Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Au wanasema ameizua? Sema basi, leteni sura kumi zilizozuliwa mfano wa hii Qur'an, na waiteni muwawezao badala ya Mwenyezi Mungu ikiwa mnasema kweli, na wasipokuitikieni basi jueni ya kwamba hii Qur'an imeteremshwa kwa ujuzi wa Mwenyezi Mungu na kwamba hapana Mungu ila yeye. Basi je, nyinyi ni Waislamu? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku wa ujioni ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran ikiyotangazia moja kwa moja mubashara kutoka hapa Teheran. Wapenzi msikilizaji, tulioandalieni wa uh, wakti huu kutoka hapa Teheran. Eh, ni taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo wapenzi wasikilizaji itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi wa kisiasa, tutawaleteni makala maalum kwa mnasaba wa siku hii ya kukumbuka kuwa washahidi Imam Hassan Askari alaihi salam. Baada ya hapo, tutakuwa na makala yetu ya sayansi na teknolojia na itafuatiwa na makala ya leo katika historia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Na mpenzi msikilizaji, napenda kukumbusha kuwa unaweza kuyapata matangazo yetu haya mubashara, moja kwa moja, popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya ParsToday.com/sw na hali kadhalika pia kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service, na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kuyapata matangazo yetu haya moja kwa moja popote pale mlipo kupitia redio mshirika ambao ni Maarifa FM na mnaweza kuyapata kupitia Maarifa FM inayopatikana kupitia mia moja na tano nukta tatu Tanga, tisini na tisa nukta moja Lindi, Maarifa FM mia moja nukta tisa Mwanza na tisini na tisa nukta saba Kigoma. Pia Maarifa FM mia moja na nne nukta moja Mtwara na tisini na tisa nukta tisa Singida. Baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Imetimia saa moja unusu usiku kwa saa za hapa Tehran, ikiwa ni saa moja kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi, au Lubumbashi, DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa kabla ya taarifa kamili ya habari ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Bunge la Iran halikumpitisha waziri wa kazi na ustawi wa jamii aliyependekezwa na rais. Kamanda wa jeshi la nchi kavu ya Uganda afutwa kazi baada ya kutisha kuvamia Kenya. Na Walid Jumbalat asema Israel imesalim amri kwa Hizbullah ya Lebanon. Kauli hiyo pia imetamkwa na waziri mkuu wa zamani wa utawala haramu wa Israeli, Benjamin Netanyahu. Karibuni na sasa ni habari kamili. Mohammad Hadi Zahidi Vafa aliyependekezwa kuwa waziri wa ushirika, kazi na ustawi wa jamii wa Iran ameshindwa kupata kura ya kuwa na imani naye ya wabunge wa Majlisi ya Ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran. Kwa mujibu wa shirika la habari la Fars, wabunge wa bunge la Iran hawakupiga kura ya kuwa na imani na Bwana Zahedi Vafa e, kushika nafasi ya wizara ya ushirika kazi na ustawi wa jamii katika kikao cha leo cha bunge. E, kati ya kura zote 272 zilizohesabiwa za wabunge wote 274 waliokuwepo bungeni, 136 walipiga kura ndio, wabunge 125 walipiga kura za hapana, na wabunge tisa waliamua kupiga kura ya kujizuia. Kwa matokeo hayo ni kwamba bunge halijakubaliana na kuteuliwa Zwahidi Wafaa kuwa waziri wa ushirika kazi na ustawi wa jamii. Kwa mujibu wa kipengee cha i cha kifungu 117 cha kanuni za ndani za Majlisi ya Ushauri wa Kiislamu, waziri aliyependekezwa na rais hapa Iran lazima apate wingi mutlaki wa kura za wabunge waliohudhuria kikao cha bunge. Kwa mujibu wa ibara hiyo, Zahidi Wafa alishindwa kupata kura moja ya ziada kumwezesha kuwa waziri wa wizara aliyopendekezwa. Kinyume na ilivyozoeleka katika Uh, kura nyingi ambapo rais huwa na kauli ya mwisho katika kinyume na ilivyozoeleka katika nchi nyingi ambapo rais huwa na kauli ya mwisho katika kuteua baraza la mawaziri. Katika mfumo wa utawala wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran unaotokana na ridhaa ya wananchi, mawaziri wanaopendekezwa na rais huwajibika kwanza kwenda kujieleza bungeni, ikiwa ni pamoja na kufafanua mipango yao ya utendaji kazi katika wizara husika, hatimaye upigwe kura za kupitishwa au kukataliwa kushika nyadhifa walizopendekezewa na rais. Alkadhalika, endapo utendaji wa waziri yeyote utakuwa si wa kuridhisha, Majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Iran ina mamlaka ya kumwita kumsaili waziri huyo, na ikiwa yeye italazimu kumuuzulu kumpigia kura kutokuwa na imani naye, basi jambo hilo hufanyika. Tuelekee sasa Afrika Mashariki ambapo Rais Yoweri Museveni wa Uganda anaripotiwa kumwondoa mwanaye Muhoozi Kainerugaba kama kamanda wa jeshi la nchi kavu masaa machache kufuatia matamshi yaliotoa katika mitandao ya kijamii kuwa ataivamia nchi jirani ya Kenya na kuuteka mji mkuu wa nchi hiyo Nairobi. Hata hivyo, ingawa Museveni amemfuta kazi Kainerugaba kama kamanda wa jeshi la nchi kavu, lakini amempandisha cheo kutoka luteni jenerali hadi jenerali, cheo kikubwa zaidi cha kijeshi nchini Uganda. Siku ya Jumatatu, Jenerali Kaina Rubaga aliibua gumzo katika mitandao ya kijamii hasa mtandao wa Twitter baada ya kuandika kuwa jeshi lake linaweza kuteka mji mkuu wa Kenya, Nairobi, katika muda wa wiki mbili. Mtoto huyo wa Museveni aliandika kwenye mtandao wake wa Twitter kuhusu kutofurahishwa kwake na hatua ya rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta katika uchaguzi wa hivi karibuni, kutogombea kwa muhula watatu wa urais wa ya kinyume na katiba ya Kenya. Serikali ya Uganda imejibu matamshi uh, uh, hayo na mjadala huo wa mitandao ya kijamii ulioibuliwa na Kaine Rubaga na kusema haifanyi sera za kigeni kwenye mitandao ya kijamii na kwamba Uganda inathamini uhusiano mkubwa uliopo kati ya nchi hizo mbili, yani kati yake na Kenya. Msemaji wa jeshi la Uganda Felix Kule ya Ige pia amesema kuwa Uganda ina uhusiano uh, mzuri na Kenya na hivyo jeshi la Uganda haliwezi kuivamia nchi hiyo jirani. Jumanne asubuhi, Jenerali Kainarubaga alisema kuwa alikuwa amezungumza na baba yake Rais Yoweri Museveni ambaye angelifanya mabadiliko. Wakati huo huo, waziri mteule wa mambo ya nje Kenya Alfred Mutua Leo amekutana na balozi wa Uganda huko Kenya, Daktari Hassan Galiwango, ambapo amesema hakuna haja ya kuwa na wasiwasi kufuatia matamshi ya Jenerali Kaine Rugaba. Tuelekee sasa katika eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati. Ayatullah Sheikh Isa Kasim, kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Bahrain, amesema utawala wa kifalme wa Ali Khalifa unataka kuwafanya watu wa nchi hiyo watumwa. Hayo oh, ni kwa mujibu wa tovuti ya habari ya Al Ahad ambayo imesema Ayatola Shekh Isa Kasim, kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Bahrain, ameandika katika ukurasa wake wa Twitter kwamba utawala wa Ali Khalifa unamfungia mlango kila mpiga kura na mwakilishi anayepigania uhuru na kujaribu kuwatia watu shingoni E, nira za utumwa. Kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Bahrain ameongeza kuwa serikali inamwelekeza kwa makusudi na kwa nguvu kwenye utumwa kila raia na mwakilishi Bahrain. Hapo kabla pia Sheikh Isa Kasim alieleza kwamba kushiriki katika uchaguzi ulioitishwa hakufai na wala hakukubaliki kiakili, kidini na kwa mwenendo wa kimantiki, na akasema Hivi sasa hatua zilizochukuliwa zinalenga kufanya uchaguzi usiwe na maana yoyote, kwa kuonekana kitu kisicho na faida na maana kwa wananchi na kugeuza kuwa we, wenzo kwa ajili ya mamlaka ya mtu binafsi, yani uko wa kifalme. Uchaguzi wa bunge Bahrein umepangwa kufanyika mwezi ujao wa Novemba. Tangu Februari elfu mbili eh, kumi na moja Bahreini imekuwa ikishuhudia maandamano ya wananchi dhidi ya utawala wa kifalme wa Alikhalifa. Wabahrein wanataka kuwepo uhuru, itendeke haki na uadilifu, kuondolewa ubaguzi na kuwepo mfumo wa utawala uliochaguliwa na wananchi wenyewe. Mashirika ya kutetea haki za binadamu yamekuwa yakiulaani vikali utawala wa kifalme wa Alikhalifa kwa kuwakandamiza wapinzani na kutaka yafanyike mageuzi katika mfumo wa kisiasa katika nchi hiyo. Kiongozi wa chama cha maendeleo cha kisoshalisti cha wadruzi wa Lebanon amesema utawala wa kizoweni wa Israeli umesalimu amri kwa nguvu za Hezbollah katika kadhia ya uchoraji mipaka ya baharini. Kwa mujibu wa ripoti ya kituo cha televisheni cha LBC, Walid Jumbalat ameeleza kuwa Lebanon inahitaji nguvu za Hezbollah katika uwanja wa ulinzi. Jumbalat amesisitiza. Kwa kuzingatia tajriba ya uchoraji mipaka ya baharini, Hezbullah imefanya kazi ya diplomasia kwa umahiri tangu mwanzoni mwa mwezi Julai. Na kufuatia kuingia meli ya kuchimba na kuhifadhi gesi iliyokodiwa na baraza la mawaziri la utawala haramu wa Israel karibu na eneo la bahari lenye gesi la Karish, Marekani imeshadidisha hatua za usuluhishi katika kadhia huyo wa uainishaji mpaka wa baharini kati ya Lebnan na utawala wa kizayuni. Hayo anajiri katika hali ambayo harakati ya Hizbullah ya Lebanon imepinga vikali msimamo wa utawala kasibu wa Kizoini wa kutaka kujivutia maslahi zaidi katika suala hilo, na imetahadharisha na kutoa indhari kwa njia tofauti kwamba kabla ya kwa kuainishwa mipaka ya baharini Walebano na waeneo la kiuchumi la nchi hiyo katika bahari ya Mediteranea na kujulikana hatima ya maeneo ya gesi hususan ya Qanaa na Karish itakabiliana na hatua yote ya kuvamia eneo la bahari na kufanya uchunguzi wa uchimbaji gesi wakati huo benjamin netanyahu kinara wa chama cha likud na waziri mkuu wa zamani wa utawala wa kizaini wa israeli naye pia ameambia kanali ya kumi na nne ya televisheni ya utawala huo bandia kuwa makubaliano ya kuchora mipaka ya bahari ni makubaliano ya kuaibisha kwa utawala huo netanyahu amedai kuwa kwa muda wa miaka kumi yeye hakuwa tayari kama kusalim amri kwa Said Hassan Nasrallah, katibu mkuu wa harakati ya Hezbollah Lebanon. Lakini waziri mkuu wa sasa wa Israeli Yair Lapid amesalim amri kwa Nasrallah ndani ya miezi mitatu tu, kwa sababu ameingizwa eh, eh, kiwewe baada ya Nasrallah uh, kutoa kauli kuhusiana na kadhia ya visima hivyo na Waziri mkuu wa Ufaransa, Elizabeth Born, amesema Rusia ilikuwa na itaendelea kuwa dola kuu lenye nguvu na wala haitaweza kupuuzwa hata baada ya vita vya Ukraine. Kwa mujibu wa shirika la utangazaji la Ri, Born amesema hayo katika hotuba aliotoa kwenye baraza la taifa la Ufaransa kuwa Rusia itaendelea kuwa dola lenye nguvu ambalo haliwezi kupuuzwa, na akaongeza kwa kusema operesheni za kijeshi nchini Ukraine zitaendelea wa muda mrefu mbali na kutilia mkazo kuendelea vikwazo dhidi ya Russia. Waziri mkuu wa Ufaransa amesema nchi yake itaendelea kuiunga mkono Ukraine hadi pale nchi hiyo itakapoona ni wakati mwafaka uh, kufanya mazungumzo na Moscow. Vita vya Ukraine vinaendelea kwa mwezi wa nane sasa, licha ya athari zake kubwa ha, na hasi za kisiasa, kijeshi, kiuchumi, kijamii na hata kiutamaduni. Na wakati huo huo, nchi za Magharibi zingali zinaendelea kuichochea Ukraine kuendeleza vita kwa kuimiminia silaha. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Barabara kabisa wapenzi usikilizaji, ilioko hewani ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa ni wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa, na wakati huu au usiku huu itahusu sisitizo la kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu juu ya kuratibiwa kutoka nje fujo na ghasia nchini Iran. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wametoa hotuba muhimu katika hafla ya pamoja ya wanachuo wahitimu wa vyuo vikuu vya vikosi vya ulinzi hapa Iran kuhusiana na fujo na ghasia za hivi karibuni hapa nchini zilizoibuka kwa kisingizio cha kifo cha Mahsa Amini. Ayatola Sayyid Ali Khamenei, sambamba na, na kubainisha kwamba ghasia na fujo zilizoshuhudiwa hivi karibuni hapa nchini Iran ziliratibiwa, na kueleza kwamba ghasia hizo zilikuwa zimeratibiwa kitambo nyuma, kwani wachochea machafuko walipanga kuibua ghasia na ukosefu wa amani hapa nchini tarehe 23 Septemba mwaka huu kupitia kuibua kisingizio kingine, hata kama lisingekuwepo suala la kifo cha binti huyo kijana. Kiongozi mwadhamu amesema, na hapa na mnukulu linasema bayana kabisa kwamba ghasia hizi zilipangwa na kuratibiwa na Marekani na utawala ghasibu na bandia wa kizayuni na kusaidiwa kwa hali na mali na mabwana zao na baadhi ya wasaliti raia wa Iran wanaoishi nje ya nchi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa Marekani si tu inaipinga jamhuri ya Kiislamu ya Iran, bali inapinga Iran iliyo imara na iliyo huru. Ameongeza kuwa viongozi wa Marekani wanaitaka Iran ile iliyokuwepo wakati za wa zama za utawala wa kifalme wa Pahlavi, ambayo ilikuwa ikitii amri na matakwa yao kama ng'ombe anayekamwa maziwa. Sisitizo la kiongozi mwadhamu juu ya kupangwa na kuratibiwa nje ya nchi fujo na ghasia za hivi karibuni hapa nchini Iran ni jambo linalofahamika bayana, hasa kwa kutilia maanani uungaji mkono wa pande zote wa uistikbari wa kimataifa ukiongozwa na Marekani kwa wafanya fujo, kuwaongoza na kutangaza utayari wa kuchukua hatua za kivitendo na za kuunga mkono wafanya fujo hao kama vile kuondoa vikwazo vinavyohusiana na intaneti. Ukweli wa mambo ni kuwa Marekani ikiwa kinara wa kambi ya Magharibi, sio tu kwamba sambamba na kuiwekea Iran vikwazo vya kiwango cha juu kabisa katika kipindi cha uongozi wa Donald Trump, imekuwa ikifuatilia utendaji wa kuzusha vurugu na ghasia za kijamii bali kila mara imekuwa ikitumia visingizio mbalimbali mbali kwa ajili ya kuingilia masala ya ndani ya Iran, ambapo mfano wa wazi ni fitina na vurugu za mwaka elfu mbili na tisa zilizoibuka kwa kisingizio cha kulalamikia matokeo ya uchaguzi wa rais. Marekani ilifanya kile wezala wakati huo kuunga mkono na kuwashajiisha wafanya fujo na watu wachache hapa nchini waliokuwa wakifanya vitendo vya utumiaji mabavu na kuharibu mali za umma kama kuchoma moto benki, mabasi ya umma na kadhalika. Mbali na Marekani, kuna utawala haramu wa Israel ambao kimsingi umetangaza wazi na bayana uadui wake dhidi ya taifa la Iran kutokana na, na kuwaua wasomi na wataalamu wa nyuklia wa Iran, sambamba na kuendesha vitendo vya uharibifu katika vituo na taasisi za miradi ya nyuklia taifa hili Utawala wa Israeli umekuwa bega kwa bega na Marekani na kutumia kisingizio cha kifo cha Mahsa Amini ili kufikia malengo yake ambayo imekuwa ikiwachochea waziwazi watu wachache wasaliti hapa nchini wanaofanya fujo. Kuhusiana na hili, hatupasi kusahau nafasi ya wasaliti wachache hapa ndani, hususan makundi yaliyo dhidi ya mapinduzi ya Kiislamu ambayo yamekuwa yakitumiwa na maadui kutoka nje. Kuna ushahidi na nyaraka nyingi zinazoonyesha kwamba fujo hizi ziliratibiwa hapo kabla na maadui kutoka nje na vibaraka wao kwa ajili ya kuzusha fujo na ghasia nchini. <tune> Wapenzi wasikilizaji, iliyoko hewani hivi sasa ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislam ya Iran na baada ya kusikiliza uchambuzi wa kisiasa na pia taarifa ya habari za dunia, umewadia wakati wa kuwaleteni sehemu ya pili ya matangazo yetu usiku huu. Kwanza kabisa, tutawaleteni makala kwa mnasaba wa kukumbuka kuwa washahidi Imam Hasan Askari alaihi salam. Baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji, nitawaleteni makala kuhusiana na mapya katika ulimwengu wa sayansi na teknolojia. Wapenzi wasikilizaji, makala hiyo itafuatiwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Hivyo ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho. Na pia baada ya makala hiyo ya leo katika historia, tutakuwa na kasida na tunawatakieni usikilizaji mwema wa matangazo yetu haya yaliyosalia. Assalamu as alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nami katika kipindi hiki maalum kinachowajieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku ya kuwa washahidi mmoja wa, wa, wa wajukuu wa mtume wetu Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasallam Imam Hasan al Askari alaihi salam. Kwa mnasaba huo tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote khususan, wapenzi wa watu wa nyumba tukufu ya Mtume Muhammad, rehma na amani ziwe juu yake. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Karibuni. Ahlulbeiti wa Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wa sallam ni dhihirisho la sifa njema na ukamilifu wa kibinadamu. Sifa hizo ali zimekuwa mithili ya vito vya habari kubwa ya nafsi za watukufu hao ambavyo wametunukiwa wanadamu ili kuweza kufikia ukamilifu. Maisha na mwenendo wa mapambano ya kila mmoja kati ya watu wa nyumba tukufu ya Mtume Muhammad, rehema na amani ziwe juu yake, ni kama pingili za mnyororo mmoja ambazo kila mmoja inakamilisha nyingine. Kwa maana nyingine, ni kuwa asira na mwenendo wao ni nuru ya hakika moja ambayo inadhihiri katika sura tofauti katika mazingira na nyakati mbalimbali mbali. Hivi sasa tumo katika wakati wa kukumbuka siku ya kuuawa shahidi mmoja wa watukufu wa hao, yaani Imamu Hasan al Askari, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, ambaye aliuawa shahidi na watawala wa Kiabasi mwaka 260 Hijiria sawa na mwaka 873 Miladia. Katika siku kama hizi, Imamu Hasan al Askari alizaliwa katika mji wa babu yake wa Madina alilazimishwa na watawala wa Kiabasi kuondoka Madina na kuhamia katika mji wa Samura nchini Iraq. Historia inasema kuwa watawala wa Bani Umaya na Bani Abbas walikuwa wakifanya juhudi za kuzuia ushawishi na mvuto makhususi wa kimaanawi na kiroho wa watu wa nyumba ya Mtume kati ya wananchi kwa kutumia mbinu mbalimbali, kwani kuwepo kwa watukufu hao kulikuwa kikwazo kikubwa mbele ya siasa zao za kidhalim kwa sababu hiyo Ahlulbeiti wa mtume walilazimishwa na watawala kuishi katika maisha magumu na mbinyo mkubwa. Watawala wa kiabasi walizidisha ukandamizaji na maudhi yao kwa imamu Al Hadi na imamu Al Hasani Askari kwa kiasi kwamba ilikuwa vigumu mno kwa wajukuu hao wa mtume kukutana pamoja na watu hususan wafuasi wao. Watawala hao walielewa kwamba mwokozi anayesubiriwa na wanadamu kuja kuijaza dunia haki na uadilifu na kung'oa dhuluma na uonevu, Imamu lMahdi alaihi ssalam, atazaliwa katika familia hiyo. Kwa msingi huo, walimlazimisha Imamu l Askari alaihi ssalam, pamoja na baba yake kuhamia katika makao makuu ya utawala huo, Samora, Iraq, ili kuweza kudhibiti hali ya mambo kwa karibu zaidi. Hali hiyo ilikata uhusiano kati ya Imamu Al Askari na wapenzi wa Ahlulbaiti kwa kadhiri kwamba wakati mwingine walilazimika kuingia nyumbani kwake kwa siri na kujificha au kubadili nguo na mavazi yao ili kwenda kufaidika na elimu na maarifa ya Imamu alaihi ssalam. Imamu Al Askari alipitisha kipindi kifupi cha uimamu wake kilichodumu kwa muda wa miaka sita, ama akiwa uhamishoni au gerezani. Hata hivyo, alifanya juhudi kubwa za kufafanua maarifa sahihi ya Kiislamu na kuondoa uzushi uliokuwa ukienezwa na watawala kuhusu dini ya Kiislamu. Wajibu muhimu zaidi wa imamu alaihi ssalam katika kipindi hicho ulikuwa ni kulinda dini ya Uislamu na itikadi zake sahihi. Alifanya jitihada kubwa za kulea wanafunzi hodari na wasomi japokuwa alikabiliana na vizingiti vingi katika njia hiyo. Imam alieneza maarifa ya Kiislamu katika maeneo ya mbali ya ulimwengu wa Kiislamu kupitia maandishi ya barua na risala alizokuwa akituma kupitia kwa baadhi ya masahaba zake. Uchunguzi wa historia kuhusu maisha ya Imamu Hasan al Askari unaonyesha kwa uwazi zaidi jinsi mtukufu huyo alivyokumbana na mashaka makubwa katika kipindi hicho. Hali ilikuwa mbaya mno kwa kadiri kwamba alilazimika hata kuficha baadhi ya mambo kwa masahaba zake wa karibu. Imamul Askari aliwekwa na watawala wa Kiabasi katika kifungo cha nyumbani kwenye kambi moja ya kijeshi, na alilazimika kuripoti kwenye makao makuu ya mtawala wa Kiabasi katika siku za Jumatatu na Alhamisi za kila wiki. Mmoja wa masahaba wa Imamu al Askari anasimulia kwamba Imamu alikuwa mwanadamu asiyekuwa na kifani katika azama zake na mwenye mvuto makhususi. Kamwe sijawahi kuona mithili yake. Kila alipotaka kwenda kuripoti katika makao makuu ya utawala, umati mkubwa wa watu ulikusanyika mitaani kumlaki, na alipojitokeza mbele ya kadamnasi nasi, watu wote walitekwa na mandhari na mwenendo wake na kunyamaza kimya bila kujijua. Watu wote walimfungulia njia imam imamu na kusimama kando kwa heshima yake. Sahaba mwingine wa Imamu Al Askari alijulikana kwa jina la Ali bin Ibrahimu anasema, siku moja tulikusanyika katika eneo la Askar tukimsubiri Imamu. Tuliletewa barua kutoka kwa mtukufu huyo, akituamuru kutoa msalimu wakati atakapofika mahala hapo, wala kudhihirisha heshima na upendo kwake, kwani majasusi wa serikali ya Bani Abbas walikuwa wameenezwa eneo hilo na kwamba usalama wetu ulikuwa hatarini. Wapenzi wasikilizaji, moja ya kazi kubwa za Imamu Al Hasan Al Askari ilikuwa ni kusahihisha mitazamo isiyokuwa sahihi iliyokuwa ikienezwa na watawala kuhusu dini ya Kiislamu. Imam alifanya kazi hiyo kupitia mazungumzo, midahalo, na wakati mwingine kwa kuandikia na barua. Na upande wa pili, njia hizo ndizo zilizotumiwa na Imamu Hasan al Askari kumkinaisha Yaqub bin Ishaq al Kindi aliyekuwa miongoni mwa wanafalsafa mashuhuri wa zama hizo, na hatimaye kusalimu amri mbele ya mantiki na busara ya Imamu alaihi salam. Al-Kindi aliandika makala akidai kukosoa kitabu kitukufu cha Qur'an. Habari hiyo ilipomfikia mjukuu huyo wa Mtume, aliwasiliana na mwanafalsafa Al-Kindi kupitia mmoja wa wanafunzi wake na kujibu maswali ya msomi huyo kwa kutumia mantiki na aya za Qur'ani tukufu. Baada ya kusikiliza maneno ya Imam, Al-Kindi alikosa jibu na kuelewa kwamba alikuwa katika makosa makubwa. Taathira ya Imamu Hasan Al Askari kwa mwanafalsafa huyo ilikuwa kubwa mno kwa kadhiri kwamba alitupilia mbali fikra zake na akachoma moto makala zake kuhusu Quran tukufu. <tutu> Sira na mwenendo wa Ahlulbeiti wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam wa ilikuwa ni kutonyamaza kimya mbele ya dhuluma na ukandamizaji. Alipoona kwamba hakuna kilichobakia katika mafundisho ya Uislamu isipokuwa maganda yake na kwamba mafundisho ya dini hiyo yanapotoshwa na watawala siku baada ya siku, Imamu alaihi salam alisimama kidete kupambana na hali hiyo. Aliona mali zilizokuwa zikikusanywa kutokana na zaka za wananchi zikitumiwa na watawala kujenga makasri na majumba ya kifahari badala ya kutumiwa kuboresha uchumi na kutokomeza umasikini katika jamii. Watawala hao walikuwa wakiamiliana na wananchi kama watumwa wao. Ilikuwa vigumu mno kwa Imamu al-Askari kunyamaza kimya mbele ya hali hiyo, hivyo alijifunga kibwebwe kukabiliana na hali hiyo. Harakati hizo za mapambano ya Imam ziliwakera mno watawala wa Bani Abbas, ambao walielewa vyema ushawishi na mvuto maalum wa watu wa nyumba ya Mtume miongoni mwa wananchi. Uoga na wasiwasi wa watawala hao juu ya mwamko wa wananchi kutokana na harakati za Imamu waliwafanya wachukue uamuzi wa, wa kumuua mjukuu huyo wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam. Kwa msingi huo Mutamid, mtawala adhalimu wa kizazi cha Bani Abbas, alipanga njama ya kumua shahid Imamu Hasan al Askari katika siku kama hizi kwa kutumia sumu. Imamu aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 28 na kuacha hazina kubwa ya maarifa ya Kiislamu. Imamu alaihi ssalam pia amewaachia wanadamu kumbu kumbukumbu nyingine kubwa zaidi, ambayo ni Imamu Almahdi alaihi ssalam na kiongozi anayesubiriwa kuja kuijaza dunia haki na uadilifu. Kwa mara nyingine tena, tunatoa mkono wa pole kwa Waislamu wote kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyeiwawa mjukuu huyu wa Mtume mtukufu, na tunakamilisha kipindi hiki maalum kwa semi na hadithi kadhaa za mtukufu huyo. Imamu Hassan al Askari anasema mtu anayepanda kipando cha batili humteremsha katika nyumba ya majuto. Anasema katika hadithi nyingine kwamba ibada si wingi wa saumu au swala, bali ni kutafakari zaidi kuhusu Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Vilevile imamu Hasan al Askari anasema nawahusia kusoma Qurani kwa wingi, kumsalia sana Mtume, kusamehe makosa ya watu wengine kututazama mambo ya haram na kuunga familia. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya mafanikio katika uga wa sayansi, tiba na teknolojia nchini Iran na maeneo mengine duniani. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kunufaika. Ndege za abiria za Russia zinakarabatiwa nchini Iran, huku uhusiano wa nchi hizi mbili jirani ukizidi kuimarika ili kukabiliana na vikwazo vya Marekani. Waziri wa uchukuzi wa Iran, Rustam Kasemi, amesema Russia imeagiza eh, kampuni za huduma za uhandisi wa usafiri wa anga za Iran kuzifanyia ukarabati ndege zake. Kasemi amesema kwamba tayari ndege tisa za abiria za Russia ziko Iran kwa ajili ya kupata matengenezo huku akipigia debe teknolojia iliyopo katika sekta ya usafiri wa anga ya Iran ambayo imewezesha ukarabati na ukaguzi wa aina mbalimbali mbali za ndege za abiria. Tumekuwa katika nafasi nzuri katika miezi ya karibuni katika suala la ukarabati wa ndege, amesema waziri, bila kufafanua aina ya ndege za Russia zinazokarabatiwa hapa nchini Iran. Tangazo hilo linakuja huku kukiwa na ripoti za ushirikiano wa karibu kati ya Iran na Rusia ili kupunguza athari za vikwazo vya madola ya Magharibi, hasa Marekani. Iran na Rusia zimetia saini mikataba mikubwa katika miezi ya hivi karibuni ili kuimarisha ushirikiano katika nyuga za sayansi na teknolojia, uchumi na nishati. Marekani iliiwekea Iran vikwazo shadidi mnamo mwaka 2018 baada ya Washington kujiondoa katika mapatano ya kimataifa ya mpango wa nyuklia wa Iran yanayojulikana kama JCPOA. Marekani na washirika wake waliiwekea Rasia pia vikwazo vikali zaidi mwezi Februari baada ya Mosco kuanzisha operesheni ya kijeshi nchini Ukraine. Wataalamu wanasema vikwazo vya Marekani vilishindwa kufikia lengo lake kuu la kuilazimisha Iran kulegeza misimamo yake imara katika masuala ya kisiasa na kijeshi. Wanasisitiza kuwa marufuku hiyo hata iliipa Iran fursa ya kubuni misingi ya uchumi wake mbali na mapato ya mafuta ghafi na kutegemea zaidi rasilimali zake za ndani hasa za kiteknolojia katika kujiimarisha katika nyuga mbalimbali mbali. Taarifa ya hivi karibuni ya makao makuu maalum kwa ajili ya maendeleo ya nanoteknolojia nchini Iran imesema bidhaa za nanoteknolojia za Iran sasa zitauzwa katika nchi 47 ambazo zimetuma maombi ya kupokea bidhaa hizo. Taasisi hiyo imeongeza kuwa bidhaa na huduma za nanoteknolojia katika nyanja mbalimbali za ujenzi, optoelektroniki, dawa, afya na tiba, vitambaa na nyanja nyingine za teknolojia zinasafirishwa katika nchi 47 zilizoomba. Iran ni miongoni mwa nchi tajika katika uga wa teknolojia ya nano katika ngazi ya kimataifa, na wanateknolojia wa Irani wameweza kurekodi mafanikio muhimu katika uwanja huo. Sekta hii kwa msaada na uwezo wa wataalamu wa ndani ya nchi imeweza kuharakisha njia yake ya maendeleo na kufanya bidhaa na huduma zake kuwa na ufanisi hapa nchini Iran na katika uga wa kimataifa. Kwa mujibu wa ripoti ya makao makuu maalum kwa ajili ya maendeleo ya nanoteknolojia katika ofisi ya makamu wa rais anayeshughulikia masuala ya sayansi na teknolojia nchini Iran, bidhaa na huduma za nanoteknolojia za makampuni ya Iran yanayotumia maarifa katika nyanja mbalimbali mbali za ujenzi, opto elektroniki, dawa, afya na tiba, nguo na teknolojia nyinginezo zimesafirishwa sasa katika nchi 47 ambazo zimeomba bidhaa hizo. Kati ya nchi zilizoomba bidhaa hizo ni pamoja na Uturuki, Iraq, Lebanon, Afghanistan, Georgia, Syria, Russia, Pakistan, Tajikistan, India na Kazakistan. Kiasi kikubwa zaidi cha mauzo ya nano ya Iran ni kwa Uturuki yenye thamani ya dola milioni 13, Iraq yenye thamani ya dola milioni 12 na Lebanoni yenye thamani ya dola milioni 3.4 mtawalia kwa mwaka. Afghanistan, Georgia na Syria ndizo zinazofuata. Sehemu kubwa ya mauzo ya nje ya bidhaa za nano za Iran inahusiana na sekta ya ujenzi ambayo inachukua asilimia 53. Tuelekee sasa barani Afrika, ambapo nchini Uganda mamlaka za afya zimetangaza mlipuko wa Ebola katika wilaya ya Mubende katikati mwa nchi hiyo baada ya taasisi ya utafiti wa virusi nchini humo kuthibitisha kuwa kifo cha mwanamume mmoja kimesababishwa na ugonjwa huo wa Ebola wa aina ya virusi kutoka Sudan au Ebola Sudan. Taarifa ya shirika la Umoja wa Mataifa la afya duniani WHO, kanda ya afrika iliyotolewa Septemba 20 mjini Brazzaville, Congo na Uganda ilisema uchunguzi ilitokana pia na vifo vya watu sita layani humo mwezi Agosti. Hii ni mara ya kwanza kwa zaidi ya mwongo mmoja Uganda inapata aina hiyo ya Ebola, amesema Moeti, mkurugenzi wa WHO kanda ya Afrika, akisema na hapa namnukuru, tunashirikiana kwa karibu na mamlaka za kitaifa za afya ya Uganda ili kuchunguza chanzo cha mlipuko huu, na wakati huo huo tunasaidia harakati za kusambaza hatua za kudhibiti kuenea kwa ugonjwa huo. Alkadhalika, amesema jambo linalotia moyo ni kwamba Uganda si geni e, katika hatua fanisi za kudhibitia Ebola. Amesema hivi, tunashukuru kwa utaalamu wake e, hatua zimechukuliwa haraka kutambua virusi hivyo na tunategemea utaalamu na ufahamu huo e, katika kukomesha kusambaa zaidi. Tayari WHO imetuma timu za kusaidia kutoa huduma kwa wagonjwa. Kumekuwepo milipuko saba ya aina hii ya Ebola ambapo mine imekuwa nchini Uganda na mlipuko oh, mwingine umekuwa huko nchini Sudan. Mara ya mwisho Uganda iliripoti mlipuko huo ni mwaka elfu mbili ishirini na moja. Mwaka elfu mbili kumi na tisa Ebola yenye asili ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC, ikipatiwa jina la Ebola Zaire. Ililipuka Uganda na virusi hivyo vilitokea DRC. Chanjo iliyoko ni ya Ebola Zaire na si Ebola Sudan. Ingawa chanjo ya Ebola imeonekana fanisi katika kudhibiti eh, kuenea kwa Ebola, chanjo hiyo aina ya Ervebo ina ufanisi katika kukabili Ebola Zaire na si Ebola Sudan. Ebola ni ugonjwa ambao ni hatari na unaweza kusababisha kifo na kupata Uh, binadamu na nyani uh, pia ina aina sita ya virusi ambavyo vitatu uh, vyavyo uh, ni Bundibugyo, Sudan na Zaire na vimesababisha uh, milipuko kadhaa. Wakati huo huo, waziri wa afya uh, nchini Tanzania Umi Mwalimu hivi karibuni amethibitisha kifo cha Daktari Muhammad Ali aliyekuwa na umri wa miaka 37, raia wa Tanzania kilichotokana na ugonjwa wa Ebola huko nchini Uganda. Muhammad ambaye alikuwa anasomea shahada ya pili nchini humo anakuwa daktari wa pili kupoteza uhai kufuatia ugonjwa wa virusi vya Ebola vilivyozuka mwezi Septemba nchini Uganda. Na utafiti mpya uliosimamiwa na taasisi ya Francis Crick huko London, mji mkuu wa Uingereza umeongeza kwa kiasi kikubwa uelewa wa wanasayansi kuhusu jinsi uchafuzi wa hewa unavyoathiri ongezeko la maradhi ya saratani. Taasisi ya Francis Crick ya London imetangaza kwamba matokeo ya utafiti mpya uliosimamiwa na taasisi hiyo yameleta mageuzi katika ujuzi na uelewa wa wanasayansi kuhusu jinsi ya uh, kujitokea na kukua uvimbe wa saratani, na swala hilo uh, linaweza kufungua njia za kuzuia maradhi hayo. Kulingana na taasisi ya Francis Crick, utafiti huo mpya pia umesaidia kuelewa vyema uhusiano kati ya uchafuzi wa hewa na kuundika kwa uvimbe wa saratani. Matokeo ya utafiti huo pia yanaonyesha kuwa ubora wa hewa unaendelea kuzorota duniani kote, na kwamba viwango vya uchafuzi wa hali ya hewa unatokana na kemikali na chembechembe -chembe ndogo Uh, na vinachangia matatizo ya kupumua na vifo vinavyoweza kuzuilika duniani kote. Mamilioni ya watu hupoteza maisha duniani kila mwaka kutokana na uchafuzi wa hali ya hewa. Shirika la afya duniani WHO lilitangaza kuwa mwaka elfu mbili kumi na mbili pekee watu milioni saba walifariki dunia kutokana na uchafuzi wa hali ya hewa. Ripoti hiyo ya WHO ilisema kuwa Kanda za Asia mashariki na kusini pamoja na Pasifiki magharibi zimekuwa na kiwango kikubwa zaidi cha uchafuzi wa hewa ndani ya makazi na hata nje ya makazi ya watu, na kwamba tatizo hilo uh, linazihusu nchi tajiri na masikini. Na wapenzi wasikilizaji, la ziada sina kutoka makala yetu hii inayohusiana na matukio ya sayansi, tiba na teknolojia kote duniani. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwaherini. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 7 Rabiul Awal mwaka 1444 hijria sawa na tarehe 4 Oktoba mwaka 2022 miladia. Katika siku kama ya leo miaka 1102 iliyopita, Ali bin Muhammad Tanuhi alim mwandishi na malengo ya mashuhuri wa karne ya nne hijria aliaga dunia huko katika mji wa Basra kusini mwa Iraq akiwa na umri wa miaka 64. Ali Tanuhi alizaliwa huko Antakia mashariki mwa Uturuki ya leo kidiana, na akiwa kijana alielekea Baghdad na kuasisi makazi yake. Ali bin Muhammad Tanuhi alikuwa mahiri katika lugha na fasihi ya Kiarabu na kuwa miongoni mwa malenga mashuhuri wa zama hizo. Mbali na kutunga diwani yake ya mashairi ambayo imebaki kama kumbukumbu hadi hii leo, Tanuhi aliandika vitabu pia mbalimbali, kimojawapo kikiwa ni kile alichokipa jina la al-Arud. Siku kama ya leo miaka 192 iliyopita, Ubelgiji ilijitangazia uhuru wake. Mwanzoni mwa karne ya 18, Ubelgiji ilikuwa chini ya udhibiti wa Austria huku ikidhibitiwa na Ufaransa mwishoni mwa karne hiyo hiyo. Hata hivyo, baada ya Napoleon Bonaparte kushindwa na madola ya Ulaya mwaka 1815 Ubelgiji na Uholanzi ziliunda muungano. Hata hivyo, muungano huo haukudumu kwa muda mrefu, kufuatia Wabelgiji wa Kikatoliki kuanzisha uasi dhidi ya Waholanzi wa Kiprotestanti na hivyo kuamua kujitangazia uhuru wao katika siku kama ya leo. Siku kama ya leo miaka 44 iliyopita, serikali ya Kuwait ilimnyima Imam Khomeini ruhusa ya kuishi nchini humo na hivyo akalazimika kuelekea nchini Ufaransa. Hatua ya Imam kuelekea Paris ilikuwa sababu ya kuharakisha mwenendo wa mafanikio ya mapinduzi nchini Iran, kinyume kabisa na matarajio ya dikteta Saddam wa Iraq na Muhammad Reza Pahlavi, mfalme kibaraka wa wakati huo wa Iran ambao waliamini kwamba kwa kumbaidisha Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu wangekuwa wameua harakati zake za kimapinduzi. Akiwa mjini Paris, Imam aliishi katika kijiji kilichoitwa Nofli Lichatu, kilomita 50 kutoka mji huo, ambapo aliendeleza harakati zake za kimapinduzi kupitia barua na kanda za sauti kwa wanamapinduzi nchini Iran. na siku kama ya leo miaka 65 iliyopita, satelaiti ya kwanza ilirushwa angani na msomi wa Urusi ya zamani, na kwa utaratibu huo zama za udhibiti wa anga zikawa zimeanza. Satelaiti hiyo iliyopewa jina la Sputnik 1 ilizunguka dunia mara 1400 kwa siku 92, na kwa mara ya kwanza ikafikisha ujumbe wa redio kutoka angani kuelekea ardhini. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika 20 hadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa 1 kasoro dakika 10 ahadi moja na dakika hamsini usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya sateliti na internet. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp na ujumbe mfupi SMS kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19395 Mkwaju 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuombeni msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.