kirinyaga na Isiolo na kuzua eh, gumzo kwenye mitandao ya kijamii huku wakenya wakionyesha udadisi kuhusu nia ya ziara hiyo. Ukurasa wa mbele wa Taifa Leo, lugha yangu, gazeti langu, na habari zisemazo: wizi wa chacha mama kanisani, wahalifu sasa ugeukia makanisa wanakoiba pesa na ala za bei ghali za muziki, janga la samaki wakipungua wa ziwa Victoria, hospitali ya wakataa wagonjwa wa kiume na kuhudumia watoto na wanawake pekee, na mamilioni ya ODM na uda kwa mwezi hii ni redio Tehran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. Karibu ni sasa kutegea sikio mawaidha maalum yanayoletwa kwenu na Shekh Muhammad Mwega wa Qum hapa Iran akizungumzia malezi ya mtoto. Bismillahi rahmani rahim. Kabla ya kuingia katika darsa leo, nataka kusema kitu kimoja. Tunaona kwamba katika hadithi ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wasallam, mama ametajwa mara tatu. Hiyo hadithi mnaijua, sitairudia, na baba ametajwa mara moja katika baadhi ya ulama wanasema kutaja kwa mama ni kwa sababu ya hii hadithi, hichi kipengele cha kwamba mtoto kuanzia mwaka wa kwanza ya mwaka wa kuzaliwa hadi miaka saba, mtoto ni seyid. Na hadithi zinasema hizi miaka saba mtoto anatakiwa awe na mama yake, kwa sababu mama ndi anaweza kuzingatia hizi sharti za kuangalia mtoto kama mfalme kama seyid na kama rais. Sasa darsa ya leo ni nini? Darsa ya leo ni vipi kuzingatia hizi masharti kwa mifano fupi na haraka. Masharti yapi? Masharti ya kwamba mtoto kuwa ni sayid na kumsikiza. Tunaona kawaida mtoto akianza wa kulia, wazazi huwa wanatafuta kitu kumweka mdomoni ili anyamaze, ili atulie, ili akae kando, wenyewe waendelee kushughulika na mambo yao. Kama vile tulivyotaja, mtoto ni sayid, mtoto ni mfalme. hadithi inakusudia kutaja sayid na mfalme kwa sababu ndio utapata mifano ambazo zitakutana katika kuliampe. Sasa tumeona, mtoto unatakiwa unaweka wakati maalumu. Mtoto analala akipumzika, unapumzika, na kawaida Mwenyezi Mungu, kwa sababu ya hizi kuzingatia hali, unakuta mtoto masaa zake za kulala ni zaidi kuliko masaa za mzazi, ndio mzazi pia atapata fursa ya kulala, kwa hiyo muda ambaye mtoto amelala na bado pia atapata fursa ya kushughulikia mambo yake mengine. Alafu mtoto akiamka mto, mzazi atapata fursa ya kukaa ye, na yeye kumwangalia, kumshughulikia na kumfuata, kama vile ambavyo Seid na mfalme anafuatwa. Tumesema mtoto ni mfalme, kawaida mfalme anafuatwa na yeye hafuati watu. Wanasema inatakiwa kuzingatia pia masaa za kupumzika kutulia kwake mtoto, kwa sababu kawaida ushaona mzazi ako na shughuli, amechukua mtoto, mtoto ako usingizini, amembeba ameenda sokoni, ametoka na yeye ameenda kwa marafiki, ameenda kikao, ameenda madrasa, ameenda masomo Ay, mambo mengi, mtoto anazunguka analala, akiamka analala, akiamka. Kawaida wewe pia kama binadamu wa kawaida ukiwa uta zungushwa wakati wa kulala, wakati wa kupumzika, hiyo usingizi itasababisha kutokuwa na utulivu wa kinafsi na utulivu wa kifikra. Sasa mtoto akiwa analewa, anaangaliwa, anafunzwa, kwa sababu ako katika marhala ya kufunzwa na kulewa. Sasa hizi marhala kama yu, mtoto yuko katika hizi mara, marhala, ukose kuzingatia kupumzika kwake, wakati atakuwa ako macho, akili yake, nafsi yake haijatulia hata hizo mahaba ambayo utakuwa unamfanyia labda itakuwa bado, pia haziathiri kwa nafsi yake vizuri, na misingi ya mahaba haitaketi katika nafsi yake. Tuzingatie pia wakati wake wa kupumzika. kama ni wakati wa kupumzika, mweke mahali ambapo pametulia. Wewe pia unapenda wakati unatulia, umepumzika, ukuwe mahali pametulia, hakuna makelele, hakuna Eh, usumbufu wowote ambao itasababisha usingizi wako ama kupumzika kwako, kwa uwe ni kupanda kushuka, kupanda kushuka. Tushana wazazi wengi kawaida ikifika hii wakati ya kupumzika, kila dakika mbili, watoto nyamazeni, watoto wacheni kelele, na hapo ndio unaona mtoto anakosa eh, utulivu ndani ya nyumba kwa sababu baba anataka kupumzika. Wewe pia wakati mtoto ako katika hiyo umri, unatakana wewe pia ukose hiyo utulivu ambayo mtoto anahisi kwamba ni wakati wake wa kupumzika. Kawaida tunaona wakati mtoto amelala, mzazi ataingia, ataosha nyumba, atapiga kelele, atafagia, ataosha TV, ataweka habari. Lakini wakati mzazi amelala, ni kama usiku wa manane, hakuna sauti ambayo inatakiwa kusikikana. Hata majirani wakipiga kelele, kama ni makosa, bado inarudi kwa watoto. Sasa hiyo inatakiwa kuzingatiwa katika kuangalia namna ya kutekeleza ufalme wa mtoto. Leo ni Jumamosi, tarehe tatu Mfunguo Saba, Rabiuthani, mwaka elfu moja mia nne arobaini na nne hijria sawa na tarehe ishirini na tisa Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili miladia. Siku kama ya leo miaka 152 iliyopita, yaani tarehe tatu Mfunguo Saba, Rabiuthani, mwaka elfu moja mia mbili tisini na mbili hijria, alifariki dunia Ayatullah Mirza Abul Qasim Kalantari Teherani alikuwa miongoni mwa wasomi wakubwa wa Kiislamu wa, wa Teheran. Ayatullah Kalantari alibobea sana katika elimu za hadithi, falsafa na mantiki. Msomi huyo alichota elimu kwa wasomi mashuhuri wa mji mtakatifu wa Najaf nchini Iraq, akiwemo Shekh Murtadha Hansari na kufikia daraja ya ijtihad. Ameandika vitabu vingi hasa katika uwanja wa fiqhi na sheria za Kiislamu. Katika siku kama ya leo miaka 99 iliyopita, mfumo wa utawala wa serikali ya jamhuri uliasisiwa nchini Uturuki kwa uongozi wa rais Mustafa Kamal mashuhuri kwa jina la Ataturk. Kamal Ataturk aliongoza kidikteta nchi hiyo kwa muda wa miaka 15 na kufanya hujuma za kufuta sheria, nembo pamoja na matukufu ya Kiislamu na wakati huo huo kueneza utamaduni na nembo za kimagharibi nchini humo. Hata baada ya kufariki dunia ya kiongozi huyo aliyekuwa na uadui na Uislamu mnamo mwaka 1938, njama hizo dhidi ya Uislamu nchini Uturuki ziliendelezwa na wafuasi wake. Siku kama ya leo miaka 66 iliyopita, katika jinai yao nyingine, wazayuni waliwaua kwa umati wakazi wa kijiji cha Kafr Qasim huko Palestina. Wanajeshi wa utawala wa kizayuni walitangaza utawala wa kijeshi katika kijiji hicho. Wanajeshi wa utawala wa kizayuni waliwaua kwa umati wanaume, wanawake na watoto madhulumu wa Palestina wasiopungua 49 na kujeruhi makumi ya wengine huko Kafr Qasim. Na siku kama ya leo, miaka 66 iliyopita, askari jeshi wa utawala wa kizoni wa Israel walishambulia peninsula ya Sinai iliyoko Misri. Mashambulio hayo yalianza baada ya rais wa wakati huo wa Misri Gamal Abdel Nasser kutaifisha mfereji wa Suez. Siku mbili baada ya mashambulio hayo, Uingereza na Ufaransa zilipeleka majeshi yao pambezoni mwa mfereji huo kwa lengo la kusaidia utawala ghasibu wa Israel. Mnamo mwaka 1957 majeshi vamizi wa Ufaransa, Uingereza na utawala haramu wa Israel yaliondoka katika ardhi ya Misri kufuatia mashinikizo ya fikra za walio wengi madola mengi ya Magharibi na upatanishi wa Umoja wa Mataifa. na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio, muhtasari wa habari. Namibia imetangaza kuwa imetaka Ujerumani kujadili upya makubaliano kuhusu mauaji ya kimbari ya Herero na Nama yaliyofanywa na mkoloni huyo wa Ulaya katika nchi hiyo ya kiafrika enzi za ukoloni. Shirika la afya duniani WHO limetangaza kuwa watu milioni kumi na tatu na laki moja katika baadhi ya maeneo nchini Ethiopia wanahitaji misaada ya kibinadamu na huduma za afya. Watoto 46 wa kipalestina wameuawa washahidi na jeshi la Israel tangu kuanza mwaka huu 2022. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Rasia katika Umoja wa Mataifa amesema Marekani na Ulaya ndio wahusika wakuu wa kushadidi mgogoro wa Palestina na serikali ya Marekani imetangaza kuwa inaipatia Ukraini kifurushi kipya cha msaada wa kijeshi unaokadiriwa kuwa na thamani ya dola milioni 275. Muhtasari huu wa habari za dunia ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera, ninakuageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni swahiliradio@irib.ir. Mbali na katika barua pepe yetu ya Swahili radio tirib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, P.O. Box 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.