Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwenye kurehemu na acheni dhambi zilizo dhahir na zilizofichikana. Hakika wanaochuma dhambi watalipwa kwa walivyokuwa wakivichuma. Wala msile katika wale wasiosomewa jina la Mwenyezi Mungu, kwani huo ni upotofu. Na kwa yakini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi, na mkiwafuata basi hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh. Ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile tovuti yetu ya Pars Today.com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida na Lindi. Kwa mchana huu, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi cha baraza la wasikilizaji na makala ya haki za watoto katika Uislamu. Lakini kama kawaida pia tutakuwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama ilivyo ada na desturi, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa mutasari wa habari za dunia ina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa sita kamili mchana. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Mossad imeua maafisa wake sita wa, wa intelijensia kwa tuhuma za kuwa na uhusiano na Iran. Chad yatangaza hali ya hatari baada ya mafuriko kuathiri watu zaidi ya milioni moja. Afungwa jela miezi 13 kwa kuandika sentensi moja kuunga mkono mukawama wa Palestina. Na waziri wa nishati wa Qatar atahadharisha kuwa Ulaya itakumbwa na hali mbaya zaidi ya uhaba wa gesi. Habari kamili Utawala haramu wa kizayuni wa Israel umewaua maafisa wake sita muhimu kufuatia kufeli operesheni ya shirika lake la ujasusi Mossad ya kufanya hujuma na uharibifu kwenye kituo kimoja cha viwanda mkoani Sfahan nchini Iran. Maajenti wa shirika la ujasusi la utawala wa kizayuni Mossad walipanga kuripua kituo kimoja cha viwanda mkoani Sfahan lakini walikamatwa na wizara ya intelijensia ya Iran kabla ya kutekeleza operesheni yao hiyo. Mossad, ambayo ilihisi kufichuliwa kwa operesheni yake hiyo tata ya hujuma, ni pigo na kashfa kubwa kwake, iliona kwa dhana yake ili kuzuia kupenya vyombo vya usalama vya Iran ndani ya shirika hilo hainabudi kuwaangamiza maafisa hao wote ili pengine iweze kulinda maajenti wake wengine waliosalia na kuendeleza mawasiliano nao, kwa mujibu wa ripoti ya shirika la habari la Tasnim. Kufuatia operesheni tata ya usalama ya Mossad ya kutaka kuhujumu kituo kimoja cha viwanda cha Isfahan, iliyopelekea kukamatwa watekelezaji wake wote na wizara ya intelijensia ya Iran, mbali na kumtimua afisa wake anayehusika na kitengo cha Iran, shirika la ujasusi la utawala wa Kizayuni liliwaondoa pia maafisa wake sita muhimu wa kitengo hicho kwa tuhuma za kuwa na uhusiano na vikosi vya usalama vya Iran na baadaye kuwaua kwa sura tofauti. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, utawala wa Kizayuni umethibitisha kuuliwa watu hao sita wakati walipokuwa wakihojiwa, na ambao majina yao ni Tomer Iseg Ayalon Shapira Sharon Small Shaili Westland Ofek Aharon na Itamar Al Harar. Ripoti hiyo imeongeza kuwa maafisa wengine kadhaa wa Kizayuni wameuliwa na kitengo cha kupambana na ujasusi cha Mossad kwa njia tofauti, ikiwa ni pamoja na matukio ya ajali ya gari, lakini idadi yao halisi na hatima hasa iliyowafika haijulikani. Rais wa serikali ya mpito ya Chad ametangaza hali ya hatari kufuatia mvua kubwa na mafuriko yaliyokumba nchi hiyo. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, rais wa serikali ya muda ya Chad Mahamat Idris Debi Itno ametangaza hali ya hatari usiku wa kuamkia leo kutokana na mafuriko yaliyotokea nchini humo ambayo amesababisha uharibifu na hasara kwa watu zaidi ya milioni moja. Kwa kawaida mvua za masika huonyesha nchini Chad kuanzia mwezi Mei na kuendelea hadi Oktoba, lakini mwaka huu mvua hizo zimekuwa kubwa mno kwa kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa katika miongo kadhaa iliyopita. Akitoa tangazo hilo, Mahmad Idris Debi Itno amesema ili kudhibiti athari za janga hili la maumbile, kuanzia sasa, hali ya hatari itatekelezwa nchini. Ameongeza kuwa mafuriko hayo yameathiri miji 636 katika mikoa 18 ya nchi na uharibifu mkubwa zaidi umetokea katika mikoa ya kusini. Debi pia amesema mafuriko hayo yamesomba zaidi ya hekta laki nne na sitini na tano elfu za ardhi na wanyama elfu kumi na tisa wa mifugo. Hapo awali duru za habari ziliripoti kuwa mafuriko na kufurika mto Shari katika mji mkuu Njamena kumesababisha makumi ya maelfu ya wakazi wa mji huo kubaki bila makazi. Vilevile vile ripoti zinasema zimeanzishwa kambi katika sehemu za minuko za mji wa Njamena kwa ajili ya kuwapatia hifadhi waathirika wa mafuriko hayo. Umoja wa Mataifa umesema watu milioni tano na nusu wanahitaji msaada wa dharura wa kibinadamu nchini Chad, na kwamba asilimia 42 ya watu wote milioni 16 nchini humo wanaishi katika umasikini. Mahakama ya utawala haramu wa kizayuni wa Israel imemhukumu Mpalestina mmoja anayeishi katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu kifungo cha miezi kumi na tatu jela kwa kuandika mtandaoni sentensi moja ya kuunga mkono mukawama wa Palestina. Mahakama za utawala wa kizayuni zinawakamata na kuwaweka kizuizini wa Palestina kwa sababu tofauti na kwa madai mbalimbali mbali hewa na ya uongo kwa mujibu wa ripoti ya kanali ya habari ya kizayuni ya Kan, Musa Halaf, mpalestina mwenye umri wa miaka 39 anayeishi Baitul Muqaddas, amehukumiwa kifungo cha miezi 13 jela kwa kile mahakama ya utawala wa kizayuni ilichokiita kuchochea kufanya mauaji na kuunga mkono mashirika ya kigaidi. Kulingana na ripoti hiyo, Halaf amehukumiwa kifungo cha miezi 13 jela kwa kuandika ujumbe kwenye akaunti yake ya Facebook. Ripoti hiyo ya chaneli ya habari ya Kan imeeleza kuwa kosa la Mpalestina huyo ni kwamba aliandika juu ya picha ya mmoja wa wana mapambano wa mukawama wa Palestina ambao miezi michache iliyopita walitekeleza operesheni ya kujitolea kufa shahidi huko tel Aviv sentensi: shujaa ametoa maisha yake katika njia ya Kuds. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Tehran. Waziri wa nishati wa Qatar ameeleza katika mahojiano kuwa Ulaya itakabiliwa na hali mbaya zaidi ya uhaba wa gesi mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Vikwazo vya Umoja wa Ulaya dhidi ya Rusia baada ya kuanza vita na mapigano nchini Ukraine vimezisababishia nchi za bara hilo matatizo kadhaa, ikiwa ni pamoja na shida kubwa ya nishati na kupanda kwa gharama. Katika mahojiano na Financial Times, waziri wa nishati wa Qatar Saad Al-Kabi, amesema kutafuta chaguo mbadala la gesi yote inayotoka Russia kupitia vyanzo vingine hauonekani kuwa ni mkakati unaotekelezeka. Waziri wa nishati wa Qatar ameongezea kwa kusema, ikiwa Brussels inataka kusiwepo na gesi yoyote inayotoka Rasia kuelekea umoja wa Ulaya, nadhani litakuwa tatizo kubwa mno na litaendelea kwa muda mrefu sana. Alkabi amefafanua kuwa huna kiwango cha kutosha cha uagizaji wa kuchukua nafasi ya gesi hiyo kwa muda mrefu, isipokuwa useme kwamba nitajenga vinu vikubwa vya nyuklia, nitaruhusu yatumike makaa ya mawe na nitachoma mafuta meusi. Uongozi wa umoja wa Ulaya unajivunia kwamba katika muda wa miezi saba kiwango cha gesi inayoagizwa kutoka Rasia na nchi za umoja huo kimepunguzwa kutoka karibu asilimia arobaini hadi saba na nusu tu. Brussels inatarajia kuondoa kikamilifu utegemezi wa nishati kutoka Rasia kwa kuongezeka kiwango kikubwa cha uuzaji gesi asilia iliyoyeyuka LNG na kuongezeka kwa kiwango cha nishati inayosafirishwa kupitia mabomba yanayotoka Norwe na Algeria. Na mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya ameomba radhi baada ya kukosolewa na kulaumiwa vikali kwa matamshi aliyotoa ya kufananisha Ulaya na maeneo yaliyosalia dunia. Josep Borrel amesema anasikitika ikiwa baadhi wamehisi kwamba matamshi ya sitiari aliyotumia ni ya lugha ya dharau na uvunjiaji heshima. Wiki iliyopita wakati mwanadiplomasia huyo wa Umoja wa Ulaya alipokuwa akihutubia hafla ya ufunguzi wa Akademia ya Diplomasia ya Ulaya mjini Brussels, alitoa kauli mbaya aliposema watu wa Ulaya wanaishi kwenye bustani na sehemu kubwa iliyosalia ya dunia ni msitu. Matamshi hayo Borel yameibua hasira kali katika mitandao ya kijamii na pia katika uga wa kidiplomasia duniani. Kwa mujibu wa tovuti ya chaneli ya televisheni ya RT licha kauli ya kauli yake hiyo, mkuu huyo wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya ameshikilia msimamo wake kwamba kufananisha kwake dunia ya nje ya Ulaya na msitu hakukuwa na nia yoyote ya kuonyesha hisia za ubaguzi wa rangi. Hisi si mara ya kwanza kwa Borel kutoa kauli zinazoibua makelele na mivutano. Mwanzoni mwa mwezi uliopita wa Septemba, aliita serikali ya Rasia utawala wa kifashisti. Kauli hiyo ya mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya ilijibiwa na rais Vladimir Putin wa Russia, ambaye ya alisema yamkini Borel alikuwa muungaji mkono wa mapinduzi ya kijeshi ya kifashisti yaliyofanyika katika nchi yake ya Uhispania mnamo muongo wa 1930 kwa sababu hivi sasa pia anaunga mkono wafanya mapinduzi kama hayo nchini Ukraine. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Na sasa tunakuleteni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho ushindi wa chama cha Imran Khan na kufufuka matumaini yake ya kurudi tena madarakani Pakistan. Ushindi wa Tehrik Insaf ambacho ndicho chama kikuu cha upinzani nchini Pakistan katika awamu ya pili ya uchaguzi wa kabla ya muhula wa uchaguzi mkuu umempa matumaini makubwa Imran Khan na chama chake hicho ya kurudi tena madarakani. Takriban miezi sita iliyopita, Imran Khan aliondolewa kwenye wadhifa wa waziri mkuu wa Pakistan baada ya wabunge kumpigia kura ya kutokuwa na imani naye. Imran Khan ambaye anataka ufanyike uchaguzi wa mapema bila shaka atashikilia zaidi takwa lake hilo kutokana na ushindi huo aliopata awamu ya pili ya uchaguzi wa katikati ya muhula. Uchaguzi mkuu wa Pakistan imefanyika ili kutafuta wawakilishi wa viti 11 vya bunge la taifa na vya majimbo katika miji tofauti ikiwemo Peshawar, Karachi na Multan, ambapo wagombea wa chama cha tahriki insaf kinachoongozwa na imran khan walifanikiwa kushinda viti vinane vikiwemo sita vya bunge la taifa na kukiweka chama hicho katika nafasi ya juu zaidi kulinganisha na muungano wa vyama viwili vya wananchi na muslim league nawaz vyama hivyo viwili ambavyo vinajulikana kuwa vyama vya jadi na vyenye ushawishi mkubwa nchini pakistan vilipata viti vitatu tu vya bunge la taifa katika uchaguzi huo wa hivi majuzi, ambalo linachukuliwa kuwa ni pigo kubwa kwao. Sababu ni kuwa chama cha wananchi na cha Muslim League Nawaz kwa pamoja viliungana kumwondoa madarakani Imran Khan kwenye wadhifa wa uwaziri mkuu, na kudai pia kwamba vina uungaji mkono wa wananchi, lakini matokeo ya uchaguzi wa katikati ya muhula yamethibitisha kuwa uhalisia wa mambo unapingana na dai lao hilo. Abdul Hayi Varshan mtaalamu wa masuala ya kisiasa analizungumzia hilo kama ifuatavyo: chama cha Tahriki Insaf kina uungaji mkono wa wananchi nchini Pakistan na kinaweza kuvishinda vyama muhimu endapo utafanyika uchaguzi huru na wa haki. Lakini hii siyo hadithi yote ya yanayojiri katika uwanja wa siasa za Pakistan, kwani mchezo wa uwaniaji madaraka katika nchi hii uko tata mno. Kutokana na mfumo wa uchaguzi wa Pakistan, uwezekano wa kufanyika udanganyifu ni mdogo sana, na ndiyo maana vyama huwa vinaingia kwenye chaguzi kwa imani kamili, na kura vinazopata huakisi umaarufu na uungwaji mkono halisi vilio nao kwa wananchi. Lakini kuhusu yale yanayojiri katika uwanja wa ushikaji na upokezanaji wa madaraka nchini Pakistan, si lazima yaendane na nafasi na ushawishi tu wa vyama bungeni, bali ni miamala inayojiri nyuma ya pazia la utoaji madaraka, hasa na jeshi ambalo ndilo lenye sauti ya juu kuhusu chama kitakachoshika madaraka na kuunda serikali. Wakati wa waziri mkuu wa Nawaz Sharif, chama cha Muslim League, cha Muslim League Nawaz kilinasa kwenye mtego huo mara kadhaa, na yeye mwenyewe akainguliwa madarakani kwa ushirikiano wa jeshi na mahakama. Imran Khan pia alinaswa kwenye mtego huo miezi sita iliyopita na akauzuliwa wadhifa wa waziri mkuu. Kwa hiyo, pamoja na kwamba kufanyika maandamano ya upinzani na migomo ya kuketi kunadhihirisha nguvu za vyama vya upinzani mbele ya serikali, lakini ikiwa vyama hivyo vya, vya siasa havitafikia maridhiano na jeshi, hata kama chama chochote kile kitafanikiwa kuunda serikali, umri wa serikali yake hautakuwa mrefu. Kwa hivyo kwa Imran Khan ambaye ameweza kutamba na kuwaonyesha wapinzani wake uungaji mkono wa umma alionao kwa kushinda chaguzi mbili za kabla ya muhula wa uchaguzi mkuu, kutegemea viti vya bunge tu hakutoshi kumrejesha madarakani, bali ni lazima akubali kutafuta maelewano ndani ya duru za wenye satwa katika muundo wa madaraka nchini Pakistan. Abdullatif Nazari, mtaalamu wa masuala ya kisiasa, amelizungumzia hilo kwa kusema, jeshi la Pakistan lina sauti ya juu katika uga wa siasa za nchi hii. Kwa hivyo chama chochote kinachotaka kuingia madarakani lazima kishirikiane na jeshi. Hivi sasa inaonekana kuwa Imran Khan atajitosa kwenye ulingo wa siasa za Pakistan akiwa na tajiriba nzuri zaidi. ala kulli hal kwa ushindi kilichopata katika uchaguzi wa hivi majuzi, chama cha Tahrik Insaf kimeonyesha ustahiki kilionao wa kurudi madarakani. Ni kwa sababu hiyo, Imran Khan ambaye anaichukulia serikali ya wa waziri mkuu Shahbaz Sharif kuwa imetokana na mashinikizo ya nje, hayuko tayari kwa namna yoyote ile kuitambua serikali hiyo. Hata hivyo, serikali ya Shahbaz Sharif ambayo ingali inategemea uungaji mkono wa jeshi Haijaingiwa na hofu kwa kushindwa katika uchaguzi wa karibuni wa katikati ya muhula na haijatoa kauli ya kuonyesha kuguswa na matokeo hayo. Lakini suala muhimu pia ni kwamba jeshi la Pakistan linavipa uzito vyama kulingana na uungwaji mkono vilio nao. Hii ina maana kwamba kuna uwezekano wa Imran Khan kubadilisha mkondo wa siasa nchini Pakistan kwa manufaa ya chama chake cha, cha Tahrik Insaf, Kutokana na tajriba ya huko nyuma na kwa namna anavyoungwa mkono na wananchi. Naendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baraza la Wasikilizaji. bismillahi rahmani rahim. assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika kipindi kingine cha Baraza la Wasikilizaji. Kipindi hiki huwa kinakujieni kila Jumatano usiku na kurudiwa siku ya pili yake, yaani Alhamisi asubuhi ya na mchana. Maoni ya kila namna ya wasikilizaji wa redio Tehran ndiyo yanayokipamba kipindi hiki. Tunapenda hapa kutumia kabisa fursa hii kukumbusheni njia mnazoweza kuwasiliana nasi na kutuletea maoni yenu, ambazo ni pamoja na whatsapp yetu ya plus 98 90 Yani, plus 989035065487 na barua pepe yetu yani email ya Swahili radio at irib.ir, ama mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com sw. Tupate kiburudisho kifupi, kabla ya kuendelea mbele na kipindi chetu. Bado tumo kwenye mwezi wa mfungo sita, mwezi aliozaliwa ndani yake kipenzi chetu cha roho zetu njema, na roho zetu njema si mwingine ni Bwana Mtume Muhammad, rehma za Allah ziwe juu yake na ali zake. Hivyo kabla ya jambo lolote, tunampisha kwanza mwanabaraza hai Bwana Sefu Ali Muhammad wa Ujiji, Kigoma, Tanzania, akitoa pongezi zake kwa mnasaba wa mwezi wa mfungo sita na maulidi ya Bwana Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na ali zake. Karibuni kumsikiliza. Asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, ndugu zangu popote hapo mlipo, nawatakia kheri na fanaka ya sikukuu ya Maulidi, mazazi ya Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wasalam. Kheri na baraka, insha Allah taala. Mtume ametumwa na Mwenyezi Mungu kuja kuwakomboa watu kutoka katika minyororo ya ujinga na ujahili. Enzi hizo ulimwengu ulikuwa umefunikwa na giza kiza kini Allah subhanahu wa ta'ala kwa mapenzi yake na ukarimu wake na utukufu wake kwa waja wake akamleta Mtume wetu Muhammad, na amani ziende juu lake yeye, pamoja na sahaba zake, na watu wa nyumbani kwake, na watu wema wote hao waliofuata na kukubali njia hii. Insha allah tuwe katika neema hiyo na furaha hiyo mpaka siku utakapokutana naye. Naam, tunakushukuru sana Imamu Sefa Ali kwa mkono wako wa heri na baraka. Ama wiki hii pia kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei aliidhinisha pendekezo la kuachiwa huru au kupunguziwa vifungo wafungwa karibu elfu mbili wa Kiiran kwa mnasaba wa maadhimisho ya maulidi ya Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kumbukumbu kumbu ya mazazi ya Imamu Jafar Sadiq alaihis salam. Mwana baraza hai Bwana Jumaidi Isa wa Masai Kondo wa Tanzania ametolea maoni habari hiyo na akaonyesha kufurahishwa kwake na hatua hiyo ya kiungwana na ya busara ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei kwa kuandika, hongera kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa kutangaza msamaha kwa wafungwa katika kuadhimisha mazazi ya Bwana Mtume muhammad Rehma za Allah zio juu yake na ali zake, Allah akulipe kheri duniani na akhira. Naam, shukran sana Bwana Juma Aidi Isa. Mwezi huo mfungo sita ndimo pia ilimo wiki ya umoja baina ya Waislamu. Tutazungumza zaidi wiki hiyo ya umoja mwishoni mwa kipindi hiki, inshaallah. Katika maoni yake mengine Bwana Juma Idi Isa wa Masawi Kondo wa Tanzania anasema nakupateni mubashara kupitia masafa ya satalaiti, Allah akulipeni kheri, mudumu daima kwa salama na amani. Vilevile ameandika vile, poleni Nigeria na Sudan kwa kupoteza nguvu kazi kubwa ya raia wenu katika mafuriko. Allah azilaze roho za waliopoteza maisha anapoona panastahiki na awape subira wafiwawotenam ah. Tunamshukuru sana mwanabaraza huyo kwa maoni yake haya yote, na kwa ajili ya maadhimisho ya maulid Bwana Mtume Muhamad rahim Alla zu juyake na zake, na hatua ya busara sana ya kiongozi mwadhamu a mapinduzi ya Kiislamu Said Ali Lihaminei ya kuidhinisha kusamehewa wafungwa na wengine kupunguziwa kipindi chao cha kutumikia kifungo kwa mnasaba na utukufu wa maulidi ya Bwana Mtume Muhammad, kwa hakika inastahiki hongera na kupongezwa, kama alivyofanya Bwana Juma Idi Isa Wamasai, Kondoa, Tanzania. Pia dua zako tunaziitikia amin, Bwana Juma Idi Isa. Nam, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kinachokujieni moja kwa moja kutoka katika studio hizi za Chamicham hapa jijini Teheran. Anayetuendelezea kipindi chetu kwa leo ni Bwana Kakoto Hamisi wa maeneo ya Butunga huko Kigoma, Tanzania, ambaye anasema naipata vizuri redio Teherani kupitia online nikiwa Mahale National Park, nchini Tanzania. Asanteni sana nam. Na sisi tunakushukuru sana bwana Kakoto kwa kuhakikisha kuwa popote ulipo unahakikisha unayasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Redio Teherani kwa njia yoyote inayowezekana. Hii kwa hakika inatia moyo sana. Tunakuombea kila la kheri duniani na akhira. Maoni mengine kwa leo ni kutoka kwake mwanabaraza Bwana Swaleh Taha Said wa Chumbageni, Tanga, Tanzania, ambaye ameandika: Kongole, taifa la Iran na sera yake ya kujitafutia teknolojia ya nyuklia kwa matumizi ya amani kwa maendeleo ya taifa hilo. Anasema naamini mbinyo wa Marekani na waitifaki wake dhidi ya Iran na JCPOA utafifia na kusita kabisa. Moja ya sababu itakayochagiza kufifiliza vikwazo hivyo ni vita vya Russia na Ukraine na athari zake kwa nchi hizo za Ulaya Magharibi, kuhaha kwao kutafuta nishati ya gesi baada ya zenyewe nchi za Ulaya kuiwekea vikwazo Russia. Ni jakamoyo linalotesa nchi za Ulaya na litaendelea kuzitesa hadi zitasalimu amri mbele ya Rusia na Iran. Ni mimi Tipwa, Tipwa wa chumba wachumbageni, jijini Tanga, Tanzania. Hapa sasa tuna maoni kadhaa kutoka kwa mwanabaraza Bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Maoni yake ya kwanza yanazungumzia mzozo wa Sahara Magharibi, anasema ifike wakati upatiwa ufumbuzi wa kudumu ni aibu kwa dunia sasa kuendelea na mgogoro huo. Maoni mengine ya Bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania, kwa leo yanasema dunia iongeze mwanga zaidi kuutambua mzozo wa Ukraini. Ni wajibu wa dunia kumjua Zelenski, rais wa Ukraini, kuwa ni kibaraka na dalali anayesababishia dunia magumu ya maisha kwa maslahi yake binafsi. Zelenski anaiuza Ukraini kwa peremende na halwa dhidi ya mbaya wa dunia yaani Marekani. Ama kuhusu matukio ya Angola, bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania ameandika: Angola demokrasia iko wapi? Vipi chama tawala kijitangaze mshindi hata kabla ya tume ya uchaguzi kutoa matokeo? Imefika wakati katiba ya Angola iwe na serikali ya mseto ili kumaliza mgongano wa takriban miaka 45 kati ya vyama vya MPLA na UNITA, inapaswa kuwekwa vipengele vya ushindi wa asilimia kadhaa kushika urais, makamu wa rais, waziri mkuu, waziri wa mambo ya nje, waziri wa fedha, waziri wa mambo ya ndani, na muundo wa spika wa bunge unaozingatia uwiano wa ushindi. Ni mimi Kipale Msi Bulemela wa Kirumba, Mwanza. Naam, kilichoko hewani mpenzi msikilizaji ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran tunatumia tena fursa hii kukukumbushieni njia mnazoweza kuwasiliana na nasi ambazo ni pamoja na WhatsApp yetu, yani hapo unatuma ujumbe wako mfupi unatiririka maoni, mapendekezo na kadhalika, ni alama kujumlisha 9893565487 na email yetu yani barua pepe ni Swahili radio mtandao wetu wa interneti ni parstoday.com slash sw. Kama tunavyojua, wapenzi wa usikilizaji, kipindi cha baina ya mwezi 12 hadi mwezi 17 mfunguo sita ni wiki ya umoja kati ya Waislamu. Ubunifu huo ulifanywa na Imam Khomeini, Mwenyezimungu wa mrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hii ni kwa sababu mwanachuoni huyo mkubwa alikuwa anatilia mkazo sana mshikamano na umoja katika safu za Waislamu. Alikuwa mtetezi mkubwa wa wanyonge bila ya hata kujali dini zao, utaifa wao, rangi zao, makabila yao na kadhalika. Alikuwa mpambanaji imara wa kupambana na ubeberu, ukoloni na uistikbari katika sura zake zote. Ndiyo maana kwa kuzingatia kuwa kuna kauli tofauti kuhusu siku hasa aliyozaliwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, huku mwezi kumi na mbili mfunguo sita ikiwa ndio siku maarufu zaidi kwa Waislamu wa Kisuni na mwezi kumi na saba mfunguo sita ikiwa ndio siku maarufu zaidi kwa Waislamu wa Kishia, Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu, alisema hiyo ni fursa nzuri sana kwa Waislamu kuonyesha umoja na mshikamano wao na kukitumia kipindi cha baina ya tarehe hizo mbili kujadiliana njia za kuiendeleza dini yao na mafundisho ya mtume wao. Hapa tuna maoni kadhaa kutoka kwa bwana Sherali Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania, akizungumzia umoja baina ya Uislamu kwa Uislamu, lakini pia umoja baina ya wanadamu wote. Katika maoni yake ya kwanza, bwana Sherali Fadhili, kama kawaida yake, Ahmed anasema, anazikumbusha taasisi za kimataifa za kiislamu kwamba nyinyi ndio wenye majukumu ya kuhakikisha kuna umoja na mshikamano, hakuna ugomvi na kuna usalama kwa Waislamu wote duniani. Majukumu hayo ndio wajibu wenu, anasema. Akaandika, kutotekeleza wajibu huo ni kufanyia khiana umma na kuonyesha kuwa nyinyi si taasisi hasa za Waislamu. Akaandika, kushikamana kwa pamoja ndio sunna muhimu kwa umma bora wa mtume mtukufu Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake kitoharifu. Na katika maoni yake mengine, Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania anasema, leo umma wetu bora wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam tumeadhimisha wiki ya umoja. Umuhimu wa umoja umehimizwa sana na Qurani Tukufu na Bwana Mtume Enyi ndugu zetu wa Iran, kuweni kitu kimoja na mwendelee kusimama kidete kwa uadilifu, ndiyo dunia itaelewa maana ya uadilifu na maadili mema tuliofundishwa na mtume sallallahu alaihi waalihi wasallama. Aima wametufundisha hivyo alaihimsalam na masahaba wa mtume. Ameandika e, pia, ameandika, jamii ya kimataifa tunaungana na ndugu zetu wa Irani na kwa hakika ni maneno makubwa aliyosema samahati Asaid Ali Khamenei kwamba Uislamu wetu unatufunza kuelewa zama tunayoishi ili tuweze sote kutekeleza Uislamu wetu ipasavyo. Hayo ni maneno ya busara sana na yenye mafunzo makubwa kwetu sote. Enyi wananchi wa Irani, kubadilishana mawazo kwa busara ndio Uislamu ndio ustaarabu na ndio uungwana tulioachua na mtume mtukufu Mtume Muhammad rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Nyie ndio umma wa kutuongoza sisi jamii ya kimataifa wa ya waungwana na kutufanya tufahamu ubora wa maumbile yetu ya wanadamu, tusiwe mateka wa watu waovu. Anamalizia kwa kusema, umma bora wa mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam, tuna wajibu wa kutotumika na wahuni, tujielewe, kwani kujielewa kwetu ni ustaarabu, utamaduni wa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, aima alayhimus salam na masahaba watukufu. Ndiyo, ndio umma wetu utaweza kupata utukufu na ubora wetu. Tuelewane, tushikamane na tuwe kitu kimoja, busara ya kuelezana, kufundishana na kusonga mbele kwetu ndio kujitegemea kwa umma wetu sote. Namu, wasikilizaji wapenzi, kwa maoni hayo ndiyo tunatamatisha kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji kwa leo. Mwenzangu alikuwa ni yule ule wa kawaida, Asmahani Ghanima Muhammed, mimi ni Ahmed Rashid, fundi mitambo wetu alikuwa ni Leila Kimani. Dumuni katika kheri, mpenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran Mwaadi ya sasa, wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Mchana huu tunaanzia Tanzania kwa kutupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti la Majira ambalo limepambwa kwa picha inayomwonyesha Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan akiwa kwenye mazungumzo na Malkia Maksima wa Uholanzi ambaye pia ni mwakilishi maalum wa Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya mfumo jumuishi wa fedha katika maendeleo mara baada ya kuwasili Ikulu jijini Dar es Salaam jana. Lakini habari iliyopewa kipaumbele cha kwanza na gazeti hilo ina kichwa cha maneno Denmark Sweden kuwekeza bilioni tano ni katika kilimo cha alizeti, mbaazi nchini kwa msimu wa mwaka 2022/23. Lengo ni kuinua wakulima zaidi ya laki moja. Vichwa vingine vya habari katika ukurasa wa mbele wa Majira ni jela maisha kwa kuna jisi kitoto, na mkutano wa kumwenzi Maalim Seifu Jumamosi. wa machinga limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani matukio ya ukatili yanazuilika. Waziri Gwajima asema serikali inasimamia utekelezaji wa sera na sheria ili kuokoa jamii. Abainisha kuwa vitendo vingi vya ukatili huanzia majumbani, mitaani na mashuleni, hivyo awahusia wazazi, walezi na jamii kwa ujumla kuhakikisha maeneo hayo yanakuwa salama kwa watoto. Habari nyingine katika gazeti hilo ina kichwa cha maneno kumi kortini kwa kuvujisha mtihani darasa la saba wakiwemo walimu saba. Na ligeukia sasa gazeti la Mwananchi ambalo limechangamkia habari yenye anuani mapya ya bima ya afya kwa wote, wadau wapendekeza kusiwepo na ukomo kwa wategemezi, masharti makali yasitishwe. Vichwa vingine vya habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na aliyemuunguza mwanawe jela miaka mitano, na ripoti ya kikosi kazi sasa ndani ya saa sabini na mbili. Gazeti la serikali Habari Leo na lile la Nipashe nayo pia imevutiwa na habari ya bima ya afya kwa wote, Nipashe likiandika wadau wataka wake wenza wawepo bima ya afya kwa wote. Aidha limeandika hofu kwa wafanyakazi mia sita kupoteza ajira uwanja wa ndege Zanzibar. Kwa upande wa Tanzania, namalizia na gazeti la Uhuru ambalo limeipa uzito wa kwanza habari yenye anwani Majaliwa awatolea uvivu watumishi. Vichwa vingine vya habari katika gazeti hilo ni pamoja na matatizo ya lishe, watoto milioni tatu wana udumavu na mke afariki katika mazingira ya kutatanisha, mume ajinyonga. Nageukia sasa magazeti ya Uganda, nikianza na Monita, ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari mzozo wa kodi wa paisha bei ya nyama ya kuku, nguruwe. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limepambwa na vichwa vya habari: treila la Kenya lavamia lori la UPDF, 26 wajeruhiwa; Mao anapaswa ajuuzulu uongozi wa chama cha DP, asisitiza mbunge wa Lulume na maafisa wawili wa serikali wakamatwa kwa matumizi mabaya ya shilingi milioni 16 Pakwach. Naligeukea sasa Vision ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anuani wafanyabiashara kupata shilingi trilioni moja za mikopo nafuu. Ni fedha zitakazopitishwa kwenye taasisi za fedha, na tunatamatishia nchini Kenya kwa kutupia jicho kwanza ukurasa wa mbele wa gazeti la Standard ambao umepambwa na kichwa cha habari Fagio jipya la Ruto kumsomba DCI. Nation kwa upande wake limechangamkia habari yenye kichwa cha maneno hali ya hatari iliyoibadilisha Kenya. Taifa Leo limekolezea wino mweusi kichwa cha habari msasa wa danganya toto, na kwa upande wa Star habari iliyopoa uzito wa kwanza na gazeti hilo ina anwani mpango mkubwa wa Murkomen kwa ajili ya viwanja vya ndege na barabara ule unaoandaliwa na onesimus kipchumba murkomen aliyependekezwa na rais william ruto kuongoza wizara ya barabara uchukuzi na kazi za umma nikiligeukia tena gazeti la taifa leo toleo la mtandaoni la gazeti hilo limeipa kipaumbele maalum habari yenye anwani uda yaanza mikakati ya kutetea urais 2027 likifafanua zaidi gazeti hilo limeandika rais william ruto ameanza kuweka mikakati ya kuimarisha chama chake cha United Democratic Alliance UDA ambacho atatumia kutetea kiti chake 2027. Rais Ruto ameagiza viongozi wa kitaifa wa chama hicho tawala kufanya uchaguzi wa viongozi katika ngazi za mashinani kote nchini. Kwa mujibu wa Taifa Leo, viongozi wa sasa wa UDA hawakuchaguliwa, bali waliteuliwa kushikilia nyadhifa hizo kwa muda. Upenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Karibuni wasikilizaji wapenzi katika sehemu nyingine ya mfululizo wa makala fupifupi za haki za watoto katika Uislamu. Leo kwa vile tumo ndani ya mwezi wa mfufunguo sita, mwezi wa maadhimisho ya kuzaliwa mtukufu wa daraja Abulkasim Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, tumeamua kuzungumzia machache kuhusu heshima ambayo Bwana Mtume alikuwa akiwapa watoto wadogo. Karibuni Wapenzi wasikilizaji, mtume wa Uislamu Muhammad al Mustafa sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa akiwaheshimu mno watoto wadogo, na kamwe hakuwa akiwadharau na kuwaona ni watu wa daraja ya chini. Alipokuwa akipita sehemu ambayo ina watoto wanacheza, akijitahidi mno kutowaharibia mchezo wao, na akipita kwa heshima na utulivu mkubwa. Anas bin Malik amenukuliwa akisema: wakati mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alipokuwa akipita mbele ya watoto wadogo alikuwa akiwatolea salamu. Vilevile imenukuliwa hadithi inayosema wakati bwana mtume alipokuwa akipita sehemu ambayo ilikuwa na watoto akicheza alikuwa akisimama na kuwasalimia. Katika kitabu cha hadithi cha sunan Albaihaqi imenukuliwa hadithi kutoka kwa ibnu Abbas akisema bwana mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alizuia kuuliwa watoto wa makafiri na mushirikina na hakuwahi kuua hata mtoto mmoja hata wakati wa vita, na licha ya kwamba aliishi katika zama ambazo suala la kuwazika watoto wa kike wakiwa hai lilikuwa ni wajibu katika jamii ya Waarabu, lakini bwana mtume si tu hakuwahi hata mara moja kushiriki kwa namna yoyote ile katika ukatili huo, lakini pia alimpenda mno binti yake Zahra salamullahi alaiha, kama ilivyonukuliwa katika vitabu vyote vya historia na hadithi. Kuhusu kutowaua wa watoto wa washirikina, Ibn Abbas amenukuliwa akisema kwenye kitabu cha Sunan al-Baihaqi kwamba ama kuhusu watoto wadogo wa washirikina wa wa, hakika mtume wa Allah sallallahu alaihi wa alihi wasallam hakuwahi kumuua yeyote kati yao na alikataza kuuliwa hadi pale mtu anapokuwa na elimu kama ya Khidhre ambaye alimuua mtoto mmoja baada ya kupewa amri hiyo na Mwenyezi Mungu, kama kinavyosema kisa hicho ndani ya Quran Tukufu. Kwa upande wake alama Said Hashim al Bahrani amenukua hadithi ifuatayo katika juzuu ya kwanza ya kitabu chake kinachoitwa Hulyatul Abrar. Wakati watu walipoleta mtoto mchanga mbele ya mtume mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasallam kwa ajili ya kumwombea dua na kumpa jina, mtukufu huyo wa daraja alikuwa akimpakata mtoto huyo ili kuonyesha heshima kwa familia yake. Baadhi ya wakati mtoto huyo alikuwa akienda haja ndogo wakati akiwa amepakatwa na mtume sallallahu alaihi wa alihi wa salam, na hali hiyo kupelekea mmoja wa waliokuwa karibu naye kupiga mayowe akimkemea mtume sallallahu alaihi wa alihi wa salam. Alikuwa akiwaambia msimzuie, alikuwa akimwacha mtoto amalize haja yake na kisha kumwombea dua au kumpa jina. Kwa kitendo hicho, familia ya mtoto yule ilikuwa ikifurahi na kutambua kuwa mtume hakukasirishwa na jambo hilo. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa akiosha na kutoharisha nguo yake baada ya wao kuondoka. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Leo, katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 23 Rabiu Lawal mwaka 1444 hijria, sawa na Oktoba 20 mwaka 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 1243 mia iliyopita kulingana na kalenda ya hijria, Bibi Fatima Maasuma, dada wa Imama Ali bin Musa Aridha alayhi ssalam aliwasili katika mji wa Qum nchini Iran, mwaka mmoja baada ya safari ya kubaidishwa kakake hukuwa katika mji wa Marv. Bibi Masuma alifunga safari kwa ajili ya kwenda kuonana na kaka yake. Baada ya kuwasili Qum, aliishi katika mji huo kwa siku kumi na saba, na katika wakati huo alijishughulisha na ibada, dua na kujikurubisha kwa Mola Muumba. Eneo alilokuwa akifanyia ibada bibi huyo mtukufu hadi leo linajulikana kama Beitu Nur na hadi leo linatembelewa na wapenzi wa Ahlu Beit wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Mwishowe, tarehe kumi Rabi uthani mwaka mia mbili na moja Hijria, ikiwa ni kabla hajakutana na kaka yake Imam Ridha alaihi ssalam, Bibi Fatima Masuma alifariki dunia huku akiwa katika upweke na majonzi makubwa. Hii leo haram ya Bibi Fatima Masuma alaihi salam mjini Qum ni moja ya maeneo matakatifu ambapo watu kutoka katika maeneo mbalimbali ya ulimwengu wa Kiislamu huenda kufanya ziara katika eneo hilo. Miaka sabini iliyopita mwafaka na siku kama hii ya leo, Jomo Kenyatta, mwanaharakati mwanasiasa na mpigania uhuru mashuhuri barani Afrika na rais wa kwanza wa Kenya aliyetiwa mbaroni kufuatia amri ya utawala wa kikoloni nchini Kenya. Mzee Kenyatta alikuwa miongoni mwa watu mia moja mashuhuri nchini humo waliotiwa mbaroni katika kipindi cha saa 24 ikiwa ni katika fremu ya mpango wa kuibana Maumau mau. Kundi la wapiganaji wa Kenya waliokuwa wakiupinga utawala wa kikoloni wa Waingereza. Wakenya huadhimisha siku hii kama siku kuu ya mashujaa na kuwakumbuka wale wote waliopigania uhuru wa taifa hilo. Katika siku kama ya leo miaka 34 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda Hijria, aliaga dunia Ayatullah Mirza Javad Agha Tehrani, alim na mwanazuoni mcha Mungu. Baada ya kukamilisha masomo yake ya awali alielekea katika mji wa Qum Iran, na baadaye Najaf Iraq kwa ajili ya kujiendeleza zaidi kielimu. Miongoni mwa sifa alizopambika nazo Ayatullah Mirza Javad Agha Tehrani ni uchamungu, kuipa kwake mgongo dunia na mapenzi yake makubwa kwa Ahlubeit alaihimussalam. Msomi huyo wa Kiislamu hakuwa nyuma pia katika uwanja wa uandishi wa vitabu. na siku kama ya leo miaka 11 iliyopita dikteta wa zamani wa Libya, Kanali Muammar Gaddafi alikamatwa na wanamapinduzi karibu na mji wa bandari wa Sirte kaskazini mwa nchi hiyo na kuuawa. Gaddafi ambaye alitawala Libya kwa zaidi ya miaka 42 alizaliwa mwaka 1942 aliingia madarakani mwaka 1969 kupitia mapinduzi ya kijeshi yaliyomuondoa madarakani Mfalme Muhammad Idris Asanusi. Wapenzi wa sikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na tukiwa tunakaribia mwishoni kabisa mwa matangazo yetu haya mchana, kabla ya kukuwageni kutoka hapa studio, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Utawala haramu wa kizayuni wa Israel umewaua maafisa wake sita muhimu, kufuatia kufeli operesheni ya shirika lake la ujasusi Mossad ya kufanya hujuma na uharibifu kwenye kituo kimoja cha viwanda mkoani Sfahani nchini Iran. Maajenti wa shirika la ujasusi la utawala wa kizayuni Mossad walipanga kuripua kituo kimoja cha viwanda mkoani Sfahan lakini walikamatwa na wizara ya intelijensia ya Iran kabla ya kutekeleza operesheni yao hiyo. Rais Mahamat Idris Debi Itno wa serikali ya mpito ya Chad ametangaza hali ya hatari kufuatia mvua kubwa na mafuriko yaliyoikumba nchi hiyo. Mahakama ya utawala haramu wa kizayuni wa Israel imemhukumu Mpalestina mmoja anayeishi katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu kifungo cha miezi kumi na tatu jela kwa kuandika mtandaoni sentensi moja ya kuunga mkono mukawama wa Palestina. Waziri wa nishati wa Qatar, Saad Al Kabi, ameeleza katika mahojiano kuwa Ulaya itakabiliwa na hali mbaya zaidi ya uhaba wa gesi mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Vikwazo vya Umoja wa Ulaya dhidi ya Rusia baada ya kuanza vita na mapigano nchini Ukraine vimezisababishia nchi za bara hilo matatizo kadhaa ikiwa ni pamoja na shida kubwa ya nishati na kupanda kwa gharama. Na mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya Josep Borel ameomba radhi baada ya kukosolewa na kulaumiwa vikali kwa matamshi aliyotoa ya kufananisha Ulaya na maeneo yaliyosalia dunia. Na kwa muktasari huu wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdulfattah Musa. La ziada sina, ghairi ya kukwa geni, nikikutakieni siku njema. Asanteni na kwaherini.