Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, siabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamwabudu ni naye mwabudu, wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ni naye mwabudu Nyinyi mna dini yenu na mimi nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo, ikiwa leo ni jumata, Jumamosi mosi tarehe ya tatu mfunguo saba Rabiu Uthani mwaka elfu moja mia nne na arobaini na nne Hijiria, sawa na tarehe ishirini na tisa Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili Miladia. Tunasikika kupitia satelit na intenet. Anwani ya intenet ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahiliradio at ir. Kumbuka mpenzi msikilizaji, unaweza kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi au SMS. Nambari yangu humo studioni anza najumlisha kisha 9893565487. Aidha, unaweza kutusikiliza pia kupitia aplikesheni ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Kwa usikilizaji wetu wa Tanzania mnaweza kutusikiliza pia kupitia masafa FM 105.3 Tanga 99.1 Lindi, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida kupitia Maarifa FM, sauti ya umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Asubuhi hii nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa, vilevile ripoti ya matukio ya Kiislamu, mawaidha pamoja na eh, makala ya leo katika historia. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran, katika siku ya Jumamosi. Kama kama kawaida, tutakuwa pia na darsa ya Quran. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Irani yaitaka Ukraini kutoathiriwa na baadhi ya wanasiasa wa Ulaya wenye misimamo mikali. Mafuriko yasababisha watu milioni e, 3.4 kupoteza makazi yao magharibi e, katika timu Afrika na Hamas na Jihadi Lislami na pamoja na Yemen zalan, ni shambulio la kigaidi la Shirazi nchini Iran na <tip> sasa ni habari kamili. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekanusha madai ya kutumika ndege zisizo na rubani za Iran katika vita vya Ukraine na kuitaka nchi hiyo kutoathiriwa na misimamo mikali ya baadhi ya wanasiasa wa Ulaya. Husein Amir Abdollahian amesema hayo katika mazungumzo yake kwa njia ya simu na Dimitro Kuleba, waziri wa mashauri ya kigeni wa Ukraine, na kusisitiza kwamba Madai ya Magharibi na Marekani, ambayo kwa miezi kadhaa sasa yamekuwa yakitolewa sambamba na vita vya Ukraini, yanakanushwa vikali na Tehran. Abdulahyani, sambamba na kusisitiza kwamba Iran inakanusha vikali madai hayo, ameeleza kwamba taifa hili limepitia kipindi cha vita vya kulazimishwa vya miaka minane, na hivyo linapinga vikali vita vya Ukraini, Yemen na katika maeneo mengine yote yale duniani. Harakati za mukawama wa Kiislamu za Palestina na mamlaka za Yemen zimetoa taarifa za kulaani shambulio la kigaidi lililotokea siku ya Jumatano katika haramu tukufu ya Shah Cheragh ya mjini Shirazi, kusini magharibi mwa Iran. Ijumaa ya jana, harakati ya mukawama wa Palestina ya Jihad Alislamu ilitoa taarifa na kulaani shambulio hilo la kigaidi ambalo genge la kigaidi la Daesh limetangazwa kuhusika. Taarifa ya harakati hiyo imesema operesheni za kigaidi za namna hii zinafanyika kwa lengo la kuondoa ulimwengu wa Kiislamu kwenye njia ya mafundisho sahihi ya Uislamu. Nayo harakati ya mukawama wa Kiislamu wa Palestina, Hamas, imetoa taarifa kulaani hujuma hiyo ya kigaidi, sanjari na kulinyoshea taifa la Iran mkono wa pole kufuatia shambulio hilo la umwagaji damu. Wakati huo huo baraza kuu la kisiasa la Yemen limekosoa vikali uhaini huo na kulitaja shambulio hilo la kigaidi kuwa la kioga. Katika upande mwingine, gaidi aliyetekeleza shambulio hilo la kigaidi katika haramu tukufu ya Shaha Cheragh mjini Shiraz hiyo siku ya Jumatano ameripotiwa kuwaga dunia licha ya jitihada za madaktari za kujaribu kuokoa maisha yake kufuatia majeraha makali aliyokuwa ameyapata baada ya kushambuliwa na polisi. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Tehrani dha Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Shirika la Umoja wa Mataifa la Kuhudumia Wakimbizi UNHCR limesema mamilioni ya watu wamepoteza makazi yao katika nchi za magharibi na katikati mwa Afrika kutokana na mafuriko. Taarifa ya UNHCR imesema kuwa mafuriko ya sasa ambayo hayajawahi kushuhudiwa katika kipindi cha mwongo mmoja uliopita yameua mamia watu na kuacha wengine milioni moja na laki tatu bila makazi nchini Nigeria, mbali na kuathiri watu milioni mbili na laki nane katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Kwa mujibu wa msemaji wa idara ya kushughulikia majanga nchini Nigeria, Manzo Ezekiel, mbali na watu zaidi ya mia tano kufa maji, wengine zaidi ya milioni moja na laki nne wameachwa bila makazi baada ya nyumba zao kusombwa na maji ya mafuriko hayo. Wanajeshi makatili wa utawala wa kizayuni wa Israeli wameendeleza umwagaji damu dhidi ya Palestina madhulumu katika mji wa Nablus ulioko katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan linalokaliwa kwa mabavu na kuwa washahidi wawili miongoni mao, wizara ya afya ya Palestina amesema Wapalestina hawo waliouawa wa shahidi, wali wa shahidi jana Ijumaa kwa kupigwa risasi na askari wa kizayuni ni Imada Abu Rashid mwenye umri wa miaka 47 na Ramzi Sami Zabara mwenye umri wa miaka 35. Zabara na Abu Rashid walikuwa wafanyakazi wa mamlaka ya ulinzi wa umma Palestina na walikuwa wakiishi katika kambi ya wa wakimbizi ya Askar mashariki mwa viunga vya mji wa Nablus. Kabla ya hapo jeshi hilo la kizayuni lilifanya mashambulio mengine na kuua shahidi wa Palestina sita mapema Jumanne lilipovamia mji huo wa kale wa Nablus na vilevile mji wa Ramallah ulioko kaskazini mwa Falastine. Kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa Afrika, Africa CDC kimesema kesi 6883 za ugonjwa wa ndui ya nyani monkeypox zimeripotiwa katika nchi 13 za bara la Afrika tangu mwanzoni mwa mwaka huu wa 2022 hadi sasa. Takwimu mpya za Africa CDC si zinaonyesha kuwa katika kipindi hicho kilichotajwa, nchi hizo za Afrika zimenakili vifo 173 vya ugonjwa huo unaosababisha chunusi kwenye ngozi, lakini mara chache unaweza kusababisha kifo. Shirika hilo la juu zaidi la afya ya umma barani Afrika limefafanua kuwa miongoni mwa kesi 6683, zilizorekodiwa 5992 zinashukiwa kuwa za maradhi hayo, huku visa vilivyothibitishwa vili kufikia sasa vikiwa 891 Na tunakamilisha taarifa hii ya habari za ulimwengu kwa, kwa ripoti ya matukio ya Kiislamu kama inavyoletwa kwenu na mwandishi wetu wa Zanzibar, Harith Subeiti. Tuanzie hapa visiwani Zanzibar, ambapo mufti mkuu wa Zanzibar samahatu Shekh Saleh Omar Kabi amesema kuwa mifumo ya kifedha ya Kiislamu imekuwa ikisaidia sana nchi mbalimbali kukabiliana na mikwamo ya kiuchumi. Akifunga mafunzo ya miamala ya kifedha ya Kiislamu katika ukumbi wa shirika la bima mpirani jijini Zanzibar, amekishukuru kituo cha udhibiti na ushauri wa masuala ya kifedha yanayozingatia misingi ya Kiislamu kwa kutoa ushauri elekezi kwa wadau mbalimbali nchini. Amekishauri kituo hicho kuendelea shirikiana na taasisi za kifedha ili kuhakikisha miamala ya Kiislamu inafanyika kwa mujibu wa mafundisho ya Quran na suna za Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam. Hata hivyo, Sheikh Saleh amewasisitiza washiriki wa, wa mafunzo hayo kutoka taasisi mbalimbali za kifedha kufikisha taaluma hiyo kwa wengine, wakiwemo waumini wa imani nyingine. Mafunzo hayo siku mbili ya miamala ya kifedha ya Kiislamu yameandaliwa na shirika la bima Zanzibar kwa kushirikiana na benki kuu ya Tanzania BOT, na kituo cha udhibiti na ushauri wa masuala ya kifedha yanayozingatia misingi ya Kiislamu. Jumuiya ya, ya wanataaluma wa Kiislamu nchini Tampro imeandaa kongamano la kitaifa la fursa adhimu kwa Waislamu wote. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na Tampro kwa vyombo vya habari, kongamano hilo linatarajiwa kufanyika tarehe sita Novemba kuanzia saa tatu asubuhi hadi saa kumi na moja jioni katika ukumbi wa DYCC cha Ng'ombe jijini Dar es Salaam. Taarifa hiyo imebainisha kuwa mada itakayowasilishwa katika kongamano hilo na kujadiliwa ni mtikisiko wa uchumi wa dunia na jukumu la Uislamu katika kujenga upya mfumo. Wahadhiri na wachambuzi katika kongamano hilo wanatarajiwa kuwa Dr Muhamed Hafidh Khalfan na Dr Neema Kiure. Kaunti ya Kakamega, magharibi mwa Kenya, imeandaa kongamano la siku tatu la wahadhiri wa Kiislamu ambalo linatarajiwa kufanyika Disemba 16 mwaka huu. Taarifa iliyotolewa kwa vyombo vya habari na kituo cha Kiislamu cha msikiti wa Jamia imebainisha kuwa kongamano hilo la siku tatu la Kiislamu litakalofanyika katika msikiti wa Kakamega linatarajiwa kukamilika Jumapili, disemba 18, mwaka huu. Wanawazuoni mashuhuri wa Kiislamu wameteuliwa kutoka sehemu mbalimbali za Kenya na nchi jirani, ili kutoa taaluma ya uwasilishaji wa dawa katika kongamano hilo. Mada zitakazowasilishwa katika kongamano hilo ni pamoja na kupamba takwa, tauhid, ndoa katika Uislamu, mwanamke na mungu wake, na uongozi katika Uislamu. Miongoni mwa wazungumzaji katika hafla hiyo ni Sheikh Abu Hamza ambaye pia ni imamu wa Masjid Al-Huda mjini Mombasa nchini Kenya, Sheikh Juma Amir kutoka msikiti wa Jamia Nairobi, na muhadhiri maarufu wa Kiislamu kutoka Tanzania Sheikh Nuruddin Kishki. Wengine ni Sheikh Hassan Ahmed, Sheikh Zubair Burhan na Sheikh Ali Masudi, imamu wa msikiti wa Jamia Bungoma. Kauli mbiu ya kongamano hilo ni ingieni kwa moyo wote katika kunyenyekea kwa Mwenyezi Mungu. na muhadhiri maarufu wa Kiislamu mjini Bujumbura nchini Burundi, samaha tu Sheikh Jamal Saleh amewataka Waislamu kufuata muongozo wa Mwenyezi Mungu katika maisha yao ya kila siku. Akizungumza na Waislamu katika msikiti mkuu wa Ijumaa mjini Bukavu nchini Burundi, Sheikh Jamal amewasihi Waislamu wenye uwezo kuzitumia mali zao vizuri, ili kupata baraka kutoka kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, ili kuyaweka maisha yetu sawa kutembea bila kuruka mkataba wa Allah Subhanahu wa Ta'ala, ili yale mapambano yaonekane analeta natija na mtu anakwenda, alhamdulillah. Kitu kimoja muhimu ni baraka katika mapato na sio wengi wa mapato. Wengi wa mapato ambao hauna baraka za Allah Subhanahu wa Ta'ala ni misukosuko na tatizo, lakini kidogo ambacho kinashindikizwa na baraka ya Allah Subhanahu wa Ta'ala, hii ndiyo kheri kushinda kila kheri. Amesema kuwa umaskini na utajiri yote ni mitihani kutoka kwa Mwenyezi Mungu. Hivyo amewasihi waumini kujitahidi ili kufaulu katika mitihani hiyo kwa kushukuru katika kila hali walionayo. Harith Subait, Radio Teheran, Zanzibar. Shukran sana Harith Subeiti kwa ripoti yako hiyo kutoka hapo katika visiwa vya Zanzibar, jamhuri ya muungano wa Tanzania. Na kwa ripoti hiyo ya Harith Subeiti ndiyo tunakamilisha taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi ya leo. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya taarifa ya habari za ulimwengu, karibu ni sasa kuregea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi hii una kichwa cha maneno kisemacho mashtaka rasmi ya rasia kwa Umoja wa Mataifa kuhusu maabara za silaha za kibaiolojia za Marekani huko nchini Ukraine. Rusia imepeleka malalamiko yake rasmi kwa Umoja wa Mataifa kuhusu kuwepo kwa maabara za silaha za kibiolojia za Marekani huko nchini Ukrain. Vasil Nebenzia, mwakilishi wa kudumu wa Rusia katika Umoja wa Mataifa, amethibitisha kwamba nchi yake imekusanya ushahidi wa kutosha kuhusu uwepo wa maabara ya silaha hizo za kibaiolojia za Marekani huko nchini Ukraini kwa kutuma barua mbili tofauti kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na mkuu wa Baraza la Usalama la umoja huo, Nebenzi amesema kwa mujibu wa kifungu cha sita cha mkataba wa kuzuia kuenezwa silaha za kibiolojia na za sumu, Moscow imetuma rasmi malalamiko yake kwa Baraza la Usalama, ambapo imeambatanisha na ushahidi uliopo wa kuaminika kuhusu suala hilo. Rasia kwa mara nyingine tena imeomba kikao cha baraza la usalama la umoja wa mataifa kifanyike mara moja ili kuchunguza suala hilo. Kwa mujibu wa kifungu cha sita cha mkataba kuzuia silaha za kibiolojia na sumu, nchi yoyote mwanachama mkataba huo inapogundua kuwa mwanachama mwingine anaenda kinyume na majukumu na masharti ya mkataba huo, inaweza kupeleka malalamiko yake kwa baraza la usalama la umoja wa mataifa. Jenerali Igor Krylov, kamanda wa vikosi vya ulinzi wa nyuklia kemikali na kibiolojia wa majeshi ya Rasia, hapo awali alisema kwamba kuna mtandao wa maabara zaidi ya thelathini za kibiolojia zinazojishughulisha na utengenezaji wa silaha za maangamizi ya umati nchini Ukraine, ambazo hufanya kazi kwa maslahi ya wizara ya ulinzi wa Marekani, Pentagon. Jenerali huyo wa Rasia alisisitiza kwamba kila hatua imechukuliwa kwa ajili ya kuendeleza mipango ya kibiolojia ya kijeshi Marekani huko Ukraine baada ya kuanza operesheni maalum za kijeshi za Rasia katika nchi hiyo. Kufichuliwa kwa hatua za Marekani za kusaidia Ukraine katika uwanja wa kutengeneza silaha za kibiolojia kunaonyesha malengo halisi na ya kinyama Washington katika uwanja wa utengenezaji wa silaha mbalimbali za kibiolojia katika nchi hiyo kwa kisingizio eti ushirikiano wa kiulinzi kati ya Marekani na Ukraine. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imedai kuwa haina maabara zozote nchini Ukraine, katika hali ambayo ushahidi uliopo unaonyesha wazi kuwa Pentagon inasimamia moja kwa moja maabara hizo na kuwalipa mishahara wakandarasi na wataalamu wanaohudumu kwenye maabara hizo za utengenezaji wa silaha za kibiolojia. Redio Teherani. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. aliyetupa uhai na uzima. Tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 928 baada ya kukamilisha tarjumi na maelezo ya sura ya 46 ya Al-Ahqaf. Katika darsa hii tutaanza kutoa tarjumi na maelezo kwa mukhtasari ya sura ya 47 ya Muhammad Sura hii ambayo imepewa jina la nabii Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam inahusu mlinganisho baina ya makundi mawili ya waumini na makafiri, makundi ambayo yalikuwepo huko nyuma na yataendelea kuwepo kwa muda wote wa historia. Ni wazi kuwa jukumu la waumini ni kuwalingania na kuwaita watu kwenye dini ya Mwenyezi Mungu na mtume wake lakini hawana haki ya kuwalazimisha wasilimu na kuukubali Uislamu. Makafiri ambao wameshika njia ya batili daima huwa wanajaribu kutumia kila njia ili kuwazuia waumini wasifuate njia ya Allah. Si ajabu kuwaona wakati mwingine wakitumia mabavu au nguvu za kijeshi kufikia lengo lao hilo. Katika hali kama hiyo ndipo huzuka ugomvi na mapigano kati yao na waumini. Sura hii ya Muhammad inabainisha kwa uwazi kabisa amri za Allah subhanahu wa taala vinapotokea vita kati ya imani na ukafiri. Baada ya maelezo hayo mafupi, tunaianza sasa darsa yetu ya leo kwa aya ya kwanza hadi ya tatu ya sura hiyo ambazo zinasema: Audhu billahi minash shaytani rajim bismillahi rahmani rahim alladhina kafaru wa saddu an sabilillahi adalla aamalahum, wale waliokufuru na wakazuilia njia ya Mwenyezi Mungu, yeye atavipotoa vitendo vyao. na wakaamini aliyoteremshiwa Muhammad nayo ni haki iliyotoka kwa Mola wao mlezi, atawafutia makosa yao na ataitengeneza hali yao. Dhalika bi anna alladhina kafaru ittaba'u albatila wa anna alladhina amanu ittaba'u alhaqqa min rabbihim Kadhalika yadhribu llahu linnasi amthalahum, hayo ni kwa sababu wale waliokufuru wamefuata upotovu na walioamini wamefuata haki iliyotoka kwa Mola wao mlezi. Namna hivi Mwenyezi Mungu anawapigia watu mifano yao. Vinara wa ukafiri na shirki huwa daima wanatumia kila njia ili kuongeza idadi ya makafiri wenzao kwa ajili ya kulinda na kuimarisha nafasi yao. Hujaribu kutumia mbinu tofauti ili kuwavuta watu katika njia yao. Na sihasha wala siajabu kuwaona wakitumia mbinu hata ya kutoa misaada ya pesa kuwasaidia wanyonge na wahitaji, na kufanya mambo mbalimbali mbali ya utoaji huduma kwa umma. Lakini ukweli ni kwamba lengo la kufanya hayo ni kuhifadhi idadi ya wale wenye imani kama yao na kuwavuta watu wengine kwenye imani yao potofu na ya batili. Bila shaka wao hawafaidiki na wanayoyafanya, na Mwenyezi Mungu hayapokei wala hawatakabalii mambo ya umema na ya kheri wanayofanya, kwa sababu hawafanyi kwa lengo takatifu. Ni sawa kabisa na mtu ajengaye hospitali ili wahudumie watu wasio na uwezo, lakini akawa amefanya hilo kwa ajili ya kujipatia umaarufu tu na hadhi ya kijamii. Hata kama watu wanyonge na wahitaji watanufaika na jema hilo, lakini mjengaji wake hafaidiki na alichokifanya. Mkabala wake ni watu walioitambua haki wakaiamini na wakamwamini pia mletaji wake, yaani Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Mema ya watu hao yatakubaliwa na Allah subhanahu wa ta'ala, anawaghufiria madhambi yao kwa rehema zake na kuwatengezea mambo yao. Kisha aya zinaendelea kueleza kwa msisitizo nukta kwamba tofauti ya kuamini na kukufuru inatokana na tofauti baina ya haki na batili. Kundi moja linajitahidi kuijua haki na kuifuata, lakini kundi jengine ambalo nalo pia limeitambua haki, linakataa kuifuata, bali si hasha, likasimama kukabiliana nayo. Watu duniani wako au hawatoki kwenye moja ya makundi haya mawili, ama wanaoikubali haki au wanaoipiga vita. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba Maadui wa Uislamu wana mpango maalumu wa kukabiliana na dini hiyo ya haki. Wanafanya kila njia kufanikisha mpango wa huo. Hata hivyo, yote wayafanyayo hayatafika popote, kwani Uislamu utaendelea kuenea siku baada ya siku. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hizi ni kuwa kumwamini Allah peke yake hakutoshi, Inalazimu kumwamini pia mtume wake wa mwisho ili tuweze kuifuata ipasavyo njia yake Mola kupitia mafunzo na mafundisho ya nabii wake huyo wa rehma. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tujue kwamba kama tutajitahidi kufanya mambo mema na ya kheri kwa kadiri ya uwezo wetu, Mwenyezi Mungu mtukufu atatusamehe madhambi na makosa yetu, na tutatengenekewa katika mambo yetu. Vilevile, aya hizi zinatuelimisha kuwa kumwamini tu Mwenyezi Mungu, mtume wake na kitabu chake cha Quran hakutoshi. Inalazimu pia kufanya amali njema na za kheri. Subhanallah. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya nne hadi ya sita ya sura yetu ya Muhammad ambazo zinasema: mpaka mkiwadhoofisha, wafungeni pingu, tena waachilieni kwa hisani au wajikomboe, mpaka vita vipoe. Ndivyo hivyo, na lau angelitaka Mwenyezi Mungu angeli angeliwashinda mwenyewe, lakini haya ni kwa sababu akutieni mitihani nyinyi kwa nyinyi. Na waliouliwa katika njia ya Mwenyezi Mungu hatazipuuza amali zao. Sayahdihim wa yuslihu balahum, atawaongoza na awatengezee hali yao. Wa yudkhiluhum aljannata arfaha lahum, na atawaingiza katika pepo aliyowajulisha. Kama tulivyoeleza katika aya zilizopita, maadui wa Uislamu wanatumia njia na mbinu tofauti ili kukabiliana na Uislamu na kuwadhoofisha Waislamu, na moja ya mbinu zao hizo ni kuanzisha vita na mapigano. Katika aya hizi tulizosoma, Allah Subhanahu wa Ta'ala anaeleza bayana na kwa msisitizo kamili kwamba katika medani ya jihadi na vita na maadui, kuweni imara na thabiti, piganeni kwa ushujaa na msambaratisheni adui. Lakini yeyote kati yao atakayejisalimisha kwenu, msimuue, bali mkamateni mateka, na baada ya kumalizika vita, mwachieni huru kwa ihsani au kwa kupokea malipo ya fidia. Kupambana kwenu na adui inapasa kuwe kwa namna itakayomfanya ashindwe na kumpigisha magoti, asalimu amri. Na hii inapasa iwe ndiyo mbinu ya kivita ya kuitumia hadi kuhakikisha mumemdhibiti adui. Ni wazi pia kuwa katika vita na mapigano hayo baadhi ya watu huuawa. Ikiwa waliouawa watakuwa katika njia ya haki Allah Subhanahu wa Ta'ala atazinunua nafsi zao na kuwapa jaza yao akhira. Na ikiwa waliouwawa watakuwa katika njia ya batili, hao watakuwa wamepoteza bure roho zao na adhabu kali inawangojea pia siku ya Kiyama. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba inatupasa tuamiliane kwa amani na masikilizano na makafiri ambao hawajaanzisha vita kupigana na Waislamu, lakini tuchukue hatua kali kabisa na madhubuti kukabiliana na waliotangaza vita dhidi yetu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kama inavyosisitizwa kupambana kwa ujasiri na ushujaa na adui kwenye medani ya vita na mapigano, ndivyo linavyotiliwa li mkazo pia suala la kutoa msamaha kwa mateka wa vita. Waaidha, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba vita na jihadi ni moja ya nyuga na medani za kutahiniwa waumini na Allah subhanahu wataala ili ibainike ni nani aliye tayari kupigana jihadi na nani anayekimbia medani ya vita na mapambano. Vilevile aya hizi zinatuelimisha kwamba japokuwa kidhahiri mashahidi wameuawa na wameondoka duniani, lakini kwa kuwa wamefanya muamala na Mwenyezi Mungu, juhudi zao hazipotei bure, na yeye Mola atawapa jaza na malipo ya malengo ya umema na ya kheri. Kwa maana hiyo, mashahidi ndiyo washindi halisi katika medani ya vita na jihadi. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 928 ya Qur'an imefikia tamati. Tunamwomba Allah azifanye thabiti imani zetu, atughofirie madhambi yetu na aufanye mwema mwisho wetu. Ay nam, hiyo ilikuwa ni darsa ya Quran iliyotayarishwa na kuletwa kwenu naye Abdul Fatah Musaidi. Tunasonga mbele na matangazo yetu asubuhi ya leo kwa kukuleteni dira ya macho yetu magazetini <muchos> Ikiwa leo ni Jumamosi tarehe ya 29 Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, ninaanza dira macho yetu magazetini kwa kuangazia kurasa za toleo la leo la Saturday Monitor la nchini Uganda. Miongoni mwa habari iliyopewa kipaumbele ni hatua rais Yoweri Museveni ya kupinga mpango wa wabunge wa kuongezewa mishahara na mafao ya uzeni. Limeandika, rais Yoweri Museveni amekataa pendekezo la wabunge la kutaka kuongezewa mishahara yao na michango ya pensheni. Limeandika pia kuwa Utafiti unaonyesha kuwa ni asilimia saba tu ya madrasa nchini Uganda ndizo zilizosajiliwa. Utafiti huo uliofanyika kati ya Juni na Septemba mwaka jana umeibua changamoto kadhaa zinazoathiri mfumo wa elimu wa madrasa nchini Uganda, ikiwa ni pamoja na ukosefu wa rasilimali, kutoridhishwa na mahusiano ya serikali, miundo tofauti ya madrasa, mitaala, uwezo wa kiwango, uwezo na kiwango cha urasimishaji limeandika pia mkasa wa polisi aliyevamia duka moja na kumpiga risasi mtu mmoja mwenye asili ya Kiasia, likitupasha zaidi kuhusiana na habari hii uh, Saturday Monitor limeandika polisi katika wilaya ya Kisoro, magharibi mwa Uganda, wanamshikilia afisa wa umoja aliyekuwa katika kituo cha Nyakabande kwa tuhuma za mauaji baada ya kudaiwa kuingia kwenye duka la vifaa vya ujenzi na kumpiga risasi mtu mmoja mwenye asili ya Kiasia. Nikitoka Uganda, mpenzi msikilizaji, naelekea nchini Kenya. Saturday Nation limeandika waziri mpya wa michezo Ababu na Mwamba amesema ataanza rasmi ataanza safari ya kurudisha soka la Kenya kwenye mstari na kwamba kumeanza vita dhidi ya dawa za kuongeza nguvu michezoni au dawa za kusisimua misuli. Ababu alisema haya jana, baada ya kuchukua rasmi mikoba ya Bi Amina Muhammad wakati alipokabidhiwa ofisi ya wizara hiyo na kuanza rasmi kama waziri katika wizara hiyo. Limeandika pia kuwa mtoto mwenye matamshi ya utata wa kiongozi mkongwe wa Uganda, Yoweri Kaguta Museveni, kwa mara ya kwanza ametangaza hadharani ni kainerugaba huyo nia yake ya kuwa rais wa nchi hiyo Afrika Mashariki. Katika habari nyingine, Saturday Nation linaandika kaunti ya Meru imepata hueni kidogo baada ya kupokea msaada wa chakula, ingawa ukame unaongezeka. Habari nyingine katika gazeti hili la Saturday Nation inasema Charlin binti rais Ruto amezua gumzo baada ya kukutana na wakuu wa kaunti. Charlin Ruto alifanya mazungumzo na wafanyakazi wakuu wa kaunti za Embu, Kirinyaga na Isiolo na kuzua gumzo kwenye mitandao kijami, ya kijamii huku Wakenya wakionyesha udadisi kuhusu nia ya ziara hizo. Ukurasa wa mbele wa Taifa Leo, lugha yangu, gazeti langu, na habari zisemazo, wizi wachacha mama kanisani, wahalifu sasa wageukia makanisa, wanakuiba fedha na ala za bei ghali za muziki. Janga la samaki wakipiga wakipungua wa ziwa Victoria. Hospitali ya wakataa wagonjwa wa kiume na kuhudumia watoto na wanawake pekee na mamilioni ya ODM na UDA uh, kwa mwezi naitimishia huko nchini Tanzania, nikianza na gazeti la Habari Leo, gwiji la habari Tanzania, na baadhi ya habari zake zilizopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hili zinasema: ziara ya Rais Samia China ya kihistoria, balozi ainisha uh, maeneo mapya ya ushirikiano. Korea kusaidia ujenzi wa chuo cha TEHAMA. CCM yapongeza kikosi kazi cha Samia. Bilioni nane kusomesha wataalamu bingwa 139 wa afya. Makali yapunguzwa mgao wa maji da. Milango bado wazi kwa maoni. Bima ya afya kwa wote na afungwa jela miaka ishirini kwa kuwa kwa kuwakatili watoto kingono. Nalishika raia mwema mungwana ni kitendo na ni kitupia jicho ukurasa mkuu wa gazeti hili linakutana na habari zisemazo: mjengo wa ACT Wazalendo wazua balaa, Chadema makada wagawanyika wanyukana mitandaoni, Mnyika afunguka, wenyewe watambia kumbi kumbi, maktaba, ofisi na studio, Majaliwa Korea kuchangia ujenzi wa chuo cha TEHAMA. Tume huru kizungumkuti, ya kwama kwenye kikosi kazi cha Rais Samia. Ukame watikisa, wa wanyama zaidi ya elfu thelathini wafa, wengine wavamia makazi ya watu na uwekezaji kidijitali kukuza uchumi wa bluu. Baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele Wanipashe, Mwanga wa Jamii zinasema: ukatili wa wenza wataka sheria dharura, uovu majumbani Ripoti maalum wateketeza, wateketeza familia kisa ukosefu wa samaki bwawani. Chama cha ACT Wazalendo chajenga makao makuu. Ofisa mtendaji kukatwa mshahara kwa miaka mitatu. Wataka mikopo ya elimu ya juu inufaishe wengi. <mucho> Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya asubuhi ya, ya Redio Teheran, Idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kuregea sikio mawaidha maalum inayoletwa kwenu na Shekh Muhammad Mwega wa Qom hapa Iran akizungumzia malezi ya watoto. Bismillahi rahmani rahim. Kabla ya kuingia katika darsa ya leo, nataka kusema kitu kimoja. Tunaona kwamba katika hadithi ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, mama ametajwa mara tatu. Hiyo hadithi mnaijua, sitairudia, na baba ametajwa mara moja. Katika baadhi ya ulamaa wanasema kutaja kwa mama ni kwa sababu ya hii hadithi hichi kipengele cha kwamba mtoto kuanzia mwaka wa kwanza ya mwaka wa kuzaliwa hadi miaka saba mtoto ni Said. Na hadithi zinasema hizi miaka saba mtoto anatakiwa awe na mama yake, kwa sababu mama ndiye anaweza kuzingatia hizi sharti za kuangalia mtoto kama mfalme, kama Said, na kama rais. Sasa darsa ya leo ni nini? Darsa ya leo ni vipi kuzingatia hizi masharti kwa mifano fupi na haraka. Masharti yapi? Masharti ya kwamba mtoto kuwa ni Said na kumsikiza. Tunaona kawaida mtoto akianza wa kulia, wazazi huwa wanatafuta kitu kumweka mdomoni ili anyamaze, ili atulie, ili akae kando, wenyewe waendelee kushughulika na mambo yao. Kama vile tulivyotaja, mtoto ni Said, mtoto ni mfalme. Hadithi inakusudia kutaja Seid na mfalme kwa sababu ndio utapata mifano ambazo zitakutana katika kuliampe. Sasa, tumeona mtoto unatakiwa unaweka wakati maalum mtoto analala, akipumzika wewe pia unapumzika, na zazna kawaida Mwenyezi Mungu kwa sababu ya hizi kuzingatia hizi hali, unakuta mtoto masaa zake za kulala ni zaidi kuliko masaa za mzazi, ndio mzazi pia atapata fursa ya kulala, kwa hiyo muda ambaye mtoto amelala na bado pia atapata fursa ya kushughulikia mambo yake mengine alafu, mtoto akiamka mto, mzazi atapata fursa ya kukaa ye, na yeye kumwangalia kumshughulikia na kumfuata, kama vile ambavyo Said na mfalme anafuatwa. Tumesema mtoto ni mfalme, kawaida mfalme anafuatwa na yeye hafuati watu. Wanasema inatakiwa kuzingatia pia masaa za kupumzika kutulia kwake mtoto, kwa sababu kawaida ushaona mzazi ako na shughuli, amechukua mtoto, mtoto ako usingizini, amembeba ameenda sokoni, ametoka na yeye ameenda kwa marafiki, ameenda kikao, ameenda madrasa, ameenda masomo ay, mambo mengi, mtoto anazunguka, analala akiamka, analala akiamka. Kawaida wewe pia kama binadamu wa kawaida, ukiwa uta zungushwa wakati wa kulala wakati wa kupumzika, hiyo usingizi itasababisha kutokuwa na utulivu wa kinafsi na utulivu wa kifikra. Sasa mtoto akiwa analewa, anaangaliwa, anafunzwa kwa sababu yuko katika marhala ya kufunzwa na kulewa. Sasa hizi marhala, kama mtoto yuko katika hizi marhala ukose kuzingatia kupumzika kwake, wakati atakuwa kwa macho, akili yake nafsi yake haijatulia hata hizo mahaba ambayo utakuwa unamfanyia labda itakuwa bado pia, haziathiri kwa nafsi yake vizuri, na misingi ya mahaba haitaketi katika nafsi yake. Tuzingatie pia wakati wake wa kupumzika. Kama ni wakati wa kupumzika, mweke mahali ambapo pametulia. Wewe pia unapenda wakati unatulia, umepumzika, ukuwe mahali pametulia, hakuna makelele, hakuna eh, usumbufu wowote ambao itasababisha usingizi wako ama kupumzika kwako, kwa uwe ni kupanda kushuka kupanda kushuka. Shana, wazazi wengi kawaida ikifika hii wakati ya kupumzika, ke: kila dakika mbili watoto, nyamazeni watoto, acheni kelele. Na hapo ndio unaona mtoto anakosa eh, utulivu ndani ya nyumba kwa sababu baba anataka kupumzika. Wewe pia wakati mtoto ako katika hiyo hiyo umri, unatakana wewe pia ukose hiyo utulivu ambayo mtoto anahisi kwamba ni wakati wake wa kupumzika. Kawaida tunaona wakati mtoto amelala, mzazi ataingia, ataosha nyumba, atapiga kelele, atafagia, atawasha TV, ataweka habari, lakini wakati mzazi amelala, ni kama usiku wa manane, hakuna sauti ambayo inatakiwa kusikikana. Hata majirani wakipiga kelele, kama ni makosa, bado inarudi kwa watoto. Sasa hiyo inatakiwa kuzingatiwa katika kuangalia namna ya kutekeleza ufalme wa mtoto. wasalamu alaikum. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe tatu mfunguo saba Rabiuthani mwaka 1444 Hijria, sawa na tarehe 29 Oktoba mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 152 iliyopita, yaani tarehe tatu mfunguo saba rabi Uthani mwaka 1292 Hijria, alifariki dunia Ayatullah Mirza Abul Qasim Kalantari Teherani alikuwa miongoni mwa wasomi wakubwa wa Kiislamu wa, wa Teheran. Ayatullah Kalantari alibobea sana katika elimu za hadithi, falsafa na mantiki. Msomi huyo alichota elimu kwa wasomi mashuhuri wa mji mtakatifu wa Najaf nchini Iraq, akiwemo Shekh Murtadha Hansari na kufikia daraja ya ijtihad. Ameandika vitabu vingi hasa katika uwanja wa fiqhi na sheria za Kiislamu. Katika siku kama ya leo miaka 99 iliyopita mfumo wa utawala wa serikali ya jamhuri uliasisiwa nchini Uturuki kwa uongozi wa rais Mustafa Kamal, mashuhuri kwa jina la Ataturk. Kamal Ataturk aliongoza kidikteta nchi hiyo kwa muda wa miaka 15 na kufanya hujuma za kufuta sheria, nembo pamoja na matukufu ya Kiislamu na wakati huo huo kueneza utamaduni na nembo za kimagharibi nchini humo. Hata baada ya kufariki dunia kiongozi huyo aliyekuwa na uadui na Uislamu mnamo mwaka elfu moja mia kenda thelathini na nane, njama hizo dhidi ya Uislamu nchini Uturuki ziliendelezwa na wafuasi wake. Siku kama ya leo miaka 66 iliyopita, katika jinai yao nyingine, wazayuni waliwaua kwa umati wakazi wa kijiji cha Kafr Qasim huko Palestina. Wanajeshi wa utawala wa kizayuni walitangaza utawala wa kijeshi katika kijiji hicho. Wanajeshi wa utawala wa kizayuni waliwaua kwa umati wanaume, wanawake na watoto madhulumu wa palestina wasiopungua 49 na kujeruhi makumi ya wengine huko Kafr Qasim. Na siku kama ya leo miaka 66 iliyopita askari jeshi wa utawala wa kizoni wa Israel walishambulia peninsula ya Sinai iliyoko Misri. Mashambulio hayo yalianza baada ya rais wa wakati huo wa Misri, Gamal Abdu Nasser, kutaifisha mfereji wa Suez. Siku mbili baada ya mashambulio hayo, Uingereza na Ufaransa zilipeleka majeshi yao pambezoni mwa mfereji huo kwa lengo la kusaidia utawala ghasibu wa Israel. Mnamo mwaka 1957 majeshi vamizi wa Ufaransa, Uingereza na utawala haramu wa Israel yaliondoka katika ardhi ya Misri kufuatia mashinikizo ya fikra za walio wengi madola mengi ya magharibi na upatanishi wa Umoja wa Mataifa. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni, kwanza tigenisikia muhtasari wa habari za ulimwengu. Iran imetaka Ukraini kutoathiriwa na baadhi ya wanasiasa wa wana Ulaya wenye misimamo mikali. Hamasi, Jihadul Islam na Yemen zalani shambulio la kigaidi la Shirazi nchini Iran. na mafuriko yamesababisha watu milioni tatu na laki nne kupoteza makazi yao magharibi na katikati mwa Afrika. Mpenzi msikilizaji, muhtasari huwa habari za dunia ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Jina langu ni Salum Benderani na kwa geni nikikutakia ni asubuhi njema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.