Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye wa kurehemu. Hakika wanaoamini kweli ni wale ambao anapotajwa Mwenyezi Mungu nyoyo zao hujaa hofu, na wanaposomewa aya zake huwazidishia imani na wakamtegemea mola wao tu, ambao wanasimamisha sala na wanatoa katika yale tuliyowapa. Hao ndio wanaoamini kweli kweli, wao wana vyo vikubwa kwa mola wao na msamaha na riziki bora kabisa huko akhera. Bismillah rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, wa rahmatullahi wa wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran, Idha ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/ swo Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida na Lindi. Leo ni Alhamisi tarehe 16 mfungo 6 Rabiul Awal mwaka 1444 hijiria inayosadifiana na tarehe 13 Oktoba 2022 miladia. Kwa asubuhi ya leo Mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni mawaidha maalum kwa mnasaba wa maadhimisho ya wiki ya umoja na Maulidi ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Tutakuwa pia na udondozi wa, wa piano, dondozo, magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, makala ya haki za watoto katika Uislamu na makala ya kila siku ya leo katika historia. Tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu asubuhi. Ifuatio sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yasema diplomasia haikukomesha uwepo wa magaidi nchini Iraq, hivyo imelazimika kushughulikia kijeshi <mucho> katibu mkuu wa Hizbullah Lebanon asisitiza kuwa mukawama ndiyo njia pekee ya kuikomboa Palestina. Ethiopia yaungana na Uganda kutetea Somalia iondolewe vikwazo vya silaha na UNHCR yasema ongezeko la wakimbizi magharibi mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo linatisha. Habari kamili. Ofisi ya uwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa imemwandikia barua rais wa baraza la usalama la umoja huo kubainisha hoja na sababu ya kuchukua hatua za kijeshi dhidi ya makundi ya kigaidi yaliyoko nchini Iraq na kusisitiza kuwa diplomasia haikuweza kukomesha kuwepo kwa magaidi kaskazini ya nchi hiyo na ndiyo maana Iran imelazimika kutumia nguvu za kijeshi. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, ofisi ya uwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa mjini New York imesisitiza kuwa kwa kutilia maanani hatua haribifu na za uzushaji machafuko za magenge ya kigaidi dhidi ya wananchi na usalama wa taifa wa Iran, na kutokana na kupuuzwa maonyo na malalamiko ya mara kwa mara yaliyotolewa kuhusiana na suala hilo, Teheran haikuwa na chaguo jingine isipokuwa kutumia haki yake na kutoa jibu linalostahiki kwa mashambulio ya kigaidi katika barua yake hiyo kwa Rais wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, ofisi ya uwakilishi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran UN imeashiria hatua za magenge ya kigaidi yenye makao yao kaskazini mwa Iraq na kubainisha hoja na sababu za kuchukuliwa hatua za kijeshi dhidi ya magenge hayo. Ofisi ya uwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa imetangaza kuwa Kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na sita hadi sasa tu makundi hayo yamefanya mashambulizi 49 ya kigaidi ndani na karibu na mipaka ya Iran na matokeo yake watu 24 wameuawa wa shahidi na wengine 32 wamejeruhiwa, na kuongeza kuwa kwa mujibu wa taarifa za kuaminika, mashambulizi yote hayo ya kigaidi yamepangwa kuratibiwa na kutekelezwa kutokea eneo la kaskazini mwa Iraq. Katika barua yake hii ofisi ya uwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa imebainisha pia kuwa kwa kutilia maanani vitisho vya kigaidi vinavyoendelea kuwepo, wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran iliwasilisha malalamiko makali tena mara kadhaa kwa kutuma waraka rasmi wa kidiplomasia kwa wizara ya mambo ya nje ya Iraq kuhusiana na kuendelea kuwepo magenge ya kigaidi, kambi zao za mafunzo harakati anazoendesha kwa uhuru na vitendo vyao vya uharibifu yanayofanya kutokea ndani ya ardhi ya Iraq. Barua ya ofisi ya uwakilishi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa imeendelea kueleza kwamba licha ya malalamiko na maonyo ya mara kwa mara ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, kwa masikitiko, mamlaka za eneo la kaskazini mwa Iraq hazikuchukua hatua madhubuti na za maana dhidi ya magaidi kulingana na taratibu za kimataifa. Katika hali kama hiyo na kwa kutilia maanani mashambulizi ya kigaidi yanayoendelea kufanywa, jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran haikuwa na chaguo jingine isipokuwa kutumia haki yake ya kujilinda kwa mujibu wa sheria za kimataifa ili kuwahami wananchi wake, usalama wa taifa, mamlaka ya kujitawala na umoja wa ardhi yake yote. Ofisi ya wa wakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa imetamatisha barua yake hiyo kwa kumtaka rais wa baraza la usalama aiweke barua hiyo kwenye orodha ya nyaraka za baraza hilo. Katibu mkuu wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Hizbullah ya Lebanon amesema umoja wa Kiislamu katika fremu ya mukawama ndio njia pekee ya kukata mikono ya maadui, kuikomboa Palestina na kursi tukufu. Nasrullah amesisitiza katika ujumbe wake huo kwamba umoja wowote ambao hauko katika mkondo wa kuunga mkono Quds unatia shaka na kwamba hauna uhusiano na Uislamu. Katibu mkuu wa Hizbullah amesisitiza kuwa hii leo eneo la Asia Magharibi na walimwengu kwa ujumla wanashuhudia kuporomoka haiba na nguvu ya Marekani, ambapo kurejea nyuma kwa karibuni kabisa ni kushindwa kwake katika vita huko Iraq Afghanistan na kunasa katika kinamasi cha vita huko Ukrain. Aidha, katika sehemu nyingine ya risala yake kwa mkutano wa 36 wa kimataifa wa umoja wa kiislamu unaofanyika hapa mjini Tehran, Nasrullah amesema msimamo wetu wa siku zote ni kuiunga mkono Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kukabiliana na Marekani, utawala haramu wa Israel na vibaraka wao. Katibu mkuu wa Hizbullah amevitaja vikwazo dhidi ya Iran kuwa ni jinai na kupinga hatua zozote za kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Somalia imepata uungwaji mkono katika kampeni yake ya kutaka kuondolewa vikwazo vya silaha baada ya Ethiopia kuungana na Uganda kuunga mkono hatua hiyo. Ethiopia imetangaza rasmi kuwa inaunga mkono kampeni ya nchi ya Somalia ya kuondolewa vikwazo vya silaha ilivyowekewa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Tangazo hilo la Ethiopia linatolewa katika hali ambayo Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linatazamiwa kupiga kura mwezi ujao wa Novemba kuhusu kurejesha marufuku hiyo ya kiwango fulani ambayo Somalia inasema inapaswa kuondolewa ili uweze kupambana vyema na kundi la kigaidi la Alshabab. Rais wa Somalia Hasan Sheikh Mahmud na waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed wanasema vikwazo vilivyodumu kwa miongo mitatu vya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa vinapaswa kuondolewa ili Somalia iweze kupambana vyema na kundi la wanamgambo wa Kiislamu la Alshabab. Somalia ilitoa wito kwa nchi wanachama wa Umoja wa Afrika mwezi Julai mwaka huu kuunga mkono kampeni yake ya kuondolewa vikwazo ambavyo ni pamoja na kupigwa marufuku silaha za hali ya juu na magari ya kijeshi Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa liliwekea Somalia vikwazo vya silaha mwaka elfu tisa mia tisini na mbili kwa sababu ya vita vya wenyewe kwa wenyewe. Naendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa, UNHCR, limetangaza kushtushwa na ongezeko kubwa la wakimbizi wa ndani huko magharibi mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya kuibuka mapigano mapya ya wenyewe kwa wenyewe mwezi Julai mwaka huu katika mji wa Kwamoth. Taarifa iliyotolewa na UNHCR imeeleza kuwa kwa akali watu 142 wameuawa katika mapigano hayo ambayo chanzo chake ni kodi ya ardhi kwa ajili ya kilimo. Sehemu nyingine ya ripoti hiyo ya shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa imeeleza kuwa UNHCR imekwamba hadi kufikia Oktoba mwaka Oktoba 6 mwaka huu zaidi ya watu 27 wengi wao wakiwa ni wanawake na watoto walikuwa wamekimbilia kusaka hifadhi katika majimbo ya Kwilu na Maindombe huku wengine zaidi ya elfu mbili na mia sita wakivuka mto Kongo kwa ajili ya kutafuta hifadhi katika nchi jirani ya jamhuri ya Congo, kwa mujibu wa mwakilishi wa UNHCR nchini DRC, Angele de Conge Atangana. Mvua kubwa zilizokuwa zikinyesha wakati watu wakijaribu kukimbia machafuko ziliwafanya watu wengi kushindwa kutumia njia za usalama, na pia usafirishaji wa misaada ya kibinadamu nao umekuwa na shida kwa kuwa magari yanashindwa kufikisha msaada wa kuokoa maisha. Shirika la UNHCR limesema, kwa ujumla, hali ya usalama bado ni ya wasiwasi, na kwamba DRC imefanya mazungumzo na viongozi wa eneo hilo ili kupeleka jeshi nchini humo, ili kupeleka jeshi la Kongo huko Kwamouth kwa minajili ya kurejesha utulivu na baadhi ya wananchi wa Eritrea wamedai kuwa wamekuwa wakilazimishwa kujiunga na jeshi kutokana na vita katika jimbo la Tigrei la kaskazini mwa Ethiopia. Ripoti zaidi zinasema mamlaka husika za Eritrea zimezidisha uhamasishaji wa kijeshi na na wawinda wanaotoroka nchini kote huku vita katika nchi jirani ya Ethiopia vikiendelea. Taarifa zaidi zinasema baadhi ya raia wamekuwa wakikamatwa na kulazimishwa kujiunga na jeshi kwa ajili ya kupelekwa vitani. Eritrea imetuma wanajeshi kuisaidia serikali ya Ethiopia dhidi ya harakati ya ukombozi ya watu wa Tigrey, TPLF, kaskazini mwa Ethiopia ambao ambalo linapakana na Eritrea. Mwezi uliopita wa Septemba, waziri wa habari wa Eritrea Yemani Gremeskel alisema idadi ndogo ya askari wa akiba waliitwa hukuhakikana kwamba watu wote walikuwa wamehamasishwa au kulazimishwa. Mapigano yanayojiri huko Tigrei hadi sasa yamesababisha watu karibu milioni mbili kuwa wakimbizi na wengine laki nne kukabiliwa na uhaba wa chakula. Martin Griffiths, naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya kibinadamu, hivi karibuni aliitaja hali ya mambo katika eneo la Tigray kuwa ni doa katika kimya cha walimwengu, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Nam wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu umoja, sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu kukiri Borel kwamba Ulaya inahitajia mno nishati ya bei nafuu ya Rusia. Josep Borrel, mkuu wa sera za kigeni wa umoja wa Ulaya, amekiri kuwa bara hilo linahitajia mno nishati ya bei rahisi ya Rusia na kwamba uchumi wa Ulaya utakumbwa na matatizo mengi iwapo hakutapatikana vyanzo vingine rahisi vya nishati. Madhara ya kuendelea vita vya Ukraine kutokana na uingiliaji wa nchi za Ulaya kwenye vita hivyo yanaendelea kushuhudiwa hasa katika nchi zenyewe za Ulaya ambazo zimeiwekea vikwazo vya kila namna Russia. Nchi za Ulaya zimeiwekea vikwazo Moscow kwa kisingizio cha vita vya Ukraine na kuiunga mkono serikali ya Kiev, lakini hivi sasa kuna upungufu mkubwa wa nishati barani Ulaya na bei zinazidi kupaa siku baada ya siku. Janga hilo la kujitakia limepelekea kupungua ustawi wa kiuchumi katika nchi nyingi za Ulaya huku viwanda na karakana nyingi zikifilisika, kupungua uzalishaji wa bidhaa ndani ya nchi za Ulaya. Mbali na kuwasababishia matatizo mengi wakazi wa, wa bara hilo, kumeongeza pia idadi ya watu wasio na ajira, kama ambavyo pia kumepunguza suhula za ustawi wa kijamii kutokana na nchi hizo za Ulaya kulazimika kubana matumizi. Ripoti za wataalamu wa masuala ya kiuchumi zinasema mfumuko wa bei katika ukanda wa Yuro umeongezeka kwa tarakimu mbili na bei za vyakula zimeongezeka kwa zaidi ya asilimia 40 katika kipindi cha mwezi mmoja tu uliopita. Mgogoro kama huo haujawahi kushuhudiwa katika historia ya nchi hizo za Ulaya. Hata hivyo, imewalazimisha viongozi kadhaa wa Ulaya akiwemo Josep Borrell, mkuu wa sera za kigeni wa EU kukiri kwamba nishati ya bei nafuu ya Rasia inahitajika mno katika uchumi wa Ulaya. Vilevile vile amesema uchumi wa Ulaya unahitaji kuangaliwa upya na nchi za bara hilo lazima zitafute vyanzo vingine vya kudhamini nishati yao. Ni ukweli usiopingika kwamba hivi sasa viongozi wa nchi za Ulaya wanaonja joto ya jiwe ya kufuata kibubusa siasa za Marekani na kujiingiza katika vita vya Rusia na Ukraine. Viongozi hawa wa Ulaya hivi sasa wanavuna ubaya walioupanda wenyewe na wamejiingiza kwenye mgogoro ambao si rahisi kuweza kuutatua katika kipindi cha muda mfupi ujao. Wahanga wakuu wa mgogoro huo ni wananchi wa kawaida wa barani Ulaya. Hali ni mbaya kiasi kwamba kadiri siku zinavyopita hali ya kiuchumi na kijamii ya nchi za Ulaya inazidi kuharibika na kuzidi kuchochea uasi na malalamiko ya wananchi. Idadi kubwa ya wananchi wa nchi za Ulaya wamekumbwa na makali ya kupanda gharama zao za matumizi ya umeme, gesi na nishati kiujumla, katika miezi ya hivi karibuni, kiasi kwamba wengi wao wameshindwa kubeba gharama hizo. Siku chache zilizopita pia makumi ya maelfu ya watu walifanya maandamano katika mji mkuu wa Ufaransa, Paris, wakishinikiza nchi hiyo ijiondoe katika shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO. Waandamanaji hao waliokuwa wamebeba mabango yenye jumbe zisemazo uhuru na Frexit walisikika wakisema tutoke NATO. Wananchi wa Ufaransa walitumia jukwaa la maandamano hayo makubwa kulalamikia gharama ya juu ya maisha katika nchi hiyo ya Ulaya iliyogubikwa na kiwango cha kutisha cha mfumuko wa bei za bidhaa. Kadhalika, waandamanaji hao walimtaka rais Emmanuel Macron wa nchi hiyo ajiuzulu mara moja, na kuishinikiza serikali ya Parisi iache kuipa silaha serikali ya Kiev na isijiingize kwenye vita vya Urusi na Ukraine. Aidha, waandamanaji hao walilalamikia mgogoro wa nishati unaoisumbua nchi hiyo ya Ulaya pamoja na nchi nyingine za bara hilo kutokana na kujiingiza kwao kwenye vita vya Ukraine na kufuata kwao kibubusa siasa za Marekani. Kiujumla, ni kwamba viongozi wa nchi za Ulaya walijidanganya walipodhani kuwa kwa kujilimbikizia kiwango cha kutosha cha gesi wangeliweza kukabiliana na mgogoro wa nishati barani humo bila kuhitajia nishati kutoka Russia. Kumsifu Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalama katika mkusanyiko wa maulidi, tendo hili ni haram au tendo hili linajuzu? Kwa ibara nyingine nzuri, je, kumsifu Mtume katika hadhra za maulidi au kumsifu Mtume kwa hali yoyote, tendo hilo linajuzu au halijuzu? Linaruhusiwa na sheria au haliruhusiwi na sheria? Hili ni swali ambalo tutalijibu katika dakika hizi chache, lakini kabla ya kulijibu naomba nitoe utangulizi ufuatao. Maulid au mikusanyiko ambayo anasifiwa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, iliyotawanyika duniani kote, mikusanyiko hii, hakuna Mwislamu aliyeitilia shaka ya kwamba ni halali au si halali, inajuzu au haijuzu Waislamu hakuna mtu aliyetilia shaka mikusanyiko ya kumsifu Mtume salallahu alaihi wa alihi wasalama. Huku kwetu, watu wa kwanza waliokuja kututia shaka na kututia wasiwasi, je, mikusanyiko ya kumsifu Mtume, mikusanyiko hii inajuzu au haijuzu? Ni azumratu lwahabiya, ni kundi la Mawahabi au gurupu la mawahabi. Gurupu hili ambalo ninaamini ya kwamba ndani ya nyoyo zao wana chuki na Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa, na kundi hili lina bughdha na Mtume Muhammad na uadui na mawalii wa Mungu, ndio kundi pekee lililokuja likatia tashkik likatutia shaka kwamba mkusanyiko wowote wa, wa kumsifu mtume salallahu alihi wa alihi wasalama, mkusanyiko huo ni bid'a na mkusanyiko huo ni haramu. Naomba nnakili fatwa ya aliyekuwa mmoja kati ya viongozi wa mawahabi duniani kipindi hicho, aliyekuwa ni rais wa gurupu la Ansaru Sunnati Lmuhammadiya. Bwana huyu kwa malengo ya kuwatukuza mawalii wa Mungu, kwa ibara nyingine nzuri, kwa malengo ya kuwasifu mawalii na mitume. Kumbukumbu kumbu hizi ni ibada na ni aina fulani ya shirki, nauun min alibada, ni aina ya ibada na ni aina ya kuwaadhimisha. Lakini katika jambo la kusikitika, naomba nnakili maneno aliyoyasema ayatullahil uzma Alshekh Jafar Subhani hafidhahu llah, kwenye kitabu chake kinachoitwa Alwahabiya fi lmizan, ukurasa wa 197, anasema. Wakati anakiandika kitabu hiki na ananakili fatwa ya Muhammad Hamid, kiongozi wa mawahabi, anasema ilitoka fatwa ya shekhe wa kiwahabi wakati huo, mufti Ibnu Bazi, akimwita Fatwa ya Ibnu Bazi inasema kumwadhimisha Mtume ni nauu min alibada, ni haram kumwadhimisha Mtume, lakini hapo hapo kumwita mfalme Faisal ni amirul muminin, hiyo siyo kumwadhimisha. Kwa hivyo wanaoharamisha maulidi, wanaokataza maulidi, ambao ni gurupu la Kiwahabi, wameanguka kwenye shubha, wametatizika wametatizika wapi? Wamehisabu mkusanyiko wa kumsifu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam kwamba mkusanyiko ule ni ibada. Kwa ibara nyingine nzuri, Mawahabi wanaamini tendo la kumwadhimisha mtu, kumuheshimu mtu, kumtanguliza mtu nauun min alibada. Hawa hawajaitambua ibada. Kumuheshimu mtu kumwenzi mtu kumtukuza mtu si ibada. Ibada ni nini? Kwa sababu siko kwenye darsa hiyo, naomba nitaje tu haraka haraka, ibada ni nini? Alibada. Shekh Jafar Subhani anatafsiria ibada kwenye kitabu chake cha Alwahabiyat fi Lmizan ukurasa wa 232 anasemaje? Na anasema, anasema: alibada khudu'un Tunaitakidi kwamba ni Mungu. Kwa ibada nyingine nzuri, ibada ni unyenyekevu anaofanyiwa Mungu au masdaran lil a'mali ilahiyya. Kwa ibara nyingine nzuri nyepesi tu, ibada ni unyenyekevu, ni heshima za kupita kiasi ambazo anafanywa nani? anafanyiwa Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala. Kwa hivyo tunaponyanyuka kumnyanyukia mwanawazuoni haliitwi ibada. Tunapokamata mkono wa baba tukaubusu, kitendo hicho hakiitwi ibada. Tunapomnyanyukia shekhe akiingia, tendo hilo haliitwi ibada. Kwa hiyo si kila aina ya hishma na unyenyekevu ni ibada, la khuduun khas liman naatabiruhu Ilahan. Sasa kama hiyo ndiyo ibada, nasema hivi: kumsifu Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam haliingii kwenye sehemu ya ibada. Kwa nini? Kwa sababu Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ndani ya Qur'ani tukufu amewasifu mitume na amemsifu mwenyewe Sayyiduna Muhammad kwa hivyo tunapokusanyika sisi tukamsifu mtume, tumeifuata Qurani kwa sababu Qurani nayo inamsifu nani? Inamsifu mtume. Naomba tusome kwa pamoja Suratu Lambiya aya ya 90. Angalia Mwenyezi Mungu anavyosema fastajabna la wa wahabna lahu yahya wa aslahna lahu zauja innahum kanu yusari'una fil khayrat wa yad'una raghaban wa rahaba wa kanu lana khashi'in. Mungu ndani ya Qur'ani anasema tukamuitikia sisi Zakaria alipotuomba na kutunyenyekea. Wa wahabna lahu Yahya, na tukampa zawadi mtoto mwema anaitwa Yahya na tukamtengenezea. Mke wake alikuwa mtu mzima, hawezi kukamata mimba. Bibi Sara akaweza kukamata ujauzito. wa aslahna lahu zauja, angalia virozo na maajabu. Mungu anamsifu nani? Mungu anawasifu watu, anamsifu Zakaria, anamsifu Yahya na mkewe. Anasemaje? innahum kanu yusariuna fi lkhairat, hakika wao walikuwa ni watu wanaofanya haraka kuyaendea mambo ya kheri. Wakiona mambo ya kheri hawachelewi, lakini si hivyo tu. Zakaria na familia yake, yaduuna na raghaban wa rahaba, walikuwa wakituomba sisi. Raghaban fi thawab, kwa kutarajia thawabu. Wa rahaban, yani rahabatan min aliqab, na kwa kuogopa adhabu wakanu lana khashiin na walikuwa wakitunyenyekea Mwenyezi Mungu subhanah anamsifu nani anamsifu anam zakaria anamsifu yahya anamsifu na mke wa zakaria ndani ya qurani tukufu wanapokusanyika waislamu wakamsifu mtume muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallama wawe watatu wawe wanne wa wawe watano iwe hadhara kubwa awe peke yake Tunamuomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala atuingize katika grupu la watu wanaomswalia Mtume Muhammad. Tunaomba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala atupe nguvu na taufiki, tukithirishe vikao vya kumswalia Mtume Muhammad. Tunamuomba Mwenyezi Mungu kwa baraka za Mtume, sisi dua zetu hazikubaliwi kwa sababu ya maasi na madhambi tuliyokuwa nayo, lakini ya Rasulullah tunakuweka mbele, utoondolee matatizo yote tuliyokuwa nayo, utoondolee mabalaa yote tuliyokuwa nayo Penzi wasikilizaji, huyo alikuwa ni Sheikh Hemed Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania, na mawaidha hayo maalumu ambayo tumekuandalieni kwa mnasaba wa kuadhimisha wiki umoja na kuzaliwa kwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran, na sasa mwadia wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti. Jamvi la macho yetu magazetini katika nchi za Afrika Mashariki leo Alhamisi tarehe 13 inat Oktoba linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania kwa kudondoa vichwa vikuu vya habari katika kurasa za mbele za magazeti hayo. Naanza na, na Tanzanite ambalo limekolezea wino mweusi kichwa cha habari: waziri aunda timu kuchunguza ufaulu shule ya sheria. Habari hiyo hiyo ndio iliyopoa kipaumbele cha kwanza na Mwananchi kwa anwani sakata la ufaulu mawakili majaji mzigoni. Dondoo za habari hiyo zinasomeka serikali yaingilia ya kati na kuunda timu kuchunguza huku chama cha majaji wastaafu nacho kikiunda chake, zina wanasheria nguli Dr. Ndumbaro afunguka, mwanafunzi aiomba mahakama kuzuia mafunzo LST. Kurasa huo mbele wa Mwananchi una vichwa vingine vya vi habari ajali ya ua watu saba wa familia moja Kilimanjaro. Rushwa bado yawaka, yaweka kambi polisi, afya mahakamani, na mwalimu jela maisha kwa kumlawiti mwanafunzi chooni. La jiji limevutiwa na habari ya ziara ya rais Hussein Ali Mwinyi wa Zanzibar nchini Oman, likiandika rais Mwinyi akutana na wafanyabiashara Oman, awahakikishia usalama Zanzibar imeimarika kisiasa. Gazeti la Uhuru limepamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari Kinana afunguka mazito, ni katika mnasaba wa miaka 23 ya kifo cha Nyerere. Gazeti la serikali Habari Leo linadokeza mazito hayo kwa kichwa cha habari, Kinana ataka viongozi wakatae kutukuzwa. Gazeti la Tanganyika la ukweli haki na uthubutu limeipa uzito wa kwanza habari yenye anuani Kilosa wamtaka Profesa Kabudi aache ngazi. Ni kwenye nafasi zote sisiem na ubunge. Wamtuhumu kudanganya umma kuhusu fedha za makinikia. Ni baada ya kudai trilioni 360 zilikuwa kanya boya. Majira kwa upande wake limechangamkia habari yenye kichwa cha maneno vikwazo nishati safi kuchunguzwa. Ni zile za kupikia Samia mgeni rasmi kongamano la kuchunguza vikwazo vinavyodumaza matumizi ya nishati za kisasa za kupikia. Aidha, limetoa kipaumbele kwa habari ya mkasa yenye anwani mwanamke akatwa sehemu za siri. Kwa upande wa Tanzania, tumalizie na gazeti la Nipashe ambalo linatupasha jinsi watakavyofikiwa na bima ya afya wa tanzania wote kwa mujibu wa gazeti hilo vitambulisho vya uraia vinavyotolewa na nida na leseni za udereva zitatumika usajili wa wanachama kufanikisha bima ya afya ya wakwa wote naageokia sasa magazeti ya nchini kenya ambapo kwa leo standard nation na taifa leo yametoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya aina moja ambayo standard limeiakisi kwa kichwa cha maneno Uhuru umekuja ni wakuondolewa tuhuma za ufisadi wanasiasa kadhaa, ambao kwa mujibu wa gazeti hilo akthari yao ni wale waliokuwa waitifaki wa kambi ya Rais William Ruto ya Kenya kwanza wakati wa uchaguzi uliopita. Taifa Leo limezungumzia habari hiyo kwa kichwa cha maneno Haji Aosha Washukiwa, likimwashiria mkurugenzi wa mashtaka DPP Nurdin Muhammad Haji ambaye amefuta kesi mbili kubwa za ufisadi zilizokuwa zikiwakabili wanasiasa hao. Vichwa vinavyoonekana kwenye toleo la mtandaoni la gazeti hilo ni pamoja na serikali kuu kaunti za shirikiana kutafuta suluhu ya kukabili njaa na kumi wafariki, watano walazwa baada ya mkasa wa moto Taifa Leo aidha linatupasha kuwa chuo kikuu cha Mount Kenya MKU kimefanya ushirikiano na chuo kimoja cha nchini Ujerumani kwa lengo la kuwapiga jeki wanafunzi wanaojishughulisha na masuala ya afya. Kulingana na mpango huo, wanafunzi wa pande zote mbili watabadilishana mawazo kwa kutembeleana. Na kwa upande wa gazeti la Star, habari iliyopoa uzito wa kwanza na gazeti hilo ina anwani sita vumilia ufisadi asema Ruto na tunatamatishia nchini Uganda kwa kutupia jicho kwanza, ukurasa wa mbele wa gazeti la Monitor ambao umepambwa na kichwa kikuu cha habari, figo la mgonjwa lililotoweka lapelekea hospitali kuchunguzwa, ni hospitali ya Old Kampala. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limepa uzito maalum habari yenye kichwa cha maneno, sasa kila mtu mmoja kati ya watano Afrika anakabiliwa na njaa. Habari nyingine inayodondoa katika toleo hilo la mtandaoni la Monitor ina anwani Uganda yapeleka wanafunzi watano kwenye mashindano ya roboti Geneva. Na kwa upande wa Vision, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa kikuu cha habari, Uganda yapata chanjo ya Ebola. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo na kichwa kingine cha habari, URA yazidi kuweka mbinyo wa kodi kwa waajiriwa. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hivi sasa wapenzi wasikilizaji, tumo katika uh, mwezi wa mfungo sita ambao amezaliwa ndani yake Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam. Sisi leo badala ya kukuleteni kipindi chetu cha kila wiki cha haki za watoto katika Uislamu, tumeamua kukuleteni makala hii maalumu kuzungumzia haki za wazazi wawili kwa mujibu wa hadithi za Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Tutanukuu tu hadithi za mtukufu huyo wa daraja kama zilivyokuja katika vitabu mbalimbali vya hadithi. Karibuni. Imepokewa hadithi kwa mapokezi ya Abdullah bin Masud ambaye amesema, nilimuuliza Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kuhusu amali iliyo bora zaidi mbele ya Mwenyezi Mungu, akasema, ni swala kwa wakati wake. Nikasema, ikisha nini? Akasema, kuwatendea wema wazazi wawili. Nikamuuliza, kisha nini? Akasema, kupigana jihadi katika njia ya Allah. Vilevile imepokewa kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salamu akisema madhambi yote yanacheleweshewa adhabu zake hadi siku ya Kiama, isipokuwa kuwadharau, kutowajali na kuwatelekeza wazazi wawili. Aidha, imepokewa kutoka kwa mtukufu huyo wa daraja akisema, je, ni kutanabahisheni na dhambi iliyokubwa zaidi kuliko zote? Wakasema ndiyo, ya Rasulullah. Akasema, kumshirikisha Mwenyezi Mungu na kutoa jali wazazi wawili. Vilevile imepokewa hadithi kwamba siku moja alikuja mtu mbele ya mtume wa Allah sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kumwambia, nimekuja kwako ili kutoa baia ya kuhajiri nawe kwenda Madina na nimewaasha wazazi wangu wawili wakiwa wanalia. Akasema mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam Rejea kwa wazazi wako wawili na uwafanyie mema wafurahi, kama ulivyowafanya walie. Vilevile imepokewa hadithi katika Sunan at-Tirmidhi kutoka kwa bwana mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam akisema, radhi za Allah zimo katika radhi za wazazi wawili na ghadhabu za Allah zimo katika ghadhabu za wazazi wawili. Pia imepokewa hadithi inayosema Siku moja ah, Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wa sallam alisikika akisema amepata hasara, amepata hasara, amepata hasara. Akaulizwa nani, ya Rasulullah? Akasema aliyepata bahati ya kuwa na wazazi wake wakiwa watu wazima, ima mmoja wao au wote wawili, na akashindwa kuingia peponi. Hadithi nyingine kutoka kwa Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam inasema siku moja alikuja mtu kwa mtukufu huyo, akamwambia ya Rasulullah, nimekuja kwako ili uniruhusu niende jihadi vitani. Akamuuliza, je, mama yako bado yuko hai? Akamjibu, ndiyo ya Rasulullah. Akamwambia, rudi ukamtunze mama yako, kwani pepo yako iko chini ya nyayo zake. Aidha, imepokewa kutoka kwa Mtume Muhammadu sallallahu alaihi wa alihi wa sallam akisema, mzazi ni mlango bora wa peponi. Vilevile imepokewa akisema, dua za aina tatu haziachwi bila ya kutakabaliwa: dua ya aliyedhulumiwa, na dua ya msafiri, na dua ya mzazi kwa mwanawe. Hadithi nyingine iliyopokewa kutoka kwa bwana mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam inasema madhambi mawili adhabu zake hazicheleweshwi na zinatokea hapa hapa duniani: moja ni kufanya dhulma na nyingine ni kuadharau wazazi wawili. Kuna na hadithi nyingine inayosema, siku moja mtume alikuwa amekaa na maswahaba wake, akaja mtu kutoka Bani Salama akasema, ya Rasulullah, je, kuna wema wowote uliobakia wa, wa kuwafanyia wazazi wawili baada ya kuwa wameshafariki dunia? Akasema naam, ni kuwaombea dua na kuwaombea maghfira na kuwatekelezea ahadi zao baada ya kufariki kwa udunia na kuunganisha udugu ambao haukuunganishi ila kupitia kwao na kuwatendea wema vipenzi vyao. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 16 Rabiul Awal mwaka 1444 Hijiria, sawa na tarehe 13 Oktoba mwaka 2022. Siku kama ya leo miaka 14 43 iliyopita kwa mujibu wa baadhi ya mapokezi ya historia, swala ya kwanza ya Ijumaa iliswaliwa na Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, baada ya mtukufu huyo kuhama mji wa Maka. Baada ya kuwasili katika eneo la Bani Salim bin Auf kwa jina la Quba karibu na Madina, wakati wa dhuhuri, Mtume alitoa hotuba na kusimamisha swala ya Ijumaa mahala hapo. Wanahistoria wanasema hiyo ilikuwa swala ya kwanza ya Ijumaa katika Uislamu. Hatua hiyo pia inaonyesha umuhimu wa ibada hiyo ya kiroho na kisiasa ambayo Bwana Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam aliamua kuitekeleza mara tu baada ya kuwasili karibu na mji wa Madina. Baadaye Waislamu walijenga msikiti katika eneo hilo palipofanyika swala ya ijumaa ya kwanza katika Uislamu. Katika siku kama hii ya leo miaka 140 iliyopita alifariki dunia mwandishi na mwana falsafa wa kifaransa Joseph Arthur de Gobineau, mwanaharakati wa Ufaransa ambaye anajulikana zaidi kwa kusaidia kuhalalisha ubaguzi wa rangi kwa kutumia nadharia ya kisayansi. Gobineau alizaliwa mwaka 1816 huko Paris. Baada ya kumaliza masomo alijishughulisha na uandishi wa habari. Gobineau aliwahi kuwa katibu na balozi wa ufaransa nchini Iran na kupata kujifunza lugha za kifarsi na Kiarabu. Mwandishi huyo wa kifaransa aliamini kwamba watu weupe, hasa wale wenye asili ya Aryan, ndio wanadamu bora zaidi, na ameandika vitabu kadhaa kuhusiana na kutokuwepo usawa kati ya wanadamu. Nadharia ya kuwa kizazi cha Aryan ndicho kizazi bora zaidi kuliko vizazi vingine vya wanadamu ni moja ya sababu zilizompelekea Adolf Hitler kuanzisha vita vya pili vya dunia na kuua kwa umati watu wasiokuwa na asili ya Aryana. Na siku kama hii ya leo miaka 58 iliyopita Bunge la kimaonyesho la Iran lilipasisha sheria iliyowapa washauri wa kijeshi wa Marekani nchini kinga ya kutofikishwa mahakamani iwapo angepatikana na hatia ya aina yoyote iliyojulikana kwa jina la capitulation akada. Kwa mujibu wa sheria hiyo, wahalifu wa Kimarekani wangehukumiwa nchini kwao kama watatenda jinai nchini Iran na mahakama za Iran hazikuwa na haki ya kushughulikia kesi zao. Sheria hiyo ilitambuliwa kuwa dharau kwa taifa la Iran na iliyokiuka wazi kujitawala kwa nchi. Kwa msingi huo, hayati Imamu Ruhullah Khomeini, siku kadhaa baada ya kupasishwa sheria hiyo bungeni, alitoa hotuba ya kihistoria akieleza taathira zake na kumshambulia vikali mfalme Shah na serikali ya Marekani. Baada ya hotuba hiyo, Imamu Ruhullah Khomeini alikamatwa na kupelekwa uhamishoni. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Ofisi ya uwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa imemwandikia barua rais wa Baraza la Usalama la umoja huo kubainisha hoja na sababu ya kuchukua hatua za kijeshi dhidi ya makundi ya kigaidi yaliyoko nchini Iraq na kusisitiza kuwa Diplomasia haikuweza kukomesha kuwepo kwa magaidi kaskazini ya nchi hiyo na ndiyo maana Iran imelazimika kutumia nguvu za kijeshi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Irna, ofisi ya kuwakilishi wakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa mjini New York imesisitiza kuwa kwa kutilia maanani hatua haribifu na za uzushaji machafuko za magenge ya kigaidi dhidi ya wananchi na usalama wa taifa wa Iran na kutokana na kupuuzwa maonyo na malalamiko ya mara kwa mara yaliyotolewa kuhusiana na suala hilo, Tehran haikuwa na chaguo jingine isipokuwa kutumia haki yake na kutoa jibu linalostahiki kwa mashambulio ya kigaidi. Katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah Lebanon, Sayyid Hassan Nasrullah amesema umoja wa Kiislamu katika fremu ya mukawama ndiyo njia pekee ya kukata mikono ya maadui, kuikomboa Palestina na Kudsi tukufu na kurejesha adhama na ustahifu wa risala ya Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Somalia imepata uungwaji mkono katika kampeni yake ya kutaka iondolewe vikwazo vya silaha baada ya Ethiopia kuungana na Uganda kuunga mkono hatua hiyo na shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR limetangaza kushtushwa na ongezeko kubwa la wakimbizi wa ndani huko magharibi mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya kuibuka mapigano mapya ya wenyewe kwa wenyewe mwezi Julai mwaka huu katika mji wa Kwamoth. Na hadi hapa, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa la ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakeni asubuhi njema. Kwaherini.