Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila muovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki, na ataepushwa nao amchae Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu basi Nikukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Yanahusikika kwa muda wa saa nzima, kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti masafa mafupi short waves na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida na Lindi. Kwa mchana huu, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa tumekuandalieni darsa ya Quran itakayofuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Baada ya hapo, tutakuleteni makala ya kila siku ya leo katika historia, na kama kawaida, tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, ambayo baada ya muda mfupi tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Hapa nchini Iran ni saa sita kamili mchana. Ifuateo sasa ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Iran yasema vikwazo ndiyo chachu kuu ya haki za binadamu za Kimarekani. Maisha ya wakenya milioni 4 na laki tatu yako hatarini kutokana na baa la njaa. Umoja wa Mataifa wapitisha azimio la kuisaidia Pakistan watoa indhari ya nchi hiyo kukumbwa na janga la kiafya. Na rais wa Ufaransa atahadharisha kuwa nchi za Ulaya zitakabiliwa na hali ngumu ya msimu wa baridi kali. Habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema kwa miaka mingi wananchi wa Iran wamekuwa wakipapatuana na vikwazo vya kidhalimu vya Marekani na akabainisha kwamba vikwazo ndiyo chachu kuu ya haki za binadamu za Kimarekani. Nasir Kanaani Chafi ameandika katika ukurasa wake wa Instagram kufuatia vikwazo vipya vilivyowekwa na Marekani dhidi ya Iran ya kwamba kila siku na kwa kutumia kisingizio kingine inatolewa orodha mpya ya vikwazo dhidi ya Iran, na mara hii waziri wa mambo ya ndani, waziri wa mawasiliano na maafisa wengine watano wa Iran wamewekewa vikwazo na serikali ya Marekani. Kanaan Chafi ameongeza kuwa lakini kabla ya orodha hii ya watu saba, ya mawaziri na shakhsia wa Iran, mwananchi mmoja mmoja wa Iran alishandamwa mara mia kadhaa na vikwazo ambavyo havina mfano wake vilivyowekwa na utawala wa Marekani dhidi ya taifa la Iran katika kila kipindi cha historia. Tarehe sita Oktoba. Na katika hatua yake mpya ya kuunga mkono machafuko nchini Iran, wizara ya fedha Marekani ilitangaza kuwa imeweka majina ya maafisa saba akiwemo waziri wa mawasiliano wa Iran katika orodha yake ya vikwazo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema watu wote wa Iran wamekuwa wakitaabika kwa miaka mingi kupambana na vikwazo vya kidhalimu vya Marekani ambavyo vimelenga maisha, ajira, afya na shughuli zao za kawaida bila kutenganisha wala kutofautisha yeyote baina yao. Msemaji wa chombo cha diplomasia cha Iran ameongeza kuwa hata watoto wenye maradhi thakili ya ngozi hawakusamehewa na vikwazo vya upande mmoja visivyo halali na vya kidhalimu vya Marekani, kwani vikwazo ni chachu kuu ya haki za binadamu za Kimarekani. Shirika la Kimataifa la Msalaba Mwekundu limetangaza kuwa ukame uliosababishwa na ukosefu wa mvua za kutosha unahatarisha maisha ya mamilioni ya raia katika eneo la pembe Afrika, wakati mashirika ya kutoa misaada yanaendelea kuihimiza jamii ya kimataifa iwasaidie raia wanaoendelea kutaabika kutokana na baa la njaa. Kwa mujibu wa mkurugenzi wa mawasiliano katika shirika la Msalaba Mwekundu nchini Kenya, Peter Bao hali ya ukame nchini Kenya inaendelea kuwa mbaya zaidi huku raia milioni nne na laki tatu wakikabiliwa na hatari ya kufariki dunia kutokana na baa la njaa lililoyakumba maeneo zaidi ya manane ya nchi hiyo. Kwa mujibu wa Bwao, watoto zaidi ya milioni moja pia wapo katika hatari ya kukumbwa na utapiamlo, wengi wao wakikosa kwenda shule, matatizo yote hayo yakichangiwa na baa la njaa. Hali ya ukame nchini Kenya aidha inatarajiwa kuwa mbaya zaidi baada ya watabiri wa hali ya hewa kusema kwamba mvua inayotarajiwa kunyesha katika mwezi huu wa Oktoba haitakuwa ya kutosha. Shirika la Kimataifa la Msalaba Mwekundu limetahadharisha kuwa huenda hilo likachangia raia walioathirika kufikia milioni tano ifikapo mwezi Machi mwaka ujao. Kutokana na hali hiyo, shirika la Kimataifa la Utoaji Misaada limeanza kutoa msaada wa fedha kwa waathiriwa wa maeneo yenye ukame. Farhi ya Abdi Ali na Aina Buaden kutoka kaunti ya Garisa wamenufaika na pesa hizo za msaada wa karibu dola 88 kwa kila mtu mmoja ambazo zinatolewa na shirika la msalaba mwekundu. Zaidi ya raia milioni 20 kutoka mataifa ya Kenya, Somalia, Ethiopia na Sudan kusini wanakabiliwa na baa la njaa kutokana na ukame wa muda mrefu na ukosefu wa mvua za kutosha. Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa limepitisha azimio la kuonyesha mshikamano na kufanikisha usaidizi kwa serikali na watu wa Pakistan, ikiwemo misaada ya kibinadamu, ukarabati na ujenzi mpya, sambamba na kuepusha majanga zaidi iwapo taifa hilo litakumbwa na janga la mafuriko kama la sasa. Azimio hilo limepitishwa wakati wa mkutano ulioitishwa kuzingatia hali ya mafuriko katika taifa hilo la bara la Asia ambalo wakati huu theluthi moja ya ardhi yake imetuama kwenye maji kutokana na mafuriko makubwa yaliyoikumba nchi hiyo mwezi Juni mwaka huu. Akihutubia mkutano huu wa baraza kuu, Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteresh amesema hii leo ni Pakistan na kesho inaweza kuwa nchi nyingine kwa sababu zahma ya tabia nchi inabisha hodi kwenye mlango wa kila mtu hivi sasa. Ni kwa mantiki hiyo, Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema ni wakati wa kuitikia wito wa wananchi wa Pakistan kwa kuwa janga la kidunia linahitaji mshikamano na hatua za kidunia. Guterres amesisitiza kuwa Pakistan inapasa ipatiwe usaidizi kukabiliana na madhara ya mafuriko hayo kwa sababu inachangia asilimia moja tu ya hewa chafuzi duniani, lakini inalipa gharama kubwa kutokana na mabadiliko ya tabia nchi yaliyosababishwa na binadamu. Aidha, amekumbushia ziara yake aliyofanya mwezi mmoja uliopita nchini Pakistan ambako amesema alishuhudia kwa macho yake machungu wanayopitia wananchi ambao wengi wamepoteza kila kitu, nyumba zao, mifugo yao, mazao yao na mustakabali wao. ni bado na bado, majira ya baridi kali yanakaribia ya Pakistan, na kiza kinene zaidi kinaenyemelea, hali itakuwa mbaya zaidi, amesema akitahadharisha katibu mkuu huyo wa umoja wa Mataifa. Wakati huo huo, Guteresh ametahadharisha juu ya kutokea janga la kiafya nchini Pakistan. Hii ni baada ya kuripotiwa kuwa idadi ya watu wanaopatwa na maradhi kama malaria, kipindupindu na homa ya dengue zilizosababishwa na athari za mafuriko ya hivi karibuni nchini humo inaendelea kuongezeka. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa amesema Ulaya itakabiliwa na matatizo mengi katika kujidhaminia gesi wakati wa msimu wa baridi wa mwaka huu. Rasia ilikuwa ikidhamini takriban asilimia 40 ya gesi asilia kwa nchi za Umoja wa Ulaya ambayo ilitumika kuzalisha umeme, joto la nyumba na kuendeshea viwanda, lakini baada ya Rasia kusitisha upelekaji gesi asilia barani Ulaya kwa asilimia 75, hivi sasa nchi za bara hilo zinakabiliwa na hali mbaya sana ya uhaba wa nishati. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema nchi za Ulaya zitakabiliwa na matatizo kadhaa katika msimu unaokaribia wa baridi kali, na akabainisha kuwa Ulaya itashirikiana na nchi washirika wa Asia katika shughuli za ununuzi wa gesi na kufanya mazungumzo zaidi na nchi wauzaji wa nishati hiyo. Rais wa Ufaransa ameongezea kwa kusema tutatekeleza taratibu maalumu za kuhakikisha kuna kuwepo na mshikamano wa kifedha kati ya nchi za Ulaya katika shughuli za ununuzi wa nishati. Wakati huo huo, mkuu wa wakala wa kimataifa wa nishati alionya Jumatano usiku kwamba Ulaya itakabiliwa na shida kubwa zaidi ya nishati mwaka ujao. Kwa upande mwingine viongozi wa Umoja wa Ulaya walitangaza katika mkutano usio rasmi uliofanyika jana katika mji mkuu wa Chek Prague kwamba wataendelea kufanyia kazi sera za pamoja za usambazaji wa nishati kwa nchi wanachama ili kutatua mzozo wa nishati unaozikumba familia na biashara za Ulaya. Charles Michel, mwakilishi wa Umoja wa Ulaya katika Umoja wa Mataifa, alisema baada ya mkutano huo, matumaini tuliyonayo kwa pamoja ni kupunguza bei ya nishati. Rais wa tume ya Ulaya Ursula von der Leyen naye pia alidai kuwa umoja wa Ulaya utakuja na mapendekezo makini zaidi katika wiki zijazo ili kupunguza gharama zinazoongezeka za nishati. Hapo awali shirika la nishati la kimataifa lilitangaza kuwa nchi za umoja wa Ulaya zinapaswa kupunguza matumizi yao ya nishati kwa asilimia 13 wakati wa miezi ya baridi ikiwa zitaacha kabisa kuagiza nishati kutoka Rusia. Na seneta wa kujitegemea aliyekuwa pia mgombea urais wa Marekani kwa tiketi ya chama cha Democratic ametoa wito wa kuondolewa wanajeshi wa Marekani nchini Saudi Arabia na kukomeshwa kwa misaada ya kijeshi kwa ufalme wa kihafidhina wa nchi hiyo kwa kupunguza uzalishaji wa mafuta. Katika ujumbe alioandika kwenye mtandao wa Twitter, Bernie Sanders amesema, kama ninavyomnukuu, ikiwa Saudi Arabia, moja ya wakiukaji wakubwa zaidi wa haki za binadamu duniani, inataka kushirikiana na Urusi kupora bei za gesi ya Marekani, inaweza pia kumwezesha Putin kulinda ufalme wake. Seneta huyo wa jimbo la Vermont ameandika katika ujumbe huo siku moja baada ya umoja, aliandika ujumbe huo jana usiku Jana, siku moja baada ya umoja wa OPEC Plus kutangaza kupunguza uzalishaji wake wa mafuta kwa siku, Sanders amesisitiza kwa kusema, lazima tuwaondoe wanajeshi wote wa, wa Marekani kutoka Saudi Arabia, tuache kuwauzia silaha na tukomeshe udalali wake wa kupanga bei za mafuta. Seneta huyo alielezea hisia kama hizo siku ya wa Jumatano aliposema, Marekani lazima ikomeshe udalali haramu wa upangaji bei unaofanywa na OPEC wa kupanga bei, uondoe usaidizi wa kijeshi kwa Saudi Arabia na kuchukua hatua za haraka kwa ajili ya kutumia nishati jadidika. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Radio Tehran. Nam, wapenzi wa wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu umoja, sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa kwa mchana huu, una kichwa cha maneno mkakati revu wa serikali ya Sanaa, baada ya kumalizika usitishaji vita, kulenga sekta ya nishati kufuatia kuvunjika mapatano ya kurefusha, kurefusha usitishaji vita nchini Yemen, msemaji wa jeshi la nchi hiyo ameonya kuwa usalama wa uwekezaji katika nchi mbili za Saudi Arabia na muungano wa falme za Kiarabu Imarati uko hatarini. Mwaka wa nane wa vita vya muungano wa Saudia dhidi ya Yemen unakaribia kumalizika. Yemen inakabiliwa na janga kubwa zaidi la kibinadamu kutokana na vita hivyo baada ya Umoja wa Mataifa kukosolewa vikali kwa kushindwa kusimamisha vita, na wakati huo huo Saudi Arabia kushuhudia mashambulizi makali ya ndege zisizo na rubani na makombora ya Wayemen, hatimaye usitishaji vita ulifikiwa kati ya pande hizo, ambao ulianza kutekelezwa kuanzia Aprili mwaka huu wa 2022. Makubaliano hayo yalidumu kwa muda wa miezi miwili na kurefushwa mara mbili mwezi Juni na Agosti, lakini alimalizika tarehe pili Oktoba, ambapo pande zinazozozana zilishindwa kurefusha tena mapatano hayo kutokana na uvurugaji wa Muungano wa Waarabu na pia ukiukaji wa mara kwa mara wa makubaliano hayo unaofanywa na Saudia. Mkakati wa serikali ya wokovu wa kitaifa ya Yemen katika kukabiliana na ukiukaji huo umekuwa ni kuchukua hatua zinazofaa kwa ajili ya kukabiliana nao. Kwa hakika sababu kuu ya kuvunjika usitishaji vita huo ni hatua ya Saudia na Imarati ya kuzuia serikali ya uokovu wa kitaifa Yemen kunufaika na mapato ya mafuta, jambo ambalo limefanya serikali ya Sanaa ikabiliwe na matatizo mengi katika kuwalipa mishahara wafanyakazi wake. Kwa kuzingatia hayo, Brigedia Jenerali Yahya Sarii msemaji wa vikosi vya jeshi la Yemen ametoa maonyo mawili kwa wavamizi na wawekezaji wa Saudi Arabia na Imarati. Amezionya nchi hizo wavamizi kwa kusema mara tu baada ya kumalizika kipindi cha usitishaji vita nchini Yemen, na iwapo taifa halitafikia matakwa yake ya haki, tutakushughulikieni vilivyo. Vikosi vyetu vya kijeshi vinajiandaa kwa ajili ya hatima yoyote ile katika saa zijazo. Siku ya Jumanne usiku, Yahya Sari aliyataka mashirika ya, ya kigeni yanayowekeza huko Saudi Arabia na muungano wa falme za Kiarabu kuhamisha uwekezaji huo na kupeleka sehemu nyingine. Alisisitiza kwa kusema kuwekeza Imarati na Saudia itakuwa hatari kubwa. Yahya Sari pia alisema Jumapili jioni kwa sababu nchi vamizi hazizingatii usitishaji vita na haziruhusu taifa la Yemen kunufaika na rasilimali za mafuta ili kulipa mishahara ya wafanyakazi wake. Tunayapa mashirika ya mafuta yanayofanya kazi nchini Saudi Arabia na Imarati fursa ya kubadilisha mipango yao na kuondoka katika nchi mbili hizo. Ameendelea kusema iwapo Saudi Arabia na Imarati zitasisitiza kuwanyima watu wa Yemen rasilimali na mapato yao, Majeshi yetu yana uwezo wa kuzinyima pia tawala hizo mapato yao. Mkakati wa serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen wa kukabiliana na zama za baada ya kumalizika usitishaji vita ni mkakati erevu na wa busara. Mapato ya serikali za Saudi Arabia na Imarati yanategemea rasilimali za mafuta moja kwa moja. Katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, Jeshi la Yemen mara kadhaa limelenga vituo vya mafuta vya Imarati na hususan Saudi Arabia kwa kushambulia kwa makombora na ndege zisizo na rubani taasisi za mafuta za nchi hizo na kuzisababishia hasara kubwa. Kwa upande mwingine, Riyadh na Abu Dhabi zimelipa zingatio maalumu suala la uwekezaji wa kigeni, na nchi hizo zote mbili zinaona kuwa zinaweza kufikia ndoto yao ya kiuchumi iwapo tu zitafanikiwa kuvutia uwekezaji zaidi wa kigeni katika sekta ya nishati na mafuta. Bila shaka kulengwa usalama wa Saudi Arabia na Muungano wa Falme za Kiarabu kunaweza kuathiri pakubwa uwekezaji mpya na uwepo wa mashirika ya kigeni katika nchi hizo. Wakati huo huo, kulengwa vituo vya nishati vya nchi hizo pia kutaathiri usambazaji na bei ya nishati katika masoko ya kimataifa. Iwapo hilo litatimia ni wazi kuwa jamii ya kimataifa italazimika kufanya juhudi zaidi kwa lengo la kufikia usitishaji mapigano wenye kutegemewa na imara zaidi nchini Yemen. Naendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Radio Tehran. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 926 na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 46 ya al Ahqaf. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 24. Basi walipoliona wingu likielekea kwenye mabonde yao, walisema wingu hili la kutunyeshea mvua. Uhudi akasema, haya ni hayo mliyoyahimiza, ni upepo ambao ndani yake imo adhabu iumizayo Uden. Unaangamiza kila kitu kwa amri ya Mola wake mlezi. Basi wakawa hawaonekani ila nyumba zao tu. Hivyo ndivyo tuwalipavyo watu waovu. Katika darsa iliyopita tulisema kaumu ya Adi waliukataa wito wa tauhidi aliowapelekea mtume wao Huda alaihi ssalam, na kwa ufidhuli, inadi na ukaidi wakamwambia, sisi hatuwachi njia yetu tunayofuata, kama wewe unasema kweli, iteremshe hiyo adhabu unayotuahidi. Baada ya kutimia dhima juu yao, na kwa kuwa wao wenyewe walitaka wateremshiwe adhabu, Allah subhanahu wa ta'ala aliwapelekea upepo mkali ulioambatana na wingu Wakati watu wa kaumu hiyo walipoona wingu jeusi limetanda angani kote, walifurahi wakidhani kwamba muda si muda watanyeshewa na mvua yenye baraka nyingi. Lakini siyo tu haikunyesha mvua, bali upepo mkali wa baridi yenye kunguza na kuteketeza uliwafikia na kuiangamiza kaumu hiyo ya mafasiki na wafanya madhambi hakusalia yeyote kati ya waovu hao isipokuwa nyumba na maskani zao tu, kwa mujibu wa aya ya saba ya Suratul Haqa. Upepo huo uliokuwa mkali sana na uvumao kwa nguvu uliendelea kutikisa mtawalia kwa muda wa mikesha saba na michana minane mpaka ukawaangamiza watu wote wa kaumu ya Adi pasina kubakia hai hata mtu mmoja miongoni mwao. Hili kwa hakika ni onyo na indhari wanayopewa waovu wafanya madhambi na makafiri wote waliojeuri na wakaidi, ya kwamba ikiwa na nyinyi pia mtakuwa na mwenendo huo hamtakuwa na hatima nyingine isiyokuwa sawa na ya watu hao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba matokeo ya kuifanyia haki na ukweli inaadi na ukaidi ni kufikwa na adhabu kali. Historia za kaumu zilizopita zimeacha ibra na somo hilo la kuzingatiwa na watakaokuja baada ya kaumu hizo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa vitu na matukio ya kimaumbile yako kwenye mamlaka ya Allah subhanahu wa taala. Mawingu, upepo na vitu vingine vya maumbile vinaweza vikawa alama ya rehma na ukarimu wa Allah subhanahu wa taala na vinaweza pia vikawa kielelezo cha ghadhabu na adhabu ya Kimola. Kuna wakati Mwenyezi Mungu mtukufu huufanya upepo uvume ili uyasukume mawingu kwa ajili ya kuteremka rehema ya mvua, na kuna wakati huufanya upepo uvume ili kuwa sababu ya kutokea hilaki na maangamizi. Waaidha, ya hizi zinatuelimisha kwamba kuangamizwa waovu duniani ni utaratibu aliyouweka Allah, na athari zilizoachwa na watawala na kaumu zilizopita ni maonyesho makubwa yenye ibra na mazingatio, yeah. Na hakika tuliwamakinisha, sio kama tulivyokumakinisheni nyinyi, na tuliwapa masikio na macho na nyoyo, na hayakuwafaa kitu masikio yao wala macho yao wala nyoyo zao kwa lolote, kwani hao walikuwa wakizikataa ishara za Mwenyezi Mungu na yakawazunguka yale waliokuwa wakiyafanyia stihzai. Watu wa kaumu ya Adi walikuwa wakiishi karibu na Bara Arabu, na mabaki ya nyumba zao yalikuwa kwenye njia waliokuwa wakipita watu wa eneo hilo katika safari zao, na ndiyo maana Quran inawahutubu washirikina wa Maka waliokuwa wakionyesha inadi na ukaidi kwa wito wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ya kwamba watu wa kaumu ya Adi walikuwa na nguvu zaidi kimwili na uwezo mkubwa zaidi wa mali na utajiri kuliko nyinyi, lakini ilipoteremshwa adhabu ya Mwenyezi Mungu, nguvu na utajiri wao huo havikuweza kuwasaidia wala kuwaokoa na adhabu hiyo. Kitu ambacho kingeweza kuwaokoa ni kuitambua na kuikubali haki. Wao kama walivyo wanadamu wengine walikuwa na macho, masikio na akili, lakini hawakuvitumia hivyo kwa ajili ya kuitambua haki na ukweli. Waliyafumba macho na masikio yao mbele ya haki na wakadhani kwamba nguvu na utajiri wao pamoja na nyenzo na suhula zao vitawawezesha kukabiliana na Allah subhanahu wa taala. Kwa hiyo wakawa wanayafanyia shere na stihizai na kuto ya jali maonyo na indhari alizokuwa akiwapa mtume wao Huda alayhi ssalam kuhusu hatari ya kushukiwa na adhabu ya Mwenyezi Mungu. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na ya hii ni kwamba kuwa na nguvu na madaraka pamoja na mali na utajiri hakumpi hakikisho mtu la kuokoka siku ya Kiama. Kutumia kwa njia sahihi neema za macho, masikio na akili kwa ajili ya kuufahamu ukweli na kuufuata ndiko kutako mwoko wa mtu na kumpatia saada ya duniani na akhera. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa kukanusha haki na ukweli ni sababu ya kuangamizwa mtu, na utajiri na suhula zake za kimaada vitamsukumiza na kumfikisha kwenye hilaki. Vilevile aya hii natutaka tuelewe kwamba kuzifanyia shere na stihizai aya za Mwenyezi Mungu pamoja na maonyo ya mitume Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 27 na 28 za sura yetu ya Ahqaf ambazo zinasema Basi mbona wale waliowashika badala ya Mwenyezi Mungu kuwa ati hao ndiyo wawakurubishe, hawakuwa nusuru, bali waliwapotea. Na huo ndio mwisho wa uongo wao na waliokuwa wakiazua. Baada ya aya iliyotangulia ambayo ilizungumzia kuangamizwa kaumu ya Adi, aya hizi tulizosoma zinaeleza kwamba si kaumu ya Adi peke yake, bali kuna kaumu zingine pia zilizokuwa zikiishi kandokando yenu, nyinyi watu wa Maka, ambazo nazo pia tuliziangamiza ziliposimama kuipinga na kuikadhibisha haki. Miongoni mwao ni kaumu ya Thamudi ya kaskazini ya bara Arabu, na kaumu ya Saba iliyokuwepo kusini ya eneo hilo. Tuliwapelekea watu wa kaumu hizo aya na ishara zetu kulingana na uelewa na ufahamu wa kila moja kati ya kaumu hizo, ili kutimiza dhima kwao na ili wasipate udhuru na kisingizio cha kuwafanya wafuate shirki na ukafiri. Lakini wao waliamua kuwaendea waabudiwa bandia na wa kujitengenezea, wakidhani wataweza kuwaokoa na kuwapatia saada hali ya kuwa wakati adhabu ilipowashukia, si yeyote kati ya waabudiwa na miungu hao bandia aliyeweza kuwasaidia au hata yenyewe kuweza kujinusuru na adhabu ya Mwenyezi Mungu. Kwa hivyo ikatoweka bila kubaki athari yao yoyote. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na ya hizi ni kwamba moja ya mbinu za uelimishaji za Qurani tukufu ni kuwahimiza watu watalii na kusoma historia za watu waliopita na kupata ibra na somo kutokana na hatima za watu hao. Funzo jingine tunalopata kutokana na ya hizi ni kuwa Mwenyezi Mungu amemtayarishia mwanadamu njia na nyenzo za kuufikia uongofu na kurejea kwenye fitra na maumbile aliyomjaalia yeye Mola. Muhimu ni yeye mwanadamu mwenyewe kutaka na kuwa tayari kurudi kwenye fitra yake na kuiacha njia ya upotofu. Hal kadhalika tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba fikra za khurafa, uzushi na udhanifu hupelekea watu kuvipa hadhi ya kuwakurubisha wao na Mwenyezi Mungu vitu ambavyo haviwapatii wao faida yoyote, wala haviwi na taathira yoyote kwao. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 926 ya Qur'an imefikia tamati. Tunamuomba Allah azipe akili zetu ufahamu wa kuitambua haki, ayape masikio yetu usikivu wa kuipokea, azipe nyoyo zetu ulainifu wa kuikubali na atupe sisi wenyewe taufiki ya kuifuata. wassalamu alaikum Upenzi wa usikilizaji, hiyo ilikuwa ni darsa ya Quran na sasa umewadia wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo Jumamosi katika nchi za Afrika Mashariki. <tune> Mchana huu tunaanzia huko Tanzania kwa kudondoa vichwa vikuu vya habari vilivyopamba kurasa za mbele za magazeti ya nchi hiyo. Matoleo kadhaa ya leo yamevutiwa na habari ya kile kinachoonekana kuwa ni mengi na mazito yaliyoongewa na rais mstaafu Jakaya Mrisho Kikwete kwa mnasaba wa kusherehekea siku ya kuzaliwa kwake. Kwa mfano, gazeti la Mwananchi limeandika akisherehekea siku yake ya kuzaliwa, JK atoa siri ya miaka 27. Dondoo ya habari hiyo inasema, aeleza namna alivyoshawishiwa kuhama CCM uchaguzi mkuu wa 1995, aweka wazi uhusiano wake na Bernard Membe, Mzee Mwinyi alivyomchochea kuwania urais. Nipashe kwa upande wake limeandika Kikwete afichua mazito, ni kuhusu JPM, Mkapa, Membe, Lowasa. Nalo gazeti la chama tawala CCM Uhuru limeakisi habari hiyo kwa anuani Kikwete atoa siri urais 1995. Raia Mwema kwa upande wake limechangamkia habari yenye kichwa cha maneno kina Mdee wa banwa waanza kuhojiwa mahakamani namna walivyopata ubunge. Habari nyingine iliyopoa kipaumbele maalum na gazeti hilo inasema kampeni kuzuia kujinyonga yaja. Daktari aeleza dalili za mtu kutaka kujiua na namna ya kumwokoa. Milembe yazidiwa. Aidha limeandika Othman ataka mageuzi ya kweli. Ni makamo wa kwanza huyo wa rais wa Zanzibar. Wamachinga kwa upande wake limeakisi kiaina yake habari ya aliyotamka rais mstaafu Kikwete kwa kuandika Kikwete atimiza miaka sabini na miwili akana kuwa na undugu na mwanasiasa Bernard Membe. Zanzibar Leo kwa upande wake limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno Dr Mwinyi, Zanzibar India kutanua wigo ushirikiano wa kiuchumi. Aidha lina habari nyingine ya matumaini isemayo Zanzibar ya karibia asilimia sifuri ya malaria. Mwananchi lina habari ya mkasa wa kusikitisha yenye kichwa cha maneno aua mtalaka wake baba mzazi naye ajiua. Nipashe pia lina habari ya mkasa wa kusikitisha likitupasha mbaroni, tuhuma za kuchoma mikono ya mwanawe kisa kudokoa dagaa the citizen on saturday limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya panya ikibeba kichwa kikuu cha habari kutana na panya mashujaa wa tanzania ambao wameokoa maisha ya watu 17 likifafanua zaidi gazeti hilo limeeleza katika dondoo ya habari hiyo kwamba panya hawa wa kiafrika waliopewa mafunzo na ambao wametumika katika utafiti wa kitiba, wame wa kitiba wamekuwa wakiokoa maisha ya binadamu ambayo yangeweza kupotea kwa kifua kikuu tangu mwaka elfu mbili na saba. Hayo yakiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa magazeti ya Kenya, The Saturday Standard limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya Rais William Ruto na makamishina wanne wa tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC ambao walipinga matokeo ya kura za urais yaliyompa ushindi kiongozi huyo. Ruto apanga kuwatimua wapingaji wanne katika IEBC, ndivyo kisemavyo kichwa hicho kikuu cha habari kilichoambatana na picha hizo. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo una kichwa kingine cha habari Waluke arudi jela baada ya kushindwa rufani. Saturday Nation nalo pia kama Standard limevutiwa na habari inayomhusu rais mpya wa Kenya yenye kichwa cha maneno nyuso nyingi za Ruto. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo lina habari semayo, mahakama ya juu seneti inaweza kuwaita magavana wafiki mbele yake. Standard. Gazeti la Star lina picha inayomwonyesha kiongozi wa ODM Raila Odinga akitroti licha ya kuwa amevalia suti, huku picha hiyo ikibeba anwani ya habari, Raila katika mipango ya jaribio la sita la mapema 2027. Kwa mujibu wa gazeti hilo, kiongozi huyo ameanzisha mkakati mpya wa kisiasa kwa ajili ya kuchuana tena na rais Ruto. Ukurasa wa mbele wa Taifa Leo umepambwa kwa picha ya shamba la mahindi likiwa na habari yenye muundo wa swali mlo au sumu. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo lina habari ya mkasa wa kusikitisha yenye kichwa cha maneno Yaya asukumwa jela miaka mitano kwa kumlisha mtoto kamasi. Ni Catherine Mukoya na Lianya, mwenye umri wa miaka 20, ambaye amepatikana na hatia ya kumlisha mtoto wa umri wa miezi mitano kamasi na kumrambisha ute wa sehemu zake nyeti. Subhanallah. Na kwa kumalizia, nchini Uganda, ukurasa wa mbele wa gazeti la Saturday Vision umepambwa na kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho Uganda kupeleka askari mali ni kwa lengo la kupenda kupambana na magaidi. Kurasa wa mbele wa gazeti hilo una habari pia ya kimataifa yenye anwani WHO yatoa indhari kuhusu dawa hatari ya maji ya kutibu kikohozi. Nalo toleo la mtandaoni la Saturday Monitor lina habari kuu inayoeleza sababu ya inspekta mkuu wa polisi kutuma makachero 400 maeneo ya mashambani. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran, na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe ya 11 mfunguo sita Rabiul Awal mwaka 1444 Hijiria, mwafaka na tarehe 8 Oktoba mwaka 2022 Miladia. Siku kama ya leo miaka 151 iliyopita kwa mujibu wa kalenda Hijiria, alizaliwa mwanazuoni mkubwa wa Kiislamu, Alama Agha Bozorge ya Tehrani. Alipata elimu ya msingi mjini Tehran na baadaye ilielekea Najaf, Iraki, kwa ajili ya kujiendeleza zaidi kielimu. Alama Agha Bozorge Tehrani alikwea kwa kasi daraja za elimu na kuwa miongoni mwa wanazuoni wakubwa wa kidini. Alama Teherani alisafiri na kufanya uchunguzi katika maktaba nyingi za nchi kama Iran, Misri, Siria, Iraq, Hijaz, Palestina na kadhalika kwa ajili ya kutayarisha ensiklopidia ya vitabu vya Kiislamu. Miaka 141 iliyopita katika siku kama ya leo kimbunga kikubwa kilitokea nchini Vietnam. Maeneo yaliyoathiriwa zaidi na tufani hiyo kubwa yalikuwa ya kusini mwa nchi hiyo. Kimbunga hicho kiliharibu mashamba na kubomoa kikamilifu nyumba za maeneo ya kusini mwa Vietnam. Aidha, kufuatia janga hilo la kimaumbile zaidi ya watu laki tatu waliaga dunia. Miaka 94 iliyopita katika siku kama ya leo kulingana na kalenda ya Hijiria Shamsia, kufuatia upinzani wa Sayid Hassan Modarres dhidi ya udikteta wa Reza Khan Pahlavi, mtawala huyo aliwaamuru askari wake wavamie nyumba ya mwanazuoni huyo, kumpiga na kumjeruhi, na kisha akahamishiwa nje ya mji wa Tehran. Askari hao pia waliwatia nguvuni watu wa familia ya mwana zuoni huyo. Mwishowe Ayatollah Modarres alibaidishwa katika mji wa Kashmar, kaskazini mashariki mwa Iran na kuwa washahidi na askari wa Reza Khan mwaka 1316 hijiri ya shamsia. Na miaka 17 iliyopita katika siku kama ya leo mtetemeko mkubwa arivi, wa ardhi uliokuwa na ukubwa wa 7.8 kwa kipimo cha Richter uliyakumba maeneo ya kaskazini mashariki mwa Pakistan. Kitovu cha mtetemeko huo kilikuwa katika mji wa Muzaffar abad. Watu wapatao elfu tisini walipoteza maisha yao na wengine milioni tatu na laki sita kubaki bila makazi. Kufuatia janga hilo la kimaumbile. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, tukiwa tunakaribia mwishoni kabisa mwa matangazo yetu haya. Kabla ya kukuageni kutoka hapa studio, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Irani, ya Iran amesema kwa miaka mingi wananchi wa Iran wamekuwa wakipapatuana na vikwazo vya kidhalimu vya Marekani, akabainisha kwamba vikwazo ndiyo chachu kuu ya haki za binadamu za Kimarekani. Nasir Kanaani Chafi ameandika katika ukurasa wake wa Instagram kufuatia vikwazo vipya vilivyowekwa na Marekani dhidi ya Iran ya kwamba kila siku na kwa kutumia kisingizio kingine inatolewa orodha mpya ya vikwazo dhidi ya Iran, na mara hii waziri wa mambo ya ndani, waziri wa mawasiliano na maafisa wengine watano wa Iran wamewekewa vikwazo na serikali ya Marekani. Shirika la Kimataifa la Msalaba Mwekundu limetangaza kuwa ukame uliosababishwa na ukosefu wa mvua za kutosha unahatarisha maisha ya mamilioni ya raia katika eneo la Pembe ya Afrika, wakati mashirika ya kutoa misaada yanaendelea kuihimiza jamii ya kimataifa iwasaidie raia wanaoendelea kutaabika kutokana na baa la njaa kwa mujibu wa mkurugenzi wa mawasiliano katika shirika la msalaba mwekundu nchini Kenya, Peter Abwao, hali ya ukame nchini Kenya inaendelea kuwa mbaya zaidi huku raia milioni nne na laki tatu wakikabiliwa na hatari ya kufariki dunia kutokana na baa la njaa lililoyakumba maeneo zaidi ya manane ya nchi hiyo. Baraza kuu la Umoja wa Mataifa limepitisha azimio la kuonyesha mshikamano na kufanikisha usaidizi kwa serikali na watu wa Pakistan ikiwemo misaada ya kibinadamu ukarabati na ujenzi mpya sambamba na kuepusha majanga zaidi iwapo taifa hilo litakumbwa na janga la mafuriko kama la sasa. Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa amesema Ulaya itakabiliwa na matatizo mengi katika kujidhaminia gesi wakati wa msimu wa baridi wa mwaka huu. Na seneta wa kujitegemea nchini Marekani Beni Sanders ametoa wito wa kuondolewa wanajeshi wa Marekani nchini Saudi Arabia na kukomeshwa misaada ya kijeshi kwa ufalme wa kihafidhina wa nchi hiyo kwa sababu ya kupunguza uzalishaji wa mafuta. Na hadi hapo, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana huu wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukuwageni nikikutakieni mchana mwema. Kwa herini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu, yaani email, ni swahili radio at irib.ir mbali na katika barua wa pepe yetu ya swahili radio atirib r, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 98 903 506 54 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.