Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na vinamsujudia Mwenyezi Mungu vyote vinavyokwenda mbinguni na katika ardhi na malaika pia, nao hawatakabari, wanamwogopa mola wao aliye juu yao, na wanatenda wanayeamrishwa. Na Mwenyezi Mungu amesema msifanye: waungu wawili, hakika yeye ni mola mmoja tu, basi niogopeni mimi tu na ni vyake peke yake vyote vilivyomo katika mbingu na katika ardhi na ibada anastahiki yeye tu daima. Je, mtamwogopa mwingine asiyekuwa Mwenyezi Mungu? Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili as sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo Jina langu ni Salum Bendera, ninayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo, ikiwa leo ni Jumamosi tarehe 18 mfunguo sita Rabiul Awal mwaka 1444 kwa kalenda ya Kiislamu, sawa na tarehe 15 Oktoba maka elfu mbili na ishirini na mbili miladia. Tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani ya internet ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, 105.3 Tanga, 99.1 Lindi, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 UMJ Singida. Huko nchini Tanzania, mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Maarifa FM Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tangama. Asubuhi nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa Tutakuwa na mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Shekh Hemedi Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania, udondozi wa baadhi tu matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Iran yasema baadhi ya wafanya ghasia walipewa mafunzo nje ya nchi. Kenya yakanusha taarifa za kushindwa kulipa deni la China. Wakazi milioni 60 wa dunia wako katika hatari ya kuyeyuka kwa barafu za ncha ya dunia. Somalia asema Uingereza imepoteza nafasi yake suala so, hilo linaathiri mapambano dhidi ya njaa. Na sasa ni habari kamili. Tuanze na habari kutoka hapa nchini Iran. Waziri wa mambo ya ndani wa Iran amesema baadhi ya watu waliohusika na ghasia za hivi karibuni hapa nchini walipewa mafunzo nje ya nchi na kwa mara kwa mara waliwekewa fedha kwenye akaunti zao. Ghasia za hivi majuzi nchini Iran kwa kisingizio cha kifo cha Mahsa Amini kwa mara nyingine tena zilitumiwa na maadui wa kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu kama fursa kuingilia masuala ndani ya Iran na kuchochea ghasia zaidi. Katika ghasia hizo, viongozi wa kisiasa wa Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya, vyombo vyao vya habari, pamoja na vyombo vya habari vinavyoungwa mkono na kufadhiliwa na nchi za Magharibi vilitumia vibaya tukio hilo la kusikitisha mbali kwa bado linachunguzwa na, na kuwaunga mkono kwa hali na mali wafanya ghasia na wavurugaji wa usalama kwa kisingizio cha kuunga mkono haki za binadamu za watu wa Iran. Baada ya ghasia hizo, mamilioni ya wananchi walijitokeza katika barabara na maeneo mbalimbali kuonyesha uungaji mkono wao kwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kupinga vikali machafuko hayo. Waziri wa mambo ya ndani wa Iran Ahmad Vahidi ameashiria mchango wa vyombo vya habari vya nchi zinazoipiga vita Jamhuri ya Kiislamu katika machafuko hayo na kusisitiza kwamba wale waliokuwa wakikosoa Iran kwa kuunga mkono na kuwasaidia watu wa Gaza na Lebanon sasa wanafanya kazi zao kwa mujibu wa mtandao wa lugha ya Kifarsi wenye mafungamano na Saudi Arabia. Akizungumzia uchochezi wa vyombo vya habari vya nchi za magharibi, Vahidi ameongeza kuwa makala 1504 ziliandikwa nchini Marekani kwa wiki moja, makala 720 ziliandikwa nchini Uingereza katika siku tisa na makala 134 ziliandikwa katika umoja wa Ulaya kuanzia Septemba 16 hadi 24 shin kuhusu Mahsa Amini. Waziri wa mambo ya ndani wa Iran amesema kwamba jumbe milioni 240 zilitumwa katika mtandao wa Twitter katika kipindi hicho na kusambazwa kwa maelfu ya utumiaji wa Twitter kwa kutumia roboti. Amesema kwamba adui anapindua ukweli na kuweka uongo mahala pake, na inasikitisha kuwa baadhi ya watu wanauamini uongo huo. Vahidi amedokeza kuwa vikundi mbalimbali vilishiriki katika machafuko ya hivi karibuni hapa nchini, vikiwemo vile vilivyopandikizwa na utawala wa kizayuni wa Israel, ambavyo vililipwa fedha kwa kazi hiyo. Tukitoka hapa nchini sasa, tuelekee huko Afrika Mashariki ambapo serikali ya Kenya imekanusha ripoti za vyombo vya habari kwamba benki za China zimeitoza faini nchi hiyo kiasi cha dola milioni 11 kwa kushindwa kulipa mikopo yao ambayo ilitumia kufadhili mradi mkubwa wa ujenzi wa reli ya mwendo kasi eh, SGR wizara ya fedha ya kenya inasema kuwa nchi hiyo ya afrika mashariki haijawahi kushindwa kuwalipa wadai wake theluthi moja ya mikopo ya nchi hiyo ni kutoka nchini china baada ya miaka kadhaa ya kukopa fedha kutoka china kufadhili miradi na mipango ya serikali maswali yanaulizwa hivi sasa kuhusu kama kenya inaweza kulipa madeni yake Alhamisi ya juzi, katika taarifa yake, waziri wa fedha Ukuru Yatani alisema nchi hiyo haijawahi kushindwa kuwalipa wadai wake waziri huyo alikuwa akijibu ripoti ya vyombo vya habari kwamba benki za China zimeitoza Kenya faini ya dola milioni 11 kwa kushindwa kulipa mikopo yake iliyochukua kwa ajili ya ujenzi wa reli maarufu kama Standard Gauge Railway, SGR. Taifa hilo la Afrika Mashariki lilikopa dola bilioni 4 kujenga reli kutoka bandari ya Mombasa hadi mjini Naivasha, kiasi cha kilomita mia moja kutoka mji mkuu Nairobi. Seneta Samson Chera Rigei mwanachama wa chama tawala cha United Democratic Alliance ameziambia duru za habari kwamba serikali iko katika hali nzuri ya kulipa deni lake la shilingi trilioni kumi za Kenya sawa na dola bilioni themanini na mbili za Kimarekani. Mnamo Juni mwaka huu bunge lililopita liliongeza kiwango cha deni la umma kufikia dola bilioni themanini na tatu ili ku saidia serikali inayoingia madarakani kuwa na uwezo wa kuisaidia kuendesha mipango yake. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wanasayansi wameonya kuhusu kuyeyuka kwa barafu huko Greenland, jambo ambalo linahatarisha maisha watu milioni mia sita wanaoishi karibu na maeneo ya bahari. Utafiti mpya uliochapishwa katika jarida la Natural Climate Change umethibitisha kwamba kuyeyuka kwa mabarafu ya Greenland kuta kutachangia ongezeko la sentimita zisizopungua 27 za kiwango cha maji ya bahari hata kama matumizi ya nishati ya fosili yatasimamishwa. Wanasayansi wanasema ingawa ni vigumu kuelewa athari za muda mrefu za kuongezeka kwa kiwango cha maji ya bahari katika maeneo ya mbali na pwani, lakini inakadiriwa kuwa suala hili litaathiri maisha ya watu milioni mia sita wanaoishi karibu na bahari. Ongezeko la joto duniani limesababisha ongezeko la wastani wa joto la ardhi na maji ya mabahari, na mabadiliko hayo ya hali ya hewa ya dunia yamesababisha ukame mkubwa, joto kali na tufani za kutisha. Nchi zilizoendelea kiviwanda hasa Marekani na nchi kubwa za Umoja wa Ulaya zinajulikana kuwa ndizo zinazohusika na uzalishaji wa hewa chafu na ongezeko la joto duniani. Kwa sababu hiyo, katika mikutano kadhaa ya mabadiliko ya hali ya hewa ambayo imefanyika miaka hivi karibuni, nchi hizo zimetakiwa kuzingatia kanuni za mazingira na kuchukua hatua muhimu za kupunguza gesi chafu. Abdurrahman Abdushakur Warsame, mjumbe wa rais wa Somalia anayehusika na mapambano dhidi ya ukame katika nchi hiyo ya pembe Afrika, amesema Uingereza imepoteza nafasi yake ya uongozi duniani na kuangusha nchi wa itifaki wake. Amesema nchi kama Somalia zimeachwa bila kupatiwa msaada wote wa kibinadamu ili kukabiliana na janga jipya la mabadiliko ya tabia nchi duniani. Akizungumza katika mahojiano na gazeti la The Guardian la nchini Uingereza, abdu Shakuru amesema inasikitisha sana kuona jamii ya kimataifa ikipuuza janga la njaa lililokuwa likitazamiwa kuziathiri baadhi ya nchi ikiwemo Somalia na kushindwa kutimiza ahadi yake ya muda mrefu ya kuyapatia mataifa maskini dola bilioni 5 kama fedha za kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi duniani. Tunaishi na taathira mbaya za mabadiliko ya tabia nchi huko Somalia, mamilioni ya watoto wanasumbuliwa na utapia mlo na kuna uwezekano wengi wataaga dunia, na hatuna hata ndururu ya fedha za kukabiliana na athari hizi mbaya, amesema mjumbe wa rais wa Somalia anayehusika na mapambano dhidi ya ukame na Dimitri Peskov, msemaji wa ikulu ya rais wa Russia Kremlin, amesema malengo ya kijeshi ya Russia huko Ukraine hayajabadilika, na kwamba malengo haya yanaweza kufikiwa pia kwa njia ya mazungumzo. Peskov amesisitiza kuwa Moscow imetangaza mara kadhaa kuwa iko tayari kufanya mazungumzo ili kufikia malengo hayo. Hata hivyo hakuna matarajio ya kufanyika mazungumzo katika siku zijazo, kwa kuzingatia mtazamo wa kiuadui wa nchi za magharibi dhidi ya Russia. Sergei Lavrov, waziri wa mashauri ya kigeni wa Russia, pia Jumanne iliyopita alisema nchi yake iko tayari kuzungumza na magharibi, ingawa Marekani imepinga pendekezo hilo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu uliokujieni kutoka hapa Teherani, dha Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ni wa saa sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi una kichwa cha maneno kisemacho kukiri Marekani kuwa inahusika katika kuchochea ghasia na machafuko nchini Iran. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Ned Price amekiri kwamba utawala wa Joe Biden sasa umejikita kwenye machafuko na ghasia nchini Iran huku akishutumu Teherani kuwa haiko tayari kufikia mwafaka kuhusu kuisha mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Mbali na kukiri huko, imekuwa ikifahamika wazi kimataifa kuwa Marekani inaingilia masuala ndani ya Iran. Price ametangaza kuunga mkono fujo na ghasia nchini Iran na kusisitiza kuwa lengo la Marekani sasa ni kuwaunga mkono na kuwasaidia wale wanaoibua fujo hizo na kuvuruga usalama wa umma. Afisa huyo mwandamizi wa Marekani bila kuashiria matakwa ya kujitakia makuu ya Washington amedai kuwa matakwa ya Iran hayatekelezeki na ni zaidi ya mapatano ya JCPOA. Kadhalika, utawala wa Joe Biden katika mkakati wake mpya wa usalama wa taifa uliochapishwa siku ya Jumatano ulirudia madai kuhusu mpango wa amani wa nyuklia wa Iran na kutangaza kuwa tutafuatilia diplomasia ili kuhakikisha kwamba Iran haiwezi kamwe kupata silaha za nyuklia, kwa kurudia sera iliyofeli ya machaguo yote yako mezani. Utawala wa Joe Biden katika mwendelezo wa vitisho na diplomasia pamoja na shinikizo lake umedai kuwa uko tayari kutumia zana zingine ikiwa, ikiwa diplomasia itashindwa na kufeli. Marekani, kwa kufichua nia yake ya kweli, yaani kutojali makubaliano ya nyuklia ya JCPOA na kuituhumu Teherani kuwa haiko tayari kwa makubaliano, inaona kuwa kipindi cha sasa ambacho kina maana ya kutokea baadhi ya machafuko nchini Iran ni fursa nzuri ya kuingilia mambo ndani ya Iran na kujaribu kudhoofisha mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu. Marekani inadai kuwahurumia wananchi wa Iran na kujaribu kuibua kile kinachodaiwa kuwa eti ni uwazi nchini Iran kwa kufuta vikwazo vinavyohusiana na internet, lakini kinyume cha madai hayo, kilicho wazi ni kuwa Marekani ni adui mkubwa wa taifa la Iran, na mara kwa mara imekuwa ikionyesha uadui wake mkubwa kwa wananchi wa taifa hili. Mfano wa uwazi wa uhasama huo ni utekelezaji wa kampeni ya mashinikizo ya juu kabisa wakati wa urais wa Donald Trump mwaka elfu mbili na kumi na nane. Kampeni hiyo, uhasama dhidi ya Iran, ingali inaendelezwa na rais wa sasa wa Marekani, Joe Biden. Mfano wa hivi karibuni wa uhasama huo ni kuwekewa vikwazo vipya sekta ya usafiri wa anga wa Iran. Vikwazo hivyo vinawalenga moja kwa moja wananchi wa Iran na usalama wa usafiri wa anga. Redio Tehran. Na mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Karibuni sasa kurejea sikio, mawaidha maalum yanayoletwa kwenu na Sheikh Hemedi Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania. <tune> Wa ma walad. La uksimu bihadha lbalad, na apa kwa mji huu. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anaapa kwa mji wa Makka na taban. Mwenyezi Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kwake yeye inajuzu kuwa pia kitu chochote, na bila shaka kiapo cha Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala na kitu fulani, kiapo hicho siyo juzafan, siyo kiapo tu cha, cha upuuzi. Upuuzi siyo kiapo cha kawaida ni kiapo chenye malengo maalumu na madhumuni maalum. Kwa hivyo, Mwenyezi Mungu alipoapa na Makka ni kwa sababu ya uzito wa Makka, ni kwa sababu ya ukubwa wa Makka, ni kwa sababu ya jambo la Makka. La uksimu bihadha lbalad wa anta hillun bihadha lbalad, maneno makubwa haya anamwambia sayyiduna Muhammad, sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, wa anta hillum bi hadha albalad, na wewe Muhammad ni mkazi wa mji huu, unaishi hapa panapoitwa Makka. Wa anta hillum bi hadha albalad, na hapa kwa Makka, na wewe unaishi hapa Makka. Wa walidin wa ma walad, na na hapa vile vile namzazi, na mzazi na alichokizaa. Ukiziangalia aya hizi Mwenyezi Mungu anapoiapia Maka na anayeishi Maka na aliyezaliwa Maka, hakuna shaka, zinazungumzia zinaelekeza mazazi ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Wow. Maulidi ni nini? Kabla ya kujibu Maulidi ni nini, kwanza nataka tuchukue nukta hii muhimu, kwamba matukio yanayotokea mahala fulani na siku fulani na nyakati fulani, matukio hayo ndiyo yanayozifanya siku fulani miezi fulani muda fulani ukawa ni muhimu kuliko muda mwingine, ukawa ni mzito kuliko kitu chingine. Tukio linalotokea mji fulani, tukio ndilo linaloweza kuufanya mji huo uwe ni mji mtukufu, uwe ni mji mzito, au uwe ni mji mwepesi na ni mji wa kawaida. Tukio hilo sio tukio la kawaida, lakini matukio yaliyotokea Makka ndiyo yaliyoifanya Makka iwe ni sharaf. Angalia Qurani inavyosema: inna awwala baitin wudia linnasi lalladhi bibakka, nyumba ya kwanza iliyojengwa duniani kwa ajili ya kumwabudu Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Lalladhi bibakka ni ile iliyojengwa katika ardhi takatifu ya bonde la, la Maka. Kwa hiyo tendo la kuwepo alkaaba lmusharafa al ni moja ya mambo yaliyoifanya Makka ikawa tofauti na Madina, ikawa tofauti na Najaf, ikawa tofauti na Karbala. Angalia Ibrahim alaihi salam anakwenda kumuweka mwanawe Mungu, mimi nimewaweka wanangu kwenye ardhi ambayo haina memea, haina maji, haina chochote. Lakini malengo makubwa ya Arabi pale pana nyumba yako takatifu ili wamuabudu Mungu. Mungu wafanye watu wampende Ismaili na Hajar. Angalia virozo na maajabu. Maka inakuwa nzito hiyo eh? Anaishi nani? Ismaili na Mama Hajar. Ismaili hana maji ya kunywa. Mtoto analia, anapigapiga miguu. Ukiwa na maradhi, ukiwa na balaa lolote, ukinuia ukianywa, basi tatizo na maradhi uliyokuwa nayo lazima kuondokea, okay. ni maji pekee ambayo wanasayansi wamethibitisha, ni maji yaliyokuwa na virutubisho vyote. Hakuna duniani maji kama hayo, Mauzamzam. Kwa kitendo cha kupatikana maji pale Makka ya miujiza ni moja lililoifanya ardhi ya Makka iwe si ardhi ya kawaida, lakini mwisho Kwa hiyo Makka imepata utakatifu. Kwa nini? Kwa sababu ya haya matukio haya. Kwa hivyo matukio ni moja ya sababu yanayofanya mji fulani uwe ni mji sio wa kawaida, mwezi fulani uwe ni mwezi si wa kawaida, siku fulani si siku za kawaida, tarehe fulani siyo tarehe ya kawaida. Pili, iangalie yaumul jumua Sasa wenyewe hawakuelezi ni msikiti wa lakini, tunatambua hapo ndio mahala ambapo ilianza aljumaa ya kwanza, na hapo ndio mahala imeanza khutba ya kwanza. Kwa hivyo salatu aljumaa ni tofauti na swala nyingine yoyote, si swala ya kawaida, na ndiyo maana ukisoma vitabu vyetu vya fiqhi vya Alimamu Shafii vinaeleza kwamba swalatu ljumua kwenye mji mmoja inakuwa ni swala ya ijumaa moja. Kwa hivyo kitendo cha kuswaliwa swalatu ljumua mkusanyiko pekee ndani ya wiki, hutuba ya Ijumaa ambayo ni khutba inayolenga matatizo ya watu na mabalaa ya watu na solution katika mujtamaa wa watu mambo haya yakaipa siku ya Ijumaa iwe ni siku tofauti na siku nyingine, na matukio mengine mengi tu yaliyotokea katika siku ya Aljumaa. Lakini si hivyo tu, kuoga siku ya Ijumaa kabla ya kuja kwenye swala ya Ijumaa ni jambo liliotuliwa mkazo. Lakini vilevile vile siku ya Aljumaa tunasoma katika Sahihu Muslim, kitabu swala babu fadli yaumil Jumaa, inna allaha khalaqa adama yaumil Jumaa Mungu amemuumba Adam siku ya Ijumaa, wa adkhalahu aljanna yawma aljumaa, na akamwingiza peponi siku ya Aljumaa. Kwa hivyo Makka imepata sharaf siku ya Aljumaa. Imekuwa ni siku si siku ya kawaida. Kwa nini? Kwa sababu ya matukio yaliyotokea katika siku hiyo. Sasa maulidi ni nini? Kabla ya kujibu maulidi ni nini, kwanza nieleze hili la kwamba matukio yanayotokea katika masiku, katika miezi, katika mahala, matukio hayo yanafanyaje? Yanaipa siku, inakuwa siku si ya kawaida. Yanaupa mwezi, unakuwa si mwezi wa kawaida. Yanaupa mahala, si mahala pa kawaida. Maka ambayo Mungu ameapa nayo, moja ya mambo yaliyoifanya Maka si mahala pa kawaida Ni kuzaliwa Mtume Muhammad katika ardhi ya Makka, ni kuishi Mtume Muhammad katika ardhi ya Makka, ni kukaa Mtume Muhammad katika ardhi ya Makka. Abraha alituma jeshi kwa ajili ya kuivunja Alkaba, ametuma jeshi kwa ajili ya kuivunja Alkaba. Jeshi hilo linaongozwa na tembo, ni jeshi limekamilika na vifaru na kila kitu. Abdul Muttalib akawaambia watu wa Maka wakimbie maana hawawezi kupambana na jeshi la Abraha. Kimbieni, wakakimbia wakapanda majabali. Abdul Mutalibu akamwambia Mungu, Mungu ilinde nyumba yako, hakuna wa kuilinda, ilinde na iangalie nyumba yako Mungu, nyumba yako ambayo ni nyumba kubwa na nyumba muhimu, wee ndio wa kuilinda. Na yeye akakimbia milimani. Jeshi linakuja kuivunja Alkaaba, lilipokaribia na Alkaaba tarmihim bihijaratin min sijil fajaalahum kaasfin makuli, Mungu akawafanya wa ni kama vile majani yaliyotobolewa tobolewa na wadudu wakasambaratika. Haya, kwa nini tukio hilo? Kwa sababu masiku yale, masaa yale kipindi kile ilikuwa ni kipindi cha kuzaliwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Allah, Allah, Allah, Allah! Kwa hivyo matukio yanafanya mahala pajulikane, mahala pawe patukufu, matukio. Kwa hivyo moja ya utukufu wa Makka ni kuzaliwa bwana huyu Muhammad ibn Abdullah. Kwa hivyo siku ya kuzaliwa Mtume si siku nyepesi, siku ya kuzaliwa Mtume si siku ya kawaida. Siku ya kuzaliwa mtume ni nzito zaidi, ni kubwa zaidi hata kuliko mwezi wa Ramadhani. Ramadhani, Qurani iliyoifanya Ramadhani iwe mwezi mtukufu Qurani hiyo, alishushiwa nani? Alishushiwa mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Kwa hivyo kama hakuna mtume Muhammad, basi hakuna Qurani. Alafu virozo na maajabu, Qurani hiyo ikashushwa kwanza mara moja, inna anzalnahu fi lailati lqadri, usiku mmoja unaoitwa usiku wa lailatul qadri, ikateremshwa yote. Sasa ikateremshwa wapi? Hapa kuna maneno mengi, kuna wanaosema ikateremshwa mpaka mbingu ya dunia, kuna wanaosema ikateremshwa mpaka mahala panaitwa Baitul Uzza. halina hikima yote, na kwa hiyo anafikia result na consequence kwamba Qurani iliposhuka, Allahu akbar, moja yote, ilimiminwa kwenye kifua cha mtume Muhammad, sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Allahumma salli ala muhammad wa alihi wa ala, ndio pale Muhammad alipokuwa akifunzwa Qurani, Jibril akiambiwa sema, bismillahir rahmanir rahim, alhamdulillahi rabbil alamin Maulidi ni nini? Allahu akbar! Maneno makubwa haya na maneno mazito. Kumbe Qurani yote hii, Lailatul Qadr, ilishuka kwenye kifua cha Mtume Muhammad, Mtume akisomeshwa aya moja yanakwenda mbele Mungu akamwambia mwambie Muhammad: a, a, usisumbuke. Sisi kazi yetu tutaikusanya sisi, tutakusomesha wenyewe, tutakuelekeza sisi, tutaikusanya vizuri. Wewe tusikilize, Jibrili akikusomesha fuatilia, usilete ya kwako mapya, hiyo anayojua bakia nayo mpaka tukueleze sisi, alafu translation yake tafsiri yake tarjama yake tutakueleza, vile vile, nini maana ya Qur'an. Kwa hivyo ndugu zangu, siku aliyozaliwa mtume si siku ya kawaida, ni siku kubwa mno, ni siku nzito mno, na ndiyo maana unaporudi kwenye kitabu cha Barzanji cha mwanatariqa huyu, Sheikhul Barzanji mkurdi huyu, mshafi'i huyu Sasa angalia ile siku aliozaliwa mtume anasema, anasema siku, kuna mambo mengi ameyasema, lakini moja katika milango ya Barzanji anaeleza, anasema alipozaliwa mtume dhahara kharaiq wa gharaib ghaibiyya. Irhasan wa ilaman linubuwati kitu kama hivi siku alipozaliwa mtume palitokea miujiza maajabu, mambo ya kutisha. Kwa nini irhasan wa ilaman linubuwate? Kwa ajili ya kueleza na kubashiri ya kwamba huyu anayezaliwa si mtu wa kawaida, anayezaliwa ni mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Ni nini maulidi? Kabla ya nini maulidi, lazima tutambue ya kwamba masiku mahala na sehemu zinapata utakatifu kwa sababu ya tukio linalotokea katika siku hiyo. Mfungo sita mwezi kumi na mbili mwezi kumi na saba zimepata utakatifu kwa sababu ya tukio la kuzaliwa mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. <todiculta> Mwisho tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala kwa baraka ya kuzaliwa Mtume Muhammad iwe ni sababu ya Mwenyezi Mungu kutuondolea matatizo yote tuliyokuwa nayo. Tunaelekea kwa Mtume katika siku ile aliyozaliwa, kuzaliwa kwake iwe ni sababu ya kukusanya na kuwaweka pamoja Waislamu madhehebu zote mashia na masuni wawe ni kitu kimoja wawe wanapendana kama, kama ndugu moja lakini vile vile tunamwomba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, siku ile ya kuzaliwa mtume Muhammad iwe ni sababu ya sisi Waislamu mashia na masuni, iwe ni sababu ya kuenzi umoja, mshikamano, upendo, amani na watu kukaa vizuri. Kukupenda kwetu sisi ni wajibu, mambo yako ni mazuri ya ajabu. na wapenzi wa wasikilizaji, hayo yalikuwa ni mawaidha maalum yaliyoletwa kwenu na samati Shekh Hemedi Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania. Tunamshukuru sana Shekhe Jalala kwa ushirikiano wake na Redio Teheran. Bado mko nasi, wapenzi wa wasikilizaji, katika matangazo yetu haya asubuhi ya leo. Karibuni sasa kurejea sikio, udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. ira ya macho yetu magazetini Jumamosi ya leo tarehe 15 Oktoba inaanza na gazeti Mwananchi la nchini Tanzania, na baadhi ya habari zake zinasema: mkazi wa kata Magugu wilayani Babati mkoani Manyara wa uh, Shaban Jumanne amehukumiwa kifungo cha miaka 30 jela kwa kosa la kumbaka binti wa miaka kumi na sita. Watu wawili wanashikiliwa na jeshi la polisi mkoani Iringa wakitumiwa kukodi majambazi kwa ajili ya kumuua ndugu yao. Wanafunzi sabini wa shule ya sekondari Kishinda wilayani Sengerema mkoa wa Mwanza watashindwa kuhitimu kidato, kidato cha nne mwaka huu kutokana na sababu mbalimbali ikiwamo mimba na utoro na Rais Samia Suluhu Hasan akerwa na vitendo vya rushwa na uzembe vinavyojitokeza mara kwa mara katika miradi ya maendeleo, huku akioji uwepo wa mamlaka za taasisi za kuzuia na kupambana na rushwa. Uhuru limepambwa katika ukurasa wake wa mbele kwa habari zisemazo, maagizo ya Rais Samia, upigaji fedha za miradi akerwa na baadhi ya viongozi kutosimamia ipasavyo fedha za miradi, ataka uchunguzi zaidi na wahusika wachukuliwe wa hatua. Falsafa za hayati Nyerere za waibua wasomi nchini. Majaliwa waziri mkuu kukagua daraja la Magufuli. Daktari Mpango makamu wa rais ataka miradi ya mazingira imulikwe kila wilaya. Na babu adakwa akidaiwa kumbaka mjukuu wake atari ni pashe linaandika: mashine ya kumulika ahadi utumbo yaletwa kunasa dawa za kulevya. Wataipata sasa mbaroni kwa tuhuma za kujifanya afisa usalama taifa. Uchaguzi CCM nekta yachunguza mtaniwa kuhujumiwa na Rais Samia aagiza uchunguzi madudu miradi ya maendeleo nchini Kenya. Baadhi ya habari zinazoonekana katika kurasa za gazeti la Saturday Nation zinasema ahueni kwa Wakenya, bei za mafuta zikishuka. Mwanasiasa wa Kiambu Gladi Chania akamatwa kufuatia kifo cha mumewe George Mwangi. Mwanasheria mkuu mteule Justin Muturi amejiuzulu rasmi kama kiongozi wa chama cha Democratic Party DP na kumruhusu kuchukua wadhifa huo muhimu wa serikali. Na waziri wa elimu Profesa George Magoha ataka karo za chuo kikuu ziongezwe kutoka shilingi e, 16 elfu za sasa kwa mwaka Habari ya kuwa wa mlinzi wa Ida Odinga pia imeakisiwa na Saturday Nation. Baadhi ya habari zilizopamba kurasa za Saturday Standard zinasema aliyekuwa mtangazaji wa kituo cha runinga cha Citizen Hussein Mohamed ateuliwa kuwa msemaji wa Ikulu, akichukua nafasi ya Kanze Dena Mararo. Bingwa mwaka jana wa mbio za marathon za Boston Diana Kipyokei na mwenzake Betty Wilson Lempas jana walikuwa wanariadha wa karibuni kabisa wa Kenya kusimamishwa na kitengo cha uadilifu cha riadha kwa matumizi ya dawa za kusisimua misuli doping. Stalin aandika mke wa naibu rais Dorcas Wanjiku Gachagua ameweka wazi masaibu aliyopitia alipokuwa akikua katika mitaa ya mabanda ya Kiandu mjini Thika na bei ya mafuta petroli aina supa imeshuka kwa shilingi moja, dizeli kwa shilingi mbili na mafuta taa kwa shilingi moja, ikiashiria ahueni na unafuu kwa wananchi wa Kenya. Baadhi ya habari zilizopamba ukurasa wa mbele wa Taifa Leo zinasema Mudavadi atupwa kijijini. Mudavadi ambaye ni mkuu wa mawaziri atafanya kazi katika ofisi zilizoko eneo lenye shughuli nyingi za kibiashara. Mlinzi wa ida awawa na Ruto ateua maafisa wakuu ikulu, ikiwa ni timu yake, wakiwemo msemaji wa ikulu. Na katika masuala ya habari pia, nahitimishia huko nchini Uganda, na baadhi ya habari zilizopewa kipaumbele na Saturday Monitor ni semayo wadau wa michezo ya bahati nasibu nchini Uganda wamekiona cha mtema kuni pale walipopoteza makadirio ya wa zaidi ya shilingi milioni mia tano kwa tovuti haramu ya kamari, ambayo imekuwa ikitumia shughuli za michezo ya bahati nasibu kama mkakati wa kutangaza wanachama wake kwenye majukwaa tofauti ya mtandaoni. Habari inadondoa katika gazeti la Independent inahusiana na onyo la shirika la afya duniani WHO kuhusiana na wimbi jipya la virusi vya korona. Limeandika WHO imesema mawimbi yajaye ya virusi vya korona inatarajiwa na kwamba serikali kote ulimwenguni zinapaswa kuwa macho na tayari kukabiliana na tishio lolote litakaloibuka. Limeandika pia kuwa mtu aliyefanyiwa majaribio ya chanjo itwayo R21 ya malaria ameonyesha kuwa na ufanisi wa hadi asilimia 80 katika kuzuia malaria kwa watoto wadogo, kulingana na matokeo ya hivi karibuni. Ni redio Teherani, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe ya 18 mfunguo sita Rabiul Awal mwaka 1444 Hijria, sawa na tarehe ya 15 Oktoba mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1443 iliyopita, kulingana na kalenda Hijria, ilianza kazi ya ujenzi wa msikiti wa Mtume mjini Madina, ambao ni msikiti wa pili kwa utukufu duniani baada ya masjidul Haram. Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam alitoa amri ya kujengwa msikiti wa Madina baada tu ya kuhamia mjini humo, na yeye mwenyewe alishiriki katika ujenzi wake. Kando kando ya msikiti huo kulijengwa vyumba vya Mtume na baadhi ya maswahaba zake. Mtume hakutumia msikiti kwa ajili ya ibada tu, bali alitumia pia sehemu hiyo kwa ajili ya masuala kama kutoa hukumu baina ya watu, vikao vya mashauriano, mafunzo ya kivita na utatuzi wa masuala mbalimbali ya wa Waislamu. Siku kama ya leo miaka 480 iliyopita alizaliwa Abulfathi Jalaluddin Muhammad Akbar, mfalme aliyekuwa na nguvu kubwa wa silsila ya Timurian huko nchini India. Mfalme huyo alikuwa maarufu kwa jina la Akbar Shah na alichukua madaraka akiwa na umri wa miaka 13, baada ya kufariki dunia baba yake, yani Humayun. Kwa kipindi cha miaka mitano, aliongoza nchi akiwa na cheo cha naibu mtawala chini ya usimamizi wa Beiram Khan. Baada ya kushika madaraka kikamilifu, alianza kupanua wigo wa utawala wake katika maeneo ya Bengal, Kashmir, Sind, Panjab, Ahmed Negar na Kandahar. Mfalme Abulfatihi Jalaludin Muhammad Akbar alikomboa kisiwa cha Dakan huko kusini mwa India kutoka mikononi mwa Wareno. Akbar shah alifariki dunia mwaka 1605. Na leo tarehe 15 Oktoba ni siku ya vipofu duniani. Suala la usalama wa vipofu na haki zao za kijamii daima lilikuwa likipewa umuhimu maalum katika jumuiya za kimataifa na kwa msingi huo mwaka 1950 shirika la elimu, sayansi na utamaduni la Umoja wa Mataifa UNESCO na baraza la kimataifa la vipofu zilikutana na kupasisha sheria ya fimbo nyeupe na kuitangaza tarehe 15 Oktoba kuwa ni siku ya fimbo nyeupe au siku ya kimataifa ya usalama wa vipofu. Miongoni mwa vipengee vya sheria hiyo ni pamoja na haki ya vipofu kutumia suhula zote za hali bora ya kimaisha katika jamii, kuwahamasisha watu wa jamii hiyo kushiriki katika masuala ya serikali na kupewa ajira serikalini, kulinda haki za vipofu wakati wa kuvuka barabara na kadhalika. Na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukageni kutoka humo studioni, kwanza tigeni sikio muhtasari wa habari za ulimwengu. Iran imesema baadhi ya wafanya ghasia walipewa mafunzo nje ya nchi. Kenya yakanusha taarifa za kushindwa kulipa deni la China. Wakazi milioni mia sita wa dunia wako katika hatari ya kuyeyuka kwa barafu za nchi ya dunia. Na mjumbe wa Somalia asema Uingereza imepoteza nafasi yake, suala hilo linaathiri mapambano dhidi ya njaa. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars todaycom sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni Swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matanga wa matangazo yetu yajayo. wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.