Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika wale walioamini na kutenda mema, basi hao ndio wema wa viumbe. Malipo yao kwa Mola wao ni bustani za daima zipitazo mito mbele yake wakae humo milele. Mwenyezimungu amewaridhia wa nao wameridhika. Malipo hayo ni kwa yule anayemwogopa Mola wake. Bismillahirahmanirahim, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarakeni nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia moja kwa moja mubashara kutoka hapa Tehran, Iran. Tulioandalia ni wapenzi wasikilizaji, wakti huu ni taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi huu wa kisiasa, utakuwa ni wakati wa kuingia katika sehemu ya pili ya matangazo yetu haya. Na wapenzi wasikilizaji, leo tumewaandalieni makala maalum kwa mnasaba wa siku hizi za wiki ya Umoja wa Kiislamu na maulid ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam katika mwezi huu wa mfungo sita Rabiul Awwal. Baada ya hapo, wapenzi w wa wasikilizaji, tutawaleteni kipindi cha ulimwengu wa michezo kinachoangazia uh, matukio mbalimbali mbali ya michezo kote duniani. Kipindi hicho, wapenzi wa wasikilizaji, kitafuatiwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia, na kisha tutakuwa na kasida uh, katika kumalizia matangazo yetu hivyo. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na kumbusha kuwa pia matangazo yetu haya yanapatikana mubashara, moja kwa moja, popote pale ulipo, kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw au application yetu ya simu za mkononi ya IRIB world service. Na baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. kweni nasi hadi mwisho. imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili jioni kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza kabisa, kabla ya taarifa kamili ya habari, ni vichwa muhimu vya vi habari wakati huu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema vikwazo vya michezo vinakadhibisha madai ya Wamagharibi. Mwanasosiolojia wa Uingereza Mwana asema mashirika ya kigaidi ya kigeni yamehusika katika machafuko nchini Iran na Kenya na Tanzania zaazimia kuimarisha uhusiano katika safari ya rais William Ruto wa Kenya mjini Dar es Salaam. Karibuni, na sasa ni habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amevitaja vikwazo vya michezo baada ya kuanza vita vya Ukraine kuwa vinakadhibisha madai ya waistikbari na wafuasi wao kuhusu kutoingizwa siasa katika michezo. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei aliyesema hayo katika hadhara ya waandalizi wa kongamano la mashahidi wana michezo na familia zao lililofanyika mjini Tehran na kuongeza kuwa vikwazo vinavyowekwa katika sekta ya michezo vimeonyesha kuwa wa magharibi huvuka hata mistari yao miekundu kwa ajili ya kukidhi maslahi yao. Amesisitiza udharura wa uh, kuambatana ushindi wa kiufundi na ushindi wa masuala ya kiroho na kimaadili na kusema pale wanamichezo wa Iran wanaponyimwa medali kwa sababu ya kukataa kushindana na wanamichezo wa utawala wa kizayuni wa Israeli, kwa hakika huwa wamepata ushindi, kwa sababu kushindwa na wazayuni kuna maana ya kuutambua rasmi utawala, kwa sababu kushindana na wazayuni kuna maana ya kuutambua rasmi utawala ghasibu, katili na unaoua watoto, na ni kukanyaga na kutupilia mbali ushindi wa kimaadili kwa sababu ya kutaka kupata ushindi wa kidhahiri tu, suala ambalo kwa hakika halina thamani yoyote. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema mazingira sasa ya michezo hapa nchini yameathiriwa na hali ya kiroho ya wanamichezo, mashahidi waliouawa katika njia ya Mwenyezi Mungu. Ametaja baadhi ya vielelezo vya kushikamana na dini wanamichezo wa Iran na kusema na hapa namnukuu, mahudhurio ya wanamichezo wa kike wa Iran kwenye majukwaa ya michuano na mashindano mbalimbali wakiwa wamevalia vazi la hijabu ya Kiislamu, kutopeana mikono na wanaume ajnabi, kusabilia nishani zao za ubingwa kwa familia za mashahidi, kusujudu baada ya kupata ushindi kutaja majina ya maimamu watoharifu baada ya ushindi na ushiriki wa ujumbe wa wanamichezo katika ziara ya 40 ni matukio ya kustaajabisha na ya kipekee katika dunia ya leo ya kimada ya iliyojaa ufisadi e, jambo ambalo linapaswa kupewa mazingatio kwa ajili ya kutambua ipasavyo upeo wa masuala ya kiroho na kimaadili wa taifa la Iran. Ayatullah Said Ali Khamenei amewashauri wanamichezo kulinda heshima yao na sifa ya taifa na nchi kwa kuchunga mienendo yao ndani na nje ya medani ya mashindano na kusema, awali mazingira yetu ya michezo yalipambwa kwa jina la Mwenyezi Mungu, mtume na maimamu watoharifu na masuala ya kidini na kimaadili, lakini wa magharibi wamejaribu kuingiza utamaduni wao kwenye michezo mipya, hivyo sambamba na kujifunza na kupiga hatua za maendeleo katika michezo mipya tunapaswa kutawalisha utamaduni wetu na tusiruhusu michezo mipya tunapaswa kutawalisha utamaduni wetu na tusiruhusu michezo kuwa daraja la kuingiza utamaduni wa kimagharibi. Mwanasosiolojia wa Uingereza amesema anaamini kuwa mashirika ya kigeni ya kigaidi yenye historia ya kuzusha ghasia yamehusika katika machafuko ya hivi karibuni hapa nchini Iran. Machafuko ya hivi karibuni nchini Iran, kwa kisingizio cha kifo cha Mahsa Amini, kwa mara nyingine tena yamewafanya maadui wa kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu watumie suala hilo kama fursa ya kuingilia masuala ya ndani ya Iran na kutochea ghasia zaidi. David Miller mwana sosiolojia na mtaalamu wa masuala ya kisiasa nchini Uingereza, amesema katika mahojiano na shirika la habari la Iran IRNA kwamba machafuko ya hivi karibuni nchini Iran yameongozwa na washirika wa madola ya kigeni wa ndani na nje ya Iran, na kufafanua kuwa mashirika ya kijasusi na taasisi zinazofanya kazi katika uwanja huo, ikiwemo taasisi ya Soros, yana historia ya kuzusha machafuko na ghasia katika nchi nyingine. Mila amesema kama maandamano yangefanyika kweli kutetea haki za wanawake na kupinga hijabu ya kulazimishwa yasingepelekea kuuawa askari polisi, uharibifu wa mali ya umma na kuandaa mashambulizi dhidi ya askari wa kikosi cha walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu. Kwa hivyo vitendo kama hivyo vimepangwa na mashirika ya kigaidi ya kigeni. Mwana sosiolojia huyo wa Uingereza ameashiria misimamo ya hivi karibuni ya nchi za magharibi dhidi ya Iran na kuongeza kuwa ukweli wa mambo ni kuwa walikuwa wakitafuta sababu ya kuzidisha vikwazo dhidi ya Iran, na kwa msingi huo wameanzisha ghasia na machafuko kote Iran. Mila amesema maendeleo ya kisayansi na ya kijeshi ya Iran na kujiunga na jumuia ya ushirikiano wa Shangai eh, ni mambo ambayo yamezikasirisha nchi za Magharibi na kuamua kuzidisha mashinikizo dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tuelekee sasa barani Afrika, ambapo Rais William Ruto wa Kenya leo ametembelea nchi jirani ya Tanzania na kufanya mazungumzo na mwenyeji wake Rais Samia Suluhu Hassan. Baada ya mazungumzo hayo wawili hao wamehutubia waandishi habari ikulu mjini Dar es Salaam na kubainisha nukta kadhaa. Marais hao wametoa maagizo kwa mawaziri wa uwekezaji kuhakikisha wanaondoa vikwazo kumi na vinne vya biashara baina ya nchi hizo. Rais wa Kenya amesema yale mabishano yaliyokuwepo baina ya Tanzania na Kenya wameyaweka nyuma. Rais Ruto aidha amebaini kuwa wanataka kujenga uchumi wa pamoja na kukuza ushirikiano baina ya nchi hizi mbili na yapo mengi watayafanya wakiwa pamoja, huku akimhakikishia Rais Samia kuwa binafsi atashirikiana kufanikisha walivyokubaliana. Ameongeza kuwa serikali yake ipo tayari kufanya kazi kwa masilahi ya nchi zote mbili. Ameongeza kuwa uh, biashara baina ya Tanzania na Kenya imezidi kuimarika ambapo usafirishaji wa bidhaa kwa mwaka mmoja imepanda kutoka shilingi bilioni 27 kutoka Tanzania kufikia bilioni 50, eh, kuenda Kenya. Rais Samia Suluhu Hassan kwa upande wake amesema ziara ya Ruto inatoa fursa ya kutathmini fursa ya ushirikiano katika ngazi zote. Amesema na hapa namnukulu Tanzania na Kenya tusigawane umasikini na udhalili, lakini tugawane utajiri tutakaofanya, uh, kupitia biashara. Aidha, Rais Samia amesema mawaziri walitambua vikwazo 68 na walifanyia e, kazi 54 na tumewataka sasa mawaziri wetu wakutane kufanyia kazi vikwazo hivyo ili kuwe na uhuru wa kibiashara. Rais Ruto ameitembelea Tanzania kwa ziara ya siku mbili ambapo aliwasili jana na leo amekutana na, na Rais Samia Suluhu na kufanya mazungumzo Ikulu Dar es Salaam. Alikuwa ametokea nchi jirani ya Uganda ambapo alihudhuria sherehe za miaka sitini ya uhuru wa nchi hiyo. Tayari Rais Ruto amesharejea nyumbani nchini Kenya na kulakiwa na makamu wa rais Rigathi Gachagua alipowasili katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta la siria. Leo katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ametoa wito wa kuwekeza katika afya ya akili duniani na amesisitiza udharura wa jambo hilo. Antonio Guterres ameeleza hayo kwa mnasaba wa maadhimisho ya Siku ya Kimataifa ya Afya ya Akili. Siku ya kimataifa ya afya ya akili huadhimishwa kila mwaka tarehe kumi mwezi Oktoba kwa ajili ya kutoa elimu kuhusu afya ya akili, kueneza ufahamu na kulinda jamii. Katibu mkuu wa umoja wa mataifa ameandika hii leo katika ukurasa wake wa ukura Twitter kwamba kuwekeza katika afya ya akili hakujawahi kuwa na umuhimu zaidi ya ilivyo hii leo akiendelea na ujumbe wake huo wa Twitter, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameandika ni jambo la dharura kwamba kila mtu na kila mahali kuwa na haki ya kupata huduma bora ya afya ya akili kwa kuzingatia kuwepo karibu watu bilioni moja duniani wanaokabiliwa na matatizo ya afya ya akili. Siku ya kimataifa ya afya ya akili ilizinduliwa kwa mara ya kwanza mwaka 1992 kwa ubunifu wa shirika la afya duni ya akili duniani pamoja na kitengo cha afya ya akili cha shirika la afya duniani WHO lenye nchi wanachama mia hamsini na ujumbe wa umoja wa mataifa nchini Libya, UNSMIL umelaani mauaji ya kutisha waliofanyiwa wahamiaji na watafuta hifadhi wasiopungua kumi na watano katika mji wa Sabratha, magharibi mwa Libya. Ujumbe huo wa umoja wa mataifa umetaka kufikishwa mbele ya vyombo vya sheria wahusika wa mauaji hayo. Miili ya wahamiaji kumi na tano, baadhi yao ikiwa imeungua ilipatikana Ijumaa iliyopita katika eneo la pwani ya mji wa Sabratha yapata umbali wa kilomita sabini kutoka mji mkuu Tripoli, eneo ambalo linatajwa kuwa nukta muhimu inayotumiwa na maelfu ya watu kila mwaka kuelekea katika pwani ya Italia. Ripoti zinasema kuwa maiti kumi na moja za wahamiaji zilizoungua zilipatikana ndani ya boti, huku maiti nyingine zilizokuwa um, na majeraha zikikutwa nje ya boti hiyo. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa huko Libya umesema kuwa japokuwa bado haijafahamika jinsi tukio hilo lilivyotokea, lakini mauaji hayo yanaaminika kuwa matokeo ya mapambano ya silaha kati ya magenge yanayojihusisha na, na biashara ya kuvusha watu msili, imezitaka mamlaka husika Libya kuhakikisha kunafanyika uchunguzi wa haraka na ulio huru na wawazi ili kuwafikisha wahalifu hao mbele ya vyombo vya sheria. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa, jioni hii utahusu kuongezeka hitilafu kati ya Marekani na Saudi Arabia. Kundi la wabunge wa chama cha Democratic cha Marekani ambacho kinatawala hivi sasa wametaka kuondolewa wanajeshi wa nchi hiyo kutoka Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu, kwa jina jingine Imarati, kufuatia uamuzi wa kundi la OPEC Plus kupunguza uzalishaji wa mafuta ghafi ya petroli kwa mapipa milioni mbili kwa siku. Uamuzi huo umefikiwa licha ya mashinikizo ya Marekani na mataifa mengine ya Magharibi ya kutaka uzalishaji zaidi wa mafuta ufanyike, jambo ambalo limepunguza kiwango cha mafuta katika soko ambalo tayari linakabiliwa na hali ngumu. Tom Malnowski kutoka jimbo la New Jersey, Shan Kesten kutoka jimbo la Illinois na Susan Wild kutoka jimbo la Pennsylvania, hivi karibuni waliwasilisha mswada wa sheria ambao unalenga kuondolewa majeshi yote ya Marekani kutoka Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu na hali kadhalika kuondolewa katika nchi hizo mifumo ya makombora ya Patriot na Thad. Wabunge hao wa chama tawala cha Demokrat Marekani wametoa taarifa iliyosema, na hapa na inukulu, uzalishaji wa mafuta umepunguzwa sana na Saudi Arabia na Imarati katika hali ambayo Rais Biden katika miezi ya hivi karibuni alizitaka nchi hizo mbili kujiepusha na jambo hilo, kitendo ambacho kinaonyesha chuki ya wazi dhidi ya Marekani na ni ishara tosha kwamba nchi hizo zinaunga mkono Rusia katika vita vyake dhidi ya Ukraine. Hatua ya wabunge wa, wa chama cha Demokrat katika bunge la Kongres la Marekani kwa hakika inaonyesha uh, kukasirishwa Washington na hatua ya Riadhi ya kupuuza matakwa ya Marekani kwa uh, OPEC plus kwa ajili ya kutopunguza uzalishaji wa mafuta kwa mapipa milioni mbili ambapo Saudi Arabia ni miongoni mwa wanachama wenye ushawishi mkubwa katika kundi hilo. Kwa kuzingatia kukaribia uchaguzi wa katikati ya muhula wa bunge la Marekani ambao umepangwa kufanyika Novemba mwaka huu elfu mbili ishirini na mbili, hatua hiyo ambayo kwa hakika itaongeza bei ya nishati na hasa petroli nchini Marekani imetoa pigo kubwa la kisiasa kwa wabunge wa chama cha Demokrat na rais Joe Biden wa Marekani, swala ambalo bila shaka litapelekea baadhi ya wabunge hao kupoteza viti vyao katika Congress au katika bunge la nchi hiyo, kufuatia ushirikiano wa Saudi Arabia na Rasia katika kupunguza uzalishaji wa mafuta ndani ya mfumo wa OPEC Plus. Sanders wa Marekani ameitaja Riadh kuwa mkiukaji mkubwa zaidi wa haki za binadamu duniani na kutaka kuondolewa vikosi vyote vya kijeshi vya Marekani nchini humo na kupigwa marufuku nchi hiyo ya kiarabu kuuziwa silaha na zana za kijeshi za Marekani. Inafaa kuashiria hapa kuwa utawala wa Saudi Arabia unafanya juhudi kubwa kwa ajili ya uh, kufunika tofauti na pengo lililojitokeza kati ya Washington na Riadh na kulifanya jambo hilo kutokuwa na umuhimu mkubwa. Kuhusiana na swala hilo, Adel Al Jubeir, waziri mshauri wa masuala ya kigeni Saudi Arabia, amejibu ukosoaji huo wa maafisa wa Marekani kuhusiana na uamuzi wa hivi karibuni wa OPEC Plus wa kusema kuwa uhusiano kati ya Marekani na Riadh ni wa kistratejia na kuwa umejengea katika msingi wa ushirikiano na muungano. Ameendelea kusema kuwa fikira kwamba Saudi Arabia imepunguza uzalishaji mafuta kwa lengo la kuidhuru Marekani haina ukweli wowote na licha ya uhalalishaji huo, ukweli unaodhihiri wazi ni hamu ya Riaa vya kushirikiana na Rasia katika swala zima la kuainisha sera za mafuta, ikiwa ni pamoja na kupunguza au kuongeza uzalishaji na uuzaji wa mafuta nje ya nchi kwa mujibu wa mahitaji ya soko la kimataifa. Swala hilo pamoja na kupanuka kusiko kwa kawaida kwa uhusiano wa Saudi Arabia na China kunaonyesha kuwa Riyadh inafuatilia uhusiano wa muda mrefu na wapinzani wa kimataifa wa Marekani, yaani Rusia na China, kwa kuzingatia uhusiano wake baridi wa hivi sasa na Washington, hasa katika kipindi hiki cha serikali ya Biden. Suala hili halijafichika machoni pa viongozi wa Marekani. mm. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji. Iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio kipindi maalum kwa mnasaba wa wiki ya Umoja wa Kiislamu katika siku hizi za kuadhimisha maulid ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam. Baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji, tutakuwa na kipindi cha Ulimwengu wa Michezo. Na kitafuatiwa na kipindi chetu cha uh, kila siku au makala yetu ya kila siku yaleo katika historia na kisha tutawaleteni kasida kwa mnasaba wa siku hizi, basi na watakieni usikilizaji mwema. Maula yasalli wasallim daima daima. Wiki ya Umoja wa Kiislamu. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nami katika kipindi hiki maalumu kinachukujeni kwa mnasaba wa kuanza wiki ya umoja kati ya Waislamu na maulidi ya Mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalam. Ni matumaini yangu kuwa mtaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi chetu cha leo. Kila mwaka zinapoadia siku hizi za kuadhimisha maulidi na kuzaliwa kwa mtume wa rehma Muhammad, amani ya Allah iwe juu yake na ali zake, waislamu nchini Iran na maeneo mengine ya dunia huanza wiki ya umoja wa Kiislamu, wakiwa na matumaini ya kuona umoja na mshikamano zaidi katika jamii za kiislamu. Maulamaa na wanafikra wenye mwamko wa kiislamu pia wamekuwa wakifanya kila wawezalo kufikia lengo hilo. Hii ni kutokana na ukweli kwamba Mwenyezi Mungu mmoja aliwaumba wanadamu wakiwa na umoja, maelewano na mshikamano. Katika miaka ya hivi karibuni, maulamaa na wanafikra wa kiislamu wamefanya jitihada za kuimarisha umoja na mshikamano wa kiislamu, ingawa maadui wa dini hiyo pia wamezidisha njama za kuwatenganisha, suala ambalo linaziumiza mno nyoyo. Inaonekana kuwa kitu kinachoweza kuwasaidia zaidi Waislamu wa makundi na madhehebu yote kufikia umoja na mshikamano wa Kiislamu ni kufuata sira na mwenendo wa Mtume wa Mwenyezi Mungu, ambaye alikuwa kama jua lililotoa uhai na nishati mpya kwa nyoyo za mamilioni ya Waislamu na kuwamurikia njia ya saada na ufanisi. Historia ya matukio ya Kiislamu imejaa ushahidi unaoonyesha nafasi na kazi kubwa ya mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam, ya kuzuia migawanyiko na mifarakano katika safu za Waislamu. Vilevile, Qur'ani tukufu inawakataza Waislamu kutengana kwa kusema katika aya ya mia moja na tano ya Al Imrani ya kwamba na wala msiwe kama wale waliofarikiana na kuhtilafiana baada ya kuwafikia dalili za wazi na hao ndio watakaokuwa na adhabu kubwa. Baada ya kuhamia Madina, Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam, alianza kuweka msingi wa umoja na mshikamano wa kiislamu kwa kufunga mikataba kadhaa baina ya wa Waislamu. Mikataba hiyo inahesabiwa kuwa moja ya misingi muhimu iliyoeneza umoja katika jamii ya wakati huo ya Waislamu. Mkataba wa kwanza kabisa ulikuwa ni ule uliofungwa kati ya mtume na makabila ya Yathrib, yaani Madina ya sasa, ambao baadhi ya wanahistoria wanasema kuwa ndiyo katiba ya kwanza iliyoandikwa duniani. Hatua hiyo ilikuwa chaguo bora zaidi kwa ajili ya kujenga umoja wa kitaifa na mshikamano wa kidini, kwa sababu umoja kati ya makabila hasimu yaliyokuwa katika mapigano ya muda mrefu ulidhamini haki za kijamii za Waislamu na kutayarisha mazingira ya kuasisiwa uwiano wa kisiasa na kiserikali. Sehemu moja mapatano na mkataba huo ilisema, Waislamu ni umma mmoja mkabala wa watu wengine. Waislamu watakuwa na umoja na mshikamano mbele ya dhuluma, uchokozi, njama na uharibifu wa aina yoyote Iwapo kutatokea hitilafu kati ya Waislamu, basi marejeo ya kutatua hitilafu hizo ni Mwenyezi Mungu na mtume wake. Waislamu hawatamwacha peke yake mtu anayeelemewa na madeni, bali watamsaidia katika kulipa madeni hayo. Vipenge vingine vya mkataba huu wa kihistoria vinaonyesha jitihada kubwa zilizofanywa na mtume wa Mwenyezi Mungu kwa ajili ya kujenga upendo na muawana katika jamii ya Madina. Tunasoma katika sehemu nyingine ya mkataba huo kwamba Waislamu na Wayahudi ni umma mmoja na wataishi Madina kama taifa moja na kila mmoja ana dini yake. Wayahudi waliyosaini mkataba na Waislamu watasaidiwa. Waislamu na Wayahudi wanapaswa kupambana dhidi ya upande wowote utakaopiga vita mkataba huo. Pande mbili za mkataba huo pia zinapaswa kusaidiana katika kupigana dhidi ya maadui watakaoshambulia mji wa Yathrib. Baada ya kuhamia mjini Madina, ilikuwa ni kuanzisha uhusiano mzuri wa kijamii baina ya Waislamu na kujenga udugu miongoni mwao. Ili kufikia lengo hilo, bwana Mtume alifunga mkataba wa udugu uliokomesha migawanyiko ya kikabila kati ya wafuasi wa dini ya Kiislamu na kujenga mshikamano baina yao kwa msingi wa imani na ushirikiano wa kijamii. Kwa mujibu wa mkataba huo, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliunga udugu kati ya Muhajirina ambao walikuwa Waislamu kutoka Maka na wenyeji wa Madina waliojulikana kama Ansar. Aidha, aliunga udugu baina yake yeye mwenyewe na Imamu Ali bin Abi Talib katika tukio lililotambuliwa kuwa la aina yake na la kihistoria. Hatua hiyo ya Nabi Muhammad salawatu rabi wasalamuhu alayhi wa ali ya kufunga mkataba wa udugu baina ya Waislamu ni mbinu yenye taathira kubwa katika kuwaunganisha watu wa jamii moja katika kila zama na mahala. Aliwaona Waislamu kuwa ni sawa na nafsi moja na kufanya jitihada kubwa za kujenga upendo, umoja na mshikamano na maelewano ya kijamii baina yao kwa kutegemea imani yao kwa Mungu mmoja. Katika jamii ya mtume watu walirehemeana na kupendana na umma ulitawaliwa na umoja, mshikamano, muawana na imani ya dini. Kwa hakika, alikuwa rehma kwa wanadamu kama alivyotajwa na Mwenyezi Mungu. Na kwa msingi huo hadi sasa bado anaziunganisha nyoyo za watu . Moja ya njia zilizotumiwa na Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuimarisha umoja na mshikamano kati ya wanachama wa umma wa Kiislamu ni suala la kusuluhisha baina ya jamaa na ndugu. Bwana Mtume alisisitiza mno juu ya kadhia hiyo na daima aliwahimiza waislamu kusuluhisha baina ya ndugu na jamaa wenye hitilafu. Imepokelewa kwamba nabii huyo wa rehma alimhutubu mmoja wa masahaba zake akisema, ewe Abu Ayub, ni kufundishe sadaka ambayo inapendwa na Mwenyezi Mungu na mtume wake. Abu Ayyub al-Ansari alisema, Naam, ewe mjumbe wa Allah. Mtume akasema, Sadaka hiyo ni kupatanisha baina ya watu na kufanya suluhu kati ya jamaa wanaohitilafiana. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam pia amesema ujira na thawabu za mtu anayepatanisha baina ya watu ni sawa na malipo ya mtu anayepigana jihadi katika njia ya mwenyezi Mungu. Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam siku zote alipambana na kukabiliana vikali na maneno, matendo au hatua yoyote ya kuwatenganisha watu na kuzusha mifarakano na hitilafu baina yao. Kwa mfano tu, mtukufu huyo aliamuru kuvunjwa msikiti wa Dhirar uliokuwa umejengwa na kundi moja la wanafiki kwa ajili ya kuzusha uhasama na mifarakano kati ya waumini. Hatua wa hiyo ilichukuliwa kuzuia ufa wa kisiasa na mgawanyiko katika jamii ya Kiislamu. Hata katika wasia wake wa mwisho Mtume wa rehma aliutahadharisha umma wa Kiislamu akisema, enyi watu Sikilizeni maneno yangu, huenda nisifanikiwe kuwaona hapa tena baada ya leo. Ni haramu kumwaga damu na kufuja mali za baina yenu. Eleweni kwamba kila muislamu ni ndugu wa muislamu mwenzake na waislamu wote ni ndugu. Katika juhudi zake za kujenga umoja na mshikamano wa Kiislamu, Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alianza kufuta na kupiga vita ubaguzi, ukabila na hisia za kikaumu. Alifuta mila na ada za kijahilia kwa kutoa wito wa kumwabudu Mungu mmoja na kutekeleza usawa na uadilifu baina ya watu katika jamii suala so, ambalo lilitayarisha uwanja mzuri wakaumu na mataifa mbalimbali mbali kusilimu na kuwa wafuasi wa dini tukufu ya Kiislamu. Aliwapa vyeo na hadhi watu waliokuwa wakidunishwa na kufanywa watumwa kwa sababu moja au nyingine. Kwa mfano, alimteua Zaid bin Haritha aliyekuwa hadimu na mtu wa kitabaka la chini kuwa kamanda wa jeshi la Uislamu akamchagua Bilal al-Habashi, mtumwa Mwafrika kutoka Uhabeshi kuwa mwadhini wake makhsusi. Alimwenzi Salman al-Farisi kutoka Iran na Suhair al-Rumi kutoka Ulaya, ambao hawakuwa na hadhi katika jamii ya kijahilia ya Waarabu iliyojengeka kwa misingi ya kibaguzi na kikabila. Kwa njia hiyo Muhammad mwaminifu sallallahu alaihi wa alihi wasallam alihitimisha ubaguzi na upendeleo usiokuwa sahihi wa kijamii na badala yake akaeneza ya thamani na maadili ali na ya kibinadamu. Mbinu nyingine iliyotumiwa na nabii Muhammad salawatullahi wasalamuhu alaihi wa ali kuimarisha umoja na mshikamano ni kuchunga usawa na uadilifu. Wachambuzi wengi wa mambo wanasema mwenendo wa kuchunga uadilifu wa bwana mtume ulikuwa moja ya sababu kuu za umoja na mshikamano katika umma hileo wa Kiislamu. Hii leo Waislamu wote duniani wanajifaharisha kwamba ni wafuasi wa, wa shahsia huyo adhimu na asiyekuwa na kifani. Kwa msingi huo umma wa Kiislamu unapaswa kutilia maanani wasiwasi wa Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuhusu khitilafu na mifarakano kati ya waislamu na kusisitiza juu ya masuala yanayowakutanisha na kuwaunganisha pamoja kama imani ya Mungu mmoja, Qur'ani tukufu, siku ya Kiyama, sala, zaka, hija, kibla na kadhalika. Wapenzi wasikilizaji, natumia fursa hii kutoa mkono wa baraka na fanaka kwa Waislamu wote duniani kwa mnasaba wa kuadhimisha wiki ya umoja na maulidi ya Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, tukiwa na matumaini kwamba Waislamu wataimarisha zaidi umoja na mshikamano wao. wassalamu alaikum Ujambo mpenzi msikilizaji wa redio Teheran, natumai na uboheri wa afya. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari katika ulimwengu wa michezo ndani ya siku saba zilizopita, ndani na nje ya nchi. Usibanduke kando ya redio yako hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanze na mchezo wa futsal timu ya taifa ya futsal ya jamhuri ya kiislamu ya Iran imeibuka mshindi wa pili katika mashindano ya kieneo ya mchezo huo wa soka inayochezea ukumbini nchini Kuwait. Iran ilishindwa kufurukuta mbele ya Japan katika mchezo wa fainali ya michuano ya AFC Futsal Asian Cup uliopigwa siku ya Jumamosi na kukubali kuchapa mabao matatu kwa mawili katika ukumbi wa Saad Ali Abdullah. Iran ilianza mchezo kwa kasi ndoto ya Iran ya kutoa taji hilo kwa mara ya kumi na tatu ilizimwa huku Japan ikitoa kombe hilo kwa mara ya nne. Muirani Hussen Taibi ametawazwa kwa mchezaji aliyefunga mabao mengi kwenye mashindano hayo, kwani alifunga mabao kumi ndani ya mechi sita alizopiga kwenye mashindano hayo ya kieneo. Mapema juma Jumamosi, Uzbekistan iliigaragaza Tailand mabao manane kwa mawili katika mchezo wa kutafuta mshindi wa tatu kwenye mashindano hayo ya kibara nchi kumi na sita za bara Asia zimeshiriki mashindano hayo yaliyoandaliwa na shirikisho la soka Asia, AFC, baina ya tarehe 27 na Oktoba 8 huko nchini Kuwait. Tutupie jicho riadha. Mwanariadha nyota wa Kenya Benson na Kipruto ndiye bingwa mpya wa mbio za Chicago Marathon. Katika mbio zilizofanyika Jumapili nchini Marekani, Kipruto aliibuka kidedea kwa kutumia saa 2 dakika 4 na sekunde 24. Alimwonyesha kivumbi bingwa mtetezi Seifu Tura wa Ethiopia aliyemaliza wa pili kwa kutumia saa mbili dakika 4 na sekunde 49, huku Mkenya mwenza John Korir akifunga orodha ya tatu bora kwa kutumia saa 2 dakika 5 na sekunde 01. Benson Kiprutu, who has won this year's Bank of America Chicago Marathon. Kenya iling'ara pia katika safu ya kinadada baada ya Ruth Chepngetich kuhifadhi taji lake la Chicago Marathon. Na siku ya Jumapili, aliibuka mshindi na kukata utepe wa ushindi baada ya kukimbia mbio hizo za kilomita 42 kwa kutumia saa 2 dakika 14 na sekunde 18, huo ukiwa muda wake bora zaidi Nusra aandikishe rekodi mpya ya dunia Jumapili, lakini sekunde 14 zikamkosesha bahati hiyo. Nafasi ya pili ilitwaliwa na Emily Sison wa Marekani aliyetumia saa 2 dakika 18 na sekunde 28, huku raia mwingine wa Kenya Vivian Kiplagat akiibuka watatu kwa kutumia saa 2 dakika 20 na sekunde 52. Tugeukie soka. Timu ya taifa ya Tanzania ya mpira wa miguu kwa watu wenye ulemavu almaarufu Tembo Warriors, mnamo Agosti tano, walifanikiwa kutinga robo fainali ya michuano ya kombe la dunia kwa watu wenye ulemavu kwa kuifunga Japan mabao matatu kwa moja. Michuano ya kombe la dunia kwa watu wenye ulemavu inacheza Uturuki, na sasa Tanzania itacheza robo fainali dhidi ya Haiti ambao wamefuzu hatua wa hiyo kwa kuifunga Marekani kwa magoli sita kwa mawili. Ilikuwa shangwe na vigelegele baada ya Tembo Warriors kufanya kweli. Katika hatua nyingine, mshambuliaji nyota wa Tanzania Mbwana Samata amechaguliwa kuwa miongoni mwa wachezaji bora 11 wa mwongo mmoja. Mtandao wa shirikisho la soka Afrika CAF uliweka majina ya wachezaji waliofanya vizuri kuanzia mwaka 2010 hadi 2020. Kwa mujibu wa mtandao huo, kikosi hicho kimechaguliwa baada ya kura zilizopigwa na mashabiki. Mbali na mbwana Samata, wachezaji wengine waliotajwa kwenye orodha ya kikosi bora cha Afrika ndani ya miaka kumi ni mlinda lango kutoka Uganda Denis Sonyango anaekipiga Mamelodi Sundowns. Wengine ni Wail Goma, Ahmed Fati, Hosam Ghali, Hosam Ashur, Ali Malul na Walid Suleiman, wote hao wanaochezea Al Ahli ya Misri. Mbali na hayo, siku ya Jumapili klabu ya Simba ya Tanzania ilishuka dimbani jijini Luanda nchini Angola kwa mchezo wa awali wa raundi ya kwanza ya ligi ya mabingwa Afrika dhidi ya Fast de Agosto. Simba wameendelea kuwa mwiba ugenini baada ya kuitafuna Primero de Agosto ya nchini Angola kwa kuichapa mabao matatu kwa moja katika mchezo ambao ulipigwa katika uwanja wa 11 de Novembro. Magoli ya Simba kwenye mchezo huo yalifungwa na Clates Chama, Israel Mwenda na Moses Firi, huku De Agosto akipata bao la pekee kupitia penalti cheza pasi ya kumtafuta Chama sasa, imewekwa pasi ya kitafutwa general Moses Piri Moses Piri Piri bao la tatu, wa Zambia wawili kwa mara nyingine tena muungani kwao, anazalisha goli kwa Simba, goli la tatu katika uwanja wa ugenini wakifunga Simba. Timu hizo zitarudiana wikendi ijayo katika uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam, na mshindi atafuzu kuingia hatua ya makundi. Tutamatisha kwa dondoo za hapa na pale. Tuanze na ligi ya EPL ambapo Foadi Arling Haaland alifunga bao la ishirini wakati klabu yake Manchester City ikiikomoa Southampton mabao manne kwa mtungi katika pambano la ligi kuu ya soka ya Uingereza katika uwanja wa Itihad. Juan Cancelo aliyoweka Mancity kifua mbele katika dakika ishirini kabla ya Phil Foden kufanya mambo kuwa mawili kwa sifuri kunako dakika ya thelathini na mbili. Riad Mahrez alipachika wavuni goli la tatu la Mancity kabla ya Haland kufunga ukurasa huo wa mabao kunako dakika 65. Haland alishuka dimbani siku ya sita baada ya kuongoza Mancity kupepeta Manchester United mabao sita kwa matatu katika gozi liliyomshuhudia akipachika wavuni mabao matatu ya hattrick. Ushindi wa Man City uliwarejesha kileleni mwa jedwali la EPL kwa alama 23 japo kwa muda, kabla ya Arsenal kuibamiza Liverpool mabao matatu kwa mawili katika uwanja wa Emirates siku ya Jumapili na kurejea kileleni kwa alama 24. Mabao ya Gunners yalifungwa na Gabriel Martinelli na Bukayo Saka aliyepachika wavuni mawili. Darwin Nunes na Roberto Firmino ndio waliofungia Liverpool. Tutakomea hapo kwa matokeo hayo ya EPL, mpenzi msikilizaji, kutokana na ufinyu wa muda, hadi juma lijalo, panapo majaliwa, kimwola jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Katika historia leo, ni Jumatatu tarehe 13 Rabiulawal mwaka 1444 Hijria, sawa na Oktoba 10 mwaka 2022 Miladia. Katika siku kama ya leo miaka 1154 mia alizaliwa Kadhi Jorjani, maarufu kwa lakabu ya Abul Hasan Faqihi, Mwandishi na malengo wa Kiislamu. Jorjani alifunzwa masomo hayo ya kidini na kadhi mkuu wa mji wa Rei ulioko karibu na Teherani ya leo. Kadhi Jorjani ameandika vitabu vingi na miongoni mwake ni tafsiru lQuran na tahdhibu tarikh. Kadhi Jorjani alifariki dunia y mwaka 366 hijria huko Neishabur na akazikwa huko Jorjan au Gorgan ya leo kaskazini mashariki mwa Iran. Miaka 291 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa huko katika mji wa Nis, Ufaransa, Henry Cavendish, mwanafalsafa na tabibu wa Kiingereza. Cavendish alikuwa mwalimu wa masomo ya fizikia na kimia. Henry Cavendish alikuwa mtu wa kwanza aliyethibitisha kuwa gesi ya hydrogen ni nyepesi zaidi kuliko hewa ya kawaida Cavendish aliaga dunia mwaka 1810 katika siku kama ya leo. Miaka mia moja na nane iliyopita, mfumo wa jamhuri nchini China ulichukua hatamu baada ya kuangushwa mfumo wa kifalme, katika kipindi cha kati ya mwaka 1907 na 1911, uliotokea uwasi mara tano nchini China dhidi ya familia ya kifalme ya Manchu. Uwasi wote huo chimbuko lake kwa namna moja au nyingine lilikuwa ni fikra za kimapinduzi za Sun Yatsen, mwana mapambano mashuhuri wa China. Hata hivyo uwasi wa tano ambao ulianza tarehe 9 Oktoba mwaka 1911 ulipelekea kutokea ukandamizaji mkubwa, kutiwa mbaroni watu na mamia wengine kunyongwa, hali ambayo ililipua ghadhabu na hasira za watu. Na siku kama ya leo miaka hamsini na miwili iliyopita nchi ya Fiji ilipata uhuru kutoka kwa Uingereza, na siku kama hii husherehekewa nchini humo ikijulikana kama siku ya taifa. Fiji ilikuwa koloni rasmi la Uingereza tangu mwaka 1874 na Uingereza iliendelea ukoloni muungano wa visiwa vya Fiji, na ukoloni huo uliendelea kwa zaidi ya miaka 90. Mwaka 1965 katiba mpya ilianza kutekelezwa huko Fiji, ambapo sheria zilibuniwa kwa ajili ya kupigania mamlaka ya kujitawala nchi hiyo. Ndiyo, tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa 1 na dakika 50 Ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 ahadi hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi ahadi hadi 1 na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir