Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Naapa kwa farasi wendao mbio wakipumua, na wakitoa moto kwa kupiga kwato za uchini, wakishambulia wakati wa asubuhi, huku wakitimua vumbi na wakijitoma kati ya kundi. Hakika mwanadamu ni mtovu wa fadhila kwa Mola wake Mlezi. Basi anayetenda chembe ya wema atauona, na hakika yeye mwenyewe bila ya shaka ni shahidi wa hayo. Na ye hakika bila ya shaka ana nguvu za kupenda mali. Kwani hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini, na yakakusanywa yaliyomo vifuani? Kwa hakika Mola wao Mlezi siku hiyo bila ya shaka atakuwa na habari zao wote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikia katika satellite na pia kwenye internet katika parstoday.com/sw, aidha katika masafa ya FM kwenye mikoa ya Lindi, Mtwara, Singida, Mwanza, Kigoma na Tanga kupitia redio Maarifa FM huko nchini Tanzania. WhatsApp yetu ni plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nane nane saba, na email yetu ni swahili radio atairaib ilotayari. Jina langu ni Ahmed Rashid na kwa usiku huu tutakuwa na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa baada ya hapo na katika sehemu ya pili ya matangazo yetu tutakuwa na macho, tutakuwa na baraza la wasikilizaji, haki za watoto katika Uislamu, pamoja na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia taban. Tutakuwa na kipande cha kasida na maoni yenu, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Saa moja na nusu usiku kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema miaka 40 ya maendeleo inaonyesha usahihi wa uchambuzi wa mapinduzi ya Kiislamu. Tume ya kesi yatoa ripoti ya kutisha ya uhalifu wa mamia ya maafisa wa polisi nchini Uingereza. Umoja wa Mataifa wasema mwaka huu 2022 ni mwaka wa mauaji zaidi katika ardhi za Palestina kuliko miaka 16 iliyopita na vituo viwili vya afya vyashambuliwa kaskazini magharibi mwa Nigeria. Habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kwamba maendeleo ya miaka arobaini ya nchi hii ya Iran yanadhihirisha usahihi wa uchambuzi wa mapinduzi ya Kiislamu kuhusu dunia, mkabala wa uchambuzi wa watu wenye fikra na mielekeo ya Kimagharibi. Ayatullah Said Ali Khamenei amesema hayo leo katika kikao cha mamia vijana wasomi na wenye vipawa vya juu vya kisayansi nchini Iran waliokwenda kuonana naye. Katika kikao hicho Ayatullah Khamenei ameashiria propaganda zinazoendelea kufanywa na Wamagharibi tangu mwanzoni mwa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hadi hivi sasa wakidai kwamba jamhuri ya Kiislamu inaelekea kusambaratika na kusema, waliainisha muda wa madai hayo na kila mara walisema mwezi ujao, mwaka mmoja ujao au miaka mitano ijayo, jamhuri ya Kiislamu itakuwa imekwisha. Na baadhi ya watu ndani ya nchi walikuwa wakieneza madai hayo kutokana na kughafilika au kwa nia mbaya. Amesisitiza kuwa hatukukata tamaa na tulisimama imara na Mungu akipenda, tutaendelea kusimama imara. Akiashiria kuwepo mifumo miwili ya kiuchambuzi katika uwanja huo, kiongozi mwadhama wa mapinduzi ya Kiislamu amesema mfumo mmoja wa kiuchambuzi unaamini kuwa kufanya kazi na kusimama kidete dhidi ya kanuni za kiulimwengu na madola yanayotokana na kanuni hizo kama vile Marekani ni jambo lisilo na faida na la kuangamiza. Watu hao pia huwaona wale wanaotoa uchambuzi tofauti kuhusu hali halisi ya ulimwengu kuwa wamechanganyikiwa. Ayatullah Khamenei ameongeza kuwa uchagu, uchambuzi wa pili na wa kiuhalisia huona majumui ya uhalisia wa mambo yote mazuri na mabaya na kufanya harakati kwa msingi huo. Amesisitiza kuwa jambo la kuzingatiwa ni kwamba Jamhuri ya Kiislamu imeendeleza harakati inayokwenda kwa kasi kuanzia mwisho wa msafara na hii leo imefika karibu na mbele ya msafara huo. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa wasomi wetu hawakuruhusu nchi iendelee kuwa tegemezi kwa Magharibi. Akielezea baadhi ya mafanikio ya wasomi na wanasayansi wa Iran, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameashiria utafiti na mafanikio ya taasisi ya utafiti ya Royan katika nyanja kama vile selishina na uundaji wa wanyama hai drone, don, droning, cloning, maendeleo katika biokemia, kurusha na kuongoza satelaiti katika anga tata ya juu, mafanikio makubwa katika tasnia ya nyuklia. Utengenezaji wa chanjo tata zikiwemo chanjo za korona na maendeleo ya kustaajabisha katika uundaji wa makombora na ndege zisizo na rubani, yani droni. Baada ya uchunguzi wa miezi kadhaa, tume ya kesi iliyopewa dhamana ya kuchunguza mienendo ya polisi wa Uingereza imefichua mambo ya kushangaza na kushtua kuhusu ushiriki wa mamia ya polisi katika vitendo vya kiuhalifu ikiwa ni pamoja na ubaguzi wa rangi, rushwa, chuki dhidi ya wageni na ubakaji. Tume hiyo iliongozwa na Louis Casey, mmoja wa watumishi wakuu wa serikali wanaofanya kazi katika uwanja wa kuahami raia. Casey alipewa jukumu la kuchunguza ukiukaji wa sheria unaofanywa na polisi wa Uingereza kutokana na wimbi kubwa la ghadhabu lililotawala nchini humo baada ya polisi kuteka nyara, kubaka na kuchoma mwili wa msichano wa Kiingereza Sarah Everard, na vilevile vile, kitendo cha polisi wawili kupiga picha ya miili ya dada wawili weusi ambao waliuawa, na kisha picha hizo zikasambazwa kwenye vikundi vya WhatsApp vikiambatana na matamshi ya kibaguzi. ripoti ya tume ya Baroness Casey imefichua maelfu ya uhalifu uliofanywa na polisi akiwemo polisi anayeshutumiwa kwa ukiukaji kumi na moja wa sheria za kazi ya usalama, lakini bado anaendelea kufanya kazi. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, askari polisi elfu moja mia nane na tisa wa Uingereza wanakabiliwa na malalamiko zaidi ya moja kuhusu ukiukaji mbalimbali wa sheria, na mia tano kati yao wanakabiliwa na malalamiko kati ya matatu hadi matano tangu mwaka elfu mbili kumi na tatu bila ya kuwajibishwa au kufuatiliwa malalamiko yao huko Uingereza. Mratibu wa misaada ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu ya Palestina ametangaza katika ripoti yake kwamba mwaka huu 2022 ulikuwa mwaka wa umwagaji damu zaidi katika ardhi za Palestina kwenye kipindi cha miaka 16 iliyopita. Ili kufikia malengo yao ya kujitanua zaidi, wazayuni wamekuwa wakishambulia maeneo tofauti ya Palestina na kuua shahidi, kuwajeruhi au kuwatia nguvuni raia wasio na hatia. Mashambulizi ya wazayuni wa Israel dhidi ya Wapalestina, hususan watoto wa Kipalestina, yameongezeka katika wiki za hivi karibuni, kwa mujibu wa shirika la habari la Maan la Palestina. Lucia Elmi, mratibu wa masuala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu ya Palestina, amesema mwaka huu 2022, Wapalestina wasiopungua 105 wakiwemo watoto wadogo 26 wameuawa shahidi na wanajeshi wa Israeli, hivyo mwaka 2022 umekuwa mwaka wa umwagaji damu zaidi tangu 2006. Elmi ameongeza kwamba wastani wa wahanga wa Kipalestina kwa mwezi umeongezeka kwa asilimia 57 ikilinganishwa na mwaka jana. Amesema kuwa idadi ya wazayuni walioangamizwa katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan mwaka elfu mbili na ishirini na mbili ni kumi na saba. Elmi ameeleza kwamba tangu mwanzoni mwa mwezi huu wa Oktoba, wapalestina kumi na tano wakiwemo watoto wadogo sita, wameshaua washahidi kwa kupigwa risasi na wanajeshi makatili wa Israel katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na kutsi tukufu mratibu wa masuala ya kibinadamu wa umoja wa mataifa katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu ya palestina ameashiria vikwazo vilivyowekwa na utawala wa kizayuni dhidi ya watu kusafiri katika maeneo ya shuafat quds mashariki nablus na kusema hatua hizo zimepunguza uwezo wa watu wengi kupata huduma za elimu afya na riziki zao Elmi ameeleza wasiwasi wake kuhusu ongezeko la vitendo vya ukatili na vikwazo vilivyowekwa na Israel katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan ikiwa ni pamoja na Quds Mashariki. Mnaendelea kutegea sikio taarifa habari za dunia kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Majambazi waliokuwa na silaha wameshambulia hospitali na kituo cha afya huko kaskazini magharibi mwa Nigeria na kuua watu kadhaa. Katika miaka ya hivi karibuni, Nigeria imekuwa ikikumbwa na mashambulio ya umwagaji wa damu yanayofanywa na, ya na magenge ya kigaidi kama Boko Haram na magenge ya majambazi. Kituo cha polisi cha jimbo la Niger kaskazini magharibi mwa Nigeria kimethibitisha kutokea mashambulio hayo jana Jumanne kwenye hospitali ya serikali. Wakazi wa eneo hilo wanasema watu waliokuwa na silaha walivamia hospitali hiyo na kuiteketeza kwa moto. Watu wawili wameuawa katika hujuma hiyo. Washambuliaji pia walichukua mateka karibu watu ishirini, ikiwa ni pamoja na idadi kubwa ya wafanyakazi na madaktari wa hospitali hiyo. Baadaye majambazi hao walishambulia kituo kingine cha afya katika eneo hilo. Jumuia ya Madaktari Wasio na Mipaka imetoa taarifa ikilaani shambulio la hilo la kundi lenye silaha dhidi ya kituo cha afya katika eneo la Gomi kwenye jimbo la Zamfara huko kaskazini magharibi mwa Nigeria na kutangaza kuwa kitendo hicho hakikubaliki. Na tume ya Umoja wa Mataifa inayofuatilia haki za binadamu imerekodi kwa uchache kesi mbili za uhalifu wa kivita uliofanywa na jeshi la Ukraine katika mzozo wa nchi hiyo na jeshi la Russia. Nakala ya awali ambayo haijafanyiwa marekebisho ya ripoti ya tume huru ya kimataifa ya uchunguzi kuhusu Ukraine iliwasilishwa kwenye Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa jana Jumanne. Tukio la kwanza la uhalifu wa kivita wa jeshi la Ukraini lililosajiliwa na tume ya umoja wa mataifa lilifanyika mwishoni mwa mwezi Machi katika kijiji cha Mala Rohani huko Kharkiv. Wakati wa uhalifu huo wa kivita, askari wa jeshi la Ukrain waliwapiga risasi ya miguu mateka watatu wa kivita wa jeshi la Rasia kwa makusudi na kwa karibu na kumpiga mmoja wao kwa kitako cha bunduki wakati wa kuhojiwa. Video zilizosambazwa za uhalifu huo zinaonyesha kwamba makumi ya mateka wa kivita wa Rasia walitendewa ukatili wa aina hiyo, na baadhi yao walifariki dunia wakati wa kuhojiwa na Waukraini. Tukio jingine lililosajiliwa na tume ya Umoja wa Mataifa lilijiri katika kijiji cha Dmitrivka karibu na Kiev wakati wa kuondoka kwa vikosi vya jeshi la Russia katika eneo hilo, wakati huo askari wa Ukraine walimpiga risasi na kumjeruhi mwanajeshi wa Russia aliyekuwa karibu yake. Video nyingine inaonyesha wanajeshi wa Russia waliofariki dunia huku mikono yao ikiwa imefungwa nyuma ya migongo yao na wakiwa na majeraha. Video hiyo inaonyesha kuwa mateka hao wa kivita wa Russia waliuawa baada ya kuteswa na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Nam, mnaendelea kutusikiliza kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa ni wakati wa kusikiliza uchambuzi wa kisiasa, na usiku huu kichwa chake cha maneno kinasema: vikwazo vipya vya Umoja wa Ulaya dhidi ya Iran, kuiga mdundo wa ngoma inayopigwa na Marekani. Katika mwendelezo wa uungaji mkono wa nchi za magharibi kwa machafuko ya hivi karibuni nchini Iran, Umoja wa Ulaya siku ya Jumatatu ulitangaza vikwazo kadhaa dhidi ya waziri wa mawasiliano wa Iran, polisi ya usalama wa maadili, jeshi la polisi na kitengo cha kupambana na hujuma za intaneti cha Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi ya Kiislamu, Sepah. Orodha ya vikwazo vya Umoja wa Ulaya ambayo iliafikiwa katika mkutano wa mawaziri wa mambo ya nje wa umoja huo inajumuisha maafisa 11 wa Iran na taasisi nne, na vikwazo hivyo vinahusu marufuku ya kusafiri katika nchi za Umoja wa Ulaya na kuzuiwa mali za shakhsi yao 11 na taasisi hizo nne. Kwa mujibu wa taarifa ya Umoja wa Ulaya, ukijumuisha vikwazo hivyo vipya, vikwazo vinavyohusiana na madai ya haki za binadamu ambavyo umoja huo umeiwekea Iran hadi sasa vinahusisha jumla ya watu 97 na taasisi nane. Kabla ya Umoja wa Ulaya, Marekani, Uingereza na Kanada nazo pia ziliwawekea vikwazo maafisa wa taasisi kadhaa za Iran kwa kisingizio hicho hicho, kufuatia machafuko yaliyozuka hivi karibuni humu nchini. Siku ya Jumatatu, Joseph Borrell, mkuu wa sera za nje za Umoja wa Ulaya, alizungumza na waandishi wa habari mwishoni mwa kikao cha baraza la mawaziri wa mambo ya nje wa umoja huo, ambapo aliashiria pia vikwazo hivyo ilivyowekewa Iran kwa kisingizio cha masuala ya haki za binadamu, na huku akikiuka wazi wazi sheria za kimataifa zinazokataza kuingilia masuala ya ndani ya nchi huru. Aliitaka Teherani iache kukabiliana na wafanya fujo na wanaovuruga amani ndani ya nchi. Si hayo tu lakini, hivi karibuni Umoja wa Ulaya ulipitisha azimio pia kuhusu hali ya ndani ya Iran ambalo lilijibiwa na Nasr Kanani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, ambaye alisema azimio hilo halikubaliki na wala halina thamani yoyote. Kanani alieleza bayana kwamba Iran iko tayari kuwa na maelewano na pande zote yenye mlingano sawa kwa msingi wa kuheshimiana na kwa manufaa ya pande mbili, lakini itasimama imara na kutoa jibu mwafaka zaidi ya harakati yoyote ya kutaka kutumia mashinikizo au kuwawekea mbinyo na vizuizi wananchi wa Iran. Vikwazo vya Umoja wa Ulaya dhidi ya Iran ambavyo vimepitishwa kwa kisingizio cha hatua zilizochukuliwa kukabiliana na machafuko ya hivi karibuni humu nchini, inapaswa vitathminiwe kama harakati za pamoja za nchi za magharibi zikiongozwa na Marekani za kukabiliana na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na njama za kujaribu kuidhoofisha kwa kila hali. Kambi ya magharibi ikiongozwa na Marekani si tu imekuwa ikitumia silaha ya vikwazo vya aina tofauti ili kuiwekea Iran mbinyo wa kiuchumi kupitia kampeni ya mashinikizo ya juu kabisa iliyoanzishwa tangu enzi za Trump kwa lengo la kusababisha umaskini utakaoibua malalamiko na kwa njia hiyo kuchochea fujo na machafuko ya kijamii humu nchini lakini kila baada ya muda pia, pale kambi hiyo ilipopata kisingizio cha kuingilia masuala ya ndani ya Iran, inatumia kikamilifu fursa hiyo kuhamasisha na kuunga mkono umu wa wavunjaji wa amani na wafanya fujo na machafuko humu nchini. Naam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kabla ya kuingia katika sehemu ya pili na ya mwisho ya matangazo yetu haya, hapa nisome maoni yako Bwana Yahya Hasan Muhamad Sheb wa Mombasa huko nchini Kenya. Anasema mimi kwa kauli yangu binafsi, nimeamua kuwa sina imani na Umoja wa Mataifa kwa sababu ya kutoa kauli hewa ambazo zinatangazwa kwenye vyombo vya habari tu kwa kupumbaza watu kama hivi Umoja wa Mataifa umekiri kuwa mwaka huu wa elfu mbili ishirini na mbili ndio umekuwa mwaka uliotia fora kwa mauaji ya raia wa Palestina. Ehe, kisha ndio basi hatua gani wamechukua kukwazisha dola la kezayuni? Aa, basi hata kama ni kutudanganya basi si kwa jinsi hii, this is too much, this is just too much, ameandika nam. Ni Bwana Shebe huyo, lakini na muda nao unakwenda kwa kasi sana, ni kukumbusheni baadhi ya yale tuliokuwa nayo katika taarifa ya habari kabla ya kuingia sehemu ya pili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema maendeleo ya miaka arobaini ya Iran yanadhihirisha usahihi wa uchambuzi wa mapinduzi ya Kiislamu. Baada ya uchunguzi wa miezi kadhaa, tume moja ya Uingereza imefichua mambo ya kushangaza na kushtua kuhusu ushiriki wa mamia ya polisi katika vitendo vya uhalifu nchini humo. Mratibu wa, wa misaada ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa ametoa ripoti kwamba mwaka huu 2022 ulikuwa mwaka wa umwagaji damu zaidi katika ardhi za Palestina kwenye kipindi cha miaka 16 iliyopita. Karibuni sasa, wapenzi wa wasikilizaji, kutegea sikio kipindi cha baraza la wasikilizaji, kitafuatiwa na haki za watoto, leo katika historia, na kipande cha kasida. Baraza la wasikilizaji. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, na karibuni katika kipindi kingine cha baraza la wasikilizaji. Kipindi hiki huwa kinakujieni kila Jumatano usiku na kurudiwa siku ya pili yake, yaani Alhamisi asubuhi ya na mchana. Maoni ya kila namna ya wasikilizaji wa redio Tehran ndiyo yanayokipamba kipindi hiki. Tunapenda hapa kutumia kabisa fursa hii kukumbusheni njia mnazoweza kuwasiliana nasi na kutuletea maoni yenu ambazo ni pamoja na WhatsApp yetu ya plus 98 9035065487 Yani plus 989035065487 na barua pepe yetu yani email ya Swahili radio at irib.ir ama mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com sw. Tupate kiburudisho kifupi kabla ya kuendelea mbele na kipindi chetu cha Bado tumo kwenye mwezi wa mfungo sita, mwezi aliozaliwa ndani yake kipenzi chetu cha roho zetu njema na roho zetu njema, si mwingine ni Bwana Mtume Muhammad, rehma za Allah ziwe juu yake na ali zake. Hivyo, kabla ya jambo lolote, tunampisha kwanza mwana baraza hai Bwana Sefu Ali Muhammad wa Ujiji, Kigoma, Tanzania, akitoa pongezi zake kwa mnasaba wa mwezi wa mfungo sita na maulidi ya Bwana Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na ali zake. Assalamu alaikum warahmatullahi wa barakatu, ndugu zangu popote hapo mlipo, nawatakia kheri na fanaka ya sikukuu ya maulidi mazazi ya mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wasallam, kheri na baraka insha Allah taala. Mtume ametumwa na Mwenyezi Mungu kuja kuwakomboa watu kutoka katika minyororo ya ujinga na ujahili. Enzi hizo ulimwengu ulikuwa umefunikwa na giza kiza ki ni Allah subhanahu wa ta'ala kwa mapenzi yake na ukarimu wake na utukufu wake kwa waja wake, akamleta mtume wetu Muhammad, mana amani ziende juu lake yeye pamoja na sahaba zake na watu wa nyumbani kwake na watu wema wote hao waliofuata na kukubali njia hii. Insha allah tuwe katika neema hiyo na furaha hiyo mpaka siku utakapokutana naye. Naam, tunakushukuru sana Imam Saif Ali kwa mkono wako wa heri na baraka. Ama wiki hii pia kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei aliidhinisha pendekezo la kuachiwa huru au kupunguziwa vifungo wafungwa karibu elfu mbili wa Kiiran kwa mnasaba wa maadhimisho ya maulidi ya mtume Muhamad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kumbukumbu kumbu ya mazazi ya Imamu Jafar Sadiq alaihissalam. Mwana baraza hai Bwana Jumaidi Isa wa Masai Kondo wa Tanzania ametolea maoni habari hiyo na akaonyesha kufurahishwa kwake na hatua hiyo ya kiungwana na ya busara ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Ali Khamenei kwa kuandika, hongera kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa kutangaza msamaha kwa wafungwa katika kuadhimisha mazazi ya Bwana Mtume Muhammad Rehma za Allah ziwe juu yake na ali zake. Allah akulipe kheri duniani na akhira. Naam, shukran sana bwana Juma Aidi Isa. Mwezi huo mfungo sita ndimo pia ilimo wiki ya umoja baina ya Waislamu. Tutazungumza zaidi wiki hiyo ya umoja mwishoni mwa kipindi hiki inshaallah katika maoni yake mingine, bwana Juma Idi Isa wa Masawi Kondo wa Tanzania anasema nakupateni mubashara kupitia masafa ya satalaiti. Allah akulipeni kheri, mudumu daima kwa salama na amani. Vilevile ameandika vile, poleni Nigeria na Sudan kwa kupoteza nguvu kazi kubwa ya raia wenu katika mafuriko. Allah azilaze roho za waliopoteza maisha anapoona panastahiki na awape subira. Wa ah, naam, tunamshukuru sana mwanabaraza huyo kwa maoni yake haya yote na kwa ajili ya maadhimisho mauli ya maulid ya Bwana Mtume Muhammad rehma za Allah juu yake na alizake, na hatua ya busara sana ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Said Ali Khamenei ya kuidhinisha kusamehewa wafungwa na wengine kupunguziwa kipindi chao cha kutumikia kifungo kwa mnasaba na utukufu wa maulidi ya Bwana mtume Muhammad, kwa hakika inastahiki hongera na kupongezwa, kama alivyofanya Bwana Juma Idi Isa Wamasawa, Kondoa, Tanzania. Pia dua zako tunaziitikia, amin, Bwana Juma Idi Isa. Naam, kilichoko hewani ni kipindi cha Baraza la Wasikilizaji kinachokujieni moja kwa moja kutoka katika studio hizi za Chamicham hapa jijini Teheran. Anayetuendelezea kipindi chetu kwa leo ni Bwana Kakoto Hamisi wa maeneo ya Butunga huko Kigoma, Tanzania, ambaye anasema naipata vizuri redio Teherani kupitia online Nikiwa Mahale National Park nchini Tanzania. Asanteni sana Nam, na sisi tunakushukuru sana Bwana Kakoto kwa kuhakikisha kuwa popote ulipo unahakikisha unayasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili Redio Teherani kwa njia yoyote inayowezekana. Hii kwa hakika inatia moyo sana, tunakuombea kila la kheri duniani na akhira. Maoni mengine kwa leo ni kutoka kwake mwanabaraza bwana Swaleh Taha Said wa Chumbageni, Tanga, Tanzania, ambaye ameandika, kongole taifa la Iran na sera yake ya kujitafutia teknolojia ya nyuklia kwa matumizi ya amani kwa maendeleo ya taifa hilo. Anasema naamini mbinu wa Marekani na waitifaki wake dhidi ya Iran na JCPOA utafifia na kusita kabisa. Moja ya sababu itakayochagiza kufifiliza vikwazo hivyo ni vita vya Rusia na Ukraine na athari zake kwa nchi hizo za Ulaya Magharibi, kuhaha kwao kutafuta nishati ya gesi baada ya zenyewe nchi za Ulaya kuiwekea vikwazo Rusia. Ni jakamoyo linalotesa nchi za Ulaya na litaendelea kuzitesa hadi zitasalimu amri mbele ya Rasia na Iran. Ni mimi Tipwa, Tipwa wa chumba wa chumba geni jijini Tanga, Tanzania. Hapa sasa tuna maoni kadhaa kutoka kwa mwanabaraza Bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Maoni yake ya kwanza yanazungumzia mzozo wa Sahara Magharibi. Anasema ifike wakati upatiwa ufumbuzi wa kudumu. Ni aibu kwa dunia sasa kuendelea na mgogoro huo. Maoni mengine ya bwana Kipala MC Bulemela wa Kirumba Mwanza Tanzania kwa leo yanasema, dunia iongeze mwanga zaidi kuutambua mzozo wa Ukraini. Ni wajibu wa dunia kumjua Zelenski, rais wa Ukraini, kuwa ni kibaraka na dalali anayesababishia dunia magumu ya maisha kwa maslahi yake binafsi. Zelenski anaiuza Ukraini kwa peremende na halwa dhidi ya mbaya wa dunia yaani Marekani. Ama kuhusu matukio ya Angola, bwana Kipale MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania ameandika: Angola demokrasia iko wapi? Vipi chama tawala kijitangaze mshindi hata kabla ya tume ya uchaguzi kutoa matokeo? Imefika wakati katiba ya Angola iwe na serikali ya mseto ili kumaliza mgongano wa takriban miaka 45 kati ya vyama vya MPLA na UNITA, inapaswa kuwekwa vipengele vya ushindi wa asilimia kadhaa kushika urais, makamu wa rais, waziri mkuu, waziri wa mambo ya nje, waziri wa fedha, waziri wa mambo ya ndani, na muundo wa spika wa bunge unaozingatia uwiano wa ushindi. Ni mimi Kipale MC Bulemela wa Kirumba, Mwanza, Tanzania. Nam, kilichoko hewani mpenzi msikilizaji, ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka idhaa Kiswahili radio Teheran. Tunatumia tena fursa hii kukukumbushieni njia mnazoweza kuwasiliana na nasi, ambazo ni pamoja na whatsapp yetu, yaani hapo unatuma ujumbe wako mfupi unatiririka, maoni, mapendekezo na kadhalika, ni alama kujumlisha 989035065487 na email yetu yaani barua pepe ni swahili radio at irib ir. Mtandao wetu wa intaneti ni pars today com sw. Kama tunavyojua, wapenzi wasikilizaji, kipindi cha baina ya mwezi 12 hadi mwezi 17 mfunguo 6 ni wiki ya umoja kati ya Waislamu. Ubunifu huo ulifanywa na Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, muasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hii ni kwa sababu mwanachuoni huyo mkubwa alikuwa anatilia mkazo sana mshikamano na umoja katika safu za waislamu. Alikuwa mtetezi mkubwa wa wanyonge bila ya hata kujali dini zao, utaifa wao, rangi zao, makabila yao na kadhalika. Alikuwa mpambanaji imara wa kupambana na ubeberu, ukoloni na uistikbari katika sura zake zote ndio maana kwa kuzingatia kuwa kuna kauli tofauti kuhusu siku hasa Bwana Mtume aliyozaliwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, huku mwezi kumi na mbili mfunguo sita ikiwa ndio siku maarufu zaidi kwa Waislamu wa Kisuni, na mwezi kumi na saba mfunguo sita ikiwa ndio siku maarufu zaidi kwa Waislamu wa Kishia, Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu alisema, hiyo ni fursa nzuri sana kwa Waislamu kuonyesha umoja na mshikamano wao na kukitumia kipindi cha baina ya tarehe hizo mbili kujadiliana njia za kuiendeleza dini yao na mafundisho ya mtume wao. Hapa tuna maoni kadhaa kutoka kwa bwana Sherali Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania, akizungumzia umoja baina ya Uislamu kwa Uislamu, lakini pia umoja baina ya wanadamu wote. Katika maoni yake ya kwanza bwana Sherali Fadhili, kama kawaida yake, Ahmed anasema, anazikumbusha taasisi za kimataifa za kiislamu kwamba Nyinyi ndio wenye majukumu ya kuhakikisha kuna umoja na mshikamano, hakuna ugomvi na kuna usalama kwa Waislamu wote duniani. Majukumu hayo ndio wajibu wenu, anasema. Akaandika, kutotekeleza wajibu huo ni kufanyia khiana umma na kuonyesha kuwa nyinyi si taasisi hasa za Waislamu. Akaandika, kushikamana kwa pamoja ndio sunna muhimu kwa umma bora wa mtume mtukufu, Mtume Muhammad, rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake kitoharifu. Na katika maoni yake mengine, bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema leo umma wetu bora wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam, tumeadhimisha wiki ya umoja. Umuhimu wa umoja umehimizwa sana na Qurani tukufu na bwana mtume Enyi ndugu zetu wa Iran, kuweni kitu kimoja na mwendelee kusimama kidete kwa uadilifu, ndiyo dunia itaelewa maana ya uadilifu na maadili mema tuliofundishwa na Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Aima wametufundisha hivyo alaihimsalam, na masahaba wa mtume ameandika. E, pia ameandika jamii ya kimataifa, tunaungana na ndugu zetu wa Irani na kwa hakika ni maneno makubwa aliyosema samahati asaid Ali Khamenei kwamba Uislamu wetu unatufunza kuelewa zama tunayoishi ili tuweze sote kutekeleza Uislamu wetu ipasavyo. Hayo ni maneno ya busara sana na yenye mafunzo makubwa kwetu sote. Enyi wananchi wa Irani, kubadilishana mawazo kwa busara ndiyo Uislamu ndio ustaarabu na ndio waungwana tulioachuwa na mtume mtukufu mtume Muhammad rehma na amani ya Allah iwe juu yake na kizazi chake. Nyiye ndio umma wa kutuongoza sisi jamii ya kimataifa wa ya waungwana na kutufanya tufahamu ubora wa maumbile yetu ya wanadamu tusiwe mateka wa watu waovu. Anamalizia kwa kusema, umma bora wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam, tuna wajibu wa kutotumika na wahuni, tujielewe, kwani kujielewa kwetu ni ustaarabu, utamaduni wa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aima alayhim salam, na masahaba watukufu. Ndiyo, ndio umma wetu utaweza kupata utukufu na ubora wetu. Tuelewane, tushikamane na tuwe kitu kimoja, busara ya kuelezana, kufundishana na kusonga mbele kwetu ndiyo kujitegemea kwa umma wetu sote. Nam, wasikilizaji wapenzi, kwa maoni hayo ndiyo tunatamatisha kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji kwa leo. Mwenzangu alikuwa ni yule ule wa kawaida, Asmahani Ghanima Muhammed. Mimi ni Ahmed Rashid, fundi mitambo wetu alikuwa ni Leila Kimani. Dumuni katika kheri. haki za watoto katika Uislamu Warahmatullahi wabarakatu. Karibuni wasikilizaji wapenzi katika sehemu nyingine ya mfululizo wa makala fupifupi za haki za watoto katika Uislamu. Leo kwa vile tumo ndani ya mwezi wa mfunguo sita, mwezi wa maadhimisho ya kuzaliwa mtukufu wa daraja Abul Qasim Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, tumeamua kuzungumzia machache kuhusu heshima ambayo Bwana Mtume alikuwa akiwapa watoto wadogo. Karibuni Wapenzi wasikilizaji, Mtume wa Uislamu Muhammad al Mustafa sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa akiwaheshimu mno watoto wadogo, na kamwe hakuwa akiwadharau na kuwaona ni watu wa daraja ya chini. Alipokuwa akipita sehemu ambayo ina watoto wanacheza, akijitahidi mno kutowaharibia mchezo wao, na akipita kwa heshima na utulivu mkubwa. Anas bin Malik amenukuliwa akisema Wakati mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alipokuwa akipita mbele ya watoto wadogo alikuwa akiwatolea salamu. Vile vile, imenukuliwa hadithi inayosema, wakati bwana mtume alipokuwa akipita sehemu ambayo ilikuwa na watoto akicheza, alikuwa akisimama na kuwasalimia. Katika kitabu cha hadithi cha Sunan al-Baihaqi imenukuliwa hadithi kutoka kwa Ibnu Abbas akisema, bwana mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alizuia kuuliwa watoto wa makafiri na mushirikina na hakuwahi kuua hata mtoto mmoja hata wakati wa vita. Na licha ya kwamba aliishi katika zama ambazo suala la kuwazika watoto wa kike wakiwa hai lilikuwa ni wajibu katika jamii ya Waarabu, lakini bwana mtume si tu hakuwahi hata mara moja kushiriki kwa namna yoyote ile katika ukatili huo lakini pia alimpenda mno binti yake Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha, kama ilivyonukuliwa katika vitabu vyote vya historia na hadithi. Kuhusu kutowaua wa watoto wa washirikina, Ibnu Abbas amenukuliwa akisema kwenye kitabu cha Sunan Albaihaqi kwamba ama kuhusu watoto wadogo wa washirikina wa hakika mtume wa Allah sallallahu alaihi waalihi wasallam hakuwahi kumuua yeyote kati yao, na alikataza kuuliwa hadi pale mtu anapokuwa na elimu kama ya Khidhre, ambaye alimuua mtoto mmoja baada ya kupewa amri hiyo na Mwenyezi Mungu, kama kinavyosema kisa hicho ndani ya Quran Tukufu. Kwa upande wake, Alama Said Hashim Al Bahrani amenukua hadithi ifuatayo katika juzuu ya kwanza ya kitabu chake kinachoitwa Hulyatul Abrar. Wakati watu walipoleta mtoto mchanga mbele ya Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kwa ajili ya kumwombea dua na kumpa jina, mtukufu huyo wa daraja alikuwa akimpakata mtoto huyo ili kuonyesha heshima kwa familia yake. Baadhi ya wakati mtoto huyo alikuwa akienda haja ndogo wakati akiwa amepakatwa na Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na hali hiyo kupelekea mmoja wa waliokuwa karibu naye kupiga mayowe akimkemea Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, alikuwa akiwaambia msimzuie. Alikuwa akimwacha mtoto amalize haja yake na kisha kumwombea dua au kumpa jina. Kwa kitendo hicho familia ya mtoto yule ilikuwa ikifurahi na kutambua kuwa Mtume hakukasirishwa na jambo hilo. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikuwa akiosha na kutoharisha nguo yake baada ya wao kuondoka. wassalamu alaikum Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 22 mfunguo sita Rabiul Awal mwaka 1444 Hijiria inayosadifiana na tarehe 19 Oktoba mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 1440 iliyopita, yaani tarehe 22 Rabiul Awal mwaka wa 4 Hijiria, kulianza vita kati ya Waislamu na Mayahudi wa kabila la Bani Nadhir baada ya watu wa kabila hilo kufanya njama za kutaka kumuua Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Bani Nadhir ni moja kati ya makundi matatu ya Mayahudi waliokuwa wakiishi katika vitongoji vya mji wa Madina, ambao kwa mujibu wa mkataba waliotiliana saini na mtume hawakutakiwa kuchukua hatua yoyote iliyo dhidi ya mtukufu huyo na Waislamu kwa ujumla. Baada ya Mayahudi kuvunja mkataba huo, Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwaamuru wa ali waondoke Madina. Hata hivyo mayahudi hao ambao tayari walikuwa wamepewa ahadi za kuungwa mkono na wanafiki wa mji wa Madina hawakuwa tayari kutii amri ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Ni kwa sababu hiyo ndipo mtukufu huyo kwa kushirikiana na waislamu akazizingira ngome za watu hao kwa muda wa siku kadhaa na kuwalazimisha kuondoka katika maeneo hayo. Siku kama ya leo miaka 46 iliyopita Ali Hassan Salama, mmoja kati ya viongozi wa ngazi za juu wa harakati ya ukombozi wa Palestina PLO, aliuawa shahidi nchini Lebanon kupitia njama za vibaraka wa shirika la ujasusi la utawala haramu wa Israel, Mossad. Salama alikuwa afisa wa usalama wa PLO na aliuawa shahidi baada ya kuripuka bomu lililokuwa limetegwa katika gari lake mjini Beirut. Jinai hiyo ya utawala haramu wa Israel ndani ya ardhi ya Lebanon kwa mara nyingine iliweka wazi ugaidi na uvamizi wa Israel dhidi ya ardhi ya nchi nyingine. Katika siku kama ya leo miaka 35 iliyopita manowari za jeshi la Marekani zilishambulia visiwa vya mafuta vya jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Ghuba ya Uajemi wakati wa vita vya Iraq dhidi ya Iran. Mashambulizi hayo yalifanyika baada ya Kuwait iliyokuwa ikiusaidia utawala wa dikteta wa zamani wa Iraki Saddam Hussein katika vita vyake dhidi ya Iran kuituhumu jamhuri ya Kiislamu kwamba imeshambulia meli yake ya mafuta Marekani ilivyoshambulia visiwa vya mafuta vya Iran kwa madai kwamba meli ya Kuwait iliyoshambuliwa na Iran ilikuwa na bendera ya nchi hiyo. na siku kama ya leo miaka kumi na tisa iliyopita alifariki dunia Ali Ezat Begovich, mwanasiasa na mwandishi wa Bosnia Herzegovina. Ali Begovich alizaliwa mwaka 1925 na kupata taaluma ya sheria katika chuo kikuu cha Sarayevo katikati mwa Bosnia. Ali Ezat Begovich aliasisi chama kipya cha cha siasa kilichopewa jina la Democratic Action kilichokuwa na nafasi kubwa katika uhuru wa Bosnia mwaka 19 tisini na moja. Mwanasiasa huyo Muislamu ambaye baada ya uhuru wa taifa hilo alichaguliwa kuwa rais alikuwa na nafasi kubwa katika kuwatetea raia wa Bosnia katika mashambulizi ya askari wa Serbia dhidi ya Waislamu hususan katika eneo la Srebrenica. <tipos> Hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com SW kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahiliradio@irib.ir. Mbali na katika barua pepe ya swahiliradio@irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 8 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, P O Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.