Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya, ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahir Rahmanir Rahim. Asalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu katika matangazo haya ya hijumaa mchana ya redio Teheran idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Leo ni Oktoba 14 mwafaka na tarehe 17 Rabiul Awal mwaka 1444 Hijria, na hodha wako kuliendesha jahazi hili kwa mchana huu ni mimi Hussein Hassan, ikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Mchana huu kama ada, mpenzi msikilizaji, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia vipindi viwili maalum. Cha kwanza kitahusu mazazi au kumbukumbu ya mazazi ya Mtume mtukufu Muhammad Muhamad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Cha pili kitahusu sira ya mjukuu wake mbora wa viumbe Imam Jaafar Sadiq alayhi salam. Kadhalika, tutakuwa na makala fupi kila siku ya leo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za ulimwengu. Ni kukumbusha kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, lakini vilevile unaweza kutusikiliza kupitia Maarifa FM ya huko Tanga, Tanzania. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari ya alama ya kujumlisha wa plus 989035065487. Imegonga saa sita kamili mchana hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa tupate vidokezo vya habari kuu mchana huu. Iran yasema kama Marekani inapigania kweli haki za binadamu iache kuwasaidia magaidi. Rais wa Iran haipongeza Iraq kwa kuchagua rais mpya. Na mahakama ya Nigeria yamuondolea mashtaka kiongozi wa harakati ya kujitenga ya Biafra, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Ofisi ya uwakilishi wa kudumu ya Iran katika Umoja wa Mataifa imesema iwapo Marekani inataka kupambana kwa dhati na ugaidi, sharti ya chani na tabia yake ya kuunga mkono wa makundi ya kigaidi kama lile la Kumala. Jarida la kimarekani la Newsweek limeripoti kuwa kiongozi wa kundi la kigaidi la Kumala ameomba msaada na uungaji mkono wa Marekani ili kuidhuru taifa la Iran. Genge hilo la kigaidi la kikurdi limeua mamia wa Iran katika eneo la Mahabad magharibi mwa Iran na katika maeneo mengine ya nchi. Ofisi hiyo ya kidiplomasia ya Iran katika Umoja wa Mataifa imebainisha kuwa kama Marekani inapigania kweli haki za binadamu, basi iache kuyasaidia kwa hali na mali makundi ya kigaidi kama la Kumala. Hapo awali, ofisi ya uwakilishi wa kudumu ya Iran katika Umoja wa Mataifa ilisisitiza kuwa diplomasia haikuweza kukomesha kuwepo kwa magaidi kaskazini mwa Iraq na ndio maana Iran ililazimika kutumia nguvu za kijeshi. Mbali na kumala, makundi mengine ya kigaidi yenye makao yao kaskazini mwa Iraq na yanayoungwa mkono na mataifa ya kigeni, ili kuzusha uasi na kuanza kujitenga baadhi ya maeneo ya nchi, ni pamoja na chama cha Kurdistan Democratic, kwa kifupi KDP, na chama cha Free Line of Kurdistan ambacho pia kinajulikana kama PJAK. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya ndani wa Iran amesisitiza kuwa makundi ya kigaidi yanayoungwa mkono na mataifa kigeni ya kigeni yamekuwa yakipokea fedha kutoka nchi ya Jinabi ili yachochee ghasia nchini. Ahmed Vahidi alisema hayo jana Alhamisi akihutubia mkutano katika chuo kikuu cha sayansi na utafiti cha Azadi bewa la Tehran na kuongeza kuwa baadhi ya wafanya ghasia wamekuwa wakipokea pesa ndani ya kila dakika 15. Ameashiria mfano mmoja ambapo mtu mmoja amekuwa akipokea hapa nchini kwenye akaunti yake ya benki beina ya dola mia saba hamsini na mia tisa katika kila dakika kumi hadi kumi na tano. Mbali na hayo, Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameipongeza serikali na wananchi wa Iraq kufuatia kuchaguliwa na bunge Abdul Latif rashid kuwa rais mpya wa nchi hiyo ya Kiarabu. Katika salamu zake za pongezi, rais wa Iran amesema anatumai kuchaguliwa Abdul Rashid Latif, au Abdul Latif Rashid kumradhi kuwa rais mpya wa Iraq itakuwa hatua moja mbele kuelekea kwenye Iraq iliyostawi na kushamiri. Amesema ana matumaini kuwa uchaguzi huo utafungua zaidi milango ya kuimarisha uhusiano wa pande mbili wa Iraq na Iran katika nyuga mbalimbali. Rais Raisi, sambamba na kuitakia kheri na fanaka serikali mpya ya Baghdad na wananchi wa nchi ya Kiarabu, amesisitiza kuwa taifa la Iran daima limekuwa likiunga mkono mielekeo ya kisiasa ya Iraq iliyojengwa kwenye misingi ya irada ya wananchi. Bunge la Iraq hapo jana lilimchagua Abdul Latif Rashid mwenye umri wa miaka 78 kuwa rais mpya wa nchi hiyo baada ya kuzoa kura 160. Wabunge 269 kati ya 329 wa bunge la Iraq walishiriki zoezi hilo la upigaji kura jana alasiri. Taifa hilo la Kiarabu limekuwa katika mvutano wa kisiasa uliopelekea kushindwa kuunda serikali tangu baada ya uchaguzi wa bunge wa Oktoba mwaka jana. Mwanasiasa huyo mkurdi anakuwa rais wa nne wa Iraq anakuja ku uh, na anakuja kurithi mikoba ya Barham Saleh ambaye aliambulia kura tisini na tisa katika zoezi hilo la jana. Tayari Rais Rashid amemteua Muhammad Shia Asudani mwenye umri wa miaka hamsini na miwili kuwa waziri mkuu wa nchi hiyo kujaza nafasi ya Mustafa Al-Qadhimi. Mahkama ya rufaa ya Nigeria imemfutia mashtaka yote Namdi Kanu, kiongozi wa watu wa asili ya Biafra, kwa kifupi IPOB, wanaotaka kujitenga eneo la kusini mashariki mwa nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Katika uamuzi huo wa jana Alhamisi, majaji wa mahakama ya rufaa wamesema Namdi Kanu alikamatwa kinyume cha sheria na kwamba serikali ilikiuka sheria kwa kumkamata kwa nguvu nchini Kenya na kumrejesha nchini humo kwa ajili ya kesi iliyokuwa ikimkabili. Mwezi Juni mwaka jana, Namdi Kanu ambaye pia ana uraia wa Uingereza alikamatwa nchini Kenya na kurejeshwa Nigeria. Alikimbilia Kenya baada ya koti kumwachia huru kwa dhamana. Namde Kanu anayeongoza chama cha Indigenous People of Biafra kwa kifupi IPOB alikuwa anakabiliwa na tuhuma za ugaidi, uhaini na kueneza uongo dhidi ya Rais Muhammadu Buhari haswa kupitia matangazo kwenye kituo cha redio Biafra na mitandao ya kijamii baada, baada ya kukaa kizuizini kwa muda wa miaka miwili, Kanu alitoweka Aprili mwaka elfu mbili kumi na saba baada ya kuachiwa huru kwa dhamana. Wafuasi wake walilaumu serikali ya Nigeria, lakini apata mwaka mmoja baadaye alijitokeza kwa njia ya kustaajabisha akiwa Israel. Januari mwaka elfu mbili kumi na saba mahkama ya juu ya Nigeria ilipiga marufuku harakati ya watu wa Biafra na kuliweka katika orodha ya makundi ya kigaidi. Vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyodumu kwa miezi thelathini ambavyo vilichochewa na matakwa ya kujitenga eneo la Biafra lilimalizika mwaka elfu moja mia kenda sabini. Inakadiriwa kuwa zaidi ya watu milioni moja waliaga dunia katika vita hivyo. Eneo hilo ambalo ni makazi ya watu wa jamii ya Igbo, kabila la tatu kwa ukubwa nchini Nigeria liliunganishwa tena na nchi hiyo, lakini harakati za kutaka kujitenga zilianza tena baada ya mabadiliko ya utawala mwezi Mei mwaka elfu moja mia kenda tisini na tisa. Wanachama wa harakati hiyo wanasema eneo hilo limetengwa kiuchumi na kisiasa tangu baada ya kumalizika vita vya wenyewe kwa wenyewe. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teherani, idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tukisonga mbele, bunge la Djibouti limeliweka kundi la wabeba silaha la Front for the Restoration of Unity and Democracy kwa kifupi FRUD, katika orodha ya magenge ya kigaidi. Haya yanajiri chini ya wiki moja baada ya askari saba wa jeshi la Djibouti kuuawa katika shambulio lililosadikika kufanywa na genge hilo la waasi wanaobeba silaha huko kaskazini mwa nchi. Katika shambulio hilo lililofanyika Ijumaa iliyopita katika kambi ya kijeshi ya Garabtisan kaskazini mwa nchi hiyo ya pembe Afrika, mbali na wanajeshi saba kuuawa, wanne walijeruhiwa huku sita wakitoweka. Katika taarifa ya jana Alhamisi, bunge la Jibuti limesema kwamba kwa kauli moja limepasisha kuitambua FRUD kama kundi la kigaidi. Taarifa iliyotolewa hapo awali na Rais Ismail Omar Gule wa Jibuti ilisisitiza kuwa wanamgambo wa kundi linalobeba silaha la FRUD ndio walioshambulia askari wa serikali huko Garabtisan wiki iliyopita. Mashambulio ya aina hii ni nadra sana kuripotiwa nchini Jibuti, ambapo shambulio la mwisho kudaiwa kufanywa na kundi hilo ilikuwa Januari mwaka jana. Kundi la Front for the Restoration of Unity and Democracy ambalo akthari ya wapiganaji wake wanatoka katika jamii ya Afar ya kaskazini mwa nchi lilianzisha uasi dhidi ya serikali mwaka 1991 wakidai kupigania maslahi ya e jamii hiyo mkabala wa jamii nyingine yenye idadi kubwa ya watu ya Isas. Na kwa akali wanajeshi kumi na wanane wa Siria wameuawa katika shambulio la bomu lililolenga basi la maafisa na askari wa jeshi la nchi hiyo ya Kiarabu. Duru za habari zimeliambia shirika rasmi la habari la Siria sana kuwa mripuko huo wa bomu ulitokea jana Alhamisi, viungani mwa mji mkuu Damascus, kusini magharibi mwa nchi. Habari zaidi zinaarifu kuwa wanajeshi 27 wa Siria wamejeruhiwa kwenye tukio hilo. Inaarifiwa kuwa basi hilo lililokuwa limebeba wanajeshi wa Siria lilikuwa likitokea Damascus likienda mji wa Aswabura, kusini magharibi mwa nchi. Hakuna kundi lililotangaza kuhusika na hujuma hiyo ya jana kufikia sasa. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Karibu mpenzi msikilizaji, ni kuletea tahariri ambayo ina anwani semayo: kukosoa asasi za haki za binadamu, ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu nchini Saudi Arabia. Asasi moja ya haki za binadamu imetoa ripoti ya kushtua inayoeleza hali mbaya ya haki za binadamu nchini Saudi Arabia na matukio kadhaa ya vitendo vya mateso ya kimwili na kiroho dhidi ya wanaharakati na wapinzani wakiwemo wale waliohukumiwa kunyongwa. Haki za binadamu ni msamiati tata na usioeleweka nchini Saudi Arabia. Msamiati huo ni jambo geni kwa sababu hadi sasa wananchi wa nchi hiyo wamekuwa wakinyimwa haki za awali kabisa, huku wakiwa wamepokonywa kabisa haki za kisiasa katika kipindi cha miaka saba ya hivi karibuni. Ambapo Muhammad Bin Salman, mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudia ambaye kimsingi ndiye mtawala wa Saudia, hali ya haki za binadamu katika nchi hiyo ya kifalme imezidi kuzorota na kuwa mbaya zaidi siku baada ya siku. Tangu Bin Salman aliposhika hatamu za uongozi kama mrithi wa kiti cha ufalme, haki za binadamu nchini Saudia zimekuwa zikikiukwa kwa sura mbili tofauti. Kwa upande mmoja, Bin Salman amewaweka chini ya mashinikizo makali wana wafalme na kufanya usafi wenye wigo mpana ndani ya familia ya kifalme nchini humo, na aliyemhisi kuwa ni tishio kwake amemkamata na kumtia kifungoni. Huo ni upande mmoja wa sarafu. Ukiukaji wa uki haki za binadamu nchini Saudia. Ama katika upande wa pili, haki za watu ambao ni wapinzani wa utawala wa kifalme wa Saudia, lakini hawatokani na familia hiyo, nao haki zao zimekuwa zikikanyagwa waziwazi. Wana wafalme wanashikiliwa kizuizini katika mahoteli au kifungo cha nyumbani, huku raia wa kawaida wanaopinga utawala huo wakitiwa gerezani. Kwa visingizio mbalimbali visivyo na msingi wowote, serikali ya Riadh kila mwaka huwa hukumu kunyongwa na adhabu nyingine kali wapinzani wengi wa utawala huo, lengo likiwa ni kukabiliana na uhuru wa kujieleza na kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi. Shirika la kutetea haki za binadamu la kisaudia lenye makao yake barani Ulaya limetangaza kwa mnasaba wa siku ya kimataifa ya kupambana na hukumu ya kunyongwa kwamba tokea kuanza mwaka huu wa elfu mbili ishirini na mbili hadi sasa saudia imewanyonga na kuwatia kitanzi watu mia moja ishirini na moja kesi themanini na moja za watu kunyongwa kwa umati zimeripotiwa nchini humo hali ambayo inatajwa kuwa mbaya zaidi ya watu kunyongwa kwa umati katika historia watu arobaini na moja kati yao walionyongwa wali walikuwa wapinzani ambao ni Waislamu wa madhehebu ya Shia na wenyeji wa maeneo ya Al Ahsa na Katif, mashariki mwa Saudia. Tukio kama hilo la kunyongwa idadi kubwa ya Waislamu wa kishia huko Saudia katika kipindi cha siku moja lilikuwa halijawahi kushuhudiwa nchini humo. Utawala wa Ali Saud aidha unaongoza katika orodha ya nchi zinazonyonga watu kwa wingi, ambapo utawala huo mara nyingi umekuwa ukitoa hukumu ya kunyongwa kwa wanaharakati, wanazuoni wa kidini, wapinzani wa serikali na watetezi wa haki za binadamu ambao hujumuisha wanaume, wanawake na hata wale walio wa chini ya umri wa kisheria. Ni saa sita na robo adhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na sita kasorobo kwa saa za Afrika Mashariki. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Ni kukumbusha tu kwamba una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama ya kujumlisha au plus 98 Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Kwa jina la Mungu wa Muhammad ambaye ametubariki na akatutambulisha mtume wake akateremsha Qurani kwake ili iwe hidaya na mwongozo kwa ajili ya wanadamu wote. Salamu na amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu ya Waislamu kote duniani. Salamu na amani yake subhanahu wataala iwe juu ya wapenzi wote wa Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na juu yenu nyinyi wapenzi wasikilizaji, hususan katika siku hizi za Maulidi na maadhimisho ya kuzaliwa mbora wa viumbe na mtume wa mwisho Muhammadi mwaminifu sallallahu alaihi wa alihi wasallam Miaka 570 baada ya kuzaliwa Nabii Isa Masihi alaihi ssalam, na katika siku ya tarehe 17 mfunguo 6 Rabiul Awal mwaka wa tembo, dunia ilishuhudia tukio la kustaajabisha. Masanamu yote yaliyokuwa yakiabudiwa badala ya Mungu mmoja yalianguka chini kifudifudi na kuvunjika. Kasri ya mfalme wa kisasani Kisra ilitetemeka na nguzo zake kumi na nne zikavunjika. Ziwa ambalo majusi walikuwa wakikusanyika kando kando yake kwa miaka mingi lilikauka, na mito ya maji katiririka katika ardhi ambayo hapo awali hakuna mtu aliyeshuhudia maji katika eneo hilo. Moto wa maabadi ya Farsi ambao ulikuwa ukiwaka kwa kipindi cha miaka elfu moja ulizimika, na nuru iliyochomoza kutoka upande wa Hijazi ilienea na kuonekana duniani kote. Nuru ilitanda dunia nzima, na mashetani wakapatwa na kiwewe na wasiwasi. Uchawi wa wachawi ulibatilika, na ujuzi wa makuhani ukageuka na kuwa ujinga. Wafalme wa zama hizo walipatwa na kigugumizi na kujiuliza kulikoni. Sambamba na matukio hayo ya ardhini, huko mbinguni pia kulishuhudiwa matukio ya kustaajabisha. Mashetani walifukuzwa kutoka kwenye mbingu zote saba na kuzuiwa kusikiliza habari za mbinguni. Siku hiyo viumbe vyote vya dunia na mbinguni, kuanzia malaika hadi wanyama wa ardhini na baharini, hata miti, mawe na kadhalika, vilimtukuza na kumsabihi Mwenyezi Mungu na kufurahia tukio la kuzaliwa Muhammad. Siku hiyo kito adhimu na adimu cha ulimwengu kiliweka mguu juu ya uso wa dunia na kiumbe bora kuliko wote, pambo la mitume Muhammad bin Abdullah alikuwa amezaliwa. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala alimfanya kipenzi na azizi baina ya wanadamu na akampa ulinzi na himaya yake hadi alipofikisha umri wa miaka 40. Ni wakati huo ndipo alipoteremshiwa elimu na maarifa kutoka kwenye lauhul Mahfudh, na akamwamuru afikishe ujumbe wake kwa wanadamu wote, alimpa jukumu la kuwaongoza na kuwaelekeza kwenye saada na ufanisi wa dunia na akhera. Kwa siku kadhaa sasa, wapenzi wasikilizaji, tumo katika siku za kusherehekea na kufurahia kuzaliwa kwa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, tukimshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wataala kutokana na neema yake kubwa ya kuzaliwa mtume wake wa mwisho na mbora wa viumbe Muhammadi mwaminifu. Hata hivyo, ili kuweza kushukuru ipasavyo neema yoyote ya Mwenyezi Mungu, kuna udharura kwanza wa kuijua na kuitambua vyema neema yenyewe. Na utangulizi wa kujua neema kubwa ya siku hizi za Rabiul Awwal, yaani kuzaliwa kwa Mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, ni kuujua vyema Uislamu wenyewe. Uislamu una nguzo na matawi na kanuni ndogo ndogo, ambazo zote ni wajibu kwa Waislamu kuzijua. Lakini katika baadhi ya hadithi zilizopokewa kutoka kwa Mtume kipenzi na maimamu watoharifu katika kizazi chake, baadhi ya vipengee vimetambulishwa kuwa nguzo za dini ya Uislamu. Baadhi ya maulamaa wa madhehebu ya Ahlu Sunna wanasema nguzo za dini ni tano, nazo ni kushuhudia kwamba hakuna Mungu ila Allah subhanahu wataala, na kwamba Muhammadi ni mtume wake, kuswali, kufunga swaumu, kutoa zaka na kwenda Maka kuhiji kwa mwenye kuweza. Imamu Jafar Sadiq alaihi ssalam, ambaye ni miongoni mwa wajukuu watukufu wa mtume wetu Muhammad amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake anasema Dini ya mja haikamiliki ila kwa kuamini mambo kadhaa, ikiwa ni pamoja na kuamini kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ni mmoja na hana mshirika, kuamini utume wa Nabi Muhammad na yote yaliyoteremshwa kwake kutoka kwa Mwenyezi Mungu, kutoa zaka na kukubali wilaya na uongozi wa Ali na kizazi cha Muhammada. Wapenzi wa bina sikilizaji, Qurani Tukufu imehimiza umoja na mshikamano baina ya Waislamu. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anautaja mshikamano na umoja kuwa ni sababu ya saada, maendeleo na ufanisi, na migawanyiko kuwa ni sababu ya kuporomoka na kuangamia. Kwa msingi huo umoja na mshikamano katika mafundisho ya Qurani ni miongoni mwa masuala ya wajibu na ya dharura kwa kila muumini wa dini hiyo. Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema katika aya ya 103 ya suratu Ali Imran kwamba nashikamaneni, kwa kamba ya Mwenyezi Mungu nyote, wala msifarikiane, na kumbukeni neema ya Mwenyezi Mungu juu yenu, mlivyokuwa maadui naye akaziunganisha nyoyo zenu kwa neema yake, mkawa ndugu Aya hii inawaamuru Waislamu kushikamana na kuwa kitu kimoja na kujiepusha na mifarakano na migawanyiko. Vilevile inautaja udugu na upendo baina ya Waislamu kuwa ni miongoni mwa neema za Mwenyezi Mungu. Jamii ya Kiislamu ina mambo kadhaa muhimu yanayojenga umoja na mshikamano baina ya Waislamu. Miongoni mwa mambo hayo ni lengo la Waislamu wote la kusimamisha tauhidi na ibada ya Mwenyezi Mungu mmoja kote duniani. Na Waislamu wote Shia na Suni wanakubaliana kwamba Kurani tukufu ndiyo ratiba na mwongozo wa kutimiza lengo hilo, na zaidi ni kwamba Waislamu wote pia wanaamini kwamba Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam ndiye hadi na kiongozi wao. Kwa msingi huo wa umoja na mshikamano wa umma wa kiislamu daima umekuwa lengo na jambo linalohimizwa na kufuatiliwa na maulama wa Waislamu Shia na Suni. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam daima alikuwa akiwahimiza Waislamu kuwa na umoja na mshikamano. Anasema katika mojawapo ya hadithi zake kwamba mtu anayejitenga na Waislamu wenzake hufa kifo cha kijahilia. Anasema katika hadithi nyingine kwamba Muislamu ni ndugu ya Muislamu mwenzake na anayekidhi haja ya ndugu yake Mwenyezi Mungu humkidhia haja zake. Mtume sallallahu alihi wa alihi wa salama, pia anasema mtu anayejitenga na Waislamu shibri moja, Mwenyezi Mungu huondoa mnyororo wa Uislamu shingoni mwake, kwa maana kwamba mtu huyo huwa ameondoka katika dini ya Uislamu. Vilevile Mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa salam amewahusia Waislamu kuwafuata na kuwatii viongozi waliopewa majukumu ya uongozi na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, na kwamba uongozi kama huo ni msingi wa umoja na mshikamano wa umma. Khalifa na wasii wake Imamu Ali bin abi Talib alayhi ssalamu pia anamtaja imamu na kiongozi wa umma katika jamii ya kiislamu kuwa ni mithili ya kamba inayounganisha pamoja pingili za mnyororo mmoja na pale kamba hiyo inapokatika, pingili za kamba hiyo hutawanyika huku na kule na kamwe hazikutani tena. Imamu Ali alaihi ssalam amewahusia Waislamu kupata ibra na somo katika hali iliyowapata Bani Israel ambao wanasema walikuwa watawala na wenye nguvu wakati walipokuwa na umoja na mshikamano na walisambaratika na kuvikwa vazi la udhalili na unyonge baada ya kuhitilafiana na kugawanyika katika makundi makundi. Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Taala aliwanyang'anya neema zake, na kilichobakia ni historia ya hatima yao, ambayo sasa ni ibra na funzo kwa wanadamu wengine. Kwa msingi huo mtume wetu Muhammad Amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, ambaye tunasherehekea maulidi na kuzaliwa kwake, anatutahadharisha tusije kupatwa na hatima kama hiyo akisema: msihitilafiane, kwani waliokuwa kabla yenu walihitilafiana na matokeo yake waliangamia. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. <tune> Hii ni Redio Tehran, na kabla ya kukuletea machoto magazetini nisome hapo ujumbe wake ya Yahya Ali kutoka Tanga, Mabanda Papa, Tanzania. Anasema, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, hakikisheni mnazima kitendo cha propaganda za Magharibi, ikiwa ni Marekani na utawala haramu wa Israel. Hao hawana jipya. <mulia> Tunaanza udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuangazia magazeti ya nchini Tanzania. Tuanze na gazeti la Mwananchi ambalo limetanguliza mbele ya habari inayohusu sakata la kufeli mawakili. Limeandika ni kilio Afrika Mashariki. Kama unadhani kilio cha kufeli vibaya kwa wanafunzi wa taasisi ya mafunzo ya wanasheria kwa vitendo kipo Tanzania pekee, umekosea. Pia limepo uzito habari ya kumbukizi ya kuaga dunia kiongozi wa zamani wa Tanzania Mwalimu Julius Kambarage Nyerere miaka ishirini na mitatu iliyopita. Habari hiyo imepewa anwani semayo Mwalimu Nyerere asivyotoka vichwani mwa Watanzania. Gazeti la Uhuru pia limetoa kipaumbele kwa habari hiyo kwa kuandika, tunaendelea kumuenzi Mwalimu Julius Nyerere, Rais Samia asema ni vita dhidi ya ujinga, njaa na maradhi, kilele cha maadhimisho kufanyika leo mkoani Kagera. Habari zinazopamba ukurasa wa mbele wa Tanzania Daima zina vichwa vinavyosomeka Ndugai achafua hewa tena, viongozi wajitosa mgogoro wa, wa ardhi Musoma, katibu wa Nyerere ampopoa Kinana na kitanzi cha Sabaya cha mfikia Makonda. Habari hii aliyekuwa mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda imetangulizwa mbele na gazeti la Wamachinga chini ya anwani semayo Makonda ajikabidhi kwa Mungu. Dondoo za habari hiyo zinasema baada ya miandamo ya kesi zinazoibuka kila siku, adai kuna genge la matajiri linashinikiza kumpoteza kisiasa. Mahakama yampa siku kumi na nne kuwasilisha utetezi wa shauri lake. Rais Samia atangaza neema, chuo kipya cha VETA Kagera. Ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Jamvi la Habari. Habari hii ya kielimu imetengewa nafasi ya kwanza pia na gazeti la serikali la Habari Leo ambalo limeandika Samia asema wahitimu VETA wawezeshwe. Majira pia alikuachwa nyuma, limeandika Samia ajana fursa kwa vijana nchini, serikali kutumia bilioni mia moja kujenga vyo vya VETA wilaya zote nchini, lengo ni kuongezea thamani ya kujiajiri na kuajirika. Tuelekeze kurunzi yetu nchini Uganda, ambapo gazeti la Daily Monitor limeipa kipaumbele habari ya kiafya yenye kichwa kilichobeba maneno dawa ya ajabu ya Ebola yatibu wagonjwa ishirini. Baadhi ya, ya habari zinazoonekana kwenye toleo la mtandaoni la gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka wakili wa serikali akamatwa kwa kupokea rushwa ya shilingi laki moja na ishirini na tano elfu za Uganda. Museveni asaini sheria tata ya kupambana na matumizi mabaya ya tarakilishi simu za, za rununu bilioni tano nukta tatu kuwataka mwaka huu yasema ripoti Mahkama ya rufaa ya tupilia mbali hukumu ya kifo dhidi ya askari wawili wa UPDF na WHO yasema majaribio ya kliniki ya chanjo za Ebola kufanyika karibuni Uganda. Tunatamatisha dondozi wetu katika nchi jirani ya Kenya. Habari kuu katika gazeti la Taifa Leo ina kichwa kisemacho Raila arudi kwa mahasla kwa kifupi, kinara wa chama cha upinzani cha ODM Raila Odinga jana alitembelea moja ya mitaa ya mabanda ya Nairobi na kufanya mkutano wa kwanza wa hadhara wa kisiasa baada ya uchaguzi wa Agosti 9. Ukurasa wa mbele wa gazeti dada la Daily Nation umepambwa kwa picha inayomwonyesha rais mstaafu wa Kenya hayati Daniel Arap Moi. Ubavuni mwa picha hiyo kuna anwani isemayo Ruto aagiza kurejeshwa magari na wafanyakazi wa Moi. Pia limeapa muhimu mahojiano na mwanasiasa mkongwe wa kaunti ya Meru, Kiraitu Murungi, akieleza jinsi na sababu za muungano wa Azimio kushindwa katika uchaguzi uliopita. Toleo la intaneti la gazeti hilo pamoja na habari nyingine limeandika mwili wa mme wa mwanasiasa wa Kiambu wapatikana msituni, Ruto hapangua serikali, na kimataifa, idadi ya wanyamapori yapungua kwa asilimia sitini na tisa tangu mwaka elfu moja mia tisa sabini yasema WWF. The Star toleo lake la mtandaoni limepambwa na habari zenye vichwa vinavyosomeka: Wakili Paul Mwangi aishtaki serikali ya Ruto kwa kuondoa marufuku ya GMO. Mwanamme amua mkewe kwa kukataa kumrudia. Kama nilikosea naomba radhi, Muhozi amwambia Ruto. Jinsi wanawake walivyotoa uongozi Nakuru na, na watu wawili wakamatwa wakihusishwa na kutoweka wahindi wawili na dereva. Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kabisa kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana Haidara Selemani ukiwa Tanga, Tanzania. Asante sana pia Omar Kombo ukiwa Zanzibar. Naona wote wananung'unika kwamba hawapokei habari zetu, anasema Habari mbona sipati? Haidar huyo akiwa Tanga. Sipati taarifa za habari siku hizi, huyo naye ni Omar Kombo akiwa Zanzibar. Na kama tulivyotangulia kusema, mpenzi msikilizaji, mtambo wetu kidogo una mushkil, na inshallah mambo ya kitengamaa tutakuwa tuna kurushia habari kila siku mara tatu kama hapo awali. ya sadiqal qawl. Assalamu alaikum wapenzi wa sikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika kipindi hiki maalum kinakochujieni kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa Imam Jafar bin Muhammad Sadiq alaihi ssalam, mmoja wa maimamu watoharifu na watu wa nyumba ya Bwana Mtume mtukufu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Kwa mnasaba huo adhimu, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran inatoa mkono wa kheri na baraka na fanaka. Ni matumaini yangu kwamba mtakuwa nami hadi tamati ya kipindi hiki. Karibuni. Katika siku hizi, kuna anga maalum ya furaha na shangwe inayotawala katika ulimwengu wa Kiislamu. Maulidi ya Mtume na kukumbuka kuzaliwa mbora wa viumbe Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa wasalam kunasadifiana na maadhimisho ya kuzaliwa Imam Jafar Sadiki alaihi salam, hali ambayo imeifanya furaha walionayo Waislamu katika siku hizi adhimu kuongezeka maradufu. Kwa hakika siku hizi zinatukumbusha hadithi mashuhuri ya mtume mtukufu Muhammad sallallahu alayhi wa aali wa sallam, inayosema: hakika mimi ninawaachieni vitu viwili vizito, kitabu cha Mwenyezi Mungu na kizazi changu Ahlulbeit. Kitabu kitakatifu cha Quran kimewataja Ahlul Baiti wa mtume kwamba ni watu waliosafishwa na kutoharishwa na kila aina ya uchafu, kama anavyosema katika Qurani tukufu kwenye sura Ahzabu aya ya 33 kwamba Mwenyezi Mungu anataka kukuondoleni uchafu, enye watu wa nyumba ya mtume na kukusafisheni barabara. Kwa upande wake Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa ali wasalam anasema kuweko Ahlulbeiti ni sawa na safina ya uokozi, ambapo mwenye kuipanda hufika katika daraja ya saada na ufanisi. Watu wa nyumba ya mtume mtukufu, rehma na amani ziyo juu yake, na hali zake ni kama nyota zilizoko mbinguni ambazo huangazia ardhi. Jina la Imam Sadiq alaihi salam katika historia ya Uislamu linatambulika kutokana na juhudi kubwa za kielimu na kiutamaduni. Imam Sadiq alaihi salam alizaliwa tarehe 17 Rabiul Awal mwaka wa 83 Hijiria. Tukitazama umri wa miaka 65 uliojaa baraka wa imamu huyo mtukufu unatupatia maarifa juu ya dunia iliyojaa fadhila na ukamilifu wa kielimu na kimaanawi. Kipindi cha maisha ya Imam Sadik alaihi ssalam kilisadifiana na kusambaratika utawala wa Bani Umaya na kuanza kushika hatamu za uongozi watu wa ukoo wa Bani Abbas. Vuta ni kuvute baina ya Bani Abbas na Bani Umaya ilikuwa ni wasaa mzuri kwa Imam Baqir na mwanawe Imam sadiki Sadik alayhimussalam kwa ajili ya kueneza ukweli na mafundisho asili ya dini tukufu ya Kiislamu. Watukufu hao waliasisi chuo kikuu kikubwa katika mji mtakatifu wa Madina. Wanahistoria wanasema kwamba idadi walijitokeza kwa ajili ya kujifunza elimu mbalimbali katika kituo hicho cha utamaduni ilikuwa takriban watu elfu nne ambapo miongoni mwao walikuwemo waliokuwa na vipaji waliobobea katika taaluma fulani na wanazuoni ambali na kufundishwa elimu ya dini katika chuo kikuu hicho. Wanafunzi walipata fursa ya kujifunza taaluma mbalimbali kama vile tiba, fizikia, kemia na hisabati. Kwa kuanzisha harakati ya kielimu, Imam Sadiq alaihssalam aliasisi na kuweka msingi wa harakati adhim katika uhai wa kijamii wa Waislamu na kubakia milele ulimwenguni. Kwa kutupia jicho matamshi na maandiko ya kielimu ya maulama wakubwa wa Kiislam wa mbali na maulama wa Kisuni na Kishia, tunaweza kutambua adhama ya shakhsia ya kielimu ya Imam Jafar Sadiki Alaihi Salam pamoja na harakati ya kielimu ya mtukufu huyo. Mbali na vikao vya kielimu na darasa zake kuhudhuriwa na viongozi wakubwa wa madhehebu za kifiqhi kama vile Abu Hanifa, Malik bin Anas, darasa za imamu huyo mtukufu zilihudhuriwa pia na watu waliokuwa na mapenzi makubwa na taaluma kama za falsafa, ilmu lkalam na ilmu nyingine za kifikra na kiakili, waliokuwa wakitoka maeneo wa mbalimbali na baada ya kukata masafa marefu walikuwa wakija na kukaa katika darasa za Imamu Sadiq ili kunufaika na bahari ya elimu ya imamu mwema huyo. Abu Hanifa aliyekuwa mmoja wa wanafunzi wa Imamu Sadiq Alaihi Salam anasema kuwa kwa hakika sijapata kumwona mtu msomi na aliyekuwa ametabahari katika elimu zaidi ya Jaafar bin Muhammad Assadiq Alaihi Salam. Katika harakati ya kielimu iliyotokea katika jamii ya Kiislamu ya wakati huo, kwamba kuenea kwa elimu katika zama hizo kulipelekea kukua fikra na mitazamo na kutokea midahalo ya kifalsafa na kiakili katika jamii zote za Kiislamu. Hatupaswi kusahau kwamba mjukuu wa Bwana Mtume mtukufu sallallahu alaihi waalihi wasallam ndiye aliyeongoza harakati hii ya kifikra katika ulimwengu wa Kiislam, ambaye ni mashuhuri kwa jina la Imam Sadik alaihi salam. Yeye ni mja aliyekuwa na upeo wa hali ya juu wa kifikra, na alikuwa akizingatia mno masuala ki ya kielimu ya zama zake. Mwanazuoni huyo wa Kisuni anaendelea kusema kwamba kwa hakika, Imamu Sadik alikuwa mtu wa kwanza aliyeasisi madrasa na vyuo vya elimu vya kiakili katika ulimwengu wa Kiislamu. Mwisho wa kunukuu. Imam Jafar Sadiq alayhi salam aliweza kuwalea na kuwafunza wanafunzi wengi ambao baadaye walitopea na kubobea katika elimu na kisha kuondokea kuwa mashuhuri katika taaluma mbalimbali za kielimu kama vile tafsir, ilmul kalam, ilmu nujum, hisabati, tiba, kemia na kadhalika. Miongoni mwa wanafunzi hao ni kama vile Hisham bin Hakam, Mufadhal bin Amru na Jabir bin Hiyan. Licha ya kujihusisha na masuala ya kielimu, Imam Sadiq alayhisalam hakughafilika pia na masuala mengine muhimu ya kijamii. Imenukuliwa katika vitabu vya historia kwamba katika nyakati za usiku Imamu Sadik alaihi ssalam alikuwa akibeba chakula kama vile mikate na kadhalika na kugawa baina ya masikini mjini Madina, huku akificha uso wake ili watu wasimtambue. Sira na maisha ya Imamu Sadik alaihi ssalam yalijaa moyo wa huruma na msamaha kwa watu. Siku moja mmoja wa watu wake wa karibu alimjia Imam na kumweleza kwamba kuna mtu amekutusi na kukutaja kwa ubaya mbele ya watu. Imam baada ya kusikia habari hiyo, mara moja alisimama na kusali rakaa mbili, na huku akiwa katika hali ya unyenyekevu mkubwa, aliomba dua na kusema, ewe Mola wangu, hakika mimi nimemsamehe mja huyo wewe ambaye ni mkarimu na kuomba pia umsamehe na umridhie mja huyo, na wala usimfanye akumbwe na masaibu nam. Wapenzi wasikilizaji, kwa mara nyingine tena tunatoa mkono wa kheri, baraka na fanaka kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa Imam Jafar bin Muhammad Asadik As alaihi ssalam. Kwa niaba ya mtayarishaji wa kipindi hiki, Salum Bendera, msimulizi wa kipindi hiki ni mimi Musa Saidi Abdurrahman nikaekwageni nikiutakieni kila la kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo ni Jumaa, tarehe 17 mfungo 6 Rabiul Awal mwaka 1444 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 14 Oktoba mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 1497 iliyopita, kwa mujibu wa nukuu za maulamaa wengi islamu, wa Kiislamu, alizaliwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam katika mji mtakatifu wa Maka. Baba yake Abdullah alifariki dunia kabla ya kuzaliwa mtume na mama yake Amina binti Wahaba alifariki dunia mtukufu huyo akiwa na umri wa miaka sita. Katika kipindi cha mwanzoni mwa ujana wake, Muhammad alikuwa akijitenga na jamii ya kijahilia ya watu wa Maka na kwenda kwenye pango la Hira lililoko karibu na mji wa Maka na kuketi huko kwa masaa kadhaa akitafakari katika maumbile ya dunia na kufanya ibada. alipoti timiza umri wa miaka 40, malaika Jibrilu alimteremkia mtukufu huyo akiwa katika pango hilo na kumpa ujumbe wa Mola Muumba. Mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, alikumbana na mashaka mengi katika jitihada zake za kufuta ibada ya masanamu na kueneza ibada ya tauhidi na kumwabudu Mungu mmoja. Siku kama ya leo tarehe 17 Rabiul Awal miaka 1361 iliyopita Alizaliwa mjukuu wa mtume wetu Muhammad, Imam Jafar Sadiq alaihi ssalam katika mji mtakatifu wa Madina. Kipindi cha maisha yake kilikuwa zama za kuchanua elimu na maarifa, tafsiri ya Qurani na kusambaa elimu mbalimbali mbali. Imam Jafar Sadik alitumia fursa hiyo ambayo ilisadifiana na kuanza kuporomoka utawala wa Bani Umayya na kuchukua madaraka utawala wa Bani Abbas kwa ajili ya kueneza maarifa asili ya Uislamu na kulea kizazi cha wanazuoni na zuoni, na na maulamaa katika nyanja mbalimbali mbali. Kwa minasaba hii adhimu, idhaa ya Kiswahili Radio Teheran inatoa mkono wa baraka kwa Waislamu wote duniani. Katika siku kama ya leo miaka sitini na tisa iliyopita wazayuni wa Israel walivamia kijiji cha Kibya kilichoko ukingo wa magharibi na kufanya jinai kubwa ya kutisha. Katika mashambulizi na uvamizi huo ulioendelea katika kijiji hicho kwa muda wa siku mbili, wazayuni walitekeleza mauaji na ukatili mkubwa dhidi ya raia wa kipalestina wasio na hatia. Mbali na wazayuni hayo kuwaua na kuwajeruhi kwa umati raia wa kipalestina, zaidi ya 42 askari wa Israel waliokuwa wakiongozwa na waziri mkuu wa zamani wa utawala huo Ariel Sharon walibomoa makumi ya nyumba na shule za kijiji hicho. Mauaji hayo ya halaiki ni miongoni mwa mifano ya ugaidi wa utawala ghasibu wa Israel hususan waziri mkuu wa zamani wa utawala huo Ariel Sharon. Na katika siku kama ya leo miaka 23 iliyopita alifariki dunia kiongozi wa zamani wa Tanzania, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere. Nyerere alizaliwa Butiama huko Mara mwaka 1922. Mwaka 1955 aliingia katika ulingo wa siasa, akiongoza chama cha Tanganyika African National Union, TANU. Mwaka 1961, Nyerere alikuwa waziri mkuu wa Tanganyika na mwaka mmoja baadaye akawa rais wa nchi hiyo. Kutokana na juhudi zake mwaka 1964 ziliungana Tanganyika na Zanzibar na kuunda nchi moja ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Hii ni Radio Teheran, na kabla ya kufunga matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kukusomea habari za dunia kwa kifupi, ni some hapa maoni mawili matatu, Profesa Ali Magema kutoka Tanga, Tanzania, mtaa wa madini Yathuzahara, anasema kuhusu vurugu za Wazayuni kuonea wa Palestina, zitakwisha lini au mpaka kiama? Utetezi wa Wapalestina hakuna. Profesa Magema huyo akiwa Tanga, Tanzania, asante sana pia. Idris Ali Mali ya Mungu kutoka Mombasa wa Kenya Anasema asalamu alaikum warahmatullah wabarakatu. Na mjibu alaikum salam warahmatullahi wabarakatu. Anaandika ijumaa mubarak. Na kwako pia ndugu mali ya Mungu, ukiwa hapo pwani ya Kenya. Asante sana pia Ismail Khamis Ramadhan, ukiwa Runzewe Geita, Tanzania. Yanaona kaamua kututumia ujumbe wa sauti. Inshallah natumai sauti hiyo itatumika katika kipindi kijacho cha baraza la wasikilizaji. naishara Alifaiza akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anasema: baada ya salamu jamii ya kimataifa tunaungana na ndugu zetu wa Irani. Hakika maneno makubwa aliyosema Samahath Said Al Hamenei, Uislamu wetu unatufunza kuelewa zama tunayoishi, ili tuweze sote kutekeleza Uislamu wetu ipasavyo. Muda haunasi mpenzi msikilizaji, moja kwa moja nikusomea habari za dunia kwa kifupi. Ofisi ya uwakilishi wa kudumu ya Iran katika Umoja wa Mataifa imesema iwapo Marekani inataka kupambana kwa dhati na ugaidi sharti iachane na tabia yake ya kuunga mkono makundi ya kigaidi. Rais Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amepongeza serikali na wananchi wa Iraq kufuatia kuchaguliwa na bunge Abdul Latif Rashid kuwa rais mpya wa nchi hiyo ya Kiarabu. Na Mahkama ya Rufaa ya Nigeria imemfutia mashtaka yote Namdi Kano, kiongozi wa watu wa asili ya Biafra wanaotaka kujitenga eneo la kusini mashariki mwa nchi hiyo ya afrika magharibi. Tutakomea hapo. Kwa mukhtasari huo, mpenzi msikilizaji, asante sana kwa kuwa nasi tangia wali mpaka sasa tunapofika tamati ya matangazo haya. Tunakushukuru sana pia kwa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia mchana mwema na juma mubarak. Asante.