Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwenye kurehemu. Naapa kwa mji huu wa Maka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa. Na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika taabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi Anasema, nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? je ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi. Na nini kitakujuilisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musa, ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili kasoro dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili na dakika 20 kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani ni moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile tovuti yetu ya parstoday com slash sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara, Singida na Lindi. Leo ni Jumamosi, tarehe 11 mfungo 6 Rabiul Awal mwaka 1444 Hijria, inayosadifiana na tarehe 8 Oktoba 2022 Miladia. Kwa asubuhi hii, mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni darsa ya Quran, udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, makala ya leo katika historia na kama kawaida tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, hapa nchini Iran ni saa mbili na nusu asubuhi. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Idara ya uchunguzi wa sababu za vifo Iran yatoa taarifa kuhusu kifo cha Mahsa Amini. Balozi wa Denmark aitwa wizara ya mambo ya nje ya Iran. Jeshi la Iraq lamwangamiza kiongozi mwingine muhimu wa genge la kigaidi la ISIS na UNICEF yatoa indhari kuwa sekta ya elimu nchini Sudan iko tabani. Habari kamili. Idara ya uchunguzi wa sababu za vifo imetoa taarifa inayoeleza kwamba kifo cha msichana Mahsa Amini kimesababishwa na tatizo la kupungua kiwango cha oksijeni inayosambaa kwenye ubongo linalojulikana kitaalamu kama cerebral hypoxia. Ghasia zilizozuka hivi karibuni nchini Iran kwa kisingizio cha kifo cha Mahsa Amini kwa mara nyingine tena zilitumiwa na maadui wa nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kama fursa ya kuingilia masuala ya ndani ya Iran na vilevile vile kuchochea zaidi fujo na machafuko nchini. Katika ghasia za hivi karibuni viongozi wa kisiasa wa Marekani na wa baadhi ya nchi za Ulaya, vyombo vyao vya habari pamoja na vyombo vya habari vya lugha ya Kifarsi vyenye uadui na Iran vinavyoungwa mkono na nchi za Magharibi vilitumia vibaya tukio la kusikitisha lililokuwa kwenye hatua ya uchunguzi. Viongozi hawa wa magharibi na vyombo hivyo vya habari vilitumia kizandiki kauli mbiu ya kuunga mkono haki za wananchi wa Iran na kuwaunga mkono kwa nguvu zao zote wafanya fujo na machafuko na wavurugaji amani na usalama wa wananchi. Na hii ni katika hali ambayo mamilioni ya wa wananchi wa Iran walimiminika mabarabarani na kwenye viwanja mbalimbali mbali nchini kutangaza uungaji mkono wao kwa mfumo wa Kiislamu na nchi yao na kupinga vikali fujo na machafuko magenge yanayopinga mapinduzi kama genge la kigaidi la Munafikina mko waungaji mkono wa utawala wa kifalme na vilevile vile magenge yanayopigania kujitenga kama Komle na la kidemokrasia, yanayofuata miongozo na kuungwa mkono na serikali za magharibi hususan Marekani na utawala wa Kizayuni, yamefanya kila mbinu ili kulitumia suala hilo kwa ajili ya kufikia malengo yao yaliyo dhidi ya Iran. Kwa mujibu wa shirika la utangazaji la jamhuri ya kiislamu ya Iran IRIB, idara ya uchunguzi wa vifo ilitoa taarifa jana Ijumaa kuhusu kifo cha marehemu Mahsa Amini na kutangaza kuwa kulingana na vyeti vya matibabu na nyaraka za hospitali, maelezo ya kipimo cha CT scan ya ubongo na mapafu, matokeo ya uchunguzi wa sehemu za nje za mwili wa marehemu upasuaji wa mwili na vipimo vya patholojia, kifo cha Mahsa hakikusababishwa na kupigwa kichwani au kwenye viungo na sehemu muhimu za mwili. Taarifa hiyo imeendelea kueleza kuwa operesheni ya kujaribu kurejesha fahamu iliyofanywa na wauguzi wa kitengo cha dharura, ambao walimsaidia pumzi Mahsa Amini, haikusaidia, na licha ya kuwahishwa hospitalini na kufanywa juhudi kubwa na timu ya utabibu ya hospitali ya Kasra, mgonjwa huyo alifariki dunia tarehe 16 Septemba 2022 kutokana na viungo vyake kadhaa kusita kufanya kazi kwa kitaalamu, multiple organ failure, kulikosababishwa na tatizo la hipoksia ya ubongo. Balozi wa Denmark mjini Tehran ameitwa wizara ya mambo ya nje ya Iran kufuatia shambulio lililofanywa dhidi ya ubalozi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran nchini Denmark na mshambuliaji aliyekuwa amebeba silaha baridi. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, kufuatia shambulio lililofanywa jana Ijumaa dhidi ya ubalozi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran mjini Copenhagen na mtu aliyekuwa amebeba silaha baridi ambaye alitoa vitisho kwa balozi wa Iran akamjeruhi mfanyakazi mmoja raia wa Denmark na kuharibu pia magari ya ubalozi huo. Balozi wa Denmark hapa mjini Tehran alitakiwa jana hiyo hiyo kufika wizara ya mambo ya nje ya Iran. Katika mkutano na balozi huyo, mkurugenzi mkuu wa Ulaya Magharibi wa wizara ya mambo ya nje ya Iran aliwasilisha malalamiko rasmi kwa balozi huyo wa Denmark kutokana na serikali yake kushindwa kudhamini usalama wa ubalozi wa Iran na wanadiplomasia wake. Katika mkutano huo ilisisitizwa pia kwamba kwa mujibu wa mkataba wa Vienna, wajibu wa serikali mwenyeji katika suala hilo umebainishwa kwa uwazi kabisa, na kwa hivyo inatarajiwa kuwa serikali ya Denmark itatekeleza majukumu iliyo nayo kimataifa kuhusu kudhamini usalama wa maeneo ya kidiplomasia. Kwa upande wake balozi wa Denmark ameomba radhi kwa tukio lililotokea, na akasisitiza kuwa baada ya kujiri tukio hilo, hatua za usalama zitaimarishwa zaidi na atawasilisha haraka kwa serikali ya Copenhagen taarifa ya malalamiko ya Iran. Kitengo cha upashaji habari cha vikosi vya ulinzi vya Iraq kimetangaza habari ya kuangamizwa naibu wa masuala ya kijeshi wa kiongozi wa Daesh au ISIS ambaye anaaminiwa ni mtu nambari mbili wa genge hilo la ukufurishaji katika mkoa wa Kirkuk kaskazini mwa Iraq. Shirika la habari la Iraq Nina limetangaza habari hiyo na kuongeza kuwa Gaidi huyo aliyeangamizwa anajulikana kwa jina bandia la Abu Mustafa na alikuwa ni kiongozi muhimu sana wa genge la kigaidi na wakufurishaji la ISIS katika mkoa wa Kirkuk. Shirika hilo la habari limenukuu taarifa ya kitengo cha upashaji habari cha vikosi vya ulinzi vya Iraq kikisema kuwa operesheni hiyo imefanywa na jeshi la anga la nchi hiyo ambalo, baada ya kufanya shambulio la anga, askari wake waliokuwekwa ardhini waliendeleza operesheni hiyo wakaingia kwenye maficho ya magaidi hao katika eneo la wadi za Ghitun na kukamilisha operesheni hiyo. Katika miezi ya hivi karibuni, mabaki ya magaidi wa Daesh amekuwa akifanya juhudi mbalimbali mbali za kujipenyeza katika maeneo tofauti ya Iraq ili kufanya mashambulio ya kigaidi. Njama nyingi za magaidi hao zimekuwa zikifanyika magharibi mwa nchi hiyo. Operesheni hiyo ya kumwangamiza kiongozi huyo muhimu wa ISIS imefanywa kwa mafanikio na askari wa Iraq katika hali ambayo dola vamizi la Marekani linaendelea na njama zake za kuyasaidia na kuyalinda mabaki ya magenge hilo la ukufurishaji ili kuhakikisha kuwa Wairaq hawafikirii kabisa kuwatimua wanajeshi vamizi wa Marekani nchini mwao. Magenge ya kigaidi likiwemo la ISIS ambayo yameundwa na kupewa mafunzo na silaha na madola kibebe ya kibeberu hasa Marekani, yanatumiwa sana na madola hayo ya kiistikbari kufanikisha malengo ya uharamu katika nchi za Waislamu. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Tehran. Shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF limesema Takwimu zinazohusiana na sekta ya elimu nchini Sudan zinatisha na hali katika sekta hiyo ni taabani. Hayo yaliripotiwa jana Ijumaa na shirika la habari la Mehr ambalo limenukuu takwimu mpya za UNICEF zinazoonyesha kuwa karibu watoto milioni saba wa Sudan hawaendi skuli hivi sasa. Takwimu hizo za kutisha zinaonyesha kuwa kati ya kila watoto watatu wa Sudan waliotimiza umri wa kusoma, mmoja kati yao haendi skuli. Miongoni mwa sababu zilizotajwa kuhusu jambo hilo ni ukame ulioikumba Sudan na kuipelekea nchi hiyo kuwemo kwenye orodha ya nchi zisizo na mfumo sahihi wa elimu duniani. Shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa pia limesema watoto milioni 12 wa Sudan hawana mazingira mazuri ya masomo kwa sababu mbalimbali zikiwemo za kukosa walimu na miundo duni, na miundombinu duni. Takwimu za Umoja wa Mataifa kwa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili zinaonyesha kuwa nchi za Sudan, Afghanistan, Mali na Somalia kwa pamoja zina watoto takriban milioni 49 waliotimiza umri wa kwenda skuli, yaani wenye umri wa kati ya miaka mitano hadi kumi na tisa Hivi karibuni Umoja wa Mataifa ulizungumzia takwimu hizo za UNICEF na kusema kuwa watoto milioni 24 wenye umri wa kati ya miaka sita hadi 18 watoto milioni 244 na wenye umri wa kati ya miaka sita hadi 18 hawapati haki yao ya elimu katika pembe mbalimbali mbali za dunia. Kwa mujibu wa takwimu hizo, nchi za Afrika zina watoto milioni 98 na wasioenda skuli zikifuatia nchi za Asia ya kati na Asia ya kusini ambako watoto milioni 85 hawapati haki yao hiyo ya elimu ya lazima. Na Umoja wa Mataifa umesema kituo chake kimoja cha kulinda amani huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kimeshambuliwa mara mbili katika kipindi cha wiki moja lakini hakuna majeruhi. Stephane Dujarric, msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, amesema hayo na kuongeza kuwa wanamgambo wa genge la Twirwaneho ndio walioshambulia kambi ya Minembwe ya walinda amani wa Umoja wa Mataifa huko Kivu Kusini, lakini hakuna askari yoyote aliyejeruhiwa. Amesema kama ninavyonukuu, askari wetu wa Umoja wa Mataifa walijibu mashambulizi na kuwalazimisha washambuliaji kukimbia Hakuna askari yoyote wa Umoja wa Mataifa aliyejeruhiwa. Hilo lilikuwa shambulio la pili kufanywa na kundi hilo dhidi ya kambi yetu hiyo katika kipindi cha wiki moja. Msemaji huyo wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ameongeza kuwa askari mmoja wa kulinda amani wa umoja huo, raia wa Pakistan, aliuawa katika shambulizi la Septemba 30, mauaji ambayo yalilaaniwa vikali na Guterres. Kambi ya Minembwe ya askari wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa iko kwenye eneo la Fizi na ni katika maeneo muhimu ambayo askari wa MONUSCO wamekuwa wakiendesha operesheni zao kwa miaka mingi. Twirwa neho ni moja ya makundi takriban mia na ishirini ya waasi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Eneo la Fizi lililoko Kivu Kaskazini ni miongoni mwa maeneo yenye utajiri mkubwa wa madini. Mapema mwaka huu wakazi wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo walifanya maandamano makubwa mjini Beni, wakilalamikia kwamba, wakilalamika kwamba kikosi cha umoja wa Mataifa kimeshindwa kuwalinda na walishinikiza askari hao wa MONUSCO waondoke nchini mwao. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno: Mkakati erevu wa serikali ya Sanaa baada ya kumalizika usitishaji vita kulenga sekta ya nishati. Kufuatia kushindwa mapatano ya kurefusha usitishaji vita nchini Yemen, msemaji wa jeshi la nchi hiyo ameonya kuwa usalama wa uwekezaji katika nchi mbili za Saudi Arabia na muungano wa falme za Kiarabu Imarati uko hatarini. Mwaka wa nane wa vita vya muungano wa Saudia dhidi ya Yemen unakaribia kumalizika. Yemen inakabiliwa na janga kubwa zaidi la kibinadamu kutokana na vita hivyo. Baada ya Umoja wa Mataifa kukosolewa vikali kwa kushindwa kusimamisha vita, na wakati huo huo Saudi Arabia kushuhudia mashambulizi makali ya ndege zisizo na rubani na makombora ya Wayemen, hatimaye usitishaji vita ulifikiwa kati ya pande hizo, ambao ulianza kutekelezwa kuanzia Aprili mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili. Makubaliano hayo yalidumu kwa muda wa miezi miwili na kurefushwa mara mbili mwezi Juni na Agosti, lakini yalimalizika tarehe pili Oktoba, ambapo pande zinazozozana zilishindwa kurefusha tena mapatano hayo kutokana na uvurugaji wa Muungano wa Uarabu na pia ukiukaji wa mara kwa mara wa makubaliano hayo unaofanywa na Saudia. Mkutano au mkakati wa serikali ya uokovu wa kitaifa Yemen katika kukabiliana na ukiukaji huo umekuwa ni kuchukua hatua zinazofaa kwa ajili ya kukabiliana nao. Kwa hakika, sababu kuu ya kushindwa usitishaji vita huo ni hatua ya Saudia na Imarati ya kuizuia serikali ya uokovu wa kitaifa Yemen kunufaika na mapato ya mafuta, jambo ambalo limefanya serikali ya Sanaa ikabiliwe na matatizo mengi katika kuwalipa mishahara wafanyakazi wake. Kwa kuzingatia hayo, Brigedia Jenerali Yahra Yahya Sari, msemaji wa vikosi vya jeshi la Yemen, ametoa maonyo mawili kwa wavamizi na wawekezaji wa Saudi Arabia na Imarati. Amezionya nchi hizo wavamizi kwa kusema mara tu baada ya kumalizika kipindi cha usitishaji vita nchini Yemen, na iwapo taifa halitafikia matakwa yake ya haki tutakushughulikieni vilivyo. Vikosi vyetu vya kijeshi vinajiandaa kwa ajili ya hatima yoyote ile katika saa zijazo. Siku ya jumani usiku, Yahya Sari aliyataka mashirika ya, ya kigeni yanayowekeza huko Saudi Arabia na Muungano wa Falme za Kiarabu kuhamisha uwekezaji huo na kuupeleka sehemu nyingine. Alisisitiza kwa kusema kuwekeza Imarati na Saudia itakuwa hatari kubwa Yahya Saree pia ya alisema Jumapili jioni, kwa sababu nchi vamizi hazizingatii usitishaji vita na haziruhusu taifa la Yemen kunufaika na rasilimali za mafuta ili kulipa mishahara ya wafanyakazi wake, tunayapa mashirika ya mafuta yanayofanya kazi nchini Saudi Arabia na Imarati fursa ya kubadilisha mipango yao na kuondoka katika nchi hizo mbili. Ameendelea kusema iwapo Saudi Arabia na Imarati zitasisitiza kuwanyima watu wa Yemen rasilimali na mapato yao, majeshi yetu ya kijeshi yana uwezo wa kuzinyima pia tawala hizo mapato yao. Mkakati wa serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen wa kukabiliana na zama za baada ya kumalizika usitishaji vita ni mkakati erevu na wa busara. Mapato ya serikali za Saudi Arabia na Imarati yanategemea rasilimali za mafuta moja kwa moja. Katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, jeshi la Yemen mara kadhaa limelenga vituo vya mafuta vya Imarati na hususan Saudi Arabia, kwa kushambulia kwa makombora na ndege zisizo na rubani taasisi za mafuta za nchi hizo na kuzisababishia hasara kubwa. Kwa upande mwingine, Riyadh na Abu Dhabi zimelipa zingatio maalumu suala la uwekezaji wa kigeni na nchi zote mbili zinaona kuwa zinaweza kufikia ndoto yao ya kiuchumi iwapo tu zitafanikiwa kuvutia uwekezaji zaidi wa kigeni katika sekta ya nishati na mafuta. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na aali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 926 na na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 46 Huwa basi, walipoliona wingu likielekea kwenye mabonde yao, walisema wingu hili la kutunyeshea mvua. Uhudi akasema haya ni hayo mliyoyahimiza, ni upepo ambao ndani yake imo adhabu iumizayo. Tudammiru kulla shayin biamri rabbiha faasbahu la yura illa masakinuhum kadhalika najzi alqawma almujrimin, unaangamiza kila kitu kwa amri ya Mola wake Mlezi, basi wakawa hawaonekani ila nyumba zao tu, hivyo ndivyo tuwalipavyo watu wa ovu. Katika darsa iliyopita tulisema kaumu ya Adi waliukataa wito wa tauhidi aliowapelekea mtume wao Huda alaihi ssalam, na kwa ufidhuli, inadi na ukaidi wakamwambia, sisi hatuwachi njia yetu tunayofuata, kama wewe unasema kweli, iteremshe hiyo adhabu unayotuahidi. Baada ya kutimia dhima juu yao na kwa kuwa wao wenyewe walitaka wateremshiwe adhabu, Allah subhanahu wa ta'ala aliwapelekea upepo mkali ulioambatana na wingu. Wakati watu wa kaumu hiyo walipoona wingu jeusi limetanda angani kote, walifurahi wakidhani kwamba muda si muda watanyeshewa na mvua yenye baraka nyingi, lakini siyo tu haikunyesha mvua, bali upepo mkali wa baridi yenye kunguza na kuteketeza uliwafikia na kuiangamiza kaumu hiyo ya mafasiki na wafanya madhambi, hakusalia yeyote kati ya waovu hao isipokuwa nyumba na maskani zao tu. Kwa mujibu wa aya ya saba ya Suratul Haq, upepo huo uliokuwa mkali sana na uvumao kwa nguvu uliendelea kutikisa mtawalia kwa muda wa mikesha saba na michana minane mpaka ukawaangamiza watu wote wa kaumu ya Adi pasina kubakia hai hata mtu mmoja miongoni mwao. Hili kwa hakika ni onyo na indhari wanayopewa waovu wafanya madhambi na makafiri wote waliojeuri na wakaidi, ya kwamba ikiwa na nyinyi pia mtakuwa na mwenendo huo hamtakuwa na hatima nyingine isiyokuwa sawa na ya watu hao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba matokeo ya kuifanyia haki na ukweli inaadi na ukaidi ni kufikwa na adhabu kali. Historia za kaumu zilizopita zimeacha ibra na somo hilo la kuzingatiwa na watakaokuja baada ya kaumu hizo. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa vitu na matukio ya kimaumbile yako kwenye mamlaka ya Allah subhanahu wa taala. Mawingu, upepo na vitu vingine vya maumbile vinaweza vikawa alama ya rehma na ukarimu wa Allah subhanahu wa taala, na vinaweza pia vikawa kielelezo cha ghadhabu na adhabu ya Kimola. Kuna wakati Mwenyezi Mungu mtukufu huufanya upepo uvume ili uyasukume mawingu kwa ajili ya kuteremka rehema ya mvua, na kuna wakati huufanya upepo uvume ili kuwa sababu ya kutokea hilaki na maangamizi wa. Aidha, ya hizi zinatuelimisha kwamba kuangamizwa waovu duniani ni utaratibu aliyouweka Allah, na athari zilizoachwa na watawala na kaumu zilizopita ni maonyesho makubwa yenye ibra na mazingatio, yeah. Na hakika tuliwamakinisha, sio kama tulivyokumakinisheni nyinyi, na tuliwapa masikio na macho na nyoyo, na hayakuwafaa kitu masikio yao wala macho yao wala nyoyo zao kwa lolote, kwani hao walikuwa wakizikataa ishara za Mwenyezi Mungu na yakawazunguka yale waliokuwa wakiyafanyia stihzai. Watu wa kaumu ya Adi walikuwa wakiishi karibu na Bara Arabu, na mabaki ya nyumba zao yalikuwa kwenye njia waliokuwa wakipita watu wa eneo hilo katika safari zao. Na ndiyo maana Quran inawahutubu washirikina wa Makka waliokuwa wakionyesha inadi na ukaidi kwa wito wa Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, ya kwamba watu wa kaumu ya Adi walikuwa na nguvu zaidi kimwili na uwezo mkubwa zaidi wa mali na utajiri kuliko nyinyi, lakini ilipoteremshwa adhabu ya Mwenyezi Mungu nguvu na utajiri wao huo havikuweza kuwasaidia wala kuwaokoa na adhabu hiyo. Kitu ambacho kingeweza kuwaokoa ni kuitambua na kuikubali haki. Wao kama walivyo wanadamu wengine, walikuwa na macho, masikio na akili, lakini hawakuvitumia hivyo kwa ajili ya kuitambua haki na ukweli. Waliyafumba macho na masikio yao mbele ya haki na wakadhani kwamba nguvu na utajiri wao pamoja na nyenzo na suhula zao vitawawezesha kukabiliana na Allah subhanahu wa taala. Kwa hiyo wakawa wanayafanyia shere na stihizai na kuto ya jali maonyo na indhari alizokuwa akiwapa mtume wao Huda alayhi ssalam kuhusu hatari ya kushukiwa na adhabu ya Mwenyezi Mungu. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na Aya hii ni kwamba kuwa na nguvu na madaraka pamoja na mali na utajiri hakumpi hakikisho mtu la kuokoka siku ya kiama. Kutumia kwa njia sahihi neema za macho, masikio na akili kwa ajili ya kuufahamu ukweli na kuufuata ndiko kutako mwoko wa mtu na kumpatia saada ya duniani na akhera. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa kukanusha haki na ukweli ni sababu ya kuangamizwa mtu, na utajiri na suhula zake za kimaada vitamsukumiza na kumfikisha kwenye hilaki. Vilevile aya hii natutaka tuelewe kwamba kuzifanyia shere na stihizai aya za Mwenyezi Mungu pamoja na maonyo ya mitume Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya 27 na 28 za sura yetu ya Ahqaf ambazo zinasema basi mbona wale waliowashika badala ya Mwenyezi Mungu kuwa ati hao ndiyo wawakurubishe hawakuwanusuru, bali waliwapotea. Na huo ndio mwisho wa uongo wao na waliokuwa wakiazua. Baada ya aya iliyotangulia ambayo ilizungumzia kuangamizwa kaumu ya Adi, aya hizi tulizosoma zinaeleza kwamba si kaumu ya Adi peke yake bali kuna kaumu zingine pia zilizokuwa zikiishi kando kando yenu, nyinyi watu wa Maka, ambazo nazo pia tuliziangamiza ziliposimama kuipinga na kuikadhibisha haki. Miongoni mwao ni kaumu ya Thamudi ya kaskazini ya bara Arabu na kaumu ya Saba iliyokuwepo kusini ya eneo hilo. Tuliwapelekea watu wa kaumu hizo aya na ishara zetu kulingana na uelewa na ufahamu wa kila mmoja kati ya kaumu hizo, ili kutimiza dhima kwao, na ili wasipate udhuru na kisingizio cha kuwafanya wafuate shirki na ukafiri. Lakini wao waliamua kuwaendea waabudiwa bandia na wakujitengenezea wakidhani wataweza kuwaokoa na kuwapatia saada hali ya kuwa wakati adhabu ilipowashukia si yeyote kati ya waabudiwa na miungu hao bandia aliyeweza kuwasaidia au hata yenyewe kuweza kujinusuru na adhabu ya Mwenyezi Mungu. Kwa hivyo ikatoweka bila kubaki athari yao yoyote. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba moja ya mbinu za uelimishaji za Qurani tukufu ni kuwahimiza watu watalii na kusoma historia za watu waliopita na kupata ibra na somo kutokana na hatima za watu hao. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Mwenyezi Mungu amemtayarishia mwanadamu njia na nyenzo za kufikia uongofu na kurejea kwenye fitra na maumbile aliyomjaalia yeye Mola. Muhimu ni yeye mwanadamu mwenyewe kutaka na kuwa tayari kurudi kwenye fitra yake na kuiacha njia ya upotofu. Halkadhalika, tunajielimisha kutokana na ya hizi kwamba fikra za khurafa, uzushi na udhanifu hupelekea watu kuvipa hadhi ya kuwakurubisha wao na Mwenyezi Mungu vitu ambavyo haviwapatii wao faida yoyote wala haviwi na taathira yoyote kwao. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 926 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah azipe akili zetu ufahamu wa kuitambua haki Ayape masikio yetu usikivu wa kuipokea, azipe nyoyo zetu ulainifu wa kuikubali, na atupe sisi wenyewe taufiki ya kuifuata. Wassalamu alaikum Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo asubuhi yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Umwadi sasa, wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti. Jamvi la macho yetu magazetini katika nchi za Afrika Mashariki leo Jumamosi ya tarehe 8 Oktoba linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania kwa kudondoa vichwa vikuu vya habari katika kurasa za mbele za magazeti hayo. Matoleo kadhaa ya leo yamevutiwa na habari ya kile kinachoonekana kuwa ni mengi na mazito yaliyoongewa na rais mstaafu Jakaya Mrisho Kikwete kwa mnasaba wa kusherehekea siku ya kuzaliwa kwake. Kwa mfano, gazeti la Mwananchi limeandika, akisherehekea siku yake ya kuzaliwa, JK atoa siri ya miaka 27. Dondoo ya habari hiyo inasema, aeleza namna alivyoshawishiwa kuhama CCM uchaguzi mkuu wa 1995, aweka wazi uhusiano wake na Bernard Membe, mzee Mwinyi alivyomchochea kuwania urais nipashe limeandika kikwete afichua mazito ni kuhusu jpm mkapa membe lowasa nalo gazeti la ccm uhuru limeakisi habari hiyo kwa anwani kikwete atoa siri urais 1995 raia mwema kwa upande wake limechangamkia habari yenye kichwa cha maneno kina mdee wa banwa waanza kuhojiwa mahakamani namna walivyopata ubunge habari nyingine iliyopoa kipaumbele maalum na gazeti hilo ina anwani kampeni kuzuia ya kujinyonga yaja, daktari aeleza dalili za mtu kutaka kujiua na namna ya kumwokoa. Milembe yazidiwa. Aidha limeandika Othman ataka mageuzi ya kweli wa machinga limeyakisi kiaina yake habari aliyotamka ya Rais mstaafu Kikwete kwa kuandika Kikwete atimiza miaka 72 akana kuwa na undugu na mwanasiasa Bernard Membe. Zanzibar Leo kwa upande wake limeipa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno Dk Mwinyi, Zanzibar India kutanua wigo ushirikiano wa kiuchumi. Lina habari nyingine pia ya matumaini isemayo Zanzibar yakaribia asilimia sifuri ya malaria. Mwananchi lina habari ya mkasa wa kusikitisha isemayo, aua mtalaka wake baba mzazi naye ajua. Nipashe pia lina habari ya mkasa wa kusikitisha likitupasha, mbaroni tuhuma za kuchoma mikono ya mwanawe kisa kudokoa dagaa. The Citizen on Saturday limeupamba kurasa wake wa mbele kwa picha ya panya ikibeba kichwa kikuu cha habari kutana na panya mashujaa wa Tanzania ambao wameokoa maisha ya watu elfu kumi na saba. Likifafanua zaidi, gazeti hilo limeeleza katika dondoo ya habari hiyo kwamba panya hao wa Kiafrika waliopoa mafunzo na ambao wametumika katika utafiti wa kitiba wamekuwa wakiokoa maisha ya binadamu ambayo yangeweza kupotea kwa kifua kikuu tangu mwaka 2007. Hayo, mpenzi msikilizaji, akiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa magazeti ya Kenya, The Saturday Standard limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha ya Rais William Ruto na makamishna wanne wa tume huru ya uchaguzi na mipaka IEBC, ambao walipinga matokeo ya kura za urais yaliyompa ushindi kiongozi huyo. Ruto apanga kuwatimua wapingaji wanne katika IEBC. Ndivyo lilivyoandika gazeti hilo. Ukurasa wa mbele wa gazeti hilo pia una kichwa kingine cha habari: waluke arudi jela baada ya kushindwa katika rufani. Saturday Nation nalo pia kama Standard limevutiwa na habari inayomuhusu rais mpya wa Kenya, yenye kichwa cha maneno, nyuso nyingi za Ruto. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo lina habari moto moto isemayo, mahakama ya juu, seneti inaweza kuwaita magavana wafike mbele yake. Star lina picha inayomwonyesha kiongozi wa ODM Raila Odinga akiwa um, amevalia licha akitroti licha ya kuwa amevalia suti, huku picha hiyo ikibeba kichwa cha habari, Raila katika mipango ya jaribio la sita la mapema la 2027. Kwa mujibu wa gazeti hilo, kiongozi huyo ameanzisha mkakati mpya wa kisiasa kwa ajili ya kuchuana tena na Rais Ruto. Ukurasa wa mbele wa Taifa Leo umepambwa kwa picha ya shamba la mahindi likiwa na habari yenye muundo wa swali, mlo au sumu? Toleo la mtandaoni la gazeti hilo lina habari ya mkasa wa kusikitisha yenye anwani yaya asukumwa jela miaka mitano kwa kumlisha mtoto kamasi. Ni Catherine Mukoya na Lianya mwenye umri wa miaka ishirini ambaye amepatikana na hatia ya kumlisha mtoto wa umri wa miezi mitano kamasi na kumlambisha ute wa sehemu zake nyeti. Na kwa kumalizia, nchini Uganda, ukurasa wa mbele wa gazeti la Saturday Vision umepambwa na kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho, Uganda kupeleka askari Mali ni kwa lengo la kwenda kupambana na magaidi ukurasa wa mbele wa gazeti hilo na habari pia kima ya kimataifa, yenye anwani WHO, yatoa indhari kuhusu dawa hatari ya maji ya kutibu kikohozi. Nalo toleo la mtandaoni la Saturday Monitor lina habari kuu inayoeleza sababu ya inspekta mkuu wa polisi kutuma makachero 400 maeneo ya mashambani. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe ya 11 mfunguo sita Rabiul Awal mwaka 1444 Hijria, mwafaka na tarehe 8 Oktoba mwaka 2022 miladia. Siku kama ya leo miaka 151 iliyopita, kwa mujibu wa kalenda ya Hijria, alizaliwa mwanazuoni mkubwa wa Kiislamu Alama Agha Bozorge Tehrani. Alipata elimu ya msingi mjini Teherani na baadaye ilielekea Najaf, Iraki, kwa ajili ya kujiendeleza zaidi kielimu. Alama Agha Buzurgi Teherani alikwea kwa kasi daraja za elimu na kuwa miongoni mwa wanazuoni wakubwa wa kidini. Alama Teherani alisafiri na kufanya uchunguzi katika maktaba nyingi za nchi kama Iran, Misri, Siria, Iraq, Hijaz, Palestina na kadhalika, kwa ajili ya kutayarisha encyclopedia ya vitabu vya Kiislamu. Miaka 141 iliyopita katika siku kama ya leo kimbunga kikubwa kilitokea nchini Vietnam. Maeneo yaliyoathiriwa zaidi na tufani hiyo kubwa yalikuwa ya kusini mwa nchi hiyo. Kimbunga hicho kiliharibu mashamba na kubomoa kikamilifu nyumba za maeneo ya kusini mwa Vietnam. Aidha, kufuatia janga hilo la kimaumbile zaidi ya watu laki tatu waliaga dunia. Miaka 94 iliyopita katika siku kama ya leo kulingana na kalenda ya Hijiria ya Shamsia, kufuatia upinzani wa Sayid Hassan Modarres dhidi ya udikteta wa Reza Khan Pahlavi, mtawala huyo aliwaamuru askari wake wavamie nyumba ya mwanazuoni huyo, kumpiga na kumjeruhi na kisha akahamishiwa nje ya mji wa Tehran askari hao pia waliwatia nguvuni watu wa familia ya mwana zuoni huyo. Mwishowe Ayatollah Modares alibaidishwa katika mji wa Kashmar, kaskazini mashariki mwa Iran na kuwa washahidi na askari wa Reza Khan mwaka 1316 hijiri ya shamsia. na miaka 17 iliyopita katika siku kama ya leo mtetemeko mkubwa arithi wa ardhi uliokuwa na ukubwa wa 7.8 kwa kipimo cha Richta uliyakumba maeneo ya kaskazini mashariki mwa Pakistan. Kitovu cha mtetemeko huo kilikuwa katika mji wa Muzaffarabad. abad watu wapatao elfu tisini walipoteza maisha yao na wengine milioni tatu na laki sita kubaki bila makazi. Kufuatia janga hilo la kimaumbile, wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran, na kabla ya kufunga matangazo yetu haya, tegeni siku ya kwanza. Habari za dunia kwa ufupi. Idara ya uchunguzi wa sababu za vifo imetoa taarifa inayoeleza kwamba kifo cha msichana Masa Amini kimesababishwa na tatizo la kupungua kiwango cha oksijeni inayosambaa kwenye ubongo linalojulikana kitaalamu kama cerebral hypoxia. Ghasia zilizozuka hivi karibuni nchini Iran kwa kisingizio cha kifo cha Masa Amini kwa mara nyingine tena zilitumiwa na maadui wa nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kama fursa ya kuingilia masuala ya ndani ya Iran na vilevile kuchochea zaidi fujo na machafuko nchini. Kwa mujibu wa shirika la habari la utangazaji la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran IRIB, idara ya uchunguzi wa vifo jana ilitoa taarifa kuhusu kifo cha marehemu Masa Amini. Balozi wa Denmark mjini Teheran ameitwa wizara ya mambo ya nje ya Iran kufuatia shambulio lililofanywa dhidi ya ubalozi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran nchini Denmark na mshambuliaji aliyekuwa amebeba silaha baridi. Kitengo cha upashaji habari cha vikosi vya ulinzi vya Iraq kimetangaza habari ya kuangamizwa naibu wa masuala ya kijeshi wa kiongozi wa Daesh ISIS ambaye anaaminiwa ni mtu nambari mbili wa genge hilo la ukufurishaji katika mkoa wa Kirkuk kaskazini mwa Iraq. Shirika la kuhudumia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF limesema takwimu zinazohusiana na sekta ya elimu nchini Sudan zinatisha na hali katika sekta hiyo ni taabani na umoja wa mataifa umesema kituo chake kimoja cha kulinda amani huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kimeshambuliwa mara mbili katika kipindi cha wiki moja, lakini hakuna majeruhi. Na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Ni nakushukuruni kwa kuwa nasi hadi wakati huu. Jina langu ni Abdul Fatah Musa. La ziada sina ghairi ya kukushukuruni na kukuageni nikisema ahsanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku. Asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Pobox 19395 strok 6767, Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Waassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu