Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika tumeiteremsha Qur'an katika usiku wenye heshima kubwa, usiku wa mwezi wa Ramadhan. Na nini kitakachokujulisha hata ukajua nini huo usiku wa heshima kubwa? Usiku wa heshima huo ni bora kuliko miezi elfu. Huteremka malaika na roho za viumbe watakatifu katika usiku huo kwa idhini ya Mola wao kwa kila jambo. Amani usiku huo mpaka mapambazuko ya alfajiri. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa redio Tehrani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran, studioni kukuleteni matangazo haya kwa asubuhi ya leo. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani ya intaneti ni pastoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, katika mikoa ya Tanga, Kigoma, Mwanza, Singida, Lindi pamoja na Mtwara, kupitia Redio Maarifa Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga. Ama leo ni Jumatatu tarehe 27 mfunguo 6 Rabiul Awal mwaka 1444 kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 24 Oktoba mwaka 2022 miladi ya asubuhi. Mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu ripoti pamoja na uchambuzi wa kisiasa, tutakuwa na vipindi vya tafakuri katika matukio ya hivi karibuni nchini Iran. E, kama ambavyo tutakuwa pia na udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, na vile vile Uislamu chaguo langu, na bila kusahau makala ya kila siku ya leo katika historia. Tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Nina wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nami hadi tamati ya matangazo haya timia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili 2 kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Fuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. China yapinga vikwazo haramu na vya upande mmoja vya umoja Ulaya dhidi ya Iran. Watu tisa wauawa katika shambulio la kigaidi dhidi ya hoteli moja huko Kismayo nchini Somalia. Na Burundi yafungua mipaka yake na Rwanda baada ya miaka mitano. Na sasa ni habari kamili. China imepinga na kukosoa vikali hatua ya Umoja wa Ulaya ya kuiwekea Jamhuri ya Kiislamu ya, ya Iran vikwazo ilivyovitaja kuwa haramu na vya upande mmoja. Katika kikao na waandishi wa habari, Wang Wenbin, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China, amesema Beijing inapinga uwekaji wa vikwazo haramu na vya upande mmoja bila kulihusisha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa na bila kuzingatia misingi ya sheria za kimataifa. Wenbin alikuwa akijibu swali la mwandishi wa habari wa shirika la habari la TAS aliyetaka kujua radia mali ya Beijing baada ya Umoja wa Ulaya wawekea vikwazo makamanda watatu waandamizi wa, wa, wa jeshi la Iran na kampuni ya Iran ya kuzalisha ndege zisizo na rubani. Serikali ya Burundi imetangaza kufungua mipaka ya ardhini ya nchi hiyo na jirani yake Rwanda baada ya kufungwa kwa kipindi cha miaka mitano. Wizara ya mambo ya ndani ya Burundi imesema katika ujumbe wake wa Twitter kuwa mipaka yote ya Burundi na majirani zake imefunguliwa, Burundi ni nchi inayofikika. Kwa mujibu wa mamlaka za Burundi, kibali kilichokuwa kikitolewa na wizara ya mambo ya nje ya nchi hiyo cha kusafirisha kwenda Rwanda kutoka Burundi hakitahitajika tena. Mataifa hayo jirani hayakuwa na uhusiano mzuri kwa miaka kadhaa sasa, Burundi ikifunga mipaka yake na Rwanda ikipiga marufuku uuzaji wa matunda na mboga za Burundi jijini Kigali tangu mwaka 2016. Hata hivyo, tangu kuingia madarakani kwa Rais Evariste Ndayishimiye mwaka 2020, uhusiano kati ya Kigali na Bujumbura umeonekana kuimarika kwa kiasi kikubwa. Jeshi la polisi nchini Tanzania limetangaza mikakati ya kukabiliana na wahalifu wanaofa wanaohujumu vivutio vya utalii nchini humo. Aidha, limewataka wananchi wa Tanzania kulinda rasilimali za nchi hiyo zikiwemo za utalii. Mwandishi wetu wa Zanzibar, Harith Subeiti, ametutumia taarifa ifuatayo. Makamanda wa polisi wa mikoa na wakuu wa vikosi vya ulinzi na usalama nchini wamewaonya baadhi ya watu wanaofanya vitendo vya ujangili na kuharibu baadhi ya vivutio vya taifa ambavyo ni urithi wa vizazi vijavyo. Akiwaongoza kutembelea hifadhi ya taifa ya Mikumi mkoani Morogoro, Tanzania, kamishna wa utawala na manejimenti ya rasilimali watu Benedikt Wakulamba amesema kuwa kufuatia uzinduzi wa filamu ya Royal Tour imesaidia kufunguka kwa utalii nchini ambapo watu mbalimbali wamekuwa mbali kitembelea hifadhi pamoja na vivutio vilivyopo. Aidha, kamishna wa Kulamba amewataka watanzania Tanzania kuendelea kulinda rasilimali za taifa pamoja na kuzitembelea kwa kufanya utalii wa ndani. Baada ya Royal Tour kumekuwa na kufunguka kwa hali ya juu kwa nchi yetu katika eneo la utalii. Sisi kama jeshi la polisi, mchango wetu ni mkubwa katika eneo hili, kwanza katika suala zima la ulinzi na usalama wa mbuga zetu hifadhi zetu na vivutio vyetu mbalimbali, lakini pia katika ulinzi na usalama wa wageni wanaokuja hapa nchini wangu kwa wananchi na watanzania kwa ujumla tulinde rasilimali zetu zikiwemo za utalii. Naye mwezeshaji wa warsha ya kuwajengea uwezo wa mawasiliano ya kimkakati na uongozi makamanda wa polisi wa mikoa na wakuu wa vikosi vya ulinzi na usalama, Bi Liswachuka, amesema kuwa jamii inapaswa kutambua kazi walionayo maafisa wa polisi katika kulinda usalama wa raia na mali zao. Watu wengi hawafahamu kuwa au labda huwa wanasahau kwamba askari na sometimes matatizo yanayoyakuta binadamu wengine huwa ni yakuta ya wana askari pia. Kwa mfano kama msongo wa mawazo, wana kazi ngumu sana na most of the time hawapati nafasi hata ya kurefresh, kusahau kazi zao at least kwa muda mchache. Kwa upande wake, mhifadhi wa hifadhi ya Mikumi mkoani Morogoro nchini Tanzania, Goodluck Minja, amesema kuwa wadau mbalimbali wamekuwa wakitembelea hifadhi hiyo, hivyo ziara ya makamanda wa polisi itasaidia kuwezesha kuutangaza utalii pamoja na vivutio ilivyopo kwenye hifadhi ya Mikumi nchini Tanzania. Na wadau mbalimbali wamekuwa wakija hapa kutembelea, lakini vilevile tumefurahi kuwapata nyie kama viongozi wa jeshi la polisi katika nchi yetu, kiamini ya kuwa kwa kuwa na nyie ni wadau wetu wa karibu, e, mtaenda kuwa mabalozi wetu katika kuendelea kutangaza utalii na vyetu vilivyopo katika hifadhi za taifa. Tumekuwa tukishirikiana na nyiye katika mambo mengi, na nyiye ni wadau wetu muhimu sana, hasa katika kukabiliana na kuhakikisha hizi hifadhi zetu zinaendelea kutunzwa na kulindwa vizuri. Ziara ya makamanda hao na wakuu wa vikosi vya ulinzi na usalama katika hifadhi ya taifa ya Mikumi imekuja baada ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mama Samia Suluhu Hassan kutembelea vivutio mbalimbali vya utalii wa ndani ili kuwashajihisha wageni na wenyeji kutembelea maeneo hayo kuona uzuri wa Tanzania. Harith Subeit, Radio Teheran, Zanzibar. Shukran sana Harith Subeit kwa ripoti yako hiyo kutoka hapo Zanzibar. Watu wasiopungua tisa wanaripotiwa kuuawa kufuatia mlipuko wa bomu la kutegwa kwenye gari pamoja na mashambulio ya bunduki katika hoteli moja mjini Kismayo huko nchini Somalia. Vyombo vya usalama nchini humo vimeripoti kuwa gari lililojazwa viripuzi liliparamia lango la kuingilia hotelini na kulipuka hiyo jana, katikati mwa mji wa bandari wa Somalia wa Kismayo. Na milio ya risasi ilisikika mara baada ya mlipuko huo. Kuna ripoti kwamba shambulizi hilo limetokea wakati kulikuwa na mkutano wa maafisa usalama kwenye hoteli hiyo, ulikuwa ukijadili namna ya kukabiliana na kundi la kigaidi la Al-Shabab. Tayari kundi la Shababu limetangaza kwamba ndilo lililohusika na shambulio hilo. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujeni kutoka hapa Tehran. Ripoti mpya ya wizara ya ulinzi wa Marekani, Pentagon, inaonyesha kuwa mashambulizi ya magenge ya wanamgambo yameongezeka kwa asilimia mia tatu katika nchi za Afrika katika kipindi cha mwongo mmoja uliopita. Kituo cha mafunzo ya kistratejia ya Afrika cha Pentagon kimesema katika ripoti yake mpya ya mwezi Septemba kwamba magharibi mwa eneo la Sahel na Somalia ndiyo maeneo yaliyoshuhudia ongezeko la hujuma za kigaidi. Ripoti hiyo inaeleza kuwa asilimia 95 mashambulio ya kigaidi katika maeneo haya ya Afrika yalifanywa na magenge yenye mfungamano na Daesh na Alqaida kama vile Alshabab. Kwa mujibu wa ripoti hiyo matukio 2221 mwagaji damu katika kipindi kilichotajwa yanaashiria ongezeko la asilimia 45 ndani wa ya wastani wa miaka mitatu baina ya 2018 na 2020, na makumi ya maelfu ya watu wamefanya maandamano katika mji mkuu wa Uingereza, London, wakishinikiza nchi hiyo irejea katika umoja wa Ulaya. Waandamanaji hao waliokusanyika kutoka pembe zote za Uingereza walifanya maandamano kuanzia barabara ya Park Lane hadi medani ya bunge jijini London, huku wakisisitiza kuwa hatua ya Uingereza ya kujitoa katika Umoja wa Ulaya mashuhuri kama Brexit imesababishia nchi hiyo madhara mengi. Waandamanaji hao walionekana wakipeperusha bendera ya Umoja wa Ulaya, huku baadhi yao wakiwa wamebeba mabango yenye jumbe zisemazo, Brexit kamwe isingefanikiwa na ni wakati wa kujiunga upya na Umoja wa Ulaya. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za Ulimwengu. Na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo unatupia jicho waziri mkuu wa kwanza mwanamke Italia, mabadiliko katika siasa za ndani na nje. Giorgia Meloni amepewa rasmi jukumu la waziri mkuu wa Italia kutoka chama chenye misimamo mikali ya kulia cha Brothers of Italy. Hayo yamekuja baada ya kufanyika mazungumzo ya pande kadhaa, na hatimaye rais wa Italia amempa jukumu Meloni la kuunda serikali mpya, akiwa ni waziri mkuu wa kwanza kabisa mwanamke katika historia ya Italia. Muungano wa vyama vyenye misimamo mikali na wastani ya kulia vikiongozwa na chama chenye misimamo mikali cha Brothers of Italy ulimpa ushindi katika uchaguzi mkuu wa mwezi uliopita wa Septemba, wa kuweza kuunda serikali bila kushirikisha miunga, miungano mingine. Nguzo kuu za muungano huo wenye misimamo ya kulia ni chama cha Forza Italia kinachoongozwa na Silvio Berlusconi. Na chama chenye misimamo mikali ya kulia cha Lega Nord kinachoongozwa na Matteo Salvini. Inachotarajiwa sasa ni kuona mabadiliko muhimu katika siasa za ndani na nje za nchi hiyo ya Ulaya kutokana na kuanza kazi waziri mkuu wa kwanza mwanamke katika historia ya Italia, na ambaye ameweza kupewa jukumu hilo kutokana na misimamo yake ya wazi juu ya masuala ya ndani na nje ya nchi hiyo. Vyama vya mrengo wa kulia hususan chama cha Brothers of Italy vina misimamo mikali dhidi ya wageni na katika misimamo ya ndani na nje ya nchi hiyo. Vyama hivyo vinataka kuchukuliwa hatua kali za kuzuia kabisa kuingia wahajiri nchini Italia. Hivyo ni wazi kwamba siasa za Italia kuhusu jambo hilo zitabadilika kwa kuingia madarakani Giorgio Meloni. Hivi sasa waajiri walioko Italia, hasa wale waliotumia nchi za Afrika kujipenyeza nchini humo watakuwa katika hali mbaya zaidi. Meloni ni mwanachama wa muungano ambao unataka mipaka yote ya Italia ifungwe kikamilifu na asiruhusiwe mkimbizi yoyote kuingia katika nchi hiyo. Waajiri hasa wa Afrika sasa hivi wanahofu maradufu, kwani kwa kuingia madarakani serikali yenye misimamo mikali kama hiyo kutaongeza chuki na ubaguzi hasa katika safu za raia wa kawaida kwa madhara ya wageni na wahajiri. Kampeni kuu ya Jirjo Miloni ni kubadilishwa siasa za uhamiaji za Italia kwa ajili ya kuzuia kuingia kiholela wahajiri. Aidha, amekuwa akisema mara kwa mara kuwa kuingia kwa wingi wahajiri ndani ya Italia kunahatarisha usalama na kuvuruga maisha na muundo wa kijamii wa wananchi wa nchi hiyo. Msimamo wa waziri mkuu mpya wa Italia ni kuzuia hata kukaribia maji ya Italia meli yoyote yenye wahajiri wasiotimiza masharti ya ukimbizi kutoka kaskazini mwa Afrika. Hii ni Redio Teheran na mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini tehran uislamu chaguo langu assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh wapenzi wasikilizaji Jina la Yusuf Islam ambaye zamani alijulikana kama Cat Stevens ni mashuhuri miongoni mwa wengi duniani kwani anatumia sanaa ya muziki kueneza amani duniani baada ya kuikubali dini tukufu ya Kiislamu maishani na kusilimu mwezi Disemba mwaka 1977 katika msikiti mmoja mjini London, Uingereza, aliamua kutumia sanaa ya muziki kueneza amani duniani. Yusuf Islam anasema alipata masaibu kutokana na kuwa Muislamu hata kabla ya matukio ya Septemba 11 mwaka 2001, lakini pamoja na hayo imani yake ya Kiislamu ni imara kabisa. Anasema kinyume na wanavyodai maadui, Uislamu si dini ya ugaidi. Yusuf Islam anaendelea kutunga nyimbo nyingi kuhusu Uislamu na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Katika makala yetu ya leo ya Uislamu Chaguo Langu, tutamwangazia kwa kifupi mwingereza huyo aliyesilimu. Tafadhali jiunge nami hadi mwisho. tusura na alqurani wadinuna alislamu arkanuhu aljalila daimul fadila wayashaharatani kaidatul imani wasawmu wasalatu walhaju wazzakatu. Kat Stevens alizaliwa Julai 21 mwaka 1948 mjini London katika familia ya Wakristo wenye kufuata mapote mbalimbali mbali. Baba yake alikuwa Mgiriki mwenye kufuata pote la Orthodox na mama yake alikuwa Msweden Mkatoliki. Hii ni katika hali ambayo pote la Anglikana ndiyo rasmi nchini Uingereza alikozaliwa na kuishi Cat Stevens. Mama yake alimshawishi sana awe mwimbaji, jambo hili lilipelekea atoe kaseti yake ya kwanza akiwa na umri mdogo wa miaka minane. Mwaka 1969, Cat Stevens alikumbwa na ugonjwa wa sickle cell na hali yake hiyo ya kimwili ikazorota kiasi cha madaktari kupoteza matumaini kuhusu usalama wake. Alilazwa hospitalini kwa muda wa takribani mwaka moja na alipopata nafuu, akashuhudia mabadiliko makubwa ndani ya nafsi yake, mabadiliko ambayo yalimpelekea avutiwe kwa kiasi kikubwa na masuala ya kidini. Tokea wakati huo kaseti zake nyingi zilielekea zaidi upande wa umanawi. Wakati mmoja, Cat Stevens aliamua kuenda likizo nchini Moroko, na akiwa hapo aliathiriwa sana na sauti ya adhana. Alitaka kujua maana ya adhana na akafafanuliwa kuwa ni wito wa kwenda kumwabudu Mwenyezi Mungu. Alishangaa sana, kwani alikuwa hajawahi kusikia sauti kama hiyo kwa ajili ya Mwenyezi Mungu. Mafanikio ya Cat Stevens katika uga wa muziki yaliendelea hadi wakati ambao kaka yake David aliyekuwa ametembelea eneo la Mashariki ya Kati na ambaye alijua namna Stevens alivyokuwa akivutiwa na masuala ya kidini alimletea zawadi ya tarjama ya Qurani tukufu kwa lugha ya Kiingereza. Kat Stevens alivutiwa sana na yale aliyoyasoma katika Qurani, na hivyo akaanza kufanya utafiti wa kina kuhusu Uislamu. Anafafanua hivi kuhusu swala hili: kitu cha kwanza kilichonivutia zaidi katika Qurani tukufu ni kuwa katika ajili yake hapakuwa na jina la mwandishi wake. Zawadi hiyo ya Qurani ilikuwa yenye thamani kubwa, kwani iliacha athari za kudumu katika maisha yangu. Nilianza uh, kuisoma Qurani kwa kuzingatia, na kila niliposoma, nilihisi kuwa kitabu hiki kimeandikwa kwa ajili yangu na sikuchoka kukisoma. Baada ya kuisoma Qurani ilinibainikia kuwa Uislamu ndiyo dini ambayo nilikuwa nikitafuta kwa muda mrefu, kwani iliweza kujibu maswali yangu yote. Taathira ya Qurani kwa maisha yangu ilikuwa kubwa zaidi ya nilivyodhani hapo awali. Nilifikia natija kuwa Qurani ina ujumbe wenye kuwaletea maisha bora na ufanisi wanadamu wote. Ujumbe wa Qurani uko wazi na maneno yake yanatofautiana kabisa na vitabu vingine vyote. Kabla ya kuisoma Qur'ani sikuwa nikielewa maana ya maisha duniani. Nilikuwa nikiamini kuwa kuna muumba wa dunia, lakini sikuwa nikimjua. Nilikuwa nimefanya jitihada za muda mrefu zisizo na natija. Nilikuwa kama meli iliyokumbwa na dhoruba kali na kupoteza mwelekeo, lakini nilipoanza kufanya utafiti kuhusu Qur'ani nilihisi kuwa kitabu hiki kitakatifu kinazungumza nami, nilizama kikamilifu katika ujumbe wa Qurani, anasema Kurt Stevens. Baada ya kuitwalii Qurani tukufu hatua kwa hatua, Kurt Stevens alianza kutekeleza mafundisho ya kimaanawi ya Uislamu katika maisha yake. Alianza kumwabudu Allah subhanahu wataala, na kisha akaacha kutumia vinywaji vya kulevya. Aidha, alijiepusha kwenda katika baa na hafla za madhambi. Hatimaye alipata taufiki kamili na kusilimu Disemba mwaka 1977 ambapo alichagua jina la Yusuf Islam. Yusuf ni tamko la Kiarabu la jina Joseph. Kuhusu kuchagua jina lake hilo, Yusuf Islam anasema: tokea zamani nilikuwa nikilipenda jina Joseph. Hata hivyo sababu kuu iliyonipelekea kuchagua jina hili ni sura Yusuf katika Qurani Tukufu. Sura hii Ilinivutia sana wakati nilipoisoma. Hapo nikasema hili ndilo jina ambalo nalitaka na hivyo niliposilimu nikaamua kuwa Yusuf Islam. Where are you going? Where are you going? Turn, turn to Allah. Baada ya kusilimu Yusuf Islam aliamua kuelekea Kuds tukufu. Anafafanua kuhusu safari yake hiyo kwa kusema, baada ya kusilimu niliamua kuuzuru mji wa Kuds, kwani nilipata taufiki ya kuwa mwislamu baada ya kaka yangu kuutembelea mji huo. Nikiwa ziarani katika msikiti wa al aksa mjini Kuds, waislamu waliotambua kuwa nimesilimu walifurahi sana. Nilipokuwa ni kiswali hapo msikitini nilitokwa na machozi mengi. Kuds ni moyo wa ulimwengu wa Kiislamu, na maadamu moyo huu unaugua, ulimwengu mzima wa Kiislamu utakuwa katika hali mbaya. Kwa hivyo ni wajibu wetu kuikomboa Kuds, na nina yakini kuwa iwapo umma wa Kiislamu utarejea katika mafunzo ya Qur'ani, Kuds tukufu itakombolewa kwa hakika. Kadhia ya Kuds haiwahusu wa Palestina tu bali ni swala linalowahusu Waislamu wote duniani, anasema Yusuf Islam. Yusuf Islam ametunga albamu maalum kwa ajili ya mtu, mtukufu wa Uislamu. Anasema hivi kuhusu swala hili, kwangu mimi Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam daima atabakia kuwa nembo ya amani na utulivu. Kwa hakika Uislamu ni dini ya amani na maelewano miongoni mwa wafuasi wa dini zingine zote. CD ya albamu hii nimeipaka marashi ya waridi, na kila wakati napofungua kasha la CD harufu nzuri ya waridi huenea. Sababu ya kutumia marashi ya waridi katika CD hiyo ni kuwa manukato mazuri ya waridi ni nembo ya uwepo uliojaa baraka wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Baada ya kusilimu, Yusuf Islam aliainisha mwelekeo mpya wa Kiislamu katika maisha yake na anajitahidi kuyafikia malengo hayo matakatifu. Aliacha kutunga na kurekodi nyimbo mpya kwa muda fulani, ili atumia wakati wake kujenga familia na kuendesha harakati katika jamii ya Kiislamu nchini Uingereza. Katika kipindi fulani, Yusuf Islam alikuwa na pato la takribani dola milioni moja na nusu kwa mwaka. Aliamua kutumia pato hilo katika miradi mbalimbali ya maendeleo na masomo katika jamii ya Waislamu mjini London na maeneo mengine. Yusuf Islam husafiri katika maeneo mbalimbali duniani kama balozi wa urafiki. Baada ya kuuchagua Uislamu kama njia yake maishani, Yusuf Islam alipoteza itibari yake kama mwanamuziki mashuhuri barani Ulaya, lakini anasema kile alichopata katika Uislamu ndio muhimu zaidi, kwani hivi sasa ana utulivu na imani maishani. Naam wapenzi usikilizaji, na, na hadi uh, hapo ndio tunafika mwisho wa kipindi chetu cha Uislamu chaguo Langu, ambapo leo tumemwangazia Yusuf Islam, mwana mwanamuziki wa Uingereza aliyesilimu. Kwaherini. Naam wapenzi wa usikilizaji, tunasonga mbele na matangazo yetu haya asubuhi ya leo kwa kutupia jicho udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki ya macho yetu magazetini Jumatatu ya leo tarehe ya 24 Oktoba inaanzia nchini Tanzania, na baadhi ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa mbele wa Mwananchi zinasema: vigogo wanikarushwa mwiba; ni kilio cha vigogo wa wastaafu na walioko madarakani mbele ya kikosi kazi; maisha mapya, mtoto aliyeunguzwa mikono; vita vya bajaji teksi na daladala; hapatoshi Upelelezi kesi ya Sabaya tayari yasema TAKUKURU na Rostam Aziz aeleza uhusiano wake na Maalim Seif kusaka muafaka Zanzibar. Baadhi ya habari zilizopamba ukurasa wa mbele wa Mwanahabari gazeti bora zinasema Chadema akosolewa hadharani, vyama 14 vyaitaka kuacha propaganda za kisiasa zisizo na tija kwa taifa kina nawataka wanasiasa kumuunga mkono rais Samia katika kuleta mageuzi ya kisiasa nchini. Bashungwa: ni jukumu letu kutunza misitu na wakulima wa korosho na Chingwea na wagoma kuuza kwa mporomoko wa bei. Nikitupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti Uhuru, Ukweli Daima na kutana na habari hizi: uchumi wa Tanzania na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupaa Kinana atoa somo kwa vyama vya siasa. Waziri Ndalichako ataja fursa lukuki za uwekezaji na Waziri Mkuu Majaliwa kushiriki kongamano la biashara ya Korea Kusini. Nipashe Mwanga wa Jamii linaandika vyama 14 vya siasa vya mwangukia Samia kuhusu demokrasia. Ghala la kuhifadhia mali za magendo la teketea kwa moto na Rostam. Rostam asifia sera Samia kuvutia uwekezaji. Tanzania daima sauti ya watu nimezipa kipaumbele habari zifuatazo: ripoti ya kikosi kazi Maridhiano njia panda, moto wateketeza mali za magendo, ghala la TRA, e. tembo aua tena Songea, JWTZ waitwa kuzima moto mlima Kilimanjaro. Majira, gazeti huru la kila siku, limeandika Rosta maaridhishwa na juhudi za Samia ni katika kuchochea mitaji kutoka nje, afafanua alivyofungua mahusiano na mashirika ya kimataifa. Tanzania jivunia ushirikiano na Umoja wa Mataifa. Simba na Yanga hakuna mbabe, na mbunge azishukia shule binafsi kupandisha ada ni kitoka Tanzania inaelekea nchini Uganda. Na habari kuu katika ukurasa wa mbele wa Daily Monita inahusiana na jinsi raia wa Uganda wanavyozidi kupoteza mali na miliki zao kama nyumba na kadhalika kutokana na, na mikopo. Habari nyingine zinasema kesi za maambukizo ya ebola zaongezeka Kampala na kufikia tano. Bei za viwanja mijini na wilayani zapaa, na wakongomani zaidi wakimbilia Uganda. Limeandika pia kuhusiana na jinsi Uganda inavyopoteza matrilioni ya shilingi kila mwaka kutokana na rushwa na ufisadi. Wakili mmoja nchini Kenya amewasilisha ombi la kutaka mahakama imuite jenerali wa jeshi la Uganda Muhoozi Kainerugaba kwa kosa la uwaini kuhusiana na matamshi yake aliyotoa hivi karibuni kuhusu kuishambulia kijeshi eh, jiji la Nairobi. Ni habari nyingine inaonekana na katika ukurasa wa gazeti la Daily Monitor ambalo limeandika pia kuwa serikali za Afrika Mashariki zinakosa usingizi hivi sasa zikifikiria ya azima yao ya kufufua na kuhakikisha mfumo bora wa reli ili kupunguza gharama ya usafirishaji wa mizigo. Habari inayodondoa katika gazeti la New Vision inasema shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa kimbizi, Mataifa UNHCR linakadiria kuwa watu milioni moja na laki tisa kati ya watu milioni 65 na na laki tatu nchini Uganda, wakiwemo wanaotafuta hifadhi, wakimbizi na wakimbizi wa ndani na wa nje wa wana ulemavu mbaya. Nahitimishia huko nchini Kenya, nikianza na Taifa Leo lugha yangu, gazeti langu, na baadhi ya habari zake zinasema: watishia ufalme wa raia na Miguna, Miguna na Kidero wametangaza mipango ya wa kumngoa kinara wa ODM Raila Odinga kama kigogo eneo la Luo Nyanza, wakimlaumu kwa kukwamiza jamii hiyo kisiasa na kiuchumi. Ruto atupia Kalonzo mistari tena, adai alimrai aungane naye ili ampe nafasi serikalini, lakini alikataa hata hivyo amesisitiza kuwa yuko tayari kumkumbatia kigogo huyo wa siasa za ukambani na wazee sasa wapaka nywele rangi eh, ili kuwakwepa vijana wanaowalenga kuwaua Star lina nukuu takwa la rais William Ruto kwa wakenya la kulipa kodi limeandika rais William Ruto amewataka wa wakenya kuwa na mazoea ya kulipa ushuru kila mara ili kusaidia katika kulipa deni ambalo nchi inalo na kuikomboa nchi. Limeandika pia kuwa kiongozi wa Waipa Kalonzo Musyoka amesema kuwa muungano wa Azimio utatangaza baraza la mawaziri kivuli ili kuiwajibisha serikali. Habari hii imeakisiwa pia na gazeti la Daily Nation kwa kichwa cha habari kisemacho, Azimio kuunda baraza la mawaziri kivuli, asema Kalonzo Musyoka. Ni Redio Teheran na mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tafakuri katika matukio ya hivi karibuni nchini Iran. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu nyingine ya kipindi hiki ambacho kinatupia jicho njama zilizopangwa na nchi za Magharibi kwa ajili ya kuzusha machafuko na kuvuruga usalama Nchini Iran. Matukio ya hivi karibuni nchini Irani yamekuwa kisingizio cha nchi za magharibi kuingilia masuala ya ndani ya Jamhuri ya Kiislamu na kuzidisha au kuchochea machafuko na ghasia. Maadui wa Jamhuri ya Kiislamu Irani wamekuwa wakitumia nyenzo na fursa zote kwa ajili ya kuiangusha Jamhuri ya Kiislamu Irani katika kipindi chote cha miaka arobaini na tatu iliyopita. Sambamba na sera yao ya kuchafua jina na sura ya Iran yani, Iranphobia katika kanda ya Asia Magharibi na duniani kote, nchi hizo pia zimekuwa zikifanya jitihada kubwa za kuibua machafuko na ghasia ndani ya nchi hii. Mapinduzi ya Mahameli na ya rangi bado iyapo kwenye ajenda ya Marekani, Kanada, Uingereza na baadhi ya nchi nyingine za Ulaya ili kuzusha machafuko nchini Iran. Nchi hizo zimekuwa zikitumia njia zote zinazowezekana kwa ajili ya kuzusha ghasia na machafuko nchini Iran, madai eti ya kutetea haki za wanawake, madai ya kutetea haki za binadamu jinsi ya kufanya uchaguzi kuzusha shaka katika matokeo ya uchaguzi na jambo lolote linaloweza kuzusha mgawanyiko katika jamii ya Iran au kutumia hitilafu kwa ajili ya kuibua migawanyiko zaidi baina ya wananchi, vyote hivyo vimetumiwa na maadui dhidi ya jamhuri ya Kiislamu Iran katika miongo michache iliyopita. Hakuna shaka yoyote kwamba nchi zote za dunia zinakabiliwa na matatizo na masuala ya kutoridhika baadhi ya wananchi kuhusu utendaji wa serikali za nchi zao. Nchi zote za kidemokrasia duniani pia zina taratibu za kusimamia matatizo na kushughulikia malalamiko na matakwa ya wananchi. Jamhuri ya, ya Kiislamu irani ni miongoni mwa nchi zenye demokrasia imara zaidi katika eneo hili la magharibi mwa Asia. Katika mapinduzi yote yaliyofanyika duniani hakuna sehemu au nchi yoyote iliyoitisha kura ya maoni ya kuainisha aina ya serikali itakayotawala siku hamsini baada ya ushindi wa mapinduzi hayo isipokuwa Iran. Wananchi wa Iran walipiga kura mara tano katika mwaka wa kwanza wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Uchaguzi wa kwanza ulikuwa wa kura ya maoni kuhusu aina ya serikali itakayotawala hapa nchini wa pili ulikuwa uchaguzi wa bunge la wataalamu wa katiba. Wa tatu ulikuwa kura ya maoni ya rasimu ya katiba. Chaguzi za nne na tano zilizofanyika mwaka wa kwanza baada tu ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu zilikuwa za rais na majilisi ya ushauri ya Kiislamu, yani bunge la Iran. Katika kipindi chote cha miaka 43 iliyopita ya uhai wa jamhuri ya Kiislamu kumefanyika zaidi ya chaguzi 40 hapa nchini. Ni katika nchi chache sana za kidemokrasia duniani ambako kumeshuhudiwa ushiriki mkubwa kama huo wa wananchi katika kuainisha na kuchukua maamuzi juu ya hatima ya nchi yao. Kinyume chake, kuna nchi za kidhalimu na za madikteta wakubwa zaidi duniani zenye mifumo ya kifalme na kikabila katika eneo la Mashariki ya Kati na jirani na Jamhuri ya Kiislamu Irani, na tawala hizo zinaua kwa umati mamia ya maelfu ya wanawake na watoto wa Yemen kwa kutumia ndege na mabomu ziliyopewa na Marekani na baadhi ya nchi za magharibi. Mwandishi habari mkosoaji wa utawala huo wa kidikteta alikatwa vipande vipande kwa msumeno na mwili wake ukatupa kwenye tindikali ili kupoteza ushahidi. Msimamo wa nchi za magharibi na mashirika ya kimataifa yanayodai kutetea haki za binadamu ulikuwa kunyamaza kimya mbele ya jinai zote hizi za waziwazi wazi. Na mwishoe ziliamua kutoa taarifa tupu ya kukosoa ukatili na unyama huo ili kujitoa kimasomaso. Kwa penzi wa usikilizaji, serikali za nchi za magharibi zinashughulikia matukio ya Iran kwa njia ya kibaguzi na misimamo ya kinduma kuwili dhidi ya jamhuri ya Kiislamu nchi yenye demokrasia zaidi katika eneo la magharibi mwa Asia. Nchi hizo zikishirikiana na tawala fasidi na za kidikteta za kanda hii zimeanzisha mamia ya vituo vya televisheni, redio na mitandao ya kijamii kama BBC Persian, Manoto na Iran International na kuendesha vita vya kisaikolojia sambamba na njama nyingine nyingi dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Madhumuni ya vita hivyo ni kuzusha migawanyiko ndani ya taifa la Iran na kuwafanya wananchi wasiwe na imani na serikali na viongozi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ili kufikia lengo hilo, hutumia njia na wenzo wowote kwa shabaha ya kuzusha ghasia na machafuko hapa nchini. Yaliyojiri hivi majuzi nchini Iran na kifo cha ghafla cha msichana mdogo Mahsa Amini yamefanywa kisingizio cha vyombo hivyo vya habari ili kuzusha machafuko nchini, chini ya mwavuli wa kutetea haki za wanawake. Hii ni pamoja na kwamba ripoti kadhaa hasa ripoti ya kitaalamu iliyochapishwa kuhusu kifo cha ghafla cha Mahsa Amini zinaonyesha kwamba hakuna dalili za kutendewa ukatili msichana huyo. Uchunguzi wa kitaalamu unaonyesha kwamba Mahsa Amini alikuwa na matatizo ya kiafya ya muda mrefu ambayo yalimsababishia kukosa fahamu na kwa bahati mbaya akafariki dunia akipewa huduma hospitalini. Sambamba na kifo cha ghafla cha Mahasa Amini ambacho kimetumiwa na nchi za Magharibi na vyombo vyao vya habari kwa ajili ya kuibua machafuko na ghasia nchini na kuanzisha vita vya kisaikolojia dhidi ya Irani, kulitokea mlipuko wa bomu huko Kabul nchini Afghanistan ulioua makumi ya wasichana na watoto. Hata hivyo hakukushuhudiwa ukosoaji au hata ujumbe wa rambirambi kwa familia za waathiriwa kutoka kwa nchi za Magharibi na taasisi za kimataifa eti za kutetea haki za binadamu. Kilichojitokeza na kutiwa chumvi zaidi wakati huo katika vyombo vya habari vya nchi za magharibi na vibaraka wao kuhusiana na matukio ya wiki za hivi karibuni nchini Iran ni jinsi polisi wanavyokabiliana na waharibifu wa mali za watu na miundo mbinu ya mijini. Hapana shaka yoyote kwamba polisi katika eneo au nchi yoyote duniani ambako kundi la watu huingia mitaani na kufanya uharibifu wa mali za umma na taasisi na milki za wananchi hulazimika kuingilia kati kwa ajili ya kudhibiti na kukomesha uhalifu huo. Kwa mfano tu haipiti siku bila ya walimwengu kushuhudia polisi wakikabiliana na waandamanaji katika mitaa na barabara za miji ya nchi za magharibi. Hata hivyo, pale polisi wa Iran wanapokabiliana na watu wanaofanya ghasia kwa shabaha ya kurejesha nidhamu na utulivu, jambo hilo huonekana kama kioja na kinyume cha sheria. Ni vyema kukumbusha hapa pia kwamba polisi kadhaa wameuawa katika matukio ya hivi karibuni hapa nchini wakiwa katika jitihada za kurejesha amani na utulivu, lakini hakuna chombo chochote cha habari cha nchi za magharibi kilichoashiria swala hilo. Mienendo hiyo ya kinafiki na kinduma kuwili ya nchi za magharibi zikiongozwa na Marekani, Uingereza na Kanada kuhusiana na matukio yaliyojiri Iran ni kielelezo cha njama na mipango ya nchi za magharibi dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Vilevile nara zinazopigwa na wafanya ghasia katika baadhi ya mitaa ya Iran chini ya uongozi wa vyombo vya habari vya nchi za magharibi ni ishara tosha ya lengo lao la kuibua hali ya kutoaminiana kati ya wananchi na serikali na kuzusha mgawanyiko kati ya wananchi wa Iran. Aidha, kuhuishwa makundi ya kigaidi ndani na katika nchi jirani na Iran, hususan Kurdistani ya Iraki na huko Pakistan, kunaonyesha kwamba nchi za magharibi bado zina matumaini ya kuangamiza mti imara wa jamhuri ya Kiislamu kwa hatua hizo za vita vya kisaikolojia. Na kwa kuyaunga mkono magenge ya kigaidi huko Zahedan, makao makuu ya mkoa wa Sistan na Baluchestan, kundi moja la kigaidi lilishambulia kituo cha polisi na kuua makumi ya watu wakiwemo polisi kadhaa. Vyombo vya habari vya nchi za magharibi vilitaja tukio hilo kuwa ni maandamano ya kutetea haki za wanawake, ili hali mkono wa makundi ya kigaidi yenye silaha zilizopatikana kutoka kwao ulishuhudiwa waziwazi wazi katika matukio ya umwagaji damu ya mji wa Zahedana katika mkoa wa Kurdistani. Makundi ya kigaidi ambayo mikono yao imetapakaa damu ya maelfu ya wanawake na watoto na maafisa wa polisi katika miongo minne iliyopita, yalijaribu kutumia fursa hiyo ili kuzusha machafuko na ghasia nchini Iran. Miongoni mwa makundi hayo ya kigaidi ni yale ya Pijak na Komala. Makundi haya yamefanya jinai na uhalifu wote wa kutisha dhidi ya raia na maafisa wa usalama wa Iran katika kipindi chote cha zaidi ya miongo minne iliyopita, makundi yote hayo ya kigaidi yanaungwa mkono na serikali za nchi za magharibi na yana ofisi na shughuli rasmi katika nchi hizo. Hata hivyo, kwa kuwa makundi hayo ya kigaidi yamesimama dhidi ya Irani ya ya Kiislamu, serikali za magharibi zinayaunga mkono kwa hali na mali ili kuibua mgogoro nchini Iran. Pamoja na hayo mashambulizi ya makombora na ndege zisizo na rubani yaliyofanywa hivi karibuni na jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu dhidi ya makao makuu ya makundi ya kigaidi huko Kurdistani nchini Iraki yameudhihirishia ulimwengu mzima kwamba jeshi hilo halitakaa kimya katika kukabiliana na kitendo chochote cha kuzusha ghasia na mgogoro na cha kigaidi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Katika hotuba yake ya siku chache zilizopita kwenye kikao cha washiriki kwenye mkutano wa kimataifa wa umoja wa Kiislamu mjini Teheran, uliofanyika kwa mnasaba wa maulidi ya Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Ali Khamenei alisema kwamba Tulisimama kidete mbele ya madola makubwa. Wakati mmoja, dunia hii ilikuwa mikononi mwa madola makubwa mawili, dola la Marekani na lile la muungano wa Sovieti. Madola yote hayo mawili, ambayo yalikuwa yakitofautiana katika masuala mengi, yalikubaliana na kuafikiana katika suala moja, ambalo ni kuipiga vita Jamhuri ya Kiislamu. Walidhani kwamba wangeweza kung'oa mche huo. Hata hivyo, hii leo mche huo umekuwa mti imara na madhubuti. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umekwisha. Tukutane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 27 Rabiul Awal mwaka 1444 Hijiria sawa na tarehe 24 Oktoba mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 94 iliyopita uh, Ayatollah Dr Said Muhammad Hussein Beheshti, mwanafikra na mwana mapinduzi wa Iran, alizaliwa huko Isfahan, moja kati ya miji ya katikati kati mwa Iran. Ayatollah Beheshti alilelewa katika familia ya kidini na alianza kujifunza masomo ya elimu ya msingi akiwa kijana mdogo. akiwa na umri wa miaka kumi na nane alielekea katika mji wa kidini wa Kum na kusoma kwa maulamaa wakubwa wa mji huo akiwemo Imamu Ruhullah Khomeini. Wakati huo huo, Dr Beheshti alitumia kipawa chake kikubwa na kuamua kuendelea na masomo ya chuo kikuu na kufanikiwa kupata shahada ya udaktari katika falsafa. Dr Beheshti aliuawa shahidi akiwa na viongozi na shahsia wengine 72 wa Iran katika mkutano mwezi Tir mwaka 1360 hijiria shamsia baada ya kundi la kigaidi la mko kulipua bomu katika mkutano huo. Tarehe 24 Oktoba, miaka 93 iliyopita ulianza mgogoro mkubwa wa kiuchumi wa Marekani unaojulikana kwa jina la Wall Street. Kimsingi, Wall Street ni mtaa mashuhuri mjini New York ambao kutokana na kuwa na taasisi nyingi kubwa za kifedha na kibenki unatambuliwa kuwa kituo muhimu sana cha kiuchumi cha Marekani. Kituo hicho cha kiuchumi kilikumbwa na mgogoro mkubwa wa kifedha wakati wa vita vya kwanza vya dunia na baadaye Oktoba 24 mwaka 1929 Janga kubwa la kifedha liligubika makao ya hisa ya Marekani huko Wall Street, na kupelekea kukosa kazi zaidi ya wafanyakazi milioni 13 wa Marekani, njaa kali, kufilisika kwa viwanda na mabenki na mamilioni ya watu kupoteza makazi na nyumba zao. Katika siku kama ya leo miaka 77 iliyopita uliundwa Umoja wa Mataifa na kuchukua nafasi ya Jumuiya ya Mataifa. Wawakilishi wa mataifa yaliyoafikiana katika vita vikuu vya pili vya dunia, yaani Marekani, Urusi, Uingereza na Ufaransa, waliandaa mazingira ya kuundwa umoja huo, na hatimaye katika mkutano uliofanyika San Francisco, Marekani, wawakilishi kutoka nchi 50 duniani walipitisha sheria za kuundwa Umoja wa Mataifa. Siku kama ya leo miaka 68 iliyopita Iran ilifanikiwa kuwa mwanachama wa Umoja wa Mataifa. Kwa mujibu wa hati ya Umoja wa Mataifa, mlango wa kujiunga na umoja huo uko wazi kwa mataifa yote yanayopenda amani na ambayo yanakubaliana na sheria na maamuzi ya taasisi hiyo na siku kama ya leo miaka hamsini na nne iliyopita Ayatullah Saiid Muhsin Hakim, mkuu wa kituo cha kidini cha Najaf huko Iraq, aliaga dunia akiwa na umri wa miaka tisini na mbili baada ya kuaga dunia Ayatollah Burujerdi ambaye alikuwa marja mashuhuri katika ulimwengu wa Kiislamu. Ayatullah Hakim alichukua nafasi yake na kufuatwa na Waislamu wengi hasa nchini Iraq katika masuala ya kisheria. Alipambana vikali na kikundi cha au watu waliojaribu kuharibu jina la Uislamu. Fatua yake mashuhuri ya kupinga fikra ya ukomunisti dhidi ya mafundisho ya dini ilileta mwamko na harakati kubwa nchini Iraq. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humu studioni, kwanza tegeni sikia muhtasari wa habari za ulimwengu. China imetangaza kupinga vikwazo haramu na vya upande mmoja vya Umoja wa Ulaya dhidi ya Iran. Burundi yafungua mipaka yake na Rwanda baada ya kupita miaka mitano. Watu tisa wameuawa katika shambulio la kigaidi dhidi ya hoteli moja katika mji wa bandari wa Kismayo huko nchini Somalia na hujuma za magaidi zaongezeka kwa asilimia mia tatu Afrika licha ya operesheni za kijeshi za Marekani. Muhtasari huwa habari za dunia ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi leo, na hadi kufikia hapa ninakuageni nikikutakia ni kila la heri. Asanteni na kwa herini na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.