Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Mariam, aya themanini na nane hadi ya tisini na sita Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na wao eti husema kuwa Rahman mwingi wa rehema ana mwana. Hakika mmeleta jambo la kuchusha mno. Zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande, kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehma ana mwana. Wala hahitaji Rahman mwingi wa rehma kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyemo mbinguni na ardhini, ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehma kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika amewadhibiti na amewahisabu sawasawa na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya kiama peke yake. Hakika walioamini wa na wakatenda mema, Arrahman mwingi wa rehma atawajalia mapenzi. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu, wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi, uh, ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka studio zetu za Jame Jam hapa mjini Tehran na wapenzi wasikilizaji, leo ni Jumatatu tarehe ishirini Rabiul Awal mwaka elfu moja mia nne arobaini na nne Hijria ya Kamaria, siku hii inasadifiana na tarehe kumi na saba Oktoba mwaka elfu mbili ishirini na mbili miladia. Na tuliowaandalieni wapenzi wasikilizaji katika matangazo yetu haya ya asubuhi ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa na baada ya uchambuzi huu wa kisiasa wapenzi wa usikilizaji, e, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu haya ambapo tutakuwa na kipindi cha Uislamu chaguo langu kitafuatiwa na mawaidha au na kitafuatiwa na kipindi maalum kuhusu matukio ya hivi karibuni nchini Iran. Baada ya hapo tutakuwa na makala ya ma, uh, leo katika historia na taban uh, baada ya kipindi cha Uislamu chaguo langu utakuwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Hivyo, mpenzi msikilizaji, ni matumaini akuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa mbili unusu kwa saa za Afrika Mashariki. E, samahani, imetimia saa mbili unusu kwa saa za hapa Teherani, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na a, ni saa mbili unusu kwa saa za hapa Teherani. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Rais eh, Ibrahim Raisi wa Iran asema Marekani imehusika katika vitendo vya kikanda vya hujuma, mauaji na ghasia. Rusia yasisitiza kuendelea na vita huko nchini Ukraine. na rais wa zamani wa Marekani Donald Trump adai kuwa anaweza kuwa waziri mkuu wa utawala haramu wa Israeli kwa urahisi. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Ibrahim Raisi, amelaani vikali uungaji mkono wa Marekani kwa machafuko ya hivi majuzi nchini Iran akisema mikono ya Marekani inaonekana wazi katika vitendo vingi vya hujuma, mauaji na ghasia katika eneo hilo. Akihutubia kikao cha baraza la mawaziri jumapili mjini Teheran, Rais raisi amesema, na hapa namnukuu: matamshi ya hivi karibuni ya rais wa Marekani ambaye anajiruhusu kuchochea moto wa machafuko, mauaji na uharibifu katika nchi nyingine, yanatukumbusha maneno ya milele ya mwanzilishi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran Ayatullah Ruhollah Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, ambaye alitaja Marekani kuwa shetani mkuu. Rais wa Iran ametoa kauli hiyo ikiwa ni katika kujibu matamshi ya hivi karibuni ya rais Joe Biden wa Marekani, ambaye alidai kuwa eti ameshangazwa na jinsi wa Iran walivyotoa radi ya mali kufuatia kifo cha Mahsa Amini aliyekuwa na umri wa miaka ishirini na mbili ambaye alianguka katika kituo cha polisi na baadaye kufariki hospitalini. Rais wa Marekani alidai kuwa anasimama na taifa la Iran kikamilifu. Rais wa Iran, raia wa, raia wa Iran wamefanya maandamano kufuatia kifo cha uh, mwanamke huyo. Hata hivyo, baadhi ya watu wenye itikadi kali walivuruga maandamano hayo na kuchochea ghasia dhidi ya vikosi vya usalama. Vyombo vya habari vinavyoungwa mkono na nchi za magharibi pia vimechochea ghasia. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imesema haitoruhusu kuingiliwa katika masuala yake ya ndani. Kwingineko, katika matamshi yake, rais wa Iran amesema wakati sababu za msingi za hujuma, mauaji na machafuko mengi katika eneo zikichunguzwa, jukumu na uovu wa Marekani unaweza kugundulika kwa urahisi. Hali kadhalika, rais Ibrahim Raisi amesema takribani miaka sabini ya uungaji mkono kwa uhalifu unaofanywa na, na utawala wa kizayuni huko Palestina, na pia miongo miwili ya uvamizi na uchochezi wa Wamarekani nchini Afghanistan ni mifano ya hatua za shetani huyo mkuu. Amebainisha kuwa Marekani na chukizo na hatua yote nzuri ya kiubunifu ya taifa la Iran na kufurahishwa na mapungufu wa matatizo ya Wairani pamoja na ukosefu wa Irani, uko usalama. Rais wa Iran amesisitiza kuwa taifa lenye ufahamu la Iran linamfahamu vyema adui na hila zake, na wakati huu kwa mara nyingine tena litamzuia adui kufikia malengo yake, na litaendelea kwenye njia ya ukuaji na maendeleo. Tuelekee sasa barani Afrika ambapo Ethiopia imeziagiza benki nchini humo kuwanyima wafanyabiashara fedha za kigeni ambao wanaagiza bidhaa zisizopewa kipaumbele. Ethiopia imechukua hatua hiyo katika juhudi za kuimarisha akiba yake ya kigeni inayoendelea kupungua siku baada ya siku. Itakumbukwa kuwa Ethiopia ni miongoni mwa mataifa yenye uchumi mkuu wa barani Afrika. Hatua hiyo inasimamisha uagizaji wa makampuni ya bidhaa kama vile pombe na magari, huku wafanyabiashara wakipasa kujisajili benki ili kupata pesa za kigeni kwa ajili ya kuingiza bidhaa nchini humo. Melaku uh, Alebel uh, Adis, waziri wa fedha wa Ethiopia, aliandika barua kwa benki kwa nchi hiyo ili waeleza kuwa ilikuwa ni lazima kuzuia matumizi ya fedha za kigeni katika kuagiza chakula, dawa na vifaa tiba kutoka nje ya nchi, malighafi na malighafi kwa ajili ya viwanda uh, kwa hivyo tunatuma orodha ya bidhaa ambazo hazitoruhusiwa kwa muda usiojulikana, amesema waziri wa fedha. Orodha ya bidhaa zisizopungua arobaini zilizotajwa ni pamoja na pikipiki piki, eh, hadi saa za ukutani, miavuli, mazulia, sabuni, pombe, manukato na sigara. Benki kuu ya Ethiopia mwezi Machi mwaka huu ilitangaza kupungua kwa akiba ya fedha za kigeni za nchi hiyo na kufikia dola bilioni 1.6 pekee hadi kufikia mwishoni mwa mwaka jana, na kiasi ambacho kingetosheleza tu kuingizwa nchini humo kwa muda wa chini ya miezi miwili bidhaa muhimu. Mamlaka za Ethiopia hivi karibuni pia ziliimarisha sheria kuhusu umiliki wa fedha za kigeni kwa watu binafsi na biashara na kupiga marufuku shughuli zote za fedha za kigeni nchini Ethiopia. Tuelekee sasa barani Ulaya, ambapo msemaji wa rais wa Rusia amesisitiza kuwa operesheni maalum itaendelea huko Ukraine hadi uh, mwisho, licha ya muungano wa kijeshi wa nchi za magharibi NETO kuingia vitani nchini humo. Nchi wanachama wan hususan Marekani, Uingereza na Ujerumani, mbali na kuipatia Ukraine silaha na zana za kijeshi, zimeingilia kati mgogoro wa nchi hiyo na kuipatia Kiev taarifa za kijasusi. Moscow imezitahadharisha nchi hizo mara nyingi kwamba misaada inayotoa kwa Ukraine inavyofanya vita vya Ukraine vidumu kwa muda mrefu na kuuawa watu wengi. Dmitry Peskov, msemaji wa rais wa Rusia, aidha ameeleza kuwa ni wazi kuwa NATO imeingia vitani kikamilifu huko Ukraine, lakini hatua hiyo haiathiri kivyo vyote malengo ya shirikisho la Rasia. Amesema Mosco itaendelea na operesheni zake maalum huko Ukraine hadi mwisho. Msemaji wa Kremlin ameongeza kuwa uingiliaji wa NATO katika mapigano huko Ukraine unaifanya hali ya mambo kuwa mbaya zaidi, lakini uwezo wa Rasia unatoa mwanya kwa nchi hiyo kuendelea na operesheni zake maalum dhidi ya Ukraine. Sasa ni eneo la Asia Magharibi ambapo naibu katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon amesema kuwa uwepo wa harakati ya mapambano ya Kiislamu au mukawama kumekuwa na taathira kuu katika kudhamini haki ya mafuta, gesi eh, eh, baharini nchini Lebanon. Rais wa Lebanon juzi usiku alibainisha kuhusu nchi hiyo kuafiki hati ya mwisho ya makubaliano ya kuainisha uh, mipaka ya baharini na utawala wa kizayuni na kueleza kuwa wameafiki makubaliano hayo ya kuainisha mipaka ya baharini baada ya kushauriana na waziri mkuu uh, na spika wa bunge. Sheikh Naim Kassim ameongeza kuwa tajriba imethibitisha kuwa harakati ya Hezbollah ni moja ya nguzo kuu za Lebanon, amani na nguvu ya nchi hiyo na vilevile vile, na uthabiti na nguvu zake na vilevile vile, kwa ajili ya kupigania haki za nchi hiyo. Sheikh Naim Kasim amesisitiza kuwa pande tatu za jeshi, wananchi na Hezbollah mwaka elfu mbili zilipata ushindi, jambo sawa na hilo halijapatikana katika eneo zima katika vita na adui za yuni. Naibu katibu mkuu wa harakati ya Hezbollah ya Lebanon ameendelea kubainisha kuwa kuwepo kwa mukawama au Hizbullah kumekuwa na taathira kubwa katika kuiwezesha Lebanon kupata haki zake za baharini katika sekta za mafuta na gesi. Na kwa kumalizia, uh, rais wa zamani wa Marekani eh, Donald Trump amesema kuwa anaweza kuwa waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel kwa urahisi kabisa kutokana na namna alivyoutumikia utawala huo bandia wa Kizayuni, akiendelea kudhihirisha uungaji mkono wake kwa utawala ghasibu wa Israel. Trump ameashiria huduma alizoupatia utawala wa Kizayuni wakati akiwa, na kueleza kuwa hakuna rais yoyote wa nchi aliyeitumikia Israel zaidi yake. Trump ameongeza kuwa kwa kuzingatia huduma hizo kwa Israel, anaweza kuwa waziri mkuu wa utawala huo bandia kwa urahisi. Wakati huo huo, amewatolea wito wa wayahudi raia wa marekani wanaoishi katika ardhi za palestina zinazokaliwa kwa mabavu kumuunga mkono. Itakumbukwa kuwa Trump alichukua hatua kadhaa muhimu kwa masilahi ya utawala haramu wa Israeli tangu alipoingia madarakani, ambazo hakuna rais yoyote wa zamani wa Marekani aliyedhamiria au kuthubutu kuchukua. Na miongoni mwa hatua hizo za Trump ni kuitambua Kuds tukufu au Jerusalem kuwa mji mkuu wa utawala huo bandia na kutambua rasmi kuunganishwa kwa ardhi za Golan za Siria na ardhi zingine za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na Israeli, kusitisha misaada ya kifedha kwa shirika la kuwahudumia wakimbizi wa Kipalestina la Umoja wa Mataifa unjwa na kadhalika. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Bara abara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa utahusu: Afrika, mhanga wa matokeo na taathira ya migogoro ya kimataifa. Akthari ya mataifa ya Afrika ambayo katika miongo hivi karibuni yalifanya hima kubwa ya kujenga miundo msingi yao ya kiuchumi kwa mina ajili ya kuboresha hali ya uchumi wao, hivi sasa yanahesabiwa kuwa wahanga wakubwa zaidi wa matukio ya sasa ulimwenguni. Mfuko wa Fedha wa Kimataifa, IMF, umesema katika ripoti yake kwamba nchi za kiafrika zilipaswa mwaka huu wa 2022 kuhuisha uchumi wao, lakini kuibuka vita vya Ukraine na matukio mbalimbali mbali ambayo yameteteresha uchumi wa dunia yamelifanya bara hilo kuwa mhanga wa matukio yasiyotarajiwa. Ripoti hiyo inaeleza kuwa licha ya kuwekwa sera zinazolenga kuhuisha uchumi, lakini inatabiriwa kwamba ukuaji na ustawi wa uchumi katika mataifa ya Kusini mwa Jangwa la Sahara utapungua kwa asilimia tatu nukta sita mwaka huu. Halkadhalika, mwakani kiwango hicho kitafikia asilimia 3.7 na mwenendo huo wa kupungua utasimama. Aidha, malengo ya ya kiuchumi ya muda mfupi hayana uhakika. Ripoti zilizotolewa kuhusiana na hasara za kiuchumi zilizosababishwa na janga la virusi vya korona kwa uchumi wa bara la Afrika zinaonyesha kuwa bara hilo limepata hasara ya dola bilioni mia mbili. Jambo hilo limezifanya nchi nyingi za bara la Afrika kufanya hima ya kuongeza ushirikiano wa kieneo na mabadilishano ya kibiashara na kiuchumi na mataifa mengine ya dunia ili kwa njia hiyo yaweze kufidia hasara za kiuchumi zilizosababishwa na msambao wa virusi vya korona. Katika hali ambayo mataifa ya Afrika yalikuwa mbioni kuhuisha na kuboresha mazingira ya kiuchumi, mara kukaibuka vita vya Ukraine na mgogoro wa nishati uliosababishwa na vita hivyo. Ni mambo ambayo yamezifanya nchi za kiafrika kuwa chini ya mashinikizo. Hivi sasa kuna wasiwasi wasi kwamba kuendelea mgogoro wa sasa sambamba na kuwa na taathira hasi kwa miundo msingi ya kiuchumi, kijamii na kiafya bara hilo, jambo hilo litateresha tena misingi ya kisiasa ya nchi za bara hilo. Vita hivi vya Ukraine na vikwazo vya madola ya magharibi dhidi ya Russia vimekwamisha usambazaji wa ngano, mbolea za kemikali na bidhaa nyingine muhimu, masuala ambayo yamekuwa na taathira hasi maradufu kwa bara la Afrika. Raymond Gilpin, mweledi wa masuala ya uchumi, anazungumzia mpango wa ustawi na maendeleo wa Umoja wa Mataifa barani Afrika na kusema huu ni mgogoro ambao haujawahi kushuhudiwa barani Afrika. Hivi sasa tunashuhudia kupungua kwa uzalishaji wa bidhaa ghafi ndani ya bara hilo. Takwimu za shirika la chakula na kilimo la Umoja Mataifa FAO zinaonyesha kuwa idadi ya watu wanaokabiliwa na baa la njaa wamefika milioni mia sitini na tatu huku watu milioni arobaini wamekabiliwa na hali mbaya ya kutokuwa na usalama wa chakula. Kabla ya kuanza vita, vya Ukraine ilikuwa na moja ya wasambazaji eh, wakuu wa ngano, mahindi na mafuta ya alizeti kwa mataifa mengine ya dunia, hususan nchi maskini za Afrika ya kaskazini. Rasia nayo ina nafasi na mchango muhimu katika kudhamini bidhaa za chakula barani Afrika. Kwa mujibu wa makubaliano yaliyofikiwa baina ya Rusia na Ukraine kwa upatanishi wa Umoja wa Mataifa, ilikubaliwa kutumwa mafurushi na mizigo ya nafaka, mbole na, uh, za kemikali katika miezi ya karibuni kwa nchi maskini za Kiafrika. Hata hivyo, sehemu kubwa ya mizigo hiyo imesafirishwa na kupelekwa nchi tajiri barani Ulaya. Namwapenza msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti jamhuri ya kiislami Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio kipindi maalum uh, ambacho kitaangazia matukio ya hivi karibuni nchini Iran, Uislamu chaguo langu. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu, wapenzi wasikilizaji. Bi Masayo Yamaguchi ni mhitimu wa taaluma ya fasihi ya Kifarsi katika chuo kikuu cha masomo ya kigeni mjini Tokyo, Japan. Akiwa katika nchi ya Japan ambayo aghalabu ya watu wake hawazingatii sana masuala ya kimaanawi na kidini, aligundua thamani za kimaanawi katika dhati ya nafsi yake. Na huo ukawa mwanzo wake wa kufanya utafiti kuhusu dini mbalimbali. Hatimaye, baada ya uchunguzi aliofanya, alifikia natija kuwa dini tukufu ya Kiislamu ndiyo njia pekee ya kumwokoa mwanadamu kutoka katika upotofu. Baada ya kusilimu, Bi Masayo ya Maguchi alichagua jina la Fatma. Leo katika makala yetu ya Uislamu chaguo langu, tutamwangazia mjapani huyu aliyesilimu. Karibuni kujiunga nami hadi mwisho. Lugha ya Kifarsi ni moja kati ya lugha ambazo zinapendwa sana na kuwavutia wengi duniani, na jambo hilo limepelekea mafunzo ya lugha hii kuenea hasa kutokana na urahisi wa kujifunza kwake. Wakati mwingi kujifunza Kifarsi huwa hatua ya mwanzo ya kuzijua nchi ambazo watu wake huzungumza lugha hii. Waledi wa masuala ya lugha wanasema kuijua lugha ni kujua utamaduni na itikadi za watu wanaoizungumza. Hivyo wanaojifunza Kifarsi pia huweza kujifunza kuhusu staarabu, utamaduni na itikadi za wanaozungumza Kifarsi, hasa watu wa Iran. Kimsingi ni kuwa kujifunza Kifarsi hufungua pia njia ya kuujua Uislamu. Bi Masayo ya Maguchi ni kati ya waliojua Uislamu kupitia kujifunza lugha ya Kifarsi. Mjapani huyo aliyesilimu anafafanua zaidi kuhusu alivyojifunza kifarsi na kuvutiwa na nchi zinazozungumza kifarsi hasa Iran, kwa kusema, katika shule ya upili nilivutiwa sana na somo la jiografia ya nchi za Mashariki ya Kati. Nilitazama picha za nchi hizo na kuvutiwa maradufu. Nilivutiwa hasa na picha za misikiti na usanifu majengo wa Iran, na kutokana na hayo nikaanza kupata hamu ya kujua dini na watu wa Iran. Na hapo nilianza utafiti wa kina kuhusu suala hili. Kwangu mimi kuona majengo hayo adhimu ya kihistoria ilikuwa ndoto, na sikuwahi kutasawari kuwa siku moja ningeweza kuyaona maeneo hayo kwa karibu. Wakati nilipomaliza masomo yangu ya sekondari, kwa mashauriano na mwalimu wangu, niliamua kuchukua taaluma ya fasihi ya kifarsi katika chuo kikuu. Niliweza kufanikiwa katika mitihani ya kuingia chuo kikuu cha masomo ya kigeni Tokyo. Hapo nilianza masomo katika kitengo cha lugha ya kifarsi na utaalamu wa Iran. Tokea hapo Allah subhanahu wa taala alinipatia taufiki ya kuanza mkondo wa kupata hidaya, na hivyo namshukuru mola kwa taufiki hii. Bi Fatma ya Maguchi anasema alijitahidi sana kujifunza kuzungumza lugha ya Kifarsi, na katika mwaka wa mwisho katika chuo kikuu alipata fursa ya kujuana na Mwirani na hapo waliweza kubadilishana fikra kuhusu masuala mbalimbali. Kuhusu hili anasema Wakati nilipoanza kusoma lugha ya Kifarsi katika chuo kikuu nilivutiwa sana na somo hilo, na Wairani waliokuja chuoni kama wageni walinisaidia sana. Nilipokuwa nikisoma lugha ya Kifarsi nilitamani sana kuona kwa karibu yale niliokuwa nimesoma kuhusu Iran. Nilijuana na Muislamu aliyekuwa akizungumza Kifarsi, na alizungumza nami kuhusu lengo la maisha ya mwanadamu. Kwangu mimi mada hii ilikuwa mpya, kwa sababu watu wa Japan hawatilii maanani masuala ya dini, hasa dini ya Kiislamu. Hatua kwa hatua, maswali mengi yalinijia akilini na majibu yake yangepatikana tu kwa utafiti wa kina. Nilisoma vitabu kuhusu dini na itikadi. Bi Fatma ya Maguchi, katika uchunguzi wake kuhusu dini mbalimbali, mbali na miongozo ya dini hizo kuhusu saada maishani, anasema alifikia natija kuwa Uislamu ndiyo dini iliyo na mfumo unaofaa zaidi wa kumwelekeza mwanadamu katika maisha bora yaliyojaa saada. Anafafanua kuhusu swala hili kwa kusema, baada ya muda mrefu wa utafiti nilifikia natija kuwa njia bora zaidi ya kufikia maisha bora ni kupitia mafunzo ya Kiislamu. Baada ya utafiti wangu nilipata yakini kuwa nimechukua uamuzi unaofaa maishani, na hivyo niliamua kuwa mwislamu. Baba yangu hakufurahishwa na mwelekeo huo wangu wa kidini lakini kutokana na kuwa kimalezi watu wa Japan hawajihusishi na masuala binafsi ya wengine, sikuwa na tatizo kubwa kufuata dini ya Kiislamu maishani. Wapenzi wasikilizaji, tamaduni na staarabu asili na zenye mizizi ya kina zimeendelea kubakia hadi leo na hivyo kuwavutia watafiti. Utamaduni wa Iran sasa unajumuisha mafundisho matukufu ya Kiislamu na ustaarabu wa kale na ulonawiri wa Iran. Utamaduni huu unaendelea kuwavutia wasomi na wataalamu wa masuala ya Mashariki. Mjapani aliyesilimu Bi Fatma ya Maguchi, naye pia, baada ya kujifunza Kifarsi na kuufuata Uislamu aliamua kuitembelea Iran. Kuhusu tajriba yake hii, anasema hivi: baada ya kuitembelea Iran liweza kujua mengi kuhusu Wairani kwa karibu. Kabla ya kuja Iran sikuwa na mtazamo mzuri sana kuhusu Wairani, hasa kwa kuzingatia propaganda nyingi na potofu za vyombo vya habari vya Kimagharibi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran lakini wakati nilipokuja Iran niliweza kutambua ukweli wa mambo ambao ulikuwa kinyume na nilivyokuwa nimesikia au kuona katika vyombo vya habari vya Kimagharibi. Nilifahamu nukta nyingi za pamoja baina ya utamaduni wa Iran na Japan, kama vile kuhusu kulinda mfumo wa familia. Pamoja na hayo, hivi sasa vyombo vya habari vya Magharibi, hasa Marekani, kupitia televisheni za satelaiti zinaeneza ufuska na ufisadi wa kimaadili na hivyo kuathiri vibaya watu wa Japan, hasa vijana kutokana na kuenea ufuska wa kimagharibi hivi sasa, familia ya kijapani imekumbwa na mgogoro mkubwa, na yamkini ikasambaratika kabisa. Suala hili linadhihirika wazi ukifanya uchunguzi kuhusu uhusiano wa kijamii na, kijamii na kifamilia miongoni mwa watu wa Japan. Kwa kweli mimi kama mjapani nashindwa kustahamili hali hii. Kwa kuzingatia hilo, natumai kuwa kwa kutegemea na kwa kufuata Uislamu ambao ni dini ya kuleta uhai taifa la Japan litaweza kuhuisha tena thamani za maadili bora. Wapenzi wasikilizaji, Iran ni susu la kuwalea wanazuoni na wasomi wakubwa ambao kwa imani na ilmu yao wameweza kuiletea nchi hii hishma na adhama. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran, alikuwa mwanazuoni mkubwa mwenye hikma, arif, mcha Mungu na mwanasiasa mwenye uono wa mbali. Ni kwa sababu hii ndiyo kudiriki uono wa shahsia huyu adhimu ni jambo gumu au lisilowezekana kwa wanazuoni wa sasa. Profesa Hamid Algar, mtaalamu wa masuala ya Uislamu katika chuo kikuu cha Kalifornia, Marekani, anasema kutokana na kuwa Allah subhanahu wataala ndiye pekee mwenye sifa na adhama kubwa zaidi, mwislamu hawezi kumpa mwanadamu sifa za juu zaidi. Kwa hivyo, tunapomsifu shahsia fulani, tunaweza kusema ana baadhi ya sifa ambazo kwa mbali zinakaribia zile za Allah subhanahu wataala. Bila shaka Imamu Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu ni moja kati ya shaksia hawa. Kila ambaye alipata saada ya kuwa karibu na imamu au hata kusikiliza hotuba zake kwa karibu, aliathiriwa pakubwa na shaksia huyo. Siri ya taathira hiyo ni kuwa alikuwa na sifa za kipekee za kimaanawi na uchamungu. Bi Fatma ya Maguchi naye pia anasema kumjua Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, ni moja ya natija muhimu za safari yake nchini Iran. Anafafanua hilo kwa kusema, sambamba na kumbukumbu kumbu zote nzuri za safari yangu Iran, kamwe sitasahau shahsia kubwa ya Hadhrat Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu. Shahsia yake ina heshima za kipekee kwangu binafsi na ninamtambua kama moja kati ya shahsia wakubwa katika jamii ya mwanadamu. Hivi sasa mjapani huyo aliyesilimu Anajitahidi kueneza dini tukufu ya kiislamu katika jamii yake. Anasema hivi kuhusu juhudi zake za kueneza nuru ya Uislamu: niliposilimu niliamua kuwa ni wajibu wangu kueneza dini hii miongoni mwa watu wengine. Kwa hakika kazi hii si rahisi na inahitaji subra kubwa, kwani tokea utotoni watu wa Japan huitazama dini kama kitu kigeni. Namwomba Allah subhanahu wataala aniongoze na anipe msaada katika kueneza dini tukufu ya Kiislamu. Naam, wapenzi wasikilizaji, na kwa uh, kisa hicho cha Mjapani Bi Fatma ya Maguchi aliye silimu, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya leo ya Uislamu Chaguo Langu. Tunawashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, kumradhi, hicho kilikuwa ni kipindi cha Uislamu chaguo langu na si matukio ya Iran eh, katika siku za hivi karibuni kama tulivyowatangia angazia. Lakini kipindi hicho oh, cha matukio ya Iran katika siku za hivi karibuni kitawajieni baada ya udunduzi huu wa magazeti ambao na waleteni hivi sasa, baada ya mdoso mrefu. na nalikunjua jamvi letu la udunduzi wa magazeti ya Afrika Mashariki e, juma tatu hii kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Kenya, na awali kabisa naliangazia gazeti la Taifa Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho tunaondoa uchafu wa uhuru kwanza. Hiyo ni kauli ya Rais William Ruto wa Kenya alipohutubia Uh, kikao katika eneo la Kericho jana Jumapili, ambapo amesema uchumi nchini Kenya ulivurugwa na serikali iliyoondoka ya Rais Uhuru Kenyatta. Gazeti la Daily Nation nalo limeipa muhimu habari sema yokuwa Rais William Ruto ameamua kuvunja kikosi ambacho amesema kiliwaua watu kiholela na kuharibu nchi katika jeshi la polisi nchini humo. Akiwa mjini Kericho, Ruto pia amesema wanatimiza ahadi yao ya kutoa fedha za kuwapiga jeki wale walio chini kiuchumi. Ruto amesema mkoba wa Hasla fund utakuwa tayari mwezi Desemba. Amewataka mahasla kujipanga tayari kupokea fedha hizo ambazo Kenya kwanza uh, waliahidi wakati wa kampeni za urais. Hata hivyo, rais Ruto anasema hakuna cha bure na fedha hizo zitakuwa ni mkopo ambao utakuwa ukilipwa na watakaofaidika. Gazeti la Standard nalo limeipa umuhimu habari kuhusu mahojiano maalum ya televisheni ya KTN na Rais Yoweri Museveni wa Uganda, ambapo amezungumza kuhusu utawala wake wa muda mrefu. Rais wa Uganda pia amezungumzia matamshi ya mwanawe Jenerali Muhozi Kainerugaba dhidi ya Kenya katika mitandao ya kijamii hivi majuzi. Japo Museveni anasema alimwadhibu mwanawe akimpandisha cheo hadi jenerali kamili, anasisitiza kuwa hakutumia mapendeleo. Alisema kuwa sio rahisi kupata watu waliokamilika kwa asilimia mia moja na hiyo haimhusu Mhozi pekee. Kuhusu iwapo mwanawe atamrithi, Museveni alisema kuwa iwapo kiongozi yeyote, akiwemo Mhozi, anaipenda Uganda na Afrika basi anafuzu kumrithi, akionya kuwa mtu anayekusudia kusuluhisha matatizo ya watu ni bora kuliko uh, ni nani anayeongoza. Gazeti la Star limeipa muhimu habari semayo kuwa mpango wa shirika la bomba la mafuta la Kenya KPC kubadilisha bomba la mafuta Mombasa kuwa la maji umekosolewa vikali. Sasa wapenzi wasikilizaji, tunaelekeza direct udondozi wa magazeti huko nchini Tanzania, na awali kabisa naliangazia gazeti la Uhuru lenye kichwa kikuu cha habari kisemacho ziara ya Rais Samia yatikisa maelfu ya wananchi wajitokeza kumsikiliza barabara, autangaza mkoa wa Kigoma kuwa wa kimkakati kiuchumi. Nipashe nalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Rais Samia asema punguzeni kasi kuzaa. Habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha rais Samia Suluhu Hassan akizungumza na wananchi wa Nyakanazi mkoani Kagera wakati akielekea Kigoma jana. Gazeti la habari leo nalo limeangazia safari hiyo Uh, chini ya kichwa kikuu cha habari kisemacho Samia asema tutaifungua Kigoma kibiashara. Habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha rais Samia Suluhu Hasan akiwa na waziri wa nishati Januari Makamba na viongozi wengine akikata utepe kuzindua miradi sita ya umeme katika kituo cha kupokea na kusambaza umeme kwenda mkoani Kigoma na Geita kwenye hafla iliyofanyika Nyakanazi mkoani Kagera jana. Gazeti la Mwananchi nalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho mkakati wa kulinda watoto, serikali atoa waraka wa mapambano dhidi ya ukatili wa wanafunzi. Sasa tuliangazia gazeti la Jamvi la Habari ambalo limekolezea wino mweusi habari yenye kichwa kikuu cha maneno kisemacho Waziri Mkuu Majaliwa agongelea msumari, agiza TRA kuwafuatilia wafanyabiashara wote wanaotumia majina ya viongozi wa kitaifa kukwepa kodi, asisitiza ulipaji kodi ni lazima katika kila eneo la biashara. Sasa tunaelekeza direkta donduzi wa uh, magazeti nchini Uganda na kuliangazia gazeti la New Vision katika ukurasa wake wa mbele lina habari kuhusu mshauri na mwanawe Rais Yoweri Museveni wa Uganda, Jenerali Muhozi Kainerugaba akiwa safarini huko Rwanda, ambapo ameshiriki katika matembezi na Rais Paul Kagame. Na mwisho kabisa, namalizia na gazeti la The New Times la Rwanda ambalo limeandika kuwa wanajeshi wa Rwanda walio katika operesheni ya kupambana na uasi Msumbiji wamegundua wa shehena kubwa ya silaha katika mkoa wa Cabo Delgado ambazo zilikuwa zinamilikiwa na magaidi wa kufurishaji sina kutoka meza udondozi wa magazeti wakati huu. nam. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi maalum ambacho kitaangazia matukio ya hivi karibuni nchini Iran. Baada ya hapo, ni makala yaliyo katika historia. Karibuni kusikiliza. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa machafuko yaliyotokea hivi karibuni hapa nchini Iran. Machafuko hayo yaliyoikumba baadhi ya miji ya Iran yamewapa maadui fursa ya kuzidisha hujuma za kipropaganda na kisiasa na kutoa tathmini za kupotosha na kupindua hakika na ukweli wa mambo. Katika kipindi chetu hiki cha kwanza kwenye mfululizo huu unaojadili kadhia hiyo, tutazungumzia nafasi ya vijana katika ushindi na katika kuyalinda mapinduzi ya Kiislamu, sambamba na kutilia maanani machafuko ya hivi karibuni na vilevile vile vita vya kisaikolojia na vya vyombo vya habari vya Marekani, washirika wake wa Ulaya na baadhi ya nchi za kiarabu katika eneo la Ghuba ya Uajemi kwa ajili ya kuvuruga usalama nchini Iran. Kama tulivyosema punde kidogo, matukio ya wiki chache zilizopita nchini Iran yameipa Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya fursa ya kufanya hujuma zaidi za kipropaganda na kisiasa dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kama kawaida, maadui wa Irani wa kikanda na nje ya kanda hii walifanya tathmini ya haraka na ya juujuu tu ya matukio ya hivi karibuni na kuwachochea baadhi ya vijana ambao hawaridhishwi na mapungufu na baadhi ya sera za serikali. Maadui wa jamhuri ya kiislamu wamekuwa wakitumia nyenzo, fursa na majukwaa yote kuishambulia Iran katika kipindi cha zaidi ya miongo minne ya baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Tangu mwanzoni mwa ushindi wa mapinduzi hayo, Marekani na waitifaki wake wa Ulaya na vilevile wa kikanda wamekuwa katika mzozo na mivutano ya mara kwa mara na jamhuri ya kiislamu njama na majaribio ya kuupindua mfumo wa wananchi wa jamhuri ya kiislamu imekuwa sera ya kudumu ya Marekani na baadhi ya wa washirika wake wa Ulaya. Nyayo na mkono wa Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya, hususan Uingereza na baadhi ya nchi za Kiarabu, inaweza kuonekana katika kipindi chote cha miaka 44 ya uhai wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, katika migogoro na machafuko yote na hujuma za kigaidi na vilevile vile katika uvamizi wa Saddam Hussein dhidi ya ardhi ya Iran mwezi Septemba mwaka elfu moja mia tisa na themanini na kuanzisha vita vya miaka minane Wakati serikali za Ulaya zilipotambua kwamba hazingeweza kufikia malengo yao ya kuyaangusha mapinduzi ya Kiislamu kwa kutumia silaha na vikwazo vya kiuchumi, uvamizi wa kijeshi na mauaji ya takriban watu elfu kumi na saba wa kawaida, waungaji mkono wa mapinduzi ya Kiislamu hadi shahsia wa juu kabisa wa kisiasa, walianzisha vita vya kisaikolojia na vya vyombo vya habari ili kuibua migogoro nchini Iran kutokea kwa ndani. Suala hili linashuhudiwa kwa sasa, ambapo parapanda za vyombo vya habari vya magharibi zinaeneza uvumi zikidai mapinduzi ya Kiislamu yamefikia mwisho. Kwa vyovyote vile, maandamano na machafuko ya kupinga au kulalamikia utendaji wa sera za serikali vinashuhudiwa katika karibu nchi zote. Hata hivyo, kuna nchi chache sana kama Iran ambako serikali za Marekani na nchi za Ulaya huingilia kati na kuendeleza au kuchochea machafuko kwa kutumia vita na hujuma za vyombo vya habari, kueneza uvumi na propaganda chafu, kiasi kwamba matukio ya Iran yamefanywa habari ya kwanza duniani kote katika kipindi hicho hicho ambacho kilishuhudia mauaji ya kutisha ya wanawake na watoto nchini Afghanistan, lakini suala hilo halikuzingatiwa wala halikupewa umuhimu wa aina yoyote katika vyombo vya habari vya nchi za Magharibi. Ayatollah Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, amesema katika hotuba yake kuhusu matukio ya wiki chache za hivi karibuni hapa nchini kwamba machafuko mengi yanatukia duniani. Tazama huko Ulaya, huko Ufaransa kwa mfano, kila baada ya muda ghasia kubwa huibuka katika mitaa ya Paris. Nauliza swali kwamba je, mumekwisha ona au kusikia rais wa Marekani na baraza la wawakilishi la nchi hiyo Congress wakiwaunga mkono watu wanaofanya ghasia huko Ufaransa na barani Ulaya? Je, imewahi kushuhudiwa wakituma ujumbe na kuwaambia watu wanaofanya ghasia kwamba tuko pamoja nanyi? Je, mumewahi kuona vyombo vya habari na mawasiliano ya umma vya mabepari wa serikali ya Washington vibaraka wao kama baadhi ya nchi za kanda hii ya magharibi mwa Asia, ikiwemo serikali ya Saudi Arabia vikijitosa kwenye uwanja na kuwaunga mkono watu wanaofanya ghasia na fujo? Je, jambo kama hili limewahi kushuhudiwa? Je, mumewahi kuona wakitangaza kwamba tutawapa watu wanaofanya fujo na ghasia zana za kiufundi na kiteknolojia za intaneti ili waweze kuwasiliana na kufanya kazi zao kwa urahisi? Je, yeah, jambo kama hilo limewahi kushuhudiwa popote duniani katika nchi yoyote? Lakini limetokea hapa nchini, sio mara moja, sio mara mbili, bali mara nyingi. Wapenzi wasikilizaji, maadui wa mapinduzi ya Kiislamu wanawekeza zaidi katika kizazi cha vijana chenye nguvu hapa nchini. Tabaka la vijana katika jamii yoyote linaweza kuwa na nafasi na mchango muhimu katika mustakabali wa jamii na nchi hiyo kutokana na uwezo, nguvu na vipaji vyao. Na vijana katika jamii yoyote ile wanahesabiwa kuwa ni rasilimali kubwa ya jamii husika ambayo inaweza kutayarisha mazingira bora zaidi ya ustawi na maendeleo katika nyanja mbalimbali za sayansi, utamaduni, uchumi, siasa, sanaa, michezo na kadhalika. Nchini Iran, kizazi cha vijana kimekuwa na mchango mkubwa katika maendeleo ya nchi na tumeshuhudia mahudhurio makubwa ya vijana katika nyanja mbalimbali tangu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na baada yake. Ni vyema kukumbusha hapa kwamba sira ya maisha ya kivitendo ya Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, na Imama Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, inaonyesha kwamba vijana kama kizazi chenye taathira kubwa, nguvu na chipukizi hawapaswi kusahaulika na kupuuzwa, na wao ndio waliokuwa wakilengwa zaidi kwa wahi na ujumbe wa Uislamu kuliko tabaka jingine lolote. Ni kwa msaada wa vijana ambapo dini iliingia katika jamii na kuathiri hatima ya mataifa ya Kiislamu. Kiongozi mkuu wa mapinduzi ya Kiislamu Imamu Ruhullah Khomeini alitambua vyema umuhimu wa rasilimali hiyo kubwa na akaitumia vyema katika kuhudumia Uislamu na kupindua utawala wa kifalme nchini Iran, na kamwe hakuacha kutumia kila fursa kwa ajili ya kuendeleza na kukuza vipaji vya kiroho na kifikra vya tabaka la vijana. Imamu Khomeini alitambua mchango mkubwa na muhimu wa vijana katika ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, na anasema katika mojawapo ya hotuba zake kwamba ni hima yenu kubwa, nyinyi vijana ndiyo iliyotuwezesha kupata ushindi na kung'oa kwa kiasi fulani mizizi ya ufisadi nchini Iran. Ni kujitolea kwenu nyinyi vijana ndiko kuliko uokoo wa Uislamu mbele ya hujuma za ajinabi na maadui, na ni nyinyi mtakaoweza kuuokoa Uislamu kutoka kwenye mikono ya watawala wasaliti kwa umoja na nguvu yenu. Mwisho wa kunukuu. Vijana pia ndiyo waliokuwa mstari wa mbele katika vita vya kukabiliana na uvamizi wa Saddam Hussein dhidi ya ardhi ya Iran. Katika kipindi hicho cha vita, vijana walionyesha hamasa kubwa na kuacha historia itakayokumbukwa kwa miaka mingi ijayo. Baada ya kumalizika vita hivyo vya miaka nane, vijana wa Irani pia wakiwa na moyo huo huo, huo wa kishujaa na hamasa kubwa walipiga hatua za kustaajabisha katika medani za sayansi, uchumi na kadhalika kwa ajili ya maendeleo na ustawi wa Jamhuri ya Kiislamu Irani. Ya Kiislamu imeweza kupata mafanikio makubwa kama elimu ya kuzalisha fueli ya vinu vya nyuklia kwa ajili ya matumizi ya amani kwa kutumia vipawa na elimu ya vijana wake ambao aghalabu yao walikuwa katika mwongo wao watatu. Kwa hivyo utawala wa kizayuni wa Israeli na Marekani ziliweka ajenda ya mauaji ya wanasayansi wa, wa nyuklia wa Iran ili kuzuia ustawi zaidi wa maarifa na teknolojia ya nyuklia hapa nchini. Ayatollah Ali Khamenei anasema moja kati ya sababu za hatua za Marekani na maadui wa taifa la Iran za kuzusha migogoro na machafuko nchini ni kutaka kuzuia ustawi na maendeleo ya nchi. Anasema, ninachofikiria mimi ni kwamba wanaona nchi yetu inapiga hatua za maendeleo ya kupata nguvu katika pande zote, suala ambalo hawawezi kulistahamili. Wanaona kwamba kwa baraka zake Allah baadhi ya matatizo ya zamani yanatatuliwa. Ni kweli kwamba nchi yetu ina matatizo na baadhi ya matatizo yapo kwa miaka mingi. Hata hivyo, kuna harakati kubwa ya kutatua na kuondoa matatizo yaliyopo. Wanashuhudia harakati ya maendeleo inayokwenda kwa kasi kubwa. Huu ni uhakika usiopingika. Kunashuhudiwa harakati ya maendeleo inayokwenda kwa kasi katika kila sekta hapa nchini. Wao pia wanashuhudia harakati hiyo na hawataki jambo hilo litimie. Wanaona viwanda vilivyokuwa vimedorora vikipata uhai mpya, wanaona harakati kubwa ya sayansi na elimu, wanashuhudia uzalishaji wa vifaa vya kisasa katika sekta ya viwanda, wanaona kukifanyika kazi kubwa ambazo zitazima na kubatilisha vikwazo ambavyo ndiyo silaha yao pekee kwa sasa dhidi ya Iran. Wanaona haya yote hapa nchini na wameamua kuketi pamoja kuweka mikakati ya jinsi ya kusimamisha harakati hiyo kubwa. Mwisho wa kunukuu. Kwa hivyo inaonekana kwamba juhudi za maadui wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran za kuanzisha machafuko ya hivi karibuni ili kutenganisha kizazi cha vijana na Jamhuri ya Kiislamu zimefeli na zitaendelea kufeli. Katika kipindi chetu kijacho, tutatupia jicho sehemu nyingine ya njama zilizofeli za maadui wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika machafuko ya hivi karibuni hapa nchini. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 20 Rabiul Awal mwaka elfu moja mia nne arobaini na nne hijiria sawa na tarehe kumi na saba oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili siku kama ya leo miaka 994 iliyopita yaani tarehe ishirini mfunguo sita rabiul awal mwaka 450 hijiria alifariki dunia abu tayib tabari faqihi na mwandishi wa kiislamu huko baghdad abu tayib alizaliwa mwaka 348 hijiria huko amol moja kati ya miji ya kaskazini Iran. Tabari alifanya safari katika nchi mbalimbali kwa lengo la kutafuta elimu. Abu Tayib Tabari aliishi na kufundisha huko Baghdad, ambapo alikuwa miongoni mwa maulamaa wakubwa wa zama zake. Fakihi Tabari alikuwa hodari katika taaluma ya fasihi na utunzi wa mashairi. Msomi huyo mkubwa wa Kiislamu ameandika vitabu mbalimbali mbali na miongoni mwa vitabu hivyo ni Jawabun Fisima na Alghina wa Ataliqat Alkubra fi alfuru Miaka 49 iliyopita, katika siku kama ya leo, nchi za Kiislamu zinazouza nje mafuta zilianza kutekeleza vikwazo vya mafuta dhidi ya Marekani, Uingereza na makampuni yanayouzia mafuta utawala wa kizayuni wa Israel. Hatua hiyo ilichukuliwa kutokana na uungaji mkono mkubwa wa Marekani na Uingereza kwa utawala ghasibu wa Israel katika vita vya utawala huu haramu dhidi ya Siria na Misri. Hatua hiyo ilipandisha sana bei ya mafuta katika masoko ya kimataifa na kutoa pigo kubwa kwa nchi hizo za Magharibi. Muda mfupi baadaye, nchi za Kiarabu zilikiuka vikwazo hivyo vya mafuta na kuanza tena kuiuzia mafuta Marekani na Uingereza. Vikwazo hivyo vilionyesha kwamba nchi za Kiislamu zina silaha muhimu inayoweza kutumiwa dhidi ya uungaji mkono mkubwa wa nchi za magharibi kwa utawala katili wa Israel. Miaka 39 iliyopita, katika siku kama hii ya leo, aliaga dunia mtaalamu wa masuala ya jamii wa Ufaransa kwa jina la Raymond Aron. Aron alizaliwa mwaka elfu moja 1905. Msomi huyo wa Kifaransa alikuwa akifundisha taaluma hiyo ya masuala ya jamii katika chuo kikuu cha Sorbonne Paris kwa miaka kadhaa. Vilevile alikuwa akiandika makala katika majarida ya Le Figaro na Express mjini Paris. Raymond Aron ameandika vitabu vingi katika taaluma mbalimbali. na leo tarehe 17 Oktoba ni siku ya kimataifa ya kupambana na umaskini duniani. Umoja wa Mataifa uliainisha siku hii katika kuhamasisha jamii na serikali kupambana na umaskini. Mwaka 1992 Umoja wa Mataifa ulitangaza siku hii kuwa siku ya kimataifa ya kupambana na umaskini. Tangu wakati huo, juhudi zinafanyika kuhakikisha kwamba kila mwanadamu anapata mahitaji muhimu ya kimaisha, ikiwa ni pamoja na chakula, makazi, mavazi na huduma muhimu za kijamii na tiba. Hata hivyo, wakati dunia ikiadhimisha siku ya kung'oa mzizi wa umaskini, idadi kubwa ya watu bado wanaishi katika umaskini wa kupindukia na wanashindwa kukidhi mahitaji yao ya kila siku, wengi wao wakiwa ni kutoka katika nchi za ulimwengu wa tatu. Nam kwa msikilizaji mm. Hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamia Iran. Na kabla ya kuondoka studioni, ni mukhtasari wa habari muhimu za dunia wakti huu. Rais wa jamhuri ya kiislami ya Iran said Ibrahim Raisi amelaani vikali ungaji mkono wa Marekani kwa machafuko ya hivi karibuni nchini Iran, akisema mikono ya Marekani inaonekana wazi katika vitendo vingi vya hujuma, mauaji na ghasia katika uh, eneo Ethiopia imeziagiza benki nchini humo kuwanyima wafanyabiashara fedha za kigeni ambao wanaagiza bidhaa zisizopewa kipaumbele. Hatua hiyo imechukuliwa katika juhudi za kuimarisha akiba ya fedha za kigeni ya nchi hiyo inaendelea kupungua siku baada ya siku. Naibu katibu mkuu wa harakati Hezbollah ya Hizbullah ya Lebnan amesema kuwa kuwepo uh, harakati hiyo kumekuwa na taathira kuu katika kudhamini haki ya mafuta na gesi iliyo baharini ya Lebanon. Na msemaji wa rais wa Russia Dmitry Peskov amesisitiza kuwa operesheni maalum ya kijeshi itaendelea huko Ukraine hadi mwisho, licha ya muungano wa kijeshi wa nchi za magharibi NETO kuingia vitani katika nchi hiyo. Wapenzi wasikilizaji, la ziada sina kutoka hapa Teheran, ila kuwashukuruni nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya na hadi wakati mwingine katika matangazo yetu ya mchana, na wageni kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM barua pepe yetu ni swahili radio at irib .ir. mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib .ir. mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 strok 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.