Al-aliul-al Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Itakapokuja nusra ya Mwenyezi Mungu na ushindi, na ukawaona watu wanaingia katika dini ya Mwenyezi Mungu makundi makundi, basi zisabihi sifa za mola wako na umtake maghufira, hakika yeye ni mwingi wa kukubali toba. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenze msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran e, katika siku hii ya leo ambayo ni Jumapili inayosadifiana e, na tarehe ishirini na tatu Oktoba mwaka elfu mbili ishirini na mbili miladia. Wapenzi wasikilizaji, tulio waandalieni e, katika siku hii ya leo ni taarifa ya habari za dunia. Na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itaandamana e, na uchambuzi wa kisiasa. Na uchambuzi huo wa kisiasa wapenzi wasikilizaji, utafuatiwa na sehemu ya pili ya matangazo yetu, ambapo tutakuwa na makala a, yetu ya kila wiki ya kuarifisha maulama wakubwa wa uh, Kiislamu. Wapenzi wasikilizaji, makala hiyo itafuatiwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Na baada ya udondozi huo wa magazeti, tutakuwa na makala yetu ya kila siku ya Af ya kila wiki ya Afrika juma hili na kisha tutakuwa na uh, makala ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kukumbusha kuwa unaweza kuyapata matangazo haya eh, popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com sw na pia kupitia Eh, redio mshirika nchini Tanzania ambayo ni Maarifa FM inapatikana kupitia 105.3 Tanga, pia Maarifa FM 991 Lindi, Maarifa FM 19 Mwanza, Maarifa FM 997 Kigoma, na huko Mtwara unaweza kutupata kupitia Maarifa FM 181, na, na Singida ni Maarifa FM 991. Wasikilizaji eh, baada ya muda mrefu ni taarifa ya habari za dunia Imetumia saa mbili unusu kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Waziri wa mambo ya nje wa Iran asema mienendo ya Marekani ni ya kinafiki. Rais wa Uturuki asema kampuni ya Ufaransa ya Lafarge inaunga mkono ugaidi. Na Yemen inatekeleza shambulio la onyo ili kuzuia wizi wa mafuta wa Saudia. Karibuni. Sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema kuwa viongozi wa Marekani wanazungumza jambo moja na kutenda vingine, na mara nyingi hutafuta na hutaka kujionyesha mbele ya vyombo vya habari. Amir Abdulahian jana Jumamosi aliyetembelea shule za Wairani huko Yerevani, mji mkuu wa Armenia, na kukutana na Wairani wanaoishi nchini humo katika kikao hicho, Abdulahian aliashiria kukinzana kwa mienendo ya viongozi wa Marekani mkabala wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kusema, na hapa namnukulu, Tehran haitatoa mwanya kwa viongozi wa Marekani kueneza ghasia na fujo ndani ya Iran kwa kutuma jumbe na wakati huo huo kudai eti wanataka kufanya mazungumzo na Iran. Amir Abdulahian amesisitiza kuwa fikra za walo wengi zinahitaji upashaji habari makini. Amesema kiongozi mmoja wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Marekani anaitangaza Iran kwamba nchi hiyo ina wasiwasi kuhusu swala la kufikiwa mapatano, lakini eh, anatangaza mbele ya vyombo vya habari kuwa uh, mazungumzo si kipaumbele cha kwanza cha Washington. Amesema mwenendo huo wa Marekani ni wa kinafiki. Kuhusu mapigano kati ya Armenia na jamhuri ya Azerbaijan kuhusu mzozo wa Nagorno Karabakh, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema Iran haitaki kuona vikosi vya majeshi ya nchi ya jinabii vikiingilia uh, uh, kivyovyote katika mzozo huo. Rais wa Uturuki Rajab Tayib Erdogan amesema kampuni kubwa ya saruji ya Ufaransa ya Lafarge sasa imefichuliwa kuwa moja ya taasisi muhimu zinazounga mkono ugaidi. Akizungumza katika mkutano wa kumi na mbili wa mawaziri wa habari wa Jumuiya ya Ushirikiano wa Kiislamu wa Waisi ulioanza Ijumaa na kumalizika jana mjini Istanbul, Erdogan ameongeza kuwa Niliposema jinsi kampuni kubwa ya saruji ya Ufaransa inayoitwa Lafarge ilivyosaidia na kuunga mkono makundi ya kigaidi kaskazini mwa Siria, Wafaransa hawakuelewa hili. Nilimfahamisha hayo rais wa Ufaransa Macron, na sasa katika bunge la Ufaransa wamemtaka Macron atoe ufafanuzi kuhusu Lafarge. Edogan ameongeza kuwa kwa sasa uh, Lafarge imekuwa moja ya masuala muhimu katika ajenda ya Ufaransa, na sasa imefichuliwa kikamilifu kama moja ya taasisi muhimu zinazounga mkono ugaidi. Lafarge ilipigwa faini kubwa ya dola milioni 778 Jumanne kwa kuunga mkono makundi kadhaa ya kigaidi nchini Siria mwaka 2013 hadi 2014, ikiwa ni pamoja na kundi la kigaidi la Daesh au ISIS. Erdogan ameendelea kusema kwamba wale walioituhumu Uturuki walifanya biashara na Daesh wakafanya biashara na kuhamisha mamilioni ya yuro kwa magaidi katika kipindi hicho. Kwingineko, katika hotuba yake Erdogan amewaambia mkutano huo kuwa mseto wa vyanzo vya habari na kuongezeka kwa ushiriki wa vyombo vya habari, hasa mitandao ya kijamii, katika maisha ya kila siku huleta faida nyingi pamoja na hatari kubwa. Amefafanua kwa kusema kuwa uchafuzi wa kihabari na habari potofu ni sehemu kuu ya hatari hiyo. Katika mkutano huo wa siku mbili, mawaziri na wawakilishi wa ngazi za juu kutoka nchi hamsini na saba wanachama wa OIC wamejadili masuala yatakayoimarisha ushirikiano katika nyanja za vyombo vya habari, mawasiliano na habari katika ulimwengu wa Kiislamu. Mkutano huo pia umejadili tishio la chuki dhidi ya Uislamu. Tuelekee sasa uh, nchini Tanzania ambapo makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar amesema mabadiliko ya sekta ya elimu Zanzibar yanahitaji mikakati. Ameeleza hayo wakati akizindua mkutano wa pili wa kumwenzi aliyekuwa makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar Maalim uh, Saif Sharif Hamad. Taarifa zaidi anatuletea mwandishi wetu wa visiwani Zanzibar, Harith Subait. Makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar, Othman Masud Othman, amesema kuwa mabadiliko ya sekta ya elimu Zanzibar yanahitaji mikakati ili kuwezesha kuwatayarisha watoto kukabiliana na changamoto za kidunia. Akizindua mkutano wa pili wa kumwenzi aliyekuwa makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa chama cha ACT Wazalendo, Maalim Seif Sharif Hamad, huko katika ukumbi wa hoteli ya Golden Tulip, uwanja wa ndege jijini Zanzibar, Masudi amesema kuwa mabadiliko hayo yanahitaji tafakuri ya kuandaa mikakati ambayo itawatayarisha watoto kuendana na mabadiliko ya dunia na ambayo, ametaka tu, nadhani na ni sawa kwamba, kujiuliza masuala haya au kutafakari wakati tunaelekea kwenye hayo mageuzi, kwamba mtoto ambaye atazaliwa leo 2022 kwa sababu sera ambayo tutaitayarisha leo, mageuzi ambayo tutayatayarisha leo bila shaka ni kwa watoto ambao wa leo au wanaozaliwa leo na kuendelea, lakini anachouliza ni kwamba kwamba mtoto anayezaliwa leo, maana yake itakapofika elfu mbili na hamsini by the year 2050 atakuwa na umri wa miaka 30. Baadhi ya washiriki wa kimataifa wa kima taasisi ya Maalim Seif Foundation nao walipata fursa ya kuzungumzia shauku yao ya kuiona Zanzibar inakuwa na elimu bora. Kwa upande wake kaimu afisa mtendaji mkuu wa Maalim Sef Foundation, Ismail Jusaladu, amesema kuwa katika mambo ambayo aliyapa kipaumbele Maalim Sef wakati wa uhai wake baada ya maridhiano ni sekta ya elimu. Na nadhani yote tutakuwa mashahidi kwamba hakuna kitu kinachostahiki baada ya maridhiano na umoja ya kitaifa kwa Maalim zaidi ya hilo ambalo linanasibika na ualimu wake ambalo ni elimu. Akitoa mada katika mkutano huo Profesa Isa Shivji amesema kuwa mabadiliko ya elimu yanahitaji uhuru, huku akihimiza kuwepo na elimu itakayowawezesha watoto namna ya kuhoji na kuuliza badala ya ile ya kukariri. Kauli mbiu ya mkutano huo wa siku mbili ulioandaliwa na taasisi ya Maalim Sef Foundation ni elimu, ukuzaji vipaji, ubunifu na uwezeshaji. Harith Subait, Radio Teheran. Zanzibar. Naam, shukran Harith Subeit kwa ripoti yako hiyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za dunia ikiwa jini moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ofisi ya uratibu wa masala ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa OCHA imetoa wito wa kuzidishwa misaada ya kibinadamu ya haraka kwa minajili ya watu wa Somalia. OCHA imetangaza kuwa ukame mkubwa ulioiathiri Somalia umepelekea kuwepo udharura wa kutolewa misaada haraka kwa nchi hiyo. Ofisi hiyo ya Umoja wa Mataifa yanayohusika na uratibu wa masala ya kibinadamu imeongeza kuwa hadi sasa kumetolewa dola bilioni moja tu kwa ajili ya kuwadhaminia mahitaji muhimu raia wa Somalia zaidi ya milioni saba na kwamba hadi mwishoni mwa mwezi Disemba mwaka huu na mwanzoni mwa mwaka kesho elfu mbili ishirini na tatu kiasi kingine cha dola uh, bilioni moja kitahitajika haraka ili kuweza kutoa misaada mbalimbali kwa wananchi wa Somalia walioathiriwa na ukame mkubwa. Takwimu za Umoja wa Mataifa zinaonyesha kuwa raia wa Somalia milioni saba na laki nane ambao ni nusu ya jamii ya nchi hiyo, wamekumbwa na ukame mkubwa, huku watu laki mbili kumi na tatu elfu miongoni mwao wakikabiliwa na hatari ya njaa kali. Huu ni ukame wa tatu kuikumba Somalia katika kipindi cha miaka kumi hata hivyo ukame unaoitatiza nchi hiyo kwa sasa unatajwa kuwa mkali zaidi, kutisha zaidi e, ukilinganishwa na ukame ulioathiri nchi hiyo mwaka elfu mbili na kumi hadi elfu mbili kumi na moja na ule wa elfu mbili kumi na sita hadi elfu mbili kumi na saba Vikosi vya ulinzi vya Yemen vimetekeleza shambulio la onyo dhidi ya meli ya mafuta ya Saudi Arabia iliyojaribu kuiba mafuta ghafi yanayohitajika pakubwa kutoka kwenye kituo cha mafuta kusini mwa Yemen. Msemaji wa jeshi la Yemen Brigidi Jenerali Yahya Sarii amesema kuwa jeshi la nchi hiyo lilitekeleza shambulio hilo la kuionya Saudi Arabia baada ya meli hiyo kujaribu kuiba mafuta katika bandari ya Daba katika mkoa wa Hadhramaut kusini mwa Yemen. Yemen imetekeleza shambulio hilo katika juhudi za kuzuia hatua mtawalia za kuiba utajiri wa mafuta wa Yemen ambao ungetumika katika kulipa mishahara ya wananchi. Brigedia Jenerali Saria ameongeza kuwa vikosi vya jeshi la ulinzi wa Yemen havita sita kuzuia uh, meli yoyote inayojaribu kuiba utajiri wa Yemen. Na matokeo ya uchunguzi mpya wa maoni yanaonyesha kwamba mfumuko wa bei na takwimu za juu za uhalifu nchini Marekani ndizo uh, sababu uh, za kuwatia wasiwasi mkubwa wa Marekani. Ripoti ya televisheni ya Russia Today inasema kulingana na matokeo utafiti mpya uliofanywa huko nchini Marekani na chuo kikuu cha uh, Monmouth katika jimbo la New Jersey, asilimia 46 ya washiriki wanasema kwamba vipaumbele vyao kwa ajili ya kupiga kura katika uchaguzi wa Congress wa katikati ya muhula mnamo Novemba 2 mwezi uh, huu ni ughali wa maisha na mfumuko wa bei. Asilimia 36 ya washiriki katika utafiti huo wametaja masuala ya uchaguzi na haki za upigaji kura kuwa wasiwasi wao wasi wa mkuu katika uchaguzi wa katikati ya muhula wa Kongres ya Marekani, na asilimia 37 wanasema wasiwasi wao mkuu katika uchaguzi huo ni kukithiri kwa uhalifu na jinai. na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa, wapenzi wa usikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa na asubuhi utahusu barua ya Troika ya Ulaya kwa Umoja wa Mataifa ambayo ni mwendelezo wa vita vya kisiasa na kipropaganda dhidi ya Iran. Katika barua yake kwa Umoja wa Mataifa, troika ya Umoja wa Ulaya inayojumuisha Uingereza, Ufaransa na Ujerumani imekariri madai ambayo hayajathibitishwa kwamba Rusia inatumia ndege zisizo na rubani zilizotengenezwa na Iran katika vita vya Ukraine na imeutaka Umoja wa Mataifa kuchunguza iwapo huo ni ukiukaji wa azimio nambari 2231 la Baraza la Usalama au la. Hatua hiyo amechukuliwa baada ya balozi wa Ukraine katika umoja wa mataifa Sergey e, Kiesiliesia uh, kuandika uh, barua ambayo amemtumia katibu mkuu wa umoja wa mataifa Antonio Guterres na uh, wajumbe wa baraza la usalama akidai kuwa eti Jamhuri ya Kiislamu Irani ilikiuka azimio nambari 2231 la baraza la usalama kutokana na kile alichodai kuwa ni kuipa Rasia ndege zisizo na rubani au dron. Ukraine pia E, imewaalika wataalamu wa Umoja wa Mataifa kutembelea nchi hiyo ili kufahamu kile alichokiita ni ndege zisizo na rubani zilizotengenezwa na Iran zinazotumiwa na Russia katika operesheni ya kijeshi. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekanusha vikali madai ya kutuma silaha kwa pande mbili zinazopigana katika vita vya Ukraine. Amir Saidi Arevani, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa anasema hivi: Ukraine inafuatilia malengo ya kisiasa katika kuhusisha madai yasiyo na msingi dhidi ya Iran na azimio nambari 2231. Jitihada za kuunganisha madai hayo na azimio 2231 hazina msingi wowote wa kisheria katika fremu ya azimio hili Licha ya madai ya troika ya Ulaya na Ukrain kwamba Iran imekiuka azimio nambari 2231 la Baraza la Usalama kuhusu uuzaji wa silaha, lakini inatupasa kuelewa kuwa kwa mujibu wa azimio hilo lenyewe, vikwazo vya silaha dhidi ya Iran iwe ni kuagiza au kusafirisha nje silaha, vilimalizika Oktoba 2020. Suala hili pia lilisadikishwa na wajumbe wa Baraza la Usalama ikiwa ni pamoja na troika ya Ulaya wakati serikali ya Donald Trump ilipofanya jitihada kubwa za kuendeleza vikwazo hivyo. Kwa sasa, Iran kama nchi huru inayojitawala ina haki kama zilivyo nchi nyingine kufanya biashara ya kununua au kuuza silaha na zana za kivita. Aidha, uhusiano wa kiulinzi wa Iran na nchi nyingine unafanyika ndani ya fremu ya diplomasia ya kiulinzi inayowiana na malengo ya sera za kigeni za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kuhusiana na Russia, Iran ina ushirikiano wa kiulinzi na kijeshi na nchi hiyo na hilo linafanywa kwa kuzingatia sera za kiulinzi za Iran na kwa maslahi ya pande mbili. Hii ni pamoja na kwamba katika miezi ya karibuni, wa magharibi wametumia vibaya suala hili na kufanya jitihada kubwa kujaribu kuhusisha Iran na silaha zinazotumiwa na Urusi huko Ukraine zikiwemo ndege zisizo na rubani wakidai kwamba Tehran inauza silaha hizo kwa Moscow. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Husein Amir Abdollahian amesema katika mazungumzo na mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya Joseph Borrell, kuhusiana na baadai ya kutumiwa ndege zisizo na rubani za Iran katika vita vya Ukraine, kwamba tuna ushirikiano wa kiulinzi na Rasia, lakini sera yetu kuhusu vita vya Ukraine ni kuheshimu ardhi ya nchi hiyo, kutopeleka silaha kwa pande mbili zinazozozana, kusitishiwa vita na kukomesha wimbi la wakimbizi. Nam, hapa ni Teheran, wapenzi wasikilizaji, na karibuni sasa kusikiliza makala kuhusiana na maulamaa wakubwa wa Kiislamu uh, katika ulimwengu wa Kishia, mchango wa maulamaa wa Kishia katika Uislamu. Assalamu alaikum, wapenzi wa wasikilizaji, popote pale anapokufikieni matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Mchango wa Maulama wa Kishia katika Uislamu, ili tuweze kwa pamoja kufungua ukurasa mwingine katika kurasa za historia ya maulama na wanazuoni wa kishia pamoja na mchango wao katika Uislamu wa Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia Sayid Muhammad Bakir Gilani Shafti, mmoja wa somi na wanazuoni wa tajika aliyeishi katika karne ya kumi na tatu Hijiria, ambaye inajulikana katika jamii ya waislamu wa, wa madhehebu ya Shia kwa lakabu ya Hujjatul Islam Motlak. Tulisema kuwa mwanazuoni huyo alizaliwa katika kijiji cha Chirza katika mkoa wa Zanjani nchini Iran. Baba yake alikuwa msomi na mwanazuoni wa kuchanganyika na watu na ni miongoni mwa wajukuu wa imamu wa saba wa Islamu madhehebu ya Shia. Tulibainisha jinsi alivyokuwa mcha Mungu, ambapo wakati wa swala mwili wake ulikuwa ukitetemeka sana kwa hofu ya Mwenyezi Mungu. Kipindi chetu cha juma hili ambacho ni sehemu ya 53 mfululizo huu, kitatupia jicho maisha ya Mirza Masihi Mujtahid, mwenye fatwa mashuhuri ya sharaf, yaani heshima, ambayo ilikuwa na nafasi muhimu katika matukio ya kijamii na kisiasa katika zama zake. Kweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Mirza Masihi Mujtahidi alizaliwa mwaka 1193 Hijria katika mji wa kijani kibichi na wenye mandhari nzuri wa Astarabad nchini Iran, mji ambao leo unajulikana kwa jina la Gorgan. Baba yake Kadhi Said Astarabad alitambulika kama mtu mwenye fadhila na mchamungu. Licha ya kuwa aliishi katika zama zilizokuwa na vurugu na machafuko, lakini alikuwa akifanya hima na idili kubwa kuhakikisha kwamba anaandaa mazingira mazuri ndani ya nyumba ambaye yatawafanya watoto wake kukuwa na kuleleka katika anga ya uchaji Mungu, uchangamfu, utulivu na kushikamana na dini, akitegemea maarifa na utamaduni wa Ahlulbeiti alayhimus salaam na itikadi za dini aliandaa ratiba na mipango ya kueleweka kwa ajili ya kuwalea watoto wake ambapo wakiwa na umri wa miaka saba aliwashajiisha mno kutekeleza ibada ya swala huku akiwafundisha maadili mema ya Kiislamu. Baada ya masihi mujtahidi kukamilisha masomo yake awali na msingi kwa baba yake, alianza kuhudhuria masomo katika hauza iliyokuwa katika mji aliozaliwa wa Astrabad. Baada ya alihajiri na kuelekea katika mji wa Kum, Iran, ambao katika zama hizo ulikuwa moja vituo vikubwa na muhimu vya kielimu katika ulimwengu wa Kiislamu. Akiwa huko alisoma elimu mbalimbali kama fikhi, usul, hadithi na kadhalika kwa waalimu watajika wa karne ya 13 hijiria kama Mirza Kumi. Kwa muda mfupi tu Mirza Masih alichomoza na kuwa mmoja wa wanafunzi mahiri na stadi wa mwalimu huyo. Baadhi wanasema kuwa aliondokea kuwa mwanafunzi asiye na mithili wa Mirza Kumi. Baada ya kufanikiwa kufikia daraja ya ijtihadi, Mirza Masihi mujtahidi aligura na kuelekea katika mji wa Tehran. Mwalimu huyo ambaye alikuwa mcha Mungu na mtu aliyeipa mgongo dunia baada ya kuwasili katika mji wa Tehran, alitosheka na kuswalisha swala jamaa katika msikiti wa Jamia sambamba na kueneza mafundisho ya fikhi na kujibu maswali ya watu na mambo mbalimbali yaliyokuwa akiwatatiza. Alikuwa akifuatilia kwa karibu mno na kuthamini hali ya watu wasiojiweza na kufanya idili na hima kubwa ya kuyapatia ufumbuzi matatizo yaliyokuwa kiwakabili. Nyaraka za historia zinaonyesha kuwa alimu huyo alifanya kila aliloweza kwa ajili ya kuichunga jamii ya wa Waislamu, na alipokuwa akiona mahali fulani kuna mambo yasiyofaa yanafanyika au sheria ya kiislamu inapuuzwa basi, hakuwa akikaa na kuweka mikono yake nyuma, bali alikuwa akiinuka na kufanya kila wezalo kuhakikisha kwamba analeta mabadiliko na mageuzi katika jambo hilo. Sifa hiyo sambamba na kujipamba kwake na uchaji Mungu, maadili mema, bashasha na tabasamu kwa watu, unyenyekevu na usafi wa nafsi, ni mambo ambayo yaliwafanya watu katika jamii wamthamini na kumkubali sana, na hatua kwa hatua akaanza kuondokea kuwa mujitahidi mashuhuri zaidi mjini Tehran katika zama hizo. Mirza Masihi mujitahidi aliishi katika zama ambazo kutokana na kutokuweko viongozi stahiki na kujitokeza udhaifu katika utawala, sambamba na itilafu baina ya wana mfalme, bila kusahau kujihusisha na starehe mfalme Fatihali Shah Kajar, Iran ilikuwa imekumbwa na uporaji, hujuma na uvamizi uliokuwa ukifanywa na majinabi. Warusi walitumia vibaya udhaifu huo na itilafu baina ya wana mfalme wa Iran ambapo kufuatia hujuma na mashambulio yao mtawalia, walifanikiwa kuunganisha na utawala wao sehemu ya ardhi ya Iran na kulitwisha taifa hili mikataba ya fedheha na mibaya kama mkataba wa Turkmenchai ambao ulitiwa saini baina ya utawala wa Rasia na ufalme wa Khajar. Mkataba huo ulipelekea sehemu kubwa ya ardhi ya Iran kuunganishwa na Rasia. Mirza Masihi Mujitahidi, kama walivyo maulamaa wengine stahiki na wenye ghera, hakuridhishwa kabisa na madhila yaliyokuwa akifanywa na majinabi dhidi ya wa Waislamu, na ndio maana alikuwa akitumia kila fursa inayopatikana kwa ajili ya kuwafahamisha watu kuhusiana na hali ya mambo ilivyo. Moja ya matukio muhimu katika maisha ya Mirza Masihi Mujtahidi ni fatwa ambayo aliitoa kwa ajili ya kutetea na kulinda heshima ya Waislamu na kusimama kidete mbele ya dhuluma na hujuma za wageni. Misimamo yake thabiti na kupinga dhuluma iliyokuwa ikifanywa na watawala wakati huo dhidi ya wananchi wa Islamu wa Iran vilipelekea Mirza Masihi Mujtahidi abaidishiwe nchini Iraqi kwa amri ya watawala. Kusambaa habari ya kutolewa agizo la kubaidishwa Mirza Masihi Mujtahidi kuliibua hasira na ghadhabu za wananchi. Baada ya hapo, kulibuka maandamano na mikusanyiko mikubwa ya kupinga kubaidishwa alim na mwanazuoni huyo. Vyombo vya usalama viliwakandamiza waandamanaji na wananchi waliojitokeza kupinga uamuzi wa huo. Hatimaye Mirza Mujtahidi aliamua kuelekea Iraqi akiwa na lengo la kuzuia vitendo vya ukandamizaji zaidi dhidi ya raia waliokuwa wakipinga kubaidishwa kwake. Akiwa kando ya haram za Najafu na Karbala, ambayo yenyewe ilikuwa ni fursa muhimu, alianza kudhoofika kimwili kutokana na umri mkubwa aliokuwa nao, hasa kutokana na machafuko yaliyokuwa kikabili Iraki wakati huo ambayo yalikuwa akimpa tabu na mashaka yaliyoambatana na ghamu na huzuni. Hatimaye, baada ya kuishi kwa miaka 18 akiwa huko uhamishoni wa Mirza Masihi Mujtahidi Asirabadi aliyeaga dunia huko Najaf akiwa na umri wa miaka 71. Mwili wa Alim na mwanazuoni huyo mkubwa umezikwa katika haramu ya Imamu Ali bin Abi Talib alayhi salam mjini Najafu, Iraq. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu kwa juma hili umefikia tamati. Tukutane tena wiki ijayo, wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Nam, wapenza msikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa wapenza msikilizaji, tunaendeleza matangazo yetu haya asubuhi ya leo kwa kuwaleteni udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki. Baada ya muda usio mrefu Mpenzi msikilizaji, na tunalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki uh, asubuhi hii ya leo Jumapili kwa kuiangazia magazeti ya huko uh, nchini Uganda uh, na kwanza kabisa uh, naliangazia gazeti la New Vision ambalo limeipa umuhimu habari semayo kuwa kuna nafasi ishirini na moja elfu za kazi katika shule nchini Uganda, ambapo kati ya nafasi hizo Eh, kuna nafasi mia mbili themanini na sita za waalimu wakuu. Gazeti la Sunday Monitor nalo lina habari sema ya kuwa mamia ya raia wa jamhuri ya kidemokrasia Kongo ya Kongo wamekimbilia Uganda baada ya kuanza mapigano mapya kati ya waasi wa ishirini na tatu na wanajeshi wa serikali. Tukiachana na magazeti hayo ya nchini Uganda, sasa tunaelekeza dira yetu ya udondozi wa magazeti huko nchini Kenya na kwanza kabisa nalitupia jisho gazeti la Taifa Jumapili ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho uvundo wa utawala wa Uhuru wa anikwa. Likifafanua, gazeti hilo limeandika wiki saba baada ya kuondoka mamlakani, siri za uozo ndani ya serikali ya Jubilii iliyokuwa ikiongozwa na rais mstaafu Uhuru Kenyatta zimeanza kujitokeza na kumsawiri kiongozi huyo mstaafu uh, uh, kuwa aliyekuwa na sera za kidikteta viongozi sasa wanatumia kila nafasi wanayopata kufichua mambo wanayosema waliyetenda kwa kulazimishwa na maafisa waliokuwa na ushawishi mkuu katika ikulu ya rais Kenyatta. Aidha, gazeti la Taifa leo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho maafisa wa kikosi cha SSU ndani kuhusiana na madai ya mauaji likifafanua. Taifa leo Jumapili limeandika kuwa maafisa wanne wa kitengo cha idara ya upelelezi wa jinai DCI, kilichovunjwa SSU, jana walikamatwa kwa madai ya kuhusishwa na kutoweka kwa raia wawili wa India kabla ya uchaguzi mkuu wa Agosti 9. Taifa leo pia linatupasha kuwa Rais William Ruto leo anatarajiwa kuzuru eneo la Ukambani kwa mara ya kwanza tangu achaguliwe kama kiongozi wa tano wa nchi miezi miwili iliyopita. Sasa tulitupia jicho gazeti la Sunday Nation ambalo lina makala maalum kuhusu namna kiongozi wa ODM Raila Odinga alivyowahi kunusurika kifo. Aidha, Sunday Nation katika ukurasa wake wa mbele lina habari sema ya kuwa kamera za usalama zinatazamiwa kufichua mauaji ya kinyama ya mfanyabiashara mmoja wa eneo la Kiambu karibu na Nairobi. Taarifa zinasema upasuaji wa maiti ya mfanyabiashara George Mwangi ulibaini kuwa alifariki dunia kutokana na kugongwa kichwani mara kadhaa katika zoezi hilo lililoendeshwa na mwanapatholojia wa, wa serikali Johansen Odwor, ilibainika kuwa mfanyabiashara huyo mume wa mgombea mwakilishi wa wanawake 2022 huko Kiambu alipigwa vibaya kichwani na kifaa butu. Kwa upande wake, gazeti la Sunday Standard katika ukurasa wake wa mbele lina makala maalum inayofichua namna raia wawili wa India walivyotekwa nyara nchini Kenya kabla ya uchaguzi. Nalo gazeti la The Star na habari semayo kuwa rais William Ruto ametangaza kuanza uh, mchakato wa kuchagua mwenyekiti mpya wa tume huru ya uchaguzi ya IEBC baada ya muhula wa mwenyekiti wa sasa Wafula Chebukati kukaribia kumalizika. Muhula wa Chebukati na makamishna Abdi Gulie na Boya Molu utakamilika tarehe 17 Januari sheria kuhusu IBC inamtaka rais kuteua jopo la watu saba kwa ajili ya kuanza shughuli za kujaza nafasi ya mwenyekiti au makamishna miezi sita kabla ya muhula wao kukamilika. Sasa wapenzi wasikilizaji, tunaelekeza dira yetu udondozi wa magazeti nchini Tanzania na kuliangazia gazeti la Nipasha Jumapili ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina ripoti maalum yenye kichwa cha maneno kisemacho siri wanaume kufa mapema. Unaweza kusoma ripoti kamili katika ukurasa wa nne na pia watano wa gazeti hilo. Aidha, Nipashe limeipa umuhimu habari sema ya kuwa moto umeibuka tena mlima Kilimanjaro. Gazeti la Mwananchi kwa upande wake katika ukurasa wa mbele lina kichwa cha habari kisemacho Maalim Seif akumbukwa mfumo wa elimu. Habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha makamu wa kwanza wa rais wa Zanzibar Othman Masud Othman akizungumza katika ufunguzi wa mkutano wa pili wa kumwenzi Maalim Seif Sharif Hamad uliofanyika Zanzibar jana. Gazeti la habari leo katika ukurasa wake wa mbele lina picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akimwapisha Dr Bonifas Luhende kuwa wakili mkuu wa serikali Ikulu Dar es Salam jana. Na mwisho kabisa, aliangazia gazeti la Zanzibar leo Jumapili ambalo limekolezea wino mweusi habari yenye kichwa cha maneno kisemacho, Othman asema mageuzi sekta ya elimu hayaepukiki. Na mapenzi wa usikilizaji la ziada sina kutoka, meza udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki wakati huu Barabara kabisa, bado mko nasi katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio makala ya Afrika wiki hii. Afrika, Afrika. wiki hii hujambo mpenzi msikilizaji na tumai umzima wa afya popote pale unapoyategea sikio matangazo haya ya Radio Teheran karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari katika pembe mbalimbali mbali za Afrika katika kipindi cha juma moja lililopita miongoni mwa yale tutakayoangazia hii leo ni pamoja na benki ya Uganda yazindua akaunti ya zindua kwanza kabisa inayozingatia sheria za Kiislamu, Iran na Tanzania zaazimia kuimarisha uhusiano wao, na mamia ya watu wauawa na kujeruhiwa katika mapigano ya kikabila nchini Sudan pamoja na matukio mengine. Karibu. Tuanze na masuala ya diplomasia kati ya Iran na Tanzania ambapo serikali ya mapinduzi Zanzibar imetangaza azma yake ya kuimarisha uhusiano wa pande mbili na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hayo yamebainika wiki hii katika mazungumzo baina ya meya wa jiji la Zanzibar na balozi wa Iran nchini Tanzania. Si vibaya kuashiria hapa kuwa Agosti mwaka huu Husein Amir Abdullahian, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, alitembelea Tanzania ikiwemo Zanzibar na kufanya mazungumzo na Rais Samia Suluh Hassan na rais wa Zanzibar Dr Hussein Ali Mwinyi. Katika mkutano huo wa Alhamisi wiki hii, Iran na Zanzibar zimeafikiana kuboresha uhusiano wao hususan ushirikiano wa majiji. Ripota wetu wa Zanzibar Harith Subeit ana maelezo zaidi. Mstahiki mea wa jiji la Zanzibar Mahmud Muhammed Musa amekutana na kufanya mazungumzo na balozi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran nchini Tanzania Husen Alvandi Bahene kwa mwaliko maalum. Pamoja na mambo mengine, wamekubaliana kuanzisha uhusiano wa majiji kwa lengo la kupiana uzoefu na namna ya kuyaendeleza majiji ili yawe na haiba nzuri kwa wageni wanaoitembelea Zanzibar na Iran. Mstahiki mea katika mazungumzo hayo aliyofanyika katika za ubalozi huo Masaki jijini Dar es salam alimtaka balozi Hussein Baheney kudumisha mashirikiano yaliyopo kwa vile Zanzibar na Iran zina udugu wa damu wa muda mrefu. Hata hivyo, meya wa jiji la Zanzibar alimwomba balozi huyo kuangalia namna ya kuisaidia Zanzibar hususan katika sekta za afya, kutokana na Zanzibar kuwa na mradi mkubwa wa kujenga hospitali kila wilaya ambapo zitakapomalizika kutahitajika madaktari, dawa pamoja na vifaa kwa upande wake balozi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Tanzania, Hussein Alvandi Bahene, amesema Zanzibar ni kisiwa chenye historia kubwa na Iran, hivyo hawana budi kuendeleza ushirikiano uliopo kwa maslahi yao na ya Zanzibar kwa jumla. Aidha, wiki hii waziri wa mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alimnyooshea mkono wa tahania Stagomena Lawrence Tax kwa kuteuliwa kwa waziri mpya wa mashauri ya kigeni wa Tanzania. Katika ujumbe huo wa pongezi Husein Hamir Abdullahian amepongeza serikali na taifa la Tanzania kwa ujumla kwa mnasaba wa kutimia miaka 40 tangu kuanzishwa uhusiano rasmi baina ya nchi mbili hizi. Tugeuke sasa masuala ya kifedha. Benki ya Finance Trust ya Uganda imezindua akaunti ya kwanza kabisa inayofuata sheria za Kiislamu katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Viongozi na shakhsia mbalimbali wa Kiislamu walihudhuria hafla ya uzinduzi wa akaunti hiyo inayoitwa Halal Alhamisi hii katika mji mkuu Kampala. Julai mwaka huu, baraza la mawaziri la Uganda liliidhinisha benki za kibiashara za nchi hiyo kutoa huduma zinazofuata mfumo wa kibenki wa Kiislamu. Haria na Kaunde, mkurugenzi mtendaji wa benki ya Finance Trust ya Uganda, amesema akaunti hiyo ya Halal, ambayo ni ya kwanza kuzinduliwa rasmi nchini humo, haitawatoza wateja wao riba wanapochukua wa mikopo. Naye Haj Karim Kalisa, mjasiriamali mashuhuri nchini Uganda, ambaye alikuwa mgeni wa heshima katika uzinduzi huo ameashiria wimbi la kufunguliwa benki na taasisi nyingine za kifedha zinazofuata mafundisho ya Kiislamu katika nchi mbalimbali barani Afrika na kusema benki zinazozingatia sheria za Kiislamu sio mahususi kwa ajili ya Waislamu tu bali kwa jamii yote ya mwanadamu. Benki za Kiislamu katika nchi jirani za Kenya na Tanzania na vilevile nchini Ethiopia zimeendelea kupata umaarufu na kupongezwa kwa huduma zao na sasa zinawavutia kwa wingi hata wateja wasiokuwa Waislamu. Kwengineko, viongozi wa Sudan wametangaza hali ya hatari Jumaa hii baada ya kutokea mauaji ya zaidi ya watu 200 kutokana na mzozo wa kikabila katika jimbo la Blue Nile. Ahmed al Umda, gavana wa jimbo la Blue Nile, amesema hali hiyo ya hatari na ya dharura itatekelezwa katika eneo lote la Blue Nile kwa muda wa siku 30. Kabla ya hapo ilikuwa imetangazwa kuwa watu wasiopungua 151 wameuawa nchini Sudan katika mapigano ya siku mbili ya kikabila yaliyochochewa na mizozo ya ardhi katika jimbo la kusini mwa nchi hiyo la Blue Nile. Tusele katika masuala ya umwagaji damu ambapo watu zaidi ya 50 wameuawa na karibu 300 wamejeruhiwa katika ghasia zilizozuka nchini Chad wiki hii, baada ya mamia ya watu kuingia mitaani kudai mabadiliko ya haraka kuelekea utawala wa kidemokrasia Sale Kabzabo, waziri mkuu wa Chad ambaye alitangaza idadi ya waliouawa katika mkutano na waandishi wa habari, amesema kuwa serikali bado inakusanya takwimu za idadi ya majeruhi kutokana na kile alichokitaja kuwa ni uwasi wa kutumia silaha, lakini mashirika ya kutetea haki za binadamu yanasema kuwa raia wasiokuwa na silaha waliuawa huku vikosi vya usalama vikikabiliana kikatili na maandamano katika mji mkuu N'Djamena na miji mingine kadhaa ya nchi hiyo. Ni hali ya mshike mshike jijini Njamina. Aidha, wiki hii watu wasiopungua saba wameuawa katika shambulio lililofanywa na watu wenye silaha katika eneo moja la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nobert Muhindo, muuguzi katika kliniki moja mjini Maboya, eneo la Beni katika mkoa wa Kivu Kaskazini, amesema wanamgambo hao walishambulia vituo viwili vya afya usiku wa kuamkia Juma hii na kuwa watu saba, mbali na kumteka nyara muuguzi mmoja. Kuingine, kwa mazungumzo ya amani ya kujaribu kutatua mgogoro katika eneo la Tigre huko kaskazini mwa Ethiopia kati ya serikali kuu na wapiganaji wa TPLF yameratibiwa kufanyika jumatatu ijayo. Ridwan Hussein, mshauri wa usalama wa taifa wa waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed, amesema na hapa nanukuu, Kamisheni ya Umoja wa Afrika imetujulisha kuwa mazungumzo ya amani yatafanyika Oktoba 24 nchini Afrika Kusini, mwisho kunukuu. Mazungumzo hayo ya amani baina ya waasi wa TPLF na serikali ya Ethiopia kwa usimamizi wa mjumbe wa Umoja wa Afrika Olusegun Obasanjo, aliyekuwa makamu wa rais wa Afrika Kusini Fumzile Mlambo Nguchuka na aliyekuwa rais wa Kenya Uhuru Kenyatta yalitazamiwa ya kufanyika siku chache zilizopita, lakini akaakhirishwa kwa sababu za kilojistiki. Na kikosi kazi cha kukusanya maoni ya wadau wa demokrasia ya vyama vingi nchini Tanzania kimependekeza hatua sita zitakazosaidia mchakato wa kupata katiba mpya licha ya kubainisha uwepo wa maoni tofauti ya wananchi kuhusu swala hilo. Hatua hizo ni pamoja na uwepo wa mjadala wa kitaifa kuhusu masuala ya msingi, kuhuishwa kwa sheria ya mabadiliko ya katiba na sheria ya kura ya maoni, kuundwa kwa jopo la wataalamu watakaoratibu masuala ya msingi na kuja na rasimu Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kujadili rasimu na kuja na katiba pendekezwa, elimu ya uraia na kura ya maoni. Hayo yamebainishwa Ijumaa hii na mwenyekiti wa kikosi kazi Profesa Ruekaza Mkandala wakati akiwasilisha ripoti kwa Rais Samia Suluhu Hassan katika ikulu ya Dar es Salaam. Profesa Mkandala amefafanua kuwa katika hatua ya kwanza ya mjadala wa kitaifa, yapo maswala muhimu yanayopendekezwa yajadiliwe, ikiwemo muundo wa muungano madaraka ya rais, masuala ya uchaguzi na mengineyo. Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amesema baada ya kupokea mapendekezo ya kikosi kazi hicho kwamba, lakini likuwa naomba kwamba kama ingewezekana tungezirudufua hizi kopi nyingi tu, tukazitoa katika dhana ile ile ya uwazi na ukweli tukazitoa marekebisho ya kikosi kazi, lakini wananchi wakaelewa kwamba maoni ya kikosi kazi si mwisho, si amri kwa serikali kwamba lazima mfanye hivi. Kikosi kazi kimesema, tutaitana tena tuangalie na hali halisi ndani ya serikali, lakini hali halisi ya sheria zetu nyingine pia, ili tuweze kuzifanyia kazi vizuri. Kauli hiyo ya Mama Samia ndiyo inayotufungia kipindi chetu cha leo, hadi juma lijalo, panapo majaliwa. Asante na kwa heri. Katika historia leo, ni Jumapili tarehe 26 Mfunguo Sita, Rabiul Awal mwaka 1444 Hijiria, sawa na Oktoba 23 mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 1100 iliyopita alifariki dunia Ibni Samak, mtaalamu mkubwa wa masuala ya teolojia ya Kiislamu huko Bagdad. Historia haijaweka wazi tarehe na mahala alipozaliwa msomi huyo, lakini ripoti zinasema kwamba aliishi mjini Bagdadi huko Iraki na kupata elimu na maarifa kwa wasomi wa mji huo. Vilevile historia inasema Ibni Samak alilea wasomi wengine wengi mashuhuri akiwemo Hakim Nishaburi. Miongoni mwa vitabu vya Ibni Samak ni kile cha Al-Amali na vitabu vingine kadhaa kuhusu fadhila na matukufu ya Ahlu Baiti wa Mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Siku kama ya leo miaka mia moja kumi na nne iliyopita alifariki dunia Ayatollah Abul Makarim Zanjani, alimu na msomi mkubwa wa Kiislamu. Abul Makarim alizaliwa mwaka elfu moja mia mbili hamsini na tano hijiria katika eneo la Zanjan kaskazini magharibi mwa Iran, ambapo baada ya kuhitimu masomo ya awali alielekea Najafu nchini Iraki kwa ajili ya kukamilisha masomo ya juu. Akiwa huko Najafu, Ayatollah Abul Makarim Zanjani alipata kusoma kwa maulamaa wakubwa wa zama hizo kama Murtada Ansari. Vitabu vya Makhariju Rahman na Miftahu Dhafar ni miongoni mwa athari za Ayatollah Abulmakarim Zanjani. Katika siku kama hii ya leo miaka 80 iliyopita vita vya kihistoria vilivyopewa jina la Alalamain vilitokea katika mji wenye jina kama hilo huko kaskazini mwa Misri, kati ya wanajeshi wa Uingereza na jeshi la manazi wa Ujerumani. Vita hivyo vilimalizika baada ya kushindwa jeshi la Ujerumani, japokuwa mapigano kati ya pande hizo mbili yaliendelea katika maeneo mengine ya kaskazini mwa Afrika. Amani kamili ilipatikana katika maeneo hayo baada ya kushindwa kikamilifu jeshi la Ujerumani wakati wa vita vya pili vya dunia. Na miaka 45 iliyopita katika siku kama hii ya leo, Said Mustafa Khomeini, mtoto wa Imamu Ruhullah Khomeini, muasisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran, aliuawa shahidi kufuatia njama iliyofanywa na askari usalama wa utawala wa Shah, akiwa nyumbani kwake huko Najafu nchini Iraki ambayo ni mmoja kati ya miji mitakatifu. Alhaji Mustafa Khomeini alizaliwa mwaka 1309 hijiria shamsia katika mji mtakatifu wa Kum na baadaye akajiunga na chuo cha elimu ya dini cha mji huo kwa ajili ya masomo ya juu, baada ya kuhitimu elimu ya msingi. Alikuwa hodari mno na alifikia daraja ya juu ya kielimu ya ijtihad akiwa na umri wa miaka 27. Ayatullah Mustafa Khomeini alikuwa pamoja na baba yake Imamu Khomeini katika kipindi chote cha mapambano dhidi ya utawala wa Shah. Nam kwa msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla ya kumaliza matangazo yetu, ni muktasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Husein Amir Abdulahian, amesema kuwa viongozi wa Marekani wanazungumza jambo moja na kutenda jingine na mara nyingi hutafuta kujionyesha, uh, mbele ya vyombo vya habari. Rais wa Uturuki, Rajab Tayyip Erdogan, amesema kampuni kubwa ya saruji ya Ufaransa la ya Lafarge sasa imefichuliwa kuwa moja ya taasisi muhimu zinazounga mkono ugaidi, akisema shirika hilo la Ufaransa limeunga mkono magaidi wa Daesh au ISIS nchini Siria. Na ofisi ya uh, uratibu wa masuala ya kibinadamu ya Umoja wa, moja wa Mataifa, OCHA, imetoa wito wa kuzidishwa misaada ya kibinadamu ya haraka kwa ajili ya Somalia. Na mapenzi usikilizaji, la ziada sina kutoka hapa Teheran Ila kuwashukuru ni nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu haya asubuhi hii ya leo, na kusihi ujiunge nasi e, katika matangazo yetu mengine ya mchana yatakayoanza saa tano unusu kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Mubarak Kenya, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box, 19395 stroke, 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.