Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Tuljumwa. Aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu Namkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo, wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislam Iran ikiwatangazia moja kwa moja mubashara kutoka hapa Teheran. Wapenzi wasikilizaji leo ni Ijumaa tarehe 10 Rabiul Awal mwaka 1444 Hijria ya Kamaria inasadifiana na uh, 7 Oktoba 2022 miladia. Wapenzi wasikilizaji katika siku hii ya leo tumeandalia ni taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa baada ya hapo wapenzi wasikilizaji tutawaleteani makala ya Iran juma hili, itafuatiwa na makala yetu ya kila siku ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na kisha tutakuwa na makala ya wiki na baada ya hapo ni leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa mpenzi msikilizaji utakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na napenda kukumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana mubashara au moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw na pia kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambao ni Maarifa FM. Inapatikana kupitia 99.1 Singida, pia Maarifa FM ya 41 Mtwara, Maarifa FM huko oh, Kigoma inapatikana kupitia 99.7 FM. Huko Tanga unaweza kutupata kupitia Maarifa FM 105.3. Baada mduso mrefu ni taarifa ya habari za dunia Imetumia saa mbili unusu asubuhi kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, Lakini kwanza kabisa kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Kamanda wa jeshi la polisi la jamhuri ya kiislamu ya Iran anasema usalama wa wananchi ni mstari mwekundu. Maafa yanayohusiana na tabia nchi yameua watu 150 nchini Rwanda kwa muda wa miezi tisa. na ufisadi wa maadili watikisa makanisa ya Uingereza. Karibuni na sasa ni habari kamili kutoka hapa Tehran. Kamanda wa jeshi la polisi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa mtu au kundi lolote linalotaka kuvuruga usalama wa watu litakabiliwa na walinzi wa amani na usalama wa wananchi na walinzi hawa wa amani watakuwa pamoja bega kwa bega na wananchi. Katika siku za karibuni waibu wa fujo na ghasia hapa nchini, huku wakichochewa na vyombo vya habari vya maajnabii vinavyopinga mapinduzi ya Kiislamu walijitokeza mitaani katika baadhi ya miji ya Iran na kuanza kuharibu mali za umma kwa kisingizio cha kuaga dunia msichana Mahsa Amini. Brigedia Jenerali Husein Ashtari ameeleza kuwa fitina ya karibuni ilisambaratishwa kwa kuwa macho wananchi na kutokana na miongozo ya amiri jeshi mkuu wa majeshi ya Iran na uwepo makini na nguvu ya vikosi vya usalama vya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Vyombo vya habari vya utawala wa kizayuni unaoua watoto vimetangaza kuwa utawala huo umeshindwa kutimiza malengo yake wakati huu na kwamba Iran ya kiislamu imeweza uh, kudhibiti mikusanyiko hiyo na kuwatenganisha wananchi wa kawaida na wafanya ghasia na kuzima njama hizo. Kamanda wa polisi ya Iran amesema wananchi wamefanya vizuri sana katika fitina hiyo ya hivi karibuni hapa nchini na waliweza kutofautisha njia ya haki na batili. Brigedia Jenerali ya sheria amesema, hii leo tuna amani na utulivu nchini na maadui waliokusudia kuvuruga usalama wamegonga mwamba. Tuelekee sasa barani Afrika ambapo taarifa zinasema takribani watu mia hamsini waliuawa na mia tatu kujeruhiwa katika maafa yaliyosababishwa na mabadiliko ya tabia nchi huko Rwanda katika kipindi cha miezi tisa mwaka huu ripoti ya wizara ya usimamizi wa dharura ilisema Alhamisi maafa hayo yalisababisha uharibifu katika maeneo mbalimbali ya Rwanda na ni pamoja na mafuriko, maporomoko ya ardhi, dhoruba za upepo na mvua kali, miongoni mwa mengine, ripoti hiyo ilisema, na kuongeza kuwa matukio 1033 yalirekodiwa katika kipindi hicho. Maafa hayo pia yameharibu nyumba 3378 hekari elfu moja mia sita thelathini na moja za ardhi za mazao, mbali na kusababisha uharibifu katika miundo mbinu kama vile barabara, madaraja, madarasa na njia za umeme. Maeneo yaliyoathiriwa zaidi na vifo yalikuwa magharibi na kusini mwa Rwanda. Vifo oh, vilivyosababishwa na majanga viliongezeka kutoka mia moja vilivyosajiliwa kati ya Januari na Septemba mwaka jana Idadi ya majeruhi wakati huo huo ilipanda kutoka 195 iliyorekodiwa katika kipindi kama hicho mnamo mwaka 2021. Mwezi uliopita shirika la hali ya hewa la Rwanda lilitabiri mafuriko, maporomoko ya ardhi, upepo mkali na matukio mengine mabaya ya hali ya hewa katika baadhi ya maeneo ya nchi katika kipindi cha miezi mitatu ya mwisho wa mwaka huu, licha ya kupungua kwa mvua, ripoti ya Benki ya Dunia iliyotolewa wiki iliyopita ilionya kuwa athari za mabadiliko ya tabia nchi zinaweza kumomonya kati ya asilimia tano na asilimia saba ya pato la taifa la Rwanda ifikapo mwaka elfu mbili hamsini ikiwa hazitapunguzwa na kudhibitiwa. Ripoti ya hali ya tabia nchi Rwanda ilionyesha kuwa ingawa nchi hii ndogo ya mashariki mwa Afrika inachangia asilimia 0.003 pekee katika utoaji wa gesi chafuzi duniani, Rwanda iko katika hatari ya kuathiriwa na mabadiliko ya hali ya hewa. Mabadiliko ya hali ya hewa yana uwezekano wa kuongeza tofauti katika mavuno ya mazao na uzalishaji wa kilimo, kusababisha mafuriko makubwa na kupunguza uzalishaji wa nguvu kazi, kulingana na utafiti. Tuelekee sasa huko nchini Ethiopia ambapo taarifa zinasema kiwango cha vifo vya watoto wanaoaga dunia katika mwezi e, wao wa kwanza wa maisha katika eneo lenye mzozo la Tigrei kaskazini mwa Ethiopia kimeripotiwa kuwa ni mara nne ya kiwango cha kabla ya vita katika eneo hilo. Hayo ni matokeo ya utafiti uliofanywa hivi karibuni katika eneo hilo lililoathiriwa na vita vya ndani nchini Ethiopia. Awali, sababu za kawaida za vifo zi, vya watoto wachanga zilikuwa kuzaliwa kabla ya wakati, maambukizo na ukosefu wa hewa wakati wa kuzaa. Bereket Berhe, daktari wa watoto katika hospitali ya rufaa ya Eder, anasema na hapa na mnukulu, vifo vya watoto uh, chini ya miaka mitano wakati wa vita vya Tigray viliongezeka maradufu ikilinganishwa na kipindi cha kabla ya vita. Daktari huyo ameongeza kuwa vifo vya watoto katika vitengo Uh, siku ishirini na nane za kwanza za maisha pia vimeongezeka mara nne katika eneo hilo ikilinganishwa na kabla ya vita. Takriban miaka miwili imepita tangu vita vianze katika eneo hilo la kaskazini mwa Ethiopia kati ya jeshi la serikali kuu ya nchi hiyo na waasi wa kundi la harakati ya ukombozi wa Tigray, TPLF, hayo, ya ukombozi TPLF. Mapigano hayo yanaendelea uh, katika eneo hilo O, na yamelifanya litengwe na maeneo mengine ya dunia, na hivi sasa kuna haja ya huduma za msingi na kama vile umeme, simu na mtandao wa benki kurejeshwa. Umoja wa Afrika umetangaza kuwa waasi wa Tigray, TPLF, e, wameafiki e, kushiriki mazungumzo na serikali ya Ethiopia, mazungumzo ambayo yanaanza wikendi hii huko nchini Afrika Kusini. Serikali ya Ethiopia pia imetangaza kuwa tayari kushiriki katika mazungumzo hayo. Taarifa hii ya habari wapenzi wasikilizaji, na wageni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Waziri mkuu wa serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen ameutaja muungano uvamizi unaoongozwa na utawala wa Saudi Arabia e, na Umoja wa Mataifa kuwa zinahusika katika kufeli kwa usitishaji vita huko Yemen. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa Jumatano wiki hii lilitoa taarifa na kudai kuwa matakwa yaliokithiri ya Sana katika mazungumzo yanavuruga jitihada za umoja huo kwa ajili ya kufikia mapatano ya usitishaji vita. Tim Lenderking, mjumbe maalum wa Marekani katika masuala ya Yemen, pia ameitaka serikali ya Sana ilegeze misimamo kuhusu suala la kurefusha muda wa mapatano ya kusitisha vita huko Yemen. Abdulaziz Habtur, waziri mkuu wa serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen yenye makao yake Sana, amejibu taarifa ya upendeleo ya baraza la usalama inayoituhumu Sana kuwa haijakuwa na mchango wowote muhimu katika kufanikisha usitishaji wa vita kwa kusema taarifa ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa si ya kuwajibika na haikubaliki. Ameongeza kuwa taarifa hiyo imeakisi mtazamo wa muungano wa uvamizi wa Yemen. Bin Habtur amesema ikiwa takwa la kulipwa mishahara ya wafanyakazi na kuondolewa mzingiro katika uwanja wa ndege wa Sana na bandari ya Al Hudaida ni misimamo mikali kwa maoni ya Baraza la Usalama, basi dunia nzima inapaswa kufahamu kuwa sisi ni watu wenye msimamo mikali katika kupigania haki za wananchi wetu. Tumalizie huko Uingereza, ambapo utafiti mpya uliofanywa katika makanisa ya nchi hiyo unaonyesha kina cha utovu wa maadili wa makasisi na wafanyakazi wa taasisi hizo za kidini. Katika uchunguzi huo ambao ulifanywa na vyombo vya habari vya Uingereza na kutajwa kuwa uchunguzi wa kina zaidi wa kesi za unyenyesaji wa kingono kumegundulika kesi mia tatu themanini na tatu ikiwa ni pamoja na unyenyesaji wa watu wanaoishi katika mazingira magumu na watoto wadogo. Maafisa wa kanisa wanasema kesi hizi zinahitaji uchunguzi na mazingatio makubwa zaidi. Askofu mkuu wa Canterbury na York ambayo inatambuliwa kuwa mamlaka ya juu zaidi ya kidini Uingereza ameomba msamaha kutokana na matokeo ya uchunguzi huo. uchunguzi kama huo uliofanyika miaka kumi na miwili iliyopita pia ulibaini kuwepo kesi kadhaa za ufisadi wa kimaadili katika kanisa la Uingereza. Hata hivyo, ripoti iliyotolewa Jumatano wiki hii imekosoa vikali utamaduni e, e, na ufuska ndani ya kanisa hilo. Ripoti zinasema kesi mia sitini na nane kati ya mia e, tatu za ufuska Uh, ripoti hiyo inasema uh, kesi mia sitini na nane kati ya 383 za ufuska zilizotambuliwa zinahusiana na unyanyasaji wa watoto kingono, na kesi mia arobaini na tisa zinahusiana na unyanyasaji wa watu wazima walio katika mazingira magumu. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nambarabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio. Uchambuzi wa kisiasa utahusu kukiri waziri mkuu wa Uingereza kwamba yeye ni zayuni la kutupwa Liz Truss ambaye ni karibu mwezi mmoja tu nyuma ameanza kazi ya waziri mkuu wa Uingereza, amejitokeza hadharani na kutangaza kuwa yeye ni zayuni la kutupwa, yaani mzayuni mkubwa sana, na amesema atahakikisha uhusiano wa London na utawala wa kizayuni wa Israeli utaimarika mno katika wakati wa uongozi wake. Waziri mkuu huyo wa Uingereza ametangaza uungaji mkono kwa wazayuni kiasi hicho wakati ambapo hakuna chochote kipya kwa nchi za Magharibi, kwani kwa, kwa miaka mingi nchi hizo, hasa Uingereza na Marekani, ni waungaji mkono wakubwa wa, uh, wa jinai za utawala wa kizayuni wa Israeli, tena kwa kila upande. Kwa makumi ya miaka sasa, utawala wa kizayuni unawafanyia dhuluma na jinai kubwa wa Palestina, unawaua kikatili na unaendelea kuwapora ardhi zao na sehemu yake kujenga vitongoji vya walowezi wa kizayuni huku jamii ya kimataifa ikiendelea kukaa kimya bila ya kuchukua hatua za kuilazimisha Israeli ikomeshe jinai zake hizo. Si hayo tu, lakini pia madola ya kibeberu kama Marekani na Uingereza yanazuia hata kuwafikia Wapalestina misaada ya madawa na matibabu, yote ikiwa ni kwa shabaha ya kuusaidia utawala wa kizayuni uendeleze ukatili wake dhidi ya Wapalestina. Siasa hizo zinawakasirisha watu wengi duniani na sasa kila mwenye mtazamo huru anakubali kuwa Palestina wanadhulumiwa. Lakini kama tulivyosema, viongozi wa nchi za magharibi hasa Uingereza na Marekani wanatangaza waziwazi -wazi kuunga mkono jinai hizo za Israeli na hivi sasa tunamwona Waziri Mkuu wa Uingereza akisema mbele ya kadamnasi ya watu kuwa yeye ni Mzayuni mkubwa sana na atahakikisha uhusiano wa nchi yake na Wazayuni unakuwa mkubwa zaidi wakati wa utawala wake. Mtu anajiuliza je, Truss anataka kuongeza nini kipya katika uhusiano huo wakati hakuna sehemu iliyobakia? Uh, uh, Sami Abu Zuhri mmoja wa viongozi wa ngazi za juu wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas anasema Matamshi listra ya listras ya kuunga mkono utawala wa kizayuni maana yake ni kutangaza kuwa yuko pamoja na jinai zinazofanywa na utawala wa kizayuni dhidi ya wananchi wa Palestina. Ni watu wa namna hii ndio wanaochochea kuendelea kuuliwa watoto wadogo wasio na hatia wa Palestina na wanasimama imara uh, kuficha uh, jinai hizo. Katika upande mwingine Kitendo cha nchi za magharibi cha kuipa Israel kiwango kikubwa cha silaha za kufanya jinai na ukatili dhidi ya wa Wapalestina ni miongoni mwa mambo yanayolalamikiwa mno na makundi ya kupigania ukombozi wa Palestina. Hivi karibuni, kundi moja la watetezi wa Palestina lilikusanyika mbele ya benki ya Barclays mjini Manchester, huko Uingereza, na kuitaka nchi hiyo iache kutumia fedha za wananchi kuupa silaha utawala wa kizayuni wa Israel. Taasisi ya kupiga vita umasikini inasema Uongozi wa benki ya Barclays ndio unaogharamia fedha za silaha za utawala wa kizayuni na kuchochea jinai na mauaji ya wazayuni dhidi ya wananchi wasio na ulinzi wa Palestina. Abdullatif al-Qanou ni msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya wa Palestina, Hamas, naye anasema uamuzi wa Liz Truss wa kuhamishia Quds ubalozi wa Uingereza kutoka Tel Aviv na kutangaza waziwazi uungaji mkono wake kwa utawala wa kizayuni ni kutangaza rasmi uadui wa Uingereza kwa taifa la Palestina. Ameongeza kuwa mji wa Bitul Muqadas au Kuds, yani Jerusalem, ni ardhi ya Palestina inayokaliwa kwa mabavu na wazayuni. Mji huu ni mali ya taifa la Palestina, na kuhamishia Kuds ubalozi wowote ule hakuwezi kubadilisha uhakika huo wa kihistoria. Ukweli ni kuwa Palestina hawana matumaini tena ya kuungwa mkono na madola ya magharibi na matumaini yao yameelekezwa kwenye uungaji mkono wa mamilioni ya watu wenye fikira huru katika pembe mbalimbali mbali za dunia, ambao mara kwa mara wamekuwa wakichukua hatua za kuonyesha uungaji mkono wao kwa malengo matukufu ya ukombozi wa Palestina. Barabara kabisa wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Sasa ni wakati wa kutegesikiwa makala ya Afrika, uh, makala ya Iran wiki hii. Iran jumahili Hamjambo, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri hapa nchini katika kipindi cha juma moja lililopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema ghasia na fujo Iran zilioratibiwa na Marekani na utawala ghasibu na bandia wa kizayuni. Rais, raisi wa Iran asema njama za maadui za kuitenga Iran zimefeli na kumeshuhudiwa ongezeko la biashara kati ya Iran na Afrika mashariki mwaka huu. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema ghasia na machafuko yaliyoshuhudiwa hivi karibuni hapa nchini yaliratibiwa na Marekani na utawala ghasibu na bandia wa Kizayuni, na kusaidiwa kwa hali na mali na mabwana zao na baadhi ya wasaliti raia wa Iran wanaoishi nje ya nchi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei aliyesema hayo Jumaatatu hapa mjini Teheran, katika hotuba muhimu aliotoa kwenye hafla ya pamoja ya wanachuo wahitimu wa vyuo vikuu vya vikosi vya ulinzi, akifafanua kuhusu kuhusika Marekani na Wazayuni katika ghasia za hivi karibuni nchini Iran, kiongozi mwadhamu alisema: ki in barnamerizi ro karde bande be sarahat migam in barnamerizi Ninasema bayana kabisa kwamba ghasia hizi zilipangwa na kuratibiwa na Marekani na utawala ghasibu na bandia wa Kizayuni na kusaidiwa kwa hali na mali na mabwana zao na baadhi ya wasaliti raia wa Iran wanaoishi nje ya nchi. Akiendelea na hotuba yake kiongozi mwadhamu amesema wananchi wa Iran wamejitokeza kwa nguvu zote kikamilifu katika matukio hayo, pia kama ilivyokuwa katika matukio mengine huko nyuma, na katika siku za usoni pia watafanya kama walivyofanya hivi karibuni kukabiliana na njama za maadui. Amesema katika siku za usoni pia wananchi shujaa na wachamungu wa Iran watailinda nchi kwa nguvu zote, popote pale maadui watakapodhamiria kuibua machafuko na ukosefu wa amani hapa nchini. Kiongozi mwadhamu amesema taifa la Iran kama alivyo kiongozi wao Amirul Muminin Ali alaihi salam ni taifa madhulumu na wakati huo huo ni taifa lenye nguvu, na kuongeza kuwa katika tukio lilojiri hivi karibuni binti kijana ameaga dunia, ambapo mioyo yetu pia imehuzunika na kukumbwa na majonzi, lakini hazikuwa hatua na radia mali za kawaida pale baadhi ya watu walipoamua kuchukua hatua mkabala wa tukio hilo bila kufanya uchunguzi, yaani kundi la watu lilipoingia mitaani na kuibua fujo na ghasia, kuchoma moto Qurani tukufu, kumvua mwanamke vazi lake la hijabu na kuteketeza msikiti Huseinia na magari ya watu. Ayatullah Khamenei amebainisha kuwa ghasia na machafuko mengi hutokea katika maeneo mbalimbali duniani na huko Ulaya na hasa huko Paris nchini Ufaransa, ghasia zimekuwa zikishuhudiwa mara kwa mara. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu aidha amesisitiza kuwa matamshi yaliyotolewa na viongozi wa Marekani kwamba wamesikitishwa na kuaga dunia ya binti huyo tajwa ni ya uongo. Katika upande mwingine, Atola Khamenei ameashiria kupiga hatua maendeleo ya nchi katika sekta zote na kufanyika juhudi za kuhuisha uzalishaji na uwezo wa ndani ya nchi kwa ajili ya kusambaratisha vikwazo, na kusisitiza kuwa maadui hawataki kuona hatua za maendeleo zikipigwa hapa nchini, na ndio maana wameratibu mipango ya kufunga vyuo vikuu, kuibua ghasia na fujo, na kuwatumbukiza viongozi katika kadhia mpya huko kaskazini magharibi na kusini mashariki mwa nchi ili kusitisha harakati zote hizi, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa Marekani si tu inapinga jamhuri ya Kiislamu, bali inapinga Iran iliyo imara na iliyo huru. Akibainisha nukta hiyo, kiongozi mwadhamu amesema si tu kuwa wanapinga mfumo wa jamhuri ya Kiislamu, bali pia wanapinga Iran. Marekani haitaki kuiona Iran yenye nguvu na yenye kujitegemea. Wanaitaka Iran ile iliyokuwepo wakati wa zama za Pahlavi, ambayo ilikuwa ikitii amri na matakwa yao kama ng'ombe anayekama maziwa. Katika zama hizo, mfalme alikuwa hana budi ila kuelekezwa na mabalozi wa Uingereza na Marekani kabla ya kuchukua maamuzi. Wakati huo huo rais wa jamhuri ya Kiislamu Iran amezungumzia njama za karibuni za maadui za kutaka kutoa pigo kwa nchi hii na kueleza kuwa njama za maadui za kutaka Iran itengwe zimegonga mwamba. Katika siku za hivi karibuni, wafanya fujo na waibu wa ghasia walikusanyika katika mitaa ya baadhi ya miji ya Iran na kuanza kuharibu mali za umma kwa kuchochewa na vyombo vya habari vya nchi za Magharibi na zinazopinga mapinduzi ya Kiislamu kwa kizingizio cha kifo cha Bi Mahsa Amini, wafanya hujo hao walichoma moto magari, pikipiki piki, mabenki na kuwashambulia askari usalama, lengo likiwa ni kuzusha hofu na wasiwasi katika jamii. Rais Said Ibrahim Raisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amelitaja lengo la adui la kuratibu njama mpya dhidi ya Iran kuwa ni kutaka kuzuia maendeleo ya nchi na kuongeza kuwa adui ameingia katika medani kwa lengo la kuitenga Iran katika hali ambayo nchi hii iko katika mapambano ya kutatua matatizo ya kiuchumi na kujihuisha upya ili kuwa na mahudhurio makubwa zaidi katika eneo la magharibi mwa Asia au mashariki ya kati na kimataifa. Hata hivyo njama zote hizo zimefeli. Rais Raisi ameashiria makelele ya vyombo vya habari vya magharibi dhidi ya Iran na vigezo vya unduma kuili vya nchi hizo, na kueleza kuwa japokuwa suala la kuaga dunia Mahsa Amini linafuatiliwa kikamilifu na kwa umakini na viongozi wote wamesisitiza suala hilo, lakini adui anajaribu kupotosha fikra za walo wengi kwa kuratibu hatua mbalimbali kupitia vyombo vya habari, huku kundi la mabinti wa kiafghani wakiuliwa na makundi ya kigaidi yanayopewa himaya na kuungwa mkono kwa hali na mali na Marekani huku nchi hizo zinazodai kutetea haki za binadamu zikinyamaza kimya bila kuchukua hatua yoyote mbele ya mauaji hayo. Wingineko, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislami Iran amesisitiza kuwa jumbe za uwakilishi za Iran na Marekani zilibadilishana jumbe kati yazo pamizoni mwa mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa hivi karibuni huko New York. Nasser Kanani Jumatatu alizungumza na vyombo vya habari katika mkutano wake wa kila wiki na kueleza kuwa mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa ulikuwa fursa nzuri kwa ajili ya mazungumzo ya kuondoa vikwazo na kwamba Iran na Marekani zilibadilishana jumbe zao kupitia wapatanishi pambizoni mwa mkutano wa baraza kuu la umoja mataifa huko mjini New York. Kanani ameongeza kuwa mratibu wa upande wa Ulaya anaendelea na jitihada katika mazungumzo ya kuondoa vikwazo dhidi ya Iran. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesisitiza kuwa Iran inafungamana na majukumu yake ili kufikiwa mapatano mazuri na imara, ambapo Iran tayari imetoa jibu kwa rasimu ya majumuisho ya mwisho. Akifafanua zaidi kuhusu fursa ya mazungumzo, ameongeza kuwa, nataka kusema hapa kuwa bado kuna uwezekano na fursa ya kufikia mapatano kuhusu kuhuishwa mapatano ya JCPOA. Jambo hilo linawezekana iwapo upande wa pili hasa Marekani utaonyesha irada ya kisiasa, mapatano yanaweza kufikiwa katika kipindi cha muda mfupi sana. Na naibu mkuu wa shirika la kustawisha biashara la Iran amesema miamala ya kibiashara kati ya jamhuri ya Kiislamu Iran na nchi za Afrika Mashariki imeongezeka kwa asilimia mia moja katika kipindi cha miezi mitano iliyopita. Ahmad Ridha Ali Tabatabay amesema hayo na kuongeza kuwa hatua kadhaa zimechukuliwa kwa ajili ya kutatua matatizo ya miundo msingi kama vile kuanzisha mawasiliano ya kilojistiki baina ya Iran na Oman. Afisa huyo anayeshughulikia maendeleo ya masoko ya nje amesema shirika lake linatafuta njia za kutekeleza mifumo ya biashara ya kubadilishana bidhaa na washirika wa kibiashara wa bara la Afrika. Naam wapenzi usikilizaji, na kwa habari hiyo kuhusu kustawi uhusiano wa kibiashara wa Iran na Afrika Mashariki, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola. Kwa herini. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti Jamhur ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Sasa ni wakati wa kutagia sikio udondozi wa, wa baadhi ya magazeti ya afrika mashariki. nanalikunjua javilatuladondozi wa magazeti ya afrika mashariki. Wapenzi wasikilizaji, asubuhi hii kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Kenya, na awali kabisa naanza na gazeti la Standard ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeipa muhimu habari isemayo kuwa spika wa bunge la kitaifa Moses Wetangula Alhamisi Oktoba 6 alitangaza muungano wa Kenya Kwanza, e, ni muungano wa walio wengi katika bunge la 13, na hivyo kutoa pigo kwa muungano wa Azimio la Umoja wa Raila Odinga ambao ulikuwa unadai kuwa na mabunge wengi bungeni. Uamuzi huo wa Wetangulo unamaanisha kuwa muungano wa Kenya kwanza wa rais William Ruto sasa unadhibiti kikamilifu bunge. Halikadhalika, katika ukurasa wake wa mbele gazeti la Standard lina picha inayomwonyesha Rais William Ruto wa Kenya akiwasili huko Ethiopia na kulakiwa na waziri mkuu wa nchi hiyo Abiy Ahmed. Ruto anatembelea Ethiopia kuzindua huduma za shirika la simu la Kenya Safaricom ambalo limepata leseni ya kuendesha shughuli zake katika nchi hiyo jirani. Sasa wapenzi wa usikilizaji, nalitupia jicho gazeti la Daily Nation ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho siku mbaya kwa washukiwa wa ufisadi. Likifafanua, gazeti hilo limeandika kuwa mbunge wa Sirisia John Waluke amerudishwa tena gerezani baada ya mahakama kuu kutupilia mbali rufaa aliokata kupinga kifungo cha miaka 67 alichohukumiwa baada ya kupatikana hatia ya kuilaghai halmashauri ya nafaka na mazao shilingi milioni mia mbili tisini na saba miaka 9 iliyopita. Waluke pamoja na mkurugenzi mwenzake kwa kampuni hiyo, Arad Supplies and General Contracts, Grace Wahungu walianza kutumikia upya vifungo vyao vya miaka 67 na 69 Jaji Ester Maina alipotupa rufaa walizokata kupinga adhabu hizo, punde tu Jaji Maina alipokataa ku haramisha vifungo uh, hivyo maafisa wa idara ya magereza na polisi walimtia mbaroni bi wa, lakini bwana Waluke alichomoka kutoka gesho la mahakama ya Milimani na kutoweka. Waluke alikuwa amekaa ndani ya gari lake uamuzi ulipokuwa ukisomo kwa njia ya mtandao au virtual. Uh, penzi usikilizaji sasa tuliangazia gazeti la Taifa Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele limeipa umuhimu kuhusu baa la njaa. Katika baadhi ya maeneo ya Kenya. Tukiachana na gazeti hilo la taifa leo, wapenzi wasikilizaji, tunaliangazia gazeti la The Star ambalo lina habari isemayo kuwa Rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta ni miongoni mwa wapatanishi wa Umoja wa Afrika ambao wataongoza mazungumzo baina ya serikali ya Ethiopia na waasi wa Tigray. Mazungumzo hayo yanaanza wikendi hii huko Afrika Kusini. Hii itakuwa kazi ya kwanza ya Uhuru baada ya kukabidhi madaraka mwezi Septemba. Katika mazungumzo hayo, uh, uh, Kenyatta ataandamana na rais wa zamani wa Nigeria, Olusegun Obasanjo, ambaye ndiye anayeongoza timu ya umoja wa Afrika ya upatanishi hivi sasa. Wapenzi wasikilizaji, nikiachana na magazeti ya Kenya naelekeza dira yetu dondoo za magazeti huko nchini Tanzania, na awali kabisa naliangazia gazeti la habari Leo. Naam, gazeti la habari leo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Tanzania Qatar kukuza biashara uwekezaji. Habari hiyo imeandamana na picha inayoonyesha Rais Samia Suluhu Hassan akishuhudia utiaji saini wa makubaliano ya ushirikiano kati ya chama cha wafanyabiashara wenye viwanda na kilimo Tanzania kilichowakilishwa na rais wake Paul Koyo. Zanzibar iliwakilishwa na mwenyekiti wa jumuiya ya wafanyabiashara Zanzibar Ali Suleiman Amur na chemba ya biashara ya Katari iliyowakilishwa na makamu mwenyekiti wake Muhammad bin Ahmed al Kuweri mjini Doha jana. Gazeti la Zanzibar Leo nalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Othman asema mageuzi yataisawisha Zanzibar. Aidha, gazeti la Zanzibar Leo lina habari isemayo kuwa raia wa Uganda walioingia Pemba sasa wamewekwa karantini. E, nikiachana na gazeti hilo la Zanzibar Leo, sasa nalitupia jicho gazeti la Uhuru ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa cha habari kisemacho, Kikwete atahadharisha wanaokuamisha serikali. Habari kamili iko katika ukurasa wa nne. Hali kadhalika Majira e, katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Jakaya Kikwete avutiwa na kasi ya wawekezaji, apongeza maonyesho ya wawekezaji, asema yanaakisi jitihada za serikali ya Rais Samia zinazovutia wawekezaji nchini. Na mwisho kabisa naliangazia gazeti la uh, Uganda la Daily Monitor ambalo lina habari sema ya kuwa wanasiasa na makamanda wa zamani wa jeshi wanamtaka Rais Yoweri Museveni amshushe cheo mwanaye Jenerali Muhoozi Kainerugaba kutokana na maandishi yake hivi karibuni katika ukurasa wake wa Twitter, ambapo aliibua rapsha baada ya kusema anaweza kuishambulia nchi jirani ya Kenya na kuuteka mji wa Nairobi katika kipindi cha wiki mbili. Naam, naona muda wetu umemalizika, la ziada sina kutoka meza udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa umewadia wakati wa kutega sikio, makala ya wiki itafuatiwa na makala yaliyo katika historia. Karibuni kusikiliza. Makala ya wiki. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nami tena katika makala yetu ya wiki hii. Kipindi chetu leo kitatupia jicho nafasi ya dini katika filamu na taathira zake kwa mwanadamu wa sasa. Ni matumaini yangu kuwa mtaendelea kwa nami hadi mwisho wa makala hii. Huenda na wewe mpenzi msikilizaji, umekwisha sikia au kusoma makala inayozitaja zama za sasa kuwa ni zama za kurejea kwa dini, au zile zinazoitaja milenia hii kuwa ni milenia ya kururudi kwenye dini. Mwamko na harakati mpya za dini zilipamba moto zaidi katika nchi za Magharibi mwanzoni mwa mwongo wa tisini, hususan mwaka au elfu mbili. Baadhi ya jumuiya za masuala ya kijamii huko Magharibi aidha zinaamini kwamba kuna haja ya kutiliwa maanani misingi ya dini akhlaki na maswala ya kiroho kwa ajili ya kuzuia kusambaratika kwa nchi hizo. Wimbi hilo linalowaelekeza na kuwarejesha watu kwenye dini na maswala ya kiroho linaonekana pia kwenye athari za sanaa, hususan sekta ya filamu. Iwapo kweli tunataka kuzungumzia nafasi ya dini katika filamu za zama hizi, basi hatunabudi kuashiria watu kama vile Carl Theodor Dreyer Ingmar Bergman Robert Berson na Andrea Tavoski ambao wametengeneza filamu nyingi zenye mielekeo ya kidini katika miongo iliyopita. Baada yao na katika zama za sasa kumejitokeza watengeneza filamu wengine katika maeneo mbalimbali duniani waliotengeneza filamu nyingi katika uwanja huo. Hebu kwanza tutupie jicho sekta ya utengenezaji filamu ya Hollywood inayozalisha zaidi ya filamu elfu moja kwa mwaka, ambayo kutokana na nguvu yake kubwa imekuwa na ushawishi katika nyanja za utamaduni na filamu kwenye maeneo mbalimbali duniani. Japokuwa moja ya sifa kuu za filamu za Hollywood ni hada, udanganyifu na uchochezi, lakini filamu hizo hazikutupilia mbali kikamilifu masuala ya kidini na kiroho. Baada ya mafanikio ya kibiashara ya filamu kama vile Ghost na Leap of Faith, watayarishaji wa filamu za Hollywood walitambua kwamba watazamaji wa filamu hizo wana mahitaji mengi ya kiroho ambayo hayawezi kukidhiwa kwa filamu za visa vingi vya utumiaji mabavu na zisizokuwa na mambo ya maana. Kwa msingi huo, Hollywood ilitumia mbinu zake za mara kwa mara za kuvutia na kuwashawishi watazamaji kwa maana kwamba ilitumia vigezo muhimu kama vile melodrama, komedi au tamthilia ya kuchekesha, muzika na kadhalika katika kutengeneza filamu zenye mwelekeo wa kidini. Kwa mfano, katika filamu ya Agosti kumetumiwa vigezo vya filamu ya mapenzi na vitendo vya jinai kuzungumzia udaima wa roho na kubakia kwake milele ambako pia kumeashiriwa katika dini mbalimbali mbali na kwa njia tofauti. Baada ya mafanikio ya baadhi ya filamu hizo, masuala ya kidini na kiroho yalianza kutumiwa katika filamu nyingi za Hollywood. Tokea wakati huo, filamu zilianza kuzungumzia maudhui mbalimbali kama vile kuwepo kwa malaika wa Mwenyezi Mungu juu ya ardhi, shetani na wasaidizi wake katika maisha ya wanaadamu na kadhalika. Hata hivyo, nyingi kati ya filamu hizo zilikumbwa na wimbi la upotoshaji katika kuzungumzia maswala halisi ya kidini na taratibu, masuala hayo yalianza kufanyiwa maskhara na istihizai. Mwenendo huo uliendelea na kufikia kiwango cha kufanyiwa istihizai na kebehi nguvu na uwezo wa Mwenyezi Mungu katika filamu iliyopewa jina ya Bruce Almighty, iliyofungua njia pana kwa ajili ya fikra zinazopinga dini katika sekta ya utengenezaji filamu. Filamu hiyo ilipigwa vita na wafuasi wa dini za Kiislamu na Kikristo kutokana na kupotosha masuala ya kidini. Katika upande mwingine, ujahili wa watengenezaji filamu wa magharibi kuhusu dini za Mwenyezi Mungu na uchache wa maarifa yao kuhusu dini zenye mashiko sahihi kama Uislamu na vile vile vile uoga uliozushwa na vyombo vya kipropaganda vya magharibi kuhusu dini hizo vimewaelekeza baadhi ya watengenezaji filamu wa Hollywood katika mifumo ya kifikra isiyokuwa ya dini za Mwenyezi Mungu. Filamu za Hollywood zilianza kuzungumzia mifumo ya kidini iliyobuniwa na wanaadamu kama vile Ubudha na kubuni riwaya mbalimbali mbali kuhusu Buda na lama. Katika uwanja huo, tunaweza kuashiria filamu kama vile ya The Little Buddha, 7 Years in Tibet na Kundun. Kupitia njia hiyo, baadhi ya ada na mielekeo mahususi ya watu wa mashariki mwa dunia zilipewa mazingatio katika utengenezaji wa filamu za Hollywood. La kusikitisha zaidi ni kwamba ada na desturi hizo zinatambulishwa kwa jina la dini. Katika kipindi hicho, filamu zinazotambulishwa kuwa za kung fu na sanaa ya mashariki zilizusha makelele mengi mno. Hollywood na ulimwengu wa magharibi kwa ujumla zilipigia debe filamu hizo na kuzizalisha kwa wingi. Pamoja na hayo, kumekuwepo na baadhi ya filamu zinazowahimiza na kuwaelekeza watazamaji wake katika fikra za mitazamo ya kidini. Mfano wa filamu hizo ni kama ile ya Seven, Fight au Contact, ambazo aghalabu zilizungumzia maudhui ya kupotea njia mwanaadamu wa zama hizi na maswala kama vile adhabu na malipo ya hapa duniani na huko akhera. Mfano bora zaidi wa filamu za aina hii ni ile ya What Dreams May Come iliyotengenezwa na Vincent Ward, ambayo kimsingi ilihesabiwa kuwa ni hatua kubwa katika utengenezaji wa filamu za kidini huko Magharibi. Kwani filamu hiyo ilizungumzia kwa undani swala la malipo na adhabu ya akhera kwa mtazamo wa kidini kupitia taswira za picha za kuvutia mno kuhusu ulimwengu wa akhera, kwa kutegemea maandiko ya vitabu vitakatifu, filamu hiyo iliyotengenezwa kwa kutumia teknolojia ya kisasa ilifikisha ujumbe wa kidini na kiroho kwa kutumia picha na taswira. Aidha, filamu za Krzysztof Kieslowski zinatambuliwa kuwa mfano mzuri wa mwelekeo wa tengeneza filamu wa sasa wa kuzungumzia masuala ya kiroho na kidini katika sanaa ya filamu. Filamu za msanii huyu zinaelezea matakwa na irada ya Mwenyezi Mungu kuwa ndiyo inayoainisha kila kitu, na kwamba mwanaadamu anapaswa kuelewa kuwa kuwa mja wa Mwenyezi Mungu ndiyo daraja ya juu kabisa ya uhuru na pozo la roho yake. Ukweli wa mambo ni kwamba jamii ya sasa ya mwanaadamu ina mili na kuelekea kwenye masuala ya kidini ya kiroho. Mfano mdogo wa kuthibitisha ukweli huo ni jinsi wa magharibi walivyoipokea filamu kwa jina ya Passion of the Christ iliyotengenezwa na Mel Gibson, swala ambalo limeifanya filamu hiyo kuchukua nafasi ya nane kati ya filamu zilizouzwa kwa wingi katika historia ya filamu duniani. Ya masaibu ya masia yani Passion of the Christ ilitazamwa na idadi kubwa ya watu kwa sababu tu ya kuzungumzia maisha ya Nabii Isa Masihi, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, licha ya kuwa na vipengee vingi vya ukatili na utumiaji mabavu na pia upotoshaji wa baadhi ya masuala ya kihistoria. Katika makala ya wiki ijayo, tutatupia jicho filamu za mashariki na mwelekeo wa kutengeneza filamu za kidini katika eneo hilo la dunia. Tunakamilisha makala yetu ya leo kwa kunukuu kipande cha dialog ya filamu ya karamu ya mwisho iliyotengenezwa na Ingmar Bergman. Anasema, iwapo mwanadamu atamwamini Mwenyezi Mungu hatokuwa tena na tatizo lolote, na kama hatakuwa na imani kamwe hatokuwa na njia ya ufumbuzi wa matatizo yake. Wapendwa wasikilizaji, na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa makala yetu hii. Tukutane tena juma lijalo, asanteni kwa kuwa nami. Leo, katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe kumi mfunguo sita Rabiul Rabiul Awwal mwaka 1444 hijiria sawa na Oktoba saba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Siku kama ya leo miaka 1489 iliyopita alifariki dunia babu yake Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam Bwana Abdul Muttalib katika mji wa Makka mtukufu. Huyo alikuwa miongoni mwa wakuu wa kabila la Quraish kabla ya kudhihiri Uislamu, na alikuwa hodari mno katika fasaha ya lugha ya Kiarabu. Bwana Abdulmutalib alikuwa msimamizi na mshika ufunguo wa nyumba tukufu ya Alkaba. Vilevile babu huyo wa Mtume alikuwa akitayarisha chakula na maji kwa ajili ya watu wanaozuru nyumba hiyo ya Mwenyezi Mungu, na kazi hiyo aliirithi kutoka kwa baba yake. Aliheshimu mno mikataba na ahadi zake, na kwa sababu hiyo alikuwa na ushawishi mkubwa baina ya watu. Miongoni mwa watoto wa mtukufu huyo ni Abdullah, baba yake Mtume Muhammad, amani Mwenyezi Mungu iwe juu yake na hali zake, na abu talib baba yake Imam Ali, bin Abi Talib, alayhi ssalama. tarehe kumi Rabiul Awal miaka 1472 iliyopita yani, miaka 28 kabla ya hijra ya Mtume mtukufu, huyo alimwoa Bibi Khadija binti Khuwaylid alayhim ssalama. Bibi Khadija alikuwa mwanamke sharifu mwenye imani na maarufu kwa ukarimu wake katika zama za ujahilia, na alikuwa maarufu kwa lakabu ya Atahira, kwa maana ya msafi na mtoharifu. Baada ya kufunga ndoa na Nabii Muhammad, Bibi Khadija alikuwa msaidizi mkubwa na mwenzi wa mtukufu huyo katika hatua zote za maisha yake. Alisabilia kila kitu kwa ajili ya Uislamu na Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Bibi Khadija aliishi pamoja na Mtume kipindi cha miaka 25, na daima alikuwa mke mwema na mwenye kujitolea kwa mumewe, Mtume Muhammad, mbora wa walimwengu. Amani Mwenyezi Mungu iwe juu ya Bibi Khadija Mtoharifu. Siku kama ya leo miaka 73 iliyopita Ujerumani ya Mashariki iliasisiwa na kuwa na mfumo wa jamhuri ya kidemokrasia. Katika miezi ya mwishoni mwa vita vya pili vya dunia, Shirikisho la Umoja wa Sovieti lilivamia na kuikalia kwa mabavu ardhi ya Ujerumani ya Mashariki na madola ya Magharibi yakadhibiti sehemu ya Magharibi mwa nchi hiyo. Na siku kama ya leo miaka 21 iliyopita Marekani ilivamia Afghanistan. Uvamizi huo ulifanyika kwa kisingizio cha kuliangamiza kundi la wanamgambo wa Alqaida ambao kwa mujibu wa Washington walihusika na tukio la Septemba 11 mwaka 2001 nchini Marekani. Katika kipindi cha wiki kadhaa, ndege za kivita za Marekani zilifanya mashambulizi dhidi ya ngome za kundi la Taliban ambalo katika kipindi hicho lilikuwa likidhibiti eneo kubwa la ardhi ya Afghanistan sambamba na kuliunga mkono kundi la Alqaida lililokuwa likiongozwa na Usama bin Laden. Mashambulizi hayo mazito ya Marekani yaliua na kujeruhi maelfu ya raia wasio na hatia wa Afghanistan, huku mamilioni ya wengine wakilazimika kuwa wakimbizi. Napea msikilizaji na kabla ya kuondoka hapa studioni ni, ni muhtasari wa habari muhimu za dunia wakati huu. Kamanda wa jeshi la polisi la jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesitiza kuwa mtu au kundi lolote linalotaka kuvuruga usalama wa watu litakabiliwa na walinzi wa amani na usalama wa wananchi, na walinzi hao wa amani watakuwa pamoja bega kwa bega na wananchi. Takribani watu 150 wa waliuawa na 300 kujeruhiwa katika maafa yaliyosababishwa na mabadiliko ya tabianchi huko Rwanda katika kipindi cha miezi sita uh, au miezi tisa mwaka huu. Ripoti ya Wizara ya Mambo ya Usimamizi wa Dharura ilisema Alhamisi nchini Rwanda. Utafiti mpya uliofanywa eh, katika makanisa ya Uingereza unaonyesha kina cha utovu wa maadili wa kasisi eh, na wafanyakazi wa taasisi hiyo uh, oh, ya Kikristo. Na waziri mkuu wa serikali ya uokovu wa kitaifa Yemen ameutaja muungano vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia na Umoja wa Mataifa kuwa zinahusika katika kufeli kwa usitishaji vita huko Yemen. La ziada sina kutoka hapa Teheran, wapenzi wasikilizaji, ila kwa shukuruni nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarak Kenya, wasalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa moja kasoro dakika kumi hadi moja na dakika dakika 50 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya alama ya kujumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio wa matangazo yetu yajayo. wa Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.