Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Kumekughafilisheni kutafuta wingi wa mali na jaha na watoto na kujifaharisha kwa hayo, hata mmeingia makaburini, mmekufa bila ya kufanya khair yoyote. Sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua, kisha nasema sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua. Sivyo hivyo Lau mgalijua kwa elimu ya yakini kuwa sivyo hivyo, msingefanya hivyo. Hakika mtaiona Jahannam, kisha nasema mtauona kwa yakini moto wa Jahannam. Kisha kwa hakika mtaulizwa siku hiyo juu ya neema mlizopewa, mlizitumiaje? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Tunasikika katika satelaiti na pia kwenye internet katika parstoday.com/sw, aidha kwenye masafa ya FM huko nchini Tanzania kupitia Radio Maarifa FM katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma, Mtwara na Lindi. Aidha, mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo WhatsApp yetu ya, ya plus 98935647 na email yetu ya swahili radio at yarab.ir. Jina langu ni Ahmed Rashid, na asubuhi hii tutakuwa na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuletea ni vipindi kwanza cha maadhimisho ya wiki ya Umoja kwa mnasaba wa kuzaliwa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Tutakuwa pia na macho yetu magazetini, Uislamu chaguo langu, na leo katika historia, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, ambapo leo ni Jumatatu, mwezi 13 mfunguo sita Rabiul Awwal 1444 Hijiria sawa na tarehe 10 Oktoba 2022 Miladi. Baada ya muda si mrefu tutakuleteni taarifa ya habari za dunia. Saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Rais Ibrahim Raisi asema adui amekula pigo kutokana na ustawi na maendeleo ya Iran. Vyama vya siasa Sudan vya kubadiliana kuunda serikali ya kiraia. Somalia yatangaza adhabu kwa wanaoeneza habari za magaidi. Na maelfu waandamana ndamana Paris wakitaka Ufaransa iondoke NATO. Habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameashiria ustawi wa kiuchumi iliyopata Iran hivi karibuni, na kusema kwamba adui amepata pigo kutokana na jitihada na kazi kubwa inayoendelea kufanyika humu nchini kwa ajili ya ustawi na maendeleo, na ndiyo maana anafanya kila awezalo kuhakikisha anakwamisha jitihada hizo. Rais Ibrahim Raisi alisema hayo jana jioni wakati akiongoza baraza lake la mawaziri na kusisitiza kuwa viongozi wa Iran wanapaswa kufanya kazi kwa bidii kubwa zaidi kwa ajili ya kutatua matatizo ya wananchi, kuimarisha imani, kuongeza matumaini katika jamii na kumkatisha tamaa adui. Vilevile amegusia vile matukio ya megusia, hivi karibuni humu nchini na kusisitiza kwamba muono wa mbali na nguvu za wananchi za kuangalia mambo katika uhalisia wake zimeisaidia sana kukabiliana na njama hizo mpya za maadui. Amezungumzia pia tathmini ya kina na iliyozingatia pande zote ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei kuhusu matukio ya hivi karibuni humu nchini na kuziwajibisha mamlaka za kulinda usalama katika jamii kushirikiana na wananchi kukabiliana na yeyote anayevuruga utulivu na amani na kuandaa mazingira mazuri ya kazi, jitihada na maisha ya kawaida ya wananchi. Amesema kulinda haki za watu ndiyo dhati na msingi mkuu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kuongeza kwamba tukio lolote lile lazima lifuatiliwe kwa kina na kwa busara ya hali ya juu ili asije akadhulumiwa mtu yoyote, lakini si sahihi kushughulishwa na masuala madogo madogo na kusahau masuala makubwa na ya kimsingi. Kabla ya kusema hayo, Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametoa mkono wa baraka na fanaka kwa Waislamu wote duniani na kwa kila mpenda haki kwa mnasaba wa kuanza wiki ya Umoja inayoadhimishwa baina ya mwezi 12 hadi 17 mwezi mfungu sita kukumbuka siku ya kuzaliwa Mtume Muhammad Sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, wawakilishi wa baadhi ya vyama vya kisiasa nchini Sudan na makundi yenye silaha wametiliana saini tamko la pamoja la kisiasa ambalo litaunda serikali ya kiraia mjini Khartoum na kufanya mabadiliko ya kimsingi katika azimio la katiba ya nchi hiyo kwa mujibu wa shirika la habari la Tasnim baada ya kupinduliwa utawala wa Jenerali Omar al-Bashir, vyama vya siasa vya Sudan vilifikia makubaliano kuhusu katiba na njia ya kiutawala ya nchi hiyo katika kipindi cha mpito baada ya miezi kadhaa ya mazungumzo na wanajeshi. Mkataba huo ambao ulitiwa saini na pande zote mbili mwaka 2019 ulijulikana kwa jina la Azimio la Katiba. Tamko hilo la pamoja ndilo lililounda baraza kuu la Sudan. Baraza hilo ndicho chombo kikuu zaidi cha uongozi nchini Sudan na hivi sasa linaongozwa na majenerali wa kijeshi. Ili kumaliza mzozo wa kisiasa nchini Sudan, vyama na makundi mbalimbali mbali ya kisiasa yamefanya mkutano mwingine mjini Khartoum na wamekubaliana kuunda serikali mpya ya mpito ili kumaliza utawala wa majenerali wa kijeshi. Wizara ya habari ya Somalia imetangaza kupitishwa adhabu kali nchini humo kwa wale wanaoeneza habari za kigaidi, kwa kuzingatia kuendelea operesheni za kijeshi nchini Somalia dhidi ya wanamgambo wa genge la kigaidi la Shabab. Duru za habari zimemnukuu zimemnukuu naibu waziri wa habari wa Somalia Abdurahman Yusuf katika mkutano na waandishi wa habari uliofanyika katika mji mkuu Mogadishu, Akibainisha kwamba serikali ya Somalia inaonya raia na vyombo vyote vya habari vya ndani dhidi ya kuchapisha habari za kigaidi bila ya kujali maudhui yake kwenye mitandao ya kijamii na tovuti hasa kwa kuzingatia operesheni za kijeshi zinazoendelea hivi sasa nchini humo dhidi ya magaidi wa Ashababe. Naibu waziri huyo wa habari wa Somalia ameeleza kwamba yeyote atakayeshabikia na kusambaza habari za kigaidi atakabiliwa na adhabu kali kwa mujibu wa katiba na sheria ya mawasiliano na vyombo vya habari vya nchi hiyo ingawa hakutaja adhabu zenyewe. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Makumi ya maelfu ya watu wamefanya maandamano katika mji mkuu wa Ufaransa, Paris, wakishinikiza nchi hiyo ijiondoe katika shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO. Waandamanaji hao waliokuwa wamebeba mabango yenye jumbe zisemazo uhuru na Frexit, Frexit, wamesikika wakipiga nara za tuondoke NATO. Wananchi wa Ufaransa wametumia jukwaa la maandamano hayo kulalamikia gharama ya, ya juu ya maisha katika nchi hiyo ya Ulaya iliyogubikwa na kiwango cha kutisha cha mfumko wa bei za bidhaa. Kadhalika, waandamanaji hao wamemtaka Rais Emmanuel Macron wa nchi hiyo ajiuzulu mara moja, huku akiitaka serikali ya Paris iache kuipa silaha Ukraine. Aidha, waandamanaji hao wamelalamikia mgogoro wa nishati unaoisumbua nchi hiyo pamoja na nchi nyingine za Ulaya kutokana na vita vya Ukraine. Hayo yanajiri siku chache baada ya rais Emmanuel Macron wa Ufaransa kusema kwamba Ulaya itakabiliwa na matatizo mengi katika kujidhaminia gesi wakati wa msimu wa baridi kali wa mwaka huu. Rasia ilikuwa ikidhamini takriban asilimia 40 ya gesi asilia kwa nchi za Umoja wa Ulaya ambayo ilitumika kuzalisha umeme umeme, joto la nyumba na kuendesha viwanda. Lakini baada ya Rasia kusitisha upelekaji gesi asilia barani Ulaya kwa asilimia 75, hivi sasa nchi za bara hilo zimekumbwa na hali mbaya sana ya uhaba wa nishati. Na Mahamat Idris Debi Itno ametangazwa kuwa rais wa mpito wa Chade na anatazamiwa kuliongoza taifa hilo kwa muda wa miaka miwili hadi utakapofanyika uchaguzi. Hayo yametangazwa baada ya kumalizika vikao vya mazungumzo huru na jumuishi ya kitaifa ambavyo vilianza tokea Agosti 20. Jukwaa la mazungumzo huru na jumuishi ya kitaifa limetangaza kwamba baraza la mpito la kijeshi la Chad ambalo limeongoza kwa miezi 18 limevunjwa na Mahamad Debi ameteuliwa kuwa rais wa mpito. Mahamad Debi Itno ataongoza kipindi cha mpito kwa muda wa miaka miwili ambao hautarefushwa. Akihutubia taifa katika hafla ya kukabidhiwa madaraka mjini Jamena, Debi Itno amesema atafanya juu chini kuhakikisha kuwa taifa hilo linarejea katika mfumo wa utawala wa katiba kwenye muda ulioainishwa. Baraza la mpito la kijeshi la Chadi linaongozwa na Muhammad Idris Debi Itno lilichukua madaraka ya nchi baada ya rais Idris Debi kuuawa mwaka jana. Debi Itno aliahidi kufanya uchaguzi ndani ya miezi 18. Wananchi wa Chad wamekuwa wakiandamana katika mji mkuu Jamena dhidi ya serikali ya kijeshi tokea wakati huo. Watu kadhaa wameshauawa nchini Chad katika ukandamizaji wa jeshi dhidi ya waandamanaji wanaotaka demokrasia ichukue mkondo wake. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa. Kichwa chake cha maneno kinasema: mashambulizi dhidi ya ofisi za kidiplomasia za Iran huko Ulaya, haja ya serikali wenyeji kutekeleza mkataba wa Vienna. katika siku za hivi karibuni kumeshuhudiwa mashambulio dhidi ya maeneo na ofisi za kidiplomasia za jamhuri ya kiislamu ya Iran barani Ulaya, jambo ambalo limekabiliwa na jibu kali la serikali ya Teherani iliyowaita mabalozi wa baadhi ya nchi za Ulaya wa mjini Teheran kwa ajili ya kuwasaili. Ijumaa iliyopita, mtu mmoja aliyekuwa na silaha baridi alivamia ubalozi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran mjini Copenhagen ambako alitoa vitisho na kumjeruhi mmoja wa wafanyakazi wa ubalozi huo na kuharibu magari yaliyokuwa kwenye maegesho ya ubalozi wa Iran. Mbali na shambulio dhidi ya ubalozi wa Iran nchini Denmark, mashambulizi mengine kama hayo yametokea hivi karibuni katika ofisi za kidiplomasia za Iran barani Ulaya ikiwemo London, Paris, Brussels na Stockholm. Tarehe 25 Septemba wafanya ghasia katika nchi za Uingereza na Ufaransa walipanga kushambulia vituo vya kidiplomasia vya Iran mjini London na Paris kwa kisingizio cha kupinga Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wapinzani wa mapinduzi ya Kiislamu pia walipanga kufanya fujo na ghasia mbele ya kituo cha Kiislamu cha London ambapo walikabiliana na polisi na Waislamu waliokuwepo kwenye eneo hilo la ibada. Hujuma na mashambulizi hayo yanayolenga balozi na ofisi za kidiplomasia za jamhuri ya Kiislamu ya Iran barani Ulaya yametekelezwa sambamba na machafuko na ghasia zilizoshuhudiwa katika baadhi ya miji ya Iran, na moja ya malengo ya hujuma na mashambulizi hayo yanayofadhiliwa na baadhi ya madola magharibi dhidi ya ofisi za kidiplomasia za Iran barani Ulaya ni kuunga mkono fujo na ghasia na vilevile vile kuzidisha mashinikizo ya nje dhidi day ya jamhuri ya Kiislamu, akiashiria mashambulio ya hivi karibuni katika maeneo ya kidiplomasia ya Iran barani Ulaya. Naser Kanani msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran alisema Ijumaa usiku kwamba ni muhali kuweza kuficha uhusiano uliopo kati ya mashambulizi hayo na uungaji mkono wa kisiasa wa nchi za magharibi kwa wafanya ghasia nchini Iran. Uungaji mkono wa nchi za Ulaya kwa machafuko na ukosefu wa usalama nchini Iran na kupuuzwa mashambulizi yanayolenga maeneo ya kidiplomasia ya jamhuri ya Kiislamu barani humo ambayo Mfano wake wa hivi karibuni ni kuchelewa polisi wa Denmark kuchukua hatua ya kukabiliana na shambulio la ubalozi wa Iran mjini Copenhagen, vinafanyika wakati nchi wenyeji zina wajibu wa kisheria wa kuweka mikakati na kuchukua hatua madhubuti za kuwadhaminia usalama wanadiplomasia wa nchi mbalimbali. <tune> Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, hamjambo na karibuni kuwa nami katika kipindi hiki kinachokujieni kwenye mfululizo wa vipindi maalumu vya wiki ya umoja na maulidi ya mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. <tune> Siku hizi za mwezi wa mfungo wa sita Rabiul Awwal ni fursa adhimu ya Waislamu kote duniani kupitia tena aya zinazohusiana na umoja na mshikamano wa Waislamu katika Qurani tukufu na vilevile vile hadithi za Mtume wetu Muhammad ambaye kwa mujibu wa riwaya na mapokezi mawili tofauti ya wanazuoni wa historia alizaliwa ama tarehe kumi na mbili au kumi na saba ya mwezi huu. Kipindi hiki cha baina ya tarehe kumi na mbili na kumi na saba mfunguo sita, Rabiul Awal, kimetangazwa na Jamhuri ya Kiislami Iran kuwa ni wiki ya umoja na mshikamano baina ya waislamu wote duniani, lengo likiwa ni kuwakusanya pamoja Waislamu wa madhehebu na mitazamo tofauti katika tauhidi na umoja wa Kiislamu. Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam, na muujiza wake mkubwa yani Qurani tukufu, ndiyo kiungo kikubwa cha mawasiliano kati ya Waislamu na chimbuko la umoja wao katika nyakati na vipindi tofauti vya historia. Na kwa vile imani ya Waislamu kwa mtukufu huyo inaandamana na mapenzi na hisia mahsusi, Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, na hali zake ndiye kitovu cha hisia na imani zao zote. Hivyo tunaweza kusema kwamba mhimili huo ni mojawapo ya sababu za ukaribu wa nyoyo za Waislamu na kituo cha kutukurubisha pamoja Waislamu wa, wa madhehebu mbalimbali. Alipozaliwa alipewa jina la Muhammad lenye maana ya msifiwa na mstahiki. Hadi wakati huo hakuna mwanadamu aliyekuwa amepewa jina la Muhammad. Ni jina lililoteuliwa na Mwenyezi Mungu kama alivyokuwa yeye mwenyewe na limetajwa na kubashiriwa katika vitabu vitakatifu vya kabla yake. Hata hivyo, hii leo hakuna mwanadamu asiyejua jina la Muhammad ambalo kwa uchache linatukuzwa na kutajwa kila siku na zaidi ya Waislamu bilioni moja na nusu kote duniani. Wale waliodurusu na kufanya uchunguzi kuhusu dini ya Uislamu wanajua vyema kwamba mafanikio na maendeleo ya haraka ya Uislamu mwanzoni mwa kudhihiri dini hiyo yalitegemea umoja na mshikamano wa Waislamu na uwepo wa Mtume wetu Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake. Suala so, hili lilikuwa mashuhuri sana mwanzoni mwa Uislamu kiasi kwamba watafiti wamelitaja kuwa ni mojawapo ya sababu za ushawishi na kupanuka haraka dini ya Uislamu. Mtume Muhammad aliwatambua wanadamu wote kuwa ni sawa kama meno ya kitana na alifanya jitihada kubwa za kueneza upendo na huruma baina yao. Makabila na kaumu mbalimbali zilizouchagua na kuukubali Uislamu zilikusanyika kwenye mhimili wa imani na kufuata mafundisho ya mtukufu huyo. Mwanafikra Mwingereza John Davenport ameandika katika kitabu chake cha An Apology for Muhammad and the Quran kwamba Muhammad alikuwa kwa namna ambayo kila mtu alivutiwa na sura yake na kuathiriwa na macho yake. Tabia na mwenendo wake wa kijamii ulikuwa sawa kwa matajiri na maskini. John Davenport anaendelea kusema kwamba Muhammad aliyabadilisha makabila yaliyotawanyika na madogo ya ardhi yake kuwa jamii iliyoungana na ya watu wenye tabia na maadili mapya. Badala ya vita na mizozo ya mara kwa mara, dini ya Muhammad ilipandikiza ukarimu na hisia safi katika nafsi, na kwa sababu hii imekuwa na athari kubwa kwa ustaarabu wa dunia nzima. Mwisho wa kunukuu. Tunaweza kusema kwamba takwa muhimu zaidi la mtume wetu Muhammad amani Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, kwa Waislamu lilikuwa umoja na mshikamano, kwa sababu matokeo ya mgawanyiko yana madhara makubwa ambayo baadhi yake tumeyaona mara nyingi na kutokana na hitilafu zilizojitokeza baina ya umma wa Kiislamu na kuchochewa zaidi hitilafu hizo na maadui kulidhihiri udhaifu katika ulimwengu wa Kiislamu, na maadui wa Waislamu wakaweza kushika hatamu za udhibiti wa masuala ya siasa na hata jeshi katika nchi za Kiislamu na kupora mali asili za Waislamu. Hii ni licha ya kwamba Uislamu una mambo mengi ya kuwaunganisha pamoja wafuasi wake, mojawapo na muhimu zaidi akiwa Mtume Muhammadi mwenyewe Sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Waislamu wote wanamtambua Muhammadi mwaminifu kama mjumbe wa mwisho wa Mwenyezi Mungu na kielelezo kamili cha uokovu na ustawi. Kwa hivyo imesisitizwa kwamba Waislamu, hususan madola ya Kiislamu, yanapaswa kumtambua kuwa ni mhimili wa umoja na mshikamano wa ulimwengu wa Kiislamu, hususan katika zama hizi zenye misukosuko mingi. Aya ya 46 ya namtiini Mwenyezimungu na mtume wake, wala msizozane mkavunjika moyo na zikapotea nguvu zenu, na subirini, kwa maana ya simameni imara. Hakika Mwenyezi Mungu yu pamoja na wanaosubiri. Wapenzi wasikilizaji, umoja na mshikamano ni jambo muhimu na la dharura baina ya Waislamu. Kwa sababu hiyo, katika aya yake iliyo wazi kabisa kuhusu umoja, Qurani tukufu inawataka waumini wote kushikamana na kamba ya Mwenyezi Mungu kwa pamoja na kuepuka mifarakano. Aya ya 103 ya Suratu Ali Imrani inasema Nashikamaneni kwa kamba ya Mwenyezi Mungu nyote kwa pamoja, wala msifarikiane. Nakumbukeni neema ya Mwenyezi Mungu juu yenu, mlipokuwa maadui, naye akaziunganisha nyoyo zenu hivyo kwa neema yake, mkawa wa ndugu. Baadhi ya wafasiri wa Qurani tukufu wanasema mfano bora na wawazi zaidi wa kamba ya Mwenyezi Mungu ni Qurani yenyewe. Mtume sallallahu alihi wa alihi wasalama pia ameieleza Qurani kuwa ni kamba ya Mwenyezi Mungu iliyotandazwa baina ya mbingu na ardhi. Qurani pia imewataka waumini kurejea kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake wakati wa migogoro na hitilafu zao. Qurani inaitaja migawanyiko kuwa ni matokeo ya roho ya ubinafsi, vinyongo na chuki baina ya wanadamu na kukumbusha kwamba watu wa zama zilizopita pia walishindwa kukwea ngazi za ukamilifu na maendeleo na kufikia malengo yao kutokana na kuwa na mioyo ya aina hiyo. Kitabu hicho cha Mwenyezi Mungu kinataja umoja wa nyoyo kati ya wanadamu kwa mojawapo ya baraka za Mola Muumba ambazo huwafikisha wanadamu kwenye maisha yenye furaha na ufanisi. Tunapotazama historia na panda shuka za kipindi cha awali cha kudhihiri Uislamu, tunafikia hitimisho kwamba utukufu na maendeleo ya ulimwengu wa Kiislamu vilipatikana katika kivuli cha kujiepusha na migogoro na hitilafu na chini ya kivuli cha mshikamano na umoja wa Kiislamu. Ni kutokana na mshikamano na umoja huo ndipo Waislamu wakaweza kuzishinda tawala zilizokuwa na nguvu wakati huo za Roma na Iran na kuanzisha utamaduni na ustaarabu mpya na mkubwa ulioenea dunia nzima kiasi kwamba baadhi ya wanafikra wa kimagharibi wanakiri kwamba mageuzi makubwa ya kipindi cha mwamko wa Ulaya Renaissance yalitegemea maendeleo makubwa ya kielimu na ustaarabu wa Kiislamu. Kwa mfano tu katika ulimwengu wa tiba, Ibn Sina au Avicenna alijulikana kama mkuu na kinara wa taaluma hiyo duniani na amekuwa na nafasi muhimu katika vyuo vikuu mashuhuri kwa kipindi cha miaka mia saba kutokana na kitabu chake maarufu cha elimu ya tiba cha The Canon of Medicine chenye juzuu 14. Zakaria Razi, baba wa sayansi ya tiba, Abu Raihan Biruni Omar Khayam, haja Nasiruddin Tusi, Ibni Haytham na wanasayansi wengine wengi wa ulimwengu wa Kiislamu walikuwa na nafasi muhimu katika kuasisi sayansi na msingi wa mfumo wa elimu duniani na katika ustaarabu wa Kiislamu. Vilevile aljebra ni matunda ya juhudi za Kharazmi na algorithm ilipewa jina la mwanasayansi huyo Muislamu. Uwezo wa ustaarabu wa Kiislamu yalikuwa matunda ya kazi kubwa ya Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, ambaye mafanikio yake muhimu ni kuunda umma wa Kiislamu. Hata hivyo, hapana shaka yoyote kwamba masuala mengi ya kihistoria yamekuwa pia na taathira katika msafara wa umma wa Kiislamu. Wapenzi wasikilizaji, kila mwaka inapofika wiki ya umoja na maadhimisho ya maulidi na kuzaliwa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasalam Matumaini ya kufufuka ustaarabu wa kiislamu na kurejea tena nguvu yao hupata nguvu na nguvu zaidi, hasa ikizingatiwa kwamba mlango wa mazungumzo na kukurubishwa zaidi madhehebu mbalimbali uko wazi na wanafikra na wanazuoni wa kidini wanaendelea kufanya juhudi za kuhakikisha kwamba kauli mbiu ya kushikamana barabara na kamba ya Mwenyezi Mungu inatekelezwa kivitendo siku baada ya siku. Nam, hapa ni Teherani, dhaa Kiswahili, Sauti jimuhuri ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Sasa tunakuleteeni macho yetu magazetini. jamvi la macho yetu magazetini kwa leo Jumatatu, Agosti 10, 2022, linakunjuliwa na gazeti la Zanzibar Leo, ambalo mbali na kuipa kipaumbele habari ya kushiriki Rais Huseni Ali Hassan Mwinyi katika sherehe za uhuru wa Uganda, limeandika Dk Mwinyi, Baraza la Maulidi liimarishe maadili hapo hapo na kwa mnasaba maadhimisho ya maulidi ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wasallam, gazeti hilo la Zanzibar Leo limeandika makamu wa kwanza wa rais Zanzibar, wa Zanzibar Alhaji Uthman Masud Uthman anaongoza waumini katika maulidi ya kuzaliwa mtume Mtume Muhammad sallallahu alayhi wasallam. Kwa upande wake gazeti la Habari Leo limeandika Samia, viongozi wa dini kemeeni maovu apongezwa kwa uwekezaji wa trilioni 37. Pia limeandika Ruto, aja kukuza urafiki na Tanzania na shilingi milioni 500 kuboresha tiba ya wananchi 72,000, Musoma. Habari kuu katika gazeti la Mwananchi inasema kuvuka mtihani wa uwakili ni bala, wanafunzi wengi wakwama katika shule kuu ya sheria, wadau walalamikia mifumo wakitaka uchunguzi ufanyike vilevile limeandika DPP upelelezi usizidi siku tisini, na wadau wataka ruzuku bima ya afya kwa wote. Habari kuu katika gazeti la Nipashe inasema asimulia alivyosota miaka 18 akisubiri siku ya kunyongwa, apoteza familia, wazazi na mali zote. Rais Samia ashtushwa na mmomonyoko wa maadili. ACT, e asema muswada wa bima ya afya una shida, usitishwe. Habari zake nyingine zinasema mbu ageuka sugu kwa dawa wauma hata mchana, mbaroni akituhumiwa kumng'ata sikio mkewe, na kati ya kila watu wanne mmoja ana matatizo ya akili. Kwa upande wake gazeti la Majira limeandika Samia azidi kuandika rekodi sekta ya elimu, fedha za ujenzi wa madarasa za miminika mawilayani kuhakikisha watakaofaulu wanajiunga na kidato cha kwanza bila kuchelewa. Samia atekeleza falsafa ya uchumi shirikishi na ACT Wazalendo yatoa mapendekezo kuhusu bima ya afya kwa wote. Nalo gazeti la Mwanahabari limeandika, Rais Samia akerwa na upoteaji maadili, atoa maagizo kwa viongozi wa dini kuwa mstari wa mbele kufunda watoto maadili bora, awasisitizia wazazi na walezi kushirikiana na serikali kufundisha watoto washike maadili bora. Kwa huko nchini Uganda, habari kuu ni kuhusu maadhimisho ya miaka sitini ya uhuru wa nchi hiyo. Katika moja ya makala zake, gazeti la Daily Monitor linahoja kwa kuandika, miaka 36 chini ya Museveni na miaka 24 chini ya viongozi wengine. Je, wananchi wa Uganda tunakwenda sawa? Pia limemnukuu rais William Ruto wa Kenya akimwambia Rais Museveni, ongoza njia kuelekea kwenye mtangamano wa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki, EAC. Rais wa Zanzibar Dr Hussein Ali Hassan Mwinyi naye amehudhuria sherehe hizo. Ama kuhusu hotuba ya Rais Museveni wakati wa sherehe hizo hiyo jana, gazeti la Daily Monitor limemnukua akisema, ninatiwa hatiani kwa msimamo wangu wa kutaka bidhaa zinazozalishwa Uganda ziongezewe ubora. Tunaekea nchini Kenya, habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Daily Nation Inahoji kuhusu suala la kuanzishwa cheo cha waziri mkuu nchini humo, wakati katika kampeni za uchaguzi Rais William Ruto alipinga sana suala hilo. Gazeti hilo limezungumzia pia sherehe za uhuru wa Uganda na hasa hotuba ya rais Museveni hiyo jana. Kwa upande wake, gazeti dada la Taifa Leo limemnukuu Rais William Ruto akisema kwenye sherehe hizo za uhuru wa Uganda kwamba mataifa ya Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC yaondoe vikwazo vya kibiashara na usafiri. Amesema hiyo ndiyo njia ya kipekee itakayosaidia mataifa hayo kufaidika vilivyo na wanachama wa jumuiya hiyo. Sherehe hizo za miaka sitini ya uhuru wa Uganda zilifanyika kwenye uwanja wa Kololo jijini Kampala. Rais Ruto amemtaka Rais Yoweri Museveni wa Uganda kuongoza juhudi za kufungua mipaka ya mataifa wanachama wa EAC. Marais wa mataifa mengine waliohudhuria sherehe hizo ni rais Evariste Ndayishimiye wa Burundi, ambaye ndiye mwenyekiti wa Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC kwa hivi sasa, rais Salva Kiir Mayardit wa Sudan Kusini, rais Hussein Ali Hassan Mwinyi wa Zanzibar, na rais wa Somalia Hassan Sheikh Muhammad Mahmud. Wawakilishi wengine wametoka Rwanda na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Habari nyingine katika toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa leo inasema mamlaka ya kuchunguza utendaji kazi wa polisi Kenya IPOA yasifu utendaji kazi wa polisi wakati wa uchaguzi. Hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Uislamu chaguo langu. Wa, wa, wapenzi wasikilizaji, kati ya sababu za kuenea dini tukufu ya Kiislamu ni maneno yake yenye kutuliza moyo na ujumbe wake ulio wazi. Uislamu ni dini ya fitra au maumbili ya asili ya mwanadamu na mantiki, ni dini ambayo ina ujumbe wenye kutakasa moyo na kumwongoza mwanadamu. Ujumbe wa Uislamu unamlea mwanadamu na kumfanya awe na itikadi ya tauhidi, mbali na kumpamba kwa fadhila za kiislamu na kibinadamu. Kwa hakika Uislamu ni mfumo kamili wa maisha unaomfanya mwanadamu aweze kuishi maisha bora hapa duniani na kesho akhera. Uislamu umezingatia sekta zote za maisha ya mwanadamu, aidha Qur'ani tukufu inamuonyesha mwanadamu namna ya kuishi maisha binafsi na maisha ya kijamii. Nukta hizi za kipekee za Kiislamu zimepelekea watu wengi wakubali kikamilifu mafundisho ya Kiislamu na kuitambua Qur'ani tukufu kama shifa ya nyoyo zao. Hivi sasa watu wengi duniani wanaacha itikadi na dini mbalimbali mbali na kuingia katika Uislamu kikamilifu. Katika makala yetu ya leo tutamwangazia mwanamke kutoka India aliyesilimu na kuamua kufuata nuru ya Uislamu baada ya kuwa mfuasi wa dini ya kizartoshti me, me, so lost, so bizahra Shujai Khani ni mwanamke aliyesilimu ambaye tokea zama za utotoni amekuwa akijitahidi katika kutafuta haki e, na sasa na tija kubwa zaidi ya juhudi zake hizo ni kuidiriki dini yenye thamani zaidi, yani dini tukufu ya Kiislamu. Anafafanua zaidi kwa kusema, jina langu la zamani lilikuwa Nina, lakini wakati niliposilimu nilichagua jina la Zahra, na hivyo jina langu kamili sasa ni Zahra Shujai Khani. Nilizaliwa nchini India. Hii ni nchi yenye miungu maelfu nilizaliwa katika familia za Kizartoshti na familia yangu ilikuwa huru sana kifikra. Lakini katika zama za utoto wangu, pamoja na kuwa nilikuwa na kila kitu nilichohitaji maishani, sikuwa na utulivu. Nikiwa mtoto, mara kwa mara nilikuwa nikimuuliza mama yangu ni kwa nini watu wengine hawawezi kuingia katika dini ya Uzartoshti. Nilipokuwa nikienda katika hekalu za Wazartoshti, nilifunzwa kuwa mungu wangu ni Ahura Mazda na kwamba mtu asiyekuwa Mzaratoshti hakuwa na ruhusa ya kuingia katika hekalu letu. Hii ni katika hali ambayo katika eneo liliokuwa nikiishi kulikuwa na misikiti na hata mahekalu ya dini nyinginezo, na nilikuwa huru kuingia katika sehemu hizo za ibada. Kwa hivyo wakati moja niliamua kuwa Mkristo kwa muda wa miezi mitatu, na kisha miezi mitatu mingine nikawa Mhindu. Kwa utaratibu huo niliweza kujifunza mila, desturi na ibada za wafuasi wa dini hizo mbili Uliwadia wakati wa mimi kuwa Mwislamu ili niweze kuujua Uislamu. Nilimfuata jirani yangu Mwislamu ambaye alinipa zawadi ya vitabu kuhusu namna ya kuswali. Tajriba hiyo niliyopata nikiwa kijana, ili nipelekea kufikia natija kuwa Uislamu ni bora zaidi kuliko dini zote nilizokuwa nimejaribu kuzifuata. Kwa hivyo, Zahra alivutiwa sana na Uislamu na hapo akaanza kuvaa hijabu. Bi Zahra Shujai anafafanua kuhusu swala hili kwa kusema, hatua kwa hatua, Nilivutiwa na Uislamu na hilo lilifika kilele pale nilipofanya utafiti wa kina. Wakati huo nikiwa bado ni msichana barobaro, nilipokea mapendekezo mengi ya kuonyesha mitindo ya mavazi katika televisheni. Kwa kuzingatia umashuhuri na pato lipatikanalo katika kazi hiyo, wasichana wengi hutamani kupata nafasi hiyo, lakini mimi nilikataa kufanya kazi kama hiyo, jambo ambalo liliwashangaza wazazi wangu. Niliwafahamisha kuwa nilikuwa nimeshachukua wa uamuzi wangu wa kuvaa hijabu. Hivi sasa baada ya kupita miaka mingi, ninawaona marafiki zangu ambao walichagua kazi ya kuonyesha mitindo ya mavazi. Ingawa wamepata umashuhuri na pesa, lakini bado wanatafuta utulivu wa moyoni ambao hawajaweza kuupata. Lakini mimi nimepata utulivu na nimeridhika na chaguo langu, na ninaapa kuwa hata siku moja sitaondoka katika mkondo niliochukua wa Uislamu. Wapenzi wasikilizaji, hatua ya Bi Zahra Shujai aliyekuwa mzartoshi ya kutangaza kusilimu ili wakasirisha wengi. Upinzani wa wazi wa familia yake ulifanya akumbwe na masaibu mengi. Anafafanua hivi kuhusu swala hili Mushkili, na vita vilianza haswa katika familia yangu, nilikemewa na wakati huo huo kuna sihiwa na jamaa zangu wa karibu, lakini wakati nilipoamua kufuata dini e, pasina kusikiliza na hapo waliona juhudi zao zimeshambulia patupu, na wakaanza kueneza propaganda chafu dhidi ya Uislamu. Pamoja na masaibu yote hayo hatimaye, imani imara ya Bi Zahra shujai ilizaa matunda. Anasema hivi kuhusu mafanikio hayo. Hatimaye nilifanikiwa kuishawishi familia yangu ikubali uamuzi wa wangu wakuwa Mwislamu. Kwa hakika nilifanikiwa kuikinaisha familia yangu kutokana na msimamo wangu imara na usotetereka niliweza kuvutia moyo wa baba yangu kuangalia mazuri yaliyo katika Uislamu. Baada ya kupita miaka saba ya masaibu, vishawishi na mapambano, hatimaye niliweza kuswali wazi wazi bila kuogopa, kusoma Qurani na kuvaa hijabu. Kwa hakika nilikuwa na kiu ya roho ambayo nilibidi nikidhi, na hilo lilihitaji wakati. Alhamdulillah, niliweza kufanikiwa katika juhudi zangu. Nilifanya utafiti na upelelezi wa kina ili kujua Uislamu zaidi. Wapenzi wasikilizaji, tauhidi au kumwamini Mungu mmoja pasina kumshirikisha ndio msingi asili wa kuukubali Uislamu, na ni nguzo ya msingi ya dini ya Kiislamu. Kwa hakika zaidi ya chochote kile, Uislamu unategemea msingi wa kumwabudu Mungu mmoja na tauhidi, kama ambavyo Allah subhanahu wataala anasema katika aya ya mia sitini na tatu ya Suratul Bakara: na Mungu wenu ni Mungu mmoja tu, hapana Mungu ila Yeye, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Msingi huu muhimu umekuwa chimbuko la utafiti wa wasomi na wataalamu wengi. Bi Zahra Shujai naye pia katika utafiti wake kuhusu Uislamu alivutiwa sana na itikadi ya tauhidi. Anafafanua kuhusu swala hili kwa kusema neno la kwanza maridadi ambalo nililiona katika Uislamu ni tauhidi ya upweke wa Allah subhanahu wataala. Taban dini zingine zinadai kuwa na itikadi ya upweke wa Mwenyezi Mungu, lakini ukweli ni kuwa Uislamu ndio dini na itikadi kamili na halisi zaidi ya tauhidi na kumpwekesha Allah subhanahu wataala. Mafundisho sahihi ya Kiislamu yameweza kubainisha fitra au maumbile asili ya mwanadamu, na jambo hili lilinifanya niweze kuhisi kuwa Uislamu ni dini ambayo imeweza kunidiriki. Na baada ya hapo kusilimu, niliweza kuitambua shakhsia yangu. Kwa kweli, mapenzi yangu kwa Uislamu ni ya kina kiasi cha kutoweza kufanuliwa kwa maneno. Maswali yote ambayo nilikuwa nayo katika zama za ujana wangu yamejibiwa kwa njia sahihi kabisa katika Uislamu. Na hivi sasa, baada ya kupita miaka kadhaa tokea niliposilimu, nimegundua kuwa Uislamu ni zaidi ya yale machache niliyokuwa nimejifunza. Bi Zahra Shujai ana shahada ya uzamili katika elimu ya jamii na anasema mafundisho ya Kiislamu ni yenye kuleta ustawi mzuri wa kijamii. Anafafanua kwa kusema sisi katika Uislamu tunafundishwa kuchunga macho na masikio yetu. Yamkini mtu akaona kuwa kutazama kitu kidogo kwa jicho la haramu si swala kubwa, lakini kitendo hicho kidogo cha haramu, japo unakiona kikiwa duni, ni kama mbegu inayopandwa katika moyo ambayo itamea na kuwa kitu kikubwa baadaye. Nukta kama hizi za kisaikolojia ziliweza kubainishwa na bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa zaidi ya miaka 1400 iliyopita. Hivi sasa nukta kama hizo ndio zinaanza kugunduliwa katika taaluma ya saikolojia katika nchi za Magharibi. Uislamu ndio dini pekee yenye kuleta mlingano, furaha na nishati kwa mwanadamu katika dunia. Zaidi ya yote kwangu mimi, kuwa mfuasi wa madhehebu ya Shia kumeniwezesha kufika katika kilele cha Uislamu. Aidha, desturi za wudhu, piga mswaki, sala na harakati zake ni kati ya mambo ambayo ameweza kunipa lahadha bora katika Uislamu, anasema raia huyu wa India aliyesilimu Bizahra Shujai. Mwanamke huyo kutoka India ambaye amechagua dini ya Kiislamu maishani anasema sababu nyingine iliyompelekea avutiwe na Uislamu ni shahsia yenye mvuto mkubwa wa kimaanawi ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, muasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa hakika Waislamu na wasokuwa Waislamu wote wanavutiwa na shakhsia ya kipekee ya Imam Khomeini. Bi Zahra Shojaei anafafanua zaidi kuhusu hili kwa kusema, harakati ya Imam Khomeini ilikuwa harakati kubwa. Mimi nilivutiwa na Uislamu na mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na hatimaye nikaamua kuwa mwislamu kwa sababu ya baraka za uwepo wake Imam Khomeini. Kwa hakika Imam amekuwa na taathira kubwa katika maisha yangu, kwani yeye alikuwa mfano wa kuigwa kama mwislamu. Imani yake ilikuwa halisi na iloja ikhlasi, anasema Bi Shujai. <muchasimu> Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 13 Rabiul Awal mwaka Rabiul Awwal 1444 hijria, sawa na Oktoba 10 mwaka 2022 miladia. Katika siku kama ya leo miaka 1154 mia alizaliwa Qadhi Jorjani maarufu kwa lakabu ya Abul Hasan faqihi Mwandishi na malenga wa Kiislamu. Jeorjani alifunzwa masomo hayo ya kidini na kadhi mkuu wa mji wa Rei ulioko karibu na Teherani ya leo. Kadhi Jeorjani ameandika vitabu vingi, na miongoni mwake ni Tafsiru lQuran na Tahdhibu Tarikh. Kadhi Jeorjani alifariki dunia y mwaka 366 hijria huko Neishabur na akazikwa huko Jorjan au Gorgan ya leo kaskazini mashariki mwa Iran. Miaka 291 iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa huko katika mji wa Nis, Ufaransa, Henry Cavendish, mwanafalsafa na tabibu wa Kiingereza. Cavendish alikuwa mwalimu wa masomo ya fizikia na kimia. Henry Cavendish alikuwa mtu wa kwanza aliyethibitisha kuwa gesi ya hydrogen ni nyepesi zaidi kuliko hewa ya kawaida. Cavendish aliaga dunia mwaka 1810 katika siku kama ya leo. Miaka mia moja na nane iliyopita, mfumo wa jamhuri nchini China ulichukua hatamu baada ya kuangushwa mfumo wa kifalme, katika kipindi cha kati ya mwaka 1907 na 1911, kulitokea uasi mara tano nchini China dhidi ya familia ya kifalme ya Manchu. Uasi wote huo chimbuko lake kwa namna moja au nyingine lilikuwa ni fikra za kimapinduzi za Sun Yat-sen, mwana mapambano mashuhuri wa China. Hata hivyo, uasi wa tano ambao ulianza tarehe 9 Oktoba mwaka 1911 ulipelekea kutokea ukandamizaji mkubwa, kutiwa mbaroni watu na mamia wengine kunyongwa, hali ambayo ililipua ghadhabu na hasira za watu. Na siku kama ya leo miaka 52 iliyopita nchi ya Fiji ilipata uhuru kutoka kwa Uingereza, na siku kama hii husherekewa nchini humo ikijulikana kama siku ya taifa fiji ilikuwa koloni rasmi la uingereza tangu mwaka 1874 na uingereza iliendelea ukoloni muungano wa visiwa vya fiji na ukoloni huo uliendelea kwa zaidi ya 90. miaka 90 mwaka 1965 katiba mpya ilianza kutekelezwa huko fiji ambapo sheria zilibuniwa kwa ajili ya kupigania mamlaka ya kujitawala nchi hiyo Hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Bwana Sherali Fazl, Dar es Salaam, Tanzania, umeandika vijana, baadhi ya vijana wa Iran ni vibaya kutumika na wamaadui wa taifa lenu, mnapaswa kujiheshimu. Anasema mashambulizi ya kigaidi na kihuni dhidi ya balozi za Iran huko Ulaya ni ishara tosha ya kwamba jamhuri ya kiislamu ya Iran inajiamini na inajitegemea na maswala hayo Haya, wapendezi maadui wa taifa hilo. Ufuatao ni muhtasari wa habari za dunia. Rais wa jamhuri kisemi ya kisemia Irani ameashiria ustawi wa kiuchumi iliyopata Iran hivi karibuni, na kusema kuwa adui amepata pigo kutokana na jitihada na kazi kubwa inayoendelea kufanyika humu nchini kwa ajili ya ustawi na maendeleo, na ndiyo maana anafanya adui anafanya kila awezalo kuhakikisha anakwamisha jitihada hizo. Wawakilishi wa baadhi ya vyama vya kisiasa nchini Sudan na makundi yenye silaha wametilia na saini tamko la pamoja la kisiasa ambalo litaunda serikali ya kiraia mjini Khartoum na kufanya mabadiliko ya kimsingi katika azimio la katiba ya nchi hiyo ili kumaliza utawala wa majenerali wa kijeshi. Wizara ya habari ya Somalia imetangaza kupitishwa kwa adhabu kali nchini humo kwa wale wanaoeneza habari za kigaidi kwa kuzingatia kuendelea operesheni za kijeshi nchini Somalia dhidi ya wapiganaji wa, wa genge la kigaidi la Al-Shabaab. Na makumi ya maelfu ya watu wamefanya maandamano katika mji mkuu wa Ufaransa Paris, wakishinikiza nchi hiyo ijiondoe katika shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wa assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.