Ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Hakim. Al kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye, mwenye kurehemu. Je, hamtapigana watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume nao ndiyo waliokuanzeni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa basi mwenyezi Mungu anastahiki zaidi mumwogope, ikiwa nyinyi mmeamini. Piganeni nao, mwenyezi Mungu awaadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe na akunusuruni juu yao na avipepoza vifua vya Uislamu vifurahi na aondoe joto la ghadhabu lilokuwa katika nyoyo za wao Waislamu. Na mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye, na mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa moja kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na dakika 20 kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile vile tovuti yetu ya Parstoday com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida na Lindi. Kwa usiku huu, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni kipindi cha mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu, kipindi cha Afrika wiki hii, makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa moja na nusu usiku. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais Ibrahim Raisi asema utambulisho wa kiutamaduni ndilo chimbuko la nguvu za taifa la Iran. Wazayuni watiwa kiwewe na kundi la mukawama la Arim Usud la ukingo wa magharibi. Somalia yakumbuka mwaka wa tano wa shambulio baya zaidi la kigaidi katika historia yake. Maadui wa Uislamu waendeleza chuki zao barani Ulaya, wapinga usomaji wa, wa Abana. habari kamili. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema utambulisho wa kiutamaduni ndilo chimbuko la nguvu za taifa hili la Kiislamu, kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Press. Seyid Ibrahim Raisi amesema hayo katika kongamano la taifa la mantiki ya kuyajenga upya mapinduzi na muundo wa kiutamaduni humu nchini. Akaongeza kuwa daima nyoyo safi za vijana na utambulisho wao wa kiislamu na kiirani unakumbwa na mashambulizi ya kiutamaduni ya maadui. Ameongeza kuwa utambulisho wa kiutamaduni ndilo chimbuko la nguvu za kila taifa na kusisitiza kuwa mapinduzi ya Kiislamu kwa hakika ni mapinduzi ya kiutamaduni. Jamhuri ya Kiislamu nayo kwa hakika ina utamaduni wake maalumu na muda wote imekuwa ikiendeleza na kupigania ustawi na maendeleo ya kiutamaduni. Rais Raisi ameeleza kuwa katika kimbunga hichi cha vita vya mitandaoni, nchi yenye utamaduni tajiri na imara huwa haitetereki, hivyo hakuna haja ya kuwa na hofu na ustawi na maendeleo ya elektroniki, kwani kila siku huwa kunazuka vitu vipya, na inabidi kuwa na wasiwasi pale tu utambulisho wa kitaifa unapokuwa hatarini. Kabla hapo, yaani juzi Alhamisi, rais Ibrahim Raisi alikosoa uingiliaji wa madola ya magharibi katika masuala ya ndani ya nchi za Asia magharibi na kusisitiza kuwa uingiliaji huo kamwe hauwezi kuwa suluhu ya matatizo na changamoto za eneo hili. Alisema hayo baada ya kurejea hapa nchini kutoka Astana, mji mkuu wa Kazakhstan, alikokwenda kushiriki mkutano wa sita wa wakuu wa nchi wanachama wa Maingiliano na hatua za kujenga hali ya kuaminiana barani Asia SICA. Kundi jipya la mukawama wa Palestina la Arinul Usud, lenye maana ya pango la simba, limeutia kiwewe utawala wa kizayuni wa Israel katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Kundi la Arinul Usud liliasisiwa mwezi Septemba mwaka jana, na kuyaomba makundi ya wa wapalestina yaliunge mkono kundi hilo. Lilitangaza kuwa mapambano yake yanawalenga walowezi wa kizayuni na wanajeshi wa Israel katika kona zote za ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Shirika la habari la Mehri limetangaza habari hiyo leo na kumnukuu Alon Ben David, mwandishi wa gazeti la Maarif la kizayuni akisema kuwa katika siku za hivi karibuni kundi la mukawama la pango la simba peke yake limefanikiwa kuendesha operesheni kali dhidi ya Wazayuni na pia kuwashawishi Wapalestina wengine wa ukingo wa magharibi wa mto Jordan, hasa wakazi wa Nablus na hata wakazi wa mji wa Beitul Muqaddas kushiriki katika operesheni dhidi ya Wazayuni. Mwandishi huyo wa gazeti la Maarifu la kizayuni ameongeza kuwa kundi hilo jipya la Palestina limefanikiwa katika kipindi cha chini ya mwaka mmoja kubadilika na kuwa kundi lenye nguvu la mukawama kiasi kwamba limeweza kuyapiku makundi mengine ya Palestina katika operesheni zake na kuwa tishio zaidi kwa utawala wa kizayuni wa Israel. Itakumbukwa kuwa katika wiki za hivi karibuni kundi hilo la Arinul Usud limefanya operesheni zisizo na idadi na kutoa pigo kubwa kwa wazayuni katika ukingo wa Magharibi. Hivi sasa kundi hilo la pango la simba limekuwa jinamizi kwa wavamizi hao wanaoikalia kwa mabavu. Somalia jana ilikumbuka mwaka wa tano wa shambulio baya zaidi la kigaidi kuwahi kuikumba nchi hiyo ya pembe Afrika katika historia yake yote. Tarehe 14 Oktoba mwaka elfu mbili na kumi na saba, loti moja lililokuwa limesheheni lori moja lililokuwa limesheheni mabomu liliripuliwa katika eneo la Zobe lililokuwa na msongamano mkubwa wa watu jijini Mogadishu na kuua zaidi ya watu 600 na kujeruhi karibu elfu moja. Wasomali walioko ndani na nje ya nchi hiyo jana walitumia mitandao ya kijamii kukumbuka shambulio hilo lililofanywa na genge la ukufurishaji la Ashabab ambalo limejitangaza kuwa ni tawi la mtandao wa kigaidi wa Alqaida. Familia zilizopoteza watu wao kwenye shambulio hilo la kikatili mno, wamesema hadi hivi sasa bado wamo kwenye maombolezo, hasa kutokana na kwamba wengi wao walishindwa kupata miili ya jamaa zao waliouawa kwenye shambulio hilo. Mkazi mmoja wa mjini Mogadishu aliyejitambulisha kwa jina la Bifadumo Abdi ameliambia shirika la habari la Anadolu kuwa hadi hivi sasa anakumbuka kila kitu kuhusu shambulio hilo. Kwa hakika siku hiyo ilikuwa mbaya mno katika maisha yake yote amesema. Alipoteza watu wake watano wa karibu sana, akiwemo binti wa miaka mitano wa dada yake, na hadi hivi sasa wameshindwa kupata mili yao. Hadi hivi sasa tumo kwenye maombolezo, amesema Bi Fadumo Abri. Msomali mwingine aliyejitambulisha kwa jina la Suleiman Ahmed, ambaye alipoteza wapendwa wake kwenye shambulio hilo la kigaidi Ameliambia shirika la habari la Anadoli kwamba alipoteza watu wake watano wa karibu na marafiki zake watano, na kwamba anajua kuna makumi ya watu wanaendelea kuuguza majeraha kutokana na shambulio hilo lililotokea miaka mitano iliyopita. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa mjini Teheran. Genge moja la maadui wa Uislamu na la wapinzani wa mapinduzi ya Kiislamu limefanya maandamano nchini Ujerumani kupinga kurushwa hewani adhana katika msikiti mmoja wa mjini Cologne. Hayo yametangazwa na Sauti ya Ujerumani ambayo imeongeza kuwa genge moja la maadui wa Uislamu lenye chuki na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran limefanya maandamano mjini humo kupinga kutumika spika kusoma adhana katika msikiti mkuu wa Cologne maadui hao wa Uislamu wamefanya maandamano hayo licha ya msikiti huo kuomba idhini kwa manispaa ya jiji la Cologne na kuruhusiwa kutumia spika kusoma adhana siku za Ijumaa. Idhini hiyo imepongezwa na jamii ya Waislamu barani Ulaya, wakiwemo Waislamu wa Ujerumani na hasa wa mji wa Cologne. Hata hivyo genge moja la wanawake wenye chuki na Uislamu na jamhuri ya kiislamu ya Iran wamefanya maandamano kupinga kusomwa adhana msikitini hapo. Idadi ya wanawake hao hata hivyo ilikuwa ndogo sana, na wamefanya maandamano hayo wakiwa nusu uchi. Chuki dhidi ya Uislamu na dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran zimeongezeka katika nchi mbalimbali za magharibi. Kwa mfano, mwanamke mmoja aliyekuwa nusu uchi aliyeshiriki kwenye maandamano ya mjini Cologne ametoa matamshi ya kifidhuli dhidi ya wanawake akidai kuwa eti mwili wa mwanamke ni silaha na wanawake wa Iran eti watatumia miili yao kupambana na jamhuri ya Kiislamu. Mwanamke mwingine alitoa maneno kama hayo ya kifidhuli katika maandamano yaliyofanyika mjini Amsterdamu Holanzi, lakini amelaaniwa vikali kwenye mitandao ya kijamii. Miji kama London, Paris na Berlin pia imeshuhudia magenge kama hayo ya maadui wa Uislamu yakishambulia hata wapita njia na kuzitia hofu mamlaka za kulinda usalama za nchi za Ulaya. Na maelfu ya wananchi wa Moroko wamefanya maandamano ya kutangaza uungaji mkono wao kwa taifa linalodhulumiwa la Palestina na msimamo wao imara wa kuihami Baitul Muqadas na msikiti wa Al Aksa ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu. Maandamano hayo ya maelfu ya wananchi wa Moroko yamefanyika licha ya kwamba nchi hiyo ilikuwa ya nne ya Kiarabu kutangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel kwa mashinikizo ya Imarati. Nchi zingine zilikuwa ni Muungano wa Falme za Kiarabu, Imarati, Bahrain na Sudan. Shirika la habari la Mehr limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa maandamano hayo yameitishwa na kundi la kupigania masuala ya umma na yamefanyika katika zaidi ya miji ishirini ya Moroko. Walioshiriki kwenye maandamano hayo wamelaani ukandamizaji unaoendelea kufanywa na utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya msikiti mtakatifu wa Al-Aksa na wananchi wasio na ulinzi wa Palestina. Vilevile wamelaani kimya cha nchi za kiarabu mbele ya jinai za Israel na kufuata kwao kibubusa siasa za kinduma kuwili za nchi za Magharibi, hasa kuhusu kadhia ya Palestina. Ni vyema kusema hapa kwamba wananchi wa Moroko hivi karibuni walifanya maandamano mengine makubwa ya kulaani ziara ya waziri wa vita wa utawala wa kizayuni mjini Rabat na walichoma moto bendera za utawala huo pandikizi mwanzoni mwa mwezi uliopita. Pia mamia ya wananchi wa Moroko waliandamana mjini Rabat kulaani ufuska wa balozi wa utawala haramu wa Israel David Gavrin baada ya balozi huyo kukumbwa na kashfa ya ngono. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu, umewadia sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa kwa usiku huu. Utahusu sisitizo la kiongozi mwadhamu la udharura wa kuwepo umoja wa umma wa Kiislamu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amehutubia hadhara ya viongozi wa serikali na wageni wanaoshiriki katika mkutano wa kimataifa wa umoja wa Kiislamu, ambapo ameutaja umoja na mshikamano kuwa ni hitajio muhimu zaidi la umma wa Kiislamu kwa ajili ya kuwa na nafasi muhimu na ya juu katika muundo mpya wa dunia ya leo Ayatullah Ali Khamenei aliyasema hayo jana Ijumaa tarehe 17 mfungo sita Rabiul Awal, sambamba na maadhimisho ya maulidi na kumbukumbu kumbu ya kuzaliwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam na mjukuu wake Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam. Ameashiria nafasi muhimu ya wasomi wa ulimwengu wa Kiislamu na vijana walioelimika katika kutimiza malengo ya kuwepo umoja na mshikamano wa Kiislamu na akasema umoja wa Kiislamu na kuwa na taathira katika dunia ya sasa vinawezekana kwa sharti la kufanya juhudi za kivitendo na kusimama kidete mbele ya mashaka na mashinikizo. Na mfano wa wazi wa jambo hilo ni mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu ambao haukusalimu amri mbele ya madola ya kibeberu na sasa umekuwa mti imara na mkubwa kiasi kwamba haiwezekani hata kufikiria kung'oa. Matamshi hayo ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu yanaashiria ukweli kwamba msingi wa mafanikio na hadhi ya juu ya Waislamu katika jamii za leo, ambazo zinakabiliwa na mashambulizi ya pande zote ya ubeberu wa kimataifa, ni mshikamano na umoja wa Kiislamu. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni miongoni mwa nchi ambazo zimekuwa shabaha ya hujuma ya madola ya kibeberu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na ushindi wa mapinduzi haya ambayo yalipatikana katika kivuli cha umoja na mafungamano, umekuwa kigezo cha Kiislamu duniani na umeonyesha Waislamu na mataifa yanayokandamizwa kwamba inawezekana kuwa dola kubwa bila ya kutegemea madola ya kibeberu duniani. Kigezo hicho pia kimethibitisha kwamba licha mashinikizo makubwa zaidi ya kisiasa, kiuchumi na hata kijeshi ya maadui Iran imeendelea kupiga hatua katika njia ya maendeleo na ustawi, jambo ambalo bila shaka yoyote lisingewezekana bila ya kuwepo umoja na kusimama kidete kwa wananchi na mfumo wa Kiislamu. Kiongozi mwadhamu aidha amesistiza kuwa suala muhimu na la msingi katika hatua za pamoja ni kufikia maelewano kuhusu kubadilisha jiometri ya kisiasa duniani na kuongeza kwa kusema, ramani ya kisiasa ya dunia imo katika hali ya kubadilika, mfumo wa kambi moja unatoweka na kuyoyoma, na utawala wa ubeberu wa kimataifa pia unapoteza uhalali wake siku baada ya nyingine. Kwa msingi huo, kunajitokeza swali muhimu kwamba nafasi ya ulimwengu wa Kiislamu na umma wa Kiislamu iko wapi katika dunia hii mpya? Kwa miaka mingi sasa, ambapo umoja wa ulimwengu wa Kiislamu umekuwa miongoni mwa masuala makuu na ya kimsingi ambayo kiongozi mwadhamu amekuwa akiatilia mkazo katika matamshi na jumbe zake, kwa wanachuoni, wasomi, viongozi wa kisiasa na umma mzima wa Kiislamu, akisisitiza udharura wa kuwepo umoja baina ya jamii na serikali za Kiislamu. Jambo hili linapata umuhimu zaidi kwa kuzingatia kuwa mfumo wa kimataifa umo katika hali ya mabadiliko na matukio kama lile la mapinduzi ya kiislamu nchini Iran na taathira yake kubwa katika kueneza mwamko wa kiislamu na utamaduni wa mukawama na mapambano baina ya Waislamu na katika jamii zinazokandamizwa vinadhoofisha zaidi ubeberu wa kimataifa na kutayarisha mazingira bora ya kubadilisha mfumo wa kambi moja kuelekea mfumo wa kambi kadhaa duniani. Ni dhahiri kwamba moja ya sababu za maendeleo na ushindi wa mataifa ya kiislamu ni umoja na mshikamano. Ni kwa sababu hiyo, ndiyo maana maadui wanajaribu kufikia malengo yao ya kikoloni katika jamii za kiislamu kwa kuibua migawanyiko na kuzuia umoja wa Waislamu. Hii ni licha ya kuwa Waislamu zaidi ya bilioni moja na nusu ambao pia wana maliasili kubwa wanaweza kupiga hatua wa za kuelekea kwenye ustaarabu mpya wa Kiislamu kwa kudumisha umoja na kuendeleza mapambano na kusimama imara dhidi ya maadui. Katika hotuba yake ya jana, Ayatullah Hamenei aliuliza kwamba je, umoja wa Waislamu na kuwa na nafasi ya juu katika ulimwengu wa leo unaobadilika vinawezekana? Na akasema ndiyo umoja baina ya mataifa ya Kiislamu ni jambo linalowezekana , lakini unahitaji juhudi, bidii na kusimama kidete mbele ya mashinikizo na mashaka. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji, popote pale anapokufikieni matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu, ili tuweze kufungua ukurasa mwingine katika kurasa za historia maulamaa na wanazuoni wa kishia pamoja na mchango wao katika uislamu wa Kipindi chetu cha leo ambacho ni sehemu ya 52 kitamzungumzia Sayyid Muhammad Baqir Gilani Shafti, mmoja wa wasomi na wanazuoni watajika aliyeishi katika karne ya kumi na tatu Hijria, ambaye anajulikana katika jamii ya Waislamu wa madhehebu ya Shia kwa lakabu ya Hujjatul Islamu Mutlaq. Kuweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki. Sayid Muhammad Bakir Gilani Shafti alizaliwa katika kijiji cha Chirza katika mkoa wa Zanjani nchini Iran. Baba yake alikuwa msomi na mwanazuoni wa kuchanganyika na watu na ni miongoni mwa wajukuu wa imamu wa saba wa waislamu wa madhehebu ya Shia. Baada ya Muhammad Bakir Gilani Shafti kumaliza masomo ya msingi kwa baba yake Alifunga safari akiwa na umri wa miaka 16 na kuelekea Karbala, Iraqi, kwa ajili ya kujiendeleza zaidi kielimu. Alibakia Karbala kwa muda wa mwaka mmoja, akishiriki darsa na masomo ya waalimu wakubwa na mahiri wa zama hizo kama Wahide Bahbahani na Alama Baharul Ulum. Kisha akaelekea katika mji wa Najaf huko huko Iraqi, na kusoma katika chuo kikuu cha kidini yaani hauza cha mji huo kwa muda wa miaka sita. Alishiriki masomo ya waalimu katika mji huo kama Shekh Jafar Kashif Lghita, na baada ya hapo akaelekea katika chuo cha kidini katika mji wa Kadhimaini, Iraqi na huku alisoma kwa wanazuoni wengine watajika katika zama hizo kama Seyid Muhsin Araji. Baadaye kipindi fulani alikuwa katika miji ya Qum na Kashani, Iran, na kuhudhuria darsa na masomo ya Mirza Qumi na Mula Mahdi Naraqi, na hivyo kupanua wigo wa ufahamu wake kielimu na kimaarifa. Mwaka elfu moja mia mbili na kumi na sita alielekea katika mji wa Isfahani. Msomi huyu aliishi maisha ya kawaida na ya kimaskini mno. Alikuwa na shauku na hamu kubwa ya elimu, ambapo alikipitisha kipindi cha ujana wake nyakati za usiku akisoma kwa hima na bidii kubwa. Baada ya kuishi kwa miaka kadhaa katika mji wa Isfahani, Iran, akisoma na kufanya utafiti wa kielimu aliamua kufunga safari na kuelekea katika jiji la Tehran. Alianza maisha yake yaliyojaa zuhudi na kuipa mgongo dunia katika madarasa ya Chaharbagh mjini Tehran. Upana wa elimu na maarifa yake siku baada ya siku, ni mambo ambayo yalikuwa yakidhihiri kwa wanafunzi waliokuwa wakishiriki darsa na masomo aliyokuwa akiyafundisha. Hatua kwa hatua, kutokana na ushujaa na tabia njema aliyokuwa amejipamba nayo alianza kupata nafasi maalumu miongoni mwa watu. Kutokana na Sayid Muhammad Bakir Gilani Shafti kubobea katika elimu ya fiqhi, usul, Qurani na hadithi, hatua kwa hatua mazingira ya kuwa marja yakawa yamejitokeza. Mwanazuani huyo alikuwa na mapenzi na alizingatia sana mambo ya wajibu katika dini. Ibada zake zilikuwa ibra na funzo kubwa kwa wafuasi na watu wake wa karibu. Mmoja wa watu wa karibu na mwanazuoni huyo anasimulia kwa kusema wakati wa swala, mwili wake ulikuwa ukitetemeka sana kwa hofu ya Mwenyezi Mungu. Alikuwa akifanya ibada kunong'ona na Allah na kumtaradhia mola muumba kuanzia nusu ya usiku mpaka wakati wa asubuhi. Wakati wa kusoma dua na kunong'ona na Allah, alimu huyo alikuwa na hali maalum na alikuwa akilia kwa sauti kubwa bila ya hiari yake. Mwishoni mwa umri wake, madaktari walimwambia kwamba aache kulia, kwani kufanya hivyo ni hatari mno kwa afya yake lakini pamoja na katazo hilo, bado machozi ya Seyidi Gilani Shifti yalikuwa akitiririka bila hiari yake wakati anapokuwa katika dua na kuongea na Mwenyezi Mungu. Mwisho wa kunukuu. Huba na mapenzi yake kwa Ahlulbeit na maktaba ya haki ya Ushia ni kitu ambacho hakikujificha kwa watu. Alimu huyo alikuwa akibadilika mno wakati anaposikia visa na simulizi za misiba na masaibu ya Ahlulbeiti alaihimwassalam, kiasi kwamba anapokuwa katika majlisi fulani ya maombolezo, msomaji wa masaibu alikuwa akisoma na kusimulia kwa mukhtasari misiba na masaibu hayo ya watu wa nyumba ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Alipokuwa katika mji wa Isfahani aliondokea kuwa na nafasi na ushawishi mkubwa mno miongoni mwa wananchi. Uaminifu na utunzaji wa amana aliyokuwa nao ni mambo ambayo yaliwafanya matajiri na wafanya biashara wampatie mwanazuoni huyo mali nyingi. Kwa upande wake, Sayyid naye ambaye alikuwa msimamizi wa Beitul Mal, yani hazina dola, alikuwa na tadibiri na mipango sahihi na hali ya juu ambapo alikuwa akitumia mali hizo kwa ajili wa ya wahitaji katika masuala ya kimaada na kimaanawi kwa Waislamu wa Kishia. Inaelezwa kwamba hakuna muhitaji ambaye alikuwa akimwendea alimu huyo na kurejea mikono mitupu. Aidha, mwanazuoni huyo alifungua maduka mawili, moja likiwa bucha la nyama na jingine sehemu ya kuoka mikate, na kuwapatia hawala wahitaji zaidi ya elfu moja ambao kwa kutumia hundi hizo walikuwa wakienda na kuchukua nyama na mikate. Hatua kwa hatua, mwanazuoni huyo akaondokea kuwa tajiri kiasi kwamba baadhi wanaamini kuwa alikuwa ndiye alimu tajiri zaidi miongoni mwa mwanazuoni wa Kishia. Hata hivyo, inapasa kufahamu hapa kwamba utajiri huu haukuwa ni utajiri wake binafsi, bali ulikuwa ni amana alizokuwa akipatiwa na watu waliomwamini ili atumie kwa ajili ya masikini na wahitaji miongoni mwa Waislamu. Hujjatul Islamu, Islamu shafti hakuwa akichoka kushughulikia masuala ya wa Waislamu. Historia inaonyesha kuwa alikuwa akitumia sehemu kubwa muda wake kwa ajili ya kutatua matatizo ya kijamii na kiuchumi ya Waislamu na alikuja na mipango na mikakati makini katika uwanja huo. Ni kutokana na sababu hiyo ndio maana daima Mashia walikuwa wakimrejea kwa ajili ya kutatuliwa matatizo yao ya kijamii, kiuchumi na hata kisiasa, sambamba na kutoa hukumu kuhusiana na masuala mbalimbali na walikuwa wakimtambua kama ni kadhi na hakimu wa Kiislamu. Ingawa baadhi ya wakati kulikuwa na changamoto, hasa kutokana na ukandamizaji uliokuwa ukifanywa na utawala wakati huo wa Iran, hususan katika mji wa Isfahan. Hata hivyo, mtawala wa wakati huo hakuwa na la kufanya dhidi ya alimu huyu na alishindwa kumzuia wazi wazi wazi kufanya harakati zake kutokana na himaya na uungaji mkono mkubwa wa wananchi aliokuwa nao bila kusahau ushujaa wake ambao haukuwa na mithili. Kwa msingi huo Sayyid Muhamad Baqir Shafti akaitumia fursa hiyo kwa kadiri alivyoweza kutekeleza majukumu yake ya kijamii, likiwemo suala la kutoa hukumu miongoni mwa watu. Alikuwa akitilia mkazo mno juu ya kutekelezwa hukumu za Mwenyezi Mungu kwa mujibu wa mafundisho Uislamu. Moja ya hatua zake nyingine muhimu alizochukua ni kujenga msikiti mkubwa katika mji wa Isfahan ambao baadaye uliondokea kuwa mashuhuri kwa jina la msikiti wa Sayyid. Msikiti huo ulijengwa mwaka 1240 hijiria, na kutokana na usanifu mkubwa majengo uliotumika kujenga msikiti huo unahesabiwa kuwa moja misikiti nadra sana nchini Iran. Siku moja Fath Ali Shah, mtawala wa wakati huo wa Iran, aliuona msikiti huo mkubwa ukiwa bado haujakamilika na kusema, nyinyi hamna uwezo wa kukamilisha ujenzi wa msikiti huu, hivyo nishirikisheni mimi katika kukamilisha. Seyid Shafti alikataa takwa la mfalme huyo na kumjibu akimwambia Uwezo wetu upo katika hazina Mwenyezi Mungu. Hatimaye msikiti huo ulikamilika, na Sayyid aliendelea kuswali ndani yake hadi mwishoni mwa umri wake, na kutokana na mapenzi ya watu kwake, maelfu kwa maelfu ya waumini walikuwa wakishiriki ibada ya swala katika msikiti huo. Sayyid Muhammad Baqir Gilani Shafti aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 85 na kuzikwa katika eneo la msikiti huo alilokuwa ameliainisha. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati, tukutane tena juma lijalo katika sehemu nyingine ya mfululizo huu. Afrika wiki hii. Hujambo, mpenzi msikilizaji, natumai uboheri wa afya. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika ndani ya siku saba zilizopita. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na Kenya yatoa waranti wa kukamatwa wazayuni wawili wabakaji mafuriko yaua maelfu ya watu Nigeria na Sudan Kusini, na chuo kikuu cha Al Azhar nchini Misri chalaani kitendo cha kuvunjiwa heshima Qurani tukufu pamoja na matukio mengine. Karibu tuanze na masuala ya diplomasia, ambapo Kenya na Tanzania zimetangaza azma zao za kuimarisha uhusiano wa pande mbili. Rais William Ruto wa Kenya Jumatatu hii alitembelea Tanzania na kufanya mazungumzo na mwenyeji wake Rais Samia Suluhu Hassan. Baada ya mazungumzo hayo, wawili hao walihutubia waandishi wa habari katika ikulu ya Dar es Salaam na kubainisha nukta kadhaa muhimu. Marais hao wametoa maagizo wa kwa mawaziri wa uwekezaji kuhakikisha wanaondoa vikwazo kumi na vinne vya biashara baina ya nchi mbili hizo. Rais wa Kenya amesema yale mabishano yaliyokuwepo baina ya Tanzania na Kenya wameaweka nyuma. Rais Ruto aidha amebainisha kuwa wanataka kujenga uchumi wa pamoja na kukuza ushirikiano baina ya nchi hizo mbili, na yapo mengi watayafanya wakiwa pamoja. Biashara pale mbeleni, watu wengi waliona biashara kati ya Kenya na Tanzania inawafaidi wa Kenya kuliko vile inawafaidi wa Tanzania, lakini mambo yameshabadilika leo tunanunua vitu nyingi kutoka Tanzania kuliko vile Watanzania wanavyonunua kutoka Kenya, na ni kwa sababu ya ule ushirikiano ambao ulitusaidia kuinua biashara kati ya nchi zetu mbili. Rais Samia Suluhu Hassan wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa upande wake amesema ziara ya Ruto inatoa fursa ya kutathmini fursa ya ushirikiano katika ngazi zote. Aidha, mama Samia amewataka mawaziri wa nchi mbili hizo wakutane na kufanyia kazi vikwazo vilivyopo vya kibiashara ili kuwe na uhuru wa mabadilishano ya bidhaa na huduma baina ya nchi mbili hizo jirani. Na kwa ujumla wataalamu walitambua vikwazo sitini na nane ambavyo vilifanyiwa kazi vikwazo hamsini na nne viliondoka visivyo vya kikodi non tariff barriers. Na bado kuna vikwazo kumi na nne vimebaki, kwa sababu Kenya na Tanzania tusishe au tusigawane umaskini na udhalili, lakini tugawane utajiri kupitia kufanya biashara. Dkt Ruto alitembelea Tanzania kwa ziara ya kikazi ya siku mbili akitokea Uganda, ambapo alikutana na kufanya mazungumzo na mwenyeji wake Rais Yoweri Kaguta Museveni kuhusu haja ya kuimarisha uhusiano na ushirikiano wa pande mbili. Tusalie huko huko katika kanda ya Afrika Mashariki. Wiki hii mahkama nchini Kenya imetoa waranti wa kutiwa mbaroni wazayuni wawili kwa makosa ya kubaka watoto wadogo na vitendo vya uashirati huko Shanzu, katika kaunti ya Mombasa. Wazayuni hao wanaojulikana kwa majina ya Koren Avraham na Ashush David walikimbia nchini Kenya kwa madai ya matibabu baada ya kupewa dhamana ya shilingi laki mbili za Kenya na hadi hivi sasa wanakwepa kurudi Kenya kuendelea na kesi yao. Walipandishwa kizimbani mwezi Juni mwaka jana. Wakati huo wakili wao Joseph Kanye alidai kuwa wateja wake ni wagonjwa na wanahitaji kwenda Israel kutibiwa. Jaji Mkuu Yusuf Shikanda, ambaye ndiye anasikiliza kwa mara ya kwanza kesi ya wazawuni hao, ametoa amri ya kutiwa mbaroni na kurudishwa Kenya kwa nguvu wazawuni hao kwa kupuuza amri ya mahakama. Wazayoni hao wawili waliingia Kenya tarehe 19 Juni mwaka jana kwa viza za utalii, kumbe lengo lao ni kufanya ufisadi, ubakaji na washirati. Serikali ya Kenya imesema kuwa wazayoni hao waliwarubuni wasichana wawili wadogo wa miaka 14 na 15, kwa kuwapa shilingi 14,000 na simu mbili za bei ghali za mkononi kabla ya kuwafungia kwenye nyumba moja huko Bamburi na kuanza kuwabaka. Imesemwa mahakamani kwamba wazayuni hao walitumia vibaya umaskini wa wasichana hao na kuwaingiza katika maswala ya uashirati na ufuska. Chuo kikuu cha Kiislamu cha Al Azhar cha nchini Misri kimelaani kile ilichokitaja kwa ugaidi wa Kizayuni baada ya walowezi wa Kiyahudi kuchoma moto Qurani tukufu katika eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Taarifa iliyotolewa Jumanne hii na Al Azhar imeeleza kuwa kitendo hicho cha kuvunjiwa heshima Qurani tukufu kimefanyika katika anga ya kimya kisichokubalika cha jamii ya kimataifa. Taasisi hiyo ya Kiislamu nchini Misri imesema katika tamko lake hilo kwamba hatua hiyo ya walowezi wa Kizayuni inaenda kinyume na sheria na kanuni za kimataifa, huku ikionya kuhusu matokeo mabaya ya uafriti huo. Taarifa hiyo imebainisha kuwa Al Azhar Sharif inalaani kwa nguvu zote na kukosoa kitendo kiovu cha magaidi wa kizayuni katika mji wa Al Khalil huko Palestina, ambao walichana na kuchoma moto na kala za Qurani tukufu. Tukiachana na hayo, tugeukie maswala ya bala njaa. Takwimu za karibuni kabisa zinaonyesha kuwa mtu mmoja kati ya kila watu watano barani Afrika anakabiliwa na njaa, huku uhaba wa chakula na utapia mlo ukiongezeka katika bara hilo. Hayo ni kwa mujibu wa maafisa wa umoja wa Afrika au na Umoja wa Mataifa. Taasisi hizo mbili zimetoa mwito wa kuchukuliwa hatua za dharura na kwa haraka za kuishughulikia hali hiyo huku hali ikikadiriwa kuwa mbaya zaidi kutokana na ukame wa muda mrefu pamoja na vita barani humo na kwengineko bila shaka afrika inakabiliwa na moja ya hali mbaya zaidi ya uhaba wa chakula katika miongo kadhaa amesema josepha sako kamishna wa kilimo au alipohutubia mkutano wa hivi majuzi wa ngazi ya juu wa kujadili hali ya chakula na lishe uliofanyika mjini adis ababa ethiopia Abebe Haile Gabriel, mkurugenzi mkuu msaidizi wa shirika la Umoja wa Mataifa la chakula na kilimo FAO na mwakilishi wa kanda ya Afrika amesema Afrika imelemewa na uhaba wa chakula huku watu wake wapatao milioni 278 wakikabiliwa na njaa sugu. Katika hatua nyingine, mahakama ya rufaa ya Nigeria wiki hii imemfutia mashtaka yote Nnamdi Kanu, kiongozi wa watu wa asili ya Biafra wanaotaka kujitenga eneo la kusini mashariki mwa nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Katika uamuzi huo wa Alhamisi, majaji wa mahakama ya rufaa wamesema Kanu alikamatwa kinyume cha sheria na kwamba serikali ilikiuka sheria kwa kumkamata kwa nguvu nchini Kenya na kumrejesha nchini humo kwa ajili ya kesi iliyokuwa ikimkabili. Mwezi Juni mwaka jana, Namdi Kanu ambaye pia ana uraia wa Uingereza alikamatwa nchini Kenya na kurejeshwa Nigeria. Alikimbilia Kenya baada ya koti kumwachia huru kwa dhamana. Namdi Kanu anayeongoza chama cha Indigenous People of Biafra alikuwa anakabiliwa na tuhuma za ugaidi, uhaini na kueneza uongo dhidi ya rais Muhamadu Buhari, haswa kupitia matangazo kwenye kituo cha redio Biafra na mitandao ya kijamii. Januari mwaka elfu mbili kumi na saba, mahakama ya juu ya Nigeria iliipiga marufuku harakati ya watu wa Biafra na kuliweka katika orodha ya makundi ya kigaidi. Waziri wa masuala ya polisi ya Nigeria Muhamed Dingiadi hata hivyo, wamesema ingawaje Kanu amefutiwa shtaka la ugaidi, miongoni mwa mashtaka mengine, lakini bado anakabiliwa na shtaka la uhaini. Hii ni katika hali ambayo wakili wake mwanaharakati huyo Mike Ozehome amepuuzilia mbali madai hayo, akisisitiza kuwa mteja wake anapaswa kulipwa fidia. Brutally violated. Na tutamatishie huko huko Nigeria ambapo idadi ya watu walioaga dunia kutokana na mafuriko huko nchini Nigeria imeongezeka na kufikia watu 500. Msemaji wa idara ya kushughulikia majanga nchini humo Manzo Ezekiel ameliambia shirika la habari la AFP kuwa mbali na watu zaidi ya mia tano kufa maji wengine zaidi ya milioni moja na laki nne wameachwa bila makazi baada ya nyumba zao kusombwa na maji ya mafuriko hayo. Ameongeza kuwa watu wasiopungua alfu moja mia tano wamejeruhiwa kutokana na athari za mafuriko hayo yanayotajwa kuwa mabaya zaidi kuwahi kutokea nchini humo tangu mwaka 2012 huku hayo ya kijeri, watu 62 wamepoteza maisha kufikia sasa nchini Sudan Kusini kutokana na mafuriko makubwa yaliyosababishwa na mvua kali zinazoendelea kunyesha katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo. Dr. Fabian Ndenzako mwakilishi wa shirika la afya duniani huko nchini Sudan Kusini amesema watu zaidi ya laki sita na thelathini elfu wameathiriwa na mafuriko hayo katika kaunti tisa za nchi hiyo na kwa habari hiyo ya majanga hayo ya kimumbile, ndo tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo mejeli kemola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe ya 18 mfungu wa sita Rabiul Awwal mwaka 1444 Hijria, sawa na tarehe ya 15 Oktoba mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1443 iliyopita, kulingana na kalenda Hijria, ilianza kazi ya ujenzi wa msikiti wa Mtume mjini Madina ambao ni msikiti wa pili kwa utukufu duniani baada ya Masjidul Haram. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alitoa amri ya kujengwa msikiti wa Madina baada tu ya kuhamia mjini humo, na yeye mwenyewe alishiriki katika ujenzi wake. Kando kando ya msikiti huo kulijengwa vyumba vya Mtume na baadhi ya maswahaba zake. Mtume hakutumia msikiti kwa ajili ya ibada tu, bali alitumia pia sehemu hiyo kwa ajili ya masuala kama kutoa hukumu baina ya watu, vikao vya mashauriano, mafunzo ya kivita na utatuzi wa masuala mbalimbali ya wa Waislamu. Siku kama ya leo miaka 480 iliyopita alizaliwa Abulfathi Jalaluddin Muhammad Akbar, mfalme aliyekuwa na nguvu kubwa wa silsila ya Timurian huko nchini India. Mfalme huyo alikuwa maarufu kwa jina la Akbar Shah na alichukua madaraka akiwa na umri wa miaka 13, baada ya kufariki dunia baba yake yani Humayun. Kwa kipindi cha miaka mitano aliongoza nchi akiwa na cheo cha naibu mtawala chini ya usimamizi wa Beiram Khan. Baada ya kushika madaraka kikamilifu, alianza kupanua wigo wa utawala wake katika maeneo ya Bengal, Kashmir, Sind, Panjab, Ahmed Negar na Kandahar. Mfalme Abulfatihi Jalaludin Muhammad Akbar alikomboa kisiwa cha Dakan huko kusini mwa india kutoka mikononi mwa wareno akbar shah alifariki dunia mwaka elfu moja mia sita na tano na leo tarehe 15 oktoba ni siku ya vipofu duniani suala la usalama wa vipofu na haki zao za kijamii daima lilikuwa likipewa umuhimu maalumu katika jumuiya za kimataifa na kwa msingi huo mwaka 1950 shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa UNESCO na baraza la kimataifa la vipofu zilikutana na kupasisha sheria ya fimbo nyeupe na kuitangaza tarehe 15 Oktoba kuwa ni siku ya fimbo nyeupe au siku ya kimataifa ya usalama wa vipofu. Miongoni mwa vipengee vya sheria hiyo ni pamoja na haki ya vipofu kutumia shughuli zote za hali bora ya kimaisha katika jamii, kuwahamasisha watu wa jamii hiyo kushiriki katika masuala ya serikali na kupewa ajira serikalini, kulinda haki za vipofu wakati wa kuvuka barabara na kadhalika. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema utambulisho wa kiutamaduni ndilo chimbuko la nguvu za taifa hili la Kiislamu, kwa mujibu wa shirika la habari la Iran Press. Sayid Ibrahim Raisi amesema hayo katika kongamano la taifa la mantiki ya kuyajenga upya mapinduzi na muundo wa kiutamaduni humu nchini. Akaongeza kuwa daima nyoyo safi za vijana na utambulisho wao wa kiislamu na kiirani unakumbwa na mashambulizi ya kiutamaduni ya maadui. Kundi jipya la mukawama wa Palestina la Arinul Usud, yaani pango la simba, limeutia kiwewe utawala wa kizayuni wa Israel katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan. Somalia jana ilikumbuka mwaka wa tano wa shambulio baya zaidi la kigaidi kuwahi kuikumba nchi hiyo ya pembe Afrika katika historia yake yote, ambapo watu zaidi ya 600 waliuawa na karibu 1000 kujeruhiwa katika shambulio la kigaidi lililofanywa katika eneo la jiji kuu Mogadishu. Genge moja la maadui wa Uislamu na la wapin, wapinzani wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran wamefanya maandamano nchini Ujerumani kupinga kurushwa hewani ya dhana katika msikiti mmoja wa Colon, na maelfu ya wananchi wa Moroko wamefanya maandamano ya kutangaza uungaji mkono wao kwa taifa linalodhulumiwa la Palestina na msimamo wa imara wa kuihami Baitul Muqadas na msikitu wa l Aksa ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu. Na kwa muhtasari huwa habari za dunia. Wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa la ziada sina ghairi ya kukua geni nikisema, alamsiki, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya sateliti na internet. Anwani yetu ya intaneti ni Parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB.ir, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh