Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi mwenye wa rehema mwenye kurehemu, hakika tumeteremsha Qur'ani katika usiku wa heshima na ni nini kitakujulisha usiku wa heshima? Ni nini usiku wa heshima? Ni bora kuliko miezi elfu. Hushuka malaika na Jibril katika usiku huo kwa amri ya Mola wao kwa kila jambo. Ni amani mpaka alfajiri itokee. rahim assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Sabah alkheir, mpenzi msikilizaji, natumai umeamka vyema na asubuhi yako inakuendea vizuri. Karibu katika matangazo haya ya Jumanne asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Tehran. Leo ni Oktoba 18 inaosadifiana na tarehe ishirini na moja Rabiul Awal mwaka 1444 hijria. Studio ni kuendesha matangazo haya kwa asubuhi ya leo ni mimi Hussein Hassan, na nina wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati asubuhi hii. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa na vilevile udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, hali kadhalika tumekuandalia vipindi vya akhlaki katika Uislamu, ulimwengu wa michezo, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za ulimwengu. Ni kukukumbusha tu kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vile vile mpenzi msikilizaji, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa huko nchini Tanzania, ni kupitia Radio Maarifa. Hali kadhalika unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju SW. Ni kukumbusha tu kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha au plus 98 90 35 06 54 87. Na vuta pumzi, na muda si muda na rejea na taarifa ya habari za dunia. Saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni muhtasari wake Iran yasema vikwazo vya Umoja wa Ulaya havina maana na kwamba ghasia haziruhusiwi popote duniani. Wakongomani wataka Umoja wa Mataifa utangaze mauaji ya mara kwa mara ya DRC kuwa ya kimbari. Na mkuu wa sera za kigeni wa EU akosolewa vikali kwa kwa matamshi yake ya kibaguzi, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema ghasia, fujo na kuharibu mali za umma ni mambo yasiyokubalika katika sehemu yoyote ile duniani. Hussein Hamir Abdullahian alisema hayo jana Jumatatu katika ujumbe aliotuma kwenye mtandao wa Twitter na kusisitiza kuwa vikwazo ilivyowekewa Iran na Umoja wa Ulaya kwa kisingizio cha ghasia hizo havina umuhimu wowote huku akikosoa misimamo ya kinafik na kinduma kuwili ya nchi za magharibi kuhusiana na fujo zinazoshuhudiwa hapa nchini. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Iran amesema EU kwa mara nyingine wamegeukia chombo kisicho na athari cha vikwazo dhidi ya Wairani na huku wakifanya mahesabu ghalati wamechukua misimamo isiyo na maana kwa kutegemea rundiko la taarifa zisizo sahihi. Jana Jumatatu, mawaziri wa mambo ya nje wa Ulaya walitangaza kuwawekea vikwazo shahsia 11 wa Iran na taasisi nne za Kirani, ikiwemo polisi ya maadili ya jamhuri ya Kiislamu. Aidha, jana Jumatatu, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni wa Iran alisema aghalabu ya nchi zilizo mstari wa mbele katika kuihujumu Iran katika swala la haki za binadamu zimetenda jinai nyingi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ikiwa ni pamoja na kuliwekea taifa hili vikwazo, alisema. Mbali na kuliwekea taifa la Iran vikwazo vya aina mbalimbali vikiwemo vikwazo vya dawa, nchi hizo za magharibi pia zimeapa hifadhi makundi ya kigaidi ambayo yamewekwa pia katika orodha yao wenyewe na magaidi. EU inadai kuwa imetangaza vikwazo hivyo dhidi ya shakhsia na taasisi hizo za kulinda amani na usalama na kudumisha sheria za Iran eti kwa kukiuka haki za binadamu kwenye ghasia za fujo na machafuko yanayoshuhudiwa hapa nchini. Wakati huo huo, kamanda mkuu wa jeshi la Iran la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu kwa kifupi IRGC ameionya Saudi Arabia na kuitaka iache mchezo mchafu wa kutumia vyombo vya habari kuwachochea vijana wa Iran ili waanzishe vurugu na machafuko. Brigedia Jenerali Hossein Salami amesema hayo katika luteka kubwa ya jeshi la Sepah katika eneo la Aras lililopo katika mikoa miwili ya Azerbaijan mashariki na Ardabil, na kueleza kwamba vyombo vya habari vyenye mfungamano na utawala wa Riyadh vimekuwa vikiwachochea waziwazi vijana wa Iran. Salamia amesema na hapa nanukuu, tunaisihi Saudia ividhibi, ividhibiti vyombo hivyo vya habari, ghairi ya hivyo madhara ya hilo linaurejea utawala wa Riadh, mwisho wa kunukuu. Amewahutubu viongozi wa Saudia kwa kuambia, tambueni kwamba mnadhurika kirahisi, hivyo ni bora mkawa wa makini. Amesema pia kwamba Upenyaji wa utawala haramu wa Israel katika eneo hili la Asia magharibi ni tishio na kueleza kwamba utawala huo bandia umepenya katika baadhi ya nchi za kusini na kaskazini mwa Iran. Aidha, amebainisha kuwa asili ya utawala huu wenye nuksi ni kuleta ukosefu wa usalama, mtafaruku na harakati za hila, hivyo isije utawala wa kizayuni ukaziambukiza nchi za kiislamu za eneo na kusababisha ukosefu wake usalama kuhamishiwa katika nchi za Kiislamu. Vyombo vya habari vya kigeni vikiwemo vyenye mfungamano na Saudia vimekuwa vikichochea ghasia ambazo zimekuwa zikishuhudiwa hapa Iran kwa kisingizio cha kuaga dunia Mahsa Amini, mwanamke Mwirani aliyezirai katika kituo cha polisi na kisha kupoteza maisha wakati akiwa anapata matibabu hospitalini mwezi uliopita. Tukitoka nje ya nchi, wakazi wa Beni katika eneo la Kivu Kaskazini na Ituri wanaiomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Umoja wa Mataifa kutangaza mauaji ya mara kwa mara katika maeneo hayo kuwa ya kimbari. Akizungumza na wanahabari akiwa katika eneo la makaburi la watu 33 waliouawa kwa mapanga na visu mwaka elfu mbili kumi na nne, kaskazini mashariki mwa mji wa Beni, wakati wa kuadhimisha miaka minane tangu yanze mauaji katikati mwa mji wa Beni. Rachel Mvunga, mmoja wa wakazi wa Beni ambao wamepoteza wanafamilia wao, ameitaka serikali ya DRC na Umoja wa Mataifa kutangaza rasmi ya mauaji dhidi ya raia wa Beni, Lubero na hata Ituri kuwa ni ya kimbari, akisema kwamba kila uchao watu huuawa kwa mapanga na shoka, wengi wao wakiwa wanawake na watoto. Mvunga ambaye amekuwa mwanaharakati kwa zaidi ya miaka 30, ameomba wananchi pamoja na serikali kushikamana wakati huu mgumu wa mauaji ya kila siku. Katika upande mwingine, serikali ya Kinshasa kujenga mnara mjini Beni kama alama ya kihistoria ili mauaji ya Beni yatambulike ya kitaifa na kwa vizazi vijavyo. Kundi la vijana wa Lucha nalo limekuwa katika mstari wa mbele kukemea mauaji hayo wakiomba mahakama ya kimataifa ya jinai ICC kuendesha uchunguzi dhidi ya watu wanaohusika katika mauaji ya Beni, Lubero na Ituri. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tukisonga mbele, hasasi za utoaji misaada ya kibinadamu zimetangaza kuwa Sudan inakabiliwa na maafa ya kizazi kutokana na mamilioni ya watoto wanaopaswa kwenda shule kushindwa kufanya hivyo kutokana na sababu mbalimbali. Ripoti ya mashirika hayo ambayo yameupatia mfumo wa elimu nchini Sudan jina la maafa ya kizazi, inaeleza kuwa takriban watoto milioni saba wameshindwa kwenda shule katika miaka ya hivi karibuni katika maeneo ya vijijini. Ripoti ya mwezi uliopita iliyotolewa na mfuko wa watoto wa Umoja wa Mataifa UNICEF ilieleza kuwa katika kila mabinti kumi, wanne kati yao wameacha shule na katika kila watoto kumi wa kiume, watatu kati yao wameacha masomo, hali ambayo inatishia mustakbal wa kizazi ambacho kinatarajiwa ki kujenga taifa la kesho la Sudan. Familia ambazo katika kipindi cha utawala wa Omar Hassan al-Bashir zilikuwa zikitaabika na kuteseka kwa matatizo makubwa ya kiuchumi hazikuwapeleka watoto wao shule. Kushadidi migogoro ya kisiasa, kiuchumi, kuibuka tena mapigano ya kikabila na kufungwa shule kwa muda mrefu wakati wa msambao wa virusi vya korona, ni mambo ambayo yalishadidisha matatizo yaliyokuwa yakiikabili sekta ya elimu huko nchini Sudan na Joseph Borel, mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya, amekosolewa vikali na kutakiwa aombe radhi kufuatia matamshi yake ya kibaguzi ambayo yamewashangaza wengi. Mwanadiplomasia huyo mwandamizi wa Umoja wa Ulaya anakosolewa vikali baada ya kutoa matamshi ya kibaguzi pale aliposema kuwa Ulaya ni bustani na maeneo mengine ya dunia yaliyobakia ni msitu au pori. Borel alisema hayo katika hotuba nchini Ubelgiji, kama ninavyonukuu: Ulaya ni bustani, bustani hii tumeijenga sisi. Nyinyi mnafahamu kuwa maeneo mengine yaliyobakia dunia sio bustani, na msitu unaweza kuvamia bustani, na hivyo watunza bustani wanapaswa kuwa macho, mwisho wa kunukuu. Matamshi haya ya kibaguzi yamekabiliwa na ukosoaji mkubwa katika maeneo mbalimbali ulimwenguni. Maria Zakharova, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Rasia, akijibu matamshi hayo ya kibaguzi ya Borrell, amesema Ulaya ni ile bustani ambayo imejengwa kupitia uporaji wa kikatili wa msituni. Ameongeza kusema kuwa Borrell asingeweza kubainisha kwa njia bora zaidi ya hii kwamba mfumo bora wa maisha unaopatikana barani Ulaya una mizizi ya ukoloni ambapo kupitia ukoloni kulifanyika vitendo vya kikatili, mauaji na ukandamizaji. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Ufuatao sasa, mpenzi msikilizaji, ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho sisitizo la Rais wa China la kupinga mabavu na hatua za kupenda kujitanua. Rais wa China amesisitiza katika hotuba ya ufunguzi wa mkutano wa 20 wa chama tawala cha kikomunisti cha nchi hiyo kwamba nchi yake kamwe haina lengo la kutekeleza hatua za kibeberu na kupenda kujitanua kimataifa. Rais Xi Jinping wa China ameongeza kuwa usalama wa taifa ni jiwe la msingi katika ujenzi mpya na ukarabati wowote, na kwamba utulivu wa jamii pia ni hitajio la msingi zaidi kwa ajili ya kujenga China yenye nguvu na ustawi. Mkuu wa chama tawala cha China ameeleza kuwa Beijing inafanya jitihada za kuwa na uhusiano wa kirafiki imara na kuwa na ustawi wa mlingano kupitia kupanua ushirikiano na maingiliano chanya na nchi nyingine za dunia. Aidha, China imeainisha mwelekeo wake wa muda mfupi na mrefu katika nyanja za ndani na nje kuwa moja ya majukumu muhimu ya kongresi ya chama cha kikomunisti cha nchi hiyo ambapo kila baada ya miaka mitano mara moja chama hicho tawala huitisha mkutano wake mkuu. Kwa hiyo kuchaguliwa katibu mkuu mpya wa chama hicho cha kikomunisti ambacho ni chama tawala huko China, pia ni hatua nyingine muhimu inayofanyika ndani ya kongresi ya chama tawala. Hotuba ya rais Xi Jinping wa China kuhusu kupinga mabavu na hatua za kupenda kujitanua ameitoa katika fremu ya sera za nje za nchi hiyo ambazo zinaainisha diplomasia ya Beijing kikanda na kimataifa, na hivyo kuweza kuwa radiamali kwa siasa za Marekani za kupenda mabavu na kujitanua duniani. China, ambayo katika miongo kadhaa iliyopita imefanya kila iwezalo kutoa kipaumbele kwa swala la kukuza uchumi wake, ikiwa ni pamoja na uzalishaji unaozingatia mauzo ya nje kwa lengo la kuwa injini ya kimataifa ya uzalishaji na hivyo kushika nafasi ya kwanza katika uchumi wa dunia, imeratibu sera zake za kigeni kwenda sambamba na mkakati kama huo. Katika fremu hiyo, azma kuu ya sera za nje za China ni kuwezesha maendeleo ya kibiashara na kiuchumi ya nchi hiyo ili kupenya pakubwa katika masoko ya kimataifa. Haya ni matangazo ya Jumanne asubuhi ya, ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Hali kadhalika tunasikika mubashara kabisa kupitia redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Ni kukumbusha tu mpenzi msikilizaji kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha 98 9035 06 Amani ya Allah rehma na baraka zake ziwe juu yako mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo. Wakati huu na kukaribisha kusikiliza sehemu hii ya 41 ya kipindi cha Akhlaqi katika Uislamu, nikiwa na matumaini kuwa mimi pamoja na wewe tutanufaika na yale tutakayoyasikia katika kipindi hiki ambacho kwa leo kitaendelea kuzungumzia nukta nyingine za kiuchumi za Akhlaqi katika Uislamu. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Bila shaka, mpendwa msikilizaji, ungali unakumbuka kuwa katika kipindi kilichopita tulizungumzia maudhui moja kuu na ya msingi, nayo na ni kwamba kwa mtazamo wa Uislamu, suhula za vitu na za kiuchumi inapasa zitumike kama nyenzo za kuyafikia malengo ya kidini na kiutu, na kwamba suhula hizo inatakiwa ziwe mithili ya daraja la kumvusha na kumfikisha mtu kwenye upeo wa juu kabisa wa ukamilifu katika ulimwengu wa baada ya kifo. Ni kutokana na mtindo huu wa maisha ndipo msingi wa uadilifu wa kiuchumi unapojitokeza na kudhihiri katika jamii, na huo ni msingi muhimu unaofanya mfumo wa kiuchumi wa jamii ya wanadamu uwe na hali ya kadiri na mlingano, na kuepusha kutokea aina yoyote ile ya mwenendo wa kufurutu mpaka. Bila shaka uadilifu ni msingi ambao hauhusiani na masuala ya kiuchumi pekee bali inatakiwa udhibiti katika masuala yote ya kijamii, kiutamaduni, kisheria na kisiasa ili kutubainishia wigo mpana na jumuishi wa uadilifu. Mwenyezi Mungu, mola mwadilifu na apendaye uadilifu, ameutaja uadilifu kuwa ndio falsafa ya harakati iliyoendeshwa na mitume wake wateule kama inavyoeleza sehemu ya mwanzo ya aya ya 25 ya Suratu Lhadidi ya kwamba kwa hakika tuliwatuma mitume wetu kwa dalili waziwazi na tukateremsha kitabu pamoja nao na mizani ili watu wasimamie uadilifu. Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, naye pia ameeleza kwamba amekuja kuendeleza harakati za mitume waliomtangulia za kueneza uadilifu aliposema, Mola wangu ameniamuru nisimamishe haki na uadilifu. Pamoja na hayo, tajriba ya historia imeonyesha kuwa ili mabepari madhalimu wanaonyonya damu za wanyonge na walala hoi waendelee kuishi maisha yao ya kiashrafu na kifahari, tokea huko nyuma na hadi sasa, wanapiga vita harakati zozote za kutetea uadilifu pengine ni kwa sababu hiyo ndipo Mwenyezi Mungu mtukufu akaeleza yafuatayo katika sehemu ya mwisho ya aya tuliyosoma ya 25 ya Suratu Lhadid: na tumeteremsha chuma chenye nguvu nyingi na manufaa kwa watu, na ili Mwenyezi Mungu amjue anayemnusuru yeye na mtume wake kwa ghaibu. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwenye nguvu mwenye kushinda. Sehemu hii ya aya 25 ya Suratul Hadid inatupa ujumbe na somo kwamba haitawezekana kusimamisha haki na uadilifu pasina kutumia nguvu kukabiliana na upinzani wa waliotajirika na kuishi katika raha na uneemevu kwa gharama ya kupora na kunyonya mali na rasilimali za umma na za wanyonge katika jamii. Mapambano na makabiliano ya mtawalia yaliyotokea baina ya mabwanyenye wa Maka na Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam ambaye alikuwa akitaka kusimamisha mfumo wa haki na uadilifu ni moja ya mifano hai inayoonyesha kwamba mihimili ya utajiri na madaraka ilipinga na kukabiliana vikali na harakati ya kusimamisha na kutekeleza uadilifu kwa kutumia vitisho, kurubuni, kuchafua shahsia za watu na hata kuwasha moto wa vita. Ni mpaka pale Mtume wa Mwenyezi Mungu alipoasisi utawala, ndipo alipoweza kutumia nguvu ili kupambana na upendeleo wa kidhalimu na tofauti za kimatabaka na kuzuia unyonyaji dhidi ya matabaka ya wanyonge, na sababu ni kuwa mtukufu huyo alikuwa akijua vyema kwamba itakapotamalaki haki na uadilifu ndipo kila mtu ataweza kunufaika inavyostahiki na jitihada zinazokubalika na sahihi za kiuchumi anazofanya bila ya kuwepo ndani ya jamii ya Kiislamu ishara yoyote ya uburuzaji usio wa kiutu na wa kidhalimu unaofanywa na wanaojilimbikizia mali, wala umasikini na ufukara wa wanyonge ndani ya jamii hiyo. Moja ya alama za usimamishaji haki na uadilifu wa kiuchumi ni kuziba ufa wa kimatabaka baina ya matajiri na wanyonge, katika hatua iliyolenga kuifunza na kuionyesha jamii ya wanadamu kwamba uadilifu wa kiuchumi katika Uislamu una malengo na mapiganio ya kiutu tofauti na ilivyo mifumo yote ya ubepari. Siku moja Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam alimtuma mmoja wa maswahaba zake ambaye alikuwa kijana masikini sana na asiye na hadhi yoyote, akampose binti wa mmoja wa matajiri. Sahaba yule alitekeleza agizo la mtume, akaenda kumposa binti wa ukoo wa maasharafu na matajiri. Baba wa binti huyo alimuuliza yule sahaba kwa mshangao, Ni kweli mtume wa Allah amekutuma kwa ajili ya jambo hili? Alipopewa jibu la ndio, yule bwana alisema, itabidi mimi mwenyewe niende kwa mtume na kumuuliza, kama ni kweli yeye ametoa pendekezo hilo. Wakati alipobaini kuwa ni kweli mtume alipendekeza posa hizo, yule bwana akawa angali ana hatihati. Kama je, akubali kumwozesha binti yake kijana yule au la? Akiwa katika hali hiyo, binti yake ambaye alikuwa mtoto mwenye basira alimwambia baba yake, unataka kulikataa ombi la mtume wa Allah? Mimi niko tayari kuolewa na kijana huyo maadamu ndiyo mtazamo wa mtume, na wewe pia furahia ndoa hii kwa ajili ya kupata radhi za mtume wa Mwenyezi Mungu. na naam, mpendwa msikilizaji, ikiwa utamaduni wa kupigania uadilifu utarasimishwa katika kila jamii, aina zote za upendeleo wa kidhalimu na ubaguzi wa kiuonevu pamoja na majivuno na uwekaji mipaka bandia kati ya matabaka tofauti ya jamii vitafifia, na moyo wa muawana na ushirikiano, kusaidiana wakati wa shida umoja na mshikamano vitahuika miongoni mwa wanajamii wote. Ni kwa kusimamia mtazamo huu wa msingi na wa kiuadilifu ndipo Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam akaweza kuziunganisha kiudugu nyoyo za Waislamu na kujenga jamii ya Kiislamu ya kupigiwa mfano ambayo ndani yake waumini walisaidiana katika upeo wa juu kabisa kwa udugu, huruma na upendo katika utumiaji nyenzo na suhula zao zote za maisha, na kwa ajili ya kutatua shida na mahitaji waliokuwa nayo, wakawa wanatumia bila wasiwasi wowote suhula zao za pamoja. Na hata katika wakati wa jihadi, Mwislamu mmoja alibeba jukumu la kuihudumia familia ya ndugu yake Mwislamu aliyekuwa kwenye jihadi na kuikidhia mahitaji yote iliyokuwa nayo. Lakini mbali na hayo, wakati Waislamu walipokabiliwa na vitisho kususiwa katika biashara na kuandamwa na anuwai za maudhi na mateso ya mabwanyenye wa Maka waliokuwa wakipiga vita uadilifu na hivyo kulazimika kuhajiri kuelekea Madina, huku wakiacha nyuma mali zao na kila kitu chao Watu wa Madina waligawana nao mali na suhula zao zote, ndugu zao hao, bila kinyongo wala kuwa na tamaa ya chochote. Mtindo huo wa maisha ya kiutu na uadilifu ulijenga hatua kwa hatua utamaduni wa kujitolea, wa mtu kutanguliza kwanza na kujali zaidi mahitaji ya wengine kuliko yake mwenyewe, ambao uliifikisha jamii ya kiislamu kwenye kilele cha uadilifu na moyo wa kujitoa mhanga. Katika aya ya tisa ya suratul Hashr, Qurani Tukufu inaielezea sifa hiyo tukufu na yenye kutoa ilhamu kwa kusema, wala hawaoni choyo katika vifua vyao kwa walivyopewa wahajiri bali wanawapendelea kuliko nafsi zao ingawa wao wenyewe ni wahitaji. Na kwa maelezo hayo, mpendwa wa msikilizaji, niseme pia kuwa sehemu ya 41 ya kipindi cha akhlaki katika Uislamu imefikia tamati. Hivyo sinabudi kukuaga hadi wakati mwingine insha Allah, tutakapokutana tena katika sehemu ya 42 ya kipindi hiki. Namwomba Mola wa haki ya kubariki na amani, rehma na baraka zake ziendelee kuwa juu yako. Hii ni Redio Teheran. Ni some hapa arafa mbili tatu ulizotutumia katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Juma Hidi Isa kutoka Masawi, Kondoa, Tanzania, balozi wa Redio Teheran kanda ya kati Dodoma, anaandika salamu. Na salamu aleikum, na mjibu aleikum salam. Anaendelea kusema poleni Uganda kwa kukumbwa na janga la Ebola. Mwenyezi Mungu akupeni takhfifu na akuondosheni janga hilo, amin. Asante sana Juma Hidi Isa, ukiwa hapo Masawi, Kondoa, Tanzania. Asante sana pia Butele Bran yupo Arua, Uganda, anasema shukrani za dhati kwa serikali ya Uganda kwa hatua za karantini kudhibiti msambao wa Ebola. Karibu sasa ni kuletee macho yetu magazetini. Tunaanza udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuangazia gazeti la Daily Monitor linalochapishwa huko nchini Uganda. Habari iliyopewa kipaumbele na gazeti hilo ina anwani semayo, Museveni ataka mkutano wa Ufaransa juu ya Kongo. Kwa muhtasari, ni kuwa Rais Yoweri Museveni wa Uganda ametoa mwito wa kufanya mazungumzo na viongozi wa Ufaransa ili kujadili mgogoro wa kiusalama unaoyakabili maeneo ya Congo DR, hususan katika mpaka wa nchi hizo mbili jirani. Habari nyingine iliyopa uzito inahusu hatua ya waandishi wa habari na wanaharakati wa Uganda kwenda mahakamani kupinga sheria tata ya kudhibiti matumizi ya tarakilishi. Kwa ufupi, ni kuwa wanaodaiwa kukiuka sheria hiyo watapigwa faini ya shilingi milioni 15 za Uganda na kifungo cha hadi miaka saba jela habari nyingine zinazoonekana kwenye toleo la mtandaoni la gazeti hilo zina vichwa visemavyo: ripoti yasema Covid 19 ilikuwa ugonjwa wa tabaka la matajiri, mbunge wa Mubende amtaka Museveni alegeze vikwazo vya Ebola, vita vya Ethiopia, Abei aapa kutoa viwanja vya ndege Tigre, na mtaalamu wa UN asema mishahara na posho ziendane na mfumuko wa bei. Tuelekeze kurunzi udondozi wetu nchini Kenya, ambapo akthari ya machapisho ya leo yametawaliwa na habari zinazohusu usaili bungeni wa walioteuliwa kuwa katika baraza la mawaziri la rais William Ruto. Kurasa za mbele za mbele za machapisho ya leo zimepambwa kwa picha zinazoonyesha wanasiasa hawa, akiwemo Musalia Mudavadi, kinara wa ANC aliyeteuliwa kuwa waziri kiongozi, Adan Duale waziri wa ulinzi, Alfred Mutua mambo ya nje Alice Wahome, maji na unyunyizaji, na aliyekuwa spika wa bunge la kitaifa Justin Muturi aliyeteuliwa kuwa mwanasheria mkuu. Standard limeipa habari hiyo anwani semayo, mamilionea kuunda serikali ya hasla. Kichwa hicho kinashabihiana na cha Daily Nation kinachosema mahasla, matajiri wa kupindukia, huku gazeti dada likiipa habari hiyo anwani inayosema mahasla bilionea wakisailiwa bungeni hiyo jana, Mudavadi alisema na utajiri wa shilingi bilioni nne, Duale shilingi milioni mia nane hamsini, Muturi shilingi milioni mia saba, Mutua shilingi milioni mia nne na ishirini, na Wahome shilingi milioni mia mbili kumi na nane. Baadhi ya habari nyingine zinazoonekana kwenye toleo la intaneti la gazeti la Nation zina vichwa vinavyosema watano walioteuliwa kuwa mawaziri kusailiwa leo. Mtu mmoja huko Moranga amshambulia kwa bomu la petroli mwanamke mja mzito kwa kumkataa, utafiti wasema asilimia arobaini ya vijana wanaobalehe wana matatizo ya akili, na Museveni asema mwanawe Jenerali Muhozi kuwa nje ya twira. Tuna kunja jamvi la udondozi wetu kwa kuangazia magazeti ya Tanzania na tuanze na gazeti la Mwananchi ambalo limetenga nafasi ya kwanza kwa habari yenye kichwa kisemacho mikutano ni demokrasia. Anwani hiyo imeambatana na picha inayomwonyesha waziri wa habari, mawasiliano na teknolojia ya habari, Nape Nauye, limemnukuu akizungumzia swala la mikutano ya vyama vya siasa, ambapo anasisitiza kuwa mikutano hiyo inaleta ushindani, afya na demokrasia kwa taifa mwaka elfu mbili kumi na sita, serikali ya Tanzania ilipiga marufuku mikutano ya hadhara baada ya kumalizika kwa uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili kumi na tano, ikieleza kuwa siasa hufanywa wakati wa uchaguzi. Vichwa vya habari nyingine kwenye ukurasa wa mbele wa Mwananchi vinasema mawaziri wa Ruto wataja ujasiri wao hadharani, Samia anavyosuka Kigoma kimkakati, lst yafunua uchafu vyuo vikuu nchini na muuguzi atuhumiwa kulawiti mgonjwa. Toleo la mtandaoni nalo limeandika mfanyabiashara hukumiwa kunyongwa hadi kufa, da Profesa Ndadi Chako alilia serikali mambo manne, na kuna makala inayoeleza sababu za uwezo wa kuzaa kwa wanawake kushuka. Baadhi ya habari zinazoonekana kwenye gazeti dada la The Citizen zinasema mashirika matano yapigwa faini ya shilingi bilioni 21 juu ya udhibiti wa swala Samia asema tunaifanya Kigoma kuwa eneo la kistratejia na jinsi sheria za kutatanisha zinavyoathiri maisha ya wasichana. Miongoni mwa habari zilizosheheni kwenye ukurasa wa mbele wa toleo la mtandaoni la habari leo zina anwani zisemazo Samia aandika historia ya Kigoma, Tanzania yangara fursa za utalii Afrika, kongamano fursa za tehama Tanzania na DRC kufanyika Katavi, wajaki vingine kilimo, na utalii na viwanda zaidi bidhaa za afya kujengwa. Hii ni Redio Teheran. Alia Seleman Isa Ndayanse, yupo Kigoma Ujiji Darajani huko Tanzania, anaandika: asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Namjibu wa alaikum wa salam wa rahmatullahi wa barakatuh. Anasema mimi Suleiman, kwa sasa nipo Dar es Salaam. Naomba unitumie link ya hawzatu Jamiatul Mustafa Alalamia. Asante sana, na insha allah nitalishughulikia hilo muda si muda. Ulimwengu wa michezo. Ahlan wasahlan, mpenzi msikilizaji, na tumai huna neno hapo ulipo. Karibu tugusie japo kwa mukhtasari baadhi ya matukio makubwa ya spoti yaliyojiri ndani ya siku saba zilizopita, kitaifa, kieneo na kimataifa, na kusihi usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanze na mchezo wa kunyanyua huzani. Timu za wanaume na wanawake za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran zimeambulia nafasi ya tatu katika mashindano ya kunyanyua huzani ya bara Asia ya mwaka huu huko Bahrain. Timu ya wanaume ya Iran imeibuka mshindi wa tatu kwa kuzoa jumla ya alama 631 katika mashindano hayo yaliyoanza Oktoba 5 na kufunga pazia lake Jumapili, Oktoba 16. Timu ya wanaume ya Iran imefanikiwa kutoa medali 4 za dhahabu tano za fedha na saba za shaba mwirani sayed rasul mutamidi ndiye aliyeng'aa zaidi kwenye safu ya wanaume kwa kuzoa medali tatu za dhahabu timu ya wanawake pia ilifanya vyema kwenye mashindano hayo ya kieneo na kuambulia pointi 436 hata hivyo mwanadada aliyetea fora kwa upande wa wanawake kwenye mashindano hayo ya asian weightlifting championships huko manama mji mkuu wa bahrain ni Elham Hoseini ambaye ameingia kwenye madaftari ya kumbukumbu -kumbu kwa kutia kibindoni medali tatu za dhahabu katika kategoria ya wanyanywauzani wenye kilo 81. Anakuwa mwanamke wa kwanza wa Kirani kutoa dhahabu katika mchezo wa kunyanyua uzani kwenye mashindano ya kimataifa. Kazakhstan ndiyo iliyotoa ubingwa kwa kuchota alama 658, wakifuatiwa na Uzbekistan waliozoa pointi 655. Mbali na hayo, timu ya taifa ya soka ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inatazamiwa kuingia kambini mwezi ujao kwa ajili ya maandalizi ya fainali za Kombe la Dunia zitakazopigwa kuanzia Novemba mwaka huu nchini Qatar. Kwa msingi huo, shirikisho la ligi ya soka hapa nchini limetangaza kuakhirisha mechi za wiki ya 12 za Ligi Kuu ya soka ya Iran. Kupanguliwa kwa ratiba hiyo kumeathiri mechi kadhaa likiwa debi la Tehran ambalo lingezikutanisha Esteghlal na Persepolis mnamo Novemba 4. Baada ya kupasha moto misuli kambini, timu hiyo ya kandanda ya Iran ambayo ipo katika kundi ba pamoja na Marekani, Uingereza na Wales inatazamiwa kufunga safari ya kwenda Doha mnamo Novemba 14. Kwingineko, timu ya taifa ya soka ya tanzania ya wanawake wenye chini ya miaka 17 almaarufu Serengeti Girls imepata ushindi wa kwanza baada ya kuisasambua Ufaransa mabao mawili kwa moja katika fainali za kombe la dunia zinazoendelea huko nchini India. Serengeti ambayo ipo kundi D imepata pointi tatu za kwanza huku, mchezo wa kwanza ikifungwa mabao manne kwa mtungi na Japan mabao ya Diana Mnali na Christa John yalitosha kuifanya Serengeti Girls itoke kifua mbele kwenye mchezo huu ambao ulikuwa na ushindani mkubwa. So akina dada hawa wa Tanzania watashuka tena uwanjani dhidi ya Kanada Oktoba 18 kwenye mchezo ambao wanahitaji ushindi ili kuwa katika uhakika wa kusonga mbele zaidi katika hatua ya mtoano. Tugeukie sasa ligi ya mabingwa Afrika. Bao pekee lililofungwa na Moses Feri lilitosha kuivusha klabu ya Simba ya Tanzania hatua ya makundi katika ligi ya mabingwa Afrika, wakiungana na Vipers walioing'oa klabu ya TP Mazembe ya Congo DR. Simba wametinga hatua hiyo baada ya ushindi wa mabao matatu kwa moja ugenini wikendi, na kupigilia msumari kwa kupata ushindi wa bao moja kwa sifuri dhidi ya Primerio De Agosto. Ushindi Moses, Moses, Moses wa Simba umewafanya watinge hatua ya makundi kwa idadi ya mabao manne kwa moja na kuwafanya mashabiki wao washindwe kujizuia kwa shangwe, huku hayo ya kijiri klabu ya Yanga ya Tanzania kwa masikitiko imeondolewa kwenye michuano hiyo ya ligi ya mabingwa Afrika baada ya kupokea kichapo cha bao moja kwa sifuri kutoka kwa Alhilal ya Sudan kwenye mechi iliyopigwa kwenye dimba la Alhilal nchini humo. Bao hilo lilifungwa mapema tu dakika ya tatu kupitia kwa Muhamed Abdurahman baada ya mabeki wa Yanga kufanya makosa na kuifanya timu hiyo kuondolea kwa jumla ya mabao mawili kwa moja kufuatia mechi ya kwanza ambayo ilifanyika da mnamo Oktoba nani? Mashabiki wa Yanga wamekwazika kwa kubanduliwa ligi ya mabingwa, lakini Yanga hawapaswi kuweka kichwa chini sana na kufikiria, lakini wanataka kutakiwa kulichukua kama somo. Lakini ndio futboli iko hivyo, kuna wakati uh, unapanga na futboli inakuja na mipango yake. Kubanduliwa kwa Yanga kwenye ligi ya mabingwa Afrika kunaifanya sasa timu hiyo kuangukia kwenye kombe la shirikisho, ambapo sasa itacheza na timu moja kwenye hatua ya mchujo ili kusaka nafasi ya kutinga makundi. Wakati huo huo, na licha ya kuibuka na ushindi wa mabao mawili kwa mtungi nyumbani dhidi ya Al Akhdar ya Libya, Azam FC ya Tanzania imeondoshwa rasmi kwenye kombe la shirikisho Afrika pia kutokana na tofauti ya mabao matatu kwa mawili baada ya kupoteza kwa kufungwa matatu kwa sifuri ugenini siku chache zilizopita. Lakini unaweza kusema kwamba Azam wameondolewa kibabe katika michezo yao iliyopigwa wikendi katika uwanja wa Azam Complex. Matajiri hao wa Chamazi walihitaji ushindi wa mabao manne kwa sifuri ili kusonga mbele, lakini ilishindikana, na huenda wakajilaumu kutokana na wachezaji wake kutotumia vyema nafasi za mabao zilizotengenezwa. bao la pili bao la pili kwa Azam Football Club. Ilikuwa ni wikendi ya vichapo kwa Tanzania mbali na azam kutolewa timu nyingine kutoka zanzibar kipanga imeondoshwa kwenye kombe la shirikisho afrika kwa jumla ya mabao saba kwa sifuri kutoka kwa club african ya tunisia huku hayo yakirifiwa klabu ya mamelodi sundowns ya afrika kusini imeikandamiza klabu ya lepals ya visiwa vya ushelisheli magoli manane kwa moja na kutinga hatua ya makundi ya ligi ya mabingwa afrika kwa ushindi jumla wa mabao kumi na matano kwa moja mamelodi almaarufu the brazilians walishinda mabao saba kwa sifuri kwenye mchezo wa kwanza. Tuweke pembeni kandanda, tugeukie riadha. Mkenya Irene Cheptai ameibuka kidedea katika mbio za nusu marathon za New Delhi nchini India mwaka huu 2022. Mwanariadha huyo nyota wa kike ambaye ni mshindi Wamedali ya fedha katika michezo ya jumuia ya madola katika safu ya mita elfu kumi. Siku ya Jumapili aliibuka mshindi kwa kutumia dakika 66 na sekunde 42, alifuatiwa kwa karibu na Mwethiopia Dewit Seyoum. Alimaliza mbio hizo za kilomita 21 kwa kutumia dakika 68 na sekunde 02. Raia wa Uganda mwenye asili ya Kenya Stella Chesang, akifunga orodha ya tatu bora kwa kutumia dakika 68 na sekunde 11. Katika kategoria ya wanaume Mkenya Felix Kipkoech alishindwa kufurukuta mbele ya mhabeshi na kuambulia nafasi ya pili kwa kutumia dakika 6 na sekunde 33. Wanariadha wa Ethiopia hawakutosheka na hilo siku ya Jumapili lakini waling'ara pia katika mbio za Amsterdam Marathon huko nchini Uholanzi. Almaz Ayana alibuka mshindi mbele na shirini na kwa kutumia saa 2 dakika 17 na sekunde 20 na kuvunja rekodi iliyowekwa na Mkenya Angela Tanui ya saa mbili dakika kumi na saba na sekunde hamsini na saba mwaka jana. Raia wenza Genzebe Dibaba na Sehaye Gemechu wamemaliza katika nafasi za pili na tatu, huku Mkenya pekee aliyejitosa kwenye kinyanganyiro hicho Celestine Chepchirchir akimaliza wa akimaliza wa saba. Katika kategoria ya wanaume, Mhabeshi Segae Getachew alitoa taji la mbio hizo kwa kutumia saa mbili dakika 4 na sekunde 49 mbele ya raia wa Kenya Titus Kipruto hukumu Ethiopia mwingine Bezeziu akifunga orodha ya tatu bora ya mashindano hayo ya Amsterdam Marathon mwaka huu. Tutamatisha kwa kutupia jicho ligi ya EPL. Klabu ya Liverpool siku ya Jumapili ilihitimisha ubabe wa Manchester City katika mchuano wa aina yake uliopigwa katika uwanja wa Anfield. Bao la Mohamed Salah kunako dakika 14 lilitosha kukitia mchanga kitumbua cha Manchester City, ambayo haijatandikwa tangu msimu wanze. Arsenal ambao walitandika Leeds United bao moja kwa sifuri siku ya Jumapili wanaselelea kileleni kwa alama 27. Tutakomea hapo mpenzi msikilizaji kwa matokeo hayo ya EPL na hadi juma lijalo panapo majaliwa ya Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 21 Rabiul Awal 1444 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 18 Oktoba mwaka 2022. Miaka 155 iliyopita, katika siku kama hii ya leo, ardhi ya Alaska ilidhibitiwa na Marekani. Alaska ni ardhi yenye upana wa karibu kilomita mraba milioni moja na laki tano, huku Amerika ya kaskazini magharibi, ambapo hii leo ni moja ya majimbo ya nchi hiyo hadi mwaka 1867 Alaska ilikuwa ikidhibitiwa na Russia. Hata hivyo, katika kipindi hicho mfalme wa wakati huo wa Urusi ya zamani hakutilia maanani umuhimu wa ardhi hiyo, na hivyo mwezi Oktoba mwaka 1867 akaamua kuiuza kwa Marekani. Ni vyema ifahamike kwamba hii leo Alaska inahesabika kuwa moja ya majimbo tajiri sana ya Marekani, ambapo mwaka 1960 kulivumbuliwa mafuta na kuanza kuchimbwa katika eneo hilo. Siku kama ya leo miaka 151 iliyopita, alifariki dunia msomi wa Uingereza na mvumbuzi wa mashine ya kikokoteo yani kalkuleta kwa jina la Charles Babbage. Mwaka 1812 Babbage aliasisi taasisi ya uchunguzi kwa ajili ya kuendeleza elimu ya hisabati, na akiwa na umri wa miaka 24 akateuliwa kujiunga na Taasisi ya Ufalme wa Uingereza. Ni baada ya hapo ndipo alipoanzisha harakati kubwa za fiti na kuunda mashine hiyo ya hesabu ambapo hadi kufikia mwaka 1833 alifanikiwa kuvumbua chombo hicho ambacho kilikuja kuwa mashuhuri kwa jina la Babbage. Miaka 100 iliyopita, katika siku kama hii ya leo, redio ya BBC ilianzishwa huko Uingereza. Redio ya BBC awali ilikuwa ya mtu binafsi, lakini mwaka 1927 iliwekwa chini ya usimamizi wa serikali na ikamilikiwa na serikali ya Uingereza. Bajeti ya redio ya BBC ambazo zinatangaza kwa lugha mbalimbali za dunia inadhaminiwa na serikali ya Uingereza. Licha ya kwamba BBC inadai haipendelei upande wowote katika matangazo yake, lakini katika kipindi cha nusu karne ya hivi karibuni chombo hicho cha kupasha habari kimegeuka na kuwa uwenzo wa propaganda wa serikali ya Uingereza, na hivyo kuiandalia London uwanja wa kuingilia masuala ya ndani ya nchi nyingine. Na siku kama hii ya leo miaka 91, iliyopita msomi aliyegundua umeme Thomas Edison alifariki dunia. Edison alizaliwa mwaka 1847 huko Marekani. Thomas Edison hakuwa na taaluma yoyote kutoka chuo kikuu bali ni tafiti na majaribio yake mengi ndiyo aliyopandisha juu kiwango chake cha elimu na maarifa. Akiwa kijana, Edison aliasisi maabara moja ya masuala ya kemia na kufanya majaribio makubwa katika maabara hiyo. Bidii ya msomi huyo ilimwezesha kuvumbua mambo mengi, ambapo muhimu kati ya mambo hayo ni hatua yake ya kuvumbua umeme, kutengeneza lampu na gramafoni au santuri. Hii ni Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Tunaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya ya Jumanne asubuhi, moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema ghasia, fujo na kuharibu mali za umma ni mambo yasiyokubalika katika sehemu yoyote ile duniani. Kamanda mkuu wa jeshi la Iran la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ameionya Saudi Arabia na kuitaka iache mchezo mchafu wa kutumia vyombo vya habari kuwachochea vijana wa Kiirani ili waanzishe vurugu na machafuko hapa nchini. Wakazi wa Beni, Kivu Kaskazini na Ituri wanaiomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Umoja wa Mataifa kutangaza mauaji ya mara kwa mara katika maeneo hayo kuwa ya kimbari. Asasi za utoaji misaada ya kibinadamu zimetangaza kuwa Sudan inakabiliwa na maafa ya kizazi kutokana na mamilioni ya watoto wanaopaswa kwenda shule kushindwa kufanya hivyo kutokana na sababu mbalimbali. Ripoti ya mashirika hayo ambayo yameupatia mfumo wa elimu nchini Sudan jina la maafya ya kizazi inaeleza kuwa takriban watoto milioni saba wameshindwa kwenda shule katika miaka ya hivi karibuni katika maeneo ya vijijini. Na Joseph Borrell, mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya amekosolewa vikali na kutakiwa ombe radhi kufuatia matamshi yake ya kibaguzi ambayo yamewashangaza wengi. Mwanadiplomasia huyo mwandamizi wa Umoja wa Ulaya anakosolewa vikali baada ya kutoa matamshi ya kibaguzi pale aliposema kuwa Ulaya ni bustani na maeneo mengine ya dunia yaliyobakia ni msitu au pori. Tutakomea hapo kwa mukhtasari huu, mpenzi msikilizaji, tunakushukuru sana kwa kuwa nasi tangia wali hadi tamati ya matangazo na tunakushukuru vilevile kwa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Sina la ziada ya kufikia hapa, na kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, tunakushukuru sana na kukutakia kila la heri na mchana mwema.