Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Thalika liman khashia Rabba. Sadakallahu al-aliyu al-azim. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika wale walioamini na kutenda mema, basi hao ndio wema wa viumbe. Malipo yao kwa mola wao ni bustani za daima zipitazo mito mbele yake wakae humo milele. Mwenyezimungu amewaridhia wa nao wameridhika. Malipo hayo ni kwa yule anayemwogopa mola wake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatu. Ni Abdul Fatah Musa ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika ishirini kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi, shortwaves na vilevile vile tovuti yetu ya Pars Today com slash sw. Leo ni Jumane, tarehe 14 mfungo sita Rabiul Awal mwaka 1444 hijiria inayosadifiana na tarehe 11 Oktoba 2022 miladia. Tuliokuandalieni kwa asubuhi ya leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, ni kipindi maalumu kwa mnasaba wa kuadhimisha wiki ya umoja wa Kiislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, makala ya ulimwengu wa michezo na makala kila siku ya leo katika historia, na kama kawaida, tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu asubuhi. Ifuatio sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje asisitiza kuwa Iran ingali inataka kuhuisha mapatano ya nyuklia. Umoja wa Mataifa watoa indhari kwamba ongezeko la joto ni tishio kubwa kwa maisha ya watu duniani. Rais wa Rusia aahidi jibu kali kwa alichokiita ugaidi wa Ukraine. Na waliofariki katika ajali ya boti Nigeria wafika watu 76. Habari kamili Iran imetangaza azma yake ya kuendeleza mazungumzo yenye lengo la kufikia mwafaka kuhusu kuhuisha mapatano ya nyuklia ya JCPOA ya mwaka elfu mbili na kumi na tano. Akizungumza na waandishi wa habari Jumatatu, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Nasir Kanani amesema waziri wa mambo ya nje wa Iran Hussein Amir Abdullahian hivi karibuni alisisitiza kuwa mwelekeo wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kusisitiza kuhusu kubakia katika mchakato wa mazungumzo ili kufufua mapatano ya kudumu na endelevu ambayo yataweza kudhamini masilahi ya kimsingi ya serikali na taifa la Iran. Kanaani amesema pande tatu za Umoja wa Ulaya zilizoko katika mapatano hayo Yani, Ufaransa, Ujerumani na Uingereza pamoja na Marekani zimejumuisha mazungumzo hayo na fujo za hivi karibuni nchini Iran, huku akisisitiza kuwa Tehran haitaruhusu madola mengine yaingilie mambo yake ya ndani. Amesema misimamo ya Iran imetangazwa wazi mara kadhaa na Tehran iko tayari kufuata mkondo wa kidiplomasia kama ilivyokuwa huko nyuma. Aidha, amesema Iran itasimama imara kupinga jaribio lolote la nchi za Ulaya na Marekani za kuweka vikwazo vipya au kuzidisha mashinikizo ya kuitaka Iran ilegeze msimamo wa kutetea haki zake. Umoja wa Mataifa na Shirika la Kimataifa la Msalaba Mwekundu wametangaza katika ripoti kwamba makazi ya binadamu yatakabiliwa na tishio kubwa kutokana na ongezeko la joto duniani. Mabadiliko ya hali ya hewa yanayotokana na ongezeko la kila mwaka la nyuzi joto yamepelekea kuzuka ukame, uhaba wa maji au kukosekana maji mtawalia, mbali na kuongezeka uchafuzi wa hewa katika miji mikubwa, kutokea kwa mafuriko na dhoruba kali zilizoenea ambayo yote hayo yanasababisha athari zisizo na kifani. Kwa mujibu wa chaneli ya televisheni ya France 24, Umoja wa Mataifa na shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu yametoa indhari katika ripoti yao ya pamoja kuhusiana na kupungua maeneo yanayoweza kukalika katika sayari ya dunia kutokana na ongezeko la joto duniani na kutangaza kuwa Wimbi la joto litasababisha matatizo mengi kwa wanadamu katika miongo ijayo. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, ongezeko la wimbi la joto katika baadhi ya maeneo ya dunia ikiwa ni pamoja na pembe ya Afrika na Asia Kusini litafanya hali ya maisha kuwa ngumu kwa wanadamu. Kulingana na takwimu za sasa, hali mbaya ya ongezeko la joto duniani imeanza kwa nchi kama Pakistan na Somalia. Imeelezwa katika ripoti hiyo kwamba katika miongo ijayo hali ya joto na unyevunyevu itafikia kiwango cha kutoweza kustahamilika kwa wanadamu na kuna uwezekano wa baadhi ya maeneo ya sayari ya dunia kutoweza kukalika. Iwapo Ukraine itapanga mashambulizi zaidi ya kigaidi dhidi ya Rusia, kutakuwa na jibu kubwa la kijeshi sawa na lile lililotekelezwa Jumatatu. Onyo hilo limetolewa na Rais Vladimir Putin wa Rusia, ambaye amethibitisha kwamba jeshi la nchi yake limefanya mashambulizi makubwa hapo jana dhidi ya Ukraine kwa kutumia silaha za masafa marefu ambazo zimelenga vituo vya nishati na mawasiliano ya kijeshi vya Ukraine. Shambulio hilo lilitokea siku mbili baada ya bomu kuharibu daraja la kimkakati la Crimea ambalo Moscow imeliita shambulizi la kigaidi la Ukraine. Rais Putin ameendelea kusema, kama ninavyonukuu, iwapo kutakuwa na majaribio zaidi ya kufanya mashambulizi ya kigaidi katika ardhi yetu, Russia itajibu vikali na kwa kiwango kinacholingana na vitisho vilivyoibuliwa dhidi yake. Kulingana na waziri mkuu wa Ukraine Denis Shmigal, mapema Jumatatu, mikoa kadhaa ya Ukraine ilikumbwa na mashambulizi ya makombora na angalau miundo mimbin na miundo mbinu kumi na moja isiyopungua kumi na moja imeharibiwa. Rais Putin amesema kwamba Rasia, mashambulizi hayo ya kulipiza kisasi yamekuja baada ya majaribio kadhaa ya kuharibu miundombinu ya Rusia ambayo yamehusishwa na Ukraine, Rais Putin amesema miongoni mwa mambo mengine, Ukraine iliharibu sehemu ya mfumo wa kusambaza umeme wa kinu cha nyuklia cha Kursk na ikajaribu kuharibu bomba la gesi asilia la Turk Stream linalosafirisha gesi asilia kutoka Rusia ahadi Uturuki. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa redio Tehran. Idadi ya watu waliofariki katika ajali mbaya ya boti kwenye jimbo la kusini mashariki la Anambra nchini Nigeria imeongezeka na kufika sabini na sita. Boti hiyo ilizama siku ya Ijumaa kufuatia mafuriko makubwa katika eneo la Ogbaru huko Anambra, kwa mujibu wa maafisa wa serikali katika taarifa iliyotumwa kupitia mtandao wa Twitter. Rais Muhammadu Buhari wa Nigeria amesema mamlaka za dharura zimethibitisha idadi ya vifo kwamba imefika 76. Mamlaka husika zinajitahidi kuopoa, kuokoa au kuwatafuta abiria wote waliopotea, amesema Buhari. Ameongeza kuwa ameviagiza vyombo vinavyohusika kufanya tathmini itifaki za usalama ili kuzuia ajali zijazo. Anambra ni miongoni mwa majimbo 29 kati ya 36 ya Nigeria ambayo yamekumbwa na mafuriko makubwa mwaka huu. Maji hayo yamesomba nyumba, mimea, mazao na barabara na kuathiri takriban watu nusu milioni. Afamo Ogene, mwenyeji wa eneo hilo, amewambia waandishi wa habari kwamba kwa sababu mafuriko yameharibu barabara kuu inayounganisha jamii nane na eneo lote Wakazi wengine walilazimika kusafiri kwa boti. Amesema boti hiyo iliyopinduka ilitengenezwa kienyeji na ilikuwa na uwezo wa kubeba watu zaidi ya mia moja na kuongeza kuwa injini ya boti hiyo ilizidiwa na mawimbi muda mfupi baada ya kung'oa nanga. Na mawaziri wa mambo ya nje wa Misri na Ugiriki wamekutana Cairo kufuatia mikataba yenye utata ya baharini na gesi ambayo mpinzani wao wa, wa pamoja Uturuki ilitia saini na kiongozi wa Libya. Cairo na Athens katika miaka ya karibuni zimeimarisha mahusiano yao, ikiwa ni pamoja na pande mbili kushirikiana katika kuendeleza miradi ya gesi, kutokomeza ugaidi na kusaini makubaliano mapya ya mpaka wa baharini na Cyprus. Wakizungumza katika mkutano na waandishi wa habari huko Cairo, Nikos Dendias, waziri wa mambo ya nje wa Giriki, amesema mazungumzo kati yake na mwenzake wa Misri, Sameh Shukri, yalitoa kipaumbele kwa suala la hati za maelewano zilizosainiwa na Uturuki na mkuu wa moja ya serikali za Libya, Abdul Hamid Dbeiba. Waziri wa mambo ya nje wa Ugiriki ameyataja makubaliano ya aina hiyo kuwa ni tishio kwa amani ya kikanda. Makubaliano hayo ambayo yalisainiwa wiki iliyopita huko Tripoli, mji mkuu wa Libya, yanajumuisha uchimbaji wa akiba ya hidrokarbon katika maji ya pwani ya Libya. Dendias amekosoa makubaliano hayo na kuyataja kuwa ni kinyume cha sheria na kwamba Uturuki na Libya zimeingilia maji ya Ugiriki. Na huu ndio mwisho wa, wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho jinsi nchi za magharibi zilivyoshindwa kuitenga Russia kufuatia kuzorota hali ya uchumi na usalama barani Ulaya. tofauti za mitazamo kuhusu sera za nje na usalama wa bara la Ulaya zimeongezeka hasa kuhusiana na suala la Rasia. Huku viongozi wa Ulaya wakizungumzia siasa za kuitenga Rasia, baadhi ya wanasiasa wa bara hilo wanaonya dhidi ya kukatwa kabisa uhusiano na nchi hiyo. Katika uwanja huo, Angela Merkel, mwanasiasa mkongwe na kansela wa zamani wa Ujerumani, ameonya dhidi ya suala hilo na kusisitiza kuwa amani ya kudumu itapatikana tu barani Ulaya kwa ushirikiano wa Mosco kufuatia vita vya Rusia na Ukraine ambavyo vilisababishwa na msimamo wa Kiev kung'ang'ania kupewa wanachama katika jumuiya ya kijeshi ya nchi za magharibi NATO. Na licha ya maonyo ya wa Mosco, wa magharibi waliingia vitani kuiunga mkono nchi hiyo na kutekeleza siasa za adhabu na vikwazo dhidi ya Mosco. Kwa hakika nchi wanachama wa umoja wa Ulaya zimetayarisha na kutekeleza vifurushi kadhaa vya vikwazo dhidi ya Russia, vikiwemo vikwazo dhidi ya sekta ya mafuta na gesi ya Russia, vikwazo ambavyo kabla ya kuiadhibu Russia vimedhuru uchumi wa nchi hizo zenyewe. Hivi sasa uchumi wa nchi nyingi za Ulaya umeharibika kiasi kwamba watu wa nchi hizo wanalalamika na kuzikosoa vikali serikali zao. Kutokana na hali mbaya ya uchumi inayowakabili, ongezeko la maandamano ya wafanyakazi nchini Uingereza, Ufaransa na Ujerumani, na maonyo mfululizo yanayotolewa kuhusu majira yajayo ya baridi kali na uhaba wa mafuta na nishati, yote hayo yanatathminiwa katika uwanja huo. Siku chache zilizopita, mamia ya waandamanaji wa Ujerumani walikusanyika mbele ya Bundestag yaani bunge la nchi hiyo na kutaka kufutwa vikwazo vya nchi za magharibi ikiwemo Ujerumani dhidi ya Rusia. Waandamanaji huko Vienna, mji mkuu wa Austria, nao pia wametaka kupunguzwa bei ya bidhaa, kuondolewa vikwazo dhidi ya Rusia na kuimarishwa uhusiano na Moscow. Mjini Roma, mji mkuu wa Italia, pia vyama vya wafanyakazi vimefanya maandamano dhidi ya ongezeko la bei za bidhaa, ughali wa maisha na ushuru wa nishati. Licha ya machafuko yote yanayozikumba nchi za Ulaya, lakini bado nchi hizo zinaendelea kutoa misaada ya silaha na fedha kwa Ukraine ili kuishinikiza Russia, jambo ambalo limeipelekea Moscow kutoa tahadhari na kuonya kuwa kutumwa silaha za nchi za magharibi nchini Ukraine ndiko kunakorefusha muda wa vita nchini humo. Uingilaji huo unaoongezeka kila siku wa nchi za magharibi huko Ukraine umempelekea Rais Vladimir Putin wa Russia kuonya kuhusu uwezekano wa, wa kutumia silaha za nyuklia katika ardhi ya nchi hiyo. Amesema iwapo usalama wa ardhi ya Russia utahatarishwa, Moscow haitasita kutumia zana zote zilizopo kwa ajili ya kuilinda nchi hiyo. Suala so la uwezekano wa kutumika silaha za nyuklia nchini Ukraine sasa linapewa uzito na nchi za magharibi kiasi kwamba baadhi ya viongozi wa nchi hizo wamechukulia onyo hilo la Putin kuwa onyo zito na la ukweli. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mawla ya salli Wiki ya umoja wa Kiislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nami katika kipindi hiki maalumu kinachukujeni kwa mnasaba wa kuanza wiki ya umoja kati ya Waislamu na maulidi ya mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Ni matumaini yangu kuwa mtaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi chetu cha leo. Kila mwaka zinapoadia siku hizi za kuadhimisha maulidi na kuzaliwa kwa mtume wa rehma Muhammad, amani ya Allah iwe juu yake na ali zake, waislamu nchini Iran na maeneo mengine ya dunia huanza wiki ya umoja wa kiislamu wakiwa na matumaini ya kuona umoja na mshikamano zaidi katika jamii za Kiislamu. Maulamaa na wanafikra wenye mwamko wa Kiislamu pia wamekuwa wakifanya kila wawezalo kufikia lengo hilo. Hii ni kutokana na ukweli kwamba Mwenyezi Mungu mmoja aliwaumba wanadamu wakiwa na umoja, maelewano na mshikamano. Katika miaka ya hivi karibuni, maulamaa na wanafikra wa Kiislamu wamefanya jitihada za kuimarisha umoja na mshikamano wa Kiislamu, ingawa maadui wa dini hiyo pia wamezidisha njama za kuwatenganisha, suala ambalo linaziumiza mno nyoyo Inaonekana kuwa kitu kinachoweza kuwasaidia zaidi Waislamu wa makundi na madhehebu yote kufikia umoja na mshikamano wa Kiislamu ni kufuata sira na mwenendo wa Mtume wa Mwenyezi Mungu, ambaye alikuwa kama jua lililotoa uhai na nishati mpya kwa nyoyo za mamilioni ya Waislamu na kuwamurikia njia ya saada na ufanisi. Historia ya matukio ya Kiislamu imejaa ushahidi unaoonyesha nafasi na kazi kubwa ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam ya kuzuia migawanyiko na mifarakano katika safu za Waislamu. Vilevile, Qurani tukufu inawakataza Waislamu kutengana kwa kusema katika aya ya mia moja na tano ya ya Ali Imran ya kwamba na wala msiwe kama wale waliofarikiana na kuhitilafiana baada ya kuwafikia dalili za wazi na hao ndio watakaokuwa na adhabu kubwa. Baada ya kuhamia Madina, bwana mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam alianza kuweka msingi wa umoja na mshikamano wa Kiislamu kwa kufunga mikataba kadhaa baina ya Waislamu. Mikataba hiyo inahesabiwa kuwa moja ya misingi muhimu iliyoeneza umoja katika jamii ya wakati huo ya Waislamu. Mkataba wa kwanza kabisa ulikuwa ni ule uliofungwa kati ya mtume na makabila ya Yathrib, yaani Madina ya sasa, ambao baadhi ya wanahistoria wanasema kuwa ndiyo katiba ya kwanza iliyoandikwa duniani. Hatua hiyo ilikuwa chaguo bora zaidi kwa ajili ya kujenga umoja wa kitaifa na mshikamano wa kidini kwa sababu umoja kati ya makabila hasimu yaliyokuwa katika mapigano ya muda mrefu ulidhamini haki za kijamii za Waislamu na kutayarisha mazingira ya kuasisiwa uwiano wa kisiasa na kiserikali. Sehemu moja mapatano na mkataba huo ilisema, Waislamu ni umma mmoja mkabala wa watu wengine. Waislamu watakuwa na umoja na mshikamano mbele ya dhuluma uchokozi, njama na uharibifu wa aina yoyote. Iwapo kutatokea hitilafu kati ya Waislamu, basi marejeo ya kutatua hitilafu hizo ni Mwenyezi Mungu na mtume wake. Waislamu hawatamwacha peke yake mtu anayeelemewa na madeni, bali watamsaidia katika kulipa madeni hayo. Vipengee vingine vya mkataba huu wa kihistoria vinaonyesha jitihada kubwa zilizofanywa na Mtume wa Mwenyezi Mungu kwa ajili ya kujenga upendo na muawana katika jamii ya Madina. Tunasoma katika sehemu nyingine ya mkataba huo kwamba Waislamu na Mayahudi ni umma mmoja na wataishi Madina kama taifa moja, na kila mmoja ana dini yake. Mayahudi waliosaini mkataba na waislamu watasaidiwa. Waislamu na mayahudi wanapaswa kupambana dhidi ya upande wowote utakaopiga vita mkataba huo. Pande mbili za mkataba huo pia zinapaswa kusaidiana katika kupigana dhidi ya maadui watakaoshambulia mji wa Yathrib. Baada ya kuhamia mjini Madina ilikuwa ni kuanzisha uhusiano mzuri wa kijamii baina ya wa Waislamu na kujenga udugu miongoni mwao. Ili kufikia lengo hilo, Bwana Mtume alifunga mkataba wa udugu uliokomesha migawanyiko ya kikabila kati ya wafuasi wa dini ya Kiislamu na kujenga mshikamano baina yao kwa msingi wa imani na ushirikiano wa kijamii. Kwa mujibu wa mkataba huo, Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliunga udugu kati ya Muhajirina, ambao walikuwa waislamu kutoka Maka na wenyeji wa Madina waliojulikana kama Ansar. Aidha, aliunga udugu baina yake yeye mwenyewe na Imamu Ali bin Abi Talib katika tukio lililotambuliwa kuwa la aina yake na la kihistoria. Hatua hiyo ya nabi Muhammad salawatu Rabbi wa salamuhu alayhi wa ali ya kufunga mkataba wa udugu baina ya Waislamu ni mbinu yenye taathira kubwa katika kuwaunganisha watu wa jamii moja katika kila zama na mahala. Aliwaona Waislamu kuwa ni sawa na nafsi moja na kufanya jitihada kubwa za kujenga upendo, umoja na mshikamano na maelewano ya kijamii baina yao kwa kutegemea imani yao kwa Mungu mmoja. Katika jamii ya Mtume watu walirehemeana na kupendana, na umma ulitawaliwa na umoja, mshikamano muawana na imani ya dini. Kwa hakika alikuwa rehma kwa wanadamu kama alivyotajwa na Mwenyezi Mungu, na kwa msingi huo hadi sasa bado anaziunganisha nyoyo za watu. Moja ya njia zilizotumiwa na Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam kuimarisha umoja na mshikamano kati ya wanachama wa umma wa Kiislamu ni suala la kusuluhisha baina ya jamaa na ndugu. Bwana Mtume alisisitiza mno juu ya kadhia hiyo, na daima aliwahimiza Waislamu kusuluhisha baina ya ndugu na jamaa wenye hitilafu. Imepokelewa kwamba nabii huyo wa rehma alimhutubu mmoja wa masahaba zake akisema, ewe Abu Ayyub, nikufundishe sadaka ambayo inapendwa na Mwenyezi Mungu na mtume wake? Abu Ayub al-Ansari alisema, Naam, ewe mjumbe wa Allah. Mtume akasema, sadaka hiyo ni kupatanisha baina ya watu na kufanya suluhu kati ya jamaa wanaohitilafiana. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam pia amesema ujira na thawabu za mtu anayepatanisha baina ya watu ni sawa na malipo ya mtu anayepigana jihadi katika njia ya Mwenyezi Mungu. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, siku zote alipambana na kukabiliana vikali na maneno, matendo au hatua yoyote ya kuwatenganisha watu na kuzusha mifarakano na hitilafu baina yao. Kwa mfano tu, mtukufu huyo aliamuru kuvunjwa msikiti wa Dhirar uliyokuwa umejengwa na kundi moja la wanafiki kwa ajili ya kuzusha uhasama na mifarakano kati ya waumini. Hatua wa hiyo ilichukuliwa kuzuia ufa wa kisiasa na mgawanyiko katika jamii ya Kiislamu. Hata katika wasia wake wa mwisho Mtume wa rehma aliutahadharisha umma wa Kiislamu akisema: enyi watu Sikilizeni maneno yangu, huenda nisifanikiwe kuwaona hapa tena baada ya leo. Ni haramu kumwaga damu na kufuja mali za baina yenu. Eleweni kwamba kila Muislamu ni ndugu wa Muislamu mwenzake na Waislamu wote ni ndugu. Katika juhudi zake za kujenga umoja na mshikamano wa Kiislamu, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alianza kufuta na kupiga vita ubaguzi, ukabila na hisia za kikaumu. Alifuta mila na ada za kijahilia kwa kutoa wito wa kumwabudu Mungu mmoja na kutekeleza usawa na uadilifu baina ya watu katika jamii suala so, ambalo lilitayarisha uwanja mzuri wakaumu na mataifa mbalimbali mbali kusilimu na kuwa wafuasi wa dini tukufu ya Kiislamu. Aliwapa vyeo na hadhi watu waliokuwa wakidunishwa na kufanywa watumwa kwa sababu moja au nyingine. Kwa mfano, alimteua Zaid bin Haritha aliyekuwa hadimu na mtu wa kitabaka la chini kuwa kamanda wa jeshi la Uislamu akamchagua Bilal Alhabashi, mtumwa Mwafrika kutoka Uhabeshi kuwa mwadhini wake makhsusi. Alimwenzi Salman Alfarisi kutoka Iran na Suhair Arrumi kutoka Ulaya, ambao hawakuwa na hadhi katika jamii ya kijahilia ya Waarabu iliyojengeka kwa misingi ya kibaguzi na kikabila. Kwa njia hiyo Muhammad mwaminifu sallallahu alayhi wa alihi wa salam alihitimisha ubaguzi na upendeleo usiokuwa sahihi wa kijamii, na badala yake akaeneza ya thamani na maadili ali na ya kibinadamu. Mbinu nyingine iliyotumiwa na Nabii Muhammad salawatullahi wasalamuhu alaihi wa ali kuimarisha umoja na mshikamano ni kuchunga usawa na uadilifu. Wachambuzi wengi wa mambo wanasema mwenendo wa kuchunga uadilifu wa Bwana Mtume ulikuwa moja ya sababu kuu za umoja na mshikamano katika umma ileo, wa Kiislamu. Hii leo Waislamu wote duniani wanajifaharisha kwamba ni wafuasi wa, wa shakhsia huyo adhimu na asiyekuwa na kifani. Kwa msingi huo umma wa Kiislamu unapaswa kutilia maanani wasiwasi wa Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, kuhusu hitilafu na mifarakano kati ya Waislamu na kusisitiza juu ya masuala yanayowakutanisha na kuwaunganisha pamoja kama imani ya Mungu mmoja, Qurani tukufu, siku ya Kiyama, sala, zaka hija. Kadhalika wapenzi wasikilizaji, natumia fursa hii kutoa mkono wa baraka na fanaka kwa waislamu wote duniani kwa mnasaba wa kuadhimisha wiki ya umoja na maulidi ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, tukiwa na matumaini kwamba Waislamu wataimarisha zaidi umoja na mshikamano wao wassalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Wapenzi wa sikilizaji, wa bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Humwadia sasa wakati wa kukuleteni macho yetu magazetini Jamvi la macho yetu magazetini katika nchi za Afrika Mashariki leo jumani ya tarehe 11 Oktoba linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania kwa kudondoa vichwa vikuu vya habari katika kurasa za mbele za magazeti hayo matoleo mengi ya leo, ikiwa ni pamoja na Wamachinga, Tanzanite, Majira, Nipashe, Tanzania Leo, Uhuru na Mwanahabari, yamechangamkia na kuakisi kwa anwani tofauti habari ya ziara ya rais William Ruto wa Kenya nchini humo. Katika ukurasa wa mbele wa Mwananchi tunasoma Samia na Ruto, nguvu moja kukuza uchumi. Dondoo ya habari hiyo inasomeka Rais Samia waagiza mawaziri kumaliza vikwazo vilivyobaki, ili kugawana utajiri na fursa, si umasikini. Dk Ruto afungua zaidi milango, wafanya biashara, sekta binafsi waeleza matumaini. Ukurasa wa mbele wa Jamvi la Habari umepambwa na kichwa cha maneno, vikwazo biashara Tanzania Kenya basi. Samia Ruto watoa wa maagizo kwa mawaziri kumaliza changamoto zilizopo. Jumla ya vikwazo 14 vilikuwa vimesalia baada ya vingine 54 kuondolewa. The Citizen kwa upande wake limeandika, tunahitajiana, asema Ruto. Lakini kinyume na magazeti hayo, Tanzania Daima limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani, Mbatia ailipua serikali CCM aeleza dola ilivyotumika kumng'oa NCCR Mageuzi avihusisha vyama vya Chadema kaf. Raia Mwema limechangamkia habari yenye kichwa cha maneno JK alikuwa kwenye rada za Chadema, ilikuwa anyakuliwe kabla ya Sumaye na Lowassa. Sasa chajichanganya kikosi kazi bara Zanzibar. Lakini mbali na vichwa hivyo vikuu vya habari, matoleo ya leo ya magazeti ya Tanzania yana habari za mikasa pia, ikiwemo ile inayoonekana katika ukurasa wa mbele Raia Muema, wa Raia Mwema yenye anwani, mwalimu amng'oa meno mwanafunzi atolewa darasani akijiandaa na mtihani kuadhibiwa. Tanzania Daima lina habari yenye anwani, LHRC adhabu ya kifo ifutwe. Nipashe lina ripoti maalumu yenye kichwa cha maneno, bwana harusi alivyouawa kwa risasi akivua samaki mgodini. Aidha limeandika padri atuhumiwa kumbaka mtoto aliyeenda kuungama. Toleo la kila wiki la Jamhuri limeandika sigara dawa yapigwa marufuku, serikali yasema haina sifa ya kuwa dawa ni hatari kwa afya. Adomajira pamoja na habari nyingine limetoa kipaumbele kwa habari ziara ya ACT kusini yaibua hoja nzito nane. Aidha limeandika Royal Tour yaingiza shilingi bilioni 178.4 hayo yakiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa Kenya, toleo la leo la Standard limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa habari yenye anwani mahasla wakoseshwa msaada wa kipindi cha siku 30 za Ruto. Nation kwa upande wake limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari yenye anwani punguzo la malipo la zidi kwenye mpango wa bajeti wa Ruto. Kichwa kingine cha habari kilichopewa kipaumbele katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo kinasomeka: India ni kituo cha mafikio kinachochaguliwa na wagonjwa kutoka Kenya, ripoti yasema. Ukurasa wa mbele wa Taifa Leo umepambwa kwa picha ya kiongozi wa ODM Raila Odinga, ikibeba kichwa kikuu cha habari, raia wa amtafutia Raila unga Ukiingia ndani ndipo utabaini unga huo ni wa aina gani. Mimi nikomee hapo tu. Star lina habari ya uchambuzi yenye kichwa cha maneno, chagua makatibu wakuu wenye sifa na uwezo, si wanasiasa. Habari hiyo inalingana na makala nyingine ya uchambuzi katika Taifa Leo ambayo mwandishi wake ameiakisi kwa kichwa cha habari, wanasiasa kuvuna kwa uaminifu wao kwa mujibu wa gazeti hilo kubadilishwa kwa orodha ya watakaohojiwa kwenye dhifa za makatibu wa wizara kumeonyesha kwamba kigezo kikuu cha kuhudumu katika serikali ya Kenya Kwanza kitakuwa uaminifu kwa Rais William Ruto na kwa ajenda zake katika kile kinachoonekana kama juhudi za kuzawidi washirika wake kwa kumsaidia katika kampeni. Rais ruto ameongeza idadi ya makatibu wa wizara kutoka 44 hadi 59. Na tunamalizia nchini Uganda, nikianza na gazeti la Monitor ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho: benki ya Crane yashindwa kwenye kesi ya shilingi bilioni 816 nchini Uingereza. Yaliyomo ndani ya vita kati ka ya UVRI waziri kuhusiana na ebola ni kichwa kingine hicho cha habari kilichopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo. Kwa mujibu wa Monita, waziri wa afya Dr Ruthe Cheng amekizuia kituo cha utafiti wa virusi Uganda UVRI kusimamia upimaji wa kirusi cha ebola. Toleo la mtandaoni la Monita lina habari semayo vifo saba vipya vya ebola vyathibitishwa. Na kwa upande wa Vision, ukurasa wa mbele wa gazeti hilo umepambwa na kichwa kikuu cha habari, kaunti ndogo mia na nane zapata skuli mpya. penzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ulimwengu wa michezo Ujambo mpenzi msikilizaji wa redio Teheran na natumai uboheri wa afya. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliogonga vichwa vya habari katika ulimwengu wa michezo ndani ya siku saba zilizopita ndani na nje ya nchi. Usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanze na mchezo wa futsal. Timu ya taifa ya futsal ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeibuka mshindi wa pili katika mashindano ya kieneo ya mchezo huo wa soka inayochezewa ukumbini nchini Kuwait. Iran ilishindwa kufurukuta mbele ya Japan katika mchezo wa fainali ya michuano ya AFC Futsal Asian Cup uliopigwa siku ya Jumamosi na kukubali kuchapa mabao matatu kwa mawili katika ukumbi wa Saad Ali Abdullah. Iran ilianza mchezo kwa kasi Ndoto ya Iran ya kutoa taji hilo kwa mara ya kumi na tatu ilizimwa huku Japan ikitoa kombe hilo kwa mara ya nne. Mwirani Hussen Taibi ametawazwa kwa mchezaji aliyefunga mabao mengi kwenye mashindano hayo kwani alifunga mabao kumi ndani ya mechi sita alizopiga kwenye mashindano hayo ya kieneo. Mapema juma Jumamosi, Uzbekistan iliigaragaza Thailand mabao manane kwa mawili katika mchezo wa kutafuta mshindi wa tatu kwenye mashindano hayo ya kibara. Nchi kumi na sita za bara Asia zimeshiriki mashindano hayo yaliyoandaliwa na shirikisho la soka Asia AFC baina ya tarehe 27 na Oktoba 8 huko nchini Kuwait. Tutupie jicho riadha. Mwanariadha nyota wa Kenya Benson na Kipruto ndiye bingwa mpya wa mbio za Chicago Marathon katika mbio zilizofanyika Jumapili nchini Marekani. Kipruto aliibuka kidedea kwa kutumia saa 2 dakika 4 na sekunde 24. Alimwonyesha kivumbi bingwa mtetezi Saifu Tura wa Ethiopia aliyemaliza wa pili kwa kutumia saa mbili dakika 4 na sekunde 49, huku Mkenya mwenza John Korir akifunga orodha ya tatu bora kwa kutumia saa 2 dakika 5 na sekunde 01. Benson Kipruto, who has won this year's Bank of America Chicago Marathon. Kenya iling'ara pia katika safu ya kinadada baada ya Ruth Chepngetich kuhifadhi taji lake la Chicago Marathon. Na siku ya Jumapili, aliibuka mshindi na kukata utepe wa ushindi baada ya kukimbia mbio hizo za kilomita 42 kwa kutumia saa 2 dakika 14 na sekunde 18, huo ukiwa muda wake bora zaidi, Nusra aandikishe rekodi mpya ya dunia Jumapili, lakini sekunde 14 zikamkosesha bahati hiyo. Nafasi ya pili ilitwaliwa na Emily Sison wa Marekani aliyetumia saa 2 dakika 18 na sekunde 28, huku raia mwingine wa Kenya Vivian Kiplagat akiibuka watatu kwa kutumia saa 2 dakika 20 na sekunde 52. Tugeukie soka, timu ya taifa ya Tanzania ya mpira wa miguu kwa watu wenye ulemavu almaarufu Tembo Warriors na Agosti tano walifanikiwa kutinga robo fainali ya michuano ya kombe la dunia kwa watu wenye ulemavu kwa kuifunga Japan mabao matatu kwa moja. Michuano ya kombe la dunia kwa watu wenye ulemavu inachezwa Uturuki na sasa Tanzania itacheza robo fainali dhidi ya Haiti ambao wamefuzwa hatua hiyo kwa kuifunga Marekani kwa magoli sita kwa mawili. Ilikuwa shangwe na vigelegele baada ya Tembo Warriors kufanya kweli. Katika hatua nyingine, mshambuliaji nyota wa Tanzania Mbwana Samata amechaguliwa kuwa miongoni mwa wachezaji bora 11 wa mwongo mmoja. Mtandao wa shirikisho la soka Afrika CAF uliweka majina ya wachezaji waliofanya vizuri kuanzia mwaka 2010 hadi 2020. Kwa mujibu wa mtandao huo, kikosi hicho kimechaguliwa baada ya kura zilizopigwa na mashabiki. Mbali na Mbwana Samata, wachezaji wengine waliotajwa kwenye orodha ya kikosi bora cha Afrika ndani ya miaka kumi ni mlinda lango kutoka Uganda Denis Sonyango anayekipiga Mamelodi Sundowns. Wengine ni Wail Goma, Ahmed Fati, Hosam Ghali, Hosam Ashur, Ali Malul na Walid Suleiman, wote hao wanaochezea Al Ahli ya Misri. Mbali na hayo, siku jumapili, ya jumapili klabu ya Simba ya Tanzania ilishuka dimbani jijini Luanda nchini Angola kwa mchezo wa awali wa raundi ya kwanza ya ligi ya mabingwa a Afrika dhidi ya First de Agosto. Simba wameendelea kuwa mwiba ugenini baada ya kuitafuna Primerio de Agosto ya nchini Angola kwa kuichapa mabao matatu kwa moja katika mchezo ambao ulipigwa katika uwanja wa 11 de Novembro. Magoli ya Simba kwenye mchezo huo yalifungwa na Clates Chama, Israel Mwenda na Moses Firi, huku de Agosto akipata bao la pekee kupitia penalti Cheza pasi ya kumtafuta Chama sasa, imewekwa pasi ya kitafutwa wa General moses Piri, Moses General moses Piri, Piri! Bao la tatu wa Zambia wawili, kwa mara nyingine tena muungani kwao nazalisha goli kwa Simba, goli la tatu katika uwanja wa ugenini, wakifunga Simba. Timu hizo zitarudia na wikendi ijayo katika uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam, na mshindi atafuzu kuingia hatua ya makundi. Tutamatisha kwa dondoo za hapa na pale. Tuanze na ligi ya EPL ambapo foadi Erling Haaland alifunga bao la 20 wakati klabu yake Manchester City ikiikomoa Southampton mabao manne kwa mtungi katika pambano la ligi kuu ya soka ya Uingereza katika uwanja wa Itihad. Juan Cancelo alioweka ManCity kifua mbele katika dakika 20, kabla ya Phil Foden kufanya mambo kuwa mawili kwa sifuri kunako dakika ya 32. Riad Mahrez alipachika wavuni goli la tatu la Mancity kabla ya Haland kufunga ukurasa huo wa mabao kunako dakika 65. Haland alishuka dimbani siku ya sita baada ya kuongoza Mancity kupepeta Manchester United mabao sita kwa matatu katika gozi liliyomshuhudia akipachika wavuni mabao matatu ya hattrick ushindi wa Man City uliorejesha kileleni mwa jedwali la EPL kwa alama 23 japo kwa muda, kabla ya Arsenal kuibamiza Liverpool mabao matatu kwa mawili katika uwanja wa Emirates siku ya Jumapili na kurejea kileleni kwa alama 24 mabao ya Gunners yalifungwa na Gabriel Martinelli na Bukayo Saka aliyepachika wavuni mawili. Darwin Nunez na Roberto Firmino ndio walioifungia Liverpool. Tutakomea hapo kwa matokeo hayo ya EPL mpenzi msikilizaji, kutokana na ufinyu wa muda, hadi juma lijalo, panapo majaliwa akemola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe kumi na nne mfunguo sita Rabiul Awal mwaka elfu moja mia nne arobaini na nne Hijria inayosadifiana na tarehe 11 Oktoba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Miliadia siku kama ya leo miaka 1380 iliyopita Yazid bin Muawiya aliangamia. Yazid, alikuwa mtawala dhalim na fasiki na alitawala kwa muda wa miaka mitatu na miezi tisa. Katika kipindi cha utawala wake, Yazid mwana wa Muawiya alifanya kila aina ya jinai na alitambulikana kwa ufuska. Miongoni mwa jinai zake ni kumua shahidi mjukuu wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa salam, yani Imam Husein bin Ali alaihi salam, na masahaba zake katika ardhi ya Karbala huko Iraq mwaka 61 hijria, kushambulia kinyama miji mitakatifu ya Maka na Madina na kubomoa nyumba ya Mwenyezi Mungu yani Al-Kaaba. Siku kama ya leo miaka 123 iliyopita vilianza vita vya umwagaji damu kati ya wazungu wa Kiholanzi kwa jina la Boers, wakazi wa Afrika Kusini na Waingereza, wanajeshi wa Uingereza waliwasili Afrika kusini mwaka 1841 lengo likiwa ni kuikoloni Afrika. Waingereza walidhibiti Afrika kusini baada kujenga ya kujenga maeneo ya kiraia nchini humo. Wahamiaji wengine kutoka Ulaya hususan na Waingereza walimiminika huko Afrika kusini baada ya kugunduliwa madini ya dhahabu na almasi. Wazungu wa Uholanzi yani Maboas waliwasili Afrika kusini katika karne ya 19 na kupinga kuwasili wahamiaji wapya nchini humo. Sababu hiyo ilipelekea kuanza vita kati ya wazungu hao na wahamiaji wa Kiingereza, lakini uungaji mkono wa serikali ya Uingereza kwa wahamiaji hao ulitoa pigo kwa maboaz na kwa msingi huo, Afrika Kusini ikakoloniwa na Uingereza. Miaka thelathini na miwili iliyopita katika siku kama ya leo, kwa amri ya Ayatullah Ali Khamenei, kiongozi mwaadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, kuliundwa jumuiya ya kukurubisha pamoja madhehebu za Kiislamu. Kabla ya hapo, taasisi hiyo ilikuwekwa katika zama za Ayatollah Borujerdi na kwa ajili ya kunufaika na mambo ya pamoja madhehebu za Kiislamu alikuwa akituma jumbe mbalimbali huko Kairo, Misri, ambazo zilikuwa zikikutana na kufanya mazungumzo na wasomi na wanazuoni wakubwa wa Kisuni. Safari na mazungumzo hayo yalikuwa na matokeo mazuri ambapo katika zama za Sheikh Shaltut akiwa mkuu wa chuo kikuu cha Al Azhar, maulama wa Kisuni katika chuo hicho waliyatambua rasmi madhehebu ya Kishia. Doro mpya ya jumuiya hii imeandaa uwanja wa kukurubisha pamoja madhehebu za Kiislamu katika uga wa kiitikadi, kifikra, kifikihi na kielimu. Na tarehe 11 Oktoba mwaka 1991, yani siku kama ya leo miaka 31 iliyopita, shughuli za shirika la ujasusi la Urusi ya zamani KGB zilifikia kikomo Muda mfupi baada ya kusambaratika nchi hiyo. KGB iliundwa mwaka 1954 kwa lengo la kukabiliana na harakati zilizokuwa na lengo la kuangusha mfumo wa kikomunisti wa Urusi ya zamani. Shirika hilo aidha, lilikuwa na majukumu kama vile kuwakandamiza wapinzani wa chama cha kikomunisti na kuendesha operesheni za kijasusi na zile zilizodhidi ujasusi ndani na nje ya muungano wa Kisovieti. penzi wa wasikilizaji hapa ni mjini Teheran, na kabla ya kufunga matangazo yetu haya, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Iran imetangaza azma yake ya kuendeleza mazungumzo yenye lengo la kufikia mwafaka kuhusu kuhuisha mapatano ya nyuklia ya JCPOA ya mwaka elfu mbili na kumi na tano. Akizungumza na waandishi wa habari Jumatatu, msemaji wa wizara mambo ya nje ya Iran, Nasir Kanaani, amesema waziri wa mambo ya nje wa Iran, Hussein Amir Abdullahian, hivi karibuni alisistiza kuwa mwelekeo wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kusisitiza kuhusu kubakia katika mchakato wa mazungumzo. Umoja wa Mataifa na Shirika la Kimataifa la Msalaba Mwekundu wametangaza katika ripoti kwamba makazi ya binadamu yatakabiliwa na tishio kubwa kutokana na ongezeko la joto duniani. Iwapo Ukraine itapanga mashambulizi zaidi ya kigaidi dhidi ya Rusia, kutakuwa na jibu kubwa la kijeshi sawa na lile lililotekelezwa Jumatatu. Onyo hilo limetolewa na Rais Vladimir Putin wa Rusia, ambaye amethibitisha kwamba jeshi la nchi yake limefanya mashambulizi makubwa hapo jana dhidi ya Ukraine kwa kutumia silaha za masafa marefu. Idadi ya watu waliofariki katika ajali mbaya ya boti kwenye jimbo la kusini mashariki la Anambra nchini Nigeria imeongezeka na kufikia sabini na sita. na mawaziri wa mambo ya nje wa Misri na Ugiriki wamekutana Kairo kufuatia wa mikataba yenye utata ya baharini na gesi ambayo mpinzani wao wa pamoja wa Uturuki ilitia saini na kiongozi wa Libya. Na hadi hapa, wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fattah Musa. La ziada sina ghairi ya kukushukuruni na kukuageni, nikisema asanteni na kwaherini.