jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki. Na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi tena katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho sisitizo la Iran la kutumiwa droni zake katika vita vya Ukraine na kuwa tayari kuchunguza madai ya nchi hiyo baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na vipindi vya Afrika wiki hii kinachokuleteni dondoo za matukio muhimu yaliyojiri barani Afrika katika kipindi cha, cha juma zima na makala ya wiki. Kipindi hicho cha makala ya wiki uh, kita fuatiwa na makala ya leo katika historia, kabla ya kukamilisha matangazo yetu usiku huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mpenzi msikilizaji, utaendelea kwa kando ya redio yako kusikiliza yote tuliyokuandalia saa moja na nusu usiku kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni muhtasari wake. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei amesisitiza kwamba waliohusika na uhalifu wa kushambulia uh, ziara ya Ahmad bin Musa huko katika mji wa Shirazi wataadhibiwa. Afrika CDC imesema kwamba mlipuko wa ugonjwa wa Ebola nchini Uganda unadhibitika. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis amewaonya makasisi kwa kujihusisha na kutazama picha za ngono. Na mashabiki wa timu ya soka ya Celtic wameunga mkono mapambano ya ukombozi ya wananchi wa Palestina. Na sasa ni habari kamili. Kufuatia tukio la kigaidi lililotokea katika haram ya Hadhrat Ahmad bin Musa Shah Cheragh huko Shirazi, Ayatullah Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, ametuma salamu za rambirambi kwa familia zilizofiwa, akisisitiza kwamba wahalifu waliohusika na jinai hiyo wataadhibiwa. Katika ujumbe wake wa rambirambi, Ayatullah Ali Khamenei amesema kwamba huzuni ya wafiwa wapendwa na kuvunjiwa heshima haram ya Ahlulbeit alaihim ssalam havitafidiwa isipokuwa kwa kuchunguza chanzo cha maafa haya na kuchukua hatua madhubuti na ya busara ya kukabiliana nacho. Amesema jinai ya kutisha iliyofanyika katika haramu takatifu ya Hadhrat Ahmad bin Musa, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, ambayo imepelekea kuwawa shahidi na kujeruhiwa makumi ya wanaume wanawake na watoto wasio na hatia imezifanya nyoyo zetu kuwa na huzuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kwamba sisi sote tuna wajibu wa kumshughulikia adui anayewasha moto wa fitina na vibaraka wake wasaliti au wajinga na walioghafilika. Amesema vyombo vya usalama, mahakama, hadi wanaharakati katika nyanja za fikra na ulinganiaji na wananchi wote kwa ujumla wanapaswa kuwa mkono mmoja dhidi ya mrengo unaoruhusu kupuuzwa na kudharuliwa maisha ya watu, usalama na matukufu yao. Ayatollah Ali Khamenei ameashiria pia kwamba taifa azizi la Iran na taasisi husika bila shaka zitashinda njama mbaya za maadui na kuongeza kwamba, natoa rambirambi zangu kwa familia zilizopatwa na msiba katika tukio hili, watu wa mkoa wa Shiraz na kwa taifa zima la Iran na ninawaombea shifaa majeruhi kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Itakumbukwa kwamba watu wasiopungua 15 wakiwemo watoto wawili wameuawa huku 30 wakijeruhiwa katika shambulio la kigaidi la jana Jumatano mwendo wa saa kumi na mbili kasorobo jioni kwa saa za hapa nchini Iran katika haramu tukufu ya Shah Charagh mjini Shiraz katika mkoa wa Fars kusini magharibi mwa Iran. Ahmad bin Musa Alqadhi maarufu kama Shah Cheragh ni miongoni mwa wajukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambaye aliuawa shahidi na watawala wa Bani Umaya na kuzikwa katika mji wa Shiraz. Shirika la juu zaidi la afya ya umma barani Afrika, Afrika CDC, limetangaza leo Alhamisi kwamba mripuko wa Ebola nchini Uganda bado unadhibitiwa licha ya kuongezeka kwa kasi ya maambukizi ya ugonjwa huo hadi katika mji mkuu Kampala. Ahmed Ogwel Ouma, katibu kaimu mkurugenzi wa kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa Afrika au Afrika CDC, amesema kwamba mlipuko wa Ebola nchini Uganda bado unadhibitika na kuongeza kwamba kwa sasa haiwezekani kutoa makadirio yoyote ya jinsi ya kuenea kwa ugonjwa huo katika siku za usoni. Virusi vinavyoenea nchini Uganda ni aina ya Ebola ya Sudan, ambayo hakujapatikana chanjo inayo iliyothibitishwa ya kukabiliana navyo, tofauti na aina ya kawaida ya Zaire iliyoonekana wakati wa mlipuko wa hivi karibuni katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wakati huo huo, serikali ya Uganda imetangaza kwamba imezidisha vituo vya kukabiliana na maambukizi ya ugonjwa wa Ebola ulioathiri nchi hiyo ya mashariki mwa Afrika huku idadi ya waliofariki dunia kutokana na ugonjwa huo ikiongezeka na kufikia 30, watu wengine 109 wameambukizwa virusi hivyo vya ebola katika mlipuko wa sasa nchini Uganda. Waziri wa afya wa Uganda, Jane Ruth, amesema serikali ya Kampala imezidisha vituo vya kukabiliana na mlipuko wa ugonjwa wa ebola. Katika upande mwingine, maafisa wa mji mkuu wa Uganda, Kampala, wamesema kwamba watoto sita wa familia moja wa mji huo wamepatwa na maambukizi ya Ebola. Watoto hao sita, ndugu wa familia moja, walipata maambukizi baada ya ndugu yao aliyetoka katika moja ya wilaya zilizoathiriwa zaidi kwenda kuishi nao na baadaye akafariki dunia. Waziri wa afya wa Uganda amesema ana wasiwasi mkubwa kuhusu kusambaa kwa virusi vya Ebola katika maeneo ya mijini ambayo yana idadi kubwa ya watu. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis amewaonya makasisi na watawa kuhusu hatari ya kutazama video au picha za ngono ponografia mtandaoni, akisema kunadhoofisha moyo wa kipadri. Papa mwenye umri wa miaka 86 alikuwa akijibu swali kuhusu jinsi vyombo vya habari vya kidijitali na kijamii vinapaswa kutumiwa vyema katika kikao kilichofanyika Vatican. Amesema watu wengi wana tabia ya kutazama picha za ngono pornografia, hata makasisi na watawa, na kwamba ibilisi huingia kutokea huko. Papa Francis, ambaye pia alizungumzia suala la kupatanisha sayansi na imani na jinsi ya kutumia mitandao ya kijamii na ulimwengu wa kidijitali, amesema ni lazima vitumike, lakini amewashauri wasipoteze muda mwingi kutumia vitu hivyo. Amewashauri makasisi na watawa kufuta picha na video za ngono katika simu zao ili wasipatwe na majaribio. Tafiti zinaonyesha kwamba kutazama ponografia kuna matokeo mabaya kwa afya ya mwili na akili ya mwanadamu, vilevile huongeza tatizo la msongo wa mawazo kwa watazamaji wa aina hizo za picha. Naendelea kusikiliza taarifa habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Ikulu ya rais wa Rasia Kremlin imetangaza kwamba kupelekwa kwa wanajeshi wa Marekani nchini Romania, karibu na mpaka wa nchi hiyo na Rasia ni tishio kwa nchi ya Rasia. Hatua hiyo imechukuliwa na Marekani zaidi ya miezi minane baada ya Mosco kuanza mashambulizi ya kijeshi nchini Ukraine. Jeshi la Marekani tayari, tayari limepeleka brigedi ya pili ya kitengo chake cha mia moja na moja cha anga hadi Romania karibu na mpaka wa Ukraine. Hii ni mara ya kwanza takri katika takriban miaka 80 kwa kitengo hicho chenye idadi ya askari 4700 kutumwa barani Ulaya. Hatua hii imetajwa kuwa ni muhimu, kwani inafuatia kusonga mbele kwa vikosi vya jeshi la Ukraine kuelekea mkoa wa Kherson ambao ulijiunga na shirikisho la Russia hivi majuzi. Wanajeshi wa Russia wamejiimarisha katika eneo hilo ili kuzuia vikosi vya Ukraine kulichukua tena. Jana Jumatano, msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov alilani ni hatua ya Marekani ya kutuma wanajeshi wake huko Romania, karibu na mpaka wa Rasia, na kukitaja kitendo hicho kuwa ni tishio dhidi ya Rasia. Peskov amesema kadiri majeshi amerikani ya Marekani yanavyokaribia mipaka yetu ndivyo hatari inavyokuwa kubwa zaidi. Bila shaka, tutakabiliana ipasavyo na tutaendelea kukabiliana na suala hilo ili kuhakikisha usalama wetu, amesema msemaji wa ikulu ya rais wa Rasia, Kremlin. Peskov ameongeza kwamba kupelekwa kwa wanajeshi wa Marekani karibu na mipaka ya Rasia kunazidisha hali isiyotabirika na ukosefu wa utulivu katika eneo hilo. Kikosi hicho cha jeshi la Marekani kilichopelekwa Romania karibu na mpaka wa Rasia ni cha kitengo cha jeshi la Marekani kinachojulikana kwa jina la tai wanaopiga mayowe Screaming Eagles, na kinaweza kutumwa kwenye eneo lolote la vita duniani kwa muda mfupi sana. Na mashabiki wa timu ya kandanda ya Celtic huko Scotland wamebeba na kupeperusha bendera za Palestina katika mechi iliyochezwa jana dhidi ya timu ya Shakhtar Doneski ya Ukraine, wakitangaza uungaji mkono wao kwa Wapalestina wa eneo la Nablus wanaoendelea kukandamizwa na utawala haramu wa Israel kwa siku ya kumi na sita mfululizo. Wanajeshi wa Israel wanauzingira mji wa Nablus huko katika ukingo wa Magharibi, ambako wanavamia na kushambulia ovyo makazi na nyumba za raia wa Kipalestina. Kufuatia hali hiyo, mashabiki wa timu ya Celtic ya Scotland waliohudhuria mechi ya jana kati ya timu hiyo na Shakhtar Doneski ya Ukrain walitoa nara dhidi ya utawala wa kizayuni wa Israel, huku wakipeperusha bendera za Palestina katika mechi ya marudiano ya ligi ya mabingwa barani Ulaya, mashabiki wa klabu hiyo ya Scotland walipeperusha bendera za Palestina katika dimba la Celtic Park ambalo lina uwezo wa kuchukua watazamaji zaidi ya sitini elfu na kutangaza uungaji mkono wao kwa mapambano ya ukombozi ya Wapalestina, hususan katika mji wa Nablus. Hii si mara ya kwanza kwa mashabiki wa Celtic kuonyesha mshikamano wao na Palestina na hali kama hii imekuwa ikijikariri mara nyingi katika miaka iliyopita. Vilevile, siku mbili zilizopita, wakati wa mpambano baina ya timu ya kizayuni ya Mekabi Haifa na PSG katika ligi ya mabingwa barani Ulaya, mashabiki wa timu ya ufaransa ya Paris Germain walipiga nara za kuunga mkono mapambano ya Palestina na wakazi wa Gaza. Ni vyema kukumbusha hapa kwamba wananchi madhulumu wa Palestina wanaendelea kukandamizwa na utawala ghasibu wa Israel kwa zaidi ya miaka sabini. Utawala huo ghasibu unaendelea kufanya jinai na mauaji ya kutisha huko katika ardhi inayokaliwa kwa mabavu ya Palestina kwa himaya na misaada ya hali na mali ya nchi za Magharibi, hususan Marekani. na hu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Bado mko nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa wenye kichwa cha habari kinachosema sisitizo la Iran la kutotumiwa droni zake katika vita vya Ukraina. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Husein Amir Abdulahian amesema Teherani iko tayari kuchunguza madai ya serikali ya Ukraine kuhusu kutumiwa na Rasia ndege zisizo na rubani za Iran katika vita vya Ukraine. Amir Abdulahiani aliyesema hayo jana Jumatano, baada ya mkutano wake na waziri wa mambo ya nje wa Belarus Vladimir Makey, katika mkutano na waandishi wa habari uliofanyika kwa pamoja na mgeni wake. Waziri wa mambo ya nje wa Iran alisisitiza kwamba Tehran inakanusha vikali madai kwamba Russia inatumia ndege zisizo na rubani za Iran katika vita vya Ukraine. Siku ya Jumatatu pia, wakati alipokutana na kuzungumza na wanachama wa Jumuiya ya Mashirika ya Habari ya Asia na Pacific Oana kwa kifupi, Amir Abdullahian alisema, tuko tayari kufanya kikao cha pamoja na Ukraine kuchunguza madai ya uuzaji droni na akasisitiza, kwamba sisi hatujaipa na na wala hatutaipa Rasia silaha na ndege yoyote isiyo na rubani iliyotumika katika vita vya Ukraine. Sisitizo la Iran kwamba haijaipatia silaha Rasia kwa ajili ya vita vya Ukraine, zikiwemo ndege zisizo na rubani, lina umuhimu mkubwa kwa kutilia maanani makelele yanayopigwa na wamagharibi pamoja na serikali ya Ukraine juu ya swala hilo, ambayo bila shaka yanafanywa kwa madhumuni ya kushadidisha mashinikizo dhidi ya Teherani hasa baada ya kutangaza kuwa iko tayari kwa ajili ya kuitishwa kikao cha pamoja cha wataalamu wa Iran na Ukraine na kwamba imeshachukua hatua za kivitendo pia juu ya suala hilo. Katika kulitolea ufafanuzi zaidi suala hilo, waziri wa mambo ya nje wa Iran alisema: tuko tayari, timu ya wanajeshi na wataalamu wa Iran na Ukraine wafanye kikao cha pamoja, na pia tuko tayari, upande wa Ukraine uonyeshe nyaraka zozote ulizo nazo, na endapo itatubainikia katika kikao hicho kwamba Rasia imetumia ndege isiyo na rubani ya Iran, hatutaliachia hilo hivi hivi. Amir Abdulahian aliongeza kwamba viongozi wa Rasia wamesisitiza kwamba silaha zinazotumiwa dhidi ya Ukraine ni za Kirusi, na sisi tuna uhakika kwamba hakuna tishio uh, lolote kutoka Iran dhidi ya Ukraine, na hatujaipatia wala hatutaipatia Rasia silaha ya aina yoyote. Licha ya Iran kuonyesha msimamo chanya na Ukraina, na wa ujenzi upande wa Ukraine na bila ya kuzingatia nia njema hiyo iliyoonyeshwa na Teheran umekataa kuchukua hatua yoyote chanya na badala yake ungali umeshikilia madai yake. Madai hayo ya Ukraine yametumiwa na nchi za Magharibi kama kisingizio ili kuiwekea Teheran vikwazo vipya. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni kutoka mjini Teheran, Iran. Juma hili. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai ubuheri wa afya. Karibu katika kipindi hiki ambacho hutupia jicho baadhi ya matukio yaliyojiri hapa nchini ndani ya siku saba zilizopita. Miongoni mwa matukio ambayo tutaangazia hii leo ni pamoja na Iran kutoa jibu kali kwa wahusika wa shambulio la kigaidi mjini Shiraz, Jamhuri ya Kiislamu yawawekea vikwazo shahsia na taasisi za Umoja wa Ulaya na mkutano wa jumuiya ya mashirika ya habari ya Asia Pasifiki kwa kifupi wa wana wafanyika hapa Teheran pamoja na matukio mengine. Karibu tuanze na habari ya kuatua moyo. Rais wa Iran amesema jamhuri ya Kiislamu itatoa jibu kali na la kujutisha kwa wale waliohusika katika shambulio la kigaidi dhidi ya haram tukufu ya Shah huko mjini Shiraz, kusini magharibi mwa nchi. Rais Ibrahim Raisi aliyesema hayo Jumatano hii muda mfupi baada ya kutokea shambulio hilo la kigaidi lililoua na kujeruhi makumi ya watu. Rais wa Iran amesisitiza kuwa shambulio hilo la kikatili halitapita hivi hivi bila ya kujibiwa. Sayid Ibrahim Raisi ameeleza bayana kuwa na hapa na nukuu, vikosi vya usalama na sheria vya nchi hii baada ya kutambua mzizi wa jinai hiyo ya kihaini vitatoa jibu mwafaka kwa wapangaji na watekelezaji wa jinai hiyo, mwisho wa kunukuu. Ameeleza kuwa uzoefu unaonyesha kuwa maadui wa Iran wanalipiza kisasi kwa kufeli njama zao za kuibua migawanyiko miongoni mwa jamii zilizoshikamana za Wairani. Rais Raisi amesema maadui wa Jamhuri ya, ya Kiislamu hivi sasa wamegeukia mbinu za ghasia na ugaidi kujaribu kukwamisha ustawi na maendeleo hapa nchini watu wasiopungua 15 waliuawa huku 27 wakijeruhiwa katika shambulio hilo la kigaidi la Jumatano hii mwendo wa saa kumi na mbili kasorobo jioni kwa saa za hapa nchini katika haram tukufu ya Shah Charagh mjini Shiraz katika mkoa wa Fars kusini magharibi mwa nchi. Wakati huo huo, jamii ya kimataifa imeendelea kutoa taarifa za kulaani shambulio la kigaidi lililopelekea kuuawa na kujeruhiwa makumi ya watu hapa nchini. Katibu mkuu Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amekosoa vikali shambulio hilo la Jumatano katika haram tukufu ya Sha Charagh mjini Shiraz na kusema kupitia msemaji wake Stefan Dujarik kwamba UN inalaani shambulio hilo dhidi ya eneo la kidini na inaipa serikali na taifa la Iran mkono wa pole kufuatia hujuma hiyo iliyosababisha maafa. Naye Muhammad al Huthi, mwanachama mwandamizi wa baraza kuu la kisiasa la Yemen, sambamba na kuwapa pole wananchi wa Iran kufuatia shambulio hilo, amesema tuna uhakika tukio hilo la kihaini litazidisha umoja wa Wairani mkabala wa njama za maadui. Wakati huo huo, kiongozi wa harakati ya Hikma ya kitaifa ya Iraq, Ammar al Hakim, pia amelaani shambulio hilo la kigaidi sambamba na kuombea fueni ya haraka majeruhi wa ukatili huo. Tukiachana na hayo ya ugaidi, tugeukie masuala mengine ambapo wizara ya mambo ya nje ya Iran wiki hii imeziwekea vikwazo taasisi na shahsia kadhaa wa umoja wa Ulaya kutokana na hatua zao za makusudi za kuunga mkono ugaidi na makundi ya kigaidi. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, kwa kuzingatia idhini ya mamlaka husika na kulingana na mfumo wa kanuni na taratibu husika za vikwazo na ikiwa ni hatua ya kujibu mapigo, Wizara mambo ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeziwekea vikwazo taasisi na shahsia kadhaa katika Umoja wa Ulaya kwa sababu ya vitendo vya makusudi vya kuunga mkono ugaidi na makundi ya kigaidi, kueneza na kuchochea ugaidi na machafuko, kueneza chuki zilizosababisha uvurugaji amani na kuzusha ghasia, kuchukua hatua za kigaidi na kukiuka haki za binadamu za wananchi wa Iran. Miongoni mwa taasisi zilizowekewa vikwazo ni kundi linaloitwa Marafiki wa Iran huru na wajumbe wake katika bunge la Ulaya, kamati ya kimataifa ya kutafuta haki ISJ na wanachama wake, shirika liitwalo Stop the Bomb, chaneli ya Kifarsi ya Deutsche Welle ya Ujerumani na chaneli ya Kifarsi ya RFI ya Ufaransa. Tarehe 19 Oktoba, wizara ya mambo ya nje ya Iran ilitangaza katika taarifa kuhusu vikwazo zilivyowekewa taasisi na shahsia kadhaa wa Uingereza. Vikwazo hivyo ni pamoja na kuzuia utoaji viza na kuingia katika Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, watu waliowekewa vikwazo kuzuiliwa mali na milki zao katika ardhi iliyo chini ya mamlaka ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kuzuia akaunti zao za benki katika mfumo wa fedha na benki ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wiki hii mkutano wa 18 wa jumuiya ya mashirika ya habari ya Asia Pasifiki kwa kifupi OANA umefanyika hapa mjini Teheran tangu Jumatatu. Mkutano huo wa siku mbili wa OANA uliwashirikisha wakuu na wakurugenzi wakuu sitini wa vyombo vya habari kutoka nchi 35 wanachama. Kabla ya hapo mkutano mkuu wa 17 wa jumuiya ya mashirika ya habari ya Asia na Pasifiki ulifanyika mjini Seoul, Korea Kusini, ambapo nchi hizo zilipiga kura ya kuunga mkono Iran kuongoza duru ya 18 ya mkutano huo mjini Teheran. Mkutano mkuu wa jumuiya ya mashirika ya habari ya Asia Pacific kwa kifupi OANA ulianzishwa mnamo Desemba 22, 1961 kwa lengo la kuwezesha upashaji habari kati ya nchi za eneo na kwa ushirikiano wa shirika la Umoja wa Mataifa la elimu, sayansi na utamaduni UNESCO. Kuwepo usawa katika shughuli ya upashaji habari na kuzuia upashaji habari wa upande mmoja katika uwanja wa vyombo vya habari ni miongoni mwa malengo muhimu ya jumuia hiyo. Katika hali ya hivi sasa, shughuli mbalimbali za vyombo vya habari kama vile uhamasishaji na upashaji habari, kuleta uwiano na mfungamano wa kijamii, kufuatilia utendaji wa muundo wa utawala na kuandaa uwanja wa ushiriki na usimamizi wa umma katika mfumo wa jamii kumevifanya vyombo vya habari kuwa na nafasi muhimu katika kukamilisha na kuimarisha viashiria vya kimsingi katika muundo wa kisiasa na kiutamaduni wa jamii. na Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa Tehran imeeleza hoja zake kwa mantiki na kusema kuwa Marekani inapaswa kufanya uamuzi kuhusu mazungumzo ya nyuklia. Sayid Ibrahim Raisi amesema hayo wiki hii akihutubia hadhara ya watendaji wakuu wa vyombo vya habari vya kimataifa wanachama wa jumuiya ya mashirika ya habari ya Asia na Pacific oana hapa mjini Teheran na kusisitiza kwamba serikali ya Iran inapigania haki ya jamhuri ya Kiislamu kwa mujibu wa ya yale yaliyoelezwa katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA na inakabiliana na ukiukwaji wa mapatano hayo uliofanywa na Wamarekani. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameongeza kwa Ulaya haikutekeleza majukumu yake na ni Iran pekee ndiyo iliyotekeleza ahadi zake. Amesema kuwa wakala wa kimataifa wa nishati atomiki IAEA umetangaza rasmi mara 15 shughuli za nyuklia za Iran hazija akingeuka sheria. Sayid Raisi amesema kuwa Iran imeazimia kufuatilia haki za taifa na kuondolewa vikwazo vyote vilivyowekwa dhidi ya taifa la Iran. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran pia amesema kwamba Wamarekani wamefanya makosa mara kadhaa katika kukabiliana na Iran na kuongeza kuwa hii leo Iran ina nguvu zaidi kuliko wakati mwingine wowote na imekuwa na usha ushawishi mkubwa zaidi katika eneo hili la Asia magharibi amesema Iran inakusudia kuendeleza nguvu na uwezo wake kwa ajili ya kuunga mkono na kuwatetea watu wanaodhulumiwa na wapigania haki na uhuru kote duniani. Na waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kwamba viongozi wa Marekani wanazungumza jambo moja na kutenda vingine, na mara nyingi kutafuta kutaka kujionyesha mbele ya vyombo vya habari. Hosein Amir Abdullahian aliashiria kukinzana kwa mienendo ya viongozi wa Marekani mkabala wa jamhuri ya kiislamu ya Iran na kusema Teheran haitatoa mwanya kwa viongozi wa Marekani kueneza ghasia na fujo ndani ya Iran kwa kutuma jumbe, na wakati huo huo wanadai eti wanataka kufanya mazungumzo na jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ni hayo ya wiki hii. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa. Asante ah, na kwa heri. Makala ya Wiki. Hamjambo, wapenzi wa sikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika kipindi chetu cha Makala ya Wiki, ambacho wiki hii kitazungumzia ki kushindwa kwa vita vya vyombo vya habari vya Magharibi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mawasiliano ya umma ni moja ya nyenzo muhimu zinazotumiwa na serikali za nchi za Magharibi haswa Marekani, ili kupata maslahi yao haramu duniani na hata kupindua serikali za nchi nyingine. Mapinduzi ya rangi, au kwa kimombo colored revolution, ni mifano ya matumizi mabaya ya nguvu ya vyombo vya habari kwa ajili ya kupindua serikali zinazopinga Marekani. Mapinduzi ya rangi ni neno linalotumiwa tangu mwaka elfu mbili na nne na vyombo vya habari duniani kote kuelezea harakati mbalimbali mbali za kupinga serikali na mabadiliko yaliyoziondoa madarakani serikali baada ya kusambaratika muungano wa Sovieti mwanzoni mwa karne ishirini na moja. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambayo inapinga siasa za kibeberu za Marekani na uvamizi wa utawala wa kizayuni wa Israel huko Palestina, Syria na Lebanon na inawaunga mkono wananchi wanaodhulumiwa, ndiyo shabaha muhimu zaidi ya vyombo vya habari vya Magharibi kwa ajili ya kuiangusha au kwa uchache kudhoofisha vikali nguvu na uwezo wake. Kwa mfano tu, zaidi ya vituo 360 vya televisheni za lugha ya kifarsi vinafanya kazi ya kubadilisha mtindo wa maisha na imani za kidini za Wairani sambamba na kuonyesha sura iliyopotoshwa kuhusu hali halisi ya nchi yao. Televisheni hizo pia zinafanya harakati kubwa katika mitandao ya kijamii na intaneti. Mitandao hiyo ya kijamii inafanya propaganda kubwa dhidi ya Iran kwa kutumia mbinu na njia tofauti, ikiwa ni pamoja na kusambaza picha, maandishi na filamu za video. Tunaweza kusema kuwa kiwango hiki kikubwa cha propaganda chafu dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu hakijawahi kushuhudiwa dhidi ya nchi yoyote ile duniani katika kipindi chote cha miaka iliyopita. Kila lilipotokea tukio dogo au machafuko nchini Iran, mitandao ya lugha ya Kifarsi inayoipinga Jamhuri ya Kiislamu imekuwa ikifanya propaganda kubwa kuhusiana na matukio hayo na kujaribu kupotosha maandamano ya jumuiya za wafanyakazi au ya baadhi ya watu kuhusiana na masuala ya kiuchumi na baadaye kutumia vibaya mikusanyiko na maandamano kama hayo ambayo hushuhudiwa katika nchi zote kwa malengo yao haramu. Tarehe 16 Septemba, kifo cha msichana mdogo aitwaye Mahsa Amini akiwa mikononi mwa polisi kiliwaathiri watu wa Iran. Saa chache tu baadaye, idhaa na televisheni za lugha za Kifarsi za nchi za Magharibi, bila uthibitisho wote au napasi na kuwa na ushahidi, zilitangaza kuwa kifo chake kimetokana na ukatili wa jeshi la polisi. Baadhi ya wananchi waliosadiki habari hiyo walijitokeza mitaani katika baadhi ya maeneo ya Irani na kufanya maandamano, japokuwa video za kamera pamoja na uchunguzi wa kina wa madaktari bingwa vilionyesha kuwa kifo cha binti huyo kilitokana na historia yake ya matatizo ya kiafya na kwamba hakushambuliwa wala kupigwa na polisi lakini vyombo vya habari vya wapinzani wa Jamhuri ya Kiislamu vilipuuza ukweli huo na kutekeleza dhamira yao, yaani kupindua na kuficha ukweli, kueneza uongo na kuchochea machafuko nchini Iran. katika hujuma hiyo kubwa ya kipropaganda ambayo haijawahi kushuhudiwa iliyofanyika kwa sababu tu ya kifo cha raia mmoja wa Iran kumetumiwa aina zote za zana za mawasiliano ya umati kwa shabaha ya kuiangusha jamhuri ya Kiislamu au kuigawa Iran. Katika mkondo huo kanali za televisheni za BBC Persian inayomilikiwa na serikali ya Uingereza, Iran International ambayo inaendeshwa kwa bajeti ya serikali ya Saudi Arabia na Manoto ambayo inatangazwa kutoka Uingereza, zimekuwa na jukumu na nafasi kubwa katika kuwachochea wananchi wa Iran kufanya maandamano na vurugu. Vituo hivyo vya televisheni vimepuuza kabisa kanuni ya vyombo vya habari ya kutoegemea upande wowote na kuanzisha mashambulizi ya pande zote ya kipropaganda dhidi ya Iran kupitia njia ya kueneza habari na ripoti za uongo na kutia chumvi katika matukio yanayojiri Iran. Vituo hivyo vinafanya jitihada kubwa za kuidhihirisha Iran kuwa ni nchi isiyo na amani na wakati huo huo kuwachochea wananchi kufanya maandamano na ghasia mitaani maelfu ya picha na video za mikusanyiko hiyo zilionyeshwa katika vituo hivyo, nyingi zikiwa zimerudiwarudiwa, na wakati mwingine zilikuwa za maandamano yaliyofanyika katika nchi zingine miaka ya huko nyuma. Vita hivi vya kisaikolojia vimefanyika kwa umakini mkubwa zaidi katika anga ya mitandao ya kijamii kwa njia zile zile na vifaa vingine vilivyopo katika mitandao hiyo. Kiwango cha kueneza habari na ripoti za uongo picha na hata filamu za video zilizochakachuliwa kuhusiana na matukio ya Iran na kuwachochea wananchi dhidi ya mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu kilikuwa kikubwa zaidi katika mitandao ya kijamii kutokana na kuto kuweko vizuizi vingi na kutowajibika katika mitandao hiyo. Ufuatiliaji asili na chanzo cha jumbe za Twitter, maoni, akaunti bandia za kibinafsi na maudhui yaliyosambazwa katika mtandao huu wa kijamii dhidi ya Iran unaonyesha kuwa jumbe hizo zimetayarishwa katika vituo vilivyoanzishwa kwa ajili ya vita vya mtandaoni au saiba kwa kimombo dhidi ya Iran vinavyofanya kazi kutokea Israel, Saudi Arabia na makao makuu ya kundi la kigaidi la MKO nchini Albania. Kwa mfano, siku chache zilizopita mtandao wa habari wa CNN huko Marekani ulikiri kwamba uchambuzi unaonyesha kuwa hashtag iliyopewa jina la Mahsa Amini imepokea jumbe milioni 52 za Twitter. Wachambuzi wanasema ukaguzi wa baadhi ya jumbe hizo unaonyesha kuwa yumkini kampeni hiyo inasambazwa na roboti kwenye akaunti za watumiaji wa Twitter. Uchambuzi wa kina unaonyesha kuwa wale wanaotuma hashtag zinazohusiana na maandamano nchini Iran wameunda idadi kubwa ya akaunti mpya tangu maandamano hayo yaanze. Mashambulizi ya kipropaganda dhidi ya Iran kwa kisingizio cha kifo cha binti Mahsa Amini na kufuatia tukio hilo, tuhuma ya ukiukaji wa haki za wanawake dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran zinatolewa, licha ya kwamba nyaraka nyingi zimethibitisha kuwa wanawake wa Kiirani wamepiga hatua kubwa na kupata mafanikio ya kupigiwa mfano katika nyanja mbalimbali kama vile elimu, afya, shughuli za kijamii, uhuru wa kiraia na hadhi ya binadamu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Kwa upande mwingine, vyombo hivyo vya habari vinapuuza na kufumbia jicho mauaji yanayofanywa na polisi dhidi eh, ya idadi kubwa ya wanawake katika nchi za magharibi na hasa Marekani. Vilevile, siku chache kabla ya kifo cha Mahsa Amini, ambaye alikuwa raia mwenye asili ya kabila la Wakurdi wa Iran, mwanamke mwingine wa Kikurdi ambaye alishambuliwa na mwanaume mwovu, alijirusha dirishani kutoka ghorofani na kufariki dunia. Hata hivyo, vyombo vya habari vya nchi za magharibi zinazodai kutetea haki za wanawake havikushabikia kushabikia habari hiyo. Wakati huo huo, mauaji ya wanafunzi wa kike nchini Afghanistan katika operesheni ya kigaidi hayakuvutia hisia za vyombo vya habari vya lugha ya Kifarsi vinavyosimamiwa na nchi za Magharibi. Misimamo hii ya kinafiki na kinduma kweli inaonyesha kuwa madai ya kutetea haki za wanawake ni kisingizio tu kwa vyombo hivi vya habari na serikali zao kwa ajili ya kukabiliana na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Siku chache baada ya kifo cha Mahsa Amini, wakati ilipodhihirika kwamba vyombo vya habari vya kigeni vinajaribu kuibua ghasia na machafuko na hata kuunga mkono njama za kuigawa Iran kwa kisingizio hicho, watu wachache waliokuwa wameshiriki katika mikusanyiko na maandamano hayo walizinduka na kusitisha maandamano. Jambo la kusikitisha ni kwamba vyombo hivyo vya habari vimekuwa vikitangaza habari nyingi za uongo, picha na video bandia kwenye televisheni na mitandao ya kijamii ili kuharibu sura ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kuwahimiza watu kuendeleza maandamano miongoni mwa hila na mbinu zao ni kueneza habari za uongo kuhusu kuuawa kwa wasichana kadhaa ambao baadhi yao walikuwa hai na wengine waliaga dunia katika maeneo mengine kutokana na sababu kama vile kujiua na magonjwa ya aina mbalimbali. Pamoja na hayo, wananchi walio wengi wamepuuza habari hizo za kipropaganda. Ukweli wa mambo kuhusiana na yaliyojiri nchini Irani ni kwamba ghasia na machafuko yaliyotokea yaliongozwa na kundi dogo la watu makatili na wauaji waliopewa mafunzo hapo kabla kwa shabaha ya kusababisha uharibifu mkubwa wa mali ya umma na ya watu binafsi hapa nchini. Watu hawa wamekuwa wakitumia silaha baridi na wakati mwingine silaha moto. Hata hivyo, vyombo vya habari vya kigeni na mitandao yao ya kijamii imekuza na kutia chumvi mikusanyiko na maandamano yao na kudai kuwa harakati hizo zimefanyika kupinga eti ukatili wa polisi. Hii ni licha ya ukweli kwamba jeshi la polisi na askari usalama wa Iran wameonyesha uvumilivu na ustahamilivu mkubwa katika kukabiliana na kundi hilo, na waliingia katika medani baada ya ghasia na harakati hizo kutishia mali ya umma na uhai wa wananchi. Akizungumzia matukio hivi karibuni nchini Iran, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei amelipongeza jeshi la polisi na kuutaja mchango na nafasi ya wananchi katika kuzima njama hizo kuwa ni muhimu. Amesema taifa limesimama imara kabisa katika tukio hili kama ilivyokuwa katika matukio mengine na kama kawaida, litasimama vivyo hivyo katika siku zijazo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi, tarehe mosi Rabi Uthani mwaka 1444 hijria sawa na Oktoba 27 mwaka 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 117 iliyopita nchi ya Norwe ilivunja muungano wake na Sweden na kujitangazia uhuru kabla ya karne ya 14 Norway ilikuwa nchi yenye ushawishi na moja ya madola vamizi. Hata hivyo, mnamo mwaka 1380 ilivamiwa na kukaliwa kwa mabavu na Denmark na kuendelea kuwa chini ya udhibiti wa nchi hiyo kwa muda wa karne nne. Katika siku kama ya leo, miaka 112 iliyopita, baada ya Japan kupigana vita na nchi mbili za China na Russia kwa miaka kadhaa na kupata ushindi katika vita hivyo, iliunganisha rasmi ardhi ya Korea na ardhi yake. Korea iliendelea kuwa chini ya udhibiti wa Japan hadi mwaka 1945 wakati Japan iliposhindwa katika vita vya pili vya dunia, siku kama ya leo miaka 64 iliyopita. Katika siku kama ya leo, Jenerali Muhammad Ayub Khan alifanya mapinduzi nchini Pakistan na kushika hatamu za uongozi wa nchi hiyo. Tukio hilo lilitokea miaka 11 baada ya Pakistan kupata uhuru ambapo jenerali Muhammad Ayub Khan aliyekuwa mmoja wa makamanda wa jeshi alichukua hatamu za uongozi baada ya kufanya mapinduzi ambayo hayakuwa na umwagaji damu. Kufuatia mapinduzi hayo Iskander Mirza aliyekuwa rais wa kwanza wa Pakistan akalazimika kuondoka madarakani. Baada ya mapinduzi hayo, Muhamad Ayub Khan ambaye alichukua nyadhifa za urais na waziri mkuu alitangaza serikali ya kijeshi nchini humo. Hata kama baada ya miaka saba Ayub Khan aliibuka mshindi katika uchaguzi wa rais uliofanyika nchini humo mwaka 1965 lakini alianza kukabiliwa na mashinikizo baada ya kuongezeka matatizo ya kiuchumi na kisiasa, hatimaye mwaka 1969 Ayub Khan aliachia ngazi na kukabidhi uongozi wa nchi kwa jenerali Yahya Khan aliyekuwa mkwewe. na siku kama ya leo miaka 49 iliyopita alifariki dunia Ayatullah Sayid Ahmad Zanjani, alim mkubwa na mtaalamu wa elimu ya fiqhi. Ayatullah Zanjani alizaliwa mwaka 1308 Hijria. Hukuwa akisomea elimu ya awali na ya juu mjini Zanjani. Baada ya hapo, alielekea mjini Qum kwa ajili ya kuendelea na elimu, ambapo alipata kusoma kwa maulama wakubwa wa zama hizo kama vile Abdul Karim Hairi Yazdi na Muhammad Hujjat. Baada ya Ayatullah Muhammad Hujat kufariki dunia, Ayatullah Sayyid Ahmad Zanjani alichukua wadhifa wa kuswalisha swala ya jamaa katika shule ya Faizia. Aidha, katika mwongo wa 1320 hijria shamsia, msomi huyo alikutana na Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, ambapo alishirikiana naye katika vikao vingi vya kielimu. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukwa wageni kutoka studio za Jame Jama, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Kufuatia tukio la kigaidi lililojiri katika haram ya Hadharat Ahmad bin Musa Shahcheragh huko Shiraz, kusini mwa Iran, Ayatollah Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, ametuma salamu za rambirambi kwa familia zilizofiwa akisisitiza kwamba wahalifu waliohusika na jinai hiyo wataadhibiwa. Shirika la juu zaidi la afya ya umma barani Afrika, Afrika CDC limetangaza leo Alhamisi kwamba mlipuko wa Ebola nchini Uganda bado unadhibitiwa licha ya kuongezeka kwa kesi za maambukizi ya ugonjwa huo hadi katika mji mkuu wa Uganda, Kampala. Ahmed Ogwela, kaimu mkurugenzi wa kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa Afrika, amesema kwamba mlipuko wa Ebola nchini Uganda bado unadhibitika. Ameongeza kwamba a, aina ya Ebola iliyoenea hivi sasa nchini Uganda ni ile ya Sudan, ambayo hakujapatikana chanjo iliyothibitishwa ya kukabiliana nayo. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis amewaonya makasisi na watawa kuhusu hatari ya kutazama video au picha za ngono, pornografia, mtandaoni, akisema kunadhoofisha moyo wa kipadri. Ikulu ya rais wa Rusia, Kremlin, imetangaza kwamba kupelekwa wanajeshi wa Marekani nchini Romania, karibu na mpaka wa Ukraine, ni tishio kwa Rusia. Hatua hiyo imechukuliwa na Marekani zaidi ya miezi minane sasa, baada ya Moscow kuanza mashambulizi ya kijeshi huko Ukraine. Na mashabiki wa timu ya kandanda ya Celtic huko Scotland wamebeba na kupeperusha bendera za Palestina katika mechi iliyochezwa jana dhidi ya timu ya Shakhtar Donetsk ya Ukraine, wakitangaza uungaji mkono wao kwa Wapalestina wa eneo la Nablus wanaoendelea kukandamizwa na utawala haramu wa Israel. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa 5 na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi 1 na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com SW kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir. mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 8. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni, kuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.