Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, ambao wanamfuata mtume nabii aliyeummii asiyejua kusoma wala kuandika, na juu ya hivi atafundisha mafundisho hayo ya ajabu ya Uislamu, ambaye wanamwona ameandikwa kwao katika Taurati na Injili, ambaye anawaamrisha mema na anawakataza yaliyo mabaya na kuwahalalishia vizuri na kuwaharamishia vibaya na kuwaondolea mizigo yao na minyororo iliyokuwa juu yao. Basi wale waliomwamini yeye na kumheshimu na kumsaidia na kuifuata nuru iliyoteremshwa pamoja naye, yaani Qurani, hao ndio wenye kufaulu. Bismillahi rahmani rahim. Asalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, hususan huko nyumbani afrika mashariki. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya mchana wa leo, tukiwa tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani ya internet ni parstoday.com SW. barua pepe yetu au email ni swahili radio at IRIB .ir. Aidha, mnaweza kutusikiliza kupitia aplikesheni ya simu za mkononi ya IRIB world service. Kwa wasikilizaji wetu wa Tanzania, mnaweza kutusikiliza pia kupitia masafa FM 105.3 Tanga 99.1 Lindi mia moja nukta tisa Mwanza tisini na tisa nukta saba Kigoma mia moja na nne nukta moja Mtwara, na vile vile tisini na tisa nukta moja Singida huko nchini Tanzania. Kumbuka mpenzi msikilizaji, tunapatikana wakati huu mubashara kabisa katika masafa hayo kupitia Maarifa FM sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga. Unaweza pia kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi au SMS nambari yangu ya WhatsApp humo studioni, anza na jumlisha kisha 9893565487. Mchana huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, ripoti pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na vipindi vya Uislamu, chaguo langu, e, tafakuri katika matukio ya hivi karibuni hapa nchini Iran, na udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia. Ni saa sita kamili mchana hapa Tehran na tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Khatibu wa msikiti wa Al-Aqsa aonya kuhusiana na njama za Israel za kuiyahudisha Quds. Idadi ya waliokufa katika mapigano ya kikabila Sudani yazidi kuongezeka, yapindukia 220 na hukumu ya Saudi Arabia dhidi ya daktari mtunisia yapingwa na kulaaniwa vikali. Na sasa ni habari kamili. Khatibu wa msikiti wa Al-Aqsa huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu ameonya kuhusiana na njama za jeshi vamizi la Israel za kuyahudisha mji wa Quds na kudhibiti mji huo mtakatifu. Samahati Sheikh Ikrama Sabri, khatibu wa msikiti wa Al Akswa, ametahadharisha pia kuhusiana na njama za kila leo za utawala vamizi wa Israel za kugawa msikiti wa Al Akswa kiwakati na kieneo. Mwanazuoni huyo amebainisha kuwa hivi karibuni tumeshuhudia uvamizi mtawalio wa za zayuni unaofanyika kwa sura jumla tena kwa kuungwa mkono na wanajeshi wa utawala vamizi wa Israel. Aidha amesema ufahamu wa hali ya juu wa wakazi wa mji mtakatifu wa Kuts ni kizingiti imara mkabala wa njama zote haribifu za wavamizi ambazo zina lengo la kuwapigisha magoti na kuwafanya Wapalestina wasalimu amri na hivyo kuiacha Kuds idhibitiwe na wazayuni maghasibu. Tuelekee huko nchini Sudan, ambapo idadi ya ulioaga dunia katika mapigano ya kikabila yaliyochochewa na mizozo ya ardhi katika jimbo la kusini mwa nchi hiyo la Blue Nile imeongezeka na kupindukia 220. Afisa wa ngazi ya juu wa afya amethibitisha hayo na kueleza kwamba mapigano hayo ni mabaya zaidi kuwahi kutokea katika eneo hilo katika miaka hivi karibuni. Mapigano katika eneo lenye matatizo la Blue Nile nchini Sudan yalizuka wiki iliyopita baada ya kuripotiwa mzozo wa ardhi kati ya watu wa kabila la Hausa na makundi hasimu. Nchini Tanzania, jeshi la polisi nchini humo limetangaza mikakati ya kukabiliana na uhalifu wanaohujumu vivutio vya utalii katika nchi hiyo. Jeshi hilo limewataka Watanzania kulinda rasilimali za nchi hiyo zikiwemo za utalii. Mwandishi wetu wa Zanzibar, Harith Subeite, ametutumia taarifa ifuatayo. Makamanda wa polisi wa mikoa na wakuu wa vikosi vya ulinzi na usalama nchini wamewaonya baadhi ya watu wanaofanya vitendo vya ujangili na kuharibu baadhi ya vivutio vya taifa ambavyo ni urithi wa vizazi vijavyo. Akiwaongoza kutembelea hifadhi ya taifa ya Mikumi mkoani Morogoro, Tanzania, kamishna wa utawala na manejimenti ya rasilimali watu Benedikt Wakulamba amesema kuwa kufuatia uzinduzi wa filamu ya Royal Tour imesaidia kufunguka kwa utalii nchini ambapo watu mbalimbali wamekuwa mbali kitembelea hifadhi pamoja na vivutio vilivyopo. Aidha, kamishna wa Kulamba amewataka Watanzania kuendelea kulinda rasilimali za taifa pamoja na kuzitembelea kwa kufanya utalii wa ndani. Baada ya Royal Tour kumekuwa na kufunguka kwa hali ya juu kwa nchi yetu katika eneo la utalii. Sisi kama jeshi la polisi, mchango wetu ni mkubwa katika eneo hili, kwanza katika suala zima la ulinzi na usalama wa mbuga zetu hifadhi zetu na vivutio vyetu mbalimbali, lakini pia katika ulinzi na usalama wa wageni wanaokuja hapa nchini. Mto wangu kwa wananchi na Watanzania kwa ujumla, tulinde rasilimali zetu zikiwemo hizi za utalii. Naye mwezeshaji wa warsha ya kuwajengea uwezo wa mawasiliano ya kimkakati na uongozi makamanda wa polisi wa mikoa na wakuu wa vikosi vya ulinzi na usalama, Bi Liz Wachuka, amesema kuwa jamii inapaswa kutambua kazi walionayo maafisa wa polisi katika kulinda usalama wa raia na mali zao. Watu wengi hawafahamu kuwa au labda huwa wanasahau kwamba askari viadamu pia kama sisi wengine na sometimes matatizo yanayo yakuta binadamu wengine huwa ni afrika wana askari pia, kwa mfano kama msongo wa mawazo. Wana kazi ngumu sana, na most of the time hawapati nafasi hata ya kurefresh kusahau kazi zao at least kwa muda mchache. Kwa upande wake mhifadhi wa hifadhi ya Mikumi mkoani Morogoro nchini Tanzania, Goodluck Minja amesema kuwa wadau mbalimbali wamekuwa wakitembelea hifadhi hiyo, hivyo ziara ya makamanda wa polisi itasaidia kuwezesha kuutangaza utalii pamoja na vivutio vil vilivyopo kwenye hifadhi ya Mikumi nchini Tanzania na wadau mbalimbali wamekuwa wakija hapa kutembelea lakini vilevile tumefurahi kuwapata nyie kama viongozi wa jeshi la polisi katika nchi yetu, kiamini ya kuwa kwa kuwa na nyie ni wadau wetu wa karibu, e, mtaenda kuwa mabalozi wetu katika kuendelea kutangaza utalii na vivutio vyetu vilivyopo katika hifadhi za taifa. Tumekuwa tukishirikiana na nyie katika mambo mengi, na nyie ni wadau wetu muhimu sana, hasa katika kukabiliana na kuhakikisha hizi hifadhi zetu zinaendelea kutunzwa na kulindwa vizuri. Ziara ya makamanda wa vikosi vya ulinzi na usalama katika hifadhi ya taifa ya Mikumi imekuja baada ya rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mama Samia Suluhu Hassan kutembelea vivutio mbalimbali vya utalii wa ndani ili kuwashajihisha wageni na wenyeji kutembelea maeneo hayo ili kuona uzuri wa Tanzania. Harith Subait, Radio Teheran, Zanzibar. Shukran sana Harith Subeit kutoka hapo Zanzibar katika jamhuri ya muungano wa Tanzania. Tukiwa bado huko huko nchini Tanzania, wachambuzi wa mambo katika nchi hiyo wamepokea kwa hisia mseto mapendekezo ya ripoti ya kikosi kazi kuhusiana na suala zima la demokrasia katika nchi hiyo. Maoni hayo yametolewa baada ya Rais Samia Suluh Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupokea majuzi ripoti ya mapendekezo ya kikosi kazi kuhusu uratibu wa maoni ya wadau wa demokrasia ya vyama vingi vya siasa katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Jumla ya mapendekezo 18 ya kikosi kazi yamewasilishwa, ambapo miongoni mwayo ni kuondolewa kwa mgombea atakayejihusisha na rushwa kwenye uchaguzi na kuzuia kugombea uchaguzi ndani kwa miaka kumi tangu mgombea alipopatikana na hatia kusimamishwa au kufukuzwa wanachama pamoja na matokeo ya urais kuhojiwa mahakamani. Mapendekezo hayo ni baada ya Rais Samia kuunda kikosi kazi, suala ambalo mchambuzi wa kisiasa na kijamii kutoka chuo kikuu cha Dodoma Dr Paul Loisulie amesema isingekuwa busara rais kuingia madarakani na kutoa amri ya shughuli za kisiasa kurejea bila kupitia mchakato wote, huku akisema ripoti hiyo itafungua ukurasa mpya kwa siasa za Tanzania. Kwa upande wake, Askofu e, Mausi, mwa, mwa Mwamakula mkuu wa kanisa la Moravian la uamsho wa Tanzania amesema waliositisha mikutano ya hadhara wamevunja katiba ya Tanzania, hivyo wanapaswa kuchukuliwa hatua na sio kupongezwa, huku wale wanaodai katiba wakichukuliwa kuwa ni magaidi. Naye shekhe mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Alhadi Musa Salom ametoa wito kwa viongozi wa kisiasa na wananchi kuwa wavumilivu kwa kuwa kuna kazi kubwa ambayo imefanyika na kuachana na tabia ya kupinga kila kitu. Taasisi ya kitaifa ya kuunga mkono mukawama na kupinga kuanzishwa uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israeli ya nchini Tunisia milani vikali hukumu ya Saudi Arabia ya kumfunga jela miaka 15 daktari mmoja wa kike raia wa Tunisia kwa kuweka video ya maandamano ya kuiunga mkono harakati ya Kiislamu ya Hizbullahi ya Libanon, video ambayo iliweka katika mtandao wake wa kijamii. Taasisi hiyo ya kitaifa, mbali na kulani hukumu hiyo, imetaka Saudi Arabia imwachilia huru mara moja daktari huyo wa kike raia wa Tunisia na kumwomba msamaha. Itakumbukwa kuwa hivi karibuni mahakama moja nchini Saudi Arabia ilimhukumu kifungo cha miaka kumi na tano jela Bimahadia Al Barzuqi kwa madai ya kuvunjia heshima utawala wa kiukoo wa Ali Saudi Arabia. Kosa pekee alilofanywa na daktari huyo ni kuweka kwenye ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter video ya maandamano ya wananchi wa Tunisia waliokuwa wana unga mkono harakati ya Hizbullahi hi ya Lebanon na waziri wa mashauri ya kigeni wa Jordan amesisitiza kuwa kupatiwa ufumbuzi kadhia Palestina ni ufunguo wa kutatuliwa matatizo ya eneo la Asia Magharibi. Aiman asofadi Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jordan, sambamba na kusisitizia udharura kupati wa kupatia ufumbuzi kadhia ya Palestina, ametoa mwito wa kukomeshwa uvamizi, hujuma na mashambulio ya wanajeshi wa Israel dhidi ya miji na vijiji vya Palestina. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, na kwa taarifa hiyo ya habari za ulimwengu ndio tunahitimisha matangazo yetu kwa sehemu ya kwanza kwa mchana wa leo. Karibuni sasa kutegia sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno kisemacho waziri mkuu wa kwanza mwanamke a Italia, mabadiliko katika siasa za ndani na nje. Giorgia Meloni amepewa rasmi jukumu la waziri mkuu wa Italia kutoka chama chenye misimamo mikali ya kulia cha Brothers of Italy. Hayo yamekuja baada ya kufanyika mazungumzo ya pande kadhaa, na hatimaye rais wa Italia amempa jukumu Meloni la kuunda serikali mpya akiwa waziri mkuu wa kwanza kabisa mwanamke katika historia ya Italia. Muungano wa vyama vyenye misimamo mikali na ya wastani ya kulia vikiongozwa na chama chenye misimamo mikali cha Brothers of Italy ulifany, ulipata ushindi katika uchaguzi mkuu wa mwezi uliopita Septemba, wa kuweza kuunda serikali bila kushirikisha miungano mingine. Nguzo kuu za muungano huo wenye misimamo ya kulia ni chama cha Forza Italia kinachoongozwa na Silvio Berlusconi na chama chenye misimamo mikali ya kulia cha Lega Nord kinachoongozwa na Matteo Salvini. Inachotarajiwa sasa ni kuona mabadiliko muhimu katika siasa za ndani na nje za nchi hiyo ya bara Ulaya, kutokana na kuanza kazi waziri mkuu wa kwanza mwanamke katika historia ya Italia, na ambaye ameweza kupewa jukumu hilo kutokana na misimamo yake wazi ya wazi juu ya masuala ya ndani na ya nje ya nchi hiyo. Vyama vya mrengo wa kulia hususan chama cha Brothers of Italy vina misimamo mikali dhidi ya wageni na katika misimamo ya ndani na nje ya nchi hiyo. Vyama hivyo vinataka kuchukuliwa hatua kali za kuzuia kabisa kuingia wahajiri nchini Italia. Hivyo ni wazi kwamba siasa za Italia kuhusu jambo hilo zitabadilika kwa kuingia madarakani Giorgia Meloni. <tune> Hii ni redio Tehran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Uislamu chaguo langu. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu, wapenzi usikilizaji. Jina la Yusuf Islam ambaye zamani alijulikana kama Cat Stevens ni mashuhuri miongoni mwa wengi duniani, kwani anatumia sanaa ya muziki kueneza amani duniani baada ya kuikubali dini tukufu ya Kiislamu maishani na kusilimu mwezi Disemba mwaka 1977 katika msikiti mmoja mjini London, Uingereza, aliamua kutumia sanaa ya muziki kueneza amani duniani. Yusuf Islam anasema alipata masaibu kutokana na kuwa mwislamu hata kabla ya matukio ya Septemba 11, mwaka 2001, lakini pamoja na hayo imani yake ya Kiislamu ni imara kabisa. Anasema kinyume na wanavyodai maadui, Uislamu si dini ya ugaidi. Yusuf Islam anaendelea kutunga nyimbo nyingi kuhusu Uislamu na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Katika makala yetu ya leo ya Uislamu ya chaguo langu tamwangazie kwa kifupi mwingereza huyo aliyesilimu. Tafadhali jiunge nami hadi mwisho mwisho. dusturuna alquranu wa dinuna alislamu arkanuhu aljalila daimul fadila wa yashaharatani kaidatul iman wasawmu wasalatu wahajju wazakatu. Kat Stevens alizaliwa Julai 21 mwaka 1948 mjini London katika familia ya Wakristo wenye kufuata mapote mbalimbali mbali. Baba yake alikuwa Mgiriki mwenye kufuata pote la Orthodox na mama yake alikuwa Msweden Mkatoliki. Hii ni katika hali ambayo pote la Anglikana ndiyo rasmi nchini Uingereza alikozaliwa na kuishi Cat Stevens. Mama yake alimshawishi sana awe mwimbaji, jambo hili lilipelekea atoe kaseti yake ya kwanza akiwa na umri mdogo wa miaka minane 8 Mwaka wa 1969, Cat Stevens alikumbwa na ugonjwa wa sickle cell na hali yake hiyo ya kimwili ikazorota kiasi cha madaktari kupoteza matumaini kuhusu usalama wake. Alilazwa hospitalini kwa muda wa takribani mwaka mmoja, na alipopata nafuu akashuhudia mabadiliko makubwa ndani ya nafsi yake, mabadiliko ambayo yalimpelekea avutiwe kwa kiasi kikubwa na masuala ya kidini. Tokea wakati huo kaseti zake nyingi zilielekea zaidi upande wa umanawi. Wakati mmoja Cat Stevens aliamua kuenda likizo nchini Moroko, na akiwa hapo aliathiriwa sana na sauti ya adhana. Alitaka kujua maana ya adhana na akafafunuliwa kuwa ni wito wa kwenda kumwabudu Mwenyezi Mungu. Alishangaa sana kwani alikuwa hajawahi kusikia sauti kama hiyo kwa ajili ya Mwenyezi Mungu. Mafanikio ya Cat Stevens katika uga wa muziki yaliendelea hadi wakati ambao kaka yake David aliyekuwa ametembelea eneo la mashariki ya kati na ambaye alijua namna Stevens alivyokuwa akivutiwa na masuala ya kidini alimletea zawadi ya tarjama ya Qurani tukufu kwa lugha ya Kiingereza. Kat Stevens alivutiwa sana na yale aliyoyasoma katika Qurani na hivyo akaanza kufanya utafiti wa kina kuhusu Uislamu. Anafafanua hivi kuhusu swala hili: kitu cha kwanza kilichonivutia zaidi katika Qurani tukufu ni kuwa katika jildi yake hapakuwa na jina la mwandishi wake. Zawadi hiyo ya Qurani ilikuwa yenye thamani kubwa, kwani iliacha athari za kudumu katika maisha yangu. Nilianza uh, kuisoma Qurani kwa kuzingatia, na kila niliposoma, nilihisi kuwa kitabu hiki kimeandikwa kwa ajili yangu na sikuchoka kukisoma. Baada ya kuisoma Qurani ilinibainikia kuwa Uislamu ndiyo dini ambayo nilikuwa nikitafuta kwa muda mrefu, kwani iliweza kujibu maswali yangu yote. Taathira ya Qurani kwa maisha yangu ilikuwa kubwa zaidi ya nilivyodhani hapo awali. Nilifikia natija kuwa Qurani ina ujumbe wenye kuwaletea maisha bora na ufanisi wanadamu wote. Ujumbe wa Qurani uko wazi na maneno yake yanatofautiana kabisa na vitabu vingine vyote. Kabla ya kuisoma Qurani, sikuwa nikielewa maana ya maisha duniani. Nilikuwa nikiamini kuwa kuna muumba wa dunia, lakini sikuwa nikimjua. Nilikuwa nimefanya jitihada za muda mrefu zisizo na natija. Nilikuwa kama meli iliyokumbwa na dhoruba kali na kupoteza mwelekeo, lakini nilipoanza kufanya utafiti kuhusu Qurani nilihisi kuwa kitabu hiki kitakatifu kinazungumza nami, nilizama kikamilifu katika ujumbe wa Qurani, anasema Kurt Stevens. Baada ya kuitwalii Qurani tukufu hatua kwa hatua, Kurt Stevens alianza kutekeleza mafundisho ya kimaanawi ya Uislamu katika maisha yake. Alianza kumwabudu Allah subhanahu wa taala na kisha akaacha kutumia vinywaji vya kulevya. Aidha, alijiepusha kwenda katika baa na hafla za madhambi. Hatimaye alipata taufiki kamili na kusilimu Disemba mwaka 1977 ambapo alichagua jina la Yusuf Islam. Yusuf ni tamko la Kiarabu la jina Joseph. Kuhusu kuchagua jina lake hilo, Yusuf Islam anasema, tokea zamani nilikuwa nikilipenda jina Joseph. Hata hivyo, sababu kuu iliyonipelekea kuchagua jina hili ni sura Yusuf katika Qurani Tukufu. Sura hii ilinivutia sana wakati nilipoisoma. Hapo nikasema hili ndilo jina ambalo nalitaka, na hivyo niliposilimu, nikaamua kuwa Yusuf Islam. Turn, turn to Allah. Baada ya kusilimu Yusuf Islam aliamua kuelekea Kuds tukufu. Anafafanua kuhusu safari yake hiyo kwa kusema, baada ya kusilimu niliamua kuuzuru mji wa Kuds, kwani nilipata taufiki ya kuwa muislamu baada ya kaka yangu kuutembelea mji huo. Nikiwa ziarani katika msikiti wa Al Aqsa mjini Kuds, Waislamu waliotambua kuwa nimesilimu walifurahi sana. Nilipokuwa nikiswali hapo msikitini nilitokwa na machozi mengi. Quds ni moyo wa ulimwengu wa Kiislamu, na maadamu moyo huu unaugua, ulimwengu mzima wa Kiislamu utakuwa katika hali mbaya. Kwa hivyo ni wajibu wetu kuikomboa Quds, na nina yakini kuwa iwapo umma wa Kiislamu utarejea katika mafunzo ya Qur'ani, Quds tukufu itakombolewa kwa hakika. Kadhia ya Quds haiwahusu wa Palestina tu bali ni swala linalowahusu Waislamu wote duniani, anasema Yusuf Islam. Yusuf Islam ametunga albamu maalum kwa ajili ya mtu, mtukufu wa Uislamu. Anasema hivi kuhusu swala hili, kwangu mimi Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam daima atabakia kuwa nembo ya amani na utulivu. Kwa hakika Uislamu ni dini ya amani na maelewano miongoni mwa wafuasi wa dini zingine zote. CD ya albamu hii nimeipaka marashi ya waridi na kila wakati inapofungua kasha la CD harufu nzuri ya waridi huenea. Sababu ya kutumia marashi ya waridi katika CD hiyo ni kuwa manukato mazuri ya waridi ni nembo ya uwepo uliojaa baraka wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Baada ya kusilimu, Yusuf Islam aliainisha mwelekeo mpya wa Kiislamu katika maisha yake na anajitahidi kuyafikia malengo hayo matakatifu. Aliacha kutunga na kurekodi nyimbo mpya kwa muda fulani, ili atumia wakati wake kujenga familia na kuendesha harakati katika jamii ya Kiislamu nchini Uingereza. Katika kipindi fulani, Yusuf Islam alikuwa na pato la takribani dola milioni moja na nusu kwa mwaka. Aliamua kutumia pato hilo katika miradi mbalimbali mbali ya maendeleo na masomo katika jamii ya Waislamu mjini London na maeneo mengine. Yusuf Islam husafiri katika maeneo mbalimbali duniani kama balozi wa urafiki. Baada ya kuuchagua Uislamu kama njia yake maishani, Yusuf Islam alipoteza itibari yake kama mwanamuziki mashuhuri barani Ulaya, lakini anasema kile alichopata katika Uislamu ndio muhimu zaidi kwani hivi sasa ana utulivu na imani maishani. Naam, wapenzi wasikilizaji, na, na hadi uh, hapo ndio tunafika mwisho wa uh, kipindi chetu cha Uislamu chaguo Langu, ambapo leo tumemwangazia Yusuf Islam mwana um, mwanamuziki wa Uingereza aliyesilimu. Kwaherini. Hii ni Radio Tehran, na mpenzi msikilizaji, dhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki Mchana huu unaanzia huko nchini Kenya, nikianza na gazeti la Taifa Leo, lugha yangu gazeti langu, na baadhi ya habari zake zinasema watishia ufalme wa raia na Raila. Miguna na Miguna na Kidero wametangaza mipango ya kumng'oa kinara ODM Raila Odinga kama kigogo wa eneo la Luo Nyanza, wakimlaumu kwa, kwa, mi, kwa kukwamisha jamii hiyo kisiasa na kiuchumi. Ruto Atupia Kalonzo mistari tena, adai alimrai aungane uh, naye ili ampe nafasi serikalini lakini akakataa. Hata hivyo, amesisitiza kuwa yuko tayari kumkumbatia kigogo huyo wa siasa za Ukambani na wazee sasa wapaka nywele rangi ili kuwakwepa vijana wanaolenga kuwaua. Astali na kuwa nukuu takwa la Rais William Ruto kwa Wakenya la kulipa kodi, limeandika. Rais William Ruto amewataka Wakenya kuwa na mazoea ya kulipa kodi na ushuru kila mara, ili kusaidia katika kulipia deni ambalo nchi inalo na kuikomboa nchi, limeandika. Pia kiongozi wa Waipa Kalonzo Musioka amesema kuwa muungano wa Azimio utatangaza baraza la mawaziri kivuli ili kuiwajibisha serikali. Habari hii imeakisiwa pia na gazeti la Daily Nation kwa kichwa cha habari kisemacho azimio kuunda baraza la mawaziri kivuli, asema Kalonzo Musyoka. Baadhi ya vichwa vya habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili la Daily Nation vinasema: Kalonzo alikataa ofa ya kumpatia kazi, hata hivyo, mlango uko wazi Mlango wake uko wazi, asema Ruto. Raila atoa wito wa kufanyika uchunguzi kuhusu kushindwa katika uchaguzi, na Turukana katika njaa kali. Nikitoka huko nchini Kenya, sasa naelekea katika nchi jirani ya Tanzania, nikianza na gazeti la Mwananchi na baadhi ya habari zake zinasema: vigogo waanika rushwa. Mwiba ni kilio cha vigogo wastaafu na walioko madarakani mbele ya kikosi kazi. Maisha mapya, mtoto aliyounguzwa mikono. Vita vya bajaji teksi na daladala, hapatoshi. Upelelezi kesi ya Sabaya tayari yasema TAKUKURU na Rosta Mwazizi aeleza uhusiano wake na Maalim Seif kusaka mwafaka Zanzibar. Baadhi ya habari zilizopamba ukurasa wa mbele wa Mwanahabari gazeti bora zinasema: CHADEMA yakosolewa hadharani, vyama kumi na nne vya siasa va vaitaka kuacha propaganda za kisiasa zisizo na natija kwa taifa. Kinana wataka wanasiasa kumuunga mkono Rais Samia katika kuleta mageuzi ya kisiasa nchini. Bashungwa: ni jukumu letu kutunza misitu, na wakulima wa korosho na chingwea nao wagoma kuuza kwa mporomoko wa bei. Ni kitupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti Uhuru, ukweli daima, nakutana na habari hizi: uchumi wa Tanzania na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupaa Kinana atoa somo kwa vyama vya siasa. Waziri Ndalichako ataja fursa lukuki za uwekezaji na Waziri Mkuu Kasim Majaliwa kushiriki kongamano la biashara Korea Kusini. Nipashe Mwanga wa Jamii limeandika vyama 14 vya siasa vyameangukia Samia kuhusu demokrasia. Ghala la kuhifadhia mali za magendo la teketea kwa moto na Rostam Aziz asifia sera Samia kuvutia uwekezaji. Tanzania Daima sauti ya watu limezipa kipaumbele habari zifuatazo: ripoti ya kikosi kazi maridhiano njia panda, moto wateketeza mali za magendo ghala la TRA, tembo aua tena songea. JWTZ waitwa kuzima moto mlima Kilimanjaro. Majira gazeti huru la kila siku limeandika Rostam aridhishwa na juhudi za Samia ni katika kuchochea mitaji kutoka nje, afafanua alivyofungua mahusiano na mashirika ya kimataifa, Tanzania jivunia ushirikiano na Umoja wa Mataifa. Simba na Yanga hakuna mbabe, na mbunge azishukia shule binafsi kupandisha ada inahitimishia huko nchini Uganda. Na habari kuu katika ukurasa wa mbele wa Daily Monitor inahusiana na jinsi raia wa Uganda wanavyozidi kupoteza mali na milki zao kama nyumba na kadhalika kutokana na mikopo. Habari nyingine zinasema kesi za maambukizo ya Ebola zaongezeka Kampala na kufikia tano. Bei za viwanja mijini na wilayani za paa na wakongomani zaidi wakimbilia Uganda. Limeandika pia kuhusiana na jinsi Uganda inavyopoteza matrilioni ya shilingi kila mwaka kutokana na rushwa na ufisadi moja nchini Kenya awasilisha ombi mahakamani la kutaka mahakama imwite Jenerali wa jeshi la Uganda Muhozi Kainerugaba kwa kosa la uhaini kuhusiana na matamshi yaliyotoa hivi karibuni ya kuivamia kijeshi Nairobi, ni habari nyingine inayoonekana katika gazeti la Daily Monitor, ambalo limeandika pia kuwa serikali za Afrika Mashariki zinakosa usingizi hivi sasa zikifikiria azma yao ya kufufua na kuhakikisha mfumo bora wa reli ili kupunguza gharama za usafirishaji wa mizigo. Habari inayodondoa katika gazeti la New Vision inasema shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR linakadiria kuwa watu milioni moja na laki tisa kati ya watu milioni sitini na tano na laki tatu nchini Uganda, wakiwemo wanaotafuta hifadhi, wakimbizi na wakimbizi wa ndani, wana ulemavu mbaya. Ni Radio Teherani mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. Katika safu ya maoni ya wasikilizaji wetu, Abdullah uh, Ali Makajura wa Tabora, Tanzania anasema asante sana uh, Redio Teheran kwa habari na makala zenu mbalimbali. Rashid Musa wa huko Arusha, Tanzania, anasema Wapalestina, asimameni kidete kukabiliana na hujuma na uvamizi wa mara kwa mara wa walowezi na pamoja na jeshi la utawala ghasibu wa Israel. Shukran sana, endelea kututegea sikio kutoka hapo Arusha, Tanzania. Maoni mengine ni ya msikilizaji wetu anajiita msikilizaji sugu wa Gilgil Gil Kenya anasema asante sana, Redio Teheran kwa kunitumia habari na makala mbalimbali mbali. tafakuri katika matukio ya hivi karibuni nchini Iran. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki ambacho kinatupia jicho njama zilizopangwa na nchi za Magharibi kwa ajili ya kuzusha machafuko na kuvuruga usalama nchini Iran matukio ya hivi karibuni nchini Irani yamekuwa kisingizio cha nchi za magharibi kuingilia masuala ya ndani ya Jamhuri ya Kiislamu na kuzidisha au kuchochea machafuko na ghasia. Maadui wa jamhuri ya Kiislamu Irani wamekuwa wakitumia nyenzo na fursa zote kwa ajili ya kuiangusha jamhuri ya Kiislamu Irani katika kipindi chote cha miaka arobaini na tatu iliyopita, sambamba na na sera yao ya kuchafua jina na sura ya Irani, yaani Iranphobia katika kanda ya Asia Magharibi na duniani kote, nchi hizo pia zimekuwa zikifanya jitihada kubwa za kuibua machafuko na ghasia ndani ya nchi hii. Mapinduzi ya mahameli na ya rangi bado yapo kwenye ajenda ya Marekani, Kanada, Uingereza na baadhi ya nchi nyingine za Ulaya ili kuzusha machafuko nchini Irani. Nchi hizo zimekuwa zikitumia njia zote zinazowezekana kwa ajili ya kuzusha ghasia na machafuko nchini Iran, madai eti ya kutetea haki za wanawake, madai ya kutetea haki za binadamu, jinsi ya kufanya uchaguzi kuzusha shaka katika matokeo ya uchaguzi na jambo lolote linaloweza kuzusha mgawanyiko katika jamii ya Iran au kutumia hitilafu kwa ajili ya kuibua mgawanyiko zaidi baina ya wananchi. Vyote hivyo vimetumiwa na maadui dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu Iran katika miongo michache iliyopita. Hakuna shaka yoyote kwamba nchi zote za dunia zinakabiliwa na matatizo na masuala ya kutoridhika baadhi ya wananchi kuhusu utendaji wa serikali za nchi zao. Nchi zote za kidemokrasia duniani pia zina taratibu za kusimamia matatizo na kushughulikia malalamiko na matakwa ya wananchi. Jamhuri ya, ya Kiislamu Irani ni miongoni mwa nchi zenye demokrasia imara zaidi katika eneo hili la magharibi mwa Asia. Katika mapinduzi yote yaliyofanyika duniani hakuna sehemu au nchi yoyote iliyoitisha kura ya maoni ya kuainisha aina ya serikali itakayotawala siku hamsini baada ya ushindi wa mapinduzi hayo, isipokuwa Iran. Wananchi wa Iran walipiga kura mara tano katika mwaka wa kwanza wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Uchaguzi wa kwanza ulikuwa wa kura ya maoni kuhusu aina ya serikali itakayotawala hapa nchini wa pili ulikuwa uchaguzi wa bunge la wataalamu wa katiba. Wa tatu ulikuwa kura ya maoni ya rasimu ya katiba. Chaguzi za nne na tano zilizofanyika mwaka wa kwanza baada tu ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu zilikuwa za rais na majilisi ya ushauri ya Kiislamu, yani bunge la Iran. Katika kipindi chote cha miaka 43 iliyopita ya uhai wa jamhuri ya Kiislamu kumefanyika zaidi ya chaguzi 40 hapa nchini. Ni katika nchi chache sana za kidemokrasia duniani ambako kumeshuhudiwa ushiriki mkubwa kama huo wa wananchi katika kuainisha na kuchukua maamuzi juu ya hatima ya nchi yao. Kinyume chake, kuna nchi za kidhalimu na za madikteta wakubwa zaidi duniani zenye mifumo ya kifalme na kikabila katika eneo la Mashariki ya Kati na jirani na Jamhuri ya Kiislamu Irani, na tawala hizo zinaua kwa umati mamia ya maelfu ya wanawake na watoto wa Yemen kwa kutumia ndege na mabomu zilizopewa na Marekani na baadhi ya nchi za Magharibi. Mwandishi habari mkosoaji wa utawala huo wa kidikteta alikatwa vipande vipande kwa msumeno na mwili wake ukatupa kwenye tindikali ili kupoteza ushahidi. Msimamo wa nchi za Magharibi na mashirika ya kimataifa yanayodai kutetea haki Bina za binadamu ulikuwa kunyamaza kimya mbele ya jinai zote hizi za waziwazi wazi, na mwishoe ziliamua kutoa taarifa tupu ya kukosoa ukatili na unyama huo ili kujitoa kimasas. Wapenzi wa sikilizaji, serikali za nchi za Magharibi zinashughulikia matukio ya Iran kwa njia ya kibaguzi na misimamo ya kinduma kuwili dhidi ya jamhuri ya Kiislamu nchi yenye demokrasia zaidi katika eneo la magharibi mwa Asia. Nchi hizo zikishirikiana na tawala fasidi na za kidikteta za kanda hii zimeanzisha mamia ya vituo vya televisheni, redio na mitandao ya kijamii kama BBC Persian, Manoto na Iran International na kuendesha vita vya kisaikolojia sambamba na njama nyingine nyingi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran madhumuni ya vita hivyo ni kuzusha migawanyiko ndani ya taifa la Iran na kuwafanya wananchi wasiwe na imani na serikali na viongozi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ili kufikia lengo hilo, hutumia njia na wenzo wowote, kwa shabaha ya kuzusha ghasia na machafuko hapa nchini. Yaliyojiri hivi majuzi nchini Iran na kifo cha ghafla cha msichana mdogo Mahsa Amini yamefanywa kisingizio cha vyombo hivyo vya habari ili kuzusha machafuko nchini, chini ya mwavuli wa kutetea haki za wanawake. Hii ni pamoja na kwamba ripoti kadhaa hasa ripoti ya kitaalamu iliyochapishwa kuhusu kifo cha ghafla cha Mahsa Amini zinaonyesha kwamba hakuna dalili za kutendewa ukatili msichana huyo. Uchunguzi wa kitaalamu unaonyesha kwamba Mahsa Amini alikuwa na matatizo ya kiafya ya muda mrefu ambayo yalimsababishia kukosa fahamu na kwa bahati mbaya akafariki dunia akipewa huduma hospitalini. Sambamba na kifo cha ghafla cha Mahasa Amini ambacho kimetumiwa na nchi za Magharibi na vyombo vyao vya habari kwa ajili ya kuibua machafuko na ghasia nchini na kuanzisha vita vya kisaikolojia dhidi ya Irani, kulitokea mlipuko wa bomu huko Kabul nchini Afghanistan ulioua makumi ya wasichana na watoto. Hata hivyo hakukushuhudiwa ukosoaji au hata ujumbe wa rambirambi kwa familia za waathiriwa kutoka kwa nchi za Magharibi na taasisi za kimataifa eti za kutetea haki za binadamu. Kilichojitokeza na kutiwa chumvi zaidi wakati huo katika vyombo vya habari vya nchi za magharibi na vibaraka wao kuhusiana na matukio ya wiki za hivi karibuni nchini Iran ni jinsi polisi wanavyokabiliana na waharibifu wa mali za watu na miundo mbinu ya mijini. Hapana shaka yoyote kwamba polisi katika eneo au nchi yoyote duniani ambako kundi la watu huingia mitaani na kufanya uharibifu wa mali za umma na taasisi na milki za wananchi hulazimika kuingilia kati kwa ajili ya kudhibiti na kukomesha uhalifu huo. Kwa mfano tu, haipiti siku bila ya walimwengu kushuhudia polisi wakikabiliana na waandamanaji katika mitaa na barabara za miji ya nchi za magharibi. Hata hivyo, pale polisi wa Iran wanapokabiliana na watu wanaofanya ghasia kwa shabaha ya kurejesha nidhamu na utulivu, jambo hilo huonekana kama kioja na kinyume cha sheria. Ni vyema kukumbusha hapa pia kwamba polisi kadhaa wameuawa katika matukio ya hivi karibuni hapa nchini wakiwa katika jitihada za kurejesha amani na utulivu, lakini hakuna chombo chochote cha habari cha nchi za magharibi kilichoashiria swala hilo. Mienendo hiyo ya kinafiki na kinduma kuwili ya nchi za magharibi zikiongozwa na Marekani, Uingereza na Canada kuhusiana na matukio yaliyojiri Iran ni kielelezo cha njama na mipango ya nchi za magharibi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu. Vilevile nara zinazopigwa na wafanya ghasia katika baadhi ya mitaa ya Iran chini ya uongozi wa vyombo vya habari vya nchi za magharibi ni ishara tosha ya lengo lao la kuibua hali ya kutoaminiana kati ya wananchi na serikali na kuzusha mgawanyiko kati ya wananchi wa Iran. Aidha, kuhuishwa makundi ya kigaidi ndani na katika nchi jirani na Iran, hususan Kurdistani ya Iraki na huko Pakistan, kunaonyesha kwamba nchi za magharibi bado zina matumaini ya kuangamiza mti imara wa jamhuri ya Kiislamu kwa hatua hizo za vita vya kisaikolojia na kwa kuyaunga mkono magenge ya kigaidi huko Zahedan, makao makuu ya mkoa wa Sistan na Baluchestan, kundi moja la kigaidi lilishambulia kituo cha polisi na kuua makumi ya watu wakiwemo polisi kadhaa. Vyombo vya habari vya nchi za magharibi vilitaja tukio hilo kuwa ni maandamano ya kutetea haki za wanawake, ili hali mkono wa makundi ya kigaidi yenye silaha zilizopatikana kutoka kwao ulishuhudiwa waziwazi wazi katika matukio ya umwagaji damu ya mji wa Zahedana katika mkoa wa Kurdistani makundi ya kigaidi ambayo mikono yao imetapakaa damu ya maelfu ya wanawake na watoto na maafisa wa polisi katika miongo minne iliyopita, yalijaribu kutumia fursa hiyo ili kuzusha machafuko na ghasia nchini Iran. Miongoni mwa makundi hayo ya kigaidi ni yale ya Pijak na Komala. Makundi haya yamefanya jinai na uhalifu wote wa kutisha dhidi ya raia na maafisa wa usalama wa Iran. Katika kipindi chote cha zaidi ya miongo minne iliyopita, makundi yote hayo ya kigaidi yanaungwa mkono na serikali za nchi za Magharibi na yana ofisi na shughuli rasmi katika nchi hizo. Hata hivyo, kwa kuwa makundi hayo ya kigaidi yamesimama dhidi ya Irani ya ya Kiislamu, serikali za Magharibi zinayaunga mkono kwa hali na mali ili kuibua mgogoro nchini Iran. Pamoja na hayo mashambulizi ya makombora na ndege zisizo na rubani yaliyofanywa hivi karibuni na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu dhidi ya makao makuu ya makundi ya kigaidi huko Kurdistani nchini Iraki yameudhihirishia ulimwengu mzima kwamba jeshi hilo halitakaa kimya katika kukabiliana na kitendo chochote cha kuzusha ghasia na mgogoro na cha kigaidi dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika hotuba yake ya siku chache zilizopita kwenye kikao cha washiriki kwenye mkutano wa kimataifa wa umoja wa Kiislamu mjini Tehran uliofanyika kwa mnasaba wa maulidi ya Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei alisema kwamba Tulisimama kidete mbele ya madola makubwa. Wakati mmoja, dunia hii ilikuwa mikononi mwa madola makubwa mawili, dola la Marekani na lile la muungano wa Sovieti. Madola yote hayo mawili, ambayo yalikuwa yakitofautiana katika masuala mengi, yalikubaliana na kuafikiana katika swala moja, ambalo ni kuipiga vita jamhuri ya Kiislamu. Walidhani kwamba wangeweza kung'oa mche huo. Hata hivyo, hii leo mche huo umekuwa mti imara na madhubuti. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umekwisha. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe 27 Rabiul Awal mwaka 1444 hijiria sawa na tarehe 24 Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Siku kama ya leo miaka 94 iliyopita, uh, Ayatollah Dr Said Muhammad Hussein Beheshti, mwanafikra na mwana mapinduzi wa Iran, alizaliwa huko Isfahan, moja kati ya miji ya katikati mwa Iran. Ayatollah Beheshti alilelewa katika familia ya kidini na alianza kujifunza masomo ya elimu ya msingi akiwa kijana mdogo. Akiwa na umri wa miaka kumi na nane alielekea katika mji wa kidini wa Qum na kusoma kwa maulamaa wakubwa wa mji huo, akiwemo Imamu Ruhollah Khomeini. Wakati huo huo, Dr Beheshti alitumia kipawa chake kikubwa na kuamua kuendelea na masomo ya chuo kikuu na kufanikiwa kupata shahada ya udaktari katika falsafa. Dr Beheshti aliuawa shahidi akiwa na viongozi na shahsia wengine 72 wa Iran katika mkutano mwezi Tir mwaka 1360 hijiria shamsia baada ya kundi la kigaidi la MKO kulipua bomu katika mkutano huo. Tarehe 24 Oktoba, miaka 93 iliyopita, ulianza mgogoro mkubwa wa kiuchumi wa Marekani unaojulikana kwa jina la Wall Street. Kimsingi, Wall Street ni mtaa mashuhuri mjini New York ambao kutokana na kuwa na taasisi nyingi kubwa za kifedha na kibenki unatambuliwa kuwa kituo muhimu sana cha kiuchumi cha Marekani. Kituo hicho cha kiuchumi kilikumbwa na mgogoro mkubwa wa kifedha wakati wa vita vya kwanza vya dunia na baadaye Oktoba 24 mwaka 1929, janga kubwa la kifedha liligubika makao ya hisa ya Marekani huko Wall Street na kupelekea kukosa kazi zaidi ya wafanyakazi milioni 13 wa Marekani, njaa kali, kufilisika kwa viwanda na mabenki na mamilioni ya watu kupoteza makazi na nyumba zao. Katika siku kama ya leo miaka 77 iliyopita uliundwa Umoja wa Mataifa na kuchukua nafasi ya Jumuiya ya Mataifa. Wawakilishi wa mataifa yaliyoafikiana katika vita vikuu vya pili vya dunia yaani Marekani, Urusi, Uingereza na Ufaransa waliandaa mazingira ya kuundwa umoja huo na hatimaye katika mkutano uliofanyika San Francisco, Marekani, wawakilishi kutoka nchi 50 duniani walipitisha sheria za kuundwa Umoja wa Mataifa. Siku kama ya leo miaka 68 iliyopita Iran ilifanikiwa kuwa mwanachama wa Umoja wa Mataifa. Kwa mujibu wa hati ya Umoja wa Mataifa, mlango wa kujiunga na umoja huo uko wazi kwa mataifa yote yanayopenda amani na ambayo yanakubaliana na sheria na maamuzi ya taasisi hiyo na siku kama ya leo miaka 54 iliyopita Ayatullah Said Muhsin Hakim, mkuu wa kituo cha kidini cha Najaf huko Iraq, aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 92 baada ya kuaga dunia Ayatollah Burujerdi ambaye alikuwa marja mashuhuri katika ulimwengu wa Kiislamu. Ayatullah Hakim alichukua nafasi yake na kufuatwa na Waislamu wengi hasa nchini Iraq katika masuala ya kisheria. Alipambana vikali na kikundi cha au watu waliojaribu kuharibu jina la Uislamu. Fatua yake mashuhuri ya kupinga fikra ya ukomunisti dhidi ya mafundisho ya dini ilileta mwamko na harakati kubwa nchini Iraq. na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humu studioni, kwanza tegeni sikio, mukhtasari wa habari za ulimwengu. Khatibu wa msikiti wa Al Akswa ameonya kuhusiana na njama za Israel za kufanya mji wa Kudsi kuwa ni wa Kiyahudi. Idadi ya waliokufa katika mapigano ya kikabila Sudan imezidi kuongezeka ambapo ripoti zinasema imepindukia mia mbili na ishirini. Wachambuzi wa mambo Tanzania wamepokea kwa hisia mseto na tofauti makabidhiano ya ripoti ya kikosi kazi kuhusu demokrasia nchini Tanzania. Hukumu ya Saudi Arabia dhidi ya daktari Mtunisia imeendelea kupingwa na kulaaniwa katika pembe mbalimbali za dunia. Na waziri wa mashauri wa Jordan asisitiza udharura wa kupatiwa ufumbuzi kadhia ya Palestina. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani, email ni swahili radio at irib r .ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio iribr .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 5487 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PoBox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh