Suratu Muhammad aya ya kumi hadi ya kumi na mbili. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hawakutembea katika ardhi wakaona umekuwaje mwisho wa wale waliowatangulia? Mwenyezi Mungu aliwaangamiza na kwa makafiri hawa itakuwa adhabu kama hiyo. Hayo ni kwa sababu Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa walioamini, lakini makafiri hawana mlinzi wao. Kwa hakika Mwenyezi Mungu atawaingiza walioamini na kufanya mema katika mabustani yapitayo mito mbele yake, lakini waliokufuru hujifurahisha hapa duniani na hula kama walavyo wanyama, na moto ndiyo makazi yao. Bismillah rrahmani rahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Subah alkhair, mpenzi msikilizaji, na tumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Alhamisi asubuhi ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Oktoba 27 mwafaka na tarehe mosi Rabiuthani mwaka 1444 Hijria. Nahodha wako kuliendesha jahazi hili kwa asubuhi ya leo ni mimi Hussein Hassan nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Mpenzi msikilizaji, asubuhi ya leo kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa na vilevile udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia baraza la wasikilizaji, haki za watoto kwa mujibu wa Uislamu, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Ni kukumbusha tu kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa huko nchini Tanzania, ni kupitia Redio Maarifa. tovuti yetu ni, ni parstoday.com mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha uplas 98 9 navuta pumzi, na muda si muda na na taarifa ya habari za dunia. Ni saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni muhtasari wake. Magaidi 17 wa Al-Shabab wauawa katika operesheni mpya nchini Somalia. Wizara ya mambo ya nje ya Iran yaziwekea vikwazo taasisi na shakhsi ya kadhaa wa EU. Na mawaziri wa Uganda waanza kujifunza lugha ya Kiswahili pamoja na habari nyinginezo. Kamili. Vyombo vya intelijensia vya Somalia vikishirikiana na wenzao wa kimataifa vimeangamiza wanachama saba wa kundi la kigaidi la Alshabab kwa mujibu wa wizara ya habari ya Somalia. Magaidi hao waliuawa katika operesheni ya usiku wa kwamkia jana katika mji wa Hawadley ya pata kilomita a kaskazini mwa Mogadishu. Taarifa ya wizara hiyo imesema operesheni hiyo ilifanywa na Idara ya Taifa ya Intelijensia kwa ushirikiano na washirika wa kimataifa. Taarifa hiyo imeongeza kuwa wanachama hawa wa Alshabab walishambuliwa walipokuwa wamekusanyika katika eneo moja mjini Hawadli, ambapo 17 miongoni mwao wameuawa. Habari zaidi zinasema kuwa makamanda waandamizi wa Alshabab na magenge mengine yenye mfungamano na Alqaida wameangamizwa kwenye operesheni hiyo. Vyombo vya usalama vya Somalia vimeshadidisha operesheni za kupambana na magengi ya kigaidi katika nchi hiyo ya pembe Afrika. Taarifa ya wizara ya habari ya Somalia imesema kufikia sasa magaidi 150 wameuawa katika operesheni wa za hivi karibuni. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, raia 1242 wawili wameuawa katika mashambulizi ya kigaidi nchini Somalia beina ya mwaka 2018 na 2019 mbali na wengine zaidi ya 1700 kujeruhiwa. Mbali na hayo, mawaziri wa Uganda wameazimia kwanza kujifunza lugha ya Kiswahili ambayo mbali na kuwa lugha ya kitaifa lakini pia ni lugha rasmi katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Uganda hivi karibuni iliidhinisha Kiswahili kuwa lugha rasmi ya pili nchini humo baada ya Kiingereza na kuifanya lugha hiyo kuwa ya lazima kufundishwa mashuleni. Makamu wa kwanza wa waziri mkuu ambaye pia ni waziri wa masuala ya jumuiya ya Afrika Mashariki, Rebecca Kadaga, amesema kuwa mawaziri wa Uganda sasa wataingia madarasani kwa saa chache kila asubuhi kujifunza Kiswahili katika kipindi cha mwaka mmoja ujao. Amesema hatua hiyo itakusudiwa au itakusudiwa kwa, itasaidia kwa kuwawezesha mawaziri wote wa Uganda kufanya mikutano kwa lugha hiyo alikuwa akizungumza katika kongamano la kila mwaka la mahakama ya uadilifu ya Afrika Mashariki, EACJ, huko mjini Kampala. Kadaga, ambaye amewahi kuwa spika wa bunge la Uganda, amebainisha kuwa nchi hiyo ina furaha kuwa mwenyeji wa kongamano hilo na mkutano ujao wa majaji utakaofanyika mwezi ujao mjini Kampala. Rais Yoweri Kaguta Museveni hii leo anatazamiwa au hapo kesho Juma, kumradhi anatazamiwa kulifunga kongamano hilo linalohudhuriwa na majaji wakuu, mahakimu waandamizi na wanasheria wa nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Tukirejea hapa nchini, wizara ya mambo ya nje ya Iran imeziwekea vikwazo taasisi na shahsia kadhaa wa Umoja wa Ulaya kutokana na hatua zao za makusudi za kuunga mkono ugaidi na makundi ya kigaidi. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, kwa kuzingatia idhini ya mamlaka husika na kulingana na mfumo wa kanuni na taratibu husika za vikwazo na ikiwa ni hatua ya kujibu mapigo, wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeziwekea vikwazo taasisi na shahsia kadhaa katika Umoja wa Ulaya kwa sababu ya vitendo vya makusudi vya kuunga mkono ugaidi na makundi ya kigaidi, kueneza na kuchochea ugaidi na machafuko, kueneza chuki zilizosababisha uvurugaji amani na kuzusha ghasia, kuchukua hatua za kigaidi na kukiuka haki za binadamu za wananchi wa Iran. Miongoni mwa taasisi zilizowekewa vikwazo ni kundi linaloitwa marafiki wa Iran huru na wajumbe wake katika bunge la Ulaya, kamati ya kimataifa ya kutafuta haki ISJ na wanachama wake, shirika liitwalo stop the bomb Chaneli ya Kifaransa ya Dochwele, kumradhi, chaneli ya Kifarsi ya Dochwele ya Ujerumani na chaneli ya Kifarsi ya RFI ya Ufaransa. Kwa upande wa shakhsia, katika Umoja wa Ulaya, miongoni mwa walijumuishwa kwenye orodha ya vikwazo ya Wizara ya Mambo ya Nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni pamoja na Aljo Vidal Quadras, rais wa Kamati ya Kimataifa ya Kutafuta Haki, Havie Zarazelos, mwenyekiti mwenza wa kundi linaloitwa Friends of Free Iran katika Bunge la Ulaya, Milan Hasver, mwenyekiti mwenza wa kundi linaloitwa Friends of Azad Iran katika Bunge la Ulaya, na vilevile vile mbunge na vilevile vile Han Zahradil, mbunge wa Bunge la Ulaya, na Helmut Geuking, mbunge wa Bunge la Ulaya. Tarehe kumi na tisa Oktoba, wizara ya mambo ya nje ya Iran ilitangaza katika taarifa kuhusu vikwazo zilivyowekewa taasisi na shahsia kadhaa wa Uingereza. Vikwazo hivyo ni pamoja na kuzuia utoaji viza na kuingia katika jamhuri ya kiislamu ya, ya, ya, za ya, ya Iran, watu waliowekewa vikwazo, kuzuiliwa mali na milki zao katika ardhi iliyo chini ya mamlaka ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na kuzuia akaunti zao za benki katika mfumo wa fedha na benki wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wanazuoni wa Bahrein wanaosota kwenye jela za utawala wa kifalme wa nchi hiyo wa ukoo wa Ali Khalifa wameeleza katika taarifa waliotoa kumhutubu kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, Papa Francis kwamba wanatumai kiongozi huyo wa kidini atasema ukweli na kuitikia wito wa imani katika ziara yake ijayo huko Bahrain. Shirika la habari la IRNA limeripoti kwamba wanazuoni wa Bahrain wanaoshikiliwa katika jela za utawala wa kiimla wa al Khalifa wameeleza katika taarifa yao wakimhutubu Papa Francis, ambaye atakuweko Bahrain kuanzia tarehe tatu hadi sita Novemba kushiriki mkutano wa mazungumzo baina ya mashariki na magharibi kwamba wewe utaweka mguu wako katika ardhi ya nchi ambayo kauli mbiu ya kuvumiliana na kuishi pamoja inatolewa kwa ajili ya wananchi na kubainishwa ndani yake haki, uadilifu na ihsani, lakini dhulma na utovu wa haki vimeenea ndani yake. Taarifa hiyo imetolewa kwa jina la Shekh Abdul Jalil al Miqdad, Shekh Said Anuri, Shekh Muhammad Habib al Miqdad na Shekh Ali Salman, ambao ni maulama wa Bahrain waliokamatwa na kufungwa jela na utawala wa Ali Khalifa kwa sababu za kisiasa. Sehemu nyingine ya taarifa ya wafungwa hao wanne wanaosota katika jela za utawala wa kifalme Baharini nasema watu wa ardhi hii ni miongoni mwa waliofariki, akina mama wenye majonzi makubwa ya kuondokewa, watu waliojeruhiwa, wafungwa wanaosakwa na waliohamishwa kwa kupelekwa mbali na nchi yao na familia zao zilizobaki katika ardhi yao katika hali ya kusubiri. Na maoni ya kwanza kutolewa na Wahindi watumiaji wa mitandao ya kijamii kwa kuchaguliwa kwa Rishi Sunak kuwa waziri mkuu wa Uingereza ni kumwomba kiongozi huyo mwenye asili ya India airejeshe, au airejeshe nchini humo almasi ya Kohinur iliyoko kwenye taji la malkia wa Uingereza, kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA. Maoni ya kwanza yaliyotolewa na watumiaji wa India wa mitandao ya kijamii kuhusiana na Rishi Sunak kushika wadhifa wa waziri mkuu wa Uingereza ni kutaka kurejeshwa mali za India zilizoporwa na Uingereza. Sunak ndiye waziri mkuu wa kwanza mwenye asili ya India katika historia ya Uingereza. Huko nyuma pia, watumiaji wa mitandao ya kijamii nchini India walitaka nchi yao irejeshewe almasi hiyo ya Kohinoor. Kwa muda mrefu India imekuwa ikidai kurejeshewa almasi hiyo yenye karati 105 ambayo ni moja ya almasi kubwa zaidi duniani na yenye thamani ya dola milioni 591 iliyopambwa kwenye taji la malkia wa Uingereza. Kulingana na jumuiya ya kifalme almasi ya Kohinur ilikabidhiwa kwa Malkia Victoria mwaka 1849 na Maharaja Dulip Singh mfalme wa mwisho wa India aliyekuwa na umri wa miaka kumi na moja, kama sehemu ya mkataba wa Lahore. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Ufuatao sasa, mpenzi msikilizaji, ni uchambuzi wa kisiasa wenye anwani semayo kuzingirwa Nablus ishara ya utawala wa kizayuni kushindwa kuzima mapambano ya Palestina. Katika kuendeleza harakati zao za chuki dhidi ya Wapalestina, askari wa utawala haramu wa Israel wamekuwa wakiuzingira kwa muda sasa mji wa Nablus kaskazini mwa ukingo wa magharibi wa mto Jordan, na kusababisha usumbufu mkubwa kwa wakazi wa mji huo. Siku kumi na saba zimepita tangu kuzingirwa mji huo na askari wa utawala unaokaliwa kwa mabavu mji mtakatifu wa Quds. Utawala wa kizayuni umeiweka mji wa Nablus chini ya mzingiro mkali kwa kisingizio cha kupanua operesheni zake dhidi ya wanamapambano wa Kipalestina katika eneo hilo, na haswa uwepo wa wanachama wa kundi la mapambano la Arin Usud au Pango la Simba katika mji huo. Jumanne asubuhi, vikosi maalum vya utawala wa kizayuni vilishambulia mji wa Nablus na kuua Wapalestina wasiopungua watano, wawili kati yao wakiwa ni makamanda wa Arin al Usud. Kwa hivyo sababu kuu ya kuzingirwa Nablus ni kukabiliana na uwepo wa shughuli za kundi la Arin al Usud katika mji huo. Kuanzishwa kundi hilo jipya katika mji wa Nablus katika kipindi cha miezi miwili iliyopita kumeufanya utawala wa kizayuni uingiwe na hofu kubwa kuhusu kuimarika mapambano ya Wapalestina katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na kutobanwa mapambano hayo katika ukanda wa Ghaza pekee. Elon Ben David, ripota wa gazeti la lugha ya Kibrania la Maarif, anasema kuhusiana na swala hilo kwamba kundi la Arinul Usud huko Nablus si tu kwamba limeweza kufanya mashambulizi na operesheni kali dhidi ya wa Waisraeli, bali linawahamasisha Wapalestina wengine huku katika ukingo wa kingwa magharibi na hata Kudus tukufu kufanya operesheni dhidi ya Wazayuni. Anasema kundi hilo limekuwa kundi muhimu la mapambano ndani ya muda mfupi, kiasi kwamba operesheni zake zimekuwa athirifu zaidi kuliko makundi mengine mashuhuri ya mapambano, na hivyo kuwa tishio kubwa kwa uwepo wa utawala wa Israeli. Utawala wa kizayuni ambao umekuwa ukitekeleza mzingiro wa pande zote dhidi ya ukanda wa Gaza tangu mwaka elfu mbili na sita sasa umeiweka Nablus katika mzingiro wa kukabiliana na Arin al Usud. Kwa kuizingira Nablus, jeshi la Israel limewawekea mashinikizo makali wakazi wa mji huo ili kuwatisha wasijiunge wala kuunga mkono makundi ya mapambano. Utawala huo unashinikiza na kuwakandamiza Wapalestina katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan, huku jamii ya kimataifa ikiwa imenyamaza kimya na Ulaya kushughulishwa na maandamano ya raia wanaopigania haki zao. Kama tunavyoshuhudia kuwa chini ya kimya hicho kinachoandamana na uungaji mkono wa nchi za magharibi, ukanda wa Ghaza umekuwa chini ya mzingiro mkali wa utawala wa kigaidi wa Israel kwa muda wa miaka kumi na sita na hivyo kufanya ukanda huo kuwa jela kubwa zaidi ya wazi duniani Hapa ni Tehran, na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran, na mimi ni Hussein Hassan. Ni saa tatu kasorobo asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili na robo kwa saa za Afrika Mashariki. baraza rahim assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, wasikilizaji wapenzi wa, wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika kipindi hiki kingine cha Baraza la Wasikilizaji. Leo hatutorefusha maneno bali tutaingia moja kwa moja kwenye kurusha hewani maoni yenu taban, baada ya hiki kiburudisho kifupi. Leo moja kwa moja tunaanza na maoni yake mwanabaraza hai, bwana Yahya Hasan Muhammad Shebe wa sehemu za Ingilani Old Town huko Mombasa nchini Kenya, ambaye ameandika: mimi kwa kauli yangu binafsi, nimeamua kuwa sina imani na Umoja wa Mataifa kwa sababu ya kutoa kwake kauli za hewa moto ambazo zinatangazwa kwenye vyombo vya habari tu kama kupumbaza watu. Kama hivi sasa Umoja wa Mataifa umekiri kuwa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili ndio umekuwa mwaka uliotia fora kwa mauaji ya raia wa Palestina. Ehe, kisha ndio basi hatua gani wamechukua kukuazisha dola la kizayuni lisiendelee kufanya jinai hizo? Haa, jamani! Hata kama ni kutudanganya basi ni kwa jinsi hii kweli This is just too much. Yahya Hassan Mohamed Shebe wa Mombasa, Kenya. Naam, ni dukuduku duku la mahala pake kabisa hilo, kutoka kwa mwanabaraza huyu hai aliyetolea maoni habari ya redio Teheran iliyomnukuo Lucia Elmi, mratibu wa misaada ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu ya Palestina akisema katika ripoti yake kwamba mwaka huu elfu mbili na ishirini na mbili umekuwa mwaka wa umwagaji damu zaidi za Wapalestina uliofanywa na Wazayuni kuliko muda wote ule katika kipindi cha miaka kumi na sita iliyopita. Pia alisema wastani wa Wapalestina wanaouliwa na Wazayuni kila mwezi umeongezeka kwa asilimia 57, ikilinganishwa na mwaka jana. Ni kweli kabisa, Bwana Shebe. Hivi kutoa kauli za hewa moto tu kuna tosha kweli, bila kuchukuliwa hatua yoyote, ni wazi kabisa matamshi kama hayo ya Umoja wa Mataifa hayaushughulishi hata kidogo utawala wa kizayuni unaotenda jinai kila sekunde dhidi ya Wapalestina. Hapo, wapenzi wasikilizaji, tuna maoni mengine kwa njia ya sauti, karibuni kuyasikiliza. Leti kama Afrika itakuwa viongozi baadhi wanajitahidi kuweza kuongoza kama vile inavyotakikana uongozi, sio kuongoza kwa mabavu wala sio kuongoza kama bwana. Mimi hili nasema lende hivi kifupi, kiongozi akiwa anawasikiliza wananchi wake, basi mambo yakuwa mazuri. Usiwe kiongozi ambaye hushauriki Kiongozi uzuri wake ni kushaurika. Basi tunaweza wa Afrika tukenda bila kutegemea watu wa nchi nyingine. Afrika, tukiamua kuweka umoja wetu wa Kiafrika ambao uko sawa, basi bwana, Afrika hatuwezi tukamenyekea mtu. tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji, lakini kwanza tunamshukuru sana bwana Juma bin Karim sana maoni yake. Bwana Abdallah Saidi Shumbi wa Singida, Tanzania, ambaye hapa anasema mimi ni Abdallah Saidi na kuandikieni nikiwa Nduguti, Singida, Tanzania. Nawasalimia sana wairani wote. Naam, shukran sana bwana Abdallah Shumbi kutoka pande za Singida, Tanzania, maeneo ya Nduguti huko. Naye mwanabaraza bwana Omar Haji Abdallah wa Zanzibar anaanza kwa kutusa pia anasema kwanza napenda kuwasalimu watangazaji wote wa redio Teheran. nam asante sana. Na baadaye ameandika nina masikitiko ya kutopata darsa ya Qurani, inafika mwezi sasa, na kuombeni kwa hisani yenu mniruhushie na mimi mubashara kama zamani, kwani nafarijika sana na darsa zenu Nakuombeni sana munisaidie. Ni mimi msikilizaji wenu Omar Haji Abdallah kutoka Zanzibar. Naye bwana Husein Marandu wa Moshi, Tanzania, anasema ninashukuru sana kwa habari moto moto, ila naona habari zenu siku hizi zinasuasua kunifikia, si kama zamani. Mwenyezi Mungu akupeni baraka zake nyingi. Pia ameandika ninalaani vikwazo vya kidhuluma dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Irani. Tutasimama na jamhuri ya kiislamu ya Irani siku zote. Labaika ya Khamenei nam. Asanteni sana bwana Marandu na bwana Omar. Msimamo wako bwana Marandu wa kuwa pamoja na jamhuri ya Kiislamu ya Iran siku zote unastahiki pongezi zetu. Aidha, tumekuwa tukipokea sana siku hizi malalamiko ya kutopokea habari na sauti za matangazo yetu kutoka kwa wasikilizaji wetu mbalimbali kupitia WhatsApp. ukweli ni kwamba hivi sasa kwa karibu mwezi mzima tena au huenda zaidi matatizo ya kiufundi katika mawasiliano yetu kupitia WhatsApp yametuzonga Huwa tunajitahidi sana kuwasiliana na wasikilizaji wetu kupitia mtandao huo wa kijamii, lakini baadhi ya wakati inashindikana. Hata imekuwa ni vigumu pia hivi sasa kuwatumia sauti za vipindi vyetu wasikilizaji wetu wapenzi, kutokana na matatizo hayo ya kiufundi. Tunaendelea na juhudi za kuhakikisha matatizo hayo yanaondoka. Kwa hivi sasa tunawashauri wasikilizaji wetu wawe wanatembelea mtandao wetu wa intaneti wa parstoday.com sw kupata habari na hifadhi ya mwezi mzima ya matangazo yetu ya kila siku, na huku pia tutaendelea na juhudi zetu za kuwapelekea habari na sauti kupitia WhatsApp hivyo hivyo, kwa tabu na mashaka mpaka mambo yatakapotengemea. Msikilizaji mpenzi, kama ndio kwanza umeanza kutusikiliza, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka katika studio hizi za Jame Jam hapa mjini Tehrani, Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kuna njia mbalimbali za kuweza kuwasiliana nasi ikiwemo WhatsApp yetu ya plus 9893565487 na barua pepe yetu yani email ya swahili radio at rb.ir. Mtandao wetu wa intaneti kama tulivyotangulia kusema ni partstoday.com/sw. Tunakiendeleza kipindi chetu hiki kwa maoni mengine ya sauti, karibuni kuyasikiliza. Ustadhi Nura Masoud Hassan ni mzaa wa Kigoma, lakini kwa sasa niko Pwani, mkoa wa Pwani hapa wilaya Rufiji ya Rufiji, mchango wangu leo, ningependa kuzungumzia vita ya Ukraine na Russia, ambao mara nyingi tumekuwa tukiona vita nyingi zinazotokea ulimwenguni. Hapa e, Marekani amekuwa ni mtu mmoja ambaye anaingilia vita mbalimbali mbali, na akionyesha sura ya nje kwamba yeye anasaidia lakini pale anapoingia eneo husika ambalo kunakuwa na vita, eneo hilo tumeona machafuko akiwa naongezeka mara kwa mara. Mimi kwa mfano nakumbuka, sikumbuki eh, mwaka gani, pale ilipotokea vuguvugu la mapinduzi Libya eh, ambapo aliondolewa eh, aliyekuwa rais wa nchi ile hayati Muammar Gaddafi. E, naona jinsi ambavyo wanajeshi walivyofika pale, machafuko yakawa makubwa, ukiachia mbali na hapo na sehemu zingine mfano wa hizo. Bado wanapokuwa wanaendelea kuingilia e, maeneo ambayo wao wanasema kwamba wanaenda kusaidia, lakini kwa nini kila wanavyokuwa wameenda kusaidia machafuko ndio yanaongezeka hivi? Hawa watu kweli wana msaada ya kuwasaidia binadamu au wale wananchi ambao ni wahanga wa vita hivyo? Hivi ningependa Umoja wa Mataifa waitizame Marekani kwa upande mwingine wa pili. Wassalamu alaikum warahmatullahi. Tukiendelea mbele na baraza la wasikilizaji hapa, sasa ni maoni yake Bwana Jarigaba Johnson wa Manikaland wa nchini Zimbabwe, na matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Teherani yanafika katika kona zote za dunia. Bwana Jarigaba yeye anasema kila mara, Marekani ni mchonganishi, Marekani ni Freemason, Marekani ni mwabudu Shetani. Maoni mengine hapa ni kutoka kwake Bwana Butele Bran wa Arua nchini Uganda. Kama ulivyosema Asma, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Redio Teheran inafika kona zote za dunia. Bwana Butele yeye ameandika, shukran za dhati ziende kwa serikali ya Uganda kwa hatua zake za kuweka karantini ili kudhibiti msambao wa ugonjwa wa Ebola. Kiswahili safi kabisa. Kwa upande wake mwana baraza Bwana Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania, ameandika baada ya kutusalimu kwamba, ndugu watangazaji wa Redio Teheran, nasikitika na nimeumia sana nikiwa mimi ni Mwislamu Hamza Gomba kuona wazayuni wanakichezea kitabu cha Allah. Naamini yote hii inatokana na baadhi ya viongozi wa mataifa ya Kiarabu kujinasibisha na Uislamu, lakini kumbe ni wanafiki na wanawaunga mkono wazayuni. Viongozi hao wanashindwa hata kukemea kweli na kuonyesha mshikamano wa kukomesha hali hiyo duniani na si huko tu, bali uislamu unapigwa vita duniani, lakini viongozi tulionao wapo kimaslahi tu ya matumbo yao. Naamini viongozi hao wangekuwa imara kama viongozi wa Iran. Nina imani wazayuni wote duniani wangeshika adabu zao. Ama katika maoni yake mengine, mwanabaraza Hamza Gomba wa Mwanza, Tanzania, anasema hongera sana viongozi wa Iran kwa kuzidi kung'ara katika nyanja za siasa na kiuchumi. Yatakutambueni na kukueleweni mataifa ya Magharibi na washirika wao kuwa nini hasa mnachomaanisha. na akiendeleza kipindi hiki kwa maoni yaliyotufikia kwa njia ya barua pepe yetu ya Swahili radio at irib ir ni kutoka kwa mwanabaraza mwingine hai bwana Jumaidi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania. Yeye analalamikia ongezeko la ajali za barabarani nchini Tanzania, na ametoa mfano wa ile ajali iliyowahi kutokea Mtwara wakati wanafunzi walipokuwa wanaenda shuleni. Anatoa mkono wa pole kwa ajali hiyo halafu anasema pole ziwaendee familia za wahanga hawa, ambao si wao tu, bali nguvu kazi ya kitaifa imepotea. Upande wa pili, tunashuhudia serikali ikitumia nguvu kubwa pale ajali zinapotokea kama hii ya Mtwara. Jeshi la polisi limekuwa likifuatilia karibu kwa karibu tena mabasi ya shule na kuyakagua kama ndiyo kwanza yametoka bandarini. Napenda kuwakumbusha wahusika wakumbuke ajali ya basi shuleni kule Arusha ambayo ilipata ajali na kupelekea kupotea wanafunzi waliokwama wakielekea kimasomo Karatu. Hatua za haraka zikachukuliwa na kukagua magari ya shule, zoezi ambalo baadaye lilikuja kusahaulika hadi likatokea hili la Mtwara. Na mwisho anauliza swali akisema swali linakuja je, tutaishi kwa matukio kama haya hadi lini? Yatupasa kuchukua tahadhari bila ya kutokea ajali. Ni mimi Jumaidi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, balozi wa Redio Teheran, kanda ya kati, Dodoma. Nam, tatizo hili la ajali za barabarani ni tatizo sugu kusema kweli na ni kweli kabisa kwamba kuna wajibu wa kuchukuliwa hatua za ziada za kukabiliana nalo. Pombe na madawa ya kuharibu akili ni moja ya sababu kuu za kutokea ajali kama hizo. Tamaa pia ya kusaka fedha na kuendesha magari kwa fujo, na bila ya kujali roho za watu, pia ni mambo ambayo lazima yadhibitiwe, sambamba na masuala hayo ya kiufundi, na usalama wa vyombo vyenyewe vya usafiri. Shukran, Bwana Jumaidisa. A wapenzi, na kufikia hapa ndio tunatamatisha dakika hizi za baraza la wasikilizaji kwa leo. Maoni mengine tutayatumia katika vipindi vyetu vijavyo, tukijaliwa. Jina langu ni Ahmed Rashid, fundi mitambo yetu alikuwa ni Leila Kimani na mwenzangu mstudioni kama kawaida alikuwa ni Asmahani Ghanima Muhammed. Ishini salama. ni Redio Teheran ni saa tatu kamili asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Na mie ni wasaidia hapa kidogo Ahmed Rashid na mwenzake Asmahani Ghanima Muhammad kusoma maoni mawili matatu. Sherali Fazil akiwa Dar es Salaam, Tanzania, ametuandikia hapa katika ukumbi wetu wa WhatsApp anasema, baada ya salamu, enyi wa magharibu wa magharibi, kumradhi, si wa kweli utetezi wenu wa kulinda haki za binadamu vita mnazoanzisha mnavyoanzisha kila kona ya dunia, dhulma kufanyika duniani ambayo wa magharibi mnaitetea. Uingiliaji wenu katika nchi mbalimbali ni maafa kwa wanadamu wote hadi nyewe wenyewe. Shera Al Fazil huyo akiwa Dar es Salam Tanzania. Naye Asha Khamis Rahim wa Masingini Zanzibar anasema Anasemaje? anasema wahenga wanasema, ukila na kipofu simshike mkono. Waafrika wamechoka kuinua uchumi wa nchi za magharibi kupitia migongo yao. Asante sana Asha, ukiwa hapo visiwani Zanzibar. Asante sana pia Butele Brian, ukiwa Arua, Uganda, naye anafuatilia pia matangazo. Asante sana pia Abdallah Ali Makajuru, ukiwa Tabora, Tanzania, naye anatushukuru kwa kumtumia habari. Karibu sasa nikulete macho tu magazetini Jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki linakunjuliwa na magazeti yaliyochapishwa nchini Kenya. Kama ilivyotarajiwa, yametawaliwa na habari ya kuapishwa na bunge la kitaifa watu waliopendekezwa kuwa mawaziri wa rais William Ruto. Kurasa za mbele za magazeti dada ya Daily Nation na Taifa Leo zimepambwa na picha za mawaziri hao. Nation limeipa habari hiyo kichwa kisemacho, baraza la mawaziri la Hasla, huku Taifa Leo likiipa habari hiyo anwani inayosema majenerali wa hasla. Tayari kwa muhtasari ni kwamba mawaziri hao ishirini na wawili pamoja na waziri kiongozi na mwanasheria mkuu walipasishwa jana Jumatano na bunge la kitaifa na wanatazamiwa kuapishwa hii leo katika ikulu ya Nairobi. Aidha, magazeti hayo yameashiria hatua ya bunge kumwidhinisha Penina Malonza kuwa waziri wa utalii, wanyamapori na turathi baada ya kupitisha hoja iliyowasilishwa na mbunge mwakilishi wa kike wa kaunti ya Kitui, Irene Kasalu. Hoja hiyo ililenga kubatilisha pendekezo kwenye ripoti ya kamati ya uteuzi bungeni kwamba Malonza hakustahili kushikilia wadhifa huo kwa sababu hakuwa na uelewa wa masuala muhimu ya wizara hiyo. Sehemu ya juu ukurasa wa mbele wa gazeti la Standard ina habari hiyo ya baraza la mawaziri la Ruto kupata baraka za bunge chini ya kichwa kisemacho baraza la mawaziri lasubiri kuapishwa baada ya kuidhinishwa na bunge. Hata hivyo habari kuu katika gazeti hilo inahusu namna Rais Ruto anakabiliwa na kibarua kigumu cha kutekeleza ahadi alizozitoa wakati wa kampeni. Mwandishi anatupasha kuwa dk Ruto amegubikwa na uhalisia wa mambo na hivi sasa analazimika kuahirisha utekelezaji wa baadhi ya ahadi kuu alizozitoa na kusema kwamba atatekeleza ndani ya siku mia moja za kwanza katika uongozi wake. Habari nyingine zinazoonekana kwenye toleo la mtandaoni la Standard zina vichwa visemavyo: Pakistan yatuma nchini Kenya timu ya kuchunguza mauaji ya mwanahabari, China yazindua chanjo ya kunywa ya COVID 19, na Uhuru hudhuria mazungumzo ya amani ya Ethiopia huko nchini Afrika Kusini. Tuelekeze kurunzi ya udondozi wetu kwa kwa kutupia jicho magazeti ya Tanzania. Gazeti la The Citizen na gazeti dada la Mwananchi yametoa kipaumbele kwa habari kuhusu sakata la kijiji cha ekolojia cha Dege. Mwananchi limeipa habari hiyo anwani yenye maneno mawili tu, Dege kizungumkuti, huku Citizen likiandika kwa nini NSSF inatupa kijiji cha ekolojia cha Dege cha shilingi trilioni moja nukta tano. Toleo la mtandaoni la Mwananchi limesheheni habari mbalimbali, baadhi zikiwa na vichwa visemavyo: Zito asema kikosi kazi kitakwamua mchakato wa katiba. Maofisa wawili wa uhamiaji wauawa kwa mishale Mbogwe. Mganga wa jadi kunyongwa kwa kuua watoto wawili Rukwa. Moto warejea tena mlima Kilimanjaro. Lissu aiponda ripoti ya kikosi kazi. Mnyika asema kikosi kazi kimepotosha mchakato wa katiba na waliondolewa kazini kwa vyeti feki kulipwa michango yao. Habari hiyo ya sakata la vyeti feki imetengewa nafasi ya kwanza la gazeti la serikali la habari leo chini ya anwani semayo 5 walioghushi vyeti kulipwa bilioni 47. Kwa ufupi ni kuwa rais Samia Suluhu Hassan ameridhia watumishi wa umma waliondolewa kazini kwa sababu ya vyeti feki walipwe wa michango yao waliochangia wenye mifuko ya hifadhi ya jamii akitangaza uamuzi mjini Dodoma na kurushwa mubashara na TBC hiyo jana. Waziri wa nchi ofisi ya waziri mkuu kazi vijana ajira na wenye ulemavu Joyce Ndalichako amesema utekelezaji wa kurejesha mafao hayo utaanza rasmi Novemba mosi mwaka huu tunatamatisha dondo zetu nchini Uganda, ambapo gazeti la Daily Monitor limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye kichwa kilichobeba maneno serikali yazungumzia kuifunga Kampala. Habari hii inaonekana pia katika toleo la intaneti la gazeti hilo linalotupasha kuwa serikali inaofuatilia watu mia tatu wanaoshukiwa kutangamana na wagonjwa wa Ebola katika eneo pana la Kampala. Habari nyingine zinazoonekana kwenye toleo hilo zina vichwa visemavyo: ripoti yafichua walimu hewa elfu moja wanaolipwa mishahara UHRC yataka waliofanya mashambulizi majambere katika maziko ya jakana wakamatwe. na kieneo, Sudan yazima intaneti na kutangaza kafyu. Serikali ya Ethiopia na TPLF zaanza mazungumzo ya amani. Afrika Kusini na kimataifa, mto mchafu zaidi. Afariki dunia Iran akiwa na miaka tisini na nne. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Karibuni wasikilizaji wapenzi katika sehemu nyingine ya mfululizo wa makala hizi fupifupi fupi za haki za watoto katika Uislamu, tukiwa tuma mwishoni tena mwa mwezi wa mfunguo sita, mwezi wa maadhimisho ya kuzaliwa mtukufu wa daraja Abulqasim Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Leo pia tumeamua kuzungumzia machache kuhusu heshima ambayo Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa akiwapa watoto wadogo. Karibuni wasikilizaji wapenzi, imepokewa hadithi inayosema wakati bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alipokuwa akiletewa watoto wachanga kwa ajili ya kuwaombea dua na kuwapa jina, alikuwa akiwapakata kuonyesha heshima kwa wazazi wa mtoto huyo. Baadhi ya wakati ilikuwa ikitokezea mtoto huyo mchanga akijisaidia haja ndogo kwenye nguo za mtukufu huyo, na ikitokezea wazazi wa mtoto huyo au watu waliokuwepo karibu na hapo kukasirishwa na jambo hilo na kumkaripia mtoto huyo, Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa akiwazuia na kumwacha mtoto amalize haja yake, na alikuwa akisema nguo zangu zitatoharika kwa maji. Ama je, mumepata kujiuliza ni kitu gani kinachoweza kufuta vumbi ambalo mnaliweka kwenye moyo wa mtoto huyu? Vilevile, Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam amenukuliwa akisema, mtoto mwema ni ua miongoni mwa maua ya peponi. Kwa hivyo, wazazi, yaani baba na mama, wanapaswa kufanya juhudi za kuingiza furaha, nguvu na ustawi kwa watoto wao. Aidha, imepokewa hadithi kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwamba siku moja aliwauliza masahaba wake, je, ni wakati gani mwanamke anakuwa karibu zaidi na Mwenyezi Mungu? Hakuna hata mmoja kati ya maswahaba waliokuwepo hapo aliyeweza kujibu swali hilo hadi pale alipojitokeza Bibi Fatimatu Zahara alayha ssalam, binti kipenzi wa mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, na kujibu kwa kusema mwanamke huwa karibu zaidi na Mwenyezi Mungu wakati anapokuwa nyumbani kufanya shughuli za kimaisha na kulea watoto. Katika upande mwingine, Uislamu unahimiza mno malezi sahihi ya kidini kwa watoto. Uislamu umewapa mazingatio wa maalumu watoto na kusisitiza kulindwa haki zao, kwani wana haki kubwa kutoka kwa wazazi wao wawili na kwa jamii wanayoishi. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam amenukuliwa katika hadithi nyingine akisema, waheshimuni watoto wenu na amilianeni nao kwa adabu na mwenendo mzuri. Labda tumalizie na hadithi hii iliyonukuliwa na Abu Jafar Ahmad bin Muhammad al Barqi katika kitabu chake cha Almahasin kutoka kwa Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam akisema, wakati Mtume swalla llahu alaihi wa alihi wasallam alipokuwa anaazimia kutuma kundi fulani la wapiganaji katika vita alimwita kamanda wa kundi hilo na kumketisha chini na kisha kuwaita wapiganaji na kuwaketisha chini na kisha kuwaambia: mwendeeni adui kwa jina la Mwenyezi Mungu, katika njia ya Mwenyezi Mungu na kwa ajili ya Mwenyezi Mungu, na wala msivunje mkataba, msimdhalilishe wala kumfanyia istihizai ya adui, wala msikate vipande vipande maiti yake, na wala msikate mti wowote isipokuwa mnapolazimika kufanya hivyo, msiwaue wazee wala watoto Katika Historia. Leo ni Alhamisi tarehe mosi Rabiul Thani mwaka 1444 hijria sawa na Oktoba 27 mwaka 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 117 iliyopita nchi ya Norwe ilivunja muungano wake na Sweden na kujitangazia uhuru kabla ya karne ya 14 Norway ilikuwa nchi yenye ushawishi na moja ya madola vamizi. Hata hivyo, mnamo mwaka 1380 ilivamiwa na kukaliwa kwa mabavu na Denmark na kuendelea kuwa chini ya udhibiti wa nchi hiyo kwa muda wa karne nne. Katika siku kama ya leo miaka 112 iliyopita, baada ya Japan kupigana vita na nchi mbili za China na Russia kwa miaka kadhaa na kupata ushindi katika vita hivyo iliunganisha rasmi ardhi ya Korea na ardhi yake. Korea iliendelea kuwa chini ya udhibiti wa Japan hadi mwaka 1945 wakati Japan iliposhindwa katika vita vya pili vya dunia. Siku kama ya leo miaka 64 iliyopita, katika siku kama ya leo Jenerali Muhammad Ayub Khan alifanya mapinduzi nchini Pakistan na kushika hatamu za uongozi wa nchi hiyo. Tukio hilo lilitokea miaka 11 baada ya Pakistan kupata uhuru, ambapo Jenerali Muhammad Ayub Khan aliyekuwa mmoja wa makamanda wa jeshi alichukua hatamu za uongozi baada ya kufanya mapinduzi ambayo hayakuwa na umwagaji damu. Kufuatia mapinduzi hayo Iskander Mirza aliyekuwa rais wa kwanza wa Pakistan akalazimika kuondoka madarakani. Baada ya mapinduzi hayo, Muhammad Ayub Khan ambaye alichukua nyadhifa za urais na waziri mkuu alitangaza serikali ya kijeshi nchini humo. Hata kama baada ya miaka saba Ayub Khan aliibuka mshindi katika uchaguzi wa rais uliofanyika nchini humo mwaka 1965 lakini alianza kukabiliwa na mashinikizo baada ya kuongezeka matatizo ya kiuchumi na kisiasa. Hatimaye mwaka 1969 Ayub Khan aliachia ngazi na kukabidhi uongozi wa nchi kwa Jenerali Yahya Khan aliyekuwa mkwewe. Na siku kama ya leo miaka 49 iliyopita alifariki dunia Ayatullah Sayid Ahmad Zanjani, alim mkubwa na mtaalamu wa elimu ya fiqhi. Ayatullah Zanjani alizaliwa mwaka 1308 Hijria. Hukuwa akisomea elimu ya awali na ya juu mjini Zanjani. Baada ya hapo, alielekea mjini Qum kwa ajili ya kuendelea na elimu, ambapo alipata kusoma kwa maulama wakubwa wa zama hizo kama vile Abdul Karim Hairi Yazdi na Muhammad Hujjat. Baada ya Ayatullah Muhammad Hujat kufariki dunia, Ayatullah Sayyid Ahmad Zanjani alichukua wadhifa wa kuswalisha swala ya jamaa katika shule ya Faizia. Aidha, katika mwongo wa 1320 Hijria Shamsia, msomi huyo alikutana na Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, ambapo alishirikiana naye katika vikao vingi vya kielimu. Hapa ni Tehran na hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikikutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Tunaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya ya Alhamisi asubuhi. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuwa nasi muda wote huu na vilevile tunakushukuru kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Abdallah Said Shumbi yupo Nduguti huko Singida, Tanzania, anatuandikia hapa, anasema assalamu alaikum, na mjibu alaikum salam. Anasema hivi wa magharibi shida yao ni nini? Hawapendi kuiona Iran ikiwa na amani. Mwenyezi Mungu siuangamize hiki kizazi kibaya cha wa magharibi kisichokuwa na aibu kuchochea maandamano ya nchi nyingine. Anahoji hapa, anauliza kuna uhalali gani Abdallah Said Shumbi huyo akiwa Singida, Tanzania. Asante sana pia. Ali Hamad ukiwa Kilimani, Unguja, Zanzibar, naona katutumia hapo dua. Insha Allah, Allah tutakabalie sote. Asante sana ukiwa hapo visiwani. Asante sana pia, shabiki mpya huyu anasema, mola awabariki sana watanzania tunawapenda Iran. Anasema anaitwa John Alex Kilongo, shabiki mpya huyu. Asante sana ndugu Kilongo. Aa, ukiwa hapo Tanzania, na labda kama ungependa tutumie au tufahamishe sehemu ulipo hapo Tanzania ili tukuunge katika kundi letu la WhatsApp na taban, utakuwa miongoni mwa wafuatiliaji na mashabiki wa Redio Teheran ambao wanapokea habari zetu. Asante sana ukiwa hapo Tanzania. Maoni ni mengi sana mpenzi msikilizaji, lakini muda umenipa kisogo moja kwa moja. Ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Vyombo vya intelijensia vya Somalia vikishirikiana na wenzao vya kimataifa vimeangamiza wanachama kumi na saba wa kundi la kigaidi la Ashabab ash. Mawaziri wa Uganda wameazimia kuanza kujifundisha lugha ya Kiswahili ambayo mbali na kuwa lugha ya kitaifa lakini pia ni lugha rasmi katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran imeziwekea vikwazo taasisi na shakhsia kadhaa wa Umoja wa Ulaya kutokana na hatua zao za makusudi za kuunga mkono ugaidi na makundi ya kigaidi. Na wanazuoni wa Bahrain wanaosota jela wamesema kwamba wanatumai Papa Francis atazungumza neno la haki katika safari yake nchini humo, na wahindi wamuomba Waziri Mkuu Sunak airejeshe India almasi ya Kohinur iliyoko kwenye taji la malkia wa Uingereza. Tutakomea hapo kwa sasa, mpenzi msikilizaji. Asante sana kwa muda wako na kwa maoni yako. Sina la ziada ya kufikia sasa, ila tu fanya miadi nami katika matangazo yetu ya hapo mchana, inshallah, panapo majaliwa. Jina langu ni Hussein Hassan, na hadi wakati huo, kwaheri.