Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema, mimi nakunasihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja. Kisha mfikiri mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu. Hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni, basi huo ni wenu nyinyi, uchukueni. Hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema, Dini ya haki imekuja na ile ya uongo haitaleta mapya tena, wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo na karibuni kwa nasi katika matangazo yetu ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tutaanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa unaotupia jicho uh, maandamano ya Ulaya dhidi ya kuzorota hali ya kiuchumi. Uchambuzi huo wa kisiasa utafuatiwa na kipindi cha maadili katika Uislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo za baadhi ya habari muhimu zilizoandikwa kwenye magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tutakuleteni kipindi cha ulimwengu wa michezo, kama ilivyo kawaida ya siku kama hii, kipindi ambacho hukuleteni dondoo za michezo katika kipindi cha juma zima. Kipindi hicho kitafuatiwa na makala ya leo katika historia, kabla ya kukamilisha matangazo yetu asubuhi hii kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba mutaendelea kuwa kando wa redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni. Saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran. Karibuni sasa, wapenzi wa sikilizaji, kusikiliza taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake Rais wa Iran asema ushirikiano mzuri na taasisi za kikanda ni kipaumbele katika sera za kigeni za Iran. Watu kumi watiwa nguvuni nchini Iran kwa tuhuma za kushirikiana na shirika la ujasusi la Israel, Mossad. wa baraza la Ulaya asema nchi za bara hilo zimelazimika kuingia kwenye mashindano ya silaha kwa sababu ya Ukraine. Na waziri mkuu wa zamani wa Israel, Benjamin Netanyahu, asema kama si Saudi Arabia, utawala huo haramu usingeweza kufanya mapatano na kuanzisha uhusiano na nchi za Kiarabu. Na sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameeleza kwamba Teheran imekuwa ikishirikiana vyema katika nyanja tofauti na Jumuiya ya Nchi za Pambezoni mwa Bara Bahari ya Hindi, na kwamba kushirikiana vyema na taasisi za kikanda ni kipaumbele katika sera za kigeni za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais Sayyid Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran jana Jumatatu alikutana na juma tatu, alikuta kufanya mazungumzo hapa mjini Tehran na Salman al Farisi, katibu mkuu wa Jumuiya ya Nchi za Pambizoni mwa Bahari ya Hindi. Katika mazungumzo hayo, Rais Raisi aliashiria uwezo mkubwa wa nchi wanachama katika jumuiya hiyo na kusisitiza ulazima wa kufanyika mipango mizuri zaidi ili kuzidisha ushirikiano miongoni mwa nchi wa wanachama. Rais Ibrahim Raisi aliashiria pia idadi kubwa ya watu wa kanda hiyo ya kijiografia na uwezo mkubwa wa eneo hilo na kueleza kwamba kuna umuhimu wa kuboreshwa mawasiliano na maingiliano ya nchi wanachama wa pambizoni mwa bahari ya Hindi. Aliongeza kwamba Iran iko tayari kugawana suhula na uwezo wake mkubwa na nchi wanachama wa jumuiya hiyo. Katika upande mwingine, Salman Alfarisi, katibu mkuu wa jumuiya ya nchi za pambizoni mwa bahari ya Hindi, amesema kwamba Iran ni mwanachama hai na mwenye taathira ndani ya jumuiya hiyo na kwamba duru ya uenyekiti wa Iran katika taasisi hiyo ni ya heshima kubwa na ya kujivunia. Alfarisi pia amepongeza nafasi athirifu ya jamhuri ya, ya Kiislamu katika kuongoza kikundi kazi cha kuwawezesha wanawake ndani ya jumuiya hiyo, na kuongeza kwamba Iran imechukua hatua madhubuti na kutoa huduma kubwa katika taasisi ya mafunzo na teknolojia ya jumuiya hiyo. Jumuiya ya nchi za pambezoni mwa bahari ya Hindi inaundwa na nchi 23 zikiwemo Afrika Kusini, India, Iran, Singapore, Malaysia, Indonesia, Thailand, Tanzania, Madagaskar, Msumbiji, Kenya, Oman, Imarati na Morishas. Kitengo cha habari cha idara ya mahakama ya Iran kimetangaza kutiwa nguvuni watu kumi kwa tuhuma za kushirikiana na shirika la ujasusi la Israel, Mosada. Watu hao kumi wametajwa kuwa maajenti wa utawala wa kizayuni wa Israel ambao kazi yao kuu ilikuwa kubainisha au kubaini maafisa wa intelijensia wanaofanya kazi katika mkoa wa Azerbaijan Magharibi. Kitengo cha habari cha idara ya mahakama ya Iran kimeripoti kwamba wanachama wa kundi hilo wakiongozwa moja kwa moja na maafisa wa ujasusi wa shirika la Mossad walikuwa wakifanya kazi ya kuwatambua maafisa wa intelijensia ambao walikuwa wakifanya kazi katika idara ya usalama wa taifa, na lengo lao lilikuwa ni kuchota taarifa kutoka kwa wafanyakazi hao wa intelijensia kwa kuwateka nyara, kuwatishia na kuwapiga. Majenti hao wa kundi hilo, aidha, walikuwa wakiwasiliana moja kwa moja na maafisa wa shirika la Mossad. Watu hao waliotiwa nguvuni kwa tuhuma za kushirikiana na shirika la ujasusi la Israel, walikuwa wamepokea pesa mara kadhaa kutoka kwa maajenti wa utawala wa Israel na maafisa wa Mossad kutokana na kazi yao. Majasusi hao walikuwa wakiasiliana moja kwa moja kwa njia ya video na maafisa wa Mossad na walikuwa wakifanya kazi Uh, waliotumwa katika mikoa ya Azerbaijani Magharibi, Tehran na Hormozgan. Majasusi hawa wa Israel katika pia katika baadhi ya matukio walijaribu hata kuwaua maafisa usalama wa upelelezi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, lakini njama hiyo haikufanikiwa. Katibu mkuu wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu, OIC, ameitaja nchi ya Rasia kuwa ni mshirika muhimu sana katika nchi wanachama wa jumuiya hiyo. Husein Ibrahim Taha amesisitiza umuhimu wa kuwa na urafiki na nchi ya Rasia na wakati huo huo, akatilia mkazo dharura wa kustawishwa uhusiano wa na nchi hiyo kama nchi mtazamaji ndani ya OIC. Hassan Ibrahim ambaye juzi Jumapili alielekea Moscow akiongoza ujumbe wa OIC ameeleza kwamba dunia imeanza kuelewa kile kinachojiri sasa ulimwenguni na kwa hivyo ni wakati mwafaka wa kueleza wazi urafiki wa OIC na Russia na umuhimu wa kuendeleza mahusiano kati ya pande hizo mbili. Ziara ya karibuni ya katibu mkuu wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu mjini Moscow imefanyika katika fremu ya uhusiano wa kihistoria na wa kimkakati kati ya Rasia na ulimwengu wa Kiislamu na kwa lengo la kufanya mashauriano zaidi kuhusu masuala ya amani na usalama wa dunia. Katibu mkuu wa OIC amesema pia kwamba pia alikuwa na mazungumzo na Sergey Lavrov, waziri wa mambo ya nje wa Rasia, na maafisa wengine wa ngazi za juu wa nchi hiyo. Pande hizo mbili zimejadili masuala ya ushirikiano katika nyanja mbalimbali kati ya OIC na serikali ya Mosco. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Mkuu wa Baraza la Ulaya amesema kwamba nchi za bara hilo zimelazimika kuingia katika mashindano ya silaha kwa sababu ya vita vya Ukraini na Rasia. Umoja Ulaya, wa Ulaya hivi karibuni uliafiki kuwapa mafunzo wa wanajeshi wa Ukraine kwa kisingizio cha vita vinavyoendelea nchini humo. Nchi hizo zimechukua hatua hiyo katika kuendeleza uingiliaji wao katika vita vya Ukraine. Mawaziri wa mambo ya nje wa nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya pia wamepasisha mpango wa kutoa mafunzo kwa karibu wanajeshi elfu kumi na tano wa Ukraine kuanzia mwezi Novemba mwaka huu na wakati huo huo kuipatia Kievu msaada wa yuro milioni mia tano kwa kisingizio cha vita nchini humo. Akizungumza katika mahojiano na redio ya Ufaransa ya siku ya Jumatatu ya jana, Charles Michel, mkuu wa baraza la Ulaya, alidai kwamba umoja wa Ulaya haukuwa na chaguo jingine isipokuwa kuingia katika mashindano ya silaha mkabala wa Rasia. Ameongeza kwamba anataraji watajikita zaidi kwenye suala la bara la Ulaya kumiliki silaha mpya afisa huyo wa ngazi za juu wa Umoja wa Ulaya aliulizwa swali kwamba je, kitendo cha umoja huo cha kuzidisha bajeti yake ya kijeshi na kununua silaha kutoka nje ya umoja huo hakisababishi mashindano ya silaha? Alijibu akisema Umoja wa Ulaya unaendelea kufanyia kazi utaratibu wa uku kujihami kiulinzi. Na waziri mkuu wa zamani wa utawala haramu wa Israeli amesema kuanzishwa uhusiano wa kawaida baina ya Israel na baadhi ya nchi za Kiarabu kumefanikiwa kwa mwafaka na baraka za Saudi Arabia. Benjamin Netanyahu amesema jambo la kwanza linalopaswa ninalopaswa kukiri ni kwamba Saudi Arabia ilianza kutekeleza mpango wa kuanzishwa uhusiano baina ya Israel na nchi za Kiarabu hapo kabla, kwa sababu Riadh ilifungua anga yake kwa mamia ya maelfu ya Waisraeli mwaka elfu mbili na kumi na nane kabla ya kutiwa saini mapatano ya kuanzishwa rasmi uhusiano baina ya Tel Aviv na baadhi ya nchi za Kiarabu maarufu kwa jina la Abraham Accords hapo mwaka 2020. Netanyahu amesema uamuzi huo wa Saudi Arabia uliwawezesha maelfu ya Waisraeli kutumia anga ya Saudia na kuingia katika nchi za Kiarabu za Ghuba ya Uajemi. Benjamin Netanyahu ameongeza kwamba makubaliano ya Abraham na Waarabu yasingewezekana bila ya ridhaa ya Saudi Arabia, kwa hivyo Riadh inaelekea kuanzisha rasmi uhusiano na Israel. Waziri wa usafirishaji wa utawala wa kizayuni wa Israel, Merav Mikaeli, hapo awali aliashiria mwelekeo wa wasaudia wa kufanya mapatano na utawala haramu wa Israel, ambayo ni hatari kwa kadhia ya kupigania haki za taifa la Palestina na akasema ushirikiano wa Tel Aviv na Riadh ambao ni sehemu ya mchakato wa mapatano baina ya Israel na nchi za Kiarabu kuhusiana na kupaa ndege za Israel katika anga ya nchi hiyo unaendelea. Wakati huo huo, serikali ya rais Joe Biden ya Wamarekani inafanya jitihada kubwa za kuhakikisha kwamba Saudi Arabia inaanzisha uhusiano rasmi na utawala wa Kizayuni wa Israel, suala ambalo lilifichuliwa kwa mara ya kwanza na tovuti ya Aksion. Mwezi uliopita vyombo vya habari vya Israel pia hivi karibuni vilichapisha ripoti nyingi kuhusu mabadiliko yaliyojitokeza katika uhusiano wa Saudi Arabia na utawala huo haramu. Harakati za kupigania uhuru za Palestina zinalaani vikali hatua ya baadhi ya nchi za Kiarabu ya kuanzisha au kutaka kuanzisha uhusiano rasmi na utawala ghasibu wa Israel unaokalia kwa mabavu Kudsi tukufu na kibla cha kwanza cha Waislamu. Na habari hii, wapenzi wasikilizaji, ndiyo inayotukamilishia taarifa yetu ya habari asubuhi ya leo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa utakaotupia jicho maandamano ya Ulaya dhidi ya kuzorota hali ya uchumi. Kufuatia kuenea mgogoro wa kiuchumi katika nchi mbalimbali za Ulaya, wanachama wengi wameandamana uh, katika nchi kama vile Ujerumani, Ufaransa, Uingereza na Romania, wakilalamikia hali mbaya ya maisha. Kuongezeka kwa gharama za maisha, matatizo ya nishati na wasiwasi unaosababishwa na msimu ujao wa baridi kali, pamoja na ongezeko la ushuru na ukosefu wa huduma, ni kati ya sababu muhimu zaidi za kufanyika maandamano katika nchi mbalimbali za bara Ulaya. Hali ya uchumi imekuwa mbaya sana katika nchi nyingi za Ulaya katika miezi iliyopita na hali hiyo ilitabiriwa huko nyuma. Kwa hakika, sera za uingiliaji za nchi za Ulaya katika mambo ya ndani ya nchi nyingine na kufuata kibubusa matakwa ya, ya Marekani katika vita vya Ukraine kumeifanya hali kuwa ngumu zaidi kwa nchi za bara Ulaya Nchi hizo ambazo zimejaribu kukabiliana na Russia kwa kutenga bajeti kubwa ya vita ili kuipa Ukraine silaha na zana za kijeshi, sasa zinakabiliwa na mgogoro wa kiuchumi baada ya zaidi ya miezi minane ya vita hivyo. Katika upande mwingine, kuwekwa vikwazo vya kiuchumi dhidi ya Russia, hasa katika suala la nishati, kumesababisha uhamishaji na usafirishaji wa gesi kutoka bomba la taifa la Russia kwenda Ulaya kusimama jambo ambalo limeathiri pakubwa hata uchumi wa Ujerumani ikiwa ni nchi yenye nguvu zaidi barani Ulaya. Hivi sasa Ujerumani inakabiliwa na uhaba mkubwa wa nishati, na kwa mujibu wa takwimu za benki kuu ya nchi hiyo, mgogoro wa nishati umeweka uchumi wa Ujerumani kwenye hatari ya kukumbwa na mdororo wa kiuchumi. Ukosefu wa mafuta na nishati umesababisha kufungwa viwanda vingi vya Ujerumani, na wamiliki wa viwanda vikubwa pia wameonya kuhusu hali mbaya zaidi katika siku za usoni. Kati ya sekta muhimu zilizoathiriwa zaidi nchini Ujerumani na hali hii ya ukosefu wa nishati ni ile ya utengenezaji wa magari na usafirishaji. Kutokana na kuongezeka kwa tatizo la nishati nchini Ujerumani, wakuu wa maduka ya Aldi Nold wametangaza kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba kuanzia Novemba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili matawi yake yote yatafungwa. Aidha, maduka ya bidhaa za kielektroniki ya Saturn na pia maduka ya Galeria kote Ujerumani yametangaza kwamba yanaendelea kukumbwa na matatizo makubwa ya kiuchumi. Hali hiyo hiyo katika nchi nyingine za Ulaya pia inaonekana, hasa katika nchi za kama Ufaransa na Uingereza. Nchini Ufaransa, raia wengi wameingia mitaani kulalamikia kutolipwa mishahara na ongezeko la gharama za maisha. Sambamba na maandamano hayo, pia kumeitishwa migomo ya nchi nzima na hivyo kupelekea Ufaransa ikumbwe na mgogoro mkubwa. Walimu, makocha, wafanyakazi wa manispaa na madereva wa magari ya umma ni miongoni mwa waliogoma kazi wakidai nyongeza za mishahara ili kufidia mfumuko wa bei. Naendelea kusikiliza idhaa Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah, rehma na baraka zake ziwe juu yako, mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 42 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho maudhui yake ya leo ni kuhusu umuhimu na udharura wa watawala wa Kiislamu kuchunga na kuzingatia akhlaqi za kiuchumi. Endelea kuwa nami basi ahadi tamati. Ya mazungumzo yetu, katika mfululizo wa 41 wa kipindi hiki tulieleza kwamba katika mfumo wa kiuchumi wa Uislamu, uadilifu una nafasi na hadhi maalumu. Lakini kama tulivyoashiria pia, viongozi wa jamii, mtindo wao wa maisha na mfumo wa uongozi na uendeshaji vinaweza kutoa mchango athirifu katika kusimamisha uadilifu wa kiuchumi. Moja ya vigezo na ruwaza bora za uadilifu ni Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ambaye Mwenyezi Mungu mtukufu amemwelezea katika aya ya 21 ya Suratul Ahzab kwamba sira na mwenendo wake ni mfano wa kuigwa na mwongozo wa kufuatwa na watu wanaomwamini Mwenyezi Mungu na siku ya kiama na wanaotaraji malipo mema ya Mola katika siku hiyo. Imamu Ali alaihi salam, ambaye alilelewa na kukulia kwenye chuo cha utume, ameifafanua nukta hiyo ya mwenendo ulio ruaza na mfano wa kuigwa wa mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam katika hotuba ya sitini ya Nahjul Balagha aliposema, mja anayependeza zaidi mbele ya Mwenyezi Mungu ni yule anayemfanya mtume wake kuwa ndiye kigezo chake. Kisha mtukufu huyo akaanza kufafanua sira na mwenendo wa maisha wa mtume wa Allah ambaye alikuwa dhihirisho la sifa zote za uadilifu katika umma wa Kiislamu kwa kusema, mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa akikaa kitako chini bila kuweka jamvi, kula chakula, akikaa na kuchanganyika na watumwa akishona mwenyewe viatu vyake na akitia kiraka mwenyewe nguo yake, akipanda punda asiye na soji na hata akimpakia mtu nyuma yake. Siku alipoona pazia lenye anuai za picha kwenye mlango wa nyumba yake, alimwita mke wake na kumwambia liondoe, kwani kila ninapolitupia jicho huikumbuka dunia na mapambo yake. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliipa mgongo dunia kwa moyo wake, akaing'oa kumbukumbu yake ndani ya nafsi yake, na akipenda mapambo yake yafichike mbele ya macho yake, ili asiifanye ikawa vazi lake wala kuichukulia kuwa makao yake na kujenga tumaini la kubaki ndani yake. Kwa hivyo akaitoa ndani ya nafsi yake akaivua ndani ya moyo wake na akaiondoa mbele ya macho yake aliondoka duniani tumbo tupu kwa njaa, na akaingia akhira, roho yake ikiwa safi iliyotakasika, na akaitika wito wa Mola wake kwa imani kamili, na kwa muda wote aliyoishi duniani hakuweka jiwe juu ya jiwe jingine kujijengea kasri lolote. Kisha Imamu Ali alayhi ssalamu akasema: ni ihsani kubwa iliyoje aliyotufanyia Mwenyezi Mungu kwa kutuletea kiongozi kama yeye, ili awe ruwaza na kigezo chetu cha kufuata. Baada ya hayo tuliyoeleza, mpendo wa msikilizaji, inafaa sasa tujiulize suali la msingi, nalo ni kwamba watawala waliojidai kuwa makhalifa wa Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam hasa watawala za kiimla za Bani Umaya na Bani Abbas, ni kweli walifuata njia ile ile aliyopita mtume huyo wa Allah kwa ajili ya kusimamisha uadilifu na kuondoa ubaguzi, upendeleo na ufaa wa kimatabaka? Kujibu suali hili, tunaweza kusema kwamba japokuwa fathu na ushindi kadha wa kadha uliopatikana baada ya kutawafu na kuaga dunia Bwana Mtume sallallahu alayhi waalihi wasallam, zilipanua maeneo yaliyokuwa chini ya mamlaka ya wa Waislamu, lakini upataji ngawira nyingi vitani uliwafanya watawala wa kiislamu wawe na utashi na mapenzi makubwa ya vitu vya kimaada mpaka ukaifanya jamii ya kiislamu ianze kusahau kidogo kidogo utamaduni wa kutetea na kusimamia haki na uadilifu, na badala yake kuvutiwa na kutekwa na utamaduni wa kibwanyenye, kupenda anasa, kujilimbikizia mali, kupenda ulaji rushwa, unyonyaji na uonevu. Tutadondoa hapa mifano michache tu ya takwimu za kutisha za matukio hayo kama yalivyosimuliwa kwenye vyanzo vya kuaminika vya vitabu vya historia, Khalifa wa tatu Uthman bni Affan alikuwa mtu wa mwanzo, kinyume na ilivyokuwa sira ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kukengeuka mkondo wa uadilifu wa Kiislamu. Aligawa utajiri wa Baitulmal kwa kuwatunukia jamaa na watu wake wa karibu, bila hesabu wala makadirio. Zubair sahaba mwingine mashuhuri wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, ambaye naye pia alitajirika kupitia njia hiyo, alikuwa na nyumba kumi na moja Madina, nyumba mbili Basra, nyumba moja katika mji wa Kufa na nyumba nyingine moja Misri. Na kwa mujibu wa baadhi ya simulizi, jumla ya mali alizoacha zilifika dinari za dhahabu milioni hamsini na tisa na laki nane katika zizi la sahaba Abdurrahman ibn Auf kulikuwa na farasi elfu moja, ngamia elfu moja na kondoo elfu kumi. Wakati sahaba Zaid bni Thabit alipofariki dunia aliacha rundo la dhahabu na fedha, kiasi kwamba warithi wake walilazimika kulivunja vunja kwa shoka ili waweze kugawana milki zake na mashamba aliyoacha yalikuwa na thamani ya dinari laki moja. Khalifa Uthman alimpatia Marwan ngawira zilizopatikana katika ardhi za Afrika zilizokombolewa, mbali na dirhamu laki moja na nusu pamoja na eneo la Fadak. Alimpa pia ndugu wa Marwan aitwaye Harith dirhamu laki tatu. Swali la kujiuliza hapa, mpendwa msikilizaji, ni je, ni wao waliofuata sira na mwenendo wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam au Imamu Ali alaihi salam, ambaye katika ukhalifa wake wakati ndugu yake aitwaye Aqil alipomtaka amgaiye kitu katika baitulmal, alichukua chuma na kukiweka motoni kisha akakiweka karibu na mikono yake. Wakati Aqil alipolalama kwa muunguzo wa joto lake, Imamu Ali alimwambia, wewe unalalama na kuungulika kwa moto mdogo na wa kupita wa duniani, unataka ukaniingize mimi kwenye moto wa milele? Katika kisa kingine, wakati binti wa Imamu Ali alayhi ssalam alipoazima kidani kwenye baitulmal kwa kuchukuliwa dhamana na mtu pale mtukufu huyo alipokiona kidani hicho shingoni mwa binti yake huyo aliamuru kirejeshwe haraka kwenye hazina ya Waislamu, na akamwambia: kama usingekuwa umekichukua kuwa ni amana, basi ungekuwa mwanamke wa mwanzo katika Bani Hashim ambaye ningemkata mkono wake kwa kosa la wizi. Kwa masikitiko, ni kuwa uporaji katika hazina ya Waislamu haukuishia katika utawala wa Khalifa Uthman ibn Affan, kwani msingi huo mbaya uliojengwa katika utawala wake ulifikia kilele katika zama za Muawiya, ambaye aliugeuza ukhalifa kuwa ufalme, pale nyumba na maskani zilipogeuzwa kuwa makasri na hali ya udugu na usawa ilipogeuzwa kuwa ya ubaguzi, upendeleo na ufa mkubwa wa kimatabaka baina ya watu. Abu Dhar al-Ghafari, sahaba mwaminifu wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, alibaidishwa na kupelekwa uhamishoni katika eneo la Arabadha. Akaaga dunia huko huko akiwa peke yake kwenye hali ya upweke na ukiwa. Kosa lake lilikuwa ni kulalamikia ulimbikizaji mali uliofanywa na Uthman ibn Affan na Muawiya bin Abi Sufyan. Baada ya kuhitimishwa utawala wa bani Umayya, sera hizo mbovu na chafu zilirithiwa na bani Abbas, ambao nao pia walichota kwenye mfuko wa hazina wa Uislamu kadiri walivyoweza kwa ajili ya kujineemesha na kujistarehesha. Walitumia hazina hiyo kujengea makasri ya kifahari, mbali na kuwatunukia na kuwazawadia jamaa zao na wale waliokuwa wanyenyekevu na watifu kwa makhalifa. Na hivyo ndivyo ulivyozikwa rasmi uadilifu wa kiuchumi. Na kwa maelezo hayo basi, mpendo wa msikilizaji, niseme pia kuwa sehemu ya 42 ya kipindi cha akhlaqi katika Uislamu Imefikia tamati, hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine insha Allah tutakapokutana tena katika sehemu ya 43 ya kipindi hiki, na muomba Mola wa haki akubariki, na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa, karibuni kusikiliza dondoo za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Tunaanza udondozi wetu kwa kuangazia magazeti yaliyochapishwa nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi, kama yalivyo magazeti mengi ya leo ya Tanzania, limemulika kadhia ya mauaji yaliyofanywa na polisi dhidi ya raia. Habari hiyo imepewa kichwa cha maneno, mauaji ya raia ya muibua IGP aagiza kusimamishwa kazi kwa polisi wanaodaiwa kuwaua wananchi wawili kwa risasi, ataka uchunguzi ufanyike. Ndugu wa marehemu nao wafunguka. Vichwa vya habari nyingine muhimu katika toleo la leo la Mwananchi vinasema mchele fursa mpya kimataifa hapa nchini, bei ikizidi kupaa; mjue kamishna mpya wa polisi Susan Kaganda wa Tanzania; na fursa tele za kuwekeza DRC; na rishi amrithi Liz Truss nchini Uingereza. Gazeti la Wamachinga limetanguliza mbele habari ya mazungumzo ya marais Samia Suluhu Hassan na mgeni wake kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Felix Chisekedi. Tanzania DRC kuzalisha ajira kwa vijana nchini, kinasema kichwa cha habari hiyo kilichokolezwa wino ukurasa wa kwanza wa gazeti la Wamachinga. Kichwa hicho cha habari kinaandamana na picha ya Rais Samia akimsindikiza mgeni wake, Rais Chisekedi katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Julius Nyerere jijini Dar es Salaam. Habari nyingine muhimu ya Wamachinga ina kichwa cha maneno, wasomi waishangaa Chadema Taliso, waitaka Chadema kuacha kupinga mapendekezo ya kikosi kazi yenye dhamira ya kujenga nchi. Gazeti la Nipashe limeweka mbele habari ya kesi ya mtu aliyemuua mke aliyemuua mke wake kwa kumchoma kwa moto. Habari hiyo ina kichwa cha maneno, mshtakiwa aeleza sababu za kumuua mke ni yule aliyemchoma kwa magunia mawili ya mkaa aachiwa kisha akamatwa tena. Watoto wateketea kwa moto, mama akilewa chakari kilabuni. Tanzania na DRC zatiliana saini ushirikiano sekta ya mawasiliano. Upelelezi kesi ya sabaa ya waiva na madaktari bingwa Ireland wapiga kambi Moi ni baadhi ya habari zilizoandikwa katika gazeti la leo la Nipashe. Na gazeti la Raia Mwema kwa upande wake limeipa kipaumbele habari ya ripoti ya kikosi kazi uh, cha kuratibu maoni ya wadau wa demokrasia wa, ya vyama vingi vya, vya siasa kwa Rais Samia Suluhu Hassan, mapya yaibuka kikosi kazi kazi, baadhi ya vigogo wataka kuundwa kamati ya wataalamu kupitia rasimu mbili, kinasema kichwa cha habari hiyo katika ukurasa wa kwanza wa Raia Mwema. Habari nyingine yenye mvuto wa aina yake, toleo la leo la Raia Mwema ni ile yenye kichwa cha maneno, simulizi inayotisha, mwanachuo aliyepasuliwa korodani na polisi afichua mazito alining'inizwa miguu juu kichwa chini, saa sita, ubongo umetikisika. Nchini Kenya, habari kubwa ya matoleo ya magazeti ya leo ni ile ya mauaji ya mwandishi habari mwandamizi wa Pakistan, Arshad Sharif, aliyepigwa risasi na polisi. Jinsi alivyokufa, kinasema kichwa cha habari kuu iliyotanda ukurasa karibu wote wa mbele. Gazeti la Daily Nation limeandika kwamba mgogoro wa kidiplomasia ulikuwa ukitokota jana jioni baina ya Nairobi na Islamabad juu ya mauaji yaliyoshtua yaliyofanywa na polisi wa Kenya dhidi ya mwandishi habari mtoro Arshad Sharif huko Kajiado siku ya Jumapili iliyopita, huku waziri mkuu wa Pakistan Shehbaz Sharif akimtaka rais William Ruto wa Kenya kuhakikisha kuna kuwepo uadilifu na uwazi katika uchunguzi wa tukio hilo lililoibua lawama ya kimataifa. Polisi ya Kenya inasema mauaji hayo yamefanyika kimakosa. Daily Nation limeandika pia kwamba mwandishi huyo wa habari alikimbia Pakistan na kuomba hifadhi nje ya nchi baada ya kuuzuliwa aliyekuwa waziri mkuu wa Pakistan Imran Khan ambapo alitishiwa kuuawa uh, kwa kuchapisha makala iliyokosoa serikali mpya, waziri mkuu wa sasa wa nchi hiyo Sharif. Gazeti dada la Taifa Leo limeipa umuhimu kesi ya mauaji ya raia wawili wa India walioalikwa na rais Ruto kabla ya uchaguzi uliopita wa rais. Habari hiyo ina kichwa cha maneno wageni wa Ruto walivyouawa, linadokeza kwamba safari ya mauti ya raia wa India waliokuja nchini kumsaidia rais kwenye kampeni zake kabla ya uchaguzi mkuu uliopita yaanza kubainika huku washukiwa wakifikishwa mahakamani. kichwa cha habari nying... Kichwa cha habari nyingine muhimu Taifa Leo kinasema Obama mwingine kuongoza Uingereza. Rishi Sunak ambaye baba yake alizaliwa Kenya ateuliwa kukalia kiti moto cha waziri mkuu wa Uingereza, siku chache tu baada ya watangulizi wake Truss na Boris kujiuzulu. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa karibuni kusikiliza kipindi cha ulimwengu wa michezo kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia ulimwengu. Hujambo mpenzi mwanaspoti, na tumai huna neno. Karibu tuangazie baadhi ya matukio makubwa ya spoti yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika kona mbalimbali mbali za dunia, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanze na mieleka. Rais wa Iran ameipongeza timu ya taifa ya mieleka ya vijana wenye chini ya miaka ishirini na mitatu ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kung'ara katika mashindano kima ya kimataifa ya mchezo huo yaliyofanyika huko Hispania. Katika ujumbe wake wa tahania, Rais Ibrahim Raisi amesema ushindi wa timu ya taifa ya mieleka ya vijana wenye chini ya umri wa miaka 23 almaarufu Omid umewapa fahari na furaha kubwa wananchi wote wa Iran. Amewapongeza wanamieleka, wakufunzi na wafanyakazi wote waliofanya jitihada za kuhakikisha Iran inaibuka kidedea kwenye mashindano hayo ya dunia yaliyofanyika huko Hispania kuanzia Jumatatu iliyopita hadi Jumatano. Iran iliambulia medali tatu za dhahabu na vilevile tatu za shaba. Mbali na hayo, shirikisho la soka la Iran limekosoa vikali jaribio la kuiingua timu ya taifa ya kandanda ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika michuano ya kombe la dunia itakayoanza kutifua mavumbi mwezi ujao wa Novemba nchini Qatar. Mahdi Muhammad Nabi, makamu wa kwanza wa rais wa shirikisho la soka la jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ameashiria kampeni za kuitenga timu ya taifa ya soka ya Iran na kuiondoa kwenye fainali za kombe la dunia na kusisitiza kuwa sheria za shirikisho la soka duniani FIFA na mashirikisho ya kandanda duniani zimeeleza bayana kwamba ni kinyume cha sheria kujiingiza katika kampeni za kibaguzi na kula njama za kuitenga timu yoyote kwa misingi ya ubaguzi. Afisa huyo wa ngazi ya juu wa shirikisho la soka la Iran ameeleza bayana kuwa watu wasio na maono ya mbali ndiyo tu wanaoweza kujihusisha na wafriti kama huo. Timu ya kandanda ya Iran imeorodheshwa kwenye kundi moja na Marekani, Uingereza na Wales, na hivi karibuni imecheza michuano kadhaa ya kimataifa ya kirafiki kwa ajili ya kujiandaa kwa fainali hizo za kombe la dunia nchini Qatar, Iran itachuana na Nikaragua katika mchuano wa kirafiki Novemba 11 katika uwanja wa Azadi hapa Teheran, kabla ya kucheza mechi ya mwisho ya kupasha moto misuli dhidi ya Tunisia Novemba 16 mjini Doha. Tutupie jicho sasa habari ya kuvunja moyo kidogo. Timu ya taifa ya soka ya wasichana wenye chini ya umri wa miaka kumi na saba ya Tanzania almaarufu Serengeti Girls imeshindwa kutinga nusu fainali ya michuano ya kombe la dunia. Hii ni baada ya kufungwa mabao matatu kwa mtungi na Colombia wikendi katika mchezo wa robo fainali uliofanyika katika uwanja wa Pandit Jawaharlal Nehru huko nchini India. Hata hivyo, akina dada hawa wa Tanzania walipambana kufa kupona dhidi ya timu hiyo yenye uzoefu mkubwa wa michono hiyo colombia well, it looks as though the referee's not going to the review area we're going to have a penalty for colombia colombia lead 3 nil a cool rodriguez penalty Kolombia sasa itacheza nusu fainali na mshindi wa mchezo mwingine wa robo fainali ambayo ni Ujerumani iliyoinyuka Brazil mabao mawili kwa moja. Nigeria pia imetinga nusu fainali baada ya kuizaba Marekani mabao manne kwa matatu katika mikwaju ya penalti baada ya timu mbili hizo kutoshana nguvu. Kutupia jicho sasa debi la Kariakoo. Mabingwa watetezi klabu ya Yanga walishindwa kutamba mbele ya watani wao wa jadi klabu ya Simba baada ya kutoshana nguvu kwa kufungana bao moja kwa moja kwenye mchezo wa ligi kuu ya NBC iliyochezwa katika uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam siku ya Jumapili. Debi hilo la Kariakoo, lililoisimamisha nchi kwa dakika tisini na ushee, lilihudhuriwa na wadau wa michezo, huku mashabiki wa timu zote mbili wakipamba uwanja kwa jezi za njano na kijani na nyekundu na nyeupe. Simba walianza kupata bao kupitia kwa winga wao mahiri Agustin Okra kunako dakika 15 akimalizia pasi safi ya Clotus Chama, anawakea Mwamba Lusaka, anaificha na mwaka Okra katika nafasi Agustin Okra. Tanzania inatazama Afrika inatazama dunia inatazama. Bao la Stefan Aziz ki lililofungwa dakika ya 45 kwa shuti kali nje ya 18 liliwatosha Yanga kwenda mapumziko kwa sare ya moja kwa moja dhidi ya Simba, wakitumia dakika 30 kusawazisha na Aish Manula akijaribu kuweka ulinzi wake vyema. Stefan Aziz ki ni mzuri pia kupiga free kicks s Kwa matokeo hayo, Simba wanaendelea kukaa kileleni wakiwa na pointi 14 sawa na Yanga, lakini wekundu wa Msimbazi wanafaidika na uwiano wa mabao ya kufunga na kufungwa. Mashabiki wa timu hizo hasimu wana maoni gani kuhusu debi hilo la watani wajadi. Wikendi wamejifunza mpira wa kiume unavyokuwa, yeah. Hey, kwa sababu umeona mpira mzuri. Yaani sisi ni wajinga sisi, yaani leo tulitakiwa tutoke na matokeo, lakini Mungu alikuwa upande wao, eh, sare. Si uliona tulishaanza kuwatangulia? Ina maana alorudisha, ndio hiyo Tutaka tuoneshe kwamba sisi ni watu wa aina gani? Nimeangalia makufuri yao yote mabovu, makufuri kumi na moja yanatumia funguo moja yazizikii peke yake. Ningetokea hapa nisingewaacha hapa maneno yeah. yote yeah. wanasema hivi waswahili yeah. ukinyeshewa na mvua yeah. tumia muda huu kujikojolea yeah. maneno, anaongea huyu amenyeshewa na yeah. mvua. Sio sisi ndo tumetoa, wao ndo wametoa sare, sisi ndo wenyeji, wao walitakiwa watufunge, tumewalazimisha sare. Haya, watani wa jadi hao, tu tupie jicho sasa riadha. Mwanariadha bingwa wa Kenya Kibiwot Kandie ndiye bingwa mpya wa mbio za Valencia Half Marathon huko nchini Hispania. Mtimkaji huyo alitawala kitengo cha wanaume Jumapili, akishinda mbio hizo za kilomita 21 kwa kutumia dakika 58 na sekunde 11. Mshikilizi huyo wa zamani wa rekodi ya dunia ya umbali huo amemaliza mbele ya Muethiopia Yomif Kejelcha na Daniel Mateiko. Ni taji la pili kwa Kandie huko mjini Valencia baada ya kutawala mwaka 2020 kwa rekodi ya dunia ya dakika 57 na sekunde 32 ambayo mganda Jacob Kiplimo mwenye asili ya Kenya alifuta kwa sekunde moja huko mjini Lisbon, Ureno mwaka jana. Nafasi sita za kwanza mjini Valencia katika kitengo cha kinadada zimemwendea Mjerumani Constanze Klosterhalfen, wa Ethiopia Sigie Gebresalama na Hawi Fesar, na wa Kenya Margaret Chelimo na Irene Kimais mtawalia. Tutamatishe kwa kutupia jicho tuzo za Ballon Dior wiki hii. Wachezaji Waislamu wa soka walishika nafasi za juu za wachezaji bora wa kusakata kabumbu duniani na kuonyesha kuwa Waislamu wamepiga hatua wa kubwa pia katika uga wa kusakata kandanda. Mshambuliaji matata wa Real Madrid, muislamu wa Faransa, Karim Benzima alishinda tuzo ya mchezaji bora duniani ya Ballon Dior ya mwaka huu. Sadio Mane, msakata kabumbu mwingine mwislamu raia wa Senegal, ambaye kwa sasa ni mshambuliaji wa Bayern Munich ya Ujerumani alishika nafasi ya pili ya mchezaji bora wa dunia. Le vainqueur du Ballon d'Or 2022 et je suis ravi de, de cette recompense c'est pour toi Karim Benzema mchezaji mwingine mwislamu aliyotoa kidedea ulimwengu wa kiislamu katika tuzo hizo za wanasoka bora ulimwenguni ni Muhammad Salah, nyota wa Liverpool na timu ya soka ya Mafarao wa Misri, ambaye alishika nafasi ya tano ya mchezaji bora wa soka duniani. Alitanguliwa na Kevin De Bruyne wa Man City, raia wa Ubelgiji, na Robert Lewandowski, raia wa Poland, anayekipiga huko Barcelona. Tutakomea hapo kwa leo mpenzi msikilizaji, kutokana na kubanwa na muda. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya kimola. Jina langu ni Husen Hassan, asante na kwa heri. Katika historia leo, ni Jumanne tarehe na 28 mfungo sita Rabiul Awal 1444 hijiria sawa na Oktoba 25, 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 311 iliyopita mwanakijiji mmoja aligundua alama za awali za mabaki ya miji miwili ya kihistoria ya Pompei na Herculaneum nchini Italia. Mji wa Pompei ulijengwa na kaumu ya Oscan mwanzoni mwa karne ya sita kabla ya kuzaliwa Nabii Isa Masih alayhi salam, na ulikuwa na bandari maarufu na yenye ustawi mkubwa hadi karne ya kwanza baada ya kuzaliwa Nabii Isa alayhi salam. Mji huo na ule we Eculenium ilizikwa na kufunikwa kikamilifu na volkano ya mlima Vesuvius mwaka 79 miladi yao siku kama ya leo miaka 211 iliyopita alizaliwa Evaristi Galois, mtaalamu wa hisabati wa nchini Ufaransa, karibu na mji mkuu wa nchi hiyo Paris. Kufikia umri wa miaka 12, Galois hakufunzwa na mtu yoyote isipokuwa mama yake, na alianza kusoma vitabu vya jiometri na hivyo kuinukia kielimu. Baada ya hapo alijiunga na chuo ambapo alikuwa akishika nafasi ya kwanza darasani katika kila somo. Baadaye Evaristi Galois alianza kutalii elimu ya hisabati. Akiwa na umri wa miaka 18 alikamilisha kazi ya uandishi wa kitabu cha hisabati, na baada ya hapo akaandika vitabu vitatu vipya katika taaluma hiyo na kujipatia umashuhuri mkubwa. Galoisi aliuawa akiwa na umri wa miaka 21 hapo tarehe 29 mwezi Mei mwaka 1832 baada ya kutiwa jela wakati wa harakati zake za kisiasa nchini Ufaransa. Weledi wanaamini kwamba kama Galois angeuawa mapema basi angepiga hatua kubwa katika uga wa hisabati duniani. Miaka 141 iliyopita alizaliwa Pablo Picasso, mchoraji mashuhuri wa Kihispania. Picasso alikuwa mwasisi wa harakati ya cubist ambayo ilienea kwa kasi kubwa miongoni mwa wachoraji wa Ufaransa. Pablo Picasso alichora picha nyingi na daima alikuwa akifanya juhudi za kuendeleza harakati hiyo. Mchoro wa The Girls of Avignon wa mchoraji huyo ndio uliokuwa mwanzo wa mtindo wa cubism, na kazi kubwa zaidi ya Pablo Picasso katika mtindo huo ni Guernica. Katika mchoro huo Pablo Picasso anaonyesha hofu iliyompata kutokana na mashambulizi yaliyofanywa na ndege za kivita za Ujerumani na Italia dhidi ya mji wa Guernica. Picasso alifariki dunia mwezi Aprili mwaka 1973. Na katika siku kama ya leo miaka 30 iliyopita aliaga dunia Abul Kasim Halati, mshairi mchekeshaji na mtarijumi wa zama hizi wa Kiirani. Alianza kutunga mashairi akiwa na umri wa miaka 16 na akaondokea kubobea katika mashairi ya vichekesho. Malenga huyo alikuwa akizifahamu vyema lugha za Kifarsi, Kiingereza, Kifaransa na Kiarabu. Miongoni mwa athari zake muhimu ni tarjama ya maneno yenye thamani kubwa ya Bwana Mtume Muhammad, rehema na amani ya Allah ye juu yake na kizazi chake, pamoja na Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam. Abul Qasim Halati ameacha athari nyingi zenye thamani kubwa katika uga wa mashairi. Hii ni Redio Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameeleza kwamba Teheran imekuwa ikishirikiana vyema katika nyakati tofauti na Jumuiya ya Nchi za Kanda ya Bahari ya Hindi na kwamba kushirikiana vyema na taasisi za kikanda ni kipaumbele cha sera za kigeni za Iran. Kitengo cha habari cha idara ya mahakama ya Iran kimetangaza kwamba kimewatia nguvuni watu kumi kwa tuhuma za kushirikiana na shirika la ujasusi la Israel, Mossad. Watu hao kumi wametajwa kuwa ni maajenti wa utawala wa kizayuni wa Israel ambao kazi yao kuu ilikuwa kubaini maafisa wa intelijensia wanaofanya kazi katika mkoa wa Azerbaijani magharibi nchini Iran. Katibu mkuu wa jumuiya ushirikiano Islamu, OIC, ya ushirikiano wa Kiislamu OIC ameitaja Rasia kuwa ni mshirika muhimu sana wa nchi wa wanachama wa jumuiya hiyo. Ibrahim, uh, Hassan Ibrahim Taha amesisitiza umuhimu wa kuwa na urafiki na Rasia, na wakati huo huo akatilia mkazo wa udharura wa kustawishwa uhusiano kati ya nchi hiyo na nchi nyingine uh, wanachama uh, na Rasia kama mtazamaji ndani ya OIC. Mkuu wa baraza la Ulaya amesema kwamba nchi za Ulaya zimelazimika kuingia katika mashindano ya silaha na Russia kwa sababu ya vita nchini Ukraine. Na waziri mkuu wa zamani wa utawala haramu wa Israel, Benjamin Netanyahu, amesema kwamba kuanzishwa uhusiano wa kawaida baina ya Israel na baadhi ya nchi za kiarabu kumefanikiwa kwa mwafaka na baraka za serikali ya Saudi Arabia. Wapenzi wasikilizaji, muhtasari huo wa habari ndio unaotukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo. Ni matumaini yetu kwamba mumenufaika na yote tuliyokutayarisheni katika matangazo haya. Mimi ni Amiri Ibrahim Rutejengwa ninayekuwageni nikikutakieni kila la heri. Kwaherini.