Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. To Ali Imran aya ya 130 hadi 133. A'udhu billahi minash shaytanir rajim Bismillahir rahmanir rahim Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, msile riba mkizidisha zidisha, na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kutengenekewa. Naogopeni moto ambao umewekewa wenye kukanusha amri za Mwenyezi Mungu. Na mtiini Mwenyezi Mungu na mtume ili mpate kurehemewa. Na yaendeni upesi upesi maghufira ya mola wenu na pepo yake ambayo upana wake tu ni sawa na mbingu na ardhi. Pepo hiyo iliyowekewa wa mchao Mwenyezi Mungu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo yetu ya mchana ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tutaanza kwa taarifa ya habari za dunia itakayofuatiwa na uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho mauaji ya Hazara nchini Afghanistan na sera za kindumkuwili za nchi za Magharibi kuhusiana na suala la haki za binadamu. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutakuwa na kipindi maalum, kipindi kitakacho kujieni kwa mnasaba siku ya leo, siku ya kukumbuka tukio la kuuawa shahidi Imam Hasan Alaskari alaihi ssalam. Kipindi hicho kitafuatiwa na dondoo uh, za baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki. Baadaye kidogo mtasikiliza kipindi cha sayansi na teknolojia mpya na makala ya leo katika historia. Tutakamilisha matangazo yetu mchana huu kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yetu kwamba mutaendelea kuwa kanda wa redio zenu kusikiliza tuliokuandalieni. Ni saa sita kamili mchana kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia. Na kwanza kabisa tusikilize muhtasari wake. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran ameitaka Moroko iwajibike kwa madhara yanayotokana na kuanzisha uhusiano na utawala haramu wa Israel. Mwanasiasa mwenye siasa kali za mrengo wa kulia nchini Ufaransa ametoa wito kwa serikali ya nchi hiyo kufunga misikiti zaidi ya Waislamu. Tume ya kutafuta ukweli ya Umoja wa Mataifa imebaini kwamba kuna ubaguzi wa rangi wa kimfumo dhidi ya watu weusi nchini Uswisi, na kashfa ya ngono ya tikisa tena ligi ya soka ya wanawake nchini Marekani na vilevile vile shirikisho la soka la nchi hiyo. Na sasa ni habari kamili. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran amemwambia waziri wa mambo ya nje wa Moroko kwamba anapaswa kuwajibishwa kutokana na ukosefu wa usalama unaotokana na kuanzisha uhusiano baina ya nchi hiyo na utawala haramu wa Israeli, utawala unaoendelea kuua watu wa Palestina na kukalia kwa mabavu kibla cha kwanza cha Waislamu. Nasir Kanaani, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Amekanusha madai ya uongo na ya mara kwa mara ya waziri wa mashauri ya kigeni wa Moroko ambaye katika taarifa zake alidai kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaingilia masuala ya ndani ya Yemen na nchi nyingine za Kiarabu, na kuongeza kwamba badala ya kutoa tuhuma zisizo na msingi dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Moroko inapaswa kuwa na wasiwasi na kuwajibika kuhusiana na ukosefu wa usalama unaotishia nchi na mataifa ya eneo la magharibi mwa Asia kutokana na kuanzisha uhusiano na utawala wa kibaguzi wa Israel. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran amemshauri waziri wa mambo ya nje wa Moroko kutumia muda wake kwa ajili ya kutatua matatizo, mateso na mashaka ya watu madhulumu wa Yemen, na badala ya kutegemea utawala wa kizayuni katika kulazimisha matakwa yake, itayarishe mazingira yanayofaa kwa watu wa Sahara Magharibi kujiamulia mambo yao kwa mujibu wa sheria na kanuni za Umoja wa Mataifa. Mwanasiasa mwenye siasa kali za mrengo wa kulia wa Ufaransa, Marie Lepin, amemtaka waziri wa mambo ya ndani wa nchi hiyo, Gerard Dermanin, kufunga misikiti zaidi ya waislamu akisema kwamba kufungwa misikiti 24 katika kipindi cha miaka miwili iliyopita nchini Ufaransa hakutoshi. Akizungumza katika mahojiano na kituo cha televisheni cha BFMTV cha Ufaransa, Le Pen amesema Dermanin anafunga misikiti hapa na pale, lazima afunge misikiti yote yenye itikadi kali katika ardhi yetu. Amesisitiza haja ya kuwafukuza nchini Ufaransa Waislamu wote ambao wamedai wanafuata matamshi ya itikadi kali. Katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, serikali ya Ufaransa imefunga misikiti 24 kati ya 99 ambayo imefuatiliwa kwa kisingizio cha kupambana na itikadi kali. Taratibu za kisheria bado zinaendelea kwa ajili ya kufunga misikiti mingi zaidi ya Waislamu kwa ombi la waziri wa mambo ya ndani wa Ufaransa Marie Le Pen, ambaye alichuana na rais Emmanuel Macron katika uchaguzi wa rais wa Ufaransa kwa tikiti ya chama cha kitaifa cha Rassemblement chenye siasa kali za mrengo wa kulia, ameeleza upinzani wake dhidi ya vazi la hijabu la wanawake wa Kiislamu. Lepen alisema katika kampeni za uchaguzi huo kwamba iwapo angeshinda kiti cha rais, angepiga marufuku kuchinja wanyama kwa njia ya Kiislamu na vilevile vile vazi la staha la mwanamke wa Kiislamu hijabu. Ripoti ya Umoja wa Mataifa imetangaza kuwepo kwa ubaguzi wa kimfumo nchini Uswisi, hususan dhidi ya watu weusi wenye asili Afrika ya Afrika. Ripoti hiyo imetegemea matokeo ya uchunguzi wa siku kumi wa tume ya kutafuta ukweli ya Umoja wa Mataifa mnamo Januari mwaka huu. Wajumbe wa tume hiyo walisafiri katika mikoa tofauti ya Uswisi na kukutana na raia wenye asili ya Afrika, wanasiasa, wawakilishi wa polisi na wawakilishi wa mashirika ya kiraia nchini Uswisi. Mwishoni mwa utafiti wao, wajumbe hao walifikia hitimisho kwamba Uswisi ina tatizo lililofichika la chuki na ubaguzi wa rangi, hasa kuhusu watu wenye asili ya Afrika. Ripoti hiyo imeashiria matukio mawili muhimu, likiwemo la kesi ya Nzoi Roger Welhelm ambaye alipigwa risasi na kuuliwa na polisi wakimshuku kuwa ana kisu. Imeelezwa katika ripoti ya Umoja wa Mataifa kwamba Nzoi Roger ni mhanga wa sera maalumu za kuwafuatilia raia wa jamii za walio wachache kimbari na kirangi. Kesi ya pili inahusiana na Brian Kane, kijana mwenye umri wa miaka 26 na raia wa Uswisi ambaye amekuwa gerezani tangu mwaka 2018 ingawa madaktari wamegundua kwamba ana ugonjwa wa nakisi ana ugonjwa wa nakisi ya umakini ADHD. Ripoti ya Umoja wa Mataifa imesema kwamba kesi ya Brian ni mfano wa wazi wa ubaguzi wa rangi. Waraka wenye vipengee 59 wa Tume ya Umoja wa Mataifa umeelezea matatizo mbalimbali yanayowakabili watu weusi nchini Uswisi ikiwa ni pamoja na ripoti za kutisha za ukatili wa polisi dhidi ya jamii hiyo. Ripoti hiyo ya Umoja wa Mataifa pia imekosoa utambuzi usiotosha wa uhusiano wa Uswisi na ukoloni na biashara ya utumwa barani Afrika, ambayo inasema imechangia moja kwa moja katika utajiri wa sasa wa nchi hiyo haswa kupitia faida ya benki na viwanda vilivyohusishwa na utumwa hapo awali barani Afrika. Wataalamu wa kikundi kazi cha Umoja wa Mataifa kuhusu Waafrika walioshiriki katika mkutano wa 51 wa Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa wamelaani ubaguzi wa rangi dhidi ya raia wenye asili ya Afrika nchini Uswisi na kutangaza kwamba hali ya haki za binadamu ya raia hao inahitajia kushughulikiwa haraka iwezekanavyo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Afisa wa ngazi za juu wa serikali ya Russia amekosoa misaada ya silaha ya Marekani kwa Ukraine akisema inaziweka Moscow na NATO kwenye nchi ya makabiliano ya moja kwa moja ya kijeshi. Konstantin Korostov, naibu mkurugenzi wa idara ya kuzuia uenezi, uenezi na udhibiti wa silaha ya Wizara ya Mambo ya Nje ya Russia, amesisitiza katika mkutano wa tume ya kwanza ya Umoja wa Mataifa kwamba misaada ya silaha ya Marekani kwa serikali ya Ukraine Itasababisha mzozo wa moja kwa moja wa kijeshi kati ya Russia na shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO. Matamshi hayo yametolewa siku chache baada ya msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Russia, Maria Zakharova, kusema kwamba Marekani haina kikomo katika kutumia mbinu yoyote kwa ajili ya kuisukuma Russia kwenye matumizi ya silaha za nyuklia. Zakharova aliongeza kwamba Washington imetumia mbinu zake zote bila ya kikomo kuilazimisha Mosco kutumia silaha za nyuklia katika vita vya Ukraine. Rais wa zamani wa Russia Dmitri Medvedev hivi karibuni alizionya nchi za Ulaya na Marekani akisema, kwa mujibu wa strategia ya kiulinzi ya Rasia, Mosco ina haki ya kujihami kwa silaha zozote zikiwemo za atumiki iwapo itakuwa chini ya shinikizo kubwa Ikumbukwe kwamba uamuzi wa mwisho wa kutumia silaha za nyuklia kwa mujibu wa katiba ya Rasia umo mikononi mwa rais wa sasa wa nchi hiyo Vladimir Putin. Na katika ripoti yake, kaimu mwanasheria mkuu wa Marekani amefichua kashfa ya ngono katika ligi ya soka ya wanawake ya Marekani na shirikisho la soka la nchi hiyo. Sally Yates, kaimu mwanasheria mkuu wa serikali ya Marekani, amesema uchunguzi unaonyesha kwamba makocha wa timu za soka wamefanya unyanyasaji wa kisaikolojia na kingono dhidi ya wanasoka wa kike na maafisa wa shirikisho la soka la nchi hiyo. Yeti amesema unyanyasaji wa kingono, kisaikolojia na mienendo miovu katika ligi ya soka ya wanawake nchini Marekani haukuishia katika timu moja, kocha mmoja au mchezaji mmoja, na kwamba uhalifu huo umefanyika kwenye timu kadhaa na makocha kadhaa wamefanya unyanyasaji wa kisaikolojia na kingono dhidi ya wanawake wachezaji wa soka. Kashfa hiyo ya manyanyaso ya kingono dhidi ya wachezaji wa, wa kike wa mpira wa miguu nchini Marekani iliibuka baada ya wachezaji wa zamani wa NWSL Sinead Farrelly na Mana Shim kujitokeza hadharani na madai ya kunyanyaswa na kulazimishwa kufanya ngono na kocha wa zamani wa timu ya North Carolina Courage Paul Riley, kocha huyo alitimuliwa baada ya kufichuliwa kashfa hiyo. Uchunguzi ulibaini kwamba tatizo la unyanyasaji wa kingono wa wanasoka wa kike nchini Marekani ni kubwa sana. Makocha wakuu watano kati ya kumi wa ligi ya soka ya wanawake ya Marekani, NWSL, msimu uliopita aidha walifutwa kazi au kujiuzulu kutokana na madai ya utovu wa nidhamu. Rais wa soka Uh, wa Marekani Cindy Parol Cona ameataja matokeo ya uchunguzi huo kuwa ni ya kuhuzunisha na ya kutia wasiwasi wasi mkubwa. Na huu wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran <mulia> nendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa karibuni kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa unaotupia jicho mauaji ya Hazara nchini Afghanistan na sera za kinduma kuwili za nchi za magharibi kuhusu haki za binadamu. Idadi kubwa ya wanawake na wasichana wa Afghanistan wamefanya maandamano katika eneo la Dashte Barchi magharibi mwa mji wa Kabul wakidai haki zao na kukomeshwa kwa mashambulizi ya kigaidi, kiga, kigaidi dhidi ya watu wa kaumu ya Hazara. Askari wa serikali ya Taliban wamekandamiza maandamano hayo kwa kuwafyatulia risasi na kuwapiga waandamanaji. Maandamano hayo ya watu wa kaumu ya Hazara ambao ni Waislamu wa Islamu, madhehebu ya Shia nchini Afghanistan yamefanyika baada ya hujuma ya kigaidi ya Ijumaa iliyopita iliyolenga kituo cha elimu na kuua zaidi ya wanafunzi 50 waliokuwa wanashiriki mtihani wa kuingia chuo kikuu. Makumi ya wanafunzi wengine wa kike pia walijeruhiwa. Nukta muhimu ya kuzingatiwa hapa ni kwamba wale wanaojiita watetezi wa haki za binadamu, hasa haki za wanawake wamekaa kimya dhidi ya uhalifu huo wa kutisha ambao waathirika wake wengi ni wasichana waliokuwa wakishiriki mtihani kwenye taasisi ya elimu. Hata hivyo tabia hii ya Marekani na washirika wake ambao wamefanya uhalifu na jinai za kutisha nchini Afghanistan kwa zaidi ya miaka 20 ni jambo la kawaida. Saidi Isa Hoseini, mtaalamu wa masuala ya kisiasa wa Afghanistan, anasema kutenda uhalifu na ugaidi ni mambo ya kawaida kwa Marekani na washirika wake. Haishangazi kuona Marekani na washirika wake wakikaa kimya mbele ya jinai ya Ijumaa iliyopita eneo la Dashte Barchi, kwa kutilia maanani kwamba mauaji ya wanafunzi wa kike wakati wa mtihani yalifanywa na mawakala wa Marekani. Ukweli ni kwamba kimya cha Marekani kuhusu ukiukwaji wa haki za wanawake hakishuhudiwi tu huko Afghanistan, bali pia msimamo huo wa kinafiki unaweza kuonekana katika maeneo mengine ya dunia kama vile kuhusiana na magendo ya wanawake na wasichana kutoka Ukraine hadi nchi za Ulaya na kufumbiwa macho uhalifu na ubakaji wa wanawake wa Marekani kwenyewe. Takwimu zinaonyesha kwamba faida yanayotokana na unyonyaji wa kutumiwa wanawake katika biashara haramu ya ngono inafikia euro bilioni saba kwa mwaka, na fedha zinazopatikana kutokana na magendo ya mamia ya maelfu ya wanawake na wasichana wanaosafirishwa kutoka sehemu mbalimbali mbali duniani na kupelekwa Ulaya na Marekani, ikiwa ni pamoja na kutoka Ukraine, huingia kwenye mifuko ya mabepari wa kimagharibi. Vyovyote iwavyo, maandamano ya wasichana na wanawake wa Afghanistan ya kutaka kuhakikishiwa usalama wao ni kilio cha wanyonge ambao wamekuwa wakiteswa kihistoria na serikali na makundi mbalimbali ya Afghanistan. Hivyo basi, watu haswa, wanawake wa Afghanistan, wanatarajia kwamba kundi la Taliban ambalo limechukua mamlaka ya nchi hiyo litawafikisha wahusika wa uhalifu huo kwenye vyombo vya sheria kwa kuchukua hatua zinazohitajika, sambamba na kuhakikisha usalama wa raia. Suala hili pia linapata umuhimu zaidi kwa kutilia maanani juhudi zinazofanywa na maadui wa Afghanistan za kuzusha migawanyiko ya kikabila na kidini nchini humo. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Asalamu As alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kwa nami katika kipindi hiki maalum kinachowajieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuwa washahidi mmoja wa, wa, wa wajukuu wa mtume wetu Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasallam Imamu Hasan al Askari alaihi salam. Kwa mnasaba huo tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote khususan, wapenzi wa watu wa nyumba tukufu ya mtume Muhammad, rehema na amani ziwe juu yake. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Karibuni. <todakana> Ahlulbaiti wa Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wa sallam ni dhihirisho la sifa njema na ukamilifu wa kibinadamu. Sifa hizo ali zimekuwa mithili ya vito vya habari kubwa ya nafsi za watukufu hao ambavyo wametunukiwa wanadamu ili kuweza kufikia ukamilifu. Maisha na mwenendo wa mapambano ya kila mmoja kati ya watu wa nyumba tukufu ya Mtume Muhammad, rehema na amani ziwe juu yake, ni kama pingili za mnyororo mmoja ambazo kila mmoja inakamilisha nyingine. Kwa maana nyingine, ni kuwa asira na mwenendo wao ni nuru ya hakika moja ambayo inadhihiri katika sura tofauti katika mazingira na nyakati mbalimbali mbali hivi sasa tumo katika wakati wa kukumbuka siku ya kuuawa shahidi mmoja wa watukufu wa hao, yaani Imamu Hasan Al Askari, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, ambaye aliuawa shahidi na watawala wa Kiabasi mwaka 260 hijiria sawa na mwaka 873 miladia. Katika siku kama hizi Imamu Hasan Al Askari alizaliwa katika mji wa babu yake wa Madina. Alilazimishwa na watawala wa kiabasi kuondoka Madina na kuhamia katika mji wa Samura nchini Iraq. Historia inasema kuwa watawala wa Bani Umaya na Bani Abbas walikuwa wakifanya juhudi za kuzuia ushawishi na mvuto makhususi wa kimaanawi na kiroho wa watu wa nyumba ya Mtume kati ya wananchi kwa kutumia mbinu mbalimbali, kwani kuwepo kwa watukufu hao kulikuwa kikwazo kikubwa mbele ya siasa zao za kidhalimu kwa sababu hiyo Ahlulbeiti wa Mtume walilazimishwa na watawala kuishi katika maisha magumu na mbinyo mkubwa. Watawala wa Kiabasi walizidisha ukandamizaji na maudhi yao kwa Imamu Al-Hadi na Imamu Al-Hasani Askari kwa kiasi kwamba ilikuwa vigumu mno kwa wajukuu hao wa Mtume kukutana pamoja na watu, hususan wafuasi wao watawala hao walielewa kwamba mwokozi anayesubiriwa na wanadamu kuja kuijaza dunia haki na uadilifu na kung'oa dhuluma na uonevu, Imamu lmahdi alaihi ssalam atazaliwa katika familia hiyo. Kwa msingi huo, walimlazimisha Imamu l askari alaihi ssalam pamoja na baba yake kuhamia katika makao makuu ya utawala huo Samora, Iraq, ili kuweza kudhibiti hali ya mambo kwa karibu zaidi. Hali hiyo ilikata uhusiano kati ya Imamu l Askari na wapenzi wa Ahlulbeiti kwa kadhiri kwamba wakati mwingine walilazimika kuingia nyumbani kwake kwa siri na kujificha au kubadili nguo na mavazi yao ili kwenda kufaidika na elimu na maarifa ya Imamu alaihi salam. Imamu l Askari alipitisha kipindi kifupi cha uimamu wake kilichodumu kwa muda wa miaka sita ama akiwa uhamishoni au gerezani hata hivyo alifanya juhudi kubwa za kufafanua maarifa sahihi ya Kiislam na kuondoa uzushi uliokuwa ukienezwa na watawala kuhusu dini ya Kiislam. Wajibu muhimu zaidi wa imamu alaihi salam katika kipindi hicho ulikuwa ni kulinda dini ya Uislam na itikadi zake sahihi. Alifanya jitihada kubwa za kulea wanafunzi hodari na wasomi, ijapokuwa alikabiliana na vizingiti vingi katika njia hiyo. Imam alieneza maarifa ya Kiislamu katika maeneo ya mbali ya ulimwengu wa Kiislamu kupitia maandishi ya barua na risala alizokuwa akituma kupitia kwa baadhi ya masahaba zake. <muchos> Uchunguzi wa historia kuhusu maisha ya Imamu Hasan al Askari unaonyesha kwa uwazi zaidi jinsi mtukufu huyo alivyokumbana na mashaka makubwa katika kipindi hicho. Hali ilikuwa mbaya mno kwa kadhiri kwamba alilazimika hata kuficha baadhi ya mambo kwa masahaba zake wa karibu. Imamu al Askari aliwekwa na watawala wa kiabasi katika kifungo cha nyumbani kwenye kambi moja ya kijeshi na alilazimika kuripoti kwenye makao makuu ya mtawala wa kiabasi katika siku za Jumatatu na Alhamisi za kila wiki. Mmoja wa masahaba wa imamu al-Askari anasimulia kwamba imamu alikuwa mwanadamu asiyekuwa na kifani katika zama zake na mwenye mvuto makhususi Kamwe sijawahi kuona mithili yake. Kila alipotaka kwenda kuripoti katika makao makuu ya utawala, umati mkubwa wa watu ulikusanyika mitaani kumlaki, na alipojitokeza mbele ya kadamnasi, watu wote walitekwa na mandhari na mwenendo wake na kunyamaza kimya bila kujijua. Watu wote walimfungulia njia imamu na kusimama kando kwa heshima yake. Sahaba mwingine wa Imamu al Askari, aliyejulikana kwa jina la Ali bin Ibrahimu, anasema siku moja tulikusanyika katika eneo la Askar tukimsubiri Imamu. Tuliletewa barua kutoka kwa mtukufu huyo akituamuru kutomsalimu wakati atakapofika mahala hapo, wala kudhihirisha heshima na upendo kwake, kwani majasusi wa serikali ya Bani Abbas walikuwa wameenezwa eneo hilo na kwamba usalama wetu ulikuwa hatarini. Wapenzi wasikilizaji, moja ya kazi kubwa za Imamu al hasan al Askari ilikuwa ni kusahihisha mitazamo isiyokuwa sahihi iliyokuwa ikienezwa na watawala kuhusu dini ya Kiislamu. Imam alifanya kazi hiyo kupitia mazungumzo, midahalo na wakati mwingine kwa kuandikia na barua na upande wa pili njia hizo ndizo zilizotumiwa na Imamu Hasan al Askari kumkinaisha Yaqub bin Ishaq al Alkindi, aliyekuwa miongoni mwa wanafalsafa mashuhuri wa zama hizo, na hatimaye kusalimu amri mbele ya mantiki na busara ya Imamu alayhi salam. Alkindi aliandika makala akidai kukosoa kitabu kitukufu cha Quran. Habari hiyo ilipomfikia mjukuu huyo wa Mtume aliwasiliana na mwanafalsafa Alkindi kupitia mmoja wa wanafunzi wake na kujibu maswali ya msomi huyo kwa kutumia mantiki na aya za Qurani tukufu. Baada ya kusikiliza maneno ya Imamu, Alkindi alikosa jibu na kuelewa kwamba alikuwa katika makosa makubwa. Taathira ya Imamu Hasan Al Askari kwa mwanafalsafa huyo ilikuwa kubwa mno kwa kadhiri kwamba alitopilia mbali fikra zake na akachoma moto makala zake kuhusu Quran Tukufu. <coughs> Sira na mwenendo wa Ahlulbeiti wa Mtume Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wa sallam ilikuwa ni kutonyamaza kimya mbele ya dhuluma na ukandamizaji. Alipoona kwamba hakuna kilichobakia katika mafundisho ya Uislam isipokuwa maganda yake na kwamba mafundisho ya dini hiyo yanapotoshwa na watawala siku baada ya siku, Imamu alaihi salam alisimama kidete kupambana na hali hiyo. Aliona mali zilizokuwa zikikusanywa kutokana na zaka za wananchi zikitumiwa na watawala kujenga makasri na majumba ya kifahari badala ya kutumiwa kuboresha uchumi na kutokomeza umasikini katika jamii. Watawala hao walikuwa wakiamiliana na wananchi kama watumwa wao. Ilikuwa vigumu mno kwa Imamu al-Askari kunyamaza kimya mbele ya hali hiyo, hivyo alijifunga kibwebwe kukabiliana na hali hiyo. Harakati hizo za mapambano ya Imam ziliwakira mno watawala wa Bani Abbas ambao walielewa vyema ushawishi na mvuto maalum wa watu wa nyumba ya Mtume miongoni mwa wananchi. Uoga na wasiwasi wa watawala hao juu ya mwamko wa wananchi kutokana na harakati za Imamu uliwafanya wachukue uamuzi wa, wa kumuua mjukuu huyo wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Kwa msingi huo, Mutamid mtawala adhalimu wa kizazi cha Bani Abbas alipanga njama ya kumua shahidi Imamu Hasan al Askari katika siku kama hizi kwa kutumia sumu. Imam aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 28 na kuacha hazina kubwa ya maarifa ya Kiislamu. Imamu alaihisalam pia amewaachia wanadamu kumbu kumbukumbu nyingine kubwa zaidi, ambayo ni Imamu Almahdi alaihissalam, na kiongozi anayesubiriwa kuja kuijaza dunia haki na uadilifu. Kwa mara nyingine tena, tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyeiwawa mjukuu huyu wa Mtume mtukufu, na tunakamilisha kipindi hiki maalum kwa semi na hadithi kadhaa za mtukufu huyo. Imamu Hasan Al Askari anasema mtu anayepanda kipando cha batili humteremsha katika nyumba ya majuto. Anasema katika hadithi nyingine kwamba ibada si wingi wa saumu au swala, bali ni kutafakari zaidi kuhusu Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Vilevile Imamu Hasan Al Askari anasema nawahusia kusoma Qurani kwa wingi, kumsalia sana Mtume, kusamehe makosa ya watu wengine kututazama mambo ya haram na kuunga familia. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Tehrani. Na sasa ni macho yetu magazetini. kwa haraka haraka tunaanza kutupia jicho jamvi la macho yetu magazetini kwa mchana huu na tukianza na gazeti la la jiji la nchini Tanzania, ambako tunasoma habari kuu chini ya kichwa cha maneno kinachosema Rais Mwinyi asema tofauti za kisiasa zisiwe chanzo cha uvunjifu wa undugu, asisitiza dhamira njema, uvumilivu, kuaminiana na na kukubaliana. Aidha wataka kusahau yaliyopita na kuganga ajayo tukiachana na habari kuu gazeti hili pia limeandika: milioni moja laki tatu na elfu themanini na nne mia tatu hamsini kuanza mtihani wa darasa la saba leo. Rais Samia ataka usawa sekta ya afya ya kimataifa. Aeleza uviko kumi na tisa liwe somo kwa wote. Muoze aondolewa jeshi la ardhi. Yapandishwa cheo na waliolijia wa jiolojia. Chanzo migogoro sekta ya madini. TAMISEMI mfupa mgumu mawaziri miaka saba, mawaziri watano. Ndivyo kinavyosomeka kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mwanzo kabisa wa gazeti la Nipashe hii leo, huku gazeti hilo likiwa na habari nyingine zinazosomeka namna hii: waziri mkuu aagiza mkakati wa NJOS utafsiriwe Kiswahili, rais yataka ufumbuzi vikwazo bunifu katika afya, polisi ataja walichobaini kujinyonga katibu kanisa la Masanja, na utata kifo aliyekutwa na kanga shingoni. Gazeti la Tanzania Leo kwa upande wake limetoa kipaumbele kwa ziara ya rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania mjini Doha, Qatar, kwa kichwa cha maneno kinachosomeka Rais Samia, uviko 19, ametupa funzo. Akiwa mkutanoni mjini Doha, Qatar, rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan amesema ugonjwa wa uviko 19 wameiwezesha serikali kuandaa wataalamu, huku akieleza mafanikio, bunifu, mafanikio ya bunifu za teknolojia. Mbali na habari hii kuu, vichwa vingine vya habari ninavyovidondoa kutoka gazeti ya Tanzania Leo vinasomeka namna hii. Shaka asema Rais Samia anaitendea haki ilani ya CCM, amezindua neema ya kilimo Kilosa na Mvomelo huku wananchi wakirejeshiwa rasmi mashamba 14. Asema Shaka, TRA yakusanya trilioni tano nukta tisa mbili hadi kufikia mwezi Septemba mwaka huu Makusanyo hayo yametaja kuwa ni matokeo ya kuimarika usimamizi wa kodi. Vilevile vile tunasoma DBP akabidhi mali za bilioni zipatazo 44 serikalini, na mama mchoma mikono mwanaye kisa shilingi 250. Naliangazia gazeti la Uhuru ambayo limetoa uzito kwa habari kuhusu ziara ya Rais Samia nchini Katari kwa kuandika, Rais Samia ashauri ubunifu sekta ya afya atoa rai kwa nchi zinazoendelea kwa lengo la kupambana na magonjwa yasiyoambukiza. Rais Samia amesema hayo wakati akihutubia mkutano duniani, Doha, Qatar. Habari nyingine kutoka gazeti hili zinasomeka: wa ubunifu wa afya duniani Katar jana Jumanne, wamachinga wampa tano wa IGP, wa mbura Majaliwa aagiza kuundwa kitengo kufuatilia fedha miradi ya taasisi zisizo za kiserikali NGOs, na JK kuzindua wiki ya viwanda Pwani. Gazeti ya Star la nchini Kenya limeandika, Rais Ruto ameitolea wito mihimili mitatu ya serikali kutekeleza majukumu yao ili kuboresha maisha ya Wakenya. Wabunge wa Azimio la Umoja One wa Kenya jana walikosoa hatua ya Rais William Ruto ya kuondoa marufuku ya miaka kumi ya kulima na kusafirisha mahindi meupe nje ya nchi. Mahakama Kuu imetupilia mbali ombi lililowasilishwa na wanaharakati na mwanaharakati na Seneta Obusia Okia Omtata lililotaka kupiga marufuku shirika la ndege la Kenya Airways kutoa mafunzo kwa marubani wake nchini Afrika Kusini. Nikiendelea na udondozi wa macho yetu magazetini, gazeti la Saa pia limeandika habari iliyotoa mguso chini ya kichwa cha maneno mfumo wa kimatabaka uliojificha unavyoua watoto wenye ugonjwa wa saratani. Nation likaandika njaa ya damu ndani ya njia za kikatili za genge la wauaji la Nairobi wasio na uoga mwandishi anafafanua kwa kuandika kwa miaka kadhaa sasa jiji la Nairobi nchini Kenya limekumbwa na visa vya mauaji ambayo hayajatatuliwa. Mauaji hayo yameziacha familia katika maumivu na majonzi baada ya mili ya wapendo wao kupatikana imetupa katika mazingira ya kutisha. Habari nyingine kutoka gazeti hili zinasema namna Kenya na Uganda zinavyojilinganisha katika upande wa nguvu za kijeshi, na viongozi wa kukutana Kenya kujadili swala la kemikali hatari kutoka katika vifaa vya nyumbani. Standard la Kenya pia likaandika seneti yagawanyika kuhusu uteuzi wa roba kwa kamati ya biashara ya bunge. Spika wa bunge la taifa wa Kenya Moses Wetangula amesema kesho mchana anatoa uamuzi kuhusu ni muungano upi kati ya Kenya Kwanza na Azimio la Umoja wenye wabunge wengi katika bunge hilo. Na wakosoaji wasema mazao yaliyobadilishwa vinasaba hayafai kwa matumizi ya binadamu, huku wengine wakipinga swala hilo wanahoji kwa nini serikali inaharakisha kuingizwa nchini na kutumiwa mazao haya yaliyobadilishwa vinasaba. Na monita la Uganda likaandika waziri wa nishati wa nchi hiyo apinga ukosoaji wa umoja wa Ulaya kuhusu mradi wa bomba la mafuta. Rais wa nchi hiyo Yoweri Museveni ampandisha cheo mwanaye wa kiume Mwoozi Kainerugaba kuwa jenerali kutoka cheo cha luteni jenerali. Na wabunge kutoka umoja wa wabunge wanawake Uganda UOPA kwa kifupi, wameiomba serikali ipitie upya na kusasisha mfumo wa kitaifa wa elimu ya kijinsia ili kujumuisha wasichana walio nje ya shule. na sasa tunawaletea makala yetu ya kipindi chetu cha sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Ndege za abiria za Rusia zinakarabatiwa nchini Iran, huku uhusiano wa nchi hizi mbili jirani ukizidi kuimarika ili kukabiliana na vikwazo vya Marekani. Waziri wa uchukuzi wa Iran, Rustam Kasemi, amesema Rusia imeagiza eh, kampuni za huduma za uhandisi wa usafiri wa anga za Iran kuzifanyia ukarabati ndege zake. Kasemi amesema kwamba tayari ndege tisa za abiria za Rusia Ziko Iran kwa ajili ya kupata matengenezo huku akipigia debe teknolojia iliyopo katika sekta ya usafiri wa anga Iran ambayo imewezesha ukarabati na ukaguzi wa aina mbalimbali mbali za ndege za abiria. Tumekuwa katika nafasi nzuri katika miezi ya karibuni katika suala la ukarabati wa ndege, amesema waziri, bila kufafanua aina ya ndege za Russia zinazokarabatiwa hapa nchini Iran. Tangazo hilo linakuja huku kukiwa na ripoti za ushirikiano wa karibu kati ya Iran na Rusia ili kupunguza athari za vikwazo vya madola ya Magharibi, hasa Marekani. Iran na Rusia zimetia saini mikataba mikubwa katika miezi ya hivi karibuni ili kuimarisha ushirikiano katika nyuga za sayansi na teknolojia, uchumi na nishati. Marekani iliiwekea Iran vikwazo shadidi mnamo mwaka 2018 baada ya Washington kujiondoa katika mapatano ya kimataifa ya mpango wa nyuklia wa Iran yanayojulikana kama JCPOA. Marekani na washirika wake waliiwekea Rasia pia vikwazo vikali zaidi mwezi Februari baada ya Mosco kuanzisha operesheni ya kijeshi nchini Ukraine. Wataalamu wanasema vikwazo vya Marekani vilishindwa kufikia lengo lake kuu la kuilazimisha Iran kulegeza misimamo yake imara katika masuala ya kisiasa na kijeshi. Wanasisitiza kuwa marufuku hiyo hata iliipa Iran fursa ya kubuni misingi ya uchumi wake mbali na mapato ya mafuta ghafi na kutegemea zaidi rasilimali zake za ndani hasa za kiteknolojia katika kujiimarisha katika nyuga mbalimbali mbali. Taarifa ya hivi karibuni ya makao makuu maalum kwa ajili ya maendeleo ya nanoteknolojia nchini Iran imesema bidhaa za nanoteknolojia za Iran sasa zitauzwa katika nchi 47 ambazo zimetuma maombi ya kupokea bidhaa hizo. Taasisi hiyo imeongeza kuwa bidhaa na huduma za nanoteknolojia katika nyanja mbalimbali mbali za ujenzi, optoelektroniki, dawa, afya na tiba, vitambaa na nyanja nyingine za teknolojia zinasafirishwa katika nchi 47. Zilizoomba Iran ni miongoni mwa nchi tajika katika uga wa teknolojia ya nano katika ngazi ya kimataifa, na wana teknolojia wa Irani wameweza kurekodi mafanikio muhimu katika uwanja huo. Sekta hii kwa msaada na uwezo wa wataalamu wa ndani ya nchi imeweza kuharakisha njia yake ya maendeleo na kufanya bidhaa na huduma zake kuwa na ufanisi hapa nchini Iran na katika uga wa kimataifa. Kwa mujibu wa ripoti ya makao makuu maalum kwa ajili ya maendeleo ya nanoteknolojia katika ofisi ya makamu wa rais anayeshughulikia masuala ya sayansi na teknolojia nchini Iran, bidhaa na huduma za nanoteknolojia za makampuni ya Iran yanayotumia maarifa katika nyanja mbalimbali mbali za ujenzi, opto elektroniki, dawa, afya na tiba, nguo na teknolojia nyinginezo zimesafirishwa sasa katika nchi 47 ambazo zimeomba bidhaa hizo. Kati ya nchi zilizoomba bidhaa hizo ni pamoja na Uturuki, Iraq, Lebanon, Afghanistan, Georgia, Siria, Russia, Pakistan, Tajikistan, India na Kazakistan. Kiasi kikubwa zaidi cha mauzo ya nano ya Iran ni kwa Uturuki yenye thamani ya dola milioni 13, Iraq yenye thamani ya dola milioni 12, na Lebanoni yenye thamani ya dola milioni 3.4 mtawali mtawalia kwa mwaka. Afghanistan, Georgia na Syria ndizo zinazofuata. Sehemu kubwa ya mauzo ya nje ya bidhaa za nano za Iran inahusiana na sekta ya ujenzi ambayo inachukua asilimia 53. Tuelekee sasa barani Afrika, ambapo nchini Uganda mamlaka za afya zimetangaza mlipuko wa Ebola katika wilaya ya Mubende katikati mwa nchi hiyo, baada ya taasisi ya utafiti wa virusi nchini humo kuthibitisha kuwa kifo cha mwanaume mmoja kimesababishwa na ugonjwa huo wa Ebola wa aina ya virusi kutoka Sudan au Ebola Sudan. Taarifa ya shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani WHO kanda ya Afrika iliyotolewa Septemba 20 mjini Brazzaville, Congo na Kampala ya Uganda ilisema uchunguzi ilitokana pia na vifo vya watu sita vilayani humo mwezi Agosti. Hii ni mara ya kwanza kwa zaidi ya mwongo mmoja Uganda inapata aina hiyo ya Ebola, amesema Dr. machido Moeti, mkurugenzi wa WHO kanda ya Afrika, akisema na hapa namnukuru, tunashirikiana kwa karibu na mamlaka za kitaifa za afya ya Uganda ili kuchunguza chanzo cha mlipuko huu, na wakati huo huo tunasaidia harakati za kusambaza hatua za kudhibiti kuenea kwa ugonjwa huo. Alkadhalika amesema jambo linalotia moyo ni kwamba Uganda si geni, e, katika hatua fanisi za kudhibiti Ebola. Amesema hivi, tunashukuru kwa utaalamu wake. E, hatua zimechukuliwa haraka kutambua virusi hivyo na tunategemea utaalamu na ufahamu huo, e, katika kukomesha kusambaa zaidi. Tayari WHO imetuma timu za kusaidia kutoa huduma kwa wagonjwa. Kumekuwepo milipuko saba ya aina hii ya Ebola ambapo mine imekuwa nchini Uganda na mlipuko mwingine umekuwa huko nchini Sudan. Mara ya mwisho Uganda iliripoti mlipuko huo ni mwaka elfu mbili ishirini na moja. Mwaka elfu mbili kumi na tisa, Ebola yenye asili ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC ikipatiwa jina la Ebola Zaire Ililipuka Uganda na virusi hivyo vilitokea DRC. Chanjo iliyoko ni ya Ebola Zaire na si Ebola Sudan, ingawa chanjo ya Ebola imeonekana fanisi katika kudhibiti eh, kuenea kwa Ebola. Chanjo hiyo aina ya Irvebo ina ufanisi katika kukabili Ebola Zaire na si Ebola Sudan. Ebola ni ugonjwa ambao ni hatari na unaweza kusababisha kifo na kupata ah, binadamu na nyani pia, ina aina sita ya virusi ambavyo vitatu uh, vyavyo ni Bundibugyo, Sudan na Zaire na vimesababisha eh, milipuko kadhaa. Wakati huo huo, waziri wa afya uh, nchini Tanzania Umi Mwalimu hivi karibuni amethibitisha kifo cha Daktari Muhammad Ali aliyekuwa na umri wa miaka 37 raia wa Tanzania kilichotokana na ugonjwa wa Ebola huko nchini Uganda. Muhammad ambaye alikuwa anasomea shahada ya pili nchini humo anakuwa daktari wa pili kupoteza uhai kufuatia ugonjwa wa virusi vya Ebola vilivyozuka mwezi Septemba nchini Uganda. Na utafiti mpya uliosimamiwa na taasisi ya Francis Creek huko London, mji mkuu wa Uingereza umeongeza kwa kiasi kikubwa uelewa wa wanasayansi kuhusu jinsi uchafuzi wa hewa unavyoathiri ongezeko la maradhi ya saratani. Taasisi ya Francis Crick ya London imetangaza kwamba matokeo ya utafiti mpya uliosimamiwa na taasisi hiyo yameleta mageuzi katika ujuzi na uelewa wa wanasayansi kuhusu jinsi ya uh, kujitokea na kukua uvimbe wa saratani na swala hilo uh, linaweza kufungua njia za kuzuia maradhi hayo, kulingana na taasisi ya Francis Crick. Utafiti huo mpya pia umesaidia kuelewa vyema uhusiano kati ya uchafuzi wa hewa na kuundika kwa uvimbe wa saratani. Matokeo ya utafiti huo pia yanaonyesha kuwa ubora wa hewa unaendelea kuzorota duniani kote, na kwamba viwango vya uchafuzi wa hali ya hewa unatokana na kemikali na chembechembe -chembe ndogo Uh, na vinachangia matatizo ya kupumua na vifo vinavyoweza kuzuilika duniani kote. Mamilioni ya watu hupoteza maisha duniani kila mwaka kutokana na uchafuzi wa hali ya hewa. Shirika la afya duniani WHO lilitangaza kuwa mwaka 2012 pekee watu milioni saba walifariki dunia kutokana na uchafuzi wa hali ya hewa. Ripoti hiyo ya WHO ilisema kuwa kanda za Asia mashariki na kusini pamoja na Pasifiki magharibi zimekuwa na kiwango kikubwa zaidi cha uchafuzi wa hewa ndani ya makazi na hata nje ya makazi ya watu na kwamba tatizo hilo uh, linazihusu nchi tajiri na masikini. Naam, wapenzi wasikilizaji, la ziada sina kutoka makala yetu hii inayohusiana na matukio ya sayansi, tiba na teknolojia kote duniani. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine, panapo majali wake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumatano tarehe nane Rabiul Awal mwaka 1444 hijiria inayosadifiana na tarehe 5 Oktoba mwaka 2022, siku kama ya leo miaka 11, 1184 iliyopita aliuawa shahidi Imam Hasan al Askari alaihi ssalam, ambaye ni mmoja kati ya wajukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam katika mji wa Samara nchini Iraq. Imamu Askari alizaliwa katika mji mtakatifu wa Madina mwaka 232 hijiria na alishika hatamu za kuongoza umma baada ya kuuawa baba yake mwema Imamu Aliyi Lhadi alaihi salam. Kipindi cha uongozi wa Imamu Hasan al Askari kilitawaliwa na misukosuko mingi kutokana na kuzaliwa ndani yake Imamu wazama Mahdi ajalallahu taala farajahu sharifa Kwani viongozi wa utawala wa kizazi cha Bani Abbas walikuwa wakichunga mno na kumsaka imamu huyo aliyeahidiwa kudhihiri katika heri zamani. Alisifika kwa elimu, ukarimu na uchamungu. Imamu Hasan Al Askari aliuawa shahidi na watawala madhalimu wa Bani Abbas kwa kupewa sumu katika siku kama hii ya leo. Katika siku kama ya leo miaka 158 iliyopita alizaliwa Louis Jean Lumiere, mwanakemia mashuhuri wa Kifaransa. Mwaka 1895 akiwa pamoja na ndugu yake aliyejulikana kwa jina la Auguste Lumiere, walifanikiwa kutengeneza kifaa ambacho kiliwasaidia kuchukua picha mbalimbali na kusajili harakati. Mwaka huo huo Lumiere alifanikiwa kuonyesha filamu yake ya kwanza ya motion picture katika majumba ya sinema. Miaka 44 iliyopita, katika siku kama ya leo Imamu Ruhullah Khomeini, mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, aliondoka Iraki na kuhamia Paris nchini Ufaransa. Imamu Khomeini aliamua kufanya hijira hiyo ya kihistoria wakati utawala wa zamani wa Irak ulipoanza kumzuia kufanya harakati za mapambano dhidi ya utawala wa Shah. Serikali ya wakati huo ya Irak, ambayo ilikuwa ikilinda uhusiano wake na utawala wa Shaha nchini Iran, ilimtaka Imamu Khomeini ajiepushe na harakati zozote za kisiasa na za kimapinduzi dhidi ya utawala wa Shah. Hata hivyo, imam aliambia serikali hiyo kwamba lilikuwa jukumu lake la kisheria la kupambana na utawala huo wa kidhalimu ambalo aliwajibika kulitekeleza na kusisitiza juu ya kuendelezwa mapambano kwa kutoa hotuba na kutuma kanda za kimapinduzi nchini Iran. Siku kama ya leo miaka 21 iliyopita, Slobodan Milozevich, dikteta wa zamani wa Yugoslavia na mhusika mkuu wa vita vya umwagaji wa damu huko Balkan, alijiuzulu baada ya miezi kadhaa malalamiko ya ndani na vikwazo vya kimataifa. Milozevich alikuwa rais wa Serbia tangu mwaka 1990 hadi 1990, 1997 na baadaye akawa rais wa jamhuri ya Yugoslavia na tarehe tano Oktoba ni siku ya kimataifa ya mwalimu. Siku hii ilitangazwa kuwa siku ya kimataifa ya mwalimu katika kikao cha baraza kuu la Umoja wa Mataifa kilichofanyika tarehe tatu hadi nane mwezi Septemba 1994 kwa ajili ya kuenzi mchango wa walimu na nafasi yao kubwa katika jamii ya mwanadamu. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni Iran amemwambia waziri wa mashauri ya kigeni wa Moroko kwamba anapaswa kuwajibishwa kutokana na ukosefu wa usalama unaotokana na kuanzisha uhusiano baina ya nchi hiyo na utawala wa kizayuni wa Israel unaoendelea kuua watu wa Palestina na kukalia kwa mabavu kibla cha kwanza cha Waislamu. mwanasiasa mwenye siasa kali za mrengo wa kulia wa Ufaransa Marin Le Pen amemtaka waziri wa mambo ya ndani wa nchi hiyo Gerard Darmin kufunga misikiti zaidi ya Waislamu akisema kuwa kufungwa misikiti ipatayo ishirini na nne katika kipindi cha miaka miwili iliyopita hakutoshi. Na ripoti ya Umoja wa Mataifa imetangaza kuwepo kwa ubaguzi wa kimfumo nchini Uswisi dhidi ya watu weusi wenye asili ya Afrika. Ripoti hiyo imetegemea matokeo ya uchunguzi wa siku kumi wa tume ya kutafuta ukweli ya maafisa wa umoja wa mataifa mnamo Januari mwaka huu. Wajumbe wa tume hiyo walisafiri katika mikoa wa tofauti ya Uswisi na kukutana na raia wenye asili ya Afrika, wanasiasa, wawakilishi wa polisi na wawakilishi wa mashirika ya kiraia nchini humo. Asanteni kwa kuwa nami na kwaherini.