Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema enyi makafiri si abudu mnachoabudu, wala nyinyi hamwabudu ni naye mwabudu, wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ni naye mwabudu. Nyinyi mna dini yenu, na mimi nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahimu. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani, popote pale matangazo yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammedi, mtangazaji wako katika meza ya matangazo, nikiwa na wingi wa matumaini kuwa mubuheri wa afya, na kama ilivyoana na desturi tunamshukuru kwanza kabisa Mwenyezi Mungu mwala mumba kwa kutujalia uhai na afya njema, amin ya rabil alamin. Studioni asubuhi hii ni nitafungua matangazo kwa taarifa ya habari, na kwa upande wa uchambuzi wa kisiasa utahusu sera mpya za Marekani nchini Afghanistan. Vipindi tutakuwa na vipindi cha mfululizo yetu wa wiki ya Umoja na tutakuwa na Afrika wiki hii, mjumuiko wa matukio jumla yaliyojiri barani Afrika katika nchi mbalimbali mbali, kwa muda wa wiki moja. Tutaletea magazeti, nikidondoa baadhi tu ya habari muhimu zilizopewa uzito na baadhi ya magazeti Afrika Mashariki. Makala yetu yaliyo katika historia itakuwa ya mwishoni kabisa, tukaelekea kuhitimisha matangazo Kwako wewe mfuatiliaji wa tovuti yetu ya Pastoday, nikimaanisha mpendo wa msikilizaji wa redio Teherani, idhaa ya Kiswahili. Tovuti yetu ni Pastoday.com sw, na nambari yetu ya WhatsApp tumo, tuma ujumbe wako mfupi, ni alama kujumlisha 989035065487. Unaweza kututumia chochote kile, ikiwa ni ujumbe, ikiwa ni barua kwa maandishi, tumia mail yetu ama barua pepe ya redio ambayo ni swahili radio at irbir na matangazo haya mnaweza kuyasikiliza kupitia Maarifa FM. Hiyo ni redio wa shirika karibuni. Imetimia saa mbili na nusu kwa wakati wa hapa Teheran. Na sasa tegea sikio, vichwa vya habari. Rais Kais Saidi wa Tunisia aahidi kufanyia marekebisho sheria ya uchaguzi nchini. Gambia kuimarisha hatua za kiafya kufuatia vifo vya watoto 66. Damascus yasema Marekani inapaswa kuondoa mara moja majeshi yake huko Siria na pamoja na habari nyingine. Baada ya Mali, Ufaransa nayo yaamua kuondoa majeshi yake Afrika ya kati ifikapo mwishoni mwa mwaka huu. Karibuni habari kamili. Baada ya patashika na mijadala mingi hatimaye, rais wa jamhuri ya Tunisia Kais Saidi ametangaza kwamba atafanya marekebisho ya sheria ya uchaguzi ya nchi hiyo. Uamuzi huo umechukuliwa miezi miwili tu kabla ya uchaguzi wa bunge uliopangwa kufanyika mwezi Disemba mwaka huu. Mwezi Septemba mwaka huu kiongozi huyo wa Tunisia alitangaza sheria mpya ya uchaguzi ambayo imepingwa vikali na kambi ya upinzani. Chini ya sheria hiyo mpya, wapiga kura watachagua wagombea binafsi katika uchaguzi wa Disemba 17 badala ya kuchagua orodha ya chama kimoja, mabadiliko ambayo yatadhoofisha ushawishi wa vyama. Harakati ya Nahdha imeionya kuhusu imeonya kuhusu hatari ya harakati ya rais Said ya kurekebisha sheria ya uchaguzi. Harakati hiyo imesema watunisia wanapaswa kuunganisha pamoja juhudi zao za kukabiliana na mapinduzi na kuzidisha maandamano ya amani dhidi ya serikali. Tarehe ishirini na tano mwezi Julai mwaka jana, pia rais wa jamhuri ya Tunisia, rais wa jamhuri ya Tunisia, Kais Saidi alichukua hatua ambazo zilichochea hasira za vyama vingi na raia wa nchi hiyo. Kuvunjwa kwa wabunge na kufutwa kinga ya wawakilishi, kuvunjwa kwa baraza kuu la mahakama la Tunisia na pia pendekezo la kuandika katiba mpya ya Tunisia ni miongoni mwa hatua zilizotajwa na wapinzani kuwa ni mapinduzi dhidi ya nchi hiyo, huku wanasheria wakisisitiza kwamba ni jitihada za rais Kais Said za kuhodhi madaraka ya Tunisia. Shirika la habari la Ufaransa limeripoti kuwa wanajeshi mia moja thelathini wa Ufaransa katika Jamhuri ya Afrika ya Kati wataondoka huko Mali nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati kumradhi kufikia mwishoni mwa mwaka huu. Vyanzo vilivyo karibu na serikali ya Paris vimeliambia shirika hilo kuwa kuondoka kwa askari hao kutaanza wiki chache zijazo na kukamilika katikati ya mwezi Disemba. Ripoti hiyo inathibitisha zile za vyombo vya habari zilizoripoti habari hiyo mwezi uliopita. Kuondoka wanajeshi wa Ufaransa nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati kunakuja wiki kadhaa baada ya kukamilika kuondoka vikosi vya Ufaransa huko Mali kufuatia kuzorota kwa uhusiano kati ya Paris na utawala wa kijeshi wa Bamako ambayo pia ilichagua kutumia huduma za wakufunzi wa, wa Rasia kulinda usalama wa nchi hiyo. Hivi karibuni Mali ilitaka Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuitisha mkutano wa dharura ili kusitisha kile inachokitaja kuwa ni vitendo vya uchokozi vinavyofanywa na Ufaransa kwa kukiuka mamlaka yake na kuunga mkono makundi ya magaidi wa kufurushaji na ujasusi. Ufaransa inadai kuwa wanajeshi hao wa Rasia ni mamluki wa kundi la Kirusi la Wagner. Kikosi cha askari wa Ufaransa nchini Jamhuri ya Afrika Kati kimejikita zaidi katika kambi ya Mboko kwenye uwanja wa ndege wa mji mkuu Bangui na hutoa huduma za kilojistiki katika kambi hiyo ambayo pia ni mwenyeji wa kikosi cha kutoa mafunzo ya Umoja wa Ulaya na kikosi cha ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, minuska wakiwemo wanajeshi wa Ufaransa. Katika majira ya joto ya mwaka uliopita elfu mbili na ishirini na moja Paris iliamua kusimamisha ushirikano wake wa kijeshi na waki na Bangui ikidai kwamba Jamhuri ya Afrika ya Kati inashiriki katika kampeni ya kuipiga vita Ufaransa inayoongozwa na Russia. Naendelea kutegea sikio taarifa hii ya habari kutoka hapa Tehran. Akihutubia taifa kwa njia ya televisheni, Rais Adama Barrow wa Gambia amesema nchi hiyo itaimarisha hatua za kiafya, ikiwa ni pamoja na kudhibiti ubora wa dawa kutoka nje baada ya vifo vya kustajabisha vya makumi ya watu nchini humo. Akiwahutubia wananchi rais wa Gambia amesema nawahakikishia wote kwamba serikali haitaacha lolote ili kubaini ukweli katika tukio hilo. Amesema wizara ya afya tayari imeanzisha uchunguzi kuhusu chanzo cha dawa hizo chafu, mazingira na taratibu za uingizaji wa dawa nchini, na kuweka ulinzi wa kutokomeza uingizaji wa dawa zisizo na viwango huko Gambia. Inafaa kuashiria hapa kwamba Gambia imezindua kampeni ya dharura ya nyumba kwa nyumba ya kukusanya dawa za kikohozi na mafua zinazodaiwa kuwa chanzo cha vifo vya watoto sitini na sita wa nchini humo baada ya kusababisha madhara kwa figo za watoto hao na hatimaye kushindwa kabisa kufanya kazi. Miezi mitatu iliyopita, rais Adama Barrow wa Gambia amesema mlipuko wa vifo vya watoto nchini humo sasa umedhibitiwa huku kukiwa na kesi mbili tu zilizoripotiwa wiki mbili za karibuni. Jumatano iliyopita shirika la afya duniani lilitoa tahadhari kuhusu dawa nne za maji za kutibu kikohozi na mafua zilizotengenezwa na kampuni ya dawa ya Maiden Pharmaceuticals ya India juu ya uwezekano wa kuwa ndizo zilizosababisha vifo vya watoto hao tajwa huko Gambia. WHO aidha inaendelea kuichunguza kampuni hiyo na mamlaka za udhibiti wa viwango na ubora wa bidhaa za India. Wizara ya mambo ya nje ya Siria imesisitiza kwamba Washington inapaswa kuondoa mara moja majeshi yake haramu katika ardhi ya nchi hiyo. Jeshi la Marekani na makundi ya kigaidi yanayoshirikiana nalo limekuwepo kaskazini na mashariki mwa Siria kinyume cha sheria kwa muda mrefu sasa. Na mbali na kupora rasilimali za mafuta na nafaka za nchi hiyo linachukua hatua dhidi ya wakazi na vikosi vya jeshi la Siria katika eneo hili. Wizara ya mambo ya nje ya Siria imetangaza kuwa Marekani inapaswa kuondoa mara moja majeshi yake haramu kutoka Siria na kuacha kuwaunga mkono magaidi, mamluki na wanamgambo wanaotaka kujitenga, makundi ambayo inatumia kufikia malengo yake, wizara ya mashauri ya kigeni ya Siria imesema kuendelea siasa mbovu za Marekani za kuiba mafuta ya Siria kupitia mipaka ya Iraki na kuihamishia kaskazini mwa nchi hiyo ni sawa na ujambazi na jitihada za kurejea katika zama za ukoloni. Taarifa hiyo imebainisha kwamba Siria inakumbusha kuwa vitendo hivi vinakinzana na, na sheria za kimataifa na mkataba wa Umoja Mataifa, na Damascus inaliomba Baraza la Usalama la umoja huo kulaani na kukomesha vitendo hivyo. Katika taarifa hiyo imeelezwa kwamba Siria inalinda haki yake ya kuchukua fidia kutoka kwa Marekani kutokana na uporaji huo. Ikumbuke kuwa katika wiki za karibuni, Marekani imezidisha wizo wa mafuta ya Siria kwa kushirikiana na wanamgambo wa kundi la Syrian Democratic Forces, SDF, na kuhamishia mamia ya malori ya mafuta katika vituo vyake nchini Iraki na wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, imetangaza kuwa hakuna dalili kwamba rais wa Rasia ana mpango wa kutumia silaha za nyuklia. Ni baada ya rais wa Marekani Joe Biden kuonya juu ya hatari ya ahiri zamani za nyuklia na uwezekano wa Rasia kutumia silaha za nyuklia katika hotuba yake kati ya ufadhili wa chama cha kidemokrasia huko New York. Msemaji wa wizara ya ulinzi ya Marekani amelainisha matamshi hayo ya Biden kwa kusema kwamba kauli za rais Biden zinaonyesha jinsi vitisho vya rais wa Rusia Vladimir Putin vya kutumia silaha za nyuklia vilivyo halisi. Taarifa hiyo imeendelea kusema kwamba hatujaona sababu ya kurekebisha msimamo wetu wa kimkakati wa nyuklia na hatuna dalili kwamba Rusia inajiandaa kwa ajili ya matumizi ya karibuni ya silaha za nyuklia. Mtazamo wa Biden kuhusu eti mpango wa Rasia wa kutumia silaha za nyuklia unaonekana kukinzana na maafisa wa serikali yake katika vyombo vya habari wa Pentagon, vya Pentagon. Siku ya Alhamisi Oktoba 6, Biden aliwaambia waandishi wa habari kwamba wizara ya ulinzi ya Marekani haina taarifa yeyote ambayo inaweza kusababisha mabadiliko katika msimamo wa nyuklia wa serikali ya Washington. Mashauri wa usalama wa taifa wa rais wa Marekani Jake Sullivan pia hivi karibuni alitangaza kwamba Marekani inatilia maanani vitisho vya Putin lakini haioni dalili zozote kwamba anapanga kutumia silaha za nyuklia. Siku chache zilizopita, msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Rusia Maria Zakharova alisema Marekani haina kikomo katika kutumia mbinu yoyote kwa ajili ya kuisukuma Rasha kwenye matumizi ya silaha za nyuklia. Zakharova aliongeza kusema kuwa Washington imetumia mbinu zake zote bila kikomo kuilazimisha Moscow kutumia silaha za nyuklia katika vita vya Ukraina. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao kichwa chake cha maneno kinasema sera mpya za Marekani nchini Afghanistan. Karin Deka, kaimu balozi wa Marekani nchini Afghanistan, amesema kuwa jambo lililo mbali ni jambo lililo mbali kwa nchi yake kurejea tena kijeshi huko Afghanistan. Pamoja na hayo Karin Dika amesistiza swala la kuamiliana na kundi la Taliban na kutekelezwa mashinikizo kuhusu haki za binadamu kwa kundi hilo ambayo ulopita, ili kuweza kutambuliwa kimataifa. Marekani ambayo mwaka mmoja uliopita iliondoka kwa fedheha huko Afghanistan baada ya miongo miwili ya kuivamia na kuikalia kwa mabavu nchi hiyo, katika mazingira ya kawaida ni kwamba haitorejea tena kijeshi nchini humo. Marekani ambayo inadhani itaweza kusimamia masuala ya Afghanistan kwa kuasisi vituo na kambi zake za kijeshi katika eneo hili imedai kuwa haitaingilia kijeshi masuala ya ndani ya Afghanistan. Hii ni katika hali ambayo kundi la Taliban linaloshikilia hatamu za uongozi Afghanistan mara kadhaa limeitahadharisha serikali ya Washington kuhusu kukiukwa anga ya Afghanistan kunakofanywa na ndege za kivita na droni za Marekani. Kwa hiyo madai ya kaimu balozi wa Marekani huko Afghanistan mwenye makazi yake huko Qatar kwamba Marekani haitaingilia kijeshi huko Afghanistan e, si chochote zaidi ya uongo, bali madai hayo yana lengo la kuzipotosha fikra za walio wengi huko Afghanistan. Akram Arifi, mchambuzi wa Kiafghani, anazungumzia swala hilo akisema ingawa Marekani inadai kwamba imeondoka Afghanistan, lakini ingali inaingilia masuala ya usalama ya nchi hiyo huku mtazamo wa Washington kwa nchi hiyo ukiwa ni mtazamo wa kujipa mamlaka ya mlinzi, mtazamo ambao unakinzana na, na sheria na kujitawala kwa nchi huru kwa mujibu wa kanuni za kimataifa. Wakati huo huo, Marekani inatekeleza mkakati dhidi ya Taliban kwa kusafidi na wenzo wa haki za binadamu dhidi ya kundi hilo, wenzo ambao imeutumia kwa nchi nyingine zote pinzani. Marekani inatumia wenzo wa mashinikizo dhidi ya nchi mbalimbali mbali duniani ili kukidhi matakwa yake haramu. Marekani hivi sasa pia si tu inatumia kama kisingizio swala la wanawake huko Afganistan kwa ajili ya kuingilia masuala ya nchi hiyo, bali inastafidi na swala hilo hilo ili kuingilia pia masuala ya ndani ya nchi nyingine duniani chini ya anwani eti ya kutetea haki za binadamu. Hii ni katika hali ambayo ukiukwaji mkubwa zaidi wa haki za binadamu hususan haki za wanawake unajiri huko Marekani, huku serikali ya Washington ikifumbia macho swala hilo. Kundi la Taliban linaloongoza Afghanistan, ambalo sasa halina dhamira ya kuheshimu wala kutekeleza haki za wanawake na mabinti wa nchi hiyo katika sekta ya elimu, limetoa kisingizio tosha kwa Marekani cha kutoa madai eti kuhusu haki za binadamu na kudai kwamba inatetea haki za wanawake na mabinti wa nchi hiyo. Muhammad Hassan Jafari, mchambuzi wa Kiafghani, anazungumzia hili akisema: Marekani si tu iliyaunga mkono makundi ya kigaidi likiwemo kundi la kitakfiri la Daesh huko Afganistan, bali imetenda jinai katika nchi nyingine na nchi hiyo inapaswa kuhukumiwa katika mahakama ya uadilifu. Pamoja na hayo lakini, Marekani bado inazungumzia kwa kiburi swala la haki za binadamu huko Afganistan. Ala kuli hal kaimu balozi wa Marekani nchini Afganistan anajaribu kupotosha kuhusu uingiliaji mpya wa kijeshi wa nchi yake nchini humo kwa sababu jinai za Marekani huko Afghanistan ziko wazi kikamilifu kwa wananchi wa nchi hiyo, huku Washington ikiendelea kuwaua Afghani kwa mashambulizi yake ya ndege zisizo na rubani, yani droni. Aidha, moja ya sera za Washington katika masuala ya Afghanistan ni uungaji mkono wa nchi hiyo kwa makundi ya kigaidi inayoyatumia kama vikosi vya niaba. Na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza ambacho ni maalum kwa ajili ya wiki ya umoja. Mola ya salli wa sallim daima daima. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wa wasikilizaji wa, na karibuni kuwa nami katika kipindi hiki cha kwanza cha mfululizo wa makala maalum za wiki ya umoja wa Kiislamu zinazokujieni kwa mnasaba wa sherehe za Maulidi na tukio muhimu la kuzaliwa mbora wa viumbe Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam, katika mwezi huu wa mfungu wa sita, Rabiul Awal. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa pamoja nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Kwa hakika kuzaliwa Muhammad bin Abdullahi Sallallahu alayhi wa alihi wasalam, kulikuwa mithili ya jua lililochomoza katika zama za giza totoro na kukunja jamvi la ujinga na ujahilia. Kuzaliwa mbora huyo wa vyumbe ambaye ni rehma kwa walimwengu wote, ilikuwa bishara njema ya kumkomboa mwanadamu kutoka katika minyororo ya utumwa wa aina mbalimbali dhulma, ukandamizaji na matamanio ya nafsi. Kwa hakika hii ilikuwa kengele ya wito wa tauhidi na kumwabudu Mungu mmoja tu kote duniani na kuwaunganisha wanadamu wote katika kamba moja iliyonyoka. Kwa sasa na baada ya kupita zaidi ya miaka elfu moja na mia nne tangu kuzaliwa kwake bado tukio hilo la aina yake katika historia ya mwanadamu linazivuta nyoyo za maashiki na wapenzi wa haki, ungwana na uadilifu. Japokuwa wanazuoni na Waislamu kwa ujumla, hususan Shia na Suni, wanatofautiana juu ya siku ya kuzaliwa kwake, lakini wote wanaafikiana juu ya mwaka na mwezi aliozaliwa ndani yake. Waislamu wa madhehebu ya Suni wanasema Mtume Muhammad alizaliwa tarehe 12 mfunguo 6 Rabiul Awal mwaka wa Tembo, na Waislamu wa madhehebu ya Shia wanasema alizaliwa tarehe 17 mfunguo 6 mwaka huo huo. Kwa msingi huo, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imezitangaza siku za baina tarehe 12 ahadi 17 mfunguo 6 Rabiul Awal kuwa ni wiki ya umoja baina ya Waislamu. Umoja na mshikamano ni miongoni mwa mafundisho muhimu ya dini ya Uislamu. Japokuwa neno wahda lenye maana ya umoja halikutumika katika aya za Qur'ani tukufu, lakini maana yake imetajwa katika aya nyingi za kitabu hicho. Kwa mfano tu katika aya 103 ya surat Al Imran Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema, nashikamaneni na kamba ya Mwenyezi Mungu nyote pamoja, wala msifarikiane. nakumbukeni neema Mwenyezi Mungu iliyo juu yenu, vile mlivyokuwa nyinyi kwa nyinyi maadui, naye akaziunganisha nyoyo zenu kwa neema yake, mkawa ndugu. na mlikuwa ukingoni mwa shimo la moto, naye akakuokoeni nalo. Kwa hakika njia ya Mwenyezi Mungu ni kuwaita watu katika elimu, maarifa na ufanisi wa milele na kuwatahadharisha na ujinga, uadui na mifarakano. Kwa msingi huo dini ya Uislamu daima inawataka waumini na wafuasi wake kuwa ndugu kama walivyo ndugu wa baba na mama au hata zaidi. Si hayo tu, bali Qurani tukufu baada ya kutilia mkazo umoja na mshikamano baina ya waislamu inawataka wafuasi wa dini hiyo pia kuungana na wafuasi wa dini nyinginezo za mbinguni kwa msingi wa tauhidi na kumpwekesha Mwenyezi Mungu. Aya ya 64 ya Surat Ali Imrani inasema: Sema, enyi watu wa Kitabu, njoni kwenye neno liliyo sawa baina yetu na nyinyi, ya kwamba tusimwabudu yoyote ila Mwenyezi Mungu wala tusimshirikishe na chochote wala tusifanyane sisi kwa sisi kuwa miungu badala ya mwenyezi mwenyezi Mungu. Na wakigeuka basi semeni shuhudieni, ya kwamba sisi ni Waislamu. Kwa msingi huo, hitilafu ndogondogo hazipasi kuwa kikwazo cha mshikamano na udugu baina ya wa Waislamu. Waislamu wana utamaduni wa aina moja na wanashirikiana katika itikadi kuu na muhimu. Wote wanamwamini na kumwabudu Mwenyezi Mungu mmoja asiye na mshirika, na wanaamini utume wa Nabii Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na kwamba yeye ndiye mtume wa mwisho wa Mwenyezi Mungu. Kitabu chao wote ni Qurani tukufu na kibla chao ni Alkaaba iliyoko katika ardhi iliyotakasika ya Maka. Waislamu wote wanafanya pamoja ibada ya hija na kuswali swala tano kwa siku. Wote wanafunga mwezi mtukufu wa Ramadhan na wanashirikiana katika taratibu na sheria za ndoa, biashara, kuzika na kadhalika bila kujali tofauti ndogo ndogo zinazosababishwa na tofauti za kimitazamo na ufahamu wa aya au hadithi baina ya wasomi na wanazuoni wa Kiislamu. Hapa linajitokeza swali kwamba ni nini maana ya umoja wa Kiislamu? Umoja baina waislamu si umoja wa kimkakati na mbinu ya kutimiza maslahi ya kisiasa. Umoja huo si kama umoja unaofanyika baina ya vyama viwili vya siasa na kadhalika, kwa ajili ya kufikia lengo moja kwa muda maalumu. Kwa mfano, iwapo katika jamii ya wa waislamu kutakuwepo makundi mawili ya kisiasa, mmoja likawa na watu wasiokuwa na dini na walahidi na jingine likawa na waislamu wanaompwekesha Mwenyezi Mungu, haijuzu na haipasi kuwepo umoja na mshikamano baina makundi hayo mawili. Hivi ndivyo alivyoamiliana hayat Imamu Ruhullah Khomeini, mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran na wakomunisti wa Iran ambao pia walikuwa wakipambana na utawala wa Shaha. Imamu Khomeini hakuwanyoshea mkono wa udugu wa komunisti waliokuwa wakikana itikadi ya tauhidi na kupiga vita dini na masuala ya kiroho, wala hakuwatambua wa kuwa ni washirika katika mapambano ya wananchi dhidi ya utawala dhalimu wa Shaa. Miezi kadhaa kabla ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, Imamu Khomeini aliulizwa, je, utashirikiana na watu wenye fikra na itikadi za Kimax? Imamu Khomeini alijibu kwa kusema, malengo yetu yanatofautiana. Sisi tunategemea Uislamu na itikadi ya tauhidi na kumpwekesha Mwenyezi Mungu, ilhali wao wanapinga yote mawili. Sheria zetu ni za Uislamu na wao hawaukubali Uislamu. E, hivyo hatutashirikiana nao, hatushirikiani nao na wala hatutashirikiana nao. Mwisho wa kunukuu. Kwa msingi huo umoja wa Kiislamu unaokusudiwa na, na jamhuri ya Kiislamu ya Iran si umoja wa kitaktiki kimbinu, na wa muda tu, bali ni umoja wa kina na wa kudumu unaojenga mshikamano wa kweli na kutayarisha mazingira na uwanja mzuri wa ustawi na kuchanua vipawa vya Waislamu na kueneza mafundisho ya dini katika jamii ya wanadamu kwa kuwapa watu uhuru wa kuchagua. E, hii ni pamoja na kuwa suala la kuanzisha na kujenga umoja baina ya Waislamu ni amri ya Qurani tukufu inayowajibisha Waislamu kushikamana kwa kusema Nashikamaneni na kamba ya Mwenyezi Mungu nyote pamoja wala msifarikiane. Umoja na mshikamano wa kiislamu hauna maana ya kila madhehebu kutupilia mbali itikadi zake. Hakuna anayetarajia kuwa madhehebu zote za Waislamu zinapaswa kutupiliwa mbali na kuchagua madhehebu moja tu au kuchukua masuala yanayowashirikisha ufuasi wa madhehebu zote na kutupilia mbali mengine na hivyo kuanzisha madhehebu mpya na Waislamu wote? La hasha! Maana umoja kati ya wa Waislamu wa Shia na Suni ni kuweka kando masuala walioitalifiana juu yake na kusisitiza yale yanayowakutanisha pamoja katika kuamiliana baina yao na katika masuala yanayohusiana na ulimwengu wa Kiislamu na medani ya kimataifa kwa kadiri kwamba Waislamu wote watakuwa na mshikamano na mwelekeo mmoja bila kujali itilafu za kimitazamo na tofauti zao. Kwa hakika umoja kati ya madhehebu za Waislamu ni fursa nzuri kwa pande mbili kujadiliana na kubadilishana mawazo katika anga ya utulivu na kwa kutegemea mantiki na hoja za kielimu. Ayatullahi Sayyid Ali Khamenei kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ametilia mkazo suala la umoja na mshikamano baina ya Waislamu akisema, tumeazimia haswa katika suala hili la umoja baina ya Waislamu na tumeweka bayana nini maana umoja huo. Anaendelea kusema: Umoja baina ya wa Waislamu hauna maana Waislamu na madhehebu mbalimbali kutupilia mbali na kuachana na itikadi zao mahsusi za kiteolojia na kifiki, bali umoja wa Waislamu una maana mbili ambazo zote zinapaswa kutimizwa. Kwanza ni kuwa makundi mbalimbali ya mbali Waislamu wa Shia na Suni yashirikiane haswa na kwa dhati katika kukabiliana na adui wa Waislamu na pili ni kuwa makundi na madhehebu za Waislamu zifanye jitihada za kukurubiana zaidi, kuelewana, kujuana na kufanya ulinganisho baina ya madhehebu zao za kifikihi na kisheria. Na hadi hapa, wapenzi wasikilizaji, ndiyo tunafikia mwisho wa kipindi hiki maalum kilichokujieni kwa mnasaba maadhimisho ya wiki ya umoja. Basi hadi tutakapokutana tena, wakati mwingine na katika sehemu nyingine nina kuwa geni nikisema umoja ni nguvu na utengano ni udhaifu. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Asante sana, Salamu Bendera, kwa kipindi hicho cha wiki ya umoja. Na sasa, nawakaribisha wapendwa wasikilizaji, katika macho yetu magazetini. Tunalianza jamvi la macho yetu magazetini kwanza kabisa kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti yanayochapishwa Tanzania ambapo kutoka gazeti la Habari Leo Jumapili tunasoma kama ifuatavyo: Serikali yatathmini gharama za vyakula. Mfumo wa bima wazidi kuimarika nchini. Sekta ya bima yaelezwa kuchangia asilimia moja nukta sita nane kwenye pato la taifa, na malengo ni kufikia asilimia mbili kama ilivyo kwa nchi jirani. Wahamiaji haramu wafungwa waipa mzigo serikali. Maambukizi ya COVID 19 yazidi kupungua. Bilioni 90 kunufaisha wakulima wa korosho. Na wasiozingatia kinga Ebola kufungiwa biashara. Ni kutoka gazeti la habari leo Jumapili. Mwananchi nalo lina habari kuu katika ukurasa wake wa mbele isemayo ripoti kikosi kazi ya iva, mchakato wa katiba, mikutano ya kisiasa, tume huru ya uchaguzi, ubunge 50 kwa 50 mbioni kauli ya JK ya waibua wasomi na wanasiasa. Hii ikiwa ni habari kuu. Habari nyingine kutoka Mwananchi zinasema waliopisha mji wa mtumbwa kulipa fidia siri, wanawake kuishi zaidi ya wanaume. Mwinjilisti mbaroni akidaiwa kuhifadhi wahamiaji haramu. Mirungi asafirishwa mchana kweupe. Biashara ya mirungi katika mkoa wa Kilimanjaro imekithiri, imekithiri kwa kusafirishwa mchana waziwazi kwa pikipiki, huku baadhi ya wasafirishaji wakubwa wakiunda magenge ambayo hujiami kwa mapanga na sababu za ndoa kuvunjika, wakati zikiwepo taarifa za ongezeko la matukio ya kuvunjika kwa ndoa katika miaka ya karibuni. Sababu kadhaa zimetajwa kuwa chanzo cha hali hiyo, zikiwemo za kuiga mila na desturi za nje na kadhalika. Gazeti la Mzalendo Jumapili aidha likaandika Mufti Zanzibar ashtukia utoaji talaka holela, Dk Jafo awaonye wanaokwamisha wawekezaji Gumzo kuzimwa panyarodi. Mwandishi anafafanua kwa kuandika, kuzima kwa matukio ya uhalifu nchini kumeibua gumzo mitaani, huku baadhi ya wananchi wakitoa wa ushuhuda wa unyama wa panyarodi, hivyo kulitaka jeshi la polisi liendeleze operesheni safisha watuhumiwa wa uhalifu hasa panyarodi. Akitoa ushuhuda, Aisha Rajabu anasema Wamemuua binti yangu Kinaye Rajabu. Alikuwa ananisaidia, anajituma sana katika kazi zake. Kama wao panyarodi wanaua watu, kwa nini wao wasichukuliwe hatua stahiki? Tunaliomba jeshi la polisi litusaidie kukabiliana nao, maana wakiwaacha watatumaliza wote. Ni maneno ya bi Aisha Rajabu ambaye mwanawe ameuawa na panyarodi kama anavyosema kutoka gazeti la Mzalendo. Vilevile vile tunasoma wadau waichambua miaka ishirini na tatu bila Nyerere, serikali kushughulikia mfumuko wa bei za bidhaa na wawekezaji mabilionea na wananchi wapewa michongo mikoani. Nchini Kenya ninaanza na gazeti la Taifa Leo Jumapili ambalo lina habari kuu isemayo, mikakati ya Raila kujifufua kisiasa, Odinga aonekana kumpisha kinara wawaipa Kalonzo Musyoka kuchukua hausukani. Mwandishi anafafanua kichwa hiki cha habari kama ifuatavyo: kiongozi wa Azimio la Umoja one Kenya, Raila Odinga amezindua mikakati mipya, ikiwa ni katika juhudi za kuhakikisha anatamba katika siasa, baada ya kushindwa katika jaribio jari lake la tano la kuingia Ikulu huku akielewa kwamba nafasi yake ya kuwa rais wa Kenya inazidi kuwa finyu. Odinga ameacha mbinu za awali alizotumia kuitoa jasho serikali kupitia maandamano. Tukiachana na habari hii kuu, habari nyingine kutoka Taifa Leo jumapili zinasema e, kk na Azimio kumenyana kuchuja mawaziri wabunge. Wa Azimio la umoja wameapa kukataa mawaziri walio na kesi kotini. Hofu watu kuvuka mpaka bila kupimwa Ebola ni habari nyingine pia. Wakazi wa Busia wamekuwa wakitumia njia za mkato kuingia Uganda ili kuwaepa maafisa wa wizara ya afya wanaopima ugonjwa wa Ebola mpakani na mipango kutimua makamishna wanne. Yanza gazeti la This Town Sunday aidha limetoa uzito wa habari ya kusikitisha ya ajali chini ya kichwa cha maneno, watu kumi na moja wamefariki dunia na wengi wamejeruhiwa katika ajali ya barabarani huko na nyuki Meru. Ajali hiyo ilitokea jana saa mbili usiku katika eneo la Subwiga ambapo ajali zimekuwa zikijiri mara kwa mara. Watu walioshuhudia wamesema basi lilikuwa likijaribu kuipita gari nyingine katika eneo lenye mwinuko katika barabara hiyo, ambapo liligongana uso kwa uso na gari ya abiria aina ya matatu iliyokuwa ikija upande huo. The Star on Sunday pia likaandika, familia ya Chepkot yataja sababu ya kifo chake, huku ikiomba faragha wakati huu wa maombolezo. Familia ya mwenza yake, mbunge wa zamani wa Aina Bukoi William Chepkot, imewashukuru Wakenya kwa sala zao katika kipindi hiki cha maombolezo. Familia hiyo imesema mbunge huyo alikuwa akisumbuliwa na ugonjwa wa figo kwa muda mrefu. Mwanaume aliye na umri wa miaka 45 ameibiwa na watu waliokuwa na silaha kiasi cha shilingi milioni moja na laki tano za Kenya baada ya kuzitoa benki ya utawala. Na polisi imesema inaamini watu hao waliokuwa na silaha walikuwa na taarifa mapema kuhusu mtu huyo kutoka kuchukua fedha benki. Na mahakama imetoa maelekezo kuhusu kesi ya Kidero ya kupinga ushindi wa wanga. Na sasa tunaletea kipindi chetu cha Afrika wiki hii itakayofuatiwa na leo katika historia. Afrika, Afrika wiki hii. Ujambo mpenzi msikilizaji, na tumai huna neno. Karibu tuangazie baadhi ya matukio makubwa yaliyoshuhudiwa ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za Afrika. Miongoni mwa yale tutakayoangazia hii leo ni pamoja na hali bado ni tete katika eneo la Tigre huku mazungumzo ya amani Ethiopia ya Ethiopia yakiakhirishwa. WHO yachunguza dawa aina nne za India zinazohusishwa na vifo vya makumi ya watoto nchini Gambia, na rais Museveni wa Uganda aiomba radhi Kenya kufuatia matamshi ya kutatanisha ya mwanawe, pamoja ya na matukio mengine. Karibu tuanze na masuala ya afya, ambapo shirika la afya duniani WHO limetoa indhari kuwa yumkini dawa aina nne za kukabiliana na kikohozi na mafua zilizotengenezwa na kampuni ya India ya Maiden Pharmaceuticals zimesababisha vifo vya watoto 66 huko nchini Gambia. WHO ilitoa indhari hiyo Jumatano hii na kueleza katika taarifa kuwa dawa hizo za watoto zinazoshukiwa kuwa na madhara kwa watoto ni Promethazine Oral Solution, Cofexmalin, Babycof, Makoff baby cough syrup na Magrip and cold syrup. Mkurugenzi mkuu wa WHO Dr. Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema dawa hizo zinahusishwa na kusababisha madhara makubwa ya figo, huku akionya dhidi ya kuendelea kutumiwa dawa hizo katika sehemu mbalimbali mbali za dunia while the contaminated products have so far only been detected in the Gambia they may have been distributed to other countries WHO recommends all countries detect and remove these products from circulation to prevent further harm to patients tusalie katika masuala ya afya na hususan afya ya akili Shirika la afya duniani limezindua kampeni mpya ili kuchagiza uelewa wa kuchukua hatua kwa ajili ya kuzuia ongezeko la watu kujiua barani Afrika ambako kuna viwango vikubwa vya vifo vinavyotokana na kujitoa uhai. Kwa mujibu wa takwimu za shirika hilo zilizotolewa Alhamisi mjini Brazzaville nchini Kongo. Karibu watu kumi na moja katika kila watu laki moja wanakufa kila mwaka kwa kujiua barani Afrika, kikiwa ni kiwango kikubwa zaidi ya kiwango cha wastani cha kimataifa ambacho ni watu 9 kwa kila watu laki moja. WHO inasema hali hii inatokana kwa kiasi kikubwa na kutochukuliwa hatua za kushughulikia na kuzuia sababu za hatari ikiwemo hali ya matatizo ya afya akili ambayo kwa sasa inaathiri watu milioni 116 likiwa ni ongezeko kubwa kutoka watu milioni 53 mwaka 1990 kampeni hiyo kupitia mitandao ya kijamii iliyozinduliwa kabla ya siku ya afya akili duniani inalenga kufikia watu milioni kumi kote barani Afrika ili kuhamasisha umma na kuhamasisha uungwaji mkono wa serikali na watunga sera kwa ajili ya kuongeza umakini na ufadhili wa programu za afya akili pamoja na juhudi za kuzuia watu kujua. Katika hatua nyingine, vituo vya kudhibiti na kuzuia magonjwa Afrika, kwa kifupi Afrika CDC vinasema Uganda itakuwa mwenyeji wa mkutano wa Afrika wiki ijayo kuhusu mlipuko wa virusi vya Ebola ambao umeibua taharuki katika eneo la Afrika Mashariki. Kaimu mkurugenzi wa Afrika CDC Ahmed Ogwel aliwaambia waandishi wa habari siku ya Alhamisi kwamba nchi ambazo zilikumbwa na mlipuko mbaya wa Ebola katika eneo la Afrika Magharibi Beina ya mwaka 2014 na 2016 ambazo ni Sierra Leone, Guinea na Liberia pia zimealikwa kwenye mkutano huo uliopangwa kufanyika Oktoba 12. Mripuko wa sasa wa Ebola katikati mwa Uganda una viwango vya vifo vya asilimia 69 ambavyo Ogwell alivita kikubwa sana, na wahudumu wa afya wanne ni miongoni mwa watu kumi waliothibitishwa kuambukizwa Ebola anasema spishi ya Ebola ya Sudan haina chanjo iliyoidhinishwa na hivyo inakuwa muhali kukabiliana na mripuko wa sasa. Uh, so uh, uh, um, uh, uh, watu walioaga dunia nchini Uganda kwa Ebola kwa mujibu wa WHO wameongezeka na kufikia 21. Tukiachana na masuala ya afya, tugeukie sasa masuala ya amani na usalama. Mazungumzo ya amani baina ya waasi wa Tigre almaarufu TPLF na serikali ya Ethiopia ambayo yanasimamiwa na Umoja wa Afrika yameahirishwa kwa sababu za kilojistiki. Wanadiplomasia wawili walitangaza habari hiyo Ijumaa hii na kuongeza kuwa mazungumzo hayo yalikuwa yafanyike mwishoni mwa wiki, lakini yameahirishwa kwa sababu za kilojistiki ingawa hawakusema yatafanyika lini. Siku ya Jumatano, pande mbili hasimu, kundi la TPLF na serikali ya Addis Ababa, zilikubaliana na mpango wa AU wa kufanyika mazungumzo ya amani baina yao huko nchini Afrika Kusini. Mazungumzo hayo yangekuwa ya kwanza rasmi kufanyika baina ya pande hizo mbili tangu zilipoanza kupigana mwezi Novemba mwaka elfu mbili na ishirini. Mzozo huo umeua maelfu ya raia na kufanya mamilioni ya watu kuwa wakimbizi. Pande zote mbili hapo awali zilisema zimejiandaa kushiriki katika mazungumzo ya, mazungumzo ya upatanishi yanayosimamiwa na AU huku mapigano makali yakiendelea kushuhudiwa katika eneo la Tigre, kaskazini mwa Ethiopia. Haya yanajiri siku chache baada ya watu wasiopungua 50 kuuawa huku makumi wengine kujeruhiwa katika shambulio la anga lililolenga shule moja huko kaskazini mwa Ethiopia. Hayo yaliripotiwa Jumatano hii na shirika la habari la Reuters, ambalo lilieleza kuwa watu sabini, wamejeruhiwa katika hujuma hiyo katika eneo la Tigre karibu na mpaka wa Eritrea. Wapiganaji wa Tigre wameiambia Reuters kuwa shule hiyo ilikuwa inatumika kama sehemu ya muda ya kuwahifadhi wakimbizi walioathiriwa na vita vya ndani katika eneo hilo. Baadhi ya doro za habari zinaarifu kwamba waliouawa katika shambulio hilo la Jumanne ni watu 65, mbali na makumi kujeruhiwa. Hilo ni shambulizi la pili ndani ya wiki moja kushuhudiwa katika mji wa Adi Dairo katika eneo la Tigre ambapo watu watano waliouawa huku wengine 16 wakijeruhiwa katika hujuma ya Septemba 30. Katika hatua nyingine, kituo cha Kiislamu cha Al Azhar nchini Misri kimechapisha ripoti inayoashiria ongezeko la operesheni za kigaidi katika nchi za Afrika mwezi Septemba na kutaka kuongezwa hatua za kimataifa za kukabiliana na ongezeko la ugaidi katika bara hilo. Taasisi ya kituo cha Kiislamu cha Al Azhar ya kufuatilia itikadi kali imetoa ripoti kuhusu ongezeko la shughuli za kigaidi mwezi Septemba na kusema kuwa idadi ya operesheni za kigaidi zinazotekelezwa na makundi ya kigaidi haswa Daish au ISIS, Boko Haram na Alshabab imefikia 54 katika mwezi uliopita, ikiwa ni ongezeko kubwa ikilinganishwa na operesheni 45 zilizofanywa mwezi Agosti. Operesheni hizo za kigaidi zinajumuisha milipuko ya mabomu mauaji na mashambulizi kwenye vituo mbalimbali mbali. Watu 251 waliuawa moja kwa moja katika operesheni hizo, 171 walijeruhiwa huku kukiwa na visa 129 vya utekaji nyara. Tutamatishe kwa kuangazia hatari ya mitandao ya kijamii ambayo nusra itie doa uhusiano wa Kenya na Uganda. Rais Yoweri Museveni wa Uganda amelazimika kuiomba radhi Kenya kufuatia jumbe za kutatanisha zilizochapishwa na mwanawe wa kiume Muhozi Kainerugaba katika mtandao wa kijamii wa Twitter wiki hii. Jumbe hizo zilionekana kukejeli mfumo wa uchaguzi wa Kenya. Museveni amesema Muhozi kamwe hana mamlaka ya kuikosoa Kenya jinsi alivyofanya. Museveni amemwondoa mwanawe huyo kama kamanda wa jeshi la nchi kavu saa chache baada ya kudai katika mitandao ya kijamii kuwa ataivamia nchi hiyo jirani na kuuteka mji mkuu nairobi ingawaje museveni amemfuta kazi kaini rugaba kama kamanda wa jeshi la nchi kavu lakini amempandisha cheo kutoka luteni jenerali hadi jenerali mtoto huyo museveni aliandika kwenye mtandao wake wa twitter kuhusu kutofurahishwa kwake na hatua ya rais wa zamani wa kenya uhuru kenyatta kutogombea muhula wa tatu wa urais katika uchaguzi wa agosti katika hali ambayo hiyo ni kinyume na katiba ya Kenya. Serikali ya Uganda imejibu mjadala wa mitandao ya kijamii ulioibuliwa na mtoto huyo wa kiume wa Museveni na kusema haifanyi sera za kigeni kwenye mitandao ya kijamii. Hali kadhalika, viongozi wa upinzani nchini Uganda wamemsuta Kainerugaba kutokana na kauli zake hizo tata. Robert Kyagulanyi almaarufu Bobi Wine na Kiza Besigye ambao wamewahi kugombea urais nchini Uganda wamesema kauli hizo ni hatari na zinaweza kuvuruga uhusiano wa kidiplomasia kati ya Kenya na Uganda. Bobi Wine amesema kauli ya Muhozi inaakisi hali mbaya ambayo raia wa Uganda wamepitia chini ya uongozi wa jenerali huyo wa jeshi. Tutakomea hapo kwa kauli hiyo ya Bobi Wine au ukipenda Robert Changulanyi. Jina langu ni Hussein Hassan. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe ya 12 mfunguo sita Rabiulawal mwaka 1444 hijiria sawa na tarehe 9 Oktoba mwaka 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 1497 iliyopita inayosadufiana na, ina na tarehe ya 12 mfunguo sita rabiul Rabiulawal, miaka 53 kabla ya hijiria kwa kauli ya baadhi ya wanazuoni Islamu, wa Kiislamu alizaliwa Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa sallam. Wanachuoni wengine wa Kiislamu wanaamini kwamba Mtume Muhammad alizaliwa tarehe 17 mfunguo sita Rabiul Awal mwaka huo huo. Kwa msingi huo, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilitangaza kipindi cha kuanzia tarehe 12 hadi 17 Rabiul Awal kila mwaka kuwa ni wiki ya umoja kati ya wa waislamu kote duniani. Wiki ya umoja ni fursa nzuri ya kuzikurubisha pamoja nyoyo za Waislamu na kuimarisha umoja na mshikamano baina yao. <tune> Tarehe ya 12 mfunguo 6 Rabiul Awal mwaka wa kwanza Hijiria, Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasalam aliweka jiwe la msingi la ujenzi wa msikiti wa kwanza kabisa katika Uislamu, katika kijiji cha Kuba kilichoko pambezoni mwa mji wa Madina. Mtume aliweka jiwe la msingi la msikiti huo wa kihistoria wakati aliposimama kwa siku chache katika eneo la Kuba akiwa njiani kutoka Maka na kuelekea Madina. Katika siku kama ya leo, tarehe ya 12 mfunguo 6 Rabiul Awal, miaka 1203 iliyopita alifariki dunia huko Baghdad, Iraq, Imam Ahmad Bin Hambal, mmoja kati ya maulama wakubwa wa Kiislamu. Ahmad Bin Hambal alizaliwa mwaka 124 Hijiria katika mji wa Baghdad na kupata elimu ya kidini katika mji huo kutoka kwa maulama wakubwa, akiwemo Imamu Shafii. Ahmad Bin Hambal ndiye mwasisi wa madhehebu ya Kisuni ya Hambal. Na siku kama ya leo miaka 60 iliyopita, yaani tarehe ya 9 Oktoba 1962, nchi ya Uganda ilijipatia uhuru wake kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Kuanzia mwaka 1890, Uganda ilikuwa chini ya makampuni ya Kiingereza yaliyokuwepo Afrika Mashariki, na baada ya kupita miaka kadhaa ikatawaliwa rasmi na Uingereza. Baada ya kutawaliwa na mkoloni Mwingereza wananchi wa Uganda walipigania uhuru na hatimaye walifanikiwa kujipatia uhuru wao mwaka 1962 katika siku kama ileo. Uganda yenye ukubwa wa kilomita mraba 235,880, kijiografia ipo mashariki mwa Afrika na inapakana na nchi za Sudan, Kenya, Tanzania, Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Msikilizaji wetu Ali Suleimani wa Zanzibar anasema vipi hali zenu watangazaji, mko salama na kazi za utangazaji? Mimi nasikitika kuwa siku hizi sipati habari kama mwanzo, maana kuna watu pia wanauliza mbona siwatumii habari. Kuna tatizo la mtandao, mtatuia radhi kwa hilo, lakini tunalishughulikia. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Baada ya patashika na mijadala mingi, hatimaye rais wa Tunisia Kaisi Saidi ametangaza kwamba atafanya marekebisho ya sheria ya uchaguzi ya nchi hiyo. Na shirika la habari la Ufaransa limeripoti kuwa wanajeshi 130 wa Ufaransa katika Jamhuri ya Afrika ya Kati wataondoka nchini humo hadi kufikia mwishoni mwa mwaka huu.