Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislami Iran ikiwatangazia moja kwa moja, mubashara kutoka hapa Tehran katika siku hii ya leo Ijumaa tarehe kumi Rabiul awal mwaka elfu moja mia nne 41 hijeria kamaria inasadifiana na 7 Oktoba 2022 miladia. Wapenzi wapenzi wasikilizaji, tulioandalieni e, wa, siku hii leo, wakati huu, ni taarifa ya habari za dunia ambayo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa, na baada ya uchambuzi huu wa kisiasa, wapenzi wasikilizaji, tutakuwa na makala ya Iran Jumahili. Baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji, tutawaleteni udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki, na kisha tutakuwa na makala yetu ya kila wiki na uh, makala hiyo itafuatiwa na makala ya leo katika historia. Hii ni matumaini yangu kuwa utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na mpenzi msikilizaji, napenda kukumbusha kuwa matangazo yetu haya nchini Tanzania yanapatikana kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM, inapatikana kupitia 105.3 Tanga, pia Maarifa FM 99.1 Lindi. Maarifa FM inapatikana kupitia 101.9 FM Mwanza, na huko Kigoma unaweza kutupata kupiti 97 kupitia 97.7 FM Mtwara. Tunapatikana kupitia Maarifa FM 104.1 na Singida ni 99.1 FM. Wapenzi wasikilizaji, baada ya muda usio mrefu ni taarifa ya habari za dunia, hivyo kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu haya katika siku hii ya Ijumaa Imetumia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa tano nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nena nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa kabla ya vichwa muhimu vya habari Eh, kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Majasusi wawili wa Ufaransa wakiri majaribio ya kuchochea ghasia nchini Iran. Vituo vya kudhibiti magonjwa wa Afrika, Africa CDC na Shirika la Afya Duniani kuandaa mkutano wa kikanda kuhusu Ebola huko nchini Uganda. Na Shirika la Afya Duniani lasema Afrika inaongoza kwa wanaojiua duniani na sasa hatua zinatakiwa kuchukuliwa ili kuzuia janga hilo. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Majasusi wawili wa Ufaransa waliokamatwa nchini Iran takriban miezi minne iliyopita wamekiri majaribio yao ya kuzusha maandamano na ghasia dhidi ya serikali kwa lengo kuu la kuweka shinikizo dhidi ya mfumo wa kiislamu nchini. Raia hao wawili wa Ufaransa, Sisli Kahla mwenye umri wa miaka 37 na Jacques Paris mwenye umri wa miaka 69 Walisafiri Iran mnamo Aprili 28 kama watalii, lakini ilibainika kuwa ni majasusi wa mashirika ya Magharibi. Katika video iliyorushwa na kituo cha habari cha televisheni ya Iran cha Al Alam TV siku ya alhamis Kahla alikiri kuwa jasusi wa Kurugenzi Kuu ya Usalama wa Nje wa Ufaransa, DGSE, ambayo ni sawa na mashirika ya kijasusi ya M16 ya Uingereza na CIA ya Marekani. Bikohla amekiri kuwa yeye na mshirika wake walikuwa nchini Iran kwa lengo kuu la kuweka msingi wa machafuko makubwa katika jaribio la kuanzisha mapinduzi katika jamhuri ya Kiislamu na kuupindua mfumo wa Kiislamu nchini Iran. Alieleza kwamba walileta kiasi kikubwa cha fedha ili kufadhili ghasia na migomo na kununua silaha katika jaribio la kuzua fujo. Kohla aliongeza kuwa silaha hizo zilikusudiwa kutumika kupigana dhidi ya polisi ikiwa italazimu. Kulingana na jasusi huyo mwingine ambaye pia alionyeshwa kwenye video, lengo la DGSE lilikuwa ni kushinikiza serikali ya Iran. Wizara ya usalama ya Iran ilitangaza mwezi Mei kwamba iliwakamata majasusi hao wawili wa Ufaransa baada ya kubainika wali kuwa walikuwa wanapanga njama za kuandaa na kuchochea uh, ghasia uh, baada uh, ya kufika hapa nchini na pia walilenga kuchochea machafuko ya kijamii nchini Iran wakati wa maandamano ya waalimu. Kulingana na wizara hiyo, wawili hao walijaribu kuzua hali ya ukosefu wa utulivu na machafuko ya kijamii wakati baadhi ya waalimu walipoingia barabarani katika maandamano ya amani ya kudai nyongeza ya mishahara na mazingira bora ya kazi. Baadhi ya picha zinaonyesha kuwa wawili hao walihusishwa na wanaharakati wa vyama vya waalimu wakiwemo Rasul Budahim. Kwingineko, waziri wa mambo ya nje wa Iran Husein Amir Abdulahian anawashutumu waibu wa ghasia na magaidi waliojaribu kuteka nyara maandamano ya amani ya hivi maajuzi ili kuzusha machafuko kote nchini. Amir abdulahian alisema hayo Uh, wakati wa mazungumzo ya simu na mawaziri wenzake wa Finland na Ireland Pekka Haavisto na Simon Coveney siku ya alhamis ghasia zilizuka katika miji kadhaa ya Iran baada ya mwanamke kijana kufariki hospitalini baada ya kuzirai akiwa katika kituo cha polisi uchunguzi wa kina unaendelea ili kubaini chanzo haswa cha mwanamke huyo ajulikanaye kama Mahsa Amini uh, kuaga dunia Akizungumza na waziri wa mambo ya nje wa Finland, amir abdullahian alitofautisha kati ya wahuni waibua ghasia na waandamanaji wa amani. Amesema kwa mujibu wa katiba Iran ya Iran wananchi wana haki ya kisheria ya kuandamana kwa amani ili kuwasilisha malalamiko yao, na daima serikali ya Iran imekuwa makini katika kusikiliza matakwa ya wanaoandamana kwa amani. Hata hivyo alibainisha jinsi waasi hao walivyojaribu kutumia vibaya maandamano ya hivi karibuni kuharibu mali za umma na kuwashambulia watu na polisi eh, kwa silaha zao za moto na baridi, chini bari ya ushawishi wa baadhi ya madola ya kigeni na huku kukiwa na uchochezi wa kanali za televisheni za kigeni. Amesisitiza kuwa uovu kama huo haukubaliki bila kujali ni wapi unafanyika duniani kote. Tuelekee sasa barani Afrika na kwanza kabisa ni ukanda wa Afrika Mashariki, ambapo vituo vya kudhibiti na kuzuia magonjwa Afrika Afrika CDC kwa kifupi vinasema Uganda itakuwa mwenyeji wa mkutano wa Afrika wiki ijayo kuhusu mlipuko wa virusi vya Ebola ambao umezua taharuki katika eneo zima la Afrika Mashariki. Kaimu mkurugenzi wa Afrika CDC, Daktari Ahmed Ogwel, aliwaambia waandishi habari siku ya alhamis kwamba nchi ambazo zilikumbwa na mlipuko mbaya wa ebola Afrika Magharibi mnamo wa 2014 hadi 2016 ambazo ni Sierra Leone, Guinea na, na Liberia pia zimealikwa kwenye mkutano huo uliopangwa kufanyika Oktoba 12. Mlipuko wa sasa wa ebola katikati mwa Uganda una kiwango cha vifo cha asilimia 69 ambacho daktari Ogwela alikiita kikubwa sana, na wahudumu afya wa afya wanne ni miongoni mwa watu kumi waliothibitishwa kuambukizwa ebola. Kumekuwa na kesi 43 zilizothibitishwa na hakuna aliyekuwepo katika mji mkuu Kampala. Mlipuko huo umehusishwa na aina ya virusi vya ebola ya Sudan ambayo haina chanjo iliyothibitishwa hadi sasa. Mwakilishi wa WHO nchini Uganda, Jonas Tegan Wolde Mariam, aliwaambia waandishi habari Alhamisi kwamba wanasayansi wa Uganda na washirika wao wa, wa kimataifa wa wanatazamiwa kupeleka moja ya chanjo mbili zinazowezekana dhidi ya aina ya ebola ya Sudan. Hata hivyo, amesema kuna dozi mia moja tu za chanjo kutoka taasisi ya Sabin Vaksine. Ogwel alisema wahudumu wa afya walikabiliwa na Ebola mwanzoni mwa mlipuko kwa sababu uh, ilikuwa haijulikani ni ugonjwa upi wanakabiliana nao, huku akipuzilia mbali pendekezo kwamba maambukizi mengi yanaashiria mlipuko huo unaongezeka kwa kasi. Afrika CDC ilisema imenunua vifaa ishirini elfu vya kupima na vitawasilia Uganda kufikia mapema wiki ijayo, na pia uh, kumeagizwa akiba ya vifaa vya kujikinga na Ebola ambavyo vinatazamiwa kuwasili Uganda wiki ijayo. Tukiwa bado katika masuala ya afya, shirika la afya duniani WHO limezindua kampeni mpya ili kuchagizia uelewa na kuchukua hatua kwa minajili ya kuzuia barani Afrika, ambako kuna viwango vikubwa vya vifo vinavyotokana na kujiua. Nitarudia tena, shirika la afya duniani WHO limezindua kampeni mpya ili kuchagizia uelewa na kuchukua hatua kwa ajili ya kuzuia kujiua barani Afrika ambako kuna viwango vikubwa vya vifo vinavyotokana na kujiua. Kwa mujibu wa takwimu za shirika hilo zilizotolewa Alhamisi mjini Brazzaville nchini Kongo, karibu watu 11 katika kila elfu uh, mia moja wanakufa kila mwaka kwa kujiua Afrika, kikiwa ni kiwango kikubwa zaidi ya viwango vya wastani vya kimataifa ambavyo ni watu tisa kwa ajili ya kila watu laki moja. WHO inasema hali hii inatokana kwa kiasi kikubwa na kutochukuliwa hatua za kushughulikia na kuzuiwa sababu za hatari ikiwemo hali ya matatizo ya afya ya akili ambayo kwa sasa inaathiri watu milioni 116 ikiwa ni ongezeko kubwa kutoka watu milioni 53 mwaka 1990. Kampeni hiyo kupitia mitandao ya kijamii iliyozinduliwa kabla ya siku ya afya ya akili duniani inalenga kufikia watu milioni mia moja kote kanda ya Afrika ili eh, kuhamasisha umma na kuhamasisha uungwaji mkono wa serikali na watunga sera kwa ajili ya kuongeza mkakati um, wa ufadhili wa programu za afya ya akili pamoja na juhudi za kuzuia watu kujiua. Juhudi hizo ni pamoja na kuwawezesha wahudumu wa afya kusaidia zaidi wale wanaokabiliwa na fikra za kujiua, kuwaelimisha watu ambao wanaweza kupata fikra hizo juu ya wapi pa kupata usaidizi, pamoja na kuhamasisha umma jinsi ya kutambua na kusaidia wale wanaohitaji msaada na kusaidia kukabiliana na unyanyapaa na hali kadhalika, pia uh, ku, uzuia matumizi mabaya ya pombe na madawa ya kulevya. Na serikali ya Nigeria imegundua uunganishaji haramu katika moja ya vituo muhimu vya kuuza nje ya nchi mafuta ghafi ya petroli ya nchi hiyo. Mkuu wa kampuni ya mafuta ya serikali NNPC Limited amesema wamegundua wizi wa mafuta kutoka kwenye mojawapo ya njia zake kuu za kusafirisha mafuta baharini, na kuongeza kuwa wizi huo umekuwa ukiendelea kwa muda wa miaka tisa kabla ya kugunduliwa. Bomba la wizi lina urefu wa kilomita nne kutoka kwenye kituo cha usafirishaji mafuta cha Foracados ambacho kwa kawaida husafirisha takribani mapipa laki mbili hamsini elfu ya mafuta kwa siku. Mkuu wa NNPC Melek Kiari ameliambia bunge la Nigeria kuwa bomba hilo limegunduliwa baharini katika operesheni ya kuzuia wizi eh, katika uh, wiki sita zilizopita. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa. Hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wapenzi usikilizaji, ni wakti wa kutegea sikia uchambuzi wa kisiasa, na mchana huu utahusu kukiri waziri mkuu wa Uingereza kwamba yeye ni zayuni la kutupwa. Liz Truss ambaye ni karibu mwezi mmoja tu nyuma ameanza kazi ya waziri mkuu wa Uingereza amejitokeza hadharani na kutangaza kuwa yeye ni zayuni la kutupwa, yaani mzayuni mkubwa sana, na amesema atahakikisha uhusiano wa London na utawala bandia wa kizayuni wa Israel utaimarika mno katika kipindi cha uongozi wake. Waziri mkuu huyo wa Uingereza ametangaza uungaji mkono wake kwa wazayuni kiasi chote hicho wakati ambapo hakuna chochote kipya kwa nchi za Magharibi, kwani kwa miaka mingi nchi hizo hasa Uingereza na Marekani zinajulikana kuwa ni waungaji mkono wakubwa wa jinai za utawala wa kizayuni tena kwa kila upande. Kwa makumi ya miaka sasa, utawala wa kizayuni wa Israeli umewafanyia dhuluma na jinai kubwa wa Palestina wasio na hatia, ambao tu wanatetea uhuru wao. Utawala huo wa Israeli unawaua kikatili na unaendelea kuwapora ardhi zao wa Palestina na sehemu yake kujenga vitongoji vya walowezi wa kizayuni huku jamii ya kimataifa ikiendelea kukaa kimya bila kuchukua hatua za kuilazimisha Israeli komesha jinai zake hizo. Si hayo tu, lakini pia madola ya kibeberu hasa Marekani na Uingereza yanazuia hata kuwafikia Wapalestina misaada ya madawa na matibabu, yote ikiwa ni kwa shabaha ya kusaidia utawala bandia wa Israeli uendeleza ukatili dhidi ya wa Wapalestina. Siasa hizo zinawakasirisha watu wengi duniani na hasa eh, kila mwenye mtazamo huru anakubali kuwa Wapalestina bila shaka wanadhulumiwa. Lakini kama tulivyosema, viongozi wa nchi za Magharibi hasa Uingereza na Marekani wanatangaza wazi wazi kuwa wanaunga mkono jinai hizo za Israeli na hivi sasa tunamwona waziri mkuu mpya wa Uingereza akisimama mbele ya kadamnasi e, na kusema kuwa yeye ni mzayuni mkubwa sana na atahakikisha uhusiano wa nchi yake na utawala wa kizayuni unakuwa mkubwa zaidi ya wakati wowote wa ule. Mtu anajiuliza tu hivi, e, je, Listras anataka kuongeza nini kipya e, katika uhusiano huo wakati hakuna sehemu iliyobaki Sami Abu Zuhri, mmoja wa viongozi wa ngazi za juu harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, anasema hivi: matamshi alistros, ya Listras ya kuunga mkono utawala wa kizayuni maana yake ni kutangaza kuwa yuko pamoja na jinai zinazofanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya wananchi wa Palestina. Ni watu wa na namna hii ndio wanaochochea kuendelea kuuliwa watoto wadogo wadogo wasio na hatia, na hatia na wanasimama imara kuficha jinai hizo za utawala wa Israeli. Kwa upande mwingine, kitendo hichi cha nchi za magharibi cha kuipa Israeli kiwango kikubwa cha silaha na kufanyia jinai e, silaha ambazo zinatumika kufanyia jinai na ukatili ni miongoni mwa mambo yanayolalamikiwa mno na makundi ya kutetea haki za Wapalestina. Hivi karibuni, kundi moja la watetezi wa Palestina lilikusanyika mbele ya benki ya Barclays mjini Manchester, huko Uingereza na kuitaka nchi hiyo iache kutum, kutumia fedha za wananchi kuupa silaha utawala wa kizayuni. Taasisi hiyo ya kupiga vita umaskini inasema uongozi wa benki ya Barclays ndio unaogharamia fedha za silaha za utawala wa kizayuni na uh, kuchochea jinai na mauaji ya wazayuni dhidi ya wananchi wasio na ulinzi wa Palestina. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza makala ya Iran juma hili, Iran juma hili. Hamjambo wa wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri hapa nchini katika kipindi cha juma moja lililopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema ghasia na fujo Iran ziliratibiwa na Marekani na utawala ghasibu na bandia wa Kizayuni. Raisi wa Iran anasema njama za maadui za kuitenga Iran zimefeli na kumeshuhudiwa ongezeko la biashara kati ya Iran na Afrika Mashariki mwaka huu. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema ghasia na machafuko yaliyoshuhudiwa hivi karibuni hapa nchini yaliratibiwa na Marekani na utawala ghasibu na bandia wa kizayuni na kusaidiwa kwa hali na mali na mabwana zao na baadhi ya wasaliti raia wa Iran wanaoishi nje wa ya nchi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei aliyesema hayo Jumaatatu hapa mjini Tehran katika hotuba muhimu aliotoa kwenye hafla moja ya pamoja ya wanachuo wahitimu wa vyuo vikuu vya vikosi vya ulinzi. Akifafanua kuhusu kuhusika Marekani na Wazayuni katika ghasia za hivi karibuni nchini Iran, kiongozi mwadhamu alisema In karde. In ninasema bayana kabisa kwamba ghasia hizi zilipangwa na kuratibiwa na Marekani na utawala ghasibu Zimbalo na bandia wa Kizayuni na kusaidiwa kwa hali na mali na mabwana zao na baadhi ya wasaliti raia wa Iran wanaoishi nje ya nchi. Akiendelea na hotuba yake, kiongozi mwadhamu amesema wananchi wa Iran wamejitokeza kwa nguvu zote kikamilifu katika matukio hayo, pia kama ilivyokuwa katika matukio mengine ya huko nyuma, na katika siku za usoni pia watafanya kama walivyofanya hivi karibuni kukabiliana na njama za maadui. Amesema katika siku za usoni pia wananchi shujaa na wachamungu wa Iran watailinda nchi kwa nguvu zote, popote pale maadui watakapodhamiria kuibua machafuko na ukosefu wa amani hapa nchini. Kiongozi mwadhamu amesema taifa la Iran kama alivyo kiongozi wao Amirul Muminin Ali alaihi salam ni taifa madhulumu na wakati huo huo ni taifa lenye nguvu, na kuongeza kuwa katika tukio lilojiri hivi karibuni binti kijana ameaga dunia, ambapo mioyo yetu pia imehuzunika na kukumbwa na majonzi, lakini hazikuwa hatua na radia mali za kawaida pale baadhi ya watu walipoamua kuchukua hatua mkabala wa tukio hilo bila kufanya uchunguzi, yaani kundi la watu lilipoingia mitaani na kuibua fujo na ghasia, kuchoma moto Qurani tukufu, kumvua mwanamke vazi lake la hijabu na kuteketeza msikiti Huseinia na magari ya watu. Ayatullah Khamenei amebainisha kuwa ghasia na machafuko mengi hutokea katika maeneo mbalimbali duniani na huko Ulaya na hasa huko Paris nchini Ufaransa, ghasia zimekuwa zikishuhudiwa mara kwa mara. Kiongozi mwadhamu wa pinduzi ya Kiislamu aidha, amesisitiza kuwa matamshi yaliotolewa na viongozi wa Marekani kwamba wamesikitishwa na kuaga dunia ya binti huyo tajwa ni ya uongo. Katika upande mwingine, Atola Khamenei ameashiria kupiga hatua maendeleo ya nchi katika sekta zote na kufanyika juhudi za kuhuisha uzalishaji na uwezo wa ndani ya nchi kwa ajili ya kusambaratisha vikwazo, na kusisitiza kuwa maadui hawataki kuona hatua za maendeleo zikipigwa hapa nchini, na ndio maana wameratibu mipango ya kufunga vyuo vikuu, kuibua ghasia na fujo na, na kuwatumbukiza viongozi katika kadhia mpya huko kaskazini magharibi na kusini mashariki mwa nchi ili kusitisha harakati zote hizi . Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa Marekani si tu inapinga jamhuri ya Kiislamu bali inapinga Iran iliyo imara na iliyo huru. Akibainisha nukta hiyo, kiongozi mwadhamu amesema si tu kuwa wanapinga mfumo wa jamhuri ya Kiislamu bali pia wanapinga Iran. Marekani haitaki kuiona Iran yenye nguvu na yenye kujitegemea. Wanaitaka Iran ile iliyokuwepo wakati wa zama za Pahlavi, ambayo ilikuwa ikitii amri na matakwa yao kama ng'ombe anayekama maziwa. Katika zama hizo, mfalme alikuwa hana budi ila kuelekezwa na mabalozi wa Uingereza na Marekani kabla ya kuchukua maamuzi. Wakati huo huo, rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amezungumzia njama za karibuni za maadui za kutaka kutoa pigo kwa nchi hii na kueleza kuwa njama za maadui za kutaka Irani tengwe zimegonga mwamba. Katika siku za hivi karibuni, wafanya fujo na waibu wa ghasia walikusanyika katika mitaa ya baadhi ya miji ya Iran na kuanza kuharibu mali za umma kwa kuchochewa na vyombo vya habari vya nchi za Magharibi na zinazopinga mapinduzi ya Kiislamu kwa kizingizio cha kifo cha Bi Mahsa Amini. Wafanya hujo hao walichoma moto magari, pikipiki, mabenki na kuwashambulia askari usalama, lengo likiwa ni kuzusha hofu na wasiwasi katika jamii. Rais Said Ibrahim Raisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amelitaja lengo la adui la kuratibu njama mpya dhidi ya Iran kuwa ni kutaka kuzuia maendeleo ya nchi na kuongeza kuwa adui ameingia katika medani kwa lengo la kuitenga Iran katika hali ambayo nchi hii iko katika mapambano ya kutatua matatizo ya kiuchumi na kujihuisha upya ili kuwa na mahudhurio makubwa zaidi katika eneo la magharibi mwa Asia au mashariki ya kati na kimataifa. Hata hivyo njama zote hizo zimefeli. Rais Raisi ameashiria makelele ya vyombo vya habari vya magharibi dhidi ya Iran na vigezo vya unduma kuili vya nchi hizo na kueleza kuwa japokuwa suala la kuaga dunia Mahsa Amini linafuatiliwa kikamilifu na kwa umakini na viongozi wote wamesisitiza swala hilo, lakini adui anajaribu kupotosha fikra za walo wengi kwa kuratibu hatua mbalimbali kupitia vyombo vya habari, huku kundi la mabinti wa Kiafghani wakiuliwa na makundi ya kigaidi yanayopewa himaya na kuungwa mkono kwa hali na mali na Marekani huku nchi hizo zinazodai kutetea haki za binadamu zikinyamaza kimya bila kuchukua hatua yoyote mbele ya mauaji hayo. Mwingineko, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa jumbe za uwakilishi za Iran na Marekani zilibadilishana jumbe kati yazo pamizoni mwa mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa hivi karibuni huko new York. Naser Kanani Jumatatu alizungumza na vyombo vya habari katika mkutano wake wa kila wiki na kueleza kuwa mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa ulikuwa fursa nzuri kwa ajili ya mazungumzo ya kuondoa vikwazo na kwamba Iran na Marekani zilibadilishana jumbe zao kupitia wapatanishi pambizoni mwa mkutano wa baraza kuu la Umoja Mataifa huko mjini New York. Kanani ameongeza kuwa mratibu wa upande wa Ulaya anaendelea na jitihada katika mazungumzo ya kuondoa vikwazo dhidi ya Iran. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesisitiza kuwa Iran inafungamana na majukumu yake ili kufikiwa mapatano mazuri na imara, ambapo Iran tayari imetoa jibu kwa rasimu ya majumuisho ya mwisho. Akifafanua zaidi kuhusu fursa ya mazungumzo, ameongeza kuwa nataka kusema hapa kuwa bado kuna uwezekano na fursa ya kufikia mapatano kuhusu kuhuishwa mapatano ya JCPOA. Jambo hilo linawezekana iwapo upande wa pili hasa Marekani utaonyesha irada ya kisiasa, mapatano yanaweza kufikiwa katika kipindi cha muda mfupi sana. na naibu mkuu wa shirika la kustawisha biashara la Iran amesema miamala ya kibiashara kati ya jamhuri ya kiislamu Iran na nchi za Afrika Mashariki imeongezeka kwa asilimia mia moja katika kipindi cha miezi mitano iliyopita. Ahmad Ridha Alai Tabatabaya ameasema hayo na kuongeza kuwa hatua kadhaa zimechukuliwa kwa ajili ya kutatua matatizo ya miundo msingi kama vile kuanzisha mawasiliano ya kilojistiki baina ya Iran na Oman. Afisa huyo anayeshughulikia maendeleo ya masoko ya nje amesema shirika lake linatafuta njia za kutekeleza mifumo ya biashara ya kubadilishana bidhaa na washirika bidha wa kibiashara wa bara la Afrika. Nam wapenzi wasikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusu kustawi uhusiano wa kibiashara wa Iran na Afrika Mashariki, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. na wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa, baada ya kusikiliza makala hiyo ya Iran juma hili, ni wakati wa kutegea sikio udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki. na nalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu eh, kwa kuangazia magazeti ya nchini Uganda na ntaliangazia gazeti la Daily Monitor ambalo lina habari sema ya kuwa wanasiasa na makamanda wa zamani wa jeshi la Uganda wanamtaka rais Yoweri Museveni amshushe cheo mwanaye Jenerali Muhozi Kainerugaba kutokana na maandishi yake hivi karibuni katika ukurasa wake wa Twitter ambapo aliibua rabsha baada ya kusema anaweza kuishambulia Kenya na kuteka mji wa Nairobi katika kipindi cha wiki mbili. Halikadhalika uh, mwanaye Museveni pia katika ukurasa wake wa Twitter alikosoa vikali mfumo wa kidemokrasia nchini Kenya akionekana kuunga mkono mfumo wa kiimla. E, tukiachana na magazeti hayo ya nchini Uganda, wapenzi wasikilizaji, sasa tuelekee nchini Tanzania na tuliangazie kwanza kabisa gazeti la Habari Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Tanzania Qatar kukuza biashara uwekezaji. Habari hiyo imeandamana na picha inayomwonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akishuhudia utiaji saini wa makubaliano ya ushirikiano kati ya chama cha wafanyabiashara wenye viwanda na kilimo Tanzania kilichowakilishwa na rais wake Paul Koyo, Zanzibar iliyowakilishwa na mwenyekiti wa jumuiya ya wafanyabiashara Zanzibar Ali Suleiman Amur, na chemba ya biashara ya Katar iliyowakilishwa na makamu mwenyekiti wake Muhammad bin Ahmed al Kuwairi, jijini Doha, Qatar, jana. Gazeti la Zanzibar Leo nalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Othman asema mageuzi yataistawisha Zanzibar. Aidha, gazeti hilo la Zanzibar Leo lina habari semayo kuwa raia wa Uganda walioingia Pemba sasa wamewekwa karantini. Kwa upande wake gazeti la Uhuru katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa cha habari kifuatacho: Kikwete atahadharisha wanaoikwamisha serikali. Habari kamili iko katika ukurasa wa nne. Majira nalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho: Jakaya Kikwete avutiwa na kasi ya wawekezaji, apongeza maonyesho ya wawekezaji, asema yanaakisi jitihada za serikali ya Rais Samia zinazovutia wawekezaji nchini Tanzania. Nawape msikilizaji, tukiachana na magazeti hayo ya nchini Tanzania sasa tunamaliza udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Kenya, na kwanza kabisa naliangazia gazeti la Standard ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeipa umuhimu Uh, habari sema ya kuwa Spika wa bunge la kitaifa Moses Wetangula, Alhamisi Oktoba 6 alitangaza muungano wa Kenya Kwanza, uh, kuwa ni muungano wa walio wengi katika bunge la kumi na tatu na hivyo kutoa pigo kwa muungano wa azimio la umoja wa Raila Odinga ambao walikuwa unadai kuwa una wabunge wengi zaidi katika bunge hilo. Uamuzi huo wa Wetangula unamaanisha kuwa muungano wa Kenya Kwanza wa rais William Ruto sasa unadhibiti kikamilifu bunge la nchi hiyo. Aidha, katika ukurasa wake wa mbele gazeti la Standard lina picha inayomwonyesha Rais William Ruto wa Kenya akiwasili Ethiopia na kulakiwa na waziri mkuu wa nchi hiyo Abiy Ahmed. Ruto ametembelea Ethiopia kuzindua huduma za shirika la simu la Kenya Safaricom ambalo limepata leseni ya kuendesha shughuli zake katika nchi hiyo. Sasa wapenzi wasikilizaji, tuliangazia gazeti la Daily Nation ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho siku mbaya kwa washukiwa wa ufisadi. Likifafanua, gazeti hilo limeelika kuwa mbunge wa Sirisia John Waluke amerudishwa tena gerezani baada ya mahakama kuu kutupilia mbali rufaa aliyokata kupinga kifungo cha miaka 67 alichohukumiwa baada ya kupatikana na hatia ya kuilaghai halmashauri ya nafaka na mazao shilingi milioni 297. Uh, miaka tisa iliyopita, uh, bwana Waluke pamoja na mkurugenzi mwenzake katika kampuni ya Erad Supplies and General Contractors Limited Grace Wahungu walianza kutumikia upya vifungo vya miaka 67 na 69, jaji Esther Maina alipotupa uh, rufaa walizokata kupinga adhabu hizo. Gazeti la Taifa Leo kwa upande wake lina habari kuhusu baa la njaa katika baadhi ya maeneo nchini Kenya. Na wapenzi wasikilizaji, naona muda wetu umemalizika, laziara sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki wakati huu barabara kabisa. Hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Wapenzi wasikilizaji, tunaendeleza matangazo yetu mchana huu kwa kuleteni makala ya wiki, itafuatiwa na makala ya leo katika historia. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kwa nami tena katika makala yetu ya wiki hii. Kipindi chetu leo kitatupia jicho nafasi ya dini katika filamu na taathira zake kwa mwanadamu wa sasa. Ni matumaini yangu kuwa mtaendelea kwa nami hadi mwisho wa makala hii. Na wewe mpenzi msikilizaji, umekwisha sikia au kusoma makala inayozitaja zama za sasa kuwa ni zama za kurejea kwa dini, au zile zinazoitaja milenia hii kuwa ni milenia ya kururudi kwenye dini. Mwamko na harakati mpya za dini zilipamba moto zaidi katika nchi za Magharibi mwanzoni mwa mwongo wa tisini, hususan mwaka wa alfu mbili. Baadhi ya jumuiya za masuala ya kijamii huko Magharibi aidha zinaamini kwamba kuna haja ya kutiliwa maanani misingi ya dini akhlaki na maswala ya kiroho kwa ajili ya kuzuia kusambaratika kwa nchi hizo. Wimbi hilo linalowaelekeza na kuwarejesha watu kwenye dini na maswala ya kiroho linaonekana pia kwenye athari za sanaa, hususan sekta ya filamu. Iwapo kweli tunataka kuzungumzia nafasi ya dini katika filamu za zama hizi, basi hatunabudi kuashiria watu kama vile Carl Theodor Dreyer Ingmar Bergman Robert Berson na Andrea Tavoski ambao wametengeneza filamu nyingi zenye mielekeo ya kidini katika miongo iliyopita baada yao na katika zama za sasa kumejitokeza watengeneza filamu wengine katika maeneo mbalimbali duniani waliotengeneza filamu nyingi katika uwanja huo Hebu kwanza tutupie jicho sekta ya utengenezaji filamu ya Hollywood inayozalisha zaidi ya filamu elfu moja kwa mwaka, ambayo kutokana na nguvu yake kubwa imekuwa na ushawishi katika nyanja za utamaduni na filamu kwenye maeneo mbalimbali duniani. Japokuwa moja ya sifa kuu za filamu za Hollywood ni hada, udanganyifu na uchochezi, lakini filamu hizo hazikutupilia mbali kikamilifu masuala ya kidini na kiroho. Baada ya mafanikio ya kibiashara ya filamu kama vile Ghost na Leap of Faith watayarishaji wa filamu za Hollywood walitambua kwamba watazamaji wa filamu hizo wana mahitaji mengi ya kiroho ambayo hayawezi kukidhiwa kwa filamu za visa vingi vya utumiaji mabavu na zisizokuwa na mambo ya maana. Kwa msingi huo, Hollywood ilitumia mbinu zake za mara kwa mara za kuvutia na kuwashawishi watazamaji kwa maana kwamba ilitumia vigezo muhimu kama vile melodrama, komedi au tamthilia ya kuchekesha, muzika na kadhalika, katika kutengeneza filamu zenye mwelekeo wa kidini. Kwa mfano, katika filamu ya Ghost kumetumiwa vigezo vya filamu ya mapenzi na vitendo vya jinai kuzungumzia udaima wa roho na kubakia kwake milele ambako pia kumeashiriwa katika dini mbalimbali mbali na kwa njia tofauti. Baada ya mafanikio ya baadhi ya filamu hizo, masuala ya kidini na kiroho yalianza kutumiwa katika filamu nyingi za Hollywood. Tokea wakati huo, filamu zilianza kuzungumzia maudhui mbalimbali kama vile kuwepo kwa malaika wa Mwenyezi Mungu juu ya ardhi, shetani na wasaidizi wake katika maisha ya wanaadamu na kadhalika. Hata hivyo, nyingi kati ya filamu hizo zilikumbwa na wimbi la upotoshaji katika kuzungumzia maswala halisi ya kidini na taratibu, masuala hayo yalianza kufanyiwa maskhara na istihizai. Mwenendo huo uliendelea na kufikia kiwango cha kufanyiwa istihizai na kebehi nguvu na uwezo wa Mwenyezi Mungu katika filamu iliyopewa jina ya Bruce Almighty, iliyofungua njia pana kwa ajili ya fikra zinazopinga dini katika sekta ya utengenezaji filamu. Filamu hiyo ilipigwa vita na wafuasi wa dini za Kiislamu na Kikristo kutokana na kupotosha masuala ya kidini. Katika upande mwingine, ujahili wa watengenezaji filamu wa magharibi kuhusu dini za Mwenyezi Mungu na uchache wa maarifa yao kuhusu dini zenye mashiko sahihi kama Uislamu na vilevile vile uoga uliozushwa na vyombo vya kipropaganda vya magharibi kuhusu dini hizo vimewaelekeza baadhi ya wa watengenezaji filamu wa Hollywood katika mifumo ya kifikra isiyokuwa ya dini za Mwenyezi Mungu. Filamu za Hollywood zilianza kuzungumzia mifumo ya kidini iliyobuniwa na wanaadamu kama vile Ubudha na kubuni riwaya mbalimbali mbali kuhusu Buda na lama. Katika uwanja huo tunaweza kuashiria filamu kama vile ya The Little Buddha, Seven Years in Tibet na Kundun. Kupitia njia hiyo, baadhi ya ada na mielekeo mahususi ya watu wa mashariki mwa dunia zilipewa mazingatio katika utengenezaji wa filamu za Hollywood. La kusikitisha zaidi ni kwamba ada na desturi hizo zinatambulishwa kwa jina la dini. Katika kipindi hicho filamu zinazotambulishwa kuwa za kungfu na sanaa ya mashariki zilizusha makelele mengi mno. Hollywood na ulimwengu wa magharibi kwa ujumla zilipigia debe filamu hizo na kuzizalisha kwa wingi. Pamoja na hayo, kumekuwepo na baadhi ya filamu zinazowahimiza na kuwaelekeza watazamaji wake katika fikra za mitazamo ya kidini. Mfano wa filamu hizo ni kama ile ya Seven, Fight au Contact ambazo aghalabu zilizungumzia maudhui ya kupotea njia mwanaadamu wa zama hizi na maswala kama vile adhabu na malipo ya hapa duniani na huko akhera. Mfano bora zaidi wa filamu za aina hii ni ile ya What Dreams May Come iliyotengenezwa na Vincent Ward, ambayo kimsingi ilihesabiwa kuwa ni hatua kubwa katika utengenezaji wa filamu za kidini huko magharibi, kwani filamu hiyo ilizungumzia kwa undani swala la malipo na adhabu ya akhera kwa mtazamo wa kidini kupitia taswira za picha za kuvutia mno kuhusu ulimwengu wa akhera kwa kutegemea maandiko ya vitabu vitakatifu, filamu hiyo iliyotengenezwa kwa kutumia teknolojia ya kisasa ilifikisha ujumbe wa kidini na kiroho kwa kutumia picha na taswira. Aidha, filamu za Kristof Kislowusk zinatambuliwa kuwa mfano mzuri wa mwelekeo wa watengeneza filamu wa sasa wa kuzungumzia masuala ya kiroho na kidini katika sanaa ya filamu. Filamu za msanii huyu zinaelezea matakwa na irada ya Mwenyezi Mungu kuwa ndiyo inayoainisha kila kitu, na kwamba mwanadamu anapaswa kuelewa kuwa kuwa mja wa Mwenyezi Mungu ndiyo daraja ya juu kabisa ya uhuru na pozo la roho yake. Ukweli wa mambo ni kwamba jamii ya sasa ya mwanadamu ina mili na kuelekea kwenye masuala ya kidini ya kiroho. Mfano mdogo wa kuthibitisha ukweli huo ni jinsi wa magharibi walivyoipokea filamu kwa jina ya Passion of the Christ iliyotengenezwa na Mel Gibson, swala ambalo limeifanya filamu hiyo kuchukua nafasi ya nane kati ya filamu zilizouzwa kwa wingi katika historia ya filamu duniani. masaibu ya masia yani Passion of the Christ, ilitazamwa na idadi kubwa ya watu kwa sababu tu ya kuzungumzia maisha ya nabii Isa Masihi, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, licha ya kuwa na vipengee vingi vya ukatili na utumiaji mabavu na pia upotoshaji wa baadhi ya masuala ya kihistoria. Katika makala ya wiki ijayo, tutatupia jicho filamu za mashariki na mwelekeo wa kutengeneza filamu za kidini katika eneo hilo la dunia. Tunakamilisha makala yetu ya leo kwa kunukuu kipande cha dialog ya filamu ya karamu ya mwisho iliyotengenezwa na Ingmar Bergman. Anasema iwapo mwanadamu atamwamini Mwenyezi Mungu hatokuwa tena na tatizo lolote, na kama hatakuwa na imani kamwe hatokuwa na njia ya ufumbuzi wa matatizo yake. Wapendwa wasikilizaji, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa makala yetu hii. Tukutane tena juma lijalo, asanteni kwa kuwa nami. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe kumi mfunguo 6 Rabiul Awal mwaka 1444 hijiria sawa na Oktoba 7 mwaka 2022, siku kama ya leo miaka 1489 iliyopita, alifariki dunia babu yake mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam Bwana Abdul Muttalib katika mji wa Makka Mtukufu. Huyo alikuwa miongoni mwa wakuu wa kabila la Quraish kabla ya kudhihiri Uislamu, na alikuwa hodari mno katika fasaha ya lugha ya Kiarabu. Bwana Abdul Mutalib alikuwa msimamizi na mshika ufunguo wa nyumba tukufu ya Alkaba. Vilevile, babu huyo wa Mtume alikuwa akitayarisha chakula na maji kwa ajili ya watu wanaozuru nyumba hiyo ya Mwenyezi Mungu, na kazi hiyo aliirithi kutoka kwa baba yake. Aliheshimu mno mikataba na ahadi zake, na kwa sababu hiyo alikuwa na ushawishi mkubwa baina ya watu. Miongoni mwa watoto wa mtukufu huyo ni Abdullah, baba yake Mtume Muhammad, amani Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake na abu Tualib baba yake Imam Ali bin Abi Talib, alaihim ssalama. Tarehe 10 Rabiul Awal miaka 1472 iliyopita, yani miaka 28 kabla ya hijra ya Mtume. Mtukufu huyo alimuoa bibi Khadija binti Khuwaylid alaihim ssalama. Bibi Khadija alikuwa mwanamke sharifu mwenye imani na maarufu kwa ukarimu wake katika zama za ujahilia na alikuwa maarufu kwa lakabu ya Atahira kwa maana ya msafi na mtoharifu. Baada ya kufunga ndoa na nabii Muhammad, Bibi Khadija alikuwa msaidizi mkubwa na mwenzi wa mtukufu huyo katika hatua zote za maisha yake. Alisabilia kila kitu kwa ajili ya Uislamu na Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam. Bibi Khadija aliishi pamoja na Mtume kipindi cha miaka 25 na daima alikuwa mke mwema na mwenye kujitolea kwa mumewe, Mtume Muhammad, mbora wa walimwengu. Amani mwenyezi Mwenyezi Mungu iwe juu ya Bibi Khadija mtuharifu. Siku kama ya leo miaka sabini na tatu iliyopita Ujerumani ya mashariki iliasisiwa na kuwa na mfumo wa jamhuri ya kidemokrasia. Katika miezi ya mwishoni mwa vita vya pili vya dunia shirikisho la umoja wa Sovieti lilivamia na kuikalia kwa mabavu ardhi ya Ujerumani ya mashariki, na madola ya magharibi yakadhibiti sehemu ya magharibi mwa nchi hiyo. na siku kama ya leo miaka 21 iliyopita Marekani ilivamia Afghanistan. Uvamizi huo ulifanyika kwa kisingizio cha kuliangamiza kundi la wanamgambo wa Alqaida ambao kwa mujibu wa Washington walihusika na tukio la Septemba 11 mwaka 2001 nchini Marekani. Katika kipindi cha wiki kadhaa, ndege za kivita za Marekani zilifanya mashambulizi dhidi ya ngome za kundi la Taliban ambalo katika kipindi hicho lilikuwa likidhibiti eneo kubwa la ardhi ya Afghanistan sambamba na kuliunga mkono kundi la Alqaida lililokuwa likiongozwa na Usama Bin Laden. Mashambulizi hayo mazito ya Marekani yaliua na kujeruhi maelfu ya raia wasio na hatia wa Afghanistan, huku mamilioni ya wengine wakilazimika kuwa wakimbizi. Namwape msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Irana. Kabla sijaondoka studioni, ni muhtasari wa habari muhimu za dunia. Wakati huu serikali ya Nigeria imegundua uunganishaji haramu katika moja ya vituo muhimu vya kuuza nje mafuta ghafu ya petroli ya nchi hiyo, na imesema wizi wa mafuta kupitia bomba la chini ya bahari umekuwa ukifanyika kwa miaka tisa sasa. Shirika la afya duniani WHO uh, linasema limezindua kampeni mpya ili kuchagizia uelewa uh, na kuchukua hatua kwa ajili ya kuzuia kujiua barani Afrika, ambako kuna viwango vikubwa vya vifo vinavyotokana na kujiua. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislami Iran Husein Amir Abdulahian amewashtumu waibu wa ghasia na magaidi waliojaribu kuteka nyara maandamano ya amani hivi karibuni hapa nchini ili kuzusha machafuko na Majasusi wawili wa Ufaransa waliokamatwa hapa nchini Iran takribani miezi minne iliyopita wamekiri majaribio yao ya kuzusha maandamano na ghasia dhidi ya serikali kwa lengo la kuweka shinikizo na dhidi ya mfumo wa kiislamu na hata kuupindua mfumo huu. Lazima sasa kutoka hapa Teheran, wapenzi wasikilizaji, ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarakeni na wageni kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satellite na intanet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu yaani email ni swahili radio at irib ir. Mbali na katika barua wa pepe yetu ya Swahili radio irib r .ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi wa SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya plus 9890350654 nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.