Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul An'am aya ya ya mia moja na kumi na nane mpaka ya mia moja na kumi na tisa. A'udhu billahi minash shaitanir rajim. Bismillahir rahmanir rahim. Fakulu min Basi kuleni katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu ikiwa mnaziamini aya zake. Na kwa nini msile katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, naye amekwisha kubainishieni alivyo kuharamishieni isipokuwa vile mnavyolazimishwa? Na hakika wengi wanapoteza kwa matamanio yao bila ya kuwa na ilmu. Hakika Mola wako mlezi ndiye mjuzi kushinda wote kuwajua wanaopindukia mipaka. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, wa rahmatullahi wa wabarakatuh. Ni Abdul Fatah Musa ninaekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 2 na dakika 20 kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwave na vilevile tovuti yetu ya Pars Todaycom sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida na vilevile mkoa wa Lindi. Leo ni Alhamisi tarehe 23 Mfungo 6 Rabiul Awal mwaka 1444 Hijiria inayosadifiana na tarehe 20 Oktoba 2022 Miladia. Kwa asubuhi ya leo tumekuandalia ni taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na kipindi cha baraza la wasikilizaji. Baada hapo tutakuletea ni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, makala ya leo katika historia ambayo itatanguliwa na makala ya haki za watoto katika Uislamu, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu haya kwa mutasari wa habari za dunia. Imetimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu asubuhi. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Waziri Amir Abdullahian anasema Iran inapinga vikali vita na kuzipatia silaha pande mbili zinazopigana. Ujumbe wa Hamas waonana na rais wa Siria mara ya kwanza baada ya miaka kumi. Droni za Iran zaangamiza kwa mafanikio maeneo ya adui dhahania, na waziri wa Faransa akiri kuadimika dizeli na petroli mjini Paris. Sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Jamhuri ya Kiislamu inapinga vikali vita na kupatia silaha upande wowote kati ya pande mbili zinazopigana. Shirika la habari la Irna limeripoti kuwa katika mazungumzo yaliyofanywa kwa njia ya simu kati ya waziri wa mambo ya nje wa Iran, Hussein Amir Abdullahian nwaziri wa mambo ya nje wa Kroatia anayehusika pia na masuala ya Ulaya Ogodan Glik Radman. Wanadiplomasia hawa wa nchi mbili wamebadilishana mawazo juu ya uhusiano wa pande mbili wa kikanda na kimataifa na kutilia mkazo kuimarishwa zaidi mashirikiano kati ya Tehran na Zagreb. Katika mazungumzo yake na Glik Radman, Amir Abdullah Yan amegusia matukio ya karibuni nchini Ukraine na madai yaliyotolewa na baadhi ya maafisa wa nchi hiyo kwamba ndege zisizo na rubani za Iran ambazo ilipatiwa Rusia tokea miaka kadhaa nyuma zimetumika katika vita dhidi ya Ukraine, na akasema, sisi tunapinga vikali vita na kuupatia silaha upande wowote kati ya pande mbili zinazopigana, na tumewaeleza viongozi wa Ukraine kwamba kama wana ushahidi wowote kuhusiana na kutumiwa ndege zisizo na, na, na rubani za Iran katika vita dhidi ya nchi hiyo waonyeshe. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amebainisha kuwa kwa miaka kadhaa, Iran ina uhusiano wa kiulinzi na Rusia, lakini hatujaunga mkono vita dhidi ya Ukraine na wala hatujaipatia Rusia silaha yoyote ya kiirani ili itumie katika vita dhidi ya Ukraine. Katika mazungumzo hayo ya simu, waziri wa mambo ya nje wa Crasia Gordan Glick Rodman ameashiria maelewano mazuri yaliyopo katika uhusiano kati ya nchi mbili, na mbali na kutilia mkazo msimamo wa nchi yake wa kuunga mkono kufufuliwa makubaliano ya nyuklia ya JCPOA, amesema ataiwasilisha misimamo ya Iran kwa mawaziri wenzake katika Umoja wa Ulaya. Ndege zisizo na rubani za droni za kivita za jeshi la nchi kavu la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu sepa zimesambaratisha maeneo ya adui dhahania kwa kupiga kwa ustadi mkubwa shabaha zilizokusudiwa. Hayo yalifanyika jana Jumatano katika siku ya tatu ya luteka ya nchi ya jeshi la nchi kavu la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu sepa chini ya kauli mbiu ya Iran imara, mazoezi hayo ya kijeshi yalianza Jumatatu wiki hii katika eneo pana la kaskazini mwa mikoa ya Azerbaijan mashariki na Ardebil na yamefanyika kwa muda wa siku tatu. Shirika la habari la IRNA limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa katika siku ya tatu ya mazoezi hayo makubwa ya jeshi la nchi kavu la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu wanajeshi shupavu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran wamefanya operesheni mbalimbali dhidi ya maeneo ya adui dhahania, ikiwa ni pamoja na kutumia ndege zisizo na rubani, wanajeshi wa miavuli, mazoezi ya kuteka maeneo ya milimani na barabara kuu za mawasiliano za adui, kama njia ya kumkatia misaada adui huyo wa kufananisha. Kwa mara ya kwanza katika mazoezi hayo, jeshi la Sepa limeendesha operesheni ya kujenga daraja la haraka haraka la muda na kuvuka mto kuelekea ng'ambo ya pili. Droni za jeshi la nchi kavu la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Sepa zimefanikiwa pia kusambaratisha sehemu zote za adui dhahania katika eneo la Aras na kuonyesha uwezo wake mkubwa wa kushambulia na kuangamiza maeneo imara kwa kutumia akili erevu. Duru za Siria zimetangaza habari ya kukutana ujumbe mmoja wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, na Rais Bashar al Assad wa nchi hiyo, ikiwa ni mara ya kwanza katika kipindi cha miaka kumi iliyopita. Televisheni ya Almayadin ilitangaza habari hiyo jana na kuzinukuu duru hizo zikisema Ujumbe wa Palestina wakiwemo wawakilishi wa Hamas wameelekea nchini Siria na kuonana na Rais Bashar al Assad wa nchi hiyo. Hii ni katika hali ambayo juzi jumane msemaji wa Hamas Hazim Qasim alikuwa amesema kuwa ujumbe wa Palestina ukiongozwa na Khalil al Haya, mkuu wa ofisi ya uhusiano wa Kiarabu na Kiislamu wa Hamas utaelekea nchini Siria na kuonana na Rais Bashar al Assad. Ripoti hiyo imeongeza kuwa hiyo ni safari ya kwanza rasmi ya ujumbe wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, huko nchini Siria tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Tarehe 15 wa mwezi uliopita wa Septemba, Hamas alisema ilisema kuwa ina nia ya kuimarisha uhusiano wake na serikali ya Siria katika pande zote. Tarehe 21 Juni mwaka huu pia, duru moja ya Palestina ilitangaza kwamba harakati ya Hamas na serikali ya Siria zina nia ya kuanzisha tena uhusiano wao baada ya miaka kumi. Uhusiano huo uliharibika baada ya kuanza mgogoro wa Siria. Wakati huo huo, Khalil Al Haya ameliambia gazeti la Al Akhbar kwamba harakati ya Hamas ina nia ya kweli ya kutatua mvutano wake na Siria. na waziri wa usafirishaji wa nishati wa Ufaransa ametangaza kuadimika mafuta ya dizeli na petroli katika vituo vya mafuta vya mji mkuu wa nchi hiyo Paris. Ikumbukwa kuwa Ufaransa iko mstari wa mbele katika maamuzi ya Umoja wa Ulaya ya kuiwekea vikwazo Rusia kwa kisingizio cha mgogoro wa Ukraine. Nchi za Ulaya zinategemea mno nishati ya bei nafuu ya Rusia kujiendesha. Agnes Pani Runesher, waziri wa usafirishaji nishati wa Ufaransa, ameiambia redio moja nchi hiyo kwamba licha ya kuwekwa ishara za kuboreka hali ya mambo, lakini mji mkuu wa nchi hiyo Paris hivi sasa umekumbwa na upungufu wa dizeli na petroli katika vituo vyake vya mafuta. Jambo jingine lililoiweka kwenye hali mbaya Ufaransa katika masuala ya nishati ni mgomo wa sekta za mafuta. Mgomo wa wafanyakazi wa sekta hiyo umefanya kiwete Ufaransa hivi sasa na kuongeza wizi wa mafuta katika nchi hiyo ya Ulaya magharibi kuliko wizi uliokuweko huko nyuma. Mgomo wa wafanyakazi wa sekta ya mafuta ya Ufaransa umepunguza mno uzalishaji wa bidhaa hiyo muhimu kwa zaidi ya asilimia sitini. Uhaba wa mafuta uliomkumba mkoloni huyo kizee wa Ulaya hivi sasa umepaisha bei ya bidhaa hiyo muhimu kwa zaidi ya yuro moja kwa kila lita, wakati ongezeko la bidhaa hiyo huwa ni kwa senti kadhaa tu. Vilevile, uhaba wa mafuta nchini Ufaransa umesababisha matatizo kwenye sehemu nyingi muhimu sana, katika usafiri wa umma, magari ya shule, taksi, zima moto na hata kwa jeshi la polisi. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia iliyokujeni kutoka hapa Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu mwadia, sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa utahusu. Ushindi wa chama cha Imran Khan na kufufuka matumaini yake ya kurudi tena madarakani Pakistan. Ushindi wa tehriki insaf ambacho ndicho chama kikuu cha upinzani nchini Pakistan katika awamu ya pili ya uchaguzi wa kabla ya muhula wa uchaguzi mkuu umempa matumaini makubwa Imran Khan na chama chake hicho ya kurudi tena madarakani. Takriban miezi sita iliyopita Imran Khan aliondolewa kwenye wadhifa wa waziri mkuu wa Pakistan baada ya wabunge kumpigia kura ya kutokuwa na imani naye. Imran Khan ambaye anataka ufanyike uchaguzi wa mapema bila shaka atashikilia zaidi takwa lake hilo kutokana na ushindi huo aliyopata. Awamu ya pili ya uchaguzi wa katikati ya muhula wa uchaguzi mkuu wa Pakistan imefanyika ili kutafuta wawakilishi wa viti 11 vya bunge la taifa na vya majimbo katika miji tofauti ikiwemo Peshawar Karachi na Multan ambapo wagombea wa chama cha Tehreek-e-Insaf kinachoongozwa na Imran Khan walifanikiwa kushinda viti vinane vikiwemo sita vya bunge la taifa na kukiweka chama hicho katika nafasi ya juu zaidi kuliko muungano wa vyama viwili vya wananchi na Muslim League Nawaz. Vyama hivi viwili ambavyo vinajulikana kuwa ni vyama vya jadi na vyenye ushawishi mkubwa nchini Pakistan vilipata viti vitatu tu vya bunge la taifa katika uchaguzi huo wa hivi majuzi, ambalo linachukuliwa kuwa ni pigo kubwa kwao. Sababu ni kuwa chama cha wananchi na cha Muslim League cha Nawaz kwa pamoja viliungana kumwondoa madarakani Imran Khan kwenye wadhifa wa waziri mkuu na kudai pia kwamba vina uungaji mkono wa wananchi. Lakini matokeo ya uchaguzi wa katikati ya muhula yamethibitisha kuwa uhalisia wa mambo unapingana na dai lao hilo. Abdul Hai Varshan, mtaalamu wa masuala kisiasa, ya kisiasa, analizungumzia hilo kama ifuatavyo: chama cha Tahariki Ensaf kina uungaji mkono wa wananchi nchini Pakistan na kinaweza kuvishinda vyama muhimu endapo utafanyika uchaguzi huru na wa haki, lakini hii siyo hadithi yote ya yanayojiri katika uwanja wa siasa za Pakistan, kwani mchezo wa uwaniaji madaraka katika nchi hii uko tata mno. Kutokana na mfumo wa uchaguzi wa Pakistan, uwezekano wa kufanyika udanganyifu ni mdogo sana, na ndiyo maana vyama huwa vinaingia kwenye uchaguzi kwa imani kamili, na kura vinazopata huakisi umaarufu na uungwaji mkono halisi vilio nao kwa wananchi. Lakini kuhusu yale yanayojiri katika uwanja wa ushikaji na upokezanaji wa madaraka, upokezanaji wa madaraka nchini Pakistan si lazima yaendane na nafasi na ushawishi tu wa vyama bungeni, bali ni miamala inayojiri nyuma ya pazia la utoaji madaraka hasa na jeshi ambalo ndilo lenye sauti ya juu kuhusu chama kitakachoshika madaraka na kuunda serikali. Wakati wa waziri mkuu wa Nawaz Sharif, chama cha Muslim League Nawaz kilinasa kwenye mtego huo mara kadhaa, na yeye mwenyewe akainguliwa madarakani kwa ushirikiano wa jeshi na mahakama. Imran Khan pia alinaswa kwenye mtego huo miezi sita iliyopita na akauzuliwa wadhifa wa uwaziri mkuu. Kwa hiyo pamoja na kwamba kufanyika maandamano ya upinzani na migomo ya kuketi kunadhihirisha nguvu za vyama vya upinzani mbele ya serikali, lakini ikiwa vyama hivyo vya siasa havitafikia maridhiano na jeshi, hata kama chama chochote kile kitafanikiwa kuunda serikali, umri wa serikali yake hautakuwa mrefu. Kwa hiyo, kwa Imran Khan ambaye ameweza kutamba na kuwaonyesha wapinzani wake uungaji mkono wa umma alionao, kwa kushinda chaguzi mbili za kabla ya muhula wa uchaguzi mkuu kutegemea viti vya bunge tu hakutoshi kumrejesha madarakani, bali ni lazima kubali kutafuta maelewano ndani ya duru za wenye satwa katika muundo wa madaraka nchini Pakistan. Abdul Latif Nazari, mtaalamu wa masuala ya kisiasa, amelizungumzia hilo kwa kusema, jeshi la Pakistan lina sauti ya juu katika uga wa siasa za nchi hii kwa hivyo chama chochote kinachotaka kuingia madarakani lazima kishirikiane na jeshi. Hivi sasa inaonekana kuwa Imran Khan atajitosa kwenye ulingo wa siasa za Pakistan akiwa na tajriba nzuri zaidi. Ala kuli hal, kwa ushindi kilichopata katika uchaguzi wa hivi majuzi chama cha Tahriki Insaf kimeonyesha ustahiki kilionao wa kurudi madarakani. Ni kwa sababu hiyo Imran Khan, ambaye anaichukulia serikali ya waziri mkuu Shahbaz Sharif kuwa imetokana na mashinikizo ya nje, hayuko tayari kwa namna yoyote ile kuitambua serikali hiyo. Hata hivyo, serikali ya Shahbaz Sharif, ambayo ingali inategemea uungaji mkono wa jeshi, haijaingiwa na hofu ya kushindwa katika uchaguzi wa karibuni wa katikati ya muhula, na haijatoa kauli ya kuonyesha kuguswa na matokeo hayo. Lakini suala muhimu pia ni kwamba jeshi la Pakistan linavipa uzito vyama kulingana na uungwaji mkono vilio nao. Hii ina maana kwamba kuna uwezekano wa Imran Khan kubadilisha mkondo wa siasa nchini Pakistan kwa manufaa ya chama chake cha Tahariki Insaf, kutokana na tajiriba ya huko nyuma na kwa namna anavyoungwa mkono na wananchi. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, baraza la wasikilizaji. Bismillahir Rahmanir Rahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Wasikilizaji wapenzi wa, wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo na karibuni katika kipindi kingine cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hiki huwa kinakujieni kila Jumatano usiku na kurudiwa siku ya pili yake, yaani Alhamisi asubuhi ya na mchana. Maoni ya kila namna ya wasikilizaji wa redio Tehran ndiyo yanayokipamba kipindi hiki. Tunapenda hapa kutumia kabisa fursa hii kukumbusheni njia mnazoweza kuwasiliana nasi na kutuletea maoni yenu ambazo ni pamoja na whatsapp yetu ya plus 98 9035065487 Yani, plus 989035065487, na barua pepe yetu yani email ya Swahili radio at irib.ir, ama mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com/sw. Tupate kiburudisho kifupi kabla ya kuendelea mbele na kipindi chetu. Bado tumo kwenye mwezi wa mfungo sita, mwezi aliozaliwa ndani yake kipenzi chetu cha ruwaza yetu njema, na ruwaza yetu njema si mwingine, ni bwana Mtume Muhammad, rehema za Allah zuwe juu yake na ali zake. Hivyo, kabla ya jambo lolote, tunampisha kwanza mwanabaraza hai Bwana Seif Ali Muhammad wa Ujiji, Kigoma, Tanzania, akitoa pongezi zake kwa mnasaba wa mwezi wa mfungo sita na maulidi ya bwana Mtume Muhammad, rehema na amani ya Allah iwe juu yake na ali zake. Karibuni kumsikiliza. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Ndugu zangu popote hapo mlipo, nawatakia kheri na fanaka ya sikukuu ya maulidi, mazazi ya mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wasalam, kheri na baraka insha Allah taala. Mtume ametumwa na Mwenyezi Mungu kuja kuwakomboa watu kutoka katika minyororo ya ujinga na ujahili. Enzi hizo ulimwengu ulikuwa umefunikwa na giza kiza ki kini ni Allah subhanahu wa ta'ala, kwa mapenzi yake na ukarimu wake na utukufu wake kwa waja wake akamleta Mtume wetu Muhammad, na amani ziende juu lake yeye pamoja na sahaba zake na watu wa nyumbani kwake na watu wema wote hao waliofuata na kukubali njia hii. Insha allah tuwe katika neema hiyo na furaha hiyo mpaka siku utakapokutana naye. Naam, tunakushukuru sana Imamu Sefu Ali kwa mkono wako wa khairi na baraka. Ama wiki hii pia kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Khamenei aliidhinisha pendekezo la kuachiwa huru au kupunguziwa vifungo wafungwa karibu elfu mbili wa Kiiran kwa mnasaba wa maadhimisho ya maulidi ya Mtume Muhammadi swalla llahu alaihi wa alihi wasallam na kumbukumbu kumbu ya mazazi ya Imamu Jafar Sadiq alaihis salam. Mwana baraza hai Bwana Jumaidi Isa wa Masai, Kondoa, Tanzania, ametolea maoni habari hiyo na akaonyesha kufurahishwa kwake na hatua hiyo ya kiungwana na ya busara ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei kwa kuandika: Hongera kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa kutangaza msamaha kwa wafungwa katika kuadhimisha mazazi ya Bwana Mtume Muhammad, Rehma za Allah ziwe juu yake na ali zake. Allah akulipe kheri duniani na akhira. Naam, shukran sana bwana Juma Aidi Isa. Mwezi huo mfungo sita ndimo pia ilimo wiki ya umoja baina ya Waislamu. Tutazungumza zaidi wiki hiyo ya umoja mwishoni mwa kipindi hiki, inshaallah. Katika maoni yake mingine, Bwana Juma Idi Isa wa Masawi Kondo wa Tanzania anasema, nakupateni mubashara kupitia masafa ya satalaiti. Allah akulipeni kheri, mudumu daima kwa salama na amani. Vilevile ameandika vile, poleni Nigeria na Sudan kwa kupoteza nguvu kazi kubwa ya raia wenu katika mafuriko. Allah azilaze roho za waliopoteza maisha anapoona panastahiki na awape subira. Wa, ah, naam, tunamshukuru sana mwanabaraza huyo kwa maoni yake haya yote, na kwa ajili ya maadhimisho ya maulidi ya Bwana Mtume Muhammad, rehema za Allah juu yake na alizake, na hatua ya busara sana ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Said Ali Khamenei ya kuidhinisha kusamehewa wafungwa na wengine kupunguziwa kipindi chao cha kutumikia kifungo kwa mnasaba na utukufu wa maulidi ya Bwana Mtume Muhammad, kwa hakika inastahiki hongera na kupongezwa, kama alivyofanya Bwana Juma Idi Isa wa Masai Ikondoa, Tanzania. Pia dua zako tunaziitikia amin, Bwana Juma Idi Isa. Nam, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kinacho kujieni moja kwa moja kutoka katika studio hizi za Chamicham hapa jijini Teherani. Anayetuendelezea kipindi chetu kwa leo ni Bwana Kakoto Hamisi wa maeneo ya Butunga huko Kigoma, Tanzania, ambaye anasema naipata vizuri Redio Teherani kupitia online nikiwa Mahale National Park nchini Tanzania. Asanteni sana. Naam, na sisi tunakushukuru sana Bwana Kakoto kwa kuhakikisha kuwa popote ulipo unahakikisha unayasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Teherani kwa njia yoyote inayowezekana. Hii kwa hakika inatia moyo sana. Tunakuombea kila la heri duniani na akhira. Maoni mengine kwa leo ni kutoka kwake mwanabaraza bwana Swaleh Taha Said wa Chumbageni, Tanga, Tanzania, ambaye ameandika kongole taifa la Iran na sera yake ya kujitafutia teknolojia ya nyuklia kwa matumizi ya amani kwa maendeleo ya taifa hilo. Anasema, naamini mbinu wa Marekani na waitifaki wake dhidi ya Iran na JCPOA utafifia na kusita kabisa. Moja ya sababu itakayochagiza kufifiliza vikwazo hivyo ni vita vya Russia na Ukraine na athari zake kwa nchi hizo za Ulaya Magharibi, kuhaha kwao kutafuta nishati ya gesi baada ya zenyewe nchi za Ulaya kuiwekea vikwazo Russia. Ni jakamoyo moyo linalotesa nchi za Ulaya na litaendelea kuzitesa ahadi zitasalimu amri mbele ya Rasia na Iran. Ni mimi Tipwa, Tipwa wa chumba wachumbageni jijini Tanga, Tanzania. Hapa sasa tuna maoni kadhaa kutoka kwa mwanabaraza bwana Kipala Mc Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Maoni yake ya kwanza yanazungumzia mzozo wa Sahara Magharibi. Anasema ifike wakati upatiwa ufumbuzi wa kudumu. Ni aibu kwa dunia sasa kuendelea na mgogoro huo. Maoni mengine ya bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba Mwanza Tanzania kwa leo yanasema dunia iongeze mwanga zaidi kuutambua mzozo wa Ukraini. Ni wajibu wa dunia kumjua Zelenski, rais wa Ukraini, kuwa ni kibaraka na dalali anayesababishia dunia magumu ya maisha kwa maslahi yake binafsi. Zelenski anaiuza Ukraini kwa peremende na halwa dhidi ya mbaya wa dunia, yaani Marekani. Ama kuhusu matukio ya Angola, bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba Mwanza Tanzania ameandika: Angola, demokrasia iko wapi? Vipi chama tawala kijitangaze mshindi hata kabla ya tume ya uchaguzi kutoa matokeo? Imefika wakati katiba ya Angola iwe na serikali ya mseto, ili kumaliza mgongano wa takriban miaka 45 kati ya vyama vya MPLA na UNITA. Inapaswa kuwekwa vipengele vya ushindi wa asilimia kadhaa kushika urais, makamu wa rais, waziri mkuu, waziri wa mambo ya nje, waziri wa fedha, waziri wa mambo ya ndani na muundo wa spika wa bunge unaozingatia uwiano wa ushindi. Ni mimi Kipale Msi Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Nam, kilichoko hewani mpenzi msikilizaji, ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kutoka idhaa Kiswahili Redio Teheran. Tunatumia tena fursa hii kukukumbushieni njia mnazoweza kuwasiliana na nasi, ambazo ni pamoja na whatsapp yetu, yani hapo unatuma ujumbe wako mfupi, unatiririka maoni, mapendekezo na kadhalika, ni alama kujumlisha 989035065487 na email yetu yaani barua pepe ni swahili radio at irib ir. Mtandao wetu wa intaneti ni pars today com slash sw. Kama tunavyojua, wapenzi wa usikilizaji kipindi cha baina ya mwezi 12 hadi mwezi 17 mfunguo 6 ni wiki ya umoja kati ya Waislamu. Ubunifu huo ulifanywa na Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, muasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hii ni kwa sababu mwanachuoni huyo mkubwa alikuwa anatilia mkazo sana mshikamano na umoja katika safu za Waislamu. Alikuwa mtetezi mkubwa wa wanyonge bila ya hata kujali dini zao, utaifa wao, rangi zao, makabila yao na kadhalika. Alikuwa mpambanaji imara wa kupambana na ubeberu, ukoloni na uistikbari katika sura zake zote. Ndiyo maana kwa kuzingatia kuwa kuna kauli tofauti kuhusu siku hasa bwana alio Mtume aliyozaliwa Muhammad swallallahu alayhi wa alihi wasallam, huku mwezi kumi na mbili mfunguo sita ikiwa ndiyo siku maarufu zaidi kwa Waislamu wa kisuni na mwezi kumi na saba mfunguo sita ikiwa ndiyo siku maarufu zaidi kwa Waislamu wa Kishia, Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu alisema hiyo ni fursa nzuri sana kwa Waislamu kuonyesha umoja na mshikamano wao na kukitumia kipindi cha baina ya tarehe hizo mbili kujadiliana njia za kuiendeleza dini yao na mafundisho ya mtume wao. Hapa tuna maoni kadhaa kutoka kwa Bwana Sherali Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania, akizungumzia umoja baina ya Uislamu kwa Uislamu, lakini pia umoja baina ya wanadamu wote. Katika maoni yake ya kwanza, Bwana Sherali Fadhili, kama kawaida yake, Ahmed anasema, anazikumbusha taasisi za kimataifa za kiislamu kwamba nyinyi ndio wenye majukumu ya kuhakikisha kuna umoja na mshikamano, hakuna ugomvi na kuna usalama kwa Waislamu wote duniani. Majukumu hayo ndio wajibu wenu, anasema. Akaandika, kutotekeleza wajibu huo ni kufanyia khiana umma na kuonyesha kuwa nyinyi si taasisi hasa za Waislamu. Akaandika, kushikamana kwa pamoja ndiyo sunna muhimu kwa umma bora wa mtume mtukufu, Mtume Muhammad, rehma na amani ya awali wa juu yake na kizazi chake kitoarifu. Na katika maoni yake mengine, Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema: leo umma wetu bora wa mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, tumeadhimisha wiki ya umoja. Umuhimu wa umoja umehimizwa sana na Qurani tukufu na bwana Mtume. Enyi ndugu zetu wa Iran, kuweni kitu kimoja na mwendelee kusimama kidete kwa uadilifu, ndiyo dunia itaelewa maana ya uadilifu na maadili mema tuliofundishwa na mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallama. Aima wametufundisha hivyo alaihimsalam, na masahaba wa mtume ameandika. E, pia ameandika jamii ya kimataifa, tunaungana na ndugu zetu wa Irani. Na kwa hakika ni maneno makubwa aliyosema samahati asaid Ali Khamenei kwamba Uislamu wetu unatufunza kuelewa zama tunayoishi ili tuweze sote kutekeleza uislamu wetu ipasavyo. Hayo ni maneno ya busara sana na yenye mafunzo makubwa kwetu sote. Enyi wananchi wa Irani, kubadilishana mawazo kwa busara ndio Uislamu, ndio ustaarabu na ndio uungwana tuliochwa na mtume mtukufu, Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Nyie ndio umma wa kutuongoza sisi jamii ya kimataifa ya waungwana na kutufanya tufahamu ubora wa maumbile yetu ya wanadamu, tusiwe mateka wa watu waovu. Anamalizia kwa kusema, umma bora wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, tuna wajibu wa, wa, wa kutotumika na wahuni. Tujielewe, Kwani kujielewa kwetu ni ustaarabu utamaduni wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, aima alayhimus salam na maswahaba watukufu, ndiyo umma wetu utaweza kupata utukufu na ubora wetu. Tuelewane, tushikamane na tuwe kitu kimoja, busara ya kuelezana, kufundishana na kusonga mbele kwetu ndiyo kujitegemea kwa umma wetu sote. Naam, wasikilizaji wapenzi, kwa maoni hayo ndio tunatamatisha kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji kwa leo. Mwenzangu alikuwa ni yule yule wa kawaida, Asmahani Ghanima Muhammed, mimi ni Ahmed Rashid, fundi mitambo wetu alikuwa ni Leila Kimani, dumuni katika kheri. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi, yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran na sasa umewadia wakati wa macho yetu magazetini. Ni macho yetu magazetini, sasa huko Afrika Mashariki, Alhamisi ya leo ya tarehe 20 Oktoba, tukilikunjua jamvi letu kwa kuangazia kwanza magazeti ya Tanzania. Naanza na Majira ambalo limeupamba kurasa wake wa mbele kwa picha inayomwonyesha Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan akiwa kwenye mazungumzo na Malkia wa Uholanzi Maxima ambaye pia ni mwakilishi maalum wa Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya mfumo jumuishi wa fedha katika maendeleo mara baada ya kuwasili ikulu jijini Dar es Salaam jana. Lakini habari iliyopoa kipaumbele cha kwanza na gazeti hilo ina kichwa cha maneno Denmark Sweden kuwekeza bilioni tano ni katika kilimo cha alizeti, mbaazi nchini kwa msimu wa mwaka elfu mbili ishirini na mbili ishirini na tatu. Lengo ni kuinua wakulima zaidi ya laki moja vicho vingine vya habari katika ukurasa wa mbele wa Majira ni jela maisha kwa kuna jisi kitoto na mkutano wa kumwenzi Maalim Seif. Jumamosi wamachinga limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani matukio ya ukatili yanazuilika, waziri Gwajima asema, aeleza serikali kwamba inasimamia utekelezaji wa sera na sheria ili kuokoa jamii abainisha kuwa vitendo vingi vya ukatili huanzia majumbani, mitaani na mashuleni, hivyo awahusia wazazi, walezi na jamii kwa ujumla kuhakikisha maeneo hayo yanakuwa salama kwa watoto. Habari nyingine katika gazeti hilo na kichwa cha maneno kumi kortini kwa kuvujisha mtihani darasa la saba wakiwemo waalimu saba yaligeukia. Sasa gazeti la Mwananchi ambalo limechangamkia habari yenye anwani mapya ya bima ya afya kwa wote, wadau wapendekeza kusiwepo na ukomo kwa wategemezi, masharti makali yasitishwe. Vichwa vingine vya habari katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na aliyemuunguza mwanawe jela miaka mitano, na ripoti ya kikosi kazi sasa ndani ya saa sabini na mbili gazeti la serikali Habari Leo na lile la Nipashe nayo pia yamevutiwa ya na habari ya bima ya afya kwa wote. Nipashe likiandika wadau wataka wakiweza wawepo bima ya afya kwa wote. Aidha, limeandika hofu kwa wafanyakazi mia sita kupoteza ajira uwanja wa ndege Zanzibar. Kwa upande wa Tanzania, namalizia na gazeti la Uhuru ambalo limeipa uzito wa kwanza habari yenye anwani Majaliwa awatolea uvivu watumishi. Vichwa vingine vya habari katika gazeti hilo ni pamoja na matatizo ya lishe watoto milioni tatu wana udumavu, na mke afariki katika mazingira ya kutatanisha mume ajinyonga nageukia sasa magazeti ya Uganda nikianza na Monita ambalo limepambwa kurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari mzozo wa kodi wa paisha bei ya nyama ya kuku nguruwe. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limepambwa na vichwa vya habari trela la Kenya la vamia lori la UPDF, 26 wajeruhiwa. Mao anapaswa ajiuzulu uongozi wa chama cha DP asisitiza mbunge wa Lulume na maafisa wawili wa serikali wakamatwa kwa matumizi mabaya ya shilingi milioni kumi na sita. Hapakwachi na ligeukia sasa Visen ambalo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani wafanya biashara kupata shilingi trilioni moja za mikopo nafuu. Ni fedha zitakazopitishwa kwenye taasisi za fedha na tunatamatishia nchini Kenya kwa kutupia jicho kwanza ukurasa wa mbele wa gazeti la Standard, ambao umepambwa na kichwa cha habari, fagio jipya la Ruto kumsomba DCI. Nation kwa upande wake limechangamkia habari yenye kichwa cha maneno, hali ya hatari iliyoibadilisha Kenya. Taifa la Leo limekolezea wino mweusi kichwa cha maneno, msasa wa danganya toto, na kwa upande wa Star, habari iliyopoa uzito wa kwanza na gazeti hilo ina anwani mpango mkubwa wa Murkomen kwa ajili ya viwanja vya ndege na barabara. Ni ule ulioandaliwa na Onesmus Kipchumba Murkomen, aliyependekezwa na Rais William Ruto kuongoza wizara ya barabara, uchukuzi na kazi za umma. Ni kiligeukia tena gazeti la Taifa Leo. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limeipa habari maifuatayo. UDA ya anza ya, ya, imeipa kipaumbele maalumu habari yenye anwani, UDA ya anza mikakati ya kutetea urais 2027. Likifafanua zaidi gazeti hilo limeandika Rais William Ruto ameanza kuweka mikakati ya kuimarisha chama chake cha United Democratic Alliance UDA ambacho atatumia kutetea kiti chake mwaka 2027. Rais Ruto ameagiza viongozi wa kitaifa wa chama hicho tawala kufanya uchaguzi wa viongozi katika ngazi za mashinani kote nchini. Mpenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 23 Rabiulawal mwaka elfu moja 444 hijria sawa na Oktoba 20 mwaka 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 1243 iliyopita, kulingana na kalenda hijria, Bibi Fatima Masuma dada wa Imam Ali bin Musa Ar-Ridha alayhi salam aliwasili katika mji wa Qum nchini Iran mwaka mmoja baada ya safari ya kubaidishwa kakake huko katika mji wa Marv. Bibi Masuma alifunga safari kwa ajili ya kwenda kuonana na kaka yake. Baada ya kuwasili Qum, aliishi katika mji huo kwa siku 17 na katika wakati huo alijishughulisha na ibada, dua na kujikurubisha kwa Mola Muumba. Eneo alilokuwa akifanyia ibada Bibi huyo mtukufu hadi leo linajulikana kama Baitun Nur na hadi leo linatembelewa na wapenzi wa Ahlu Beit wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Mwishowe tarehe kumi Rabiu Thani mwaka mia mbili na moja Hijria, ikiwa ni kabla hajakutana na kaka yake Imamu Ridha alayhi ssalam, Bibi Fatima Masuma alifariki dunia huku akiwa katika upweke na majonzi makubwa. Hii leo haram ya Bibi Fatima Masuma alayhi ssalam mjini Kum ni moja ya maeneo matakatifu ambapo watu kutoka katika maeneo mbalimbali ya ulimwengu wa Kiislamu huenda kufanya ziara katika eneo hilo. Miaka sabini iliyopita mwafaka na siku kama hii ya leo, Jomo Kenyatta, mwanaharakati, mwanasiasa na mpigania uhuru mashuhuri barani Afrika na rais wa kwanza wa Kenya, alitiwa mbaroni kufuatia amri ya utawala wa kikoloni nchini Kenya. Mzee Kenyatta alikuwa miongoni mwa watu mia moja mashuhuri nchini humo waliotiwa mbaroni katika kipindi cha saa 24 ikiwa ni katika fremu ya mpango wa kuibana Maumau, kundi la wapiganaji wa Kenya waliokuwa wakiupinga utawala wa kikoloni wa Waingereza. Wakenya huadhimisha siku hii kama sikukuu ya mashujaa na kuwakumbuka wale wote waliopigania uhuru wa taifa hilo. Katika siku kama ya leo miaka 34 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda Hijria, aliaga dunia Ayatullah Mirza Javad Agha Tehrani, alim na mwanazuoni mchamungu baada ya kukamilisha masomo yake ya awali alielekea katika mji wa Qum Iran, na baadaye Najaf Iraq kwa ajili ya kujiendeleza zaidi kielimu. Miongoni mwa sifa alizopambika nazo Ayatullah Mirza Javad Agha Tehrani ni uchamungu, kuipa kwake mgongo dunia na mapenzi yake makubwa kwa Ahlubeit alayhimussalam. Msomi huyo wa Kiislamu hakuwa nyuma pia katika uwanja wa uandishi wa vitabu. na siku kama ya leo miaka 11 iliyopita, dikteta wa zamani wa Libya Kanali Muammar Gadafi alikamatwa na wanamapinduzi karibu na mji wa bandari wa Sirte kaskazini mwa nchi hiyo na kuuawa. Gadafi ambaye alitawala Libya kwa zaidi ya miaka arobaini na miwili alizaliwa mwaka 1942, aliingia madarakani mwaka 1969 kupitia mapinduzi ya kijeshi yaliyomuondoa madarakani Mfalme Muhammad Idris Asanusi. Haki za watoto katika Uislamu -wa Warahmatullahi wabarakatu. Karibuni wasikilizaji wapenzi katika sehemu nyingine ya mfululizo wa makala fupifupi za haki za watoto katika Uislamu. Leo kwa vile tumo ndani ya mwezi wa mfunguo sita, mwezi wa maadhimisho ya kuzaliwa mtukufu wa daraja Abul Kasim Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, tumeamua kuzungumzia machache kuhusu heshima ambayo Bwana Mtume alikuwa akiwapa watoto wadogo. Karibuni Wapenzi wasikilizaji, Mtume wa Uislamu Muhammad al mustafa sallallahu alayhi wa alihi wa sallam alikuwa akiwaheshimu mno watoto wadogo, na kamwe hakuwa akiwadharau na kuwaona ni watu wa daraja ya chini. Alipokuwa akipita sehemu ambayo ina watoto wanacheza, akijitahidi mno kutowaharibia mchezo wao, na akipita kwa heshima na utulivu mkubwa. Anas bin Malik amenukuliwa akisema Wakati mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alipokuwa akipita mbele ya watoto wadogo alikuwa akiwatolea salamu. Vile vile imenukuliwa hadithi inayosema, wakati bwana mtume alipokuwa akipita sehemu ambayo ilikuwa na watoto akicheza alikuwa akisimama na kuwasalimia. Katika kitabu cha hadithi cha Sunan al-Baihaqi imenukuliwa hadithi kutoka kwa Ibnu Abbas akisema, bwana mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alizuia kuuliwa watoto wa makafiri na mushirikina na hakuwahi kuua hata mtoto mmoja hata wakati wa vita, na licha ya kwamba aliishi katika zama ambazo suala la kuwazika watoto wa kike wakiwa hai lilikuwa ni wajibu katika jamii ya Waarabu, lakini Bwana Mtume si tu hakuwahi hata mara moja kushiriki kwa namna yoyote ile katika ukatili huo, lakini pia alimpenda mno binti yake Fatima Zahra salamullahi alaiha, kama ilivyonukuliwa katika vitabu vyote vya historia na hadithi kuhusu kutowaua wa watoto wa washirikina. Ibnu Abbas amenukuliwa akisema kwenye kitabu cha sunan al-Baihaqi kwamba ama kuhusu watoto wadogo wa washirikina, hakika mtume wa Allah sallallahu alaihi wa alihi wasalam hakuwahi kumuua yeyote kati yao na alikataza kuuliwa hadi pale mtu anapokuwa na elimu kama ya Khidhre ambaye alimuua mtoto mmoja baada ya kupewa amri hiyo na Mwenyezi Mungu kama kinavyosema kisa hicho ndani ya Quran tukufu. Kwa upande wake, Alama Sayid Hashim al Bahrani amenukua hadithi ifuatayo katika juzuu ya kwanza kitabu chake kinachoitwa Hulyatul Abrar. Wakati watu walipoleta mtoto mchanga mbele ya mtume Mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwa ajili ya kumwombea dua na kumpa jina, mtukufu huyo wa daraja alikuwa akimpakata mtoto huyo ili kuonyesha heshima kwa familia yake. Baadhi ya wakati mtoto huyo alikuwa akienda haja ndogo wakati akiwa amepakatwa na mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na hali hiyo kupelekea mmoja wa waliokuwa karibu naye kupiga mayowe akimkemea mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa akiwaambia msimzuie. Alikuwa akimwacha mtoto amalize haja yake na kisha kumwombea dua au kumpa jina. Kwa kitendo hicho, familia ya mtoto yule ilikuwa ikifurahi na kutambua kuwa mtume hakukasirishwa na jambo hilo. Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam alikuwa akiosha na kutoharisha nguo yake baada ya wao kuondoka. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu, utegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Hussein Amir Abdullahyan, amesema Jamhuri ya Kiislamu inapinga vikali vita na kuupatia silaha upande wowote kati ya pande mbili zinazopigana. Duru za Siria zimetangaza habari ya kukutana ujumbe mmoja wa harakati ya Hamas na Rais Bashar al Assad wa nchi hiyo, ikiwa ni mara ya kwanza katika kipindi cha miaka kumi iliyopita. Na waziri wa usafirishaji wa nishati wa Ufaransa ametangaza kuadimika mafuta ya dizeli na petroli katika vituo vya mafuta vya mji mkuu wa nchi hiyo Paris. Na kwa muhtasari wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa Laziada, sina ghairi ya kukwageni, nikikutakeni asubuhi njema, kwa herini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB.ir mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matanga wa matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.