Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Akasema: Je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? wakasema Je, wewe ni Yusuf? Akasema, mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha, hakika mwenye takwa na akasubiri, basi Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema, wallahi, Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi, na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu, Mwenyezi Mungu atawasamehe, naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamualaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wape msikilizaji, mimi ni Mubarakeni nikiwakaribisha yani katika matangazo haya ya usiku wa jioni, a idha ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislami ya Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Tehran. Wape msikilizaji, na tuliowaandalieni katika ijumaa hii ya leo ni taarifa ya habari za dunia. Na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, wapenzi wasikilizaji, tutakuwa na uh, makala ya darsa ya Quran. Na darsa hiyo wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na makala ya leo katika historia. Na napenda kuwakumbusha kuwa pia unaweza kuyapata matangazo yetu haya popote pale ulipo duniani mubashara kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw na hali kadhalika pia kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB world Service, na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata mubashara moja kwa moja uh, kupitia redio mshirika ambayo ni maarifa FM, inapatikana moja kwa moja kutoka kule Tanga. Pia unaweza kuipata maarifa FM uh, kule Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Ni matumaini yangu kuwa mpenzi msikilizaji utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya na baada ya muda mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Khatibu wa sala ya jumaa Teheran anasema mustakabali wa mapinduzi ya kiislamu Iran unazidi kung'aa. Iran yalaani jaribio la kuiondoa timu yake ya soka katika fainali za kombe la soka duniani. na benki ya Uganda yazindua akaunti ya kwanza inayofuata sheria za Kiislamu. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Khatibu wa sala ya Ijumaa ya leo hapa mjini Teheran amesema mustakabali wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran hii leo umeng'ara zaidi kuliko wakti wowote wa ule. Akihutubia waumini walioshiriki katika swala ya Ijumaa hii leo hapa mjini Tehran, Ayatullah Said Ahmad Khatami amesema idara ya mahakama ya Iran inapaswa kuchukua hatua za kisheria dhidi ya wafanyafujo na ghasia hapa nchini. Amewataja wafanyafujo hao kama wasaliti wa taifa ambao wanafuata mdundo wa ngoma inayopigwa na maadui wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ayatollah Khatami ameashiria mustakabali wa mafanikio wa mapinduzi ya Kiislamu na kueleza kuwa katika miaka ya karibuni, maadui wamekuwa na ndoto nyingi dhidi ya taifa la Iran, lakini ndoto hizo hazikuambulia chochote na mustakabali wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran leo hii umeng'ara zaidi kuliko nyuma. Ayatollah Khatami amesema madola ya kibeberu na kiistikbari duniani yakiongozwa na Marekani yanapinga Uislamu halisi wa Mtume Muhammad sallallahu alihi wasallam wa wa na ameendelea kusema kuwa madola hayo ya kibeberu hayapendezwi hata kidogo na Uislamu ulioko katika jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kaimu, uh, khatibu wa sala Jumaa wa mjini Tehran pia ameeleza bayana kuwa ili kuweza kuzishinda njama tarajio za maadui, lazima tujiandae na kuwa tayari katika nyuga za siasa, usalama, utamaduni na uchumi. Kwingineko, shirika la soka la jamhuri ya kiislamu ya Iran limekosoa vikali jaribio la kuiengua timu ya taifa ya kandanda ya, ya Iran katika michuano ya kombe la soka duniani la FIFA itakayoanza kutimua mavumbi mwezi ujao wa Novemba nchini Qatar. Mahdi Mohammad Nabi, makamu wa kwanza wa rais wa shirikisho la soka la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ameashiria kampeni za kuitenga timu ya taifa ya soka ya Iran na kuiondoa kwenye fainali za kombe la dunia na kusisitiza kuwa sheria za shirikisho la soka duniani FIFA mashirikisho ya kandanda dunia zimeeleza bayana kuwa ni kinyume cha sheria kujiingiza katika kampeni za kibaguzi na kula njama za kuitenga timu yoyote eh, kwa msingi wa ubaguzi. Afisa huyo wa ngazi za juu wa shirikisho la soka la Iran ameeleza bayana kuwa watu wasio na maono ya mbali ndio tu wanaoweza kujihusisha na uafiriti huo. Amesema katika hali ambayo timu ya taifa ya mpira wa miguu ya Iran imekuwa na matokeo mazuri katika mechi za kupasha moto misuli nchini Austria, lakini timu hasimu kama vile Uingereza na Marekani zimekosa ujuzi wa kiufundi na ndiposa zimegeukia masuala mengine. Makamu wa kwanza wa shirikisho la soka la Iran amebaini kuwa ha uh, hatutilii maanani mazungumzo hayo. Juhudi za watu hawa si za hikma na kimsingi hazitaishia popote. Tuelekee sasa barani Afrika, ambapo watu wasiopungua saba wameuawa katika shambulio lililofanywa na watu wenye silaha katika eneo moja la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Nobert Muhindo, muuguzi katika kliniki moja mjini Maboya, eneo la Beni katika mkoa wa Kivu Kaskazini, amesema wanamgambo hao walishambulia vituo viwili vya afya usiku wa kuamkia leo na kuua watu saba, mbali na kumteka nyara muuguzi mmoja. Mu, hindo amesema wanaua hata wagonjwa. Waasi hao ni wanachama wa kundi la Allied Democratic Forces ADF lenye mfungamano na genge la kigaidi la ISIS katika eneo la Afrika ya Kati. Kwa upande wake Roger Wangeve, Kiongozi wa asasi za kiraia katika eneo la Bashu wamesema mbali na wanamgambo hao kufanya mauaji hayo ya kikatili, lakini pia wamechoma moto kituo cha afya cha Tinge na hospitali ya rufaa ya Maboya. Ameongeza kuwa wapiganaji hao baadaye walianza kuvishambulia vijiji katika maeneo hayo huku wakiiba mali za wanavijiji na kuchoma moto nyumba zao. Maeneo ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yamekuwa yakishuhudia mgogoro kati ya vikosi vya serikali na makundi ya waasi kwa muda wa miaka ishirini sasa. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, makundi ya waasi yenye silaha yaliyoua zaidi ya raia elfu moja mia mbili katika majimbo ya Kivu Kaskazini na Ituri eh, mwaka uliopita. Katika nchi jirani ya Uganda, benki ya Finance Trust ya Uganda imezindua akaunti ya kwanza kabisa inayofuata sheria za Kiislamu katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Viongozi na shahsia mbalimbali wa Kiislamu walihudhuria hafla ya uzinduzi wa akaunti hiyo inayoitwa Halal jana Alhamis katika mji mkuu wa Uganda, Kampala. Julai mwaka huu, baraza la mawaziri la Uganda liliidhinisha benki za kibiashara za nchi hiyo kutoa huduma zinazofuata mfumo wa kibenki wa Kiislamu haria na wakuunde mkurugenzi mtendaji wa benki ya Finance Trust ya Uganda amesema akaunti hiyo ya halala ambayo ni ya kwanza kuzinduliwa rasmi nchini humo haitawatoza wateja uh, riba wanapochukua mikopo. Naye Haji Karim Kalisa, mjasirimali mashuhuri nchini Uganda, ambaye alikuwa mgeni wa heshima katika uzinduzi wa jana, ameashiria wimbi na kufunguliwa benki na taasisi nyingine za kifedha zinazofuata mafundisho ya Kiislamu katika nchi mbalimbali barani Afrika na kote duniani na kuongeza kuwa benki zinazozingatia sheria za Kiislamu sio mahsusi kwa ajili ya Waislamu tu bali kwa jamii yote ya wanadamu. Benki za Kiislamu katika nchi jirani za Kenya na Tanzania na hali kadhalika Ethiopia zimeendelea kupata umaarufu na kupongezwa kwa huduma zao na sasa zinawavutia kwa wingi hata wateja wasokuwa Waislamu. Mwezi uliopita wa, wa Septemba, pia shirika la taarifa za kifedha la Moody's Investor Service lilisema katika ripoti mpya kuwa rasilimali za benki za Kiislamu barani Afrika zinatarajiwa kuongezeka kwa kiasi kikubwa katika kipindi cha miaka kumi ijayo kutokana na idadi kubwa ya Waislamu barani humo. Na kwa kumalizia, Marekani imeonya kuwa itachukua hatua za kumtenga zaidi rais Bashar al-Assad wa Syria, jambo linaloashiria kuwa Washington imeingiwa na kiwewe kufuatia hatua ya hivi karibuni ya Syria kufikia maridhiano na harakati mapambano ya kiislamu ya ya Palestina, Hamas. Ned Price, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, ameelezea kile alichosema ni wasiwasi wa Washington kufuatia hatua ya rais Assad kunyoshea mkono wa maridhiano Hamas na kudai kuwa maridhiano hayo ni kwa madhara ya Palestina. Afisa huyo wa Marekani ameendelea uh, kudai kuwa Washington itaendelea kupinga jitihada zozote za kuhuisha uh, utawala wa Assad na haswa uungaji mkono kutoka kwa kundi ambalo Washington inadai kuwa uh, tini la kigaidi. Siku ya Jumatano, ujumbe wa ngazi za juu wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, ulikutana na kufanya mazungumzo na rais Bashar al Assad wa Siria kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka kumi. Tarehe ishirini na moja Juni mwaka huu, duru moja ya Palestina ilitangaza kuwa harakati ya Hamas na serikali ya Siria zina nia ya kuanzisha tena uhusiano wao baada ya miaka kumi. Uhusiano huo uliharibika baada ya kuanza mgogoro wa Siria. Na tunahitimisha taarifa yetu ya habari za dunia wakati huu kwa ripoti ya matukio ya kiislamu a Afrika Mashariki iliyotayarishwa na mwandishi wetu wa Zanzibar, Harith Subait. Tuanzie hapa visiwani Zanzibar, ambapo waamini wa dini ya Kiislamu wamesisitizwa kumwenzi Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam kwa kujipamba na tabia na mwenendo wake. Witu huo umetolewa na Sheikh Alwi Abdullah Abdurahman bin Shihab kutoka mji wa Tarin nchini Yemen wakati akizungumza na Waislamu katika hafla ya Maulidi ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam iliyofanyika katika ukumbi wa Baitul Yamin Malindi jijini Zanzibar. Amesema Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasallam alianza kuupenda umawa kabla ya wafuasi wake kumpenda yeye, hivyo amewaasa waumini nao kumpenda. Kwa upande wake, Al Ustadh Mahad bin Abdul Aziz Bahajaji Jami ameisihi jamii ya Kiislam visiwani Zanzibar kumswalia Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasalam ili kupata daraja kubwa na fadhila kutoka kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Amebainisha kuwa kuja kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasalam ni rehma kwa walimwengu kutokana na kuleta uongofu kwa umma wake. Maulidi hiyo ya Mtume Muhammad aw imeandaliwa na jumuiya ya Alyamin iliyopo Malindi jijini Zanzibar. Kituo cha Kiislamu cha Misri kilichopo Changombe jijini Dar es Salaam kimeandaa semina kwa maimamu mkoani Mtwara, Tanzania. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa kwa vyombo vya habari na afisi ya mufti wa Tanzania, maimamu mia moja na hamsini kutoka mikoa ya Lindi ya Ruvuma na Mtwara wanatarajiwa kuhudhuria semina hiyo. Taarifa hiyo imeongeza kuwa mafunzo hayo ya siku mbili yanayoanza Jumamosi hii yanatarajiwa kutolewa na Sheikh kutoka chuo kikuu cha Kiislamu cha Al-Azhar nchini Misri kwa kushirikiana na Baraza Kuu la Waislamu Tanzania Bakwata. Semina hiyo ni mwendelezo wa maagizo yaliyotolewa na Mufti Mkuu wa Tanzania Samahatu Sheikh Abubakar Zubeir kuhusu utoaji wa mafunzo kwa maimamu wote nchini Tanzania. Mahakama ya kadhi jijini Nairobi kwa ushirikiano na chama cha wanasheria wa Kenya imeanzisha kliniki ya bure ya kisheria katika skuli ya msingi ya Yal. Kliniki hiyo ya kisheria iliyo chini ya mahakama ya kadhi ni hatua ya kuongeza ufahamu wa kisheria na ufikiaji wa haki nchini Kenya kwa kutoa ushauri wa kisheria bila ya malipo kwa watu wa kipato cha chini ambao hawawezi kumudu kuwalipa mawakili. Naibu kadhi mkuu wa Kenya Shehe Hasan Omar Sukian amebainisha kuwa zahana hiyo imeandaliwa ili kuongeza upatikanaji wa msaada wa kisheria nchini Kenya. Amesema kuwa mahakama ya kadhi imebaini kuwa wanajamii wengi hawana uelewa wa masuala ya ndoa, mirathi na mambo mengine. Amefafanua kuwa ofisi yake itaandaa zahanati nyingi zaidi za kisheria ili kuhakikisha wanajamii wanaoishi katika hali ya umasikini wanapata haki zao. Bi Elizabeth Wanjiru, makamu mwenyekiti wa chama cha wanasheria nchini Kenya tawi la Nairobi, ameipongeza mahakama ya kadhi kwa kuandaa kliniki hiyo ya kisheria na kusema kwamba kliniki zaidi zinatakiwa kufunguliwa ili kuwawezesha Wakenya kupata ushauri wa kisheria haraka wanapouhitaji. Zaidi ya makadhi sita kutoka sehemu mbalimbali za Kenya na wanasheria kutoka chama cha wanasheria nchini Kenya wakiongozwa na makamu mwenyekiti wao wamejitokeza kutoa msaada wa kisheria bila ya malipo. Na waumini wa dini ya Kikristo mjini Bujumbura nchini Burundi wameamua kutoka kanisani na kusilimu baada ya kusikia gamano kati ya Wakristo na Waislamu. Wakizungumza na waandishi wa habari jijini Bujumbura, wamesema wameamua kuwa Waislamu baada ya kuridhika na hoja za Wakristo zilizokuwa zikijibiwa na Waislamu kupitia mafundisho ya Quran na ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wasalam. Wamesema kuwa wamegundua kuwa Uislamu wa ndio mwongozo sahihi wanaopaswa kuufuata. Wakati huo huo, mufti wa Burundi fadhilatu Sheikh Shaban Ali amewataka Waislamu kuswali sala ya kuomba mvua ili kuwawezesha kuimarisha sekta ya kilimo katika kipindi hiki cha kiangazi. Akitoa taarifa kwa umma wa Kiislamu jijini Bujumbura, mufti huyo amewasihi Waislamu kuacha kufanya maovu na kurejea kwa Mola wao kwa kufanya amali za kheri. Amebainisha kuwa tabia ya kufanya vitendo viovu inapelekea kukosa neema nyingi kutoka kwa Mwenyezi Mungu, ikiwemo neema ya mvua yenye manufaa makubwa kwa wanadamu. Harith Subait, Radio Teheran, Zanzibar na wapenzi wasikilizaji, na ripoti hiyo ya Harith Subait inatukamilishia taarifa yetu ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa. Na sasa ni wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa na usiku huu. Uchambuzi huu utahusu vikwazo vipya vya Umoja wa Ulaya dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kutegemea madai yasiyo na msingi wowote Siku ya Alhamisi Oktoba 20 umoja wa Ulaya ulitangaza vikwazo vipya dhidi ya Iran kwa kutegemea madai ambayo hayajathibitishwa kuhusu kushiriki ndege zisizo na rubani au drone zilizotengenezwa na Iran katika vita vinavyoendelea huko Ukraine. Umoja huo umetangaza kuwa meja jenerali Muhamad Hasan Bakiri, mkuu wa kamandi ya majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, meja jenerali Said Hujatullah Quraishi, afisa ugavi na utafiti wa wizara ya ulinzi ya Iran, na meja jenerali Said Ghajani, kamanda wa kitengo cha ndege zisizo na rubani cha jeshi la ulinzi wa mapinduzi ya Kiislamu IRGC wamejumuishwa katika orodha ya vikwazo uh, hivyo vya umoja uh, ulaya, wa Ulaya. Mwakilishi wa Jamhuri ya Chech katika Umoja wa Ulaya ameandika katika mtandao wa Twitter kwamba na hapa namnukulu, wawakilishi wa Umoja wa Ulaya wamekubaliana juu ya kuchukua hatua dhidi ya taasisi zinazotengeneza ndege zisizo na rubani za Iran ambazo zinashiriki katika mashambulizi kwenye miji ya Ukraine. Nchi za Umoja wa Ulaya zimeamua kufungia mali za watu watatu na taasisi inayohusika na uwashaji au uwasilishaji wa ndege hizo zisizo na rubani kwa rasia na pia ziko tayari kurefusha vikwazo dhidi ya mashirika mengine manne ya Iran ambayo yalikuwa tayari kwenye orodha ya vikwazo. Mwisho wa kunukulu. Maafisa wa Ukraine na nchi za Magharibi, hasa Marekani, wamedai katika siku za hivi karibuni kwamba ndege zisizo na rubani ambazo Rusia inazitumia kushambulia miundo mbinu ya Ukraine zimetengenezwa na Iran. Propaganda hizo zimeambatana na madai ya kuchekesha ya Marekani dhidi ya Iran. Alhamis, iliyopita Ned Price, msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani alitoa madai mapya dhidi ya Iran na kusema kuwa tunaweza kuthibitisha kwamba wanajeshi wa Russia waliopo Crimea wamekuwa wakirusha ndege zisizo na rubani za Iran na kuzitumia kufanya mashambulizi makali nchini Ukraine. Mwisho wa kunukulu, afisa huyo wa Marekani amedai, na hapa na mnukulu pia, katika siku za hivi karibuni tathmini yetu ni kwamba maafisa wa Iran wamekuwepo huko Crimea na wameisaidia Russia katika kutekeleza mashambulizi hayo. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekanusha mara kwa mara madai hayo na kuyaona kuwa ni sehemu ya vita vya kisaikolojia na kipropaganda vya nchi za magharibi vya kueneza chuki dhidi ya Iran au Iranofobia na kutayarisha mazingira na msingi wa kuchukua hatua dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwa e, ni pamoja na kuiwekea vikwazo vipya. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdulahian amesema kuhusiana na madai ya kutumiwa ndege zisizo si na rubani za Iran katika vita vya Ukraine kwamba na hapa namnukulu tuna ushirikiano wa kiulinzi na Rusia, lakini sera yetu kuhusu vita vya ukraine ni kuheshimu ardhi ya nchi hiyo, kutopeleka silaha kwa pande mbili zinazozozana, kusitishwa vita na kukomesha wimbi la wakimbizi, mwisho wa kunukulu. Inaonekana kuwa wa Magharibi wanaodhani kwamba machafuko ya hivi karibuni nchini Iran yamewatengenezea fursa nzuri ya kuzidisha mashinikizo dhidi ya Iran na kutekeleza vikwazo vipya dhidi ya jamhuri ya Kiislamu na uwezo wake ikiwemo sekta ya kuunda ndege zisizo na rubani. Wanadhani kwamba wataweza kuilazimisha Tehran ikubali matakwa yao katika mazungumzo ya nyuklia ya Vienna na wakati huo huo kuidhoofisha jamhuri ya Kiislamu. Wakati huo huo juhudi za magharibi, katika uwanja huu zilizoendelezwa kwa kuitishwa mkutano wa faragha wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa zimeambulia patupu. Katika mkutano huo msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani alidai kuwa kuna ushahidi mwingi kwamba ndege zisizo na rubani zilizotengenezwa na Iran zinatumiwa na Rasia kushambulia raia na miundombinu muhimu ya kiraia katika vita vya Ukraine. Kwa upande mwingine, Rasia imekanusha madai eh, hayo ya Marekani mara kwa mara. Dmitri Peskov, msemaji wa ikulu ya Kremlin Jumanne iliyopita alisema Moscow haina taarifa zozote kuhusu matumizi ya ndege zisizo na rubani e, e, za Iran katika vita vya Ukraine. Na alisema vifaa vya Rasia vilivyo na majina ya Kirusi ndivyo vinavyotumiwa katika vita vya Ukraine. Kwa hivyo ni wazi kwamba wa magharibi ukiwemo Umoja wa Ulaya wanaoifuata Marekani kama kiongozi wa kambi ya magharibi wanatafuta tu visingizio vya kuchochea na kueneza chuki dhidi ya Iran. Nam, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza darsa ya Quran. Wapenzi wasikilizaji, darasa hiyo ya Quran itafuatiwa na makala ya leo katika historia, na pia tutakuwa na kasida baada ya hapo, na watakieni usikilizaji mwema wakati huu. kwa taufiki yake Mola Karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 927 na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya 46 ya al Al-Ahqaf. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 29 ya sura hiyo ambayo inasema Na tulipokuletea kundi la majini kusikiliza Qur'an, basi walipoihudhuria walisema nyamazeni, na ilipokwisha somwa walirudi kwa kaumu yao kwenda kuwaonya. Katika darsa zilizopita tulisoma aya zilizowahutubu washirikina wa Maka ambao kwa sababu ya ukaidi na utoaji visingizio tu hawakuwa tayari kusilimu na kuiamini haki. Aya tuliyosoma inaendeleza maudhui hiyo kwa kusema japokuwa, nyinyi hamjaikubali na kuiamini haki, lakini kundi moja la majini na ambao nyinyi wenyewe mnaamini kuwa wapo na hata mnawaitakidi kwamba wanataathira katika maisha yenu, wakati walipozisikia aya za Qur'an walimwamini mtume na hata wakawalingania na kuwafikishia wenzao pia wito wa Uislamu. Kuwepo viumbe waitwao majini ni moja ya maudhui zilizobainishwa kwa uwazi kabisa ndani ya Qur'ani tukufu. Sura moja ya kitabu hicho cha mbinguni inaitwa Suratul Jinni, ambayo ndani yake imeelezwa kwamba wao majini wanamwamini Mungu pekee wa haki, Quran na kufufuliwa viumbe, na kwamba katika viumbe hao wako waliowaumini na wako makafiri pia. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba Majini, ni viumbe pia kama walivyo wanadamu, wana akili, hisia na wajibu wa kutekeleza maamrisho ya Allah na kujiepusha na makatazo yake, na wamepewa pia irada na uwezo wa kuchagua njia ya kufuata. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hii ni kuwa kuamini tu peke yake hakutoshi bali inalazimu mtu awalinganie na kuwaongoza wenzake pia katika njia ya haki ya man Tunaiendeleza darsa yetu kwa aya ya 30 hadi 32 ambazo zinasema kinachosadikisha yaliyokuwa kabla yake na kinachoongoza kwenye haki na kwenye njia iliyonyoka. Ya qaumana ajibu da'i Allah wa aminu bihi yaghfir lakum min dhunubikum wa yujirkum min adhabin alim, Enyi kaumu yetu Muitikieni mwenye kuitia kwa Mwenyezi Mungu na muaminini. Mwenyezi Mungu atakughufirieni madhambi yenu na atakukingeni na adhabu iumizayo. Wa man la yujib da'iya Allah falesa bimu'jiz fi al-ard wa laysa lahu min dunihi awliya. Fi dhalali mubid. Na asiyemuitikia mwitaji wa Mwenyezi Mungu, basi hatashinda katika ardhi wala hawatakuwa na walinzi mbele yake. Hao wamo katika upotovu uliodhahiri. Kwa mujibu wa aya hizi, wakati majini waumini waliporejea kwa kaumu yao, waliwalingania kwa kuwaambia Mungu yule yule aliyemtuma Musa na kitabu, sasa amemtuma mtume mwingine na kitabu kingine kiitwacho Quran. Leo sisi tumesikia aya za kitabu hicho na tumebaini kuwa kama kilivyokuwa kitabu cha Musa kinawalingania watu kufuata njia ya haki. Kila mwenye kumwamini mtume huyo, ambaye anawalingania watu dini ya Mwenyezi Mungu, ataepukana na madhambi na maovu na kuokoka na adhabu ya Mola. Lakini asiamini na akaikadhibisha haki, ajue kwamba hataweza kukabiliana na irada ya Mwenyezi Mungu na kusalimika na adhabu yake kwa sababu hakuna awezaye kumnusuru mtu na adhabu ghairi ya yeye Mola. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba majini nao pia wanazo habari kuhusu historia za mitume waliopita na yaliyomo kwenye vitabu vya mbinguni. Kundi moja katika wao ni waumini na kundi jingine ni makafiri. Funzo nyingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa njia ya haki ndiyo njia iliyonyooka, ni njia inayomwepusha mtu na kila aina ya upotofu na kufurutu mpaka, na inaongoza kwa uadilifu kadiri na wastani. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba mitume wanawalingania watu njia ya Mwenyezi Mungu, si kuwafuata wao wanawabainishia watu hukumu na sheria tukufu za Mwenyezi Mungu na si chochote kile kinachotokana na wao wa. Aidha, ya hizi zinatuelimisha kuwa kukufuru na kumkanusha Mwenyezi Mungu mwishowe humfikisha mtu kwenye mkwamo, mkwamo ambao si yeye mtu mwenyewe anaweza kujikwamua, wala si watu wengine wanao uwezo wa kumtoa ifuateo sasa ni aya ya 33 na 34 na thalathini na nne ambazo zinasema na siku watakapoletwa makafiri motoni wakaambiwa, je, haya si kweli? Watasema: naam, tunaapa kwa Mola wetu mlezi ni kweli. Atasema: basi onjeni adhabu kwa sababu ya kule kukufuru kwenu. Aya hizi ambazo ni miongoni mwa aya za mwisho za suratul Ahqaf, kwa mara nyingine tena zinagusia maudhui ya maadi. Yaani, kufufuliwa viumbe na kuwahutubu washirikina ya kwamba Mwenyezi Mungu ambaye ameumba mbingu na ardhi na hajachoka wala kushindwa kuviumba viwili hivyo ni muweza wa kuwafufua waliokufa. Bila shaka uumbaji wa ulimwengu huu mkubwa na mpana wenye anuwai za viumbe wa kila sura, maumbo na rangi ni ishara ya uwezo usio na ukomo aliyonao muumba wa kufanya kitu chochote kile. Na kama ni hivyo itawezekanaje mola kama huyo ashindwe kuwafufua na kuwaumba tena wanadamu? Hii yenyewe ni hoja na ishara ya wazi kabisa kuhusu uwezekano wa kutokea maadi. Kwa hiyo tatizo si uwezo wa Mwenyezi Mungu unaokufanyeni msiamini kufufuliwa, tatizo ni nyinyi wenyewe, na chanzo chake ni kutaka mfanye kila mtakacho kulingana na matamanio na matashi ya nafsi zenu, kisha msalimike na wala msifikwe na hatima inayoendana na mliyoyafanya. Ukweli ni kwamba mtakapoyaona wenyewe macheche ya kutisha ya moto siku ya kiama hamtakuwa na la kufanya isipokuwa kuungama na kukiri ukweli wa mlioelezwa na mlioahidiwa. Lakini kukiri huko kutakuwa na faida gani ikiwa wakati huo hakutakuwa na njia ya kukuwezesheni kurudi tena duniani kufidia mliyoyacha? Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba uwezo wa Mwenyezi Mungu hauna mwisho ukomo wala mpaka. Uwezo wa Allah subhanahu wa ta'ala katika uumbaji wa ulimwengu huu wenye adhama ni hoja ya wazi zaidi ya kuthibitisha uwezekano wa kuumbwa tena mwanadamu siku ya kiyama. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hizi ni kuwa ndimi za makafiri zitafunguka kuiungama haki siku ya kiyama. Watamkiri Allah kuwa ni Mola na mlezi wao, kwamba kiama ni kweli, na malipo ya thawabu na ikabu yapo kama yalivyoahidiwa, lakini kukiri na kuungama huko hakutawafalia kitu wala kuwa na faida yoyote kwao wakati huo <mulia> Balagum fahal yuhlaku illa alqawmul fasiqun, basi subiri kama walivyosubiri mitume wenye ustahmilivu mkubwa wala usiwahimizie adhabu. Siku watakapoyaona walioahidiwa itakuwa kama kwamba hawakukaa ulimwenguni ila saa moja ya mchana. Huu ndio ufikisho kwani huangamizwa isipokuwa watu walio mafasiki. Aya hii ambayo ndiyo aya ya mwisho ya Suratul Ahqaf ina mhutubu Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, ya kwamba kuwa na subra navumilia idhilali na maudhi ya wa washirikina pamoja na inadi na ukaidi wao Wala usiwe na haraka ya kuona adhabu itakayowafika. Sababu ni kwamba Allah subhanahu wa ta'ala atawapa malipo ya adhabu siku ya Kiama kwa amali na matendo yao maovu na machafu waliofanya. Jukumu na wajibu wako wewe ni kufikisha wito wa mola wako, huwajibiki kwa matokeo ya kazi yako. Ikiwa watu wataamini au watakufuru, jaza na malipo ya kuamini au kukufuru kwao watayakuta kwake yeye Allah subhanahu wa taala. Aya hii inaashiria pia jinsi umri na uhai ulivyo mfupi, namna uhai wa duniani ulivyo mfupi kulinganisha na maisha ya milele ya akhira. Watu siku hiyo watahisi kama kwamba hawakukaa hapa duniani zaidi ya saa moja tu ya siku nzima. Hapo ndipo watakapopatwa na majuto na huzuni kubwa, kwa nini hawakuchagua kufuata njia ya haki. Lakini majuto yao hayatawafalia kitu, kwa sababu hakutakuwa na njia yoyote ya kufidia makosa waliyoyatanguliza. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba Jukumu la mitume ni kufikisha wito wa Mwenyezi Mungu, haiwajuzii kuwalazimisha watu waamini au kutoa adhabu kwa makafiri. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kwamba kuwa na kifua kipana na kuwastahimilia wapinzani ni sifa mojawapo ya mitume wa Mwenyezi Mungu. Kwa hivyo, wafuasi wao inapasa wawe namna hivyo pia. Wa aidha, tunajielimisha kutokana na aya hii kuwa moja ya taratibu alizoweka Allah ni kutoa muhula na fursa kwa makafiri na wafanya madhambi hapa duniani. Vilevile aya hii inatutaka tuelewe kwamba uhai wa duniani ni mfupi sana kulinganisha na Waakhira, kwa sababu ni mithili ya saa moja tu ya siku nzima. Wapenzi wa wasikilizaji, darsa ya 927 ya Qur'an imefikia tamati na ndiyo inayotuhitimishia pia tarjumi na maelezo ya sura hii ya 46 ya Al-Ahqaf. Insha Allah, tuwe tumeaidhika kuelimika na kufaidika na yote tuliyojifunza katika sura hii. Tunamwomba Allah atuonyeshe haki na atupe taufiki ya kuifuata na atuonyeshe batili na atuwezeshe kuiepuka, na atujaalie kuwa miongoni mwa atakao warehemu kwa kuwaingiza katika pepo yake ya milele huko akhira. Amin, wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Leo, katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 24 mfungu 6 Rabiul Awal mwaka 1444 hijria inayosadifiana na tarehe 21 Oktoba mwaka 2022 miladia. Miaka 189 iliyopita, katika siku kama hii ya leo alizaliwa Alfred Nobel, mkemia wa Sweden na mvumbuzi wa dynamite. Nobel alikuwa na shoku kubwa ya kujifunza sayansi ya kemia, na baadaye akafanya utafiti mkubwa katika uwanja huo na kufanikiwa kuvumbua mada za mlipuko, yaani dynamite. Kinyume na alivyotarajia, majeshi ya nchi mbalimbali yalianza kutumia dynamite vitani, na hivyo kusababisha mauaji ya raia wengi. Mkemia Nobel ambaye alikuwa na utajiri mkubwa na hakufikiri kuwa dynamite ingeweza kutumiwa vibaya, aliamua kutoa utajiri wake kama tuzo na zawadi. Alfred Nobel alifanya hivyo kwa lengo kwamba tuzo hiyo itolewe kila mwaka kwa shahsia aliyefanya kazi kubwa ya thamani duniani katika masuala ya sayansi, fasihi na amani. Hata hivyo, kinyume na matakwa yake, leo hii tuzo ya amani ya Nobel imechukua sura ya kisiasa na inatumiwa kama wenzo wa kutangaza na kueneza siasa za nchi za magharibi duniani. Siku kama ya leo miaka 119 iliyopita alifariki dunia Ayatullah Sayyid Ismail Nuri Tabarsi, faqihi mtaalamu mkubwa wa elimu ya teolojia na hadithi. Tabarsi alizaliwa katika mji wa Mazandaran mwanzoni mwa karne ya 13 Hijria Shamsia, katika moja ya vijiji vya kaunti ya Nur nchini Iran. Akiwa Najaf alipata masomo ya ngazi ya juu ya fiqhi, usulul fiqhi, teolojia na hadithi kwa maulama wakubwa kama Sheikh Murtaza Ansari, Mirza Habibullah Rashti na Mirza Muhammad Hasan Shirazi maarufu kwa jina la Mirza Mkubwa. Mbali na kujishughulisha na kazi ya ufundishaji, pia aliandika vitabu vya thamani kama vile Kifayatul Muwahidin chenye juzuu tatu. Ayatullah Said Ismail Nuri tabarsi pia ameandika vitabu vya wasilat lmaad fi sharhi najatu libad na usulu lfiqhi msomi huyo alifariki dunia mjini kadhimia iraq na kuzikwa huko Katika siku kama ya leo miaka 62 iliyopita nchi ya kiafrika ya Somalia ilipata uhuru na siku hii inajulikana nchini humo kama siku ya taifa. Kijiografia ya Somalia ipo kaskazini mashariki mwa bara la Afrika katika eneo linalojulikana kama pembe ya Afrika. Mji mkuu wa Somalia ni Mogadishu na lugha rasmi nchi hiyo ni Kisomali na Kiarabu. Asilimia 99 ya wananchi wa Somalia ni Waislamu. Nchi hiyo kwa miaka kadhaa ilikuwa chini ya ukoloni wa Italia na Uingereza mpaka ilipojipatia uhuru mwaka 1960 katika siku kama ya leo. Na siku kama ya leo miaka 44 iliyopita vibarua na wafanyakazi wa sekta ya mafuta nchini Iran walianza kufanya mgomo wa nchi nzima wakati wa kujiri harakati za mapambano ya wananchi dhidi ya utawala dhalimu wa sha. Kufuatia mgomo huo, usafirishaji mafuta nje ulisimamishwa jambo ambalo liliukatia utawala wa sha moja ya vyanzo muhimu vya kipato. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu