Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Allahu al Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Hamdu na sifa zote njema ni za Mwenyezimungu, mola mlezi wa viumbe vyote, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu mwenye kumiliki siku ya malipo. Wewe tu tunakuabudu na wewe tu tunakuomba msaada. Tuongoe njia iliyonyoka, njia ya uliowaneemesha, sio ya waliokasirikiwa wala waliopotea. Bismillahi rahmani rahim, assalamualaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale matangazo yanapowafikia, jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Ni Jumatano njema kabisa tuliojaliwa na Mola mumba ya Oktoba 19 elfu mbili na ambayo ni sawa na tarehe ishirini na mbili Rabiul Awwal elfu moja mia nne arobaini na nne Hijiria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu mola muumba kwa kutujalia uhai na afya njema, tunasema amin ya rabbil alamin. Wapendwa wasikilizaji, na kama ilivyo ada na desturi tunaombea pia wale wanaougua, wako majumbani, wako mahospitalini, Mwenyezi Mungu awape shifa, amin. Nitafungua matangazo haya kwa taarifa ya habari na tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho kukosoa maulamaa wa India, hatua za serikali dhidi ya Waislamu na vipindi. Tutakuwa na sehemu ya pili ya kipindi chetu maalumu ambacho kinazungumzia matukio ya hivi karibuni ya ghasia na fujo nchini Iran na malengo yake, na tutakuwa na kipindi chetu cha sayansi na teknolojia mpya tutawaletea macho yetu magazetini, tukidondoa ama tukitupia jicho baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki, na tutawaletea makala yetu ya leo katika historia. Tuna wingi wa matumaini kwamba mtakuwa nasi hadi tamati ya matangazo. Usiondoke kando ya redio yako, usiondoke kando ya, usi ya mtandao wako, kando ya satelit, kupata matangazo yetu mubashira nambari yetu ya WhatsApp kwa ajili ya kutuma ujumbe wako mfupi SMS ni alama kujumlisha 989356547. barua pepe ya idhaa ya Kiswahili Radio Tehran ni swahiliradio@irib.ir. Wapendwa wasikilizaji, tunasikika kupitia sateliti kama nilivyoambia. Aidha, unaweza kutumia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service kutupata matangazo haya yanasikika mubashara kabisa, na tukiwatangazia kutoka katika studio zetu za Jamejam hapa Tehran. Tunasikika kupitia redio wa shirika Maarifa FM Tanga, Tanzania. Saa inaonyesha kutimia saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. Kwanza kabisa tegea sikio, vichwa vya habari. Iran yasema Umoja wa Ulaya unawapa hifadhi waliowaua wa Irani elfu kumi na saba na kuwawekea vikwazo wanaolinda usalama wa nchi. Jeshi la Ethiopia ladhibiti miji kadhaa katika eneo la Tigray, kaskazini mwa nchi hiyo. <muchu> Serikali ya India iliidhinisha kuachwa huru waliombaka mwanamke Mwislamu na kuwaua watu wa familia yake. <muchu> na pamoja na habari nyingine. Utawala wa kizayuni wakasirishwa na hatua ya Australia ya kubadili msimamo wake kuhusu Baitul Mukadas. Karibuni na sasa ni habari kamili. Katibu mkuu wa baraza kuu la haki za binadamu la Iran amelaani undumakuili wa Umoja wa Ulaya kuhusu suala la haki za binadamu kufuatia hatua moja huo ya kuwekea vikwazo vipya Jamhuri ya Kiislamu kwa kisingizio cha ukiukaji wa haki za binadamu. Kazim Gharibabadi amesema Umoja wa Ulaya unawekea vikwazo wanaolinda usalama na amani ya raia wa Iran katika kukabiliana na fujo za hivi karibuni zinazoungwa mkono na nchi za Magharibi, lakini unawapa hifadhi magaidi wa kundi la munafikina MKO ambao wamewaua Wairani wapatao elfu kumi na saba wasio na hatia. Gharib abadi amesema hayo katika ujumbe alioandika kwenye mtandao wa Twitter na akafafanua kwamba Umoja wa Ulaya umekiuka haki za mamilioni ya raia wa Iran kutokana na kutekeleza vikwazo vya upande mmoja na vya kikatili vilivyoratibiwa na Marekani na kuwapa hifadhi na uungaji mkono kamili magaidi ambao wameua wairani elfu kumi na saba wasio na hatia. Katibu mkuu wa baraza kuu la haki za binadamu la Irani amesema jumuiya hiyo hivi sasa inaibua kwa mara nyingine tena madai ya kuchekesha ya eti kutetea haki za binadamu, huku ikiwawekea vikwazo wale wanaolinda usalama na amani ya wananchi wa Irani dhidi ya fujo na machafuko yanayoungwa mkono na mataifa ya Magharibi. Serikali ya Ethiopia imetangaza kuitia mikononi miji kadhaa katika eneo la Tigray lililoathiriwa na mzozo kaskazini mwa nchi hiyo. Serikali ya Ethiopia imetangaza kuwa kuhi, imefanikiwa kuidhibiti miji mitatu huko Tigray bila ya kujiri mapigano yoyote. Mapigano kati ya vikosi vya serikali ya Ethiopia na kundi la waasi la harakati ya ukombozi ya watu wa Tigray, TPLF, yalianza tokea mwezi Novemba mwaka 2020. Mapigano yalianza tena baada ya pande mbili Mapigano yalianza tena baina ya pande mbili, yaani serikali na waasi, mwezi Agosti mwaka huu, baada ya kusita kwa miezi mitano, na hivyo kupoteza matumaini ya kupatiwa ufumbuzi mgogoro wa eneo la Tigray ambao umesababisha idadi kubwa ya raia kuuawa na wengine wengi kujeruhiwa kutoka pande zote. Ripoti zinasema kuwa idadi kamili ya watu waliouawa na kujeruhiwa hadi sasa katika mapigano huko Tigray haijulikani. Hata hivyo, ripoti ya Umoja wa Mataifa inasema maafa haya ya kibinadamu yamepelekea pia watu zaidi ya milioni mbili kuhama makazi yao na mamia na mamia ya maelfu wengine kukabiliwa na njaa. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu, kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran serikali ya waziri mkuu wa india narendra modi iliidhinisha kuachia huru mnamo mwezi agosti wanaume 11 waliopatikana na hatia na kuhukumiwa kifungo cha maisha jela kwa kumbaka mwanamke mwislamu na kuwaua watu wa familia yake wakati wa ghasia za kidini zilizotokea katika jimbo la gujarat mwaka 2002 hayo ni kulingana na hati za mahakama barua ya idhini iliyotolewa na wizara ya mambo ya ndani ya India inayoongozwa na msaidizi wa karibu wa Modi, Amit Shah, imewekwa kwenye mtandao wa kijamii na tovuti ya maswala ya kisheria iitwayo The Leaflet. Kuachiwa wafungwa hao mwezi Agosti na baadaye kushangiliwa na wanaharakati wa mrengo wa kulia wa Wahindu wenye misimamo mikali kuliibua hasira ndani ya India. Hata hivyo, haikuwa wazi wakati huo kwamba serikali kuu ya Modi iliafiki kuachua kwao amala. Bilkisi Bano ambaye sasa yuko kwenye rika la miaka arobaini alikuwa na ujauzito wa miezi mitano alipobakwa kikatili na genge la Wahindu 11 katika ghasia za kidini za mwaka elfu mbili na mbili wakati Modi alipokuwa waziri kiongozi wa jimbo la Gujirati. Takribani watu elfu mbili, wengi wao wakiwa Waislamu waliuawa katika moja ya ghasia mbaya zaidi za kidini kuwahi kutokea nchini India. Kulingana na hati ya kiapo iliyowasilishwa na serikali ya jimbo la Gujarat katika mahakama ya juu, serikali ilisema uamuzi wake wa kuachia wa uhuru wafungwa hao ulitokana na kukaa jela kwa miaka kumi na nne na tabia nzuri walizoonyesha wakati walipokuwepo gerezani. Wanaume hao kumi na moja walihukumiwa kifungo cha maisha jela mwaka elfu mbili na nane katika kesi ya ubakaji na mauaji ya halaiki. Watu kumi na wanne wa familia ya Belkisi Bano pia waliuawa katika ghasia hizo, akiwemo binti yake mwenye umri wa miaka mitatu ambaye kichwa chake kilipondwapondwa na wahalifu huko Limkeda katika wilaya ya Dahud katika jimbo la Gujrat. Wafungwa hao waliachiwa huru mwezi Agasti Sanjari na maadhimisho ya miaka sabini na tano ya uhuru wa India. Viongozi wa utawala haramu wa kizayuni wa Israel wamesema wamekasirishwa na hatua ya serikali mpya ya Australia ya kufuta uamuzi wa serikali iliyopita wa kuitambua Baitul Muqaddas Jerusalem kuwa mji mkuu wa utawala huo ghasibu. Waziri wa mambo ya nje wa Australia Penny Wong alitangaza Jumanne kwamba serikali ya Australia itafuta uamuzi wa baraza la mawaziri lililopita wa kuitambua Baitul Mukadas kama mji mkuu wa utawala wa Kizayuni. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA likinukuu gazeti la kizayuni la Israel News, waziri mkuu wa Israel Yair Lapid alisema jana hiyo hiyo kuhusu hatua ya chama tawala cha Australia ya kubadilisha msimamo wa awali wa nchi hiyo kuhusu kuitambua Kuds kuwa mji mkuu wa utawala huo, kwamba kubadilika msimamo wa serikali mpya ya Australia kunatia wasiwasi. Lapid amedai kwamba hatua ya chama cha Leba nchini Australia, ambacho sasa ndicho chama tawala cha nchi hiyo, imetegemea ripoti isiyo sahihi ya vyombo vya habari na ni hatua ya pupa. Na akasema tunatumai kwamba serikali ya Australia itakuwa na umakini zaidi. Katika maswala mengine, katika taarifa iliyotolewa jana, wizara ya mambo ya nje ya utawala wa kizayuni ilitangaza kuwa imemwita balozi wa Australia kulalamikia swala hilo, na ikasema Israel inaonyesha masikitiko yake makubwa juu ya uamuzi huo wa serikali ya Australia ambao imedai umezingatia sababu zenye uono mdogo wa kisiasa. Moshe Leon, mea mzayuni wa mji wa Baitul Mukadas, ameonyesha kughadhibishwa na uamuzi wa Australia na akasema hatua hiyo ya Canberra haina faida yoyote kwa ajili ya kupatikana haki za Wapalestina. Na matokeo ya uchunguzi mpya wa maoni uliofanywa kwa wanachama wa chama tawala cha wahafidhina cha Uingereza yanaonyesha kuwa wengi wao wanataka bi Liz Truss ajiuzulu wadhifa wake wa wa waziri mkuu Zikiwa zimepita wiki sita tu tangu Trus ashike wadhifa wa waziri mkuu, akthari ya wanachama wenzake katika chama tawala wanaitakidi kwamba inapasa ajiuzulu hivi sasa. Sera mbovu za kifedha za Lizy Trass hadi sasa zimesababisha hali ya shaghala baghala katika masoko ya fedha na kuyumbisha umaarufu wake katika uchunguzi wa maoni, kwa mujibu wa televisheni ya Sky News katika hali ambayo umaarufu wa chama cha wahafidhina nchini Uingereza umeshuka sana, huku nafasi ya chama kikuu cha upinzani cha Leba ikizidi kuimarika. Taasisi ya uchunguzi wa maoni ya YouGov imekusanya maoni ya wanachama wa chama hicho tawala kuhusu kiwango cha waungwaji mkono alionao Liz Truss na shaksi wengine wa chama hicho. Kulingana na uchunguzi huo wa maoni, asilimia 55 ya wanachama wa chama cha wahafidhina wanataka Liz Truss ajiuzulu uongozi wa chama na waziri mkuu wa Uingereza, kwa mujibu wa ripoti ya YouGov. Zikiwa zimepita wiki sita tu tangu Truss achaguliwe kuwa waziri mkuu, wanachama wa chama chake waliomchagua wa wanataka waziri mkuu huyo ajiuzulu, na chaguo lao la kwanza la kujaza nafasi yake ni waziri mkuu wa zamani Boris Johnson. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Barabara kabisa. Na sasa tunaendelea katika kipengele chetu cha pili, ambapo nawakaribisha wapendwa wasikilizaji katika uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema: kukosoa maulamaa wa India, hatua za serikali dhidi ya Waislamu. Jumuiya ya maulama wa kiislamu wa India imewataka viongozi wa nchi hiyo katika jimbo la Uttar Pradesh kukomesha kile ilichokiita hatua ya upande mmoja dhidi ya jamii ya Waislamu. Maulana Mahmud Asad Madani, mkuu wa jumuiya ya maulama wa India, amesema Waislamu katika wilaya ya Sultanpur kwenye jimbo la Uttar Pradesh walishambuliwa na kujeruhiwa na Wahindu baada ya kuwataka Wahindu hao wapunguze sauti ya muziki wakati wao Waislamu walipokuwa wanatekeleza ibada ya swala shambuliwa. Na hujuma hiyo ya Wahindu ilisababisha pia hasara na uharibifu dhidi ya msikiti wa Waislamu, na Wahindu hao wakashambulia pia maduka kadhaa ya Waislamu na shule moja katika eneo la Ibrahimpur na kusababisha hasara na uharibifu katika shule hiyo. Tangu chama cha BJP kiingie madarakani mwaka elfu mbili kumi na tano vitendo vya ukatili, utumiaji mabavu pamoja na mauaji dhidi ya Waislamu vimeongezeka vimeongezeka na kuchukua wigo mpana zaidi katika miji mbalimbali ya India. Katika kipindi cha miongo miwili iliyopita, chama tawala nchini India cha Bharatiya Janata, BJP, kimekuwa na utendaji mbaya dhidi ya Uislamu na Waislamu, ambapo vitendo kama kuvunjia heshima matukufu ya dini ya Kiislamu na kubomoa misikiti ni sehemu tu ya faili jeusi la chama hicho. E, kuendelea vitendo vya kuchoma na kubomoa misikiti, kuweka sheria kali za kubinya shughuli za kidini za Waislamu, kupiga marufuku kupatiwa uraia wahajiri wa Kiislamu, kuliondolea mamlaka ya kujitawala eneo la Kashmir na kunyamazia kimya dhidi ya Waislamu ni miongoni mwa hatua zilizoratibiwa ambazo zimetekelezwa dhidi ya Waislamu katika miaka ya hivi karibuni huko India. Aidha, kuna mtazamo huu kwamba lengo la serikali ya waziri mkuu Narendra Modi la kutekeleza siasa hizi za kibaguzi dhidi ya Waislamu na wakati huo huo kunyamazia kimya ukatili na hujuma za kinyama za Waindu wenye misimamo ya kufurutu ada dhidi ya Waislamu ni kubadilisha muundo wa kijamii wa Waislamu na hata kuwalazimisha wahame na kuondoka nchini humo. Beheruz Ayaz, mtaalamu wa maswala ya kisiasa, anasema kwamba serikali ya India imo mbioni kuifanya nchi hiyo kuwa sehemu isiyo na amani kwa Waislamu na hivyo kuwafanya walazimike kukimbilia katika mataifa mengine. Vyama vyenye mrengo wa utaifa kama chama tawala cha Baratia Janata BJP vimeandaa uwanja wa vitendo vya mabavu dhidi ya Waislamu. Aidha, kukosolewa hatua za serikali ya India na wahindi wenye wa misimamo ya kuchupa mipaka dhidi ya Waislamu hakujaishia tu katika tabaka la maulama na jamii ya Waislamu wa nchi hiyo. Hivi karibuni Rahul Gandhi, kiongozi wa chama cha Kongres ya kitaifa ya India, alihutubia hadhara kubwa ya wafuasi wa chama chake na akamkosoa Narendra Modi, waziri mkuu wa India, kutokana na kile alichokiita hatua ya Modi ya ya Modi kuleta mpasuko baina ya Wahindu na Waislamu nchini humo. Kuna mtazamo huu kwamba kupungua vitendo vya utumiaji mabavu dhidi ya Waislamu vinavyofanywa na wahindu wenye misimamo ya kuchupa mipaka ni jambo lenye uhusiano wa moja kwa moja na sera za chama tawala cha BJP. Kwa maneno mengine ni kwamba madhali serikali ya India haijabadilisha utendaji na sera zake za mashinikizo, ubaguzi na kukanyaga haki za Waislamu wa nchi hiyo, basi hakuna matumaini ya kupungua vitendo vya utumiaji mabavu mtawalia vya Wahindu wenye misimamo ya kufurusha mpaka dhidi ya wa Waislamu wa India. Naendelea ya kutegea sikio matangazo ya moja kwa moja idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunaletea kipindi chetu cha kwanza, Tafakuri, katika matukio ya hivi karibuni nchini Iran. Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu ya pili ya kipindi kinachotupia jicho matukio yaliyojiri hivi karibuni hapa nchini Iran. Ni matumaini yangu kwamba mutakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Moja ya malengo ya kistratejia ya maadui wa mapinduzi ya Kiislamu tangu ushindi wa mapinduzi hayo Februari mwaka 1979 limekuwa ni kuangusha mfumo wa Kiislamu na kuigawa Iran. Maadui wa mapinduzi ya Kiislamu wamekuwa wakitumia kila fursa inayojitokeza kutoa pigo dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kiwango hiki cha uadui na njama za kutaka kuipindua serikali halali iliyochaguliwa na wananchi hakijawahi kuonekana popote pale duniani. Serikali na mapinduzi mengi duniani yameporomoka au kukengeuka kutoka kwenye njia na malengo yao ya awali na asili ya kutekelezwa tu moja ya kumi ya uadui na njama kama hizo, lakini Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa uwezo wake Mwenyezi Mungu imefanikiwa kukabiliana na uadui wote huo na kuendelea na njia yake ya kufikia malengo yake ali na matukufu. Kadiri jamhuri ya ya kiislamu ya Iran ilivyozidi kufifisha na kuzima njama za maadui zake za kutaka kuidhoofisha na kuigawa Iran na kuendelea kuwa imara zaidi, ndivyo juhudi za maadui za kuihujumu na kutoa pigo dhidi yake zinavyozidi kuongezeka. Matukio ya hivi karibuni nchini Iran na vita laini vya vyombo vya habari vinavyofanywa na Marekani, nchi za Ulaya na Kiarabu pamoja na utawala wa kizayuni wa Israel ili kuchochea machafuko nchini Iran ni mwendelezo wa njama zao katika kipindi cha miaka 43 iliyopita kwa lengo la kutoa pigo dhidi ya Iran. Cheche za kwanza za kuvuruga usalama na kutaka kuigawa ardhi ya Iran zilizuka siku chache baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu Februari mwaka 1979 ambapo mikoa ya mpakani ya Iran ilifanywa kuwa kitovu cha shughuli za makundi yanayotaka kuigawa Iran katika maeneo kadhaa ya kikabila na yanayopinga mapinduzi ya Kiislamu. Kwa hakika mapinduzi ya Kiislamu ya taifa hili yalikuwa yangali machanga na watu wakishiriki katika kura ya maoni ili kubainisha aina ya serikali walioitaka, wakati cheche za shari na ukosefu wa usalama zilipopamba moto miongoni mwa makabila na maeneo ya mpakani, maeneo ya Turkmen hadi Kurdistan na Khuzestan hadi Azerbaijan yaligeuzwa kuwa ya uchechezi wa kikabila na harakati za kutaka kujitenga na magenge ya wauaji ambao waliua watu kikatili kwa madai eti ya kutetea haki zao za utaifa. Cheche hizo za fitna zilizoibuliwa na wachochezi wa vita vya ndani na wanaotaka kujitenga zilikuwa bado hazijazimika, ambapo ghafla kulijitokeza dikteta mwendawazimu na asiye na busara nchini Iraq na kutekeleza njama ya uchokozi na umwagaji damu mkubwa hapa nchini. lakini baada ya miaka minane ya vita vya hamasa vya watu wa Iran dhidi ya hujuma ya utawala wa dikteta Saddam Hussein na waungaji mkono wake wa magharibi na mashariki, Iran shupavu na yenye nguvu ilidhihiri katika eneo la magharibi mwa Asia kuliko ilivyokuwa kabla ya vita. Vijana wa Kiirani wenye tajiriba ya miaka minane ya vita na wenye ari madhubuti kuliko miaka ya vita vya kujitetea kutakatifu walichukua hatua kubwa zaidi kuelekea kwenye maendeleo na ustawi wa Iran katika nyuga mbalimbali za kiuchumi, kisayansi na kijeshi. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni miongoni mwa nchi zenye viwango vya juu katika eneo la Asia Magharibi na duniani katika nyanja nyingi za sayansi, viwanda, anga na anga za mbali, nyuklia na masuala ya kijeshi, jamhuri ya kiislamu ya Iran imefikia kiwango cha kuzuia hujuma ya adui, kiasi kwamba hakuna nchi yoyote inayoweza kuthubutu kuivamia Irani kwa sasa. Kwa msingi huo, maadui wamebadilisha mbinu zao dhidi ya Irani ya Kiislamu. Wanatumia visingizio mbalimbali mbali visivyo na msingi, kama eti kutetea haki za binadamu na kueneza uongo kuhusu mpango wa amani wa nyuklia wa Iran na kuiwekea vikwazo vikali vya kiuchumi vinavyowadhuru wananchi wa kawaida hasa wagonjwa wanaogua magonjwa sugu. Katika moja ya hotuba zake, Ayatollah Ali Khamenei ameashiria nukta muhimu kuhusiana na suala hilo na kusema kwamba, katika miaka yote ya uhasama na umwagaji damu ambapo watu wa taifa hili walikuwa wakishughulika na swala la kutetea nchi yao, wanaodai kutetea haki za binadamu waliwawekea vikwazo vikali na vya kikatili bila kujali lolote ili kuwashinikiza wawachane na njia yao tukufu ya kutetea Uislamu na thamani za Kiislamu. Baada ya kumalizika vita na kuadhibiwa adui mchokozi, maadui walianzisha duru mpya ya vita vya kiuchumi na vikwazo dhidi ya Iran ili kulipigisha magoti taifa hili shupavu, lakini bado hawakuweza, hadi walipokubali na kukiri hivi karibuni kushindwa kwa mradi wao wa kutumia vikwazo vya kiuchumi dhidi ya taifa la Iran. Ayatullah Khamenei anasema kuhusu swala hilo kwamba jitihada zote za ulimwengu wa leo wa kimaada na kiistikbari, yaani serikali hizi zenye kiburi zinazodhibiti uchumi na silaha duniani na hata katika hali nyingi utamaduni wa nchi nyingi ni kubabaisha akili na busara popote pale palipo na upinzani dhidi yake. Kubabaika mbele ya adui ni jambo baya na kosa kubwa zaidi. Adui lazima hazingatiwe katika mazingira ya uadui anaofanya, yani hatupasi kumpuuza na kumchukulia kuwa si chochote wala lolote, bali tunapaswa kuwa waangalifu na kusimama imara mbele yake. Hatupaswi kuogopa wala kubabaika mbele yake. Ni wazi kuwa adui anataka kuzibabaisha jamii. Licha ya kukabiliwa na mashinikizo makubwa ya kiuchumi na kimaisha, lakini wananchi wa Iran wamefanikiwa kupunguza sehemu kubwa ya vikwazo hivyo. Pamoja na hayo, huo sio mwisho wa mgogoro kati ya Marekani na washirika wake wa Ulaya na Iran. Lengo lao kuu ni kuibua migawanyiko katika jamii ya Iran na kuweka pengo kati ya watu wa Iran hasa kati ya kizazi cha vijana na serikali ya nchi yao. Lengo lao si tu kuiangusha jamhuri ya Kiislamu bali pia kuanzisha vita vya wenyewe kwa wenyewe na kuisambaratisha Iran. Ayatollah Ali Khamenei anasema hawaipingi jamhuri ya Kiislamu ya Irani pekee bali wanaipinga Irani nzima. Marekani inapinga Irani yenye nguvu, Irani iliyo huru. Hoja na mijadala yao yote inahusu jamhuri ya Kiislamu. Bila shaka wana chuki kubwa dhidi ya jamhuri ya Kiislamu, hapana shaka juu ya hilo. Lakini hata bila ya jamhuri ya Kiislamu, wanapinga Irani yenye nguvu, wanaipinga Irani iliyo huru. Wanapenda sana Irani ya wakati wa utawala wa kifalme wa Pahlawi ambao ulikuwa ng'ombe wa kukamwa maziwa na kutii amri zao. Mfalme huyo alikuwa akilazimika kumuita balozi wa Uingereza au Marekani na kuwataka wampe ushauri na maoni yao kabla ya kuchukua uamuzi wowote ule muhimu nchini. Je, taifa la Iran linaweza kuvumilia udhalili na aibu hii? Hivyo ndivyo wanavyotaka, wanaipinga Iran. Mwisho wa kunukuu. Maadui wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran wameanzisha vita vikubwa vya vyombo vya habari na propaganda dhidi ya Iran. Kwa kutumia fursa na hali zote zilizopo ikiwemo mitandao ya kijamii. Hali yoyote ikiwemo ya kifo cha msichana mdogo inaweza kuwa kisingizio cha kuibuliwa machafuko nchini. Hapana shaka kuwa nchini Iran kuna hali ya malalamiko kuhusu utendaji wa serikali na hali ya kiuchumi nchini. Kuna malalamiko kama hayo kuhusu utendaji wa serikali na hali ya kiuchumi katika nchi nyingine pia. Nchi hizo za Ulaya zinakabiliwa na maandamano makubwa na migomo kutokana na mfumko wa bei na hali mbaya ya kiuchumi, lakini hakuna hata moja ya nchi hizo inayokabiliwa na ukosoaji wa serikali za kigeni kuhusu maandamano hayo. Marekani, Kanada na nchi nyingi za Ulaya hujifanya kama yaya aliye na huruma kuliko mama mzazi kwa mwanawe, kwa kukosoa na kulani juhudi zinazofanywa na vikosi vya kulinda usalama kwa ajili ya kurudisha amani na usalama katika pembe tofauti za Iran, na huchukua misimamo ya kuingilia na kuibua migogoro ya kijamii na kisiasa hapa nchini. Hii ni katika hali ambayo nchi hizo zinastahili kukosolewa kuliko nchi nyingine yoyote kwa vitendo vyao vya kinyama dhidi ya ubinadamu. Katika miezi ya hivi karibuni makaburi ya halaiki ya watoto wa makabila ya kiasili yaligunduliwa nchini Kanada, jambo ambalo liliumiza nyoyo za wanadamu wote huru. Katika hali hiyo, waziri mkuu wa Kanada ameitisha na kuiwekea vikwazo Iran kwa kisingizio cha kifo cha binti mmoja wa Kiirani. Sasa mitandao ya kijamii imekuwa jukwaa la kubuni na kuibua migogoro nchini. Mitandao hiyo inaweza kutumika kama mahala pazuri pa kubadilishana mawazo na maoni kuhusu namna ya kurahisisha biashara na maisha ya watu, lakini serikali za magharibi zinatumia vibaya mitandao hiyo ya kijamii kama uwenzo wa kubuni na kuibua migogoro na uvumi miongoni mwa tabaka la vijana wa Iran, ili kuwachochea wakabiliane na serikali. Bila shaka taifa la Iran hususan kizazi cha vijana shupavu mara hii pia kitaweza kuvuka kwa mafanikio kipindi hiki kigumu cha fitina na uchochezi wa nchi za Magharibi. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Na washukuru Amir Ibrahim Rutajengwa na Hussein Hassani kwa kipindi chenu hicho. Na sasa tunaletea macho yetu magazetini. Tunalianza jamvi la macho yetu magazetini asubuhi hii kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti yanayochapishwa Tanzania, ambapo kutoka gazeti la Mwananchi kuna habari kuu isemayo yaliyotokea LST yaibukia CPA, ufaulu nako watikisa, wengi wakisota miaka kibao, mfumo wa elimu, muundo wa mitihani vyatajwa, serikali yaahidi kuchunguza. Mbali na habari hii kuu, gazeti la Mwananchi aidha limeandika zito Amngata sikio Rais Samia kimtindo mama watoto, wa watoto waliobadilishiwa namba hawajua mara tatu. Kenya yazidi kutoa somo la uwajibikaji viongozi kutaja utajiri wao. Na Serengeti Girls, hiyo robo fainali kombe la dunia. Mwandishi anafafanua kwa kuandika Serengeti Girls imeandika historia ya kutinga hatua ya robo fainali kwa mara ya kwanza kwenye mashindano ya kombe la dunia kwa wanawake chini ya umri wa miaka kumi na saba baada ya kufungana bao moja kwa moja na Canada. Sasa naligeukia gazeti la Jamvi la Habari ambao limepambwa na habari zisemazo mikakati kuibadili Kigoma. Hii hapa rais Samia asema inakwenda kuwa kitovu cha biashara na matibabu ya kibingwa. Matokeo chanya ya miradi ya maji Dodoma, mipango ya muda mfupi yazidi kuzaa matunda, huku tija ikionekana miradi ya Nzuguni, Kongwa ujenzi wa tanki la Buigiri Chamwino bai yakamilika na kuhudumia watu wa kishindo. Kwa kishindo, rais Samia apongezwa, jitihada zake za kumshusha mwanamke ndoo kichwani. Na Majaliwa acharuka, ujenzi hospitali na mtumbo chini ya kiwango. Nikiendelea na uchambuzi wa macho yetu magazetini, sasa najielekeza katika gazeti la Majira ambalo katika ukurasa wake wa mwanzo lina habari kuu inayosomeka kama ifuatavyo uzito Asema Rais Samia anatuweka pamoja, hajali itikadi za vyama. Asisitiza utulivu huo ni muhimu kwa shughuli za maendeleo. Ujenzi wa bandari Kigoma wazinduliwa. Mbali na habari hii kuu, gazeti la Majira aidha limeandika kahawa ya Tanzania kivutio Japani. Serikali ya wavaa walimu watoro. Naibu waziri wa ofisi ya Rais, tawala za mikoa na serikali za mitaa, TAMISEMI, dr Festo Dugange Ameagiza tume ya utumishi wa walimu nchini TSC, kutafuta sababu ya walimu kufanya kosa la utoro kwa kujirudia rudia na kisha kuchukua hatua ya kutatua changamoto hiyo. Katika ukurasa wa mwanzo wa Majira kuna picha inayomwonyesha na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan akiwa na Waziri wa ujenzi na uchukuzi, Profesa Makame Mbarawa, pamoja na viongozi wengine wakati akivuta kitambaa kuashiria uwekaji wa jua la msingi mradi wa ujenzi wa makao makuu ya bandari za ziwa Tanganyika, yani Kibirizi na Ujiji, katika sherehe zilizofanyika Kibirizi mkoani Kigoma hiyo jana. Nchini Kenya, naanza na gazeti ya Taifa Leo ambayo Jumatano hii limepambwa na habari zisemazo, viongozi wa Kenya Kwanza wakosoa utawala wa Jubilii kwa kuitumbukiza nchi kwenye shimo la madeni. Tutakopa zaidi ili kujinasua ni kichwa kingine cha habari kutoka Taifa Leo, asema waziri. Serikali ya Kenya kwanza italazimika kuendelea kukopa ili kufufua uchumi wa Kenya na hatimaye kupunguza gharama ya juu ya maisha inayowazonga Wakenya. Aliyekuwa gavana wa benki kuu ya Kenya CBK Profesa Njuguna Ndungu jana aliwaambia wabunge kwamba serikali itaendelea kuchukua mikopo ya gharama ya chini kutoka nje ili kukwamua uchumi wa nchi. Habari nyingine kutoka gazeti ya Taifa Leo zinasema Jumwa ataka kugeuzwa shahidi kesini, amwomba DPP kumgeuza shahidi katika kesi ya mauaji. Mkongwe Benzema ndiye ni kichwa kingine cha habari katika Taifa Leo, Mfaransa apewa tuzo ya mchezaji bora duniani kwa mara ya kwanza, na utajiri mkubwa wa mawaziri wateule washtua wengi. Gazeti la The Star la Kenya lina habari kuu chini ya kichwa cha maneno Njuguna Ndungu, mpango wangu wa kubadili uchumi wa Kenya. Asema atafuatilia mikopo ya masharti nafuu ili kukabiliana na madeni ya ndani. Mbali na habari hii kuu, gazeti la Star pia likaandika Ruto amwaga balozi wa Omani anayemaliza muda wake, serikali mwakani kuwapa wakulima nchini mbegu za mahindi yenye jeni GMO. Muungano wa rais William Ruto wa Kenya kwanza jana uliendelea kujizolea nyadhifa za uongozi wa kamati ya seneti katika siku ya pili ya uchaguzi. Kesi ya ukwepaji kodi wa shilingi bilioni mbili nukta mbili inayomkabili mfanyabiashara Mary Wambui na bintie itakuwa ya tano kuchunguzwa na DPP tangu Rais William Ruto aingie madarakani. Na Nairobi West Hospital kwa mara ya kwanza imefanya upandikizaji wa uboho yaani bone marrow transplant. Ni hayo tu wapendwa wasikilizaji tulioweza kuwadondolea kutoka macho yetu magazetini. Kaeni sasa tayari wapendwa wasikilizaji kutegea sikio kipindi chetu Sayansi na Teknolojia Mpya. Sayansi na Teknolojia Mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya taarifa katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa utaweza kunufaika Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetangaza kuwa imeanza kutumia picha na data zilizotumwa kutoka kwenye satelaiti zake ilizojiundia na kuzituma katika anga za mbali. Hayo yamebainika hivi karibuni katika hafla ya kuzindua kituo kipya cha kuwasiliana na satelaiti ambayo ilihudhuriwa na mkuu wa shirika la anga la Iran a Hassan Salarie, na waziri wa teknolojia ya habari na mawasiliano TEHAMA nchini Iran, mhandisi Isa Zaripour. Kituo hicho kinachojulikana kama kituo cha kuwasiliana na satelaiti cha Hayam kinaweza kuwasiliana na satelaiti ya Hayam ya Iran iliyo katika anga za mbali na kupokea picha za kiwango cha juu za satelaiti hiyo. Halikadhalika, kituo hicho kinapokea deta uh, zinazotumwa na satelaiti hiyo. Jengo hilo linakuwa kituo kikuu cha kuwasiliana na satelaiti ya Hayam ambayo inawasiliana mara mbili ndani ya masaa 24, moja asubuhi na nyingine usiku. Kwa kufunguliwa kituo hicho, shughuli zinazohusiana na kuchambua picha za satelaiti ya Khayam na kukabidhi data zilizokusanywa kwa kampuni zinazotegemea maarifa na taasisi za serikali sasa zitaanza. Ikumbukwe kuwa satelaiti ya Hayam ya Iran ilirushwa katika anga za mbali kwa kutumia roketi la Rusia la Soyuz 2.1b ikiwa ni hatua mpya ya uhusiano wa kistratejia baina ya Iran na Rusia katika masala ya anga za mbali satelaiti ya Hayam ilirushwa katika anga za mbali mwezi Agosti kwa kutumia roketi la Russia ambalo lilirushwa uh, kutokea kituo cha Baikonoro Kosmodomo nchini Kazakistan ambacho kinasimamiwa na Rusia. Kwa mujibu wa taarifa, satelaiti ya Hayam itatumika katika kuchunguza mipaka ya Iran na kuimarisha uwezo wa nchi katika sekta za kilimo, usimamizi wa mali asili, mazingira, uchimbaji madini na kukabiliana na maafa ya kimaumbile. Satelaiti hiyo ilipewa jina la Abulfath Umar bin Ibrahim Khayam Anishaburi ambaye alikuwa mwana falsafa, mwana hisabati, tabibu, malenga na mwandishi mkubwa wa Kiirani aliyeishi mwishoni mwa karne ya tano na mwanzoni mwa karne ya sita hijiria. Katika miaka ya hivi karibuni, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imepiga hatua kubwa katika uga wa teknolojia, pamoja na kuwa inakabiliwa na vikwazo shadidi vya Marekani. Kwa kutilia maanani nafasi na mchango muhimu wa satelaiti katika zama hizi kwenye nyuga zote zikiwemo za mawasiliano, habari, ugunduzi, upelelezi, mazingira na masuala mengine mengi, jamhuri ya Kiislamu Iran imeazimia kwa dhati kustawisha miundo msingi na teknolojia yake ya anga za mbali na imeweza kupiga hatua za kupata maendeleo makubwa katika uga huo, kubuni na kuunda maroketi ya kubeba satelaiti pamoja na hatua muhimu zilizopigwa katika utengenezaji wa satelaiti zinazotokana na utaalamu wa ndani, urushaji wake, upokeaji w wa deta na taarifa, na hatimaye utumiaji wa deta hizo, ni mfumo kamili wa teknolojia hiyo ya anga za mbali. Na sasa Iran imeweza kuumiliki e, kikamilifu mfumo huo. Dr Said Sarkar, katibu wa baraza la ubunifu wa nano teknolojia la Iran, ametangaza utengenezaji wa bidhaa elfu moja mia mbili za neno katika nyanja 18 za viwanda na makampuni ya Iran. Amesema kuwa bidhaa zilizowasilishwa katika maonyesho ya kimataifa ya nano teknolojia ya Iran nano elfu mbili ishirini na mbili ni za kuwafahamisha wanaharakati wa sekta mbalimbali na uwezo wa ndani katika nyanja hiyo. Wajumbe mbalimbali mbali kutoka nchi kumi wameshiriki katika maonyesho hayo ya Iran nano 2022 yaliyofanyika mjini Tehran mwanzoni mwa mwezi Oktoba. Maonyesho hayo yalilenga katika kuonyesha mafanikio uh, katika uga wa teknolojia ya nano. Katibu wa uh, baraza la ubunifu wa nano teknolojia la Iran pia ameashiria nafasi ya Iran katika uzalishaji wa sayansi na teknolojia katika eneo la Asia Magharibi na dunia na kuongeza kuwa Iran imeorodheshwa ya kwanza miongoni mwa nchi za kieneo na Kiislamu katika uga wa sayansi ya nano. Toleo la 13 la maonyesho ya teknolojia ya nano ya Iran yalifunguliwa mbele ya baadhi ya maafisa wa Iran, akiwemo waziri wa kilimo wa Iran Bwana Javad Sadati Najad, katika uwanja wa maonyesho ya kimataifa ya Iran. Wawakilishi kutoka Mexico, Brazil, Indonesia, Syria, Iraq, Ethiopia, India, China, Malaysia na Thailand walihudhuria hafla hiyo. Kati makampuni ya makampuni 350 ya Kiirani ambayo msingi wao ni elimu au knowledge base, yanayofanya kazi katika uwanja wa teknolojia ya nano, karibu makampuni 200 yalihudhuria ya maonyesho hayo ili kuonyesha bidhaa zao. Kwingineko, mwanafunzi mwenye kipawa wa chuo kikuu kutoka Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amewashangaza wengi katika mashindano ya pili ya kimataifa ya uvumbuzi ya wanachama wa Shirikisho la Kimataifa la Vyama vya Wavumbuzi IFIA baada ya kushinda medali ya dhahabu katika mashindano ya pili ya kimataifa ya uvumbuzi kwa wanachama wa IFIA. E, kulisajiliwa vumbuzi mia saba arobaini kutoka nchi 32 zikiwemo Marekani, Kanada, Australia, Morocco, Indonesia, Uturuki, Iran, Urusi au Russia, Qatar, Bahrain, Uingereza, Uchina, Hong Kong, Thailand, Lebanon na Poland. Ali Puladi, mwanafunzi wa uhandisi wa elektroniki katika chuo kikuu cha Kiislamu cha Azad cha Islamabad, magharibi mwa Iran, alishinda medali ya dhahabu katika kitengo cha matibabu katika mashindano hayo ya dunia ya wavumbuzi ya Uswizi. Tuzo hiyo ilitolewa kwa mwanasayansi huyo wa Iran uh, kwa uvumbuzi wa kifaa cha kupimia afya ya tishu kwa wagonjwa wa saratani bila kuhitaji upasuaji na excisional biopsy. Puladi ana hati miliki tisa za uvumbuzi na ana shahada za uzamili katika uhandisi wa ujenzi, shahada ya kwanza katika uhandisi wa kompyuta, shahada nyingine ya kwanza katika uhandisi wa matibabu na hali kadhalika, shahada ya kwanza katika uhandisi wa umeme. Na shirika la afya duniani WHO limetoa rai ya kuhakikisha fursa ya huduma za macho zilizo bora jumuishi na kwa wote zinapatikana wakati huu ambapo takribani watu bilioni 2.2 kote duniani wanaishi na changamoto ya uoni hafifu au upofu kwa mujibu wa WHO ambayo imetoa taarifa hiyo katika maadhimisho ya siku ya uoni duniani. Nchi za kusini mashariki mwa Asia ndizo zilizoathirika zaidi na matatizo ya uoni hafifu au upofu zikibeba asilimia 30 ya watu wote bilioni mbili nukta mbili walio na matatizo ya uoni. WHO imezitaka nchi hizo kuongeza juhudi ili kuhakikisha kwamba kila mtu kila mahali anapata ufikiaji sawa wa huduma za afya ya macho za viwango vya juu na za kina kulingana na mpango mpya wa utekelezaji wa kikanda wa mwaka 2022-2030 uliopitishwa kwa ajili ya huduma ya macho inayotoa kipaumbele kwa watu wanaohitaji zaidi. Shirika hilo limeongeza kuwa angalau visa bilioni moja vya ulemavu wa kuona vingeweza kuzuiwa au bado havishughulikiwi. Shirika hilo la WHO limesisitiza kwamba matatizo ya macho yanaathiri watu wa aina zote za maisha. Hata hivyo, watoto wadogo na wazee ndio walio hatarini zaidi. Pia, wanawake, watu wa vijijini na makundi ya walio wachache wana uwezekano mkubwa kuliko makundi mengine kuwa na uoni hafifu na ni nadra kwao kupata huduma zinazostahili za macho. Takwimu za shirika hilo la afya duniani zinaonyesha kuwa mwaka elfu mbili ishirini makadirio ya hasara ya kiuchumi iliyotokana na uhafifu O, au upofu wa macho duniani kote zilifikia dola bilioni mia nne na kumi na moja, huku idadi ya watu wenye matatizo ya kutoona karibu ikitarajiwa kuongezeka kutoka watu bilioni moja nukta nane mwaka elfu mbili kumi na tano hadi kufikia watu bilioni mbili nukta moja ifikapo mwaka elfu mbili thelathini. Ili kusongesha harakati, mchakato wa kukabiliana na changamoto hiyo ya macho, WHO inapendekeza mambo matatu ya kuzingatia: mosi, kujumuisha huduma za macho katika huduma zilizopo za afya eh; na pia kuimarisha nguvu kazi ya wahudumu wa afya eh, ya macho; na tatu, kuongeza fursa ya upatikanaji wa vifaa vya msaada, teknolojia mpya na kuchagizia utafiti. Siku ya uoni duniani huadhimishwa kila mwaka Alhamisi ya pili ya mwezi Oktoba na ilipitishwa kwa lengo la kutanabahisha kuhusu afya ya macho na upofu duniani. Naam wapenzi msikilizaji, na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Sayansi, Tiba na Teknolojia. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. leo ni Jumatano, tarehe 22 mfunguwa sita Rabiul Awal mwaka 1444 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 19 Oktoba mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 1440 iliyopita, yaani tarehe 22 Rabiul Awal mwaka wa 4 Hijiria, kulianza vita kati ya Waislamu na Mayahudi wa kabila la Bani Nadhir baada ya watu wa kabila hilo kufanya njama za kutaka kumuua mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake. Bani Nadhir ni moja kati ya makundi matatu ya mayahudi waliokuwa wakiishi katika vitongoji vya mji wa Madina, ambao kwa mujibu wa mkataba waliotiliana saini na mtume hawakutakiwa kuchukua hatua yoyote iliyo dhidi ya mtukufu huyo na waislamu kwa ujumla. Baada ya mayahudi kuvunja mkataba huo, mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliwaamuru waondoke Madina. Hata hivyo, mayahudi hao ambao tayari walikuwa wame waahadi za kuungwa mkono na wanafiki wa mji wa Madina hawakuwa tayari kutii amri ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Ni kwa sababu hiyo ndipo mtukufu huyo kwa kushirikiana na waislamu akazizingira ngome za watu hao kwa muda wa siku kadhaa na kuwalazimisha kuondoka katika maeneo hayo. Siku kama ya leo miaka 46 iliyopita Ali Hasan Salama, mmoja kati ya viongozi wa ngazi za juu wa harakati ya ukombozi wa Palestina, PLO, aliuawa shahidi nchini Lebanon kupitia njama za vibaraka wa shirika la ujasusi la utawala haramu wa Israel, Mossad. Salama alikuwa afisa wa usalama wa PLO na aliuawa shahidi baada ya kuripuka bomu lililokuwa limetegwa katika gari lake mjini Beirut. Jinai hiyo ya utawala haramu wa Israel ndani ya ardhi ya Lebanon kwa mara nyingine iliweka wazi ugaidi na uvamizi wa Israel dhidi ya ardhi ya nchi nyingine. Katika siku kama ya leo miaka 35 iliyopita manowari za jeshi la Marekani zilishambulia visiwa vya mafuta vya jamhuri ya kiislamu ya Iran katika ghuba ya Uajemi wakati wa vita vya Iraq dhidi ya Iran. Mashambulizi hayo yalifanyika baada ya Kuwait iliyokuwa ikiusaidia utawala wa dikteta wa zamani wa Iraki Saddam Hussein katika vita vyake dhidi ya Iran kuituhumu jamhuri ya kiislamu kwamba imeshambulia meli yake ya mafuta. Marekani ilivyoshambulia visiwa vya mafuta vya Iran kwa madai kwamba meli ya Kuwait iliyoshambuliwa na Iran ilikuwa na bendera ya nchi hiyo. na siku kama ya leo miaka kumi na tisa iliyopita alifariki dunia Ali Ezat Begovich, mwanasiasa na mwandishi wa Bosnia Herzegovina. Ali Begovich alizaliwa mwaka 1925 na kupata taaluma ya sheria katika chuo kikuu cha Sarajevo katikati mwa Bosnia. Ali Ezat Begovich aliasisi chama kipya cha siasa kilichopewa jina la Democratic Action kilichokuwa na nafasi kubwa katika uhuru wa Bosnia mwaka 19 91. Mwanasiasa huyo Muislamu, ambaye baada ya uhuru wa taifa hilo alichaguliwa kuwa rais, alikuwa na nafasi kubwa katika kuwatetea raia wa Bosnia katika mashambulizi ya askari wa Serbia dhidi ya Waislamu, hususan katika eneo la Srebrenica. Shukran sana Amir Ibrahim Rutajengwa. Na sasa nasoma maoni yake Jarigaba Johnson wa Chipinge, Manicaland, nchini Zimbabwe, ambaye ameandika kila mara Marekani ni mchonganishi, nchi hiyo ni Freemason, inaabudu Freemason na shetani. Aidha, msikilizaji wetu Bintwali Junaidi wa Bumbwini, Zanzibar, ameandika asante, na pia tunakushukuru. Na msikilizaji wetu mwingine huyu, ni fundi Imam, anasema anatokea barabara ya kumi na nne Tanga. Anasema tupo mubashara sana. Ni mimi fundi Imamu kutoka barabara ya kumi na nne Tanga, Tanzania. Na washukuru wote wasikilizaji. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Katibu mkuu wa baraza kuu la haki za binadamu la Iran amelaani undumakuwili wa Umoja wa Ulaya kuhusu swala la haki za binadamu kufuatia hatua ya umoja huo ya kuiekea vikwazo vipya Jamhuri ya Kiislamu kwa kisingizio cha ukiukaji wa haki za binadamu na serikali ya Ethiopia imetangaza kuitia mikononi miji kadhaa katika eneo la Tigray lililoathiriwa na mzozo kaskazini mwa nchi hiyo. Serikali hiyo imesema imefanikiwa kudhibiti miji mitatu huko Tigray bila ya kujiri mapigano yoyote. Asanteni kwa kuwa nami, nawashukuru wote pamoja na wasikilizaji. Kwaherini.