Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. au wanasema ameizua. Sema basi leteni sura kumi zilizozuliwa mfano wa hii Qur'an na waiteni muwawezao, badala ya Mwenyezi Mungu, ikiwa mnasema kweli. Na wasipokuitikieni, basi jueni ya kwamba hii Qur'an imeteremshwa kwa ujuzi wa Mwenyezi Mungu na kwamba hapana Mungu ila yeye. Basi je, nyinyi ni Waislamu? Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa, wa, wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu Irani, popote pale matangazo yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku huu ambayo ni Jumatatu ya Oktoba 24 mwaka elfu mbili na ishirini na mbili ambayo ni sawa na 27 Rabiul Awal 1444 Hijria. Kwanza kabisa tunamshukuru mwala muumba mwala karima kwa kutujalia uhai na afya njema, tunasema amin ya rabilalamin aamin. Hatujawasahau wenzetu wako majumbani, wanaougua wako mahospitalini, wa tunamwomba Mwenyezi Mungu awape shifaa na warejee katika hali zao za kawaida usiku huu studioni, wapendwa wa wasikilizaji, nitafungua matangazo kwa taarifa ya habari. Tutakuwa na uchambuzi wetu ambao utatupia jicho kubakia Xi Jinping kama mkuu wa chama tawala cha China. Tutakuwa na kipindi cha akhlaki katika Uislam. Tutakuwa na ulimwengu wa michezo ikiwa ni mjumuiko wa matukio mbalimbali yaliyojiri juma zima, na tutawaletea leo katika historia ikiwa ni mjumuiko wa matukio mbalimbali mbali yaliyojiri miaka kadhaa nyuma, tukiwa na wingi wa matumaini, mtakuwa nasi hadi tamati ya matangazo. Napenda kukumbusha mpendo wa msikilizaji, matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Teherani yanasikika kupitia redio washirika, na si nyingine ni Maarifa FM yenye makao yake Tanga, Tanzania mpendo msikilizaji tuni katika masafa mia moja na tano nukta tatu utaipata idhaa ya kiswahili mkoani tanga lindi tunapatikana katika 99.1 mia moja nukta tisa inapatikana mwanza kigoma unaweza ukaipata katika 99.7 na, na kadhalika karibuni Na sasa tunawasomea vichwa vya habari. Na sasa ni vichwa vya habari, na imetimia saa moja na nusu kwa majira ya hapa Tehran. Kanani asema inachotaka Irani katika mazungumzo ni haki yake ya kisheria ya wazi na ya kimantiki. Utawala wa kizayuni umeshindwa kukabiliana na mukama Ukingo wa Magharibi, asema harakati ya mapambano ya Palestina, Hamas. Murtadi Salmani Rushidi apoteza jicho, apooza mkono baada ya kushambuliwa na pamoja na habari nyingine, rais wa Ufaransa asema bado ipo fursa ya kupatikana makubaliano ya amani nchini Ukraine. Na sasa ni habari kamili, tunaanza na hapa Teherani. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesisitiza kuwa inachotaka jamhuri ya kiislamu ya Irani katika mazungumzo ya nyuklia ni haki zake za kimsingi za kisheria za wazi na za kimantiki. Inachotaka ni kuondolewa vikwazo ilivyowekewa kidhuluma na mabeberu. Nasri Kanaani amesema hayo leo Jumatatu katika mazungumzo yake ya kila wiki na waandishi wa habari. Aidha, amesema kuhusu uungaji mkono wa wazi wa Marekani kwa machafuko yaliyotokea hivi karibuni nchini Iran na kudai Washington kuachana na mazungumzo ya nyuklia kwamba vitendo vya Marekani vimejaa ria na kujionyesha Wamarekani wanafanyaria na wakati huo huo wanasema uongo katika ngazi rasmi, wakati mara chungu nzima wamekuwa wakitumia kanali mbalimbali kupeleka ujumbe kwa Irani wa kutaka kurejea kwenye meza ya mazungumzo na kufikia mapatano katika kadhia nzima ya nyuklia. Amesema kila kitu kiko wazi, majibu ya Irani nayo yako wazi, mitazamo na matakwa ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani ni ya kisheria, iko wazi na ni ya kia, kimantiki kikamilifu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani ameongeza kuwa wanapokuja hadharani na mbele ya watu, Wamarekani wanadai haiwezekani kabisa kurejea katika mazungumzo, au wanadai hakuna mpango wowote wa kuendelezwa mazungumzo na Teherani, lakini wakati huo huo Wamarekani hao hao wanatumia kanali tofauti kuleta ujumbe wa Irani, ujumbe kwa Irani kuwa wako tayari kuanza tena mazungumzo. Vilevile vile, amesema kitendo cha Marekani cha kuwaunga mkono moja kwa moja wahalifu na wafanya ghasia nchini ni mwendelezo wa makosa ya kihistoria ambayo yamekuwa yakifanywa na Wamarekani kwa miaka mingi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu. Msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamasi amesema jinai za utawala wa kizayuni za kuwaua kigaidi wana mapambano wa Palestina katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan hazitapunguza kasi ya kuimarika mukawama wa wananchi wa Palestina. Jana Jumapili, utawala wa kizayuni ulimuua kigaidi Tamir Al Kilani, mmoja wa makamanda wa mukawama wanaojulikana kwa jina la Pango la Simba, kwa kutumia pikipiki iliyokuwa imetegwa mabomu na kuegeshwa kando ya barabara. Tovuti ya habari ya Al Ahdi imemnukuu msemaji wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas Abdul Latifu Al Kanu akisema Utawala wa Kizayuni umeshindwa kukabiliana na mukawama wa wananchi wa Palestina huko Jenin, Nablus na katika miji mingine ya eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan, na ndiyo maana umeamua kutumia vibaraka wake wa siri kuua wana mapambano wa Palestina. Amesema jinai ya Israel ya kumuua kigaidi Tamir Alkilani ni ushahidi wa kushindwa utawala wa Kizayuni kukabiliana na wana mapambano wa Palestina na mashujaa wa pango la simba huko Nablus. Amesema jinai wa za wazayuni za kuwaua kigaidi wa palestina haziwezi kuzima mukawama wa wananchi mashujaa wa Palestina katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Msemaji huyo wa Hamasi ameonya pia kwamba ari rin alusud, na mukawama hutaendelea katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na hautoka kimya baada ya wazayuni kumuua kigaidi Tamir al Kilani. Amesema mbinu zote ambazo hadi hivi sasa zimetumiwa na utawala wa kizayuni za kujaribu kukwamisha operesheni za mukawama zimefelishwa na msimamo imara wa wananchi wa Palestina. Naendelea kuchegia sikio, taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Duru moja ya kuaminika imesema Salman Rushdi alipata majeraha makubwa katika shambulio la mwezi Agosti na amepoteza uwezo wa kuona jicho lake moja, huku mkono wake mmoja nao ukiwa umepoza. Andrew Wil ameliambia gazeti la lugha ya kihispania la El Pais kwamba Rushdi, ambaye ana umri wa miaka 75, amepata madhara makubwa katika shambulio la mwezi Agasti. Amesema Rushdi amepoteza jicho moja, alipata majeraha makubwa matatu shingoni mwake, mkono mmoja umepopooza kwa sababu mishipa kwenye mkono wake imekatwa, na ana majeraha zaidi ya 15 kwenye kifua na mwilini mwake. Wil vilevile ameliambia gazeti hilo kwamba kwa sasa hawezi kusema chochote kingine kuhusu aliko Salman Rushdi na hajui kama bado yuko hospitalini au amepelekwa sehemu nyingine. Baada ya kuandika kitabu cha Aya za Shetani cha kutukana Uislamu, murtadi Salman Rushdi alipewa ulinzi mkubwa na madola ya kikoloni kama Uingereza na Marekani kwa muda wa miaka mingi, ili asishambuliwe. Hata hivyo, alishambuliwa tarehe 12 Agasti mwaka huu wakati alipokuwa karibu kutoa mwadhara katika mjumuiko mmoja mjini New York, Marekani. Murtadi huyo aliwahishwa hospitalini baada ya kujeruhiwa vibaya kwenye shambulio hilo lililokata mishipa ya mkono wake kumjeruhi kwenye ini na kuumizwa vibaya jichoni. Shambulio hilo la tarehe 12 Agasti dhidi ya Salman Rushdi lilitokea miaka 33 baada limetokea ikiwa imepita miaka 33 baada ya Imam Khomeini, mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu Irani, kutoa fatwa ya kuuawa murtadi huyo kutokana na kutukana Uislamu kwa kutunga kitabu hicho alichokiita Aya za Shetani. Raisi Emmanuel Macron wa Ufaransa amesema bado kuna fursa ya kupatikana makubaliano ya amani nchini Ukraina. Matamshi hayo yamekuja baada ya miezi minane ya vita viharibifu baina ya Rusia na Ukraine. Tarehe 24 Februari mwaka huu, Moscow ilianzisha operesheni maalumu ya kijeshi dhidi ya serikali kibaraka ya Ukraine ili kuzuia nchi hiyo kujiunga na jeshi la nchi za magharibi, yaani NATO, na kuzuia Marekani na Ulaya kujiimarisha kijeshi katika mipaka ya Rusia. Urusi inailaumu serikali ya Kiev kwa kukwamisha mazungumzo ya amani ambayo hayajaendelea tena tangu yaliposimama mwezi Machi mwaka huu. Ukraini nayo inadai kuwa haitorejea kwenye meza ya mazungumzo hadi pale itakapokuwa na kitu cha maana cha kuiwezesha kufikia matakwa yake kwenye meza ya mazungumzo. Emmanuel Macron amesema bado kuna matumaini ya kufikiwa makubaliano ya amani kuhusu Ukraine na kwamba kuna siku hilo litatendeka kivitendo. Amesema mabadiliko na matukio maalumu yanaweza kutokea na kuwalazimisha wananchi na viongozi wa Ukraine kuchukua maamuzi magumu kuhusu amani. Matamshi hayo ya Rais wa Ufaransa yametolewa katika hali ambayo Ukraine inadai kwamba jana Jumapili Rusia ilifanya mashambulizi mapya dhidi ya maeneo ya Ukraine kwa kutumia makombora na ndege zisizo na rubani, yani droni. Kwa upande wake, waziri Olindz wa ulinzi wa Rusia, Sergei Shoigu, amesema kuna uwezekano Ukraine ikafanya mashambulizi kwa kutumia mabomu machafu, yani yenye mada za kawaida za milipuko na mada nunurishi radioactive, na kuharibu zaidi hali ya mambo katika vita. Na gazeti moja la Uingereza limeandika wananchi wa maeneo ya mashariki mwa Ulaya wana utajiri mkubwa wa nishati ya bei nafuu, lakini unasababisha uchafuzi mkubwa wa hali ya hewa. Utajiri huo ni kama ule wa makaa ya mawe ya rangi ya kahawia. Gazeti la Financial Times la Uingereza limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa wananchi kama Wahungari wana utajiri mkubwa wa makaa ya mawe ya kahawia kuni na vitu vingine vya kuzalisha nishati lakini vyote hivyo vinasababisha uchafuzi mkubwa wa hali ya hewa. Zoltan Beki, mmoja wa wananchi wa Hungary, anasema amelazimika kuchoma gogo la mti na viatu vyake vya michezo kwa ajili ya kupata joto ndani ya nyumba yake. Waziri Mkuu wa Hungary Viktor Mihali Orban ameondoa masharti mengi ya kutumia magogo ya miti kama kuni na ameamrisha uzalishaji mkubwa zaidi wa makaa ya mawe ya kahawia, licha ya kwamba makaa ni katika mada zinazochafua mno mazingira na hali ya hewa. David Myth, mtaalamu wa masuala ya Hungary katika benki ya ubelgiji ya KBC, amesema kama bei za bidhaa za kimsingi zitaendelea kuathiriwa na ughali wa nishati, basi watu wanaoishi kwenye umasikini hivi sasa watakuwa masikini zaidi katika siku za usoni. Amesema hivi sasa kipato cha yuro mia tano kwa mwezi si pesa, kwani hazimfikishi popote mtu na hazitoshi kununulia hata kuni za kutia joto kwenye nyumba za kawaida. Sababu yake ni kwamba kila mita kubiki moja ya kuni katika baadhi ya maduka makubwa nchini Hungary inauzwa kwa zaidi ya yuro mia mbili, na kiwango hicho cha kuni hakitoshi kutia joto hata katika nyumba ndogo tu kwa muda wa mwezi mmoja. Hii pia inaonyesha ni kwa kiwango gani suala la kulindwa mazingira lilivyotupiliwa mbali na serikali nyingi za Ulaya. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Naendelea kuchegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wapendwa wasikilizaji, na sasa tunaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema kubakia Xi Jinping kama mkuu wa chama tawala cha China. Chama cha Kikomunisti cha China, CPC, kimemchagua Shi Jinping kuendelea kuwa katibu wake mkuu kwa muhula wa tatu katika kikao kilichomalizika Jumamosi na hivyo kumuidhinisha kuendelea kuwa rais wa China. Kikao cha ishirini cha kamati kuu ya chama cha Kikomunisti cha China kilifanyika Jumamosi chini ya wenyekiti wa Shi. Wanachama pia walimchagua Shi kuwa mwenyekiti wa tume kuu ya kijeshi ya CPC. Akizungumza katika kongamano la wawakilishi na wajumbe 2338 walioalikwa kwenye kikao cha mwisho cha kongamano katika ukumbi mkuu wa wananchi wa Beijing, Xi Jinping alisema kongamano la chama cha kikomunisti cha China limefikia malengo yake ambayo ni umoja wa fikra, kujiimarisha, kujiamini, kupanga njia na kuimarisha motisha. Xi alidokeza kwamba chama kinaendelea kwenye njia ya malengo yake baada ya karne moja ya jitihada. Alisema, tuna uhakika na uwezo wa kuumba miujiza mipya na mikubwa zaidi katika safari mpya ya enzi mpya, miujiza ambayo itaushangaza ulimwengu. Kuchaguliwa kwa Xi Jinping kwa muhula wa tatu mfululizo tangu mwaka 2012 kuwa katibu mkuu wa chama cha kikomunisti cha China cheo ambacho kinamhakikishia nafasi yake kwa muhula mwingine wa miaka mitano mfululizo kama rais wa nchi hiyo, ni ishara ya umaarufu wa Xi Jinping miongoni mwa viongozi wakuu wa chama. Wawakilishi walioshiriki kwenye kongamano la chama cha Kikomunisti ambalo hufanyika kila baada ya miaka mitano kuamua mwelekeo wa kati na wa muda mrefu wa China katika nyanja za sera ya ndani na nje ni moja ya majukumu muhimu ya kongamano la chama cha Kikomunisti cha China. Aidha, uchaguzi wa katibu mkuu mpya wa chama cha Kikomunisti kama mkuu wa chama tawala cha China ni hatua nyingine muhimu katika kongamano hilo. Katika miaka kumi iliyopita, wakati Xi Jinping akiwa mkuu wa chama cha Kikomunisti na pia kama rais wa China, mwelekeo muhimu zaidi wa Beijing umekuwa katika sekta ya uchumi ambao umeifanya nchi hiyo kuwa injini ya uzalishaji bidhaa duniani kote. sisitizo la Xi kuhusu uzalishaji unaozingatia mauzo ya nje na uendelezaji wa soko lengwa la bidhaa za China katika sehemu zote za dunia umepelekea wahusika wa taasisi zote za kifedha na kiuchumi za China kuzingatia kikamilifu mkakati huo. Xi Jinping alizaliwa Beijing mwaka 1953, kama vijana wengi wa zama zake ambao familia zao zilikuwa wapinzani wa serikali. Shi alifanya kazi katika mashamba ya nafaka. Alfred Chan, mwandishi wa wasifu wa kiongozi wa China, anasema hali ngumu ya maisha ilimfundisha Shi kuwa imara kama mlima. Kwa muda alikuwa akilala kwenye ghala usiku na kufanya kazi vijijini wakati wa mchana. Leo ghala hili limekuwa moja ya vivutio vya utalii vya China. Wakati huo huo picha ya Xi imewekwa kwenye ghala moja ambayo inaonyesha kwamba kiongozi huyo wa China alikuwa akisoma kitabu baada ya kazi ngumu. Rais wa Jamhuri ya Watu wa China ni mmoja wa wana mapinduzi wa kongwe na waasisi wa chama cha kikomunisti cha nchi hiyo. Baba yake alikuwa mmoja wa mashujaa wa mapinduzi na kizazi cha kwanza cha viongozi wa kikomunisti wa China. Mnamo mwaka 2007 Xi alichukua nafasi ya Chen Liangyu, katibu wa zamani wa chama huko Shanghai kwa sababu ya ufisadi wa kifedha na wakati huo huo akateuliwa kuwa mjumbe wa kudumu wa ofisi ya kisiasa ya kamati kuu ya chama hicho cha kikomunisti. Mwaka 2012 chama cha kikomunisti cha China kilimchagua Xi Jinping kuwa katibu mkuu wa chama hicho cha China na kisha akachukua nafasi ya rais Hu Jintao tarehe 15 Novemba mwaka huo. Mnamo mwaka elfu mbili kumi na nane kamati kuu ya chama cha kikomunisti cha China ilipiga kura ya kuondoa ukomo wa mihula miwili ya urais wa nchi hiyo na hivyo kumruhusu Shi Jinping kubaki madarakani bila shaka. Ikumbuke kwamba Shi Jinping ni mtu mwenye ushawishi mkubwa katika chama cha kikomunisti cha China. Hivyo mwaka elfu mbili kumi na saba kamati kuu ya chama hicho ilipiga kura ya kujumuisha maoni na mitazamo yake katika katiba ya nchi. Katika historia ya China ya kisasa maoni pekee yaliyowahi kuwekwa katika katiba ya nchi ni ya mwanzilishi wa chama cha kikomunisti yaani Mao Zedong na Deng Xiaoping, ambaye alianzisha mageuzi ya kiuchumi katika miaka 1980. Kwa nasi katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Tehrani, na sasa tunaletea kipindi chetu cha Uislamu chaguo langu, itakachofuatiwa na kipindi chetu cha ulimwengu wa michezo akhlaqi katika Uislamu. Amani ya Allah rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 42 ya kipindi cha Akhlaki katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho maudhui yake ya leo ni kuhusu umuhimu na udharura wa watawala wa Kiislamu kuchunga na kuzingatia akhlaqi za kiuchumi. Endelea kuwa nami basi ahadi tamati ya mazungumzo yetu. Katika mfululizo wa 41 wa, wa kipindi hiki tulieleza kwamba katika mfumo wa kiuchumi wa Uislamu uadilifu una nafasi na hadhi maalumu, lakini kama tulivyoashiria pia, viongozi wa jamii, mtindo wao wa maisha na mfumo wa uongozi na uendeshaji vinaweza kutoa mchango athirifu katika kusimamisha uadilifu wa kiuchumi. Moja ya vigezo na ruwaza bora za uadilifu ni Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam ambaye Mwenyezimungu mtukufu amemwelezea katika aya ya 21 ya Suratul Ahzab kwamba sira na mwenendo wake ni mfano wa kuigwa na mwongozo wa kufuatwa na watu wanaomwamini Mwenyezimungu na siku ya Kiama na wanaotaraji malipo mema ya Mola katika siku hiyo. Imamu Ali alaihi salaam ambaye alilelewa na kukulia kwenye chuo cha utume ameifafanua nukta hiyo ya mwenendo uli ruwaza na mfano wa kuigwa wa mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam katika hotuba ya sitini ya Nahjul Balagha, aliposema mja anayependeza zaidi mbele ya Mwenyezi Mungu ni yule anayemfanya mtume wake kuwa ndiye kigezo chake. Kisha mtukufu huyo akaanza kufafanua sira na mwenendo wa maisha wa mtume wa Allah ambaye alikuwa dhihirisho la sifa zote za uadilifu katika umma wa Kiislamu kwa kusema, mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa akikaa kitako chini bila kuweka jamvi, kula chakula, akikaa na kuchanganyika na watumwa Akishona mwenyewe viatu vyake na akitia kiraka mwenyewe nguo yake, akipanda punda asiye na soji na hata akimpakia mtu nyuma yake. Siku alipoona pazia lenye anuai za picha kwenye mlango wa nyumba yake, alimwita mke wake na kumwambia liondoe, kwani kila ninapolitupia jicho huikumbuka dunia na mapambo yake mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliipa mgongo dunia kwa moyo wake akaingʼoa kumbukumbu yake ndani ya nafsi yake na akipenda mapambo yake yafichike mbele ya macho yake ili asiifanye ikawa vazi lake wala kuichukulia kuwa makao yake na kujenga tumaini la kubaki ndani yake kwa hivyo akaitoa ndani ya nafsi yake, akaivua ndani ya moyo wake, na akaiondoa mbele ya macho yake. Aliondoka duniani tumbo tupu, kwa njaa, na akaingia akhira, roho yake ikiwa safi iliyotakasika, na akaitika wito wa Mola wake kwa imani kamili, na kwa muda wote aliyoishi duniani hakuweka jiwe juu ya jiwe jingine kujijengea kasri lolote. Kisha Imamu Ali alaihi ssalamu akasema, ni ihsani kubwa iliyoje aliyotufanyia Mwenyezi Mungu kwa kutuletea kiongozi kama yeye ili awe ruwaza na kigezo chetu cha kufuata. Baada ya hayo tuliyoeleza, mpendo wa msikilizaji, inafaa sasa tujiulize suali la msingi, nalo ni kwamba watawala waliojidai kuwa makhalifa wa Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, hasa watawala za kiimla za Bani Umayya na Bani Abbas, ni kweli walifuata njia ile ile aliyopita mtume huyo wa Allah kwa ajili ya kusimamisha uadilifu na kuondoa ubaguzi, upendeleo na ufaa wa kimatabaka. Kujibu swali hili, tunaweza kusema kwamba japokuwa fathu na ushindi kadha wa kadha uliopatikana baada ya kutawafu na kuaga dunia Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam zilipanua maeneo yaliyokuwa chini ya mamlaka ya wa Waislamu, lakini upataji ngawira nyingi vitani uliwafanya watawala wa kiislamu wawe na utashi na mapenzi makubwa ya vitu vya kimaada, mpaka ukaifanya jamii ya kiislamu ianze kusahau kidogo kidogo utamaduni wa kutetea na kusimamia haki na uadilifu, na badala yake kuvutiwa na kutekwa na utamaduni wa kibwanyenye, kupenda anasa kujilimbikizia mali kupenda ulaji rushwa unyonyaji na uonevu. Tutadondoa hapa mifano michache tu ya takwimu za kutisha za matukio hayo kama yalivyosimuliwa kwenye vyanzo vya kuaminika vya vitabu vya historia. Khalifa watatu Uthman bni Affan alikuwa mtu wa mwanzo, kinyume na ilivyokuwa sira ya Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam kukengeuka mkondo wa uadilifu wa Kiislamu. Aligawa utajiri wa Baitul Mal kwa kuwatunukia jamaa na watu wake wa karibu bila hesabu wala makadirio, ilhali ufukara na umasikini ulikuwa umekithiri ndani ya jamii ya wa Waislamu. Zubair sahaba mwingine mashuhuri wa bwana mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ambaye naye pia alitajirika kupitia njia hiyo, alikuwa na nyumba kumi na moja Madina, nyumba mbili Basra, nyumba moja katika mji wa Kufa na nyumba nyingine moja Misri. Na kwa mujibu wa baadhi ya simulizi, jumla ya mali alizoacha zilifika dinari za dhahabu milioni hamsini na tisa na laki nane. Katika zizi la sahaba Abdurahman ibn Auf kulikuwa na farasi elfu moja, ngamia elfu moja na kondoo elfu kumi. Wakati sahaba Zaid bni Thabit alipofariki dunia, aliacha rundo la dhahabu na fedha kiasi kwamba warithi wake walilazimika kulivunja vunja kwa shoka ili waweze kugawana milki zake na mashamba aliyoacha yalikuwa na thamani ya dinari laki moja. Khalifa Uthmani alimpatia Marwan gawira zilizopatikana katika ardhi za Afrika zilizokombolewa, mbali na dirhamu laki moja na nusu pamoja na eneo la Fadak. Alimpa pia ndugu wa Marwan aitwaye Harith dirhamu laki tatu. Suali la kujiuliza hapa mpendwa msikilizaji ni je, ni wao waliofuata sira na mwenendo wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam au Imamu Ali alaihi salam, ambaye katika ukhalifa wake wakati ndugu yake aitwaye Aqil alipomtaka amgaiye kitu katika baitulmal, alichukua chuma na kukiweka motoni kisha akakiweka karibu na mikono yake. Wakati Aqil alipolalama kwa muunguzo wa joto lake, Imamu Ali alimwambia wewe unalalama na kuungulika kwa moto mdogo na wa kupita wa duniani, unataka ukaniingize mimi kwenye moto wa milele. Katika kisa kingine, wakati binti wa Imamu Ali alayhi ssalam alipoazima kidani kwenye baitulmal kwa kuchukuliwa dhamana na mtu pale mtukufu huyo alipokiona kidani hicho shingoni mwa binti yake huyo, aliamuru kirejeshwe haraka kwenye hazina ya Waislamu na akamwambia kama usingekuwa umekichukua kuwa ni amana, basi ungekuwa mwanamke wa mwanzo katika Bani Hashim ambaye ningemkata mkono wake kwa kosa la wizi. Kwa masikitiko ni kuwa uporaji katika hazina ya Waislamu haukuishia katika utawala wa khalifa Uthman ibn Affan, kwani msingi huo mbaya uliojengwa katika utawala wake ulifikia kilele katika zama za Muawiya, ambaye aliugeuza ukhalifa kuwa ufalme, pale nyumba na maskani zilipogeuzwa kuwa makasri na hali ya udugu na usawa ilipogeuzwa kuwa ya ubaguzi, upendeleo na ufa mkubwa wa kimatabaka baina ya watu. Abu Dhar al Ghafari, sahaba mwaminifu wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam, alibaidishwa na kupelekwa uhamishoni katika eneo la Arrabadha. Akaaga dunia huko huko akiwa peke yake kwenye hali ya upweke na ukiwa. Kosa lake lilikuwa ni kulalamikia ulimbikizaji mali uliofanywa na Uthman ibn Affan na Muawiya bin Abi Sufyan. Baada ya kuhitimishwa utawala wa Bani Umayya, sera hizo mbovu na chafu zilirithiwa na Bani Abbas, ambao nao pia walichota kwenye mfuko wa hazina wa Waislamu kadiri walivyoweza kwa ajili ya kujineemesha na kujistarehesha. Walitumia hazina hiyo kujengea makasri ya kifahari mbali na kuwatunukia na kuwazawadia jamaa zao na wale waliokuwa wanyenyekevu na watiifu kwa makhalifa. Na hivyo ndivyo ulivyozikwa rasmi uadilifu wa kiuchumi. Na kwa maelezo hayo basi, mpendo wa msikilizaji, niseme pia kuwa sehemu ya 42 ya kipindi cha akhlaqi katika Uislamu imefikia tamati, hivyo sina budi kukuaga hadi wakati mwingine insha Allah tutakapokutana tena katika sehemu ya 43 ya kipindi hiki. Na muomba Mola wa haki akubariki, na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Hujambo, mpenzi mwanaspoti, na tumai huna neno. Karibu tuangazie baadhi ya matukio makubwa ya spoti yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita katika kona mbalimbali mbali za dunia, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanze na mieleka. Rais wa Iran ameipongeza timu ya taifa ya mieleka ya vijana wenye chini ya miaka ishirini na mitatu ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kwa kung'ara katika mashindano kima ya kimataifa ya mchezo huo yaliyofanyika huko Hispania. Katika ujumbe wake wa tahania Rais Ibrahim Raisi amesema ushindi wa timu ya taifa ya mieleka ya vijana wenye chini ya umri wa miaka 23 almaarufu Omid umewapa fahari na furaha kubwa wananchi wote wa Iran. Amewapongeza wanamieleka, wakufunzi na wafanyakazi wote waliofanya jitihada za kuhakikisha Iran inaibuka kidedea kwenye mashindano hayo ya dunia yaliyofanyika huko Hispania kuanzia Jumatatu iliyopita hadi Jumatano. Iran iliambulia medali tatu za dhahabu na vilevile vile tatu za shaba. Mbali na hayo, shirikisho la soka la Iran limekosoa vikali jaribio la kuiengua timu ya taifa ya kandanda ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika michuano ya kombe la dunia itakayoanza kutifua mavumbi mwezi ujao wa Novemba nchini Qatar. Mahdi Muhammad Nabi, makamu wa kwanza wa rais wa shirikisho la soka la jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ameashiria kampeni za kuitenga timu ya taifa ya soka ya Iran na kuiondoa kwenye fainali za kombe la dunia na kusisitiza kuwa sheria za shirikisho la soka duniani FIFA na mashirikisho ya kandanda duniani zimeeleza bayana kwamba ni kinyume cha sheria kujiingiza katika kampeni za kibaguzi na kula njama za kuitenga timu yoyote kwa misingi ya ubaguzi. Afisa huyo wa ngazi ya juu wa shirikisho la soka la Iran ameeleza bayana kuwa watu wasio na maoni ya mbali ndiyo tu wanaoweza kujihusisha na wafriti kama huo. Timu ya kandanda ya Iran imeorodheshwa kwenye kundi moja na Marekani, Uingereza na Wales na hivi karibuni imecheza michuano kadhaa ya kimataifa ya kirafiki kwa ajili ya kujiandaa kwa fainali hizo za kombe la dunia nchini Qatar. Iran itachuana na Nikaragua katika mchuano wa kirafiki Novemba 11 katika uwanja wa Azadi hapa Teheran, kabla ya kucheza mechi ya mwisho ya kupasha moto misuli dhidi ya Tunisia Novemba 16 mjini Doha. Tutupie jicho sasa habari ya kuvunja moyo kidogo. Timu ya taifa ya soka ya wasichana wenye chini ya umri wa miaka 17 ya Tanzania almaarufu Serengeti Girls imeshindwa kutinga nusu fainali ya michuano ya kombe la dunia. Hii ni baada ya kufungwa mabao matatu kwa mtungi na Colombia wikendi, katika mchezo wa robo fainali uliofanyika katika uwanja wa Pandit Jawaharlal Nehru huko nchini India. Hata hivyo akina dada hawa wa Tanzania walipambana kufa kupona dhidi ya timu hiyo yenye uzoefu mkubwa wa michono hiyo Colombia well, looks as though referee's not going to the review area we're going to have a penalty for Colombia Colombia lead 3-0 a cool Rodriguez penalty Colombia sasa itacheza nusu fainali na mshindi wa mchezo mwingine wa robo fainali ambayo ni Ujerumani iliyoinyuka Brazil mabao mawili kwa moja. Nigeria pia imetinga nusu fainali baada ya kuizaba Marekani mabao manne kwa matatu katika mikwaju ya penalti baada ya timu mbili hizo kutoshana nguvu. Tutupie jicho sasa debi la Kariakoo. Mabingwa watetezi klabu ya Yanga walishindwa kutamba mbele ya watani wao wa jadi klabu ya Simba baada ya kutoshana nguvu kwa kufungana bao moja kwa moja kwenye mchezo wa ligi kuu ya NBC iliyochezwa katika uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam siku ya Jumapili. Debi hilo la Kariakoo lililoisimamisha nchi kwa dakika tisini na ushee lilihudhuriwa na wadau wa michezo, huku mashabiki wa timu zote mbili wakipamba uwanja kwa jezi za njano na kijani na nyekundu na nyeupe. Simba walianza kupata bao kupitia kwa winga wao mahiri Agustin Okra kunako dakika 15 akimalizia pasi safi ya Clotus Chama mechi nzito. Tanzania inatazama, inatazama, inatazama. Afrika inatazama, dunia inatazama. Bao la Stefan Aziz Ki lililofungwa dakika 45 kwa shuti kali nje ya 18 liliwatosha Yanga kwenda mapumziko kwa sare ya moja kwa moja dhidi ya Simba wakitumia dakika 30 kusawazisha na Aish Manula akijaribu kuweka ulinzi wake vyema. Stefan Aziz Ki ni mzuri pia kupiga free kick. Sasa kwa matokeo hayo, Simba wanaendelea kukaa kileleni wakiwa na pointi 14 sawa na Yanga, lakini wekundu wa Msimbazi wanafaidika na uwiano wa mabao ya kufunga na kufungwa. Mashabiki wa timu hizo hasimu wana maoni gani kuhusu debi hilo la watani wa jadi wikendi, wamejifunza mpira wa kiume unavyokuwa yeah. Hey, kwa sababu umeona mpira mzuri. Yani sisi ni wajinga sisi, yeah. Yani leo tulitakiwa tutoke na matokeo, yeah. Lakini Mungu alikuwa wa upande wao eh, sare. Si uliona tulishaanza kuwatangulia, ina maana alorudisha, ndio hiyo tutoka, tuwaonyeshe kwamba sisi ni watu wa aina gani. Nimeangalia ku magufuri yao yote mabovu, magufuri 11 yanatumia funguo moja ya zizikii peke yake. Ningetokea nisingewaacha maneno yote ha. Wanasema hivi Waswahili, ukinyeshewa na mvua tumia muda huu kujikojolea. Kwahi maneno anaongea huyu, amenyeshewa na ha. mvua. Sio sisi ndio tumetoa, wao ndio wametoa sare. Sisi ndio wenyeji, wao walitakiwa watufunge, tumewalazimisha sare. Aya, watani wajadi hao tu. Tupie jicho sasa riadha. Mwanariadha bingwa wa Kenya Kibiwot Kandie ndiye bingwa mpya wa mbio za Valencia Half Marathon huko nchini Hispania. Mtimkaji huyo alitawala kitengo cha wanaume Jumapili, akishinda mbio hizo za kilomita 21 kwa kutumia dakika 58 na sekunde 11. Mshikilizi huyo wa zamani wa rekodi ya dunia ya umbali huo amemaliza mbele ya Muethiopia Yomif Kejelcha na Daniel Mateiko. Ni taji la pili kwa Kandie huko mjini Valencia baada ya kutawala mwaka 2020 kwa rekodi ya dunia ya dakika 57 na sekunde 32 ambayo mganda Jacob Kiplimo mwenye asili ya Kenya alifuta kwa sekunde moja huko mjini Lisbon, Ureno mwaka jana. 31 de la, 31 edisio de la micha marato de Valencia. Nafasi sita za kwanza mjini Valencia katika kitengo cha kinadada zimemwendea Mjerumani Constanze Klosterhalfen, wa Ethiopia Sigie Gebresalama na Hawi Fesar, na wa Kenya Margaret Chelimo na Irene Kimais mtawalia. Tutamatishe kwa kutupia jicho tuzo za Ballon d'Or wiki hii. Wachezaji Waislamu wa soka walishika nafasi za juu za wachezaji bora wa kusakata kabumbu duniani na kuonyesha kuwa Waislamu wamepiga hatua wa kubwa pia katika uga wa kusakata kandanda. Mshambuliaji matata wa Real Madrid, muislamu wa Faransa, Karim Benzima alishinda tuzo ya mchezaji bora duniani ya Ballon d'Or ya mwaka huu. Sadio Mane, msakata kabumbu mwingine mwislamu raia wa Senegal ambaye kwa sasa ni mshambuliaji wa Bayern Munich ya Ujerumani alishika nafasi ya pili ya mchezaji bora wa dunia. vainqueur du Ballon d'Or 2022 et je suis ravi de, de cette recompense. C'est pour toi Karim Benzema. Mchezaji mwingine Mwislamu aliyotoa kidedea ulimwengu wa Kiislamu katika tuzo hizo za wanasoka bora ulimwenguni ni Muhammad Salah, nyota wa Liverpool na timu ya soka ya Mafarao wa Misri, ambaye alishika nafasi ya tano ya mchezaji bora wa soka duniani. Alitanguliwa na Kevin De Bruyne wa Man City, raia wa Ubelgiji, na Robert Lewandowski, raia wa Poland, anayekipiga huko Barcelona. Tutakomea hapo kwa leo, mpenzi msikilizaji, kutokana na kubanwa na muda, hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 27 Rabiul Awal mwaka 1444 Hijiria, sawa na tarehe 24 Oktoba mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 94 iliyopita, uh, Ayatollah Dr. Said Muhammad Hussein Beheshti, mwanafikra na mwana mapinduzi wa Iran, alizaliwa huko Isfahan, moja kati ya miji ya katikati mwa Iran. Ayatollah Beheshti alilelewa katika familia ya kidini na alianza kujifunza masomo ya elimu ya msingi akiwa kijana mdogo. Akiwa na umri wa miaka kumi na nane alielekea katika mji wa kidini wa kum na kusoma kwa maulamaa wakubwa wa, wa mji huo akiwemo imamu ruhullah Khomeini. Wakati huo huo, Dr Beheshti alitumia kipawa chake kikubwa na kuamua kuendelea na masomo ya chuo kikuu na kufanikiwa kupata shahada ya udaktari katika falsafa. Dr Beheshti aliuawa shahidi akiwa na viongozi na shahsia wengine 72 wa Iran katika mkutano mwezi Tir mwaka 1360 hijiria shamsia baada ya kundi la kigaidi la mko kulipua bomu katika mkutano huo. Tarehe 24 Oktoba miaka 93 iliyopita, ulianza mgogoro mkubwa wa kiuchumi wa Marekani unaojulikana kwa jina la Wall Street. Kimsingi, Wall Street ni mtaa mashuhuri mjini New York ambao kutokana na kuwa na taasisi nyingi kubwa za kifedha na kibenki unatambuliwa kuwa kituo muhimu sana cha kiuchumi cha Marekani. Kituo hicho cha kiuchumi kilikumbwa na mgogoro mkubwa wa kifedha wakati wa vita vya kwanza vya dunia na baadaye Oktoba 24 mwaka 1929 kubwa la kifedha liligubika makao ya hisa ya Marekani huko Wall Street na kupelekea kukosa kazi zaidi ya wafanyakazi milioni 13 wa Marekani, njaa kali, kufilisika kwa viwanda na mabenki na mamilioni ya watu kupoteza makazi na nyumba zao. Katika siku kama ya leo miaka 77 iliyopita uliundwa Umoja wa Mataifa na kuchukua nafasi ya Jumuiya ya Mataifa. Wawakilishi wa mataifa yaliyoafikiana katika vita vikuu vya pili vya dunia, yaani Marekani, Urusi, Uingereza na Ufaransa, waliandaa mazingira ya kuundwa umoja huo, na hatimaye katika mkutano uliofanyika San Francisco, Marekani, wawakilishi kutoka nchi 50 duniani walipitisha sheria za kuundwa Umoja wa Mataifa. Siku kama ya leo miaka 68 iliyopita Iran ilifanikiwa kuwa mwanachama wa Umoja wa Mataifa. Kwa mujibu wa hati ya Umoja wa Mataifa, mlango wa kujiunga na umoja huo uko wazi kwa mataifa yote yanayopenda amani na ambayo yanakubaliana na sheria na maamuzi ya taasisi hiyo. Na siku kama ya leo miaka 54 iliyopita Ayatullah Saiid Muhsin Hakim, mkuu wa kituo cha kidini cha Najaf huko Iraq, aliaga dunia akiwa na umri wa miaka tisini na mbili. Baada ya kuaga dunia Ayatollah Burujerdi ambaye alikuwa marja mashuhuri katika ulimwengu wa Kiislamu, Ayatullah Hakim alichukua nafasi yake na kufuatwa na Waislamu wengi hasa nchini Iraq katika masuala ya kisheria. Alipambana vikali na kikundi cha watu waliojaribu kuharibu jina la Uislamu. Fatua yake mashuhuri ya kupinga fikra ya ukomunisti dhidi ya mafundisho ya dini ilileta mwamko na harakati kubwa nchini Iraq. Shukrani sana fundi mitambo. Tunasoma maoni yake Abdallah Saidi Shumbi wa Nduguti, Singida, Tanzania. Anasema, wa magharibi, shida yao ni nini? Hawapendi kuiona Irani ikiwa na amani. Mwenyezi Mungu awaangamize, anasema. Shukrani sana Abdullah Saidi Shumbi wa Nduguti, Singida. Abdallah Makajula anasema asante napia. na pia na kwa upande wa ujumbe maoni yanakomea hapa kwa usiku huu, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesisitiza kuwa inachotaka Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika mazungumzo ya nyuklia ni haki zake za kimsingi za kisheria na za wazi na za kimantiki. Inachotaka ni kuondolewa vikwazo ilivyowekewa kidhuluma na mabeberu. Msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas amesema jinai za utawala wa kizayuni za kuwaua kigaidi wana mapambano wa Palestina katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan hazitapunguza kasi ya kuimarika mukawama wa wananchi wa Palestina. Duru moja ya kuaminika imesema kwamba Salmani Rushdi alipata majeraha makubwa katika shambulio la mwezi Agosti na amepoteza uwezo wa kuona jicho lake moja, huku mkono wake mmoja nao ukiwa umepooza. Na gazeti moja la Uingereza la Uingereza limeandika kuwa wananchi wa maeneo ya mashariki mwa Ulaya wana utajiri uo mkubwa wa nishati ya bei nafuu, lakini wakati huo huo utajiri huo unasababisha uchafuzi mkubwa wa hali ya hewa. Utajiri huo ni kama ule wa makaa ya mawe ya rangi ya kahawia. Gazeti la Financial Times la Uingereza limeripoti habari hiyo na kusema wananchi kama Wahangari wana utajiri mkubwa wa makaa ya mawe ya kahawia kuni na vitu vingine vya kuzalisha nishati lakini vyote hivyo vinasababisha uchafuzi mkubwa wa hali ya hewa. Na kwa upande wa muhtasari wa habari unakomea hapa. Kwa usiku huu, sina la ziada na washukuru wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya na wasikilizaji waliotuma ujumbe wao mfupi. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed na wageni kutoka katika studio zetu za Jamejam Jam hapa Tehrani nikiwatakia usiku mwema, kwa herini.