Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadakallahu aliyul adhim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika Kurani hii inaongoza kwenye njia iliyonyooka kabisa, na inawapa habari njema Waislamu wafanyao wa vitendo vizuri ya kwamba watapata malipo makubwa kabisa, na inatoa habari kwamba wale wasioamini Akhera tumewaandalia adhabu inayoumiza kabisa. Na mwanadamu huomba shari kama vile aombavyo kheri kwani mwanadamu ni mwenye pupa kutaka jambo. Bismillahi rahman rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninakukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo, tukiwa tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw Barua pepe yetu au email ni swahiliradio at irib ir. Tunasikika pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Redio Maarifa, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Singida, Lindi pamoja na Mtwara. Mnaweza kutupata mubashara kabisa wakati huu kupitia Redio Maarifa sauti ya Umoja, yenye makao yake katika jiji la Tanga. Ama usiku huu, mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuwa na mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Seyid Aidarusa Alawi wa huko Lamu nchini Kenya na kisha makala ya leo katika historia, ambapo wakati huo tutakuwa tukielekeelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya kwa usiku wa leo. <tune> Imetimia saa moja na nusu usiku hapa Tehran, moja kamili usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema njia ya kukabiliana na maadui ni kusimama imara. Takwimu za kutisha kuhusu hukumu za kunyonga watu huko nchini Saudi Arabia zatolewa na maelfu ya vijana nchini Marekani mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili wamekuwa waathirika wa vitendo vya mabavu utumiaji silaha. Na sasa ni habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametaja ghasia na machafuko yaliyoenea katika maeneo mbalimbali hapa nchini kuwa ni mpango usio wa kawaida na wafedheha wa adui mkabala wa maendeleo na harakati za ubunifu na kubwa za taifa la Iran na kwamba njia ya kukabiliana na maadui ni kusimama imara. Kwa mujibu wa tovuti ya upashaji habari ya ofisi ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatullahi Ali Khamenei leo Jumatano amekutana na kuzungumza na mkuu na wajumbe wa duru mpya ya halmashauri ya kuainisha maslahi ya mfumo wa Kiislamu na kusisitiza kuwa katika matukio ya hivi karibuni nafasi na mchango wa adui umebainika wazi na kuwa dhahiri kwa kila mtu, hata kwa wachambuzi wa nchi ya jinabi wasioegemea upande wote. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wameongeza kuwa hivi sasa imebainika wazi na kikamilifu kuhusu vitendo vya adui kama vile vya kuendesha propaganda, kufanya kila njia za kuathiri fikra za walio wengi kuibua hisia mbalimbali miongoni mwa jamii kufanya uchochezi na hata kutoa mafunzo kuhusu namna kutengeneza mada za milipuko na kusababisha moto. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema nukta muhimu katika kadhia hii ni hatua na radi ya mali ya haraka iliyodhihirishwa na adui, na kubainisha kuwa taifa la Iran lilitekeleza harakati kubwa katika muda mfupi ambayo ilikuwa digrii mia moja na thamanini mkabala wa sera za mabeberu wa dunia, na hivyo maadui kulazimika kuchukua hatua, ambapo katika fremu hiyo waliratibu njama na mipango mbalimbali mbali, na kutumia pesa na hivyo kuwaingiza katika maidani watu mbalimbali wakiwemo wanasiasa huko Marekani, barani Ulaya na katika maeneo mengine mbalimbali duniani mbali mbali. Ayatullahi Khamenei kadhalika amebainisha kuwa harakati hizo adhimu zimeonyesha kwamba mbali na kuwa taifa la Irani ni taifa lenye uchangamfu, ustaarabu, kushikamana na thamani za kidini, pia ni taifa linaloendelea mbele kwa kasi kubwa ya kimaendeleo. wakati huo huo Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amekutaja kushiriki mamilioni ya vijana katika matembezi ya arobaini na harakati za kiimani kuwa ni mfano uchamungu na harakati kubwa za taifa la Iran na kuongeza kuwa kwa hakika, ubunifu umekuwa mikononi mwa taifa la Iran na kumpelekea adui alilazimike ah, kutoa jibu la kipumbavu la pupa na kuratibu mipango yake kwa ajili ya kuibua ghasia. Takwimu zilizotolewa na mashirika mbalimbali mbali ya kutetea haki za binadamu zinaonyesha kuwa Saudi Arabia imewanyonga watu elfu moja na mia moja katika kipindi cha miaka kumi iliyopita. Utawala wa Ali Saudi aidha unaongoza katika orodha ya nchi zinazonyonga watu kwa wingi, ambapo utawala huo mara nyingi umekuwa ukitoa hukumu ya kunyongwa kwa wanaharakati, wanazuoni wa kidini, wapinzani wa, wa serikali na wata watetezi wa haki za binadamu ambao hujumuisha wanaume, wanawake na hata wale walio chini ya umri wa kisheria. Hii ni katika hali ambayo watu hawa hunyongwa kwa siri na kinyume na sheria za Kiislamu na kimataifa. Serikali ya Saudi Arabia kila mwaka huwahukumu kunyongwa na adhabu nyingine kali wapinzani wengi wa utawala huo lengo likiwa ni kukabiliana na uhuru wa kujieleza na kwa kisingizio cha ugaidi. Shirika la kutetea haki za binadamu la kisaudia lenye makao yake barani Ulaya limetangaza kwa mnasaba wa siku ya kimataifa kupambana na hukumu ya kunyonga kwamba tokea kuanzia mwaka huu elfu mbili na ishirini na mbili hadi sasa Saudi Arabia amewanyonga watu mia moja na ishirini na moja. Kesi 81 za watu kunyongwa kwa umati zimeripotiwa nchini humo, hali ambayo inatajwa kuwa mbaya zaidi ya watu kunyongwa kwa umati katika historia. Watu 41 kati ya hao walionyongwa walikuwa wapinzani wa madhehebu ya Kishia wa nchi hiyo na wenyeji wa maeneo ya Al Ahsa na Katif mashariki mwa Saudi Arabia tukio kama hilo la kunyongwa idadi kubwa ya Waislamu wa madhehebu ya kishia huko Saudi Arabia katika kipindi cha siku moja lilikuwa halijawahi kushuhudiwa tena katika nchi hiyo. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujieni kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kanali Asimi Goita, kiongozi wa utawala wa kijeshi nchini Mali, amepokea rasimu ya katiba mpya nchi hiyo magharibi mwa Afrika. Hatua hiyo inahesabiwa kuwa sehemu muhimu kwa katika jitihada za jeshi za kuendelea kushikilia madaraka hadi mwaka elfu mbili na ishirini na nne katika nchi hiyo iliyoathiriwa na mgogoro wa kisiasa. Rasimu hiyo ya katiba Mali haijawahi kuwekwa hadharani na kanali Goita amepokea rasimu hiyo ya katiba mpya ikiwa imepita miezi miwili baada ya muda awali uliokuwa umeainishwa. Hata hivyo, mwenyekiti wa kamisheni iliyoundwa kuandika rasimu hiyo amesema muhula wa mwisho uliongezewa muda. Wakati huo huo, Foseini Samake anayetambulika kama rais wa mpito wa Mali amemtahadharisha kanali Asimi Goita kwamba katiba yoyote itakabiliwa na changamoto, ukosoaji na mabishano. Katika upande mwingine, viongozi wa Mali walio chini ya jeshi lililotoa madaraka mwezi Agosti mwaka huu wametaja kuandikwa kwa sheria mpya msingi kama moja mageuzi yanayohitajika kwa ajili ya kuunda kwa ajili ya uundaji upya wa serikali. Viongozi hao mwezi Juni walitangaza kuunda kamisheni ya kuandaa rasimu ya katiba baada ya kurefusha utawala wa kijeshi ahadi mwaka elfu mbili na ishirini na nne huku wakisema kuwa kura maoni itafanyika Mali mwezi Machi mwaka kesho. Kanali Asimi Goita ambaye ni kiongozi wa wanajeshi wanaotawala huko nchini Mali amesema kuwasilishwa kwa rasimu ya katiba mpya ni hatua moja mbele katika mchakato mzima, na kwamba siku chache zijazo wananchi wa Mali watashiriki katika kura ya maoni. Utakumbuka kuwa uongozi wa kijeshi nchini Mali uliahidi chini ya mashinikizo kuendesha uchaguzi mwezi Februari mwaka elfu mbili na ishirini na nne na kukabidhi madaraka mwezi Machi mwaka huo huo. Kundi moja linalofuatilia na kuripoti jinai zinazotokana na ghasia na vitendo vya utumiaji mabavu vya utumiaji silaha nchini Marekani limeripoti katika ripoti yake mwaka huu kuwa zaidi ya vijana elfu nne nchini humo wamekuwa wahanga wa vitendo vya mabavu vya utumiaji silaha. Marekani na rekodi na takwimu za kipekee kikamilifu ikilinganishwa na takwimu za ghasia na vitendo vya mabavu vya utumiaji silaha vinavyojiri katika nchi nyingine ulimwenguni. Vitendo vya mabavu vya ufyatuaji risasi nchini Marekani ni vya kiwango cha juu sana kuliko katika nchi nyingine duniani. Marekani ambaye ina karibu asilimia tano ya jamii ya watu duniani na karibu asilimia 31 ya wahalifu wanaofanya mauaji ya watu ya umati kwa kutumia silaha. Kundi hilo linalofuatilia vitendo vya mabavu vya matumizi ya silaha nchini Marekani limesema katika ripoti yake ya leo kuwa zaidi ya vijana elfu nne nchini humo hadi kufikia jana usiku walikuwa wahanga utumiaji wa silaha moto. Vijana elfu moja na arobaini na saba wameuawa na wengine 2972 wamejeruhiwa miongoni mwao. Tukitupia jicho ripoti kuhusu takwimu za mwongo mmoja, tunaweza kubaini kuhusu idadi ya vijana walioathirika na ghasia na utumiaji silaha nchini Marekani, ambapo katika mwongo mmoja uliopita kumekuwa na ongezeko la vitendo hivyo kwa zaidi ya asilimia 73. Inafaa kuashiria hapa kuwa Marekani inakabiliwa na wimbi la machafuko, vitendo vya utegaji nyara na mashambulizi ya kutumia silaha. Kila mwaka maelfu ya watu huuliwa katika maeneo mbalimbali mbali nchini Marekani kutokana na ujuma na mashambulizi ya ufyatuaji risasi. Na msemaji wa rais wa Rasia ametangaza kuwa katibu mkuu wa muungano wa kijeshi wa nchi za magharibi NATO amekiri kupitia matamshi yake ya kuwa muungano huo unapigana vita huko nchini Ukraine. Dmitri Peskov amesema kuwa matamshi ya Jens Stoltenberg, katibu mkuu wa NATO, kuhusu vita huko Ukraine yanadhihirisha uwepo wa muungano huo wa kijeshi wa magharibi katika vita huko nchini Ukraine. Stoltenberg amesema leo kuwa mkutano katika kukari amesema leo katika mkutano wa kukaribia kikao cha mawaziri wa ulinzi wa muungano wa NATO huko Brussels na kuongeza kwamba ushindi wa Rasia katika vita hivyo si pigo kubwa kwa raia wa Ukraine pekee bali litakuwa pigo na kitendo cha hatari kwetu sote. Aidha amesema Rasia imetekeleza mashambulizi dhidi ya miundo mbinu ya Ukraine na jambo hilo linaonyesha haja ya kutumwa huko Ukraine mifumo zaidi ya ulinzi wa anga. Nchi wanachama wa NATO hususan Marekani, Uingereza na Ujerumani zimeingilia vita huko Ukraine kwa kuipatia Ukraini taarifa za kiintelijensia, mbali na kuidhaminia silaha na zana mbalimbali za kijeshi nchi hiyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran. Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasa sasa wa kukuleteni uchambuzi uh, wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo una kichwa cha maneno kisemacho Uingereza na kuendelea kuingilia masuala ya ndani ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran <tune> Balozi wa Uingereza nchini Iran ameitwa kwa mara ya tatu kwenda kusailiwa na wizara ya mambo ya nje ya Jamhuri ya Kiislamu na hiyo ni katika kipindi cha wiki tatu tu zilizopita. Hii ni kutokana na Uingereza kujitia kwenye uraibu wa kuiwekea vikwazo vya kiholela Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Teherani inasema ina haki ya kulipiza kisasi siasa hizo za kibeberu za serikali ya London. Siku ya Jumatatu, serikali ya Uingereza ilikiwekea vikwazo kikosi cha usalama wa kimaadili cha jeshi la polisi la jamhuri ya Kiislamu pamoja na maafisa kadhaa wa ngazi za juu wa kiusalama na kisiasa wa Iran e, ikiwa ni kutangaza wazi wazi London uungaji mkono wake kwa machafuko na mashambulio ya kigaidi yaliyofanywa na maadui wa taifa la Iran hivi karibuni. Baada ya hatua hiyo ya Uingereza, balozi wa nchi hiyo hapa Tehran, Simon Shakliff, ameitwa wizara ya mambo ya nje ya Iran kwa mara ya tatu katika kipindi cha wiki tatu ili kusailiwa na kulalamikiwa uingiliaji wa Uingereza katika maswala yasiyoihusu Kabla ya hapo balozi huyo alikuwa ameshaitwa mara mbili wizara ya mambo ya nje ya Iran, yaani tarehe 24 Septemba na tarehe 5 Oktoba kutokana na Uingereza kuruhusu vyombo vya habari vya lugha ya Kifarsi kutumia ardhi ya Uingereza kuchochea machafuko nchini Iran baada ya kutokea machafuko katika baadhi ya miji ya Iran ambayo kimsingi hasa yamechochewa na nchi za magharibi na vibaraka wasaliti wa taifa lao wa ndani ya Iran. Nchi za magharibi ikiwemo Uingereza na Marekani kwa mara nyingine zimeshadidisha mashinikizo yao na kuingilia zaidi masuala ndani ya Iran. Lengo la madola haya kibeberu liko wazi nalo ni kutumia fursa yoyote ili kuongeza mashinikizo ya kisiasa dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa shabaha ya kufanikisha malengo yao ya kistikbari. Taban, Uingereza ina historia ndefu ya kufanya njama dhidi ya taifa la Iran. Moja ya mifano ya wazi kabisa ni uchochezi wa London baada ya uchaguzi wa kipindi cha miaka kumi cha rais wa jamhuri ya kiislamu ya iran uliofanyika mwaka elfu mbili na tisa wakati huo uingereza ilitumia balozi wake mpya, ilituma balozi wake mpya mjini tehran aliyejulikana kwa jina la simon gas ili kuchochea machafuko humu nchini baada ya uchaguzi huo kulizuka fitina mpya humo nchini iliyochochewa na madola ya kibeberu. Timu iliyokuwa inachukua amri kutoka London ilihusika pakubwa katika fitina hiyo, licha ya kwamba suala hilo lilikuwa ni la ndani ya Iran kikamilifu na hali kuihusu kivyovyote vile. Serikali ya Uingereza wakati fitina hiyo Kumradhi, wakati hiyo, terane, wa fitina hiyo, wafanyakazi kadhaa wa ubalozi wa Uingereza mjini Teheran walitiwa mbaroni wakiwa katikati ya wafanya ghasia na wana diplomasia wawili wa Uingereza walitimuliwa humu nchini. Katika kipindi cha wiki za hivi karibuni, pia serikali ya Uingereza imeendelea na siasa zake za kibeberu za kuingilia masuala ndani ya Iran na kuunga mkono wazi wazi watu waliokuwa wanafanya ghasia. Sasa hivi pia London imeamua kuiwekea Iran vikwazo vipya baada ya kufeli njama zake, na licha ya mabanda ki ya kipropaganda yanayoendesha kazi zao nchini Uingereza kufanya uchochezi mkubwa na waziwazi dhidi ya usalama wa wananchi wa Iran. Si hayo tu lakini pia London imeshindwa hata kutimiza wajibu wake wa kimataifa wa kuvidhaminia usalama vituo vya kidiplomasia vya Iran nchini humo. Polisi wa serikali ya London wanadharau kutekeleza majukumu yao wakati maadui wa taifa hili la Kiislamu wanaposhambulia maeneo ya kidiplomasia ya Iran huko nchini Uingereza. David Miller, mtaalamu wa masuala ya kisiasa na kijamii nchini Uingereza, anasema kuhusu misimamo ya hivi karibuni ya nchi za magharibi dhidi ya Iran kwamba asili ya mambo yote hapa ni kwamba nchi za magharibi zilikuwa zimekusudia kuizidishia vikwazo Iran lakini zilikosa pa kuanzia, ndio maana zimeamua kuanzisha machafuko nchini Iran. Wapinzani wa mapatano ya nyuklia ya JCPOA wanafanya njama za kila namna kuharibu mchakato wa mazungumzo hayo. Wapinzani hao wa makubaliano ya nyuklia ndio waliofaidika na hali hiyo, na hivi sasa wanaendeleza njama zao za kuifanya Iran itengwe kimataifa. Bila shaka ni kwa sababu hiyo pia ndio maana Nasir Kanaani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran akasisitiza kwa kusema, tutasimama kidete na bila ya kutetereka mbele ya njama zozote za madola magharibi na Marekani na vikwazo na mashinikizo yao mapya ambayo yanalenga kuilazimisha Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilegeze misimamo yake na kutoa upendeleo kwa madola hayo ya kibeberu. Hii ni redio Tehran. Na mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran, karibuni sasa kuregea sikio mawaidha maalum yanayoletwa kwenu na Sayyid Aidarusa Alawi walamu huko huko nchini Kenya, na baada ya hapo tutakuleteni makala ya leo katika historia, ambapo wakati huo tutakuwa tukielekeelekea ukingoni. ni ati maulidi ni bid'a. Hili ni suala moja ambalo limeulizwa mara nyingi, na sisi tumeamua kujaribu kulijibu. Na tunalotaka sisi ni watu waelewe vizuri, kama ni baya walielewe kwa nini ni baya, na kama ni nzuri walielewe kwa nini ni nzuri, bila ya kuitana majina bila ya kushambuliana na kumfanya yule mwenzio aliyesimama upande wa pili amekusudia haswa kupoteza watu, kwamba ni muhimu. Ili kuweza kujua majibu ya suala hili tuelewe ni nini bid'a, tuelewe na ni nini maulid, tujue twazungumza nini tunapozungumza bid'a, na tujue twazungumza nini tunapozungumza maulid. Bid'a maana yake ni kitu kilichokuja kwa mara ya kwanza. Wanazuoni wasema kuna bid'a ya kilugha, kuna na bid'a ya kistilahi. Bid'a ya kilugha ni jambo lolote jipya lililozuka ambalo halikutanguliwa kabla. Ni kwamba ni jambo lolote jipya ndani ya dini ambalo halikufanywa na mtume sallallahu alayhi wa sallam, limeletwa baada ya mtume sallallahu alayhi wa sallam. Kwa hivyo, katika kutoa hukumu ya mambo kama haya, ni muhimu tuelewe binadamu ana aina ngapi ya vitendo, yani amali ya binadamu iko aina ngapi? Amali ya binadamu ziko aina mbili. Mathalan, tuna mambo ambayo twayafanya ya kimila, na twajua kwamba ni ya kimila na twayatukulia kuwa ni ya kimila, hatuyafanyi ni mambo ya dini, haya mambo ya kimila. Sasa dini ya Kiislamu haiingilii katika mila za watu, mambo yao watakayofanya Maadamu hili ndio sharti peke yake liloko, maadamu mila ile hamna jambo ambalo limeharamishwa na dini. Mila ikiwa mila yako ni kutambika kitu kwa kunwa tembo, sasa mila pale itakoma kuruhusiwa kwa sababu sasa imeingiza kitu ambacho kwa dini cha zuiwa, tembo la zuiwa. Kwa hivyo mila ile haitaweza tena kukubaliwa. Lakini ukifanya jambo jingine lolote la kimila na likawa halikufanywa wakati wa Mtume sallallahu alaihi wa sallam, na jambo lenyewe likawa halina jambo ambalo limezuiwa na sharia, dini ya Kiislamu haizuii, kwa sababu dini ya Kiislamu ni dini ya wakati wote wa watu wote zama zote. Hiyo ni aina moja ya amal zetu. Aina ya pili ni amal ambazo twazifanya tukiamini ni dini kwa kuwa ndivyo vilivyosemwa na Mwenyezi Mungu na Mtume wake sallallahu alaihi wa sallam kwamba ndivyo Mwenyezi Mungu na Mtume wake alivyotueleza katika Qur'ani na katika sunna zake, kwamba hili nalolifanya ni dini, ndivyo Mungu alivyoamrisha na Mtume alivyoamrisha. Hii ni aina nyingine ya vitendo. Hii kwa sababu ni dini, lazima yende vile alivyoamrisha Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala na alivyoamrisha bwana Mtume sallallahu alayhi wa, alayhi wa sallam. Katika aina hii ya pili ya amali, huwa lolote ambalo limeamrishwa na Mwenyezi Mungu na Mtume wake huwa ni sharia na mwenye kulifanya hulipwa thawabu. Lakini ukatia jambo ukalifanya ni jambo lililoamrishwa na Mwenyezi Mungu na Mtume wake kumbe, Mwenyezi Mungu na mtume wake hakuliamrisha, na wewe ukaliamini na ukawaaminisha watu kwamba ni dini au ni sehemu ya dini, jambo ambalo halikutiwa katika dini na Mwenyezi Mungu na mtume wake, basi utakuwa wewe umeleta bidaa. Umezua jambo ambalo halikuletwa na Mungu na mtume wake, wewe ukalifanya kana kwamba limeletwa na Mungu na mtume wake. Kwa hivyo itakuwa ni bidaa, na wewe ambaye wafanya mambo kama hayo utakuwa ni mubtadi, ni mtu ambaye umeleta bidaa, na kwa kitendo hiki wewe utaadhibiwa adhabu kali katika haya mambo yanayofanywa kuwania dini kwamba Mwenyezi Mungu na mtume wake wameamrisha katika aina hii ya vitendo, lini kitendo chako huwa ni bid'a na lini kitendo chako huwa si bid'a katika haya yaitwayo ya dini? Ni lolote ambalo halikuletwa na Mtume sallallahu alaihi wa sallam au halikufanywa na Mtume sallallahu alaihi wa sallam, ukilifanya katika dini huwa ni bid'a au si? Lolote lini haswa kitendo chako huwa ni bid'a? Ni kitendo gani haswa kinachokuwa ni bid'a katika hii itwayo ni mambo ya dini. Sasa dini tutaijua wakati Mwenyezi Mungu na Mtume sallallahu alaihi wa sallam anapotuambia kwa kuwa hii ni sehemu ya dini, kisichokuwa hicho kitakuwa kiko nje ya dini, kukitia ndani ya dini utakuwa umetia bid'a. Lakini hiki kisemwacho na Mungu na Mtume ni aina moja au ziko aina kujua hili linsemwa na Mungu na hili linsemwa na Mtume, ukajua kwa kuwa la kufuatwa na hili, msizuwe jengine. Haya yasemwayo na Mungu na Mtume sallallahu alaihi wa sallam yako namna moja? Majibu ni la, kuna namna mbili ya mambo yasemwayo na Mwenyezi Mungu na Mtume wake sallallahu alaihi wa sallam, na ni muhimu tuyaelewe, ndipo tutakapoelewa masala ya bidaa. Aina ya kwanza ni mambo ambayo yametajwa kinaganaga na galwaga au kwa kiingereza expressly stated by Allah or the Prophet, sallallahu alaihi wasallam. Kuna nas sarih kwamba jambo hili limeamrishwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala au jambo hili limekatazwa na Mwenyezi Mungu in a categorical statement, unambiguous maneno ambayo hayana maana mbalimbali. Mungu amesema nagalwaga farahan amesema jambo fulani, hiyo ni namna moja ya kujua Mungu ansema nini, Mungu ansema nini. Mathalan, Mwenyezi Mungu, hakuna mwislamu yoyote ambaye anashaka kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala ametwambia tukutane na kusherehekea Idi mbili ya mfungo mosi na mfungo tatu. Hakuna mwislamu wapingao ubida na wasiopinga bida wote wakubali, kwa kuwa hili jambo limesemwa na Mungu na mtume wake. Au kwamba watu mahujaji kukutana Mina au Arafa, kuna mtu mwenye shaka na jambo hilo? Kwa hivyo jambo kama hili muislamu akilifanya kwa kuwa limethubutu limeamrishwa na Mwenyezi Mungu na mtume wake, jambo kama hili huwezi kulita ni bidhaa kwa sababu ni jambo ambalo limeelezwa na Mwenyezi Mungu na mtume wake sallallahu alaihi wa sallam. Hiyo ni namna moja ya maneno ya Mwenyezi Mungu. Kisha kuna namna ya pili ya Mwenyezi Mungu kuamrisha jambo alal wajhi kulli, generally kwa jumla, bila ya kuainia namna ya kukifanya, mtindo wa kukifanyia jambo kama hili huwa vile vile limeamrishwa na Mwenyezi Mungu subhanahu wa Ta'ala, lakini huwa Mwenyezi Mungu ameliamrisha bila ya kulitasua, bila ya kulifunga kwamba ni lazima liwe hivi. Amewaatia wenyewe Waislamu waangalie watalifanyaje katika wakati gani, katika hali gani, katika mazingira gani. Tukikumbuka kwamba Uislamu si dini iliyokuwa wakati ule wa Mtume tu sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam, wala si dini walioletewa wa Arabu tu peke yao, ni dini iliyoletewa watu wote ulimwenguni, wa wakti wa Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam na baada ya Mtume sallallahu alayhi wa alayhi wa sallam ila yaumi lqiyama. Ni dini iliyopelekwa kwa watu tofauti tofauti wenye mazingira tofauti tofauti wenye mila tofauti tofauti, wote wameitwa waingie katika Uislamu. Kwa hivyo Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, dini hii ameifanya ni dini ambayo ya nyambulika, waweza kuinyumbua maadamu hukuvunda misingi yake, utaingia kwa nafasi yake itakwenda kwa mila Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam, kuna mambo fulani ametuamrisha, lakini hakutudondolea na kutuainia namna ya kukifanya, kwa sababu ya kufikiria tatawurati develop takazotokea baadaye, ili Waislamu watakaokuja baadaye wawe na nafasi ya kuweza kuya accommodate yale mapya yatakayotokea, maadamu hayakuvunja misingi ya Uislamu. Na hii ni sifa kubwa ya Uislamu. Ungekuwa uislamu una tajamud, una rigidity, ungekuwa ni Uislamu ni mgumu, ni vile vile ulivyokuwa wakati wa mtume sallallahu alaihi wa sallam. Leo watu wote, ingekuwa na hii miamko iliyoko, ingekuwa dini ya Waarabu. Hiyo sisi Waafrika ya tuhusunini, ni dini ya Waarabu. Sisi Wahindi ya tuhusunini, dini ya Waarabu. Sisi wazungu zungu ya tuhusunini, mambo yote yen ya Kiarabu wa lakini, kwa sababu ni dini ya wakati wote, ya watu wote imewatiwa nafasi ya kuweza kuingia vitu vyengine, lakini wakati wote utunge usivunde ile misingi ya Uislamu. Sasa kwa sababu hii Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala na mtume wake sallallahu alayhi wa sallam, kuna mambo ambayo ametueleza waziwazi na namna ya kuyafanya. Swala huna namna wewe ya kuiletea improvement una namna yeye ya kui, ya kuijenga ya kuongeza kitu umpawa details, hamna nafasi ya kuongeza kitu hija, hal kadhalik. Lakini hizo sizo tu peke yake amri za Mwenyezi Mungu, kuna na amri nyingine Mwenyezi Mungu hakukuainia ankuatia we mwenyewe wazi, mathalan, kila mmoja ajua kuwa talabul ilm faridhatun ala kulli muslim, kutafuta elimu ni amri ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, ni amri. Kwa hivyo kila Mwislamu ni lazima akasome, lakini sasa kusoma nako kuna aina tofauti tofauti kwa kutegemea mazingira. Sasa Mtume hakusema, amesema somani tu, zile as uslubi na wasail, vile vyombo vya kusomea hakuvibana. Mtume sallallahu alayhi wa sallam amewaatia Waislamu wa kila wakati na kila zama na kila mazingira waangalie wenyewe. kiwa sharia ya Kiislamu ni sharia ya mwisho, hakuna sharia nyingine itakayokuja isiyokuwa hii ya Kiislamu, na ikiwa kitabu cha Kiislamu ni kitabu cha mwisho, Qurani ndicho kitabu cha mwisho, hakuna kitabu chengine kitakachokuja baada yake, na ikiwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa sallam ndiye mtume wa mwisho, hakuna mtume mwingine atakayekuja baada yake. Ikiwa mlango wa wahi umefungwa, hakushuki tena wahi, mwisho wahi wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam. Ikiwa binadamu hana tena sharia isiyokuwa sharia ya Mwenyezi Mungu ila yaumil qiyama, yote haya ndiyo tunaofundishwa na Uislamu. Ikiwa ni hivyo, lazima dini hii iwe na mnyumbuko, lazima iye yaweza kunyumbuka ili kuweza kupokea wale watakaoingia katika dini hii baada ya jamii ile aliyoikuta mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam, kwa sababu itakuwa ni kinyume kwamba hii iwe ni sharia ya mwisho, Muhammadi awe ni mtume wa mwisho, Qurani iwe ni kitabu cha mwisho, kisha yatakayotokea tatourati nyingine zote zitakazokuja baadaye ziwe hazina nafasi ya kupokewa katika dini hii. Itakuwa dini hii si dini ya wakati wote, itakuwa ni dini ya wakati huo na watu wakati huo wataiona. Sasa dini hii haingii kilini, mji ushakuwa mkubwa namna hii, uambie hapana. Saidna Bilali akipanda juu ya dari ya msikiti ya kiadhini ilikuwa ni lazima iwate nafasi iwe na flexibility hii, bila ya kuvunja misingi yake. Maadamu hukuvunja misingi yake, nafasi iko ya kufanya yale yatakayotokea. Kwa hivyo, Uislamu uwe hauogopi mila ambazo hazikuwako wakati wa Mtume sallallahu alaihi wa sallam, maadamu zishawekewa ile misingi ya kuingia ikija mila ambayo imevunda ile misingi haimo, ambayo imo haikuvunda imo. Sasa kila mtu Mwarabu ataiona dini yake kwa sababu naye munchake, ambayo haikuvunda misingi imo, naye mpenya Mwafrika ataiona naye dini yake kwa sababu naye munchake, akikukataliwa ndio utukufu wa Uislamu, ni utukufu wa Uislamu. Sasa tukiwa tushaelewa haya tuje tuyatwae maulidi tuyatie katika mizani hii. Maulidi yaingia wapi? Hapa ukiangalia maulidi utayaona kwamba maulidi ni tajisid, ni embodiment ya two basic pillars, ni tajisid ya asli mbili, ndiyo maulidi. Kwanza ni asli ya kumpenda mtume sallallahu alaihi wa sallam. Kumpenda mtume Hakuna mwislamu asemaye hatukuamrishwa kumpenda mtume. Mwislamu yoyote ajua kwa amri ya mwenyezi Mungu subhanahu wataala, na mwenyewe mtume wasallam ametwambia katika hadithi kadha wa kadha kwamba yeye kuliko watoto wetu, kuliko watu wote. Ndio amri ya mtume, lakini tukupendeje? Hakuna mahali ambapo ansema nipandani hivi akatufunga kwa sababu, mapenzi nayo pia yenda, kila mtu ana namna yake. Kuna mambo fulani ukimfanyia mpenzi wewe, kwa sababu ya mila yake, akaona umemuonyesha mapenzi. Kuna mambo fulani akaona anamtukana, kwa sababu kimila yake vile hafanyiwi mpenzi. Kupenda kila mtu ana namna yake. Sasa amri ni kumpenda mtume sallallahu alaihi wa sallam. Vipi? kila mtu nampende ampendavyo, lakini uhakikishe katika kueleza mapenzi yako hukuvunja misingi ya dini, kwa sababu ikiwa zamani watu walikuwa wakisimama kina Hassan bin Thabit wakamsifu mtume kwa mashairi watu wengine hukwambia kwakuwa mtume hahitaji kusifiwa. Hahitaji vipi kusifiwa? na ansifiwa mbele ya mato yake, na vitabu vyatwambia kwa watu wankwenda na mashairi yao, wakamsomea ya kumsifu yeye. Hawa wamuona sisi ambao hatukumuona, kwa sababu wataka umpendaye pia uwe sura sura zake. Sasa sisi twambiwa ni haramu kumchora mtume, usije ukamkosea. Sasa wewe utaweza vipi kumsawiri mtume? utaweza vipi ku kukaukamuimajini mtume, shatusome maulidi. Sasa yale maulidi yakikwambia alikuwa simrefu, simfupi, simwaupe, simwausi ampua ya panga au ya panga, awe upanga annyusi za vikombe anini zile ya kupa picha, manake nakatazwa na, na kumchora lakini ngankupe picha kwa maneno ukayo umsawiri umwone alikuwaje. Ukishakuwa na picha naye, sasa utajua ni mtume huyu picha yake ya mbele, kama Busiri yasema naam sara taifu man ahwa fa ahwafa arraqani walhubu yataridhu lladhati bil bilalami asema, limpita jazanda la ambaye nampenda likanikesheza. Yani ile the image jazanda, an image, ile unaoiona katika usingizi, basi kupita lile tu, na ndio dasturi. Wewe ukiwa wampenda mtu tu, hata Mtume mtu wa kawaida, basi ikakupitia ile picha yake wataka ukae tu msowiri um ye yuko huko na wewe uko huku, lakini pia ukaona bora nikae, hebu nimpige ngapi picha nga nimlete hapa kwa karibu ika Mtume sallallahu alaihi wasallam. Sasa yumkini wewe humpendi kwa namna hiyo, lakini mpende kwa namna yako, maadamu twampenda na maadamu sote hatukuvunda misingi ya Uislamu katika kumpenda kwake, kwa sababu ni amri tumpende na hakutuwatia namna ya kumpenda Angekuwa anatuambia kunipenda ni hivi tu, basi tungekuwa hatuna nafasi ye, ya ku innovate, lakini tumewatiwa uwanda huru ili tumpende kila mtu kwa namna yake kwa wakati wake. Sasa ikiwa wewe utamtaja ukiwa kama hivyo, utamswalia saa zote, utataka umtaje kila wakati ili upate fursa ya kila wakati kumswalia, pia katika kuonyesha mahaba yako, kwa ni msingi mmoja. Msingi wa pili na wale ambao wameifuata nuru iliyoteremshwa pamoja naye wote wale ni katika watu waliofaulu. Sasa wee, hutaki kuingia katika waliofaulu? kumtukuza Mtume nkupi? Ukiwa utamtukuza kwa kumswalia tu swala alfu kila siku, umemtukuza. Ukiwa utamtaja ili na wenzio nao washirikiane na wewe waitikie, sallallahu alaihi, pia utakuwa umemtukuza. Ikiwa mutakusanyika mahali kama hapa, muzungumze habari zake, mumemtukuza na kumsifu ikiwa mtafuata yale ambayo amesema, vile vile mtakuwa mmemtukuza. Taban, mapenzi yote yatakamwisho yafikie katika kumfuata. Lakini na kufuata, nalo jambo ambalo hulijui utalifuataje? Sharti uwe jambo walijua, umjue, maanake umfuatapo um, umfuatapo mtu umjuaye ni bora kuliko kuwa humjui, lakini pia hukatazi kumfuata ikiwa humjui, madamu umeambiwa kwa kuwa huyo ndiye afaye kufuatwa. Sasa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ametuamrisha haya, sa vipi namna kuyafanya? ume atiwa, ume atiwa ya kuyafanya umewatiwa, wakati yamewatiwa na mazingira. Atakavyosifiwa mtu leo sivyo atakavyosifiwa miaka mia ijayo, sivyo alivyosifiwa miaka mia iliyopita. Taban, kama nilivyosema, mwisho wa mahaba yote ni lazima yaingie katika kutui. Sasa ikiwa mambo ni hivi, kwa hivyo amali yoyote ambayo ina asli katika kitabu cha Mwenyezi Mungu na sunna ya mtume sallallahu alaihi wa sallam, huwa haiwezi kuhisabiwa kwamba ni bid'a, hata kama itafanywa kwa jina la dini. Kwa hivyo kwa nini? Kwa hivyo, kwa sababu hukutia kitu ambacho nkipya hakimo katika dini, kwa sababu ile asli ya kile kitendo chenyewe imo katika dini. Asli ya kitendo cha kumpenda mtume ni dini asli ya kitendo cha kumtukuza mtume ni dini. Asli ya kitendo cha kumtii mtume ni dini. <tune> Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe 15 mfunguo sita Rabiul Awal mwaka 1444 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 12 Oktoba mwaka 2022. Leo mwaka 12 na leo, tarehe 20 Mehr kwa mujibu wa kalenda ya Kirani, inasadifiana na maadhimisho ya kumwenzi Khadija Shamsuddin Muhammad Hafiz Shirazi, mshairi na malenga mkubwa wa Kiirani. Hafiz alizaliwa mwaka 727 hijiria shamsia huko Shirazi, moja kati ya miji ya kusini mwa Iran. Alikuwa mtaalamu na mfasiri mkubwa wa Quran falsafa na fasihi ya Kiarabu, na alipata umashuhuri kwa jina la Hafidh kutokana na kuhifadhi kwake Qurani tukufu kwa visomo tofauti. Mbali na elimu hizo, Khaja Shamsuddin Muhammad Hafidh Shirazi alikuwa mtaalamu mkubwa wa elimu ya Irfani. Tarehe kumi na mbili Oktoba miaka 530 na iliyopita, mvumbuzi na baharia Christopher Columbus alivumbua bara la Amerika. Columbus alianza safari yake ya baharini kwa kutumia merikebu tarehe 3 Agasti mwaka 1492 kutoka kwenye bandari ya Palos nchini Uhispania akielekea kwenye bahari ya Atlantic. Baharia huyo hakujua kwamba anaelekea bara Amerika, na kwa msingi huo tarehe 12 Oktoba mwaka 1492 na baada ya safari ya siku sabini baharini, alipoona nchikavu kwa mbali, alidhani kwamba anakaribia Asia kwa sababu alikuwa akiamini kwamba ardhi ina umbo la mviringo. Kwa msingi huo, Christopher Columbus alivipa visiwa alivyokuwa amevigundua jina la India ya Magharibi. na siku kama ya leo miaka 23 iliyopita Jenerali Parvez Musharraf aliyekuwa mkuu wa majeshi ya Pakistan alifanya mapinduzi yasiyo ya umwagaji damu na kumwondoa madarakani waziri mkuu wa wakati huo wa nchi hiyo Muhammad Nawaz Sharif. Baada ya mapinduzi hayo, Musharraf ambaye alichukua madaraka ya urais wa nchi alivifanyia mabadiliko baadhi ya vipengee vya katiba ya nchi hiyo na kuzidisha nguvu na uwezo wa rais. Hata hivyo, kutokana na kuongezeka mashinikizo ya ndani na nje, Musharaf alisalimu amri mwezi Novemba mwaka 2007 na, na kuachia cheo cha mkuu wa majeshi ya Pakistan. Jenerali Musharaf aliondoka kikamilifu madarakani mwezi Julai mwaka 2008, na baada ya kushika kasi vyama vya upinzani ambavyo vilishinda uchaguzi wa rais wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com SW kama ambavyo tunasikia pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 mkwaju 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.