Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu hakuna mola ila yeye, na ndiye mwenye uhai wa maisha, msimamia kila jambo, kusinzia hakumshiki wala kulala. Ni vyake peke yake vyote vilivyomo mbinguni na vilivyomo kwenye ardhi. Na nani huyo awezaye kuombea mbele yake Mwenyezi Mungu bila idhini yake? Anayajua yaliyo mbele yao na yaliyo nyuma yao, wala hawalijui lolote katika yaliyo kwenye elimu yake Mwenyezi Mungu ila kwa alipendalo mwenyewe Enzi yake menea mbinguni na ardhi, wala kuvilinda hivyo hakumshindi, na yeye mwenye peke yake, ndiye aliye juu na ndiye aliye mkuu. Bismillahi rahmani rahim. Asalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Irani popote pale matangazo yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba mtakuwa nami hadi tamati ya matangazo, na ninawatangazia mubashara kutoka katika studio zetu za Jamejam. Na leo ikiwa ni Oktoba kumi na sita ambayo ni sawa na tarehe 19 Rabiul Awwal 1444 hijiria. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu mara muumba kwa kutujalia uhai na afya njema, tunasema amin ya rabil alamin. Hatujawasahau wenzetu wako majumbani, wako mahospitalini, wanaugua wenauguliwa, tunamwomba Mwenyezi Mungu awape shifa na nitafungua matangazo kwa habari za kikanda na kimataifa na kwa upande wa uchambuzi wa kisiasa tutatupia jicho sababu za kushtadi ukatili na ukandamizaji wa Israel dhidi ya Wapalestina. Vipindi tutawaletea kipindi hiki kikiwa ni maalumu tumeandalia kuhusiana na machafuko na fujo zilizoshuhudiwa hivi karibuni hapa nchini Iran tutakuwa na kipindi cha Uislamu, Chaguo Langu, makala yetu yaleo katika historia, na tutahitimisha kwa muktasari wa habari za dunia. na wasomea tovuti yetu ya redio ni pastoday.com sw, tumia aplikasheni yetu kutopata ya IRIB World Service, na tunasikika kupitia Maarifa FM ambayo ni radio wa shirika mjini Tanga, Tanzania. Karibuni. Saa inaonyesha kutimu saa moja na nusu kwa wakati wa hapa Tehran. Kwanza kabisa, tegea sikio vichwa vya habari. Irani yamkosoa Biden kwa kuunga mkono na kushajisha ghasia hapa nchini. Watu 14 wameuawa na kujeruhiwa katika mapigano ya kikabila huko Sudan. Uganda yafunga wilaya mbili ili kudhibiti msambao wa ugonjwa Ebola. Na pamoja na habari nyingine, makumi ya magaidi wa Daesh wa uawa katika operesheni ya jeshi la Siria. Karibuni, habari kamili. Tunaanza na hapa Teheran, Iran. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imelaani vikali hatua ya Marekani ya kuingilia masuala ya ndani ya jamhuri ya kiislam baada ya Rais Joe Biden wa nchi hiyo kutangaza kuwa anaunga mkono ghasia na fujo zinazoshuhudiwa hapa nchini. Nasri Kanani Chafi, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Irani, amesema katika taarifa iliyotolewa kwamba Biden kwa mara nyingine tena ameingilia masuala ya ndani ya nchi hii kwa kutangaza kuunga mkono na kushajiisha ghasia hapa nchini. Amesema kwa kuzingatia ukweli kwamba Biden hana washauri wa kuaminika au kumbukumbu kumbu nzuri, namkumbusha kuwa Iran ni taifa imara na lenye nguvu na haliwezi kusalimu amri kwa vikwazo vyake vya kikatili na vitisho Kanan chafia amesema taifa la Iran lenye fahari kamwe aliwezi kubabaishwa na matamshi ya uingiliaji ya mwanasiasa mkongwe ambaye amekuwa akiendesha kwa muda mrefu bila mafanikio kampeni dhidi ya Wairani. Biden hapo jana alibwabwaja kwa kusema ameshangazwa na ujasiri wa watu wanaomiminika mabarabarani kuandamana hapa nchini Iran. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje Iran ameashiria mfumo wa siasa za Marekani ulivyojengeka katika misingi ya uingiliaji na mauaji, na akasisitiza kuwa tangu e, mapinduzi ya mwaka 1953 hadi sasa sera za utawala wa Marekani dhidi ya Irani zimenakiliwa vyema katika Afrika zetu na bila shaka historia na kila sehemu ya dunia itashuhudia juu ya makovu yaliyosababishwa na jinai na ghasia za Marekani. Hapo jana waziri wa mambo ya nje wa Irani alisema Jamhuri ya Kiislamu ndiyo nanga ya uthabiti na usalama katika eneo la Ishaya Magharibi na wala si ardhi ya mapinduzi. Hussein Amir Abdullahiani alisema hayo katika mazungumzo yake ya simu na Joseph Borel, mkuu wa sera za kigeni na usalama wa Umoja wa Ulaya, ambapo alisisitiza kuwa kifo cha Mahasa Amini kimetutia uchungu sisi sote. Hata hivyo swala hilo linatumiwa kama kisingizio na wamagharibi cha kuingilia maswala ya ndani ya nchi hii. Kwa akali watu watano wameuwawa huku wengine tisa wakijeruhiwa katika mapigano mapya ya kikabila katika eneo la Kordofani Magharibi, nchini Sudan. Taarifa iliyotolewa jana Jumamosi na jeshi la Sudan inasema kuwa ghasia hizo za kikabila baina ya jamii za Miseria na Nuba zimetokea katika mji wa Lagawa katika jimbo la Kordofani Magharibi, lakini zimedhibitiwa na wanajeshi na askari polisi wa nchi hiyo. Mapigano hayo yalitokea baina ya Ijumaa na jana Jumamosi, ni sehemu ya wimbi jipya la uhasama na ghasia za kikabila zinazoshuhudiwa katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo ya kiarabu ya kaskazini mwa Afrika. Harakati ya ukombozi wa watu wa Sudani Kaskazini, SPLMN, ambayo wapiganaji wake wanatoka kabila la Nuba, imekanusha madai ya kuchochea mapigano hayo au kuwa na uhasama na watu wa kabila la Misria. Wataalamu kwa upendo wao wanasema mapinduzi ya kijeshi ya mwaka jana yaliyoongozwa na mkuu wa jeshi Abdu Fatah al Burhan yalizua ombwe la usalama ambalo limechochea kuibuka tena kwa ghasia za kikabila katika nchi ambayo mapigano makali yanazuka mara kwa mara kuhusiana na ardhi, mifugo, upatikanaji wa mali na malisho. Julai mwaka huu watu 79 waliuawa huku zaidi ya 200 wakijeruhiwa kutokana na ghasia za kikabila katika jimbo la Blue Nile kusini mashariki mwa nchi. Aidha, mnamo mwezi Aprili mapigano mengine ya kikabila yalipelekea kuuawa zaidi ya watu 200 katika eneo la Darfur la magharibi mwa Sudan ambalo hushuhudia vita na mapigano mara kwa mara. Naendelea kutegesikia taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Serikali ya Uganda imetangaza habari ya kuziweka wilaya mbili za nchi hiyo katika karantini kwa lengo la kudhibiti mripuko wa virusi vya Ebola unaoshuhudiwa katika baadhi ya maeneo ya nchi hiyo ya Afrika Mashariki kwa wiki kadhaa sasa. Katika utekelezaji wa karantini hiyo, mabaa, maabadi na kumbi za starehe zitafungwa kwa muda wiki tatu katika wilaya za Mubende na Kasanda katikati mwa nchi. Mripuko wa hivi sasa ulianzia katika wilaya ya Mubende katikati mwa Uganda, karibu kilomita 150 magharibi mwa mji mkuu wa Kampala, kabla ya kuenea katika wilaya jirani ya Kasanda. Wilaya hizo zimewekewa vizuizi katika hali ambayo mwishoni mwa mwezi uliopita Rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda alisema nchi hiyo haitatangaza hatua za karantini katika hatua za kudhibiti mripuko wa ugonjwa hatari wa Ebola nchini humo. Alisema kuwa hapana haja ya kuweka vizuizi, kwa sababu ameona pana urahisi kudhibiti maambukizi ya Ebola ikilinganishwa na maambukizi ya virusi vya korona vinavyosababisha ugonjwa wa COVID-19. Hata hivyo, kutangazwa kwa karantini katika wilaya hizo ambazo ni kitovu cha mlipuko wa sasa kunaashiria kuenea kwa kasi kwa maambukizi ya maradhi hayo. Haya yanajiri huku idadi ya watu walioaga dunia nchini Uganda kwa maradhi hatari ya ebola ikiongezeka na kufikia 19 miongoni mwa kesi 58, zilizosajiliwa. Hayo ni kwa mujibu wa takwimi rasmi za serikali. Hata hivyo, vyanzo huru vinasema idadi ya waliopoteza maisha kwa ebola wanakaribia 30 ni. Makumi ya wanamgambo wa kundi la kigaidi la ISIS ya Daesh wameangamizwa katika operesheni ya jeshi la Siria kusini mwa nchi. Duru za kiusalama zimeliambia shirika rasmi la Asmira habari la Siria sana kwamba idadi kubwa ya magaidi wa ISIS wameuawa katika operesheni ya jeshi la Siria likishirikiana na makundi ya kujitolea wananchi katika mkoa wa Dara kusini mwa nchi. Habari zaidi zinasema magaidi wengine wengi wa genge hilo la ukufurishaji wamejeruhiwa vibaya kwenye operesheni hiyo inayoonekana kuwa ya ulipizaji kisasi ya vyombo vya ulinzi na usalama vya Siria. Haya yanajiri siku chache baada ya makumi ya wanajeshi wa Siria kuuawa katika shambulio la bomu lililolenga basi la maafisa na askari wa jeshi la nchi hiyo ya Kiarabu. Duru za habari ziliambia shirika rasmi la habari la Siria Sana kwamba hujuma hiyo ya kigaidi ilitokea Alhamisi iliyopita viungani mwa mji mkuu Damascus, kusini magharibi mwa nchi, ambapo wanajeshi 27 wa Siria walijeruhiwa pia kwenye tukio hilo. Aidha, hivi karibuni shirika la habari la Sana likinukuu vyanzo vya ndani vilivyozungumza kwa sharti la kutotajwa jina liliripoti kwamba mabaki ya magaidi wa Daesh wanapewa mafunzo katika kambi ya jeshi la Marekani katika mji wa Al Shadadi katika mkoa wa Saka, kaskazini mashariki mwa Siria na wananchi wa Italia wamefanya maandamano katika miji mbalimbali ya nchi hiyo kulalamikia hatua ya serikali kushindwa kutafutia ufumbuzi mgogoro wa nishati unaowakabili. Katika mji mkuu wa Roma, maandamano hayo yameongozwa na wanafunzi wa sekondari ambao, mbali na kulalamikia hali ngumu ya maisha na mgogoro wa nishati, wameitaka serikali iwekeze ipasavyo katika sekta ya elimu. Jana Jumamosi, mamia ya wananchi wa Italia wakiongozwa na wanafunzi wa shule za upili walikusanyika nje ya wizara ya elimu mjini Rome kulaani hatua ya serikali ya kupunguza bajeti ya sekta ya elimu ndani ya miongo miwili iliyopita na kufanya Italia kushuhudia ongezeko kubwa zaidi barani Ulaya la wanafunzi kutomaliza shule ya upili. Wananchi wa Italia, kama nchi nyingine za Ulaya, wamekuwa wakifanya maandamano katika siku za hivi karibuni kulalamikia gharama ya juu ya maisha huku wakishinikiza kutafutia ufumbuzi mgogoro wa nishati. Usambazaji wa gesi ya Rasia kuelekea barani Ulaya umepungua kwa kiasi kikubwa sana kutokana na vikwazo vya magharibi dhidi ya Moscow baada ya Rasia kuanzisha mashambulizi dhidi ya Ukraine. Aidha, kupungua kwa mauzo ya gesi ya Rasia kwa Italia kumesababisha watu laki tano kukosa ajira nchini humo. Iwapo Rasia itasitisha kikamilifu kusafirisha gesi barani Ulaya kufikia mwishoni mwa mwezi huu wa Oktoba, basi Italia itakabiliwa na uhaba wa gesi kwa mita za ujazo zipatazo bilioni sita nukta nne na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Teheran. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Tehrani. Na sasa tunawaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema sababu za kushtadi ukatili na ukandamizaji wa utawala wa kizayuni dhidi ya Wapalestina. Tangu Jumamosi ya tarehe 8 Oktoba, utawala haramu wa kizayuni wa Israel umeshadidisha tena ukatili na ukandamizaji dhidi ya raia wa Palestina. Tokea siku hiyo hadi sasa, Kuts na maeneo ya jirani yake yamekuwa yakishuhudia mzingiro wa utawala wa kizayuni dhidi ya kambi ya Ashufata. Utawala huo wa ghasibu umetangaza pia kuwa mji wa Nablos ulioko ukingo wa magharibi ni eneo la kijeshi lililofungwa, na kwamba ni marufuku kuingia na kutoka katika eneo hilo hadi itakapotolewa taarifa nyingine. Makumi ya wa wapalestina wameua washahidi na kujeruhiwa katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kuna sababu kadhaa hapa zilizopelekea kushadidi duru mpya ya hatua za kikatili na ukandamizaji za utawala wa dhalimu wa kizayuni dhidi ya Wapalestina. Sababu ya kwanza ni kushindwa utawala huo ghasibu kukabiliana na operesheni za mukawama za Wapalestina operesheni za mukawama za Wapalestina dhidi ya utawala wa kizayuni zimepamba moto, zimepamba moto na kuenea katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na Quds inayokaliwa kwa mabavu, jambo lililopelekea wazayuni wakabiliwe na hali ngumu na mbaya mno. Katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan na maeneo mengine ya Palestina, ni kuamua Wapalestina kuanzisha mashambulio ya mtutu wa bunduki dhidi ya wa wavamizi hao. Umuhimu wa mapambano ya silaha dhidi ya wa wazayuni ni mkubwa kiasi kwamba harakati ya jihadi waislamu ya Palestina imetoa taarifa na kutangaza kwamba mukawama wa silaha ndio njia pekee ya kukomboa ardhi ya Palestina na matukufu yake kutoka kwenye makucha ya maghasibu. Matanyahu Engman, mmoja wa makamanda wa jeshi la Israel, amesikika akisema kutokana na uhaba wa vifaa, jeshi la Israel haliwezi kuendesha operesheni za muda mrefu katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Kutokana na hali hiyo, wavamizi wanatafuta njia wanatafuta njia na mbinu za kuzima operesheni za mukawama kwa kushadidisha vitendo vya ukatili na hatua za ukandamizaji, lakini historia imethibitisha kuwa ukandamizaji na utumiaji mabavu sio tu hayawezi kuzima mukawama, lakini yanafanya uzidishi harakati na operesheni zake. Sababu ya pili ni kufikiwa mwafaka wa pamoja kati wa Palestina katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Harakati za Jihadu Islami na Hamas zimefikia mwafaka na harakati ya Fati katika ukingo wa magharibi na kuunda makundi ya pamoja kwa ajili ya kukabiliana na uvamizi, na jambo hilo limewatia hofu na kiwewe na kuwakasirisha Wazayuni. Sababu ya tatu inahusiana na hali ndani ya ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu zilizopewa jina la Israel. Utawala wa kizayuni unakaribia kufanya uchaguzi wa tano wa bunge ndani ya kipindi cha miaka minne tu ya karibuni, na mzozo baina yake na Palestina daima umekuwa moja ya ajenda kuu za kampeni za uchaguzi wa bunge katika ardhi hizo zinazokaliwa kwa mabavu. Uchaguzi wa bunge la utawala haramu wa kizayuni wa Israel utafanyika mwezi ujao wa Novemba hivi sasa ambapo Yair Lapid anashutumiwa na wapinzani wake akiwemo Benjamini Netanyahu kwamba amekuwa laini na mlegevu mbele ya harakati ya Hezbollah ya Lebanon. Lapid ametoa amri ya kufanya mashambulio makubwa na ya kila upande dhidi ya wa Wapalestina. Kwa kufanya hivyo, mzauni huyo anajaribu kufikisha ujumbe kwa fikra za walio wengi ndani ya jamii ya wazayuni wenzake kwamba yeye ni mkali zaidi kwa ukatili dhidi ya wa Wapalestina kuliko Netanyahu. Naye Netanyahu amemkosoa Lapid ili kuandaa mazingira ya kushadidisha ukatili na ukandamizaji dhidi ya Wapalestina. Na sababu ya nne ni kuendelea kutojali na kupuuza jamii ya kimataifa jinai zinazofanywa na utawala haramu wa Kizayuni. Utawala huo unaoekalia kut kwa mabavu umeutumia mgogoro wa Ukraini kama fursa ya kuzidisha na kushadidisha jinai na ukandamizaji dhidi ya Wapalestina. kuhusiana na hili kabla ya jinai na ukandamizaji unaoendelea hivi sasa, utawala haramu wa Israel ulianzisha vita vya siku tatu dhidi ya harakati ya jihadu Uislami, ambapo mbali na kuwaua shahidi makambanda kadhaa umewatia nguvuni pia na kuwaweka kizuizini wanachama wengine wengi wa harakati hiyo ya Mkawama. <tune> naendelea kutega sikio, matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Upendo wa wasikilizaji, tunasikia kupitia redio washirika ni Maarifa FM, chuni redio yako, utatupata na hapa. Napenda kusoma kidogo maoni ya Ali Khamisi kutoka Zanzibar, anasema: assalamu alaikum, tunashukuru kwa habari zenu za uhakika mnazotupatia. Shukran sana, Ali Khamis Hassan kutoka Zanzibar. Asha Khamisi Rahimu wa Masingini Zanzibar anasema Allah walinde wao na sisi duniani na kiama, awasamee makosa yao waliyotangulia, amina. Shukran sana Asha Khamisi kutoka Masingini Zanzibar. Uislamu chago langu Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu, wapenzi wasikilizaji. Bi Masayo Ya Maguchi ni mhitimu wa taaluma ya fasihi ya Kifarsi katika chuo kikuu cha masomo ya kigeni mjini Tokyo, Japan. Akiwa katika nchi ya Japan ambayo aghalabu ya watu wake hawazingatii sana masuala ya kimaanawi na kidini, aligundua thamani za kimaanawi katika dhati ya nafsi yake na huo ukawa mwanzo wake wa kufanya utafiti kuhusu dini mbalimbali. Hatimaye, baada ya uchunguzi aliofanya, alifikia natija kuwa dini tukufu ya Kiislamu ndiyo njia pekee ya kumwokoa mwanadamu kutoka katika upotofu. Baada ya kusilimu, Bi Masayo ya Maguchi alichagua jina la Fatma. Leo katika makala yetu ya Uislamu chaguo langu, tutamwangazia Mjapani huyu aliyesilimu. Karibuni kujiunga nami hadi mwisho. Lugha ya Kifarsi ni moja kati ya lugha ambazo zinapendwa sana na kuwavutia wengi duniani, na jambo hilo limepelekea mafunzo ya lugha hii kuenea hasa kutokana na urahisi wa kujifunza kwake. Wakati mwingi kujifunza Kifarsi huwa hatua ya mwanzo ya kuzijua nchi ambazo watu wake huzungumza lugha hii. Weledi wa masuala ya lugha wanasema kuijua lugha ni kujua utamaduni na itikadi za watu wanaoizungumza. Hivyo wanaojifunza kifarsi pia huweza kujifunza kuhusu ustaarabu, utamaduni na itikadi za wanaozungumza kifarsi, hasa watu wa Iran. Kimsingi ni kuwa kujifunza kifarsi hufungua pia njia ya kuujua Uislamu. Bi Masayo ya Maguchi ni kati ya waliojua Uislamu kupitia kujifunza lugha ya kifarsi. Mjapani huyo aliyesilimu. Anafafanua zaidi kuhusu alivyojifunza kifarsi na kuvutiwa na nchi zinazozungumza kifarsi hasa Iran, kwa kusema katika shule ya upili nilivutiwa sana na somo la jiografia ya nchi za Mashariki ya Kati. Nilitazama picha za nchi hizo na kuvutiwa maradufu. Nilivutiwa hasa na picha za misikiti na usanifu majengo wa Iran, na kutokana na hayo nikaanza kupata hamu ya kujua dini na watu wa Iran. Na hapo nilianza utafiti wa kina kuhusu swala hili. Kwangu mimi kuona majengo hayo adhimu ya kihistoria ilikuwa ndoto, na sikuwahi kutasawari kuwa siku moja ningeweza kuyaona maeneo hayo kwa karibu. Wakati nilipomaliza masomo yangu ya sekondari, kwa mashauriano na mwalimu wangu, niliamua kuchukua taaluma ya fasihi ya kifarsi katika chuo kikuu. Niliweza kufanikiwa katika mitihani ya kuingia chuo kikuu cha masomo ya kigeni Tokyo hapo nilianza masomo katika kitengo cha lugha ya Kifarsi na utaalamu wa Iran. Tokea hapo Allah subhanahu wa taala alinipatia taufiki ya kuanza mkondo wa kupata hidaya na hivyo na mshukuru mola kwa taufiki hii. Bi Fatma ya Maguchi anasema alijitahidi sana kujifunza kuzungumza lugha ya Kifarsi na katika mwaka wa mwisho katika chuo kikuu alipata fursa ya kujuana na Mwirani na hapo waliweza kubadilishana fikra kuhusu masuala mbalimbali. Kuhusu hili anasema Wakati nilipoanza kusoma lugha ya Kifarsi katika chuo kikuu nilivutiwa sana na somo hilo, na Wairani waliokuja chuoni kama wageni walinisaidia sana. Nilipokuwa nikisoma lugha ya Kifarsi, nilitamani sana kuona kwa karibu yale niliyokuwa nimesoma kuhusu Iran. Nilijuana na Muislamu aliyekuwa akizungumza Kifarsi, na alizungumza nami kuhusu lengo la maisha ya mwanadamu. Kwangu mimi mada hii ilikuwa mpya, kwa sababu watu wa Japan hawatilii maanani masuala ya dini, hasa dini ya Kiislamu. Hatua kwa hatua, maswali mengi yalinijia akilini na majibu yake yangepatikana tu kwa utafiti wa kina. Nilisoma vitabu kuhusu dini na itikadi. Bii Fatma ya Maguchi, katika uchunguzi wake kuhusu dini mbalimbali, mbali na miongozo ya dini hizo kuhusu saada maishani, anasema alifikia natija kuwa Uislamu ndiyo dini iliyo na mfumo unaofaa zaidi wa kumwelekeza mwanadamu katika maisha bora yaliyojaa saada. Anafafanua kuhusu swala hili kwa kusema, baada ya muda mrefu wa utafiti nilifikia na tija kuwa njia bora zaidi ya kufikia maisha bora ni kupitia mafunzo ya Kiislamu. Baada ya utafiti wangu nilipata yakini kuwa nimechukua uamuzi unaofaa maishani, na hivyo niliamua kuwa Mwislamu. Baba yangu hakufurahishwa na mwelekeo huo wangu wa kidini lakini kutokana na kuwa kimalezi watu wa Japan hawajihusishi na masuala binafsi ya wengine, sikuwa na tatizo kubwa kufuata dini ya Kiislamu maishani. Wapenzi wasikilizaji, tamaduni na staarabu asili na zenye mizizi ya kina zimeendelea kubakia hadi leo na hivyo kuwavutia watafiti. Utamaduni wa Iran sasa unajumuisha mafundisho matukufu ya Kiislamu na ustaarabu wa kale na ulonawiri wa Iran. Utamaduni huu unaendelea kuwavutia wasomi na wataalamu wa masuala ya Mashariki. Mjapani aliyesilimu Bi Fatma ya Maguchi naye pia, baada ya kujifunza Kifarsi na kuufuata Uislamu, aliamua kuitembelea Iran. Kuhusu tajriba yake hii, anasema hivi: baada ya kuitembelea Iran, niliweza kujua mengi kuhusu Wairani kwa karibu. Kabla ya kuja Iran, sikuwa na mtazamo mzuri sana kuhusu Wairani, hasa kwa kuzingatia propaganda nyingi na potofu za vyombo vya habari vya Kimagharibi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran lakini wakati nilipokuja Iran niliweza kutambua ukweli wa mambo ambao ulikuwa kinyume na nilivyokuwa nimesikia au kuona katika vyombo vya habari vya Kimagharibi. Nilifahamu nukta nyingi za pamoja baina ya utamaduni wa Iran na Japan, kama vile kuhusu kulinda mfumo wa familia. Pamoja na hayo, hivi sasa vyombo vya habari vya Magharibi, hasa Marekani, kupitia televisheni za satelaiti zinaeneza ufuska na ufisadi wa kimaadili na hivyo kuathiri vibaya watu wa Japan, hasa vijana. Kutokana na kuenea ufuska wa kimagharibi, hivi sasa familia ya kijapani imekumbwa na mgogoro mkubwa na yamkini ikasambaratika kabisa. Suala hili linadhihirika wazi ukifanya uchunguzi kuhusu uhusiano wa kijamii na kifamilia miongoni mwa watu wa Japan. Kwa kweli mimi kama mjapani nashindwa kustahamili hali hii. Kwa kuzingatia hilo, natumai kuwa kwa kutegemea na kwa kufuata Uislamu ambao ni dini ya kuleta uhai, taifa la Japan litaweza kuhuisha tena thamani za maadili bora. Wapenzi wasikilizaji, Iran ni susu la kuwalea wanazuoni na wasomi wakubwa ambao kwa imani na ilmu yao wameweza kuiletea nchi hii hishma na adhama. Imam Homeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran, alikuwa mwanazuoni mkubwa mwenye hikma, arif, mcha Mungu na mwanasiasa mwenye uono wa mbali. Ni kwa sababu hii ndiyo kudiriki uono wa shahsia huyu adhimu ni jambo gumu au lisilowezekana kwa wanazuoni wa sasa. Profesa Hamid Algar, mtaalamu wa masuala ya Uislamu katika chuo kikuu cha California, Marekani, anasema kutokana na kuwa Allah subhanahu wataala, ndiye pekee mwenye sifa na adhama kubwa zaidi, mwislamu hawezi kumpa mwanadamu sifa za juu zaidi. Kwa hivyo, tunapomsifu shahsia fulani, tunaweza kusema ana baadhi ya sifa ambazo kwa mbali zinakaribia zile za Allah subhanahu wataala. Bila shaka Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu ni moja kati ya shaksia hawa. Kila ambaye alipata saada ya kuwa karibu na imamu au hata kusikiliza hotuba zake kwa karibu aliathiriwa pakubwa na shaksia huyo. Siri ya taathira hiyo ni kuwa alikuwa na sifa za kipekee za kimaanawi na uchamungu. Bi Fatma Ya Maguchi naye pia anasema kumjua Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, ni moja ya natija muhimu za safari yake nchini Iran. Anafafanua hilo kwa kusema: sambamba na kumbukumbu kumbu zote nzuri za safari yangu Iran Kamwe sitasahau shahsia kubwa ya hadhrat Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Shahsia yake ina hishma za kipekee kwangu binafsi na ninamtambua kama mmoja kati ya shahsia wakubwa katika jamii ya mwanaadamu. Hivi sasa, mjapani huyo aliyesilimu anajitahidi kueneza dini tukufu ya Kiislamu katika jamii yake. Anasema hivi kuhusu juhudi zake za kueneza nuru ya Uislamu: Niliposilimu niliamua kuwa ni wajibu wangu kueneza dini hii miongoni mwa watu wengine kwa hakika kazi hii si rahisi na inahitaji subra kubwa, kwani tokea utotoni watu wa Japan huitazama dini kama kitu kigeni. Namwomba Allah subhanahu wataala aniongoze na anipe msaada katika kueneza dini tukufu ya Kiislamu. Na wapenzi wasikilizaji, na kwa uh, kisa hicho cha mjapani Bi Fatma ya Maguchi aliyesilimu ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya leo ya Uislamu chaguo langu. Tunawashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji na karibuni kuwa nasi katika kipindi hiki maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa machafuko yaliyotokea hivi karibuni hapa nchini Iran. Machafuko hayo yaliyoikumba baadhi ya miji ya Iran yamewapa maadui fursa ya kuzidisha hujuma za kipropaganda na kisiasa na kutoa tathmini za kupotosha na kupindua hakika na ukweli wa mambo. Katika kipindi chetu hiki cha kwanza kwenye mfululizo huu unaojadili kadhia hiyo, tutazungumzia nafasi ya vijana katika ushindi na katika kuyalinda mapinduzi ya Kiislamu, sambamba na kutilia maanani machafuko ya hivi karibuni. Na vilevile vile vita vya kisaikolojia na vya vyombo vya habari vya Marekani, washirika wake wa Ulaya na baadhi ya nchi za Kiarabu katika eneo la Ghuba ya Uajemi kwa ajili ya kuvuruga usalama nchini Iran. Kama tulivyosema punde kidogo, matukio ya wiki chache zilizopita nchini Iran yameipa Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya fursa ya kufanya hujuma zaidi za kipropaganda na kisiasa dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kama kawaida, maadui wa Irani wa kikanda na nje ya kanda hii walifanya tathmini ya haraka na ya juujuu tu ya matukio ya hivi karibuni na kuwachochea baadhi ya vijana ambao hawaridhishwi na mapungufu na baadhi ya sera za serikali maadui wa jamhuri ya kiislamu wamekuwa wakitumia nyenzo fursa na majukwaa yote kuishambulia iran katika kipindi cha zaidi ya miongo minne ya baada ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu tangu mwanzoni mwa ushindi wa mapinduzi hayo marekani na waitifaki wake wa ulaya na vilevile wa kikanda wamekuwa katika mzozo na mivutano ya mara kwa mara na jamhuri ya kiislamu njama na majaribio ya kuupindua mfumo wa wananchi wa jamhuri ya kiislamu Imekuwa sera ya kudumu ya Marekani na baadhi ya washirika wake wa Ulaya. Nyayo na mkono wa Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya, hususan na Uingereza na na baadhi ya nchi za Kiarabu, inaweza kuonekana katika kipindi chote cha miaka 44 ya uhai wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, katika migogoro na machafuko yote na hujuma za kigaidi na vilevile vile katika uvamizi wa Sadam Hussein dhidi ya ardhi ya Iran mwezi Septemba mwaka elfu moja mia tisa na themanini na kuanzisha vita vya miaka minane Wakati serikali za Ulaya zilipotambua kwamba hazingeweza kufikia malengo yao ya kuyaangusha mapinduzi ya Kiislamu kwa kutumia silaha na vikwazo vya kiuchumi, uvamizi wa kijeshi na mauaji ya takriban watu elfu kumi na saba wa kawaida, waungaji mkono wa mapinduzi ya Kiislamu hadi shakhsia wa juu kabisa wa kisiasa, walianzisha vita vya kisaikolojia na vya vyombo vya habari ili kuibua migogoro nchini Iran kutokea kwa ndani. Suala hili linashuhudiwa kwa sasa, ambapo parapanda za vyombo vya habari vya magharibi zinaeneza uvumi zikidai mapinduzi ya Kiislamu yamefikia mwisho. Kwa vyovyote vile, maandamano na machafuko ya kupinga au kulalamikia utendaji wa sera za serikali vinashuhudiwa katika karibu nchi zote. Hata hivyo, kuna nchi chache sana kama Iran ambako serikali za Marekani na nchi za Ulaya huingilia kati na kuendeleza au kuchochea machafuko kwa kutumia vita na hujuma za vyombo vya habari, kueneza uvumi na propaganda chafu, kiasi kwamba matukio ya Iran yamefanywa habari ya kwanza duniani kote katika kipindi hicho hicho ambacho kilishuhudia mauaji ya kutisha ya wanawake na watoto nchini Afghanistan, lakini suala hilo halikuzingatiwa wala halikupewa umuhimu wa aina yoyote katika vyombo vya habari vya nchi za Magharibi. Ayatullah Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, amesema katika hotuba yake kuhusu matukio ya wiki chache za hivi karibuni hapa nchini kwamba Machafuko mengi yanatukia duniani. Tazama huko Ulaya, huko Ufaransa kwa mfano, kila baada ya muda, ghasia kubwa huibuka katika mitaa ya Paris. Nauliza swali kwamba je, mumekwisha ona au kusikia rais wa Marekani na baraza la wawakilishi la nchi hiyo, Congress, wakiwaunga mkono watu wanaofanya ghasia huko Ufaransa na barani Ulaya? Je, imewahi kushuhudiwa wakituma ujumbe na kuwaambia watu wanaofanya ghasia kwamba tuko pamoja nanyi? Je, hikuona vyombo vya habari na mawasiliano ya umma vya mabepari wa Marekani, serikali ya Washington, vibaraka wao kama baadhi ya nchi za kanda hii ya magharibi mwa Asia ikiwemo serikali ya Saudi Arabia vikijitosa kwenye uwanja na kuwaunga mkono watu wanaofanya ghasia na fujo. Je, jambo kama hili limewahi kushuhudiwa? Je, mumewahi kuona wakitangaza kwamba tutawapa watu wanaofanya fujo na ghasia zana za kiufundi na kiteknolojia za intaneti ili waweze kuwasiliana na kufanya kazi zao kwa urahisi? Je, Jambo kama hilo limewahi kushuhudiwa popote duniani katika nchi yoyote? Lakini limetokea hapa nchini, sio mara moja, sio mara mbili, bali mara nyingi. Wapenzi wasikilizaji, maadui wa mapinduzi ya Kiislamu wanawekeza zaidi katika kizazi cha vijana chenye nguvu hapa nchini. Tabaka la vijana katika jamii yoyote linaweza kuwa na nafasi na mchango muhimu katika mustakabali wa jamii na nchi hiyo, kutokana na uwezo nguvu na vipaji vyao. Na vijana katika jamii yoyote ile wanahesabiwa kuwa ni rasilimali kubwa ya jamii husika ambayo inaweza kutayarisha mazingira bora zaidi ya ustawi na maendeleo katika nyanja mbalimbali za sayansi, utamaduni, uchumi, siasa, sanaa, michezo na kadhalika. Nchini Iran, kizazi cha vijana kimekuwa na mchango mkubwa katika maendeleo ya nchi na tumeshuhudia mahudhurio makubwa ya vijana katika nyanja mbalimbali tangu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na baada yake. Ni vyema kukumbusha hapa kwamba sira ya maisha ya kivitendo ya Mtume wa Mwenyezi Mungu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, na Imama Ali bin Abitalib alaihi ssalam, inaonyesha kwamba vijana kama kizazi chenye taathira kubwa, nguvu na chipukizi, hawapaswi kusahaulika na kupuuzwa, na wao ndio waliokuwa wakilengwa zaidi kwa wahi na ujumbe wa Uislamu kuliko tabaka jingine lolote. Ni kwa msaada wa vijana ambapo dini iliingia katika jamii na kuathiri hatima ya mataifa ya Kiislamu. Kiongozi mkuu wa mapinduzi ya Kiislamu, Imamu Ruhullah Khomeini alitambua vyema umuhimu wa rasilimali hiyo kubwa na akaitumia vyema katika kuhudumia Uislamu na kupindua utawala wa kifalme nchini Iran na kamwe hakuacha kutumia kila fursa kwa ajili ya kuendeleza na kukuza vipaji vya kiroho na kifikra vya tabaka la vijana. Imamu Khomeini alitambua mchango mkubwa na muhimu wa vijana katika ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, na anasema katika mojawapo ya hotuba zake kwamba ni hima yenu kubwa, nyinyi vijana ndiyo iliyotuwezesha kupata ushindi na kung'oa kwa kiasi fulani mizizi ya ufisadi nchini Iran. Ni kujitolea kwenu nyinyi vijana ndiko kuliko uokoo wa Uislamu mbele ya hujuma za ajinabi na maadui, na ni nyinyi mtakaoweza kuuokoa Uislamu kutoka kwenye mikono ya watawala wasaliti kwa umoja na nguvu yenu. Mwisho wa kunukuu vijana pia ndiyo waliokuwa mstari wa mbele katika vita vya kukabiliana na uvamizi wa sadamu hussein dhidi ya ardhi ya iran katika kipindi hicho cha vita vijana walionyesha hamasa kubwa na kuacha historia itakayokumbukwa kwa miaka mingi ijayo baada ya kumalizika vita hivyo vya miaka nane vijana wa irani pia wakiwa na moyo huo huo, huo wa kishujaa na hamasa kubwa walipiga hatua za kustaajabisha katika medani za sayansi, uchumi na kadhalika kwa ajili ya maendeleo na ustawi wa Jamhuri ya Kiislamu Irani, ya Kiislamu imeweza kupata mafanikio makubwa kama elimu ya kuzalisha fueli ya vinu vya nyukilia kwa ajili ya matumizi ya amani kwa kutumia vipawa na elimu ya vijana wake ambao aghalabu yao walikuwa katika muongo wao watatu. Kwa hivyo utawala wa kizayuni wa Israeli na Marekani ziliweka ajenda ya mauaji ya wanasayansi wa, wa nyuklia wa Iran ili kuzuia ustawi zaidi wa maarifa na teknolojia ya nyuklia hapa nchini. Ayatollah Ali Khamenei anasema moja kati ya sababu za hatua za Marekani na maadui wa taifa la Iran za kuzusha migogoro na machafuko nchini ni kutaka kuzuia ustawi na maendeleo ya nchi. Anasema, ninachofikiria mimi ni kwamba wanaona nchi yetu inapiga hatua za maendeleo ya kupata nguvu katika pande zote, suala ambalo hawawezi kulistahamili. Wanaona kwamba kwa baraka zake Allah baadhi ya matatizo ya zamani yanatatuliwa. Ni kweli kwamba nchi yetu ina matatizo na baadhi ya matatizo yapo kwa miaka mingi. Hata hivyo, kuna harakati kubwa ya kutatua na kuondoa matatizo yaliyopo. Wanashuhudia harakati ya maendeleo inayokwenda kwa kasi kubwa. Huu ni uhakika usiopingika. Kunashuhudiwa harakati ya maendeleo inayokwenda kwa kasi katika kila sekta hapa nchini. Wao pia wanashuhudia harakati hiyo na hawataki jambo hilo litimie. Wanaona viwanda vilivyokuwa vimedorora vikipata uhai mpya. Wanaona harakati kubwa ya sayansi na elimu. Wanashuhudia uzalishaji wa vifaa vya kisasa katika sekta ya viwanda. Wanaona kukifanyika kazi kubwa ambazo zitazima na kubatilisha vikwazo ambavyo ndiyo silaha yao pekee kwa sasa dhidi ya Iran. Wanaona haya yote hapa nchini na wameamua kuketi pamoja kuweka mikakati ya jinsi ya kusimamisha harakati hiyo kubwa. Mwisho wa kunukuu. Kwa hivyo inaonekana kwamba juhudi za maadui wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran za kuanzisha machafuko ya hivi karibuni ili kutenganisha kizazi cha vijana na Jamhuri ya Kiislamu zimefeli na zitaendelea kufeli. Katika kipindi chetu kijacho, tutatupia jicho sehemu nyingine ya njama zilizofeli za maadui wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika machafuko ya hivi karibuni hapa nchini. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 19 mfunguo 6 Rabiul Awal mwaka 1444 hijiria sawa na Oktoba 16 mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 229 iliyopita, yaani tarehe 16 Oktoba mwaka 1793 iliyopita, aliuawa kwa kukatwa kichwa kwa shoka malikia wa Ufaransa Marie Antoinette wa amri ya baraza la katiba la nchi hiyo na pia amri ya Maximilien Robespierre. Louis wa kumi na sita, aliyekuwa mume wa Antonite, miaka kumi kabla ya hapo, alikuwa tayari amepatwa na hatima hiyo hiyo iliyomkuta mke wake. Marie Antonite alikuwa binti wa Maria Teresa Walberg mtawala wa Austria na Ufaransa. Antonite aliolewa na Louis, mrithi wa kiti cha ufalme wa Ufaransa mwaka 1770 akiwa na, na umri wa miaka 14. Hatua ya Louis ya kumwoa mwanamke huyo ilikuwa na nia ya kuzikurubisha pamoja nchi za Austria na Ufaransa ambazo wakati huo zilikuwa zikishindana barani Ulaya. Siku kama ya leo miaka 77 iliyopita iliasisiwa uh, shirika la chakula duniani FAO. Hati ya kuasisiwa shirika hilo ilipasishwa Oktoba 16 mwaka 1945 katika mji wa Quebec nchini Canada. Lengo la kuasisiwa shirika la FAO ni kuzisaidia nchi wanachama kukusanya taarifa ripoti na takwimu zinazohusiana na chakula, kilimo, utunzaji wa misitu na uvuvi, na kufanya tathmini kuhusu uzalishaji wa chakula, ugavi wake na juhudi za kuboresha uzalishaji, masoko ya chakula, kulinda mali asili, kupanga sera zinazohusiana na kilimo na chakula na kadhalika. Siku hii pia inatambuliwa kuwa ni siku ya kimataifa ya chakula. Miaka 76 iliyopita, katika siku kama ya leo, kwa mujibu wa hukumu iliyotolewa na mahakama ya Nuremberg, walinyongwa viongozi kumi wa Ujerumani ya utawala wa Kinazi baada ya kupatikana na hatia ya kutenda jinai za kivita. Herman Goering, aliyekuwa kamanda mkuu wa kikosi cha jeshi la anga la Ujerumani na msaidizi wa dikteta Adolf Hitler ambaye alikuwa amehukumiwa adhabu ya kifo pia aliamua kujinyonga, yakiwa yamebakia masaa machache kabla ya kutekelezwa hukumu ya kifo. Hali kadhalika mahakama hiyo iliwahukumu adhabu ya kifungo cha muda mrefu viongozi wengine tisa wa Ujerumani ya manazi, na wengine watatu hawakupatikana na hatia. Na siku kama ya leo tarehe 24 Mehr miaka 44 iliyopita kulitokea maafa makubwa kwenye msikiti mkuu wa Kerman huko magharibi mwa Iran, baada ya polisi na askari wa utawala wa mfalme Muhammad Reza Pahlavi kuwashambulia kwa risasi wananchi waliokusanyika kwenye eneo hilo la msikiti kwa shabaha ya kuwakumbuka mashahidi waliouawa tarehe 17 Shahrivar mjini Teheran. Shambulio hilo la askari usalama wa Shah liliamsha hasira na wimbi jipya la harakati za wananchi za kupinga utawala wa kibaraka wa mfalme Muhammad Reza Pahlavi. <tune> Shukrani sana fundi mitambo kwa kipande hicho cha kasida, na hapa nasoma maoni ya msikilizaji wetu Saleh ta Saidi kutoka chumba geni, Tanga, Tanzania. Ameandika ujumbe mrefu na akianza kwa salamu, akiwasalimu na baraza, akaandika chini ya kichwa mtumai cha ndugu hufa masikini, akaandika Rais Ibrahim Raisi wa Irani alipokuwa anamkaribisha kiongozi mwadhamu katika wa mapinduzi ya Irani kuongea na wageni wa nchi za Kiislamu waliohudhuria wiki ya umoja jijini Teherani anasema alisema kwamba alipokuwa New York kuhudhuria kikao cha 77 cha unga pembezoni mwa kikao hicho, rais Ibrahim Raisi alipata fursa ya kufanya mazungumzo na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa bwana Antonio Guterres. Na katika mazungumzo hayo Guterres alikiri na kuungama mbele yake kuhusu jinai za Marekani na waitifaki wake kwa jamhuri ya kisamirani na watu wake, ya kuiwekea vikwazo zaidi kwa muda wa miongo minne. Guches alimweleza raisi Ibrahim Raisi kwamba amefanya juhudi kushawishi ili Irani iondolewe vikwazo, lakini hajafanikiwa. Nchi za magharibi zikaendeleza vikwazo kuzikaba shingo za Wairani, lakini jamii ya kisamu Irani kwa uongozi wao madhubuti na mshikamano wa Irani hawakubweteka wala kukubali kuramba nyayo chafu za mabeberu wa magharibi. Badala yake wametumia vikwazo hivyo kama fursa ya kujimarisha kimaendeleo kwa upande wa sayansi na teknolojia, kukuza uchumi wa nchi hii, kupunguza mfumuko wa bei, kukuza ushirikiano na mataifa mengine na kuimarisha mshikamano wa Wairani na serikali yao. Kaandika ujumbe mrefu lakini, bwana Swali Alpoa Saidi kutoka Chumbageni, Tanga, Tanzania sasa hapa anasema kama kweli umoja wa mataifa unahamasisha mtengamano umwema kwa wanadamu wote inakuwaje, kuwaje taasisi hiyo inaburuzwa eh? Anasema inaboruzwa na Marekani na na na wake kuonea Irani wananchi wake kwa muda wa miaka robina, tatu. Sasa inakuwaje? Tunakushukuru sana bwana Ta Saidi kutoka Chumbageni Tanga Tanzania kwa ujumba wako huo mrefu ambao pia Tutautumia katika kipindi chetu kwa manufaa ya wasikilizaji wetu. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Wizara ya Mambo ya Nje ya Irani imelaani vikali hatua ya Marekani ya kuingilia masuala ya ndani ya Jamhuri ya Kiislamu baada ya Rais Joe Biden wa nchi hiyo kutangaza kuwa anaunga mkono wa ghasia na fujo zinazoshuhudiwa hapa nchini. Kwa akali watu watano wameuawa huku wengine tisa wakijeruhiwa katika mapigano mapya ya kikabila yaliyoshuhudiwa eneo la Kordofani Magharibi nchini Sudan. Taarifa iliyotolewa na jeshi la Sudani imesema kwamba ghasia hizo za kikabila baina ya jamii za Miseria na Nuba zimetokea katika mji wa Lagawa katika jimbo la Kordofani Magharibi, lakini zimedhibitiwa na wanajeshi na askari polisi wa nchi hiyo. Serikali ya Uganda imetangaza habari ya kuziweka wilaya mbili za nchi hiyo katika karantini kwa lengo la kudhibiti mlipuko wa virusi vya Ebola unaoshuhudiwa katika baadhi ya maeneo ya nchi hiyo ya Mashariki ya Afrika Mashariki kwa wiki kadhaa sasa. Katika utekelezaji wa karantini hiyo, mabaa, maabadi na kumbi za starehe zitafungwa kwa muda wa wiki tatu katika wilaya za Mubende na Kasanda katikati mwa Uganda. Makumi ya wa wanamgambo wa kundi la kigaidi la ISIS ama Daesh wameangamizwa katika operesheni ya jeshi la Syria kusini mwa nchi. Duru za kiusalama zimesema idadi kubwa ya magaidi wa Daesh wameuawa katika operesheni ya jeshi la Syria likishirikiana na makundi ya kujitolea wananchi katika mkoa wa Dara kusini mwa nchi hiyo. Na wananchi wa Italia wamefanya maandamano katika miji mbalimbali ya nchi hiyo kulalamikia hatua ya serikali ya kushindwa kutafutia ufumbuzi mgogoro wa nishati unaowakabili. Katika mji mkuu Rome, maandamano haya yameongozwa na wanafunzi wa sekondari ambao mbali na kulalamikia hali ngumu ya maisha na mgogoro wa nishati wameitaka serikali ya Rome iwekeze ipasavyo katika sekta ya elimu. Na kwa muhtasari huu ndio unakomea hapa na unatutamatishia matangazo yetu ya usiku wa leo. Ni Jumapili ya Oktoba 16, 2022 sawa na 19 Rabiul Awwal 1444 14. Hijria Hijria. Nawashukuru wote waliofanikisha matangazo haya na wakiwemo wasikilizaji wetu ambao wametuma ujumbe wao mfupi SMS, nao nikaurusha mubashara. Kwaherini.